Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba. Bismillahi Rahmani Rahim. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashaitani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watomotoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Alhamisi ya tarehe nane Rajab mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijria, inayosadifiana na tarehe kumi Februari elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu lakini pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida yetu tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Fuatiyo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais, Raisi asema kuendelezwa sera zilizofeli za Trump ndiyo sababu hasa ya kutopiga hatua mazungumzo ya Vienna. Kiongozi wa Hamas asema Imam Khomeini alifanikiwa kuwafanya wananchi wa Iran waiunge mkono Palestina. Mjukuu wa Mandela sema tofauti baina ya utawala wa zamani wa Afrika kusini wa apathaidi na Israel ni katika ukubwa wa unyama na ukatili wao. Na Ethiopia yashtakiwa Umoja wa Afrika ikituhumiwa kutenda jinai za kivita Tigray. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema kuendelezwa sera zilizofeli za serikali iliyopita ya Marekani ndicho kizuizi kikuu kinachokwamisha kupiga hatua za kuridhisha mazungumzo ya Vienna. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo katika mazungumzo yaliyofanywa kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Japan, Fumio Kishida. Katika mazungumzo hayo, Rais Raisi amekaribisha hamu na shauku iliyoonyeshwa na Japan ya kustawisha na kuimarisha zaidi kiwango cha uhusiano na mashirikiano ya pande mbili, na akasema Iran na Japan ni nchi mbili zenye tamaduni na historia kubwa zinazotetea suluhu na amani, na kuimarika uhusiano wao ni kwa manufaa ya mataifa yote. Sayyid Ibrahim Raisi ameeleza kwamba kung'ang'ania serikali ya Marekani sera zilizofeli za serikali iliyopita ya nchi hiyo ndicho kizuizi kikuu cha kutopigwa hatua ya kuridhisha katika mazungumzo, na akaongeza kuwa bila kujali suala la mapatano ya nyuklia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kuongeza kiwango cha uhusiano na mashirikiano na nchi zingine ikiwemo Japan kwa manufaa ya pande mbili. Aidha, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameutaja uingiliaji wa maaji nabia kuwa ndio sababu kuu ya kukosekana amani katika eneo, na sambamba na kutilia mkazo kutatuliwa mgogoro wa Yemen kupitia mazungumzo baina ya Wayemen wenyewe amebainisha kuwa hivi sasa kuna udharura wa kuondoa mzingiro wa kidhalimu dhidi ya Yemen ili kuzuia jinai za kutisha za vikosi vya muungano vamizi za mauwaji ya halaiki ya watu wasio na ulinzi wa nchi hiyo. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida ametoa pongezi kwa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na akasema kama ninavyomnukuu: nilipokuwa waziri wa mambo ya nje na wakati ninaongoza kundi la urafiki baina ya Iran na Japan, nilifanya safari mara kadhaa mjini Teheran, na leo nikiwa na wadhifa wa waziri mkuu kutokana na utambuzi nilionao kuhusu fursa na uwezo wa nchi mbili nimedhamiria kustawisha kiwango cha uhusiano na kutumia fursa za ushirikiano wa pamoja kati ya nchi mbili. Ismail Ridwan, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema Imam Ruhullah Homeini Mwenyezimungu amrehemu mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alifanikiwa kuwageuza wananchi wa Iran na kuwafanya waiunge mkono kadhia ya Palestina. Ridhwan, sambamba na kupongeza misimamo imara ya Imam Khomeini, amesisitiza kwamba mwana mageuzi huyo mkubwa alifanikiwa kuwafanya wananchi wa Iran wapinge mipango michafu ya utawala haramu wa Israel katika eneo la Asia magharibi na badala yake wawe mstari wa mbele kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Kiongozi huyo wa Hamas ameongeza kuwa Imam Khomeini alikuja kulikomboa taifa la Iran kutoka kwenye makucha ya utawala dhalimu wa Shah, ambapo mbali na kufanikiwa katika hilo, aliweza pia kuwafanya wananchi wa Iran wawe ni wenye kuyaunga mkono mapambano ya wananchi wa Palestina na kutokubali kuburuzwa na madola ya kibeberu ukiwemo utawala haramu wa Israel. Tangu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipopata ushindi mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini, taifa hili limekuwa muungaji mkono mkuu wa taifa la Palestina. Mjukuu wa hayati mzee Nelson Mandela amesema tofauti baina ya utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini wa apartheid na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ni katika ukubwa wa ukatili wake. Mandela, Mandla Mandela amesema hayo akizungumzia umuhimu wa ripoti ya hivi karibuni ya shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ambayo imeutuhumu utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni utawala wa ubaguzi wa rangi wa apathaidi na kusisitiza kwamba ripoti hiyo inathibitisha wazi kabisa kwamba Israel ni utawala wa ubaguzi wa rangi wa apathaidi. Mjukuu huyo wa Nelson Mandela ameeleza kwamba ubaguzi wa rangi wa apathaidi unaofanywa leo na Israel dhidi ya wananchi wa Palestina ndio ule ule uliokuwa ukifanywa na utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, isipokuwa tofauti pekee ni katika ukubwa wa unyama na ukatili wenyewe. Akiashiria mchango wa asasi za Umoja wa Mataifa kuhusiana na kadhia Palestina, Mandla Mandela amesema kuahidi ni kitu kimoja na kutekeleza ahadi ni kitu kingine. Wiki iliyopita Amnesty International ilikuwa taasisi ya karibuni zaidi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu kuitangaza Israeli kuwa ni utawala wa apathaidi. Hatimaye umoja wa Ulaya umechukua uamuzi wa kuiondolea vikwazo ulivyoiwekea Burundi tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Burundi amesema kuanzia sasa ushirikiano kati ya Burundi na umoja wa Ulaya utakuwa wa kila upande kuheshimu upande mwingine. Kwa taarifa zaidi, tumtegee sikio mwandishi wetu wa Bujumbura, Hamidaisa. Waziri wa Burundi wa mambo ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa Albert Shingiro amesema kuondolewa vikwazo hivyo kutawavutia wawekezaji wa kigeni kuja kuwekeza nchini Burundi pasi na pingamizi. Pia amesema kutaruhusu kuimarishwa uhusiano mzuri wa nchi za Umoja wa Ulaya na Burundi. Kila upande ukiheshimu mwingine. Albert Shingiro ameongeza kuwa misaada kutoka jumuiya ya umoja wa Ulaya itatumiwa na serikali ya Burundi katika harakati za kuleta maendeleo kwa kujenga miundombinu ya kisasa na kwamba ndiyo mwelekeo uliotolewa na Rais Evariste Ndaishimiye. Waziri wa mambo ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa Albert Shingiro amesema pia kuwa Burundi imekuwa ikiweka misingi mipya na imara katika uhusiano wake na jamii ya kimataifa. Burundi, chumba, kungu. Kwenye ukurasa wa ushirikiano wa kimataifa Burundi tayari imeweka msingi mpya utakaoruhusu kushirikiana na kuheshimiana. Hatua hii ni kufuatia mwenendo mzuri wa raia Burundi wa Burundi ambao tangu kuazimiwa vikwazo hawakutetereka bali walivumilia na kuendelea kuwajibika katika majukumu yao. Bagumye kukivi barakora barihangana. Kwa upande wake, mkuu wa shirika la kiraia la KPS Plus Hamza Burikukiye amesema kuondolewa vikwazo vya kiuchumi vya umoja wa Ulaya ni ushindi wa kidiplomasia kwa Burundi, ni shangwe, ni furaha kwa Warundi wote. Sana sana sana na sisi katikati mashirika ya kujitolea tumepiga vita hiyo hatua, na kama ni ushindi kabisa wa Burundi wa kidiplomasia ni heshima kwa Warundi, na ni tena ni kitu kinatupatia umuhimu kama Warundi, tuko wafanyakazi tuko pamoja, iyi misada tumepoteza kutokana ya baraza ya Ulaya ije kwa kazi zetu tunafaa binafsi hapa Burundi kutu, kama sisi tunataka tusaidizane kwa kuheshimiana. Mwaka elfu mbili kumi na sita Jumuiya ya Umoja wa Ulaya iliazimia vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Burundi baada ya kuzuka machafuko kuhusiana na mughla watatu kwa Rais Pierre Nkurunziza. Umoja wa Ulaya ukitambulika kama mfadhili wa kwanza kwa serikali ya Burundi. Hamideisa, Idhaa ya Redio Teheran, Bujumbura. Asante sana hamida Isa. Mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa UNICEF umetangaza kuwa watoto milioni moja nchini Afghanistan yumkini wakaaga dunia kutokana na kukabiliwa na hali mbaya ya lishe duni. Taarifa ya UNICEF imetahadharisha kuwa endapo hatua za haraka hazitachukuliwa kwa ajili ya kuwasaidia watoto wanaotaabika kwa lishe duni nchini Afghanistan, kuna uwezekano wa watoto milioni moja nchini humo wa kaga dunia. Kupitia ujumbe wake uliotuma katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter, kwa mara nyingine tena UNICEF imeonyesha wasiwasi mkubwa iliyo nao kuhusiana na hali mbaya ya lishe duni wanayokabiliwa nayo watoto nchini Afghanistan. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu milioni 22 nchini Afghanistan wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. na kundi la mawakili limewasilisha mashtaka katika kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Afrika ikituhumu serikali ya Ethiopia kwamba imetenda jinai za kivita katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Gazeti la The Guardian la nchini Uingereza limeripoti kuwa mawakili hao wanadai kwamba jeshi la Ethiopia limetenda jinai kubwa dhidi ya binadamu katika jimbo la Tigray. Sehemu moja ya mashtaka hayo yaliyowasilishwa mbele ya kamati ya haki za binadamu ya AU inasema miongoni mwa jinai zilizotendwa na wanajeshi wa Ethiopia ni mauaji ya umati, vitendo vya ubakaji na kuwalenga kwa makusudi raia katika mashambulio yao. Mawakili hao wanaitaka kamati hiyo kufuatilia na kuchunguza jinai zilizofanywa na askari wa Ethiopia katika jimbo la Tigrei, ambapo baadhi ya ripoti zinaonyesha kuwa kumefanyika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kitambo kidogo nyuma, mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ya Human Rights Watch na Amnesty International yalifichua jinai zilizofanywa na vikosi vya serikali ya Ethiopia na wanamgambo wenye mfungamano na vikosi hivyo katika eneo la Tigrei magharibi kaskazini mwa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utahusu tahadhari ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali mbaya katika eneo la pembe ya Afrika. Huku mizozo ya kisiasa na kijamii ikiendelea katika ukanda wa Afrika Mashariki, nchi nyingi za kanda hiyo zinakabiliwa na ukame mkubwa. Na sambamba na hayo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa ukame umesababisha takriban watu milioni kumi na tatu katika pembe ya Afrika kukumbwa na njaa. Maeneo mengi ya Afrika hususan mashariki mwa bara hilo yamekumbwa na ukosefu wa usalama wa chakula na hatari ya njaa kwa muda mrefu, huku mashirika ya Umoja wa Mataifa yakitahadharisha kuhusu hatari ya njaa na uhaba wa chakula kaskazini na mashariki mwa Afrika. Ripoti zinasema watu katika maeneo kama Somalia, Ethiopia na Kenya wanakabiliwa na ukame mbaya zaidi ambao haujawahi kushuhudiwa tangu mwaka 1981 mkurugenzi mtendaji wa IGAD Wokne Gebieho na vilevile vile, chimbimba David Firi ambaye ni mratibu wa shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa FAO kanda ya mashariki mwa Afrika wametahadharisha kuhusu hatari ya ukame kwa sekta ya kilimo na malisho kwenye eneo la pembe Afrika na kutangaza kuwa hivi sasa watu milioni 26 katika eneo la pembe Afrika wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na inatabiriwa kuwa kuendelea kwa ukame na uhaba wa chakula katika nusu ya kwanza ya mwaka huu 2022 kutaongezeka zaidi katika eneo hilo. Ingawa njaa na uhamaji usiotarajiwa watu wanaosababishwa na migogoro ya ndani vimekuwa changamoto za mara kwa mara kwa baadhi ya nchi za Afrika, lakini sasa changamoto hizo zinapiga kengele ya hatari katika maeneo mengi ya bara hilo. Ongezeko la harakati za makundi ya kigaidi katika eneo la Afrika Mashariki, hususan nchini Somalia, mvua chache, wadudu waharibifu wa, wa ardhi ya kilimo na mazao, athari za mabadiliko ya tabia nchi, uchumi dhaifu, idadi ya watu isiyodhibitiwa, vita vya wenyewe kwa wenyewe na mapigano kati ya serikali na makundi yanayotaka kujitenga ni miongoni mwa sababu za kushadidi ukame na njaa barani humo. Hayo yote pamoja na janga la COVID-19, ukosefu wa dawa, matibabu na chanjo dhidi ya korona kwa idadi kubwa ya watu katika nchi za Afrika yamezifanya mamlaka na taasisi za kimataifa kuonya zaidi juu ya hali mbaya ya watu katika maeneo hayo. Waziri Mkuu wa Somalia Muhammad Hussein Roble ameelezea wasiwasi wake juu ya uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu iwapo msaada wa dharura hautatolewa kwa watu walioathiriwa, na ametoa wito kwa Wasomali na jumuiya ya kimataifa kuwasaidia wale walioathiriwa na ukame uliosababishwa na uhaba wa mvua. Hata hivyo, inasikitisha kwamba taasisi na mashirika ya kimataifa yametosheka kwa kutoa taarifa na kutangaza hali hiyo mbaya tu, na hajatoa hata ushirikiano katika kutoa chanjo ya COVID-19. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Kwa kweli tuna maoni mengi ya sauti na ya maandishi, hivyo hatutorefusha maneno, tutaanza moja kwa moja na kipindi chetu aban, baada ya hiki kiburudisho kifupi. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza hai Bwana Zaharan Khelef wa visiwani Zanzibar, ambaye ameandika kutoka Zanzibar: nina laani kitendo cha Marekani kuua watoto wadogo huko Siria. Na kwa nini hasa Marekani yafanya hivyo, kuingilia nchi za watu na kuteketeza viumbe? Na hizi nchi za Kiarabu pamoja na za Afrika, yeye kafanya kama ndiyo pori lake, hizo nchi za Kiarabu na za Kiafrika la kujifundishia mauaji watu wafike sehemu waseme basi tena. Lakini pia ameandika amani ya Afrika na mashariki ya mbali haiwezi kudumu ikiwa viongozi wa Afrika na mashariki ya mbali wataendelea kuwa vibaraka wa Amerika. Naam, ni maneno yake hayo, mwanabaraza Zaharani Khelef wa visiwani Zanzibar, akitufungulia ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji maoni niliyonayo mimi sasa hapa ni kutoka kwake mwana baraza mwingine hai Idi Ibrahimu Said Istambuli, ambaye kwa sasa hivi yuko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema, enyi viongozi wa Afrika, jiepusheni na uswahibu na ukaribu na utawala haramu wa Kizayuni. Anasema utawala huo hauna wema hata kidogo hao, maana kushirikiana na kushuhubiana na Wazayuni, anasema ni kufanya jinai kwa taifa madhulumu la Palestina. Maana chanzo cha uharibifu wa ulimwengu ni shetani, na asema shetani mwawazi ni utawala haramu wa Kizayuni, akimaanisha utawala wa Israel wakishirikiana na viongozi wa baadhi ya mataifa ya Kiarabu. Mwisho anaomba dua akisema, ewe Mola, harakisha kudhihiri mwokozi wa ulimwengu na auangamize uzayuni na Wazayuni. Anasema, ewe Mola, ibariki Iran na viongozi wake naitwa idi ibrahim said stambuli nikiwa kongo drc kwa ajili ya kutangaza mafundisho ya ahlul beit alaihimsalam maoni mengine ahmedi hapa niliyonayo yanatoka kwake kipala mc bulemele wa kirumba mwanza nchini tanzania ameandika nami na waafrika wote tunaunga mkono kufukuzwa wanachama katika jumuiya katika umoja wa afrika au dola dhalimu la Israel na shauri zichukuliwe hatua kali zaidi za kuondoa uhusiano na mashirikiano na Israel na kuondosha balozi zake zote barani Afrika. Katika maoni yake mengine, anasema naamini kama alivyosema waziri mkuu wa Mali, ni kweli kabisa, hao wakoloni wa Ufaransa wa wana mfungamano na magenge ya magaidi wa magharibi wanayasaidia magenge mengi tu ya kigaidi wakiwemo waasi wa Congo wa DR. Ni mimi Kipala MC Bulemele wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Mwana baraza mwingine bwana Sirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandikaje? ame asma Ameandika, nchi za saudia na imarati ni mataifa yanayofanya khiana kubwa kwa waarabu wenzao wa Yemen, siria na Lebanon, ni mataifa ambayo hupandikiza fitina katika umma wetu. Anaendelea kuandika maovu yao ndio hatari inayoonekana katika mataifa yenye waislamu kidogo. Anasema maulama YC, arab leg Kimya chenu kinatisha sana. Tuna maoni mengine mengi hapa ya bwana Sherali Fazl, muda ukituruhusu tutasoma mengine baadaye kwenye kipindi hiki, taban kama muda utaturuhusu. Ama hapa tuna maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Salamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. E, na shee wangu wa redio Teheran, naendelea kuwashukuru kwa kuweza kunitumia habari na, na hutuba mbalimbali mbali, na mawaidha mbalimbali Kweli nashukuru sana. Mungu awalinde eh, na awape nguvu katika kuchapa kazi. Asante. Si mwingine ni ndugu yenu Jibrili Kabiona Meri, nikiwa hapa Botswana katika ukimbizi. Mimi ni wa asili ya Kongo. Asante. Asalamu salamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza, bwana Noel Chafuila wa Mwanza, Tanzania. Ameandika, binafsi nafurahishwa sana na sera za jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shukran sana bwana Noel, nasi tunakushukuru kwa kutufuatilia. Maoni niliyonayo mimi hapa yanasema, mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13 Tanzania, na washukuru watangazaji wote kwa kutujuza habari za dunia. Nam, shukran sana bwana Yahya. Mwanabaraza mwingine hapa ni bwana Jumaa Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Huyu ni msikilizaji wetu mkongwe, ni kimaanisha wa siku nyingi, na ambaye hasiti kutoa maoni yake. Ameandika, poleni wa Kenya kwa mashambulio ya magaidi ya kaskazini mwa nchi yenu, anasema, ina lillahi wa ina ilaihi rajiun. Shera Ali Fadhul wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika ni aibu iliyoje kwa serikali ya Uturuki kumpokea rais wa Wazayuni. Inaonekana watawala wa Uturuki si waungwana pia katika umma wetu, na wanawasaliti ndugu zao wa Palestina. Mwanabaraza mwingine Bwana Ali Esi Idrisa wa kutoka Bariadi, Tanzania ameandika poleni kwa kazi na hongereni kupata taufiki ya kutufahamisha na kuelimisha jamii. awa hazidi kukuhifadhini, amin. Nashukuru sana kwa vipindi vyenu, anasema murwa tafsiri za Quran tukufu sitwein, baraza la wasikilizaji na vingine ni katika kipindi hiki, anasema nimefarijika kusikia mwana baraza ametoka Burundi kwenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya tabligh. Allah amuhifadhi nasi wengine tutoe muda japo kidogo katika miji yetu kwa ajili ya kazi hii ya udhuimu. Vipindi vyenu kiukweli, anasema ni chachu, akimaanisha vipindi vya redio Tehran ni chachu ya elimu na mwanga wa dini. Nasi tunasema shukran sana bwana Ali Idrisa huko Bariadi, Tanzania. Naam, na shukran pia kwa bwana Idi Ibrahim Said Istanbuli, ambaye ndiye alimzungumzia hapa aliyetoka Burundi kwenda jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya tablighi. Mimi nayashika maoni yake, anayejiita Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika Marekani kumwekea vikwazo Iran vya JCPOA ni kwamba vikwazo hivyo vyote vimegonga mwamba. Bwana Hamisi Hashim Bilali kutoka Mtwara, Tanzania, yeye anasema tupo pamoja katika jahazi hili la Radio Tehran, tushirikiane kwa pamoja, insha Allah. Ujumbe wangu leo ni kwamba tukumbuke kuwa pepo zipo chini ya nyayo za mama zetu, tuitafute pepo kupitia nyayo za wazee wetu sote kwa pamoja. Anasema waumini wenzangu. Naam, Naswaha nzuri sana hizo, nami nasema hakuna kama mama. Ama Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba kilichotokea huko Kilindi, kata ya Kiberashi mkoani Tanga baina ya wakulima na wafugaji si kitu kizuri. Wahusika waliangalie kwa kina jambo hilo, maana yaonyesha hawa wafugaji ni wachokozi. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kinachokujia ni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jame Jam mjijini Tehran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw Tuna maoni mengine hapa kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. assalamualeikum warahmatullahi taala wabarakatu, ndugu zangu watangazaji wa Radio Iran Tehran, bila shaka hamjambo? Na sisi wasikilizaji wenu pia hatujambo. Inafurahisha sana hii kuona wapalestina waishukuru e, umoja wa Afrika kwa kumkimbiza kumtolea mbali huyu mzayuni katika kuangalia kama vile alikuwa wamempa nafasi ya kuwa yeye ndo, uh, angalia angalie, wamemfukuza. Hilo jambo limefurahisha sana, na ndivyo ninavyotaka watu wakae waangalie huyo mz, huyo mzayune, huyo ni mtu mbaya. Hivyo hawaoni dunia jinsi wanavyofanya kule, kuwaua, kuwadhalilisha na kuwatesa wa Palestina? Hawaoni? kwani yeye ana ubora gani? yeye ndo binadamu kuliko wengine? Basi inshallah yote kwa yote tunafurahi sana ndugu zangu kwa habari kama hizi. e, pia jambo lingine la kusikitisha ni kusikia kuona falme hizo za Kiarabu zinaiba nishati ya Yemen kwa kulipia silaha ya Ufaransa. Wao badala ya kusaidia wakakaa kitu kimoja, leo wanakwenda kumpa, kumnufaisha mtu, wanajidhalilisha, na Mwenyezi Mungu atazidi kuwadhalilisha watu hawa kwa hayo makusudi wanayofanya. wa hadha, assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Kipala MC Bulemele wa Kirumba Mwanza, Tanzania ambaye ameandika kuhusu kimbunga kilichotokea hivi karibuni katika ukanda wa Afrika Mashariki kwamba mamlaka ya hali ya hewa Tanzania ifuatilie hilo ili kutoa tahadhari ya mapema kwa umma wakati matukio kama hayo yanapokaribia kutokea. Ama kuhusu matukio ya mauaji ya kusikitisha mkoani Tanga, Bwana Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema watu wa eneo la Kilindi huko Tanga, tuna kupeni pole sana kwa zahama ya mauaji ya watu sita kati ya wafugaji na wakulima, lakini tunachagiza mamlaka husika ziwajibike, haswa mamlaka za ardhi, mamlaka za usalama wa raia na mali zao, kwani inaonyesha mgogoro huo ulishindwa kutatulika na wananchi, ndio maana waliishia kushikiana mapanga. Ni vyema watu wakawajibishwa kwa mauaji hayo. kipala MC Bulemele wa Kirumba, jijini Mwanza. Na mwanabaraza mwingine bin Twaha al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar ameandika hivi: Afrika, vita vitaisha lini? Maana kila uchao utasikia vurugu mpya ya zuka. Je, hamjui kuwa vita hivyo, yaani akimaanisha civil war, ni chanzo cha kuwakaribisha mabeberu wakoloni na maadui zetu kuja kutumeza na kuvuruga rasilimali zetu na mali zetu. Anasema tukaeni chini kuangalia leo, kesho na juzi tulipokuwa, asanteni. Naam, asante, asante bwana Twaha Aljunaidi ukiweka huko Bumbwini Sansiba. Naye bwana Hamise Hashim Bilali, mwana baraza mwingine hai na wamuda mrefu wa Mtwara Tanzania, katika maoni yake mengine anasema, bwana Ahmed, tupo pamoja katika jahazi hili la redio uh, kwa magharibi hii ila nakosa raha pale ninaposikia kila siku mauaji yanatokea, iwe Afrika au Ulaya au popote duniani. Anasema dunia yetu ina nini, mbona haitulii? Haya yote ni madhambi ya mikono yetu wenyewe. Kila mmoja anataka awe mwenye nguvu kumpita mwenzake. Tunasahau kuwa utukufu na ufalme wote ni wa Mwenyezi Mungu tu. E pia anasema nashidi zenu ni nzuri turushieni wasikilizaji wenu ikiwezekana, bwana Ahmedi, nirushie na shidi hiyo iliyokwenda leo magharibi hii, anasema. Sasa Ahmedi, sijui una maoni gani kwa msikilizaji huyu huyu? Naam, eh, shukran sana bwana Hashim Bilali, tutayafikisha maombi yako kwa wahusika na mhusika mkuu aone ataweza kutekeleza vipi ombi hilo na lazima tuangalie ilikuwa ni tarehe gani na ni kaswida ya namna gani hiyo. Ama hapa, Asma, nina maoni mengine ya bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Tumesema kama tutapata wakati tutayasoma maoni yake mengine. Hapa ameandika umoja wa Palestina, Waislamu na waadilifu duniani kote, ndio ustaarabu wa kibinadamu, ndivyo muumba wetu alivyotuhimiza katika mafundisho ya vitabu vyote vitakatifu. Anasema umoja na mshikamano wetu ndiyo unaotutofautisha sisi na wanyama, na ndiyo majukumu makuu ya kuwepo Umoja wa Mataifa na taasisi zake. Anasema kukosekana umoja wa wanadamu na kutokuwepo utekelezaji wa majukumu ya taasisi za kimataifa kumepelekea wanadamu kuwa na tabia za kinyama, chuki, dhuluma, mauaji na maovu mengi. Anasema wanadamu wameacha ubinadamu wao, wamekuwa dhalili kuliko wanyama. Nam wa wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo hii, la ziada halipo. Ishini salama, wapenzi wa wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanakujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe kumi Februari linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na gazeti la Nipashe ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan na aliyekuwa rais wa nchi hiyo hayati John Pombe Magufuli. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hizo kinasema: Samia nasikia sauti ya Magufuli asema kila anapozindua miradi inamkumbusha mambo aliyoyaasisi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na vichwa vingine vya habari visemavyo: tahadhari maambukizi Uviko 19 Dar es Salaam, baroni akidaiwa kutaka kumhonga waziri, na mfumo wa kuondoa watoto mitaani sasa waja rasmi. Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kesi ya mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Boy na kuandika utata, mashahidi kuugua wa kizimbani, wakili wa utetezi apinga ahirisho, adai shahidi anakwepa kujibu maswali, malumbano ya ibuka, jaji aamuru akirudi awe na uthibitisho kuonyesha kumwa. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Polisi wahusishwa na matukio ya ukeketaji na Samia, kila nikiamka sauti ya JPM inasema malizia miradi. Naligeukia sasa jamvi la habari, ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wabunge wawasha moto Ngorongoro. Kati ya dondoo kadhaa zilizobeba kichwa hicho cha habari ni pamoja na inayosema wacharuka bungeni kuinusuru hifadhi kwa kuokoa maisha ya masikini wa Kimasai. Wafunguka mazito kufichua hujuma za nchi jirani inayowatumia wanaharakati, wafanyabiashara, wabunge na matajiri kuuwa hifadhi hiyo. Katika kuitilia mkazo zaidi kadhia hiyo, gazeti hilo linamnukuu Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akisema rais ametoa maelekezo kukutana na wananchi wa Ngorongoro kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la Majira ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari, Halima Mdee aibukia kwa Mbowe. Kivingine, dondoo ya kichwa hicho cha habari nasema ni kuhusu kesi ya ugaidi inayomkabili ashauri mambo mawili, akumbusha shauri la mashehe wa Uamsho, apongeza serikali kwa kufanya marekebisho. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na serikali yatoa onyo matumizi ya mitandao na kasi ya mauaji ya muibu wa mgeja ahimiza uvumilivu. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari msimu wa mavuno. Kichwa hicho cha habari kimebebwa na picha za wagombea wawili wakuu wa uchaguzi wa rais, naibu rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga. Kwa mujibu wa gazeti hilo umewadia sasa wakati wa kila mgombea kujua wapambe aliyowapata watakaombeba na kumuunga mkono, huku maafisa mbalimbali waandamizi serikalini wakijiuzulu nyadhifa zao ili kujiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nation ni pamoja na vyama vya siasa kuchuma mabilioni ya shilingi kwa wagombea, CBC kumaliza udanganyifu katika mitihani asema Magoha, na vyuo vikuu kupata msaada wa shilingi milioni 214, kutoka hazina. Naligeukia sasa gazeti la Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anuani siku mia na thamanini za kibarua kigumu zaidi kwa Uhuru watakaoamua nani awe rais, ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kikibeba picha za wanasiasa wawili mashuhuri, Kalonzo Musioka na Musalia Mudavadi. Kwa mtazamo wa Standard, kura za wawili hao ndizo zitakazoamua turufu ya kuamua nani ataibuka kidedea katika kinyang'anyiro cha urais. Nalo Taifa Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno wajimwaga topeni, na ninatamatishia nchini Uganda na gazeti la Monita ambalo limekuelezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari waume kurithi mali za wake zao. Vichwa vingine vya habari vilivyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ni pamoja na Kakwenza akimbilia uhamishoni Ulaya na mahakama ya punguza madai ya vita ya Kongo dhidi ya Uganda hadi shilingi trilioni moja. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mahakama ya Umoja wa Mataifa imeiamuru Uganda ilipe Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dola milioni 325 tu sawa na shilingi trilioni 1.14 kama gharama za vita, ikieleza kwamba Kinshasa imeshindwa kuthibitisha kuwa jirani yake huyo alihusika moja kwa moja na vifo vya raia wake elfu kumi na tano kati ka ya mamia maelfu waliouawa katika vita vya nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 135 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni ya kuzungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Katika sehemu iliyopita, tulisema kuwa amri za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu masumu alaihimssalam kuhusu majukumu ya Waislamu wanaoshiriki kwenye vita vya jihadi ni kwamba mtu yeyote hana haki ya kumshambulia na kumdhulumu mtoto mdogo, hata kama mtoto huyo atakuwa anashirikiana na maadui, isipokuwa katika mazingira maalumu na ya dharura mno, ambayo huwa hakuna njia nyingine isipokuwa kufanya hivyo. Kama tulivyoahidi kwenye kipindi kilichopita, leo tutanukuu baadhi ya hadithi hizo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, tunapokuja katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na tunapoangalia hadithi za Bwana Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam na maimamu watoharifu alaihimssalam, tutaona kwamba dini ya Kiislamu imeweka mikakati mingi ya kuwalinda watoto, wanawake, vizee, viajuza na watu wasiojiweza wakati wa vita na mapigano ya silaha. Amri za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na meimamu maasumu alaihim wassalam, kama tulivyosema hivi punde kuhusiana na majukumu ya wanaoshiriki kwenye vita vya jihadi ni kwamba mtu yeyote hana haki ya kumshambulia na kumdhulumu mtoto mdogo, hata kama mtoto huyo atakuwa anashirikiana na, na maadui, isipokuwa katika mazingira maalumu na ya dharura mno, ambayo huwa hakuna njia nyingine isipokuwa kumshambulia mtoto huyo kutokana na kulinda roho za watu wengine. Imenukuliwa hadithi kutoka kwa Imamu Jaafar Sadiq alaihi ssalam, ambaye naye anasimulia kwa kunukuu sira ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kusema: Kila wakati mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa anaongoza jeshi kwenda vitani, jambo la kwanza kabisa alikuwa akijihusia nafsi yake na maswahaba wake takwa, ucha Mungu na kumwogopa Allah katika kila sekunde. Baadaye alikuwa akisema: piganeni kwa jina la Allah na katika njia ya Allah, piganeni na makafiri lakini msifanye usaliti wala mauaji ya umati wala kuwadhalilisha maiti. Msiue watoto wadogo wala watu walioko kwenye ibada, msichome moto mitende wala msifukie maji, msikate mti wowote wa wenye matunda na wala msichome moto mashamba, kwani hamjui, huenda yeye akawafaa watu. Msiue wanyama halali kuliwa, na mnapokuwa na ulazima wa kula nyama yake Mnaruhusiwa kuua wakati mnapopambana na maadui wa Waislamu. Walinganieni kwanza moja ya mambo matatu: ima kwa Waislamu au kutoa jizia au kuacha vita. Iwapo watatoa majibu chanya na mazuri kwa moja kati ya hayo mambo matatu, kubalianeni nao na acheni kuwapiga vita. Mfano wa hadithi hiyo unaonekana pia katika vitabu vya sira na tarikhi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watuharifu alaihimu salam. Wanachuoni wa fikhi wa Alimamia nao wa wamefanya utafiti mwingi katika suala la jihadi, na wote wamekubaliana kwa kauli moja kwamba ni marufuku na ni haramu kuua wanawake, watoto wadogo na watu dhaifu kama hao wakati wa vita. Ni vyema tukakumbusha hapa pia kwamba katika mkataba wa haki za watoto kwenye Uislamu ambao ulipasishwa na Jumuiya ya Nchi za Kiislamu OIC ukiwa na vifungu 26, walioutunga mkataba huo waligusia maneno maalumu ya kulinda na kuhami haki za watoto katika mazingira ya vita. Lakini muda wa kipindi hiki umeisha. Tutaendelea na maudhui hii katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tukijaliwa, ambayo tunatarajia itakuwa ya mwisho ya kuzungumzia maudhui hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 8 Rajab mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 10 Februari mwaka 2022. Tarehe nane Rajab miaka 410 iliyopita alizaliwa faqihi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu, Sheikh Abu Jafar Muhammad bin Hassan maarufu kwa jina la Sheikh Hur Alamili huko Jabal Al Amili nchini Lebanon. Baada ya utafiti na uchunguzi wa muda mrefu, Sheikh Amili alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa, wa zama hizo hususan katika elimu za fikhi na hadithi. Sheikh Hur Alamili ameandika vitabu vingi katika taaluma hizo na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi maalumu katika elimu ya fiqhi. Kitabu kingine muhimu cha mwanazuoni huyo ni hidayatu lumma. Msomi huyo wa Kiislamu aliaga dunia mwaka 1114 Hijiria. Katika siku kama hii ya leo, miaka 75 iliyopita, tawala za waitifaki na zile zilizokuwa zikihasimiana katika vita vya pili vya dunia Zilisaini makubaliano ya amani katika siku hiyo. Marekani, Urusi ya zamani, Uingereza na Ufaransa zilisaini makubaliano ya amani na nchi zilizoshindwa katika vita hivyo, yaani Italia, Finland, Poland, Hungary, Romania na Bulgaria. Na kwa utaratibu huo nchi sita hizo kwa mara nyingine tena zikajipatia uhuru. Siku kama ya leo miaka 72 iliyopita, yaani tarehe 10 Februari mwaka 1950, Joseph McCarthy, seneta wa chama cha Republican na huko Marekani, aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi 205 wa Wizara ya Mambo ya Nje ya nchi hiyo, akiwatuhumu kwamba wanaunga mkono ukomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilipelekea kuanza kwa kile kilichojulikana kama Makathism huko Marekani, ambapo kwa mujibu wake wana fikra wataalamu na viongozi mbalimbali wa Marekani walifuatiliwa na kusakwa baada ya kutuhumiwa kuwa na mitazamo na fikra za kikomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani. Kamisheni ya Makathism ambayo ilikabiliwa na upinzani mkubwa iliwafuta kazi karibu watumishi wa serikali wapatao elfu mbili huku idadi kubwa ya wataalamu na wasomi wakiswekwa jela kwa tuhuma zisizo na msingi. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, majenerali wa utawala wa shah waliongeza muda wa serikali ya kijeshi katika mji wa Teheran. Majenerali hao walichukua hatua wa hiyo ili kuwazuia wananchi kuwaunga mkono na kuwasaidia wanajeshi wa kikosi cha anga ambao walikuwa wakishambuliwa na kikosi cha gadi ya Shah, na kwa njia hiyo waweze kumtia mbaroni Imamu Ruhullah Khomeini pamoja na shakhsia wengine muhimu waliokuwa katika harakati za mapinduzi au kuwaua. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, kwa muhtasari wa habari za dunia tusome maoni ya Bwana Mtune Salumu wa Liwale, Lindi nchini Tanzania, ambaye anasema wakati umefika sasa kwa walimwengu kubadili sera na staarabu za kizayuni na za kimagharibi kutawala dunia, kwani tumeona kwa miongo kadhaa sasa dunia inajikuta kwenye migongano ya kisiasa, kijamii na kiuchumi. Na anasema hata ubaguzi unaokithirishwa na wazayuni unajiri kutokana na fikra mbovu za kimagharibi na za uzayuni. Maoni yake hayo Bwana Mtune Salumu wa Liwale, Lindi, huko nchini Tanzania. Naye Mseke Dide wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatusalimia asubuhi ya leo, na sisi tunamwambia shukran kwa kutukumbuka Bwana Mseke Dide. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuendelezwa sera zilizofeli za serikali iliyopita ya Marekani ndicho kizuizi kikuu kinachokwamisha kupiga hatua za kuridhisha mazungumzo ya Viena. Ismail Ridhwan, kiongozi mwandamizi wa Hamas, amesema Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alifanikiwa kuwageuza wananchi wa Iran na kuwafanya waiunge mkono kadhia ya Palestina. Mjukuu wa hayati mzee Nelson Mandela, Mandla Mandela, amesema tofauti baina ya utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini wa apartheid na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ni katika ukubwa wa ukatili wao. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa watoto milioni moja nchini Afghanistani yumkini wakaaga dunia kutokana na kukabiliwa na hali mbaya ya lishe duni na kundi la mawakili limewasilisha mashtaka katika kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Afrika likituhumu serikali ya Ethiopia kwamba imetenda jinai za kivita katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni ni asubuhi njema. Kwa herini.