Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemuogopa Mola wake. Ni wakati mwingine tena tunakutana nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya ya mchana kutoka hapa mjini Tehran. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunataraji kuwa mubuheri wa afya, na yote hayo ni kwa baraka na mapenzi ya Mola Muumba kwetu sisi wanadamu, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema, amin ya rabil alamin. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji nilioko katika meza ya matangazo mchana huu na nikiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu hapa Tehran. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari, wapendwa wasikilizaji, itakaofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kuanza tena mazungumzo ya Viena. Je, mara hii Marekani ina azma ya kufikiwa makubaliano? Tutakuwa na kipindi maalumu tumeandalia cha alfajiri kumi, ikiwa ni katika kukaribia maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran siptin katika Quran na hadithi kwa pahala pake, itakaofuatiwa na macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Nawakumbusha mpendo wa msikilizaji, ukinafasika tuma ujumbe wako mfupi kwa wasap yetu. Ukiwapata nafasi, tuma ujumbe wako mfupi kutumia wasap yetu ambayo ni alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Huo ni ujumbe mfupi, nami nitaurusha moja kwa moja studioni. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Na matangazo haya tunasikika kupitia masafa mafupi na pia satelaiti. Karibuni. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Ifuatayo sasa ni vichwa vya habari. Said Hassan Nasrullah asema Irani ni nguvu kubwa kieneo na yenye taathira kubwa duniani. waziri wa mambo ya nje wa Iran na Rasia wasisitiza juu ya utekelezaji sahihi wa JCPOA. Shirika la Oxfam lasema mapigano ya Maribu yamesababisha raia laki moja kuwa wakimbizi. Na Siria yazuia mashambulio ya wazayuni dhidi yake, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Habari kamili. Katibu mkuu wa chama cha Hezbollah cha nchini Lebanon ameashiria furaha kubwa waliokuwa nayo wananchi wa Iran wakati wa kurejea nchini Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kutoka uhamishoni, na akasema hiyo ni moja ya nukta za kuvutia zaidi katika maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran yanayojulikana kama Alfajiri Kumi. Amesema mapinduzi hayo yameipelekea Iran kuwa nguvu kubwa zaidi katika eneo zima la Asia Magharibi na ambayo ina taathira kubwa si tu katika matukio ya kieneo bali katika ulimwengu mzima. Tarehe kumi na mbili mwezi Bahmani, sawa na tarehe mosi Februari mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa na baada ya kulazimika kuishi uhamishoni kwa muda wa miaka kumi na tano hatimaye Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliwasili na kulakiwa nchini na umati mkubwa wa wananchi wa Iran. Siku kumi baada ya kuwasili kwake nchini, yaani tarehe ishirini na mbili Bahman mwaka elfu moja mia tatu hamsini na saba mwaka wa Kiirani kwa mujibu wa kalenda ya Irani sawa na tarehe kumi na moja Februari mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalifikia ushindi ambao uliasisi jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Kwa msingi huo kipindi cha kati ya kuasili nchini Imam Khomeini na kutangazwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hujulikana kama Alfajiri Kumi. Akizungumza Jumanne usiku na televisheni ya Al Alalam, Sayid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa chama cha Hezbullah ya Lebanon, amesema kwamba hii leo Jamhuri ya Kiislamu Iran inachukuliwa kama mfano bora kuigwa na mataifa mengine duniani kutokana na siasa zake imara za kujitawala na kutoruhusu kutawaliwa au kuathiriwa na madola ya kigeni. Nasrullah amesema katika utawala wa kifalme wa Shah Iran ilikuwa ikitawaliwa kikamilifu na Marekani, lakini baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kupinduliwa utawala wa Shah, utawala huo wa Marekani ulifikia kikomo, na pia washirika wao wa karibu, yaani utawala wa kigaidi wa Israel wakawa wamefukuzwa Iran. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Rusia wamesisitiza juu ya dharura kutekelezwa kwa usahihi mapatano ya JCPOA sambamba na kuanza marhala mpya ya duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna. Hosein Amir Abdulayan na Sergey Lavrov jana Jumanne walifanya mazungumzo ya simu na kutaka kuwishwa haraka iwezekanavyo mapatano ya JCPOA katika muundo wake wa awali. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mawaziri wa mambo ya nje wa Russia na Iran wamechunguza hali ya mapatano ya JCPOA kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran katika fremu ya mazungumzo ya sasa huko Vienna kwa ajili ya kurejesha utekelezaji kamili wa mapatano ya nyuklia Amir Abdullayan na Lavrov aidha wamebadilishana mawazo kuhusu natija ya ziara iliyofana ya rais Sayid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Moscow. Viongozi hao wawili pia wamezungumzia swala la kukuza ushirikiano katika nyanja zote na kadhia za kikanda, kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa na maraisi wa nchi mbili hizo pamoja Jamhuri ya Kiislamu Iran inasisitiza kuwa muda wa kufikia mapatano ya mwisho utakuwa mfupi zaidi pale upande wa pili utakapodhihirisha kuwa kwake tayari kwa dhati kwa ajili ya kuondoa vikwazo na wakati huo huo kudhihirisha nia ya yake thabiti ya kukubali mfumo unaopendekezwa na Iran kwa ajili ya kuondoa vikwazo dhidi yake. Naendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Shirika la kimataifa la misaada kwa ajili ya kupambana na umasikini na njaa Oxfam limetangaza kuwa mapigano ya mwaka mmoja katika mji wa kistratejia wa Mareb huko Yemen yamesababisha watu karibu laki moja kuwa wakimbizi. Saudi Arabia, huku ikiungwa mkono na Marekani, umoja wa falme za kiarabu Imarati na nchi nyingine kadhaa wa itifaki wake, mwezi Machi mwaka 2015 ilianzisha mashambulizi huko Yemen na kuiwekea nchi hiyo masikini ya kiarabu mzingiro wa baharini, nchi kavu na anga. Vita vya Saudia na washirika wake vimebomoa zaidi ya asilimia themanini na tano ya miundombinu ya nchi hiyo na kuisababishia matatizo mbalimbali mbali kama ukosefu mkubwa wa dawa na chakula. Muhsin Sadiki, mkurugenzi wa Oxfam nchini Yemen, ameeleza kuwa tahadhari hiyo inaonyesha namna vita vya Maribu vilivyoshadidisha hali mbaya ya kibinadamu wa mkoa huo. Hii ni katika hali ambayo akthari ya wananchi wa Yemen wameikimbia nchi yao kutokana na vita na mapigano yanayoendelea katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Mkurugenzi wa shirika la Oxfam huko Yemen amesema kwa akali muungano wa vamizi wa Saudia umetekeleza mashambulizi ya anga 43 dhidi ya raia wa kawaida wa Yemen ikiwemo na kushambulia nyumba na mashamba yao katika mkoa wa katika mwezi Januari mwaka huu. Vyanzo vya Siria vimeripoti kuwa vimeripoti leo alfajiri kwamba mifumo ya ulinzi wa anga ya nchi hiyo imefanikiwa kuzuia mashambulio yaliyofanywa na utawala ghasibu wa Israel kuulenga mji mkuu Damascus. Katika miaka ya karibuni utawala huo ghasibu umekuwa ukifanya mashambulio ya anga ya mara kwa mara dhidi ya mji huo na maeneo tofauti ya Siria, mashambulio ambayo mengi yamefelishwa na mifumo ya ulinzi wa anga ya jeshi la Siria kabla ya kufanya uharibifu katika maeneo yaliyolengwa ya kwa mujibu wa televisheni ya Almayadini, mifumo ya ulinzi wa anga ya Siria imefanikiwa kutungua makombora yaliyorushwa na wazayuni pembeni ya mji wa Damascus kabla ya kutua na kufanya uharibifu katika maeneo yaliyolengwa. Uvamizi wa Israel nchini Siria unakuja miezi kadhaa baada ya Scott Ritter, mjumbe wa zamani wa tume ya utokomezaji silaha za maangamizi ya Iraq, kuonya kuwa kuendelea mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya Siria kunaweza kusababisha mzozo wa kikanda. Utawala wa kizayuni daima hulenga maeneo ya jeshi na miundo mbinu ya Siria katika kuwaunga mkono magaidi wanaoendesha mashambulizi kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali halali ya Rais Bashar al Assad wa nchi hiyo. Mgogoro wa Siria ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja kufuatia mashambulizi makubwa yaliyoanzishwa na makundi ya kigaidi yanayoungwa mkono na Saudi Arabia, Marekani na washirika wao kwa shabaha ya kubadilisha mlingano wa kieneo na kuimarisha nafasi ya utawala wa kizayuni katika eneo. Na waziri mkuu wa serikali umoja ya umoja wa kitaifa ya Libya amesisitiza kuwa baraza lake la mawaziri litaendelea kufanya kazi hadi wakati wa kukabidhiwa madaraka kwa serikali iliyochaguliwa na wananchi. Kwa mujibu wa ripoti ya leo Jumatano ya shirika la habari la ISNA, waziri mkuu wa serikali ya umoja ya kitaifa ya Libya, Abdul Hamid Al-Dobeiba, katika hotuba yake kwa watu wa nchi hiyo, amesema atakabidhi tu madaraka kwa serikali itakayochaguliwa na wananchi wa nchi hiyo katika uchaguzi ujao. Amesema watu wana utukufu na heshima yao na wamechoshwa na uwepo wa miaka mingi wa wabunge kwenye viti vya bunge. Tunaunga mkono uchaguzi na tunapinga kurefushwa kwa bunge, kamwe hatutaruhusu tabaka tawala la kisiasa kuendelea kutawala katika miaka ijayo, amesema waziri mkuu huyo wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya. Matamshi ya Dubeiba yametolewa katika kujibu hatua ya bunge la Libya siku ya Jumatatu ya kuidhinisha mapendekezo ya kamati ya bunge kwa ajili ya awamu ijayo ya nchi hiyo. Spika wa bunge la Libya Aguila Saleh hivi karibuni alitoa wito wa kuundwa serikali mpya, akitangaza kuwa serikali ya Dubeiba imekuwa haina mamlaka ya kisheria tangu Disemba 24 kufuatia uamuzi wa bunge wa kutokuwa na imani nayo. Na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa. uchambuzi wetu utahusu kuanza tena mazungumzo ya Viena. Je, mara hii Marekani ina azma ya kufikiwa makubaliano? Duru ya nane ya mazungumzo ya nyuklia ya Viena kwa ajili ya kuiondolea vikwazo Irani, iliyosimama kwa siku kadhaa, ilianza tena Jumanne ya jana tarehe nane Februari, timu ya mazungumzo ya Irani na kundi la nne ongeza moja linalojumuisha nchi za Rasia, China, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na Marekani ambapo kuanzia tarehe ishirini na tisa ya mwezi uliopita jumbe za mazungumzo hayo zilirejea katika nchi zao kwa ajili ya mashauriano zaidi. Jumanne ya jana kwa mara nyingine tena jumbe hizo ziliendelea na mazungumzo yao huko Viena kwa ajili ya kujadili kurejea tarajiwa Marekani katika makubaliano ya nyuklia JCPOA na namna ya kupata hakikisho la kutekelezwa kikamilifu na athirifu makubaliano hayo na pande zote. Mikhail Ulianov, mwakilishi wa Rasha katika mazungumzo ya Viena, sanjari na kuthibitisha kwanza tena duru ya nane ya, ya mazungumzo hayo, amesema baada ya kusita kwa muda mazungumzo hayo yalianza tena jumanne jana. Kidhahiri, mazungumzo hayo yapo katika hatua za mwisho, ambapo kunahitajika azma na na na juhudi maradufu kutoka kwa pande zote kwa ajili ya kufikia makubaliano na kuondolewa vikwazo. Sambamba na kukaribia kwanza tena mazungumzo ya Viena Ijumaa ya tarehe nne Februari, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani ilitangaza kuondolewa baadhi ya vikwazo vya kiufundi vya nyuklia vya Iran vinavyohusiana na vituo vya nyuklia vya Bushir, Arak na kinu cha utafiti wa nyuklia cha Tehran. Afisa mmoja wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Marekani aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba hatua hiyo ya Marekani imechukuliwa kwa lengo la kutia kasi mchakato wa mazungumzo ya kiufundi na si sahihi kuchukuliwa hatua hiyo kuwa ni ujumbe wa kuonesha kwamba Marekani imeamua kurejea kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Hapana shaka kuwa Jamhuri ya Kiislamu Irani, tangu mwanzoni kabisa mwa awamu mpya ya mazungumzo yake na kundi la nne ongeza moja linaloundwa na nchi za Rusia, China, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, ilitangaza kuwa imeingia kwenye awamu hiyo ya mazungumzo kwa lengo la kuhakikisha kuwa vikwazo vya kidhuluma vya Marekani dhidi yake vinaondolewa. Sasa bila ya Irani kujidhihirisha kuwa vikwazo hivyo vimeondolewa kweli na maslahi ya taifa la Irani yamelindwa kikamilifu katika mapatano ya JCPOA bila ya shaka yoyote, Tehran haitokuwa tayari kutia saini makubaliano yoyote mapya. <tune> Naendelea kuchegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na hapa naweza kuangalia kwa haraka haraka, kabla sijasonga mbele, baadhi ya maoni yaliyotumwa na wasikilizaji wetu. Anasema anataka tumtumie habari zote kwenye audio kwenye WhatsApp. Huyu ni msikilizaji Salma Abdulla Nasoro wa Mwanza, Tanzania. Omar lu lalu, lalu kutoka Zanzibar anasema sante ya Radio Tehran kwa kutupasha habari, anasema tuna kupata vyema. Shukran sana Omar lalu kutoka Zanzibar. Na Abdullahi makajura kutoka Tabora, Tanzania anasema asante nawe, shukran na tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza Maadhimisho ya alfajiri kumi. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo tumewandalieni katika mfululizo wa makala zetu kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa 43 tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Tokea ushindi wake wa mwaka 1979 hadi sasa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekuwa na vizazi vitatu. Kizazi cha kwanza ni cha wale ambao mwaka 1963 walikuwa vijana na hivyo walipitisha umri wao katika mapambano dhidi ya utawala ulioangushwa wa kidikteta. Katika mapambano hayo waliongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu walikuwa ndio waasisi wakuu wa Jamhuri ya Kiislamu. Kizazi hiki kinaweza kutajwa kuwa ni kizazi kilichojitolea zaidi katika kufanikisha malengo matakatifu ya mapinduzi ya Kiislamu. Kizazi hiki kilikuwa na jukumu la kusimamisha jamii na pamoja na changamoto zilizokuwepo sambamba na njama mbalimbali kimefanikiwa kuokoa mapinduzi ya Kiislamu na kuhakikisha kuwa hayakengeuki mkondo. Kizazi cha pili kinajumuisha vijana ambao walikuwa injini ya mapinduzi ya Kiislamu ambao kwa kutegemea imani na suhula ndogo kabisa waliweza kukabiliana na utawala vamizi wa chama cha Ba'ath cha Iraq. Huu ni utawala ambao ulipata himaya ya madola yote makubwa duniani, lakini kizazi hicho cha pili cha Iran kiliweza kujitokeza katika medani ya vita na kupata ushindi wa kihamasa na wenye kudumu. Hiki ni kizazi cha vijana walioshuhudia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 na baada ya hapo kukatokea vita vya miaka minane na kisha, baada ya ushindi katika jihadi hiyo, kikaanza kipindi cha ujenzi mpya wa nchi. Kizazi hicho kilikuwa na jukumu la kuibua mfumo wa usimamizi wa nchi na hivi sasa maafisa wengi wa ngazi za juu serikalini ni kutoka kizazi hiki. Sasa tuje katika kizazi cha tatu ambacho ni kizazi ambacho hakikushuhudia zama za kabla na wakati wa mapinduzi ya Kiislamu wala hakikushuhudia vita. Hiki ni kizazi cha vijana ambao wameinukia wakati wa harakati za kasi za ustawi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ni kizazi ambacho kimekuwa na nafasi kubwa katika medani za kijamii hasa katika kuainisha mustakabali wa nchi kupitia upigaji kura. Hiki ni kizazi ambacho sasa kina azma ya kuona mfumo wa Kiislamu wa Iran unastawi na kupata nguvu. Kujiamini na kujithamini ndio msingi wa utu na mafanikio. Vijana katika kipindi bora cha maisha yao kwa kuwa na kipengele hiki muhimu wana uwezo wa kufanya mambo makubwa na kufikia malengo ya juu na kutegemea mitaji yao waliopewa na Mwenyezi Mungu. Kujiamini ni mojawapo ya sifa kuu za kibinadamu kwa vijana, na kwa upande mwingine humtia mtu motisha kufanya mipango mingine ya maadili na ya dhamira kwa wengine. Zaidi ya hayo, yeye ndiye chimbuko la uhuru na elimu yake, kwa namna ambayo kamwe hashindwi na unyonge na utumwa wa wengine na wala habadilishi mtaji wake wa heshima na uhuru na mali yoyote hata iwe ya gharama kubwa moja ya masharti makuu ya kufikia roho ya kujiamini ni kutambua uwezo na kuutumia kujitegemea na kukua kwa kizazi cha vijana cha leo kunategemea hisia ya utambulisho na kujitegemea ambayo ni matokeo ya mapinduzi ya kiislamu wataalamu katika kuelezea chimbuko la kuasisiwa mapinduzi ya kiislamu ya Iran wamechukulia moja ya sababu za kuibuka mapinduzi hayo nchini Iran kuwa ni jibu la wananchi kutokana na udhalilishaji wao wa kihistoria uliofanywa na watawala madikteta na waungaji mkono wao wa kigeni. Wakati wa utawala wa ukoo wa Pahlavi, taifa la Iran lilifedheheshwa sana, hivyo kwa haraka liliitikia vyema mwito wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu ambaye alihubiri uhuru wa kujiamini na kuunda mapinduzi ya Kiislamu. Kiongozi mwenye busara wa mapinduzi ya Kiislamu kama mwanasaikolojia mwenye ujuzi Alitoa utambulisho kwa vijana na kutegemea uwezo wao. Tukirejelea kauli za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mara kwa mara, tunaona mazingatio na marudio yake kuhusu haja ya kuimarisha kujiamini. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, daima alisisitiza jambo kuu: ni kwamba mzingatie mielekeo miwili, ambao nimeitaja mara nyingi. Moja ni kumwamini Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ambaye anakusaidia unapotaka kumfanyia kazi, na nyingine ni kujitegemea na kujiamini nyinyi wenyewe. Ni vijana ambao mnaweza kufanya kila kitu. Mbinu hii ya kuibua hali ya kujiamini iliendelea na kuimarishwa baada ya kuwaga dunia Imam Homeni, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na wakati wa uongozi wa Ayatollah Said Ali Khamenei, amezingatia kuwa moja ya mafanikio ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kuimarisha moyo wa kujiamini na kustawisha vipaji vya vijana kutokana na kushindwa fikra ya ku egemea na kutegemea nchi za magharibi na anaamini kuwa mapinduzi ya Kiislamu yanayoimarika na yanaweza kukuza na kuboresha roho ya kujiamini miongoni mwa vijana. Nukta hii ndiyo msingi wa ukuaji wa kisayansi na ustawi nchini Iran. Ayatola Said Ali Khamenei anasema kuhusiana na hilo kwamba kabla ya mapinduzi, vijana na wasio vijana walikuwa hawapewi fursa ya ubunifu katika nyanja za kisayansi, lakini mapinduzi ya Kiislamu yalihuisha nguvu ya uhuru na kujitegemea katika jamii. Mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuipa nchi hii ukuaji wa kisayansi. Ukuaji wetu wa kisayansi katika kipindi hiki kigumu sana ni mkubwa zaidi kuliko ukuaji wa kisayansi wa nchi yetu wakati wa miaka hamsini au sitini ambayo ulimwengu uliweza kuwa na ukuaji wa kiuchumi na harakati nyingi za kisayansi. Leo miaka arobaini na mitatu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, dhana ya kujiamini na kurejea katika nafsi zetu e, zimekuwa sifa ya wananchi wa Iran. Hivi leo mbele ya macho ya wananchi na vijana wa Iran, uhuru si tu dhamira na shabaha bora na isiyoweza kufikiwa, bali utamu wake umelinufaisha taifa na taathira na matokeo yake yameonekana katika nyanja zote za maisha ya wananchi wa Iran. Moja ya maeneo muhimu ya kuibuka mafanikio ya uhuru huu na kujiamini imekuwa uwanja wa kisayansi. Tukio muhimu lililotokea katika miaka ya baada ya mapinduzi ya Kiislamu lilikuwa ni kustawisha taaluma za kielimu, hususan katika ngazi ya wahitimu kote nchini, ambapo vijana wenye ari na akili nyingi walisoma na sasa wanaweza kufanya kile ambacho walidhani kuwa hakiwezekani. Kumefikiwa heshima nyingi za vijana wa Kiirani katika uga wa uvumbuzi na ubunifu. Maendeleo ya teknolojia ya leza kwa mfano, na matumizi yake mbalimbali, maendeleo ya teknolojia ya nano, uzalishaji wa dawa za recombinant na za kupambana na saratani na kuondoa ulazima wa nchi kuagiza kutoka nje ya nchi baadhi ya dawa ambazo utengenezaji wake ulikuwa unahodhiwa na baadhi ya nchi, ni kati ya mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi. Aidha, mbali na hayo, vijana wa Iran wameweza kuunda roboti zinazoshabihiana na mwanadamu, yani humanoid. Vijana wana wa wanasayansi wa Iran wameweza kupata nafasi za kwanza katika olimpiadi za kisayansi kimataifa, mbali na kuwasilisha utafiti wa kisayansi katika ngazi za kimataifa na kufanya kazi zingine kubwa za kiteknolojia. Haya yanaonyesha kuwa kizazi cha vijana wa Iran kimeweza kujiamini, na hakuna shaka Wairani wanaweza kufanya mambo makubwa ndani ya nchi. Mafanikio ya hivi punde ya kisayansi ya vijana wa Iran yanahusiana na tatizo kuu la dunia hivi sasa, yaani mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19. Vituo kadhaa vya afya katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran licha ya vikwazo vizito ya Iran na sambamba na nchi kadhaa duniani vilianzisha utafiti wa kuzalisha chanjo ya covid-19 nchini. Kutokana na maendeleo ya miundo mbinu ambayo yamefanyika katika miaka ya hivi karibuni, hususan maendeleo ya elimu katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi, juhudi za kazi za majopo ya elimu na taasisi kubwa kama vile makao makuu ya utekelezaji wa agizo la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, yaliweza kufanya utafiti ambao matunda yake yameonekana. Makampuni ambayo msingi wake ni wa kisayansi, kawaida huwa ni ya vijana waliohitimu vyuo vikuu ambao huwa na motisha kubwa ya kufanya kazi. Pembeni mwa vijana huwepo wasomi wa kongwe waliobobea, lakini aghalabu ya wahusika huwa ni vijana. Katika miezi ya karibuni, mkurugenzi wa makao makuu ya utekelezaji wa agizo la Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kama moja ya vituo vya uzalishaji wa chanjo hapa nchini, alimwandikia barua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu akisema, fuatia ripoti zilizotangulia miongozo na uungaji mkono wako usio na kifani. Katika vitengo sita vya uzalishaji chanjo vya taasisi yetu tumefanikiwa kupata leseni ya kutumia chanjo ya COVIran Barakat kwa kutegemea ujuzi wa ndani ya nchi kikamilifu na hivyo kuifanya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa miongoni mwa nchi sita zinazozalisha chanjo ya COVID-19 duniani, na kwa njia hiyo kuweka wazi kujiamini kwetu katika uga wa kimataifa kwa kutegemea vijana pamoja na nguvu na ujuzi inchi, tofauti, wa ndani ya nchi katika nyanja tofauti. Iran imeweza kupata mafanikio makubwa katika sekta kama vile teknolojia ya nano, sekta ya ulinzi na makombora, kurusha satelaiti, sekta ya nuklia na mengine kadhaa hivyo kwa kuunda chanjo za COVID COVID-19, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kubainisha ubora wake wa kielimu na kisayansi katika sekta ya afya. Inafaa kuashiria hapa kwamba mahitaji ya ukuaji na maendeleo na hata kuishi kwa uaminifu katika zama za sasa kunategemea kurejea kwenye utambulisho na uwezo wetu halisi. Ulimwengu sio kijiji bora kama inavyodaiwa na wengine, bali ni uwanja wa ugomvi na ubabe na uonevu unaotekelezwa na madola makubwa. Hilo limethibitishwa katika historia ya karne za karibuni. Kwa kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, iwapo taifa halitopata fahamu na halijiimarishi wengine watalilazimisha na kutumia mabavu dhidi yake. Kuna baadhi ya mataifa yana safari ndefu kabla ya kuwa na nguvu. Hakuna matumaini kwamba mataifa hayo yataweza kujitengenezea ya nguvu zinazoweza kukabiliana na madhalimu na mababe wa dunia, lakini taifa letu hali iko hivyo. Katika ulimwengu kama huo, mtu lazima awe na nguvu ili kukwea vilele vya juu vya maendeleo na haki. Nguvu na adhama hii ipo katika wananchi, hususan vijana wa Iran. Mapinduzi ya Kiislamu ni ishara kamili ya mtazamo huu. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa wa kwanza kutambua nguvu hii katika enzi mpya. Na mwapenzi wa usikilizaji, na hali hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii maalum ambayo imeangazia vijana kujiamini na ustawi wa kisayansi nchini Iran. E, shukran sana mubaraka hinia kwa kipindi hicho ambayo ni mfululizo wa vipindi maalumu vya alfajiri kumi. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu kwa jina la Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ameandika kinachoendelea Palestina kinasikitisha mno, Waislamu tuombe sana dua, Allah wawape nguvu Hamas, wawaangamize madhalimu. Vile vile anasoma maoni yake Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika kuwekewa vikwazo Irani kwa mali fedha zao wenyewe uwizi anasema Iran imewafundisha kujituma kwa kujiamini ili kufikia kujitegemea. Mafunzo haya ndio nchi za ulimwengu watatu zitaweza it, it, kujiwezesha kwa kutegemea rasili mali watu. Anasema ni muhimu sana mataifa ya nchi za ulimwengu watatu, anasema yanawavunja watu moyo kwa, inawavunja moyo wananchi wake kujituma kwa mashirikiano. Ni maoni yake Sherah Alfadhili, msikilizaji wetu wa Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni macho yetu magazetini. moja kwa moja naanza na magazeti, baadhi ya magazeti ya leo ya Tanzania, nikianza na Mwananchi ambalo lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo inayosomeka hivi: kibano polisi mauaji askari, ni anayedaiwa kuuawa na wenzake, mwanga wakikamata wauza mirungi kauli ya RPC ya waamsha wadau wa sheria wahoji walipotia mamlaka. Kutoka gazeti la mwananchi vilevile tunasoma miradi, rais Samia awapa miezi mitatu wakuu wa mikoa, mawakili wa kina Mbowe shaidi Swila, hapatoshi aliyefungwa enzi za Nyerere Samia amsamehe, na sekeseke seke, maofisa saba wa polisi kizimbani, Samia ataka ushirikishaji, kasi anwani za makazi agiza ikamilike Mei, gharama za pungua kutoka bilioni mia saba ishirini hadi bilioni ishirini na nane Ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo, huku gazeti hilo likiwa pia na habari nyingine zinazosema: AFDB kuendelea kuipa Tanzania fedha za miradi mpya, polisi kutopata kinga operesheni za kificho, DPP apinga rufaa ya wanandoa, kesi ya heroin kilo 251. CCM yampitisha Zungu unaibu spika, na Tanzania yakaa sawa udhibiti fedha haramu. Haya yakiwa ni kutoka gazeti la serikali la habari leo. Gazeti la Majira Jumatano ya leo limeandika kesi ya vigogo polisi ngoma bado mbichi, watu milioni 13, wanakabiliwa na njaa ya pembe ya Afrika, mapendekezo ya upimaji utendaji wa watumishi wa umma kutolewa Mikakati kumaliza tatizo, mafuta ya kula yazidi kusukwa, rais kuzindua ujenzi barabara ya mzunguko na watuhumiwa ishirini na mbili mauaji mbea wanaswa. Gazeti la Uhuru limeandika: Kiswahili kutoa fursa ya ajira lukuki, anwani za makazi, Rais Samia awapa mtihani marasi. Rais Samia Suluhu Hassan ameagiza wizara ya fedha na mipango kukabidhi haraka kiasi cha shilingi bilioni 28 kwa wakuu wa mikoa ili zigawanywe kama za Uviko 19 kwa ajili ya utekelezaji wa mfumo huo pande zote mbili. Serikali yaitaka NIT kufadhili vijana wa ubunifu. Mbunge ahimiza ajira kwa walimu wa sayansi na hisabati, na DPP aomba kiboko na mkewe wafungwe maisha. Nchini Kenya gazeti la Star lina habari kuu inayosema Uhuru kufanya mabadiliko baada, baada ya wengi kujitoa. Akthari ya waitifaki wa makamu wa rais Ruto waachia ngazi katika siku ya kwanza ya kujengua. Raila asema chama cha UDA kimehisi kushindwa na hivyo kinapanga kukataa matokeo, asema chama hicho hivi sasa kimejielekeza katika kufanya uchochezi na kuibua machafuko. Musalia amwambia Raila, ujawahi kunilipia gharama za helikopta katika kampeni za mwaka elfu mbili kumi na saba. Badala yake kiongozi huyo wa chama cha ANC amesema yeye ndiye aliyejitolea kifedha kumsaidia Raila katika kampeni za uchaguzi mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili kumi na saba. Na dozi za chanjo ya corona karibu milioni kumi zaitia wasiwasi wasi wizara ya afya ya Kenya kwa kuzingatia kukaribia muda wake wa matumizi, Standard limeandika. Tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya inahitaji shilingi bilioni 4.5 kuendesha uchaguzi mkuu ulio huru na wa haki. Mawaziri watatu na makatibu wakuu watano jana walijiuzuli nyadhifa zao wa serikalini ili kuweza kugombea katika uchaguzi mkuu ujao wa Agosti 9. Chama cha Waipa kimesema kuwa kipo tayari kuungana na vyama vingine vyenye nia moja huko Kenya na maafisa wa polisi watakaotumwa kusimamia mchakato wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti huko Kenya watalazimika kuweka rekodi ya kina kuhusu matukio yote yanayojiri katika vituo vya kupigia kura. Shukran sana fundi mitambo. Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Na sasa nasoma maoni yake e, Kalekele Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika. Shukran sana kwa maoni hayo, na hapa nasoma maoni yake Mwalimu Rajabu Kabavako wa Kigoma, Tanzania, anasema jazako wau wow, khair. Shukran sana na Nabintali Jonaida anasema sante kutoka Bumbwini, Zanzibar. Miraji Ara Kitambo wa Zanzibar pia anasema, ama kwa hakika kaswida ni nzuri. Anasema, shukran Redio Tehrani na Allah afanyiwe pesi, mwendelee kutupa habari zenye weledi na kuendelea kutupa burudani. Anasema nasibu na dini yetu iliyo bora kuliko dini zote. Na maoni yake Miraji Ara Kitambo wa Zanzibar, Tanzania. Shukran katika Quran na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yangu kwamba nyote hamjambo na mko tayari kujiunga nasi katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, hii ikiwa ni sehemu ya 39 katika mfululizo wa vipindi hivi ambavyo huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambao ni Imam Hassan na Hussein alayhi assalama. Ndugu wasikilizaji, Hasan na Husein bila shaka wanatokana na kizazi kilicho safi na bora zaidi katika jamii ya wanadamu, kwa kutilia maanani kwamba ni wajukuu wa mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, na miongoni mwa wanawe bora zaidi waliotokana na Imamu Ali na binti yake mtume Fatima alaihi ssalam. Huu ni uamuzi na uteuzi uliofanywa na Mwenyezi Mungu mwenyewe na kwa msingi huo ni heshima na shani kubwa waliopewa watukufu hao. Kama tulivyotangulia kuona katika vipindi vilivyopita, uteuzi huo ni fahari kubwa kwetu sisi Waislamu na haswa wa Mashia na watukufu hao, kutokana na ukweli kwamba sisi ni wafuasi na majani ya mti huo wa Kishia ambao tumeshikamana na matawi yake kama alivyotutaka tufanye Mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wasikilizaji wapenzi, kama mtu atajipata amepotea jangwani kwenye usiku mkubwa na kuamua atazame mbinguni ili apate kuongozwa na nyota zilizopo angani, bila shaka iwapo hata kuwa na taasubi wala ubishi usio na msingi, ataona huko nyota mbili zenye nuru kubwa ambazo anaweza kunufaika nazo katika kuelekea anakotaka kwenda na hivyo kumfanya afikie lengo lake bila ya kuwa na shaka wala hofu. Shekh Saduq ananukuu Jabir bin Abdullah al Ansari katika kitabu cha Maani l Akhbar kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: tafuteni njia yenu kupitia jua, na ikiwa litatoweka tafuteni njia yenu kupitia mwezi, na kama mwezi utatoweka itafuteni kupitia nyota ya Zuhra, na ikiwa nyota ya Zuhra itatoweka, basi itafuteni njia yenu kupitia nyota mbili za Farqad, wakauliza, Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nini maana ya jua, mwezi, Zuhura na Farqad? Akasema, mimi ni jua, mwezi ni Ali, Zuhura ni Fatima na Farqad ni Hasan na Husein. Shekh Tusi pia amenukuu kutoka kwa sahaba mwema Jabir bni Abdillahi al Ansari katika kitabu cha Amali akisema kwamba siku moja Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam aliwaswalisha swala ya alfajiri, na baada ya swala akawa anazungumza nao kwa kuwambia, enyi watu, mtu anayepoteza jua na ashikamane na mwezi na anayepoteza mwezi ashikamani na nyota mbili za Farkad. Jabir ambaye alikuwa na masahaba wengine akiwemo Abu Ayubi al Ansari na Anas bin Malik akamuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, nini maana ya jua? Akasema, jua ni mimi. Kisha Jabiri akasema, Mtume aliwatolea mfano kwa kuambia Hakika Mwenyezi Mungu mtukufu alituumba na kutufanya mfano wa nyota za mbinguni. Kila mara mojawapo inapotoweka nyingine hudhihiri, hivyo mimi ni jua na iwapo nitaondoka, basi shikamaneni na mwezi. Tukauliza, basi mwezi ni nani? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama alijibu kwa kusema, ni ndugu wasii, waziri, mlipa deni langu, na baba wa wanangu na khalifa wangu katika ali zangu, Ali bin abi Talib. Tukauliza, je, ni nani nyota hizi mbili za Farkad? Akajibu, ni Hasan na Husein. Akanyamaza kidogo na kisha akasema, hawa pamoja na Fatima ambaye ni ua langu, ndio ali na ahli baiti wangu, wako pamoja na Quran na Qurani iko pamoja nao, na wala viwili hivi havitatengana hadi vitakaponifikia kwenye hodhi. Wasikilizaji, mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam hakuaga dunia na kutuacha humu duniani bila kutubainishia misingi yote muhimu ya maisha ya dini sahihi ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kufuata katika maisha yetu ya kila siku ili kupata radhi za muumba wetu. Miongoni mwa misingi hiyo muhimu ni swala la itikadi sahihi ambayo inajumuisha swala zima la uimamu. hakufafanua misingi ya uongozi na uimamu tu, bali alitaja wazi majina ya watu waliofaa na waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu kuwa maimamu wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam. Miongoni mwa maimamu hawa watoharifu na maasumu ni wajukuu wawili wa mtume mtukufu, Al-Hasan na Alhusein alayhi salam. Miongoni mwa masuala muhimu yaliyobainishwa na kufafanuliwa na mtume amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake ni kuhusu utukufu wa Ahlu Baiti wake wema. Hafidh bin Asakir Adimashki Al Alshafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Damashq akimnukuu Zaid bin Aslam kutoka kwa baba yake kwamba Umar bin Alkhatab alisema Fatima, Ali, Hasan na Husein kwenye pepo wako sehemu inayoitwa khatiratu al-Quds, chini ya kuba jeupe ambalo pa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu. Hii ni katika hali ambayo Muhammad bin Abul Qasim At-Tabari ananukua hadithi hiyo hiyo na wapokezi hao hao, lakini kwa maneno yanayotofautiana kidogo katika kitabu chake cha Bisharatul Mustafa Lishiati Lmurtadha, ambapo mtume mtukufu ananukuliwa akisema, Fatima, Ali, Hasan na Husein wako peponi sehemu inayoitwa Hatiratu Lquds, chini ya kuba jeupe ambapo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu, ni kuba la utukufu, na mashia wetu wako upande wa kulia wa mwingi wa rehma, mwenye baraka na utukufu. wa wapenzi wasikilizaji, watukufu hawa wako kwenye kilele cha utukufu, na walipewa ukhalifa na uimamu kutokana na sifa na fadhila zao aali. Sifa na fadhila hizo ndizo zilizowafanya wapate kufikia daraja hilo la juu la ubora, utukufu na ustahiki wa kuongoza umma wa Kiislamu. Itakuwaje kinyume na hivi ilhali wanatokana na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam? Kwa maelezo hayo na kutokana na maneno aliyoyatamka Mtume kuhusiana na ahlubaiti wake, tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ni wazi kwamba kila mtu anayezingatia mambo kwa insafu na mwamko atathibitisha bila kusita kwamba watukufu hao ndio waliostahiki kuwaongoza Waislamu baada ya kuaga dunia ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, la ziada hatuna ila kukuwageni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, tukitumai kwamba tumenufaika sote kwa pamoja na yale tuliyosikia katika kipindi cha leo. Basi hadi juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 7 Rajab mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 9 Februari 2022. Katika siku kama hii ya leo, miaka 1138 iliyopita alizaliwa mtaalamu wa hadithi na mwana fasihi wa Kiislamu, Ibni Taraz Abdul Fathi Muafi bin Zakaria bin Yahya Ibni Taraz alikuwa miongoni mwa magwiji na maulamaa wakubwa wa, wa madhehebu ya Shafii na alitabahari sana katika elimu za fiqhi, fasihi, hadithi na lugha ya Kiarabu. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma ya fiqhi. Miongoni mwa vitabu vya Ibni Taraz ni kile cha Aljalis Walanis. Ibni Taraz alifariki dunia mwaka 390 Hijiria akiwa na umri wa miaka 85 akiwa huko Baghdad nchini Iraki. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, yani tarehe 20 Bahman mwaka 1357 Hijiria shamsia vibaraka wa gadi ya mfalme Shah wa Irani walivamia moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Tehran majira ya usiku, baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na utiifu wao kwa imamu Ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi wa Islamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Tehran walielekea katika kambi ya kikosi cha anga kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka wa Shah. Licha ya kutokuwa na silaha za maana, wananchi hao walifanikiwa kuzima shambulio la vibaraka hao. Kwa utaratibu huo, hatua ya mwisho ya kuangusha utawala wa Shah nchini Iran ikawa imeanza. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita wapiganaji shupavu wa Iran walianzisha operesheni iliyopewa jina la Walfajiri nane kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala wa zamani wa Iraki katika eneo la kusini zaidi la mpaka wa nchi hizo mbili. Maelfu ya wapiganaji wa Irani walivuka mto Arvand na kufanikiwa kuteka mji wa Fau unaopatikana kusini mashariki mwa Iraq katika siku ya kwanza ya operesheni hiyo. Operesheni hiyo ilikuwa ya ghafla na tata kwa upande wa kijeshi na iliwashangaza uweledi wa masuala ya kijeshi na kisiasa ulimwenguni na utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni ya wa Walfajiri 8 ilitekelezwa kwa lengo la kushinikiza utawala wa Sadam uache kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran na kuilipa fidia Teheran kutokana na hasara na maafa yaliyosababishwa na uvamizi wa Iraq. Na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, baada ya chama cha uokovu wa Kiislamu Algeria FIS kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge, wanajeshi waliokuwa wakitawala nchi hiyo walibatilisha matokeo ya wa uchaguzi huo na kupiga marufuku chama hicho, hali iliyopelekea kuzuka machafuko makubwa. Machafuko hayo yalipelekea kuuawa watu wengi nchini Algeria. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Katibu mkuu wa chama cha Hezbollah cha nchini Lebanon ameashiria furaha kubwa waliokuwa naye wananchi wa Iran wakati wa kurejea nchini Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kutoka uhamishoni na kusema hiyo ni moja ya nukta za kuvutia zaidi katika maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran yanayojulikana kama alfajiri kumi Vyanzo vya siria vimeripoti leo alfajiri kwamba mifumo ya ulinzi wa anga ya nchi hiyo imefanikiwa kuzuia mashambulio yaliyofanywa na utawala ghasibu wa Israel kuulenga mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Katika miaka ya karibuni, utawala huo ghasibu umekuwa ukifanya mashambulio ya anga mara kwa mara dhidi ya mji huo na maeneo tofauti ya siria mashambulio ambayo mengi yamefelishwa na mifumo ya ulinzi wa anga ya jeshi la siria kabla ya kufanya uharibifu katika maeneo yaliyolengwa. Shirika la kimataifa la misaada kwa ajili ya kupambana na umasikini na njaa Oxfam limetangaza kuwa mapigano ya mwaka mmoja katika mji wa kistratejia wa Marib huko Yemen yamesababisha watu laki moja kuwa wakimbizi. Na waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa wa Libya amesistiza kuwa baraza lake la mawaziri litaendelea kufanya kazi hadi wakati wa kukabidhiwa madaraka kwa serikali iliyochaguliwa na wananchi. Kwa mujibu wa ripoti ya leo Jumatano ya shirika la habari la ISNA, waziri mkuu wa serikali la umoja wa kitaifa ya Libya Abdul Hamidi Dubeiba, katika hotuba yake kwa watu wa nchi hiyo, ameongeza kuwa atakabidhi tu madaraka kwa serikali itakayochaguliwa na wananchi wa nchi hiyo katika uchaguzi ujao. Na la ziada sina. Nawashukuru wasikilizaji wote walioweza kutuma maoni yao na kuungana nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo na wenzangu waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.