Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni Mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo, wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed nilioko katika meza ya matangazo asubuhi hii nikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani ni katika studio zetu za Jame Jam na leo ikiwa ni Jumatano ya tarehe tisa Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ni sawa na, na, na tarehe saba Rajab elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima aliyetujalia uhai na kutupa afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Wapendwa wa wasikilizaji, asubuhi hii matangazoni nitakuwa na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na kwa upande wa uchambuzi wetu wa kisiasa utahusiana na mazungumzo yanayoendelea huko mjini Viena. Ni kuanza tena mazungumzo ya Viena. Je, mara hii Marekani ina azma ya kufikiwa makubaliano? Ndio kichwa chetu cha habari katika uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii. Vipindi tutawaletea alfajiri kumi ikiwa ni mwendelezo wa vipindi hivi kuelekea kukaribia maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Tutawaletea siptini katika Quran na hadithi, na macho yetu magazetini, makala yetu ya leo katika historia, nayo ikiwa pale pale. Nawakumbusha tovuti yetu ni parstoday.com sw, na tunasikika kupitia redio washirika Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Unaweza kutusikiza mpendo wa msikilizaji popote pale ambapo unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi, ni kimaanisha ya IRIB World Service. Karibuni, saa inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Tegea kwanza vichwa vya habari. Imamu Komeini alihuisha Uislamu na kuwapa Waislamu utambulisho. Rais wa Irani apokea vitambulisho vya balozi wa Palestina, asisitiza swala la umoja wa Wapalestina. Waziri mkuu wa Mali alaani njama za Ufaransa dhidi ya nchi yake, na indhari yatolewa kuhusu aina mpya ya virusi vya ukimwi, pamoja na habari nyingine. Karibuni. <muchos> Na sasa ni habari kamili. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Irani amesema hayati Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Irani, alihuisha Uislamu na kuwapa Waislamu utambulisho mano. Manochehre Mutakia aliyasema hayo Jumanne mjini Tehrani wakati akihutubu katika kongamano la kimataifa la mazungumzo ya mapinduzi ya Kiislamu, mbinu ya mapambano duniani Mutaki amesema ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu ni sawa na ule uliotolewa na Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani aloe juu yake, nao ni kubadilisha mtazamo wa mwanaadam kuhusu dunia. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Irani amesema maisha ni medani ya mapambano ya daima na kukabiliana na uongo, na kwamba Imam Khomeini alikuja kuuisha mapambano hayo. Aidha, Mutakii amesema Imam Khomeini alikuja na ujumbe mpya wa kuasisi ustaarabu mpya. Hivi sasa wananchi wa Irani wamo katika maadhimisho ya Alfajiri Kumi kuelekea kilele cha sherehe za kumbukumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani tarehe ishirini na mbili mwezi Bahmani sawa na tarehe kumi na moja mwezi Februari. Mapinduzi ya Kiislamu Irani yalipata ushindi mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa kwa uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini na yameendelea kupata nguvu na kuwa na ushawishi katika maeneo mbalimbali ulimwenguni Licha ya njama za madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amepokea vitambulisho vya balozi mpya wa Palestina mjini Tehrani na kusisitiza kuwa umoja na mshikamano wa makundi ya mirengo yote ya Palestina ni siri ya kupata ushindi katika mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani akizungumza Jumanne baada ya kupokea vitambulisho vya Bi Salamu Zawawi, balozi mpya wa Palestina mjini Tehrani, amesema harakati ya pamoja wa Palestina hatimaye itapelekea kufikiwa lengo la ukombozi wa Kuds tukufu na hivyo hakupaswi kuwa na uvurugaji wowote wa, wa mchakato huo. Raisi amesema kuwaunga mkono w watu wa Palestina na kukombolewa Kuds tukufu ni kadhia nambari moja katika ulimwengu wa Kiislamu na jamhuri ya Kiislamu Irani ni muungaji mkono wa kweli wa watu wa Palestina na ukombozi wa Kuds. Rais wa Irani ameendelea kusema nchi na mataifa ya Kiislamu yanapaswa kuipatia kipaumbele kadhia ya Palestina, na kwamba baadhi wameingizwa katika mchezo wa kisiasa katika kadhia ya Palestina na wanategemea mapatano na mikataba dhaifu, na hivyo kupunguza kasi ya harakati ya kijihadi ya Wapalestina, lakini hawajazingatia kuwa waliotastia saini nao mikataba hiyo kawaida huvunja ahadi zao. raisi Raisi ameendelea kusema ujumbe ambao wapalestina wanaotumwa kwa utawala wa kizayuni na waitifaki wake wa kimagharibi ni kwamba taifa la Palestina litasimama kidete na litavuruga mahesabu yao. Aidha, rais wa Irani ameashiria hatua ya baadhi ya madola ya kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni, na akasema madola hayo yanapaswa kufahamu kuwa malalamiko ya wapalestina wote kuhusu kadhia hii ni dalili ya wazi kuwa kitendo chao ni uhaini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Waziri mkuu wa Mali ameilani vikali Ufaransa kwa kupanga njama ya kuigawa nchi yake vipande vipande wakati wa operesheni ya kijeshi dhidi ya magaidi nchini humo. Chogo Ilikokala Maiga, waziri mkuu wa serikali ya Mali iliyoingia madarakani baada ya mapinduzi ya kijeshi mwezi Juni mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja, amesema uingiliaji wa kijeshi wa Ufaransa nchini humo uligeuka na kuwa njama ya kuigawa nchi hivyo vipande vipande. Katika hotuba yake ya dakika 44 kwa wanadiplomasia mjini Bamako, Mali, Maiga amesema ingawa mwanzo uwepo wa askari wa Ufaransa ulipunguza hujuma za magaidi mwaka 2013, lakini magaidi hao walijipanga upya na kurejea mwaka 2014 na, na kupata nguvu zaidi pamoja na kuwepo askari wa kigeni nchini humo. Kwa miezi kadhaa sasa kumeongezeka hisia dhidi ya Ufaransa kote Afrika Magharibi kutokana na kuzorota hali ya usalama na kuongezeka hujuma za kigaidi pamoja na kuwepo askari wa kigeni nchini humo. Wiki iliyopita, Mali ilimtumua balozi wa Ufaransa nchini humo kutokana na matamshi yaliyojaa uhasama na matusi ya viongozi wa Ufaransa dhidi ya serikali ya Mali. Siku ya Ijumaa, maelfu ya watu wa Mali walijitokeza katika maandamano kusherehekea kutimuliwa balozi wa Ufaransa nchini humo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na Ukimwi, UNAIDS limesema utafiti mpya uliochapishwa kutoka nchini Uholanzi umeonyesha kuwepo kwa spishi mpya ya kirusi cha ukimwi ambacho licha ya kusambaa kwa kasi, pia kina madhara zaidi. Taarifa ya UNES kutoka Geneva, Uswisi, imeeleza kuwa watu wanaoishi na aina mpya ya virusi vya ukimwi, VVU, hali zao za mwili hudhofika mara mbili ya kiwango cha kupungua kwa kinga ya mwili, yani CD4. pia wana viwango vya juu vya virusi vya ukimwi na wanakuwa hatarini kusambaza haraka VVU mara mbili hadi tatu baada ya kugundulika ikilinganishwa na kirusi cha zamani cha ukimwi. Utafiti huo ulioongozwa na chuo kikuu cha Oxford katika taasisi yake ya takwimu ulikuwa wa kwanza kugundua spishi ndogo ya B ya virus. Utafiti huo pia umebaini kwamba aina hiyo imekuwa ikisambazwa nchini Uholanzi kwa miaka mingi na imekuwa ikipokea matibabu ya VVU. Naibu mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS Eamon Murphy amesema watu milioni kumi wanaishi na vvu duniani kote, lakini bado hawapati matibabu na hivyo kuchochea kuenea kwa virusi hivyo na uwezekano wa kuwepo kwa aina nyinginezo. Murphy anasema kuna udharura wa kupeleka ubunifu wa hali ya juu wa matibabu kwa njia zinazofikia jamii zenye uhitaji zaidi, iwe ni matibabu ya vvu au chanjo ya COVID-19. Virusi vya UKIMWI au VVU ndiyo janga kuu zaidi la wakati huu. Inakadiriwa kwamba watu milioni 79 wameambukizwa virusi hivyo ambavyo bado hakuna chanjo na hakuna tiba. Takribani watu milioni 36 wamekufa kutokana na magonjwa yanayohusiana na UKIMWI tangu kuanza kwa janga hilo na watu wapya milioni moja na laki tano waliambukizwa VVU mwaka elfu mbili na ishirini. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amebainisha wasiwasi wa umoja huo kuhusu kukosekana taarifa kuhusiana na hali ya wanaharakati wa kike waliotoweka huko Afghanistan, na wameitaka serikali ya Taliban ifanye uchunguzi katika uwanja huo. Katika miezi ya karibuni wanawake nchini Afghanistan walifanya maandamano mara kadhaa katika baadhi ya miji ya nchi hiyo, ikiwemo katika mji mkuu Kabul wakilalamikia hatua ya serikali ya Taliban ya kuwawekea vizuizi na hivyo kushindwa kupata elimu na kufanya kazi. Wanawake hao waliitaka serikali ya Taliban iheshimu haki yao hiyo ya, ya kimsingi. Hata hivyo, kundi hilo hadi sasa halijachukua hatua zozote za kuaridhisha wanawake nchini Afghanistan licha ya wa, wao kulalamika, na jamii ya kimataifa imetaka Taliban kuondoa vizuizi hivyo tajwa dhidi ya wanawake. Stephane Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, jana Jumanne, alisema ofisi ya haki za binadamu ya umoja huo imetangaza kwamba tangu kutoweka wiki tatu zilizopita, wanaharakati wa kike wanne na familia zao, hadi sasa hakuna taarifa zozote kuhusu mahali walipo. Raia hao wa Afghanistan, amesema raia hao walitekwa nyara au kutiwa nguvuni na kupelekwa mahali kusikojulikana, wakihusishwa na maandamano ya karibuni ya kupinga ukiukaji wa haki za wanawake huko Afghanistan. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema umoja huo unaotaka viongozi wa Afghanistan kuwasilisha taarifa zinazohitajika na za lazima kuhusu swala hilo la kutoweka wanaharakati hao wa kike sambamba na kufanya uchunguzi wa kina na wawazi kuhusu hatima yao na rais Faustin Alchange Toodera wa Jamhuri ya Afrika Kati amemteua Felix Muluwa kuwa waziri mkuu mpya baada ya kujiuzulu Henry Marie Dondra aliyeongoza serikali ya nchi hiyo kwa muda wa miezi minane 8. Taarifa kamili anatuetea mwandishi wetu Mosi Mwasi. Muda mchache tu baada ya kurejea nchini Jumapili jioni akitokea Adis Ababa rais Arkanji Todera aliweza kukumbana na matatizo ambayo waziri mkuu anayeondoka hakuweza kuyapatia suluhisho la kudumu, hali ambayo imemfanya rais huyo amteue waziri mkuu mwingine mpya Jumatatu jioni. Uteuzi huo wa waziri mkuu mpya bwana Felix Mulwa ulienda hewani kwa kutumia vyombo vya habari vya dola na kuwafanya watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kuamka Jumanne wakiwa na waziri mkuu mpya wakimsahau yule waliyekuwa wamemzoea Bwana Hari Mari Dundra. Waziri mkuu mteule Bwana Felix Mulwa ni mhadhiri wa hisabati katika chuo kikuu cha Bangi na pia ni mtafiti wa nyanja hiyo, nyanja iliyomfanya awe karibu sana na Rais Twadera ambaye pia ni mhadhiri wa hisabati katika chuo hicho. Na tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita rais aliweza kumteua mwenzake huyo kuwa waziri wa hazina, cheo ambacho amekishikilia hadi kuteuliwa kwake upya na kuwa waziri mkuu. Naye waziri mkuu mfutwa bwana Hari Mari Dundra anajitetea akisema hakufukuzwa kazi bali alijiuzulu mwenyewe, akidai kwamba alimwandikia barua yake ya kujiuzulu Rais Twadera, barua ambayo anasema Rais aliipokea siku chache tu kabla ya kwenda Addis Ababa kwa ajili ya mkutano wa Umoja wa Afrika. Akisisitiza pia kwamba katika barua yake hiyo aliweza kutoa sababu zake zote za kutaka kujiuzuru. Hata hivyo, nazo ripoti kutoka katika ikulu ya rais zinasema waziri huyo mkuu mfutwa amefukuzwa kutokana na uzembe wake kazini, lawama ambazo zinatolewa pia na chama chake cha, cha siasa cha MCE kikidai kwamba hali hii ya uzembe imemfanya hadi kiongozi huyo kushindwa kuadhibu viongozi wanaopora mali ya umma. Hali kadhalika Ikulu ya rais nayo inamlaumu kutokana na msimamo wake mkali dhidi ya kuingia nchini kwa mamluki wa Urusi, mamluki ambao wameletwa nchini kwa kibali chake rasmi rais wa jamhuri. Mosi Mwasi, Brazzaville. Asante Mosi kwa ripoti yako hiyo, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kuanza tena mazungumzo ya Viena. Je, mara hii Marekani ina azma ya kufikiwa makubaliano ya nane ya mazungumzo ya nyuklia ya Vienna kwa ajili ya kuiondolea vikwazo Irani, iliyosimama kwa siku kadhaa, ilianza tena Jumanne ya jana tarehe nane Februari. Timu ya mazungumzo ya Irani na kundi la nne ongeza moja linayojumuisha nchi za Rasia, China, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani pamoja na Marekani, ambapo kuanzia tarehe ishirini na tisa ya mwezi uliopita Jumbe za mazungumzo hayo zilirejea katika nchi zao kwa ajili ya mashauriano zaidi. Jumanne ya jana, kwa mara nyingine tena, jumbe hizo ziliendelea na mazungumzo yao huko Viena kwa ajili ya kujadili kurejea tarajiwa Marekani katika makubaliano ya nyuklia JCPOA na namna ya kupata hakikisho la kutekelezwa kikamilifu na athirifu makubaliano hayo na pande zote. Mikael Ulianovu, mwakilishi wa Rasia katika mazungumzo ya Viena, sanjari na kuthibitisha kuanza tena duru ya nane ya mazungumzo ya Viena amesema baada ya kusita kwa muda mazungumzo hayo yalianza tena jana Jumanne. Kidhahiri, mazungumzo hayo yapo katika hatua za mwisho, ambapo kunahitajika azma na juhudi maradufu kutoka kwa pande zote kwa ajili ya kufikia makubaliano na kuondolewa vikwazo. Sambamba na kukaribia kuanza tena mazungumzo ya Viena Ijumaa tarehe 4 Februari, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani ilitangaza kuondolewa baadhi ya vikwazo vya kiufundi vya nyuklia vya Iran vinavyohusiana na vituo vya nyuklia vya Bushir, Arak na kinu cha utafiti wa nyuklia cha Tehran. Afisa mmoja wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Marekani aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba hatua hiyo ya Marekani imechukuliwa kwa lengo la kutia kasi mchakato wa mazungumzo ya kiufundi na si sahihi kuchukuliwa hatua hiyo kuwa ni ujumbe wa kuonesha kuwa Marekani imeamua kurejea kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Hata hivyo, vyombo vya habari vya Magharibi vinaendesha propaganda na kutaka kuonyesha kwamba hatua hiyo inaonyesha nia njema iliyonayo Marekani katika mazungumzo ya Viena. Ni jambo lililo wazi kwamba hatua wa hiyo ya Marekani haitokuwa na taathira yoyote katika vikwazo vya kiuchumi ambavyo ndivyo haswa Irani inataka viondolewe, kwani kwa mujibu wa uamuzi wa hivi sasa wa Marekani, vitisho vya kuziwekea vikwazo nchi na mashirika ya kigeni yakiwemo ya Rusia, China na nchi za Ulaya zinazoshirikiana kiufundi na Irani katika masuala ya nyuklia vimeondolewa. Lakini serikali ya Washington imetangaza kuondolewa vikwazo katika zile sehemu tu ambazo zinaitia wasiwasi na kuishughulisha Marekani na upande wa Ulaya ulioko kwenye mapatano ya JCPOA na haudhamini matakwa yoyote ya asili ya Iran. Abulfaz Zorvand, mwanadiplomasia wa zamani wa Iran na mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anaitathmini hatua hiyo ya Marekani kwamba inalenga kuishinikiza timu ya mazungumzo ya Iran, na akasema hatua kama hizi ni hila na hadaa na kwa namna fulani ni operesheni za kisaikolojia ambapo Marekani inasubiri na kutaraji kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kwa gharama ndogo kabisa. naendelea kutegea sikio matangazo haya ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunawakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, popote pale ambapo nategea sikio matangazo haya, kutegea sikio kipindi cha kwanza, maadhimisho ya alfajiri kumi Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo tumewaandalieni katika mfululizo wa makala zetu kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa 43 tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Tokea ushindi wake wa mwaka 1979 hadi sasa, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekuwa na vizazi vitatu. Kizazi cha kwanza ni cha wale ambao mwaka 1963 walikuwa vijana na hivyo walipitisha umri wao katika mapambano dhidi ya utawala ulioangushwa wa kidikteta. Katika mapambano hayo waliongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu walikuwa ndio waasisi wakuu wa jamhuri ya Kiislamu. Kizazi hiki kinaweza kutajwa kuwa ni kizazi kilichojitolea zaidi katika kufanikisha malengo matakatifu ya mapinduzi ya Kiislamu. Kizazi hiki kilikuwa na jukumu la kusimamisha jamii na pamoja na changamoto zilizokuwepo sambamba na njama mbalimbali, kimefanikiwa kuokoa mapinduzi ya Kiislamu na kuhakikisha kuwa hayakengeuki mkondo. Kizazi cha pili kinajumuisha vijana ambao walikuwa injini ya mapinduzi ya Kiislamu ambao kwa kutegemea imani na suhula ndogo kabisa waliweza kukabiliana na utawala vamizi wa chama cha Baath cha Iraq. Huu ni utawala ambao ulipata himaya ya madola yote makubwa duniani, lakini kizazi hicho cha pili Iran kiliweza kujitokeza katika medani ya vita na kupata ushindi wa kihamasa na wenye kudumu. Hiki ni kizazi cha vijana walioshuhudia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 na baada ya hapo kukatokea vita vya miaka minane na kisha baada ya ushindi katika jihadi hiyo, kikaanza kipindi cha ujenzi mpya wa nchi. Kizazi hicho kilikuwa na jukumu la kuibua mfumo wa usimamizi wa nchi, na hivi sasa maafisa wengi wa ngazi za juu serikalini ni kutoka kizazi hiki. Sasa tuje katika kizazi cha tatu ambacho ni kizazi ambacho hakikushuhudia zama za kabla na wakati wa mapinduzi ya Kiislamu wala hakikushuhudia vita. Hiki ni kizazi cha vijana ambao wameinukia wakati wa harakati za kasi za ustawi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ni kizazi ambacho kimekuwa na nafasi kubwa katika medani za kijamii, hasa katika kuainisha mustakabali wa nchi kupitia upigaji kura. Hiki ni kizazi ambacho sasa kina azma ya kuona mfumo wa Kiislamu wa Iran unastawi na kupata nguvu. Kujiamini na kujithamini ndio msingi wa utu na mafanikio. Vijana katika kipindi bora cha maisha yao kwa kuwa na kipengele hiki muhimu wana uwezo wa kufanya mambo makubwa na kufikia malengo ya juu na kutegemea mitaji yao waliopewa na Mwenyezi Mungu. Kujiamini ni mojawapo ya sifa kuu za kibinadamu kwa vijana, na kwa upande mwingine, humtia mtu motisha kufanya mipango mingine ya maadili na ya dhamira kwa wengine. Zaidi ya hayo, yeye ndiye chimbuko la uhuru na elimu yake, kwa namna ambayo kamwe hashindwi na unyonge na utumwa wa wengine na wala habadilishi mtaji wake wa heshima na uhuru na mali yoyote hata iwe ya gharama kubwa moja ya masharti makuu ya kufikia roho ya kujiamini ni kutambua uwezo na kuutumia kujitegemea na kukua kwa kizazi cha vijana cha leo kunategemea hisia ya utambulisho na kujitegemea ambao ni matokeo ya mapinduzi ya kiislamu wataalamu katika kuelezea chimbuko la kuasisiwa mapinduzi ya kiislamu ya Iran wamechukulia moja ya sababu za kuibuka mapinduzi hayo nchini Iran kuwa ni jibu la wananchi kutokana na udhalilishaji wao wa kihistoria uliofanywa na watawala madikteta na waungaji mkono wao wa kigeni. Wakati utawala wa ukoo wa Pahlavi, taifa la Iran lilifedheheshwa sana, hivyo kwa haraka liliitikia vyema mwito wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye alihubiri uhuru wa kujiamini na kuunda mapinduzi ya Kiislamu. Kiongozi mwenye busara wa mapinduzi ya Kiislamu kama mwanasaikolojia mwenye ujuzi alitoa utambulisho kwa vijana na kutegemea uwezo wao. Tukirejelea kauli za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mara kwa mara tunaona mazingatio na marudio yake kuhusu haja ya kuimarisha kujiamini. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, daima alisisitiza: jambo kuu ni kwamba mzingatie mielekeo miwili ambayo nimeitaja mara nyingi. Moja ni kumwamini Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ambaye anakusaidia unapotaka kumfanyia kazi na nyingine ni kujitegemea na kujiamini nyinyi wenyewe. Ni vijana ambao mnaweza kufanya kila kitu. mbinu hii ya kuibua hali ya kujiamini iliendelea na kuimarishwa baada ya kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na wakati wa uongozi wa Ayatollah Sayyid Ali Khamenei amezingatia kuwa moja ya mafanikio ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kuimarisha moyo wa kujiamini na kustawisha vipaji vya vijana kutokana na kushindwa fikra ya ku egemea na kutegemea nchi za magharibi na anaamini kuwa mapinduzi ya Kiislamu yanayoimarika na yanaweza kukuza na kuboresha roho ya kujiamini miongoni mwa vijana. Nukta hii ndiyo msingi wa ukuaji wa kisayansi na ustawi nchini Iran. Ayatola Said Ali Khamenei anasema kuhusiana na hilo kwamba Kabla ya mapinduzi, vijana na wasio vijana walikuwa hawapewi fursa ya ubunifu katika nyanja za kisayansi, lakini mapinduzi ya Kiislamu yalihuisha nguvu ya uhuru na kujitegemea katika jamii. Mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuipa nchi hii ukuaji wa kisayansi. Ukuaji wetu wa kisayansi katika kipindi hiki kigumu sana ni mkubwa zaidi kuliko ukuaji wa kisayansi wa nchi yetu wakati wa miaka 50 au 60 ambayo ulimwengu uliweza kuwa na ukuaji E, wa a, kiuchumi na harakati nyingi za kisayansi. Leo, miaka arobaini na mitatu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, dhana ya kujiamini na kurejea katika nafsi zetu e, zimekuwa sifa ya wananchi wa Iran. Hivi leo, mbele ya macho ya wananchi na vijana wa Iran, uhuru si tu dhamira na shabaha bora na isiyoweza kufikiwa, bali utamu wake umelinufaisha taifa na taathira na matokeo yake yameonekana katika nyanja zote za maisha ya wananchi wa Iran. Moja ya maeneo muhimu ya kuibuka mafanikio ya uhuru huu na kujiamini imekuwa uwanja wa kisayansi. Tukio muhimu lililotokea katika miaka ya baada ya mapinduzi ya Kiislamu lilikuwa ni kustawisha taaluma za kielimu, hususan katika ngazi ya wahitimu kote nchini, ambapo vijana wenye ari na akili nyingi walisoma na sasa wanaweza kufanya kile ambacho walidhani kuwa hakiwezekani. Kumefikiwa heshima nyingi za vijana wa Kiirani katika uga wa uvumbuzi na ubunifu. Maendeleo ya teknolojia ya leza kwa mfano na matumizi yake mbalimbali, maendeleo ya teknolojia ya nano, uzalishaji wa dawa za recombinant na za kupambana na saratani na kuondoa ulazima wa nchi kuagiza kutoka nje ya nchi baadhi ya dawa ambazo utengenezaji wake ulikuwa unahodhiwa na baadhi ya nchi, ni kati ya mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi. Aidha, mbali na hayo, vijana wa Iran wameweza kuunda roboti zinazoshabihiana na mwanadamu, yani humanoid. Vijana wana wa wanasayansi wa Iran wameweza kupata nafasi za kwanza katika olimpiadi za kisayansi kimataifa, mbali na kuwasilisha utafiti wa kisayansi katika ngazi za kimataifa na kufanya kazi zingine kubwa za kiteknolojia. Haya yanaonyesha kuwa kizazi cha vijana wa Iran kimeweza kujiamini, na hakuna shaka wa Irani wanaweza kufanya mambo makubwa ndani ya nchi. Mafanikio ya hivi punde ya kisayansi ya vijana wa Iran yanahusiana na tatizo kuu la dunia hivi sasa, yaani mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19. Vituo kadhaa vya afya katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran licha ya vikwazo vizito Dhidi ya Iran na sambamba na nchi kadhaa duniani vilianzisha utafiti wa kuzalisha chanjo ya COVID-19 nchini. Kutokana na maendeleo ya miundo mbinu ambayo yamefanyika katika miaka ya hivi karibuni, hususan maendeleo ya elimu katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi, juhudi za kazi za majopo ya elimu na taasisi kubwa kama vile makao makuu ya utekelezaji wa agizo la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, yaliweza kufanya utafiti ambao matunda yake yameonekana. Makampuni ambayo msingi wake ni wa kisayansi, kawaida huwa ni ya vijana waliohitimu vyuo vikuu, ambao huwa na motisha kubwa ya kufanya kazi. Pembeni mwa vijana huwepo wasomi wa kongwe waliobobea, lakini aghalabu ya wahusika huwa ni vijana. Katika miezi ya karibuni, mkurugenzi wa makao makuu ya utekelezaji wa agizo la Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kama moja ya vituo vya uzalishaji wa chanjo hapa nchini, alimwandikia barua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisema, fuatia ripoti zilizotangulia, miongozo na uungaji mkono wako usio na kifani katika vitengo sita vya uzalishaji chanjo vya taasisi yetu tumefanikiwa kupata leseni ya kutumia chanjo ya Coviran Barakat kwa kutegemea ujuzi wa ndani ya nchi kikamilifu hivyo kuifanya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa miongoni mwa nchi sita zinazozalisha chanjo ya covid-19 duniani, na kwa njia hiyo kuweka wazi kujiamini kwetu katika uga wa kimataifa. Kwa kutegemea vijana pamoja na nguvu na ujuzi wa ndani ya nchi katika nyanja tofauti, Iran imeweza kupata mafanikio makubwa katika sekta kama vile teknolojia ya nano, sekta ya ulinzi na makombora, kurusha satelaiti, sekta ya nyuklia na mengine kadhaa hivyo kwa kuunda chanjo za covid covid-19, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kubainisha ubora wake wa kielimu na kisayansi katika sekta ya afya. Inafaa kuashiria hapa kwamba mahitaji ya ukuaji na maendeleo na hata kuishi kwa uaminifu katika zama za sasa kunategemea kurejea kwenye utambulisho na uwezo wetu halisi. Ulimwengu sio kijiji bora kama inavyodaiwa na wengine, bali ni uwanja wa ugomvi na ubabe na uonevu unaotekelezwa na madola makubwa. Hilo limethibitishwa katika historia ya karne za karibuni. Kwa kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, iwapo taifa halitopata fahamu na halijiimarishi, wengine watalilazimisha na kutumia mabavu dhidi yake. Kuna baadhi ya mataifa yana safari ndefu kabla ya kuwa na nguvu, hakuna matumaini kwamba mataifa hayo yataweza kujitengenezea ya nguvu zinazoweza kukabiliana na madhalimu na mababe wa dunia, lakini taifa letu hali iko hivyo. Katika ulimwengu kama huo, mtu lazima awe na nguvu ili kukoya vilele vya juu vya maendeleo na haki. Nguvu na adhama hii ipo katika wananchi, hususan vijana wa Iran. Mapinduzi ya Kiislamu ni ishara kamili ya mtazamo huu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa wa kwanza kutambua nguvu hii katika enzi mpya. Na mwapena usikilizaji, na hali hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii maalum ambayo imeangazia vijana kujiamini na ustawi wa kisayansi nchini Iran. Shukrani sana Mubaraka Enia kwa kipindi chako hicho. Wapenda wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nasi katika macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini, wapendwa wasikilizaji, asubuhi hii Jumatano Februari 9 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ninalianza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya Tanzania. Naanza na Mwananchi ambalo lina habari kuu inayosema kibano polisi mauaji askari ni anayedaiwa kuuawa na wenzake. Mwanga wakikamata wauza mirungi, kauli ya RPC ya amsha wadau wa sheria, wahoji walipotia mamlaka kutoka gazeti la Mwananchi vilevile, tunasoma miradi. Rais Samia awapa miezi mitatu wakuwa mikoa. Mawakili wa kinamboe shahidi swila hapatoshi, aliyefungwa enzi za Nyerere e, Samia amsamehe na sekeseke seke, maofisa saba wa polisi kizimbani, e, Samia ataka ushirikishaji kasi anwani za makazi agiza ikamilike Mei, gharama za pungua kutoka bilioni mia saba ishirini hadi bilioni mia na ishirini na nane Kumradhi, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la habari leo, huku gazeti hilo likiwa na habari nyingine zisemazo AFDB kuendelea kuipa Tanzania fedha za miradi mpya, polisi kutopata kinga operesheni za kificho, DPP apinga rufaa ya wanandoa, kesi ya heroin kilo zipatazo mia mbili hamsini na moja, CCM yampitisha Zungu unaibu spika na tanzania yakaa sawa udhibiti fedha haramu. Hayo yakiwa ni kutoka gazeti la serikali la habari Leo. Kwa upande wake gazeti la Majira Jumatano ya leo limepambwa kwa habari zinazosema kesi ya vigogo polisi, ngoma bado mbichi. Watu milioni 13 wanakabiliwa na njaa pembe Afrika. Mapendekezo upimaji utendaji wa watumishi wa umma kutolewa. Mikakati kumaliza tatizo, mafuta ya kula yazidi kusukwa. Rais kuzindua ujenzi barabara ya mzunguko, na watuhumiwa 22 mauaji Mbea wanaswa. Gazeti la Uhuru, aidha, limeandika Kiswahili kutoa fursa ya ajira lukuki, anwani za makazi, Rais Samia awapa mtihani marais. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ameagiza wizara ya fedha na mipango ya nchi hiyo kukabidhi haraka kiasi cha shilingi bilioni 28 kwa ajili ya wakuu wa mikoa ili zigawanywe kama za uviko kumi na tisa kwa ajili ya utekelezaji wa mfumo huo pande zote mbili. Serikali yaitaka NIT kufadhili vijana wabunifu. Mbunge ahimiza ajira kwa walimu wa sayansi na hisabati, na DPP aomba kiboko na mkewe wafungwe maisha. Nchini Kenya, gazeti la The Star lina habari kuu inayosema uhuru kufanya mabadiliko baada ya wengi kujitoa akthari ya witifaki wa makamu wa rais ruto achiangazi katika siku ya kwanza ya kujengua raila asema chama cha uda kimehisi kushindwa na hivyo kinapanga kukataa matokeo amesema chama hicho hivi sasa kimejielekeza katika kufanya uchochezi na kuibua machafuko musali anaye amwambia raila hujawahi kunilipia gharama za helikopta katika kampeni za uchaguzi mwaka 2017 badala yake kiongozi huyo wa chama cha anc amesema yeye alijitolea kifedha kumsaidia Raila Odinga katika kampeni za uchaguzi mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili kumi na saba. Na dozi za chanjo ya korona karibu milioni kumi zaitia wasiwasi wizara ya afya ya Kenya kwa kuzingatia kukaribia muda wake wa matumizi kuisha, huku zikiwa zimesalia hivi hivi bila kutumiwa hadi sasa. Wakati huo huo, gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya limeandika tume huru, kumradhi. Wakati huo huo, gazeti la The Standard la Kenya limeandika tume huru ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo IEBC inahitaji shilingi bilioni 4.5 kuendesha uchaguzi mkuu ulio huru na wa haki. Mawaziri watatu na makatibu wakuu watano jana walijiuzulu nyadhifa zao serikalini ili kuweza kugombea katika uchaguzi mkuu ujao wa Agosti tisa. Chama cha Waipa kimesema kipo tayari kuungana na vyama vingine vyenye nia moja. Maafisa wa polisi watakaotumwa kusimamia mchakato wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti huko Kenya watalazimika kuweka rekodi ya kina kuhusu matukio yote yanayojiri katika vituo vya kupigia kura. Na rais Uhuru Kenyatta jana alizindua kituo cha kisasa cha matibabu ya saratani katika mkoa wa pwani na ameahidi kufungua vingine vinne katika kaunti nyinginezo. Na jamvi la macho yetu magazetini linafungwa na gazeti ya New Times ya nchini Rwanda ambalo limeandika: Rais Kagame asema matatizo ya usalama nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yanaathiri eneo ya zima, na uwekezaji wa faranga bilioni kumi za Rwanda unahitajika kwa ajili ya kuimarisha sekta ya uvuvi ya nchi hiyo. <muchasimu> naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa idhaa ya Kiswahili kutoka hapa mjini Teherani. Wapendo wa wasikilizaji, na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia katika Quran na Hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yangu kwamba nyote hamjambo na mko tayari kujiunga nasi katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qur'ani na Hadithi, hii ikiwa ni sehemu ya 39 katika mfululizo wa vipindi hivi ambavyo huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambao ni Imam Hassan na Hussein alayhimassalama. Ndugu wasikilizaji, Hasan na Husein bila shaka wanatokana na kizazi kilicho safi na bora zaidi katika jamii ya wanadamu, kwa kutilia maanani kwamba ni wajukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, na miongoni mwa wanawe bora zaidi waliotokana na Imam Ali na binti yake Mtume Fatima alaihi ssalam. Huu ni uamuzi na uteuzi uliofanywa na Mwenyezi Mungu mwenyewe na kwa msingi huo ni heshima na shani kubwa waliopewa watukufu hao. Kama tulivyotangulia kuona katika vipindi vilivyopita, uteuzi huo ni fahari kubwa kwetu sisi Waislamu na haswa mashia na watukufu hao, kutokana na ukweli kwamba sisi ni wafuasi na majani ya mti huo wa kishia ambao tumeshikamana na matawi yake kama alivyotutaka tufanye mtume mwenyewe Salallahu alihi wa alihi wa salam. Sikilizaji wapenzi, kama mtu atajipata amepotea jangwani kwenye usiku mkubwa na kuamua atazame mbinguni ili apate kuongozwa na nyota zilizopo angani, bila shaka, iwapo hatakuwa na taasubi wala ubishi usio na msingi, ataona huko nyota mbili zenye nuru kubwa ambazo anaweza kunufaika nazo katika kuelekea anakotaka kwenda, na hivyo kumfanya afikie lengo lake bila ya kuwa na shaka wala hofu. Shekh Saduq ananukua Jabir bin Abdullah al Ansari katika kitabu cha Maanil Akhbar kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasalam alisema: tafuteni njia yenu kupitia jua, na ikiwa litatoweka tafuteni njia yenu kupitia mwezi, na kama mwezi utatoweka itafuteni kupitia nyota ya Zuhra, na ikiwa nyota ya Zuhra itatoweka, basi itafuteni njia yenu kupitia nyota mbili za Farqad. Wakauliza, Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nini maana ya jua, mwezi, Zuhra na Farqad? Akasema, mimi ni jua, mwezi ni Ali, Zuhura ni Fatima, na Farqad ni Hasan na Husein sheikh tusi pia amenukuu kutoka kwa sahaba mwema jabiri bni abdillahi al ansari katika kitabu cha amali akisema kwamba siku moja mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwaswalisha swala ya alfajiri na baada ya swala akawa anazungumza nao kwa kuwambia enyi watu mtu anayepoteza jua na ashikamani na mwezi na anayepoteza mwezi ashikamani na nyota mbili za Farkad. Jabiri ambaye alikuwa na masahaba wengine akiwemo Abu Ayubi Lansari na Anas bin Malik akamuuliza ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, nini maana ya jua? Akasema jua ni mimi. Kisha Jabiri akasema Mtume aliwatolea mfano kwa kuambia Hakika Mwenyezi Mungu mtukufu alituumba na kutufanya mfano wa nyota za mbinguni. Kila mara mojawapo inapotoweka nyingine hudhihiri. Hivyo, mimi ni jua, na iwapo nitaondoka, basi shikamaneni na mwezi. Tukauliza, basi mwezi ni nani? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alijibu kwa kusema, ni ndugu, wasii, waziri, mlipa deni langu, na baba wa wanangu na khalifa wangu katika ali zangu, Ali bin Abi Talib. Tukauliza, je, ni nani nyota hizi mbili za Farkad? Akajibu, ni Hasan na Husein. Akanyamaza kidogo na kisha akasema, hawa pamoja na Fatima ambaye ni ua langu, ndiyo ali na ahli baiti wangu wako pamoja na Quran na Qurani iko pamoja nao, na wala viwili hivi havitatengana hadi vitakaponifikia kwenye hodhi. Wasikilizaji, mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakuaga dunia na kutuacha humu duniani bila kutubainishia misingi yote muhimu ya maisha ya dini sahihi ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kufuata katika maisha yetu ya kila siku ili kupata radhi za muumba wetu. Miongoni mwa misingi hiyo muhimu ni swala la itikadi sahihi ambayo inajumuisha swala zima la uimamu. Hakufafanua misingi ya uongozi na uimamu tu, bali alitaja wazi majina ya watu waliofaa na waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu kuwa maimamu wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam. Miongoni mwa maimamu hao watoharifu na masumu ni wajukuu wawili wa mtume mtukufu al-Hasan na Alhusein alaihi salam. Miongoni mwa masuala muhimu yaliyobainishwa na kufafanuliwa na Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni kuhusu utukufu wa Ahlu Baiti wake wema. Hafidh bin Asakir Adimashki al Alshafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Damashki akimnukuu Zaid bin Aslam kutoka kwa baba yake kwamba Umar bin Alkhatab alisema Fatima, Ali, Hasan na Husein kwenye pepo wako sehemu inayoitwa khatiratu al-Quds, chini ya kuba jeupe ambalo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu. Hii ni katika hali ambayo Muhammad bin Abul Qasim At-Tabari ananukua hadithi hiyo hiyo na wapokezi hao hao, lakini kwa maneno yanayotofautiana kidogo katika kitabu chake cha Bisharatul Mustafa lisheati lmurtadha ambapo mtume mtukufu ananukuliwa akisema Fatima, Ali, Hasan na Husein wako peponi, sehemu inayoitwa Khatiratul Quds, chini ya kuba jeupe ambapo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu. Ni kuba la utukufu, na mashia wetu wako upande wa kulia wa mwingi wa rehema, mwenye baraka na utukufu M wa wapenzi wasikilizaji watukufu, hawa wako kwenye kilele cha utukufu na walipewa ukhalifa na uimamu kutokana na sifa na fadhila zao Ali. Sifa na fadhila hizo ndizo zilizowafanya wapate kufikia daraja hilo la juu la ubora, utukufu na ustahiki wa kuongoza umma wa Kiislamu. Itakuwaje kinyume na hivi ilhali wanatokana na Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam? Kwa maelezo hayo na kutokana na maneno aliyoyatamka mtume kuhusiana na Ahlu Baiti wake tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ni wazi kwamba kila mtu anayezingatia mambo kwa insafu na mwamko atathibitisha bila kusita kwamba watukufu hao ndio waliostahiki kuwaongoza Waislamu baada ya kuaga dunia na, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, la ziada hatuna ila kukuageni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, tukitumai kwamba tumenufaika sote kwa pamoja na yale tuliyosikia katika kipindi cha leo. Basi hadi juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 7 Rajab mwaka 1443 Hijria sawa na tarehe 9 Februari 2022. Katika siku kama hii ya leo miaka 1138 iliyopita, alizaliwa mtaalamu wa hadithi na mwana fasihi wa Kiislamu, Ibn Taraz Abdul Fath Muafi bin Zakaria bin Yahya Ibni Taraz alikuwa miongoni mwa magwiji na maulamaa wakubwa wa, wa madhehebu ya Shafii na alitabahari sana katika elimu za fiqhi, fasihi, hadithi na lugha ya Kiarabu. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma ya fiqhi. Miongoni mwa vitabu vya Ibni Taraz ni kile cha Aljalis Walanis. Ibni Taraz alifariki dunia mwaka 390 hijiria akiwa na umri wa miaka 85 akiwa huko Baghdad nchini Iraki. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, yaani tarehe 20 Bahman mwaka 1357 hijiria shamsia. Vibaraka wa gadi ya mfalme Shah wa Irani walivamia moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Tehran majira ya usiku baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na utiifu wao kwa Imamu Ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi wa Islamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Tehran walielekea katika kambi ya kikosi cha anga kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka wa Shah. Licha ya kutokuwa na silaha za maana, wananchi hao walifanikiwa kuzima shambulio la vibaraka hao. Kwa utaratibu huo, hatua ya mwisho ya kuangusha utawala wa Shah nchini Iran ikawa imeanza. Katika siku kama ya leo, miaka 36 iliyopita, wapiganaji shupavu wa Iran walianzisha operesheni iliyopewa jina la Walfajiri nane kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala wa zamani wa Iraki katika eneo la kusini zaidi la mpaka wa nchi hizo mbili. Maelfu ya wapiganaji wa Irani walivuka mto Arvand na kufanikiwa kuuteka mji wa Fau unaopatikana kusini mashariki mwa Iraq katika siku ya kwanza ya operesheni hiyo. Operesheni hiyo ilikuwa ya ghafla na tata kwa upande wa kijeshi na iliwashangaza ueledi wa masuala ya kijeshi na kisiasa ulimwenguni na utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni ya Walfajiri nane ilitekelezwa kwa lengo la kushinikiza utawala wa Sadam uache kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran na kuilipa fidia ya Teheran kutokana na hasara na maafa yaliyosababishwa na uvamizi wa Iraq. Na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, baada ya chama cha uokovu wa Kiislamu Algeria FIS kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge, wanajeshi waliokuwa wakitawala nchi hiyo walibatilisha matokeo ya wa uchaguzi huo na kupiga marufuku chama hicho, hali iliyopelekea kuzuka machafuko makubwa. Machafuko hayo yalipelekea kuuawa watu wengi nchini Algeria.