Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua, kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni jumanne hii ya leo usiku kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa, tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za maadhimisho ya Alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha siptn katika kitabu na suna na kitafuatiwa na makala uh, ya dua ya mwezi huu wa Rajab, na baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya leo uh, tutakuwa na makala uh, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja, mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world service. Hali kadhalika kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM iliyoko O katika sehemu mbalimbali za Tanzania zikiwemo za Tanga, Mwanza, uh, Mtwara, uh, na Kigoma na hali kadhalika pia, Maarifa ya FM inapatikana Singida. Tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha mubashara hapa hewani. Imetumaini matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya mlusu mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kuna udharura wa kufanyika jihadi ya kueleza uhakika wa mambo. Rais wa Jamhuri ya Afrika kati ya kati amteua waziri mkuu mpya awi kutokuwa na umeme kwa muda wa miezi sita kufuatia kimbunga kikali. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu leo amekutana na makamanda wa jeshi la anga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran ambako amesisitiza kuwa kuna udharura wa kufanyika jihadi ya haraka ya kueleza eh, na kubainisha ukweli wa mambo. Ofisi ya kulinda na kuchapisha athari ya Ayatollah Said Ali Khamenei imeripoti kuwa katika kumbukumbu ya hatua ya kihistoria ya maafisa wa jeshi la anga ya kutangaza baia na utiifu wao kwa Imam Ruhulla Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehebu, mnamo 19 mwezi Bahman mwaka 1357 sawa na 8 Februari 1979 baadhi ya makamanda na wafanyakazi wa jeshi la anga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la jamhuri ya Kiislami ya Iran Leo Jumanne wamekutana na kuzungumza na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei. Katika kikao hicho, kiongozi mwadhamu ametaja baia hiyo kuwa ni tukio muhimu sana na la kustaajabisha na kuongeza kuwa leo hii vita vya kukabiliana na uchokozi wa adui, wa kupotosha ukweli, mafanikio, maendeleo na ustawi wa kustaajabisha wa mfumo wa kiislamu vinahitaji harakati ya kujiamini na kujihami na kuhujumu kwa pamoja katika fremu ya jihadi ya kueleza na kubainisha mafanikio hayo Amesema kuwa kwa hakika baia hiyo haikuwa mkono wa utiifu kwa Imam kama mtu binafsi, bali kwa malengo na maadili yaliokuwa akiwasilisha. Ilikuwa baia kwa jihadi e, tukufu iliyokuwa ikiongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Amesema kuwa harakati hiyo e, e, kubwa ya jihadi ya kiroho ingali inaendelea na kwamba wale wote wanaoendeleza harakati hiyo wana mchango wa kipekee. Amesisitiza kuwa harakati hiyo ya kiroho ingali inaendelea na kuongeza kuwa harakati hiyo ya maafisa wa jeshi la anga imeonyesha kuwa mahesabu ya Marekani na utawala mbovu wa Kipahlawi yalikwenda mrama na walipata kipigo na dharuba kutokea sehemu ambayo hawakutarajia. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa iwapo vikosi vya kambi ya haki na Uislamu vitashiriki ipasavyo katika nyanja zote za jihadi, ikiwa ni pamoja na uwanja wa kijeshi, kisayansi, utafiti na nyanja nyinginezo, na kuwa na matumaini ya kutoogopa ubabe wa kidhahiri wa upande wa pili, hapana shaka kuwa mahesabu ya adui yatakwenda mrama, kwa sababu hiyo ni ahadi ya Mwenyezi Mungu ambayo hapana shaka kuwa itatimia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hii leo pia mahesabu ya Marekani yanakwenda yavisivyo na inapata pigo kutoka mahala ambako haikutarajia, yani kutoka kwa marais e, wawili wa nchi hiyo, rais aliyetangulia na rais wa sasa ambao wanashirikiana kuangamiza heshima iliyosalia ya nchi hiyo. Ayatullah Khamenei ameutaja udikteta wa vyombo vya habari kuwa ni miongoni mwa uh, aina mbalimbali za udikteta wa madola ya magharibi, licha ya madai yao ya kutetea ya uhuru wa kujieleza, na ameachiria mfano wa, na vielelezo vya udikteta huo wa vyombo vya habari wa madola ya magharibi kama vile kuondolewa jina na picha ya shahidi Kassim Suleimani katika mitandao ya kijamii, na kusema wanazuia kuonyeshwa au kuchapishwa kila neno na picha inayopinga nchi za magharibi. Na wakati huo huo mitandao hiyo ya kijamii inatumiwa kwa kiwango cha juu zaidi kuharibia sura Uislamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanzoni mwa kikao hicho, Ayatullah Khamenei amewataka ya wananchi kufuata maagizo yanayotolewa na wataalamu wa afya juu ya jinsi ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona ikiwa ni pamoja na kuvaa barakoa na kupiga chanjo. Wakati huo huo katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema kuwa mazungumzo ya Vienna hayatafanikiwa kama Marekani haitaachana na njozi zake. Ali Shamkhani leo Jumanne ameandika katika ukurasa wake wa Twitter katika kwanza duru ya nane ya mazungumzo kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja huko viena austria kwa ajili ya kuondoa vikwazo vya marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu iran kwamba serikali ya sasa marekani imeendeleza sera za mashinikizo ya kiwango cha juu za trump dhidi ya iran na kufanya ya jitihada za kufanikisha malengo yake yaliyoshindwa kuyafikia kwa kutumia mabavu kupitia njia ya kutoa ahadi hewa katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la iran ameashiria katika ukurasa wake wa twitter kwamba bado kuna mpango mkubwa wa kupatikana mlingano Uh, bado kuna uh, pengo kubwa hadi kupatikana mlingano unaohitajika kuhusiana na ahadi na vitendo vya pande husika katika mazungumzo ya Vienna na kwamba maamuzi yanayochukuliwa huko Washington yanahitajia mlingano katika kuwajibika ili kufikia mapatano mazuri. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo Rais Faustin Archange Tuadera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amemteua Felix Moloua kuwa waziri mkuu mpya baada ya kujiuzulu Henry Marie Dondra aliyo ongoza serikali ya nchi hiyo kwa muda wa miezi minane. Mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati Mwasi mwasi ya ana maelezo zaidi. Muda mchache tu baada ya kurejea nchini Jumapili jioni akitokea Addis Ababa, Rais Arkanji Twadera aliweza kukumbana na matatizo ambayo waziri mkuu anayeondoka hakuweza kuyapatia suluhisho la kudumu, hali ambayo imemfanya rais huyo amteue waziri mkuu mwingine mpya Jumatatu jioni. Uteuzi huo wa waziri mkuu mpya Bwana Felix Mulwa ulienda hewani kwa kutumia vyombo vya habari vya dola na kuwafanya watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kuamka Jumanne wakiwa na waziri mkuu mpya, wakimsahau yule waliyekuwa wamemzoea Bwana Hari Mari Dundra. Waziri mkuu mteule Bwana Felix Mulwa ni mhadhiri wa Hisbatic katika chuo kikuu cha Bangi na pia ni mtafiti wa nyanja hiyo, nyanja iliyomfanya awe karibu sana na Rais Twadera ambaye pia ni mhadhiri wa hisabati katika chuo hicho. Na tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita rais aliweza kumteua mwenzake huyo kuwa waziri wa hazina, cheo ambacho amekishikilia hadi kuteuliwa kwake upya na kuwa waziri mkuu. Naye waziri mkuu mfutwa bwana Harimari Dundra anajitetea akisema hakufukuzwa kazi bali alijiuzulu mwenyewe, akidai kwamba alimwandikia barua yake ya kujiuzulu Rais Twadera, barua ambayo anasema rais aliipokea siku chache tu kabla ya kwenda Addis Ababa kwa ajili ya mkutano wa Umoja wa Afrika, akisisitiza pia kwamba katika barua yake hiyo aliweza kutoa sababu zake zote za kutaka kujiuzulu. Hata hivyo nazo ripoti kutoka katika ikulu ya rais zinasema waziri huyo mkuu mfutwa amefukuzwa kutokana na uzembe wake kazini, lawama ambazo zinatolewa pia na chama chake cha, cha siasa cha MCE kikidai kwamba hali hii ya uzembe imemfanya hadi kiongozi huyo kushindwa kuadhibu viongozi wanaopora mali ya umma. Hali kadhalika, ikulu ya rais nayo inamlaumu kutokana na msimamo wake mkali dhidi ya kuingia nchini kwa mamluki wa Urusi, mamluki ambao wameletwa nchini kwa kibali chake rasmi. Rais wa jamhuri, Mosi Mwasi, Brazaville. Shukran Mosi kwa ripoti yako hiyo. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na mnasikiliza taarifa ya habari za dunia. Kituo cha kusambaza nishati ya umeme huko Malawi hakifanyi kazi baada ya bwawa la Chikwawa kuathiriwa pakubwa na mvua kali zilizosababishwa na kimbunga kikubwa cha kitropiki cha Ana tarehe 24 mwezi Januari mwaka huu. Kampuni ya taifa ya umeme ya Malawi imetangaza kuwa nchi hiyo sasa inatazamia kubakia bila ya umeme kwa muda wa miezi sita. Watu zaidi ya tisini wamepoteza maisha tayari kufuatia kimbunga hicho vikiziathiri nchi za kusini mwa Afrika. Mkurugenzi wa kampuni ya taifa ya umeme Malawi, Wili Lalia Bunya, ameeleza kuwa madhara yaliyosababishwa na kimbunga cha Ana nchini humo ni pamoja na kuharibiwa bwawa linalohusika na uzalishaji umeme. Amesema maeneo mengi ya Malawi hayana umeme hivi sasa kutokana na mvua kubwa zilizonyesha na kuathiri vituo vya kuzalisha nishati hiyo. Mkurugenzi huyo wa Egneco e, ameongeza kuwa kampuni hiyo inajipanga kwa ajili ya kupata utatuzi wa muda wa kurejesha haraka mitambo ya kuzalisha umeme na kwamba wanadhani kuwa muda wa miezi sita utatosha kushughulikia swala hilo. Hadi sasa maafisa husika wa Malawi wamethibitisha kuwa zaidi ya watu mia moja wamejeruhiwa vibaya katika wilaya 15 baada ya mvua kunyesha kwa zaidi ya wiki moja. Mwingineko, watu wanaokadiriwa kuwa milioni 13 katika eneo la pembe ya Afrika wanakabiliwa na njaa kali. Hayo yameelezwa leo Jumanne na mpango wa chakula wa umoja mataifa, WFP. Hali ukame ya ukame imeziathiri jamii za wafugaji na wakulima katika maeneo ya kusini na kusini mashariki mwa Ethiopia, kusini mashariki na kaskazini mwa Kenya, na kusini kati mwa Somalia, huku uhaba wa mvua za chini ya kiwango cha wastani ukitishia kuzidisha hali mbaya katika miezi ijayo. Michael Dunford, mkurugenzi wa WFP kanda ya Afrika Mashariki, ameeleza kuwa mavuno yameharibika, mifugo imekufa na ukosefu wa chakula unazidi kuongezeka kutokana na ukame mtawali uliozikumba nchi hizo za eneo la pembe ya Afrika. Na mabomu ya vishada ya muungano vamizi wa vita vya Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia, e, yanayovurumishwa kwa wananchi wasio na hatia hadi kufikia mwaka jana elfu mbili ishirini na moja yameua raia karibu elfu nne wa nchi hiyo. Taasisi ya Umoja wa Mataifa Uh, likiwemo shirika la afya duniani na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF zimetahadharisha mara kadhaa kuwa wananchi wa Yemen wanakabiliwa na njaa na maafa makubwa ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika karne moja iliyopita kutokana na mashambulizi ya yanayoongozwa na Saudia ya dhidi ya wananchi wasio na hatia huko nchini Yemen. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wapanza sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa anawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu kufutwa utawala ghasibu wa Israel au kufutiwa utawala ghasibu wa Israel hadhi ya mwanachama mtazamaji katika umoja wa Afrika. Mkutano wa 35 wa wakuu wa Umoja wa Afrika waliofanyika tarehe tano na sita za mwezi huu wa Februari huko Addis Ababa, Ethiopia, umesitisha hadhi ya utawala ghasibu wa Israeli ya kuwa mwanachama eti mtazamaji katika umoja huo. Sambamba na wakuu wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika kusimamisha nafasi ya mwanachama mwangalizi uliokuwa umepewa utawala wa kizaini wa Israeli katika umoja huo, wameunda kamati inayojumuisha wakuu wa nchi saba za Afrika ikiwemo Algeria ili kushughulikia suala hilo na kutoa ripoti yake kwa umoja huo Julai mwaka jana. Wizara ya mashauri ya kigeni utawala ghasibu wa Israeli ilitangaza kuwa Ale Laigne Adamsu, balozi wa utawala wa Israeli nchini Ethiopia, amekabidhi hati yake ya utambulisho kwa Umoja wa Afrika akiwa mjumbe mtazamaji katika umoja huo. Nchi saba za Kiarabu katika Umoja wa Afrika zilitangaza kupinga hatua hiyo msimamo ambao uliungwa mkono pia na jumuiya ya nchi za Kiarabu. Makundi mbalimbali ya mapambano ya Palestina yalizitaka nchi wanachama zinazoshiriki katika mkutano wa mara hii uh, wa umoja wa Afrika kubatilisha hadhi ya mwanachama mtazamaji ya utawala haramu wa Israel katika umoja huo uliopatiwa mwaka jana. Miongoni mwa makundi hayo ni harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, ambayo ilitoa wito wa kupingwa Israel kupatiwa hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji e, katika umoja huo. Taarifa ya Hamas imeongeza kuwa kutoa wanachama hapo japo hadhi ya kuwa mwangalizi tu kwa Israel ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Afrika wa haki za binadamu pamoja na kanuni na sheria za Umoja wa Afrika ambazo zinapinga ubaguzi wa rangi na ukoloni na kusisitiza haki ya mataifa kujiainishia mustakabali wao. Mgogoro wa kutambuliwa utawala haramu wa Israeli kama mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika ulianza Julai mwaka jana, wakati Musa Faki Muhammad, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, alipoupatia utawala huo haramu hadhi hiyo ya kuwa mwanachama mwangalizi na kusababisha mzozo mkubwa ndani ya chombo hicho. Hatua hiyo ilichukuliwa na Fakii bila ya kufanya utaratibu wa kupigiwa kura uamuzi huo katika Umoja wa Afrika. Ramtan Lemamra, waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria, ambaye nchi yake imekuwa ikiongoza kampeni ya kupinga Israel kupatiwa hadhi hiyo, amesema hatua ya kuupa utawala wa kizaini wa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika ilikuwa uamuzi mbaya wa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki ambao ulichukuliwa bila ya kushauriana na wanachama umoja huo. Nchi kumi na nne za Umoja wa Afrika zikiwemo Afrika Kusini, Algeria, Tunisia, Eritrea, Senegal, Tanzania, Niger, ya visiwa vya Komoro, Gabon, Nigeria, Zimbabwe, Liberia na visiwa vya Ushelisheli zilisimama kidete kupinga Israeli kupatiwa hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati, wakati, wakati Sikiyo, kipini, wa kutegea sikio kipindi maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha Sibtein katika kitabu na suna na kisha duaa ya mwezi mtukufu wa Rajabu. Karibu ni kusikiliza maadhimisho ya alfajiri kumi Hujambo, mpenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo tumewandalieni katika mfululizo wa makala zetu kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa 43 tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Tokea ushindi wake wa mwaka 1979 hadi sasa, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekuwa na vizazi vitatu. Kizazi cha kwanza ni cha wale ambao mwaka 1963 walikuwa vijana na hivyo walipitisha umri wao katika mapambano dhidi ya utawala ulioangushwa wa kidikteta. Katika mapambano hayo waliongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu walikuwa ndio waasisi wakuu wa jamhuri ya Kiislamu. Kizazi hiki kinaweza kutajwa kuwa ni kizazi kilichojitolea zaidi katika kufanikisha malengo matakatifu ya mapinduzi ya Kiislamu. Kizazi hiki kilikuwa na jukumu la kusimamisha jamii, na pamoja na changamoto zilizokuwepo sambamba na njama mbalimbali, kimefanikiwa kuokoa mapinduzi ya Kiislamu na kuhakikisha kuwa hayakengeuki mkondo. Kizazi cha pili kinajumuisha vijana ambao walikuwa injini ya mapinduzi ya Kiislamu, ambao kwa kutegemea imani na suhula ndogo kabisa waliweza kukabiliana na utawala vamizi wa chama cha Baath cha Iraq. Huu ni utawala ambao ulipata himaya ya madola yote makubwa duniani, lakini kizazi hicho cha pili cha Iran kiliweza kujitokeza katika medani ya vita na kupata ushindi wa kihamasa na wenye kudumu. Hiki ni kizazi cha vijana walioshuhudia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 na baada ya hapo kukatokea vita vya miaka minane na kisha baada ya ushindi katika jihadi hiyo kikaanza kipindi cha ujenzi mpya wa nchi. Kizazi hicho kilikuwa na jukumu la kuibua mfumo wa usimamizi wa nchi, na hivi sasa maafisa wengi wa ngazi za juu serikalini ni kutoka kizazi hiki. Sasa tuje katika kizazi cha tatu ambacho ni kizazi ambacho hakikushuhudia zama za kabla na wakati wa mapinduzi ya Kiislamu wala hakikushuhudia vita. Hiki ni kizazi cha vijana ambao wameinukia wakati wa harakati za kasi za ustawi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ni kizazi ambacho kimekuwa na nafasi kubwa katika medani za kijamii, hasa katika kuainisha mustakabali wa nchi kupitia upigaji kura. Hiki ni kizazi ambacho sasa kina azma ya kuona mfumo wa Kiislamu wa Iran unastawi na kupata nguvu. Kujiamini na kujithamini ndio msingi wa utu na mafanikio. Vijana katika kipindi bora cha maisha yao kwa kuwa na kipengele hiki muhimu, wana uwezo wa kufanya mambo makubwa na kufikia malengo ya juu na kutegemea mitaji yao waliopewa na Mwenyezi Mungu. Kujiamini ni mojawapo ya sifa kuu za kibinadamu kwa vijana, na kwa upande mwingine, humtia mtu motisha kufanya mipango mingine ya maadili na ya dhamira kwa wengine. Zaidi ya hayo, yeye ndiye chimbuko la uhuru na ilmu yake, kwa namna ambayo kamwe hashindwi na unyonge na utumwa wa wengine na wala habadilishi mtaji wake wa heshima na uhuru na mali yoyote hata iwe ya gharama kubwa moja ya masharti makuu ya kufikia roho ya kujiamini ni kutambua uwezo na kuutumia kujitegemea na kukua kwa kizazi cha vijana cha leo kunategemea hisia ya utambulisho na kujitegemea ambao ni matokeo ya mapinduzi ya kiislamu wataalamu katika kuelezea chimbuko la kuasisiwa mapinduzi ya kiislamu ya iran wamechukulia moja ya sababu za kuibuka mapinduzi hayo nchini Iran kuwa ni jibu la wananchi kutokana na udhalilishaji wao wa kihistoria uliofanywa na watawala madikteta na waungaji mkono wao wa kigeni. Wakati utawala wa ukoo wa Pahlavi, taifa la Iran lilifedheheshwa sana, hivyo kwa haraka liliitikia vyema mwito wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye alihubiri uhuru wa kujiamini na kuunda mapinduzi ya Kiislamu. Kiongozi mwenye busara wa mapinduzi ya Kiislamu, kama mwanasaikolojia mwenye ujuzi alitoa utambulisho kwa vijana na kutegemea uwezo wao. Tukirejelea kauli za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mara kwa mara tunaona mazingatio na marudio yake kuhusu haja ya kuimarisha kujiamini. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, daima alisisitiza jambo kuu: ni kwamba mzingatie mielekeo miwili ambao nimeitaja mara nyingi. Moja ni kumwamini Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ambaye anakusaidia unapotaka kumfanyia kazi. Na nyingine ni kujitegemea na kujiamini. Nyinyi wenyewe ni vijana ambao mnaweza kufanya kila kitu. Mbinu hii ya kuibua hali ya kujiamini iliendelea na kuimarishwa baada ya kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na wakati wa uongozi wa Ayatollah Said Ali Khamenei. Amezingatia kuwa moja ya mafanikio ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kuimarisha moyo wa kujiamini na kustawisha vipaji vya vijana kutokana na kushindwa fikra ya ku egemea na kutegemea nchi za magharibi na anaamini kuwa mapinduzi ya Kiislamu yanayoimarika na yanaweza kukuza na kuboresha roho ya kujiamini miongoni mwa vijana. Nukta hii ndiyo msingi wa ukuaji wa kisayansi na ustawi nchini Iran. Ayatullah Said Ali Khamenei anasema kuhusiana na hilo kwamba kabla ya mapinduzi, vijana na wasio vijana walikuwa hawapewi fursa ya ubunifu katika nyanja za kisayansi, lakini mapinduzi ya kiislamu yalihuisha nguvu ya uhuru na kujitegemea katika jamii. Mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuipa nchi hii ukuaji wa kisayansi. Ukuaji wetu wa kisayansi katika kipindi hiki kigumu sana ni mkubwa zaidi kuliko ukuaji wa kisayansi wa nchi yetu wakati wa miaka hamsini au sitini, ambayo ulimwengu uliweza kuwa na ukuaji E, wa a, kiuchumi na harakati nyingi za kisayansi. Leo, miaka 43 baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, dhana ya kujiamini na kurejea katika nafsi zetu e, zimekuwa sifa ya wananchi wa Iran. Hivi leo mbele ya macho ya wananchi na vijana wa Iran, uhuru si tu dhamira na shabaha bora na isiyoweza kufikiwa, bali utamu wake umelinufaisha taifa na taathira, na matokeo yake yameonekana katika nyanja zote za maisha ya wananchi wa Iran. Moja ya maeneo muhimu ya kuibuka mafanikio ya uhuru huu na kujiamini imekuwa uwanja wa kisayansi. Tukio muhimu lililotokea katika miaka ya baada ya mapinduzi ya Kiislamu lilikuwa ni kustawisha taaluma za kielimu, hususan katika ngazi ya wahitimu kote nchini, ambapo vijana wenye ari na akili nyingi walisoma na sasa wanaweza kufanya kile ambacho walidhani kuwa hakiwezekani. Kumefikiwa heshima nyingi za vijana wa Kiirani katika uga wa uvumbuzi na ubunifu. Maendeleo ya teknolojia ya leza kwa mfano, na matumizi yake mbalimbali, maendeleo ya teknolojia ya nano, uzalishaji wa dawa za recombinant na za kupambana na saratani na kuondoa ulazima wa nchi kuagiza kutoka nje ya nchi baadhi ya dawa ambazo utengenezaji wake ulikuwa unahodhiwa na baadhi ya nchi, ni kati ya mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi. Aidha, mbali na hayo, vijana wa Iran wameweza kuunda roboti zinazoshabihiana na mwanadamu, yani humanoid. Vijana wanasayansi wa Iran wameweza kupata nafasi za kwanza katika olimpiadi za kisayansi kimataifa, mbali na kuwasilisha utafiti wa kisayansi katika ngazi za kimataifa na kufanya kazi zingine kubwa za kiteknolojia. Haya yanaonyesha kuwa kizazi cha vijana wa Iran kimeweza kujiamini, na hakuna shaka wa Irani wanaweza kufanya mambo makubwa ndani ya nchi. Mafanikio ya hivi punde ya kisayansi ya vijana wa Iran yanahusiana na tatizo kuu la dunia hivi sasa, yani mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19. Vituo kadhaa vya afya katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran licha ya vikwazo vizito dhidi ya Iran na sambamba na nchi kadhaa duniani, vilianzisha utafiti wa kuzalisha chanjo ya COVID-19 nchini. Kutokana na maendeleo ya miundo mbinu ambayo yamefanyika katika miaka ya hivi karibuni, hususan maendeleo ya elimu katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi, juhudi za kazi za majopo ya elimu na taasisi kubwa kama vile makao makuu ya utekelezaji wa agizo la Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, yaliweza kufanya utafiti ambao matunda yake yameonekana. Makampuni ambayo msingi wake ni wa kisayansi, kawaida huwa ni ya vijana waliohitimu vyuo vikuu ambao huwa na motisha kubwa ya kufanya kazi. Pembeni mwa vijana huwepo wasomi wakongwe waliobobea, lakini aghalabu ya wahusika huwa ni vijana. Katika miezi ya karibuni, mkurugenzi wa makao makuu ya utekelezaji wa agizo la Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kama moja ya vituo vya uzalishaji wa chanjo hapa nchini, alimwandikia barua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisema: fuatia ripoti zilizotangulia, miongozo na uungaji mkono wako usio na kifani katika vitengo sita vya uzalishaji chanjo vya taasisi yetu tumefanikiwa kupata leseni ya kutumia chanjo ya Coviran Barakat kwa kutegemea wa ujuzi wa ndani ya nchi kikamilifu na hivyo kuifanya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa miongoni mwa nchi sita zinazozalisha chanjo ya COVID-19 duniani na kwa njia hiyo kuweka wazi kujiamini kwetu katika uga wa kimataifa kwa kutegemea vijana pamoja na nguvu na ujuzi wandani, tofauti, wa ndani ya nchi katika nyanja tofauti. Iran imeweza kupata mafanikio makubwa katika sekta kama vile teknolojia ya nano, sekta ya ulinzi na makombora, kurusha satelaiti, sekta ya nyuklia na mengine kadhaa. hivyo kwa kuunda chanjo za COVID-19, Jamhuri ya Kiislamu Iran imeweza kubainisha ubora wake wa kielimu na kisayansi katika sekta ya afya. Inafaa kuashiria hapa kwamba mahitaji ya ukuaji na maendeleo na hata kuishi kwa uaminifu, katika zama za sasa kunategemea kurejea kwenye utambulisho na uwezo wetu halisi. Ulimwengu sio kijiji bora kama inavyodaiwa na wengine, bali ni uwanja wa ugomvi na ubabe na uonevu unaotekelezwa na madola makubwa. Hilo limethibitishwa katika historia ya karne za karibuni. Kwa kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, iwapo taifa halitopata fahamu na halijiimarishi, wengine watalilazimisha na kutumia mabavu dhidi yake. Kuna baadhi ya mataifa yana safari ndefu kabla ya kuwa na nguvu. Hakuna matumaini kwamba mataifa hayo yataweza kujitengenezea nguvu zinazoweza kukabiliana na madhalimu na mababe wa dunia. Lakini taifa letu hali iko hivyo. Katika ulimwengu kama huo, mtu lazima awe na nguvu ili kukwea vilele vya juu vya maendeleo na haki. Nguvu na adhama hii ipo katika wananchi, hususan vijana wa Iran. Mapinduzi ya Kiislamu ni ishara kamili ya mtazamo huu. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alikuwa wa kwanza kutambua nguvu hii katika enzi mpya. Na mwapenzi usikilizaji, na hali hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii maalum ambayo imeangazia vijana kujiamini na ustawi wa kisayansi nchini Iran. Sibu katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Ni matumaini yangu kwamba nyote hamjambo na mko tayari kujiunga nasi katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, hii ikiwa ni sehemu ya 39 katika mfululizo wa vipindi hivi ambavyo huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambao ni Imam Hasan na Husein alayhim assalama. Ndugu wasikilizaji, Hasan na Husein bila shaka wanatokana na kizazi kilicho safi na bora zaidi katika jamii ya wanadamu, kwa kutilia maanani kwamba ni wajukuu wa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, na miongoni mwa wanawe bora zaidi waliotokana na Imamu Ali na binti yake Mtume Fatima alaihi salam. Huu ni uamuzi na uteuzi uliofanywa na Mwenyezi Mungu mwenyewe na kwa msingi huo ni heshima na shani kubwa waliopewa watukufu hao, kama tulivyotangulia kuona katika vipindi vilivyopita. Uteuzi huo ni fahari kubwa kwetu sisi Waislamu na haswa Mashia na watukufu hao, kutokana na ukweli kwamba sisi ni wafuasi na majani ya mti huo wa Kishia ambao tumeshikamana na matawi yake kama alivyotutaka tufanye Mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sikilizaji wapenzi, kama mtu atajipata amepotea jangwani kwenye usiku mkubwa na kuamua atazame mbinguni ili apate kuongozwa na nyota zilizopo angani, bila shaka, iwapo hatakuwa na taasubi wala ubishi usio na msingi, ataona huko nyota mbili zenye nuru kubwa ambazo anaweza kunufaika nazo katika kuelekea anakotaka kwenda na hivyo kumfanya afikie lengo lake bila ya kuwa na shaka wala hofu. Sheikh Saduq ananukua Jabir bin Abdullah al-Ansari katika kitabu cha Maani al-Akhbar, kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: tafuteni njia yenu kupitia jua, na ikiwa litatoweka tafuteni njia yenu kupitia mwezi, na kama mwezi utatoweka itafuteni kupitia nyota ya Zuhra, na ikiwa nyota ya Zuhra itatoweka, basi itafuteni njia yenu kupitia nyota mbili za Farkad. Wakauliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, nini maana ya jua, mwezi, Zuhura na Farkad? Akasema, mimi ni jua, mwezi ni Ali, Zuhra ni Fatima na Farqad ni Hasan na Husein. Sheikh Tusi pia amenukuu kutoka kwa sahaba mwema Jabir bni Abdillahi l Ansari katika kitabu cha Amali, akisema kwamba siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliwaswalisha swala ya alfajiri, na baada ya swala akawa anazungumza nao kwa kuwambia, enyi watu, mtu anayepoteza jua na ashikamani na mwezi na anayepoteza mwezi ashikamani na nyota mbili za Farkad. Jabiri ambaye alikuwa na masahaba wengine akiwemo Abu Ayubi la Ansari na Anas bin Malik akamuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, nini maana ya jua? Akasema, jua ni mimi. Kisha Jabiri akasema, Mtume aliwatolea mfano kwa kuambia hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu alituumba na kutufanya mfano wa nyota za mbinguni. Kila mara mojawapo inapotoweka nyingine hudhihiri, hivyo mimi ni jua, na iwapo nitaondoka, basi shikamaneni na mwezi. Tukauliza, basi mwezi ni nani mtume? Sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, ni ndugu wasi, waziri, mlipa deni langu, na baba wa wanangu na khalifa wangu katika ali zangu Ali bin abi Talib. Tukauliza: Je, ni nani nyota hizi mbili za farqad? Akajibu: ni Hasan na Husein. Akanyamaza kidogo, na kisha akasema: hawa pamoja na Fatima ambaye ni ua langu, ndiyo ali na ahli baiti wangu, wako pamoja na Quran na Qurani iko pamoja nao, na wala viwili hivi havitatengana hadi vitakaponifikia nifikia kwenye hodhi. Wasikilizaji, mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakuaga dunia na kutuacha humu duniani bila kutubainishia misingi yote muhimu ya maisha ya dini sahihi ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kufuata katika maisha yetu ya kila siku ili kupata radhi za muumba wetu. Miongoni mwa misingi hiyo muhimu ni swala la itikadi sahihi ambayo inajumuisha swala zima la uimamu. Hakufafanua misingi ya uongozi na uimamu tu, bali alitaja wazi majina ya watu waliofaa na waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu kuwa maimamu wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam. Miongoni mwa maimamu hawa watoharifu na masumu ni wajukuu wawili wa mtume mtukufu al-Hasan na Alhusein alaihi salam. Miongoni mwa masuala muhimu yaliyobainishwa na kufafanuliwa na mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake ni kuhusu utukufu wa ahlu baiti wake wema. Hafidh bin Asakir Adimashki al Alshafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Damashki akimnukuu Zaid bin Aslam kutoka kwa baba yake kwamba Umar bin Alkhatab alisema Fatima, Ali, Hasan na Husein kwenye pepo wako sehemu inayoitwa Khatiratu Al-Quds chini ya kuba jeupe ambalo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu. Hii ni katika hali ambayo Muhammad bin Abul Qasim At-Tabari ananukua hadithi hiyo hiyo na wapokezi hao hao, lakini kwa maneno yanayotofautiana kidogo katika kitabu chake cha Bisharatul Mustafa li Shi'atul Murtadha, ambapo mtume mtukufu ananukuliwa akisema Fatima, Ali, Hassan na Hussein wako peponi sehemu inayoitwa Khatiratul Quds chini ya kuba jeupe ambapo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu, ni kuba la utukufu, na mashia wetu wako upande wa kulia wa mwingi wa rehma, mwenye baraka na utukufu. Nam wa wapenzi wasikilizaji, watukufu hawa wako kwenye kilele cha utukufu, na walipewa ukhalifa na uimamu kutokana na sifa na fadhila zao. Ali, sifa na fadhila hizo ndizo zilizowafanya wapate kufikia daraja hilo la juu la ubora, utukufu na ustahiki wa kuongoza umma wa Kiislamu. Itakuwaje kinyume na hivi ilhali wanatokana na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa maelezo hayo na kutokana na maneno aliyoyatamka mtume kuhusiana na ahlu baiti wake tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ni wazi kwamba kila mtu anayezingatia mambo kwa insafu na mwamko atathibitisha bila kusita kwamba watukufu hao ndio waliostahiki kuwaongoza Waislamu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, la ziada hatuna ila kukuageni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, tukitumai kwamba tumenufaika sote kwa pamoja na yale tuliyosikia katika kipindi cha leo. Basi hadi juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. walayadi aljamila walataya aljazila, ewe Mwenyezi Mungu, ewe mwingi wa fadhila kubwa kubwa, na mipangilio ya kheri na rehema zilizosambaa, na uwezo wote, na neema za maana, na tunu za fahari, na vipawa vizuri, na upaji wa kutosheleza Ewe anayesifiwa kwa mifano na hafananishwi na umbo wala hashindwi kwa kutokewa, ewe aliyeumba na kuruzuku, aliyefahamisha na kunenesha, aliyezua na kuongoa, aliyetukuza na kuinua, aliyekadiria na kupanga vizuri, aliyetengeneza umbile na kulimaizisha uyakini, aliyetoa hoja fika na upambanuzi wanhasarad duna idraki azamatihi khataif wa absar al-anam, ewe ambaye ni kilele cha utukufu aliyebandua maanga ya maono na kwa mapenzi akaafiki kuruhusu uchambuzi wa mawazo. Ewe aliyepwekeka kwa ufalme asiye na mshirika katika utawala wake, asiye kifani kwa neema na ukuu na ana mpinzani kwa utenza wa jambo lake. Ewe aliyezipa uhuru dhana ndogo ndogo kwa ukuu wa haiba yake, umeshindwa ukaguzi wa macho ya waja kuona utukufu wake ya man Ewe ambaye nyuso zimemkongowea kwa haiba yake, shingo zimemwinamia kwa utukufu wake, na nyoyo hushikwa ni kiwewe kwa utisho wake, na kuomba kwa sifa hizi ambazo hazielekei ila kwako, na kwa ahadi uliojiwekea juu ya nafsi yako kwa akuombaye kati ya waumini na kwa uliyoyadhamini juu ya nafsi yako kuwaitikia wanaokulingania, ewe mwingi wa kusikia, mwingi wa kuona na mwepesi wa kuhesabu, ewe mwenye nguvu madhubuti, mrehemu Muhammad mwisho wa mitume na watu wa nyumba yake. wa mulkan kabira, nigawie katika siku yangu hii e, kheri unayoigawa na nifaradhie, kwa uamuzi wako bora ya faradhi, nihitimishe kwa furaha ya unaowahitimisha, na nihuishe maisha ya maridhawa, unifishe nikiwa ni mwenye furaha, mwenye kughufiriwa, unitawalie wewe uokozi wangu nitakapoulizwa, ahapo barzakhi, univushe mbali na munkari na nakiri, na uyaonyeshe macho yangu bashiri na bishara, unijalie nirejee katika radhi zako na pepo yako na maisha ya utulivu na uwezo mkubwa. Wasalli ala Muhammadin wa alihi kathira. Rehema nyingi za Mwenyezi Mungu zimteremkie Muhammad na ali zake <mulia> Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni mukhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei leo wamekutana na makamanda wa jeshi la anga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambako wamesisitiza kuwa kuna udharura wa kufanyika jihadi ya haraka ya kueleza na kubainisha ukweli wa mambo Ki tuo kikuu cha kusambaza nishati ya umeme nchini Malawi hakifanyi kazi baada ya bwawa la Chikwawa kuathiriwa pakubwa na mvua kali zilizosababishwa na kimbunga kikubwa cha kitropiki mwezi Januari mwaka huu, na hivyo yamkini nchi hii ikakosa umeme kwa muda wa miezi sita. Karibu wa Yemen elfu nane ni wahanga wa mabomu ya vishada yanayotumiwa na muungano vamizi wa Saudi Arabia na washirika wake. Na shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani linasema mamilioni ya wanakabiliwa na baa la njaa huko pembe ya Afrika. Basi, kabla sijaondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Yahya Mohamed maarufu kama Shaibi wa Mombasa, Kenya, anasema: ama kweli watu wenye viburi hujisahau kabisa ya kwamba iko siku pumzi zao zitasita na kuzima mithili ya kuzima taa ya kandeli. Leo hii Wasaudi wamiminia ndugu zao wa Yemen mabomu ya vishada, utadhani wamefanya makosa ya Firauni. Lakini haidhuru, huyo huyo anayetoa amri hiyo, siku na ye atanyoka taa kwenye kitanda cha mwakisu. Je, akiwa katika hali hiyo ataweza kujitetea dhulma na roho alizoziangamiza? Haya, twendeni duniani ni malipo, akhera kwenda hisabu. Huyo ni Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Shukran kwa maoni yako. Idris Ali wa Balia Mungu wa Mombasa nchini Kenya anasema pia, asante sana Radio Tehran tukutujuza yote aliyojiri duniani. Abdalali Makajura wa Tabora Tanzania yeye hana mengi na toa shukrani zake kwa redio Tehran. Maneno mazito, pia nimewasambazia wenzangu ambao hawana namba zenu. Naam na, shukrani kwa maoni yako na, na kwa Hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.