Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kwa niaba ya mhandisi sauti wetu asubuhi hii Bwana Ahmad Kaki. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tuna kukaribisheni katika matangazo haya ambayo yanasika katika shoto hivi kwa matangazo haya ya asubuhi, na pia kwenye satellite na katika internet kwenye pasttoday.com/sw. Aidha, katika masafa FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547 na mail yetu ni Swahili radio atirivir ama. Leo ni Jumatatu tarehe 5 Rajab 1443 Hijiria, sawa saba Februari elfu mbili na tarehe 7 Februari 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba wa Maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran, maarufu kwa jina la Alfajiri Kumi. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Tutakuleteni pia kipindi cha Uislamu chaguo langu, pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Wapalestina waishukuru AU kwa kuifukuza Israeli kwenye umoja huo wa Afrika. Rais wa Tunisia havunja baraza kuu la idara ya mahakama. Imarati inaiba nishati ya Yemen ili ipate fedha za kulipia silaha za Ufaransa. Na Kongres ya Taifa Ayemen, ya Yemen yasema uhusiano na Ansarullah ni muhimu na wa kimkakati. Habari kamili. Harakati za mukawama wa Palestina za Hamas na Jihadul Islami zimeushukuru Umoja wa Afrika AU kwa kutimua utawala wa kizayuni wa Israel kwenye umoja huo na kusema kuwa hatua hiyo ni pigo kwa zile nchi zinazotangaza uhusiano wa kawaida na utawala katili wa Israel. Wakuu wa umoja wa Afrika AU jana Jumapili walisimamisha nafasi ya mwanachama mwangalizi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika umoja huo na kuunda kamati inayojumuisha wakuu wa nchi saba za Afrika ikiwemo Algeria kushughulikia suala hilo na kutoa ripoti wa Umoja wa Afrika mwezi Julai mwaka jana. Mkuu wa Kamisheni ya Afrika Musa Faki Mahamate, mkuu wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamate alitangaza kukubaliwa utawala wa kizayuni kuwa mwanachama mwangalizi wa Umoja wa Afrika bila ya hata kupigiwa kura suala hilo na wala kushirikishwa wajumbe wengine. Taarifa kutoka kwenye mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika au ulioanza juzi Jumamosi huko Addis Ababa, Ethiopia zilisema jana Jumapili kwamba umoja huo umesimamisha nafasi ya Israeli ya mwanachama mwangalizi ndani ya umoja huo. Wapalestina wamepokea kwa furaha hatua hiyo ya kiungwana ya wakuu wa umoja wa Afrika. Shirika la habari la Farsi limeinukuu harakati ya Jihadulislam ya Palestina ikisema kuwa hatua ya kiungwana ya AU ya kusimamisha wanachama wa utawala wa kizayuni ambao umepasishwa kwa kauli moja na chombo hicho kikubwa zaidi barani Afrika ni pigo kwa watu wote ambao wameingia kwenye mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala katili wa Israel. Nayo na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, kupitia msemaji wake Hazim Kasim, imeushukuru umoja wa Afrika kwa hatua yake hiyo ya kiungwana ya kutimua utawala wa kizayuni wa Israel Kwenye umoja huo Rais Kais Said wa Tunisia ametangaza habari ya kulivunja baraza kuu la idara ya mahakama, huku msuguano mkali ukiendelea kushuhudiwa baina yake na mhimili huo wa dola. Rais Said amesema baraza kuu la idara ya mahakama ni kitu kilichopitwa na wakati, huku akiwatuhumu wanachama wa taasisi hiyo huru ya kutathmini utendaji kazi wa majaji wa nchi hiyo kwa ufisadi. Akizungumza jana Jumapili, rais wa Tunisia alisema, katika baraza hili vyeo na nyadhifa huuzwa kulingana na uaminifu, wanachama wanapokea mabilioni ya rushwa. Kadhalika, rais Saidi Kaisaidi ameonekana kwa njia isiyo ya moja kwa moja akiwaasa wananchi wa Tunisia kuingia barabarani kufanya maandamano ya pili ya kulilani baraza kuu la idara ya mahakama la nchi hiyo. Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Marati, umeripotiwa kuiba rasilimali za nishati ya Yemen ili upate fedha za kufadhili makubaliano ya mauzo ya silaha ya mabilioni ya dola uliofunga na Ufaransa. Tovuti ya habari ya Al Khabar Al Yamani imenukuu vyanzo vya habari ambavyo havikutaka kutajwa majina vikisema kuwa balozi wa Ufaransa nchini Yemen, Jean Mari Safa, alikutana na viongozi wa kikabila katika mkoa wa Shabwa kusini mwa Yemen siku ya Jumamosi na kujadiliana nao makubaliano hayo. Habari zaidi zinaarifu kuwa mkutano huo ulifanyika kama sehemu ya jitihada za kuanzisha upya uzalishaji wa gesi asilia katika eneo hilo la kusini mwa Yemen kwa ushirikiano na Abu Dhabi. Press TV ya Iran imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa mkutano huo wa juma mosi ulijikita kuhusu suala la utendaji wa kituo cha gesi asilia cha Belhaf ambacho asilimia 50 ya hisa zake zinamilikiwa na shirika la mafuta na gesi la Ufaransa la Total. Wakati huo huo, Kongres ya Taifa ya Yemen imesema kuwa upo uhusiano wa imara kati ya viongozi wa chama hicho na harakati ya Ansarullah na kwamba propaganda na hujuma za vyombo vya habari za mamluki adui na wanaofanya khiana haziathiri kivyovyote uhusiano wao huo. Sekretarieti ya chama cha Kongres ya Taifa cha Yemen jana Jumapili ilitoa taarifa na kutangaza kuwa uhusiano wa chama hicho na Ansarullah unahusiana na masuala matukufu kama kuihami na kuilinda Yemen, kuwalinda wananchi, kudumisha umoja na kulinda mamlaka ya kujitawala na uhuru wa nchi hiyo, na kwamba wale wote wanaoendesha propaganda katika vyombo vya habari vya ndani na nje dhidi ya serikali ya Sanaa, jeshi na makundi ya ukombozi ya kujitolea ya wananchi si wanachama wa chama cha Kongres ya Taifa ya Yemen, bali wanabainisha tu mitazamo yao binafsi. Chama cha Kongres ya Taifa cha Yemen kimeongeza kuwa misimamo na matamshi ya wale wanaojiarifisha kuwa wanachama wa chama hicho kwa kusema uongo wanafanya hivyo kwa lengo la kuzusha mgawanyiko, wasiwasi na shaka ndani ya Yemen kwa madhumuni ya kuzitumikia nchi vamizi. na mripuko wa ugonjwa wa surua umeua makumi ya watoto kaskazini mwa Afghanistan. Maazuddin Ahmadi mkuu wa ofisi ya habari na utamaduni katika mkoa wa Badakhshan kaskazini mwa Afghanistan amesema mripuko huo wa surua umeua watoto wasiopungua 74. Amesema maambukizo ya maradhi hayo yameripotiwa katika wilaya za Kufab, Darwaz, Kohistan, vilevile makao makuu ya mkoa wa Faizabad. Afisa huyo wa mkoa wa Badakhshan kaskazini mwa Afghanistan amesema akthari ya watoto hao walioaga dunia kwa ugonjwa wa ukambi walikuwa wanaishi katika maeneo yasiyo na maafisa wala vituo vya afya. Afghanistan imekumbwa na matatizo chungu mzima, kuanzia migogoro ya kiafya, kiuchumi na kiusalama. Zaidi ya watu milioni 22 nchini Afghanistan wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: malalamiko ya waziri mkuu wa Mali dhidi ya uungaji mkono wa Ufaransa kwa magenge ya kigaidi. Waziri mkuu wa Mali Chogwele Kokala Maiga ameishutumu serikali ya kikoloni ya Ufaransa kwa vitendo vyake vilivyo dhidi ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na kusema kuwa Wafaransa walipaswa kutusaidia, lakini badala yake wanayasaidia magenge ya kigaidi yanayopigania kujitenga, na wanazichochea nchi za Ulaya ziiwekee vikwazo nchi ya Mali ameishutumu vikali Ufaransa kwa kutoheshimu makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi yaliyofikiwa baina yao na kusisitiza kuwa ilivyopaswa kufanya Paris ni kuisaidia serikali ya Mali kupambana na magaidi, lakini mkoloni huyo kizee wa Ulaya anafanya kinyume chake kabisa, anayasaidia makundi ya kigaidi na kuigawa vipande vipande nchi hiyo. Mwaka wa tisa wa ahadi za Paris za kupambana na ugaidi nchini Mali umekaribia kumalizika, lakini si tu mgogoro wa ugaidi haujaisha nchini humo bali umeenea zaidi. Wakati Ufaransa ilipotoa ahadi za kulisaidia taifa la Mali kupambana na ugaidi, vitendo vya kigaidi vilikuwekwa kwenye maeneo ya kaskazini mwa Mali tu, lakini hivi sasa ugaidi umeenea katika asilimia 80 ya ardhi ya nchi hiyo. Waziri Mkuu wa Mali amesema Ufaransa inataka kuifanya nchi yetu kuwa mhanga wa vita vya jeopolitiki na stratijiki baina ya Rusia na Magharibi. Baada ya kutokea mapinduzi ya kwanza ya kijeshi mwaka elfu mbili kumi na mbili huko Mali na baadaye kuzuka machafuko nchini humo, magenge kadhaa ya kigaidi ambayo yalijitangaza kuwa na mfungamano na mitandao ya Alqaida na Daesh yani ISIS yalianzisha uwasi kaskazini mwa Mali. Mkoloni wa Ufaransa alitumia kisingizio hicho kumimina wanajeshi wake nchini Mali kwa madai ya kupambana na magenge hayo ya kigaidi. Serikali ya Mali ilikubali kushirikiana na Ufaransa kupambana na magaidi, lakini ilichotaka serikali ya Bamako ni msaada wa taarifa tu za kijasusi na mashambulizi ya anga kutoka kwa Ufaransa. Serikali ya Mali haikuzungumzia kabisa suala la kutumwa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Ijapokuwa katika baadhi ya maeneo Ufaransa imetekeleza mapatano yake na serikali ya Bamako, lakini pia wakoloni hao wa Ulaya walilizuia jeshi la Mali kuingia katika mji wa Kidal wa kaskazini mwa nchi hiyo, na badala yake waliukabidhi mji huo kwa kundi liitwalo Answarudin ambalo limejitangaza kuwa ni tawi la mtandao wa kigaidi wa Alqaida nchini Mali. Hatua hiyo ya mkoloni Mfaransa ilikasirisha mno serikali ya Mali. Waziri Mkuu wa Mali anasema serikali ya nchi hiyo haiwezi kuingia katika mji wa Kidale na eneo hilo lote hivi sasa linadhibitiwa na Ufaransa na magenge yenye silaha ambayo yanapewa mafunzo ya kijeshi na maafisa wa Ufaransa. Amesema wana ushahidi kamili na madhubuti wa kuthibitisha jambo hilo. Baada ya kikao cha mwezi Julai 2021 kilichofanyika kwa njia ya intaneti na kushirikisha kundi la nchi za Sahel Afrika Africa, ikiwemo Mali, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alitangaza kuwa Parisi inafuatilia suala la kupunguza idadi ya wanajeshi wake kwenye eneo hilo. Alisisitiza kuwa ifikapo katikati ya mwaka 2021 kambi za kijeshi za Ufaransa za kaskazini mwa Mali zingefungwa na wanajeshi wa nchi hiyo wangelipelekwa kusini mwa Mali. Wakati yalipotamkwa maneno hayo, wizara ya mambo ya nje ya Mali ilimwita balozi wa Ufaransa mjini Bamako na kumkabidhi malalamiko ya nchi hiyo kutokana na matamshi hayo yasiyo na urafiki ya Emmanuel Macron. Teherani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu leo kitazungumzia utamaduni wa Qur'ani katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Qur'ani Tukufu ndio chanzo muhimu zaidi cha elimu na maarifa ya Uislamu ambacho pamoja na vyanzo vingine vya elimu ya dini mbali na kutumiwa katika maisha ya mtu binafsi na ya kiibada, vilevile huainisha mfumo wa jamii katika masuala ya kisiasa na kijamii. Harakati ya kimapinduzi ya taifa la Iran dhidi ya utawala wa kimabavu wa Shah na utawala wa kifalme wa Pahlavi, nayo ilianza kwa msukumo wa mafundisho hayo ya Qurani Tukufu inayosisitiza kwa kusema hakika Mwenyezi Mungu habadili yaliyoko kwa watu mpaka wao wabadili wenyewe yaliyomo nafsini mwao. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamejulikana kama harakati ya kurejea kwenye Quran. Miongozo ya kitabu hicho kitukufu ndiyo iliyokuwa utambulisho wa kidini wa harakati hiyo. Kurejea kwenye Qurani kuna wafanya Waislamu wajizatiti kwa mafundisho yake kupambana na ukoloni na kupigana na dhuluma, na matokeo ya mapambano hayo ni kupata iza, heshima, fahari na muhimu zaidi kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Ni kama alivyosema Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba mfano wa Qurani na watu ni mfano wa ardhi na mvua ambayo inapokuwa maiti na kavu, ghafla Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala huteremsha mvua na ardhi hutikisika. Kisha mvua kubwa inanyesha na ardhi inatikisika tena na kunawiri. Kisha mito inafurika maji yanayotoka kwenye mabonde hadi mimea yake inastawi kukua na kunawiri. Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatoa ardhini mapambo na chakula cha watu na wanyama. Hivyo hivyo ndivyo inavyofanya Kurani hii kwa wanadamu. Vilevile aya ya saba ya suratu Muhammadi inasema enyi mliyoamini, mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atakunusuruni na ataithabitisha miguu yenu. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khomeini alifanya jitihada kubwa za kuwaongoza Waislamu wa Irani na duniani kuelekea kwenye ubinadamu na kuifahamu Qurani tukufu, kitabu cha wahi cha Mwenyezi Mungu, kwa sababu kujitenga na Qurani tukufu na mafundisho yake yenye kutoa uhai kunafungua njia ya upotofu wa kifikra na kivitendo katika jamii. Kwa msingi huo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, serikali na wananchi walijielekeza zaidi kwenye Qurani tukufu na shughuli za Qurani kama vile kufanya majilisi za qiraa ya Qurani, mashindano ya Qurani, kutoa mafunzo na kutuma wasomaji wa Qurani wa kama walinganiaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika nchi mbalimbali, kuanzisha redio ya Qurani, uchapishaji na usambazaji wa nakala za Qurani tukufu na kufanya darsa za masomo ya Qurani viliongezeka kwa kiasi kikubwa kwa kadiri kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran inajifaharisha kwamba katika kipindi cha miaka zaidi ya 40 iliyopita, wawakilishi wake wameshinda tuzo 180 katika mashindano mbalimbali ya kimataifa ya Qurani tukufu. Tafsiri ya Qurani tukufu ni miongoni mwa sayansi za Kiislamu zinazoeleza na kufafanua zaidi fikra na mafundisho yanayomwokoa mwanadamu ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu na kuweka wazi zaidi uzuri na siri za aya za Mwenyezi Mungu. Hapana shaka yoyote kwamba kwa kuwa Qurani ni maneno ya Mwenyezi Mungu, basi anahitaji tafsiri na ufafanuzi zaidi. Kati ya vitabu vyote vilivyoteremshwa na Mwenyezi Mungu, Qurani ndicho kitabu kilichopewa mazingatio zaidi na kufasiriwa kwa wingi zaidi na wasomi. Hivyo basi miongoni mwa mambo yaliyopewa kipaumbele baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini ni kuanzishwa darsa na majilisi za tafsiri ya Qurani katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Washiriki katika majilisi na darsa hizo, mbali na kujifunza maana na maelezo ya aya za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu, wamekuwa wakihimizwa kufanya jitihada za kutekeleza kivitendo mafundisho ya kitabu hicho maishani mwao katika kampeni iliyopewa jina la mtindo wa maisha wa Qurani Tukufu. Wapenzi <muchas> wasikilizaji, wajibu wa kustawisha na kueneza utamaduni tajiri wa Qurani kuwajuza Waislamu na maeneo mengine ya dunia mafanikio ya jamhuri ya Kiislamu na vilevile vile kupata tajiriba ya nchi nyingine katika masuala yanayohusiana na, na Qurani tukufu viliilazimisha idara ya wakfu kuendeleza mashindano ya kimataifa ya Quran. Ni vyema kuashiria hapa kwamba mashindano ya kimataifa ya Qurani ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa matukio muhimu na makubwa ya kila mwaka yanayohusiana na kitabu hicho kitukufu. Mashindano hayo yalianza mwaka 1982 na yamekuwa yakifanyika kila mwaka tangu wakati huo, isipokuwa kwenye miaka miwili tu, kutokana na vita vya kulazimishwa vya utawala wa Saddam Hussein uliokuwa ukishambulia kwa mabomu maeneo ya miji na vijiji vya Iran. Katika upande mwingine, nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama Ummul Qura na kitovu cha nchi za Waislamu, ililazimu nchi hii kuingia katika medani ya kuchapisha nakala na za Qur'ani tukufu kwa kutumia mbinu za kisayansi na kielimu. Kwa msingi huo, ilianzishwa taasisi ya kushughulikia suala hilo na mahitaji mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kufanya uhakiki katika taaluma ya uandishi, masuala ya sanaa kutayarisha zana na vitendea kazi vinavyohitajika, usimamizi na usahihishaji wa nakala zitakazochapishwa, uchapishaji, usambazaji na mawasiliano na taasisi nyingine za uchapishaji wa nakala za Qurani ndani na nje ya nchi. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, idadi ya wachapishaji wa Qurani ilikuwa ndogo sana na hapakuwa na usimamizi wa kitaalamu wa uchapishaji wa nakala za Qurani. Mwaka elfu moja mia tatu sitini na nne hijiria shamsia, yaani yapata miaka 36 iliyopita, taasisi ya ulinganiaji wa Kiislamu ilikabidhiwa kazi ya kusimamia na kuchapisha nakala za Qurani Tukufu. Tangu wakati huo hadi sasa, zaidi ya taasisi elfu moja zinafanya kazi ya kuchapisha nakala za Qurani nchini Iran. Katika kipindi cha miaka 30 iliyopita, taasisi ya Darul Quran imetoa kibali cha kuchapisha nakala karibu milioni 166 za kitabu kitakatifu cha Quran nchini Iran. Iwapo tutajumuisha vibali vilivyotolewa kabla ya hapo, idadi ya nakala za Qurani zilizochapishwa nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zinafikia milioni 200. Wapenzi wasikilizaji, sharti la kuwa na jamii inayofuata mafundisho ya Qurani ni kuhakikisha kwamba Qurani imeingia na kukita mizizi katika nyoyo za watu wa jamii husika, na hapana shaka kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalihitajia sana suala hilo ili kutimiza malengo yake. Kwa msingi huo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema inatupasa kukiri kwamba jamii yetu ilitenganishwa na Qurani kwa miaka mingi. Kwa sasa, jamhuri ya kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kupunguza ufa huo na kufidia kubakia nyuma katika uwanja huo. Wakati wa utawala wa kidhalimu wa Shah, Qurani haikupewa nafasi katika jamii ya Iran. Ayatollah Ali Khamenei anaendelea kusema kwamba Naam, vilishuhudiwa visomo vya kitabu cha Qurani hapa na pale, lakini kutadabari ndani ya kitabu hicho, hususan katika ngazi ya jamii, kulikuwa nadra sana hapa nchini. Tunataka kufidia mapungufu hayo, na hadi sasa kumefanyika kazi kubwa tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na matunda yake yanaonekana. Anasema huu ni mwanzo tu na tunapasa kuungana na kushikamana kikamilifu na kitabu cha Quran. Tunapaswa kuhakikisha kwamba tunatekeleza Qurani tukufu katika maisha yetu. Imepokewa kwamba mmoja wa wake wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama aliulizwa kuhusu maadili ya mtukufu huyo, akajibu kwamba maadili na akhlaqi yake ilikuwa Quran. Kwa maana kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa Qurani inayotembea juu ya ardhi. Hali hii anasema Ayatollah Khamenei inapaswa kushuhudiwa katika jamii zetu. Wapenzi wa wasikilizaji, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalirejesha tena Qurani na mafundisho yake katika jamii baada ya kuwekwa kando kwa miaka mingi na kuhakikisha kwamba kisomo na mafundisho ya kitabu hicho yanatoka katika duara la mtu binafsi na kuingia katika jamii. Qurani ambayo ndiyo msingi na injini ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran ilizidisha maarifa ya umma, huku wapinzani wa jamhuri ya kiislamu wakifanya jitihada za kufifiza harakati hiyo kubwa na adhimu ya kueneza maarifa ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, jamhuri ya kiislamu ya Iran chini ya kivuli cha mafundisho ya Qurani imefanikiwa kukabiliana na njama hizo za mabeberu na vibaraka wao kwa kipindi cha zaidi ya miaka 40. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapeli Teherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini asubuhi ya leo Jumatatu, Februari 7, 2022 linakunjuliwa na toleo la mtandao, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema: agizo la rais Samia la zua kilio upya, wazazi wataka kifo cha askari aliyeuawa Kilimanjaro nacho kichunguzwe, RPC adai suala hilo lilishamalizika kijeshi, wazazi wadai haki ya mtoto wao vile vile limeandika Zito azindua baraza kivuli, na Rais Samia ataka viongozi mkoani Mara wajitathmini. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Samia kemea viongozi wa binafsi, avunja mikataba ya ujenzi RC chupuchupu. Vilevile limeandika wabunge 11 CCM wautaka unaibu spika, Zito atangaza mawaziri kivuli na Dkt Mwinyi aonya watendaji wanaofanya kazi kwa mazoea. Tukija upande wa gazeti la Nipashe mwanga wa jamii, habari yake kuu inasema wataka waziri apokwe nguvu sheria ya ugaidi, pia wapendekeza polisi wanaofanya operesheni za kificho kushtakiwa. ACT yaanika majina wasemaji wa kisekta, wana CCM kumi na moja wajitokeza kuomba uteuzi unaibu spika na Rais Samia aagiza vigogo wa halmashauri kusimamishwa kutokana na tuhuma za ufisadi. Kwa upande wake magazeti, gazeti la Majira pamoja na habari nyinginezo limeandika, Rais Samia abaini kirusi akiwa mkoani Mara na mtifuano wa naibu spika CCM bala. Gazeti la chama tawala CCM yani gazeti la Uhuru limeandika Rais Samia awasha moto mkoani Mara awaweka kikangoni RC, madc na maded kutokana na kukwama miradi ya maendeleo. Aandika historia Musoma na Butiama, ategua kitendawili cha mradi wa maji uliokwama tangu awamu ya Mwalimu Nyerere. Pia limeandika Dakta Mwinyi awafunda makatibu wakuu Zanzibar. Jamvi la Habari kwa upande wake limeandika Rais Samia atoa onyo kwa wakandarasi makubwa. Ngorongoro yaibuka na vigogo wapishana kuchukua fomu ya unaibu spika. Nalo gazeti la Raia Mwema limeandika Samia awambogo mkuu wa mkoa chupuchupu kutumbuliwa, ni Ali Hapi aliyewasakama wa stafu. Habari yake nyingine muhimu inasema ACT ya Jaki vingine yaunda baraza la mawaziri kivuli, nia ni yani kuziba ombwe la upinzani bungeni, yaalika vyama vingine kuungana nayo kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya kumalizika mashindano ya kombe la mataifa ya afrika nchini Kamerun. afcom limeandika Mane aipa Senegal kombe la kwanza la mataifa ya Afrika. Misri walikuwa wanapigania kuweka rekodi ya kushinda kombe hilo mara nane. Pia limeandika kwa nini bei ya mafuta bado iko juu licha ya bidhaa hiyo kuruhusiwa mpakani. Taarifa mpya kuhusu vifo vya kutatanisha katika nyumba moja jijini Kampala za tolewa. Na Rais Museveni ameondoa marufuku kwa watu wa boda boda. Tunaelekea nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika KRA yagundua makundi 198 yanayohusika na uuzaji sukari kimagendo katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Mane aipa Senegal kikombe cha kwanza cha mataifa ya Afrika. OKA yamwambia Raila, haya ndiyo matakwa yetu. Hata hivyo gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika, Kalonzo akana madai ya kutoa masharti kwa Raila. Limeandika, kiongozi wa Waipa, Kalonzo Musioka amekana madai kuwa ametoa masharti makali kwa kiongozi wa ODM Raila Odinga kabla ya muungano wa One Kenya Alliance OKA kukubali kushirikiana na azimio la umoja akijibu, ripoti zilizochapishwa magazetini Jumapili, Februari sita, elfu mbili na ishirini na mbili kwamba OKA imeshikilia kuwa inataka nafasi ya mgombea mwenza wa Odinga, bwana Musioka alisema hajawahi kutoa masharti kama hayo. Habari nyingine iliyoakisiwa na magazeti hayo mawili ya Daily Nation na Taifa Leo ni hii inayosema Kenya yasaka pesa zaidi za kukamilisha mradi wa Lapset. Taifa Leo limeandika katika toleo lake la mtandaoni kwamba Kenya sasa inasaka pesa zaidi za kukamilisha miradi kadhaa ya uchukuzi ya Sudan Kusini, Ethiopia maarufu kama Lapset, baada ya kutumia shilingi bilioni 157 katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Nam, hapa ni Teherani idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ndiye mhimili wa uongofu na amali njema. Yeye ni nuru kubwa ambayo huwaangazia wanadamu na kuwapa saada. Mwanadamu naye pia ameumbwa ili aweze kuyafikia malengo ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, tunaweza kusema mwongozo au hidaya ni jambo la kimaumbile, lakini baadhi ya masuala ya kimaisha na upotofu katika mazingira ya jamii hupelekea mwanadamu kutoka katika mkondo sahihi wa maisha. Pamoja na hayo wanadamu katika kufuata dhati ya maumbile yake hujitahidi kutafuta ukweli ili hatimaye aweze kufaidika na nuru ya Mwenyezi Mungu. Hii ni nuru ambayo sasa iko katika nyoyo za waumini wa kweli na wenye ikhlasi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, katika aya 35 ya Surat Nur anasema hivi: Mwenyezi Mungu ni nuru ya mbingu na ardhi, mfano wa nuru yake ni kama shubaka lenye kuwekwa ndani ya ketaa taa ile imo katika tungi. Tungi lile ni kama nyota inayomeremeta inayowashwa kwa mafuta yanayotoka katika mti uliobarikiwa mzaituni, sio mashariki wala magharibi. Yanakaribia mafuta yake kung'aa wenyewe, ingawa moto haujayagusa nuru juu ya nuru. Mwenyezi Mungu humwongoa kwenye nuru yake amtakae na Mwenyezi Mungu huwapigia watu mifano na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua kila kitu. Wapenzi wasikilizaji, katika upeo wa nuru ya Mwenyezi Mungu nyoyo ziko tayari kupokea ukweli na mwongozo maishani. Wanadamu wengi wakati wanapoishi maisha ya upotofu, ijapokuwa kidhahiri hawawezi kukiri, lakini huwa wanapata masaibu ya kinafsi Wenye kupata taufiki hatimaye hufikia imani ya Mwenyezi Mungu na kukiri kuwa wameingia katika maisha mapya, na hivyo huwa kana kwamba wamezaliwa upya. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nami katika dakika hizi chache za makala yetu ya kila wiki yenye anwani ya Uislamu uchaguo langu, ili tuweze kuangazia maisha ya Joseph Zamit, raia wa Malta aliyesilimu baada ya kufanya utafiti wa kina. Karibuni. Tokea utotoni, kutokana na penzi ambayo Mwenyezi Mungu aliatia katika moyo wangu nilikuwa nikivutiwa na masuala ya kimaanawi na kidini daima. Wakati mama yangu alipokuwa akifanya kazi za nyumba, alikuwa akinisimulia visa vya maisha ya na Nabii Isa alaihi salam. Niliutumia wakati wangu wa mapumziko kusoma visa vya mitume na watu wakubwa wa zamani, na hasa nilivutiwa sana na shakhsia ya na Nabii Isa alaihi salam. Nilishiriki katika masomo ya kujifunza Bibilia. Hapo niliweza kupata yakini kuwa kuna sehemu kubwa ya maneno ya Injili ambayo yalikuwa yamefutwa. Kwa hivyo singeweza tena kuyakubali mafundisho ya Kikristo kwani hayakuwa yakiniathiri tena. Niliacha kila kitu mikononi mwa Mwenyezi Mungu na nikaamua kuanza kufanya utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali. Kwa hakika nilikuwa ninamtafuta Mwenyezi Mungu na nilifanya kila niwezalo ili kumfikia, naye pia alinisaidia katika hili. Wapenzi msikilizaji, maneno hayo ni sehemu ya kumbukumbu kumbu za Joseph Zamit, raia wa Malta aliyesilimu na kuchagua jina la Yusuf Abdallah. Kuhusu tajiriba yake katika kutafuta ukweli, Yusuf Abdallah anaendelea kusema hivi: Kufuatia kuongezeka hamu ya kutafuta ukweli katika nafsi yangu, nilianza kufanya utafiti kuhusu makundi mbalimbali mbali ya kiirfani pamoja na nadharia mbalimbali mbali za kisaikolojia. Alkadhalika, nilifanya utafiti kuhusu dini ya Ubuda. Sambamba na hilo, nilichunguza pia itikadi za kisufi na nikapata nukta za kuvutia, lakini kutokana na kuwa chimbuko lake lilikuwa ni Uislamu, sikuendeleza utafiti wangu kuhusu usufi. Hii ni kwa sababu nilikuwa nimesikia sifa mbaya kuhusu Uislamu, kama vile madai kuwa dini hii ni ya vita na inayokinzana na uhuru. Nilifanya utafiti kuhusu irfani ya Kihindu na mapote ya Kikristo. Utafiti huu uliipelekea nichunguze Biblia kwa kina. Pamoja na hayo, nilikuwa navutiwa na Uislamu kutokana na usahali na mapenzi ya kina ya Waislamu kwa Mwenyezi Mungu, pamoja na kuwepo propaganda chafu dhidi ya Uislamu. Lakini Yusuf Abdalla alikuwa akihisi kuwepo sauti ya ndani iliyokuwa inamuita kuelekea katika Uislamu. Hatimaye Mwenyezi Mungu aliitikia dua yake na akaweza kuifahamu Qurani ambayo ni kitabu kamili zaidi na cha mwisho kilichoteremka kutoka mbinguni. Yusuf Abdalla anabainisha hivi kuhusu kusilimu kwake. Katika nchi ya Kikatoliki kama Malta ambayo ni nchi ndogo kusini mwa bara Ulaya, kuwa Muislamu kunahesabiwa kama ni uhaini mkubwa. Kutokana na hili, nilinyanyua mikono yangu juu na kumwomba Mwenyezi Mungu anipe hidaya. Raghba kubwa katika nafsi yangu ilikuwa cheche ambayo ilinipelekea nifanye utafiti wa kina kupitia usomaji wa Qur'ani tukufu. Baada ya kuona mshabaha mkubwa uliokuwepo katika maneno yaliyomo ndani ya Qur'ani na Injili kuhusu mitume, nilishangaa ni vipi katika miaka yote ya utafiti wangu sikuwa nimeisoma Qur'ani. Kwa msingi huo Yusufu Abdala aliweza kujifunza mengi katika Quran tukufu na hivyo akafaidika na mafundisho yake yenye kuleta utulivu moyoni. Anaendelea kusema hivi: nilianza kusoma Qurani kila siku na hatua kwa hatua nikaanza kujifunza kuhusu nguzo za Uislamu kama vile sala, saumu, hija na kadhalika. Kati ya mambo yaliyomvutia sana Yusufu Abdala kabla ya kusilimu ni umaridadi wa ibada ya hija. Alikuwa na hamu kubwa ya kushiriki katika kongamano hili adhimu la Waislamu. Mwenyezi Mungu alitaka aelekee hija kama muislamu kamili. Anaendelea kusema hivi: nikiwa katika msikiti wa eneo langu, nilikutana kwa sadfa na mume na mkewe ambao walikuwa raia wa Uingereza. Tulifanya mazungumzo na wakanizawadia vitabu kadhaa. Vitabu hivyo vilikuwa vyenye thamani kubwa, kwani baada ya kuvisoma niliweza kutambua ukweli na kupata yakini kuhusu nuru ya Uislamu na Ushia, na hapo nikaamua kuikumbatia kikamilifu dini ya Kiislamu, na hivyo baada ya kusilimu na kwa imani imara ya Ushia nilielekea katika safari ya hija. Mpenzi msikilizaji, kama ujuavyo, tunakaribia msimu wa hija ambao ni machipuo ya umaanawi na dhihirisho la tauhidi. Wenye kupata taufiki ya kutekeleza ibada ya hija ipasavyo huibuka wakiwa wametakasika kikamilifu. Katika ibada ya hija, nuru ya utakasifu huweza kuonekana na Waislamu na hata wasokuwa Waislamu. Hii ndio sababu wengi waliosilimu huvutiwa sana na ibada hii, kwani mvuto wake hauko katika dini au itikadi yoyote nyingine. Kwa mfano, Malcolm X aliyekuwa kiongozi wa Waislamu Marekani alielekea hija baada ya kusilimu, anasimulia ifuatavyo safari yake ya hija: hadi sasa sijawahi kuona idadi kubwa ya watu kama hii, ambapo wote wanafanya ibada pamoja kwa raghba kubwa na kwa hisia ya udugu. Hapa ni ardhi ya kale na palikuwa makao ya Ibrahim alayhi salam na Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, pamoja na mitume wengine wa Mwenyezi Mungu. Wote kutoka kila rangi na kaumu wamekutana katika sehemu moja pasina kuwepo ubaguzi. Katika wiki nilizokuwa hija, nilivutiwa sana kuwa katika mjumuiko huu na hata sina maneno ya kuelezea hisia niliyokuwa nayo. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa baada ya kusilimu Yusuf Abdalla anamwomba Mwenyezi Mungu aweze kuwaongoza wanadamu wote katika njia ya haki. Anasema pamoja uh, na kuomba dua, mwenye kutaka hidayah pia anapaswa kuwa na ragba na bidii ya kutafuta ukweli. Yusuf Abdalla, raia wa Malta aliyezaliwa Mkristo na baadaye kusilimu baada ya kufanya utafiti, anaendelea kusema hivi kuhusu kuishi katika nuru ya Uislamu. Katika kutaka Mwenyezi Mungu atuongoze katika njia ya haki, tunapaswa kuwa wa kweli na kisha tumwachie mengine yote. Katika maisha yangu ya kabla ya kusilimu, nilikuwa navutiwa na vitu vya kidunia, lakini sasa kuwepo Mwenyezi Mungu katika maisha yangu ni jambo ambalo limepelekea nipate utulivu maishani. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya raia huyo wa Malta aliyesilimu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya, ya Uislamu chaguo langu. Tunakaribisha maoni yenu kupitia naoni yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tano Rajab mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe 7 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tarehe tano Rajab miaka elfu moja mia moja tisini na tisa iliyopita aliuawa shahidi Abu Yusuf Yaqub Ibni Ishaq, maarufu kwa jina la Ibni Sikit, msomi wa Kiislamu na mtaalamu mkubwa wa lugha ya Kiarabu. Alizaliwa katika mji wa Khuzistan unaopatikana kusini magharibi mwa Iran. Ibni Sikit alielekea mjini Baghdadi na familia yake na kusoma kwa walimu wakubwa wa zama hizo. Umaarufu wa, wa Ibni Sikit katika elimu ulimfanya Mutawakil, mmoja kati ya watawala wa ukoo wa Abbasia kumwalika kwa lengo la kuwafundisha watoto wake. Ibni Sikiti alikuwa na mapenzi makubwa kwa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam, jambo hilo lilimkasirisha sana Mutawakil na alichukua hatua ya kumuua. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile alichokipa jina la Islahulmantiq. Katika siku kama ya leo miaka 544 iliyopita alizaliwa Thomas More, mwana falsafa na msomi mashuhuri wa Uingereza. Mwanzoni, More alisomea elimu ya sheria, na baada ya kujiunga na bunge alipewa mazingatio na malkia wakati huo na kutunukiwa hadhi ya ulodi. Hata hivyo, Thomas More alitofautiana kinadharia na, na mfalme wa wakati huo wa Uingereza, na hivyo akatiwa jela na kuhukumiwa kifo. Hatimaye Thomas More alinyongwa tarehe 6 Julai mwaka 1535 akiwa na umri wa miaka 57. Katika siku kama ya leo miaka 12 iliyopita alifariki dunia Hussein bin Talal, mfalme wa zamani wa Jordan, kutokana na maradhi ya saratani. Mfalme Hussein alizaliwa mwaka 1935 huko Aman na kupata elimu yake ya juu katika chuo kikuu cha kijeshi nchini Uingereza. Mfalme Hussein alichukua wadhifa wa ufalme wa Jordan mwaka 1952 akiwa na umri wa miaka 17 baada ya kuuawa babu yake mfalme Abdullah na utawala ukakabidhiwa kwa baba yake Talal ambaye naye alitawala kwa miezi michache tu. Mfalme Husein alikuwa mwitifaki wa karibu sana wa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel na ilifikia hatua ya kutia saini makubaliano ya amani na wazayuni mwaka 1994 na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita wananchi wa Iran, kama ilivyokuwa siku kadhaa za kabla yake, walijitokeza makundi kwa makundi kwa shabaha ya kuonana na Imamu Ruhullah Khomeini kwenye makazi yake mjini Teheran na kutangaza utiifu wao kwa shakhsia huyo adhimu wa mapinduzi ya Kiislamu. Licha ya wananchi wa kawaida kutoka matabaka mbalimbali, makundi kadhaa ya wanajeshi, huku wakiwa wamevalia sare za kijeshi, pia walikwenda kwa imamu na kutangaza utiifu wao kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Kipala Msi Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania umeandika mimi na Waafrika wote tunaunga mkono kufukuzwa uwanachama wa AU utawala wa Israeli, zichukuliwa hatua zaidi za kuondoa uhusiano na mashirikiano dhidi ya Israel na kuondosha balozi zake zote barani Afrika. Vilevile ameandika itakuwa kweli magharibi nchini Mali na nchi nyingine za Afrika. Huko nchi za Magharibi, anasema zina mfungamano na magengi ya kigaidi ikiwemo waasi wa Congo DR. Mtune Salumu wa Liwale, Lindi, Tanzania, anasema ni jambo lenye matumaini makubwa kwa Ansarullah kujenga mahusiano ya kimkakati huko Yemen. Tunakushukuruni wasikilizaji wapenzi, muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya Mukawama, harakati za Mukawama za Palestina za Hamas na Jihadul Islami zimeushukuru Umoja wa Afrika ah, kwa kutimua utawala wa kizayuni wa Israeli kwenye umoja huo, na kusema kuwa hatua hiyo ni pigo kwa zile nchi zinazotangaza uhusiano wa kawaida na utawala katili wa Israeli. Rais sa, Kais Said wa Tunisia ametangaza habari ya kulivunja baraza kuu la idara ya mahakama la nchi hiyo. Umoja wa Falme za Kiarabu umeripotiwa kuiba rasilimali za nishati ya Yemen ili upate fedha za kufadhili makubaliano ya mauzo ya silaha mabilioni ya dola uliofunga na Ufaransa na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa 12 na dakika 50 hadi 1 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.