Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad, aya ya kumi hadi ya kumi na mbili jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa kuregea sikio matangazo yetu mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia masafa ya FM huku nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida, ambapo wakati huu mnaweza kutupata mubashara kabisa kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum ya mwezi wa Rajab yatakayoletwa kwenu na Seyid Aidarusa Alawi wa Mombasa wa Lamu, huko nchini Kenya, ambapo anazungumzia fadhila za mwezi mtukufu wa Rajab. Baada hapo, tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na kipindi cha Afrika Wiki Hii na kisha makala ya Leo katika Historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. <tune> a sa saa 6 kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Nigeria asema ni makosa makubwa kuipa Israel hadhi na mwanachama mwangalizi wa AU. Afrika asema inataka wanachama wa kudumu katika baraza la usalama la umoja wa mataifa. Wito huyo watolewa na Ethiopia. Na umoja wa mataifa waitaka China imruhusu Bacheleti kulitembelea jimbo la Xinjiang. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria amesema ni kosa kubwa sana kuupatia utawala haramu wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika umoja wa mataifa, katika Umoja wa Afrika AU. Ramtane Lamamra ameiambia televisheni ya France 24 akiwa Adis Ababa kuwa hatua ya kuupa utawala wa kizayuni wa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika ilikuwa uamuzi mbaya wa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahmat, ambao ulichukuliwa bila kushauriana na wanachama umoja huo. Mgogoro wa kutambuliwa Israel kama mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika ulianza Julai mwaka jana wakati Musa Faki Mahmat mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika alipoupatia utawala huo haramu hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika umoja huo na kusababisha mzozo mkubwa ndani ya chombo hicho. Mapema jana, Musa Faki Mahamat alitetea uamuzi wake akidai kuwa unaweza kuwa wenzo wa kuhudumia amani. Harakati za ukombozi wa Palestina zimepinga zimepinga madai hayo ya mwenyekiti wa umoja wa Afrika, huku Hamas ikitoa wito kwa Waafrika wote wanaopenda uhuru kupaza sauti ya mshikamano na taifa la Palestina na kumlazimisha Faki abatilishe uamuzi wake huo. Taarifa ya Hamas imeongeza kuwa kutoa wanachama japo ni hadhi ya kuwa mwangalizi tu kwa Israel ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Afrika wa haki za binadamu pamoja na kanuni za sheria za Umoja wa Afrika ambazo zinapinga ubaguzi wa rangi na ukoloni. Nchi nyingi za Kiafrika zinaitambua hatua ya Musa Faki Mahmat ya kukubali utawala wa kizayuni wa Israel katika Umoja wa Afrika kama mwanachama mwangalizi kuwa ni kuyasaliti mapambano ya kupigania uhuru ya Palestina. Algeria na nchi nyingine kumi na tatu wanachama Umoja wa Afrika zimetaka rasmi kufutwa wanachama wa utawala wa kizayuni katika umoja huo na kulindwa thamani na nafasi ya Umoja wa Afrika. Waziri Mkuu wa Ethiopia ametoa wito wa Umoja wa Afrika kupatiwa kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Abia Ahmad amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa thelathini na tano wakuu wa umoja wa Afrika na kubainisha kwamba tangu kuanzishwa kwa baraza hilo kwa zaidi ya miongo saba sasa bara la Afrika limesalia kuwa mshirika mdogo asiyekuwa na mchango muhimu katika mfumo wa utawala wa kimataifa. Hii si mara ya kwanza kwa kiongozi wa Afrika kutoa wito wa bara la Afrika kupewa kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Viongozi wa Afrika wamekuwa wakipaza sauti mara kwa mara kulalamikia kile wanachokitaja kuwa kuto kuweko uadilifu katika mfumo wa uongozi wa baraza la usalama na kupuuzwa bara la Afrika lenye nchi zaidi ya hamsini. Nchi tano pekee ambazo ni Marekani, China, Russia, Uingereza na Ufaransa zimeendelea kuwa nchi wanachama wa kudumu katika baraza la usalama ambazo zina haki ya kura turufu kwenye miswada na maamuzi ya baraza hilo. Mkutano wa kuu wa Umoja wa Afrika unafanyika, baada unafanyika ana kwa ana baada ya kuahirishwa kwa miaka miwili kutokana na janga la korona. Mkutano wa siku mbili wa viongozi wa Umoja wa Afrika ulianza jana huko Addis Ababa, Ethiopia, na miongoni mwa ajenda za vikao vyake ni kujadili janga la mapinduzi ya kijeshi yaliyotikisa nchi sita za Afrika magharibi katika miezi ya hivi karibuni, Masuala ya usalama, uchumi, afya, athari mbaya za janga la maambukizi ya korona, ugaidi, mabadiliko ya tabia nchi na mizozo inayoendelea kushuhudiwa barani humo, kama wa jimbo la Tigrey huko nchini Ethiopia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewaambia viongozi wa China kuwa anataraji watamruhusu Michele Bachelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kulitembelea jimbo la Shinjian ambako kumekuwa kukiripotiwa kufanyika vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Antonio Guteres amesema hayo wakati alipokutana na Rais Shi Jinping wa China na waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo Wang Ying pambizoni mwa michezo ya Olimpiki ya majira baridi huko mjini Beijing. Duru za karibu na mazungumzo hayo zinasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea matumaini yake kwamba mawasiliano kati ya ofisi ya kamishna wa haki za binadamu na maafisa wa serikali ya China yataruhusu kufanyika ziara yenye kuaminika ya kamishna huyo nchini China ikiwa ni pamoja na kulitembelea jimbo la Xinjiang. Asasi mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa zimekuwa zikilani ukandamizaji mkubwa unaodaiwa kufanywa na serikali ya China dhidi ya Waislamu wa jamii ya Uighur katika jimbo la Xinjiang kaskazini mwa China na kusema kuwa ukandamizaji huo mkubwa haujawahi kushuhudiwa nchini humo. Hata hivyo serikali ya China imekuwa ikikana na tuhuma dhidi yake za mateso dhidi ya wa Waislamu, ikisema kuwa inaopatia mafunzo katika kambi ili waondokane na fikra za itikadi kali. Waighur wanaishi kaskazini magharibi mwa China katika jimbo lenye mamlaka yake ya ndani la Shinjian. Taarifa zaidi zinasema maimamu na viongozi wa Kiislamu wasiopungua mia sita na thelathini wamekamatwa nchini China tangu mwanzoni mwa operesheni ya kuwakamata iliyoanza katika jimbo la Shinjian mwaka elfu mbili na kumi na nne na kwamba maimamu 18 walikufa muda mfupi tu baada ya kukamatwa, hali ambayo inatia wasiwasi kwamba huenda waliuawa. Katika juhudi za hivi karibuni za kupunguza ushiriki wa Washington katika vita vya miaka saba vya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen, wajumbe wawili mashuhuri wa chama cha Demokrat katika baraza la wakilishi la Marekani wamewasilisha mpango wa kuyauzia ma, kuyazuia makampuni ya Marekani kutoa huduma za kuifundi kwa jeshi la anga la Saudi Arabia. katika mpango huo Tom Malinowski na Jim McGovern, wawakilishi wa chama cha Democrat katika baraza la wawakilishi la Marekani, wamependekeza kupigwa marufuku wizara ya mambo ya nje ya Marekani kutoa leseni kwa makampuni ya nchi hiyo yanayotoa huduma za matengenezo ya ndege za kijeshi za Saudia kwa kipindi cha miaka miwili. McGovern amesema watu wa Yemen wameteseka kwa zaidi ya miaka sita kutokana na jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu yakiwemo mashambulizi ya anga ya Saudi Arabia huko nchini Yemen. Iwapo mpango huo utaidhinishwa, makampuni ya Marekani yataruhusiwa tu kutoa huduma za matengenezo kwa ndege zilizoundwa Marekani za Saudia, ikiwa ni pamoja na ndege za kivita za F15 kwa sharti kwamba zinatumiwa kwa ajili ya kujilinda kama kushambulia makombora na ndege zisizo na rubani za jeshi la Yemen. Mbali na kufuta leseni zote za sasa za huduma za kiufundi za makampuni Marekani kwa jeshi la Saudi Arabia, mpango huo unailazimisha serikali ya Marekani kuwasilisha ripoti kila baada ya miezi mitatu katika Kongres kuhusu mashambulizi ya anga Saudi Arabia huko nchini Yemen. Maelfu ya raia wa Yemen wameuawa na mamilioni wengine wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Saudia dhidi ya taifa la Yemen. na Asimi Goita, mkuu wa utawala wa kijeshi nchini Mali, amesema kuwa huenda nchi hiyo magharibi mwa Afrika ikapanga tarehe mpya ya uchaguzi mkuu. Kanali huyo wa kijeshi amesema hayo wakati baraza la mpito la nchi hiyo lilipokutana kwa kikao cha dharura kutathmini katiba mpito ambayo muda wake unaisha mwezi huu. Katiba hiyo ilipitishwa kufuatia mapinduzi yaliyomwondoa madarakani rais wa zamani marehemu Ibrahim Boubacar Keita Agosti mwaka elfu mbili na ishirini. Mali inaweza kupanga tarehe mpya ya uchaguzi baada ya kiongozi Assimi Goita waomba wabunge bunge kupitia upya katiba mpito iliyopasishwa baada ya mapinduzi ya kwanza kati ya mapinduzi mawili ya kijeshi ambayo yameharibu uhusiano wa kikanda wa nchi hiyo na mataifa mengine. Mali ilipaswa kufungua njia ya kurejea kwenye utawala wa kiraia, lakini chama tawala kinachoongozwa na Goita ambaye ilifanya mapinduzi ya pili hapo Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kujipa madaraka ya rais wa mpito mwezi uliopita. Utawala huo uliakhirisha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Februari 27 wakipendekeza kwamba uchaguzi huo mwaka ufanyike mwaka 2025. Agosti mwaka 2020, Kanali Asim Goita aliongoza mapinduzi ya wakati yeye na maafisa wengine wa jeshi walipomwondoa madarakani rais aliyekuwa wamechaguliwa na wananchi Ibrahim Bubakar Keita baada katha ya maandamano ya wiki kadhaa juu ya ufisadi na mzozo wa muda mrefu wa magaidi wa kufurishaji, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo na kichwa cha maneno kisemacho hatua isiyotosha ya Marekani ya kutia kasi mazungumzo ya Viena. Baada ya serikali ya Marekani kutangaza kuondoa baadhi ya vikwazo ambavyo Washington ilikuwa imeiwekea Tehran, wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema hatua hiyo haitoshi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema inachotakiwa kufanya Marekani ni kuondoa vikwazo vyake vyote, vikiwemo vikwazo vya nyuklia. Juzi Ijumaa, tarehe 4 Februari, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza kuondolewa baadhi ya vikwazo vya kiufundi vya nyuklia vinavyohusiana na vituo vya nyuklia vya Bushehr, Arak na kinu cha utafiti wa nyuklia cha Tehran. Afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba hatua hiyo ya Marekani imechukuliwa kwa lengo la kutia kasi mchakato wa mazungumzo ya kiufundi, na si sahihi kuchukuliwa hatua hiyo kuwa ni ujumbe wa kuonyesha kwamba Marekani imeamua kurejea kwenye mapatano ya nyuklia yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA. Ni jambo lililo wazi kwamba hatua wa hiyo Marekani haitakuwa na taathira yote katika vikwazo vya kiuchumi ambavyo ndivyo hasa Iran inavyotaka viondolewe, kwani kwa mujibu wa uamuzi wa hivi sasa wa Marekani, vitisho vya kuziwekea vikwazo nchi na mashirika kigeni, ya kigeni ikiwemo Rusia, China na nchi za Ulaya zinazoshirikiana kiufundi na Iran katika masuala ya nyuklia vimeondolewa. Lakini serikali ya Washington imetangaza kuondolewa vikwazo katika zile sehemu tu ambazo zinaitia wasiwasi na kuishughulisha Marekani na upande wa Ulaya ulioko kwenye JCPOA na haudhamini matakwa yote ya asili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Irani tangu mwanzoni kabisa mwa awamu mpya mazungumzo yake na kundi la nne jumlisha moja linaloundwa na nchi za Rasia, China, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, ilitangaza kuwa imeingia kwenye awamu hiyo mazungumzo kwa lengo la kuhakikisha kuwa vikwazo vya kidhuluma vya Marekani dhidi yake vinaondolewa. Sasa bila ya Irani kujiridhisha kuwa vikwazo hivyo vimeondolewa kweli na maslahi ya taifa la Iran yamelindwa kikamilifu katika mapatano ya JCPOA bila shaka yeyote, Tehran haitokuwa tayari kutia saini makubaliano yoyote mapya. Husein Amir Abdollahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kinachopiganiwa na timu ya Iran katika mazungumzo ya Vienna ni kupatikana dhamana inayotakiwa katika pande zote za kisiasa, kisheria na kiuchumi. Marekani inapaswa kuonyesha kivitendo nia yake njema. Hivi sasa timu zinazoshiriki mazungumzo ya nyuklia Viena zimerejea katika nchi zao kwa ajili ya mashauriano zaidi. Inatarajiwa kuwa wiki hii timu hizo zitarejea tena Viena kwa ajili ya mazungumzo baada ya kupumzika kwa siku kadhaa. Suala la kutolewa dhamana za kweli za kuikinaisha Iran lilikubaliwa rasmi na upande wa pili wa mazungumzo ya Viena wiki kadhaa nyuma. Hata hivyo, vipengee vya makubaliano hayo bado havijakamilika, na timu za mazungumzo zitakaporejea Viena wiki hii zitajadiliana tena vipengee hivyo muhimu <mucho> Tuko milangoni ma mwezi mtukufu, mwezi wa Rajab. Mwezi wa Rajab ni mwezi wa rahma, ni mwezi wa baraka, ni mwezi wa zipoa aina mbalimbali mbali ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awamiminia waja wake katika mwezi kama huu, kama alivyotwambia bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kuuelezea mwezi huu alipouwa alipowamkua Rajabul Asab, alipoulizwa maana ya asab akanena li anna rahma tusabu al ala ummati sabba rajab. Yaitwa Rajabul Asab kwa sababu rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala huwa zamiminwa ndani ya mwezi huu miminiko, na bila ya shaka, tunaporudia lugha ya Kiarabu kutaka kulifahamu zaidi neno la asabu, ili tuweze kufahamu madhumuni makubwa ambayo yamekusanywa na kilma kama hiki. Twapata katika lugha ya Kiarabu kuna matamshi mawili ambayo hutumika kwa kufanana. Kuna neno la saba ambalo twaweza kulifasiri kumimina ama kumiminika, na neno la sayalani likimaanisha mtiririko. Zilma hizi zote ziwili mara nyingi zatumika katika sampuli ya mai yanavyotembea au yanavyotawanyika. Pindi yakitawanyika mtawanyiko sampuli fulani huambiwa ni sayalan, na pindi yakitawanyika mtawanyiko aina nyingine huambiwa ni insibab. Mtiririko wa aina ya kwanza ni mtiririko ambao wamaanisha kila kuteremka katiti katiti kuteremka kwa ndia ambayo si nguvu, kinyume na insibab ambayo inamaanisha mtiririko wenye nguvu na mmiminiko ambao ni wenye kutanganya. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ni kawaida yake yeye ni rahman, na maana ya rahman ni kwamba siku zote, saa zote, dakika zote uko katika kuwateremshia waja wake rehma, sawa wale wanaomuamini au hata wanaomkufuru, sawa wale wanaomtii au hata wale wanaomuasi, fahuwa rahmani. Kwa hivyo kila siku rehma za Mwenyezi Mungu ziko kwenye kumiminika, lakini miminiko huu wa kila siku toweza kuuzingatia ni mtiririko. Mwezi wa Rajabu, Bwana Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ameua mkuwa ni Rajabul asab kwa sababu namna zinavyoteremka rehma katika mwezi kama huu ni tofauti na siku za kawaida. anna rahma tusabu ala ummati fihi sabba, rehma ni nyingi sana zinazomiminika na fursa ni nyingi sana anazopatiwa mumin ule ambaye ataweza kupatiliza mwezi kama huu. Si mahala pa kueleza barnamiji, lakini yoyote anairudia zitabu zinaoeleza nidhamu ya ibada, zitabu zinaoeleza amali za kila siku na za kila miezi, ataweza kuona katika mwezi wa Rajabu kuna mambo mangapi Muislamu anaotakikana ayafanye. Sawasawa, katika nyanja za saum, baadhi ya riwayat zatuambia mwenye kufunga siku moja katika mwezi wa Rajabu thawabu zake ni kubwa sana. Mbali na thawabu, Mwenyezi Mungu atamfungulia baban min abwabil janna, na atamfungia baban min abwabin annar wa amina min ghadabillah, na atasalimika na hasira za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Katika mwezi wa Rajab kuna ad'iya kadha wa kadha ambazo zatakazisomwe katika mwezi wa Rajab. Kuna istighfar aina fulani, Muislamu atakaziete zote hizi ni kutilia mkazo namna gani tutazitapilia na tutazipatiliza zile rahma ambazo Mwenyezi Mungu amewatengea waja wake katika mwezi huu mtakatifu. Katika miaka iliyopita, nimewahi kuzungumza kueleza kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, au ni hikma gani ya kuifuatiliza miezi hii Rajabu, Shaabani, mpaka tuingie katika mwezi mkubwa, mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nikaeleza kwamba hizi ni fursa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awapatia waja wake kujiandaa katika kuingia mwezi wa Ramadhani, kujipanga kufuta madhambi, ili nafasi ile ya Ramadhani ambayo ni nafasi ya kuyaza mabuku yetu kwa ibadati na thawabu nyingi isiwe ndio itakuwa ni nafasi pia ya kufikiria vipi kwanza tutajisafisha na tutafuta madhambi yetu. Kwa hivyo, Rajab ni babun min abwabi shahri Ramadhan, na Shaaban pia ni babun min abwabi shahri Ramadhan. Ni milango hii, twaingia mlango baada ya mlango na mabirika, kama anavyotwambia baadhi ya maulamaa, ni mabirika ya mai ambayo yatutahirisha nafsi zetu yatutahirisha ruhu zetu, yatuandaa kimazingira ya kiruhu kwa minajili ya kuupokea mwezi mtukufu, mwezi wa Ramadhani. Shahru Rajab, mbali na kwamba woo wenyewe ni mtukufu, woo wenyewe ni shahru rahma, ni shahru lbaraka, woo wenyewe ni shahrun tusabu fihi rahmatu saba, rehma za miminwa, lakini pia ndani ya mwezi kama huu kumejiri mambo matukufu kadha wakadha, ambayo yaturudisha Waislamu katika enzi zetu. Katika shahru Rajab, tarehe kumi na tatu twapokea munasaba wa mazazi ya amirul mu'minin Ali ibn abi talib alayhi salam. Shahru Rajab, tukiingia kumi la mwisho, twapokea munasaba adhima katika tarehe ya Kiislamu, katika tarikhi ya utume, munasaba ya Isra na Miraj ambayo ilikuwa ni tukio muhimu sana, Waislamu watakawalifahamu. Mbali na kuliangalia kwetu kama kisa cha kwenda kusoma, mbali na kuliangalia kwetu kama munasaba wa kufanya ibada tukafunga siku ya pili, mbali na haya yote tuna umuhimu sana kwanza kufahamu falsafa ya tukio kama lile katika kubakisha Uislamu katika kipindi kigumu cha mapambano. Wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam uko katika mapambano na wapinzani wake, kosa lolote kuteleza popote patakapokutokea paweza kusababisha kuhatarishaji wa mustakbal wa dini hii ambao tuko nayo, si madai ya kawaida yalikuwa alipoamka tu asubuhi awapashe habari maadui wake kwamba mimi jana nimekwenda safari kutoka Masjidil Haram ila Masjidil Aqsa, mahala munaposafiri nyinyi kwa miezi, mimi nimekwenda kwa baadhi ya masaa ya usiku. Si tukio la kawaida. Namna gani watalipokea? Ibnu Kathir nakumbuka katika tafsiri yake aelezea tukio hili lilipoelezwa, licha masala ya makafiri kulishuku na kulikanusha, asema Ibnu Kathir, kuna baadhi mpaka ya Waislamu kidogo walitingisika imani zao, iliwapita khatiri itawezekanaje? Mambo kama haya na habari aliyowapa wao ni habari ya kusafiri ardhini tu, na wakamchalenji ili awape alama au ishara za kuweza kuthibitisha yale anayoyadai, na kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa kuwa yeye ameapa hatomwata mtumi wake, kwa kuwa yeye ameapa hatoipa nafasi dini kama hii kuweza kuvundwa na kuvundika, alipotwambia katika Qur'ani kwamba wao wataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yuriduna liyutfi'u nur Allah wallahu mutimmu nuri, Mwenyezi Mungu ala ahadi na yeye ataitimiza nuru yake. Miujiza yula miujiza bwana mtumi sallallahu alayhi wa sallam akaetewa kama kioo cha TV wakati alipoambiwa tusifie Masjidil Aqsa iko namna gani? Si rahisi kwa mtu aliyopita mahala ndia au aliyoingia dakika tano akaondoka pahala pale, hata kama amekwenda. Licha kuwa hakwenda, hata kama amekwenda kwa kupita, kumwambia baada ya muda akuelezee tafasil. Sisi tunaweza ua kila juma hapa tukiingia msikitini tukiswali, lakini pengine leo lao wasimamishwa mahala ghafla ueleze tafasil zipia lenta ziliyoko hapa ni ngapi? Pamoja na kwamba we huingia kila siku, madirisha ni mangapi? Sasa mtu akakusimamisha ndiani, umetoka hapa wewe, utoka swafa kuswali, naam, kuna madirisha mangapi? Nani katika sisi aweza kulijibu swali hili? Na pamoja kwamba kila siku huingia tukitoka mahali kama hapo, si mara moja, si mara mbili, si mara kumi, si mara mia, miaka nenda miaka rudi. Je, tarajia bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam ameingia mara moja tu Baitul maqdis, tarajia na tension za safari, uko katika hali ya matukio ya kufuatana Sheikh, jambo baada ya jambo Si masala kwamba wewe umekuya na moya tu, ukisoma safari yote kutoka ikianda akipita aki hili, huingia kwenye lingine. hapa ni wapi? hapa ni mahala fulani. hili ni nini? hili ni tukio fulani mbali masala, alivyokuwa akionyeshwa katika maeneo ya kijiografia na mithali alizokuwa akipijiwa za watu waliokuwa na ndimi wakikatwa zikirudi za ng'ombe alokivuya mahala akishindwa kurudi za watu waliokuwa waandishie zungu za nyama wakiata nyama ziloviva wakila nyama mbiti. Tukio baada ya tukio, tukio baada ya tukio, na mbingu baada ya mbingu. Leo aulizwa ghafla, tusifie almasjidul aqsa iko vipi? Madirisha yake ni mangapi? Pembe zake ni ngapi? Mlango wa mbee uko upande gani? Mlango wa nyuma uko upande gani? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aitunde Almasjidul Aqsa amwetee bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam mbee ya mato, huku aiangalia na huku aeleza kitu baada ya kitu, mpaka akakamilisha kutoa wasifu wa msikiti kama ule uko aina gani. Haya yote ndipo ninapozungumza mimi kwamba ni muhimu sana tunaposimama mbee ya tukio la Isra na Miraj, tusisimame tu kukiangalia kama kisa au tu kuangalia kama kesho ni siku takatifu tutafunga mathalan. Tujaribu kurudi katika historia kuangalia umuhimu wa mapambano yale ambayo bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam, kama nilivyowaambia, lau alitetea kwa kiasi fulani tu akakosa hisabu ya madirisha, mustakbali wa dini hii leo haungekuwa salama. Kwa hivyo, katika mwezi wa Rajab twaishi katika matukio kama haya. Twaishi katika siku ya Mi'raj, twaishi katika siku za Bi'tha za kutumilizwa Bwana Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambayo haya yatakuja wakati wake kufafanuliwa kwa urefu. akizungumzia fadhila za mwezi huu tulio nao wa Rajab. Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na redio Tehran. Bado mko nasi, wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo yetu mchana wa leo. Nakujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki. Mchana huu mpenzi msikilizaji, inaanzia huko nchini Uganda. Baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Sunday Monitor zinasema serikali yataka kuweko sheria kuwalazimisha watu kupata chanjo ya COVID-19 au kukabiliwa na kifungo cha miezi sita jela. Hayo yamo katika mapendekezo ya serikali ambayo ndani yake yana sheria kali. Limeandika pia kuwa wanafunzi na waalimu wa shule ya sekondari ya Kabalega katika wilaya Masindi wamepatwa na butwa na mshangao mkubwa baada ya kupatikana mwanafunzi mmoja akiwa ameaga dunia ndani ya bweni la shule hiyo. Sunday Monita limeandika pia kuwa waasi 33 wameuawa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Haya yameelezwa na jeshi la DRC ambalo linapambana na makundi ya wanamgambo mashariki mwa nchi hiyo. Gazeti la Independent kwa upande wake linatupasha jinsi wananchi wa Uganda wanavyohangaika na kutaabika kupata kadi ya chanjo ya COVID-19. Uh, gazeti hili limeakisi pia mkutano wakuu wa Umoja wa Afrika ulioanza jana huko Adis Ababa, Ethiopia. Linadokeza kuwa makamu wa rais wa Uganda b Jessica alupo anamwakilisha Rais Museveni katika mkutano huo. Habari inayodondoa katika gazeti la Sunday Vision inasema baadhi ya wabunge wa wanachama wa chama tawala nchini Uganda cha NRM wamekasirishwa na hatua kuteuliwa baadhi ya wabunge wa upinzani kushika nyadhifa za uwaziri. Nikitoka huko nchini Uganda, sasa naelekea huko nchini Tanzania na gazeti la Mzalendo ndilo nilalo anza nalo, ambapo baadhi ya habari zake zinazoonekana katika kurasa mkuu zinasema ni CCM ya viwango, mambo ni kidijitali. Mbio za kumpata naibu spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zashika kasi. Rais vyuo vikuu wachambua mafanikio ya miaka 45 ya CCM. Dr Mwinyi, JK na Kinana wachomoza. Na Chongolo ambaye ni katibu mkuu wa CCM aagiza wanachama kujisajili kadi kielektroniki na alishika Mwananchi Jumapili ambalo baadhi ya habari zake zinasema mauaji ya mfanya biashara wa madini mapya yaibuka. Mama mfanya biashara aliyeuawa alilia mwili azike. Ashangaa polisi kuushikilia. Mama lishe na baba lishe kusajiliwa BRELA. Wazazi waonywa kupeleka watoto wadogo bweni. Rais Samia atoa maagizo manne, miaka 45 CCM, na baba wa askari aliyejinyonga afunguka, agizo la Majaliwa la mng'oa RPC na timu yake. Kurasa wa mbele wa gazeti na Nipashe Jumapili una habari zisemazo: ripoti maalum, kilichojificha mauaji yanayotikisa nchini, mwalimu wa uao wa kikatili, wana saikolojia na viongozi wa dini wanena, chama cha ACT Wazalendo cha zindua wa kampeni kikimnasa kiongozi wa vijana kafu Samia amulika walioanza kampeni mapema. CCM na kiti cha naibu spika chavuta vigogo CCM. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari na kutana na habari zisemazo makamu wa rais kuzindua sera mpya mazingira, miaka 45 CCM haikuwa raisi asema, rais Samia azindua rasmi kadi mpya za chama za chama za kielektroniki na mbio za unaibu spika CCM zaanza rasmi ama. Huku nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Sunday Nation ni safari ya Rais Uhuru Kenyatta huku Adis Ababa, Ethiopia, kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa 35 wa kuu wa Umoja wa Afrika, limeandika akihutubia. Katika mkutano huo, Rais Uhuru Kenyatta ameutaka Umoja wa Afrika kusimama na kukabiliana na mapinduzi mbalimbali yanayotokea barani Afrika, akionya kuwa matukio hayo yanazidi kuhatarisha utulivu na amani. limeandika pia kuwa kinara ODM Raila Odinga jana alipigwa jeki kubwa katika juhudi zake za kuwania kiti cha urais baada ya mwaka huu baada ya viongozi wa kaunti ya Mandera kutangaza kwamba watamuunga mkono katika uchaguzi huo Agosti 9 mwaka huu. Limeandika pia kuwa jumuia ya wazazi nchini Kenya imewasilisha kwa waziri wa elimu orodha walimu wakuu mia mbili wa shule za umma inayotaka watimuliwe kutokana na kudai fedha za ziada za ada kinyume na maamuzi ya wizara ya elimu. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoripotiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na vikao vya AU, e, na ECOWAS vyajadili wimbi la mapinduzi ya kijeshi Afrika Magharibi tutaangazia sakata la mauaji Tanzania, Rais Samia charuka na kutoa maagizo mazito kwa Majaliwa, na Mali ya mtimua balozi wa Ufaransa nchini humo, huku uhusiano wa pande mbili ukivurugika zaidi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Tanzania, ambapo serikali ya Dar es Salaam sasa imelivalia njuga jinamizi la mauaji ya kiholela yanayoripotiwa kila uchao katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, baadhi ya kidaiwa kufanywa na maafisa wa usalama. Waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa ameunda kamati maalum ya watu tisa ya kuchunguza mauaji yaliyofanyika Mtwara na Kilindini mkoani Tanga. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari Ijumaa hii na ofisi ya waziri mkuu imesema kuwa timu hiyo itaanza kazi Jumamosi hii Liwa, ameunda kamati hiyo ikiwa ni utekelezaji wa agizo la Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye siku hiyo hiyo ya Ijumaa wakati akiwa magu njiani kwenda mkoani Mara kuhudhuria kilele cha maadhimisho ya miaka 45 tangu kuasisiwa Chama cha Mapinduzi CCM, alimtaka aunde kamati itakayochunguza tuhuma za mauaji mkoani Mtwara yanayodaiwa kufanywa na askari polisi. Lakini wakati huo huo, mheshimiwa waziri, nataka jeshi lako lijitafakari, waone kama kinachotokea ndiyo misingi ya jeshi la polisi au vinginevyo kwao. Tutasubiri, ndugu wananchi, taarifa ya kamati huru itakayoundwa na waziri mkuu ituletee taarifa, tulinganishe na ile ya jeshi la polisi na tuone taarifa mbili zinasemaje, tuchukue hatua mwafaka. Kwa hiyo kwenye hili la mauaji, na kushukuru mheshimiwa mbunge kwa kulileta, waziri yuko amelifafanua, lakini nami niungane na waziri kukuombeni sana wananchi, kulinda amani, kuto kufanya mauaji kwa sababu yoyote ile. Kama alivyosema, tusaidieni kuweka amani kwenye nchi, ili maendeleo yaende haraka haraka. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya ofisi ya Majaliwa. Kamati hiyo ina maafisa wenye dhamana kutoka mamlaka tofauti za serikali ikiwemo ofisi ya taifa ya mashtaka, ofisi ya rais, TAKUKURU, ofisi ya mwanasheria mkuu na ofisi ya waziri mkuu. Pia waziri mkuu amemwagiza inspekta jenerali wa polisi Simon Sirro awasimamishe kazi maafisa wa polisi wa Mtwara na Kilindi ili kupisha uchunguzi wakati timu aliyoiunda ikifanya kazi yake. Hivi karibuni askari saba wa jeshi la polisi walipandishwa kizimbani kwa tuhuma za mauaji ya mfanyabiashara wa madini mkoani Mtwara, huku wanane aliyekabiliwa na tuhuma hizo akijinyonga alipokuwa mahabusu. Tukigeukia masuala ya ujirani mwema, Rwanda imeufungua mpaka wake na Uganda ambao ulikuwa umefungwa kwa muda wa miaka mitatu. Mpaka huo umefunguliwa baada ya ziara ya wiki iliyopita mjini Kigali ya mkuu wa majeshi ya nchi kavu ya Uganda, Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba, ambaye pia ni mtoto wa kiume wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Rwanda imesema imefungua mpaka huo katika utekelezwaji wa mazungumzo yake na Uganda kuhusu kufufua uhusiano wa nchi hizo jirani. Jumatatu wiki hii ilikuwa ni alama ya kuanzisha ukurasa mpya wa uhusiano wa Uganda na Rwanda uliokuwa umeharibika kwa miaka mitano iliyopita, hatua ambayo imekaribishwa na wananchi katika nchi hiyo. Sisi hatuhitaji mpaka kufunguliwa tu, kwa sababu hatuhitaji kwenda kule kwa ajili ya kupata bidhaa, maana hapa zipo. Ila tunachofurahia ni ndugu zetu walioko kule upande wa pili ambao sasa tutakwenda kuwaona. Ibyari bitubangamiye ni byinshi, icya mbere n'abavandimwe bacu bari hari aho. Tulisumbuliwa na hali hii kwa kiasi kikubwa. Wewe fikiria ndugu zetu walioko kule ambao kila wakipata matatizo, hata msiba, tukawa hatuna uwezo wa kwenda kuwaona. Naye naibu msemaji wa serikali ya Rwanda, Alain Mukurarinda, amesema kufunguliwa mpaka huo ni mwanzo wa mchakato mzima wa kurejesha uhusiano wa mataifa hayo jirani. Na hayajaisha naomba hilo lieleweke wazi. Hii ni hatua kuelekea tu kule kuzuri. Mpaka umefunguliwa ndio, lakini haina maana matatizo yote ambayo Rwanda iliyalalamikia leo yamekwisha. Hapana, ni mchakato tu umeanza. Haya, huku uhusiano wa Uganda na Rwanda ukiimarika, ule wa Mali na Ufaransa unaonekana kuzidi kuvurugika. Wiki hii balozi wa Ufaransa nchini Mali alifukuzwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi kufuatia matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na Jean Yves Ledrian, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa dhidi ya Mali. Joel Meyer aliitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Mali wiki hii na kupewa saa sabini na mbili awe ameondoka nchini humo baada ya miezi kadhaa ya kuongezeka kwa vita vya maneno kati ya nchi mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa aliitaja serikali ya mpito ya Mali kuwa ni taasisi iliyo kinyume cha sheria. Taarifa serikali ya Bamako kupitia televisheni ya taifa imesema uamuzi huu unafuatia matamshi ya uhasama na ya kuudhi yaliyotolewa hivi karibuni na waziri Le Drian na kurudiwa matamshi kama hayo na mamlaka ya Ufaransa dhidi ya mamlaka ya Mali. Licha ya maandamano kuzidi kuongezeka siku baada ya siku. Kwingineko, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Afrika wamekutana katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, kuandaa mkutano wa 35 wa kilele wa viongozi wa Umoja wa Afrika ambao utafanyika ana kwa ana kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili. Kwa mujibu wa taarifa, kikao cha baraza la utendaji la mawaziri wa mambo ya nje wa AU kimegusia maudhui zitakazojadiliwa wikendi hii katika kikao cha viongozi wa nchi wanachama. Kati ya maudhui muhimu ambazo zipo katika ajenda ni pamoja na janga la Covid 19, mapinduzi ya kijeshi katika nchi wanachama, mgogoro wa Sudan na pia kadhia ya utawala wa kizoini wa Israel kwa mwanachama mtazamaji katika umoja huo. Algeria na Afrika Kusini zinaongoza mrengo wenye nguvu unaopinga pendekezo la Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo, huku jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda zikiunga mkono pendekezo hilo. Tokea Umoja wa Afrika AU uundwe miaka ishirini iliyopita baada ya kuvunjwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU, kumetokea mapinduzi ya kijeshi 18 barani Afrika, na hivyo kadhia hii itakuwa ni mada muhimu katika kikao cha viongozi hao wa AU. hivi Hivi karibuni kumejiri mapinduzi ya kijeshi katika nchi za Mali, Burkina Faso, Sudan na Guinea Bissau, jambo ambalo limeibua wasiwasi wasi barani humo. Kadhalika, jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imefanya kikao cha dharura wiki hii kujadili swala hilo la mapinduzi ya kijeshi. ECOWAS imesimamisha wanachama wa nchi tatu ambazo ni Mali, Guinea na Burkina Faso katika jumuiya hiyo yenye wanachama 15 na kuziwekea vikwazo nchi hizo vilivyoilenga zaidi Mali baada ya utawala wake wa kijeshi kukataa kuandaa uchaguzi kama ulivyoagizwa na jumuiya hiyo na kupendekeza kuendelea kubaki madarakani hadi mwaka 2025. Mwenyekiti wa sasa wa ECOWAS Rais Nana Ado Dwan Akufo Ado wa Ghana amesema mapinduzi kadhaa ya kijeshi ambayo imefanyika hivi karibuni katika mataifa ya Afrika Magharibi ni ukiukaji wa moja kwa moja wa misingi na thamani za kidemokrasia. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amesema AU imesikitishwa mno na jaribio la mapinduzi lililofeli katika nchi nyingine ya Afrika Magharibi ya Guinea Bisau. Rais Omaru Sisoko Embalo wa nchi hiyo alitangaza kuwa jaribio hilo limegonga mwamba na kwamba watu 11 wameuawa. na kwa kutamatisha, Algeria ambayo inafanya juhudi za kubatilishwa nafasi ya utawala wa kizayuni ya mwanachama mtazamaji wa AU imesisitiza udharura wa kuweko umoja na mshikamano baina ya Wapalestina. Waziri wa mambo wa ya nje wa nchi hiyo Ramtani Lamamra amesema kuwa katika kikao cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa kiarabu kilichoitishwa hivi karibuni kilijadiliwa matukio katika mataifa ya kiarabu na masuala mengine yanayohusiana na kutoa himaya na kuimarisha ushirikiano wa pamoja baina ya mataifa hayo kieneo na kimataifa katika kipindi cha baada ya janga la corona. Siku chache zilizopita, pia rais wa Algeria Abdul Majid Tebune alitangaza pia kwamba nchi yake itaendelea kulitetea taifa la Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inatufungia kipindi chetu cha leo, hadi Juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa kumi na mbili na dakika hamsini hadi moja na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi ya FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 Mkwaju 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran.