Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran asubuhi. Kukuleteni matangazo haya humo studioni ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anuanetu ya internet ni parstoday com slash Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM huko nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania ma leo mpenzi msikilizaji, ni Jumapili tarehe nne Rajabu mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijria eh, sawa na tarehe 6 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Jumapili ya leo, mpenzi msikilizaji, asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya, ni ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na kipindi maalum au mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Seyid Aidarus kuhusiana na mwezi wa Rajab. Tutakuwa pia na makala ya Afrika wiki hii, bila kusahau makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Aliyekuwa mlinzi wa kiongozi wa zamani wa Libya adai Gaddafi bado yuko hai. Umoja wa Afrika kumradhi Sheikh Zakzakiya wataka walimwengu wakabiliane na mashambulio muungano wa saudia dhidi ya Yemen. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika atilia mkazo wajibu wa kudumisha amani barani Afrika. baada ya kulipukiwa na bomu kusini mwa Somalia. Na sasa ni habari kamili. Afisa wa zamani katika jopo la walinzi wa kiongozi wa zamani wa Libya, kanali Muammar Gaddafi, Aisha Al-Fituri, amedai kuwa kiongozi huyo bado yuko hai, na kwamba aliyeuawa ni mmoja wa jamaa zake Alfituri amesema hayo katika mahojiano na runinga ya Rasia Today kwamba Gadafi hakuingia mji wa Sirti na kwamba mtu aliyeingia katika mji huo wakati wa mapigano ya ndani ya mwaka elfu mbili na kumi na moja ni Hamid Buminiar Gadafi aliyefanana naye sana. Amesema kiongozi huyo wa zamani wa Libya aliingia eneo la Bani Walid na kisha akaondoka zake. Alipoulizwa kuwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ilithibitisha kwamba aliyeuawa ni Muammar Gaddafi baada ya kuchunguza vinasaba, yaani DNA vya mwili huo, Aisha Alfituri alisema hii sio kweli na kuhoji kuwa kwa nini Umoja wa Mataifa haujatoa uamuzi kuhusu suala hilo hadi sasa, na kwa nini mwili wake haujakabidhiwa. Novemba mwaka jana, gazeti la Le Figaro la Ufaransa lilichapisha ushuhuda wa mwandishi wa habari Alfred de Montesquero, ambaye aliingia katika chumba ambako mwili wa Gadafi uliwekwa siku moja baada ya kuuawa na kusikiliza ushahidi wa watu waliokuwepo wakati wa mauaji ya kiongozi huyo. Mwanahabari huyo alisema, katika chumba kile kikubwa ambako harufu kali ilikuwa ikifuka, niliingia kwenye umati wa watu na hatimaye nikajikuta nipo mbele ya mwili wa kiongozi wa Libya Muamar Gadafi, kando kando ya maiti za mtoto na mlinzi wake mkuu. Libya ilitumbukia katika machafuko na vita vya ndani baada wanajeshi wa Marekani wakishirikiana na wale wa NATO kuishambulia nchi hiyo na kusaidia harakati za kumwondoa madarakani aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Kanali Muamar Gadafi hapo mwaka elfu mbili na kumi na moja. Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amewataka walimwengu kujitokeza na kukabiliana na hujuma pamoja na mashambulio ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen. Shekh Ibrahim Zakzaki amesema kuwa kimya cha jamii ya kimataifa mbele ya jinai na mashambulio ya utawala vamizi wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya Yemen hakina maana. Kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema hayo katika mkutano uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya internet, uliokuwa ukijadili wigo na upana wa hujuma na mashambulio dhidi ya Yemen na kubainisha kwamba mashambulio hayo ni jinai za kivita dhidi ya jamii ya mwanadamu. Kadhalika, Shekh Ibrahim Zaki Zaki amesisitiza kuwa njia pekee ya kukabiliana na mashambulio Saudi ya muungano wa uvamizi wa Saudia dhidi ya Yemen ni mukawama na kusimama kidete, na kwamba na matumaini wananchi wa Yemen wataibuka na ushindi na kuviangamiza haraka iwezekanavyo vikosi vya mabeberu. Kadhalika, kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu wa Nigeria ameashiria jinai zilizotokea katika nchi za Libya, Iraqi na Siria na kubainisha kwamba jinai hizo zinashabihiana na zile zinazofanyika hivi sasa huko nchini Yemen. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amesema katika hotuba yake ya ufunguzi wa kikao cha wakuu wa umoja huo kwamba kuna haja ya kuwekwa mtazamo mpya kwa ajili ya kudumisha amani na utulivu barani Afrika. Musa Faki Mahamat amegusia pia umuhimu wa kulindwa haki ya kujitawala nchi zote, kutoingiliwa uhuru wa nchi yoyote, na ulazima wa kuwekwa mshikamano katika kukabiliana na matatizo ya bara la Afrika, yakiwemo mapinduzi ya kijeshi na kuongeza kuwa nchi za Afrika zina haja ya kuongeza kiwango cha mshikamano wao kwa ajili ya kukabiliana na changamoto mbalimbali zinazolikabili bara hilo. Kikao cha 35 cha wakuu wa Umoja wa Afrika kilianza jana Jumamosi katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Kikao hicho kinahudhuriwa na viongozi wa nchi pamoja na taasisi mbalimbali za Afrika na nje ya Afrika, na kinafanyika katika wakati ambao hali ya usalama barani humo imezidi kudorora kutokana na vitendo vya kigaidi pamoja na mapinduzi ya kijeshi. Tokea Umoja wa Afrika uundwe miaka ishirini Tokea umoja wa Afrika uundwe miaka 20 iliyopita baada ya kuvunjwa umoja wa nchi huru za Afrika au kumetokea mapinduzi ya kijeshi 18 barani Afrika. Aidha, hivi karibuni kumejili mapinduzi ya kijeshi katika nchi za Mali, Burkina Faso, Sudani na Guinea Bissau, jambo ambalo limezusha wasiwasi wasi mpya barani humo. Abiria kumi wamefariki dunia wakiwemo wanawake watano na watoto wadogo wanne baada ya basi dogo lililokuwa wakisafiria kukanyaga bomu na kulipuka kusini mwa Somalia. Deko Abdinur Aden, kamanda wa jeshi la Somalia katika jimbo la Jubaland la kusini mwa nchi hiyo amethibitisha ha, habari hiyo na kusema kuwa basi hilo dogo lilikuwa linaelekea kwenye mji wa bandari wa Kismayo wakati lilipokanyaga bomu la kutegwa ardhini na kuripuka, watu wengine watatu wamejeruhiwa katika mripuko wa bomu hilo lililotegwa na waasi ambao wanaaminiwa ni genge la kigaidi la Shabab. Kamanda Aden ameviambia vyombo vya habari kwamba mmoja wa majeruhi wa mashambulio hilo amelazwa katika hospitali ya Kismayo. Amesema vikosi vya ulinzi vya jimbo la Jumaland vilikuwa vinapambana na magaidi wa shababu wakati mripuko huo ulipotokea. Na Umoja wa Mataifa umetoa ripoti yake maalum na kusema kuwa Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Imarati, unayesaidia magenge yenye silaha katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan. Katika ripoti yake hiyo ya kila mwaka, Umoja wa Mataifa umesema pia kuwa mamluki wanaodhaminiwa kifedha na Imarati nchini Libya ndicho chanzo kikuu cha kifedha za magenge mengi yenye silaha kwenye jimbo la Darfur huku nchini Sudan. Katika ripoti yao hiyo wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamesema awali misaada ya kifedha ya Umoja wa Falme za Kiarabu ilikuwa inatumwa kwa kundi linalojiita Jeshi la Taifa la Libya linaloongozwa na Jenerali muasi Khalifa Haftar. Hivi sasa Imarati inalitumia kundi hilo kuyafikishia fedha magenge yenye silaha ya magharibi mwa Sudan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho ushirikiano na misimamo ya pamoja ya China na Rasia kuhusu Ukraini. Wang Ying, waziri wa mambo ya nje wa China na mwenzake wa Rasia Sergei Lavrov, wameratibu misimamo ya nchi mbili huko Beijing kuhusu kadhia kama za Ukrain, Afghanistan na hali ya mambo katika peninsula ya Korea. Pamoja na hayo, kuna umuhimu kwa Rasia kuhusu China kuunga mkono misimamo ya Mosco mkabala wa kadhia ya Ukrain. Hii ni kwa sababu Marekani na pande nyingine za magharibi zinajaribu kila ziwezalo kuipa Ukraine wanachama ndani ya NATO na hivyo si tu kuufanya muungano huo kuwa jirani na Rusia bali pia ni kuidhibiti pakubwa kijeshi nchi hiyo. Ndio maana Moscow mara kadhaa imezitahadharisha Marekani na nchi nyingine za magharibi kuhusu taathira za vitisho kwa usalama wake wakati huo huo rasia inahitajia, inahitajia pia china iunge mkono misimamo yake kuhusu ukrain kwa kuzingatia kunufaika muungano wa marekani na ulaya na nguvu ya kijeshi na, ya nato mkabala wa rasia hii ni kwa sababu chokochoko choko na vita vya kisaikolojia vilivyoibuliwa na magharibi kwamba kuna uwezekano rasia kutekeleza mashambulizi dhidi ya ukraine yanaimarisha nafasi ya kijeshi na ya nchi hizo kando kando ya Rasia. Kwa msingi huo, duru za magharibi zinaitazama hali hii ya mambo kuwa fursa nzuri ya kutahini uhusiano wa kistrategia kati ya Beijing na Moscow mkabala wa nchi za magharibi. Stephen Gere, mchambuzi wa masuala ya kimataifa, anasema kuhusiana na suala hilo kuwa hata kama China ya kihistoria imejizuia kujiingiza katika muungano wote rasmi lakini haiwezekani kupuuza uhusiano wa kijeshi kati ya China na Rasia kwa masilahi ya kitaifa ya nchi mbili hizo. Wakati huo wa huo, hatua za China mkabala wa kuwepo kijeshi nchi za magharibi, hususan Marekani katika maeneo ya maslahi ya pamoja, Beijing na Moscow zinaweza kuitumbukiza Washington na waitifaki wake mashakani. Hatua za kihafidhina za China kivitendo zimedhihirisha kuwa haina nia kukwaruzana na kukabiliana kijeshi na Magharibi ili kuwa dola kuu duniani. Hata hivyo, mtazamo huu hauwezi kujumuisha maslahi na mitazamo yote ya Moscow na Beijing. Ala kuli hali, hata kama duru za Magharibi zinasema kuwa hazina matarajio makubwa kuhusu uungaji mkono wa kweli wa China kwa Rasia katika hali ya dharura, lakini inaonekana kuwa nchi mbili hizi zinawiana na kwenda sambamba kimataifa huku zikiwa zimezingirwa na Marekani hadi katika ukanda wa maji ya kando kando ya China ambapo sasa Beijing na Moscow zinahisi udharura mkubwa wa kuchukua msimamo wa pamoja mbele ya vitisho hivyo vya Magharibi, msimamo wa pamoja ambao utapelekea Marekani kwa kiasi fulani itekeleze siasa zake kwa tahadhari mkabala wa Beijing na Moscow. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutega sikio, kipindi maalum cha Alfajiri Kumi. Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na kukaribisha kusikiliza mfululizo mwingine wa makala maalumu tulizokuandalia kwa mnasaba wa kuadhimisha alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Katika kipindi hiki tutazungumzia moja ya kauli mbiu kuu na muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo inahusiana na kujitawala kitaifa Iran katika zama za vita baridi za enzi za kambi kuu za ushindani za Mashariki na Magharibi. Kauli mbiu hii ambayo imekuwa ndio msingi wa sera za nje za Iran katika miaka baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na ambayo imeweza kuifanya Iran taifa huru lisilo na utegemezi katika uga wa kimataifa ni si Mashariki si Magharibi ni jamhuri ya Kiislamu. Tunachokusudia kuchambua mpenzi msikilizaji, katika mazungumzo yetu ya leo ni kujua kauli mbiu hii ilianzia wapi katika rai za wanafikra na wapigania uhuru wa Iran na ulimwenguni, na ilikuwaje mpaka ikawa moja ya matilaba na matakwa makuu ya wananchi wa Iran katika mapinduzi ya Kiislamu. Endelea basi kunitegea sikio. Ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Tangu miaka karibu mia tano iliyopita, yaani kuanzia zama za utawala wa Safawia, ambapo mfumo wa dola taifa kwa kitaalamu nation state, kwa maana yake mpya, ulikuwa umesha kuwepo nchini Iran. Taifa hili lilianza taratibu kugeuka kuwa nukta ya mvuto kwa madola makubwa duniani. Umuhimu wa kistratejia wa Iran na kupanuka kwa mahusiano ya kimataifa katika zama hizo kulipelekea masuala ya siasa na sera za nje za Iran yavuke mpaka wa vita na suluhu na majirani zake na kujengewa aina maalumu ya mfungamano baina ya sera za nje za Iran na mfumo wa kimataifa. Maelewano hayo yalipanuka na kufikia upeo wa juu zaidi kuanzia miaka takriban mia mbili iliyopita, yaani katika enzi za utawala wa Kajar. Katika kipindi hicho madola mawili makubwa ya Urusi na Uingereza yalikuwa yakichuana vikali kupigania satwa na ushawishi ndani ya Iran, huku serikali dhaifu ya wakati huo ya Iran nayo pia ikijaribu kulinda usalama na uthabiti wake wa kisiasa kwa njia ya kujenga hali ya mlingano chanya baina ya madola mawili hayo na kuliridhisha kila moja kwa kulipatia baadhi ya fursa. Ushawishi na uingiliaji wa maajinabi, hususan madola mawili ya Urusi na Uingereza, katika kipindi cha Kajar ulikuwa mkubwa kiasi ambacho kukabiliana na maajinabi na kujitawala yaligeuka taratibu kuwa moja ya matlaba muhimu waliopigania wananchi katika mapinduzi ya katiba na madai hayo yakapata nguvu zaidi katika miaka ya baada yake hususan baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia. Katika kipindi hicho, licha ya serikali ya Iran kufuata sera ya kutoegemea upande wowote lakini kutokana na uingiliaji wa nchi zilizokuwa zikipigana katika vita hivyo, nchi hii iligeuzwa mhanga wa moto wa vita, na matokeo ya vita hivyo angamizi vya dunia yalikuwa ni kuihilikisha na kuinakamisha Iran kwa janga kubwa la njaa lililoenea nchini, mlipuko wa maradhi ya kipindupindu, pamoja na hali mbaya sana ya uchumi na mvurugiko wa uthabiti wa kisiasa ulioiandama serikali na wananchi wake. Katika miaka ya baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, kutokana na kujitokeza mfumo wa kambi mbili na kuasisiwa mfumo mpya wa mlingano wa nguvu za kijeshi na kisiasa katika nidhamu ya kimataifa uliopewa jina la vita baridi. Takriban nchi zote duniani zililazimika kuwa wanachama wa moja ya kambi mbili za mashariki na magharibi zilizokuwa zikiongozwa na shirikisho Sovieti, la kisovieti la Urusi na Marekani. Lakini sambamba na kupamba moto mapambano dhidi ya ukoloni duniani, nchi kadhaa za Asia na Afrika ziliamua kwamba ili kuweza kujivua na utegemezi wa kambi hizo mbili na wanaoziongoza yaani Marekani na Urusi, zifuate siasa na sera huru na za kujitegemea katika mahusiano ya kimataifa. Kwa hivyo mnamo mwezi Aprili mwaka 1955 mkutano wa kwanza wa nchi za Asia na Afrika ulifanyika mjini Bandungu, Indonesia, kwa madhumuni ya kuasisi kambi mpya ya kuto kujifungamanisha na upande wowote. Katika mkutano huo wa wawakilishi wa nchi washiriki walimtaja Dr Muhammad Musadiq, waziri mkuu wa serikali halali ya Iran, ambaye alichukiwa na Uingereza kwa kupigania kutaifishwa sekta ya mafuta ya nchi yake, na matokeo yake yakaondoshwa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 yaliyotekelezwa kwa ushirikiano wa Marekani na Uingereza, kuwa ndiyo kiranja na mwasisi wa siasa za kutofungamana na upande wowote duniani na wakayaenzi mapambano yake dhidi ya ukoloni. Katika mkutano mwingine uliofanyika Septemba 1961 mjini Belgrade, Yugoslavia, nchi wanachama wa vuguvugu la kutofungamana na siasa za upande wowote, yaani non-aligned movement, kwa kifupi NAM, zilitangaza kuwa siasa na sera za mlingano hasi alizofuata na kutekeleza Dkt Mosaddiq katika kipindi cha harakati ya utaifishaji sekta ya mafuta na kupambana na Uingereza ndizo watakazofuata wao kile ambacho katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kilitajwa kama kauli mbiu ya si mashariki si magharibi, mbali na kuwa ni jambo linalotokana na mafunzo ya dini na Quran ambayo yanasisitiza kuepukana na utegemezi na kutokubali kutawaliwa kwa upande wa kisiasa na kihistoria, chimbuko lake ni siasa za mlingano hasi zilizofuatwa na kutekelezwa katika kipindi cha utaifishwaji wa sekta ya mafuta, ambazo baadaye zikawa ni mfano wa kuigwa na nchi wanachama wa vuguvugu vugu la kutofungamana na upande wowote. Taifa la Iran liliamini kuwa huru kitaifa katika kujitawala na maajinabi kutoingilia masuala ya ndani ya nchi ni haki ya kimaumbile na ya wazi kabisa ya mataifa yote, na kutokana na tajiriba ya kusikitisha ya kihistoria ya uingiliaji wa Urusi na Uingereza nchini Iran, taifa hili haliko tayari kurudi nyuma katika kupigania haki yake hiyo isiyo na shaka. Ijapokuwa sera za mlingano hasi za serikali halali ya Iran katika zama za mapambano ya kutaifisha sekta ya mafuta ilikuwa mfano mzuri sana wa kuigwa na nchi zilizokuwa zikinyongeshwa duniani kwa ajili ya kujitawala na kufuata siasa za kutofungamana na kambi za mashariki na magharibi, lakini mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 yaliyofanywa na, na, ya na Marekani ikishirikiana na Uingereza yalimfanya dikteta Muhammad Reza Shah abadilishe sera za nje za Iran kutoka zile za mlingano hasi wa kutofungamana na upande wowote na kuelekea kwenye utaifa chanya na mfungamano na madola ya Magharibi na hasa Marekani. Shah, ambaye aliamini kwamba kukalia kwake tena kiti cha ufalme kulitokana na hisani ya Marekani, alijiunga rasmi na kambi ya Magharibi, na kwa hatua yake ya kuipatia Marekani fursa chungu nzima za upendeleo wa kiuchumi, kisiasa na kisheria na kufunga nayo mikataba ya kijeshi na kiusalama, aliugeuza utawala wake kibaraka wa nchi hiyo na Magharibi kwa kutegemea uungaji mkono wa Marekani na kujifaharisha kwa donge nono la pato la mafuta na zana za kisasa za kijeshi na kiusalama alizonunua Marekani, Shah aliitawala nchi kwa mkono wa chuma na ukandamizaji mkubwa. Mbali na utawala wa kidikteta wa Muhammad Reza Shah kuifanya Iran ipoteze uhuru wake wa kujitawala na kuifanya tegemezi kwa madola ya Magharibi, hususan Marekani, uliukaba pia uhuru wa kisiasa na kiraia na kuubadilisha utawala wa katiba kuwa utawala mutlaki wa kifalme na kiimla ambao ulimkandamiza na kumwangamiza kila aliyeupinga na kutoruhusu ukosoaji na upinzani wa aina yoyote. Ilikuwa ni katika mazingira hayo ndipo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipotokea chini ya uongozi wa Imam Khomeini. Na kwa lengo la kuhuisha uhuru na kujitawala kwa taifa la Iran kwa kuitangaza kauli mbiu ya si Mashariki si Magharibi, Imam Khomeini aliweza kulifanya suala la kujitawala na kutokuwa na utegemezi kuwa moja ya mihimili mikuu ya mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu na dira ya siasa na sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu. Katika mwendelezo wa hatua hiyo, misimamo ya Imam Khomeini ya kubainisha sera hiyo ikawa ndiyo msingi wa sera za nje za Iran ndani ya katiba ya Jamhuri ya Kiislamu, ambapo katika ibara ya 152 ya katiba hiyo imefafanuliwa kuwa kukataa ubeberu wa aina yoyote ile, kufanya, kufanya wa kuifanyia au kufanyiwa na nchi nyingine, kulinda umoja wa ardhi yote, yote ya nchi pamoja na uhuru na kujitawala kwa kila hali, kutetea haki za Waislamu wote kutojifungamanisha na madola ya kibeberu na kuwa na uhusiano wa amani na wa kuheshimiana na nchi zisizoipiga vita ndiyo msingi wa siasa na sera za nje za Iran. Msingi huu na kauli mbiu hii ya si mashariki, si magharibi, ambao umeandikwa pia kwenye bango la mlango mkuu wa kuingilia jengo la wizara ya mambo ya nje ya Iran unadhihirisha jinsi Iran ilivyohuru katika uga wa kimataifa na inavyokataa kuburuzwa na kuwategemezi kwa nchi zingine hasa madola makuu ya mashariki na magharibi, lakini haumaanishi kwamba Jamhuri ya, ya Kiislamu haitaki kuwa na uhusiano mzuri na kwa msingi wa kuheshimiana na nchi zingine. Kwa maneno mengine ni kwamba lengo kuu la kutekeleza sera ya si mashariki si magharibi Jamhuri ya, ya Kiislamu ni kukataa ubeberu wa maajinabi na si kukata mahusiano na nchi nyingine duniani. Msikilizaji mpenzi, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, hivyo nakushukuru kwa kunisikiliza, nikitumai umenufaika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu. Asante ah, na kwa heri. alikuwa ni Abdul Fatah Musaidi na kipindi hicho cha uh, alfajiri kumi kuelekea kilele cha mapinduzi au uh, ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran uh, yaliyotokea mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Karibu ni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, ikiwa ni jumapili tarehe 6 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, inaanza na, na gazeti la Mzalendo la nchini Tanzania na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasema: ni CCM ya viwango, mambo kidijitali, mbio za kumpata naibu spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania za shika kasi Rais vyuo vikuu achambua mafanikio miaka 45 ya CCM. Dr Mwinyi, JK na Kinana wachomoza na Chongolo katibu mkuu wa CCM aagiza wanachama kujisajili kadi kielektroniki. Nalishika Mwananchi Jumapili ambalo baadhi ya habari zake zinasema mauaji ya mfanyabiashara wa madini mapya yaibuka. Mama wa mfanyabiashara aliyouawa alilia mwili azike, ashangaa polisi kuushikilia. Mamalishe na baba lishe sasa kusajiliwa BRELA. Wazazi waonywa kupeleka watoto wadogo bweni. Rais Samia atoa maagizo manne. Miaka 45 CCM. Na baba wa askari alijinyonga afunguka. Agizo la Majaliwa la mng'oa RPC na timu yake. Ukurasa wa mbele wa gazeti Nipashe Jumapili una habari zisemazo ripoti maalum: kilichojificha mauaji yanayotikisa nchini, mwalimu wa wao wa kikatili, wanasaikolojia na viongozi wa dini wanena. Chama cha ACT Wazalendo cha zindua kampeni ikikimnasa uh, kiongozi wa vijana kafu Samia hamulika walioanza kampeni mapema CCM na kiti cha naibu spika chavuta vigogo CCM. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa jamvi la habari na kutana na habari zisemazo, makamu wa rais kuzindua sera mpya mazingira. Miaka 45 CCM haikuwa raisi asema. Rais Samia azindua rasmi kadi mpya za chama za kielektroniki. Na mbio naibu spika CCM zaanza rasmi. Habari Leo Jumapili kwa upande wake limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo Rais Samia aonye wanaohatarisha amani, meli kubwa kutia nanga bandarini eh, Tanga Machi eh, Rostam awalia walipa wafanyakazi nyu habari bilioni 2.9. Tanzania yataka Kiswahili kuwa lugha ya kazi Umoja wa Afrika. Zungu na wenzake sita vikumbo unaibu spika. Na polisi asema imejipanga na inajitathmini. Nikidoka, Kenye, ni kitoka Tanzania, naelekea nchini Kenya. Na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Sunday Nation ni safari ya Rais Uhuru Kenyatta huko adis Ababa, Ethiopia, kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa 35 wa kuu wa umoja wa Afrika, limeandika. Akihutubia katika mkutano huo, Rais Uhuru Kenyatta ameutaka Umoja wa Afrika kusimama na kukabiliana na mapinduzi mbalimbali yanayotokea barani Afrika, akionya kuwa matukio hayo yanazidi kuhatarisha utulivu wa bara hilo. Kadhalika limeandika, kinara ODM Raila Odinga jana alipigwa jeki kubwa katika juhudi zake za kuwania kiti cha urais baada ya mwaka huu baada ya viongozi wa kaunti ya Mandera kutangaza kwamba watamuunga mkono katika uchaguzi wa rais Agosti 9 mwaka huu. Limeandika pia kuwa jumuiya ya wazazi nchini Kenya imewasilisha kwa waziri wa elimu orodha ya waalimu wa wakuu mia mbili wa shule za umma inayotaka watimuliwe kutokana na kudai fedha za ziada za ada kinyume na maamuzi ya wizara ya elimu. Baadhi ya habari ninazozidondoa katika gazeti la Star zinasema Ruto awaambia wakazi wa pwani wamkatae bwana kitendawili katika uchaguzi ujao baada ya mwaka huu, akimkusudia Yeah, Raila Odinga. Ukurasa wa gazeti la taifa leo, ukurasa wa mbele una habari zisemazo uhuru wa taka nusu mkate na raila kama vyama vikuu viwili katika muungano. Rais asema shati jubilii ipate mgao sawa na ODM. Nikihitimishia huko nchini Uganda, na tupia jicho ukurasa wa gazeti la Sunday Monitor ambao unaandika serikali yataka kuwekwa sheria ya kuwalazimisha watu kupata chanjo ya COVID-19 au hukabiliwa na kifungo cha miezi sita jela. Hayo yamo katika mapendekezo ya serikali ambayo ndani yake na sheria kali limeandikwa pia kwa wanafunzi na walimu wa shule Wanafunzi na waalimu wa shule ya sekondari ya Kabalega katika wilaya Masindi wamepatwa na butwana mshangao mkubwa baada ya kupatikana mwanafunzi mmoja akiwa ameaga dunia ndani ya bweni. Sunday Monitor limeandika pia kuwa waasi 33 wameuawa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo yameelezwa na jeshi la DRC ambalo linapambana na makundi ya wanamgambo mashariki mwa nchi hiyo. Independent linatupasha jinsi wananchi wa Uganda wanavyotaabika kupata kadi ya chanjo covid-19. 9 gazeti hili limeakisi pia mkutano wa kuu wa umoja wa Afrika ulioanza jana huko Addis Ababa Ethiopia. Linadokeza kuwa makamu wa rais wa Uganda, Bi Jessica Alupo anamwakilisha rais Museveni katika mkutano huo. Tunasonga mbele, mpenzi msikilizaji, na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni ni sasa kutegea sikio Afrika Wiki Hii. Afrika, Afrika Wiki Hii. Ujambo, mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoripotiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na vikao vya AU na ECOWAS vyajadili wimbi la mapinduzi ya kijeshi ya Afrika Magharibi. Tutaangazia sakata la mauaji Tanzania, Rais Samia charuka na kutoa maagizo mazito kwa Majaliwa na Mali ya mtimua balozi wa Ufaransa nchini humo huku uhusiano wa pande mbili ukivurugika zaidi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Tanzania, ambapo serikali ya Dar es Salaam sasa imelivalia njuga jinamizi la mauaji ya kiholela yanayoripotiwa kila uchao katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, baadhi yakidaiwa kufanywa na maafisa wa usalama. Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa ameunda kamati maalum ya watu tisa ya kuchunguza mauaji yaliyofanyika Mtwara na Kilindini mkoani Tanga. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari Ijumaa hii na ofisi ya waziri mkuu imesema kuwa timu hiyo itaanza kazi Jumamosi hii Majali Liwa ameunda kamati hiyo ikiwa ni utekelezaji wa agizo la Rais Samia Suluhu Hassan ambaye siku hiyo hiyo ya Ijumaa wakati akiwa Magu njiani kwenda mkoani Mara kuhudhuria kilele cha maadhimisho ya miaka 45 tangu kuasisiwa Chama cha Mapinduzi CCM, alimtaka aunde kamati itakayochunguza tuhuma za mauaji mkoani Mtwara yanayodaiwa kufanywa na askari polisi. Lakini wakati huo huo, Mheshimiwa Waziri, nataka jeshi lako lijitafakari, waone kama kinachotokea ndiyo misingi ya jeshi la polisi au vinginevyo. Kwao tutasubiri, ndugu wananchi, taarifa ya kamati huru itakayoundwa na waziri mkuu ituletee taarifa, tulinganishe na ile ya jeshi la polisi na tuone taarifa mbili zinasemaje, tuchukue hatua mwafaka. Kwa hiyo kwenye hili la mauaji na kushukuru mheshimiwa mbunge kwa kulileta, waziri yuko amelifafanua, lakini nami niungane na waziri kukuombeni sana wananchi, kulinda amani, kuto kufanya mauaji kwa sababu yoyote ile. Kama alivyosema, tusaidieni kuweka amani kwenye nchi, ili maendeleo yaende haraka haraka. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya ofisi ya Majaliwa, Kamati hiyo ina maafisa wenye dhamana kutoka mamlaka tofauti za serikali ikiwemo ofisi ya Taifa ya Mashtaka, ofisi ya Rais Takukuru, ofisi ya mwanasheria mkuu na ofisi ya waziri mkuu. Pia waziri mkuu amemwagiza inspekta jenerali wa polisi Simon Sirro awasimamishe kazi maafisa wa polisi wa Mtwara na Kilindi ili kupisha uchunguzi, wakati timu aliyoiunda ikifanya kazi yake. Hivi karibuni askari saba wa jeshi la polisi walipandishwa kizimbani kwa tuhuma za mauaji ya mfanyabiashara wa madini mkoani Mtwara, huku wanane aliyekabiliwa na tuhuma hizo akijinyonga alipokuwa mahabusu. Tukigeukia masuala ya ujirani mwema, Rwanda imeufungua mpaka wake na Uganda ambao ulikuwa umefungwa kwa muda wa miaka mitatu. Mpaka huo umefunguliwa baada ya ziara ya wiki iliyopita mjini Kigali ya mkuu wa majeshi ya nchi kavu ya Uganda, Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba, ambaye pia ni mtoto wa kiume wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Rwanda imesema imefungua mpaka huo katika utekelezwaji wa mazungumzo yake na Uganda kuhusu kufufua uhusiano wa nchi hizo jirani. Jumatatu wiki hii ilikuwa ni alama ya kuanzisha ukurasa mpya wa uhusiano wa Uganda na Rwanda uliokuwa umeharibika kwa miaka mitano iliyopita, hatua ambayo imekaribishwa na wananchi katika nchi hiyo. Sisi hatuhitaji mpaka kufunguliwa tu, kwa sababu hatuhitaji kwenda kule kwa ajili ya kupata bidhaa, maana hapa zipo. Ila tunachofurahia ni ndugu zetu walioko kule upande wa pili ambao sasa tutakwenda kuwaona. Tulisumbuliwa na hali hii kwa kiasi kikubwa. Wewe fikiria, ndugu zetu walioko kule ambao kila wakipata matatizo, hata msiba, tukawa hatuna uwezo wa kwenda kuwaona. Naye naibu msemaji wa serikali ya Rwanda, Alain Mukurarinda, amesema kufunguliwa mpaka huo ni mwanzo wa mchakato mzima wa kurejesha uhusiano wa mataifa hayo jirani. na hayajaisha naomba hilo lieleweke wazi. Hii ni hatua kuelekea tu kule kuzuri. Mpaka umefunguliwa ndio, lakini haina maana matatizo yote ambayo Rwanda iliyalalamikia leo yamekwisha. Hapana, ni mchakato tu umeanza. Haya, huku uhusiano wa Uganda na Rwanda ukiimarika, ule wa Mali na Ufaransa unaonekana kuzidi kuvurugika. Wiki hii balozi wa Ufaransa nchini Mali alifukuzwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi kufuatia matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na Jean Yves Le Drian, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa dhidi ya Mali. Joel Meyer aliitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Mali wiki hii na kupewa saa sabini na mbili awe ameondoka nchini humo, baada ya miezi kadhaa ya kuongezeka kwa vita vya maneno kati ya nchi mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa alitaja serikali ya mpito ya Mali kuwa ni taasisi iliyo kinyume cha sheria. Taarifa ya serikali ya Bamako kupitia televisheni ya taifa imesema uamuzi huu unafuatia matamshi ya uhasama na ya kuudhi yaliyotolewa hivi karibuni na waziri Ledrian na kurudiwa matamshi kama hayo na mamlaka ya Ufaransa dhidi ya mamlaka ya Mali licha ya maandamano kuzidi kuongezeka siku baada ya siku. Kwengineko, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Afrika wamekutana katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, kuandaa mkutano wa 35 wa kilele wa viongozi wa Umoja wa Afrika ambao utafanyika ana kwa ana kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili. Kwa mujibu wa taarifa, kikao cha Baraza la Utendaji la mawaziri wa mambo ya nje wa AU kimegusia maudhui zitakazojadiliwa wikendi hii katika kikao cha viongozi wa nchi wanachama. Kati ya maudhui muhimu ambazo zipo katika ajenda ni pamoja na janga la Covid 19, mapinduzi ya kijeshi katika nchi wanachama, mgogoro wa Sudan na pia kadhia ya utawala wa kizoini wa Israel kwa mwanachama mtazamaji katika umoja huo. Algeria na Afrika Kusini zinaongoza mrengo wenye nguvu unaopinga pendekezo la Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo huku jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda zikiunga mkono pendekezo hilo. Tokea Umoja wa Afrika AU uundwe miaka ishirini iliyopita baada ya kuvunjwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU, kumetokea mapinduzi ya kijeshi kumi na manane barani Afrika, na hivyo kadhia hii itakuwa ni mada muhimu katika kikao cha viongozi hawa wa AU. Hivi karibuni kumejiri mapinduzi ya kijeshi katika nchi za Mali, Burkina Faso, Sudan na Guinea Bissau, jambo ambalo limeibua wasiwasi wasi barani humo. Kadhalika, jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS imefanya kikao cha dharura wiki hii kujadili swala hilo la mapinduzi ya kijeshi. ECOWAS imesimamisha wanachama wa nchi tatu ambazo ni Mali, Guinea na Burkina Faso katika jumuiya hiyo yenye wanachama 15 na kuziwekea vikwazo nchi hizo vilivyolenga zaidi Mali baada ya utawala wake wa kijeshi kukataa kuandaa uchaguzi kama ulivyoagizwa na jumuiya hiyo na kupendekeza kuendelea kubaki madarakani hadi mwaka 2025. Mwenyekiti wa sasa wa ECOWAS Rais Nana Ado Dankwa Akufo Ado Wagana amesema mapinduzi kadhaa ya kijeshi ambayo imefanyika hivi karibuni katika mataifa ya Afrika Magharibi ni ukiukaji wa moja kwa moja wa misingi na thamani za kidemokrasia. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amesema AU imesikitishwa mno na jaribio la mapinduzi lililofeli katika nchi nyingine Afrika Magharibi ya Guine Besau. Rais Umaru Sisoko Embalo wa nchi hiyo alitangaza kuwa jaribio hilo limegonga mwamba na kwamba watu 11 wameuawa. Na kwa kutamatisha, Algeria ambayo inafanya juhudi za kubatilishwa nafasi utawala ya utawala wa Kizayuni ya mwanachama mtazamaji wa AU imesisitiza udharura wa kuweko umoja na mshikamano baina ya Wapalestina. Waziri wa mambo wa ya nje wa nchi hiyo, Ramtane Lamamra, amesema kuwa katika kikao cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Kiarabu kilichoitishwa hivi karibuni kilijadiliwa matukio katika mataifa ya Kiarabu na masuala mengine yanayohusiana na kutoa himaya na kuimarisha ushirikiano wa pamoja baina ya mataifa hayo kieneo na kimataifa katika kipindi cha baada ya janga la korona. Siku chache zilizopita pia rais wa Algeria Abdul Majid Tebboune alitangaza pia kwamba nchi yake itaendelea kulitetea taifa la Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inatufungia kipindi chetu cha leo hadi Juma Lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. A tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Ifuatayo sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Jumapili tarehe nne Rajab mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 6 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka mia nne na tano iliyopita alifariki dunia daktari na mtaalamu wa mimea wa Italia Prespero Alpini. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tano hamsini na tatu na baada ya kuhitimu masomo ya tiba alitunukiwa shahada ya udaktari. Katika uchunguzi na utafiti wake, Prespero Alpini aligundua kwamba mimea kama walivyo wanyama ina jinsia mbili za kike na kiume, japokuwa hakuweza kujua kama kanuni hiyo inahusu kila kitu. Miongoni mwa hatua nyingine muhimu za Prespero Alpini ni kuharifisha kahawa na ndizi kwa watu wa Ulaya. Biashara ya kahawa ya Mocha au Muha, ambalo ni jina la bandari iliyoko kusini mwa Yemen, ilikuwa mikononi mwa Waislamu tangu karne ya 15 na mtaalamu huyo wa mimea wa Italia ndiye aliyewajulisha watu wa Ulaya aina hiyo ya kahawa ya arabika iliyokuwa ikioteshwa katika maeneo ya milimani nchini Yemen. Siku kama ya leo, miaka mia moja iliyopita, mkutano wa kimataifa wa kuzuia matumizi ya silaha za sumu ulimaliza kazi zake mjini Washington nchini Marekani, kwa kutiwa saini mkataba uliopewa jina la mkataba wa pande tano kati ya nchi zilizoshiriki mkutano huo. Miaka 86 iliyopita mwafaka na tarehe 6 mwezi Februari mwaka 1936 eneo lenye baridi zaidi duniani lilitambuliwa na jopo moja la kielimu baada ya kufanya juhudi za miaka minne na hatimaye kugundua eneo hilo. Kundi hilo la wataalamu hatimaye liligundua kwamba mji wa Verkhoyansk huko Siberia kaskazini mwa Russia ndio eneo lenye baridi zaidi duniani baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu. tarehe 6 Februari miaka 59 iliyopita, aliaga dunia mwanaharakati mashuhuri na mpigania uhuru wa Moroko, Abdulkarim Al Khatabi. Alianzisha harakati za kupambana na wakoloni wa Kihispania na Kifaransa akiwa bado kijana na kuunda kundi la mapambano katika maeneo ya milimani. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia Uhispania ilifanya mauaji mengi ya halaiki huko Moroko kwa ajili ya kupanua mamlaka na ushawishi wake. Na siku kama ya leo, miaka 43 iliyopita, mamilioni ya wananchi wa Iran na wana mapinduzi waliandamana katika miji mbalimbali hapa nchini baada ya kutangazwa serikali ya muda ya mapinduzi. Wananchi wa Islamu wa Iran walifanya maandamano ili kuunga mkono uamuzi huo uliotolewa na Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka umo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Afisa wa zamani katika jopo la walinzi wa kiongozi wa zamani wa Libya Kanali Muamar Gadafi, Aisha Alfituri, amedai kuwa kiongozi huyo bado yuko hai na kwamba aliyeuawa ni mmoja wa jamaa zake. Shekh Ibrahim Zakizaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria, amewataka walimwengu kujitokeza na kukabiliana na mashambulio ya muungano vamizi wa Saudia dhidi ya Yemen. Musa Faki Mahmati, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, ametilia mkazo wajibu wa kudumishwa amani barani Afrika. Na watu kumi wamefariki dunia baada ya kulipukiwa na bomu kusini mwa Somalia na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya jioni yanaanza saa 12 na dakika 50 hadi 1 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.