Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo linamdhulumu mwenziwe. Basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu. Na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Rahim. Bismillahi Rahman Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na vilevile vile kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na mbali na kwenye E-mail yetu ya Swahili Radio iribir, mnaweza kuwasiliana nasi pia kupitia WhatsApp yetu ya plus 98 9. Ama kwa usiku wa leo tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi ya kuelekea kwenye kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, tutakuleteni dua ya Rajab pamoja na kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa mjini Teheran, moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Wapalestina wautaka Umoja wa Afrika kuifukuza Israeli katika umoja huo. Iran yajibu madai ya Marekani kuhusu uamuzi wa wa kufuta baadhi ya vikwazo yasema hautoshi. watu elfu saba wakimbilia Uganda kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sanaa yasema Imarati isubiri jibu chungu na la kuumiza. Habari kamili. Viongozi na makundi ya ukombozi wa Palestina yameutaka umoja wa Afrika AU kufikiria upya uamuzi wa mwaka jana wa kuipa Israel hadhi ya kuwa mwangalizi katika umoja huo. Mwito huo wa pamoja umetolewa wakati wakuu wa nchi za Afrika wakikutana mjini Addis Ababa katika mkutano wa kilele wa siku mbili wa jumuiya hiyo yenye wanachama 55 uliofunguliwa katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, leo Jumamosi. Waziri mkuu wa Palestina, Mohammad Shtayyeh, amesema Israeli haikupaswa kamwe kupewa tunzo ya ukiukaji wake wa haki za Wapalestina na kwa sera zake za ubaguzi wa rangi na unyanyasaji inaowafanyia wa Palestina. Mohamed Shtaye ameongeza kwamba anapenda kuwa taarifu viongozi wa Afrika kuwa hali ya watu wa Palestina imezidi kuwa mbaya. Mgogoro wa kutambuliwa Israeli kama mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika ulianza Julai mwaka jana, wakati Musa Faki Mahamat mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika alipoupa utawala huo haramu hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika umoja huo na kusababisha mzozo mkubwa ndani ya AU. Mapema leo Jumamosi, Faki alitetea uamuzi wa wake akidai kuwa unaweza kuwa wenzo wa kuhudumia amani. Harakati za ukombozi wa Palestina zimepinga madai hayo ya mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, huku Hamas ikitoa mwito kwa Waafrika wote wanaopenda uhuru kupaza sauti ya mshikamano na taifa la Palestina na kumlazimisha Faki abadilishe uamuzi wake. Taarifa iliyotolewa na Hamas inasema utawala ghasibu wa Israel kwa muda mrefu umekuwa ukifanya ugaidi wa kiserikali na unatenda jinai za kimfumo dhidi ya watu wa Palestina, makazi yao na maeneo matakatifu. Unaendesha sera ya maangamizi ya kimbari na kikaumu kama ilivyothibitishwa na mashirika mengi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Taarifa ya Hamas imeongeza kuwa kutoa wanachama japo hadhi ya kuwa mwangalizi tu kwa Israeli ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Afrika wa haki za binadamu pamoja na kanuni na sheria za AU ambayo inapinga ubaguzi wa rangi na ukoloni. Mkutano 25 wa viongozi wa Umoja wa Afrika AU umeanza leo huko Addis Ababa, Ethiopia, na miongoni mwa ajenda za vikao vyake ni kujadili janga la maambukizi ya, ki, maambukizi ya corona, mapinduzi ya kijeshi yaliyotikisa nchi sita za Afrika magharibi katika miezi ya karibuni, suala la usalama, uchumi, afya na kadhalika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu madai ya Marekani ya kuondoa baadhi ya vikwazo vya nyuklia dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akisema hatua hiyo haitoshi. Mnamo Mei 8, 2018, Marekani ilijiondoa rasmi katika makubaliano ya nyuklia JCPOA na mbali ya kurudisha vikwazo vya hapo awali, vile vile iliiwekea Iran vikwazo vipya. Kwa mujibu wa taarifa ya Press TV siku ya Ijumaa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alitia saini idhini ya kuondolewa vikwazo kadhaa vya nyuklia vinavyohusiana na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kufuatia hatua hiyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh amesema leo kuwa habari zilizosikika leo ni kuhusu kuondolewa vikwazo vinavyohusiana na makubaliano ya nyuklia na watu wote wanajua kuwa hatua wa hiyo haitoshi. Khatibzadeh ameongeza kuwa Marekani inapaswa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hatua wa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ya kuidhinisha kuondolewa baadhi ya vikwazo vinavyohusiana na mapatano ya nyuklia JCPOA inabatilisha vikwazo vya utawala wa Trump dhidi ya mashirika ya kigeni hasa mashirika ya Rasia, China na Ulaya ambayo yalikuwa yakishirikiana na Iran katika uga wa nyuklia. Mwakilishi wa Iran na kundi la wawakilishi wa Iran na kundi la nne ongeza moja linalojumuisha China, Rasia, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Umoja wa Ulaya wanaendelea na mazungumzo ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran huko Vienna nchini Austria. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watu wasiopungua elfu saba wamekimbilia nchini Uganda baada ya kuongezeka mashambulizi ya waasi wa ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Bi Esther Anyakun, waziri wa nchi wa serikali ya Uganda anayeshughulikia masuala ya maafa na wakimbizi, ametoa taarifa rasmi na kusema kuwa wakimbizi hao elfu saba walivuka mpaka wa DRC na kuingia Uganda tarehe pili mwezi huu wa Februari. Waliingia nchini Uganda kupitia wilaya ya Bundibugio na sasa wanaelekezwa kwenye vituo vya kupokea wakimbizi. Taarifa zinasema kuwa waasi wa aswa ADF wameshambulia nyumba na maduka yakiwemo ya madawa na kupora kila kitu, suala ambalo limewalazimisha maelfu ya wakazi wa mashariki mwa Congo wakimbilie nchini Uganda. Amesema wizi huo umefanyika katika nyumba zisizopungua 76. Watu wapatao 339 walikimbia makazi yao katika kipindi cha siku moja na kuingia kwenye eneo la mpakani la Busunga ndani ya ardhi ya Uganda kabla ya kupelekwa kwenye kituo cha Bubukwanga. Waziri Esther amesema kila mkimbizi alikuwa akipekuliwa na maafisa usalama kwenye mji wa Busunga na vilevile kufanyiwa uchunguzi wa kiafya kwa ajili ya kukusanya taarifa za kina za kila mkimbizi. Amesema waasi wa ADF wameshambulia maeneo ya biashara ya Nobile, Kamango na Japande ambayo yako umbali wa kilomita chache tu kutoka mji wa mpakani wa Busunga wilayani Bundibugyo magharibi mwa Uganda. Jeshi la Uganda kwa kushirikiana na lile la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalianzisha operesheni maalumu ya kupambana na waasi wa ADF mapema mwezi Novemba 2021. Jeshi la Uganda linasema kuwa baadhi ya waasi wa ADF wanaweza kujifanya kuwa ni wakimbizi na kutumia fursa hiyo kujipenyeza ndani ya ardhi ya Uganda. Na mjumbe wa timu ya mazungumzo ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesema umoja wa falme za Kiarabu Imarati unapaswa kusubiri jibu chungu na la kuumiza, na kwamba ni jambo la kawaida kujibu vitisho. Abdulmalik Al Ajri amesema utangulizi wa hatua ya Imarati kuingilia masuala ya ndani nchini Yemen ulianza pale wa Marekani walipopata yakini kwamba vita vya Marib vinaelekea kumalizika na kwamba viko katika hatua muhimu na ya mwisho. Alajiri ameongeza kwamba maadamu UAE imeingia vitani nchini Yemen italazimika kusubiri jibu la kuumiza na kwamba kuendelea kwa vita hivyo kutaigharimu sana Imarati kuliko ilivyokadiriwa. Mjumbe wa timu ya mazungumzo ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen pia amesema vikosi vya jeshi la nchi hiyo vinalenga tu wale wanaowalenga na kuwashambulia watu wa Yemen. hapo awali Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, Abdul Malik al Huthi, alisema kwamba Wamarekani na utawala wa kizayuni wa Israeli wameilazimisha Imarati kuanzisha tena mashambulizi dhidi ya Yemen na kwamba Imarati nayo, ita, ndiyo itakayoshindwa katika mchezo huo. Wakati huo huo, Muhamad al Ghammari, mkuu wa vikosi vya majeshi vya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amesema kuwa mashambulizi ya Imarati yataendelea majeshi ya Yemen yataanzisha mashambulizi mapya makini na yenye nguvu zaidi na uharibifu mkubwa zaidi. Wiki iliyopita vikosi vya jeshi la Yemen vililenga miji mashuhuri ya Umoja wa Falme za Kiarabu ya Abu Dhabi na Dubai kwa makombora na ndege zisizo na rubani katika operesheni tatu za Tufani ya Yemen moja, Tufani ya Yemen mbili na Tufani ya Yemen tatu. na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamefanya maandamano nchini Marekani kupinga hatua ya kuachiliwa huru afisa wa polisi aliyemuua kijana mweusi. Ripoti zinasema wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamekusanyika katika eneo la Federal Square kwenye mji wa Chicago wakipinga kuachiwa huru afisa wa zamani wa polisi Jason Van Dyke ambaye mwaka 2014 Alimpiga risasi na kumuua kijana mweusi aliyekuwa na umri wa miaka 17, Laquan McDonald. Afisa huyo wa polisi wa Marekani alidai mahakamani kuwa alidhani kuwa kijana huyo alikuwa na nia ya kumshambulia kwa kisu. Mahakama ilikataa madai ya Jason Van Dyke na kumtia hatiani. Van Dyke ameachiwa huru baada ya kutumikia kifungo kwa muda wa miaka sita na nusu tu. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu kulingana na data ya unyanyasaji wa polisi wa Marekani, Wamarekani elfu moja na mia moja wameuawa kila wanauawa wa kila mwaka katika ukatili wa polisi. Utafiti wa hivi majuzi wa chuo kikuu cha Washington ulibaini kwamba Wamarekani weusi wanakabiliwa na hatari kubwa zaidi ya kuuawa kwa kupigwa risasi na polisi kuliko kundi jingine lolote katika jamii ya Marekani na kwamba uwezekano wa Marekani mweusi kuuawa na polisi ni mara tatu nukta tano zaidi kuliko wa Marekani wengine. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kujiuzulu viongozi kadhaa wa serikali ya kihafidhina ya Uingereza na hatima isiyojulikana ya Johnson. Viongozi watatu wa ngazi za juu wa, wa serikali ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson wamejiuzulu nyadhifa zao kutokana na kuendelea mivutano na mgogoro wa kisiasa ulioigubika serikali ya Uingereza. Paul Givan, waziri mkuu wa Irlanda Kaskazini, Munira Mirza, mshauri wa masuala ya kisiasa na msimamizi wa sera, na Jack Doyl, afisa wa mahusiano ya umma wa serikali ya Uingereza, juzi Alhamisi walitangaza kujiuzulu nyadhifa zao. Mbali na hao watatu, viongozi wengine wa serikali ya Uingereza, yaani Dan Rosenfield, mkuu wa ofisi ya Johnson, na Martin Reynolds, katibu binafsi wa ngazi ya juu wa Boris Johnson, pia wamejiuzulu nyadhifa zao serikalini. Johnson Jumatatu iliyopita alikabiliwa na mashinikizo makali ndani ya bunge la taifa, House of Commons, kutokana na serikali yake kufanya tafrija iliyozusha makelele mengi. Wabunge hao wamekosoa wamemkosoa waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kwa hatua yake ya kufanya tafrija kadhaa wakati yalipopamba moto maambukizi ya korona nchini Uingereza. Kufuatia kashfa hiyo, wabunge wa Uingereza walianza kuongeza mashinikizo dhidi ya viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Johnson. Kufuatia mashinikizo hayo makubwa, hatimaye Jack Doyle, afisa wa mahusiano ya umma wa serikali ya Johnson, amejiuzulu wadhifa wake huo. Afisa huyo ni mmoja ya shakhsia walioshiriki katika tafrija hizo tata zilizozusha makelele mengi, ambazo zilifanywa wakati nchi hiyo ikiwa imekumbwa na maambukizo mengi ya korona. Keir Starmer kiongozi wa chama cha Leba na kinara wa upinzani nchini Uingereza ni mmoja ya watu waliomkosoa vikali na kumuuliza maswali magumu waziri mkuu Boris Johnson katika kikao hicho cha bunge la chini House of Commons. Akijibu matamshi makali ya kiongozi wa chama cha Leba, Boris Johnson alijitetea kwa kusema wakati Starmer alipokuwa mwendesha mashtaka alitumia muda wake mwingi kuwahukumu waandishi wa, wa habari na alishindwa kumhukumu Jimi Saville, mwendesha vipindi mashuhuri wa televisheni ambaye anatuhumiwa kwa makosa kadhaa ya udhalilishaji wa kijinsia. Keir Starmer amejibu matamshi hayo ya Johnson na kumtuhumu kwamba anajaribu kuiga kibubusa nadharia za nchama za mafashisti wanaotumia mabavu ili kupata itibari ya kisiasa isiyo na thamani. Mvutano huo umefikia hatua ambayo hata wahanga wa Jimmy Savile wenyewe pia wanamkosoa waziri mkuu wa Uingereza kuhusu kashfa inayomkabili huko nyuma pia Keir Starmer alimtaka Boris Johnson ajiusulu haraka iwezekanavyo kwa kitendo chake cha kujaribu kulidanganya bunge kuhusu serikali ya London kuitisha tafrija hizo tajwa wakati wa maambukizi ya Corona. Hatua ya Johnson ya kutumia vibaya suala la Jimmy Savile ili kumtilia shaka Starmer imepelekea kujiusulu afisa mwingine wa serikali ya Johnson, yani Munira Mirza. Munira Mirza ametoa taarifa dhidi ya Johnson na kuashiria kitendo cha waziri mkuu huyo cha kutumia vibaya faili la Jimmy Savile ili kuzusha tuhuma dhidi yake na kuandika, ninaamini kuwa hatua yako hiyo ilikuwa makosa, na wiki hii umesema kwamba Starmer anahusika na kutohukumiwa Jimmy Savile. Maadhimisho ya, ya, ya alfajiri kumi. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo. Na kukaribisha kusikiliza mfululizo mwingine wa makala maalumu tulizokuandalia kwa mnasaba wa kuadhimisha alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi hiki tutazungumzia moja ya kauli mbiu kuu na muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo inahusiana na kujitawala kitaifa Iran katika zama za vita baridi za enzi za kambi kuu za ushindani za mashariki na magharibi. Kauli mbiu hii ambayo imekuwa ndio msingi wa sera za nje za Iran katika miaka baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na ambayo imeweza kuifanya Iran taifa huru lisilo na utegemezi katika uga wa kimataifa ni si mashariki si magharibi ni Jamhuri ya Kiislamu. Tunachokusudia kuchambua mpenzi msikilizaji, katika mazungumzo yetu ya leo ni kujua kauli mbiu hii ilianzia wapi katika rai za wanafikra na wapigania uhuru wa Iran na ulimwenguni, na ilikuwaje mpaka ikawa moja ya matlaba na matakwa makuu ya wananchi wa Iran katika mapinduzi ya Kiislamu. Endelea basi kunitegea sikio ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Tangu miaka karibu mia tano iliyopita, yaani kuanzia zama za utawala wa Safawiya ambapo mfumo wa dola taifa kwa kitaalamu nation state kwa maana yake mpya ulikuwa umesha kuwepo nchini Iran, taifa hili lilianza taratibu kugeuka kuwa nukta ya mvuto kwa madola makubwa duniani. Umuhimu wa kistratejia wa Iran na kupanuka kwa mahusiano ya kimataifa katika zama hizo kulipelekea masuala ya siasa na sera za nje za Iran yavuke mpaka wa vita na suluhu na majirani zake na kujengewa aina maalum ya mfungamano baina ya sera za nje za Iran na mfumo wa kimataifa. Maelewano hayo yalipanuka na kufikia upeo wa juu zaidi kuanzia miaka takriban mia mbili iliyopita, yaani katika enzi za utawala wa Kajar. Katika kipindi hicho madola mawili makubwa ya Urusi na Uingereza yalikuwa yakichuana vikali kupigania satwa na ushawishi ndani ya Iran, huku serikali dhaifu ya wakati huo ya Iran nayo pia ikijaribu kulinda usalama na uthabiti wake wa kisiasa kwa njia ya kujenga hali ya mlingano chanya baina ya madola mawili hayo na kuliridhisha kila moja kwa kulipatia baadhi ya fursa. Ushawishi na uingiliaji wa maajinabi hususan madola mawili ya Urusi na Uingereza katika kipindi cha Kajar ulikuwa mkubwa kiasi ambacho kukabiliana na maajinabi na kujitawala yaligeuka taratibu kuwa moja ya matlaba muhimu waliopigania wananchi katika mapinduzi ya katiba, na madai hayo yakapata nguvu zaidi katika miaka ya baada yake hususan baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia. Katika kipindi hicho, licha ya serikali ya Iran kufuata sera ya kutoegemea upande wowote, lakini kutokana na uingiliaji wa nchi zilizokuwa zikipigana katika vita hivyo, nchi hii iligeuzwa mhanga wa moto wa vita, na matokeo ya vita hivyo angamizi vya dunia yalikuwa ni kuihilikisha na kuinakamisha Iran kwa janga kubwa la njaa lililoenea nchini mripuko wa maradhi ya kipindupindu pamoja na hali mbaya sana ya uchumi na mvurugiko wa uthabiti wa kisiasa ulioiandama serikali na wananchi wake. Katika miaka ya baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, kutokana na kujitokeza mfumo wa kambi mbili na kuasisiwa mfumo mpya wa mlingano wa nguvu za kijeshi na kisiasa katika nidhamu ya kimataifa uliopewa jina la vita baridi, Takriban nchi zote duniani zililazimika kuwa wanachama wa moja ya kambi mbili za mashariki na magharibi, zilizokuwa zikiongozwa na shirikisho la Kisovieti la Urusi na Marekani. Lakini sambamba na kupamba moto mapambano dhidi ya ukoloni duniani, nchi kadhaa za Asia na Afrika ziliamua kwamba ili kuweza kujivua na utegemezi wa kambi hizo mbili na wanaoziongoza yaani Marekani na Urusi, zifuate siasa na sera huru na za kujitegemea katika mahusiano ya kimataifa. Kwa hivyo, mnamo mwezi Aprili mwaka 1955 mkutano wa kwanza wa nchi za Asia na Afrika ulifanyika mjini Bandungu, Indonesia, kwa madhumuni ya kuasisi kambi mpya ya kuto kujifungamanisha na upande wowote. Katika mkutano huo wawakilishi wa nchi washiriki walimtaja Dr Muhammad Musadiq, waziri mkuu wa serikali halali ya Iran, ambaye alichukiwa na Uingereza kwa kupigania kutaifishwa sekta ya mafuta ya nchi yake, na matokeo yake yakaondoshwa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 yaliyotekelezwa kwa ushirikiano wa Marekani na Uingereza, kuwa ndiyo kiranja na mwasisi wa siasa za kutofungamana na upande wowote duniani na wakaya enzi mapambano yake dhidi ya ukoloni. Katika mkutano mwingine uliofanyika Septemba 1961 mjini Belgrade, Yugoslavia, nchi wanachama wa vuguvugu la kutofungamana na siasa za upande wowote, yaani non-aligned movement, kwa kifupi NAM, zilitangaza kuwa siasa na sera za mlingano hasi alizofuata na kutekeleza Dr. Musaddiq katika kipindi cha harakati ya utaifishaji sekta ya mafuta na kupambana na Uingereza ndizo watakazofuata wao, kile ambacho katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kilitajwa kama kauli mbiu ya si mashariki si magharibi, mbali na kuwa ni jambo linalotokana na mafunzo ya dini na Quran ambayo yanasisitiza kuepukana na utegemezi na kutokubali kutawaliwa kwa upande wa kisiasa na kihistoria, chimbuko lake ni siasa za mlingano hasi zilizofuatwa na kutekelezwa katika kipindi cha utaifishwaji wa sekta ya mafuta, ambazo baadaye zikawa ni mfano wa kuigwa na nchi wanachama wa vuguvugu vugu la kutofungamana na upande wowote. Taifa la Iran liliamini kuwa huru kitaifa katika kujitawala na maajinabi kutoingilia masuala ya ndani ya nchi ni haki ya kimaumbile na ya wazi kabisa ya mataifa yote. Na kutokana na tajiriba ya kusikitisha ya kihistoria ya uingiliaji wa Urusi na Uingereza nchini Iran, taifa hili haliko tayari kurudi nyuma katika kupigania haki yake hiyo isiyo na shaka ijapokuwa sera za mlingano hasi za serikali halali ya Iran katika zama za mapambano ya kutaifisha sekta ya mafuta ilikuwa mfano mzuri sana wa kuigwa na nchi zilizokuwa zikinyongeshwa duniani kwa ajili ya kujitawala na kufuata siasa za kutofungamana na kambi za Mashariki na Magharibi, lakini mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 yaliyofanywa na Marekani ikishirikiana na Uingereza yalimfanya dikteta Muhammad Reza Shah abadilishe sera za nje za Iran kutoka zile za mlingano hasi wa kutofungamana na upande wowote na kuelekea kwenye utaifa chanya na mfungamano na madola ya Magharibi na hasa Marekani. Shah ambaye aliamini kwamba kukalia kwake tena kiti cha ufalme kulitokana na hisani ya Marekani, alijiunga rasmi na kambi ya Magharibi, na kwa hatua yake ya kuipatia Marekani fursa chungu nzima za upendeleo wa kiuchumi, kisiasa na kisheria na kufunga nayo mikataba ya kijeshi na kiusalama, aliugeuza utawala wake kibaraka wa nchi hiyo na Magharibi kwa kutegemea uungaji mkono wa Marekani na kujifaharisha kwa donge nono la pato la mafuta na zana za kisasa za kijeshi na kiusalama alizonunua Marekani, Shah aliitawala nchi kwa mkono wa chuma na ukandamizaji mkubwa. Mbali na utawala wa kidikteta wa Muhammad Reza Shah kuifanya Iran ipoteze uhuru wake wa kujitawala na kuifanya tegemezi kwa madola ya Magharibi, hususan Marekani, uliukaba pia uhuru wa kisiasa na kiraia na kuubadilisha utawala wa katiba kuwa utawala mutlaki wa kifalme na kiimla ambao ulimkandamiza na kumwangamiza kila aliyeupinga na kutoruhusu ukosoaji na upinzani wa aina yote. Ilikuwa ni katika mazingira hayo ndipo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipotokea chini ya uongozi wa Imam Khomeini na kwa lengo la kuhuisha uhuru na kujitawala kwa taifa la Iran kwa kuitangaza kauli mbiu ya si mashariki si magharibi, Imam Khomeini aliweza kulifanya suala la kujitawala na kutokuwa na utegemezi kuwa moja ya mihimili mikuu ya mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu na dira ya siasa na sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu. Katika mwendelezo wa hatua hiyo, misimamo ya Imam Khomeini ya kubainisha sera hiyo ikawa ndiyo msingi wa sera za nje za Iran ndani ya katiba ya Jamhuri ya Kiislamu, ambapo katika ibara ya 152 ya katiba hiyo imefafanuliwa kuwa kukataa ubeberu wa aina yoyote ile, kufanya, kufanya wa kuifanyia au kufanyiwa na nchi nyingine, kulinda umoja wa ardhi yote, yote ya nchi pamoja na uhuru na kujitawala kwa kila hali, kutetea haki za Waislamu wote kutojifungamanisha na madola ya kibeberu na kuwa na uhusiano wa amani na wa kuheshimiana na nchi zisizoipiga vita ndiyo msingi wa siasa na sera za nje za Iran. Msingi huu na kauli mbiu hii ya si mashariki, si magharibi, ambao umeandikwa pia kwenye bango la mlango mkuu wa kuingilia jengo la Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran unadhihirisha jinsi Iran ilivyo huru katika uga wa kimataifa na inavyokataa kuburuzwa na kuwa tegemezi kwa nchi zingine, hasa madola makuu ya mashariki na magharibi. Lakini haumaanishi kwamba Jamhuri ya, ya Kiislamu haitaki kuwa na uhusiano mzuri na kwa msingi wa kuheshimiana na nchi zingine. Kwa maneno mengine, ni kwamba lengo kuu la kutekeleza sera ya si mashariki si magharibi Jamhuri ya, ya Kiislamu ni kukataa ubeberu wa maajinabi, na si kukata mahusiano na nchi nyingine duniani. Msikilizaji mpenzi, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, hivyo na kushukuru kwa kunisikiliza, nikitumai umenufaika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu. Asante ah, na kwa heri. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunakuletea ni kipindi cha Afrika wiki hii, kitafuatiwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab na kipande cha kasida Afrika. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoripotiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na vikao vya AU na ECOAS vyajadili wimbi la mapinduzi ya kijeshi ya Afrika Magharibi, tutaangazia sakata la mauaji Tanzania, Rais Samia charuka na kutoa maagizo mazito kwa Majaliwa na mali ya mtimua balozi wa Ufaransa nchini humo, huku uhusiano wa pande mbili ukivurugika zaidi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Tanzania, ambapo serikali ya Dar es Salaam sasa imelivalia njuga jinamizi la mauaji ya kiholela yanayoripotiwa kila uchao katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, baadhi yakidaiwa kufanywa na maafisa wa usalama. Waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa ameunda kamati maalum ya watu tisa ya kuchunguza mauaji yaliyofanyika Mtwara na Kilindini mkoani Tanga. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari Ijumaa hii na ofisi ya waziri mkuu imesema kuwa timu hiyo itaanza kazi Jumamosi hii Majali Yaliwa, ameunda kamati hiyo ikiwa ni utekelezaji wa agizo la Rais Samia Suluhu Hassan ambaye siku hiyo hiyo ya Ijumaa, wakati akiwa magu njiani kwenda mkoani Mara kuhudhuria kilele cha maadhimisho ya miaka 45 tangu kuasisiwa Chama cha Mapinduzi CCM, alimtaka aunde kamati itakayochunguza tuhuma za mauaji mkoani Mtwara yanayodaiwa kufanywa na askari polisi. Lakini wakati huo huo, Mheshimiwa Waziri, nataka jeshi lako lijitafakari, waone kama kinachotokea ndiyo misingi ya jeshi la polisi au vinginevyo. Kwao tutasubiri, ndugu wananchi, taarifa ya kamati huru itakayoundwa na waziri mkuu ituletee taarifa, tulinganishe na ile ya jeshi la polisi na tuone taarifa mbili zinasemaje, tuchukue hatua mwafaka. Kwa hiyo kwenye hili la mauaji na kushukuru mheshimiwa mbunge kwa kulileta, waziri yuko amelifafanua, lakini nami niungane na waziri kukuombeni sana wananchi, kulinda amani, kuto kufanya mauaji kwa sababu yoyote ile. Kama alivyosema, tusaidieni kuweka amani kwenye nchi ili maendeleo yaende haraka haraka. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya ofisi ya Majaliwa kamati hiyo ina maafisa wenye dhamana kutoka mamlaka tofauti za serikali ikiwemo ofisi ya taifa ya mashtaka, ofisi ya rais TAKUKURU, ofisi ya mwanasheria mkuu na ofisi ya waziri mkuu. Pia waziri mkuu amemwagiza inspekta jenerali wa polisi Simon Sirro awasimamishe kazi maafisa wa polisi wa Mtwara na Kilindi ili kupisha uchunguzi wakati timu aliyoiunda ikifanya kazi yake. Hivi karibuni askari saba wa jeshi la polisi walipandishwa kizimbani kwa tuhuma za mauaji ya mfanyabiashara wa madini mkoani Mtwara, huku wanane aliyekabiliwa na tuhuma hizo akijinyonga alipokuwa mahabusu. Tukiwekia maswala ya ujirani mwema, Rwanda imeufungua mpaka wake na Uganda ambao ulikuwa umefungwa kwa muda wa miaka mitatu. Mpaka huo umefunguliwa baada ya ziara ya wiki iliyopita mjini Kigali ya mkuu wa majeshi ya nchi kavu ya Uganda, Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba, ambaye pia ni mtoto wa kiume wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Rwanda imesema imefungua mpaka huo katika utekelezwaji wa mazungumzo yake na Uganda kuhusu kufufua uhusiano wa nchi hizo jirani. Jumatatu wiki hii ilikuwa ni alama ya kuanzisha ukurasa mpya wa uhusiano wa Uganda na Rwanda uliokuwa umeharibika kwa miaka mitano iliyopita, hatua ambayo imekaribishwa na wananchi katika nchi hiyo. Sisi hatuhitaji mpaka kufunguliwa tu, kwa sababu hatuhitaji kwenda kule kwa ajili ya kupata bidhaa, maana hapa zipo. Ila tunachofurahia ni ndugu zetu walioko kule upande wa pili ambao sasa tutakwenda ni kuwaona. Tulisumbuliwa na hali hii kwa kiasi kikubwa. Wewe fikiria, ndugu zetu walioko kule ambao kila wakipata matatizo, hata msiba, tukawa hatuna uwezo wa kwenda kuwaona. Naye naibu msemaji wa serikali ya Rwanda Alain Mukurarinda amesema kufunguliwa mpaka huo ni mwanzo wa mchakato mzima wa kurejesha uhusiano wa mataifa hayo jirani, na hayajaisha. Naomba na hilo lieleweke wazi. Hii ni hatua kuelekea tu kule kuzuri. Mpaka umefunguliwa ndio, lakini haina maana matatizo yote ambayo Rwanda iliyalalamikia leo yamekwisha. Hapana, ni mchakato tu umeanza. Haya, huku uhusiano wa Uganda na Rwanda ukiimarika, ule wa Mali na Ufaransa unaonekana kuzidi kuvurugika. Wiki hii balozi wa Ufaransa nchini Mali alifukuzwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi kufuatia matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na Jean-Yves le Drian, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa dhidi ya Mali. Joel Meyer aliitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Mali wiki hii na kupewa saa sabini na mbili awe ameondoka nchini humo baada ya miezi kadhaa ya kuongezeka kwa vita vya maneno kati ya nchi mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa aliitaja serikali ya mpito ya Mali kuwa ni taasisi iliyo kinyume cha sheria. Taarifa serikali ya Bamako kupitia televisheni ya taifa imesema uamuzi huu unafuatia matamshi ya uhasama na ya kuudhi yaliyotolewa hivi karibuni na waziri Le Drian na kurudiwa matamshi kama hayo na mamlaka ya Ufaransa ya dhidi ya mamlaka ya Mali licha ya maandamano kuzidi kuongezeka siku baada ya siku. Kwingineko, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Afrika wamekutana katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, kuandaa mkutano wa 35 wa kilele wa viongozi wa Umoja wa Afrika ambao utafanyika ana kwa ana kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili. Kwa mujibu wa taarifa, kikao cha Baraza la Utendaji la mawaziri wa mambo ya nje wa AU kimegusia maudhui zitakazojadiliwa wikendi hii katika kikao cha viongozi wa nchi wanachama. Kati ya maudhui muhimu ambazo zipo katika ajenda ni pamoja na janga la COVID-19, mapinduzi ya kijeshi katika nchi wanachama, mgogoro wa Sudan na pia kadhia ya utawala wa kizoini wa Israel kwa mwanachama mtazamaji katika umoja huo. Algeria na Afrika Kusini zinaongoza mrengo wenye nguvu unaopinga pendekezo la Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo, huku jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda zikiunga mkono pendekezo hilo. Tokea Umoja wa Afrika au uundwe miaka ishirini iliyopita baada ya kuvunjwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU, kumetokea mapinduzi ya kijeshi kumi na manane barani Afrika, na hivyo kadhia hii itakuwa ni mada muhimu katika kikao cha viongozi hao wa AU. Hivi karibuni kumejiri mapinduzi ya kijeshi katika nchi za Mali, Burkina Faso, Sudan na Guine Bisau, jambo ambalo limeibua wasiwasi wasi barani humo. Kadhalika, jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS imefanya kikao cha dharura wiki hii kujadili swala hilo la mapinduzi ya kijeshi. ECOWAS imesimamisha wanachama wa nchi tatu ambazo ni Mali, Gine na Burkina Faso katika jumuiya hiyo yenye wanachama 15 na kuziwekea vikwazo nchi hizo vilivyolenga zaidi Mali baada ya utawala wake wa kijeshi kukataa kuandaa uchaguzi kama ulivyoagizwa na jumuiya hiyo na kupendekeza kuendelea kubaki madarakani hadi mwaka 2025. Mwenyekiti wa sasa wa ECOWAS Rais Nana Ado Dankwa Akufo Ado wa Ghana amesema mapinduzi kadhaa ya kijeshi ambayo imefanyika hivi karibuni katika mataifa ya Afrika Magharibi ni ukiukaji wa moja kwa moja wa misingi na thamani za kidemokrasia. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad amesema AU imesikitishwa mno na jaribio la mapinduzi lililofeli katika nchi nyingine ya Afrika magharibi ya Guine Bissau. Rais Umaru Sisoko Embalo wa nchi hiyo alitangaza kuwa jaribio hilo limegonga mwamba na kwamba watu 11 wameuawa. Na kwa kutamatisha, Aljeria ambayo inafanya juhudi za kubatilishwa nafasi ya utawala wa kizayuni ya mwanachama mtazamaji wa AU imesisitiza udharura wa kuweko umoja na mshikamano baina ya wapalestina wa. Waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Ramtani Lamamra amesema kuwa katika kikao cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa kiarabu kilichoitishwa hivi karibuni kilijadiliwa matukio katika mataifa ya kiarabu na masuala mengine yanayohusiana na kutoa himaya na kuimarisha ushirikiano wa pamoja baina ya mataifa hayo kieneo na kimataifa katika kipindi cha baada ya janga la corona. Siku chache zilizopita pia rais wa Algeria Abdul Majid Tebboune alitangaza pia kwamba nchi yake itaendelea kulitetea taifa la Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inatufungia kipindi chetu cha leo, hadi Juma Lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. na kusalimika na hasira zake katika kila shari. Ya man yu'ti al kathira bil qalil, ewe anayetoa kingi kwa kichache. Ya man yu'ti man saala, ewe anayempa amwombaye. Ya man yu'ti man lam yasal niombalo kwako wewe tu ni unipe kheri yote ya dunia na kheri yote ya akhira. Wasrif anni bimas'alati iyyak jami'a sharr ad-dunya wa sharr al-akhira, na niombalo kwako wewe tu ni uniepushie shari yote ya dunia na akhira Bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika uhusiano wa aina yoyote na wazayuni ni dhihirisho la kutofungamana na haki za binadamu na ni katika kuwatelekeza Wapalestina. Abdullah Ali Makajura anatushukuru kutoka Tabora, Tanzania, nasi pia tunamshukuru. Bin Taha al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, naye anasema asante, nasi pia tunamshukuru. Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, baada ya kutusalima anasema: bwana Ahmed, kiukweli vijana wameharibika, kijana wa kiume anafikia mpaka kutoboa sikio na kuvaa mkufu shingoni, mambo ya akina dada hayo. Anasema mama Samia, tusipoziba ufa tutajenga ukuta, vijana wameharibika. Nimesoma kwa muhtasari. Uh, Bil Huda wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema India inafuata nyayo za Ufaransa kupiga marufuku uvaji wa hijabu na inazidisha chuki eh, katika ulimwengu wa Kiislamu. Hapo hapo Tanga, Yahya Ali anasema Rais Putin hakuna chaguo jingine isipokuwa kuingia vitani moja kwa moja tu na nchi za Magharibi. Nimesoma kwa muhtasari sana, ili nipate fursa ya kusoma muhtasari wa habari za dunia. Na ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Viongozi na makundi ya ukombozi wa Palestina uh, wameutaka umoja wa Afrika au kufikiria upya uamuzi wa mwaka jana wa kuipa Israel hadhi ya kuwa mwangalizi katika umoja huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amejibu madai ya Marekani ya, ya kuondoa baadhi ya vikwazo vya nyuklia dhidi ya jamhuri ya kiislamu akisema hatua hiyo ya Marekani haitoshi. Watu wasiopungua elfu saba wamekimbilia nchini Uganda baada ya kuongezeka mashambulizi ya waasi wa ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa 12 na dakika 50 ahadi 1 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio @irib.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 Anwani yetu ya moja kwa moja posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.