Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baqara. Aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Aliflamim. hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake ni uongofu kwa wachamungu, ambao huyaamini ya ghaibu, na hushika sala, na hutoa katika tuliyowapa; na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika siku hii ya leo, uh, tarehe tatu Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria, inasadifiana na tano Februari elfu mbili ishirini na mbili miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, mchana huu wa leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na makala uh, ya uh, mawaidha ya mwezi huu wa Rajab na italetwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa nchini Tanzania. Baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na itafuatiwa na makala ya kukumbuka kuwa washahidi Imam Hadi Alahissalam, na kisha tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia, na baada ya hapo ni muhtasari wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara na kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service popote pale ulipo duniani na nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa ya FM 105.3, Tanga; 100.9, Mwanza; 99.7, Kigoma; 104.1, Mtwara na hali kadhalika 99.1, Singida. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tunakaribisha maoni yako. Baada ya muda mfupi, ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Marekani yaziondolea vikwazo nchi zinazoshirikiana na Iran katika JCPOA. Wananchi wa Mali wafanya maandamano makubwa kusherekea kutimuliwa balozi wa Ufaransa nchini humo n viongozi wa Afrika wanaokutana hadi sababa Ethiopia kujadili kutumika Kiswahili kama lugha rasmi ya umoja wa Afrika. Karibuni na sasa ni habari kamili. Utawala wa rais Jo Biden wa Marekani umeondoa baadhi ya vikwazo ambavyo ulikuwa umeziwekea nchi ambazo zilikuwa zinashirikiana na Iran katika uga wa nyuklia katika fremu ya mapatano ya nyuklia JCPOA mwaka 215 kwa mujibu wa taarifa ya Press TV siku ya Ijumaa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitia saini idhini ya kuondolewa vikwazo kadhaa vya nyuklia vinavyohusiana na mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja a utekelezaji JCPOA. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alijiondoa katika mapatano ya JCPOA mnamo Mei 2018 na baada ya hapo akarejesha vikwazo dhidi ya Iran ambavyo vilikuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa mapatano hayo. Aidha aliongeza vikwazo vingine visivyohusiana na kadhia ya nuklia kama sehemu ya kampeni ya eti mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Kufuatia hatua hiyo, na baada ya kusubiri kistratejia kwa muda wa mwaka mmoja, Iran ilianza kusitisha kwa muda utekelezaji wa ahadi zake katika mapatano hayo ya JCPOA. Hatua hiyo ya Iran ilikuwa ya kisheria kutokana na kuwa Marekani ilikuwa imekiuka mapatano hayo. Hatua ya hivi punde ya Marekani inabatilisha vitisho vya vikwazo vya utawala wa Trump eh, dhidi ya mashirika ya kigeni, hasa mashirika ya Rusia, China na Ulaya ambayo yalikuwa yakishirikiana na Iran katika uga wa nuklia kwa mujibu wa mambatano ya JCPOA. Afisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema masuala ya kiufundi kuhusu kuondolewa vikwazo hivyo yatajadiliwa katika mazungumzo ya Vienna baina ya Iran na kundi la lanajumlisha moja linalojumuisha China, Rusia, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Mazungumzo hayo ya kuondolewa Iran vikwazo yalianza mwezi Aprili mwaka jana na yangali yanaendelea. Iran inasisitiza kuwa endapo pande husika katika makubaliano ya nuklia ya JCPOA zitakuwa tayari kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa hili, basi kuna uwezekano wa kufikiwa aina yoyote ya makubaliano kamili. Tuelekee sasa barani Afrika na kwanza kabisa ni magharibi mwa Afrika. Maelfu ya wananchi wa Mali wamejitokeza katika maandamano makubwa dhidi ya Ufaransa katika mji mkuu wa nchi hiyo Bamako, huku wakisherekea kutimuliwa balozi wa Ufaransa nchini humo. Waandamanaji walikusanyika katikati kati ya Bamako wakiwa na bendera za Mali huku wakiteketeza moto picha za rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Mali ilimtimua balozi wa Ufaransa kutokana na matamshi yaliyojaa ya chuki na uhasama ya viongozi wa dola hilo ambalo lilikoloni Mali na nchi zingine za Afrika baada ya miezi kadhaa ya kuongezeka vita vya maneno kati ya Mali na Ufaransa. Waziri wa mambo ya nje ya Ufaransa hivi karibuni aliita serikali ya mpito ya Mali kuwa eti ni taasisi iliyo kinyume cha sheria. Matamshi hayo alikasirisha serikali ya Mali ambayo kupitia televisheni ya taifa imetangaza kuwa uamuzi wa kumtimua balozi wa Ufaransa unafuatia matamshi ya uhasama na ya kuudhi yaliotolewa hivi karibuni na Jean-Yves Le Drian na kurudiwa matamshi kama hayo na mamlaka ya Ufaransa dhidi ya mamlaka ya Mali, licha ya maandamano kuzidi kuongezeka siku baada ya siku. Adama Bendiara, mmoja kati ya wale walioandaa maandamano ya Ijumaa ambaye pia amewekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya, amesema kutimuliwa balozi wa Ufaransa ni hatua muhimu na kuongeza kuwa hatua inayopaswa kufuatwa ni kuondolewa askari elfu tano mia moja wa kigeni walioko Mali. Nchi ya Mali imekuwa ikisumbuliwa na uwasi na machafuko ya ndani tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Magaidi na wanamgambo wanaendeleza hujuma nchini humo licha kuwepo kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa na wanajeshi wa Ufaransa na wa nchi zingine waliotumwa nchini humo katikati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa shabaha ya kurejesha amani na utulivu. Hali hiyo ya kuendelea machafuko na mauaji imewakasirisha watu wa Mali ambao wanataka askari hao wa kigeni walioko nchini humo waondoke. Tuelekee sasa Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia taarifa zinasema mkutano wa 35 wa kawaida wa viongozi wa umoja wa Afrika AU unaanza leo huko Addis Ababa, Ethiopia, na moja ya ajenda kuu katika kikao hicho ni kujadili mpango wa lugha ya Kiswahili kuanza kutumika kama moja ya lugha rasmi za umoja huo. Viongozi wa Afrika wanajadili kadhia hiyo baada ya shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO kutangaza mwezi Novemba kuwa Julai saba kila mwaka itakuwa siku ya kimataifa ya Kiswahili. Hatua hiyo ilikifanya Kiswahili kuwa lugha ya kwanza ya kia kiafrika kutambuliwa na Umoja wa Mataifa na kuwa na siku maalum ya kuadhimishwa. Kikao cha leo cha Umoja wa Afrika pia kinatazamiwa kuidhinisha kupewa nguvu kamili kituo cha Afrika cha kukabiliana na magonjwa Africa CDC, hatua ambayo ina umuhimu mkubwa wakati huu wa janga la COVID-19. Katika kikao hicho cha AU ambacho kinafanyika uh, leo na kesho Algeria na Afrika Kusini zinafanya juhudi ili kubatilisha nafasi ya utawala wa kizayuni wa Israel eh, kama mwanachama mtazamaji wa Umoja wa Afrika. Utawala wa kizayuni ulikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika katika kikao cha uh, karibuni cha AU. Uamuzi huo ulichukuliwa na Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika, hatua ambayo inapingwa vikali na inakabiliwa na radiamali kali ya nchi za kiarabu na Kiafrika wanachama wa Umoja wa Afrika. Tokea Umoja wa Afrika uundwe pia miaka ishirini iliyopita baada ya kuvunjwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika, kumetokea mapinduzi ya kijeshi kumi na nane barani Afrika, na hivyo kadhia hii pia itakuwa mada muhimu katika kikao cha leo na kesho cha viongozi wa Afrika. Aidha, hivi karibuni kumejiri mapinduzi ya kijeshi katika nchi za Mali, Burkina Faso, Sudan na Guini Bisau, jambo ambalo limeibua wa wasiwasi katika bara la Afrika. Sasa tuelekee Afrika Kusini ambapo wanasayansi wa nchi hiyo wamefanikiwa kwa mara ya kwanza duniani kutengeneza chanjo ya Covid-19 aina ya mRNA kwa kutegemea data za chanjo ya Moderna bila idhini rasmi ya shirika hilo la Kimarekani. Hii ni chanjo ya kwanza ya aina yake ya Covid-19 kutengenezwa kikamilifu barani Afrika, bara ambalo hivi sasa lina kiwango cha chini cha utoaji wa chanjo hiyo duniani. Kampuni iliyohusika na chanjo hiyo mpya Afrigen Biologics imesema inatarajia kuanza majaribio ya mwanadamu ya chanjo hiyo mwezi Novemba. Chanjo hiyo inatengenezwa kwa ushirikiano na shirika la afya duniani WHO katika fremu ya mradi maalum wa kuzisaidia nchi masikini kutengeneza chanjo. Chanjo aina ya mRNA inafundisha seli jinsi ya kutengeneza protini ambayo itaamsha kinga kufanya kazi mwilini, badala ya kuweka mdudu dhaifu au anayefanya kazi ndani ya mwili. Inatarajiwa kuwa hatua hiyo itasaidia kuinua kiwango cha chanjo kote katika bara la Afrika. Shirika la kimarekani la Moderna ambalo lilikuwa limehodhi teknolojia ya kuunda chanjo hiyo limekaidi maombi ya kimataifa ya kuwapa wengine idhini ya kutumia teknolojia hiyo kutengeneza chanjo ambazo ni dharura katika kuokoa maisha. Hivi sasa, Moderna bado haijatoa taarifa baada ya kubainika kuwa shirika la Afrika kusini limenakili data za kutengeneza chanjo hiyo bila idhini. Shirika la Afya Duniani, WHO, lilitangaza Alhamisi kuwa kasi ya chanjo ya covid 19 barani Afrika inapaswa kuongezeka mara sita zaidi ili bara hilo liweze kufikia lengo la chanjo kwa asilimia sabini ya watu, lengo ambalo linapaswa kufikiwa katikati ya mwaka huu. Ingawa usambazaji wa chanjo umeongezeka kwa kasi kwa kiasi kikubwa, WHO inasema bara la Afrika linahangaika kuongeza usambazaji na ni asilimia kumi na moja pekee ya watu waliopata chanjo kamili hadi sasa barani humo. Tumalizie huko katika mji mtukufu wa Alaksa, mji mtukufu wa Kuds au Jerusalem. Wapalestina wasiopungua 40,000 wameshiriki katika sala ya Jumaa wiki hii katika msikiti wa al Aksa ulio katika mji wa Kuds, yani Jerusalem, unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina la Wafa, idara ya Wakfu ya mji wa Kuds imetangaza kuwa idadi ya waumini wa Palestina waliosali sala ya Jumaa wiki hii katika msikiti wa al Aksa Ilikuwa takribani elfu arobaini na hii ni katika hali ambayo wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli walikuwa wameweka sheria kali za kuwazuia Wapalestina kufika katika msikiti huo mtakatifu kwa ajili ya sala ya Ijumaa. Taarifa zinasema askari wa utawala wa kizayuni wa Israeli waliwazuia wa maelfu ya wa Wapalestina kusali Ijumaa katika msikiti wa al Aksa kinyume cha sheria. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, uskilizaji tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa e, kisiasa. Utahusu hatua mpya ya Rais Biden wa Marekani ya kuibua mvutano Ulaya Mashariki. rais jo biden wa marekani jumatano walikubali kupeleka wanajeshi elfu tatu huko ulaya mashariki na ujerumani wanajeshi elfu moja mia saba wa marekani wanatarajiwa kutumwa poland na wanajeshi wengine elfu moja wa marekani walioko ujerumani kutumwa romania wanajeshi elfu tatu zaidi watatumwa kutoka marekani kwenda ujerumani pia kwa mujibu wa maelekezo ya biden wizara ya ulinzi ya marekani pentagon inapanga kuongeza idadi ya wanajeshi wa marekani walioko ulaya mashariki hadi askari elfu nane mia tano msemaji wa pentagon john kirby alisema Jumatano kwamba ahadi ya Marekani kwa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO chini ya kifungu cha tano cha mkataba wa NATO ingalipo na kwamba kama sehemu ya ahadi hiyo, hivi karibuni Marekani itahamishia wanajeshi zaidi nchini Romania, Poland na Ujerumani ili kujiandaa kwa lolote lile, akieleza kuwa ya hali ya sasa inalazimu kuimarisha nafasi ya NATO ya kuzuia hujuma ya adui mashariki mwa Ulaya. Msemaji wa Pentagon amedai kuwa lengo la kutumwa askari katika maeneo yaliyotajwa ni kuongeza uwezo wa kiulinzi katika nchi washirika ambazo ziko mstari wa mbele. Msemaji wa ikulu ya Marekani Jen Psaki naye amesema baada ya ba Pentagon kutangaza kuwa rais ameamua kutuma wanajeshi wa marekani wapatao elfu tatu Ulaya Mashariki, kwamba wanajeshi hao hawatakwenda Ukraine kwa ajili ya kupigana. Agizo jipya la Biden linalenga kutuma wanajeshi elfu tatu Ulaya Mashariki kama sehemu ya msururu wa hatua za Marekani za kuleta mvutano uh, uh, Ulaya mashariki na kuongeza makabiliano na Rusia katika wiki za hivi karibuni. Marekani kwa makusudi imeendesha vita vya kisaikolojia na kipropaganda dhidi ya Rusia na ikishirikiana na NATO daima imekuwa ikieneza propaganda chafu kuwa Rusia inapanga kuivamia Ukraine. Lengo la Marekani ni kuandaa mazingira ya kupelekwa askari wake zaidi na wale wa NATO Ulaya mashariki na hivyo kupuuza matakwa ya kiusalama ya Russia. Ni wazi kuwa hatua wa hiyo inaongeza uwezekano wa kutokea mapigano kati ya Russia na neto Ulaya Mashariki. Moscow inataka kuhakikishiwa na magharibi kwamba Ukraine haitajiunga na muungano wa kijeshi wa NATO na kwamba vikosi na zana za kivita za NATO hazitatumwa karibu na mipaka ya Russia. Bila shaka, marekani na NATO zimetoa majibu hasi kwa matakwa hayo yote mawili ya Russia, jambo ambalo bila shaka limewakasirisha wakuu wa Mosco. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema Jumanne Moscow haijapata jibu sahihi na la kuridhisha kutoka kwa Marekani na NATO kuhusu matakwa yake makuu matatu ambayo ni kutopanuliwa NETO upande wa mashariki, kuepuka kupelekwa mifumo ya silaha za hujuma karibu na mpaka wa Rasia na kurudishwa miundombinu ya kijeshi ya NETO barani Ulaya katika hali iliyokuwepo kufikia mwaka 1997. Rasia inaamini kuwa kutumwa mifumo ya Marekani ya kuzuia makombora Uh, nchini Romania na Poland kunatishia usalama wake. <totipos> na wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nampisha Shekh uh, Hemed Jalala wa Tanzania, uh, atuletee mawaidha kuhusiana na kuwa washahidi Imam Hadi alaihissalam. Karibuni kusikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi Imam Ali Alhadi alaihissalam ambaye alikuwa miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kuuawa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu ni pambo la mawalii wake Allah subhanahu wa taala, na alama ya uja kamili, uhuru na kutosalimu amri mbele ya watawala wa madhalimu na anasa za kupita za dunia. Kuuawa shahidi ni daraja kubwa kabisa ya ukamilifu wa mwanadamu anayejitolea na kusabilia nafsi yake kwa ajili ya malengo aali na matukufu. Imam Ali Alhadi alaihi ssalam ni mfano na kielelezo aali kabisa cha mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtukufu huyo aliuawa shahidi katika njia ya kueneza dini sahihi ya Allah mwaka 254 hijiria kwa kupewa sumu kwa amri ya mtawala Muataz aliyekuwa khalifa wa kumi na moja wa, wa utawala wa Bani Abbas baada ya kustahamili vifungo jela, mateso na mashaka mengi ya kiroho na kimwili. Tarehe tatu Rajab inakumbusha tukio hilo chungu la kuuawa shahidi imamu na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Na kwa mnasaba huu Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu Ali Annaqi alipewa lakabu ya Alhadi na alizaliwa katika nusu ya mwezi wa Dhilhija mwaka 212 hijiria karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baba yake ni Imamu Muhammad Aljawad alaihi ssalam na mama yake alijulikana kwa jina la Sumata al-Maghribia na alikuwa mwanamke mwema na mchamungu. Kipindi cha uimamu wake kilidumu kwa miaka 33 na kilikuwa na sifa zake za kipekee. Kutokana na kuenea fikra na teolojia mpya na maswali mengi ya kifalsafa, makundi tofauti ya kifikra yalikuwa katika hali ya kueneza na kuhubiri fikra na mitazamo yao. Utawala wa Bani Abbasi pia ulitumia mazingira hayo ya mkanganyiko wa kifikra na kielimu kwa ajili ya kutimiza malengo yake ya kisiasa. Katika kipindi hicho, Imam Alhadi alaihi ssalam daima alikuwa akitahadharisha kuhusu upotofu wa kiitikadi na kifikra uliokuwapo wakati huo. Hata hivyo, utawala dhalimu wa Bani Abbas ulizidisha mzingiro na udhibiti wa nyumba ya imamu kwa lengo la kumtenga na kumweka mbali na jamii, suala ambalo lilizidisha matatizo ya umma wa Kiislamu. Imamu naye kwa upande wake alikuwa akifanya jitihada za kujaribu kuzima njama hizo chafu. Alianzisha chuo cha elimu na maarifa na kulea wanafunzi hodari kwa kutoa maarifa sahihi ya Kiislamu, na mfano wa wanafunzi hao alikuwa ni Sayid Abdulazim Alhasani, Husein Said Alahwazi al na wengine wengi. Aliandika risala nyingi kwa ajili ya wanafunzi wake, ikiwemo risala ya kuthibitisha uadilifu wa Allah, risala ya majibu ya maswali ya Yahya bin Aktham aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa utawala wa Bani Abbas, risala ya sheria za dini na kadhalika. Harakati hizo za kielimu za Imama Al-Hadi, sambamba na mapambano yake makubwa dhidi ya makundi yaliyokuwa yamepotoka kifikra na kiitikadi mbali na kutoa mwongozo kwa umma na jamii, ziliwaamsha na kuwazindua Waislamu. Moja <mucho> ya harakati kubwa zaidi za Imam Alhadi alaihi ssalam ilikuwa ile ya mapambano yake ya kifikra na ya kiutamaduni dhidi ya makundi yenye fikra na itikadi potofu. Makundi hayo kwa hakika yalikuwa matunda na matokeo ya anga chafu iliyojaa sumu iliyotengenezwa na watawala wa bani Abbas. Miongoni mwa makundi hayo yaliyokuwa na fikra na itikadi potofu ni lile la Ghulat. Kundi hili lilikuwa na wafuasi wenye misimamo mikali iliyochupa mipaka ya dini na isiyokuwa na mantiki kuhusu uimamu, wafuasi wa kundi hili walivuka mipaka ya dini na kumtukuza imamu kiasi cha kumwabudu na kumwona kama Mungu. Kwa kutumia fikra hizo potofu, kundi hilo liliharamisha baadhi ya sheria za wajibu za kiislamu na kuhalalisha makosa na dhambi kubwa. Kundi hili lilizusha bidaa nyingi katika dini kwa shabaha ya kuhalalisha na kuyapa sura ya sheria na dini matakwa na matamanio yao. Imam Ali lhadi al alaihi ssalam alipambana vikali na wafuasi wa kundi hili na kutangaza waziwazi wazi misimamo yake ya kujitenga na kuwa mbali kabisa na kundi hilo, ili kudhihirisha sura na hakika ya kundi hilo, Imam alhadi alaihi ssalam alimjibu mtu aliyeuliza swali kuhusu itikadi potofu za wafuasi wa kundi hilo akisema na apa kwa jina la Allah kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimtuma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mitume wa kabla yake kwa ajili ya kulingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja na kuwaamuru kutoa zaka, kufanya ibada ya hija na kadhalika. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pia aliwalingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja na sisi ni makhalifa wake na waja wa Mwenyezi Mungu, na hatumshirikishi na chochote. Iwapo tutatii amri za Mwenyezi Mungu ataturehemu, na kama tutaasi amri zake tutakumbwa na adhabu kali. Ninajitenga kikamilifu na mtu yeyote anayetoa maneno ya kuwatukuza maimamu katika kizazi cha Mtume kupita kiasi, na najikinga kwa Mwenyezi Mungu na maneno yao. Mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa makundi potofu yaliyozusha tashwishi katika jamii ya wakati huo ya Waislamu lilikuwa lile la masufi. Wafuasi wa kundi hilo waliwapoteza watu kutokana na dhahiri yao ya zuhudi na kuipa mgongo dunia, uchamungu na kutupilia mbali anasa. Kundi hili la masufi, kama lilivyokuwa lile la ghulati lilitumia vibaya itikadi za kidini za watu kwa ajili ya kutimiza malengo yake. Wafuasi wa kundi hili walikuwa wakikusanyika katika maeneo matakatifu kama msikiti wa Mtume mjini Madina na kuwavutia watu wa kawaida kwa harakati na hali mahsusi kama za kusoma uradi na dhikri, kiasi kwamba watu walikuwa wakiwaona kuwa ndio wachamungu na wema zaidi. Baadhi ya watu walikuwa wakiathirika na kuhadaika kwa mandhari hizo. Imam Ali Alhadi alaihi ssalam, alichukua jukumu la kufichua na kuanika wazi bidaa na uzushi uliokuwa ukifanywa na wafuasi wa makundi hayo, na historia imenukuu mengi kuhusu harakati za Imam katika uwanja huo. Wanahistoria wameandika kwamba siku moja wakati imamu alipokuwa ameketi na masahaba zake katika msikiti wa Mtume mjini Madina, liliingia kundi la masufi na kuketi katika kona moja ya msikiti huo. Kundi hilo lilianza dhikri na uradi makhsusi. Imamu Ali Alhadi alaihissalam, ambaye aliona hali hiyo na vitendo vya hadaa vya wafuasi wa kundi hilo aliwaambia masahaba zake kwamba hebu tazameni kundi hilo la watu wenye hila na malaghai. Hawa ni masahiba wa shetani na wavunjaji wa nguzo imara za dini. Watu hawa wamejivika vazi la zuhudi na kujipa sura ya kuipa dunia mgongo kwa shabaha ya kufikia malengo yao machafu, na wanakesha usiku kwa lengo la kuwatumbukiza watu maamuma katika mitego yao wanasema la ilaha illallah kwa ajili ya kuwahadai watu na taratibu wanaelekea katika shimo waliojichimbia wao wenyewe. Imam An-Naqi al Al-Hadi alaihi salam pia alikabiliana vilivyo na makundi ya mijadala ya kiteolojia yaliyomfananisha Mwenyezi Mungu na wanadamu kuzusha itikadi zisizo sahihi kwamba wanadamu wanatezwa nguvu katika mali na matendo yao na kadhalika. Maimamu katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambao ni taa za uongofu na nuru, walikuwa chemchemi ya elimu na hazina kubwa ya maarifa. Daima waliwamulikia watu katika vipindi mbalimbali mbali vya giza la ujinga na ujahili na kuwaonyesha njia nyofu na maarifa asili ya Uislamu. Katika upande huo, Imamu Alhadi alaihi ssalam alikuwa mstari wa mbele na moja ya jitihada zake ilikuwa kuandika risala ya teolojia akijibu mishkeli na maswala ya kifikra na kiitikadi yaliyokuwa yakigubika fikra na nyoyo za watu wa zama hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalumu umefikia mwisho. Tunakamilisha kipindi hiki kwa sehemi kadhaa za hekima za Imamu Alhadi ambaye amesema Bora zaidi kuliko wema ni mtenda wema, na bora zaidi kuliko maneno mazuri ni msemaji wake. Kitu bora zaidi kuliko elimu ni mwenye elimu, na kibaya zaidi kuliko ubaya na uovu ni mtenda maovu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi wasikilizaji, huyo alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengo na kipindi hicho uh, uh, kwa mnasaba uh, wa kukumbuka kuwa washahidi Imam Hadi alaihi salam na sh si Sheikh Jalala uh, kama tulivyotangaza. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu mchana um, huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki namna nalikunjua na, na, jamvi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki eh, mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya Uganda. Na awali kabisa naliangazia gazeti la Saturday Vision ambalo lina habari semayo kuwa biashara ndogondogo sasa zitaweza kupata mikopo. Hayo ni kufuatia maagizo yaliyotolewa na benki ya Uganda eh, kuhusiana na kupewa mikopo biashara hizo ndogo ndogo. New Vision pia lina habari kuhusu operesheni ya askari wa jeshi la Uganda, UPDF, ya kufanya usafi katika miji nchini Uganda. Kwa upande wake gazeti la Saturday Monitor lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wale ambao wamekataa kupata chanjo ya COVID-19 nchini Uganda sasa yamkini wakafungwa miaka minne jela. Sheria hiyo ambayo bado haijapitishwa, lakini imependekezwa imepingwa vikali na watetezi wa haki za binadamu huku baadhi ya wafanyakazi wa sekta ya afya wakiunga mkono sheria hiyo. Daily Monitor katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Yoweri Museveni akiwa katika mahakama kuu ya Uganda kuzindua mwaka mpya wa kisheria 2022. Akizungumza katika hafla hiyo, rais Museveni ametaja mambo matano ambayo yanapaswa kuzingatiwa na idara ya mahakama, ikiwa ni pamoja na kulinda maisha, kulinda mali, kuwalinda wanawake wasinajisiwe au kubakwa, kulinda fedha za serikali na kuwalinda wafanyakazi wa idara ya mahakama. Aidha, rais Museveni amesema wabakaji wanapaswa kuhukumiwa kunyongwa. Sasa naielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti huko nchini Rwanda, na naliangazia gazeta la The New Times ambalo lina habari semayo kuwa Rais Paul Kagame wa nchi hiyo amechaguliwa tena kuwa mwenyekiti wa halmashauri ya maendeleo ya Umoja wa Afrika, AUDA NEPAD, ambayo ina jukumu la kuimarisha uwezo wa nchi wanachama wa jumuia uh, za kieneo na pia e, e, jumuiya za kitaifa. Uh, kukabiliana uh, kuka na masuala mbalimbali. Kagame alichaguliwa katika kikao kilichofanyika kwa njia ya intaneti ambapo amesema ana matumaini kuwa AUDA NEPAL itaendelea kuwa mstari wa mbele katika ustawi barani Afrika. Tukiachana na magazeti ya Rwanda, sasa tuelekee nchini Kenya na uh, awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele uh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru aahidi uh, Raila mlima likifafanua kwa kifupi, Taifa Leo limeandika kuwa rais Uhuru Kenyatta jana aliandaa mkutano nadra katika ikulu ya Nairobi na viongozi wa kisiasa wa muungano wa Jubilii wanaoegemea upande wake na kuahidi kujitosa kwenye siasa kikamilifu ili kumpigia debe kinara wa ODM Raila Odinga hadi amrithi atakapostaafu. Katika ukurasa wake wa michezo Taifa Leo limeandika kuwa fainali ya kombe la soka Afrika AFCON kesho itakuwa baina ya Sadio Mane wa Senegal na Mohamed Salah wa Misri, timu hizo mbili zimetinga fainali ya mashindano hayo. Gazeti la Saturday Nation nalo limeashiria kikao hicho cha ikulu cha rais Uhuru Kenyatta na waitifaki wake na kuandika kuwa Rais Kenyatta anapanga kumchagua mgombea mwenza wa Raila Odinga ambaye atakuwa ni kutoka eneo la mlima Kenya. Gazeti la Business Daily katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha waziri wa mambo ya ndani Kenya, Fred Matiangi na mwenzake wa afya, Mutahikagwe wakiwa katika eneo la Dagoreti jijini Nairobi katika kampeni ya kuhakikisha kuwa Wakenya wa wanapata chanjo ya COVID-19. Nalo gazeti la The East African lina habari isemayo kuwa mkuu wa sera za kigeni katika umoja wa Ulaya, Joseph Borrell, amesema kuna dalili kuwa Rais Samia Suluhu Hassan watanzania ataidhinisha ushirikiano wa kibiashara baina ya umoja wa ulaya na jumuiya ya afrika mashariki tanzania bado haijatia saini mkataba huo na hivyo utekelezaji wake umekwama the east african pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais uhuru kenyatta akimkaribisha rais paul kagame wa rwanda katika ikulu ya nairobi siku ya Alhamisi. Nalo Al Standard katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta leo anatarajiwa kuelekea Ethiopia kuhudhuria mkutano wa 35 wa viongozi wa Umoja wa Afrika, na kati ya mambo ambayo rais wa Kenya anatazamiwa kupigia debe ni kujumuishwa lugha ya, ya Kiswahili kama moja ya lugha rasmi za Umoja wa Afrika. Na mwisho kabisa tunayaangazia magazeti ya Tanzania na tunaanza na Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia aiweka polisi kitanzini. Ni kwa tuhuma za mauaji ya mfanyabiashara ashtushwa na taarifa za polisi kuunda kamati kujichunguza wenyewe. Majaliwa aunda kamati ya watu tisa kuchunguza mauaji. Nipashe, mbali na kuangazia habari hiyo ya rais Samia, lina kichwa kingine cha habari kisemacho wabunge waibana serikali mikataba saba. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na wananchi wa Kiabakari wilaya ya Butiama, wasili, jana, animara, kua ajidia, kua ya Butiama alipowasili jana mkoani Mara kwa ajili ya kuanza ziara ya kikazi. Nalo gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho maadhimisho miaka 45 CCM gumzo kila kona. Nam la ziada sina kutoka meza, udondozi wa magazeti. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, e, sasa na mpisha Shekh Hamedi Jalala awaleteani mawaidha kuhusiana na mwezi mtukufu wa Rajab. Fadhila ya pili ya mwezi mtukufu wa Rajab anaipokea mjukuu wa Mtume Muhammad, Imamu katika kizazi cha Mtume Muhammad, mmoja kati ya viongozi kumi na mbili ambao Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama kabla ya kuondoka kwake duniani alituhusia, akatuambia ya kwamba dini yake ichukuliwe kutoka kwao. Fiqhi namna ya ibada tuichukue kutoka kwao funga yetu tuichukue kutoka kwao, namna ya kuswali tuchukue kutoka kwao, akhlaqi za Mtume tuzichukue kutoka kwao. Kwa ujumla Uislamu wote tuuchukue kutoka kwao. Mabwana hao akawatangaza kumi na mbili, wasaba wao katika makhalifa hao na maimamu hao na kiongozi hao ni Sayiduna Musa bnu Jafar Alkadhim kadhimu lghaidh wala afina ani nnas salawatullahi wasalamuhu alaihi. Ana nakili hadithi taban ni kutoka kwa Mtume kwa kupitia wazazi wake, anasema: man sama yauman min rajab, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi huu wa Rajab. Tabaadat anhu nnaru, moto utakuwa mbali na yeye masira sanatin. Yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, siyo siku thalathini za Rajab. La, siku moja siyo siku tatu. La, siku moja siyo wiki moja. La, siku moja ya rajab tabaadat anhu nnaru, masira sanatin, moto utakuwa mbali na yeye mwendo wa mwaka mmoja. Kwa ibara nyingine nzuri, mtume anataka aseme yoyote mwenye kufunga siku moja ya rajab Mwenyezi Mungu humweka mbali mtu huyo na moto wa Jahannam. Naomba turudi kwenye Qurani, waburizati ljahimu liman yara, na ikasogezwa jahannam kwa mwenye kuona. Kwa hivyo jahannam itakuwa karibu, itasogezwa, watu waione. Wewe ambaye utajitahidi ufunge siku moja ya Rajab, moto wala hautosikia habari yake, wala sauti yake, wala harufu yake Tabaadat anhu an nar masira sanatin, virozo na maajabu. Waman sama thalathata ayamin wajabat lahu al-janna, ama atakaye jitahidi akaona asubuhi aache kunywa chai nzuri yenye sukari, aache chapati na mchuzi na chakula cha mchana kizuri, akaamua la, mimi kweli kuwa chakula siwezi lakini ntajitahidi mwezi wa Rajab nifunge siku tatu tu. Sayiduna Muhammad, kwa maneno aliyo yanakili Alimamu Lkadhim, anasema mtu huyo wajabat lahu ljanna, pepo ni lazima aingie. Sasa mama zetu na nyanya zetu wa Kizaramu walipokuwa wanafunga tatu, tatu, hayo yalikuwa na ushahidi, pamoja na kwamba hawaja kwenda madrasa wala hawaja kwenda chuoni. Na ndiyo hapa mara nyingi mambo yanayofanywa na watu wa mwambao ambao imeingia dini ya Uislamu kabla ya kuingia katika nchi ya Madina. Ah, maneno ya ajabu na mazito nayasema leo. Nchi hizi ambazo dini ya Uislamu imeingia kabla ya kuingia kwenye mji wa Mtume Muhammad, Madinatun Munawara. Taan, sizungumzii baadhi ya watu waliokuwa wanakwenda Madina, nazungumzia hapa hijira ya kwanza. Hijira ya Jaafar, Jaafar at-Tayyar, aliyefanya hijira ya kwanza Ethiopia, aliyofanya hijira ya kwanza Habasha, aliyofanya hijira ya kwanza Afrika. na Habasha hiyo ni wapi? Nani amekwambia Habasha ni Ethiopia? Habasha inawezekana mamlaka ya mfalme Najashi yalikuwa makubwa, sio? Inawezekana yalikuwa makubwa na mapana. Kwa hiyo inawezekana hata huku, huenda mamlaka ya Najashi yalikuwa yako huku, lakini ala kulli hal, sisi ni moja katika bara la Afrika na hijra ya kwanza kabla ya Madina ilikuwa Afrika. Kwa hivyo Uislamu rasmi ulikita miguu katika bara la Afrika kabla la bara la Asia, yani kabla ya Madinatu Munawwara, mji wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kwa hivyo Uislamu uliingia mapema, mila zetu na desturi zetu zikawa za Kiislamu, pamoja na kwamba tulikuwa hatujui. Je, haya yana ushahidi katika Uislamu? Angalia tulivyokuwa sisi mwambao, tunampenda Mtume Muhammadi, ni mapenzi ya kupita kiasi, si mapenzi ya kawaida. Kila kitu chetu hakifanywi mpaka atajwe Mtume Muhammad. Hata nyumba zetu Waswahili wakijenga nyumba zao hiyo nyumba haihamiwi kwanza mpaka ifanyweje? Akatajwe mtume Muhammad yakasomwe maulidi akaswaliwe mtume Muhammad, ili nyumba iwe na baraka na iwe na kheri na taufiki. Haya ni mapenzi ya hali ya juu, hayakuja hivi hivi. Lakini si hivyo tu, angalia ukarimu uliokuwepo kwenye mwambao huu. Tulikuwa na ukarimu wa hali ya juu kupita kiasi, na kumbuka, ziko baadhi nyumba za mwambao zimejengwa na baraza kwa nini baraza? Baraza watu wanapata muda, wanakaa nje ya baraza, chakula cha mchana kinaliwa barazani. Ni juzi tu miaka hapa ya 80 watu na akili zetu tumeona wazee, chakula cha mchana wanakula barazani, watu wanakula barazani ili kuwaita wale ambao hawajakula mchana. Mwezi wa Ramadhani, ndio siku mbili tulikuwa tunafuturu kifamilia, familia ya mzee fulani inafuturu nje, tena sio barazani, ni ugani ili ambaye hana mahala pa kufuturu ha aitwe. Hatuna sisi historia ya futari ya bafe. Kuna bafe siku hizi, bafe mnaijua bafe. Siku hizi kuna futari ya sahani, kila mtu sahani yake. Hatuna asili yetu. Kwa nini? Kwa sababu Uislamu uliingia mapema, yakawa mambo ya Uislamu ni kama mila, na moja ni jambo la kufunga Rajab. Rajab, wazee wetu wakifunga Rajabu yote, akina mama wakifunga baadhi ya siku Ilikuwa sio mambo ya ajabu kufunga Rajab, lakini wakaja watu wakatutia shakashaka na wasiwasi, wakatuambia Rajab haifai, ni bid'a, lakini ni mambo ambayo hayana ushahidi wowote mwisho. Kulingana na muda, fadhila ya tatu ni fadhila vile vile kutoka kwa mtume Muhammad, anaipokea sayyidi wa maula ya Musa bin Jaafar al bnu Jafar al-Kadhim, salawatullahi wasalamuhu alayh, anasema Mtume, Rajabu nahrun fil janna ha. Rajab yoyote ambaye atafunga siku moja tu katika mwezi wa Rajab, sio siku tatu aa, aa, kasiku kamoja tu. Mtu huyo atakayefunga siku moja ya Rajab, sakahu llahu azza wa jalla min dhalika nahar, Mungu atamnywesha kutoka katika mto huo uliokuwa na tamu na maajabu kama hayo. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupe nguvu na atupe uwezo ndani ya mwezi huu wa Rajab, tuweze kufunga hata kama ni siku moja, hata kama ni siku tatu, hata kama ni masiku yote. Lakini vile vilevile tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa baraka zake na nguvu zake na taufiki zake, vile vile atuwezeshe kufanya ibada nyingine ambazo zinatakana kufanywa katika mwezi huu. Nam, msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Huyo alikuwa ni Shekh Hemedi Jalala wa Tanzania. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa makala ya leo, katika historia leo katika historia leo ni jumamosi tarehe tatu ya mwezi wa rajab mwaka 1443 hijiria muafaka na tarehe tano februari mwaka 2022 katika siku kama ya leo miaka 1189 iliyopita yaani mwaka 254 hijiria imam ali an-naqi al-hadi alaihi ssalam mmoja kati ya wajukuu wa mtume wetu muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, aliuawa shahidi. Alizaliwa mwaka 212 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Alikuwa na kulelewa chini ya uangalizi wa baba yake Imam Jawad, Imam alayhi ssalam. Imamu Ali Alhadi alichukua jukumu la kuongoza umma wa kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake. Imamu Alhadi alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufundisha kulea wanafunzi na kueneza mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. penzi ya watu kwa imamu Al Hadi kwa upande mmoja na elimu aliyokuwa nayo kwa upande wa pili ni mambo yaliyowafanya watawala wakati huo wa ukoo wa Bani Umaya waingiwe na husda, na ndiyo maana wakapanga njama ya kumua shahidi mjukuu huyo wa Mtume na kutekeleza njama hiyo katika siku kama hii ya leo. Katika siku kama ya leo miaka 141 iliyopita alifariki dunia mwanahistoria, mwana falsafa na mtaalamu mashuhuri wa masuala ya mashariki wa Scotland, Thomas Carlyle. Mwanafalsafa huyu alizaliwa mwaka 1795 katika familia ya watu wa kijijini, na mbali na lugha ya Kijerumani alijifunza pia lugha ya Kiarabu na baadaye alianza kufunza lugha hiyo katika chuo kikuu cha Cambridge huko London. Katika safari zake nyingi kwenye nchi za Kiislamu, mwana historia huyo alijifunza utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu na kuathiriwa mno na dini hiyo. Thomas Carlyle anasema kuhusu Qurani kwamba Quran ni sauti isiyokuwa na wasita kutoka kwenye roho ya ulimwengu na wanadamu wanapaswa kuisikiliza, la sivyo hawapaswi kusikiliza maneno mengine. Miaka 43 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Imamu Ruhullah Khomeini alitoa amri ya kuundwa serikali ya muda ya mapinduzi ya kiislamu tu ambayo ilichukuliwa muda mfupi kabla ya ushindi kamili wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Kabla ya amri hiyo mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza malengo na mipango ya mapinduzi ya Kiislamu na akaitaka serikali ya muda ifanye hima kwa ajili ya kufikiwa malengo hayo. Na katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, shirika la ujasusi la Marekani CIA lilikiri juu ya kushindwa kutabiri masuala yanayohusiana na mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Maafisa wa CIA walikiri kwamba shirika hilo limefeli katika kutabiri masuala yanayohusiana na Iran, kitu ambacho sisi hatukuwa tukikitabiri wala kutarajia ni kwamba mzee wa miaka 78 na baada ya kuishi uhamishoni miaka 14 ataweza kuwaunganisha wananchi wa Iran, walisema maafisa wa CIA. Naam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia wakati huu. Utawala wa rais Joe Biden wa Marekani umetangaza kuondoa baadhi ya vikwazo ambavyo ulikuwa umeziwekea nchi ambazo zilikuwa zinashirikiana na Iran katika uga wa nuklia katika fremu ya mapatano ya nuklia ya JCPOA mwaka 2015. Maelfu ya wananchi wa Mali wamejitokeza katika maandamano makubwa dhidi ya Ufaransa katika mji mkuu wa Ufaransa, nchi hiyo Bamako, huku wakisherehekea kutimuliwa balozi wa Ufaransa nchini humo. Wanasayansi Afrika Kusini wamefanikiwa kwa mara ya kwanza duniani kutengeneza chanjo ya COVID-19 aina ya mRNA kwa kutegemea deta za chanjo ya Moderna bila idhini rasmi ya shirika hilo la Kimarekani. Na mkutano wa kawaida wa viongozi wa Umoja wa Afrika unaanza leo huku Adis Ababa, Ethiopia, huku moja ya mada katika ajenda ya kikao hicho ikiwa ni mpango wa kuifanya lugha ya Kiswahili kuanza kutumika kama lugha rasmi katika umoja huu wapenzi wasikilizaji, na ningependa kuangazia maoni yenu sasa. Kabla ya kuondoka studio, kuna maoni ya shira ya Yahya Ali kutoka barabara ya 13 Tanga Tanzania, anasema Rais Putin wa Russia, hakuna chaguo jingine bali ni kuingia vitani moja kwa moja na nchi za magharibi kutokana na chokochoko choko zao na propaganda zao chafu. Naye Mtune Salum waliwale Lindi, Tanzania, anasema kitendo cha serikali ya Mali kumtimua balozi wa Ufaransa ni jambo la kufufua matumaini kwa mataifa dhaifu mfano wa Mali. Huu ni mtazamo wa kuigwa na mataifa mengine dhaifu, anasema mtume Salum kutoka Liwale Lindi, Tanzania. namlaziala mepi... sina kutoka hapa Teheran. Naona muda wangu umemalizika, ila na washukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa kumi na mbili na dakika hamsini hadi moja na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi ya FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran.