Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Saba. Aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, Amnesty International: Israel ni utawala wa ubaguzi wa rangi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza um, kipindi maalum, kipindi kinachokojeni kwa mnasaba ya leo, siku ya kukumbuka tukio la kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa salam, Imam Muhammad Al-Baqir alayhi salam. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi kingine maalum uh, kinachokujeni kwa mnasaba siku hizi, siku za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kuhitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza ni muhtasari wake. Mwili wa Ayatollah Lutfullahi Swafi wa wasili nchini Iraki kwa ajili ya mazishi. Maelfu ya Wamarekani wameripotiwa kufariki dunia katika siku moja kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema unafiki wa Uingereza unasababisha vifo vya wahamiaji katika mfereji wa Manch, na duru za kuaminika zimeripoti kwamba mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Mohammad bin Salman ameanzisha mradi mkubwa wa ujasusi na kudukua simu za mkononi. Sasa ni habari kamili. Mwili mtakatifu wa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu wa Ayatullah Lutfullahi Safi Golbaigani umehamishiwa katika msikiti wa Sheikh Tusi karibu na haram ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam baada ya kuwasili katika mji mtakatifu wa Najaf. Ayatullah Lutfullahi Safi Golbaigani, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa kidini katika mji wa Kumu nchini Iran aliaga dunia Jumatatu jioni. Mwili wa mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia utazikwa leo Alhamisi katika haram ya amirulmuminin mjini Najaf, baada ya kusindikizwa na waumini katika mji mtakatifu wa Karbala. Kwa muda wa miaka mingi, Ayatullah ayaullah Safi, ambaye ni shaikhu lmaraji kwa maana ya marja taqlidi hapa nchini mwenye umri mkubwa zaidi, alifundisha katika chuo cha kidini cha kuma na kualifu na kuhakiki vitabu vingi vya fiqhi, teolojia na hadithi. Mwanazuoni huyo aliwahi kushika nyadhifa mbalimbali za Kiislamu, ikiwemo ya mjumbe wa baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran na mjumbe wa baraza la kulinda katiba. Marjaa huyo ameacha athari zaidi ya themanini za vitabu alivyovialifu ambavyo baadhi yao vimeshinda tuzo za kitabu cha mwaka cha Wilayat na kitabu cha mwaka cha Mahdawiyat. Katika ujumbe wake wa salamu za rambirambi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatollah Ali Khamenei alieleza kwamba Ayatollah Lutfullahi Swafi alikuwa mmoja kati ya nguzo za chuo kikuu cha kidini cha Qum na miongoni mwa vinara wa elimu na amali, na vilevile mmoja kati ya wanazuoni waliokuwa na uzoefu mkubwa wa kidini. Alisema katika kipindi cha baada ya mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Lutfullah Swafi Golpaygani alikuwa mtu aliyetegemewa na kuaminiwa na Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa warehemu. Takwimu za hivi karibuni za chuo kikuu cha John Hopkins nchini Marekani zinaonyesha kwamba Wamarekani 3622 walipoteza maisha jana Jumatano kutokana na maambukizi ya kirusi cha korona. Ripoti ya chuo kikuu cha John Hopkins inasema watu laki tatu tisini na nane elfu mia tisa na kumi na nne waliambukizwa virusi vya korona jana Jumatano, Jumatano kote nchini Marekani kwa mujibu wa mtandao wa Worldmeters hadi sasa wa Marekani wasiopungua milioni 76,882,290 wamepatwa na virusi vya korona na laki 9,017,600 miongoni mwao wameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Marekani ndio inayoongoza kati ya nchi zote duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya waathiriwa wa korona wa na vilevile vile idadi kubwa ya watu walioaga dunia kutokana na virusi hivyo. Kasi ya vifo, vifo na maambukizi ya korona nchini Marekani inafuatia maambukizi ya spishi mpya ya kirusi hicho ya Omicron, ambayo tayari imesambaa katika maeneo yote ya dunia. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba aina mpya ya spishi ya kirusi cha korona cha Omicron imeripotiwa katika nchi 57 duniani. WHO imesema nusu ya kesi za Omicron zilizoripotiwa mpaka sasa ni za spishi hiyo mpya iliyopewa jina la kitaalamu la BN2 na kwamba spishi hiyo inaonekana inafanana na spishi ya mwanzo kabisa iliyoibuka mwanzoni mwa janga la korona duniani. Kufuatia mzozo wa London na Paris kuhusu mgogoro wa wakimbizi, rais wa Ufaransa ameilaumu Uingereza kuwa ndiyo inayosababisha vifo vya wahamiaji katika maji ya mfereji wa mansh kutokana na kukataa kutoa njia ya kisheria kwa wahamiaji hao. Katika mahojiano yake na gazeti moja la Ufaransa, Rais Emmanuel Macron amesema Uingereza inahusika na vifo vyote vya wahamiaji katika maji ya mfereji wa mansh na ameishutumu London kwa kufanya unafiki. Amesema atazidisha mashinikizo dhidi ya waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, kwa shabaha ya kuanzisha njia halali ya wanaoomba hifadhi nchini Uingereza. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza Preti Patel amejibu matamshi ya rais wa Ufaransa akiyataja kuwa si sahihi. Mvutano kati ya Ufaransa na Uingereza ulifikia kileleni mnamo Novemba mwaka jana wakati watu 27 walipopoteza maisha baada ya kughariki katika maji ya mfereji wa mansh wakielekea Uingereza. Boti iliyokuwa imewabeba wakimbizi hao ambao wengi wao walikuwa Wakurd ilipinduka na kuzama katika mfereji wa Mansh baada ya kuondoka katika pwani ya Dunkrik, kaskazini mwa Ufaransa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Duru za habari zimetangaza kwamba utawala wa Saudi Arabia umeanzisha mradi mkubwa zaidi wa ujasusi na kunasa sauti na mazungumzo ya simu za mkononi kwa ushirikiano na utawala haramu wa Israel. Gazeti la Lebanun la Albina limeandika katika ripoti yake ya siku ya Jumatano ya jana kwamba mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman hivi karibuni alianzisha chombo cha ujasusi na usalama ambacho kiko chini yake moja kwa moja. Albina limeongeza kwamba mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ameamuru kuanzishwa mradi uliopewa jina la Al Kahaf kwa maana ya pango, ambao kwa hakika ni mfumo wa usalama wa kidijitali wenye dhamira ya kuunganisha laini zote za simu na data kwenye shirika la ujasusi la Saudi Arabia na kudukua na kufuatilia mazungumzo ya watu. Kwa mujibu wa gazeti la Al Binaa, mfumo huo wa usalama unazinduliwa kwa ushirikiano na utawala haramu wa Israel ili vyombo vya ujasusi vya Tel Aviv vibadilishane taarifa na Riadh na kwamba utawala huo utaweza kupata data na mawasiliano yote haswa data zinazohusiana na nchi za Siria na Lebanon. Gazeti hilo pia limeripoti kwamba huduma hiyo ya ujasusi ina uwezo wa kufuatilia mawasiliano ya namba zinazotumiwa katika mitandao ya kijamii kama Telegram, Facebook na Snapchat kwamba hatari ya mradi wa Al Kahaf wa Bin Salman siyo ndogo kuliko ile ya programu ya kijasusi ya utawala wa kizayuni wa Israel ya Pegasus. Uchunguzi wa mashirika zaidi ya 17 ya habari unaonyesha kwamba programu ya kijasusi ya Pegasus iliyotengenezwa na kampuni ya NSO ya Israel imekuwa ikitumika kujasisi simu za mamia ya waandishi wa habari, wanaharakati wa masuala ya kisiasa na kijamii pamoja na wanasiasa kote duniani. Israeli imeuza programu ya kijasusi ya Pegasus kwa nchi kadhaa zikiwemo Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Miongoni mwa wanasiasa ambao simu zao zilidukuliwa kwa kutumia programu ya kijasusi ya Pegasus ni Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na polisi ya Nigeria imetangaza kwamba watu 94 wameokolewa baada ya kuchukuliwa mateka na makundi yenye silaha katika majimbo ya Zamfara, Naija na Katsina. Kinyume na madai ya Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria ya kupambana na ugaidi, makundi yenye silaha na magenge ya wa wahalifu nchini Nigeria yamekuwa yakishambulia vijiji na kuua watu ovyo, na wakati mwingine wana vijiji wamekuwa wakichukuliwa mateka kwa shabaha ya kutumiwa kwa ajili ya kuomba vikomboleo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Meher, maafisa wa polisi wa Nigeria wanasema manusura wa utekaji nyara wa makundi yenye silaha katika majimbo ya Zamfara, Katsina na Niger magharibi mwa Nigeria wanapatiwa matibabu na baadaye watakabidhiwa kwa familia zao. Taarifa ya polisi ya Nigeria imesema 32 kati ya waliookolewa kutoka mikononi mwa makundi ya silaha walikuwa wanawake. Zaidi ya watu 50 waliuawa katika mashambulizi ya hivi karibuni ya waasi wenye silaha katika vijiji kadhaa kwenye jimbo la Zamfara nchini Nigeria. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho Amnesty International: Israel ni utawala wa ubaguzi wa rangi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeutuhumu utawala wa kizayoni wa Israel kuwa ni utawala wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Amnesty International inakuwa taasisi ya karibuni zaidi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ambayo imeitangaza Israel kuwa ni utawala wa apartheid. Ripoti yenye karibu kurasa mia tatu ya Amnesty International iliyopewa anwani ya mfumo wa Israel wa kutawala kikatili na kuwakandamiza Wapalestina, iliyotolewa Jumanne ya wiki hii, inaeleza vitendo vya kinyama vya kuwalazimisha watu kuondoka katika makazi yao, kuwekwa kizuizini, mauaji ya kikatili na majeraha makubwa, kunyimwa haki za kimsingi na kuwakandamiza na kuwatesa Wapalestina, na kuonyesha jinsi utawala huo ulivyoundwa kwa msingi wa dhuluma na ukandamizaji wa kimfumo dhidi ya watu wa Palestina. Ripoti hiyo inasema, Amnesty International inaamini kwamba utawala wa Israel unawatambua Palestina kama kundi la watu wa chini wasio Wayahudi. Ripoti hiyo inasema, tangu kuanzishwa kwake mwaka 1948 utawala wa Israel umetekeleza sera za wazi za kuanzisha na kuzidisha idadi ya jamii ya Wayahudi na kudhibiti zaidi ardhi ya Palestina kwa ajili ya Mayahudi. Katibu mkuu wa Amnesty International Agnes Kalamard amesema jamii ya kimataifa lazima ichukue hatua za kukomesha uhalifu huo. Anasema hatua za utawala wa Israel dhidi ya wapalestina zinakiuka sheria za kimataifa. Utawala wa Israeli umekasirishwa sana na ripoti hiyo na kuitaja kuwa ni chuki dhidi ya wa Wayahudi. Israel imeitaja ripoti ya Amnesty International kwamba si sahihi na kwamba inapendelea Serikali ya Marekani pia imelaani ripoti ya Amnesty International kuhusu sera za ubaguzi wa rangi za utawala wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema Washington inapinga mtazamo wowote unaoitambua Israel kuwa ni utawala wa ubaguzi wa rangi apartheid. Hatua ya Marekani ya kutetea kwa nguvu zote utawala haramu wa Israel na hata kukana jinai na ubaguzi wa rangi unaofanywa na Israel ni kielelezo cha uhusiano wa tawala hizo mbili za kibeberu na jinsi Washington ilivyojitolea kwa hali na mali kuhami utawala ghasibu na kandamizaji wa Israel. Ijapokuwa inasemekana kwamba serikali ya Joe Biden imeahidi kutilia maanani zaidi masuala ya haki za binadamu, lakini imebainika kwamba ahadi hiyo huwa butu na hewa pale Israel inapofanya jinai za kutisha na hata kulaaniwa na jumuiya za kimataifa kama Amnesty International. Sheria za kimataifa hususan mkataba wa Roma uliopelekea kuundwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC zinautambua ubaguzi wa apartheid kuwa ni jinai dhidi ya binadamu. Kwa miongo kadhaa sasa, Israel imekuwa ikitekeleza siasa za kuwatenganisha watu kwa mujibu wa kaumu nambari zao na kuwabana Wapalestina katika sehemu moja ya ardhi kupitia njia ya kujenga ukuta unaotenganisha baina ya maeneo ya Wapalestina na Wayahudi hususan katika ardhi za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu mwaka 1967 Utawala wa kizayuni pia unawabagua kimfumo wa Palestina, na hali hii inashuhudiwa zaidi katika ardhi zilizokaliwa kwa mabavu za ukingwa wa magharibi wa mto Jordan. Hapana shaka yoyote kwamba ukatili na vitendo vya kinyama vya Israel dhidi ya wa Wapalestina haviishii kwenye ubaguzi wa rangi Bali utawala huo unaendeleza kunyakua ardhi zao katika maeneo tofauti ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi na kuwapa humo makazi Wayahudi. Sambamba na hayo, Israeli imekuwa ikifanya mashambulizi ya kikatili katika eneo la ukanda wa Gaza, kuwaua Wapalestina na kuharibu miundo mbinu na makazi yao, na inalizingira eneo hilo la ukanda wa Gaza lenye idadi kubwa ya watu kwa miaka mingi sasa. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. baqira ulumil awalina walakhirin kad sama ka arrasul baqir ya bna albatul na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinakuchujieni kwa mnasaba wa kusherekea na kukumbuka siku za kuzaliwa Imamu Muhammad Baqir alaihi salam, ambaye ni mmoja wa maimamu wa toharifu katika kizazi cha Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mnasaba huo tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wasikilizaji wetu wote, na hasa Waislamu wafuasi wa maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam, tukitarajia kuwa kipindi hiki kitakunufaisheni ki vya kutosha. Ajabir bin Abdullah Ansari ambaye alikuwa mmoja wa masahaba wakubwa wa mtume mtukufu, siku moja alikwenda kwa Imam Baqir alaihi salam. Sahaba huyo alikuwa na shauku kubwa ya kukutana Imam Baqir, huku mwili wake ukionekana kuchoka na macho yake hayaoni vizuri kutokana na uzee, lakini pamoja na hayo yote, uso wake ulionekana wenye furaha na bashasha. Alimwona Imam Bakiri alaihi ssalam akisema kwa kumwambia na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba hakika una hulka na sura kama ya Mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunibakisha hai na kunikutanisha na wewe ili nikufikishie salamu za babu yako Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kisha sahaba Jabir alisema siku moja nilipokuwa kwa Bwana Mtume, mtukufu aliniambia kwamba ewe Jabir, Mwenyezi Mungu atakupa uhai mrefu na utakutana na mtu katika kizazi changu kutoka kwa Husein. Mtu huyo atakuwa na jina la Muhammad bin Ali bin Hussein, atabobea mno katika elimu na atapewa lakabu ya Bakir, kwa maana ya mbobeaji katika elimu. Utakapomwona mfikishie salamu zangu. Viongozi na maimamu wote kutoka kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasalam, walikuwa na wadhifa wa kuwaongoza wanadamu kwenye haki na njia nyoofu, kama walivyokuwa mitume wa Mwenyezi Mungu. Maimamu na viongozi hao walipitisha kipindi chote cha umri wao katika kubainisha sheria za Allah na kueneza yaliyomema kwa nia ya kumtakasa mwanadamu na kumweka mbali na maovu, ili awe tayari kupokea rehma na baraka za Mwenyezi Mungu. Shakhsiya ya Imam Bakiri alaihi salam iliwavutia wanazuoni na maulama tokea utotoni mwake na kuzishangaza duru kubwa za kielimu za wakati huo. Alikuwa mkweli na mwenye sura na mandhari ya kuvutia, mwaminifu na mkarimu kwa watu wote na hata maadui zake. Naam, hakika Imam Bakir alikuwa kioo kilichoakisi hulka na tabia za babu yake mkubwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sifa kubwa na muhimu zaidi aliyokuwa nayo Imam Bakir alaihi salam ilikuwa ni mapenzi yake makubwa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kwa kutambua kwake vyema khudra na uwezo mkubwa Mwenyezi Mungu, Imam Bakir alahi salam aliyashiki na kuipenda haswa dhati yake takatifu na kuienzi kwa ibada, dhikri na ikhlasi. Imam aliyaona maisha bora na ya saada kuwa yamo katika kumcha na kumnyenyekea Mwenyezi Mungu, na aliimarisha imani hiyo kwa watoto na wafuasi wake kupitia mfumo maalumu wa kimalezi. Daima aliwahusia Waislamu kufanya dhikri nyakati za usiku na kusoma kwa wingi Qurani tukufu. Sifa kuu zaidi ya viongozi wa umma ni upya wa fikra zao ambazo siku zote zimekuwa ufumbuzi wa matatizo ya wananchi. Katika kipindi cha miaka 18 ya uimamu na uongozi wake Imam Bakir alaihi ssalam aliwabainishia Waislamu maarifa halisi na hasili ya Qurani na fikra safi za Uislamu wa wakadiri, kwamba maneno na semi zake fupi zilizohifadhiwa hadi hii leo zina nukta nyingi za kimafunzo na kimalezi kwa yeyote anayosoma na kusikiliza sehemu hizi. Miongoni mwa semi zake tamu ni ile inayosema hakuna muanisho bora na maridadi zaidi ya kuwanishwa elimu na sifa ya upole. Anasema katika hadithi nyingine kwamba uso wenye tabasamu na bashasha ni wenzo wa kujenga urafiki na kumkurubisha mja kwa mola wake, na uso usio na furaha na wenye kisirani ni alama ya uadui na kuwa mbali na mola mumba. Aidha anasema Ukamilifu wa mwanadamu ni kuwa na maarifa kamili ya dini, kusubiri wakati wa mashaka na kukadiria katika maisha. Miongoni mwa semi zake za kuvutia ni ile inayosema aibu kubwa ya mwanadamu ni kutafuta na kuchokonoa chokonoa kwake aibu za watu wengine. Katika hadithi nyingine yenye kuonyesha umuhimu wa mwanazuoni mwenye kutumia vizuri elimu yake kwa manufaa ya watu, Imam Bakiri alaihissalamu anasema mwanazuoni na msomi wanaofaidika watu na elimu yake ni bora na juu zaidi kuliko watenda ibada elfu sabini. Alikuwa daima akiwahusia watu kutenda mema na kujiepusha na maovu, na akisema, kheri yenye kumpa mja thawabu haraka zaidi ni kuwatendea mema mwanadamu, na shari inayomwangamiza haraka zaidi mwanadamu ni kuwatendea watu maovu. Kamwe sijawaona wanazuoni wa Kiislamu wakiwa duni na dhaifu kielimu katika majilisi yoyote, kama ambavyo nilikuwa nikiwashuhudia katika majilisi na vikao vya kielimu vya Imamu Muhammad Baqir alaihi salam. Alikuwa marejeo ya watofutao elimu bali hata wanazuoni wa zama zake, na alikuwa nao jawabu la kila suala liliwatatiza wasomi na maulamaa, kama vinavyohadithia vitabu vya historia. Baadhi ya waliopokea hadithi kutoka kwake kama vile Muhammad bin Muslim wanasema Imamu Baqir alayhi salam alikuwa marejeo ya watu katika kila kitu, ambapo yeye mwenyewe alipokea hadithi elfu thelathini kutoka kwake. Waandishi wa historia pia wanasema maulama na wanazuoni wakubwa wakiwemo baadhi ya masahaba, matabiina, wanazuoni mashuhuri wa kifiqi, tafsiri, Qurani na tarikh, walikuwa wakikimbilia kwa imam kupokea elimu ya hadithi. Tunamuona pia Tabari akizungumzia mengi aliyoapokea kutoka kwa Imamu Muhammad Bakir Alahi Salam kati ya kitabu chake cha historia. Imam Jafar Sadiki alaihi salam, ambaye ni mtoto mkubwa wa Imamu Muhammadi Bakir, anasimulia sehemu nyingine ya shakhsi ya baba yake na hasa ukarimu wake akisema: siku moja nilikwenda kwa baba yangu, nikamkuta akigawanya dinari elfu nane kati ya watu wasiojiweza, na wakati huo huo akatoa gharama za kuiachia huru familia moja ya watu kumi na moja iliyokuwa katika hali ya utumwa. Kwa ujumla, maisha ya Imam Bakiri alaihi ssalam kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha Bwana Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, yalijengeka juu ya mafundisho safi ya Uislamu, ambayo ndiyo dini kamili zaidi iliyoteremshwa kwa ajili ya mwanadamu, aliyekuwa akitekeleza yote aliyekuwa akiyasema kabla ya watu wengine. Akhlaki, tabia njema na masuala kimaanawi vilikuwa msingi wa harakati zote za ukamilifu wa mwanadamu katika mfumo wa Imamu Bakir, na kwa msingi huo vilipewa umuhimu maalum. Imamu Muhamad Bakir alaihi salam alikuwa akiwahusia watu kuzifungamanisha kazi zao zote na Mwenyezi Mungu na kuufanya uhusiano wao na mola wao muumba kuwa kipimo na kigezo cha kila kitu. Siku moja aliwahusia masahaba zake hadithi ya Mtume Mtukufu Muhammadi, sallallahu alaihi waalihi wasallam, akisema: Muumini kumpenda muumini mwenzake katika njia ya Mwenyezi Mungu ni katika vipengee vikubwa vya imani. Kwa hakika anayependa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu akachukia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu akatoa na kuzuia kwa ajili ya Mola Muumba, basi huyo ni katika watu waliotakaswa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imam alitaka kutufundisha kwamba uhusiano wetu na watu wengine unapaswa kuwa katika fremu na mipaka ya uhusiano wetu na Mwenyezi Mungu. Tunapaswa tuwapende watu na kuwa na uhusiano nao kadhiri wao wanavyompenda na kupendwa na mwenyezi Mungu, na kwa upande mwingine kuwachukia na kuwabughudhi kadhiri wao wanavyomchukia na kumbughudhi mwenyezi Mungu. Vivyo hivyo katika kutoa, kuwa nyima, kusuhubiana na kwa ujumla kuhamiliana na watu, yote hayo yanapaswa kufanyika kwa kuzingatia uhusiano wao na mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Imam Baqir alayhi salam alikuwa daima akiwahusia wafuasi wake kujiepusha na dhuluma na kusema uongo. Imepokelewa kutoka Imamu Bakiri Alaihi Salam akisema kwamba mauti yalipomjia baba yake, yaani Imamu Ali Zainul Abidin, alimkumbatia mwanawe huyo kifuani pake, kisha akasema: ewe mwanangu, na kuhusia kile alichonihusia mimi baba yangu wakati alipomfika mauti, jambo ambalo pia naye aliusiwa na babu yake yani Ali bin abi Talib alaihi salam, kisha akasema: ewe mwanangu, jiepushe kumdhulumu mtu ambaye hana wa kumtetea na kumnusuru kutokana na uonevu huo isipokuwa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wasikilizaji wetu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Muhammad Baqir, ambaye ni mmoja wa kati ya maimamu watoharifu kutoka katika nyumba ya mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mnasaba ambao tumeutumia kujikumbusha sira na mwenendo wa imamu huyo na machache kati ya yale aliyekuwa akiwahusia Waislamu. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan ameitaka mahakama kuzingatia sheria ili kutenda haki kwa watu wote bila ya kujali hali ya mtu kijamii na kiuchumi. Aliyasema hayo jana Jumatano, wakati wa kilele cha maadhimisho ya siku ya sheria yaliyofanyika katika viwanja vya Chinangali jijini Dodoma. Habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno Samia akemea ujanja ujanja utoaji wa haki, imemnukuu kiongozi huyo wa Tanzania akisema bado yapo malalamiko kwa wananchi ya kucheleweshewa haki na wakati mwingine kunyimwa kabisa. Katika habari ya kusikitisha, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba mlinzi wa shule ya Winning Spirit iliyopo eneo la Terati jijini Arusha, Isa Dinaia, amekutwa ameuawa kwa kuchinjwa huku kichwa kikiwa hakipo. Habari hiyo ina kichwa cha maneno mlinzi wa shule auawa, wauaji waondoka na kichwa chake. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema vituko vya tawala, wagombea uspika Kibatala na Luteni Urio walivyotoana jasho na kwa nini bei ya dizeli imepaa. Gazeti la Majira pia limetanguliza mbele habari ya matamshi ya Rais Samia Hassan katika maadhimisho ya siku ya sheria kwa kichwa cha maneno Rais mahakama zitende haki. Lengo ni kutaka haki ipatikane bila ya kujali hali ya mtu kijamii na kiuchumi. Akerwa na wananchi kucheleweshwa au kunyimwa haki na masharti na masharti ya kiufundi baadhi ya habari e, za toleo la leo la majira zinasomeka taasisi za serikali kupimwa kielektroniki mtoto wa miaka minne ya uawa na kunyofolewa sehemu za siri na makali ya mgao wa umeme kupungua gazeti la nipashe pia limemulika zaidi matamshi ya rais Samia Suluhu Hassan kuhusu mahakama za Tanzania kichwa cha habari hiyo kinasema: Samia asema pesa zinatembea kotini, abainisha wenye vijipesa wanavyotoa rushwa kununua haki, ataja maeneo yaliyokithiri. Katika ukurasa wa michezo, gazeti la Nipashe limeandika Simba na Prison mechi ya kibabe, na Aubameyanga kuondoka Arsenal kumenihuzunisha sana. Nchini Kenya, habari kuu ya toleo la leo ya gazeti la Daily Nation ni ile ya mipango ya kuanzishwa muungano kati ya kambi ya kinara wa ODM Raila Odinga na makamu wa zamani wa rais wa Kenya Kalonzo Musioka, anayeongoza chama cha Waipa Democratic Movement. Timu ya Raila na Kalonzo yapanga kuanzisha muungano mkubwa, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation. Habari hiyo inadokeza kwamba timu iliyochaguliwa na ODM na Waipa imekuwa ikifanya mazungumzo ya siri kwa lengo la kuanzisha muungano mpana utakaoshirikiana katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais baadaye mwaka huu. Habari nyingine za Daily Nation zina vichwa vya maneno: Ruto ana siku hamsini na mbili kuondoka Jubilee, kengele ya hatari uhaba wa madawa hospitalini, mke wa Joho aomba talaka mahakamani, na maafisa elfu mbili wa polisi kusimamia mechi ya Misri na Cameroon, nusu fainali ya AFCON. Gazeti la Standard chini ya kichwa cha habari tuko tayari kwa mazungumzo lakini limeandika kiongozi wa NAK Kenya Martha Karua na Cyrus Jirongo wa United Democratic Party wamejiunga rasmi na muungano wa One Kenya Alliance OKA. Vichwa vya habari zingine za Standard vinasema matumaini kwa wafungwa walio na ugonjwa wa akili baada ya uamuzi wa kihistoria wa mahakama; Raila aahidi kurahisisha huduma ya polisi na kufukuza ufisadi; zimwi la miungano ya wakoloni linaisumbua Kenya miongo kadhaa baada ya ukoloni; na mabao ya dakika za lala salama yanayaipa Senegal nafasi ya fainali kombe la mataifa ya Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Maadhimisho ya alfajiri kumi Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo huu wa vipindi maalumu vinavyokujeni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hapo mwaka 1979 yalitokeza katika zama ambazo mahusiano ya kimataifa yalikuwa yakitawaliwa na kambi mbili za mashariki na magharibi; kambi ya magharibi ikiongozwa na Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na ile ya mashariki iliyokuwa ikiongozwa na Urusi ya zamani. Msingi wa idiolojia ya kambi ya magharibi ulisimama kwenye mfumo wa ubepari ambao ulikuwa tunu na matunda ya mabadiliko ya kisiasa ya baada ya kipindi cha mwamko wa Ulaya na matokeo muhimu ya mapinduzi makubwa ya Ufaransa mwaka 1789. Katika kipindi hicho, mfumo huo uliutambua utawala wa kisoshalisti ulioanzishwa baada ya mapinduzi ya mwaka 1917 nchini Urusi kuwa ndiye adui wake mkuu. Mamlaka na udhibiti wa kambi hizo mbili Ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba hakuna tukio lolote la kisiasa ambalo lingeweza kutukia bila ya irada na matakwa ya kambi hizo mbili. Na kwa msingi huo ilikuwa vigumu sana kwa mtu yeyote kudhania kwamba kuna uwezekano wa kujitokeza harakati kubwa ya kidini katika zama hizo. Licha ya hayo yote, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalitukia bila ya kutegemea kambi ya mashariki wala magharibi. Mapinduzi hayo yalivunja kuta za kambi hizo mbili kwa msaada wa utajiri wake mkubwa wa kifikra na kiutamaduni na kutangaza zama mpya zilizochanganya pamoja dini na dunia. Miongoni mwa sifa kuu za mapinduzi hayo ni kutegemea kwake wananchi na mafundisho ya Uislamu. Kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi ilikuwa miongoni mwa nara kuu za mapinduzi ya Kiislamu zilizokuwa zikipigwa na wananchi ambao walikuwa wakidai kuundwa utawala na serikali ya Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalileta kambi ya tatu sambamba na kambi mbili za Mashariki na Magharibi na kwa msingi huo, dunia ya muongo huo wa 80 wa karne ya 20 ikawa na kambi tatu. Ili kuimarisha kambi hiyo ya tatu mpya, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliwalingania watu na mataifa mengine nara na kauli mbiu ya si upande wa mashariki wala upande wa magharibi. Kuhusiana na suala hilo, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini alisema: Ninayahusia mataifa sharifu yaliyodhulumiwa na taifa azizi la Iran kushikamana na kufungamana barabara na njia iliyonyooka ya Mwenyezi Mungu ambayo haitegemei na kufungamana na kambi za kilahidi za mashariki wala kambi dhalimu za magharibi. Ilikuwa wazi kwamba vinara wa kambi ya kufuru na ubeberu wangechukua hatua ya kukabiliana na wimbi kali la mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kwani mfumo wa kimaada uliokuwa ukitawala dunia haukuweza kustahamili hali hiyo, na ili uendelee kuyatwisha mataifa mengine matakwa na mitazamo yake ya kibeberu, kwa ajili ya kulinda maslahi haramu ya mabeberu, mfumo huo ulitumia mbinu zote, ikiwa ni pamoja na vita, uvamizi, mauaji, mateso, kujiondoa katika mikataba na makubaliano ya kimataifa, vita vya kibiashara na vikwazo vya kiuchumi. Vinavyokiuka na kukanyaga haki za binadamu hata hivyo hatua hizo zilizoendelea katika kipindi chote cha miaka 40 ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu zimegonga ukuta na kufeli kambi ya mashariki ilisambaratika mwaka 1991 sambamba na kusambaratika urusi ya zamani tukio hilo lilifuatiwa na kufikia tamati mfumo wa ulimwengu wa kambi tatu baada ya kipindi cha mwongo mmoja na kukajitokeza kambi kadhaa mpya duniani suala ambalo matokeo yake ni makabiliano baina ya kambi mbili za uislamu na ubeberu hivi sasa na baada ya kupita zaidi ya miaka 40 mapinduzi ya kiislamu nchini iran ambayo lilikuwa tukio kubwa katika zama mpya yanasonga mbele kwa kauli mbiu zake ikiwemo ile ya si mashariki na wala si magharibi kwa matumaini ya kupiga hatua kubwa na zenye mafanikio zaidi. Wapenzi wasikilizaji, katika mapinduzi ya kiislamu ya Iran, Uislamu halisi ulichukua nafasi yake na kutupilia mbali bidaa, uzushi na hurafa. Mapinduzi hayo yalipinga kudhalilishwa, kudunishwa na kutekwa kifikra, na yakaweka mbele Uislamu wenye mantiki, busara na hikma badala ya Uislamu mseto na wa Kimarekani. Yaliwaelekeza watu kwenye elimu na maarifa na kupiga vita ujinga, ujahili na akili mgando, na vilevile vile tabia ya kuwa tegemezi kwa Wamagharibi. Uislamu wa dini na siasa ulichukua nafasi ya kuchupa mipaka na ufuska na kama alivyosema Imamu Ruhullah Khomeini mwenyewe, Uislamu halisi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ulichukua nafasi yake iliyokuwa imetekwa na Uislamu wa Kimarekani. Kutokana na kuhuisha fikra za kidini, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalizidisha nafasi na umuhimu wa Uislamu na wafuasi wake katika nyanja mbalimbali na kuwahimiza Waislamu kote duniani Kufanya jitihada za kuhuisha utambulisho wao wa Kiislamu na kuwa macho na kuamka kupitia njia ya kutangaza Uislamu wa kisiasa. Tunaweza kusema kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa na nafasi muhimu katika kuwahamasisha Waislamu kujiamini zaidi, japokuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekabiliwa na mashinikizo makali ya mfumo wa kimataifa na nchi za magharibi kutokana na mchango wake mkubwa katika kuhuisha Uislamu na mafundisho yake halisi yanayopinga ubeberu na unyonyaji, lakini wakati huo huo yamewahamasisha wa magharibi kutwalii na kutaka kuujua zaidi Uislamu na mitazamo yake ya kisiasa na kijamii. Kuongezeka idadi ya watu mashuhuri wanaoikumbatia dini ya Uislamu na kukubali mafundisho yake katika nchi za Ulaya na Marekani katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kielelezo cha taathira kubwa za mapinduzi hayo katika kuwalingania wanadamu ujumbe wa Uislamu, ambao ndiyo msingi wa harakati za mapinduzi. Mtandao wa habari wa CNN huko Marekani tarehe 4 Aprili mwaka 2015 uliripoti kwamba Uislamu ndio dini inayostawi na, na kukua kwa kasi zaidi duniani. Vilevile, mtandao wa kituo cha CBN cha Marekani umeandika makala iliyobeba anwani inayosema ni kwa nini wa Magharibi wengi wanasilimu na kuingia katika dini ya Uislamu, na kusema kwamba yumkini tukasema idadi kubwa ya watu walioingia katika dini ya Uislamu nchini Marekani ni Wamarekani wenye asili ya Afrika, african Americans, lakini pia inatupasa kusema kwamba idadi si ndogo ya watu hao waliosilimu wanatoka katika kizazi cha wazungu na wengi miongoni mwao ni wasomi na watu wenye elimu ya juu, mwisho wa kunukuu. Likizungumzia taathira za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, shirika la habari la Italia Ansa limeripoti kwamba Uislamu umevuka mipaka yote ya dunia na kuwa tena mfumo wa maisha katika dunia ya sasa inayozongwa na migogoro mingi. Mchambuzi wa zaidi ya miongo miwili wa shirika la BBC la Uingereza katika masuala ya magharibi mwa Asia, Roger Hardy amesema katika kipindi kilichorushwa hivi karibuni na BBC ambacho kimebeba anwani ya watoto wa Khomeini kwamba hii leo Uislamu ndio kadhia kubwa zaidi ya nchi za magharibi, bali kadhia kubwa zaidi ya kimataifa dini hii haina ushawishi katika eneo la mashariki ya kati pekee, bali imeenea na kuwa na nguvu katika maeneo yote ya dunia na ni vigumu sana kuweza kukabiliana nayo. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa ambapo mapinduzi ya kiislamu ya Iran yanavuka kipindi nyeti na muhimu sana cha mabadiliko ya kihistoria, mapinduzi hayo yenye mwelekeo wa kiislamu sasa yanapiga hatua kwa kasi kuelekea kwenye ustawi zaidi wa kiuchumi na kijamii, yakiakisi mtindo mpya wa maisha unaompa mwanadamu utambulisho mpya na kumrejeshea iza uhuru na hadhi yake. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu leo, wapenzi wasikilizaji, umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya maula mamba. Leo, katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe mosi Rajab mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 3 Februari mwaka 2022. Leo ni tarehe mosi Rajab, mwezi uliojaa rehma na fadhila tele. Mwezi huu na miezi miwili inayofuata, yaani Shaabani na Ramadhani, ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shabani ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kufunga swaumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga swaumu na kuomba maghfira na msamaha kwa Mwenyezimungu mtukufu katika mwezi huu wa Rajab. Katika mwezi huu kuna matukio mawili muhimu. Tukio la kwanza ni kuzaliwa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, tarehe 13 mwezi huu, na tukio la pili ni kubaathiwa na kupewa utume mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kunakosadifiana na tarehe 27 mwezi wa rajab. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia alizaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi salam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mmoja kati ya maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imam Baqir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu ambapo alikuwa akijibu maswali na masuala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir kwa maana ya mchimbua elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaya, suala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imamu Muhamad Bakir alayhi ssalam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa tarehe tatu Februari miaka 554 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa mashine ya uchapishaji Johansen Gotenberg. Mvumbuzi huyo alizaliwa nchini Ujerumani lakini alihamia Strasbourg huko Ufaransa, akaanza kujishughulisha na kazi ya ufundi mwaka 1443 au mwaka 1444, Gotenberg alifanikiwa kutengeneza mashine ya uchapishaji na kupiga hatua muhimu katika uchapishaji na uenezaji wa elimu na maarifa kati ya wanadamu katika zama zake. Johannes Gutenberg pia alichapisha kitabu cha Biblia maarufu kwa jina la Gutenberg Bible. Miaka 43 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wakati wananchi wa Iran walipokuwa katika sherehe na shamra-shamra za kurejea nchini Imamu Khomeini akitokea uhamishoni nje ya nchi, Imamu alizungumza na waandishi wa habari akieleza misimamo ya mfumo ujao wa utawala wa Kiislamu hapa nchini na kutangaza kwamba ataunda serikali ya mpito ya mapinduzi, muda mfupi baadaye Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mwili wa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu wa Ayatollah Safi Golpaigani umehamishiwa katika msikiti wa Sheikh Tusi karibu na haram ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, baada ya kuwasili katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq. Mwili wa Ayatollah uh, Safi Golpaigani utazikwa leo katika mji wa Najaf. Kufuatia mzozo uliozuka baina ya London na Paris kuhusu mgogoro wa wakimbizi, rais wa Ufaransa ameilaumu Uingereza kuwa ndio inayosababisha vifo vya wahamiaji katika maji ya mfereji wa Mansh kutokana na kukataa kutoa njia ya kisheria kwa wahajiri hao. Emmanuel Macron amesema Ufaransa Uingereza inatekeleza siasa za kinafiki na, takwimu za hivi karibuni za chuo kikuu cha John Hopkins nchini Marekani zinaonyesha kwamba Wamarekani 3622 wameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID 19 katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita ya siku ya jana Jumatano. Wapenzi wa usikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwishoni mwa matangazo haya, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo yetu ya asubuhi na ya mchana wa leo, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni geni nikikutakieni kila la heri.