Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha habari kinachosema Marekani na Israel wachezaji wanaonufaika zaidi na vita vya Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum kinachokujeni kwa siku ya leo, siku ya kuzaliwa mjukuu wa bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Muhammad Albaqir alaihi salam. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili uh, Redio Teheran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya kipindi hicho mtasikiliza um, udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi kingine maalum uh, mara hii ambacho, um, kitazungumzia uh, utukufu wa mwezi wa sha, sha, mwezi wa rajab uh, kipindi hicho kitakuwa mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid. Makala ya leo katika historia yatafuatia kipindi cha fadhila za mwezi wa Rajab, na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema utawala wa kizayuni wa Israeli ni tishio kwa nchi zote za eneo la magharibi mwa Asia. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amesema kwamba amesikitishwa na jaribio la mapinduzi katika nchi ya Guinea Bissau. Shirika la afya duniani WHO limesema aina mpya ya spishi ya kirusi cha korona imeripotiwa katika nchi 57 duniani kufikia sasa, na mkuu wa harakati ya Asaibul Ahlul Haq ametangaza kwamba harakati hiyo itatoa jibu mwafaka kwa chokochoko -choko za Uturuki. habari kamili waziri wa mambo ya nchi za nje wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema kuwepo utawala wa kizayuni wa israel katika eneo la magharibi mwa asia ni tishio kwa nchi zote za eneo hilo hussein amir abdullahian ameyasema hayo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa imarati abdullah bin zayid al nahyan baada ya safari iliyofanywa na rais wa israel huko abu dhabi tarehe 30 mwezi uliopita wa Januari. Safari hiyo ilikuwa ya kwanza rasmi kuwahi kufanywa na rais wa Israeli nchini Imarati na ilijibiwa kwa makombora ya wapiganaji wa Yemen waliolenga miji ya Abu Dhabi na Dubai, kutokana na ushirikiano wa nchi ya Imarati, utawala haramu wa Israel na Saudi Arabia katika vita vya Yemen. Katika mazungumzo hayo ya simu, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza kwamba kuendelea kwa vita na mizozo hakuna masilahi kwa upande wowote, na ameongeza kwamba juhudi zinapaswa kufanywa ili kuwazuia wahalifu kupata nafasi katika eneo la magharibi mwa Asia. Akizungumzia mgogoro wa Yemen, Amiri Abdullah Hiyani amesema, tunaamini kuendelea vita na mizozo hakuna masilahi kwa upande wowote au kwa eneo la magharibi mwa Asia. Ameutaja uhusiano kati ya nchi mbili za Irani na Imarati kuwa ni mzuri na unaostawi, na akasema mikutano na mashauriano mazuri yameanzishwa kati ya maafisa wa pande hizo mbili. Kwa upande wake waziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati amesema serikali ya nchi hiyo ina dhamira ya kustawisha uhusiano wake na Iran na inaona udharura wa kuendelezwa mazungumzo ya pande mbili katika nyanja mbalimbali. Awali msemaji um, wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Saeed Khatibzadeh, alisema kwamba uh, utawala ghasibu wa Israel haupaswi kuwa na nafasi katika eneo la magharibi mwa Asia. Khatibzadeh aliwaambia waandishi wa habari wa nje na ndani ya nchi uh, kwamba akiashiria safari ya hivi karibuni ya rais wa utawala ghasibu wa Israel katika Umoja wa Falme za Kiarabu na kusema utawala bandia unawekalia kwa mabavu Kudsi tukufu ni utawala unaoanzisha migogoro na unaofuatilia siasa za ubaguzi za apartheid. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad amesema Umoja wa Afrika umesikitishwa mno na jaribio la mapinduzi lilofeli katika nchi nyingine ya Afrika magharibi ya Guinea Bissau. Taarifa ya Umoja wa Afrika imesema mwenyekiti wake Muhammad amelitaka jeshi kurejea kambini haraka iwezekanavyo, huko Guinea Bissau, kuwadhaminia usalama raia na Rais Omaru Sisoko Embalo wa nchi hiyo pamoja na maafisa wengine wa serikali na kuwachia huru uh, watu kadhaa waliokamatwa katika jaribio hilo la mapinduzi . Kabla ya hapo, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS ilikuwa imelani jaribio la mapinduzi nchini Guinea Bissau na kulitaka jeshi la nchi hiyo kurejea katika kambi zake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia amesema ametiwa hofu kubwa na hali ya mambo huko Guinea Bissau baada ya kuzimwa jaribio hilo la mapinduzi dhidi ya serikali ya Rais Embalo. Jaribio la mapinduzi lililofeli liliripotiwa kutokea juzi Jumanne huko Guine Bisau baada ya watu kadhaa wasiojulikana waliokuwa wamevaa mavazi ya kiraia kuanza kufyatua risasi karibu na jengo la serikali ambako rais, waziri mkuu na mawaziri wa serikali walikuwa na mkutano. Rais Omaro Sisoko Embalo wa Guine Bisau amesema kwamba jaribio la mapinduzi lililokusudiwa kumwondoa madarakani limefeli na amewatolea wito wananchi wote kuwa na utulivu. Shirika la afya duniani WHO limesema aina mpya ya spishi ya kirusi cha korona cha Omicron imeripotiwa katika nchi zisizopungua 57 kote duniani. Shirika la afya duniani limesema nusu ya kesi za Omicron zilizoripotiwa mpaka sasa ni za spishi hiyo mpya iliyopewa jina la kitaalamu la BA2 na kwamba spishi hiyo inaonekana inafanana na spishi ya mwanzo kabisa iliyoibuka wakati ilipoibuka janga la korona duniani. Maria Van Kerkhove, mwana, mwana epidemiolojia wa shirika la afya duniani, amesema utafiti unaendelea kwa ajili ya kuichambua spishi hiyo, lakini uchunguzi wa awali unaonyesha kwamba kirusi hicho kinaenea kwa kasi zaidi ya kirusi cha asili cha Omicron. Afisa huyo wa shirika la afya duniani amefafanua kwamba akthari ya kesi hizo zimeripotiwa katika nchi za Ulaya na Asia. Takwimu zinaonyesha kwamba tangu mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka 2019 lilipoibuka janga la korona hadi sasa zaidi ya watu milioni 5 laki sita na arobaini elfu wameaga dunia kwa ugonjwa wa Covid 19. Hali kadhalika katika kipindi hicho watu milioni mia tatu sitini na nne wameambukizwa virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa wa Covid 19, katika pembe mbalimbali za dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kwa uchache watu sitini wameuawa katika shambulio la kundi moja la wabeba silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Duru za habari zimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanamgambo hao wa Kodeko walilenga kambi ya wakimbizi wa ndani ya Savo katika mkoa wa Ituri mapema jana Jumatano na kutekeleza ukatili huo Charite Banzabavi, rais wa kundi moja la kiraia katika eneo la Bahema kaskazini mwa mkoa huo, amesema idadi ya watu waliouawa katika kambi hiyo yenye wakimbizi elfu nne ni sitini na tatu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haijatoa taarifa yoyote kuhusu shambulio hilo la kuogofya dhidi ya kambi ya wakimbizi wa ndani mkoani Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, waasi wa Kodeko wanaojumuisha wapiganaji ambao wanadai kutetea haki za jamii ya wakulima ya Walendu dhidi ya wafugaji wa, wa jamii ya Hema wameuawa au wamewaua mamia ya watu na kuwalazimisha maelfu ya wengine kuyakimbia makazi yao katika mkoa wa Ituri katika miaka ya hivi karibuni. Mwishoni mwa mwezi uliopita, wanajeshi wasiopungua thelathini na tatu waliuawa katika mapigano yaliyozuka baina ya, ya wanajeshi wa serikali na waasi wa M23 kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katibu mkuu wa harakati ya Asaib Ahlul Haq ambalo ni tawi la muungano wa makundi ya Mukawama wa Alhashdu Shabi nchini Iraq amesisitiza kwamba mrengo wa mapambano ya kiislamu utatoa jibu mwafaka kwa uvamizi na chokochoko mpya za jeshi la Uturuki dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Kais al-Khazali ametoa indhari hiyo jana Jumatano, katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kwamba serikali ya Ankara sasa imekwenda mbali zaidi kwa kuwalenga raia Amesema kwamba kimya cha serikali ya Bagdadi kwa hujuma za mara kwa mara za jeshi la Uturuki lenye kambi zake kaskazini mwa Iraki kimeipa kiburi serikali ya Ankara. Ghazali amesisitiza kwamba wanajihadi wa kambi ya Mukawama nchini Iraq watatoa funzo kali kwa wanajeshi vamizi wa Uturuki. Watu wasiopungua wanane waliuawa na kujeruhiwa katika mashambulizi ya ndege za kivita za Uturuki katika mji wa Sinjar kaskazini mwa Iraki. Ndege hizo za kivita za Uturuki usiku wa kuamkia jana zilishambulia eneo la mlimani la Manhmor katika mkoa wa Neinava, kaskazini mwa Iraq, kwa kisingizio cha kutaka kuwaangamiza wapiganaji wa kundi la PKK la Kikurdi. Ankara inawatambua wapiganaji wa kundi hilo kwamba ni magaidi. Na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kisemacho, Marekani na Israel wachezaji wanaonufaika zaidi na vita vya Yemen. Akizungumza siku ya Jumanne katika kikao cha jumbe mbili za makabila ya eneo la Aljaufu na Maarib nchini Yemen, Abdul Malik Al Houthi, kiongozi wa harakati Ansarullah, alisema Wamarekani na Waisrael ni maadui wakuu wa Waislamu na kwamba wanajaribu kunufaika na matatizo yaliyoko katika umma wa Kiislamu ili kufikia malengo yao haramu katika eneo la magharibi mwa Asia. Mwaka wa saba wa vita vya kivamizi vya muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen unaelekea kumalizika. Vita hivyo visivyo na uwiano vinavyoongozwa na nchi mbili tajiri za Kiarabu, yaani Saudi Arabia na Imarati, dhidi ya nchi maskini zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu, Yemen, vimeibua maafa makubwa zaidi ya kibinadamu katika karne ya 21 licha ya kwamba Marekani na utawala haramu wa Israeli hazishiriki moja kwa moja katika vita hivyo lakini ni wazi kwamba ndizo zinazonufaika pakubwa na vita hivyo vya kinyama dhidi ya taifa lisilo na hatia la Yemen. Marekani inaziunga mkono na kuzihami kisiasa na kisilaha Saudi Arabia na Imarati dhidi ya Yemen. Silaha hizo ndizo zinazounda sehemu kubwa ya zana za kivita zinazotumiwa dhidi ya watu wa Yemen. Wakati huo huo Marekani inatumia vibaya nafasi yake katika taasisi na mashirika ya kimataifa, hasa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, kuzuia hatua yoyote ya kupasishwa maazimio na maamuzi ya kimataifa dhidi ya utawala wa Riyadh na ule wa abu Dhabi. Akiwa katika kampeni zake za uchaguzi na hata baada ya kushinda uchaguzi mkuu wa Marekani, Rais Joe Biden alikiri kwamba nchi yake ilikuwa ikitoa msaada mkubwa wa kijeshi kwa Saudi Arabia na Imarati katika vita dhidi ya taifa la Yemen, na aliahidi kusimamisha msaada wa kijeshi wa nchi hiyo hadi na, lakini hadi sasa hajachukua hatua yoyote ya kutekeleza ahadi yake. Tovuti ya jarida la New Republic katika toleo lake la mwezi Januari mwaka huu liliandika kwamba licha ya ahadi zilizotolewa na rais Joe Biden za kumaliza vita Yemen, lakini bado mauzo ya silaha za Marekani kwa Saudi Arabia yangali yanaendelea na Saudi Arabia inatumia silaha hizo kufanya masaibu na mauaji nchini Yemen. Ukweli wa mambo ni kwamba uungaji mkono wa Marekani kwa Saudi Arabia na Imarati ni moja ya sababu zinazowapelekea Wasaudia na Waimarati wapate kiburi na kuendeleza vita na uhalifu katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Utawala haramu wa Israel pia una nafasi kubwa na muhimu katika vita hivyo. Katika toleo lake la mwezi Disemba mwaka uliopita, gazeti la Washington Post liliandika kwamba Israel ni mshirika mkubwa katika vita dhidi ya watu wa Yemen. Utawala huo unashiriki katika vita hivyo kwa kuzipa Saudi Arabia na Imarati zaidi ya marubani 42 wa ndege za kivita na karibu wataalamu wa, wa kijeshi na wa kiufundi sabini. Kabla ya hapo gazeti la kizayuni la Haaretz pia Lilisisitiza kwamba shirika moja la Israel linalomilikiwa na viongozi wa utawala huo lilikuwa likitoa mafunzo ya kijeshi kwa vibaraka wa Saudi Arabia wanaopigana nchini Yemen. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi maalum, kipindi cha kuzaliwa Imamu Muhammad Albaqir alaihi ssalam. Bakir yabna albatul qad samaka ar-Rasul, Bakir yabna albatul. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Mwaka 57 baada ya hijira ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kutoka Maka kuelekea Madina, katika siku ya kwanza ya mwezi ulioja fadhila uli uli wa Rajab, ulimwengu uling'ara kwa kuzaliwa nuru ya mmoja wa watu watukufu katika kizazi kitoharifu cha Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Katika siku hii yenye baraka mtoto kutoka nyumba ya Mtume mtukufu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alizaliwa na sawa na alulbaiti wengine wa Mtume mtukufu, akawatawi katika matawi maridadi kwenye historia ya Uislamu. Yeye ni mwana wa Imam Sajad alayhi salam na ni maarufu kwa jina la Bakir. Jina la Bakir lina maana ya mtu mwenye nuru inayonawirisha. Mtukufu huyo alitajwa kuwa mtu aliyechanua na kunawirisha ilmu. Alikuwa stadi katika ilmu mbalimbali mbali, na alitajwa kuwa ni bahari ya ilmu. Tunachukua fursa hii kutoa salamu zetu za pongezi na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa imam muhammad bakir alaihi salam baada ya kuwawa shahidi baba yake imam sajad alaihi salam imamu muhammad bakir alaihi salam alichukua jukumu muhimu la uongozi wa umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka kumi na tisa. Kipindi hicho kiliambatana na matukio ya kisiasa na kubadilishwa utawala kutoka ukoo wa Bani Umaya kwenda kwa ukoo wa Bani Abas. Katika kipindi hicho, Imam Bakir alaihi ssalam alitumia nafasi yake kueneza ukweli kuhusu ilmu na utamaduni wa Kiislamu. Imam Bakir alaihi ssalam alianzisha harakati za kiutamaduni na kisayansi katika ulimwengu wa Kiislamu na matunda juhudi zanke, ya juhudi zake yalionekana katika nyakati zilizofuata. Imam Bakari alaihi alaihisalam alijitahidi za sana katika maswala ya elimu na utamaduni, ili aweze kukabiliana kikamilifu na imani batil na potofu katika jamii. Aidha, alikusudia kueneza fikra tukufu na aali ya Bwana Mtume Muhammad na watu wa nyumba yake tukufu kupitia kuanzisha chuo kikubwa cha elimu na utamaduni. Sheikh Tusi, mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, amewataja wanafunzi bingwa wa Imam Bakir alayhi salam kuwa ni watu 462. Vigogo na shakhsia wakubwa wa kisiasa wa zama hizo wote walifika mbele ya Imam Bakir alayhi salam kupata angalau tone moja la bahari yake ya ilmu, watu kama vile Jabir bin Yazid Jofi, Zuhri, Abu hanifa Anas bin Malik na Shafii ni kati ya wanazuoni walionufaika na hazina kubwa ya kielimu ya Imam Bakir alaihi ssalam. Muhammadi ibn Talha Shafii katika kuelezea sifa za Imamu Bakir alaihi salam, anaandika: alikuwa mwenye kunawirisha elimu, hotuba zake zilikuwa fupi, lakini zizojaa maana na moyo wake ulijaa mwanga. Alikuwa ni mwenye amali njema na zilizopambwa. Alikuwa na akhlaki njema na alitumia umri wake katika kutii amri za Mwenyezi Mungu. Alikuwa amejikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na alistahiki uongozi uimamu. Wa Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam ulianza katika kipindi ambacho umma wa Kiislamu ulikuwa unakabiliwa na changamoto za kina za kiitikadi na kifikhi baina ya makundi mbalimbali mbali ya Kiislamu, kuwepo Imam Bakir alaihi ssalam katika medani kulipelekea kuchukuliwa hatua mwafaka katika kubainisha mitazamo ya Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Katika kipindi cha muda mfupi Imam aliweza kusambaratisha kwa kiasi kikubwa itikadi za makundi potofu katika zama za uimamu wake na mwanawe mwenye adhama Imam Sadik alaihi ssalam. Hitilafu na mivutano katika utawala wa kisiasa zilifika kileleni na hali ya kisiasa na kijamii kukumbwa na ukosefu wa uthabiti. Natija yake ilikuwa ni kwamba mahalifa walikuwa wakibadilishwa kwa kasi, kiasi kwamba katika kipindi cha uimamu wa imamu Baqir alayhi salam, mahalifa watano walitawala. Kwa hivyo imam alipata fursa isiyo na kifani kwani alijiweka mbali na mashinikizo ya kisiasa ya watawala na kuwavuta karibu naye wanazuoni wakubwa pamoja na wasomi bingwa wa sayansi na hikma. Wanazuoni waliokuwa karibu na Imamu waliweza kunufaika kwa njia moja kwa moja na mafundisho yake ya Kiislamu aliyokuwa akiyabainisha kwa lugha fasaha. Katika kipindi cha Imamu Bakari alaihi ssalam, hujuma ya kiutamaduni iliyokuwa imeratibiwa ime na Abani Umaya, ililenga kuvuruga itikadi za kidini za umma wa kiislamu. Aidha, katika kipindi hicho jamii ya kiislamu ilishuhudia kuibuka nadharia zisizo sahihi za kifalsafa kuhusu misingi ya itikadi. Ni kwa sababu hiyo ndio baadhi ya wanazuoni wa kiislamu wakachanganyikiwa katika jitihada zao za kuutafuta ukweli. Imam Bakhir alaihi ssalam kwa kutegemea dalili za kimantiki na zenye kupambanua Alichambua fikra hizo potofu za kifalsafa na kuweza kubainisha nukta potofu katika nadharia hizo mpya. Mtukufu huyo aliwatia kiti moto wana falsafa wasiokuwa wa kidini na kuweza kubainisha mitazamo ya itikadi sahihi za Kiislamu. Kutokana na mazingira hayo, sayansi ya kalam au misingi ya itikadi ziliweza kuvuma katika zama za Imam Baqir. aliandamana nao pamoja na shani na adhama yote yaliyokuwa nayo. Mtukufu huyo alikuwa akiwahudumia watu wa tabaka dhaifu na waliotengwa katika jamii, alikuwa akiketi na watu waliosahaulika kabisa, kuzungumza nao na kutatua matatizo yao. Mwamala uliojaa ukarimu na unyenyekevu wa mtukufu huyo uliwapelekea watu wengi kumfuata Imam Bakir. Alaihi salam hakumuwacha bila jibu kila aliyekuja kwake kuomba msaada, na aliwasisitizia wengine kuhusu umuhimu wa kuwasaidia na kuwaheshimu wahitaji. Kutokana na mwamala wake mwema ulioambatana na adabu na mapenzi, Imam Bakir alaihi ssalam aliweza kuwavutia hata wapinzani wake. Katika historia tunasoma kuwa mtu mmoja kutoka Sham ambaye hakuafikiana kiitikadi na Imam Bakir alaihi ssalam alikuwa akifika katika vikao vya mtukufu huyo na kunufaika navyo mtu huyo anasema sababu ya maingiliano yake mazuri na Imam Bakhli alaihi ssalam ni akhlaki njema na muamala wake mzuri. Alikuwa akimwambia hivi mtukufu huyo: wewe unabainisha maswala kwa njia fasaha na ya wazi, unatumia maneno mazuri katika kauli zako. Ni kwa sababu hii ndio unapata furaha ya kushiriki kwenye vikao vyako, pamoja na shughuli zake nyingi za, za kiilmu na kiutamaduni. Imam Bakir alaihi ssalam hakughafilika na masuala ya kisiasa, na alikuwa akiwakosoa sana watawala wa kiimla na madhalim wa zama zake. Katika harakati zake za kuwazindua waislamu kisiasa, imam alibainisha sifa za viongozi wema, ili watu waweze kuwatia kwenye mizani watawala na wafahamu udhaifu na upotofu wao. Imam Bakir alaihi ssalam anasema uongozi wa jamii unamstahikia mtu mwenye sifa tatu. Kwanza ni uchamungu, ili takwa iweze kumkinga na mitihani ya madaraka kama vile kutumbukia katika mtego wa ufisadi. Pili, awe mstahamilivu, ili aweze kuzuia hasira zake, na tatu, aamiliane na watu anaowatawala kama baba mkarimu na awe na tabia nzuri <mulia> Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pongezi, kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuzaliwa Imamu Baqir alayhi ssalam, na tunaendelea na kipindi cha leo kwa maneno yafuatayo ya mtukufu huyo. Aswad bin Kathir anasema, nilimpelekea Imam Baqir alaihi ssalam malalamiko yangu kuhusu mambo niliyoyahitaji na dharau wanayonifanyia ndugu zangu. Mtukufu huyo akasema, ni ndugu gani huyo anayekujali unapokuwa tajiri na mwenye uwezo, lakini anakupuuza na kukudharau unapokuwa kwenye dhiki? Kisha alitoa amri nipewe msaada wa dirham mia saba ili nitatulie matatizo yangu, na akaniambia, tujulishe hali yako itakavyokuwa. Mbali na kubobea sana katika elimu, Imamu Baqir alaihi ssalam alipambika pia kwa sifa bora za kimaadili na ukamilifu wa kibinadamu hata lakabu yake ya Bakir nayo inaashiria kubobea na kutabahari kwake mno katika elimu. Bakir ni neno la Kiarabu lenye maana ya mbukuaji na mpambanuaji wa kina wa mambo Muhamad bin Abdul Fatah, mmoja wa wanazuoni wa madhhab ya Hanafi, anasema Imam Bakir alipewa lakabu ya Bakirul Ulum kutokana na kwamba alikuwa akifukua hazina zilizokuwa zimejificha za maarifa na hikma. Na kwa hakika ni kweli kabisa Imamu Baqir alayhi ssalam alikuwa mtu mwenye maarifa na hekima ya hali ya juu. Inaelezwa kuwa kufanya mzaha mwanaume na mwanamke ni jambo ambalo linawaweka mbali na staha na haya. Abu Basir anasimulia yafuatayo: nilikuwa katika msikiti wa Kufa nikimfundisha Quran mwanamke mmoja, ghafla moja nikawa nimefanya naye mzaha na utani ukapita muda. Kisha siku moja nikapata fursa ya kumtembelea Imamu Baqir alayhi salamu mjini Madina. Imamu akanilaumu kwa kitendo changu kile. Niliona haya na kuinamisha kichwa changu chini. Imamu Baqir alayhi ssalamu akasema, fanya toba na usifanye tena utani na mzaha na mwanamke ambaye si maharimu wako. Vilevile kutoa nasaha na sahana, kumnasihi mtu kutokana na jambo baya au kumzindua kutokana na hatari ya upotofu iliyoko mbele yake ni jambo jingine muhimu, kiasi kwamba Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam anawataja kuwa ni wafanya khiana na usaliti watu ambao wanajizuia kuwanasihi watu wengine. Anasema endapo wasomi wataficha naswaha zao, basi watakuwa ni wenye kufanya khiana. Taban, baadhi ya wakati ni vigumu mtu kukubali naswaha na mwongozo na anapokosolewa hata kwa njia nzuri huwa anachukia na kukasirika. Hata hivyo, kuchukia na kukasirika kwake huko inabidi mtu anayetoa nasaha avumilie, kwani hatima yake ni nzuri. Imamu Muhammad Baqir alaihi salaam, ambaye tunakumbusha tena kuwa ni imamu watano kati ya imamu kumi na mbili kutoka katika kizazi cha mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoharifu, amenukuliwa pia akisema wafuate watu ambao wanakulilia wakikutakia heri, na epukana na watu ambao wanakucheka na ambao wanakutakia mabaya. Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam naye amenukuliwa akisema, baba yangu, yani Imam Muhammad Bakir alayhi ssalam, alikuwa akisema, madhali umekata shauri kufanya jambo la heri, basi harakisha kulifanya kwani hujui baadaye nini kitatokea. Miongoni mwa mambo mengine yaliyopewa kipaumbele na Imam Bakir alaihi salam ni kusimama kidete kutetea haki, na wakati huo huo kupambana kwa nguvu zote na dhulma. Imam Bakir alaihi salam alibainisha na kufichua uovu wa watawala wa Bani Umaiya katika minasaba na fursa mbalimbali alizopata. Aliamini kwamba viongozi na watawala wana na, nafasi kubwa katika ima, ufanisi au kunaakamika na kuharibikiwa watu katika jamii wanazoziongoza. Katika zama za Imamu Baqir alaihi ssalam, kulikuwa na migogoro ya kisiasa ya kugombaniana madaraka kati ya watawala na wa Bani Umaya. Naam, tungelipenda kuendelea, wapenzi wasikilizaji, lakini muda wetu umemalizika kabisa. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa heri na baraka kwa Waislamu na wapenda haki kote ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Muhammad Baqir. na endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan ameitaka mahakama kuzingatia sheria ili kutenda haki kwa watu wote bila ya kujali hali ya mtu kijamii na kiuchumi. Aliyasema hayo jana Jumatano, wakati wa kilele cha maadhimisho ya siku ya sheria nchini humo yaliyofanyika katika viwanja vya Chinangali jijini Dodoma habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno, Samia akemea ujanja ujanja utoaji wa haki, imemnukuu kiongozi huyo wa Tanzania akisema bado yapo malalamiko kwa wananchi ya kucheleweshewa haki na wakati mwingine kunyimwa kabisa. Katika habari ya kusikitisha, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba mlinzi wa shule ya Winning Spirit iliyopo eneo la Terati jijini Arusha Isa Dia Dinaiya aliyekuwa na umri wa miaka 57 amekatwa au amekutwa ameuawa kwa kuchinjwa huku kichwa kikiwa hakipo. Habari hiyo ina kichwa cha maneno mlinzi wa shule auawa, wauaji waondoka na kichwa chake. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema vituko vya tawala, wagombea uspika Kibatala na luteni Urio walivyotoana jasho na kwa nini bei ya dizeli imepaa. Gazeti la Majira pia limetanguliza mbele habari ya matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan katika maadhimisho ya siku ya sheria kwa kichwa cha maneno, Rais mahakama zitende haki. Lengo ni kutaka haki ipatikane bila ya kujali hali ya mtu kijamii na kiuchumi. Akerwa uh, wananchi kucheleweshwa au kunyimwa haki na masharti ya kiufundi. Baadhi ya habari za toleo la leo la Majira zinasomeka zi zina taasisi za serikali kupimwa kielektroniki, mtoto wa miaka minne auwawa na kunyofolewa sehemu za siri, na makali ya mgao wa umeme kupungua. Gazeti la Nipashe pia limemulika zaidi matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu mahakama za Tanzania. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Samia asema pesa zinatembea kotini, abainisha wenye vijipesa wanatoa rushwa kununua haki, ataja maeneo yaliyokithiri, TLS yapoteza mawakili 65 kwa uviko 19. Katika ukurasa wa michezo, gazeti la Nipashe limeandika simba na prison mechi ya kibabe na aubameyang kuondoka Arsenal kumenihuzunisha sana. Nchini Kenya, habari kuu ya toleo la leo la gazeti la Daily Nation ni ile ya mipango ya kuanzishwa muungano kati ya kambi ya kinara wa ODM bwana Raila Odinga na makamu wa zamani wa rais wa Kenya Kalonzo Musyoka anayeongoza chama cha Wiper Democratic Movement. Timu ya Raila na Kalonzo yapanga kuanzisha muungano mkubwa, kinasema kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation. Habari hiyo inadokeza kwamba timu iliyochaguliwa na ODM na Wiper imekuwa ikifanya mazungumzo ya siri kwa lengo la kuanzisha muungano mpana utakaoshirikiana katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais ujao baadaye mwaka huu. Habari nyingine ya Daily Nation zina vichwa vya maneno Ruto ana siku hamsini na mbili kuondoka Jubilii, kengele ya hatari, uhaba wa madawa hospitalini, mke wa Joho aomba talaka mahakama ya kadhi, na maafisa elfu mbili wa polisi kusimamia mechi ya Misri na Cameroon, nusu fainali Afcona. Gazeti la Standard chini ya kichwa cha habari tuko tayari kwa mazungumzo, lakini limeandika kwamba kiongozi wa Narc Kenya Martha Karua na Cyrus Jirongo wa United Democratic Party wamejiunga rasmi na muungano wa One Kenya Alliance Oka. Vichwa vya habari nyingine za Standard vinasema: matumaini kwa wafungwa walio na ugonjwa wa akili baada ya uamuzi wa kihistoria wa mahakama. Raila aahidi kurahisisha huduma ya polisi na kufukuza ufisadi zimwi la miungano ya wakoloni linaisumbua Kenya miongo kadhaa baadaye ya ukoloni, na mabao ya dakika za lala salama yaipa Senegal nafasi ya fainali kombe la mataifa ya Afrika. Gazeti la Taifa Leo chini ya kichwa cha maneno Oka yatafuta bwana harusi, limeandika kwamba huku miungano miwili mikuu ya Azimio na Kenya kwanza ikiendelea kuvutia vyama vidogo au miungano mingine One Kenya Alliance wamejitokeza kama kiungo muhimu cha kuamua mshindi katika kura uh, ya uchaguzi wa Agosti 9, kutegemea na watakaoegemea. Msichana mwingine wa Masaka afariki dunia Saudi Arabia ni mojawapo ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Daily Monitor nchini Uganda ambalo limeandika kwamba msichana huyo aliyetajwa kwa jina la Zaituni Zawede alitangazwa kufariki dunia saa mbili baada ya kuzungumza kwa simu na dada yake nchini Uganda. nilizungumza kwa simu na mdogo wangu Zeituni, na baada ya masaa mawili bosi wake alinipigia simu akiniarifu kwamba mdogo wangu ameaga wa dunia, amesema dada yake Zaituni, Nuru Nanteza, ambaye amesisitiza kwamba anadhani mdogo wake ameuawa na waajiri wake huko Saudi Arabia. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ni awajieni kutoka mjini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum uh, cha mawaidha uh, yanayoletwa kwenu na ustadh Ayub uh, Rashid akizungumzia Lailatu Raghaib na fadhila za mwezi wa Rajab, aa baytihi twayyibina twahirina wa ala swahabatihi al-muntajabin, wa man sara ala tariqatihim ila qiyami yaumiddin. Amma baad, ni kuhusu mwezi tuliokuwemo ndani yake, tupo katika mwezi wa Rajab. Mwezi huu ni mwezi ambao unaojulikana kama mwezi mtukufu katika ile miezi minne mitukufu iliyotajwa katika Suratut-Tawba. Mwezi wa Rajab ni mmoja katika hiyo. Ni mwezi wenye fadhila, mwezi wenye enzi, mwezi, mwezi wenye daraja, mwezi wenye utukufu, mwezi ambao ibada zetu tunapozifanya katika mwezi huu, basi kuna matarajio makubwa kuwa ibada hizi Mwenyezi Mungu atazikubali zikiwemo ibada za swala, zikiwemo ibada, tukizungumza swala tunamaanisha swala za sunna au swala za mustahabat pakiwemo dhikri mbalimbali zinazotakiwa zifanywe ndani ya mwezi huu. Yoyote utakoifanya ni kheri, lakini kukumbukwa kwa Mwenyezi Mungu ndani yake ni muhimu sana. Tupunguze mambo yanayotutoa katika mwelekeo wa Mwenyezi Mungu, tuzidishe mambo yatakayoturudisha katika uwanja wa kumwelekea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Ni mwezi wa dua, ndani yake pana dua nyingi kubwa za kuombwa. Kila mja mwenye matatizo yake amwelekee Allah Subhanahu wataala katika mwezi huu, amuombe kwa dhati. Yeye Mwenyezi Mungu ndiye mtoaji na ndiye mpaji. Tumwelekee yeye kwa nia zetu zilizokuwa safi na atatukubalia dua zetu insha Allahu Taala. Vilevile, mwezi huu ni mwezi wa funga. Saumu za mustahabat ni nyingi. Ukiweza kufunga mwezi mzima funga, ukiweza kufunga nusu funga ukiweza kufunga siku tatu funga. Ukiweza kufunga japo siku moja itakuja kukusaidia insha Allahu Taala. Kwa hiyo ni mwezi wa kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa kufunga, na vilevile ndani yake kuna swala za kuswaliwa katika nyusiku za mwezi huu wa Rajab, na vilevile vile kuna habari ambazo zimepokewa na kama ambavyo kuna swali limetumwa <clears throat> kuhusu kutaka kujua Alhamisi ya kwanza ya mwezi wa Rajab imepokelewa na baadhi ya wa Waislamu kwamba inaitwa hii Alhamisi ya kwanza, usiku wa Alhamisi kuamkia Ijumaa unajulikana kama Lailatu Raghaib, Lailatu Arraghaib, usiku wa matarajiwa, usiku Wakuwa na mengi ya kuyatarajia kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa baada ya kufunga watu futuru, kisha wakaja wakaswali baada ya salati al-Maghrib na ba kabla ya salati al-Isha, wakafanya baadhi ya ibadati hapa, ikiwemo swala kadhaa. Sasa, je, uzito wake ni nini? Haya ni masala yenye ikhtilafu katika wanazuoni wa fikhi, wengine wameyakubali wengine wamesema hakuna ule uzito huo ambao umetiwa katika siku hii, lakini almuhimu, tunachosema chochote mtu atakachojaaliwa kukifanya katika ibada katika usiku wa kwanza wa Alhamisi ya kwanza kuamkia Ijumaa ni kheri, iwe utaitwa ni Lailatu Raghaib au hautaitwa Lailatu Raghaib. Almuhimu wewe mfanyaji wa ibada ujikurubishe kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, usiku wa, wa kuamkia Ijumaa ni usiku wa kheri hata kama sio katika mwezi wa Rajab. Ni usiku wa dua, usiku wa ibada, usiku wa salawati, kumswalia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yeye na jamaa zake. hu ni usiku wenye mambo mengi, kila usiku wa kuamkia Ijumaa. Sasa sikwambii ukiangukia katika Ijumaa ya kwanza ya mwezi wa Rajab. Kwa hiyo haya ni baadhi ya mambo tulipenda kuyasema, myafanye ya kheri, jikurubisheni kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na sote Mwenyezi Mungu atujalie tuelekee katika hilo kwa sababu ndani yake kuna mafanikio insha Allahu Taala Allah. Katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe mosi Rajab mwaka 1443 hijiria, sawa na tarehe tatu Februari mwaka 2022. Leo ni tarehe mosi Rajab, mwezi uliojaa rehma na fadhila tele. Mwezi huu na miezi miwili inayofuata yaani Shaabani na Ramadhani ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema: mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu, kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shabani ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kufunga swaumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga swaumu na kuomba maghufira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi huu wa Rajab. Katika mwezi huu kuna matukio mawili muhimu. Tukio la kwanza ni kuzaliwa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, tarehe 13 mwezi huu, na tukio la pili ni kubaathiwa na kupewa utume mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kunakosadifiana na tarehe 27 mwezi wa Rajab. Rajaba. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia alizaliwa Imamu Muhammad Baqir alaihi salam mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa na mmoja kati ya maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imam Baqir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu ambapo alikuwa akijibu maswali na masuala magumu ya zama na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir kwa maana ya mchimbua elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaya, suala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa tarehe tatu februari miaka 554 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa mashine ya uchapishaji johansen gutenberg mvumbuzi huyo alizaliwa nchini ujerumani lakini alihamia strasbourg huko ufaransa kaanza kujishughulisha na kazi ya ufundi mwaka 1443 au mwaka 1444 gutenberg alifanikiwa kutengeneza mashine ya uchapishaji na kupiga hatua muhimu katika uchapishaji na uenezaji wa elimu na maarifa kati ya wanadamu katika zama zake. Johannes Gutenberg pia alichapisha kitabu cha Biblia maarufu kwa jina la Gutenberg Bible. miaka 43 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wakati wananchi wa Iran walipokuwa katika sherehe na shamra shamra za kurejea nchini Imamu Khomeini akitokea uhamishoni nje ya nchi, Imamu alizungumza na waandishi wa habari akieleza misimamo ya mfumo ujao wa utawala wa Kiislamu hapa nchini na kutangaza kwamba ataunda serikali ya mpito ya mapinduzi. Muda mfupi baadaye Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba kuwepo utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia ni tishio kwa nchi zote za eneo hilo. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad amesema au e, imesikitishwa mno na jaribio la mapinduzi yaliyofeli katika nchi nyingine ya magharibi mwa Afrika ya Guinea Bissau. Ni baada ya serikali kuzima jaribio la kumwondoa madarakani Rais Umaro Sisoko Embalo wa nchi hiyo ambalo lilifanywa na kundi la watu wasiojulikana. Kwa uchache watu sitini wameuawa katika shambulio la kundi moja la wabeba silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katibu mkuu wa harakati ya Asaibu Ahlul Haq ambalo ni tawi la muungano wa mapambano la Al Hashdu Shabi nchini Iraki amesisitiza kwamba mrengo huo utatoa jibu mwafaka kwa uvamizi na chokochoko mpya za jeshi la Uturuki katika nchi ya Iraki. na shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba aina mpya ya spishi ya kirusi cha corona cha Omicron imeripotiwa katika nchi 57 duniani hadi kufikia sasa. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nami hadi wakati huu, na ni matarajio yangu kwamba tutakuwa pamoja tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Lutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo yetu asubuhi hii, ninakuwageni geni nikakutakie ni siku njema. Kwaherini.