Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Quran katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhani. Na nini kitakachokujuulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako ina kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano jioni ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Februari pili mwafaka na tarehe 30 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria. Na nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa jioni hii ni mimi wako Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imam Muhammad Baqir alaihi salam. Kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Ayub Rashid, atakuwa anazungumzia Leilatu Raghaib au siku wa kuamkia mwezi mtukufu wa Rajab taban ambao unaanza hapo kesho. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye shortwave au masafa mafupi, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Halikadhalika, una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzani alima kujumlisha o plus 98 90 35 06 54 87. Imetimia saa moja na nusu jioni hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rais Ibrahim Raisi asema Iran imesimama kidete na kusambaratisha mashinikizo ya juu ya Marekani. Kenya yatetea uamuzi wa kutunga mkono Marekani katika kadhia ya Ukraine. Na Saudia yamkamata mwakilishi wa Waislamu wa Rohingya katika jumuiya ya OIC pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani dhidi ya Teheran yamefeli kutokana na kampeni ya Iran ya mapambano ya kiwango cha juu kabisa. Sayyid Ibrahim Raisi amesema hayo Jumatano asubuhi alipotembelea haram tukufu ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kuadia wa mwaka wa 43 ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Rais Raisi akiwa hapo pamoja na baraza lake la mawaziri wamesoma suratul Fatiha na kutoa heshima zao kwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, sambamba na kujadidisha utifu wao kwa malengo yake matakatifu. Rais wa Iran amesema hata maafisa wa Marekani wenyewe Wamekiri kuwa sera zao za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran zimefeli. Sera hizo zilianzishwa na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump mwaka 2018 na zimeendelezwa wakati wa utawala wa sasa wa Joe Biden. Rais amesema wakati maafisa wa Marekani wanapokiri wazi kuwa sera zao za mashinikizo ya juu kabisa zimefeli vibaya, basi huo ni ushindi kwa taifa la Iran. Sayyid Ibrahim Raisi ameendelea kusema kuwa kila mara wakati Iran inapokabiliana na njama za maadui, basi taifa hili hupata ushindi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Akiashiria kuhusu malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu, Raisi amesema kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuwahusisha wananchi ni misingi miwili ambayo ilitumiwa na Imam Ruhullah Khomeini na hivyo kupelekea taifa la Iran liweze kufanikisha mapinduzi ya Kiislamu, huku akimtaja Imam Khomeini kuwa mwanamabadiliko wa karne. Rais Raisi amesema kuna haja ya kujifunza kuhusu mitazamo ya kisiasa Imam ambaye alisisitiza sana kuwahudumia wananchi wa kawaida. Tukisalia hapa nchini, mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesema mapinduzi ya Kiislamu Iran ni tofauti kabisa na mapinduzi mengine duniani na kuongeza kuwa mbinu aliyoitumia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu ilikuwa ni ya ku, ilikuwa ni kuwategemea wananchi. Hujjatu lislam walmuslimin Ghulam Husein Mohseni Ejei, mkuu wa idara ya mahkama Iran, amesema hayo leo Jumatano mjini Teheran, alipofika katika haram ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu akiwa wameandamana na maafisa wa ngazi za juu wa idara ya mahkama kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wakiwa hapo wamesoma Suratu lfatiha na kutoa heshima zao kwa Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, sambamba na kujadidisha utifu wao kwa malengo yake matakatifu. Hujatu lislam wlmuslimin Muhseni Ejei amesema mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa nuru ambayo ilienea kutokana na ikhlasi ya Imam Ruhullah na hivyo kuleta uhai mpya katika Uislamu. Mkuu wa idara ya mahkama Iran amesema ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulitokana na wananchi kumtii Imam Khomeini, Mwenyezi mungu amrehemu, na kuongeza kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi mungu amrehemu, naye aliwaamini wananchi na kutokana na kauli yake, ukweli na kumtegemea Mwenyezi mungu Kwingineko, Kenya imesema ilikataa kuunga mkono pendekezo la Marekani la kujadili hatua za Russia kuhusu Ukraine ili kuepusha kupanuka zaidi taharuki kuhusiana na kadhia hiyo. Hayo yamesemwa na mwakilishi wa kudumu wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, Dr Martin Kimani, wakati akitoa maelezo kuhusu sababu zilizopelekea Kenya kujiunga na India na Gabon katika kujizuia kupiga kura katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mgogoro wa Rasia na Ukrain. Marekani ilikuwa imependekeza kuitishwa mjadala katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa lengo la kujadili hatua ambazo Rasia imechukua karibu na mpaka wake na Ukrain. Wakati Rasia ilipopinga kadhia hiyo kujadiliwa, wanachama wote 15 wa baraza la usalama walitakiwa kupiga kura. Kenya hivi sasa ni miongoni mwa wanachama kumi wasio kudumu katika baraza hilo. Rasia na China zilipiga kura ya kupinga mjadala huo, huku Kenya, Gabon na India zikijuzia kupiga kura hii, ikimaanisha kuwa hazikutaka kadhia hiyo ijadiliwe. Balozi Kimani amesema Kenya inaamini kuwa mvutano uliopo baina ya NATO na Rasia unapaswa kutatuliwa kwa njia za kidiplomasia. hiyo jana, Rais Vladimir Putin wa Rasia alisema kuwa Marekani imejaribu kila iwezalo kuidhibiti Rasia na inaitumia Ukraine kama uwezo wa kufanikisha malengo yake. Marekani na waitifaki wake wameibua mivutano katika eneo kwa kuiuzia Ukraine kwa kuiuzia Ukraine silaha mara kadhaa. Mwaka uliopita 2021, Marekani iliuzia Ukraine silaha mara kadhaa, hususan makombora ya kukabiliana na vifaru, ili kulimarisha jeshi la Ukraine dhidi ya Russia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema Marekani na utawala haramu wa Israel ni maadui nambari moja wa Uislamu duniani. Akizungumza Jumanne wakati wa mkutano na wawakilishi wa makabila kutoka maeneo yote ya Yemen, Sayyid Abdulmalik Al Huthi amesema tawala za Marekani na Israel zinajaribu kutekeleza njama dhidi ya Waislamu kwa kutumia hitilafu zilizopo ndani ya umma wa Waislamu duniani. Aidha amesema utawala haramu wa Israel na mamluki wake wanalitazama wa taifa la Yemen kama adui. Abdulmalik Al Huthi ameashiria hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu kuingia katika mkataba unaoungwa mkono na Marekani wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni, na kusema nchi hizo za Kiarabu sasa zinatekeleza sera zinazoenda sambamba na utawala huo haramu. Ameendelea kusema ni wazi sasa kuwa Umoja wa Falme za Kiarabu, utawala wa Kizayuni wa Israel na Saudi Arabia zimechukua mwelekeo wa pamoja wa uhasama dhidi ya taifa la Yemen. Inafaa kuashiria hapa kwamba Saudia ikishirikiana na Imarati na kwa himaya ya Marekani na utawala haramu wa Israel na madola mengine ya Magharibi ilianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mwishoni mwa mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha usukani Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kukimbilia huko Riadhu na utawala wa Saudia umemkamata mwakilishi rasmi wa Waislamu wa Rohingya katika Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, katika mji mtakatifu wa Makka. Shirika la Wafungwa wa Kiitikadi linalotetea haki za binadamu Saudi Arabia limeandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa Dkta Abdullah Maruf kutoka jamii ya Waislamu wa, wa Rohingya wanaokandamizwa Mianmar, ambaye anawakilisha jamii hiyo katika OIC na ambaye pia ni mkuu wa kituo cha kimataifa cha Rohingya amekamatwa mjini Maka. Tukio hilo limejiri siku kadhaa baada ya askari wa Saudia kumkamata mtetezi mwingine wa haki za waislamu wa Rohingya, Omar Al Arkani, ambaye anaishi mjini Maka. Haijabainika ni kwa nini utawala wa Saudia umeamua kuwakamata watetezi hao wa haki za waislamu wa, wa rohingya. Itakumbukwa kuwa wimbi jipya la mauaji mashambulizi na ubakaji wa jeshi la Myanmar katika mkoa wa Rakhine kuwalenga waislamu wa Rohingya lilianza tarehe ishirini na tano Agosti mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo zaidi ya waislamu elfu sita waliuawa na wengine elfu nane kujeruhiwa. Aidha, zaidi ya waislamu wengine milioni moja wa jamii hiyo walilazimika kukimbilia nchi jirani ya Bangladesh, huku wengine wakipata hifadhi katika nchi kama India, Thailand na Malaysia mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha tu, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari za alama ya kujumlisha wa plas 989035065487. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho Amnesty International yasema Israel ni utawala wa ubaguzi wa rangi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeutuhumu utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni utawala wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Amnesty International inakuwa taasisi ya karibuni zaidi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu kuitangaza Israel kuwa ni utawala wa apartheid. Ripoti yenye karibu kurasa mia tatu ya Amnesty International iliyopewa anwani mfumo wa Israel wa kutawala kikatili na kuwakandamiza Wapalestina iliyotolewa Jumanne ya jana inaeleza vitendo vya kinyama vya kuwalazimisha watu kuondoka katika makazi yao, kuwekwa kizuizini, mauaji ya kikatili na majeraha makubwa kwenye haki za msingi na kuwakandamiza na kuwatesa Wapalestina na kuonyesha jinsi utawala huo ulivoundwa kwa msingi wa dhulma na ukandamizaji wa kimfumo dhidi. Ripoti hiyo inaamini kuwa utawala wa utawala wa Israel unawatambua Wapalestina kama kundi la wa wachini wasio. Hiyo imesema tangu kuanzishwa kwake aka utawala wa Israel umetekeleza sera ya wazi ya kuanzisha na kuzidisha idadi ya jamii ya kiyahudi na kudhibiti zaidi ya ardhi ya Palestina kwa ajili ya Mayahudi. Katibu mkuu wa Amnesty International, Agnes Kalamada, amesema jamii ya kimataifa lazima ichukue hatua za kukomesha uhalifu huu. Hatua za utawala wa Israel dhidi ya Wapalestina zinakiuka sheria za kimataifa. Utawala wa kizaini wa Israel umekasirishwa sana na ripoti hiyo na kuhitaja kuwa ni chuki dhidi ya Wayahudi. Israel imehitaja ripoti ya Amnesty International kuwa isiyo sahihi na yenye upendeleo hata kabla ya kutolewa kwake rasmi. Serikali ya Marekani pia imelaani ripoti ya Amnesty International kuhusu sera za ubaguzi wa rangi za utawala wa kizayuni wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema Washington inapinga mtazamo wowote unaoitambua Israel kuwa ni utawala wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Hatua ya Marekani ya kutetea kwa nguvu zote utawala haramu wa Israel na hata kukaa na jinai na ubaguzi wa rangi unaofanywa na Israel ni kielelezo cha uhusiano wa tawala hizo mbili za kibeberu na jinsi Washington ilivyojitolea kwa hali na mali kuuhami utawala huo ghasibu na kandamizi dhidi ya Wapalestina ijapokuwa inasemekana kwamba serikali ya Joe Biden imeahidi kutilia maanani zaidi masuala ya haki za binadamu, lakini imebainika kuwa ahadi hiyo huabutu na ya hewa pale Israel inapofanya jinai za kutisha na kulaaniwa na jumuiya za kimataifa kama Amnesty International. Sheria za kimataifa hususan mkataba wa Roma uliounda mahakama ya kimataifa ya jinai ICC zinautambua zina utambua ubaguzi wa apartheid kuwa ni jinai dhidi ya binadamu. Kwa miongo kadhaa sasa, Israel imekuwa ikitekeleza siasa za kuwatenganisha watu kwa mujibu wa kaumu nambari zao na kuwabana wa Palestina katika sehemu moja ya ardhi kupitia njia ya kujenga ukuta unaotenganisha beina ya maeneo ya Palestina na Wayahudi, hususan katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu mwaka elfu moja mia kenda sitini na saba. Utawala wa kizayuni pia unawabagua kimfumo wa Palestina na hali hii inashuhudiwa zaidi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ukiwemo ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hapana shaka kuwa ukatili na vitendo vya kinyama vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina haviishi kwenye ubaguzi wa rangi, bali utawala huo unaendelea kunyakua ardhi zao katika maeneo tofauti ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi na kuwapa makazi humo wazayuni zaidi. Sambamba na hayo, Israel imekuwa ikifanya mashambulizi ya kikatili katika ukanda wa Ghaza, kuwaua wapalestina na kuharibu miundombinu na makazi yao, na inalizingira eneo hilo lenye wakazi wengi wa Palestina tangu mwaka alfu mbili na saba. Hatua hizi za Israel ni kielelezo cha wazi cha uhalifu na jinai dhidi ya binadamu. Hii ni Redio Teheran, mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Iwapo ujafanya hivyo mpenzi msikilizaji, bado una fursa tutumia rafa kwenda kwa nambari, kujumlisha nambari za alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na naoba, nitasoma baadhi Al-Baqir ya ibn al-Batul. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Mwaka 57 baada ya hijra ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka Maka kuelekea Madina, katika siku ya kwanza ya mwezi ulioja fadhila wa Rajab, ulimwengu uling'ara kwa kuzaliwa nuru ya mmoja wa watu watukufu katika kizazi kitoharifu cha bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika siku hii yenye baraka mtoto kutoka nyumba ya Mtume mtukufu, Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alizaliwa, na sawa na Alul Baiti wengine wa Mtume mtukufu, akawatawi katika matawi maridadi kwenye historia ya Uislamu. Yeye ni mwana wa Imam Sajad alaihi ssalam, na ni maarufu kwa jina la Bakir. Jina la Bakir lina maana ya mtu mwenye nuru inayonawirisha. Mtukufu huyo alitajwa kuwa mtu aliyechanua na kunawirisha ilmu. Alikuwa stadi katika ilmu mbalimbali mbali, na alitajwa kuwa ni bahari ya ilmu. Tunachukua fursa hii kutoa salamu zetu za pongezi na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi salam. <muchamu> Baada ya kuwawa shahidi baba yake Imam Sajad alaihi salam, Imamu Muhammad Al Baqir alaihi salam alichukua jukumu muhimu la uongozi wa umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 19. Kipindi hicho kiliambatana na matukio ya kisiasa na kubadilishwa utawala kutoka ukoo wa bani Umayya kwenda kwa ukoo wa bani Abbas. Katika kipindi hicho, Imam Bakir alaihi ssalam alitumia nafasi yake kueneza ukweli kuhusu ilmu na utamaduni wa Kiislamu. Imam Bakir alaihi ssalam alianzisha harakati za kiutamaduni na kisayansi katika ulimwengu wa Kiislamu na matunda ya juhudi zake yalionekana katika nyakati zilizofuata. Imam Bakr alaihi salam alijitahidi za sana katika maswala ya elimu na utamaduni, ili aweze kukabiliana kikamilifu na imani batil na potofu katika jamii. Aidha, alikusudia kueneza fikra tukufu na aali ya Bwana Mtume Muhammad na watu wa nyumba yake tukufu kupitia kuanzisha chuo kikubwa cha elimu na utamaduni. Shekh Tusi, mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, amewataja wanafunzi bingwa wa Imam Bakir, alayhi ssalam kuwa ni watu 462. Vigogo na shakhsia wakubwa wa kisiasa wa zama hizo wote walifika mbele ya Imam Bakir, alayhi ssalam, kupata angalau tone moja la bahari yake ya ilmu. Watu kama vile Jabir bin Yazid Jofi, Zuhri, Abu Hanifa, Anas bin Malik na Shafii ni kati ya wanazuoni walionufaika na hazina kubwa ya kielimu ya Imam Bakir alaihi salam. Muhammadi ibn Talha Shafii katika kuelezea sifa za Imamu Bakir alaihi salam anaandika, alikuwa mwenye kunawirisha elimu. Hotuba zake zilikuwa fupi lakini zizojaa maana, na moyo wake ulijaa mwanga. Alikuwa ni mwenye amali njema na zilizopambwa. Alikuwa na akhlaki njema na alitumia umri wake katika kutii amri za Mwenyezi Mungu. Alikuwa amejikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na alistahiki uongozi uimamu. Wa Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam, ulianza katika kipindi ambacho umma wa Kiislamu ulikuwa unakabiliwa na changamoto za kina za kiitikadi na kifikhi baina ya makundi mbalimbali mbali ya Kiislamu, kuwepo Imam Bakir alayhi salam katika medani kulipelekea kuchukuliwa hatua muafaka katika kubainisha mitazamo ya Ahlul Beiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Katika kipindi cha muda mfupi, Imam aliweza kusambaratisha kwa kiasi kikubwa itikadi za makundi potofu katika zama za imamu wake na mwanawe mwenye adhama Imam Swadiq alayhi salam. Ihtilafu na mivutano katika utawala wa kisiasa zilifika kileleni na hali ya kisiasa na kijamii kukumbwa na ukosefu wa uthabiti. Natija yake ilikuwa ni kwamba mahalifa walikuwa wakibadilishwa kwa kasi, kiasi kwamba katika kipindi cha uimamu wa Imamu Baqir alayhi salam, mahalifa watano walitawala. Kwa hivyo, Imam alipata fursa isiyo na kifani kwani alijiweka mbali na mashinikizo ya kisiasa ya watawala na kuwavuta karibu naye wanazuoni wakubwa pamoja na wasomi bingwa wa sayansi na hikma. Wanazuoni waliokuwa karibu na imamu waliweza kunufaika kwa njia moja kwa moja na mafundisho yake ya Kiislamu aliyokuwa akiyabainisha kwa lugha fasaha. Katika kipindi cha Imamu Bakri alaihi ssalam, hujuma ya kiutamaduni iliyokuwa imeratibiwa ime na abani ya umaya ililenga kuvuruga itikadi za kidini za umma wa Kiislamu. Aidha, katika kipindi hicho jamii ya Kiislamu ilishuhudia kuibuka na nadharia zisizo sahihi za kifalsafa kuhusu misingi ya itikadi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu wakachanganyikiwa katika jitihada zao za kuutafuta ukweli. Imam Bakir alayhi salaam, kwa kutegemea dalili za kimantiki na zenye kupambanua Alichambua fikra hizo potofu za kifalsafa na kuweza kubainisha nukta potofu katika nadharia hizo mpya. Mtukufu huyo aliwatia kiti moto wana falsafa wasiokuwa wa kidini na kuweza kubainisha mitazamo ya itikadi sahihi za Kiislamu. Kutokana na mazingira hayo, sayansi ya kalam au misingi ya itikadi ziliweza kuvuma katika zama za Imam Bakir aliandamana nao pamoja na shani na adhama yote aliyokuwa nayo. Mtukufu huyo alikuwa akiwahudumia watu wa tabaka dhaifu na waliotengwa katika jamii. Alikuwa akiketi na watu waliosahaulika kabisa, kuzungumza nao na kutatua matatizo yao. Mwamala uliojaa ukarimu na unyenyekevu wa mtukufu huyo uliwapelekea watu wengi kumfuata Imam Bakir alaihi salam. Hakumuacha bila jibu kila aliyekuja kwake kuomba msaada na aliwasisitizia wengine kuhusu umuhimu wa kuwasaidia na kuwaheshimu wahitaji. Kutokana na mwamala wake mwema ulioambatana na adabu na mapenzi, Imam Bakir alayhi ssalam aliweza kuwavutia hata wapinzani wake. Katika historia tunasoma kuwa mtu mmoja kutoka Sham ambaye hakuwafikiana kiitikadi na Imam Bakir alayhi ssalam alikuwa akifika katika vikao vya mtukufu huyo na kunufaika navyo. Mtu huyo anasema sababu ya maingiliano yake mazuri na Imam baghli alaihi ssalam ni akhlaki njema na muamala wake mzuri. Alikuwa akimwambia hivi mtukufu huyo: wewe unabainisha maswala kwa njia fasaha na ya wazi, unatumia maneno mazuri katika kauli zako. Ni kwa sababu hii ndio napata furaha ya kushiriki kwenye vikao vyako. pamoja na shughuli zake nyingi za, za kiilmu na kiutamaduni Imam Bakir alaihi ssalam hakughafilika na masuala ya kisiasa, na alikuwa akiwakosoa sana watawala madhalim wa kiimla na madhalimu wa zama zake. Katika harakati zake za kuwazindua Waislamu kisiasa, Imamu alibainisha sifa za viongozi wema ili watu waweze kuwatia kwenye mizani watawala na wafahamu udhaifu na upotofu wao. Imam Bakir alaihi ssalam anasema uongozi wa jamii unamstahikia mtu mwenye sifa tatu. Kwanza ni uchamungu, ili takwa iweze kumkinga na mitihani ya madaraka kama vile kutumbukia katika mtego wa ufisadi. Pili, awe mstahamilivu, ili aweze kuzuia hasira zake. Na tatu, aamiliane na watu anaowatawala kama baba mkarimu, na awe na tabia nzuri. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pongezi, kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuzaliwa Imam Bakir alayhi ssalam, na tunaendelea na kipindi cha leo kwa maneno yafuatayo ya mtukufu huyo. Aswad bin Kathir anasema: nilimpelekea Imam Bakir alayhi ssalam malalamiko yangu kuhusu mambo niliyo yahitaji na dharau wanayonifanyia ndugu zangu. Mtukufu huyo akasema ni ndugu gani huyo anayekujali unapokuwa tajiri na mwenye uwezo, lakini anakupuuza na kukudharau unapokuwa kwenye dhiki? Kisha alitoa amri nipewe msaada wa dirhamu mia saba ili nitatulie matatizo yangu, na akaniambia, tujulishe hali yako itakavyokuwa. Mbali na kubobea sana katika elimu, Imamu Bakhili alaihi ssalam alipambika pia kwa sifa bora za kimaadili na ukamilifu wa kibinadamu Hata lakabu yake ya Bakir nayo inaashiria kubobea na kutabahari kwake mno katika elimu. Bakir ni neno la Kiarabu lenye maana ya mbukuaji na mpambanuaji wa kina wa mambo. Muhamad bin Abdul Fatah, mmoja wa wanazuoni wa madhhabu ya Hanafi, anasema Imam Bakir alipewa lakabu ya Bakirul Ulum kutokana na kwamba alikuwa akifukua hazina zilizokuwa zimejificha za maarifa na hikma. Na kwa hakika ni kweli kabisa Imam Bahed alayhi ssalam alikuwa mtu mwenye maarifa na hekima ya hali ya juu. Inaelezwa kuwa kufanya mzaha mwanaume na mwanamke ni jambo ambalo linawaweka mbali na staha na haya. Abu Basir anasimulia yafuatayo. Nilikuwa katika msikiti wa Kufa nikimfundisha Qur'an mwanamke mmoja. Ghafla moja nikawa nimefanya naye mzaha na utani. Ukapita muda. Kisha siku moja nikapata fursa ya kumtembelea Imamu Bakir alaihi ssalamu mjini Madina. Imamu akanilaumu kwa kitendo changu kile. Niliona haya na kuinamisha kichwa changu chini. Imamu Bakir alayhi ssalamu akasema, fanya toba na usifanye tena utani na mzaha na mwanamke ambaye si mahari mwako. Vilevile kutoa nasaha na sahana, kumnasihi mtu kutokana na jambo baya au kumzindua kutokana na hatari ya upotofu iliyoko mbele yake ni jambo jingine muhimu, kiasi kwamba Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam anawataja kuwa ni wafanya khiana na usaliti watu ambao wanajizuia kuwa nasihi watu wengine. Anasema, endapo wasomi wataficha naswaha zao, basi watakuwa ni wenye kufanya khiana. Taban, baadhi ya wakati ni vigumu mtu kukubali naswaha na mwongozo na anapokosolewa hata kwa njia nzuri huwa anachukia na kukasirika. Hata hivyo, kuchukia na kukasirika kwake huko inabidi mtu anayetoa nasaha avumilie, kwani hatima yake ni nzuri. Imamu Muhammad Baqir Alaihi Ssalamu, ambaye tunakumbusha tena kuwa ni imamu wa tano kati ya imamu kumi na mbili kutoka katika kizazi cha mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoharifu, Amenukuliwa pia akisema, wafuate watu ambao wanakulilia wakikutakia kheri, naepukana na watu ambao wanakucheka na ambao wanakutakia mabaya. Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam naye amenukuliwa akisema, baba yangu yani Imam Muhammad Bakir alayhi ssalam, alikuwa akisema, madhali umekata shauri kufanya jambo la kheri, basi harakisha kulifanya Kwani hujui baadaye nini kitatokea. Miongoni mwa mambo mengine yaliyopewa kipaumbele na Imam Bakir alayhi ssalam ni kusimama kidete kutetea haki, na wakati huo huo kupambana kwa nguvu zote na dhulma. Imam Bakheli alaihi ssalam alibainisha na kufichua uovu wa watawala wa Bani Umaiya katika minasaba na fursa mbalimbali alizopata. Aliamini kwamba viongozi na watawala wana nafasi kubwa katika ima ufanisi au kunakamika na kuharibikiwa watu katika jamii wanazoziongoza. Katika zama za Imam Bakhli alaihi ssalam kulikuwa na migogoro ya kisiasa ya kugombaniana madaraka kati ya watawala wa Bani Umaiya. Naam, tungelipenda kuendelea wapenzi wasikilizaji, lakini muda wetu umemalizika kabisa. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa heri na baraka kwa Waislamu na wapenda haki kote ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa imamu Muhammad Baqir, imamu Muhammad Baqir, imamu watano wa Waislamu wa Kishia, tukimwomba Allah azidi kuwapa nguvu Waislamu aweze wa kujikomboa kutoka kwenye makucha ya madhalimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. baitihi wa ala sahabatihi al-muntajabin wa man sara ala tariqatihim ila qiyami yaumiddin amma baad. Ni kuhusu mwezi tuliokuwemo ndani yake. Tupo katika mwezi wa Rajab. Mwezi huu ni mwezi ambao unaojulikana kama mwezi mtukufu katika ile miezi minne mitukufu iliyotajwa katika Surat At-Tauba. Mwezi wa Rajab ni mmoja katika hiyo, ni mwezi wenye fadhila, mwezi wenye enzi mwezi, mwezi wenye daraja, mwezi wenye utukufu, mwezi ambao ibada zetu tunapozifanya katika mwezi huu, basi kuna matarajio makubwa kuwa ibada hizi Mwenyezi Mungu atazikubali zikiwemo ibada za swala zikiwemo ibada, tukizungumza swala tunamaanisha swala za sunna au swala za mustahabat, pakiwemo dhikri mbalimbali zinazotakiwa zifanywe ndani ya mwezi huu. Yoyote utakoifanya ni kheri, lakini kukumbukwa kwa Mwenyezi Mungu ndani yake ni muhimu sana. Tupunguze mambo yanayotutoa katika mwelekeo wa Mwenyezi Mungu, tuzidishe mambo yatakayoturudisha katika uwanja wa kumwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni mwezi wa dua ndani yake pana dua nyingi kubwa za kuombwa. Kila mja mwenye matatizo yake amwelekee Allah subhanahu wa taala katika mwezi huu, amuombe kwa dhati. Yeye Mwenyezi Mungu ndiye mtoaji na ndiye mpaji. Tumwelekee yeye kwa nia zetu zilizokuwa safi na atatukubalia dua zetu insha allahu taala. Vilevile, mwezi huu ni mwezi wa funga. Swaumu za mustahabat ni nyingi. Ukiweza kufunga mwezi mzima funga, ukiweza kufunga nusu funga ukiweza kufunga siku tatu funga. Ukiweza kufunga japo siku moja itakuja kukusaidia insha allahu taala. Kwa hiyo ni mwezi wa kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa kufunga, na vilevile ndani yake kuna swala za kuswaliwa katika nyusiku za mwezi huu wa Rajab, na vilevile vile, kuna habari ambazo zimepokewa na kama ambavyo kuna swali limetumwa <clears throat> kuhusu kutaka kujua Alhamisi ya kwanza ya mwezi wa Rajab imepokelewa na baadhi ya Waislamu kwamba inaitwa hii Alhamisi ya kwanza, usiku wa Alhamisi kuamkia Ijumaa unajulikana kama lailatu raghaib, lailatu araghaib, usiku wa matarajiwa, usiku wa kuwa na mengi ya kuyatarajia kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa, baada ya kufunga watu futuru kisha wakaja wakaswali baada ya salati al-Maghrib na ba kabla ya salati al-Isha wakafanya baadhi ya ibadati hapa ikiwemo swala kadhaa. Sasa, je, uzito wake ni nini? Haya ni masala yenye ikhtilafu katika wanazuoni wa fikhi. Wengine wameyakubali wengine wamesema hakuna ule uzito huo ambao umetiwa katika siku hii. Lakini almuhimu, tunachosema chochote mtu atakachojaaliwa kukifanya katika ibada katika usiku wa kwanza wa Alkhamisi ya kwanza kuamkia Ijumaa ni kheri, iwe utaitwa ni lailatu raghaib au hautaitwa lailatu raghaib. Almuhimu wewe mfanyaji wa ibada ujikurubishe kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala Usiku wa, wa kuamkia Ijumaa ni usiku wa kheri hata kama sio katika mwezi wa Rajab, ni usiku wa dua, usiku wa ibada, usiku wa salawati kumswalia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yeye na jamaa zake. Huu ni usiku wenye mambo mengi, kila usiku wa kuamkia Ijumaa. Sasa sikwambii ukiangukia katika Ijumaa ya kwanza ya mwezi wa Rajab. Kwa hiyo haya ni baadhi ya mambo tulipenda kuyasema, myafanye ya heri, jikurubisheni kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na sote Mwenyezi Mungu atujalie tuelekee katika hilo kwa sababu ndani yake kuna mafanikio insha Allahu Taala. <tune> Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 30 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Februari pili mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 115 iliyopita, Dmitri Ivanovich Mendeleev msomi na mwanakemia wa Kirusi alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 73 huko St Petersburg, uliokuwa mji mkuu wa Rasia wakati huo. Dmitri alizaliwa mwaka 1834 na kusoma taaluma ya kemia. Msomi huyo alifanya utafiti na uhakiki mwingi muhimu katika taaluma ya kemia, ambapo baadaye alikuja kujulikana kwa jina la jedwali la Mendeleev. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita alizaliwa Ayatullah Murtadha Mutahhari, msomi na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu wa zama hizi. Alizaliwa katika eneo la Fariman tarehe 13 Bahman mwaka 1298 hijria Shamsia, na baada ya kupata elimu ya msingi alijiunga na chuo kikuu cha kidini cha Qumi nchini Iran na kuhudhuria darsa za wasomi wakubwa kama Ayatullah al-Uzma Borojerd Alama Tabatabai na Imam Ruhullah Khomeini. Katika kipindi cha kutafuta elimu ya juu, Shahid Murtadha Mutahari alifanya jitihada kubwa za kutakasa nafsi na kuruzukiwa kipaji cha aina yake katika masuala ya elimu. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ambayo ilikuwa muungaji mkono mkubwa wa utawala wa kidhalimu wa Shah nchini Iran iliitambua hotuba ya hamasa iliyotolewa na hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu kama katika makaburi ya Behesht Zahra mnamo tarehe 12 Bahman, baada ya kurejea kwake nchini kuwa ilikuwa dhidi ya Marekani. Katika hotuba hiyo Imam Khomeini Alibainisha misimamo yake mkabala wa siasa za kibeberu na uingiliaji wa Marekani katika masuala ya Iran. Kwa upande wake, utawala wa Kizayuni wa Israel ulielezea wasiwasi wake kuhusu kurejea Imam Khomeini nchini Iran kwa sababu ulitambua kwamba Imam na wananchi wa Uislamu wa Iran ni wapinzani wakubwa wa utawala huo ghasibu na wavamizi. Aidha, shirika la habari la Rasia Itar-Tass liliripoti kuwa kurejea Ayatullah Ruhullah Khomeini nchini Iran kuliyafanya mapambano ya wananchi wa nchi hiyo kuingia katika hatua yenye kuainisha mustakabali. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Tehran, idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Na kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp nianze na ujumbe wake Yazid Akida akiwa chumba geni Tanga, Tanzania, anatutumia ubeti hapa, anaandika ni Jamadu Thani hiyo inatukimbia leo mwezi thelathini Rajabu inaingia, shime sote waumini ibada ya kujifanyia, kufunga ni namba wani, Qurani kujisomea. Asante sana Dakta Yazid Akida Mwihaji, ukiwa hapo chumba geni Tanga, Tanzania, kwa ubeti wako huo mzuri tu wa shairi. Sherali Fazil naye akiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema baada ya wasalamu, wazayuni ni magaidi wa kimataifa. Anasema marafiki wa wazayuni ni magaidi wa kimataifa na wanavunja haki za binadamu, ndio unyama wa kivitendo. Maoni yake Sherali Fazil huyo akiwa Dar, Tanzania. Bin Toha Al-Junaid akiwa Bumbwini Zanzibar ana mengi anatuandikia tu, asante, anatushukuru kwa kumtumia habari. Ujumbe mwingine ni kutoka kwake Hamisi Hashim Bilali, yupo Mtwara Tanzania. Anasema eti bwana Husein, hivi ni kweli mwanamke uliomua kisheria ya dini ya Kiislamu aende akadai talaka mahakama ya kiserikali hali ya kuwa ndoa ilikuwa ya Kiislamu? ana maka hapo na kushangaa. Hamis Bilali huyo akiwa Mtwara, Tanzania. Kisha naendelea kuandika, yani tusipoangalia mwenendo wa vijana wetu wanavyovaa na kunyoa, kiukweli miaka kadhaa mbele tutakuwa na mashoga wengi sana. Rais, naomba uliangalie suala la mavazi na kunyoa kwao vijana. Asante sana. Haya ni suala zito kweli na la kusikitisha , lakini sijui iwapo rais anaweza kuingilia, labda pengine uhuru huo, hususan kwa kuzingatia kwamba labda Tanzania si nchi ya Kiislamu. Lakini hata hivyo nadhani ujumbe huo umemfikia rais wa nchi. Hamis Bilali ukiwa hapo Mtwara, Tanzania. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yamefeli kutokana na kampeni ya Iran ya mapambano ya kiwango cha juu kabisa. Mkuu wa Idara ya Mahakama ya Iran amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni tofauti kabisa na mapinduzi mengine duniani, na kuongeza kuwa mbinu aliyoitumia Imam Ruhullah Khomeini ilikuwa ni kuwategemea wananchi. Kenya imesema ilikataa kuunga mkono wa pendekezo la Marekani la kujadili hatua za Rasia kuhusu Ukraine ili kuepusha kupanuka zaidi taharuki kuhusiana na kadhia hiyo. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema Marekani na utawala wa haramu wa Israel ni maadui nambari moja wa Waislamu duniani, na utawala wa Saudia umemkamata mwakilishi rasmi wa Waislamu wa Rohingya katika Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC katika mji mtakatifu wa Maka. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huo. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati matangazo, na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijasoma kwa usiku huu kutokana na kubanwa na muda. Inshallah yatasomwa hapo kesho, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussen Hasan na kutakia usiku mwanana, kwa heri.