Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya mola wako izungumze. Ni wakati mwingine tena tunakutana katika matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa mara nyingine tena kwa kutuwezesha kukutana nanyi katika matangazo ya mchana, ni matangazo tunayotangazia moja kwa moja mubashara kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran. Shukrani zote tunampa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, tunaanza kwa taarifa ya habari ya kikanda na kimataifa, tutafuatiwa na uchambuzi wetu ambao utazungumzia tarehe kumi na mbili mwezi Bahmani, ambayo ikiwa ni kumbukumbu ya kurejea Irani kwa mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Na kuanza alfajiri kumi, tutakuwa na kipindi cha alfajiri kumi tumeandalia kwa mnasaba huo, sayansi na teknolojia mpya yatafuatia na macho yetu magazetini, makala yetu yaliyo katika historia iko pahala pake, tukihitimisha matangazo yetu. Natumai huko vyema, mpendwa msikilizaji popote pale. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani yanapokufikia anapokufikia. Na tovuti yetu ni pastoday.com sw. WhatsApp yetu alama kujumlisha 989035065487. Email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Aidha, unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia masafa mafupi na pia kupitia sateliti. Orodha kamili ya frekwensi zetu inapatikana katika tovuti yetu ni parstoday.com Radiofrequencies Aidha, unaweza kutusikiliza kupitia aplikeshen ya simu za mkononi nikimaanisha ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM huko Tanzania mia moja na tano nukta tatu tanga mia moja nukta tisa mwanza tisini na tisa nukta saba kigoma mia moja nukta nne mia moja na nne nukta moja mtwara na katika masafa ya tisini na tisa nukta moja utapata matangazo haya mkoani singida karibuni Imetimia saa sita kamili kwa majira ya Tehran, na sasa tegea sikio, vichwa vya habari. Jumuiya ya Ekoas ya laani jaribio la mapinduzi Guinea Bissau. Watu wanane wameuawa na kujeruhiwa na ndege za kivita za Uturuki kaskazini mwa Iraki. WHO yasema kiwango kikubwa cha taka za hospitalini za korona zatishia afya ya jamii na Argelia inataka kufutwa wanachama mtazamaji wa utawala wa kizayuni ndani ya Umoja wa Afrika. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOWAS imelaani kile ilichokitaja kuwa ni jaribio la mapinduzi huko Guinea Bissau na kulitaka jeshi la nchi hiyo kurejea katika kambi zake. Jaribio la mapinduzi lililofeli limeripotiwa kutokea jana huko Guinea Bissau, baada ya watu kadhaa wasiojulikana waliokuwa katika sare za kiraia kuanza kufyatua risasi karibu na jengo la serikali ambako rais, waziri mkuu na mawaziri wa serikali walikuwa na mkutano. ECOWAS imesema kuwa inafuatilia kwa wasiwasi mkubwa hali ya mambo huko Guinea Bissau baada ya kuzimwa jaribio hilo la mapinduzi dhidi ya serikali ya rais Umaro Sissoco Embalo. Rais Umaro Sisekombalo wa Guinea Bissau jana alisema kuwa jaribio la mapinduzi lililokusudiwa li, li, kusudiwa kumwondoa lililokusudiwa kumwondoa madarakani limefeli, na amewatolea wito wananchi kote nchini kuwa watulivu. Akihutubia taifa jana, Rais wa Guinea Bissau alibainisha haya na hapa ninanukuu: sikuwahi kufikiria kwamba kuna siku tutakumbwa na hali kama hii sikuwahi kudhania kwamba wengine Bisau wanaweza kutekeleza kitendo kingine cha uibuaji machafuko. Mwisho wa kunukuu. Itakumbukwa kuwa wiki iliyopita jumuia ya ECOAS ilisitisha wanachama wa mwanachama wake mwingine Burkina Faso baada ya jeshi kuipindua serikali Januari 24 mwaka huu. Vyombo vya habari vimetangaza kuwa watu wasiopungua wanane wameuawa na kujeruhiwa katika mashambulizi ya ndege za kivita za Uturuki katika mji wa Sinjar kaskazini mwa Iraq. Ndege za kivita za Uturuki jana usiku zilishambulia eneo la mlimani la Makmur katika mkoa wa Nainawa kaskazini mwa Iraq kwa kisingizio cha kutaka kuwaangamiza wapiganaji wa PKK wa Kikordi. Ankara inawatambua wapiganaji hao kama kundi la kigaidi. Mashambulizi hayo ya Uturuki yamelenga moja ya kambi za wakimbizi wa kiizadi wa huko Makmur, ambapo watu wanane wameuawa na kujeruhiwa. Hujuma hiyo ya Uturuki kwa mara nyingine tena imekabiliwa na redia mali kali ya serikali ya Iraki na nchi nyingine duniani. Ofisi ya rais wa Iraki hivi karibuni imelaani mashambulizi ya Uturuki kaskazini mwa Iraki na kusema mashambulizi ya mara kwa mara ya jeshi ya Uturuki katika ardhi ya Iraki ni ukiukaji mkubwa wa mamlaka ya kujitawala ya Bagdad na uvunjaji wa wazi wa sheria na kanuni za kimataifa. Uturuki imeanzisha tena mashambulizi na hujuma zake katika maeneo ya milimani kaskazini mwa Iraki tangu kukiukwa makubaliano ya usitishaji vita kati ya Ankara na PKK mwezi Julai mwaka 2015. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa kiwango cha juu cha taka za hospitalini za Covid 19 zinatishia afya ya binadamu na mazingira kwa ujumla. Katika ripoti yake ya jana Jumanne, shirika la afya duniani limebainisha kuwa kiti za kuchukua vipimo zilizotumika na chupa kongwe za chanjo za kujikinga na maambukizi ya Uviko 19 zilizotumika vimesababisha mrundikano wa makumi ya maelfu ya tani za taka za hospitalini na hivyo kutishia afya ya binadamu na mazingira. Ripoti hiyo imesema kuwa mrundikano wa suhula hizo zilizotumika unawaweka wahudumu wa afya katika hatari ya kuungua, kuchomwa na sindano na kupata maambukizi ya vijidudu maradhi. Megi Montgomery, afisa wa masuala ya kiufundi wa WHO amesema wamegundua kuwa maambukizi ya uviko 19 yamezidisha mrundikano wa taka za hospitalini katika maeneo mbalimbali kwa zaidi ya mara kumi. Amesema hatari kuu kwa jamii zilizoathirika na taka hizo ni kuchafuliwa hali ya hewa kutokana na uchomaji wa taka hizo katika nyuzi joto za kiwango cha chini, jambo ambalo linasababisha kutolewa kwa viambata sumu venye uwezo wa kusababisha kansa kwa binadamu. WHO imetaka kufanyika mageuzi na uwekezaji katika vifaa tiba ikiwemo kupunguza matumizi ya vifaa tiba vya plastiki ili kukabiliana na mrundikano wa taka hizo za korona mahospitalini. Duru za habari zimearifu kuwa Algeria inafanya juhudi ili kubatilishwa nafasi ya utawala wa kizayuni ya mwanachama mtazamaji wa Umoja wa Afrika. Utawala wa kizayuni ulikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika u katika kikao cha karibuni cha umoja huo Uamuzi huo ulichukuliwa na Musa Faki Mahamad, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja Afrika, hatua ambayo imepingwa na kukabiliwa na radia mali kali ya nchi za kiarabu na Kiafrika wanachama wa EU. Televisheni ya Almayadin jana usiku ilitangaza kuwa Ramtana Lamamra, waziri wa mambo ya nje wa Algeria, katika ziara yake nchini Ethiopia kabla ya kufanyika kikao cha baraza la utendaji la Umoja Afrika, atafanya kila linalowezekana ili kubatilishwa wanachama mtazamaji wa utawala kizayuni wa kizayuni ndani ya umoja wa Afrika. Lamamra mamra jana aliwasili Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, kwa lengo la kushiriki vikao vya duru ya 40 ya baraza la utendaji la AU. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa umoja Afrika wanashiriki katika vikao hivyo. Algeria pamoja na nchi nyingine 13 wanachama wa umoja wa Afrika zinataka rasmi kufutwa wanachama mtazamaji wa utawala wa kizayuni katika umoja huo na kulindwa thamani na nafasi ya yeah. EU. na raisi wa Russia amesema kuwa Washington imejaribu kila iwezalo kuidhibiti Russia na inaitumia Ukraine kama wenzo wa kufanikisha lengo hilo. Marekani na waitifaki wake wameibua mivutano katika eneo kwa kuiuzia Ukraine silaha mara kadhaa mwaka uliopita wa 2021. Marekani iliuzia Ukraini silaha mara kadhaa, hususan ni makombora ya kukabiliana na vifaru aina ya Javelin ili kuliimarisha jeshi la Ukraine dhidi ya Russia. Akihutubia jana Rais Vladimir Putin ameashiria hali ya ame mivutano iliyojitokeza kati ya nchi yake na baadhi ya nchi za Magharibi, na akasema Marekani na muungano wa NATO zimepuuza wasiwasi wa Russia huku pande mbili hizo zikisisitiza tu juu ya nchi kuwa na haki ya kuchagua kuhusu usalama wao. Amesema Rasia inayachambua kwa karibu majibu ya Marekani na NATO kwa mapendekezo yake. Rais Putin ambaye alibainisha hayo katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na Viktor Orban, waziri mkuu wa Hungary, amesisitiza kwa mara nyingine tena kuhusu takwa la Rasia kwamba NATO haipasi kujipanua na kuelekea upande wa mashariki . Amesema washington inataka kuiingiza vitani rasia ili kuiwekea vikwazo. Jumatatu wiki hii pia Dmitri Peskov, msemaji wa rais wa Rusia, aliitaka marekani iache kushadidisha mivutano kando kando ya Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa nawakaribisha wapendo wasikilizaji kutegea sikio uchambuzi wetu ambao kichwa chake cha maneno kinasema: tarehe kumi na mbili Bahman, kumbukumbu ya kurejea Iran Imam Khomeini na kuanza alfajiri kumi Jumanne ya jana, tarehe kumi na mbili mwezi Bahmani kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, iliyosadifiana na tarehe mosi Februari elfu moja mia tisa sabini na tisa ni siku ya kihistoria ambapo Imam Ruhollah Khomeini mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Iran alirejea hapa nchini baada ya kuwa uhamishoni kwa miaka kumi na nne. Kurejea huku kwa Imam Khomeini ulikuwa ni utangulizi wa harakati isiyo na mithili ya wananchi na kufikia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, mapinduzi ambayo hayana mfano katika karne za hivi karibuni. Mapinduzi ya Kiislamu Irani yanahesabiwa kuwa mapinduzi muhimu na makubwa zaidi katika nusu ya pili ya karne ya 20 miladia. Kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu kwa hakika yalikuwa ni kufikiwa irada na azma taifa kubwa kwa ajili ya kujipatia mamlaka ya kujitawala aiza heshima na kuondoka katika udhibiti na satwa ya madola ya kibeberu katika kipindi ambacho ulimwengu ulikuwa umegawanyika katika kambi mbili kuu, ya yani kambi ya magharibi na mashariki mapinduzi ya wananchi wa Iran yalikuwa yakipiga nara yasio mashariki wala magharibi. Mapinduzi hayo ya kiislamu yalipata ushindi tarehe kumi na mbili mwezi Februari mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa ambayo ilikuwa ni sawa na tarehe ishirini na mbili mwezi Bahman mwaka elfu moja mia tatu hamsini na saba hijiri ya Shamsia. Kuanzia tarehe mosi mwezi Februari hadi kumi na mbili ya mwezi huo mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa siku mapinduzi hayo yalipopata ushindi Y yani, katika kipindi cha siku kumi kulitokea matukio nchini Irani ambayo yalipelekea kusambaratishwa mfumo fisadi wa utawala kifalme wa kifalme wa Sha. Siku hizi kumi zinazojulikana katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu Irani kwa jina la alfajiri kumi zilivuruga mahesabu yote ya utawala wa shaa pamoja na uungaji mkono wake ikiwemo Marekani. Miongoni mwa mipango michafu iliyogonga mwamba ni kushindwa njama za kuzuia kurejea nchini Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kiongozi mwadhamu kislamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei anasema kuhusiana na siku hii kwamba tarehe kumi na mbili Bahmani ambayo ni sawa na Februari mosi kwa maana moja ni siku ya kuanza nguvu ya Uislamu. Licha ya kuwa katika tarehe hii kidhahiri mfumo wa kitaguti ulikuwa madarakani, lakini ukweli wa mambo ni kwamba haukuweko Kimsingi ni kuwa kurejea Imam Khomeini hapa nchini kulikwenda sambamba na kusambaratika mfumo huu fisadi. Wahusika walikuwa wakifanya juhudi zisizo na maana ili waweze kuokoa mfumo huu ili ubakie tena kwa siku kadhaa, lakini hilo halikuwa likiwezekana na halikuwezekana. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, anasema kuhusiana na kulinganishwa mapinduzi ya kiislamu Irani na mapinduzi mengine ya dunia kwamba Someni namfanya utafiti kuhusiana na mapinduzi ya Ufaransa na mapinduzi yale ya Sovieti, watu waone kabla ya mapinduzi hayo kulikuwa na nini na baada ya mapinduzi kuna nini. Je, wananchi wamepata kitu kupitia mapinduzi hayo? Imam Khomeini ambaye alikuwa na utambuzi kamili kuhusiana na hali ya kisiasa, kiutamaduni na jamii ya Irani katika miaka ya kupamba moto harakati za mapinduzi na kabla ya hapo anatambua sababu kuu na siri ya mafanikio ya mapinduzi hayo: mabadiliko ya kiroho na kiimani ya wananchi. Katika mazingira kama haya, wananchi wakabadilika kupitia hotuba na maneno ya Imam Khomeini sambamba na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Wananchi hao wakawa hawana uoga kwa utawala wa dhalimu wa Shaa, na ndio maana wakasimama kidete dhidi ya utawala huo. Endelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa sikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo huu wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini Iran. Kipindi chetu leo kitazungumzia mapinduzi ya kiislamu ya Iran na kuondolewa ujahili mambo leo Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwezi Februari mwaka 1979 uliibua sauti mpya duniani. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye aliongoza mapinduzi hayo alitoa pigo kubwa kwa ujahil mamboleo ambao ulikuwa umeshamiri na kuziathiri nguzo zote za utawala nchini Iran. Ujahil hauna maana ya kutokuwa na elimu pekee, bali ni hali ya kiroho na kimaanawi ambayo humwathiri mwanadamu na kumfanya awe mkaidi na kutotia amri na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Ujahili umekuwepo duniani kwa sura mbalimbali mbali katika zama tofauti, ambapo ujahili wa mwanzo ulionekana katika kipindi cha kabla ya kubaathiwa na kuteuliwa Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Qurani Tukufu inaotaja ujahili huo kuwa ujahili wa kwanza na wa zamani. Katika ujahili huo watu walikataa kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja na kuamua kuabudu masanamu sambamba na kuwa na misimamo mikali ya taasubi zisizo na msingi. Katika zama hizo, ujinga, utumiaji mabavu, ufisadi, ufuska na kutodhibiti matamanio ya nafsi vilimtawala mwanadamu na kumfanya asiwezi kutumia akili ipasavyo kiasi cha kumfanya apuze maadili na utu aliumbwa nao. Ufisadi, ufuska, ukaidi, taasubi za kikabila, kiburi na ubinafsi unyanyasaji dhidi ya majirani, dharau na ukatili dhidi ya wanawake na maovu mengine mengi yalikuwa yamefika kileleni, kiasi kwamba baba alikuwa akimzika hai kaburini binti yake asiye na hatia, na wakati huo huo kujivunia ukatili na unyama huo. Katika mazingira hayo ya kusikitisha, Mwenyezi Mungu alimtuma nabii wa nuru na rehema, wema na ubinadamu, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ili aje awaokoe wanadamu na kuwatoa katika maisha hayo ya unyama. Baada ya kuteuliwa na Mwenyezi Mungu, Mtume Muhammad al Mustafa, kupitia ujumbe wake wa mbinguni aliweza kubadilisha ukaidi, chuki kali na ufisadi wa watu hao wajinga na kuwasha mwanga wa uongofu katika nyoyo zao, na bila shaka alistahimili matatizo na mateso mengi katika njia hiyo. Alibadilisha fikra na imani za kijahilia na kuweka mahala pake uchamungu, ukweli, uaminifu, rehema, heshima kwa familia, wema kwa majirani, kujiepusha na kula vyakula vilivyoharamishwa na mali ya mayatima, kujiepusha na ufisadi na uashirati na kuhimiza kumtumikia Mwenyezi Mungu mmoja. Kutokana na subira kubwa aliyokuwa nayo mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maadili yake ya hali ya juu na licha ya mateso yote aliyopata kutoka kwa makafiri, lakini alifanikiwa kuunda jamii ya kwanza ya Kiislamu, kueneza tauhidi na imani ya kumpokesha Mwenyezi Mungu mmoja, na kubuni serikali ya kwanza ya Kiislamu bila ya vita wala vurugu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika kitabu chake kitukufu cha Qurani kwamba yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma awasomee aya zake na awatakase na awafunze kitabu na hekima, ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu uliodhahiri. Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa sallam alianzisha serikali yenye ukarimu inayoongoza kwenye njia ya nyofu yenye ubinadamu inayohuisha utu wa mwanadamu na inayoheshimu wanawake na ambayo ilifanikiwa kubadilisha upendo na ukatili na kuwafanya Waislamu kuwa ndugu. Ujahil au kwa neno jingine, ujinga, hata hivyo hauhusishwi tu na zama za mtume mtukufu, bali kwa ujumla unahusiana na wakati na zama zozote ambapo jamii ya mwanadamu huvuka mipaka ya thamani za kimantiki na kukanyaga thamani za kiutu na kiroho. Wapenzi wa sikilizaji, karne 14 zilikuwa zimepita tangu kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na ujahili mambo leo ulikuwa umekita mizizi na kuenea katika kila pembe ya dunia. Pia kulikuwa na utawala wa kifalme nchini Iran, nasaba ya ukoo wa kifalme wa Pahlavi na wale waliofungamana na utawala wake walikuwa wakiishi kwenye kilele cha starehe na anasa, ilhali watu wa kawaida katika miji mingi ya Iran walikuwa wakiishi kwenye hali duni. Shah alijiita kuwa Mwislamu katika hali ambayo alifungamana moja kwa moja na ukoloni na Waingereza na baadaye Wamarekani na kuegemea sana utamaduni wa kimagharibi kauli mbiu ya utawala wake ilikuwa ni kufanya jamii ya Iran kuwa ya kimagharibi. Mfano wa wazi wa fikra hii ya ujahili ilikuwa ni kupiga marufuku na kuondoa vazi la staha la mwanamke wa kiislamu, vazi la hijabu. Takwimu zinazohusiana na maeneo ya ufuska na uasharati, maduka ya vileo, kasino, vilabu na kambi za densi utumiaji wa madawa ya kulevya hasa miongoni mwa vijana na ufisadi, zinaonyesha kwamba utawala wa Pahlavi ulikuwa ukipinga kwa makusudi mafundisho ya dini ya Uislamu na ulitumia fedha nyingi ili kufikia lengo hilo. Ayatullah Khamenei anasema ifuatavyo kuhusu ufisadi uliokuwa umeenea nchini. Katika kipindi cha utawala wa Shah ilikuwa ni propaganda iliyopangwa vizuri kwa ajili ya kuwashawishi watu wafanye washirati ufuska na anasa hata katika mitaa ya watu maskini na iliyoachwa nyuma kimaendeleo. Mikakati na vituo vya ufuska na anasa vilianzishwa na kuenezwa kwa makusudi. Vituo hivyo vya ufuska vilianzishwa haswa katika mazingira ya mikusanyiko ya vijana, kama vile vyuo vikuu, ambako kwa kawaida hisia na matamanio ya ujanani huwa ni ya kiwango cha juu ili kuchochea na kueneza ufisadi katika tabaka la vijana. Wakati tabaka la vijana linapokumbwa na ufisadi na ufuska, bila shaka hakuna taifa zuri linaloweza kustawi kutokana na vijana wa aina hiyo, wala mapambano hayawezi kufanyika. Hazina ya taifa haikuwa kwa ajili ya ustawi na kuboresha maisha ya wananchi, bali ilikuwa ni kana kwamba ni akaunti binafsi ya mfalme na aliitumia kwa ajili ya kukidhi mahitaji yake mengi ya kibinafsi na kiufuska. Alitumia sehemu kubwa ya fedha hizo kwa ajili ya kudhamini bajeti ya matumizi ya kifedha ya vyuo na taasisi za kisayansi za Marekani na Uingereza ili kuwaridhisha mabwana zake katika nchi hizo za magharibi. Ubadhirifu wa pesa kwa ajili ya sherehe za kifalme na ununuzi wa nyumba nyingi za kifahari huko Marekani na Ulaya ni mfano mmoja wa uporaji na matumizi makubwa ya mfalme na familia yake kutoka hazina ya taifa, wakati ambao vyuo vikuu vya umma nchini Iran havikutengewa hata chumba kimoja kidogo kwa ajili ya wanachuo tekeleza humo ibada zao za kidini. Mwenendo huo wa Shah wa kughiriki kwenye utamaduni wa Magharibi na kukidhi bila ya kusita matakwa ya Marekani na Israel uliwakasirisha sana watu na wanazuoni nchini Iran. Ghafla, na katika mazingira hayo ya kusikitisha, Imamu Ruhullah Khomeini alisimama na kutangaza upinzani wake kwa mfumo huo wa kifalme. Imamu Khomeini alikuwa arif Mwanazuoni wa ngazi za juu na msomi wa sheria za Kiislamu ambaye aliapa mafundisho ya dini umuhimu mkubwa na kuamini kwamba hayakupaswa kutenganishwa na siasa. Katika hotuba yake ya kwanza ya hadhara, Imam aliufananisha utawala wa Shah na utawala wa Bani Umayya na Yazid. Alitoa wito kwa wananchi wa mke na kumshauri Shah aache utegemezi wake kwa ukoloni wa Mashariki na Magharibi na urafiki wake na utawala mbovu na wa kikatili wa Israel na awategemee wananchi wa Iran. Hotuba ya mwanazuoni huyo wa Kiislamu ilimkasirisha sana Shah, ambaye tangu wakati huo alianzisha ukandamizaji na mauaji ya umati dhidi ya wanazuoni. Vijana wengi waliwa washahidi katika mikutano ya hadhara na maandamano makubwa, lakini wananchi wa Kiislamu wa Iran walisimama kidete kwa ajili ya ushindi na kufanikisha harakati hiyo iliyofanana na ile iliyoanzishwa na Imam Hussein alayhi salam dhidi ya utawala wa kitwaghuti wa Yazid. Wapenzi wasikilizaji, fikra za imamu Ruhullah Khomeini zilitokana na mafundisho ya Qurani tukufu na suna za Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watoharifu. Imamu Khomeini, ambaye alikuwa na haiba na shakhsia ya kidini, alisimama mbele ya matwaghuti kama walivyofanya mitume wa Mwenyezi Mungu, ili kuhuisha amri na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Alitangaza demokrasia ya kidini ulimwenguni kama kielelezo cha serikali ya Kiislamu na kupinga utamaduni wa magharibi na ujamaa wa mashariki ambazo zilikuwa nguvu kuu duniani wakati huo. Mapinduzi ya Kiislamu yakiongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na baada yake Ayatullah Ali Khamenei, tangu mwanzo wa kuibuka kwake hadi sasa, kwa upande mmoja, yamekuwa yakipambana dhidi ya madhehebu potofu na tafsiri isiyo sahihi ya Uislamu kama ile inayoenezwa na Uwahabi, Uislamu wa Kimarekani na uliberali, na kwa upande mwingine, dhidi ya utamaduni wa Magharibi na hivyo kubatilisha fikra thamani duni na imani zao potofu ili kuweka wazi mpaka uliopo baina ya Uislamu halisi ulioletwa na Mtume na ujahili huo. Hii leo nchi zinazodai kuwa na ustawi na maendeleo, zenyewe ni wakoloni wanaokanyaga na kukandamiza thamani za kiutu kupitia nara na za uongo eti za kueneza demokrasia kutetea haki za binadamu na uhuru kote duniani. Palestina imekuwa mikononi mwa utawala haramu wa Israel ambao kwa miaka mingi umekuwa ukiua watoto wachanga wa palestina bila ya huruma. Udini unachukuliwa kuwa jambo na jukumu la mtu binafsi linalozingatiwa tu katika makanisa na mahekalu, na wakati huo huo kuchochewa matamanio ufuska na kila aina ya ufisadi na upotofu unaoenezwa kwa kila mbinu ulimwenguni ili kuwasahaulisha watu amri na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei anasema kuhusiana na suala hilo kwamba kinachokuzwa leo hii na vyombo vya siasa vya magharibi ni ujahil mamboleo na ujinga ule ule ambao mtume mtukufu alitumwa kwa ajili ya kuondoa katika maisha ya jamii ya mwanadamu. Alama za ujinga huo zinaonekana wazi katika ulimwengu wa leo na katika ustaarabu wa kawaida na potovu wa Magharibi. Moja ya dalili za ujinga na ujahili wa kwanza ni wanawake kutembea uchi. Huu ndio ule ule ujinga wa mwanzoni, ila ni ujinga ambao katika zama hizi umeweza kuenezwa na kujizatiti katika jamii ya mwanadamu kupitia silaha ya propaganda za kisiasa, ili kuficha ukweli machoni pa watu. Sisi Waislamu lazima tuelewe haya, tunapasa tuyajue haya. Nam, wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu maalumu cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya mwenyezi Mungu. Kwaheri. Shukrani sana kwa kipindi chenu hicho. Na sasa tunaletia macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, Jumatano, Februari pili elfu mbili na ishirini na mbili, ninalianza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Tanzania. Naanza na Mwananchi ambalo lina habari yake kuu inayosema, Dkt. Tulia aidi mambo matatu, ni baada ya kuchaguliwa spika wa Bunge, wagombea wenzake wanane waambulia sifuri. Tukiachana na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi vilevile limeandika watu tisa watiwa mbaroni kwa mauaji ya mwanafunzi. Sauti zuhura ongeza idadi ya wanawake nafasi nyeti. Shahidi akana kuwekwa kizuizini na Othman na jumaduni wataja vipaumbele kutoka gazeti ya Nipashe la nchini Tanzania vilevile vile tunasoma Tulia, uh, Tulia asema bunge litaioji serikali kwa hekima. Mrithi wa Maalim Seif ACT aanza na uchumi. Bomba mafuta kuvutia uwekezaji wa trilioni. Soko jingine lateketea kwa moto. Daraja Tanzanite lilivyo. Hakuna daa hauweni kwa watumiaji, bei za mafuta kushuka na Lisu lema bensa nane watajwa kesi ya Mbowe. Hayo yakiwa ni kutoka katika gazeti ya Nipashe. Sasa na alishika gazeti la serikali Habari Leo ambalo limetoa kipaumbele kwa habari isemayo safari ya Daktari Tulia hadi uspika wa bunge. Vilevile tunasoma hivi, moto wateketeza vibanda mia tatu hamsini soko la Moshi mpango wa taka uzalendo bomba la mafuta misri yawekeza trilioni tatu huku ikizalisha ajira zipatazo elfu mbili na mia mbili na sita bei ya petroli ya shuka dizeli yaongezeka na bot yaridhishwa kasi ya uchumi nchini kenya katika uchambuzi huu wa magazeti gazeti la The Standard ndilo linalotufungulia ambalo limeandika musalia na raila katika vita vikali kuhusu uungaji mkono wa uhuru Waitifaki wa Raila wamtangazia vita Ruto kwa kumkashifu Uhuru. serikali ya Kenya kupitia Wizara ya Afya ya nchi hiyo imeanza kuwafunza tena wauguzi kufuatia ripoti kwamba wengi walishindwa kuajiriwa nchini Uingereza kutokana na kutojua vizuri lugha ya Kiingereza. Miguna ataka kulipa fidia shilingi milioni moja za Kenya kufuatia kusitishwa safari zake, ni kati ya habari kutoka gazeti hilo, ambapo amesema shirika la ndege la Ufaransa ya France hailijawahi kumlipa pesa alizogharamika kwa safari yake kutoka Berlin kuelekea Nairobi. Wakili huyo raia wa Kenya aliyoko uhamishoni amesema serikali inapaswa kuamuriwa kumlipa fedha hizo kama fidia, kwani serikali ndiyo iliyomzuia yeye kuingia Kenya. Na katika habari ya kuhuzunisha, ni hiki kitendawili ambacho kimeshindwa kuteguliwa kuhusu mwanaume aliyempa sumu mwanamke hadi kupoteza maisha. Imeelezwa kuwa polisi wanamsaka, wanamsaka mshukiwa asiyejulikana ambaye Jumapili usiku alimua mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka hamsini na tano kutoka eneo la Kandundu karibu na mji wa Moranga. Inadaiwa kuwa mshukiwa huyo alifika katika nyumba ya Bema Wanjiru ambayo ilikuwa wazi majira ya saa nne usiku akijitambulisha kuwa ni afisa wa polisi. Taifa Leo pia linachapishwa nchini Kenya, limepambwa na habari zinazosema chaguzi za urais tangu elfu mbili na mbili zawapa vigogo wakuu nafasi kubwa ya kuingia ikulu mwezi Agasti. Historia ya wafaa Ruto na Raila hamsini kwa hamsini. Usajili wa wapiga kura wasuasua, na Jumwa aililia koti, mbunge wa Malindi ataka kesi ya mauaji dhidi yake isikizwe na hakimu badala ya jaji. Na Akili Mali, jarida lenye utajiri wa maarifa ya kusaidia wasomaji kujiinua kiuchumi kupitia kilimo na biashara. Na New Times linatuhitimishia macho yetu magazetini, ambapo limeandika Kagame awapa vijana jukumu la kudumisha ari ya Rwanda katika siku ya mashujaa. Cabo Delgado, zaidi ya wanafunzi elfu nne mia tano warejea shuleni katika mji wa Palma, kaskazini mwa Msumbiji, baada ya karibu miaka mitano ya kushindwa kusoma kutokana na ukosefu wa usalama uliosababishwa na mashambulizi ya wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Na wakulima wa Gishwati waiomba serikali wawapatia ulinzi dhidi ya wanyama wanaoua ng'ombe wao. naendelea kutegea sikio ya matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani na tunakaribisha sasa kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia sayansi na teknolojia mpya Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Kamusi ya kitiba ya Medical Subject Headings, MeSH imeongeza tiba ya kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala vitabu au taarifa zingine zote za kitiba duniani. Kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran, amesema Amna Zargaran wa wizara ya afya ya Iran. Ameongeza kuwa miaka miwili iliyopita idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya Kiajemi katika wizara ya afya ilianza jitihada za kuhakikisha kuwa tiba ya Kiajemi inawekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Zargaran ametaja hatua hiyo kuwa ni muhimu katika kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Kiirani inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Ameashiria pia ushirikiano wa karibu baina ya Iran na shirika la afya duniani e, katika ilmu na utafiti, huku akisisitiza kuwa kuna haja ya kutumia uwezo uliopo katika tiba ya jadi ya Kiirani au Kiajemi katika kutoa huduma bora za kitiba na kiafya. Tiba ya jadi ya Kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule ulowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu, ambao ni Muhammad bin Zakaria Arrazi, ambaye wa Magharibi wanamuita Razes, na Abualisina ambaye pia katika ulimwengu wa Magharibi anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya Kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa kote duniani kuna mimea karibu thelathini elfu ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma bora za afya. Rais wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa la masuala ya kiuchumi na kijamii Colin Vexen Kelapile ameiteua nchi ya Tanzania kuwa mwenyekiti mwenza wa jukwaa la saba la wadau mbalimbali wa masuala ya sayansi, teknolojia na uvumbuzi katika kutekeleza ajenda ya 2030 ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa, SDGs. Rais wa baraza hilo amemteua balozi Profesa Kennedy Gaston ambaye ni mwakilishi wa kudumu wa Tanzania katika Umoja wa Mataifa na Balozi Sergei Kieslisia, mwakilishi wa kudumu wa Ukraine katika Umoja wa Mataifa kuwa wenye viti wa jukwaa hilo. Akizungumza na waandishi habari wa Umoja wa Mataifa baada ya uteuzi huo, balozi Gaston amesema ni heshima kubwa sana kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweza kupata nafasi hii kuwa mwenyekiti mwenza wa jukwaa hilo la maswala ya kiuchumi na kijamii katika baraza kuu la umoja wa mataifa ameongeza kuwa pamoja na mambo mengine hii ni ishara ya jinsi ambavyo tanzania na diplomasia yake inazidi kukubalika katika macho ya kimataifa chini ya uongozi wa mheshimiwa rais samia suluhu hassan rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania amesema tanzania kama mwanachama mwingine katika umoja wa mataifa itatumia nafasi hiyo kubadilishana uzoefu na kuonyesha mipango yake, mafanikio na changamoto katika sekta hiyo, na kuweza kukuza uhusiano na kubadilishana uzoefu na wadau wengine kimataifa. Hali kadhalika, Balozi Gaston amebaini kuwa kama mwenyekiti mwenza, Tanzania itatumia nafasi hiyo kuwaunganisha wadau wa masala ya sayansi, teknolojia na uvumbuzi katika kutekeleza ajenda ya maendeleo endelevu ya mwaka elfu mbili thelathini ya Umoja wa Mataifa. Akifanua madhumuni ya jukwaa hilo la wadau wa masuala ya sayansi teknolojia na uvumbuzi, balozi Gaston anasema madhumuni ya jukwaa hili ni kuwakutanisha wadau mbalimbali wa masuala ya sayansi teknolojia na uvumbuzi ili kujadili na kubadilishana uzoefu wa namna masuala hayo yanavyoweza kurahisisha utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa kifupi SDGs ya mwaka 2030. Ingineko serikali ya Tanzania imezindua mradi wa maabara ya akili bandia au akili ya kubuni yani Artificial Intelligence kwa Kiingereza, mradi ambao utasaidia kurahisisha shughuli za maendeleo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Hayo alisema Jumatatu tatu Januari 24, 2022 na naibu katibu mkuu wa wizara ya habari, mawasiliano na teknolojia ya habari Mohammed Khamis akizindua mradi katika chuo kikuu cha Dodoma. Kama hivi wengi tunavyoangalia dunia ya sasa hivi wenzetu wameshakwenda mbele zaidi. Wakati mwingine unakuta watu wanavyokwenda makazini, wanajibiwa na robot. Naibu waziri huyo amesema teknolojia hiyo itatumika hata mashambani ambapo badala ya kwenda mtu natumika robot na pia itatumika maofisini. Amesema kwa Tanzania ni maabara ya pili kuanzishwa, ambapo hivi sasa wapo katika utafiti wa kuangalia ni jinsi gani teknolojia hiyo mpya inavyoweza kutumika. Abdallah amesema nivyo ni vyuo viwili ambavyo vimeingia katika mradi huo ambavyo ni chuo kikuu cha Nelson Mandela cha jijini Arusha na chuo kikuu, makamu, chuo kikuu cha Dodoma. Makamu mkuu wa chuo cha Nelson Mandela Profesa Emmanuel Luoga amesema mradi huo mkubwa wa kisayansi utasaidia maendeleo. Amesema na hapa namnukuu, tunajua katika nchi yetu tunaelekea katika uchumi wa kidijitali, mapinduzi ya nne ya viwanda. Haya yote hayawezi kutekelezeka bila matumizi ya tehama. Akili bandia ni moja ya akili za juu katika kuleta mapinduzi katika viwanda, amesema. Kiongozi wa mradi huo katika chuo kikuu cha Dodoma, Dr Ali Nyamawe, amesema mradi huo una nguzo tatu ambazo ni kufanya utafiti, mafunzo na ubunifu. Amesema mradi huo unatarajia kutoa mafunzo kwa wanafunzi wawili wa PhD na wawili wa masters, yani shahada ya uzamivu na utafiti mpya umebaini kuwa mwanaume anayeishi maisha ya ukapera baada ya kutalikiana na mkewe yuko katika hatari kubwa ya kusumbuliwa na magonjwa hatari kama vile maradhi ya moyo. Wataalamu wanasema kuwa wanaume huathirika zaidi kiafya ndoa inapofikia tamati ikilinganishwa na wanawake. Afya hudorora zaidi iwapo ataachwa na wanawake zaidi ya wawili, kwa mujibu wa watafiti utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Copenhagen nchini Denmark na ripoti yake kuchapishwa katika jarida la Journal of Epidemiology and Community Health hivi maajuzi ulibaini kuwa wanaume wanaokaa kwa muda mrefu bila kuoa kufuatia kuvunjika kwa ndoa ya awali, pia wanakuwa katika hatari ya kupatwa na msongo wa akili, kusahau mambo kwa urahisi, yaani dementia, na kudorora kwa kinga mwili, yaani immunity. Utafiti huo ulifanywa miongoni mwa watu 4835 ndani ya miaka 26. Wataalamu wanasema kuwa ndoa, haswa miongoni mwa vijana, zimekuwa zikivunjika baada ya muda mfupi kwa sababu wahusika wanakimbilia kuoana bila kupata ushauri na saha. Baadhi ya wanandoa, kwa mujibu wa wataalamu, wanapendelea kunyamaziana wanapokosana badala kuzungum, ya kuzungumzia tatizo lililopo na kuelewana. Mitandao ya kijamii pia imelaumiwa kwa kuchochea ndoa nyingi kuvunjika na wapenzi wa usikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu hii ya sayansi, tiba na teknolojia, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe thelathini Jamadithani mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Februari pili mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 115 iliyopita, Dmitri Ivanovich Mendeleev, msomi na mwanakemia wa Kirusi alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 73 huko St Petersburg uliokuwa mji mkuu wa Russia wakati huo. Dmitri alizaliwa mwaka 1834 na kusoma taaluma ya kemia. Msomi huyo alifanya utafiti na uhakiki mwingi muhimu katika taaluma ya kemia, ambapo baadaye alikuja kujulikana kwa jina la jedwali la Mendelevu. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita alizaliwa Ayatullah Murtadha Mutahhari, msomi na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu wa zama hizi. Alizaliwa katika eneo la Fariman tarehe 13 Bahman mwaka 1298 Hijria Shamsia, na baada ya kupata elimu ya msingi alijiunga na chuo kikuu cha kidini cha Qumi nchini Iran na kuhudhuria darsa za wasomi wakubwa kama Ayatullahil Uzma Borojerd alama Tabatabai na Imam Ruhullah Khomeini. Katika kipindi cha kutafuta elimu ya juu, Shahid Murtadha Mutahari alifanya jitihada kubwa za kutakasa nafsi na kuruzukiwa kipaji cha aina yake katika masuala ya elimu. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ambayo ilikuwa muungaji mkono mkubwa wa utawala wa kidhalimu wa Shah nchini Iran, iliitambua hotuba ya hamasa iliyotolewa na hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa marehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu, kama katika makaburi ya Beheshti Zahra mnamo tarehe 12 Bahman, baada ya kurejea kwake nchini kuwa ilikuwa dhidi ya Marekani. Katika hotuba hiyo, Imam Khomeini Alibainisha misimamo yake mkabala wa siasa za kibeberu na uingiliaji wa Marekani katika masuala ya Iran. Kwa upande wake, utawala wa kizayuni wa Israel ulielezea wasiwasi wake kuhusu kurejea Imam Homeini nchini Iran, kwa sababu ulitambua kwamba Imam na wananchi wa Islamu wa Iran ni wapinzani wakubwa wa utawala huo ghasibu na wavamizi. Aidha, shirika la habari la Rasia Itar Tass liliripoti kuwa kurejea Ayatullah Ruhullah Khomeini nchini Iran kuliyafanya mapambano ya wananchi wa nchi hiyo kuingia katika hatua yenye kuainisha mustakabali. Asante sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Shehrali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika wazayuni hawawezi kuwa waadilifu na kupewa heshima yoyote ile duniani kutokana na dhuluma wanazowafanyia wananchi wa Palestina kila siku. Shukran sana Shehrali Fadhile kwa ujumbe wako huo. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Ali Selemani Aisa, anasema anaishi Dar es Salaam, Temeke, Tandika Sokoni. Anasema Mungu akulipe Imam Khomeini kwa kuasisi Jamhuri ya Kiislamu Irani. Anasema tupo pamoja nawe popote ulipo. Shukran sana Ali Selemani Aisa kutoka Temeke, Tandika Sokoni, jijini Dar es Salaam, Tanzania na kwa upande wa maoni yanakomea hapa mchana huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Vyombo vya habari vimetangaza kuwa watu wasiopungua nane wameuawa na kujeruhiwa katika mashambulio ya ndege za kivita za Uturuki katika mji wa Sinjar, kaskazini mwa Iraki. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, imelaani kile ilichokitaja kuwa ni jaribio la mapinduzi huko Guine Bisau na kulitaka jeshi la nchi hiyo kurejea katika kambi zake. Duru za habari zimearifu kuwa Algeria inafanya juhudi ili kubatilishwa nafasi ya utawala wa kizayuni ya mwanachama mtazamaji wa umoja wa Afrika. Utawala wa kizayuni ulikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika umoja wa afrika katika kikao cha karibuni cha AU. Na shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa kiwango cha juu cha taka za hospitalini za COVID-19 zinatishia afya ya binadamu na mazingira kwa ujumla. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa kumi na mbili na dakika hamsini hadi moja na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi ya FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 Mkwaju 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran.