Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho kukutana ujumbe wa ECOAS na wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Burkina Faso baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha Alfajiri kumi, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kukaribia maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya. Baada ya hapo, mtasikiliza makala ya leo katika historia. Baadaye mtasikiliza kipande cha kasida na matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, bila kusahau kuandika maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo ya idhaa Kiswahili Redio Tehran. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Na karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ametuma ujumbe wa rambirambi kutokana na kifo cha mwanazuoni mashuhuri wa Iran Ayatollah Golpaikani akisema kwamba alikuwa nguzo muhimu ya chuo kikuu cha kidini cha Kum. Dkt Tulia Akson achaguliwa kuwa spika mpya wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeitaja Israel kuwa ni utawala wa ubaguzi wa rangi wa apartheid. Na UNICEF imesema kwamba ukame unatishia maisha ya mamilioni ya watu katika eneo la Pembe ya Afrika. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ametuma ujumbe wa salamu za rambirambi kutokana na kifo cha mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatullah Safi Golbaigani aliyeaga dunia usiku wa kuamkia leo. Ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu unaeleza kwamba Ayatullah Safi Golbaigani alikuwa mmoja kati ya nguzo za chuo kikuu cha kidini cha Kum na miongoni mwa vinara wa elimu na amali na mmoja kati ya wanazuoni wazoefu zaidi wa kidini. Katika ujumbe wake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba katika zama za hayati Ayatollah Brujerdi, Ayatullah Safi Golpaygani alikuwa akihesabiwa kwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa mwalimu huyo mkubwa, na alikuwa sahiba na mshauri wa hayati Ayatollah Said Muhammad Reza Golpaygani. Amesema katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini alikuwa mtu aliyetegemewa na kuaminiwa na hayati Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa warehemu. Ayatullah Ali Khamenei ameongeza katika ujumbe wake kwamba Ayatullah Safi Golpaigani alikuwa miongoni mwa nguzo kuu za Baraza la Walinzi wa Katiba kwa miaka mingi na baada ya hapo alijishughulisha na masuala ya mapinduzi ya Kiislamu na nchi kwa moyo wa kuwajibika, na alinipa ushauri na kunieleza mitazamo na maoni yake mara kwa mara. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekitaja kipawa cha ushairi, uwezo mkubwa wa kumbukumbu za kihistoria na kushughulikia masuala ya kijamii kuwa ni miongoni mwa sifa za shahsia ya mwanazuoni huyo mkongwe na adhimu ambaye amesema kifo chake ni hasara kubwa kwa jamii ya kielimu na kidini hapa nchini. Ayatullah Ali Khamenei ametuma salamu za rambirambi kwa familia ya msomi huyo na watoto wake na vilevile vile kwa maraji na maulamaa wakubwa wa chuo kikubwa cha kidini cha Qom na vilevile vile wafuasi wake hususan katika miji ya Qom na Golpaigani. Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania limemchagua Daktari Tulia Akson kuwa spika mpya wa bunge hilo. Daktari Tulia amefanikiwa kuwabwaga wagombea wenzake nane wanaotoka vyama vingine vya, vya siasa tulia ameshinda kwa asilimia mia moja akijizolea kura zote 376. Tulia Akson aliwahi kuwa naibu spika chini ya aliyekuwa spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jobu Ndugai ambaye alijiuzulu mapema mwezi huu wa Januari baada ya kutokea mkwaruzano kati yake na rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Dkta Tulia anakuwa spika wa pili mwanamke kuliongoza bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Alizaliwa katika kijiji cha Buliaga, wilaya ya Tukuyu, mkoani Mbeya mnamo Novemba 23, 1976. Ni mhitimu wa shahada ya uzamivu katika sheria kutoka chuo kikuu cha Cape Town nchini Afrika Kusini. Uchaguzi wa spika mpya wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania unafuatia hatua ya spika wa zamani Job Ndugai kujiuzulu nafasi hiyo baada ya kutokea mvutano mkubwa wa kisiasa kutokana na kauli yake aliyoitoa kuhusu hatua ya Rais Samia Suluhu kukopa shilingi trilioni 1.3. Wakati huo Ndugai alinukuliwa na vyombo vya habari akieleza kwamba Tanzania itapigwa mnada kutokana na mikopo mikubwa inayoendelea kuchukuliwa na serikali. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito wa kubebeshwa dhima utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa hatua yake ya kutumia mfumo wa kibaguzi wa apartheid dhidi ya wananchi wa Palestina. Amnesty International imesema hayo leo Jumanne katika kikao na waandishi wa habari na kuongeza kwamba utawala haramu wa Israeli unatumia mbinu ya apartheid kuwakandamiza na kuwatesa wa Palestina, sanjari na kukanyaga haki zao za msingi. Taarifa ya shirika hilo la kutetea haki za binadamu lenye makao yake mjini London huko Uingereza imeeleza kwamba Israel inawafanyia jinai hizo wa Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza, ukingwa wa magharibi wa mto Jordan na Kudsi Mashariki. Amnesty International imeeleza bayana kwamba kupokonywa ardhi, kubomolewa nyumba, kuwawa kinyume cha sheria, kuvuliwa uraia, kufungwa na kuteswa ni sehemu ya mbinu za mfumo wa apartheid unaotumiwa na Tel Aviv dhidi ya watu wa Palestina. Shirika hilo limetoa wito kwa jamii ya kimataifa hususan mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuwafuatilia na kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wa jinai hizo za mfumo wa apartheid dhidi ya watu wa Palestina. Meendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Wanajeshi walioongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais Roch Marc Christian Kabore huko Burkina Faso wamemtangaza luteni kanali Paul Henry Sandaogo kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo. Hata hivyo, wanajeshi hao hawajaeleza kipindi hicho cha mpito kitadumu kwa muda gani. Kadhalika, wanajeshi hao wafanya mapinduzi wametangaza kurejesha utekelezaji wa katiba nchini humo baada ya kusimamishwa walipotangaza kutoa madaraka mwezi huu wa Januari tarehe 24. Wanajeshi hao waliofanya mapinduzi wametangaza hayo muda mfupi baada ya Umoja wa Afrika AU kutangaza kusimamisha wanachama wa nchi ya Burkina Faso kufuatia mapinduzi ya kijeshi huku wanadiplomasia wa nchi za Afrika Magharibi na Umoja wa Mataifa wakiendelea kushinikiza kurejea kwa utawala wa kiraia katika nchi ya Burkina Faso. Kabla ya hapo jumuiya ya uchumi ya nchi za afrika Magharibi, ECOWAS, ilitangaza pia kusimamisha wanachama wa Burkina Faso kutokana na mapinduzi hayo ya kijeshi. Ujumbe wa ECOWAS ambao umeitembelea Wagadugu ukiongozwa na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ghana, Shirley Ayokor Buchway, umesema Rais Marc Christian Kabore, ambaye yuko katika kifungo cha nyumbani, yu mzima na mwenye afya. Wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Burkina Faso wametetea uamuzi wao wa kumwengua rais Kabore, wakisisitiza kwamba ameshindwa kuzima machafuko ambayo yamepelekea maelfu ya watu kuuawa wakati wa utawala wake. Na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF wamesema ukame uliolikumba eneo la pembe ya Afrika unatishia usalama wa chakula wa mamilioni ya watu katika ukanda huo. UNICEF imesema mamilioni ya watu katika eneo la pembe ya Afrika wanaishi katika hali ya tahadhari kutokana na ukame, hususan katika nchi za Kenya, Ethiopia na Somalia. Katika taarifa yake ya leo Jumanne, shirika hilo la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa limesema watu milioni sita nchini Ethiopia na wengine milioni saba katika nchi jirani ya Somalia wanahitaji misaada ya dharura baina ya sasa na katikati kati ya mwezi ujao wa Machi. Muungano wa asasi zisizo za serikali nchini Somalia umesema huu ndio ukame mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika eneo la pembe ya Afrika katika kipindi cha miaka arobaini iliyopita. Mwezi uliopita shirika la Umoja wa Mataifa la chakula FAO lilisema dola milioni 138 za ufadhili wa dharura zinahitajika kusaidia watu milioni moja na nusu ambao wako hatarini katika jamii za vijijini kwenye ukanda wa pembe ya Afrika kutokana na ukame wa muda mrefu. Kwa mujibu wa FAO, takriban watu milioni 25 na laki tatu watakuwa bila ya uhakika wa chakula ifikapo katikati ya mwaka huu wa 2022 na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mkutano wa ujumbe wa ECOWAS na wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Burkina Faso. Baada ya kupita wiki moja tangu kutokea mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso, ujumbe wa makamanda wa jeshi wa nchi wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS, upo katika nchi hiyo na umekutana na kufanya mazungumzo mjini Wagadugu na wanachama wa baraza tawala la kijeshi mazungumzo baina ya wanajeshi wanaotawala hivi sasa baada ya kufanya mapinduzi yamefanyika baada ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS kusimamisha wanachama wa Burkina Faso katika jumuiya hiyo Jumuiya ya ECOWAS inatarajiwa kuchukua uamuzi kuhusiana na kuiwekea vikwazo nchi hiyo baada ya mazungumzo na wanajeshi wanaotawala. Mapinduzi nchini Burkina Faso yalitokea katika hali ambayo hasira na ghadhabu za wananchi zilikuwa zikiongezeka kufuatia kushadidi mauaji ya raia yanayofanywa na magaidi wenye uhusiano na mtandao wa Alqaida na kundi la kigaidi la Daesh katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wananchi wa Burkina Faso hawakuwa wakiridhishwa na utendaji wa rais Mak Christian Kabore aliyeondolewa madarakani na jeshi, kiasi kwamba siku chache baada ya mapinduzi, mamia ya watu walikusanyika katikati ya mji wa Gadugu na kupiga nara dhidi ya kiongozi huyo waliyekuwa wakitaka jiuzulu. Abdul Rauf Zanya Salifa, mtafiti wa masuala ya kisiasa, anasema kwamba sababu ya mapinduzi kama haya ni udhaifu wa utendaji wa serikali na tawala na anabainisha kwamba wananchi hawaridhishwi na serikali zao kutokana na sababu mbalimbali mbali, kama vitisho vikubwa vya kiusalama, maafa ya kibinadamu yenye kuendelea na kuto kuwepo fursa ya maisha bora kwa mamilioni ya vijana. Hali hii imewafanya wananchi wa Burkina Faso wampindue Rais Marc Christian Kabore na kuchukua hatamu za uongozi katika miaka ya karibuni Burkina Faso imekuwa ikiandamwa na jinamizi la ukosefu wa amani unaotokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya makundi ya kigaidi. Katika kipindi cha miaka saba iliyopita, zaidi ya raia alfu mbili wameuawa nchini Burkina Faso, huku karibu watu milioni moja na nusu wakilazimika kuyakimbia makazi yao. Uhaba wa chakula na kuongezeka umaskini kutokana na ukame wa muda mrefu sambamba na taathira hasi kwa uchumi zilizotokana na msambao wa virusi vya COVID 19 ni miongoni mwa matatizo na changamoto zinazoikabili nchi ya Burkina Faso. Kwa mujibu wa ripoti za kimataifa, usalama wa chakula unawatatiza watu wapatao milioni tatu, ambao wanakabiliwa na hatari ya baa la njaa. Burkina Faso inakabiliwa na hali hiyo katika hali ambayo ni nchi ya pili barani Afrika baada ya Misri kwa bidhaa za kilimo kama pamba. Vilevile, Burkina Faso ina utajiri wa madini ya shaba, chuma na dhahabu. Hata hivyo, mali ya asili na utajiri wa Burkina Faso uligeuzwa na kuwa sehemu ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa. Filhali wanajeshi wa Ufaransa wapo katika baadhi ya mataifa ya magharibi mwa Afrika, ikiwemo Burkina Faso kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Ni kwa kuzingatia hilo ndiyo maana, kufuatia matukio ya hivi karibuni ya kisiasa na kiusalama nchini Burkina Faso, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani mapinduzi yaliyomwondoa madarakani Rais Kabore katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Pamoja na hayo, wafanya mapinduzi wameahidi kurejesha utulivu na amani katika nchi hiyo, swala ambalo, kama ilivyo kwa mataifa mengine ya dunia, lina umuhimu mkubwa kwa mataifa ya Kiafrika. Jambo linalopewa kipaumbele na mataifa ya Kiafrika ni kupatikana nidhamu ya ndani na kutaka mikono kukata mikono ya waingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya nchi zao. Hii ni katika hali ambayo kutokea mapinduzi ya hivi karibuni katika mataifa kadhaa barani Afrika kumeibua wasiwasi wasi mkubwa wa kuzidi hali mbaya katika mataifa hayo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Alfajiri Kumi kinachokujieni kwa mnasaba wa kukaribia maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran, kitakachofuatiwa na kipindi cha Sayansi na Teknolojia. Baadaye kidogo, mtasikiliza makala ya Leo katika Historia, maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo huu wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Kipindi chetu leo kitazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kuondolewa ujahili mambo leo. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwezi Februari mwaka elfu moja 1979 uliibua sauti mpya duniani. Imam Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye aliongoza mapinduzi hayo alitoa pigo kubwa kwa ujahil mamboleo ambao ulikuwa umeshamiri na kuziathiri nguzo zote za utawala nchini Iran. Ujahil hauna maana ya kutokuwa na elimu pekee, bali ni hali ya kiroho na kimaanawi ambayo humwathiri mwanadamu na kumfanya awe mkaidi na kutotia amri na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Ujahili umekuwepo duniani kwa sura mbalimbali mbali katika zama tofauti, ambapo ujahil wa mwanzo ulionekana katika kipindi cha kabla ya kubaathiwa na kuteuliwa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Qurani tukufu inaotaja ujahil huo kuwa ujahili wa kwanza na wa zamani. Katika ujahili huo watu walikataa kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja na kuamua kuabudu masanamu sambamba na kuwa na misimamo mikali ya taasubi zisizo na msingi. Katika zama hizo, ujinga, utumiaji mabavu, ufisadi, ufuska na kutodhibiti matamanio ya nafsi vilimtawala mwanadamu na kumfanya asiwezi kutumia akili ipasavyo kiasi cha kumfanya apuze maadili na utu aliumbwa nao. Ufisadi, ufuska, ukaidi, taasubi za kikabila, kiburi na ubinafsi unyanyasaji dhidi ya majirani, dharau na ukatili dhidi ya wanawake na maovu mengine mengi yalikuwa yamefika kileleni, kiasi kwamba baba alikuwa akimzika hai kaburini binti yake asiye na hatia, na wakati huo huo kujivunia ukatili na unyama huo. Katika mazingira hayo ya kusikitisha, Mwenyezi Mungu alimtuma nabii wa nuru na rehema, wema na ubinadamu, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ili aje awaokoe wanadamu na kuwatoa katika maisha hayo ya unyama. Baada ya kuteuliwa na Mwenyezi Mungu, Mtume Muhammad al-Mustafa kupitia ujumbe wake wa mbinguni aliweza kubadilisha ukaidi, chuki kali na ufisadi wa watu hao wajinga na kuwasha mwanga wa uongofu katika nyoyo zao, na bila shaka alistahimili matatizo na mateso mengi katika njia hiyo. Alibadilisha fikra na imani za kijahilia na kuweka mahala pake uchamungu ukweli, uaminifu, rehema, heshima kwa familia, wema kwa majirani, kujiepusha na kula vyakula vilivyoharamishwa na mali ya mayatima, kujiepusha na ufisadi na uashirati, na kuhimiza kumtumikia Mwenyezi Mungu mmoja. Kutokana na subira kubwa aliyokuwa nayo Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maadili yake ya hali ya juu na licha ya mateso yote aliyopata kutoka kwa makafiri, lakini alifanikiwa kuunda jamii ya kwanza ya Kiislamu, kueneza tauhidi na imani ya kumpokesha Mwenyezi Mungu mmoja na kubuni serikali ya kwanza ya Kiislamu bila ya vita wala vurugu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika kitabu chake kitukufu cha Qurani kwamba yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma awasomee aya zake na awatakase na awafunze kitabu na hekima ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu uliodhahiri. Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa sallam alianzisha serikali yenye ukarimu inayoongoza kwenye njia ya nyoofu yenye ubinadamu inayohuisha utu wa mwanadamu na inayoheshimu wanawake na ambayo ilifanikiwa kubadilisha upendo na ukatili na kuwafanya Waislamu kuwa ndugu. Ujahili au kwa neno jingine ujinga, hata hivyo, hauhusishwi tu na zama za mtume mtukufu, bali kwa ujumla unahusiana na wakati na zama zozote ambapo jamii ya mwanadamu huvuka mipaka ya thamani za kimantiki na kukanyaga thamani za kiutu na kiroho. Wapenzi wa usikilizaji, karne 14 zilikuwa zimepita tangu kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na ujahili mambo leo ulikuwa umekita mizizi na kuenea katika kila pembe ya dunia. Pia kulikuwa na utawala wa kifalme nchini Iran na saba ya ukoo wa kifalme wa Pahlavi na wale waliofungamana na utawala wake walikuwa wakiishi kwenye kilele cha starehe na anasa, ilhali watu wa kawaida katika miji mingi ya Iran walikuwa wakiishi kwenye hali duni. Shah alijiita kuwa Muislamu katika hali ambayo alifungamana moja kwa moja na ukoloni na Waingereza, na baadaye Wamarekani, na kuegemea sana utamaduni wa Kimagharibi kauli mbiu ya utawala wake ilikuwa ni kufanya jamii ya Iran kuwa ya Kimagharibi. Mfano wa wazi wa fikra hii ya ujahili ilikuwa ni kupiga marufuku na kuondoa vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, vazi la hijabu. Takwimu zinazohusiana na maeneo ya ufuska na uasharati, maduka ya vileo, kasino, vilabu na kambi za densi utumiaji wa madawa ya kulevya hasa miongoni mwa vijana na ufisadi zinaonyesha kwamba utawala wa Pahlavi ulikuwa ukipinga kwa makusudi mafundisho ya dini ya Uislamu na ulitumia fedha nyingi ili kufikia lengo hilo. Ayatullah Khamenei anasema ifuatavyo kuhusu ufisadi uliokuwa umeenea nchini katika kipindi cha utawala wa Shaa, ilikuwa ni propaganda iliyopangwa vizuri kwa ajili ya kuwashawishi watu wafanye washirati ufuska na anasa, hata katika mitaa ya watu maskini na iliyoachwa nyuma kimaendeleo. Mikakati na vituo vya ufuska na anasa vilianzishwa na kuenezwa kwa makusudi. Vituo hivyo vya ufuska vilianzishwa haswa katika mazingira ya mikusanyiko ya vijana, kama vile vyuo vikuu, ambako kwa kawaida hisia na matamanio ya ujanani huwa ni ya kiwango cha juu ili kuchochea na kueneza ufisadi katika tabaka la vijana. Wakati tabaka la vijana linapokumbwa na ufisadi na ufuska, bila shaka hakuna taifa zuri linaloweza kustawi kutokana na vijana wa aina hiyo, wala mapambano hayawezi kufanyika. Hazina ya taifa haikuwa kwa ajili ya ustawi na kuboresha maisha ya wananchi, bali ilikuwa ni kana kwamba ni akaunti binafsi ya mfalme na aliitumia kwa ajili ya kukidhi mahitaji yake mengi ya kibinafsi na kiufuska. Alitumia sehemu kubwa ya fedha hizo kwa ajili ya kudhamini bajeti ya matumizi ya kifedha ya vyuo na taasisi za kisayansi za Marekani na Uingereza ili kuwaridhisha mabwana zake katika nchi hizo za Magharibi. Ubadhirifu wa pesa kwa ajili ya sherehe za kifalme na ununuzi wa nyumba nyingi za kifahari huko Marekani na Ulaya ni mfano mmoja wa uporaji na matumizi makubwa ya mfalme na familia yake kutoka hazina ya taifa wakati ambao vyuo vikuu vya umma nchini Iran havikutengewa hata chumba kimoja kidogo kwa ajili ya wanachuo tekeleza humo ibada zao za kidini. Mwenendo huo wa Shah wa kughiriki kwenye utamaduni wa Magharibi na kukidhi bila ya kusita matakwa ya Marekani na Israel uliwakasirisha sana watu na wanazuoni nchini Iran ghafla. Na katika mazingira hayo ya kusikitisha, Imamu Ruhullah Khomeini alisimama na kutangaza upinzani wake kwa mfumo huo wa kifalme. Imamu Khomeini alikuwa arif mwanazuoni wa ngazi za juu na msomi wa sheria za Kiislamu ambaye aliapa mafundisho ya dini umuhimu mkubwa na kuamini kwamba hayakupaswa kutenganishwa na siasa. Katika hotuba yake ya kwanza ya hadhara, Imam aliufananisha utawala wa Sha na utawala wa Bani Umayya na Yazid. Alitoa wito kwa wananchi wa mke na kumshauri Sha aache utegemezi wake kwa ukoloni wa mashariki na magharibi na urafiki wake na utawala mbovu na wa kikatili wa Israel na awategemee wananchi wa Iran. Hotuba ya mwanazuoni huyo wa Kiislamu ilimkasirisha sana Shah, ambaye tangu wakati huo alianzisha ukandamizaji na mauaji ya umati dhidi ya wanazuoni. Vijana wengi waliwa washahidi katika mikutano ya hadhara na maandamano makubwa, lakini wananchi wa Kiislamu wa Iran walisimama kidete kwa ajili ya ushindi na kufanikisha harakati hiyo iliyofanana na ile iliyoanzishwa na Imamu Husein alaihissalam dhidi ya utawala wa kitwaghuti wa Yazid. Wapenzi wasikilizaji, fikra za Imamu Ruhullah Khomeini zilitokana na mafundisho ya Qurani tukufu na suna za Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahli Baiti zake watuharifu. Imamu Khomeini ambaye alikuwa na haiba na shakhsia ya kidini alisimama mbele ya matwaghuti kama walivyofanya mitume wa Mwenyezi Mungu ili kuhuisha amri na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Alitangaza demokrasia ya kidini ulimwenguni kama kielelezo cha serikali ya Kiislamu na kupinga utamaduni wa magharibi na ujamaa wa mashariki ambazo zilikuwa nguvu kuu duniani wakati huo. Mapinduzi ya Kiislamu yakiongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na baada yake Ayatullah Ali Khamenei, tangu mwanzo wa kuibuka kwake hadi sasa, kwa upande mmoja, yamekuwa yakipambana dhidi ya madhehebu potofu na tafsiri isiyo sahihi ya Uislamu kama ile inayoenezwa na Uwahabi, Uislamu wa Kimarekani na uliberali, na kwa upande mwingine dhidi ya utamaduni wa Magharibi, na hivyo kubatilisha fikra, thamani duni na imani zao potofu ili kuweka wazi mpaka uliopo baina ya Uislamu halisi ulioletwa na Mtume na ujahili huo. Hii leo nchi zinazodai kuwa na ustawi na maendeleo zenyewe ni wakoloni wanaokanyaga na kukandamiza thamani za kiutu kupitia nara na za uongo eti za kueneza demokrasia, kutetea haki za binadamu na uhuru kote duniani. Palestina imekuwa mikononi mwa utawala haramu wa Israel ambao kwa miaka mingi umekuwa ukiua watoto wachanga wa Palestina bila ya huruma. Udini unachukuliwa kuwa jambo na jukumu la mtu binafsi linalozingatiwa tu katika makanisa na mahekalu na wakati huo huo kuchochewa matamanio, ufuska na kila aina ya ufisadi na upotofu unaoenezwa kwa kila mbinu ulimwenguni ili kuwasahaulisha watu amri na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei anasema kuhusiana na suala hilo kwamba kinachokuzwa leo hii na vyombo vya siasa vya magharibi ni ujahili mambo leo na ujinga ule ule ambao Mtume mtukufu alitumwa kwa ajili ya kuondoa katika maisha ya jamii ya mwanadamu. Alama za ujinga huo zinaonekana wazi katika ulimwengu wa leo na katika ustaarabu wa kawaida na potovu wa magharibi. Moja ya dalili za ujinga na ujahili wa kwanza ni wanawake kutembea uchi. Huu ndio ule ule ujinga wa mwanzoni Ila ni ujinga ambao katika zama hizi umeweza kuenezwa na kujizatiti katika jamii ya mwanadamu kupitia silaha ya propaganda za kisiasa, ili kuficha ukweli machoni pa watu. Sisi Waislamu lazima tuelewe haya, tunapasa tuyajue haya. Na wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu maalumu cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Kwa heri. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Kamusi ya kitiba ya Medical Subject Headings MESH imeongeza tiba ya Kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu au taarifa zingine zote za kitiba duniani. Kujumuishwa tiba ya Kiajemi au tiba ya Kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran, amesema Amna Zargaran wa Wizara ya Afya ya Iran ameongeza kuwa miaka miwili iliyopita idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya kiajemi katika wizara ya afya ilianza jitihada za kuhakikisha kuwa tiba ya kiajemi inawekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Zargaran ametaja hatua hiyo kuwa ni muhimu katika kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya kiirani inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Ameashiria pia ushirikiano wa karibu baina ya Iran na Shirika la Afya Duniani E, katika ilmu na utafiti huku akisisitiza kuwa kuna haja ya kutumia uwezo uliopo katika tiba ya jadi ya kiirani au kiajemi katika kutoa huduma bora za kitiba na kiafya. Tiba ya jadi ya kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule ulowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu, ambao ni Muhammad bin Zakaria Arrazi, ambayo wa magharibi wanamuita Razes na Abu Ali Sina ambaye pia katika ulimwengu wa magharibi anajulikana kama Avicenna. Tiba ya jadi ya kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa kote duniani kuna mimea karibu elfu thelathini ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma bora za afya. Rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la masuala ya kiuchumi na kijamii Colin Vexen Kelapile ameiteua nchi ya Tanzania kuwa mwenyekiti mwenza wa jukwaa la saba la wadau mbalimbali wa masuala ya sayansi, teknolojia na uvumbuzi katika kutekeleza ajenda ya elfu mbili thelathini ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa SDGs. Rais wa baraza hilo amemteua ah, balozi profesa Kennedy Gaston ambaye ni mwakilishi wa kudumu wa Tanzania katika Umoja wa Mataifa na balozi Sergei Kieslisia mwakilishi wa kudumu wa Ukraini katika Umoja wa Mataifa kuwa wenye viti wa jukwaa hilo. Akizungumza na waandishi habari wa Umoja wa Mataifa baada ya uteuzi huo, balozi Gaston amesema ah, ni heshima kubwa sana kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweza kupata nafasi hii kuwa mwenyekiti mwenza wa jukwaa hilo la maswala ya kiuchumi na kijamii katika baraza kuu la umoja wa mataifa ameongeza kuwa pamoja na mambo mengine hii ni ishara ya jinsi ambavyo tanzania na diplomasia yake inazidi kukubalika katika macho ya kimataifa chini ya uongozi wa mheshimiwa rais samia suluhu hassan rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania amesema tanzania kama mwanachama mwingine katika umoja wa mataifa itatumia nafasi hiyo kubadilishana uzoefu na kuonyesha mipango yake, mafanikio na changamoto katika sekta hiyo, na kuweza kukuza uhusiano na kubadilishana uzoefu na, na wadau wengine kimataifa. Hal kadhalika Balozi Gaston amebaini kuwa kama mwenyekiti mwenza, Tanzania itatumia nafasi hiyo kuwaunganisha wadau wa masala ya sayansi, teknolojia na uvumbuzi katika kutekeleza ajenda ya maendeleo endelevu ya mwaka 2030 ya Umoja wa Mataifa. Akifanua madhumuni ya jukwaa hilo la wadau wa masuala ya sayansi teknolojia na uvumbuzi, balozi Gaston anasema madhumuni ya jukwaa hili ni kuwakutanisha wadau mbalimbali wa masuala ya sayansi teknolojia na uvumbuzi ili kujadili na kubadilishana uzoefu wa namna masuala hayo yanavyoweza kurahisisha utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa, kifupi SDGs ya mwaka 2030. Kwingineko, serikali ya Tanzania imezindua mradi wa maabara ya akili bandia au akili ya kubuni yani Artificial Intelligence kwa Kiingereza, mradi ambao utasaidia kurahisisha shughuli za maendeleo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Haya alisemwa Jumatatu, Januari 24, 2022 na naibu katibu mkuu wa wizara ya habari, mawasiliano na teknolojia ya habari Muhamed Khamis akizindua mradi katika chuo kikuu cha Dodoma. Kama hivi wengi tunavyoangalia dunia ya sasa hivi, wenzetu wamesha kwenda mbele zaidi. Wakati mwingine unakuta watu wanavyokwenda makazini, wanajibiwa na robot. Naibu waziri huyo amesema teknolojia hiyo itatumika hata mashambani, ambapo badala ya kwenda mtu natumika robot, na pia itatumika maofisini, amesema kwa Tanzania ni maabara ya pili kuanzishwa ambapo hivi sasa wapo katika utafiti wa kuangalia ni jinsi gani teknolojia hiyo mpya inavyoweza kutumika. Abdallah amesema ni vyuo viwili ambavyo vimeingia katika mradi huo ambavyo ni chuo kikuu cha Nelson Mandela cha jijini Arusha na Chukiku, Makamu, chuo kikuu cha Dodoma. Makamu mkuu wa chuo cha Nelson Mandela Profesa Emmanuel Luoga amesema mradi huo mkubwa wa kisayansi utasaidia maendeleo Amesema, na hapa na mnukulu, tunajua katika nchi yetu tunaelekea katika uchumi wa kidijitali, mapinduzi ya yani nne ya viwanda. Haya yote hayawezi kutekelezeka bila matumizi ya TEHAMA. Akili bandia ni moja ya akili za juu katika kuleta mapinduzi katika viwanda, amesema. Kiongozi wa mradi huo katika chuo kikuu cha Dodoma Dkt. Ali Nyamawe amesema mradi huo una nguzo tatu ambazo ni kufanya utafiti, mafunzo na ubunifu. Amesema mradi huo unatarajia kutoa mafunzo kwa wanafunzi wawili wa PhD na wawili wa, wa masters yani shahada ya uzamivu. Na utafiti mpya umebaini kuwa mwanaume anayeishi maisha ya ukapera baada ya kutalikiana na mkewe yuko katika hatari kubwa ya kusumbuliwa na magonjwa hatari kama vile maradhi ya moyo. Wataalamu wanasema kuwa wanaume huathirika zaidi kiafya ndoa inapofikia tamati ikilinganishwa na wanawake. Afya hudorora zaidi iwapo ataachwa na wanawake zaidi ya wawili, kwa mujibu wa watafiti utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Copenhagen nchini Denmark, na ripoti yake kutapishwa katika jarida la Journal of Epidemiology and Community Health hivi majuzi ulibaini kuwa wanaume wanaokaa kwa muda mrefu bila kuoa kufuatia kuvunjika kwa ndoa ya awali pia wanakuwa katika hatari ya kupatwa na msongo wa akili, kusahau mambo kwa urahisi, yani dementia, na kudorora kwa kinga mwili, yani immunity. Utafiti huo ulifanywa miongoni mwa watu 4835 ndani ya miaka 26. Wataalamu wanasema kuwa ndoa, haswa miongoni mwa vijana, zimekuwa zikivunjika baada ya muda mfupi kwa sababu wahusika wanakimbilia kuoana bila kupata ushauri na saha. Baadhi ya wanandoa, kwa mujibu wa wataalamu, wanapendelea kunyamaziana wanapokosana badala kuzungum, ya kuzungumzia tatizo lililopo na kuelewana. Mitandao ya kijamii pia imelaumiwa kwa kuchochea ndoa nyingi kuvunjika. Wapenzi wa usikilizaji, eh, la ziada sina kutoka makala yetu hii ya sayansi, tiba na teknolojia, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 29 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe mosi Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, alirejea nchini na kupokewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 15. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imamu Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hotuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad, Imamu Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao, ambapo pia alitoa hotuba katika umati mkubwa wa wananchi kwa mara nyingine tena Imamu Ruhullah Khomeini aliitaja serikali ya Shapur Bakhtiar kuwa kibaraka wa Shah Sanjari na kutangaza kuundwa serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Siku kumi baada ya kurejea nchini Imamu Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi kamili na kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea nchini Imamu na kupata ushindi kamili mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kwa jina la Alfajiri Kumi. Tarehe mosi Februari, miaka 64 iliyopita iliundwa Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu ya Siria na Misri, baada ya kumalizika vita vya Suez na kurudi nyuma askari wa Uingereza, Ufaransa na utawala ghasibu wa Israel kutoka katika ardhi ya Misri. Jamal Abdunaser alitambuliwa kuwa kiongozi dhidi ya ukoloni wa Magharibi na dhidi ya uzayuni katika ulimwengu wa Kiarabu na kupata umashuhuri mkubwa. Hatua ya kwanza ya kuanzisha muungano wa nchi za Kiarabu dhidi ya utawala haramu wa Israel na waungaji mkono wake wa Magharibi ilichukuliwa tarehe mosi Februari mwaka 1958 baada ya Siria kutia saini makubaliano ya kuungana na Misri, na muungano huo ulianza rasmi baada ya kura ya maamuzi tarehe 22 Februari 1958 katika nchi hizo mbili. Na katika siku kama hii ya leo miaka tisa iliyopita, Dr. Hassan Habibi, mwana siasa na mwana sheria wa Kiirani, alifariki dunia. Alizaliwa mjini Tehran mwaka 1936. Hassan Habibi alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika taaluma ya sosiolojia na sheria katika chuo kikuu cha Sorbonne mjini Paris, Ufaransa. Hassan Habibi aliwahi kushika nyadhifa mbalimbali mbali kama waziri wa miongozo na waziri wa elimu na mafunzo ya juu. Vilevile alikuwa makamu wa kwanza wa rais wa Iran kuanzia mwaka 1989 hadi elfu mbili na moja katika kipindi cha uraisi wa Akbar Hashemi Rafsanjani na Sayid Muhammad Khatami. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ametuma ujumbe wa salamu za rambirambi kutokana na kifo cha mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatullah Safi Golpaigani ambaye amemtaja kwamba alikuwa nguzo ya chuo kikuu cha kidini mji wa Kum. Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania leo limemchagua Dr. Tulia Akson kuwa spika wa bunge hilo. Tulia Akson amefanikiwa kuwabwaga wagombea wenzake kutoka vyama vya upinzani. Tulia ameshinda kwa asilimia mia moja akijizolea kura zote 376 zilizopigwa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito wa kuboreshwa wa kubebeshwa dhima na kuwajibishwa utawala wa kizayuni wa Israel kwa hatua yake ya kutumia mfumo wa kibaguzi wa apartheid dhidi ya raia wa Palestina. Wanajeshi walioongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais Marc Christian Kabore wa Burkina Faso wamemtangaza luteni kanali Paul Henry Sandaogo Tamiba kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umesema ukame uliolikumba eneo la pembe ya Afrika unatishia usalama wa chakula wa mamilioni ya watu katika ukanda huo. UNICEF imesema mamilioni ya watu katika eneo la pembe ya Afrika wanaishi katika hali ya tahadhari kutokana na ukame hususan katika nchi za Kenya, Ethiopia na Somalia. Taarifa ya UNICEF iliyotolewa leo uh, imesema watu milioni sita nchini Ethiopia na wengine milioni saba katika nchi jirani za Somalia, nchi jirani ya Somalia, wanahitaji misaada ya dharura baina ya sasa na katikati ya mwezi ujao. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya jioni yanaanza saa 12 na dakika 50 ahadi 1 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.