Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemuabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hiwa ni moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi maalumu cha maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida yetu tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Siria asifu na kupongeza sera na misimamo ya Oman kuhusiana na nchi yake. Mali yamtaka balozi wa Ufaransa aondoke nchini humo ndani ya muda wa saa 72. Kadhaa wa wauawa baada ya kituo cha kuongezea vita cha Imarati ndani ya Yemen kushambuliwa kwa kombora na China yatahadharisha kuwa tofauti zilizopo baina yake na Marekani zinaweza zikaishia kwenye vita na mapigano. Habari kamili. Rais Bashar al Assad wa Siria ameipongeza Oman kutokana na nafasi yake kuu na yenye mlingano kuhusiana na nchi yake. Rais wa Siria ameyasema hayo katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Oman Badr bin Hamad Al Busaidi pamoja na ujumbe aliyoandamana nao ambapo pande hizo mbili zimejadili na kubadilishana mawazo kuhusu uhusiano wa kipekee na wa aina yake uliopo kati ya Maskati na Damascus katika nyanja za ushirikiano wa pande mbili kustawishwa na kuimarishwa uhusiano wa Oman na Siria na vilevile matukio ya kikanda na ya nchi za Kiarabu pamoja na kadhia za pamoja zinazopewa umuhimu na nchi mbili ni maudhui nyingine zilizotawala mazungumzo kati ya rais Assad na Ahmad Albusaidi. Katika mazungumzo hayo rais wa Siria ameashiria mwelekeo na nafasi yenye mlingano ya Oman na sera na misimamo yake kuhusiana na Siria na uungaji mkono wa nchi hiyo na watu wake kwa serikali na wananchi wa Siria katika vita vya kupambana na ugaidi. Kwa upande wake, Badr bin Hamad Albusaidi amewasilisha kwa rais wa Siria salamu za Sultan Haitham bin Tarik wa Oman na sisitizo lake juu ya misimamo thabiti ya nchi hiyo kuhusiana na Siria. Akaeleza kwamba Siria ni nguzo kuu katika ulimwengu wa Uarabu na kwamba sera na misimamo imara na ya kishujaa ya Damascus ni mwega unaoweza kutegemewa sana katika kukabiliana na changamoto mbalimbali zilizouzunguka ulimwengu huo. Balozi wa Ufaransa nchini Mali amepewa muda wa siku tatu au ameondoka nchini humo kufuatia matamshi yaliyotolewa siku za hivi karibuni na Jean Yves Le Drian, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa kuhusiana na Mali. Yul Mayer aliitwa wizara ya mambo ya nje ya Mali jana mchana na kupewa agizo hilo. Baada ya miezi kadhaa ya kuongezeka vita vya maneno kati ya nchi mbili, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa aliita serikali ya mpito ya Mali kuwa ni taasisi iliyo kinyume cha sheria. Taarifa ya serikali ya Bamako kupitia televisheni ya taifa imesema kama ninavyonukuu, uamuzi huu unafuatia matamshi uhasa ya uhasama na ya kuudhi yaliyotolewa hivi karibuni na ya Levis Ladrian na kurudiwa matamshi kama hayo na mamlaka ya Ufaransa dhidi ya mamlaka ya Mali, licha ya maandamano kuzidi kuongezeka siku baada ya siku. Taarifa hiyo imeongezea kueleza kama ninavyonukuu tena, Mali iko tayari kudumisha mazungumzo na kutafuta ushirikiano na washirika wake wote wa kimataifa, ikiwa ni pamoja na Ufaransa, lakini kwa kuheshimiana na kwa msingi wa kanuni kuu ya kutoingilia masuala ya nchi hii. Kufuatia kuwaa askari mmoja wa Ufaransa nchini Mali, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Jean-Yves Le Drian alitoa kauli kali dhidi ya maafisa wa serikali ya mpito ya Mali akisisitiza kuwa serikali ya kijeshi imepoteza udhibiti. Kufuatia kuwawa askari huyo wa Ufaransa, waziri wa ulinzi wa nchi hiyo alisema kuna uwezekano wa Paris kuondoa askari wake nchini Mali. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen ametangaza kuwa vikosi hivyo vimeshambulia kwa kombora kituo kikuu cha kuongozea vita cha Imarati na mamluki wake katika mkoa wa Shabwa. Yahya ya Saria amesema katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuwa kituo hicho cha kuongozea operesheni katika medani ya vita kilichoko Usailan katika mkoa wa Shabwa kimeshambuliwa kwa kombora la balistiki. Saria ameongeza kuwa kombora hilo lililenga shabaha iliyokusudiwa na kwamba askari wengi wakiwemo Imarati wameuawa. Hivi karibuni, Imarati imeshadidisha mashambulio yake dhidi ya Yemen na kutuma mkoani Shabwa wapiganaji walio chini ya amri yake kutoka makundi ya kisalafi kitakfiri na Daesh kwa ajili ya kutekeleza hujuma za mashambulio. Umoja huu wa Falme za Kiarabu umezidisha uchokozi wake dhidi ya Yemen kwa kuwapelekea wanamgambo walio watiifu kwake silaha na zana za kijeshi kupitia njia majini ya nchi hiyo. Katika kujibu hujuma na uchokozi huo, vikosi vya jeshi la Yemen na vya wapiganaji wa kujitolea wa wananchi vimetekeleza operesheni mbili za Kimbunga cha Yemen Moja na Kimbunga cha Yemen Mbili kwa kuishambulia kwa makombora na ndege zisizo na rubani miji ya Abudhabi na Dubai ya Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Rais Joe Biden wa Marekani ameliandikia barua bunge la nchi hiyo la Congress kuitambulisha Qatar kama mshirika na mwitifaki wa Washington wa nje ya shirika la kijeshi la NATO, kwa mujibu wa ikulu ya White House. Katika barua yake hiyo Biden amesema amechukua uamuzi huo kwa kutilia maanani misaada ya Qatar na juhudi za Marekani katika uga wa shughuli za kamandi yake kuu ya kijeshi ya Centcom, na vilevile umuhimu wa kuimarisha zaidi mashirikiano ya kijeshi na kiusalama kati ya nchi mbili. Akizungumza hapo jana baada ya kumlaki amir wa Qatar Shekh Tamim bin Ahmad al Thani huko ikulu ya White House, rais wa Marekani alitangaza kuwa Doha itakuwa mwitifaki mkubwa na mkuu wa Washington asiye mwanachama wa NATO. Kuwa mwitifaki asiye wa NATO au wa nje ya NATO Kunamaanisha kuwemo kwenye kundi la nchi washirika wa, wa Marekani ambazo zina uhusiano wa kistratejia na vikosi vya ulinzi vya Washington lakini si wanachama wa shirika la kijeshi la NATO. Marekani inadai kuwa nchi zenye hadhi ya uitifaki huo hunufaishwa kifedha na kijeshi na nchi hiyo. Na balozi wa China mjini Washington ameonya kuwa yamkini tofauti zilizopo baina ya nchi yake na Marekani kuhusu masuala ya Taiwan zikaishia kwenye vita na mapigano ya kijeshi. Qin Gang ameeleza katika mahojiano na stesheni ya redio ya NPR kuwa ikiwa viongozi wa Taiwan watajusuru kuendeleza hatua yao ya kutaka kujitawala na kuwa nchi huru kutokana na kuathiriwa na hatua za Marekani kuna uwezekano mkubwa wa suala hilo kuziingiza China na Marekani ambazo ni nchi mbili kubwa kwenye mapigano ya kijeshi hadi sasa serikali ya China imeshakosoa mara kadhaa sera za Marekani za kuingilia masuala ya ndani ya Taiwan. Licha ya kutoa indhari hiyo ya kutokea makabiliano ya kijeshi, balozi wa China mjini Washington amesistiza kuwa Beijing inafadhilisha kutatua suala hilo kwa njia za amani. Mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja rais Xi Jinping wa China alimweleza rais Joe Biden wa Marekani kuwa mtu yeyote anayeunga mkono uhuru wa Taiwan anachezea moto. Kwa upande wake Biden alieleza kwamba viongozi wa Marekani na China inapasa wahakikishe kuwa ushindani kati ya madola hayo mawili makubwa duniani haufiki kwenye mapigano ya kijeshi. Beijing inayetambua Taiwan kuwa ni sehemu isiyotenganika na ardhi ya China na kuelezea hatua ya Marekani ya kukiuzia silaha kisiwa hicho kuwa ni ukiukaji wa mamlaka yake ya kujitawala na kwenda kinyume na sera ya China moja. Hata hivyo, hatua ya Marekani ya kutuma manowari yake kwenye lango bahari la Taiwan na kuisaidia kijeshi Taiwan inamaanisha kivitendo kukiunga mkono kisiwa hicho. Hii ni katika hali ambayo nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa ikiwemo Marekani yenyewe hazitambui Taiwan kuwa ni nchi huru. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utahusu sisitizo la Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa la kuchungwa haki za msingi za binadamu na Taliban nchini Afghanistan. <tune> Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ili serikali ya Taliban nchini Afghanistan iwe na wanachama katika jamii ya kimataifa na iweze kutambuliwa rasmi inapaswa kuchunga haki za msingi za binadamu zikiwemo za wanawake. Katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa Twitter, Antonio Guterres ameashiria hali ya sasa ya Afghanistan na akaeleza kwamba wanawake na wasichana Afghanistan wananyimwa haki yao ya kupata elimu, ajira na kuwa na haki sawa. Kundi la Taliban ambalo limekuweko madarakani nchini Afghanistan tangu Agosti 15 mwaka jana linajaribu kutoa hakikisho kwa wananchi wa nchi hiyo na kwa jamii ya kimataifa kwamba litachunga na kuheshimu haki za wanawake, lakini hadi sasa halijatekeleza ahadi hiyo. Kunyimwa haki ya kupata elimu wanawake na wasichana wa Afghanistan na kutokuwa na haki ya kufanya kazi katika serikali ya Taliban, siku zote limekuwa moja ya mambo yanayoibua mjadala ndani ya nchi hiyo na katika vikao na mikutano ya kikanda na kimataifa. Kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu lazima wa kuchungwa haki za msingi za binadamu nchini Afghanistan na kundi la Taliban likiwa ni sharti kwa kundi hilo kuwa sehemu ya jamii ya kimataifa, ni ujumbe wa wazi kabisa kutolewa na taasisi muhimu zaidi na kubwa kabisa kimataifa kwa serikali ya Taliban ambayo inafanya juhudi kubwa za kuzishawishi nchi mbalimbali ziyatambue mamlaka yake ya utawala nchini Afghanistan. Kauli ya Guteresh baada ya taarifa ya hivi karibuni ya nchi za magharibi zilizoshiriki kwenye kikao cha Oslo, Norway ambacho kilihudhuriwa pia na ujumbe wa Taliban kikiongozwa na ukiongozwa na waziri wake wa muda wa mambo ya nje, ni salamu za pili kali kutolewa kimataifa ili kufikisha ujumbe kwa kundi hilo wa kulitaka lifahamu kwamba hatua yoyote ya kuitambua serikali ya Taliban inategemea utekelezaji wa misingi iliyokubaliwa kimataifa kuhusu haki za binadamu, ukiwemo mkataba wa Geneva. Kuhusiana na suala la kuchungwa haki za binadamu nchini Afghanistan kwa sasa, jamii ya kimataifa imejikita katika kutilia mkazo zaidi suala la kulindwa haki za wanawake ambapo tangu Talibani iliposhika hatamu za utawala wa nchi Agosti 15, 2021 hadi sasa zimekuwa zikitolewa ripoti zinazoonyesha kuwa haki za wanawake katika masuala mbalimbali zimeminywa na kukandamizwa. Katika miezi ya karibuni wanawake wa Afghanistan wamejitokeza mara kadhaa mabarabarani katika baadhi ya miji ukiwemo Kabul, kulalamikia vizuizi wanavyowekewa kwa ajili ya kuendelea na masomo na kufanya kazi na kutaka kuheshimiwa haki za wanawake na serikali ya Taliban. Licha malalamiko hayo ya wanawake ndani ya Afghanistan na miito ya mara kwa mara ya jamii ya kimataifa kwa Taliban ya kuitaka iondoe vizuizi na mipaka iliyoiwekea jamii ya wanawake lakini hadi sasa kundi hilo halijachukua hatua yoyote ya kuziridhisha pande hizo. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika mfululizo huu wa vipindi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya Alfajiri Kumi, kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu cha leo ambacho ni cha kwanza katika mfululizo huu kitatupia jicho shakhsia ya Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye fikra, busara na miongozo yake ilikuwa na nafasi katika kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu, mapinduzi ambayo yamefahamika na kufungamana na jina la Imam Khomeini. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Katika siku kama ya leo, Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alirejea nchini Iran na kulakiwa na umati mkubwa wa wananchi baada ya kuwa uhamishoni kwa zaidi ya miaka kumi, siku ambayo imebakia kuwa moja ya siku za kihistoria zenye kukumbukwa mno katika historia ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kwa hakika tarehe ya 12 Bahman mwaka 1357 iliyosadifiana na Februari mosi mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa miladia ilikuwa nukta kuu katika mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah na katika kipindi cha siku kumi tu tangu kurejea nchini Imam Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi, licha ya uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa shah. Baada ya mfalme shaha kibaraka wa madola magharibi kukimbia nchi hapo tarehe 26 Dei mwaka 1357 Hijiri ya Shamsia, sawa na tarehe 16 Januari mwaka 1979 Imamu Khomeini alitangaza uamuzi wake wa kurejea nchini. Uamuzi huo wa kishujaa na wahatari pia uliwatia wasiwasi mkubwa wapenzi na wapinzani wa imamu huyo. Wananchi wa Iran, na licha ya kwamba walikuwa wamefanya subra ya muda mrefu ya kumgojea kiongozi wao huyo, pia walikuwa na wasiwasi kwamba vibaraka wa utawala wakitoa huti watamsababishia madhara katika safari yake hiyo ya kurejea hapa nchini Imamu Ruhullah Khomeini. Kwa upande mwingine, nao utawala wa Shaha na waungaji mkono wake wa Kimarekani na no Wamagharibi walikuwa wanajua vema kwamba kurejea Imamu Khomeini nchini Iran kutazidisha cheche na moto wa harakati za kimapinduzi na hatimaye kufikiwa ushindi wa mapinduzi hayo. Baada ya Imam Khomeini kuazimia kurejea nchini, kulianza harakati nyingi za kuzuia safari yake hiyo kihistoria. Wananchi walioshikamana na dini wa Iran walikuwa pamoja na Imam Khomeini baada ya kuitikia mwito wake wa kuchukia dhulma. Ni kwa msingi huo, ndio maana wananchi wa Iran wakaitikia mwito wake na kusimama naye bega kwa bega kukabiliana na dhulma na ukandamizaji wa utawala wa Shah. Imamu Ruhullah Khomeini, kama walivyokuwa mababu zake watoharifu, alikuwa katika harakati na mkondo wa kulea watu na jamii, na katika sentesi moja tunaweza kusema kuwa Imam Khomeini alikuwa akifuatilia suala la kueneza maadili mema katika jamii. Kueneza maadili mema na tabia njema ni miongoni mwa amri za Mwenyezi Mungu katika Qurani tukufu kwa nabii wake Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ili wale wote wanaotaka kuingia katika Uislamu wafahamu kwamba utawala na siasa sio mambo ambayo yako kando na utukufu wa mwanadamu na masuala ya kimaanawi, bali jamii bora ya Kiislamu itafikia daraja hiyo kwa kufungamana tu na masuala haya mawili muhimu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawakumbusha Waislamu kuhusiana na hili katika aya ya 21 ya Suratul Ahzab pale anaposema, hakika nyinyi mnayo mnayo ruwaza njema kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Kwa hakika Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, alikuwa rwaza njema ya juu kabisa ya mtawala wa Kiislamu, na baada yake Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye alichora na kudhihirisha umbo la uadilifu wa wa kijamii na utukufu wa mwanadamu katika kipindi cha utawala wake wa Kiislamu. Imamu Khomeini pia akifuata nyayo za shakhsia hao wakubwa wa kidini alikuwa katika mkondo wa kuhuisha na kueneza thamani za kidini katika jamii, jamii ambayo itajengwa katika misingi ya Uislamu na fikihi ya Kishia. Na hivyo tabia njema, maadili mema, bila shaka masuala ya kimaanawi hujitokeza na kudhihiri bayana katika jamii hiyo. Hapana shaka kuwa utawala kama huu ulikuwa ukihitajia kiongozi ambaye yeye mwenyewe amebobea na kutabahari katika taaluma ya fiqhi, mwenye utambuzi sahihi na mpana wa dini, aliyejipamba kwa takwa na uchaji Mungu na maadili mema, ambapo Imam Ruhullah Khomeini alikuwa na sifa zote hizi. ali mwanzoni mwa ujana wake Imam Khomeini alijishughulisha na kulea nafsi yake na kujibidisha katika kujiimarisha zaidi katika maadili mema na sifa njema. Kwa hakika shakhsia huyo hakuwa na mithili katika kuchunga maadili na kushikamana na takwa na kumwogopa Mwenyezi Mungu katika zama zake. Walioishi chumba kimoja na Imamu Khomeini wakati akiwa masomoni walikuwa wakifahamu kwamba Ruhullah Khomeini ana sifa kuu mbili. Sifa ya kwanza ni kuamka usiku wa manane kwa ajili ya kuswali swala ya suna usiku, na sifa ya pili ni kujiweka mbali kabisa na kusengenya watu, bali hata kusikiliza watu wakisengenya. Shaksia wa namna hii alikuwa akitilia mkazo mno suala la kusema kweli na kutenda mema na inawezekana kusema kuwa ukweli katika kauli na matendo ni vigezo ambavyo viliwavutia zaidi watu katika shakhsia ya Imam Khomeini rahmatullahi alaihi. Kusema kweli tupu na kujiepusha na uongo ni katika maamrisho ya Mwenyezi Mungu katika Qurani tukufu pamoja na miongozo ya viongozi wa dini, na wakati huo huo ni miongoni mwa ishara za imani, takwa na uchaji Mungu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam amenukuliwa akisema, kusema kweli ni nguzo imara kabisa ya dini. Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mtiifu kwa kile alichokuwa kikisema, iwe ni katika maisha yake binafsi au maisha yake ya kisiasa. Alipokuwa akiwanasihi maafisa wa serikali na suala la kutoikumbatia dunia na kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na ufahari, basi yeye alikuwa kigezo cha kweli kabisa katika masuala hayo. Wakati wananchi wa Iran walipoona tamu ya ukweli katika maneno na vitendo vya Imam Khomeini qudisa sirruhu, walimwamini na kuwa pamoja naye zaidi katika njia yake ya mapinduzi. Na ni katika mazingira haya ndipo wananchi wa Islamu wa Iran wakawa tayari kufa shahidi katika njia ya kumtetea na kumhami kiongozi wao huyo. Imam Khomeini alikuwa marja mkubwa wa kidini na arifu na msomi, na wakati huo huo mwanasiasa mahiri mwenye upeo wa hali ya juu, aliyekuwa na shakhsia ya kuvutia na yenye ushawishi kwa watu, aliyekuwa dhidi ya udikteta na ambaye hakuwa na utegemezi, sio kwa madola makubwa magharibi wala mashariki, kwa upande wa Busuri na mwono wa mbali sambamba na mtazamo wa kina kuhusiana na masuala ya jamii, Imamu Khomeini alikuwa na upeo na ustadi wa aina yake katika zama zake, kama ambavyo alikuwa mweledi wa masuala ya mataifa mengine ya dunia. Aidha, Imamu Khomeini alifahamika kwa kuwa mtu wa ratiba, mipango, unadhifu na utanashati, na moja ya siri za mafanikio yake ni kwamba alikuwa na mipango madhubuti ya kielimu na kivitendo katika uongozi na hata katika harakati zake za kisiasa. Historia inaonyesha kuwa alikuwa akiandaa jedwali na ratiba kwa ajili ya kazi anazopaswa kufanya mathalan kesho. Imam Khomeini alikuwa na mipango maalum na makini kiasi kwamba watu waliokuwa wakimzunguka na kuishi naye kwa kumwona Imam Khomeini akifanya jambo fulani, basi waliweza kujua hivi sasa ni saa ngapi? E, hii ni kutokana na kuwa Imam Khomeini, alikuwa na wakati maalum wa kula chakula, alikuwa na wakati makhususi kwa kulala, na alikuwa akiamka katika saa na wakati maalum. Hata anapokuwa na miadi na mtu, alikuwa akifika kwa wakati, bila kuchelewa hata kidogo mm. Sayida Zahra Mustafavi, binti wa Imam Khomeini, anasimulia kwa kusema Imam alikuwa makini na mtu wa wakati kiasi kwamba ikitokea amechelewa dakika chache tu kwa ajili ya chakula, watu wake wa nyumbani walikuwa wakiingiwa na wasiwasi na hofu kubwa hivyo wote bila kupenda hujipata wameelekea katika chumba cha imam na wanapofika huko humkuta, kwa mfano, Ahmad mtoto wa imamu amewasili hapo na alikuwa akimuuliza maswali baba yake ambaye naye hakuwa na budi isipokuwa kumjibu na hivyo kumfanya chelewe. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kilichokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kumbukumbu kumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kunukuu maneno ya Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Khomeini. Ayatollah Khamenei anasema Imam Khomeini alikuwa katika rehma na fadhila za Mwenyezi Mungu kutokana na kuwa kwake na mahusiano na mafungamano na mwenyezi Mungu. Hebu njooni na sisi tuendeleze njia yake kwa kumtegemea Allah, kuwa na ikhlasi na nia njema katika amali na matendo yetu, na kufanya hima, idili na kuwa na azma na msimamo thabiti. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa nikiwa na matumaini kwamba mmenufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran umodi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Gazeti la Majira limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani polisi, wanawa mikono askari aliyejinyonga wasema hakuzikwa kijeshi kwa kuhesabika hajafa kishujaa. Ni yule anayehusishwa na mauaji ya mfanyabiashara akiwa na wenzake. Dkt Tulia mguu sawa kumrithi Ndugai leo ni kichwa kingine cha habari kilichopoa kipaumbele maalumu na gazeti hilo la Majira. Maumivu mgao saa kumi na sita bila umeme, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe, ambalo linaongezea kwa dondoo maeneo ambayo hayataathirika, hayataathirika yatajwa bosi TANESCO afunguka. Gazeti la Raia Mwema limechangamkia habari ya kesi ya mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe kwa kuandika, kesi ya Mbowe utata zaidi waibuka. Kisha linafafanua kuwa faili limefunguliwa kabla ya malalamiko kufika polisi. Kaka wa Mbowe, Meja Jenerali Albert Mbowe, atajwa. Ukurasa wa habari za kidini katika gazeti la Jamhuri una makala yenye anwani Uislamu haumrithishi mtoto wa nje ya ndoa. Jamvi la Habari limekolezea wino wa buluu kichwa kikuu cha habari, watuhumiwa 150 wakamatwa, ni kufuatia kukithiri matukio ya mauaji kwa mujibu wa gazeti hilo kamati ya ushauri imeundwa kuishauri serikali namna ya kumaliza uhalifu huo gazeti la serikali habari leo kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Dr. mwinyi serikali yangu ni ya uchumi aagiza wahujumu wakamatwe ataja sababu ongezeko bei za vyakula gazeti hilo aidha limeandika Dr. tulia kushindana na wanane uspika na citibank tayari kuisaidia tanzania mikopo SGR kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, polisi kujinyonga mahabusu, moto, taarifa ya jeshi la polisi yazua maswali, baba afunguka, Waziri Masauni awashukia polisi, ataka wajitathmini. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vingine vya habari visemavyo, chaneli za ndani bure kwa ving'amuzi vyote Sita wauawa ishirini mbaroni. Mapigano wakulima wafugaji na nyani wazusha mshike mshike. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, toleo la leo la gazeti la Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, mshtuko wa faini ya shilingi bilioni kumi kwa mafisadi wanne. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na nafuu baada ya NHF na hospitali kusaini makubaliano ya utoaji malipo na saba wa uawa kumi na tatu wajeruhiwa katika mripuko wa Mandera. Naligeukia sasa gazeti la Nation ambalo limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, majina makubwa ndani ya gari moshi la Azimio. Ni mkakati huo wa Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga unaolenga kuunda muungano mkubwa na jumuishi wa vyama kumi na tatu ili kuchuana na naibu rais William Ruto katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu. Tabitha, sababu iliyonifanya nimchague Ruto badala ya Raila ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wake wa mbele una picha za wagombea wawili wakuu wa urais, naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga. Kichwa kikuu cha habari kilichobeba picha hizo kinasomeka, waishiwa kimawazo. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika magavana waliolala wazinduka. na tamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monitor, ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, siku ya kihistoria kwa sekta ya mafuta ya Uganda. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na serikali kubadilisha kikamilifu mfumo wa elimu na Rwanda yaweka udhibiti kwa safari za mpakani. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari za kikanda zenye anwani: shirika la ndege la Ethiopia kuanzisha safari za ndege aina ya Max 737 baada ya ajali ya mwaka 2019 na kiongozi wa Mali, kiongozi wa kijeshi Mali amtimua balozi wa Ufaransa. Na kwa upande wa gazeti la Vision, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno hati 330 za umiliki wa ardhi Kampala na Wakiso zafutwa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo kwa jambo mpenzi msikilizaji wa Redio Teheran na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio ya michezo yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuandamani hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na kabumbu timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetinga kibabe fainali za Kombe la Dunia zitakazoandaliwa baadaye mwaka huu nchini Qatar. Hii ni baada ya kuichabanga Iraq bao moja la uchungu bila jibu katika mtanange uliopigwa katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran na siku ya Alhamisi wa kuwania kufuzu Kombe la Dunia. Kikosi hicho cha Iran ambacho kinafahamika hapa nchini kama Timmeli kilijimwaya mwaya uwanjani kikiwa na ari na motisha ya juu labda kutokana na kuwepo uwanjani mashabiki wapatao elfu kumi wakiwemo wanawake elfu mbili bao hilo la kipekee la Iran lilifungwa na Mehdi Taremi kunako dakika 48 ya mchezo Maashiki wa soka walimiminika katika barabara za Tehran, wakishangilia timu yao kutokana na ushindi huo wa aina yake, kwa kupiga vigelegele, mahoni ya magari na wengine wakivivia vuvuzela. Iran imeshinda mechi 13 kati ya 14 ilizocheza katika kidumbwendumbwe cha kusakata tiketi ya kushiriki kombe la dunia mwaka huu 2022. Aidha iliambulia sare ilipochuana na Korea Kusini katika safari hiyo. Maafisa mbalimbali wa serikali ya Iran wameinyoshea mkono wa tahania timu hiyo kwa kulinyanyua jina la taifa lao na kuliweka katika ramani ya dunia. Iran sasa inatazamiwa kuvana na Umoja wa Falme za Kiarabu Jumanne katika uwanja wa Azadi hapa hapa Teheran. Hata hivyo mchezo huo utapigwa bila ya uwepo wa mashabiki uwanjani kwa kufuata agizo la jopo kazi la kitaifa la kupambana na korona. Wakati huo huo, Japan imetumwa mwaliko hapa nchini wa kutaka kupepetana na Iran katika mchuano wa kirafiki. Kwengineko Mwirani Muhammad Reza Safdarian ametoa medali ya dhahabu baada ya kuibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa kukuya jabali la barafu kwa vijana mwaka 2022 huko Uswisi. Safdarian alitawazwa bingwa katika siku ya mwisho ya mashindano hayo ya ulimwengu yanayofahamika kwa kifupi kama UIAA. Wakati huo huo, mwirani mwenza Mohsen Beheshti Rad amefanikiwa kutoa medali ya dhahabu katika kategoria ya kasi ya juu ya kukwea jabali hilo kwa upande wa wanaume katika eneo la Sas Fi, katika mpaka wenye milima mingi wa Uswisi na Italia. Tugeokia sasa Afcon. Mchezaji nyota wa Misri Mohamed Salah alifunga bao na kuchangia jingine katika ushindi wa mabao mawili kwa moja uliosajiliwa na Warabu hao waliposhika dimbani kuvana na Moroko katika muda wa ziada kwenye robo fainali ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika almaarufu AFCON. Na siku ya Jumapili Sofian Bofal aliwaweka Moroko kifua mbele kupitia penalti katika dakika ya sita baada ya Aiman Ashraf kumpiga kiatu Ashraf Hakimi. Hata hivyo, Salah alisawazisha mambo katika dakika 53, baada ya kipa Yasin Bonu kutema mpira na kufanya mechi hiyo kuingia muda wa ziada. Pia anaandika bao la kusawazisha kwa upande wa farao Misri, wakiwa anarejea katika mchezo. Salah ambaye ni forward wa Liverpool alichangia bao la pili la Misri lililofumwa wavuni na Mahmoud Trezeguet anayekipiga kule Aston Villa. Waarabu wa Misri wanaonolewa na kocha Carlos Queiroz aliyekuwa akiisuka Iran. Sasa watavaana na wenyeji Cameron katika nusu fainali itakayochezwa jijini Yaunde mnamo Februari 3. Moroko walikuwa wakionea wa fursa ya kunogesha nusu fainali za afgon kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1988. Mechi kati ya Misri na Moroko ilirejesha kumbukumbu za miaka mitano iliyopita, ambapo Misri waliitandika Moroko mmoja kwa mtungi katika robo fainali za Afcon mwaka 2017 huko Gabon. Huku Misri wakifukuzia taji la nane la Afcon, Moroko walikuwa na kiu ya kumaliza ukame wa miaka 45 tangu watawazwe wafalme wa wa kipute hicho mwaka 1 nchini Ethiopia huko. Hayo yakijiri Karl Toko Ekambi alifunga mabao mawili katika kipindi cha pili na kuwasaidia wenyeji Cameroon kufuzu kwa nusu fainali za Afcon baada ya kuidengua Gambia siku ya Jumamosi. Toko Ekambi aliwaweka Cameroon kifua mbele katika dakika ya 50. Baada ya kukamilisha cross ya Collins Fay, alipachika wavuni bao la pili katika dakika 57 ya baada ya kupokezwa pasi safi na Martin Hongla. Kambi. Kambi. Kwa mara nyingine tena anawainua Kameruni Indomitable Lions, Simba asiyofugika. Senegal pia imetinga nusu fainali baada ya kuisasambua Guinea Istiwa mabao matatu kwa moja. Katika hatua nyingine, kocha mkuu wa timu ya taifa ya soka ya Tunisia Monther Kebair amepigwa kadi nyekundu baada ya kikosi chake kubanduliwa Afcon kwenye hatua ya robo fainali dhidi ya Burkina Faso shirikisho la soka Tunisia limesema mikoba ya Kabair mwenye umri wa miaka 51 na ambaye ameinua Tunisia tokea mwaka 2019 itarithiwa na naibu wake Jalil Kadri. Na tukisalia huko Cameron, rais wa shirikisho la soka Afrika CAF Patrice Mosepe ametoa salamu za pole kwa ndugu jamaa na marafiki kutokana na tukio la kufariki dunia mashabiki wanane wa soka na 38 na kujeruhiwa nje ya uwanja wa Olembe. Tukio hilo lilijiri kuelekea mchezo wa Cameroon dhidi ya Komoro, ambapo kulikuwa na msongamano na kukanyagana kwa mashabiki walipokuwa wanataka kuingia uwanjani. Akizungumza baada ya kutembelea majeruhi wa tukio hilo waliolazwa hospitalini, Musepe amesema kwamba uchunguzi umeanzishwa ili kuwabaini na kuwafikisha mbele ya sheria waliokiuka kanuni za uwanja huo huona. Uh, so tunatamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina Hamas imempongeza mchezaji tenisi wa Kuwait aliyekataa kucheza na mwakilishi wa utawala wa kizoini wa Israel tarehe 21 Januari. Mchezaji tenisi kijana wa Kuwait Muhammad Al Awadi alikataa kucheza dhidi ya mwakilishi wa utawala wa kizayuni baada ya kushinda mechi ya nusu fainali ya mashindano ya tenisi ya dunia chini ya umri wa miaka kumi na minne akitangaza uungaji mkono wake kwa watu wa Palestina. Hatua hiyo imepongezwa sana kwenye mitandao ya kijamii ya kiarabu na vyombo vya habari. Mbali na hayo, bingwa wa mchezo wa tenisi duniani Rafael Nadal ametoa taji la Grand Slam baada ya kumchachafya Daniel Medvedev katika fainali ya mashindano ya wazi ya Australia. Mhispania huyo alimtandika Medvedev wa Rusia seti sita kwa mbili za mbili sita sita saba sita nne sita nne na saba tano katika fainali hiyo iliyopigwa mjini Melbourne na kuweka rekodi ya kutoa mataji ishirini na moja ya Grand Slam. Na mwamba wa soka Cristiano Ronaldo alituzwa taji la mfungaji bora wa muda wote duniani almaarufu globe soccer top scorer of all time siku ya Ijumaa usiku jijini Dubai. Fadi huo ya Manchester United, na timu ya taifa ya Ureno amefunga mabao 883 kutokana na mechi 1104 akivalia jezi za klabu na timu ya taifa tutakomea hapo kutokana na ufinyo wa wakati na hadi juma lijalo. Panapo majaliwa ya kimola, jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumanne tarehe 29 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe mosi Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka arobaini na tatu iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, aliyerejea nchini na kupokewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka kumi na tano. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imamu Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hotuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad, Imamu Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao, ambapo pia alitoa hotuba katika umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine tena, Imamu Ruhullah Khomeini aliitaja serikali ya Shapur Bakhtiar kuwa kibaraka wa shah Sanjari na kutangaza kuundwa serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Siku kumi baada ya kurejea nchini Imamu Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi kamili, na kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea nchini imamu na kupata ushindi kamili mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kwa jina la Alfajiri Kumi. tarehe mosi februari miaka 64 iliyopita iliundwa jamhuri ya muungano wa kiarabu ya siria na misri baada ya kumalizika vita vya Suez na kurudi nyuma askari wa uingereza ufaransa na utawala ghasibu wa israel kutoka katika ardhi ya misri Jamal Abdu Nasser alitambuliwa kuwa kiongozi dhidi ya ukoloni wa magharibi na dhidi ya uzayuni katika ulimwengu wa kiarabu na kupata umashuhuri mkubwa Hatua ya kwanza ya kuanzisha muungano wa nchi za Kiarabu dhidi ya utawala haramu wa Israel na waungaji mkono wake wa magharibi ilichukuliwa tarehe mosi Februari mwaka 1958 baada ya Siria kutia saini makubaliano ya kuungana na Misri na muungano huo ulianza rasmi baada ya kura ya maamuzi tarehe 22 Februari 1958 katika nchi hizo mbili. na katika siku kama hii ya leo miaka tisa iliyopita Dr. Hassan Habibi, mwanasiasa na mwanasheria wa kiirani alifariki dunia. Alizaliwa mjini Teheran mwaka 1936 Hassan Hassan Habibi alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika taaluma ya sosiolojia na sheria katika chuo kikuu cha Sorbonne mjini Paris, Ufaransa. Hasan Habibi aliwahi kushika nyadhifa mbalimbali mbali kama waziri wa miongozo na waziri wa elimu na mafunzo ya juu. Vilevile alikuwa makamu wa kwanza wa rais wa Iran kuanzia mwaka 1989 hadi 2001, katika kipindi cha uraisi wa Akbar Hashemi Rafsanjani na Sayid Muhammad Khatami. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, wasikilizaji wetu Ustadhi Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania alioletelea maoni yake asubuhi ambayo ya hatukuwahi kuyasoma akisema kinachoendelea kilindi kate ya kibirashi baina ya wakulima na wafugaji sio kizuri, wahusika waliangalie kwa kina, maana yaonyesha hawa wafugaji ni wachokozi. Ni kuhusiana na mauaji yaliyotokea katika mapigano kati ya wafugaji na wakulima huko Tanzania. Na Isa Musango wa Oicha, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitujulisha kwamba anayapata na kuyasikiliza matangazo ya redio Teheran kutokea huko. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Bashar Al Assad wa Siria ameipongeza Oman kutokana na nafasi yake kuu na yenye mlingano kuhusiana na nchi yake. Balozi wa Ufaransa nchini Mali amepewa muda wa siku tatu awe ameondoka nchini humo kufuatia matamshi yaliyotolewa siku za hivi karibuni na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa kuhusiana na Mali. Na balozi wa China mjini Washington ameonya kuwa yamkini tofauti zilizopo baina ya nchi yake na Marekani kuhusu masuala ya Taiwan zikaishia kwenye vita na mapigano ya kijeshi baina ya pande mbili. Hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukutekeeni mchana mwema. Asanteni na kwa herini. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa kumi na mbili na dakika hamsini hadi moja na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi ya FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran.