Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran leo ni Jumane tarehe 29 mfungo 9 Jamadu Thani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe mosi Februari 2022 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya Alfajiri 10 ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya ulimwengu wa michezo kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Payo. Baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Sheikh al-Maraje Ayatullah Swafi Kulpaigani aga dunia. Makumi ya watu wapoteza maisha katika kimbunga Ana nchini Malawi. Umoja wa Mataifa wapongeza ukarimu wa Iran kwa wakimbizi wa Afghanistan na Hamas yasema haiwezi kukubali na utulivu wa kiuchumi na wazayuni wakati bado ardhi za Palestina zinakaliwa kwa mabavu. Habari kamili. Ayatullah Safi Gulpaigani, mmoja wa marjaa taqlidi katika mji wa Qum hapa nchini Iran, amefariki dunia. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa baada ya kuugua kwa muda marja taklidi huyo ameaga dunia kwa ugonjwa wa moyo usiku wa kuamkia leo akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Fakihi huyo wa madhehebu ya Ahlu Baiti wa Bwana Mtume, Bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alikuwa mmoja wa wanafunzi wakubwa wa Maayatullah Burjerdi, Hujat Khansari na Gulpaigani na aliwahi pia kwenda kuchota hazina ya elimu najafu lashraf nchini Iraq kwa Maayatullah Muhammad Kadhim Shirazi na Muhammad Ali Kadhimi kwa muda wa miaka mingi. Hayatullah Safi, ambaye ni sheikhu lmaraji yani maraja taqlidu hapa nchini mwenye umri mkubwa zaidi, amefundisha katika chuo cha kidini cha Qom na kualifu na kuhakiki vitabu mbalimbali vya mbali fikhi, ilmu lkalami na hadithi. Wanazuoni huyo aliwahi kushika pia nyadhifa mbalimbali mbali za kisiasa, ikiwemo ya mjumbe wa baraza la wanazuoni wataalamu wa katiba, mjumbe wa baraza la kulinda katiba na akateuliwa na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kuwa katibu wa baraza hilo. Marja taklidi huyo ameacha athari zaidi ya 80 za vitabu alivyo alifu, ambavyo baadhi yao vimeshinda tuzo ya kitabu cha mwaka cha wilayati na kitabu cha mwaka cha mahdawiyat. Muntakhabu Lathar, Auqatu Lsalah, Bayanu Lusul na Thalathu Rasail Fiqhiya ni vitabu vingine alivyoandika alimu na mwanazuoni huyo mkubwa. Makumi ya watu wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na kimbunga cha Ana kilichoikumba Malawi na kusababisha hasara kubwa za mali na roho za watu. Idara ya kushughulikia maafa nchini Malawi imetoa taarifa ya majumuisho ya maafa yaliyosababishwa na kimbunga cha msimu cha Ana kilichoikumba nchi hiyo siku ya Jumane na kusema kuwa baada ya kupita siku kadhaa za kukusanya taarifa za kimbunga hicho idara hiyo inatoa majumuisho yafuatayo, na hapa ninanukuu: hadi kufikia Jumapili, Dodoma imerekodi vifo vya watu 32, majeruhi 147 na watu 20 hawajulikani walipo. Nyumba laki 187,930 zimeharibiwa na watu wanaokadiriwa kufikia laki 8, wameathiriwa na, na, wa na mafuriko hayo. Miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa vibaya zaidi ni wilaya za Chikwawa na Nsanje. Vifo vingi vimeripotiwa katika wilaya hizo. Nyumba, mali, mazao na kila kitu kimeharibiwa vibaya na kimbunga cha Ana. Miundombinu ya nishati kama vile umeme, nayo imeharibiwa kwenye wilaya hizo. Siku ya Jumatano rais Lazarus Chakwera wa Malawi alitangaza hali ya dharura katika wilaya 15 za nchi hiyo na kuomba misaada ya dharura ya kibinadamu itumwe nchini humo. Waandamanaji nchini Sudan wameendelea na maandamano yao kwa kufunga barabara kuu inayounganisha mpaka wa Sudan na Misri ikiwa ni katika jitihada zao za kuwalazimisha majenerali wa kijeshi wang'oke madarakani. Shirika la habari la Anadolu limeripoti habari hiyo na kusema kuwa waandamanaji wenye hasira wamefunga barabara ya Sherian Shimal inayoziunganisha Sudan na Misri, kulalamikia hatua ya serikali ya Jenerali Abdul Fattah al-Sisi wa Misri ya kuwaunga mkono majenerali wa kijeshi wanaong'ang'ania madarakani nchini Sudan. Kamati ya waandamanaji wa Sudan imetoa taarifa maalumu ambayo sehemu yake moja inasema, tutafunga kikamilifu njia inayoziunganisha nchi hizi mbili na kuzuia bidhaa zitokazo Sudan kuingia nchini Misri. Kamati hiyo ya wananchi ndiyo iliyosimamia maandamano yaliyoing'oa madarakani serikali ya Jenerali Omar Al Bashir huko Sudan. Taarifa kamati hiyo ya wananchi wa Sudani pia imesema njia zitafungwa kuanzia jimbo la River Nile hadi jimbo la kaskazini, ikiwemo barabara inayoziunganisha Port Sudan na Khartum, kuanzia kusini hadi kaskazini upande wa Misri. Wiki iliyopita pia maelfu ya wananchi wa Sudan walifanya maandamano mengine makubwa baada ya yale Jumaa ya Shahid ili kupinga utawala wa kijeshi na kutaka majenerali wa jeshi warudi makambini na waachie wananchi waendeshe utawala wa kiraia nchini humo. Uhusiano wa Burundi na nchi za Umoja wa Ulaya umepiga hatua za kuridhisha. Majadiliano ya kuboresha uhusiano wa pande hizo mbili yalianza tangu Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hamida Isa na maelezo zaidi kutoka Bujumbura. Uhusiano kati ya Burundi na nchi za jumuiya ya Umoja wa Ulaya umepiga hatua ya kuridhisha. Majadiliano yaliyoanzishwa tangu Februari mwaka elfu mbili ishirini na moja tayari yamefanyika mara tatu na hatua ya kuridhisha imepigwa alibaini hayo waziri wa Burundi wa mambo ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa Albert Shingiro wakati akitoa ripoti ya yale yaliyotekelezwa na wizara anayoiongoza katika kipindi cha miezi mitatu ya nyuma. genda ni hagati y'u burundi nibihugu ikoze umujyango umwe bwa buraya murabizi ko twa Waziri amesema kwenye mwezi Aprili mwaka jana aliifanya duru katika nchi za umoja wa Ulaya. Dhamira ilikuwa kuboresha uhusiano kati ya Burundi na nchi hizo, hivyo majadiliano ya pande hizo mbili yamekuwa yakiendelea na yanaonesha sura nzuri. Ili kunusuru yasipotoshwi, wamekuwa wakijizuia kutoa Oti mara kwa mara kwenye vyombo vya habari umvo kugira igende neza ni twige amenyesha, amenyesha makuru walipofikia kwa sasa ni kuwa katika siku za usoni vikwazo umoja wa Ulaya ulioiwekea Burundi vitaondolewa Waziri amesema tarehe rasmi bado kuwekwa hadharani, lakini katika siku za usoni. Hivi karibuni alipokutana na wanabalozi wa nchi na mashirika kima taifa, ya kimataifa yanayohudumu nchini hapa Burundi, rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye alizitaka nchi za umoja wa Ulaya kuiga mfano wa Marekani. Rais wa jamhuri ya Burundi alikaribisha hatua ya rais wa Marekani ya kuondosha vikwazo dhidi ya baadhi ya viongozi nchini hapa. Hakuna sababu ya kuiwekea tena Burundi vikwazo vinavyokuja kuvunja moyo wa raia wa nchi hii wa kuelekea kwenye utulivu na maendeleo. Pia rais alisema ni kama pingamizi kwa wawekezaji wanaokusudia kuleta mitaji yao nchini hapa Burundi. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tano jumuiya ya Umoja wa Ulaya iliiwekea Burundi vikwazo vya kutoipatia serikali misaada ya kifedha ya kutunisha bajeti ya matumizi ya serikali na kuweka sharti la kuitaka serikali kujadiliana kwanza na upinzani ulio nje ya nchi, sharti ambalo lilitupiliwa mbali kwa muda wote na serikali ya Burundi. Asante sana Hamid Isa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesifu ukarimu wa mataifa mawili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan kutokana na kuwapokea wakimbizi kutoka nchini Afghanistan. Antonio Guterres sambamba na kuyakumbusha mataifa mengine ya dunia kulisaidia taifa la Afghanistan Amesema kinaga ubaga kwamba ukarimu wa Pakistan na Iran siyo jambo la kusahaulika kutokana na mataifa hayo kuwapokea mamilioni ya wakimbizi kutoka Afghanistan na kuwahudumia. Akizungumza katika kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa, Guterres sanjari na kuthamini na kupongeza ukarimu wa Iran na Pakistan amesema kama ninavyomnukuu, kwa hakika mimi siwezi kusahau ukarimu wa mataifa kama Iran na Pakistan ambayo yamejitolea na kuwapokea mamilioni ya wa wakimbizi kutoka Afghanistan. Na kiongozi mmoja wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema harakati hiyo haiwezi kukubali kuwa na usalama wa kiuchumi na utawala wa kizayuni wa Israel maadamu utawala huo upandikizi unaendelea kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Gazeti la Al-Ayam liliripoti habari hiyo jana na kumnukuu Suhail Al Hindi akisema Hamas haiwezi kukubaliana na masharti ya kiuchumi ya utawala wa kizayuni maadamu utawala huo unaendelea na jinai zake na bado umezikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Utawala wa kizayuni umeyaomba makundi ya mukawama ya Palestina ikiwemo Hamas yasiyashambulie makazi ya Wazayuni, na badala yake Israel itapunguza makali ya kuzingira ukanda wa Gaza, lakini Hamas imekataa kabisa pendekezo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu sisitizo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa la kuchungwa haki za msingi za binadamu na Taliban nchini Afghanistan. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ili serikali ya Taliban nchini Afghanistan iwe na uwanachama katika jamii ya kimataifa na iweze kutambuliwa rasmi inapaswa kuchunga haki za msingi za binadamu zikiwemo za wanawake. Katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa Twitter Antonio Guterres ameashiria hali ya sasa Afghanistan, na akaeleza kwamba wanawake na wasichana Afghanistan wananyimwa haki yao ya kupata elimu, ajira na kuwa na haki sawa. Kundi la Talibani ambalo limekuweko madarakani nchini Afghanistan tangu Agosti 15 mwaka jana linajaribu kutoa hakikisho kwa wananchi wa nchi hiyo na kwa jamii ya kimataifa kwamba litachunga na kuheshimu haki za wanawake, lakini hadi sasa halijatekeleza ahadi hiyo. Kunyimwa haki ya kupata elimu wanawake na wasichana wa Afghanistan na kutokuwa na haki ya kufanya kazi katika serikali ya Taliban siku zote limekuwa moja ya mambo yanayoibua mjadala ndani ya nchi hiyo na katika vikao na mikutano ya kikanda na kimataifa. Kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu ulazima wa kuchungwa haki za msingi za binadamu nchini Afghanistan na kundi la Taliban, likiwa ni sharti kwa kundi hilo kuwa sehemu ya jamii ya kimataifa, ni ujumbe wa wazi kabisa kutolewa na taasisi muhimu zaidi na kubwa kabisa kimataifa kwa serikali ya Taliban ambayo inafanya juhudi kubwa za kuzishawishi nchi mbalimbali ziyatambue mamlaka yake ya utawala nchini Afghanistan. Kauli ya Guteresh baada ya taarifa ya hivi karibuni ya nchi za magharibi zilizoshiriki kwenye kikao cha Oslo Norway, ambacho kilihudhuriwa pia na ujumbe wa Taliban kikiongozwa na waziri wake wa muda wa mambo ya nje, ni salamu za pili kali kutolewa kimataifa ili kufikisha ujumbe kwa kundi hilo wa kulitaka alifahamu kwamba hatua yote ya kuitambua serikali ya Taliban inategemea utekelezaji wa misingi iliyokubaliwa kimataifa kuhusu haki za binadamu, ukiwemo mkataba wa Jeneva kuhusiana na suala la kuchungwa haki za binadamu nchini Afghanistan. Kwa sasa jamii ya kimataifa imejikita katika kutilia mkazo zaidi suala la kulindwa haki za wanawake ambapo tangu Talibani iliposhika hatamu za utawala wa nchi Agosti 15, 2021, hadi sasa zimekuwa zikitolewa ripoti zinazoonyesha kuwa haki za wanawake katika masuala mbalimbali zimeminywa na kukandamizwa. Wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Allahu Akbar! Maadhimisho ya alfajiri 10. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika mfululizo huu wa vipindi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu cha leo ambacho ni cha kwanza katika mfululizo huu kitatupia jicho shakhsia ya imam ruhullah khomeini mwenyezi mungu amrehemu mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya iran ambaye fikra busara na miongozo yake ilikuwa na nafasi katika kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu mapinduzi ambayo yamefahamika na kufungamana na jina la imam khomeini kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki Katika siku kama ya leo, Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alirejea nchini Iran na kulakiwa na umati mkubwa wa wananchi baada ya kuwa uhamishoni kwa zaidi ya miaka kumi, siku ambayo imebakia kuwa moja ya siku za kihistoria zenye kukumbukwa mno katika historia ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kwa hakika, tarehe ya 12 Bahman mwaka 1357 iliyosadifiana na Februari mosi mwaka na 1979 miladia ilikuwa nukta kuu katika mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah na katika kipindi cha siku kumi tu tangu kurejea nchini Imam Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi licha ya ungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa Shah. Baada ya mfalme Shaha, kibaraka wa madola magharibi, kukimbia nchi hapo tarehe a 26 dei mwaka 1357 hijiri ya shamsia sawa na tarehe 16 Januari mwaka 1979 Imam Khomeini alitangaza uamuzi wake wa kurejea nchini. Uamuzi huo wa kishujaa na wa hatari pia uliwatia wasiwasi mkubwa wapenzi na wapinzani wa Imamu huyo. Wananchi wa Iran, na licha ya kwamba walikuwa wamefanya subra ya muda mrefu ya kumgojea kiongozi wao huyo, pia walikuwa na wasiwasi kwamba vibaraka wa utawala wakitoa ghuti watamsababishia madhara katika safari yake hiyo ya kurejea hapa nchini Imam Ruhullah Khomeini. Kwa upande mwingine, nao utawala wa Shaha na waungaji mkono wake wa Kimarekani na no Wamagharibi walikuwa wanajua vema kwamba kurejea Imam Khomeini nchini Iran kutazidisha cheche na moto wa harakati za kimapinduzi na hatimaye kufikiwa ushindi wa mapinduzi hayo. Baada ya Imam Khomeini kuazimia kurejea nchini, kulianza harakati nyingi za kuzuia safari yake hiyo kihistoria. Wananchi walioshikamana na dini wa Iran walikuwa pamoja na Imam Khomeini baada ya kuitikia mwito wake wa kuchukia dhuluma. Ni kwa msingi huo, ndio maana wananchi wa Iran wakaitikia mwito wake na kusimama naye bega kwa bega kukabiliana na dhulma na ukandamizaji wa utawala wa Shah. Imam Ruhullah Khomeini, kama walivyokuwa mababu zake watoharifu, alikuwa katika harakati na mkondo wa kulea watu na jamii, na katika sentesi moja tunaweza kusema kuwa Imamu Khomeini alikuwa akifuatilia suala la kueneza maadili mema katika jamii. Kueneza maadili mema na tabia njema ni miongoni mwa amri za Mwenyezi Mungu katika Qurani tukufu kwa Nabii wake Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ili wale wote wanaotaka kuingia katika Uislamu wafahamu kwamba utawala na siasa sio mambo ambayo yako kando na utukufu wa mwanadamu na masuala ya kimaanawi, bali jamii bora ya Kiislamu itafikia daraja hiyo kwa kufungamana tu na masuala haya mawili muhimu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawakumbusha Waislamu kuhusiana na hili katika aya ya 21 ya Suratu Lahzab, pale anaposema: hakika nyinyi mnayo mnayoruwaza njema kwa mtume wa Mwenyezimungu, kwa anayemtaraji Mwenyezimungu na siku ya mwisho, na akamkumbuka Mwenyezimungu sana. Kwa hakika Mtume rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake, alikuwa ruwaza njema ya juu kabisa ya mtawala wa Kiislamu, na baada yake Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ambaye alichora na kudhihirisha umbo la uadilifu wa kijamii na utukufu wa mwanadamu katika kipindi cha utawala wake wa Kiislamu. Imamu Khomeini pia akifuata nyayo za shakhsia hawa wakubwa wa kidini alikuwa katika mkondo wa kuuisha na kueneza thamani za kidini katika jamii, jamii ambayo itajengwa katika misingi ya Uislamu na fikihi ya Kishia. Na hivyo tabia njema, maadili mema, bila shaka masuala ya kimaanawi hujitokeza na kudhihiri bayana katika jamii hiyo. Hapana shaka kuwa utawala kama huu ulikuwa ukihitajia kiongozi ambaye yeye mwenyewe amebobea na kutabahari katika taaluma ya fiqhi, mwenye utambuzi sahihi na mpana wa dini, aliyejipamba kwa takwa na uchaji Mungu na maadili mema, ambapo Imam Ruhullah Khomeini alikuwa na sifa zote hizi. Ali, mwanzoni mwa ujana wake, Imam Khomeini alijishughulisha na kulea nafsi yake na kujibidisha katika kujiimarisha zaidi katika maadili mema na sifa njema. Kwa hakika shakhsia huyo hakuwa na mithili katika kuchunga maadili na kushikamana na takwa na kumwogopa Mwenyezi Mungu katika zama zake. Walioishi chumba kimoja na Imamu Khomeini wakati akiwa masomoni walikuwa wakifahamu kwamba Ruhullah Khomeini ana sifa kuu mbili. Sifa ya kwanza ni kuamka usiku wa manane kwa ajili ya kuswali swala ya suna usiku, na sifa ya pili ni kujiweka mbali kabisa na kusengenya watu, bali hata kusikiliza watu wakisengenya. Shakhsia wa namna hii alikuwa akitilia mkazo mno suala la kusema kweli na kutenda mema na inawezekana kusema kuwa ukweli katika kauli na matendo ni vigezo ambavyo viliwavutia zaidi watu katika shakhsia ya Imam Khomeini rahmatullahi alaihi. Kusema kweli tupu na kujiepusha na uongo ni katika maamrisho ya Mwenyezi Mungu katika Qorani tukufu pamoja na miongozo ya viongozi wa dini, na wakati huo huo ni miongoni mwa ishara za imani, takwa na uchaji Mungu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, wamenukuliwa akisema, kusema kweli ni nguzo imara kabisa ya dini. Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mtiifu kwa kile alichokuwa kikisema, iwe ni katika maisha yake binafsi au maisha yake ya kisiasa. Alipokuwa akiwanasihi maafisa wa serikali na suala la kutoikumbatia dunia na kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na ufahari, basi yeye alikuwa kigezo cha kweli kabisa katika masuala hayo. Wakati wananchi wa Iran walipoona tamu ya ukweli katika maneno na vitendo vya Imam Khomeini kudisa siruhu, walimwamini na kuwa pamoja naye zaidi katika njia yake ya mapinduzi. Na ni katika mazingira haya ndipo wananchi wa Islamu wa Iran wakawa tayari kufa shahidi katika njia ya kumtetea na kumhami kiongozi wa huyo. Imam Khomeini alikuwa marja mkubwa wa kidini na arifu na msomi, na wakati huo huo mwanasiasa mahiri mwenye upeo wa hali ya juu, aliyekuwa na shakhsia ya kuvutia na yenye ushawishi kwa watu, aliyekuwa dhidi ya udikteta na ambaye hakuwa na utegemezi, sio kwa madola makubwa magharibi wala mashariki. Kwa upande wa busuri na mwono wa mbali sambamba na mtazamo wa kina kuhusiana na masuala ya jamii, Imamu Khomeini alikuwa na upeo na ustadi wa aina yake katika zama zake, kama ambavyo alikuwa mweledi wa masuala ya mataifa mengine ya dunia. Aidha, Imamu Khomeini alifahamika kwa kuwa mtu wa ratiba, mipango, unadhifu na utanashati, na moja ya siri za mafanikio yake ni kwamba alikuwa na mipango madhubuti ya kielimu na kivitendo katika uongozi na hata katika harakati zake za kisiasa. Historia inaonyesha kuwa alikuwa akiandaa jedwali na ratiba kwa ajili ya kazi anazopaswa kufanya mathalan kesho. Imam Khomeini alikuwa na mipango maalum na makini kiasi kwamba watu waliokuwa wakimzunguka na kuishi naye kwa kumwona Imam Khomeini akifanya jambo fulani, basi waliweza kujua hivi sasa ni saa ngapi. Hii ni kutokana na kuwa Imamu Khomeini alikuwa na wakati maalum wa kula chakula, alikuwa na wakati makhususi kwa kulala, na alikuwa akiamka katika saa na wakati maalum. Hata anapokuwa na miadi na mtu, alikuwa akifika kwa wakati, bila kuchelewa hata kidogo. hmm. Sayida Zahra Mustafavi, binti wa Imamu Khomeini, anasimulia kwa kusema Imam alikuwa makini na mtu wa wakati kiasi kwamba ikitokea amechelewa dakika chache tu kwa ajili ya chakula, watu wake wa nyumbani walikuwa wakiingiwa na wasiwasi na hofu kubwa. Hivyo wote bila kupenda hujipata wameelekea katika chumba cha imamu, na wanapofika huko humkuta, kwa mfano, Ahmad mtoto wa imamu amewasili hapo, na alikuwa akimuuliza maswali baba yake, ambaye naye hakuwa na budi isipokuwa kumjibu na hivyo kumfanya chelewe. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kilichokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kumbukumbu kumbu ya Alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kunukuu maneno ya Ayatollahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Khomeini. Ayatollahi Khamenei anasema Imam Khomeini alikuwa katika rehma na fadhila za Mwenyezi Mungu kutokana na kuwa kwake na mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu. Hebu njooni na sisi tuendeleze njia yake kwa kumtegemea Allah, kuwa na ikhlasi na nia njema katika amali na matendo yetu na kufanya hima idili, na kuwa na azma na msimamo thabiti. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa nikiwa na matumaini kwamba mmenufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanakujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki jumanne ya leo ya tarehe mosi Februari linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na gazeti la Majira ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani: polisi wanawa mikono askari aliyejinyonga wasema, hakuzikwa kijeshi kwa kuhesabika hajafa kishujaa. Ni yule anayehusishwa na mauaji ya mfanyabiashara akiwa na wenzake Dkta Tulia Mgusa wa kumrithi Ndugai, leo ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo. Maumivu mgao saa 16 bila umeme, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe, ambalo linaongezea kwa dondoo, maeneo ambayo hayataathirika yatajwa, bosi TANESCO afunguka. Gazeti la Raia Mwema limechangamkia habari ya kesi ya mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe kwa kuandika, kesi ya Mbowe utata zaidi waibuka. Kisha linafafanua kuwa faili limefunguliwa kabla ya malalamiko kufika polisi. Kaka wa Mbowe Meja Jenerali Albert Mbowe atajwa. Ukurasa wa habari za kidini katika gazeti la Jamhuri una makala yenye anwani, Uislamu haumrithishi mtoto wa nje ya ndoa. Jamvi la Habari limekolezea wino wa buluu kichwa kikuu cha habari, watuhumiwa mia na hamsini wakamatwa, ni kufuatia kukithiri matukio ya mauaji. Kwa mujibu wa gazeti hilo, kamati ya ushauri imeundwa kuishauri serikali namna ya kumaliza uhalifu huo. Wow. Gazeti la serikali Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani: Dkt. Mwinyi, serikali yangu ni ya uchumi, aagiza wahujumu wakamatwe, ataja sababu, ongezeko bei za vyakula. Gazeti hilo aidha limeandika, Dkt. tuli ya kushindana na wanane uspika, na Citibank tayari kuisaidia Tanzania mikopo SGR kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani polisi kujinyonga mahabusu moto, taarifa ya jeshi la polisi yazua maswali, baba afunguka, waziri Masauni awashukia polisi, ataka wajitathmini ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vingine vya habari visemavyo: chaneli za ndani bure kwa ving'amuzi vyote sita, wa uawa ishirini maroni mapigano, wakulima wafugaji na nyani wazusha mshike mshike. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: mshtuko wa faini ya shilingi bilioni kumi kwa mafisadi wanne vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na nafuu baada ya NHF na hospitali kusaini makubaliano ya utoaji malipo, na saba wauawa 13 wajeruhiwa katika mlipuko wa Mandera. Na ligeukia sasa gazeti la Nation ambalo limekolezea wino mweusi. Kichwa kikuu cha habari, majina makubwa ndani ya gari moshi la azimio, ni mkakati wa Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga unaolenga kuunda muungano mkubwa na jumuishi wa vyama 13 ili kuchuana na naibu Rais William Ruto katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu. Tabitha, sababu iliyonifanya ni mchague Ruto badala ya Raila, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wake wa mbele una picha za wagombea wawili wakuu wa urais, naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga. Kichwa kikuu cha habari kilichobeba picha hizo kinasomeka waishiwa kimawazo. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika magavana waliolala wazinduka na tamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, siku ya kihistoria kwa sekta ya mafuta ya Uganda. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na serikali kubadilisha kikamilifu mfumo wa elimu na Rwanda yaweka udhibiti kwa safari za mpakani. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya kikanda yenye anwani shirika la ndege la Ethiopia kuanzisha safari za ndege aina ya max 737 baada ya ajali ya mwaka 2019. Ukurasa wa habari hizo za kikanda una habari nyingine semayo kiongozi wa kijeshi Mali amtimua balozi wa Ufaransa. Na kwa upande wa gazeti la Vision, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno hati 330 za umiliki wa ardhi Kampala na Wakiso za futwa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio ya michezo yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa. Nakusihi tuandamani hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanze na kabumbu timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetinga kibabe fainali za kombe la dunia zitakazoandaliwa baadaye mwaka huu nchini Qatar. Hii ni baada ya kuichabanga Iraq bao moja la uchungu bila jibu katika mtanange uliopigwa katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran na siku ya Alhamisi wa kuwania kufuzu kombe la dunia. Kikosi hicho cha Iran ambacho kinafahamika hapa nchini kama Team Melli kilijimwaya mwaya uwanjani kikiwa na ari na mutisha ya juu, labda kutokana na kuwepo uwanjani mashabiki wapatao elfu kumi wakiwemo wanawake elfu mbili. Bao hilo la kipekee la Iran lilifungwa na Mehdi Tarimi kunako dakika 48 ya mchezo <muching> Shkoha, maashiki wa soka walimiminika katika barabara za Tehran, wakishangilia timu yao kutokana na ushindi huo wa aina yake, kwa kupiga vigelegele, mahoni ya magari na wengine wakivivia vuvuzela. Iran imeshinda mechi 13 kati ya 14 ilizocheza katika kindumbwendumbwe cha kusakata tiketi ya kushiriki kombe la dunia mwaka huu 2022. Aidha, iliambulia sare ilipochuana na Korea Kusini katika safari hiyo. Maafisa mbalimbali wa serikali ya Iran wameinyooshea mkono wataania timu hiyo kwa kulinyanyua jina la taifa lao na kuliweka katika ramani ya dunia. Iran sasa inatazamiwa kuvaana na Umoja wa Falme za Kiarabu Jumanne katika uwanja wa Azadi hapa hapa Tehran. Hata hivyo mchezo huo utapigwa bila ya uwepo wa mashabiki uwanjani kwa kufuata agizo la jopo kazi la kitaifa la kupambana na korona. Wakati huo huo, Japan imetumwa mwaliko hapa nchini wa kutaka kupepetana na Iran katika mchuano wa kirafiki. Kwengineko, Mwirani Muhammad Reza Safdarian ametoa medali ya dhahabu baada ya kuibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa kukwea jabali la barafu kwa vijana mwaka huu 2022 huko Uswisi. Safdarian alitawazwa bingwa katika siku ya mwisho ya mashindano hayo ya ulimwengu yanayofahamika kwa kifupi kama UIAA. Wakati huo huo, mwirani mwenza Mohsen Beheshti Rad amefanikiwa kutoa medali ya dhahabu katika kategoria ya kasi ya juu ya kukwea jabali hilo kwa upande wa wanaume katika eneo la Sas Fee katika mpaka wenye milima mingi wa Uswisi na Italia. Tugeukia sasa Afcon, mchezaji nyota wa Misri Mohamed Salah alifunga bao na kuchangia jingine katika ushindi wa mabao mawili kwa moja uliosajiliwa na warabu hao waliposhika dimbani kuvana na Moroko katika muda wa ziada kwenye robo fainali ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika almaarufu Afgon na siku ya Jumapili, Sofian Bofal aliwaweka Moroko akifua mbele kupitia penalti katika dakika ya sita baada ya Aiman Ashraf kumpiga kiatu Ashraf Hakimi. Hata hivyo, Salah alisawazisha mambo katika dakika 5 tatu baada ya kipa ya st Bonug kutema mpira na kufanya mechi hiyo kuingia muda wa ziada. Piaefu a kichwa cha Zaesi ni Bono Sala, Mohamed Salah anaandika bola kusawazisha kwa upande wa Farao Misri, wakiwa anarejea katika mchezo Salah, ambaye ni forward wa Liverpool alichangia bao la pili la Misri lililofumwa wavuni na Mahmud Trezegut anayekipiga kule Aston Villa. Waarabu wa Misri wanaonolewa na kocha Carlos Queiroz aliyekuwa akiisuka Iran. Sasa watavaana na wenyeji Cameroon katika nusu fainali itakayochezwa jijini Yaunde mnamo Februari 3. Moroko walikuwa wakionea fursa ya kunogesha nusu fainali za AFCON kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1988 mechi kati ya Misri na Moroko ilirejesha kumbukumbu za miaka mitano iliyopita, ambapo Misri waliitandika Moroko moja kwa mtungi katika robo fainali za AFCON mwaka 2017 huko Gabon. Huku Misri wakifukuzia taji la nane la AFCON, Moroko walikuwa na kiu ya kumaliza ukame wa miaka 45 tangu watawazwe wafalme wa kipute hicho mwaka 1976 nchini Ethiopia. Huko hayo ya kijiri, Karl Toko Ekambi alifunga mabao mawili katika kipindi cha pili na kuwasaidia wenyeji Cameroon kufuzu kwa nusu fainali za AFCON baada ya kuidengua Gambia siku ya Jumamosi. Tokoe Kambi aliwaweka Cameroon kifua mbele katika dakika ya 50, baada ya kukamilisha cross ya Collins Fai. Alipachika wavuni bao la pili katika dakika ya 57, baada ya kupokezwa pasi safi na Martin Hongla. Kakule tena, Karl Tokoe Kambi, Karl Tokoe Kambi kwa mara nyingine tena anawainua Kameruni Lions. Fugika. Senegal pia imetinga nusu finali baada ya kuisasambua Guinea Istiwa mabao matatu kwa moja. Katika hatua nyingine kocha mkuu wa timu ya taifa ya soka ya Tunisia, Monther Kebair amepigwa kalamu nyekundu baada ya kikosi chake kubanduliwa Afcon kwenye hatua ya robo finali dhidi ya Burkina Faso. Shirikisho la soka Tunisia limesema mikoba ya Kebair Mwenye umri wa miaka 51 na ambaye ameinua Tunisia tokea mwaka 2019, itarithiwa na naibu wake Jalil Kadri. Na tukisalia huko Kamerun, Rais wa shirikisho la soka Afrika CAF, Patrice Mosepe ametoa salamu za pole kwa ndugu jamaa na marafiki kutokana na tukio la kufariki dunia mashabiki wanane wa soka na 38 kujeruhiwa nje ya uwanja wa Olembe. Tukio hilo lilijiri kuelekea mchezo wa Kamerun dhidi ya Komoro, ambapo kulikuwa na msongamano na kukanyagana kwa mashabiki walipokuwa wanataka kuingia uwanjani. Akizungumza baada ya kuwatembelea majeruhi wa tukio hilo waliolazwa hospitalini, Musepe amesema kwamba uchunguzi umeanzishwa ili kuwabaini na kuwafikisha mbele ya sheria waliokiuka kanuni za uwanja huo. Na tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imempongeza si mchezaji tenisi wa Kuwait aliyekataa kucheza na mwakilishi wa utawala wa kizoni wa no Israel tarehe 21 Januari mchezaji tenisi kijana wa Kuwait Muhamad Al Awadi alikataa kucheza dhidi ya mwakilishi wa utawala wa kizayuni baada ya kushinda mechi ya nusu fainali ya mashindano ya tenisi ya dunia chini ya umri wa miaka kumi na minne, akitangaza uungaji mkono wake kwa watu wa Palestina. Hatua hiyo imepongezwa sana kwenye mitandao ya kijamii ya Kiarabu na vyombo vya habari. Mbali na hayo, bingwa wa mchezo wa tenisi duniani Rafael Nadal ametoa taji la Grand Slam baada ya kumchachafya Daniel Medvedev katika fainali ya mashindano ya wazi ya Australia. Mhispania huyo alimtandika Medvedev wa Rusia seti 6 kwa mbili za mbili sita sita saba sita nne sita nne na saba tano katika fainali hiyo iliyopigwa mjini Melbourne na kuweka rekodi ya kutoa mataji ishirini na moja ya Grand Slam. na mwamba wa soka Cristiano Ronaldo alituzwa taji la mfungaji bora wa muda wote duniani almaarufu Globe Soccer's top scorer of all time siku usiku, Dubai. ya Ijumaa usiku jijini Dubai forward huo ya Manchester united na timu ya taifa ya Ureno amefunga mabao 883 kutokana na mechi 114, akivalia jezi za klabu na timu ya taifa tutakomea hapo kutokana na ufinyu wa wakati na hadi juma lijalo Panapo majaliwa ya Kimola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 29 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe mosi Februari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka arobaini na tatu iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran alirejea nchini na kupokewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka kumi na tano. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imamu Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hotuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad, Imamu Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao, ambapo pia alitoa hotuba katika umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine tena Imamu Ruhullah Khomeini Aliitaja serikali ya Shapur Bakhtiar kuwa kibaraka wa Shah Sanjari na kutangaza kuundwa serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Siku kumi baada ya kurejea nchini Imamu Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi kamili na kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea nchini Imamu na kupata ushindi kamili mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kwa jina la Alfajiri kumi. Tarehe mosi Februari miaka 64 iliyopita iliundwa Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu ya Siria na Misri baada ya kumalizika vita vya Suez na kurudi nyuma askari wa Uingereza, Ufaransa na utawala ghasibu wa Israel kutoka katika ardhi ya Misri, Jamal Abdul Nasser alitambuliwa kuwa kiongozi dhidi ya ukoloni wa Magharibi na dhidi ya uzayuni katika ulimwengu wa Kiarabu na kupata umashuhuri mkubwa hatua ya kwanza ya kuanzisha muungano wa nchi za kiarabu dhidi ya utawala haramu wa Israel na waungaji mkono wake wa magharibi ilichukuliwa tarehe mosi Februari 1958 baada ya Siria kutia saini makubaliano ya kuungana na Misri na muungano huo ulianza rasmi baada ya kura ya maamuzi tarehe 22 Februari 1958 katika nchi hizo mbili. na katika siku kama hii ya leo miaka tisa iliyopita, Dr Hasan Habibi, mwanasiasa na mwanasheria wa kiirani alifariki dunia. Alizaliwa mjini Teheran mwaka 1936 Hassan Hasan Habibi alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika taaluma ya sosiolojia na sheria katika chuo kikuu cha Sobon mjini Paris, Ufaransa. Hassan Habibi aliwahi kushika nyadhifa mbalimbali mbali, kama waziri wa miongozo na waziri wa elimu na mafunzo ya juu. Vilevile alikuwa makamu wa kwanza wa rais wa Iran kuanzia mwaka 1989 hadi 2001 katika kipindi cha uraisi wa Akbar Hashemi Rafsanjani na Said Muhammad Khatami. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, baadhi ya wasikilizaji wetu wametuletea maoni yao wa asubuhi ya leo. Tutajaribu kuyasoma kwa haraka haraka. Idrisa Ali mali ya Mungu wa Mombasa Kenya anasema Shukran Radio Tehran, kutujuza yaliyojiri duniani kote. Kipala Bulemele wa Kirumba Mwanza Tanzania na yeye anasema uh, sisi watu wa Tanga Kilindi tuna wapeni pole sana kwa zahama ya mauaji ya watu sita kati ya wafugaji na wakulima, lakini tunachagiza mamlaka husika ziwajibike hasa mamlaka za ardhi mamlaka za usalama wa raia na mali zao, kwani inaonyesha mgogoro huo ulishindwa kutatulika na wananchi kushikiana mapanga. Hivyo ni vyema watu wakawajibika kwa mauaji hayo. Ni yale ambayo tumeyasimulia katika udondozi wa magazeti Afrika Mashariki. Mtune Salumu wa Liwale wa huko Lindi, Tanzania pia yeye anasema msimamo Hamas ndio msimamo sahihi kwa jamii ya kimataifa inayotamani kuona haki na usawa ikitawala ulimwenguni. Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, pia huko Tanzania, anasema umoja wa Palestina, Waislamu waadilifu duniani kote, ndio ustaarabu wa kibinadamu, ndio Muumba wetu alivyotuhimiza katika mafundisho yake, katika vitabu vyote vitakatifu. Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro naye pia ametuletea maoni yake. Isa Musango wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naye pia lakini muda hautoshi kuyasoma. Kabla ya kufunga matangazo haya, tigeni sikio kwanza. Habari za dunia kwa ufupi: Ayatullah Swafi Gul Paigani, mmoja wa maraji taklidi katika mji wa Kum hapa nchini, amefariki dunia. Makumi ya watu wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na kimbunga cha Ana kilichoikumba Malawi na kusababisha hasara kubwa za mali na roho za watu. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesifu ukarimu wa mataifa mawili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan kutokana na kuwapokea wakimbizi kutoka Afghanistan hadi hapa. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ni Abdul Fatah Musa ninaikuwageni nikisema asanteni ah, na kwaherini.