Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakena hey, nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara uh, kutoka hapa Teheran na wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni uh, siku ya leo ambayo ni Jumatatu tarehe ishirini na nane jamaa duthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria inaosadifiana na thelathini na moja Januari d tumewandalia ni taarifa ya habari za dunia asubuhi hii. Na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tutakuwa na vipindi e, vya e, uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya Uislamu chaguo langu. Makala hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya udondozi huo wa magazeti ya Afrika Mashariki, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Iran. Na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na baada ya hapo tutakuwa na mukhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Mpenzi msikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw, na nchini Tanzania unaweza kuipata mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM. Baada ya muda usio mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wazuru haram Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Wasudani waendeleza maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi, na milipuko yasikika huko abu Dhabi, umoja wa falme ki za Kiarabu, kukiwa na ripoti za operesheni ya wayemen kulipiza kisasi. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatolah Said Ali Khamenei mapema leo asubuhi amefanya ziara katika haram toharifu ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na maziara ya mashahidi katika makaburi ya Beheshti Zahra salamu alayha, kusini mwa Tehran, katika wakati huu wa kukaribia maadhimisho ya mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah uh, Sayyid Ali Khamenei mapema leo asubuhi amefanya ziara katika haram toharifa Imam Khomeni, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu na, mbali na kuswali katika haram hiyo na kusoma Kurani tukufu, amemkumbuka uh, na kumwenzi imam huyo wa taifa la Iran. Alkadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezuru maziara ya mashahidi wakubwa kama vile mashahidi Beheshti Rajai, Bahunar na mashahidi wengine wa tukio la Sabatir, na kuwaombea dua za kheri, ili Mwenyezi Mungu awapandishe daraja za juu waja wake hao wema. Baada ya hapo, Ayatullah Khamenei amefanya ya ziara katika maziara ya mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu, wa vita vya kujihami kutakatifu, mashahidi wa kulinda haram na mashahidi wa hija, na kumwomba Allah subhanahu wataala azipe utulivu na kila la heri roho za wapigania haki hao. Itakumbuka kuwa siku ya Alhamisi ya Februari mosi mwaka 1979 Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alirejea hapa nchini Iran kutoka uhamishoni kwa muda wa miaka 15 na kurejea kwake huko kulitia nguvu harakati za mapinduzi ya wananchi wa Iran yaliyoung'oa madarakani utawala wa kidikteta wa Shah. Namo Februari 11 1979 siku hizo kumi za baina ya kurejea nchini Iran Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu hadi kupatikana ushindi kamili wa mapinduzi ya Kiislamu ni maarufu kwa jina la Dahe Fajr, yaani alfajiri kumi na huadhimishwa kila mwaka. Sherehe hizo hufika kileleni Februari 11, siku ambayo ni maarufu kwa jina la Bahman 22. Tuelekee sasa barani Afrika. Maelfu ya wananchi wa Sudan jana waliandamana katika mji mkuu Khartum na miji mingine mikubwa nchini humo kupinga utawala wa kijeshi nchini humo. Kwa mujibu wa taarifa, waandamanaji aghalabu wakiwa ni wanawake na vijana walijitokeza kwa wingi mitaani wakitaka utawala wa kijeshi uondoke madarakani na badala yake serikali ya mpito ya kiraia ichukue usukani nchini humo. Taarifa zinasema kwa uchache mtu mmoja aliuawa wakati maafisa usalama walipojaribu kuwatawanya waandamanaji waliokuwa na hasira. Takwimu za madaktari zinaonyesha kuwa hadi sasa watu 73 wamethibitishwa wa kuuawa na mamia ya wengine wameshajeruhiwa katika maandamano hayo ambayo yalianza Oktoba wakati jeshi lilipotangaza kutoa madaraka kikamilifu nchini humo. Licha ya utawala wa kijeshi unaoongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan kuweka sheria kali na kufanya ukandamizaji mkubwa na umwagaji damu, lakini umeshindwa kuzima au kuzuia wananchi kuandamana. Mzozo wa kisiasa nchini Sudan ulipata, uh, ulipamba moto mwaka uliopita Oktoba 15 kufuatia mapinduzi ya ya kijeshi ambapo uh, jeshi lilinyakua madaraka ya nchi. Japokuwa jeshi la Sudan limejaribu kutafuta njia ya kutatua mzozo uliopo hivi sasa kwa kutumia njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kufanya makubaliano na waziri mkuu aliyejiuzulu Abdulhamduk, lakini sera hizo bado hazijafanikiwa. Wananchi wa Sudan wanaamini kuwa uwepo wa jeshi kwenye madaraka ni kinyume na malengo yao yaliyopelekea kuondolewa madarakani rais wa zamani dikteta Umar Al Bashir. Wasudan wanataka kuondoka madarakani kikamilifu jeshi la nchi hiyo na kuanzishwa serikali halali na ya kidemokrasia, lakini maafisa wa jeshi hawako tayari kuondoka madarakani. Milipuko kadhaa mikubwa imesikika katika anga ya Umoja wa Falme za Kiarabu punde tu baada ya majeshi ya Yemen kutangaza operesheni kubwa ya ulipizaji kisasi dhidi ya vituo muhimu vya kiuchumi nchini humo vyombo kadhaa vya habari vimeripoti kuwa milipuko ya makombora imesikika mapema Jumatatu hii e, katika mji mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu, Abu Dhabi katika kile kinachoonekana ni operesheni ya ulipizaji kisasi wa majeshi ya Yemen kufuatia jinai za Umoja wa Falme za Kiarabu dhidi ya Wayemen. Televisheni ya Almasira mapema leo ilikuwa imenukuu msemaji wa jeshi la Yemen Yahya Sari akisema majeshi yatatangaza operesheni kubwa ya kijeshi katika kitovu cha Umoja wa Falme za Kiarabu. Tovuti ya alakhbar alyemeni.net imesema operesheni hiyo ilikuwa inalenga maeneo hamsini nyeti kote katika umoja wa falme za Kiarabu. Shambulizi hilo la makombora la ulipizaji kisasi wa Yemen limetekelezwa huku rais wa utawala haramu Israel, Isaac Herzog, wa Israel Isaac Herzog akiwa safarini Abu Dhabi. Shirika la habari la Reuters limeandika kuwa Herzog ataendelea na safari yake hiyo. Hata hivyo, gazeti la kizaini la Yediot Ahronoth limeripoti kuwa mashirika ya kijasusi ya Israel yamemtaka Herzog aondoke Umoja wa Falme za Kiarabu mara moja. Inafaa kuashiria hapa kuwa Saudia ikishirikiana na Umoja wa Falme za Kiarabu na kwa himaya ya Marekani, utawala haramu wa Israel ilianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mwishoni mwa mwezi Machi 2015 kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarula na kumrejesha usukani Abdulrabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo, aliyejiuzulu na kukimbilia Riadhe. Hata hivyo Saudia na waitifaki wake wameshindwa kufikia malengo yao, na badala yake wamepelekea laki ya Wayemen kuuawa na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi na kupelekea nchi hii kumbwe na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu. Katika kulipiza kisasi jinai hizo, jeshi la Yemen hutekeleza mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya maeneo ya kistratejia ya Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Huko Siria nako mfumo wa ngao ya makombora umefanikiwa kutungua makombora kadhaa ya utawala haramu wa Israeli yaliyokuwa yamevurumishwa kuelekea kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Shirika rasmi la habari la Siria, Sana, limeripoti kuwa mapema uh, Jumatatu alfajiri makombora ya Israeli yakipitia mashariki mwa mji wa Le, e, Lebanon wa Rayaq yalikuwa yanaelekea Damascus kabla ya kutunguliwa. Taarifa hiyo imesema ghalabu ya makombora haya yametunguliwa na kuharibiwa na mfumo wa ngao ya makombora wa Siria. Hayo najiri mwezi mmoja baada ya jeshi hilo la utawala haramu wa Israeli kuvurumisha makombora kuelekea mji wa kistratejia wa Siria wa Latakia. Si hivi karibuni Lebanon liliwasilisha mashtaka kwa Umoja wa Mataifa ikilalamikia hatua ya utawala haramu wa Israeli kukiuka anga yake mara kwa mara wakati wa kutekeleza mashambulizi ya makombora dhidi ya Siria. Utawala haramu wa Israeli ni muungaji mkono mkubwa wa magaidi ambao wanataka kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Assad nchini Siria. Na khatibu wa msikiti wa Al Akswa amesisitiza kuwa mji wa Kuds yaani Jerusalem bila shaka utakombolewa kutoka kwa makucha ya utawala wa kizayuni wa Israeli, huku akiwataka Wapalestina daima wawe tayari kwa mapambano. Sheikh Akrima Sabri aliyesema hayo Jumapili na kuongeza kuwa lengo la utawala wa kizayuni wa Israeli katika mapatano ya Oslo ya mwaka 1993 likuwa ni kutenganisha Kuds tukufu na Ukingo wa Magharibi, kwani kabla ya mapatano hayo wakazi wa Ukingo wa, wa Magharibi uka na ukanda wa Ghaza walikuwa wanaweza kufika katika msikiti wa Al Aksa mjini Kuds, lakini sasa hawawezi kufanya hivyo. Khatibu wa msikiti wa Alaksa amesisitiza kuwa msikiti wa Alaksa unahujumiwa kwa lengo la kukata uhusiano baina ya Waislamu duniani na wenzao Wapalestina, kwani msikiti huo wa mtakatifu ndio unaowaunganisha Waislamu duniani na wenzao huko wa Palestina. Shekh Sabri amewataka Wapalestina daima wawe tayari kwa ajili ya mapambano ya kulinda mji wa Kuds na msikiti wa Alaksa, kwani kutetea maeneo hayo mawili matakatifu ni kutetea itikadi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa mwalia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu mtazamo wa kiongozi mwadhamu, ushindi wa ngome ya uzalishaji katika vita vya kiuchumi vya adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wamesisitiza kuwa kusimama kidete sekta ya uzalishaji bidhaa za ndani mbele ya hujuma za kiuchumi na njama za adui za kujaribu ku zuia Iran isiuze mafuta na gesi yake na pia kusimama imara mbele ya vita vya kuifungia Teheran vyanzo vya fedha vya za kigeni na kupanga njama za kuzuia mabadilishano ya kibiashara ya Iran na nchi nyingine, kwa hakika ni jihadi na ni miongoni mwa ibada kubwa kabisa. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo jana Jumapili mbele ya wa wamiliki wa viwanda na wazalishaji wa bidhaa ndani ya Iran na kusisitiza kuwa njama za adui za kujaribu kuishinda ngome ya uzalishaji bidhaa za Iran imefeli. Amesema, na hapa namnukulu: katika hujuma hiyo dhidi ya uchumi wa nchi yetu, maisha ya wananchi yamekumbwa na matatizo, lakini uchumi wa Iran haukupigishwa magoti, kiasi kwamba siku, siku chache nyuma msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alitangaza wazi kuwa sera ya mashinikizo ya juu kabisa imepelekea Marekani kushindwa kifedheha. Ustawi wa kiuchumi na uzalishaji wa bidhaa ni miongoni mwa vielelezo vya kuwa na nguvu za kiuchumi nchi na taifa. Wakati huu ambapo vita vya klasiki havina maana maalum, suala la kuimarisha nguvu za kiuchumi na kufanya mapinduzi katika uzalishaji wa bidhaa za ndani lina umuhimu mkubwa katika mukawama au mapambano na kusimama imara, kupambana na mbinu mpya za mashambulizi ya adui. Tangu miaka ya ya kwanza kabisa ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maadui wa mapinduzi walianzisha vita vya kijeshi ili kuzuia maendeleo ya mapinduzi machanga ya wananchi wa Iran, na walielekeza mashambulizi yao katika pembe zote zilizotia nguvu mapinduzi hayo. Lakini njama hizo zimeshindwa na walipoona wa zimeshindwa, waliamua kutumia mbinu nyingine kukabiliana na taifa adhimu la Iran. Vikwazo na mashinikizo ya kiwango cha juu ni silaha mpya zilizotumiwa na maadui wa mapinduzi ya Kiislamu, ili kwa kuongeza mashinikizo dhidi ya uchumi wa Iran waweze kukwamisha kikamilifu harakati la uzalishaji bidhaa ndani ya Iran na baadaye mfumuko usiothibitika wa bei uingie kwenye uchumi wa jamhuri ya Kiislamu na hatimaye wananchi wasimame kuupinga mfumo wa Kiislamu humu nchini. Lakini pamoja na kuwepo matatizo mbalimbali mbali ya kila namna, gurudumu la uzalishaji bidhaa uh, la Iran limeendelea kuzunguka wakati wa kivuli kikubwa cha mashinikizo ya kiwango cha juu na vikwazo vya kidhalimu na kufanikiwa kufelisha njama hizo zote za maadui. Wakati janga la Covid 19 au korona lilipoikumba dunia hali ya kupatikana bidhaa muhimu na za kimsingi za watu ilikuwa mbaya mno katika baadhi ya nchi za Ulaya na Marekani, lakini nchini Iran bidhaa muhimu za wananchi ziliendelea kupatikana kama kawaida na hazikukumbwa na changamoto kama zilizowakumba wananchi wa baadhi ya nchi za Ulaya na Marekani. Hilo lilitokana na msingi imara uliojengwa uh, wa uchumi wa Iran katika siku na miezi ya awali ya kuenea ugonjwa wa korona, nchi nyingi duniani zilishindwa kupata vifaa vya tiba vya kukabiliana na janga hilo na zikalazimika kuagiza vifaa hivyo kutoka nje. Lakini Iran kutokana na kuwa na msingi imara wa uzalishaji wa bidhaa za matibabu pamoja na ubunifu wa wanasayansi wake, mashirika ya taifa hili la Kiislamu yalifanikiwa kuzalisha haraka vifaa vya tiba vya kutibu ugonjwa wa korona, vikiwemo vya kuwasaidia kupumua wagonjwa wa korona, vile vile Uh, kuchukulia vipimo vya ugonjwa huu. Uzalishaji bidhaa katika sekta nyingine za viwanda za Iran, pia hali yake ni ya kuridhisha kabisa. Leo hii uzalishaji wa bidhaa za petrokemikali, sekta ya feleji, madini na sekta nyingine unatoa mshang... una, unatoa mchango muhimu katika kuimarisha ngome ya uzalishaji bidhaa uh, na kuimarisha uchumi wa Iran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho kawaida huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani ambayo ni njia ya Uislamu. Kuenea dini tukufu ya Kiislamu ni jambo ambalo linazingatiwa kwa kina na kufanyiwa utafiti. Leo katika makala yetu tutamwangazia Bi Masha Alaikina, mwanamke Mrashia aliyesilimu. Karibu kujiunga nami hadi mwisho. Wapenzi wa sikilizaji, Bi Masha Alalkina ni jina maarufu nchini Rasia na maeneo yanayozungumza Kirasia. Kwa miaka kadhaa, alikuwa mcheza filamu mashuhuri. Masha Alalkina alifikia kilele cha umashuhuri, ambapo alikuwa akipendwa sana na wafuasi wake. Ghafla aliondoka katika medani ya usanii, jambo ambalo liliibua maswali mengi, lakini baada ya muda usio mrefu habari zikaenea kuwa Masha Alalikina alikuwa ameshasilimu na kuvaa vazi la stara na imani na kutupilia mbali hadaa inayomeremeta ya dunia. Wale wanaoabudu maisha kidunia na, ya kidunia ya anasa na starehe hawakuamini habari kuwa Masha Lalikina alikuwa ameikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Hii ni kwa sababu Masha alisilimu wakati alipokuwa katika kilele cha umaarufu kama msanii, ambapo alikuwa ameingia katika kipindi cha kupokea mapendekezo ya mikataba ya malipo ya kiasi kikubwa cha fedha. Lakini baada ya kupata taufiki ya kusilimu, Masha alitupilia mbali mapendekezo hayo yote yenye vishawishi vya kidunia alifahamu vyema kuhusu ufisadi wa kimaadili na ufuska uliopo katika sekta ya sinema katika nchi za magharibi na hivyo akachagua kuvaa vazi la stara la Kiislamu la hijabu. Bimasha lakina hivi sasa anavaa vazi lake la Kiislamu huku akijishughulisha na kazi ya kufundisha. Anasema anajuta kuishi katika ulimwengu uliojaa hadaa miaka ya nyuma, lakini sasa anamshukuru Mola baada ya kusilimu, kwani anasema sasa anahisi kuwa ana ufanisi na ukamilifu maishani. Hakuna shaka kuwa kupenda mandhari mazuri ni jambo lililo katika dhati ya fitra au maumbile ya mwanadamu. Ni kwa sababu mwanadamu katika njia yake ya kufikia ukamilifu anatafuta ubora na umaridadi, lakini suala muhimu hapa ni kuwa mwanadamu anapaswa kufahamu ni wakati upi umaridadi uonyeshwe wazi na ni wakati upi ufichwe. Aidha, kuweka mbali umaridadi na ufisadi ni hitajio la dharura. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani Tukufu, ili kuonyesha kuwa kila umaridadi haukubaliki, anaashiria matamshi ya fuatayo ya Iblisi mbele ya Mwenyezi Mungu katika Surat Alhijri aya ya 39 hadi 40, akasema: Mola wangu mlezi ilivyokuwa umenitia makosani, basi nahakikisha nitawazaini hapa duniani na nitawapoteza wote mpaka siku ya wakati maalum. Wapenzi wasikilizaji, umaridadi ni fadhila ambayo ina mwelekeo wa kidhahiri na wa kindani. Vazi la hijabu vilevile lina sifa za kidhati na kimaanawi kufichwa baadhi ya umaridadi wa kidhahiri wa wanawake kwa uvaaji hijabu ni sababu ya kuwepo umaridadi na ukamilifu wa ndani ambao unatofautiana na uzuri wa kidhahiri bi masha alalikina sasa hivi anajipamba kwa vazi la hijabu na hivyo ameweza kupata utulivu wa kweli na wa uhakika baada ya kuichagua njia iliyojaa nuru Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza makala ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tunamwangazia mrashi aliyesilimu Bi masha Lalikina, ambaye anasema hivi kuhusu alivyosilimu: siku moja nilisikia kuwa rafiki yangu wa karibu yuko katika koma na kutojitambua kufuatia ajali. Sikujua ni vipi ningeweza kumsaidia. Kwa mara ya kwanza maishani, siku hiyo niliomba dua na kumtaka Mwenyezi Mungu amsaidie rafiki yangu. Siku iliyofuata rafiki yangu alinipigia simu na kuniambia, wakati nilipokuwa sina fahamu nilikuona ukiwa unanisaidia sana. Hapo nililia sana baada ya kusikia maneno hayo, kwa sababu kwa mara ya kwanza katika maisha yangu Mwenyezi Mungu aliijibu dua yangu. Nilifikia natija kuwa ni kwa nguvu na ukarimu wa Mwenyezi Mungu ndio mwanadamu hupata afya. Bimasha anasema aliichagua dini ya Kiislamu kwa sababu dini hii ina mwelekeo wa kivitendo katika maisha ya kila siku. Anaendelea kusema, ikilinganishwa na dini zingine, dini ya Kiislamu ndiyo dini yenye misingi imara zaidi. Mafundisho yote ya Kiislamu yanatekelezeka katika maisha na njia ya Uislamu ni yenye kuleta saada na ufanisi. Baada ya kusilimu, nilihisi nimebahatika sana maishani. Leo ninaweza kulinganisha namna nilivyokuwa kabla na baada ya kusilimu. Hivi sasa nimeyafahamu maisha halisi, kwa hivyo nimepata bahati na ufanisi. Wapenzi wasikilizaji, mwanadamu angali anaendelea kuvumbua mengi kuhusu maumbile. Iwapo kila mwanadamu atasikiliza wito wa ndani ya nafsi yake na kuutii, basi atahisi haja ya kuabudu. Bi Masha, mwanamke mrusi aliyesilimu Naye pia katika kuchukua uamuzi huo muhimu maishani, alisikiliza sauti ya ndani ya nafsi yake. Anasema hivi kuhusu hilo: hamu ya kumwabudu Mwenyezi Mungu imejengeka katika fitra au maumbile ya kila mwanadamu. Ninaamini kuwa Mwenyezi Mungu hakutupa uwezo wa kutafakari ili tuishi tule, tunywe na kulala tu. Mwenyezi Mungu ametupa fursa ya kuishi ili tuweze kumfikia kwa maoni yangu iwapo mtu anataka kuchukua hatua kuelekea katika Uislamu anapaswa tu kutafakari na kuomba msaada wa nafsi yake. Imani niliyonayo kwa Mwenyezi Mungu na Uislamu ni mambo yaliyoleta mabadiliko maishani. Katika Uislamu, mwanaume na mwanamke wana haki sawa. Iwapo katika Uislamu kuna sheria ambazo kidhahiri e, zinaonekana kuwawekea wanawake vizingiti kama vile hijab, hili halimaanishi kupuuzwa uwezo wao katika jamii. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, anasema hivi kuhusu shahsia ya mwanamke katika Uislamu. Mwanamke ndio mwanzo wa saada au mafanikio yote. Mwanaume hufika katika kilele kutokana na kuinukia katika mikono ya mwanamke. Mwanamke ni mlezi wa jamii. Saada na ufanisi wa mataifa hutegemea wanawake. Iwapo wanawake watakuwa na maadili bora basi jamii itakuwa na maadili bora, na iwapo wanawake watakuwa na ufisadi wa kimaadili basi jamii nayo itakumbwa na ufisadi wa kimaadili. Waliosilimu kama vile Bimasha Alalhina wanatambua nafasi yenye thamani ya mwanamke katika jamii na huitazama hijabu kama chanzo muhimu cha kuleta usalama wa kiroho na kisaikolojia. Wanawake kama hao waliosilimu katika nchi za magharibi huwa tayari wameshaona namna mwanamke alivyotumbukia katika dimbwi la ufisadi, na kwa hivyo huchagua vazi la stara la hijabu kwa kufahamu thamani na maana halisi ya vazi hilo. Bimasha anasema hivi kuhusu uhuru halisi aliyopata baada ya kuvaa hijabu: hivi sasa uhuru kwangu si kukaa bila hijabu. Vilevile hijabu si kizingiti kwangu. Kwangu mimi uhuru ni kujitahidi kujizuia kupata vitu visivyo na thamani na kuchagua vitu bora na vya hali ya juu vyenye thamani ya kimaanawi Bimasha baada ya kusilimu, amepata tajriba nzuri ya kimaanawi. Ameshapata taufiki ya kuenda katika safari ya kimaanawi ya hija, na anasema hivi kuhusu safari yake hiyo: sikudhani hata siku moja kuwa ningepata taufiki ya kutekeleza ibada ya hija na kunywa maji bora zaidi, yaani maji ya Zamzam. Bimasha anazungumza lugha tano za bara Ulaya. Hivi sasa yeye ni mwalimu katika shule na chuo kikuu. Anasema alidhani lugha ya Kiarabu ni ngumu sana na hatoweza kujifunza, lakini tokea aanze kujifunza lugha hii, anasema ni lugha tamu mno. Anaendelea kusema kuwa kwa mtazamo wangu, lugha ya Kiarabu ni muhimu sana katika kuifahamu Qur'an tukufu. Hivi sasa mrashia huyo aliyesilimu anasema ombi lake kubwa ni kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awatakabalie dua Waislamu wote na nyumba zao zijae rehma zake. Aidha Bi masha Alalhina anasema anawaombea wote ambao hawajasilimu waweze kupata taufiki ya kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Wapenzi msikilizaji, na kwa hayo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na tuliowaandikieni na tunawakaribisha uh, kutumia maoni yenu uh, kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Kwa herini. Namape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya uh, jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu haya mchana huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Tunalikunjua jambo la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Na awali kabisa, naanza na gazeti la Majira ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho duni amrithi Maalim saif act. Gazeti hilo pia lina picha inayomwonyesha waziri wa mambo ya ndani ya nchi mhandisi Hamad Masauni akisalimiana na mwakilishi mkazi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi nchini Tanzania mahua Bamba Paroms wakti mwakilishi huyo wa Umoja wa Mataifa alipowasili ofisini za waziri kujadiliana masala mbalimbali mbali, jijini Dar es Salaam jana. Gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho polepole aibua mjadala uh, kula urefu wa kamba. Gazeti la Habari Leo nalo lina picha inayomwonyesha waziri uh, wa ujenzi na uchukuzi Profesa Makame Mbarawe akitoa maelekezo kwa katibu mkuu sekta ya ujenzi Balozi Aisha Amuro alipokagua daraja la Tanzanite Dar es Salaam jana. Habari Leo pia lina kichwa cha habari kisemacho CCM kubariki Daktari Tulia kumrithi Ndugai kama spika wa Bunge. Habari kamili katika ukurasa wa tatu. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho maagiza ya Dkt Mpango kwa viongozi wa dini, awataka kukemea vitendo vya mauaji vinavyotokea maeneo mbalimbali Tanzania. Pia Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Msigu asema nchi haitaingia gizani, yafafanua sababu za kutangazwa mgao wa umeme na, mwi, na sasa, naelekeza dira yetu udunduzi wa magazeti huko nchini Rwanda na kuliangazia gazeti la New Times ambalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa mpaka wa Rwanda na Uganda kufunguliwa tena baada ya miaka mitatu. New Times pia lina mahojiano maalum na Shekh Abdul Karim Harelimana kuhusu siku ya mashujaa itakayoadhimishwa kesho kote Rwanda. Shekh Harelimana e, pia ni mwanachama wa baraza la ushauri la wazee Rwanda. Tukiachana na magazeti hayo ya Rwanda, sasa tuelekee nchini Kenya, ambapo kwanza kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto ajigamba Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa naibu wa rais wa Kenya William Ruto analenga kushinda uchaguzi katika duru ya kwanza, kuepuka marudio ya kura, ndipo ahakikishe kwamba mpinzani wake bwana Odinga anastaafishwa kabisa katika siasa. Ruto amenukuliwa akisema uh, muungano mpya unaohusisha vyama vya UDA, ANC na Ford Kenya utashinda kwa asilimia sabini ya kura katika uchaguzi mkuu wa Agosti. Taifa Leo pia lina habari inayomnukulu kinara wa muungano wa OKA Kalonzo Musioka na viongozi wengine wa muungano huo wakiwarai wa Kenya kuwa makini, ili nchi isifilisiwe na watu wenye uchafu machoni pa umma. Gazeti la Nation pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha zinazoonyesha mikutano tofauti ya kampeni jana ya miungano mitatu ya kisiasa. Mkutano wa kwanza ni ule wa muungano wa OKA ulowaleta pamoja Kalonzo Musyoka, Gideon Moi na Martha Karua huko Kirinyaga. Mkutano wa pili ni wa muungano wa Kenya kwanza unaongozwa na naibu rais William Ruto huko Kiambu. Nao mkutano wa tatu ulikuwa ni ule wa muungano wa Azimio la Umoja wa Raila Ra Ra Ra Ra Odinga jijini Nairobi. Gazeti la Nation pia lina picha ya raia rai wa Kenya Salim Rashid Muhammad ambaye amekamatwa huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma za ugaidi. Inasemekana kuwa alikuwa amejiunga na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Sasa tunaielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor lina habari semayo kuwa majaji watano wa watastaafu mwaka huu Gazeti la Daily Monitor limewataja majaji hao kuwa ni Jane Kigundi na Joseph Murangira wa mahakama kuu, Ezekiel Mwangauzi wa mahakama ya kilele, Ruhinda Ntenge wa mahakama ya viwanda na Vincent Okwanga wa jinai za kimataifa. Gazeti la New Vision nalo pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rwanda kufungua mpaka leo. Habari hiyo inahusu uamuzi wa serikali ya Rwanda kufungua mpaka wa Gatuna wa kati ya Rwanda na Uganda kuanzia leo tarehe 31 Januari mwaka huo elfu mbili ishirini na mbili. Mpaka baina ya Rwanda na Uganda ulifungwa mwaka elfu mbili kumi na tisa kufuatia mzozo, na kukwamisha shughuli za kijamii na kibiashara baina ya mataifa hayo mawili. Mpaka huo ulifunguliwa siku, umefunguliwa siku kadhaa baada ya ziara ya mtoto wa rais wa Uganda, Luteni Jenerali Muhozi Haine Rubaga nchini Rwanda tarehe 22 mwezi huu wa Januari. Nampema usikilizaji la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Wakati huu tunaendeleza sasa matangazo yetu ya mchana kwa kuwaleteani kipindi cha bidhaa za Iran. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia bidhaa za Iran. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, wapenzi wasikilizaji. Kipindi hiki cha bidhaa za Iran ni mfululizo wa vipindi ambamo tumejadili kwa ufupi baadhi ya shughuli za kiuchumi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kukuletea vipindi 64 katika mfululizo huu. Leo katika sehemu ya mwisho ya kipindi hiki tutatupia jicho kwa ufupi mada muhimu tulizojadili katika vipindi vilivyopita. Kwa muda mrefu, eneo la kijiografia la Iran limekuwa na nafasi muhimu ya jiografia ya kisiasa. Njia ya hariri, njia ya kihistoria, ilikuwa njia iliyounganisha ustaarabu wa mashariki na magharibi ambayo ilipitia nchini Iran. Katika miaka ya nyuma, eneo na nafasi ya Iran iliifanya nchi hii kuwa kituo muhimu katika shughuli za biashara za mashariki kuelekea magharibi na kaskazini kuelekea kusini za zama hizo. Hata hivi sasa pia katika ramani mpya ya njia ya hariri Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zitakazokuwa na nafasi nzuri na muhimu katika kustawisha uhusiano na ushirikiano kati ya nchi za Asia na Ulaya. Nafasi ya kijiografia ya Iran inaifanya nchi hii iwe njia fupi zaidi ya kuelekea Ulaya kwa ajili ya kusafirisha bidhaa kutoka barani Asia. Kwa kwake kando kando ya maji huru kupitia ghuba ya Uajemi ni sifa nyingine muhimu ya Iran inayoiwezesha nchi e, zisizokuwa na kando kando ya bahari za Asia ya Kati na Caucasus kuwa na mawasiliano ya kiuchumi na sehemu kubwa ya dunia ya leo. Mbali na nafasi muhimu ya jiografia ya kisiasa ya Iran na mchango wake katika uchumi wa siku zijazo wa dunia rasilimali na uwezo mkubwa wa kiuchumi wa Jamhuri ya Kiislamu umeipa Irani nafasi nzuri sana kiasi kwamba taasisi ya Makenzi inatabiri mustakbali mwema wa uchumi wa Irani, Iran ikisema Iran ina uwezo wa kuongeza dola trilioni moja kwenye pato lake la taifa na kutayarisha nafasi mpya za ajira milioni tisa hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na tano. Miongoni mwa sekta kuu za uchumi wa Iran ni rasilimali zake za nishati. Iran, kama tulivyotangulia kusema katika baadhi ya vipindi vilivyopita, ina akiba kubwa zaidi ya gesi iliyothibitishwa na inashika nafasi ya nne duniani kwa kuwa na hifadhi kubwa zaidi ya mafuta yaliyothibitishwa. Gharama ya uzalishaji wa mafuta na gesi nchini Irani ni ya chini ikilinganishwa na nchi nyingine zinazozalisha bidhaa hizo. Sekta ya petrokemikali ni mojawapo ya tasnia ambazo zinategemea sana mafuta na gesi. Hivyo, kwa kuzingatia kwamba Irani ni nchi ya kwanza duniani kwa kuwa na akiba kubwa zaidi ya jumla ya mafuta na gesi kwa pamoja, inatazamiwa kwamba ukuaji na maendeleo ya sekta ya petrokemikali hapa nchini itaimarika na kustawi zaidi. Miongoni mwa sifa kuu za sekta hii nchini Irani ni aina mbalimbali za nishati kuweza kufika kirahisi kwenye maji huru na nguvu kazi mahiri na hodari. Sekta ya petrokemikali ni moja ya tasnia kuu za uchumi wa Iran katika jitihada za kuongeza thamani ya bidhaa za mafuta na gesi. Hadi miaka kadhaa iliyopita zaidi ya viwanda vikubwa 50 vya petrokemikali vilikuwa vikifanya kazi hapa nchini vikiwa na uwezo wa kuzalisha tani milioni 62 za bidhaa hiyo kwa mwaka na kuchangia karibu asilimia 40 ya mauzo ya nje ya bidhaa zisizokuwa za mafuta. Miongoni mwa masuala yaliyojadiliwa katika vipindi vilivyopita ni uwekezaji wa Iran katika sekta nyingine za nishati ikiwemo sekta ya umeme. Iran inahesabiwa kuwa kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani kwa kuwa na kiwango kikubwa cha umeme na inashika nafasi ya kwanza katika eneo la Mashariki ya Kati. Sifa mojawapo ya uchumi wa Iran ikilinganishwa na baadhi ya nchi zenye utajiri wa mafuta ni kuwa na vyanzo mbalimbali na tofauti vya kiuchumi na kutokuwa tegemezi sana kwa mafuta na gesi. Iran ina ardhi yenye ukubwa wa kilomita za mraba milioni moja laki sita elfu arobaini na nane na karibu theluthi moja ya ardhi hiyo inafaa kwa ajili ya kilimo. Hekta milioni 15 tu kati ya 38 zinazofaa kwa ajili ya kilimo hapa nchini ndizo zilizokuwa zikitumiwa kwa ajili ya shughuli hiyo hadi miaka michache ya hivi karibuni. Takwimu za shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, zinaonyesha kwamba Iran inashika nafasi ya kwanza hadi ya kumi katika uzalishaji wa thuluthi moja ya bidhaa kuu 66 za kilimo. Iran pia ina nafasi ya kipekee katika uzalishaji wa bidhaa za aina mbalimbali za kilimo. Kati ya bidhaa 25 kuu za kilimo cha mashambani duniani aina 15 zinazalishwa nchini Iran, na sekta ya kilimo ya Iran ina nafasi nzuri kimataifa katika uwanja wa uzalishaji wa bidhaa za mazao kama vile pistacho, tende, Tini, tufaha, zaituni, zabibu, komamanga, cheri na kadhalika. Inafaa kutaja hapa kwamba baadhi ya bidhaa zilizo na thamani kubwa katika tiba na dawa kama vile zafarani na baberi na vilevile vile uzile siyo kati ya bidhaa kuu za kilimo, na Iran ni mojawapo ya wazalishaji wakubwa wa bidhaa hizi muhimu kote duniani. Wapenzi wa wasikilizaji, katika ulimwengu wa leo, huduma nyingi zinaweza kuuzwa nje, na huduma za sayansi na teknolojia zimekuwa na thamani zaidi na zinaweza kuuzwa kuliko ilivyokuwa hapo awali. Kwa sasa makampuni ya uhandisi ya Iran yako katika nchi mbalimbali kutekeleza miradi takriban mia saba. Mauzo makubwa ya huduma za kiufundi na uhandisi za Iran kwa nchi hizo ni pamoja na miradi ya viwanda, mafuta, gesi na petrokemikali, ujenzi wa viwanda vya kuzalisha umeme na miradi ya ujenzi wa barabara na nyumba. Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani. Na nchi ya kwanza eneo la Mashariki ya Kati kwa kuwa na akiba kubwa zaidi ya madini. Irani ina asilimia saba ya hifadhi na akiba ya madini ya dunia. Utajiri wa mali asili na hifadhi kubwa ya madini umeifanya Iran kuwa miongoni mwa maeneo tajiri zaidi duniani kwa kuwa na uwezo wa kudhamini mali ghafi zinazohitajika viwandani. Hadi sasa takriban migodi elfu sita yenye aina sabini za madini imetambuliwa hapa nchini. Vilevile, maeneo elfu kumi na tano ya madini yenye tani bilioni arobaini za akiba iliyothibitishwa yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni mia saba sabini yametambuliwa nchini Iran. Kwa kuzingatia suala hili, baadhi ya wataalamu wanasema kwamba Iran ni pepo ya madini ya dunia, kutokana na migodi yake tajiri na hifadhi kubwa ya madini. Eza wasikilizaji, miongoni mwa sifa za uchumi wa Iran ni kuwepo kwa makampuni yanayotegemea maarifa, sayansi na teknolojia, ambayo tumezungumzia shughuli na mafanikio yake katika sehemu za vipindi vya mfululizo huu. Iran ina uwezo wa juu na mkubwa katika masuala ya nguvukazi bora na yenye elimu na utaalamu. Zaidi ya theluthi moja ya wasomi wa Iran wamehitimu katika taaluma ya uhandisi. Hivyo Iran ni miongoni mwa nchi tano bora duniani zenye idadi kubwa ya wahitimu wa taaluma ya uhandisi. Kila mwaka mamia ya makampuni ya elimu, sayansi na teknolojia na vituo vya uzalishaji wa teknolojia hapa nchini katika nyanja mbalimbali za anga, habari na mawasiliano, umeme, dawa na tiba, mafuta, gesi na nishati, selishina, uchapishaji na kadhalika na baadhi ya bidhaa za makampuni hayo zimeingia katika soko la ndani na nje ya nchi. Zaidi ya bidhaa mia tatu zinazotegemea teknolojia ya nano zinazalishwa nchini Iran na kuuzwa katika zaidi ya nchi 17. Mwaka elfu mbili na kumi na sita, Iran ilishika nafasi ya sita duniani katika teknolojia ya nano, na katika uwanja wa uzalishaji wa bidhaa kama vile vifaa vya maabara, vifaa vya viwandani bidhaa za nguo, sabuni, kilimo na ujenzi. Kwa mujibu wa makadirio ya mfuko wa fedha wa kimataifa, pato ghafi la taifa la Iran kwa mujibu wa faharisi ya uwezo wa kununua mwaka 2017 lilifikia dola bilioni 1630. Kwa msingi huo katika orodha ya nchi 193 Iran ilishika nafasi ya 18 kulingana na pato ghafi la taifa mwaka 2017. Ripoti hiyo inatabiri kwamba pato la taifa la Iran mwaka 2018 litaongezeka kwa dola bilioni 94 na kufikia dola bilioni 1724. Ustawi huu umepatikana licha ya matatizo ya kiuchumi yaliyosababishwa na vikwazo vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya taifa la Iran haswa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Wapenzi wasikilizaji, tunatumaini kwamba mfululizo wa vipindi hivi vya bidhaa za Iran umeweza kuwapa picha walau ndogo na kwa muhtasari wa bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini Iran. Hadi tutakapokutana tena katika mfululizo mwingine, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 28 Jamadithani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 31 Januari mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo, miaka 853 iliyopita, alifariki dunia Abul Qasim Ashatibi msomi mashuhuri wa Qurani aliyekuwa maarufu kwa jina la Imamul Qura. Abulqasimu alizaliwa mwaka mia tano thalathini na nane Hijiria. Mbali na kuwa mtaalamu mkubwa katika taaluma ya usomaji wa Qurani, alikuwa pia mtaalamu wa elimu ya tajwidi, tafsiri ya Qurani, hadithi, sarufi ya lugha ya Kiarabu na elimu nyingine za kipindi hicho. Licha ya kuwa kipofu, lakini alisifika kwa kuwa hodari na alifanikiwa kuhifadhi hadithi nyingi kifuani mwake. Msomaji huyo wa Kiislamu ameacha athari nyingi kwa vizazi vya baada yake, na miongoni mwa athari hizo ni pamoja na kitabu cha Alkasida Ashatibia kilichokusanya masuala yanayohusiana na elimu ya tajwidi. Katika siku kama hii ya leo miaka mia nne ishirini na tatu iliyopita ilianzishwa kampuni ya kwanza ya Uingereza India mashariki nchini India kwa amri ya Malkia Elizabeth wa Kwanza wa Uingereza. Kampuni hiyo iliimarisha ukoloni wa Uingereza katika maeneo yenye utajiri huko kusini mwa Asia, na baada ya hapo shughuli za ukoloni zikaimarika zaidi katika mataifa mengine ya kusini mwa Asia kupitia kampuni hiyo. Baada ya kuasisiwa kampuni hiyo, nchi nyingi kama vile Uholanzi, Ureno na Ufaransa zilielekeza nguvu zao katika bara Hindi kwa lengo la kuhudumia ukoloni wao. Siku kama ya leo miaka 172 iliyopita ilianzishwa harakati kubwa ya uasi wa wananchi wa China iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Taiping. Harakati hiyo ilitokana na hali mbaya na umaskini uliokuwa ukiwasumbua wananchi wa nchi hiyo hasa matabaka ya watu wa vijijini, na iliyosababishwa na ukoloni wa kigeni na utawala wa familia isofa ya Manchu. Lengo kuu la harakati hiyo iliyoendelea kwa muda wa miaka kumi na nne ilikuwa ni kuwepo usawa katika kugawa ardhi kati ya wanawake na wanaume. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, gwaride la mwisho la kimaonyesho la vikosi vya majeshi ya utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuwatia hofu na woga wananchi wa Islamu wa Iran ilifanyika katika mitaa mbalimbali ya Teheran. Katika gwaride hilo wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi waislamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano makali zaidi dhidi ya utawala wa kibeberu wa Shah. Naam mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na kabla tujaondoka hapa studioni ni muhtasari wa habari za dunia wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Seid Ali Khamenei, mapema leo asubuhi hapa mjini Teheran, amefika katika haram takatifu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na maziara ya mashahidi kwa mnasaba wa kuwadia siku za maadhimisho ya mwaka wa 43 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Taarifa kutoka Syria zinasema kuwa ndege e, au mfumo wa makombora wa nchi hiyo umefanikiwa kutungua makombora yaliyokuwa yamevurumishwa na utawala wa Kizayuni wa Israeli ambayo alikuwa anaelekezwa katika mji mkuu wa Syria Damascus. Kwingineko, taarifa zinasema kuwa wananchi wa Sudan wameandamana kutaka jeshi la nchi hiyo liondoke madarakani na taarifa zinasema uh, milipuko kadhaa mikubwa imesikika katika anga ya Umoja wa Falme za Kiarabu punde tu baada ya majeshi ya Yemen kutangaza operesheni kubwa ya ulipizaji kisasi dhidi ya vituo muhimu vya kiuchumi nchini humo. Na mapenzi sikilizaji, naona muda umenipa kisogo la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa kumi na mbili na dakika hamsini hadi moja na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satalaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi ya FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran.