Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa huwa arhamu rahimin, sadakallahu al-aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi, warahema, mwingi jye, wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Ni wakati mwingine tena tunawakaribisha kujiunga nasi katika matangazo haya ya usiku ni ya idhaa ya Kiswahili kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu ni mimi Asmahani Ghanima Mohamed, na leo ikiwa ni Jumapili njema ya Januari 30, 2022 ambayo ni sawa na tarehe 27 7 Jamaduthani 1443 Hijiria, tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai, tunasema amin ya rabbil alamin. Nafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu kwa usiku huu. Tutazungumzia mitazamo ama kutupia jicho mitazamo tofauti kuhusu sababu za kuondoka wanajeshi wa Imarati huko maharibu na Shabwa nchini Yemen. Vipindi tutakuwa na Uislamu chaguo langu, kifuatiwa na bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini hadi tamati tutakuwa sote kwa pamoja. Ni matangazo yanasikika kupitia redio Maarifa, redio washirika Tanga, Tanzania, makao yake hapo na tunasikika katika mikoa mbalimbali ya Tanzania, na hii ni baadhi yake: Mwanza, Kigoma, Singida, Mtwara na kadhalika. Tovuti ya redio pastoday com sw, ukipenda kuperuzi pitia na Tumetuma vitu mbalimbali mbali. Karibuni, metimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Teheran. Kwanza na wasomea vichwa vya habari. Kiongozi muadhamu asema jihadi ya wajasiria mali katika ngome ya uzalishaji imefanya Marekani ikiri kushindwa katika vita vya kiuchumi. Ujumbe wa ECOWAS wa wasili Burkina Faso na kukutana na wanajeshi wafanya mapinduzi. Hadi sasa kirusi cha korona kimeshaua zaidi ya watu milioni tano duniani na mkuu wa majeshi ya Israeli yakiri hatuna uwezo wa kupigana vita vya nchi kavu ukanda wa Gaza, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema jihadi ya wajasiriamali na wafanyakazi wa viwandani katika ngome ya uzalishaji imeifanya Marekani ikiri kuwa imeshindwa katika vita vyake vya kiuchumi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameasema hayo leo katika mkutano na idadi kadhaa ya wazalishaji na wadau wa sekta ya viwanda, na akaongeza kuwa kuna faida kwa wadau wenyewe wa sekta ya uchumi kuwa taarifu wananchi kuhusu mafanikio yaliyopata katika kukabiliana na vita vya kinafsi vya adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa mipango ya adui ya kuisambaratisha ngome ya uzalishaji imegonga mwamba, na akabainisha kwamba katika hujuma hiyo dhidi ya uchumi wa nchi, maisha ya watu yalikumbwa na matatizo mbalimbali, lakini uzalishaji haukupigishwa magoti. Na siku chache nyuma, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alitangaza kinaga ubaga kuwa sera ya mashinikizo ya juu kabisa imepelekea Marekani kushindwa kiudhalili. Ayatollah Khamenei ameutaja uzalishaji kuwa ni jihadi na akaongeza kuwa kusimama imara wazalishaji katika kukabiliana na hujuma dhidi ya uchumi na njama za adui za kuzuia uuzaji mafuta na gesi, kukata vyanzo vya fedha za kigeni, na kuandaa mikakati ya kuzuia mabadilishano ya Irani na ulimwengu wa nje ni jihadi na moja ya ibada kubwa kabisa. Alikadhalika amesema kusambaratika kwa uchumi kwa walivyodhani wenyewe ndani ya miezi michache kungeandaa mazingira ya kudhibiti malengo yao maovu ya kisiasa, lakini alhamdulillah, baada ya miaka kumi, ngome ya uzalishaji na uchumi nchini ingali iko imara. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametilia mkazo pia kuendeshwa kitaaluma sekta kubwa za viwanda, na akasema katika suala hili inapaswa kutumia ujuzi na uwezo wa vijana wenye vipawa, kama ambavyo kila mahali walipoaminiwa na kutakiwa, wafanyakazi vijana hao wameweza kung'aa kikweli kweli kuanzia kwenye chanjo ya korona mpaka kwenye uundaji makombora yenye shabaha kali. kabla ya hotuba ya Ayatullah Khamenei Wadau kumi na nne wa sekta mbalimbali mbali za uzalishaji walipata fursa ya kutoa maoni na kueleza mitazamo yao. Ujumbe wa wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS umewasili Burkina Faso na kukutana na kufanya mazungumzo na wajumbe wa baraza la wanajeshi walioongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini humo. Mkutano huo umefanyika baada ya viongozi wa ECOWAS kuchukua uamuzi wa kusimamisha wanachama wa Burkina Faso katika jumuiya hiyo. Ujumbe huo wa wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa ECOWAS uliowasili mjini Wagadugu hapo jana ulitazamiwa wa kubakia nchini humo hadi hii leo. Imeelezwa kuwa lengo la safari ya ujumbe huo wa ECOWAS Burkina Faso unaojumuisha wakuu wa majeshi ya Benin, Togo na Ghana, ni kuchunguza hali ya mambo na mazingira yalivyo ya kabla ya kuelekea nchini humo. Ujumbe mwingine wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama ambao unatazamiwa kuwasili mjini Wagadugu kesho Jumatatu na kufanya mazungumzo na baraza tawala la kijeshi. Viongozi wa nchi wanachama wa Jumuia ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi watakutana Februari tatu katika mji mkuu wa Ghana, Acra, ili kutathmini matokeo ya kazi itakayofanywa na jumbe zilizotumwa nchini Bukina Faso na kuona kama nchi hiyo iwekewe vikwazo pia mbali na kusimamishwa wanachama wake au la. Watawala wapya wa kijeshi nchini Burkina Faso wametetea uamuzi wao wa kufanya mapinduzi kwa kudai kwamba rais Roch Marc Christian Kabore wa nchi hiyo ameshindwa kuzima machafuko ambayo yamepelekea maelfu ya watu kuuawa wakati wa utawala wake. Mbali na Burkina Faso, ndani ya kipindi cha miezi 18 sasa, nchi nyingine mbili za Zagini na Mali ambazo nazo pia ni wanachama wa ECOWAS zimeshuhudia mapinduzi ya kijeshi ambayo yamelaaniwa kikanda na kimataifa. Unaendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni tano wameshafariki fariki dunia hadi sasa kutokana na maradhi ya Covid 19 yanayosababishwa na virusi vya corona takwimu zilizotolewa na shirika la habari la Ufaransa AFP zinaonyesha kuwa tangu mwisho wa mwezi Disemba mwaka 2019 hadi Jumamosi ya jana tarehe 29 Januari, zaidi ya watu milioni tano laki sita na elfu arobaini wameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19. Hali kadhalika katika kipindi hicho, watu milioni 364 wameambukizwa virusi vya wa korona vinavyosababisha ugonjwa huo katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Marekani ambayo ina idadi ya vifo vya watu laki 883854 ndiyo inayoongoza kwa watu wengi zaidi waliofariki kwa maradhi ya covid-19 ikifuatiwa na Brazil kwa watu wapatao laki 626524 na India watu laki 493198 shirika la afya duniani WHO limesema kwa kuzingatia vifo vilivyosababishwa moja kwa moja na kwa njia isiyo moja kwa moja na virusi vya corona, idadi halisi ya watu waliopoteza maisha katika janga hilo la ulimwengu mzima ni mara mbili hadi tatu zaidi ya takwimu rasmi zinazotangazwa. Kirusi angamizi cha corona kiliripotiwa kwa mara ya kwanza katikati ya mwezi Disemba mwaka 2019 katika mji wa Wuhan nchini China. Hatimaye ugonjwa huo ulisambaa katika nchi mbalimbali duniani na WHO ikautangaza rasmi kuwa ni janga la ulimwengu mzima. Hivi karibuni imejitokeza spishi mpya ya kirusi cha ja corona inayoambukiza kwa kazi si zaidi kulinganisha na spishi za kabla yake. Shirika la Afya Duniani limeipa spishi hiyo jina la Kigiriki la Omicron. Mkuu wa vikosi vya ulinzi vya utawala haramu wa kizayuni wa Israel amekiri kuwa utawala huo hauna uwezo wa kupigana vita vya nchi kavu na mukawama wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Luteni Jenerali Aviov Kochavi amesema haitawezekana kuingia ukanda wa Gaza kupitia nchi kavu katika vita vyovyote vile vijavyo, na akasisitiza kuwa katika vita vyovyote vya siku za usoni na Gaza, mapigano yatakuwa ni kupitia angani tu na vikosi vya nchi kavu havitaingia vitani. Mkuu wa vikosi vya ulinzi vya utawala wa kizayuni amesema makadirio na tathmini za kiusalama na kijeshi zilizofanywa zinaonyesha kuwa vikosi vya nchi kavu vya Israel vingali vina udhaifu. Kauli hiyo ya Kochavi imekuja baada ya uchambuzi na uhakiki uliofanywa na wataalamu wa masuala ya Israel ambao unaonyesha kuwa jeshi la utawala huo wa kizayuni limeshapoteza nguvu na uwezo wa kuingia kwa namna yoyote ile ukanda wa Gaza kupitia nchi kavu. Kwa mujibu wa wataalamu hao, udhaifu huo wa utawala haramu wa Israel umetokana na kuongezeka nguvu za kiulinzi za vikosi vya mukawama katika ukanda wa Gaza na uwezo wao wa kumiliki makombora yanayoweza kupiga magari ya kijeshi ya utawala wa kizayuni. Katika tathmini za kiusalama na kijeshi zilizofanywa kuhusu utawala wa kizayuni, imeelezwa kwamba udhaifu mkubwa zaidi wa utawala huo haramu uko katika vikosi vyake vya nchi kavu, na kwa sababu hiyo ndio maana katika vita vyovyote vile Israel inapendelea kufanya mashambulio ya muda mfupi na ya mtawanyiko, ili isilazimike kukabiliana ana kwa ana na nguvu zingine za kijeshi katika eneo. Harakati ya mkawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imesema safari ya rais wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel nchini Imarati ni chachu ya kuhamasisha utawala huo utende jinai zaidi dhidi ya wananchi wa Palestina. Rais wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Isaac Herzog leo amewasili Imarati kwa ziara rasmi, ambapo katika uwanja wa ndege alilakiwa na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Abdullah bin Zaid Al Nahyan. Harakati ya Hamasi imesema katika taarifa kwamba kuwakaribisha viongozi wa adui wa kizayuni katika miji mikuu ya kiarabu na kiislamu ni zawadi kwa utawala huo ghasibu na ni kuushajiisha uendeleze jinai zake. Taarifa hiyo ya Hamasi imesema inasikitisha kuona kwamba safari ya Herzog huko Abu Dhabi inafanyika sambamba na kushtadi mashambulio ya utawala ghasibu wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina kwa mauaji na kuwaweka kizuizini wananchi hao. Na kesi ya mauaji ya wanaharakati wawili wa haki za binadamu wakiwa katika ofisi ya makao makuu ya polisi jijini Kinshasa mwaka elfu mbili na kumi imepata shahidi mpya ambaye alikimbilia nchini Uturuki akihofia usalama wake. Taarifa kamili tutegee sikio, kama inavyoripotiwa na mwandishi wetu Mosi Mwasi. Kesi ya mauaji ya mkereketo wa haki za binadamu marehemu Floribert Chebea na mwenzake Dadi Bazana wakiwa katika ofisi za makao makuu ya polisi jijini Kinshasa mwaka 2010 imepata shahidi mwingine mpya ambaye alikuwa amekimbilia usalama wake Uturuki, shahidi ambaye aliamrishwa kuwanyonga wakereketo hao akitumia mifuko ya mandarusi aliyowavisha katika vichwa vyao hadi kufa. Kesi hii inaingia katika mwaka wake wa pili tangu ianze, viongozi wa ngazi za juu wa polisi wakiwa wanakanusha kuweza kutekeleza mauaji hayo, wakidai kwamba wakereketo hao waliwao wakiwa nje ya makao hayo makuu kutokana na wao kupatikana na hatia za ngono na wake za watu. Na pale kanali Paul Milambo alipofika mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, akitokea uhamishoni Ubelgiji, hali ya mambo iliweza kubadilika. Na pale kanali huyo alipofikishwa katika koti ya kijeshi ya Matete na kutoa ushahidi wake, alidai ni rais Joseph Kabila mwenyewe ndiye aliyetaka wakereketo hao wauawe, akidai rais huyo wa zamani alikuwa akiyafuatilia mauaji hayo kwa kuwasiliana na Jenerali Numbi ambaye ni mkuu wa polisi katika makao makuu hayo kwa njia ya simu. Simu ambayo Kanali Milambwe aliweza pia kupigiwa kutoka kwa rais huyo. Ingawa upande wa mashtaka ulitaka rais aweze kuitwa na kutoa ushahidi wake katika kesi hii, koti kuu ya kijeshi iliweza kukataa kumuita mtuhumiwa huyo kutokana na kipengele cha katiba kinachosema rais mstaafu hawezi kushtakiwa kwa makosa aliyoyafanya wakati wa utawala wake. Sasa mambo yameanza kugeuka na kuwa mazuri zaidi wakati shahidi Kanali Banza ambaye aliambiwa awanyonge wakereketo hao kwa kutumia mifuko ya mandarusi kwa kuwavisha katika vichwa vyao. Kanali Banza amerejea nchini baada ya kufukuzwa kutoka Uturuki ambako aliambiwa akimbilie ili kulinda usalama wake, na wakati ule ule kuweza kuzima kabisa ushahidi wa mauaji hayo. Kanali Banza amewahi kuviambia vyombo vya habari kwamba mauaji hayo yalikuwa ni mauaji yaliyopangwa na serikali, na aliamrishwa tu kuyatekeleza kutokana na kutii kwake amri za wakubwa wake, amri ambayo licha ya kuipata kutoka kwa wakuu wake wa karibu aliweza pia kuipata kutoka kwa amri jeshi mkuu. Upande wa mashtaka umefurahia hatua hii ya kurejeshwa nchini kanali huyo huku wakisubiri pia kurejeshwa nchini mkuu wa polisi General Numbi ambaye ameikimbia nchi bila ya watu kujua alikokimbilia. Mosi Mwasi, Radio Tehran, Brazzaville. Asante Mosi kwa ripoti yako hiyo kutoka Congo Brazzaville, na inatuitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi huu wa kisiasa usiku huu utakaohusu mitazamo tofauti kuhusu sababu za kuondoka wanajeshi wa Imarati huko Maharib na Shabwa nchini Yemen. Viongozi wa Abu Dhabi wametangaza kuwa wameondoa wanajeshi wao katika mikoa ya Shabwa na Mahreb nchini Yemen, baada ya mashambulio ya kulipiza kisasi na maonyo makali yaliyotolewa na wana mapambano wa Yemen kwa Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Imarati. Mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili umeanza sambamba na kuongezeka mapigano baina ya Wayemen, Umoja wa Falme za Kiarabu na mamluki wa wavamizi wa Yemen baada ya Wayemen kukamata meli ya Imarati iliyokuwa imesheheni silaha zilizokuwa zinatumwa kwa mamluki wa Abu Dhabi ili kuwaua wananchi wa Yemen na baadaye Wayemen kufanya mashambulio katika mji wa Abu Dhabi kabla ya kutoa onyo kali kwa Umoja wa Falme za Kiarabu kwamba kama Imarati itaendelea kufanya mashambulizi na kuua watu wa Yemen, nchi hiyo ndogo ya Kiarabu nayo haitobakia salama, Imarati imeamua kuondoa wanajeshi wake katika mikoa miwili muhimu ya Yemen. Naam, baada ya wayemen kutishia kuwa watafanya mashambulio wa makali ikiwa ni pamoja na kupiga kwa makombora maonyesho makubwa ya kiuchumi ya Expo 2020 mjini Dubai, inaonekana wazi kuwa maonyo hayo yamewatia waka na uoga mkubwa viongozi wa Imarati, na sasa wametoa amri kwa wanajeshi wao maarufu kwa jina la Almaalika kuondoka katika mikoa ya Maaribu na Shabwa nchini Yemen. Hatua hiyo ya Abu Dhabi ina pande kadhaa za kuzingatia. Upande wa kwanza ni kuwa Imarati hawakuyachukulia kimchezo maonyo ya Wayemen. Ukweli ni kwamba Waimarati wanayakini kuwa kila pale serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen inapoonya jambo fulani hairudi nyuma na hutekeleza kivitendo onyo hilo. Hivyo Waimarati wameona kuwa usalama wao ni kuondoa wanajeshi wao katika mikoa ya Shabwa na Mareba huko Yemen. Upande mwingine ni kuwa nchi ndogo ya Umoja wa Falme za Kiarabu haina uwezo wa kukabiliana kijeshi na serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen. Viongozi wa Abu Dhabi hawawezi kukanusha kwamba wameona nguvu za kijeshi za Wayemen katika mashambulio yao ndani ya ardhi za Saudi Arabia na Imarati katika miaka hivi karibuni. Upande mwingine ni kwamba hatua ya umoja wa famili za kiarabu ya kuondoa na jeshi wake huko Shabwa na maarebo nchini Yemen ni kukiri waziwazi wazi kufeli uvamizi wao wa kijeshi katika nchi hiyo ya kiarabu licha ya umasikini wake. Imarati iliondoa wanajeshi wake na katika mkoa wa Al hudaida na kuwarundika mkoani Shabwa ili kujaribu kupata mafanikio yoyote ya kijeshi angalau kidogo mkoani humo kwa kushirikiana na mvamizi mwingine Saudi Arabia hivi sasa. Lakini Abu Dhabi imeelewa kosa lake na imeamua kuondoa wanajeshi wake mkoani humo. Ibrahim al-Dalaimi balozi wa Yemen mjini Tehran anasema wavamizi wa nchi yake walikuwa wanajaribu kupata angalau mafanikio fulani ya kijeshi mkoa wa Shabwa, na ndio maana waliondoa wanajeshi wao huko Al Hudaida na kuwarundika huko Shabwa, lakini hivi sasa wanakiri kuwa wamefeli. Naendelea kutega sikio, matangazo haya moja kwa moja ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, Uislamu Chaguo Langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho kawaida huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani, ambayo ni njia ya Uislamu. Kuenea dini tukufu ya Kiislamu ni jambo ambalo linazingatiwa kwa kina na kufanyiwa utafiti. Leo katika makala yetu tutamwangazia Bimasha Alaikina, mwanamke mrashia aliyesilimu karibu kujiunga nami hadi mwisho wapenzi wasikilizaji. Bi Masha Alalkina ni jina maarufu nchini Rusia na maeneo yanayozungumza Kirasia. Kwa miaka kadhaa, alikuwa mcheza filamu mashuhuri. Masha Alalikina alifikia kilele cha umashuhuri ambapo alikuwa akipendwa sana na wafuasi wake. Ghafla aliondoka katika medani ya usanii, jambo ambalo liliibua maswali mengi. Lakini baada ya muda usio mrefu, habari zikienea kuwa Masha Alalikina alikuwa ameshasilimu na kuvaa vazi la stara na imani na kutupilia mbali hadaa inayomeremeta ya dunia. Wale wanaoabudu maisha ya kidunia na ya anasa na starehe hawakuamini habari kuwa Mashal Alkina alikuwa ameikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Hii ni kwa sababu Masha alisilimu wakati alipokuwa katika kilele cha umaarufu kama msanii, ambapo alikuwa ameingia katika kipindi cha kupokea mapendekezo ya mikataba ya malipo ya kiasi kikubwa cha fedha. Lakini baada ya kupata taufiki ya kusilimu, Masha alitupilia mbali mapendekezo hayo yote yenye vishawishi vya kidunia. Alifahamu vyema kuhusu ufisadi wa kimaadili na ufuska uliopo katika sekta ya sinema katika nchi za magharibi, na hivyo akachagua kuvaa vazi la stara la Kiislamu la hijabu. Bimasha Lakina hivi sasa anavaa vazi lake la Kiislamu huku akijishughulisha na kazi ya kufundisha. Anasema anajuta kuishi katika ulimwengu uliojaa hadaa miaka ya nyuma, lakini sasa anamshukuru Mola baada ya kusilimu, kwani anasema sasa anahisi kuwa ana ufanisi na ukamilifu maishani. Hakuna shaka kuwa kupenda mandhari mazuri ni jambo lililo katika dhati ya fitra au maumbile ya mwanadamu. Ni kwa sababu mwanadamu katika njia yake ya kufikia ukamilifu anatafuta ubora na umaridadi lakini suala muhimu hapa ni kuwa mwanadamu anapaswa kufahamu ni wakati upi umaridadi uonyeshwe wazi na ni wakati upi ufichwe. Aidha, kuweka mbali umaridadi na ufisadi ni hitajio la dharura Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika Qurani tukufu ilikuonyesha kuwa kila umaridadi haukubaliki, anaashiria matamshi ya fuatayo ya Iblisi mbele ya Mwenyezi Mungu katika surat al-Hijr aya ya 39 hadi 40, akasema: Mola wangu mlezi, ilivyokuwa umenitia makosani, basi nahakikisha nitawazaini hapa duniani na nitawapoteza wote mpaka siku ya wakati maalum. Wapenzi wasikilizaji, umaridadi ni fadhila ambayo ina mwelekeo wa kidhahiri na wakindani vazi la hijabu vilevile lina sifa za kidhati eh, na kimaanawi. Kufichwa baadhi ya umaridadi wa kidhahiri wa wanawake kwa uvaaji hijabu ni sababu ya kuwepo umaridadi na ukamilifu wa ndani ambao unatofautiana na uzuri wa kidhahiri. bimasha alalikina alalkina, sasa hivi anajipamba kwa vazi la hijabu na hivyo ameweza kupata utulivu wa kweli na wa uhakika. Uh, baada ya kuichagua njia iliyojaa nuru ya Uislamu skilizaji mnaendelea kusikiliza makala ya Uislamu chaguo langu, ambapo leo tunamwangazia mrashi aliyesilimu Bi masha Lalikina, ambaye anasema hivi kuhusu alivyosilimu. Siku moja, nilisikia kuwa rafiki yangu wa karibu yuko katika koma na kutojitambua kufuatia ajali. Sikujua ni vipi ningeweza kumsaidia. Kwa mara ya kwanza maishani, siku hiyo niliomba dua na kumtaka Mwenyezi Mungu amsaidie rafiki yangu. Siku iliyofuata rafiki yangu alinipigia simu na kuniambia, wakati nilipokuwa sina fahamu nilikuona ukiwa unanisaidia sana. Hapo nililia sana baada ya kusikia maneno hayo, kwa sababu kwa mara ya kwanza katika maisha yangu Mwenyezi Mungu aliijibu dua yangu. Nilifikia natija kuwa ni kwa nguvu na ukarimu wa Mwenyezi Mungu ndio mwanadamu hupata afya. Bimasha anasema aliichagua dini ya Kiislamu kwa sababu dini hii ina mwelekeo wa kivitendo katika maisha ya kila siku. Anaendelea kusema, ikilinganishwa na dini zingine, dini ya Kiislamu ndiyo dini yenye misingi imara zaidi. Mafundisho yote ya Kiislamu yanatekelezeka katika maisha na njia ya Uislamu ni yenye kuleta saada na ufanisi. Baada ya kusilimu, nilihisi nimebahatika sana maishani. Leo ninaweza kulinganisha namna nilivyokuwa kabla na baada ya kusilimu. Hivi sasa nimeyafahamu maisha halisi, kwa hivyo nimepata bahati na ufanisi. Wapenzi wasikilizaji, mwanadamu angali anaendelea kuvumbua mengi kuhusu maumbile. Iwapo kila mwanadamu atasikiliza wito wa ndani ya nafsi yake na kutii, basi atahisi haja ya kuabudu. Bimasha mwanamke mrusi aliyesilimu Naye pia katika kuchukua uamuzi huo muhimu maishani alisikiliza sauti ya ndani ya nafsi yake. Anasema hivi kuhusu hilo: hamu ya kumwabudu Mwenyezi Mungu imejengeka katika fitra au maumbile ya kila mwanadamu. Ninaamini kuwa Mwenyezi Mungu hakutupa uwezo wa kutafakari ili tuishi, tule, tunywe na kulala tu. Mwenyezi Mungu ametupa fursa ya kuishi ili tuweze kumfikia kwa maoni yangu, iwapo mtu anataka kuchukua hatua kuelekea katika Uislamu anapaswa tu kutafakari na kuomba msaada wa nafsi yake. Imani niliyonayo kwa Mwenyezi Mungu na Uislamu ni mambo yaliyoleta mabadiliko maishani. Katika Uislamu, mwanaume na mwanamke wana haki sawa. Iwapo katika Uislamu kuna sheria ambazo kidhahiri zinaonekana kuwawekea wanawake vizingiti kama vile hijab, hili halimaanishi kupuuzwa uwezo wao katika jamii. Imam Khomeini mwenyezi Mungu amrehemu mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, anasema hivi kuhusu shahsia ya mwanamke katika Uislamu: mwanamke ndio mwanzo wa saada au mafanikio yote. Mwanaume hufika katika kilele kutokana na kuinukia katika mikono ya mwanamke. Mwanamke ni mlezi wa jamii. Saada na ufanisi wa mataifa hutegemea wanawake. Iwapo wanawake watakuwa na maadili bora basi jamii itakuwa na maadili bora, na iwapo wanawake watakuwa na ufisadi wa kimaadili, basi jamii nayo itakumbwa na ufisadi wa kimaadili. Waliosilimu kama vile Bimasha Alalhina wanatambua nafasi yenye thamani ya mwanamke katika jamii na huitazama hijabu kama chanzo muhimu cha kuleta usalama wa kiroho na kisaikolojia. Wanawake kama hao waliosilimu katika nchi za Magharibi huwa tayari wameshaona namna mwanamke alivyotumbukia katika dimbwi la ufisadi, na kwa hivyo huchagua vazi la stara la hijabu kwa kufahamu thamani na maana halisi ya vazi hilo. Bimasha anasema hivi kuhusu uhuru halisi aliyopata baada ya kuvaa hijabu: hivi sasa uhuru kwangu si kukaa bila hijabu, vilevile hijabu si kizingiti kwangu. Kwangu mimi uhuru ni kujitahidi kujizuia kupata vitu visivyo na thamani na kuchagua vitu bora na vya hali ya juu vyenye thamani ya juu, thamani kimaanawi. Bimasha baada ya kusilimu, amepata tajriba nzuri ya kimaanawi. Ameshapata taufiki ya kuenda katika safari ya kimaanawi ya hija, na anasema hivi kuhusu safari yake hiyo: sikudhani hata siku moja kuwa ningepata taufiki ya kutekeleza ibada ya hija na kunywa maji bora zaidi, yaani maji ya zamzam. Bimasha anazungumza lugha tano za bara Ulaya. Hivi sasa yeye ni mwalimu katika shule na chuo kikuu. Anasema alidhani lugha ya Kiarabu ni ngumu sana na hatoweza kujifunza, lakini tokea aanze kujifunza lugha hii, anasema ni lugha tamu mno. Anaendelea kusema kuwa, kwa mtazamo wangu, lugha ya Kiarabu ni muhimu sana katika kuifahamu Quran tukufu. Hivi sasa mrashia huyo aliyesilimu anasema ombi lake kubwa ni kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Watakabalie dua waislamu wote na nyumba zao zijae rehma zake. Aidha, Bimasha Alalhina anasema anawaombea wote ambao hawajasilimu waweze kupata taufiki ya kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Wapenzi msikilizaji, na kwa hayo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na tuliowaandikieni na tunawakaribisha uh, kutumia maoni yenu uh, kupitia naoni yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Kwaherini. Asalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wa sikilizaji, kipindi hiki cha bidhaa za Iran ni mfululizo wa vipindi ambamo tumejadili kwa ufupi baadhi ya shughuli za kiuchumi za jamhuri ya kiislamu ya Iran na kukuletea vipindi 64 katika mfululizo huu. Leo katika sehemu ya mwisho ya kipindi hiki tutatupia jicho kwa ufupi mada muhimu tulizojadili katika vipindi vilivyopita. Kwa muda mrefu eneo la kijiografia la Iran limekuwa na nafasi muhimu ya jiografia ya kisiasa. Njia ya Hariri, njia ya kihistoria, ilikuwa njia iliyounganisha ustaarabu wa mashariki na magharibi, ambayo ilipitia nchini Iran. Katika miaka ya nyuma, eneo na nafasi ya Iran iliifanya nchi hii kuwa kituo muhimu katika shughuli za biashara za mashariki kuelekea magharibi na kaskazini kuelekea kusini za zama hizo. Hata hivi sasa pia, katika ramani mpya ya njia ya hariri, Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zitakazokuwa na nafasi nzuri na muhimu katika kustawisha uhusiano na ushirikiano kati ya nchi za Asia na Ulaya. Nafasi ya kijiografia ya Iran inaifanya nchi hii iwe njia fupi zaidi ya kuelekea Ulaya kwa ajili ya kusafirisha bidhaa kutoka barani Asia. Kuwa kwake kando kando ya maji huru kupitia ghuba ya Uajemi ni sifa nyingine muhimu ya Iran inayoiwezesha nchi e, zisizokuwa na kando kando ya bahari za Asia ya kati na Caucasus kuwa na mawasiliano ya kiuchumi na sehemu kubwa ya dunia ya leo. Mbali na nafasi muhimu ya jiografia ya kisiasa ya Iran na mchango wake katika uchumi wa siku zijazo wa dunia, rasilimali na uwezo mkubwa wa kiuchumi wa Jamhuri ya Kiislamu umeipa Irani nafasi nzuri sana kiasi kwamba taasisi ya Makenzi inatabiri mustakbali mwema wa uchumi wa Irani, Iran ikisema Iran ina uwezo wa kuongeza dola trilioni moja kwenye pato lake la taifa na kutayarisha nafasi mpya za ajira milioni 9 hadi kufikia mwaka elfu mbili na 35. Miongoni mwa sekta kuu za uchumi wa Iran ni rasilimali zake za nishati. Iran, kama tulivyotangulia kusema katika baadhi ya vipindi vilivyopita, ina akiba kubwa zaidi ya gesi iliyothibitishwa na inashika nafasi ya nne duniani kwa kuwa na hifadhi kubwa zaidi ya mafuta yaliyothibitishwa. Gharama ya, ya uzalishaji wa mafuta na gesi nchini Irani ni ya chini ikilinganishwa na nchi nyingine zinazozalisha bidhaa hizo. Sekta ya petrokemikali ni mojawapo ya tasnia ambazo zinategemea sana mafuta na gesi. Hivyo, kwa kuzingatia kwamba Irani ni nchi ya kwanza duniani kwa kuwa na akiba kubwa zaidi ya jumla ya mafuta na gesi kwa pamoja, inatazamiwa kwamba ukuaji na maendeleo ya sekta ya petrokemikali hapa nchini itaimarika na kustawi zaidi. Miongoni mwa sifa kuu za sekta hii nchini Irani ni aina mbalimbali mbali za nishati, kuweza kufika kirahisi kwenye maji huru, na nguvu kazi mahiri na hodari. Sekta ya petrokemikali ni moja ya tasnia kuu za uchumi wa Iran katika jitihada za kuongeza thamani ya bidhaa za mafuta na gesi. Hadi miaka kadhaa iliyopita, zaidi ya viwanda vikubwa 50 vya petrokemikali vilikuwa vikifanya kazi hapa nchini vikiwa na uwezo wa kuzalisha tani milioni 62 za bidhaa hiyo kwa mwaka na kuchangia karibu asilimia 40 ya mauzo ya nje ya bidhaa zisizokuwa za mafuta. Miongoni mwa masuala yaliyojadiliwa katika vipindi vilivyopita ni uwekezaji wa Iran katika sekta nyingine za nishati ikiwemo sekta ya umeme. Iran inahesabiwa kuwa kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani kwa kuwa na kiwango kikubwa cha umeme na inashika nafasi ya kwanza katika eneo la Mashariki ya Kati. Sifa mojawapo ya uchumi wa Iran ikilinganishwa na baadhi ya nchi zenye utajiri wa mafuta ni kuwa na vyanzo mbalimbali na tofauti vya kiuchumi na kutokuwa tegemezi sana kwa mafuta na gesi. Iran ina ardhi yenye ukubwa wa kilomita za mraba milioni moja laki sita elfu arobaini na nane na karibu theluthi moja ya ardhi hiyo inafaa kwa ajili ya kilimo. Hekta milioni 15 tu kati ya 38 zinazofaa kwa ajili ya kilimo hapa nchini ndizo zilizokuwa zikitumiwa kwa ajili ya shughuli hiyo hadi miaka michache hivi karibuni. Takwimu za shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO zinaonyesha kwamba Iran inashika nafasi ya kwanza hadi ya kumi katika uzalishaji wa thuluthi moja ya bidhaa kuu 66 za kilimo. Iran pia ina nafasi ya kipekee katika uzalishaji wa bidhaa za aina mbalimbali za kilimo. Kati ya bidhaa 25 kuu za kilimo cha mashambani duniani, aina 15 zinazalishwa nchini Iran na sekta ya kilimo ya Iran ina nafasi nzuri kimataifa katika uwanja wa uzalishaji wa bidhaa za mazao kama vile pistacho, tende Tini, tufaha, zaituni, zabibu, komamanga, cheri na kadhalika. Inafaa kutaja hapa kwamba baadhi ya bidhaa zilizo na thamani kubwa katika tiba na dawa kama vile zafarani na baberi na vilevile vile uzile siyo kati ya bidhaa kuu za kilimo, na Iran ni mojawapo ya wazalishaji wakubwa wa bidhaa hizi muhimu kote duniani. Wapenzi wasikilizaji, katika ulimwengu wa leo, huduma nyingi zinaweza kuuzwa nje, na huduma za sayansi na teknolojia zimekuwa na thamani zaidi na zinaweza kuuzwa kuliko ilivyokuwa hapo awali. Kwa sasa makampuni ya uhandisi ya Iran yako katika nchi mbalimbali kutekeleza miradi takriban 700. Mauzo makubwa ya huduma za kiufundi na uhandisi za Iran kwa nchi hizo ni pamoja na miradi ya viwanda, mafuta, gesi na petrokemikali, ujenzi wa viwanda vya kuzalisha umeme na miradi ya ujenzi wa barabara na nyumba. Iran ni miongoni mwa nchi kumi bora duniani na nchi ya kwanza eneo la Mashariki ya Kati kwa kuwa na akiba kubwa zaidi ya madini. Irani ina asilimia saba ya hifadhi na akiba ya madini ya dunia. Utajiri wa mali asili na hifadhi kubwa ya madini umeifanya Iran kuwa miongoni mwa maeneo tajiri zaidi duniani, kwa kuwa na uwezo wa kudhamini mali ghafi zinazohitajika viwandani. Hadi sasa takriban migodi ya elfu sita yenye aina sabini za madini imetambuliwa hapa nchini. Vilevile, maeneo elfu kumi na tano ya madini yenye tani bilioni arobaini za akiba iliyothibitishwa yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni mia saba sabini yametambuliwa nchini Iran. Kwa kuzingatia suala hili, baadhi ya wataalamu wanasema kwamba Iran ni pepo ya madini ya dunia kutokana na migodi yake tajiri na hifadhi kubwa ya madini. Wasikilizaji, miongoni mwa sifa za uchumi wa Iran ni kuwepo kwa makampuni yanayotegemea maarifa, sayansi na teknolojia, ambayo tumezungumzia shughuli na mafanikio yake katika sehemu za vipindi vya mfululizo huu. Iran ina uwezo wa juu na mkubwa katika masuala ya nguvu kazi bora na yenye elimu na utaalamu. Zaidi ya theluthi moja ya wasomi wa Iran wamehitimu katika taaluma ya uhandisi hivyo Iran ni miongoni mwa nchi tano bora duniani zenye idadi kubwa ya wahitimu wa taaluma ya uhandisi. Kila mwaka mamia ya makampuni ya elimu, sayansi na teknolojia na vituo vya uzalishaji wa teknolojia hapa nchini katika nyanja mbalimbali za anga, habari na mawasiliano, umeme, dawa na tiba, mafuta, gesi na nishati, selishina, uchapishaji na kadhalika na baadhi ya bidhaa za makampuni hayo zimeingia katika soko la ndani na nje ya nchi. Zaidi ya bidhaa mia tatu zinazotegemea teknolojia ya nano zinazalishwa nchini Iran na kuuzwa katika zaidi ya nchi 17. Mwaka 2016 Iran ilishika nafasi ya sita duniani katika teknolojia ya nano, na katika uwanja wa uzalishaji wa bidhaa kama vile vifaa vya maabara, vifaa vya viwandani bidhaa za nguo, sabuni, kilimo na ujenzi. Kwa mujibu wa makadirio ya mfuko wa fedha wa kimataifa, pato ghafi la taifa la Iran kwa mujibu wa faharisi ya uwezo wa kununua mwaka 2017 lilifikia dola bilioni 1630. Kwa msingi huo, katika orodha ya nchi 193, Iran ilishika nafasi ya 18 kulingana na pato ghafi la taifa mwaka 2017. Ripoti hiyo inatabiri kwamba pato la taifa la Iran mwaka 2018 litaongezeka kwa dola bilioni 94 na kufikia dola bilioni 1724. Ustawi huu umepatikana licha ya matatizo ya kiuchumi yaliyosababishwa na vikwazo vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya taifa la Iran haswa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Wapenzi wasikilizaji, tunatumaini kwamba mfululizo wa vipindi hivi vya bidhaa za Iran umeweza kuwapa picha walau ndogo na kwa muhtasari wa bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini Iran. Hadi tutakapokutana tena katika mfululizo mwingine, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la heri Nendelea kuchegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapowafikia wapendwa wasikilizaji. Na kabla ya kuendelea mbele, nasoma na hapa maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza na yashirali fadhili wa dar es salaam Tanzania, ambaye ameandika, sheria ya kukandamiza mavazi ya stara ni uvunjaji wa haki za binadam. Tunawaelewa wa magharibi hawana maadili ya stara kwa wao kutojistiri ni mila yao, anasema Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Vilevile ameandika vile, Imarati wamewahakikishia walimwengu ujahili wao na kuwatelekeza wenzao wa Arabu wa Palestina. Asante sana Sherali Fadhil. Na Imam Sefu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye ametutumia audio hapa, na tutaisikiliza. Tunakushukuru sana Bintwa Ali Junaidi yeye kutoka Bumbwini, Zanzibar, anasema asante. Nawe tunakushukuru. Mtune Salem, msikilizaji wetu wa Lindi, Tanzania, ameandika haki inatakiwa itendeke bila kujali anayetakiwa kushtakiwa ni rais, msaafu au la. Shukrani sana Mtune Salum kutoka Liwale, Tanzania na kwa upande wa maoni na yanakomea hapa na sasa tunakaribisha makala yetu ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 27 Mfungu 9 Jumadu Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 30 Januari mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1052 iliyopita, kwa mujibu wa riwaya mbalimbali, aliaga dunia Husein bin Ahmad Hajjaj, mshairi na malenga mashuhuri wa Kishia Husein bin Ahmad Hajjaj aliyekuwa malenga mahiri na mwanafasihi mbobezi. Aliishi zama moja na Sayid Murtadha na Sayid Radhi, wanazuoni na wanachuoni wakubwa wa karne ya nne hijiria. Alikuwa mshairi kipenzi wa Ahlulbeiti alayhimu ssalam, na adui mkubwa wa maadui wa dini, na ametunga beti nyingi za mashairi katika uwanja huo. siku kama ya leo miaka 116 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijiria, Muhammad Ali Shah Kajar aliomba hifadhi katika ubalozi wa Rusia. Kushika kasi na kupanuka wigo wa cheche za mapinduzi ya katiba katika maeneo mbalimbali ya Iran kulipelekea kuibuka harakati ya kuikomboa Tehran ya wapigania katiba na wakafanikiwa kupata ushindi. Vikosi vya Muhammad Ali Shah Kajar vilishindwa jirani na mji wa Tehran. Hatimaye mji wa Tehrani, Tehrani ukadhibitiwa na wapigania katiba. Muhammad Ali Shah Kajar, baada ya kuona kuwa amezidiwa nguvu na wanaharakati hao, alikimbilia katika ubalozi wa Rashia na kuomba hifadhi. Siku hiyo hiyo kukafanyika kikao cha dharura na Muhammad Ali Shah Kajar akauzuliwa na badala yake mwanawe Ahmad Mirza aliyekuwa na umri wa miaka 11 akatangazwa kuwa mfalme. Siku kama leo miaka 88 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha Taifa cha Kisosialisti cha Wafanyakazi wa Ujerumani ambacho kiliasisiwa na Hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mwaka 1934 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Na katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandi aliuawa na kijana mmoja wa Kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandi alizaliwa mwaka 1869, na, na, na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada digrii katika taaluma ya sheria nchini Uingereza. Mahatma Gandi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozwa na mapambano wa Kihindi huko nchini Afrika Kusini. Gandi pia aliwaongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Mahatma Gandi. Shukran sana sanafunde mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesema jihadi ya wajasiriamali na wafanyakazi wa viwandani katika ngome ya uzalishaji imeifanya Marekani ikiri kuwa imeshindwa katika vita vyake vya kiuchumi. Wajumbe wa wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS umewasili nchini Burkina Faso na kukutana na kufanya mazungumzo na wajumbe wa baraza la wanajeshi walioongoza mapinduzi ya kijeshi ya iliyotokea hivi karibuni nchini humo. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni tano wameshafariki dunia hadi sasa kutokana na maradhi ya COVID-19 yanayosababishwa na virusi vya korona na mkuu wa vikosi vya ulinzi vya utawala haramu wa kizayuni wa Israel amekiri kuwa utawala huo hauna uwezo wa kupigana vita vya nchi kavu na mukawama wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Na muhtasari huu unakomea hapa na unatuhitimishia matangazo yetu ya usiku huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, nasema kwa herini <muchilio>