Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zeituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Leo ni Januari 30, mwafaka na tarehe 27, Jamadi Thani, mwaka 1443 Hijria. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia mchango wa maulama wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuwa pia na Afrika Wiki Hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nza na alama ya kujumlisha wa plus 9 9 0 3 5 0 6 5 4 8 7. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju imegonga saa sita kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari tulizokuandalia mchana huu. Mahakama ya Kongo DR ya wahukumu kifo watu zaidi ya 50 kwa mauaji ya wa wataalamu wa UN. Imedokezwa kwamba CIA ilifahamu kuhusu njama za kumpindua Rais Maduro wa Venezuela. Na Trump asema nitawasamehe waliovamia Kongresi ya Marekani nikishinda urais pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mahakama ya kijeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewahukumu kifo watu 51 kwa kupatikana na hatia ya kuhusika na mauaji ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa yaliyojiri katika mkoa wa Kasai nchini humo mwaka 2017. Waendesha mashtaka waliomba mahakama ya Kananga iwahukumu kifo watuhumiwa 51 kati ya 54 waliofunguliwa mashtaka, ingawaje ishirini na wawili miongoni mwao ni watoro na kesi na hukumu dhidi yao zimetolewa pasina wao kuwepo kotini. Hukumu ya kifo huko DRC hutolewa tu mahakamani kwa maandishi, lakini kivitendo waliohukumiwa kifo hutumikia kifungo cha maisha jela katika taifa ambalo lilifuta utekelezwaji wa hukumu ya kifo mwaka elfu mbili na tatu. Wataalamu hao wawili wa UN, Zaida Catalan, raia wa Sweden na Marekani, Michael Sharp ambao walikuwa wametembelea Kasai kwa ajili ya kuchunguza chanzo cha mgogoro katika eneo hilo la katikati mwa Kongo DR walitekwa nyara tarehe 12 Machi 2017 na miili yao ilipatikana siku 16 baadaye. Wataalamu hao waliowao walikuwa sehemu ya timu ya wataalamu wa UN ambao walitakiwa kufanya uchunguzi kuhusiana na upatikanaji wa zaidi ya makaburi 40 umati katika mkoa wa Kasai eneo la kasai la katikati mwa drc limekuwa likishuhudia mapigano makali baina ya wanamgambo wa kikabila wa kamwina nsapu kiongozi wa kundi la waasi wa eneo hilo na askari wa serikali tangu mwaka 2016 watu zaidi ya elfu tatu mia nne waliripotiwa kuuawa huku maelfu ya wengine wakilazimika kuwa wakimbizi katika mapigano hayo ambayo yalififia katikati ya mwaka 2017 mbali na hayo Serikali ya jimbo moja huko nchini Ufaransa imelisimamishia ruzuku kundi moja la wasanii wanaoandaa tamasha la sanaa mjini Grenoble kwa kujumuisha mchoro wa mwanamke aliyevaa hijabu katika kazi zao. Taarifa serikali ya jimbo hilo la kusini mashariki mwa Ufaransa imedai kuwa mchoro huo wa mwanamke aliyevaa vazi la stara linalovaliwa na wanawake Waislamu ni wa kichochezi na usiokubalika. Imesema tamasha hilo la sanaa halitapewa ruzuku ya yuro alfu kumi kama ilivyokuwa imepangwa kutokana na mchoro huo, ikisisitiza kuwa picha ya mwanamke huyo aliyevaa hijabu haina umuhimu wowote isipokuwa kwa faidi wenye misimamo ya chuki na kuchochea chuki na ghasia. Haya yanajiri siku kadhaa baada ya baraza la seneti la Ufaransa kupiga kura na kuidhinisha sheria inayopiga marufuku wanawake Waislamu kuvaa vazi la staha na heshima la hijabu katika mashindano ya michezo. Katika miezi ya hivi karibuni, Ufaransa imeshadidisha mbinyo dhidi ya Waislamu nchini humo ambapo hata maduka wa ya Waislamu yanafungwa kwa visingizio mbalimbali. Mwezi Julai mwaka jana, bunge la nchi hiyo ya Ulaya lilipasisha sheria tata ambayo inawakandamiza Waislamu na kubana sheria kuhusu ufadhili wa misikiti na jumuiya za Waislamu. Makumi ya mamluki wa Imarati wameangamizwa na jeshi la Yemen linaloshirikiana na wapiganaji wa harakati ya Ansarullah katika mkoa wa Shabwa, mashariki mwa Yemen. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sare, amesema kombora la balistiki la vikosi vya Yemen limelenga mkusanyiko wa mamluki wa Imarati pamoja na magaidi wa ISIS katika eneo la Usailan mkoani Shabwa, ambapo 40 miongoni mwao wameuawa na kujeruhiwa. Televisheni ya Almayadin imeripoti kuwa mamluki hao walikuwa wakifanya jitihada za kupenya na kuingia eneo la magharibi mwa mkoa wa Shabwa, lakini wamekumbana na kipigo cha jeshi la Yemen na harakati ya ansarullah na kulazimika kukimbia. Muungano wa uvamizi wa Saudia katika siku za hivi karibuni umeshadidisha mashambulizi yake dhidi ya maeneo mbalimbali ya Yemen, huku ukipuuza onyo la maafisa wa Sanaa kwa tawala za Saudi Arabia na Imarati zinazozikalia kwa mabavu ardhi za wa Yemen. Wakati huo huo, jeshi la Yemen limetangaza habari ya kutungua ndege ya kijasusi isiyo na rubani ya Marekani katika mkoa wa Maarib katikati mwa nchi. Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema kuwa droni hiyo ya kijasusi aina ya Scan Eagle ilitunguliwa jana jioni ikiwa katika operesheni za kiuadui katika anga ya wilaya ya Juba katika mkoa wa Maarib. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, imebainika kuwa maafisa wa ngazi za juu wa utawala wa Marekani, wakiwemo maafisa waandamizi wa shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA, walifahamu kuhusu kuwepo kwa njama za kumpindua madarakani rais Nicolas Maduro wa Venezuela. Hayo yamefichuliwa na jenerali mstaafu wa jeshi la Venezuela, Cliver Alcala, ambaye aliongoza katika upangaji wa njama hizo zilizogonga mwamba. Alcala amefichua hayo kupitia mawakili wake wanaotaka kufutwa mashtaka dhidi ya jenerali huyo mstaafu yaliyofunguliwa karibu miaka miwili iliyopita na waendesha mashtaka wa Marekani mjini New York, wakimtuhumu kwa ugaidi wa magendo ya mihadarati. Mawakili wa afisa huyo wa zamani wa kijeshi wa Venezuela wamesema jitihada za kuupindua utawala wa Maduro unajulikana vizuri na serikali ya Marekani na kwamba upinzani wake kwa utawala wa Maduro na juhudi za kuupindua uliripotiwa kwa afisi za juu za Marekani ikiwemo CIA, baraza la usalama wa taifa na wizara ya fedha nyaraka hizo za mahakama zimeibua maswali mengi kuhusu nafasi ya utawala uliopita wa Donald Trump katika njama hizo zilizofeli za kutaka kumpindua rais Maduro mnamo Mei mwaka 2020. Ikumbukwa kuwa Juan Guaido, kiongozi wa upinzani wa Venezuela, mnamo Januari 23 mwaka 2019 alijitangaza kuwa rais wa Venezuela na Marekani ikamtambua rasmi mara moja baada ya tangazo hilo, kitendo ambacho Washington ilidhani kingeandaa mazingira ya kupinduliwa Rais Maduro. Na aliyekuwa rais wa Marekani, Donald Trump, amesema iwapo atagombea na kushinda urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne atawasamehe na kuagiza kuachia huru watendaji naye waliohusika na shambulizi dhidi ya jengo la Kongresi mnamo tarehe sita Januari mwaka jana lililofanywa na wafuasi wake. Trump amesema hayo katika mkutano wa kisiasa huko Conroe, Texas, ingawaje hajaweka wazi iwapo atagombea urais au la katika uchaguzi ujao baada ya kubwagwa na Joe Biden katika uchaguzi uliopita wa 2020. Amesema wafuasi hao ambao wameshahukumiwa na wanatumikia kifungo jela kwa uhalifu waliofanya hawatendewi uadilifu wa na utawala wa Biden na kwamba atawapa msamaha akishinda uchaguzi ujao wa rais. Ikumbukwa kuwa kikao cha Kongresi ya Marekani ambacho kilifanyika kwa lengo la kupasisha ushindi wa uchaguzi wa rais wa Novemba 3 mwaka 2020 huko Marekani kilikabiliwa na shambulio la wafuasi sugu wa Trump na kusimama kwa saa kadhaa. Watu wasipungua watano, wakiwemo maafisa wa usalama wa nchi hiyo, waliuawa katika shambulio hilo la kutisha, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Weledi wa mambo anasema shambulizi hilo dhidi ya jengo la Kongresi mnamo tarehe 6 Januari mwaka ulikuwa uasi uliochochewa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kumradhi, ulikuwa uasi uliochochewa na Donald Trump na ilikuwa hujuma dhidi ya Kongresi, katiba na demokrasia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Kufuata sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kufichuliwa hitilafu kati ya Berlin na Washington kuhusu Ukraine. Gazeti la Spiegel la nchini Ujerumani limeripoti kuwa Emily Haba, balozi wa Ujerumani mjini Washington, ametuma barua ya siri kwa wizara ya mashauri ya kigeni ya Ujerumani akisistiza kuwa Washington inaitambua Ujerumani kama nchi mwitifaki asiaminika kutokana na kushindwa kutoa ushirikiano unaohitajika kuhusu kadhia ya Ukraine. Haba pia amebainisha kuwa si tu katika vyombo vya habari bali ndani ya Kongresi ya Marekani pia wanaamini kuwa serikali ya Ujerumani imekuwa ikiweka vigingi kuhusiana na vikwazo dhidi ya Russia, haswa ikizingatia kwamba kitendo cha nchi hiyo cha kuzuia kutumwa silaha Ukrain kutoka Ujerumani kimeibua hasira na ukosoaji katika uwanja huo hususan kutoka kwa wabunge wa chama cha Republican. Emily Haber, balozi wa Ujerumani mjini Washington, ameongeza kuwa msimamo wa Ujerumani unatafsiriwa huko Washington kwamba unatokana na nia ya Berlin kutaka kuendelea kununua gesi ya bei nafuu kutoka Russia. Bila shaka kufichuliwa barua hiyo ya balozi wa Ujerumani mjini Washington kumeweka wazi hitilafu kubwa za kimtazamo zilizopo kati ya nchi mbili hizo wanachama wa muungano wa Neto kuhusu namna ya kuamiliana na Rasia na vilevile kuiunga mkono Ukraine. Hii ni katika hali ambayo Marekani na muungano wa Neto miezi kadhaa iliyopita zilishadidisha wimbi la kuituhumu Rasia kwamba imeazimia kuishambulia Ukraine. Marekani na Neto zinatumia swala hilo kama kisingizio cha kushadidisha pakubwa misaada yao ya kijeshi kwa Kiev, jambo lililoibua hitilafu kati ya Berlin na Washington. Marekani si tu imetuma Ukrain mamia ya misaada ya kijeshi, silaha na zana mbalimbali za kivita, bali nchi wa itifaki wa Washington katika muungano wa NATO kama Uingereza na nchi za pembe tatu za Baltic pia zimetuma zi huko Ukrain maruketi na makombora ya kutungulia vifaru na yale angani. Wakati huo huo Berlin huku ikiridhika tu na kutangaza kuunga mkono msimamo wa NATO hivi karibuni, ikiwa chini ya mashinikizo ya Washington, ilitangaza kuwa itaasisi hospitali ya muda na kutuma kofia elfu tano aina ya helmet huko Ukraine. Hata hivyo, hatua hiyo ya Berlin imekabiliwa na jibu la kejeli kutoka kwa Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine, haswa ikizingatiwa kuwa Berlin hadi siku kadhaa zilizopita ilikuwa hairuhusu kuruka katika anga ya Ujerumani ndege zozote zilizobeba silaha kwa ajili ya Ukraine. Wakati huo huo, Olaf Scholz, kansela wa Ujerumani, aliwahi kusisitiza kuwa msimamo wa nchi hiyo si kutuma silaha hatarishi katika maeneo yenye vita. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini teheran kumbuka mpenzi msikilizaji ukiwa katika mkoa wa singida huko tanzania tunasikika kupitia kasi mawimbi 99.1 ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hatua kosoaji wako, wako kwenye ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha uplasi 989035065487 na toban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu ni matumaini yangu kuwa, mjambo wapenzi wa sikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale anapokufikieni matangazo haya kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa keshia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha juma lililopita kilimzungumzia Seyid Hashim Baharani au Allama Baharani ambaye alizaliwa katika nusu ya kwanza ya karne ya kumi na moja Hijria, katika kijiji cha Gatkan, moja ya viunga vya mji wa Tubli ambao katika zama hizo ulikuwa mji mkuu wa kisiasa na kielimu wa Bahrein. Alama Bahrani alikuwa na mbinu na mtindo makini na maalum katika kuandika vitabu vya vi hadithi na riwaya. Moja ya athari muhimu ya Alama Bahrani ni tafsiri mashuhuri ya Qur'ani Tukufu ya Al-Burhan fi Tafsiril Qur'an. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 38 ya mfululizo huu kitamzungumzia Muhammad Taqi Majlisi, baba wa Alama Majlisi, mmoja maulama wa maulamaa wakubwa na watajika wa Kishia katika karne ya 11 Hijiria. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Tuliwahi kuashiria katika vipindi vyetu vilivyotangulia kwamba kudhihiri na kushika hatamu za uongozi uko wa Safavi nchini Iran kulipelekea ushia kutangazwa kuwa madhehebu rasmi ya nchi, na kwa utaratibu huo mashia kwa kiwango kikubwa wakawa katika hali ya usalama na utulivu huku maulamaa wakishia nao wakipata fursa nzuri ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimssalam sambamba na vikao vya masomo na kufundisha. Muhamad Taki Majlisi aliondokea kuwa msomi na mwana zuoni mahiri katika kipindi hiki. Msomi huyu alizaliwa katika mji mkubwa na mzuri wa Isfahan uliokuwa mji mkuu wa utawala wa Safafi nchini Iran wakati huo. Baba yake, yaani Mula Ali Majlisi, alikuwa akihesabiwa kuwa msomi na mwanazuoni mahiri na aliyetambulika kwa fadhila na adabu na ni mmoja wa wapokezi wa hadithi Alimpa mwanawe jina la Muhammad Taki kwa mapenzi na huba kubwa kwa imamu wa tisa Mashia, na alianza kumfundisha misingi ya dini na itikadi ya madhehebu ya Ahlul Beiti alayhimussalam tangu akiwa kijana mdogo. Alikuwa akimchukua pamoja naye katika vikao vya kielimu. Kutokana na malezi aliyoyapata Muhammad Taki kutoka kwa baba yake pamoja na kusoma kwa mzazi wake, aliondokea na kuchomoza kipaji chake tangu akiwa katika rika la utoto, ambapo alipokuwa katika mikusanyiko na watoto wenzake, alikuwa akitoa mawaidha kwa kutumia aya za Qur'ani tukufu na hadithi. Wakati akiendelea kucheza na wenzake, alikuwa akiwaeleza watoto wenzie kuhusu pepo na moto wa Jahannam, na kuwaonya kuhusiana na matendo mabaya. Eh, hii inaonyesha kuwa baba mtu alikuwa amefanikiwa kumjenga mwanawe huyu kinafsi na kuwa na nafasi muhimu na sifa njema tangu akiwa katika umri wa utoto. Eh, hii nafasi na nafsi aliyokuwa nayo akiwa bado kijana mdogo na katika rika la utoto ni jambo lililomfanya Muhammad Taqi awe katika mkondo wa kutumia umri wake katika njia ya kuinua maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam na kuondokea kuwa mmoja wa maulamaa wakubwa na watajika katika ulimwengu wa Kishia. Baada ya Muhammad Taki kumaliza masomo ya msingi na ya utangulizi ya kidini kwa baba yake, alianza kuhudhuria masomo ya waalimu wakubwa na waliokuwa mashuhuri katika zama hizo mjini Isfahan. Akipata mwongozo wa baba yake, alikuwa akihudhuria darsa na masomo yaliyokuwa akitolewa na kufundishwa na Alama Maula Abdullah Shushtari, mmoja wa maulamaa wakubwa wa hauza ya Najaf ambaye alikuwa amehajiri na kuelekea katika mji wa Isfahani. Kwa miaka mingi Muhamad taki alikuwa pamoja na mwalimu huyu na kusoma kwake elimu za fiqhi, hadithi, usululfiqhi, teolojia na tafsiri ya Quran. Baada ya mwalimu wake huyo kuaga dunia, Muhamad taki alifahamiana na Shekh Bahai, msomi na mwana zuoni mkubwa wa fiqhi na arifu mahiri na kuanza kuhudhuria darsa na masomo yake. Muhamad Taki alianza safari yake ndefu ya kierefani kwa mwalimu huyu mahiri wa falsafa. Muhamad Taki awali alikuwa na mapenzi maalum na elimu ya Irfan, na baada ya kufahamiana na Shekhe Bahai akawa amepata kile alichokuwa kikitafuta. Mbali na kwa Shekhe Bahai, Muhamad Taki Majlisi alikuwa akihudhuria pia darsa za wasomi na wanazuoni wengine kama Qadhi Abul Surur Amir Ishaq Asrabadi, Sheikh Abdallah bin Jaber Amili na Mula Muhammad Qasim Amili. Mwaka elfu moja na thelathini na nne Hijiria, wakati Muhammad Taqi Majlisi akiwa na umri wa miaka 31, huku ikitarajiwa kuwa angeanza kufanya kazi ya kufundisha katika hauza na chuo kikuu cha Isfahan, alihajiri na kuelekea huko Najafu Iraq. Alama Majlisi ameandika na kutunga vitabu vingi ambavyo ni turathi na urithi kwa vizazi vilivyokuja baada yake. Hadithi na riwaya ni miongoni mwa maudhui mashuhuri vya utunzi na uandishi wake wa vitabu. Kitabu mashuhuri zaidi cha Muhammad Taki Majlisi ni Raudhatulmutaqin. Kitabu hichi kimechapishwa mara nyingi kutokana na umuhimu wake. Vitabu vingine vya alimu huyu ni Sahife Sajadie, ambacho kinajumuisha dua 54 kutoka kwa Imamu Ali bin Husein Zeinul Abidin. Muhammad Taqi Majlisi alitumia sehemu kubwa umri wake kwa ajili ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimussalam. Mula Muhammad Taqi Majlisi aliaga tare ali dunia tarehe 11 Shaaban mwaka elfu moja na sabini hijiria. Alifariki dunia katika mji wa Isfahani na kuzikwa katika mji huo huo. Kifo chake kilikuwa pigo kubwa kwa vyuo vya kidini hususan hauza ya Isfahan. Hii ni kutokana na kuwa Isfahan ilikuwa imepoteza mmoja wa alimu bora na mahiri kabisa wa elimu ya hadithi. Wapenzi wa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Haya ni matangazo ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran ukiwa nami Hussein Hassan. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee machoto magazetini. Gazeti la Sande Monita linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti wa Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza kwenye gazeti hilo ina kichwa cha maneno, mashine tatu za kusafisha damu zinahudumia waganda milioni 46. Kwa muhtasari, gazeti hilo limeandika kwa kina kuhusu mgogoro wa kiafya wa uhaba wa mashine hizo muhimu za kuhudumia watu wenye matatizo ya figo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Pia limepa uzito habari ya kuaga dunia aliyekuwa waziri wa maadili nchini humo Simon Lokodo. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka ahueni na furaha, huku Rwanda ikifungua mpaka wa Katuna; wapinzani wataka sheria kuhusu umri wa kustaafu; askari wawili wa UPDF wafariki dunia katika ajali ya trela; na dereva akamatwa kwa kusafirisha mananasi kwa ambulensi. Tujiwekee sasa magazeti ya Tanzania, ambapo habari kuu katika akthari ya matoleo ya leo inahusu mwito wa Rais Samia Suluhu Hassan wa kuimarisha uhusiano na viongozi wa dini. Ndio habari kuu katika gazeti la Sunday News, chini ya kichwa kisemacho Samia ataka ushirikiano wa viongozi wa kidini. Habari hii imepewa kipaumbele pia na gazeti la Mzalendo, ambalo limemnukuma Mama Samia akisema, viongozi wa dini, tujengeni nchi gazeti hilo pia limeandika Shein azindua miaka 45 ya CCM kwa kishindo. Chongolo atangaza kadi za kidijitali na Masauni na vigogo wa polisi kutafuta mwarubaini wa matukio ya mauaji. Habari hii ya mauaji imetangulizwa mbele na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo linaandika Masauni na polisi kujadili mauaji, kujifungia kutafuta mbinu za kuyadhibiti. Mwingine au madai ya kutengeneza radi. Nipashe pia linatopashwa kwa kuandika viongozi wa dini wamwombea Rais Samia, msajili aipa kongole ACT Wazalendo na msako kila nyumba, wanafunzi walioshindwa kwenda sekondari. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa visemavyo bei vyakula hazishikiki. Tutaendelea kupinga sheria mbovu asema Zito, mume alia mkewe na watoto kuhukumiwa kifo. Siku kumi za maumivu, mgao wa umeme na kimataifa, Kagame na Museveni warejesha uhusiano. Baadhi ya habari katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo radi yaua mwanafunzi mmoja, ya jeruhi kumi na sita, polisi da yaua watuhumiwa watatu ujambazi, na watu wawili wafa, huku wanane wakijeruhiwa katika ajali ya Kibaha. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Kenya, na kama ilivyotarajiwa yameendelea kumulika habari za kupamba moto mihemko ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Ukurasa wa mbele wa Sunday Nation umepambwa kwa picha inayoonyesha naibu rais William Ruto, kinara wa ANC Musalia Mudavadi, Kalonzo Musyoka wa Wiper, Gideon Moi wa KANU na Moses Wetangula wa Ford Kenya. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema saa 24 za usaliti. Kwa kifupi, habari hiyo inaeleza matukio yaliyojiri kabla ya Mudavadi kutangaza kumuunga mkono Ruto na kuwaweka pembeni vinara wenza wa muungano wa OKA. Pia limeandika Raila Naruto, na Ruto wachuana mlimani, huku Kalonzo akikita kambi Machakos. Toleo la mtandaoni limeandika kuhusu sababu za mwanahabari mtajika Hussein Mohamed kujiunga na siasa, na vilevile vile mazungumzo ya Kenya na EU yenye lengo la kunyanyua uhusiano kuwa zaidi ya uhusiano wa misaada. Gazeti dada la Taifa Jumapili limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani isemayo Uhuru aelekezea Ruto makombora. Katika dondoo ya habari hiyo linaandika, rais alenga kufifisha nguvu za naibu wake katika ngome zake mbali na kuanika makosa yake hadharani. Pia limeandika farasi watatu, Karua sasa aingia OKA na kuahidi huduma bora zaidi kwa wananchi. Wapo atashinda, Jumwa akataa Raila na chama cha odm chaendelea kupata hasara baada ya wanjigi kuashiria kuingia waipa toleo la mtandaoni limeandika chama cha uda kimekaa na ripoti kuhusu uwepo wa mpango wa ugavi wa nyadhifa kati yake na vyama vya anc na ford kenya naibu rais akiibuka mshindi na kuunda serikali baada ya uchaguzi mkuu wa agosti 9 pia lina habari ya kichekesho hivi inayosema kiongozi wa chama cha Ruto. Profesa George Wajakoya ameahidi kuhalalisha chang'aa na kuchunguza upya mkataba kati ya Kenya na China kuhusu reli ya kisasa ya SGR siku mia moja za kwanza uongozini akichaguliwa kuwa rais. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni yake. Id Ibrahim Said Stambuli yupo Congo DR anasema: huyo laana wa rais wa utawala haramu na makhabithi wa Kizayuni anavyodai kuwa hatoruhusu iundwe nchi huru ya Palestina, yeye ni nani na anajiamini kitu gani? Afahamu kuwa anasemaje? Anasema fahamu kuwa ntavura idahita ipo siku itakuwa nchi huru na si mbali. Mola harakisha kudhihiri mwokozi ulimwengu. Naitwa Ed Ibrahim Said Stambuli akiwa Congo. Aya, baadaye nitatafuta mkalimani anambie maana ya ntavura idahita. Asante sana Stambuli ukiwa hapo DRC. Mtune Salumu akiwa Liwale Lindi, Tanzania. Anasema ni wakati mwafaka sasa kwa jamii ya kimataifa kukomesha umwagaji damu Yemen. Asante sana Mtune, ukiwa hapo Liwale, Lindi, Tanzania. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoripotiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tuliyokondolea hii leo ni pamoja na makumi wa watu waga dunia kutokana na kimbunga kikali cha kitropiki kusini mwa Afrika. Mahakama yatupilia mbali kesi ya kupinga kujiuzulu aliyekuwa spika wa Tanzania Job Ndugai, na ECOWAS yaisimamishia wanachama wa Burkina Faso kufuatia mapinduzi ya kijeshi, pamoja na matukio mengine, karibu. Tuanzie huko Burkina Faso, taifa ambalo wiki hii limeshuhudia mapinduzi ya kijeshi yasiyo ya ya umwagaji damu. Nchi wanachama wa jumuiya ya uchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS, Ijumaa hii zilitangaza kuisimamisha wanachama wa Burkina Faso kufuatia kujiri mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais Roch Marc Christian Kabore wa nchi hiyo. Maafisa wa jeshi walioipindua serikali Burkina ya Burkina Faso ambao wanajiita harakati ya Patriotic Movement for Safeguard and Restoration, Jumatatu wiki hii walimwondoa madarakani rais Kabore wakisema kuwa serikali yake imeshindwa kuupatia ufumbuzi mgogoro wa ukosefu wa amani unaosababishwa na makundi ya wanamgambo wenye silaha. Wanajeshi hao waliofanya mapinduzi wakiongozwa na luteni kanali Paul Henri Sandaogo Damiba walitangaza kupitia taarifa kupitia televisheni ya dola kwamba jeshi limechukua mamlaka ya nchi bila ya machafuko na umwagaji damu na kwamba viongozi wa serikali waliotoa nguvuni akiwemo rais wako mahala salama. Lilitangaza pia kusitishwa katiba, kuvunjwa serikali na bunge la nchi hiyo. Wakati huo huo, nchi mbalimbali duniani zimeendelea kulaani mapinduzi hayo ya Burkina Faso ukiwemo Umoja wa Mataifa ambao umetaka kuachiwa huru rais Kabore. Aidha, Umoja wa Afrika, Marekani na Umoja wa Ulaya pia zilitoa taarifa tofauti za kulaani mapinduzi hayo Licha ya shutuma hizo za jamii ya kimataifa, lakini wananchi na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa nchini humo yanaonekana kuunga mkono mapinduzi hayo. Wananchi wa Burkinabe wiki hii walimiminika barabarani kutangaza uungaji mkono wao kwa wanajeshi hao wafanya mapinduzi. Aidha, viongozi wa vyama vya upinzani nchini humo wameunga mkono mapinduzi hayo. Katika taarifa ya Alhamisi, wapinzani hao wamesema migogoro na matatizo mengine yaliyoikumba Burkina Faso kama vile ukosefu mkubwa wa usalama, mgogoro wa uchumi na matatizo mengine mengi kwenye sekta za jamii tangu mwaka 2015 yametokana na uzembe na udhaifu wa serikali iliyokuwepo madarakani. Akizungumza kwa mara ya kwanza na wananchi tangu baada ya kufanyika mapinduzi hayo, kamanda aliyoongoza mapinduzi Damiba, amesema kwamba Burkina Faso itarejea katika mfumo wake wa zamani wa kuheshimu katiba. Ingawa hakutangaza tarehe haswa ya kufanyika jambo hilo, amesisitiza kwamba Burkina Faso inahitaji msaada na uungaji mkono wa jamii ya kimataifa katika kipindi hiki nyeti, Rais Yoweri Kaguta Museveni uganda amesema kuna mkono wa nyuma ya pazia wa nchi za magharibi katika wimbi la mapinduzi ya kijeshi yanayoshuhudiwa barani Afrika na hususan magharibi mwa bara hilo. Tusalie huko huko magharibi mwa Afrika, ambapo wiki hii Mali imesisitiza kuwa Denmark inapaswa kuondoa wanajeshi wake mara moja katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ambao walitumwa nchini humo kama sehemu ya muungano wa kijeshi unaoongozwa na Ufaransa, licha ya nchi za Ulaya kuiasa iangalie upya msimamo wake huo. Ufaransa pamoja na nchi nyingine 14 za Ulaya zimetangaza kwamba zimesikitishwa na hatua ya serikali ya Mali ya kutaka kuondoka mara moja nchini humo vikosi maalum vya Denmark vilivyopo katika eneo la Takuba nchini humo. Serikali ya mpito ya Mali mapema wiki hii ilieleza kuwa Denmark imetuma askari wake nchini humo pasina kuishauri au kuitaarifu serikali ya Bamako na vilevile vile vile hatua hiyo imekiuka protokali ya ziada inayozihusu nchi za Ulaya washirika wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mali inasisitiza kuwa ombi lililotumwa mwezi Juni mwaka jana na Denmark la kutaka kuruhusiwa kutuma wanajeshi wake katika nchi hiyo ya Afrika limewekwa pembeni kwa sasa, kama yalivyowekwa maumbi ya Norwe, Ureno na Hungary. Haya yameripotiwa wakati huu ambapo serikali ya Mali pia inapanga kupitia upya mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na kiulinzi kati yake na Ufaransa uliotiwa saini mwaka 2014 na kuanzisha operesheni ya Barhani inayokusudia kuisaidia Mali kupambana na makundi ya kigaidi. Na kutoka magharibi mwa Afrika tuelekee mashariki mwa bara hilo. Mahakama Kuu ya Tanzania imetupilia mbali kesi ya kikatiba iliyofunguliwa na mwenyekiti wa NCCR Mageuzi James Mbatia, akipinga utaratibu aliyotumia kujiuzulu aliyekuwa spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Ndugai. Mbatia, ambaye anawakilishwa na jopo la mawakili saba wakiongozwa na Daimu Halfan, alifungua kesi ya kikatiba inayohusiana na ukiukwaji wa katiba uliofanywa wakati Ndugai akijiuzulu kwenye nafasi ya spika wa bunge. Uamuzi huo ulitolewa Ijumaa hii na jopo la majaji watatu akiongozwa na, wa na Jaji John Mgeta, ambao wamesema Ndugai alifuata utaratibu kwa kuwa aliwasilisha barua kwa mujibu wa ibara ndogo kwa kwa mabano moja kwa mabano mbili, na hakuna shaka kwamba ibara hiyo inatoa taratibu ambazo spika akitaka kujiuzulu lazima azifuate. Hata hivyo, mawakili wa upande wa mashtaka wamesisitiza kuwa watalikatia rufaa faili hilo. Tunatarajia kutoa ilani ya kusudio la kukata rufaa kwenda mahakama ya rufani, kwa sababu sisi hoja yetu ilikuwa katika kifungu cha 149 kifungu kidogo cha kwanza C kuhusu kujiuzulu kwa nafasi ya spika na nafasi ya naibu spika Kifungu kile kiko very precisely na kiko wazi. Kinasema spika au naibu spika anapojiuzulu, taarifa yake anaiwasilisha kwa National Assembly, ni kuzungumza kwa Kiingereza kwenye katiba yetu, kutona kuna parliament, office of parliament na National Assembly. tayari chama tawala CCM kimemwidhinisha naibu spika Dr Tulia Akson kugombea kiti hicho kilichoachwa wazi na Ndugai. Kwengine kwa wanajeshi wasiopungua 33 wameuawa katika mapigano yaliyozuka baina ya, ya wanajeshi wa serikali na waasi wa M23 kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapigano yamepamba moto tangu Jumanne hii katika eneo la Rushuru la kaskazini mwa mji wa Goma ambayo ni makao makuu ya mkoa wa Kivu kaskazini ambapo pia mapigano yanaendelea baina ya jeshi la DRC na waasi hao wa, wa M23. Taarifa ya kuuawa wanajeshi 33 wa serikali, akiwemo mwanajeshi mwenye cheo cha kanali na kamanda mmoja wa kikosi cha juu imetolewa katika hali ambayo Alhamisi kulitangazwa habari ya kuuawa wanajeshi wengine ishirini wa serikali baada ya kushambuliwa na waasi hao katika eneo la Nyesesi karibu na hifadhi ya wanyamapori ya Virunga mkoani Kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, wiki hii watu wasiopungua kumi na wawili wameuawa katika mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa DRC kufuatia mashambulio ya waasi wa Uganda wa ADF. Hujuma hizo zimefanyika katika hali ambayo tokea Mei sita mwaka jana hadi sasa, Rais Felix Tshisekedi wa DRC ameiweka chini ya hali ya mzingiro mikoa hiyo ya Ituri, Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Na tunatamatisha kwa kutupia jicho habari zinazofungamana na janga la kimaumbile linaloendelea kuzisumbua nchi za kusini mwa Afrika kwa sasa. Idara ya kitaifa ya kupambana na majanga ya Malawi imesema watu 19 wamefariki dunia kutokana na kimbunga kikali cha kitropiki kilichopewa jina la Ana katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Taarifa ya idara hiyo imesema watu 107 wamejeruhiwa huku wengine zaidi ya laki mbili wakiachwa bila makazi kutokana na taathira hasi za kimbunga hicho katika nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Afrika kimbunga hicho kimesababisha mvua, maporomoko ya ardhi na mafuriko yaliyopelekea kukatika kwa huduma za umeme katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Wakati huo huo, kimbunga Ana kimesababisha watu karibu 50 kujeruhiwa vibaya katika mkoa wa Zambezia nchini Msumbiji, mbali na maelfu wengine kupoteza makazi yao. Idara ya kukabiliana na maafa ya kimaumbile ya Madagaskar pia ilitangaza Jumanne hii kuwa watu 34 wamepoteza maisha kutokana na kimbunga hicho kilichopewa jina la Ana. Na kwa matukio hayo ya kusikitisha, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe ya 27 Mfunguo 9 Jumada Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe ya 30 Januari mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka na 152 iliyopita, kwa mujibu wa riwaya mbalimbali, aliaga dunia Husein bin Ahmad Hajjaj mshairi na malenga mashuhuri wa Kishia, Husein bin Ahmad Hajjaj aliyekuwa malenga mahiri na mwanafasihi mbobezi, aliishi zama moja na Sayid Murtadha na Sayid Radhi wanazuoni na wanachuoni wakubwa wa karne ya nne Hijiria. Alikuwa mshairi kipenzi wa Ahlulbeiti alaihimsalam na adui mkubwa wa maadui wa dini, na ametunga beti nyingi za mashairi katika uwanja huo Siku kama ya leo miaka 116 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijiria, Muhammad Ali Shah Qajar aliomba hifadhi katika ubalozi wa Rasia. Kushika kasi na kupanuka wigo wa cheche za mapinduzi ya katiba katika maeneo mbalimbali ya Iran kulipelekea kuibuka harakati ya kuikomboa Tehran ya wapigania katiba, na wakafanikiwa kupata ushindi. Vikosi vya Muhamad Ali Shah Kajar vilishindwa jirani na mji wa Tehran. Hatimaye mji wa Tehrani, Tehrani ukadhibitiwa na wapigania katiba. Muhamad Ali Shah Kajar, baada ya kuona kuwa amezidiwa nguvu na wanaharakati hao, alikimbilia katika ubalozi wa Rasia na kuomba hifadhi. Siku hiyo hiyo kukafanyika kikao cha dharura na Muhamad Ali Shah Kajar akauzuliwa na badala yake mwanawe Ahmad Mirza aliyekuwa na umri wa miaka 11 akatangazwa kuwa mfalme. Siku kama leo miaka 88 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha Taifa cha Kisoshalisti cha Wafanyakazi wa Ujerumani ambacho kiliasisiwa na Hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mwaka 1934 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Na katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandi aliuawa na kijana mmoja wa Kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandi alizaliwa mwaka 1869 na, na, na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada digrii katika taaluma ya sheria nchini Uingereza. Mahatma Gandi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi na mapambano wa Kihindi huko nchini Afrika Kusini. Gandi pia aliwaongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Mahatma Gandi. Barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo haya ya mchana ya Redio Teheran. Ali Selemani Hinja yupo Dar es Salam, Tanzania anasema mimi napenda kupata habari kwa kusikiliza. Naombeni mrekodi mtume ili nipate matangazo yenu. Nisaidieni hilo, ndugu zangu. Kila la heri, asante sana, inshallah. Lakini labda habari hizi na matangazo yote kwa jumla unaweza kuyapata katika hifadhi ya matangazo yetu. Tembelea tovuti yetu ya sw, na kuna hifadhi pale ya matangazo ya mwezi mzima ya Redio Tanzania. Asante sana hata hivyo Alisilemani ukiwa hapo Da, asante sana pia. Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora, Tanzania, yeye hana mingi anatushukuru tu kwa habari. Asante sana pia Mtune Salumu Liwale, nadhani ujumbe huu nishasoma kuhusiana na, anasema ni wakati muafaka sasa kwa jamii ya kimataifa kukomesha umwagaji damu Yemen. Asante sana, nadhani ujumbe huu nishausoma. Asante sana pia ujumbe wa Ed Ibrahim Said Stambuli nishausoma. Asante sana pia Khadija Juma ukiwa Mfenesini visiwani Zanzibar, nasema asante sana na kuna maoni mengi tu kwa njia ya sauti. Inshallah natumai jumbe hizo za sauti zitatumika katika kipindi kijacho au vipindi vijavyo vya Baraza la Wasikilizaji. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mahakama ya kijeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewahukumu kifo watu hamsini na moja kwa kupatikana na hatia ya kuhusika na mauaji ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa yaliyojiri katika mkoa wa Kasai nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na saba. Serikali ya jimbo la Auvan Ron Alps nchini Ufaransa imelisimamishia ruzuku kundi moja la wasanii wanaoandaa tamasha la sanaa mjini Grenoble wa kujumuisha mchoro wa mwanamke aliyevaa hijabu katika kazi zao. Makumi ya mamluki wa Imarati wameangamizwa na jeshi la Yemen linaloshirikiana li na wapiganaji wa harakati ya Ansar Allah katika mkoa wa Shabwa mashariki mwa Yemen. Wakati huo huo, jeshi la Yemen limetangaza habari ya kutungua ndege ya kijasusi isiyo na rubani ya Marekani katika mkoa wa Maarib wa katikati mwa nchi. Maafisa wa, wa ngazi za juu wa utawala Marekani, wa Marekani, wakiwemo maafisa waandamizi wa shirika la ujasusi la Marekani CIA walifahamu kuhusu kuwepo njama za kumpindua madarakani rais Nicolas Maduro wa Venezuela. Na, aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump, amesema iwapo atagombea na kushinda urais katika uchaguzi wa mwaka 2024, atawasamehe na kuagiza kuachiwa huru watendaji nai waliohusika na shambulizi dhidi ya jengo la Kongresi mnamo tarehe 6 Januari mwaka jana lililofanywa na wafuasi wake sugu. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji kwa mukhtasari huo. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vilevile mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kama nilivyokuahidi, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyu wa wakati, inshallah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa kumi na mbili na dakika hamsini hadi moja na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi ya FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 mkwaju 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran.