Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja A'udhu billahi minash shaitani rrajim Sadakallahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma Wala msile katika wale wasiosomewa jina la mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata, basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi subuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari 30 mwafaka na tarehe 27 jamadi thani mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo asubuhi hii. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi kinachoarifisha wanazoni wakubwa ulimwengu wakishia na vilevile vile tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza vile kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana, alama ya kujumlisha o plas 989035065487. Navuta pumzi na baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia <muchasariki> lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais wa Iran na Ufaransa wajadili swala la kuondolewa vi vikwazo Teherani. Waziri wa haki za binadamu asema kinachojiri hii leo nchini Yemen ni jinai za kivita, na waziri mkuu wa Israel adai kwamba hatoruhusu kuundwa nchi huru ya Palestina, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Iran amesisitiza juu ya udharura wa kuondolewa vikwazo wananchi wa jamhuri ya Kiislamu. Katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa, Sayid Ibrahim Raisi amemwambia Emmanuel Macron kwamba sanjari na kuondolewa vikwazo, lakini taifa la Iran linataka kupewa dhamana ya kivitendo ya kufutwa vikwazo hivyo na vilevile vile hakikisho la utekelezaji faafu wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Rais wa Iran, huku akiashiria aki kukiri Marekani kufeli kwa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, amebainisha kuwa Teheran tayari imeonyesha kivitendo azma na irada ya kufikiwa makubaliano mwishoni mwa mazungumzo ya kujaribu kuuisha JCPOA yanayofanyika huko Viena. Aidha, katika mazungumzo hayo ya simu ya jana usiku marais wa Iran wa Ufaransa wamejadili njia za kuimarisha uhusiano wa pande mbili baina ya Tehran na Paris. Sayyid Ibrahim Raisi, mbali na kulani mashambulio dhidi ya wananchi wa Yemen, amesisitiza kwa usalama na uthabiti katika eneo la Asia Magharibi utapatikana tu kwa suluhu ya kieneo bila ya uingiliaji wa madola ajnabi, huku wakiasa jamii ya kimataifa itilie maanani mgogoro wa kibinadamu unaolikabili taifa maskini la Yemen. Kwa upande wake rais Emmanuel macron France, Iran, ya Marikani, wa Ufaransa amesema Iran ina haki ya kutoiamini Marekani kwa kuwa mgogoro unaoshuhudiwa hivi sasa ulisababishwa na mienendo ya Wamarekani. Kadhalika amelaani mashambulio ya kijeshi dhidi ya Yemen, hususan hujuma za anga za hivi karibuni dhidi ya wananchi wasio na hatia wa nchi hiyo ya Kiarabu. Wakati huo huo kaimu waziri wa haki za binadamu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kuwa kimya cha jamii ya kimataifa mkabala wa jinai za utawala wa Saudi Arabia, Imarati na Marekani dhidi ya Yemen ni kuwa pamoja na watenda jinai. Ali Dailami amenukuliwa akisema kuwa muungano vamizi umekuwa ukikanusha kuhusika katika jinai zote zinazotendeka nchini Yemen badai, na kisha baadaye unakuja na kukiri Kaimu waziri wa haki za binadamu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kuwa kile kinachojiri nchini Yemen ni jinai za kivita na viongozi wa muungano wa wavamizi wanapaswa kushtakiwa katika mahakama ya kimataifa. Aidha amesema wizara yake inaendelea kufuatilia kwa karibu jinai zote zinazofanywa na wavamizi wakiongozwa na Saudia na inashirikiana na asasi zote za haki za binadamu ili wavamizi hao washtakiwe na kuadhibiwa kwa jinai walizowatendea wananchi wa Yemen. Saudi Arabia huku ikiungwa mkono kwa hali na mali na Umoja wa Falme za Kiarabu, Marekani, utawala wa Kizayuni, Uingereza na nchi kadhaa nyingine kama vile Sudan, mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano ilianzisha mashambulizi ya kijeshi ya pande zote dhidi ya Yemen na kuiwekea mzingiro wa angani, baharini na nchi kavu, nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Hadi sasa wa Yemen zaidi ya elfu kumi na sita, wameshauawa katika vita hivyo vya muungano vamizi unaongozwa na Saudia, huku makumi ya maelfu ya wengine wakijeruhiwa na mamilioni wakilazimika kuwa wakimbizi. Mbali na hayo, waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel ametangaza kuwa madhali angali madarakani katu hatoruhusu nchi huru ya Palestina iundwe au hata kufanyika mazungumzo ya kisiasa. Naftali Bennett amesema hayo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na majarida kadhaa ya lugha ya Kibrania na kusisitiza kwamba serikali yake katu haitosalimu amri na kukubali maafikiano yoyote yenye lengo la kumaliza mzozo na mvutano wa kisiasa na Wapalestina kama makubaliano ya Oslo. Waziri mkuu wa Israel amesisitiza kuwa serikali yake itaendelea na msimamo wake wa kupinga kuundwa nchi huru ya Palestina amesema na hapa na nukuu madhali ni ngali madarakani hakutapatikana kitu kinachojulikana kama makubaliano ya oslo na kama hilo litatokea basi ni wakati ambao yeye na baraza lake la mawaziri hawatakuwa madarakani mwisho kunukuu waziri mkuu wa israel anashikilia msimamo huo katika hali ambayo kilio kikubwa cha wapalestina na wapigania uhuru na haki ulimwenguni ni kuundwa dola huru la palestina mji mkuu wake wakiwa Baitul Muqaddas. Wapalestina wanaamini kuwa kuongezwa kasi ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika maeneo ya Palestina kunazima ndoto ya kuundwa dola huru la Palestina. Makundi ya wanaharakati mbalimbali mbali wa kipalestina wamekuwa wakisisitiza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za maana katika kusukuma mbele juhudi za kuundwa dola huru la Palestina, mji mkuu wake ukiwa Baitul Muqaddas. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio ya Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kinara wa upinzani nchini Venezuela ametangaza utayarifu wake wa kuanza tena kufanya mazungumzo na serikali ya rais Nicolas Maduro. Juan Guaido, kiongozi wa upinzani nchini Venezuela, sambamba na kuashiria hamu yake ya kuanza tena mazungumzo na serikali ya Karakas, amedai kwamba kukataa kuanza tena mazungumzo kutapelekea kuongezeka mashinikizo ya kimataifa dhidi ya serikali ya rais Nicolas Maduro. Wakati kiongozi huyo wa upinzani anadai hayo, rais Maduro wa Venezuela amesisitiza mara kadhaa kwamba Marekani ndiyo inayobeba dhima ya kusitishwa mazungumzo baina ya serikali ya Karakas na wapinzani mazungumzo baina ya pande mbili yaliyokuwa yakifanyika nchini Mexico kwa usimamizi wa Norway yalisitishwa mnamo Agosti 13 mwaka jana. Juan Guaido, kiongozi wa upinzani wa Venezuela, mnamo Januari 23 mwaka 2019 alijitangaza kuwa rais wa Venezuela, na Marekani ikamtambua rasmi kama mmoja, kama mmoja au ikamtambua rasmi mara moja. Baada ya tangazo hilo, Guaido anafanya kila awezalo kupitia Marekani ili kushika hatamu za uongozi nchini Venezuela. Marekani ni miongoni mwa nchi za awali kabisa zilizomuunga mkono Guaido na kuipinga serikali ya Venezuela. Kwa miaka ya hivi karibuni, Marekani imetumia njia mbalimbali mbali, kama wenzo wa vikwazo vikubwa vya kiuchumi na kisiasa, kuwasaidia wapinzani wa ndani na kuwapatia himaya na misaada ya kifedha na kisiasa, hususan Juan Guaido kiongozi wa upinzani na hata kumtambua kama rais wa Venezuela ili kuiondoa madarakani serikali ya halali ya Maduro, lakini imefeli katika njama zake zote hizo. Na ajali ya ndege ya Marekani aina ya F 35 cha katika bahari ya kusini ya China na uwezekano wa Beijing kupata mabaki ya ndege hiyo iliyoanguka baharini vimeitia kiwewe na wasiwasi mkubwa serikali ya Washington. Jeshi la wanamaji la Marekani limethibitisha kuwa video iliyovujisha picha ya ndege hiyo ya kivita aina ya F35C ikianguka baharini ni ya kweli, huku msemaji wa manuari ya kivita Marekani, Harly Sims, akisema katika taarifa yake kwamba video hiyo iliyochukuliwa kutoka kwenye manuari ya USS Carl Vinson wakati ndege hiyo ilipokuwa ikianguka ni ya kweli. Gazeti la The Guardian linaripoti kuwa kutokana na tukio hilo, jeshi la wanamaji la Marekani linashindana au linashindania mabaki ya ndege hiyo ya F35 cha kutoka kwenye kina kirefu cha bahari ya kusini ya China kwa sababu ina teknolojia ya hali ya juu na ya siri, ambayo iwapo China itakuwa ya kwanza kuipata itakuwa ni sawa na mapinduzi. Jeshi la wanamaji la Marekani linasema ndege hiyo ilianguka siku ya Jumatano iliyopita baada ya kugonga eneo moja la meli ya Vinson wakati wa mazoezi ya kijeshi, na kwamba mabaharia sita na rubani wake walijeruhiwa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, kufichuliwa hitilafu kati ya Berlin na Washington kuhusu Ukraine. Gazeti la special la nchini ya Ujerumani limeripoti kuwa Emily Ahaba, balozi wa Ujerumani mjini Washington, ametuma barua ya siri kwa wizara ya mashauri ya kigeni ya Ujerumani akisisitiza kuwa Washington inaitambua Ujerumani kama nchi mwitifaki asiaminika kutokana na kushindwa kutoa ushirikiano unaohitajika kuhusu kadhia ya Ukraine. Ahaba pia amebainisha kuwa si tu katika vyombo vya habari bali ndani ya kongresi pia ya Marekani pia wanaamini kuwa serikali ya Ujerumani imekuwa ikiweka vigingi kuhusiana na vikwazo dhidi ya Rasha haswa ikizingatiwa kwamba kitendo cha nchi hiyo cha kuzuia kutumwa silaha Ukraine kutoka Ujerumani kimeibua hasira na ukosoaji katika uwanja huo hususan kutoka kwa wabunge wa chama cha Republican. Emily Haber, balozi wa Ujerumani mjini Washington, ameongeza kuwa msimamo wa Ujerumani unatafsiriwa huko Washington kwamba unatokana na nia ya Berlin kutaka kuendelea kununua gesi ya bei nafuu kutoka Rasia. Bila shaka, kufichuliwa barua hiyo ya balozi wa Jerumani mjini Washington kumeweka wazi hitilafu kubwa za kimtazamo zilizopo kati ya nchi mbili hizo wanachama wa muungano wa Neto kuhusu namna ya kuamiliana na Rasia na vilevile kuiunga mkono Ukraine. Hii ni katika hali ambayo Marekani na muungano wa Neto miezi kadhaa iliyopita zilishadidisha wimbi la kuituhumu Russia kwamba imeazimia kuishambulia Ukraine. Marekani na NATO zinatumia swala hilo kama kisingizio cha kushadidisha pakubwa misaada yao ya kijeshi kwa Kiev, jambo lililoibua hitilafu kati ya Berlin na Washington. Marekani si tu imetuma Ukraine mamia ya misaada ya kijeshi, silaha na zana mbalimbali mbali za kivita, bali nchi ya utifaki wa Washington katika muungano wa NATO kama vile Uingereza na nchi za pembe tatu za Baltic pia zimetuma huko Ukraine maroketi na makombora ya kutungulia vifaru na yale angani. Wakati huo huo, Berlin huku ikiridhika tu na kutangaza kuunga mkono msimamo wa NATO hivi karibuni, ikiwa chini ya mashinikizo ya Washington ilitangaza kuwa itaasisi hospitali ya muda na kutuma kofia elfu tano ya helmet huko Ukraine. Hata hivyo hatua hiyo ya Berlin imekabiliwa na jibu, kejeli, jibu la kejeli kutoka kwa rais Volodimir Zelenski wa Ukraine, haswa ikizingatiwa kuwa Berlin hadi siku kadhaa zilizopita ilikuwa hairuhusu kuruka katika anga ya Ujerumani ndege zozote zilizobeba silaha kwa ajili ya Ukraine. Wakati huo huo, Olaf Scholz kanselo wa Ujerumani aliwahi kusisitiza kuwa msimamo wa nchi hiyo si kutuma silaha hatarishi katika maeneo yenye vita inaonekana kuwa serikali ya shirikisho Jerumani imehitalifiana pakubwa kwa upande wa mtazamo na Marekani na washirika wa Washington ndani ya NATO juu ya namna ya kuamiliana na Rasia. Japokuwa Berlin imetangaza kuwa haitaruhusu kufanya kazi bomba la gesi la Nord Stream 2, iwapo Rasia itaishambulia Ukraine, lakini kwa kuzingatia utegemezi wa asilimia arobaini wa nchi za Ulaya kwa gesi ya Rasia, viongozi wa Jerumani wana wasiwasi sana, wakihofia kukatwa huduma za usafirishaji gesi ya Rasha kama hatua yake ya kulipiza kisasi ikiwa Ulaya itaiwekea Mosco vikwazo vipya. Saa tatu kasoroba asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, endelea kunitumia arafa yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda, na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Iwapo ujafanya hivyo mpenzi msikilizaji, bado una fursa tutumia arafa kwenda kwa nambari, anza na alama kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita Tano, nne, nane. mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale yanapokufikieni matangazo haya kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha juma lililopita kilimzungumzia Seyid Hashim Baharani au Allama Baharani, ambaye alizaliwa katika nusu ya kwanza ya karne ya kumi na moja Hijiria, katika kijiji cha Gatkan, moja ya viunga vya mji wa Tubli, ambao katika zama hizo ulikuwa mji mkuu wa kisiasa na kielimu wa Bahrain. Allama Bahrani alikuwa na mbinu na mtindo makini na maalum katika kuandika vitabu vya vi hadithi na riwaya. Moja ya athari muhimu ya Allama Bahrani ni tafsiri mashuhuri ya Qurani tukufu ya Alburhan fi tafsiri Lquran. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 38 ya mfululizo huu kitamzungumzia Muhammad Taqi Majlisi, baba wa alama Majlisi, mmoja wa maulama wakubwa na watajika wa kishia katika karne ya 11 Hijiria. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. tuliwahi kuashiria katika vipindi vyetu vilivyotangulia kwamba kudhihiri na kushika hatamu za uongozi uko wa Safavi nchini Iran kulipelekea Ushia kutangazwa kuwa madhehebu rasmi ya nchi, na kwa utaratibu huo Mashia kwa kiwango kikubwa wakawa katika hali ya usalama na utulivu huku maulamaa wakishia nao wakipata fursa nzuri ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimussalam. Sambamba na vikao vya masomo na kufundisha, Muhammad Taqi Majlisi aliondokea kuwa msomi na mwana zuoni mahiri katika kipindi hiki. Msomi huyu alizaliwa katika mji mkubwa na mzuri wa Isfahan, uliokuwa mji mkuu wa utawala wa Safafi nchini Iran wakati huo baba yake yani mulla ali majlisi alikuwa akihesabiwa kuwa msomi na mwanazuoni mahiri na aliyetambulika kwa fadhila na adabu na ni mmoja wa wapokezi wa hadithi alimpa mwanawe jina la muhammad taqi kwa mapenzi na huba kubwa kwa imamu wa tisa mashia na aliyeanza kumfundisha misingi ya dini na itikadi ya madhehebu ya ahlulbeiti alaihimussalam tangu akiwa kijana mdogo alikuwa akimchukua pamoja naye katika vikao vya kielimu. Kutokana na malezi aliyoyapata Muhamad Taki kutoka kwa baba yake, pamoja na kusoma kwa mzazi wake, aliondokea na kuchomoza kipaji chake tangu akiwa katika rika la utoto, ambapo alipokuwa katika mikusanyiko na watoto wenzake, alikuwa akitoa mawaidha kwa kutumia aya za Qurani tukufu na hadithi. Wakati akiendelea kucheza na wenzake, alikuwa akiwaeleza watoto wenzie kuhusu pepo na moto wa jahanam na kuwaonya kuhusiana na matendo mabaya. Hii inaonyesha kuwa baba mtu alikuwa amefanikiwa kumjenga mwanawe huyu kinafsi na kuwa na nafasi muhimu na sifa njema tangu akiwa katika umri wa utoto. Eh, hii nafasi na nafsi aliyokuwa nayo akiwa bado kijana mdogo na katika rika la utoto ni jambo lililomfanya Muhammad Taki awe katika mkondo wa kutumia umri wake katika njia ya kuinua maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam, na kuondokea kuwa mmoja maulama wa maulamaa wakubwa na watajika katika ulimwengu wa Kishia. Baada ya Muhammad Taki kumaliza masomo ya msingi na ya utangulizi ya kidini kwa baba yake, alianza kuhudhuria masomo ya waalimu wakubwa na waliokuwa mashuhuri katika zama hizo mjini Sfahan. Akipata mwongozo wa baba yake, alikuwa akihudhuria darsa na masomo yaliyokuwa akitolewa na kufundishwa na alama maula Abdullah Shushtari, mmoja wa maulamaa wakubwa wa hauza ya Najaf ambaye alikuwa amehajiri na kuelekea katika mji wa Isfahani. Kwa miaka mingi, Muhamad Taki alikuwa pamoja na mwalimu huyu na kusoma kwake elimu za fiqhi, hadithi, usulul fiqhi, teolojia na tafsiri ya Quran. Baada ya mwalimu wake huyo kuaga dunia, Muhamad Taki alifahamiana na Shekh Bahai, msomi na mwanazuoni mkubwa wa fiqhi na arifu mahiri na kuanza kuhudhuria darsa na masomo yake. Muhamad Taki alianza safari yake ndefu ya kierfani kwa mwalimu huyu mahiri wa falsafa. Muhamad Taki awali alikuwa na mapenzi maalum na elimu ya Irfan, na baada ya kufahamiana na Shekh Bahai akawa amepata kile alichokuwa kikitafuta. Mbali na kwa Shekh Bahai, Muhamad Taki Majlisi alikuwa akihudhuria pia darsa za wasomi na wanazuoni wengine kama Qadhi Abul Surur Amir Ishaq Asrabadi, Sheikh Abdallah bin Jaber Amili na Mula Muhamad Qasim Amili. Mwaka elfu moja na thelathini na nne Hijiria, wakati Muhammad Taki Majlisi akiwa na umri wa miaka 31 huku ikitarajiwa kuwa angeanza kufanya kazi ya kufundisha katika hauza na chuo kikuu cha Isfahan, alihajiri na kuelekea huko Najafu, Iraq. Alama Majlisi ameandika na kutunga vitabu vingi ambavyo ni turathi na urithi kwa vizazi vilivyokuja baada yake. Hadithi na riwaya ni miongoni mwa maudhui mashuhuri vya utunzi na uandishi wake wa vitabu. Kitabu mashuhuri zaidi cha Muhammad Taqi Majlisi ni Raudhatul Muttaqin. Kitabu hichi kimechapishwa mara nyingi kutokana na umuhimu wake. Vitabu vingine vya alimu huyu ni Sahife Sajadie ambacho kinadumuisha dua kutoka kwa Imamu Ali bin Husein Zeinulabidin. Muhammad Taki Majlisi alitumia sehemu kubwa mri wake kwa ajili ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alaihim ussalam. Mula Muhammad Taqi Majlisi aliaga ali dunia tarehe 11 Shaaban mwaka elfu moja na sabini Hijiria. Alifariki dunia katika mji wa Isfahani na kuzikwa katika mji huo huo. Kifo chake kilikuwa pigo kubwa kwa vyuo vya kidini hususan hauza ya Isfahan. Hii ni kutokana na kuwa Isfahan ilikuwa imepoteza mmoja wa alimu bora na mahiri kabisa wa elimu ya hadithi. Wapenzi wa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kuichagua idhaa hii. Suleiman Mrisho akiwa Zanzibar anasema Waisraeli hawana haki ya kuwakandamiza Wapalestina. Asante sana Suleiman, wakiwa hapo visiwani. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuru ukiwa hapo Tabora, Tanzania. E, ana mengi, anatushukuru tuka habari kama alivyofanya Bin Taha Al Junaid akiwa Bumbwini visiwani Zanzibar. Lakini Idris Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, aha, naye pia anatushukuru, anasema shukran Radio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Yahya Ali ukiwa Tanga, Tanzania yupo katika barabara ya kumi na tatu. Anasema nchi ya Kiarabu sikukaa kimya kuhusu jinai wanazofanyiwa wanazo wananchi wa Yemen na Saudi Arabia ni marati. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar alionyesha msimamo wa nchi yake yeye kukutana na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iran na kuhakikisha vita vya Yemen vinasimamishwa na Marekani kuondoa vikwazo au kuondolea vikwazo Iran bila masharti yoyote. Asante sana. Yahya Ali, ukiwa hapo barabara kumi na tatu Tanga, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea macho yetu magazetini. Gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki. Jumapili ya leo, habari iliyotengewa nafasi ya kwanza kwenye gazeti hilo ina kichwa cha maneno mashine tatu za kusafisha damu zinahudumia Waganda milioni 46. Kwa muhtasari, gazeti hilo limeandika kwa kina kuhusu mgogoro wa kiafya wa uhaba wa mashine hizo muhimu za kuhudumia wenye matatizo ya figo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Inasikitisha sana kwamba mashine moja hata haipiti dola elfu ishirini aya. Wakati wabunge wanajimiminia posho za kufa mtu, pia limeipa uzito habari ya kuaga dunia aliyekuwa waziri wa maadili nchini humo Simon Lokodo. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: ahueni na furaha, huku Rwanda ikifungua mpaka wa Katuna, Wapinzani wataka sheria kuhusu umri wa kustaafu. Askari wawili wa UPDF wafariki dunia katika ajali ya trela, na dereva akamatwa kwa kusafirisha mananasi kwa ambulensi. Tugeukie sasa magazeti ya Tanzania, ambapo habari kuu katika akthari ya matoleo ya leo inahusu mwito wa Rais Samia Suluhu Hassan wa kuimarisha uhusiano na viongozi wa dini, ndio habari kuu katika gazeti la Sunday News chini ya kichwa kisemacho Samia ataka ushirikiano wa viongozi wa kidini. Habari hii imepewa kipaumbele pia na Mzalendo, ambalo limemnukuu Mama Samia akisema, viongozi wa dini tujengeni nchi. Gazeti hilo pia limeandika Shein azindua miaka arobaini na mitano ya CCM kwa kishindo, Chongolo atangaza kadi za kidijitali, na Masauni na vigogo polisi kutafuta mwarobaini matukio ya mauaji habari hii ya wimbi la mauaji nchini Tanzania imetangulizwa mbele na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo linaandika Masauni na polisi kujadili mauaji, kujifungia kutafuta mbinu za kuyadhibiti; mwingine auawa, madai ya kutengeneza radi. Nipashe pia linatupasha kwa kuandika, viongozi wa dini wamwombea rais Samia; msajili aipa kongole ACT Wazalendo na msako kila nyumba, wanafunzi walioshindwa kwenda sekondari. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa visemavyo: bei vyakula hazishikiki, tutaendelea kupinga sheria mbovu asema Zito, mume aliya mkewe na watoto, kuhukumiwa kifo siku kumi za maumivu, mgao wa umeme na kimataifa, Kagame na Museveni warejesha uhusiano. Baadhi ya habari katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo: radi ya yaua mwanafunzi mmoja ya jeruhi 16, polisi da ya uwa watuhumia watatu ujambazi na watu wawili wafa huku wanane wakijeruhiwa katika ajali ya Kibaha. Tunafunga dondoo zetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Kenya, na kama ilivyotarajiwa yameendelea kumulika habari za kupamba moto mihemko ya mihem kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Ukurasa wa mbele wa Sunday Nation umepambwa kwa picha inayoonyesha naibu rais William Ruto, kinara wa ANC Musalia Mudavadi, Kalonzo Musioka wa Waipa, Gideon Moi wa Kano na Moses Wetangula wa Ford Kenya. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema saa ishirini na nne za usaliti. Kwa kifupi, habari hiyo inaeleza matukio yaliyojiri kabla ya Mudavadi kutangaza kuungana na Ruto na kuwaweka pembeni au kuwapiga teke vinara wenza wa muungano wa OKA. Pia limeandika Raila na Ruto wachuana Mlimani, huku Kalonzo akikita kambi Machakos toleo la mtandaoni limeandika kuhusu sababu za mwanahabari mtajika Hussein Mohamed kujiunga na siasa na vilevile mazungumzo ya Kenya na EU yenye lengo la kunyanyua uhusiano kuwa zaidi ya uhusiano wa misaada. Gazeti dada la Taifa Jumapili limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani semayo, Uhuru aelekezea Ruto makombora. Katika dondoo ya habari hiyo, linaandika rais alenga kufifisha au ni kufifiza nguvu za naibu wake katika ngome zake mbali na kuanika makosa yake hadharani. Pia limeandika farasi watatu, Karua sasa aingia Oka na kuahidi huduma bora zaidi kwa wananchi wapo, watashinda, watashinda. Jumwa akataa. Raila na chama cha ODM chaendelea kupata hasara baada ya Wanjigi kuashiria kuingia Waipa. Toleo la mtandaoni limeandika chama cha UDA kimekaa na ripoti kuhusu uwepo wa mpango wa ugavi wa nyadhifa kati yake na vyama vya ANC na Ford Kenya. Pia lina habari ya kichekesho inayosema kiongozi wa chama cha Roots Profesa George Wajakoi ameahidi kuhalalisha chang'aa na kuchunguza upya mkataba kati ya Kenya na China kuhusu reli ya SGR siku mia moja za kwanza uongozini akichaguliwa kuwa rais. Haya, Profesa Wajakoi huyo Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ananichekesha huyu Profesa Wajakoya, ambaye anaahidi kuhalalisha mvinyo akichaguliwa kuwa rais. Si ndio litakuwa taifa la walevi? kazi zitafanyika kweli? Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kututumia maoni yako. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda usio kwa mrefu. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoripotiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na makumi wa watu waaga dunia kutokana na kimbunga kikali cha kitropiki kusini mwa Afrika, Mahakama ya tupilia mbali kesi ya kupinga kujiuzulu aliyekuwa spika wa Tanzania Job Ndugai, na ECOWAS yaisimamishia wanachama wa Burkina Faso kufuatia mapinduzi ya kijeshi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Burkina Faso, taifa ambalo wiki hii limeshuhudia mapinduzi ya kijeshi yasiyo ya, ya umwagaji damu. Nchi wanachama wa jumuiya ya uchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, Ijumaa hii zilitangaza kuisimamisha wanachama wa Burkina Faso kufuatia kujiri mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Rais Roch Marc Christian Kabore wa nchi hiyo. Maafisa wa jeshi walioipindua serikali Bukina ya Burkina Faso, ambao wanajiita harakati ya Patriotic Movement for Safeguard and Restoration Jumatatu wiki hii walimwondoa madarakani Rais Kabore wakisema kuwa serikali yake imeshindwa kuupatia ufumbuzi mgogoro sefu wa ukosefu wa amani unaosababishwa na makundi ya wanamgambo wenye silaha. Wanajeshi hao waliofanya mapinduzi wakiongozwa na Luteni Kanali Paul Henri Sandaogo Damiba walitangaza kupitia taarifa kupitia televisheni ya dola kwamba jeshi limechukua mamlaka ya nchi bila ya machafuko na umwagaji damu na kwamba viongozi wa serikali waliotiwa nguvuni akiwemo rais wako mahala salama. Lilitangaza pia kusitishwa katiba, kuvunjwa serikali na bunge la nchi hiyo. wakati huo huo nchi mbalimbali duniani zimeendelea kulaani mapinduzi hayo ya Burkina Faso, ukiwemo Umoja wa Mataifa ambao umetaka kuachiwa huru rais Kabore. Aidha, Umoja wa Afrika, Marekani na Umoja wa Ulaya pia zilitoa taarifa tofauti za kulaani mapinduzi hayo. Licha ya shutuma hizo za jamii ya kimataifa, lakini wananchi na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa nchini humo yanaonekana kuunga mkono mapinduzi hayo. Wananchi wa bukinabe wiki hii walimiminika barabarani kutangaza uungaji mkono wao kwa wanajeshi hao wafanya mapinduzi aidha viongozi wa vyama vya upinzani nchini humo wameunga mkono mapinduzi hayo. Katika taarifa ya Alhamisi, wapinzani hao wamesema migogoro na matatizo mengine yaliyoikumba Bukina Faso kama vile ukosefu mkubwa wa usalama, mgogoro wa uchumi na matatizo mengine mengi kwenye sekta za jamii tangu mwaka 2015 yametokana na uzembe na udhaifu wa serikali iliyokuwepo madarakani. Akizungumza kwa mara ya kwanza na wananchi tangu baada ya kufanyika mapinduzi hayo, kamanda aliyoongoza mapinduzi Damiba, amesema kwamba Burkina Faso itarejea katika mfumo wake wa zamani wa kuheshimu katiba. Ingawa hakutangaza tarehe haswa ya kufanyika jambo hilo, amesisitiza kwamba Burkina Faso inahitaji msaada na uungaji mkono wa jamii ya kimataifa katika kipindi hiki nyeti, Rais Yoweri Kaguta Museveni uganda amesema kuna mkono nyume wa nyuma ya pazia wa nchi za magharibi katika wimbi la mapinduzi ya kijeshi yanayoshuhudiwa barani Afrika na hususan magharibi mwa bara hilo. Tusalie huko huko magharibi mwa Afrika, ambapo wiki hii Mali imesisitiza kuwa Denmark inapaswa kuondoa wanajeshi wake mara moja katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ambao walitumwa nchini humo kama sehemu ya muungano wa kijeshi unaoongozwa na Ufaransa, licha ya nchi za Ulaya kuiasa iangalie upya msimamo wake huo. Ufaransa pamoja na nchi nyingine 14 za Ulaya zimetangaza kwamba zimesikitishwa na hatua ya serikali ya Mali ya kutaka kuondoka mara moja nchini humo vikosi maalum vya Denmark vilivyopo katika eneo la Takuba nchini humo. Serikali ya mpito ya Mali mapema wiki hii ilieleza kuwa Denmark imetuma askari wake nchini humo pasina kuishauri au kuitaarifu serikali ya Bamako, na vilevile vile vile hatua hiyo imekiuka protokali ya ziada inayozihusu nchi za Ulaya washirika wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mali inasisitiza kuwa ombi lililotumwa mwezi Juni mwaka jana na Denmark la kutaka kuruhusiwa kutuma wanajeshi wake katika nchi hiyo ya Afrika limewekwa pembeni kwa sasa kama yalivyowekwa maumbi ya Norwe, Ureno na Hungary. Haya yameripotiwa wakati huu ambapo serikali ya Mali pia inapanga kupitia upya mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na kiulinzi kati yake na Ufaransa uliotiwa saini mwaka 2014 na kuanzisha operesheni ya Barhani inayokusudia kuisaidia Mali kupambana na makundi ya kigaidi. Na kutoka magharibi mwa Afrika tuelekee mashariki mwa bara hilo. Mahakama Kuu ya Tanzania imetupilia mbali kesi ya kikatiba iliyofunguliwa na mwenyekiti wa NCCR Mageuzi, James Mbatia, akipinga utaratibu aliyotumia kujiuzulu aliyekuwa spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Job Ndugai. Mbatia, ambaye anawakilishwa na jopo la mawakili saba wakiongozwa na Daimu Halfan, alifungua kesi ya kikatiba inayohusiana na ukiukwaji wa katiba uliofanywa wakati Ndugai akijiuzulu kwenye nafasi ya spika wa bunge. Uamuzi huo ulitolewa Ijumaa hii na jopo la majaji watatu akiongozwa wa na Jaji John Mgeta, ambao wamesema Ndugai alifuata utaratibu kwa kuwa aliwasilisha barua kwa mujibu wa ibara ndogo kwa mabano moja kwa mabano mbili, na hakuna shaka kwamba ibara hiyo inatoa taratibu ambazo spika akitaka kujiuzulu lazima azifuate. Hata hivyo, mawakili wa upande wa mashtaka wamesisitiza kuwa watalikatia rufaa faili hilo. Tunatarajia kutoa ilani ya kusudio la kukata rufaa kwenda mahakama ya rufani, kwa sababu sisi hoja yetu ilikuwa katika kifungu cha 149 kifungu kidogo cha kwanza c, si kuhusu kujiuzulu kwa nafasi ya spika na nafasi ya naibu spika. Kifungu kile kiko very precisely na kiko wazi kinasema: spika au naibu spika anapojiuzulu, taarifa yake anaiwasilisha kwa National Assembly. Ni kuzungumza kwa Kiingereza kwenye katiba yetu, kutona kuna parliament, office of parliament na National Assembly. Tayari chama tawala CCM kimemwidhinisha naibu spika Dr Tulia Akson kugombea kiti hicho kilichoachwa wazi na Ndugai. Kwengineko wanajeshi wasiopungua 33 wameuawa katika mapigano yaliyozuka baina ya wanajeshi wa serikali na waasi wa M23 kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapigano yamepamba moto tangu Jumanne hii katika eneo la Rushuru la kaskazini mwa mji wa Goma ambayo ni makao makuu ya mkoa wa Kivu kaskazini ambapo pia mapigano yanaendelea baina ya jeshi la DRC na waasi hao wa, wa M23. Taarifa ya kuuawa wanajeshi 33 wa serikali akiwemo mwanajeshi mwenye cheo cha kanali na kamanda mmoja wa kikosi cha juu imetolewa katika hali ambayo Alhamisi, kulitangazwa habari ya kuuawa wanajeshi wengine 20 wa serikali baada ya kushambuliwa na waasi hao katika eneo la Nyesesi karibu na hifadhi ya wanyamapori ya Virunga mkoani Kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, wiki hii watu wasiopungua kumi na wawili wameuawa katika mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa DRC kufuatia mashambulio ya waasi wa Uganda wa ADF. Hujuma hizo zimefanyika katika hali ambayo tokea Mei sita mwaka jana hadi sasa, Rais Felix Chisekedi wa DRC ameiweka chini ya hali ya mzingiro mikoa hiyo ya Ituri, Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. na tunatamatisha kwa kutupia jicho habari zinazofungamana na janga la kimaumbile linaloendelea kuzisumbua nchi za kusini mwa Afrika kwa sasa. Idara ya kitaifa ya kupambana na majanga Malawi imesema watu 19 wamefariki dunia kutokana na kimbunga kikali cha kitropiki kilichopewa jina la Ana katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Taarifa idara hiyo imesema watu 107 wamejeruhiwa huku wengine zaidi ya laki mbili wakiachwa bila makazi kutokana na taathira hasi za kimbunga hicho katika nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Afrika. Kimbunga hicho kimesababisha mvua, maporomoko ya ardhi na mafuriko yaliyopelekea kukatika kwa huduma za umeme katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Wakati huo huo, kimbunga Ana kimesababisha watu karibu 50 kujeruhiwa vibaya katika mkoa wa Zambezi nchini Msumbiji, mbali na maelfu ya wengine kupoteza makazi yao. Idara ya kukabiliana na maafa ya kimaumbile ya Madagaska pia ilitangaza Jumanne hii kuwa watu 34 wamepoteza maisha kutokana na kimbunga hicho kilichopewa jina la Ana. Na kwa matukio hayo ya kusikitisha, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 27 mfunguo 9 Jumadu Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe ya 30 Januari mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1052 iliyopita, kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali, aliyeaga dunia Husein bin Ahmad Hajjaj, mshairi na malenga mashuhuri wa Kishia. Husein bin Ahmad Hajjaj aliyekuwa malenga mahiri na mwanafasihi mbobezi, aliishi zama moja na Sayid Murtadha na Sayid Radhi wa wanazuoni na wanachuoni wakubwa wa karne ya nne hijiria. Alikuwa mshairi kipenzi wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam, na adui mkubwa wa maadui wa dini na ametunga beti nyingi za mashairi katika uwanja huo <tipedicodio> Siku kama ya leo miaka mia moja na kumi na sita iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria, Muhammad Ali Shah Kajar aliomba hifadhi katika ubalozi wa rasia. Kushika kasi na kupanuka wigo wa cheche za mapinduzi ya katiba katika maeneo mbalimbali ya Iran kulipelekea kuibuka harakati ya kuikomboa Tehran ya wapigania katiba na wakafanikiwa kupata ushindi. Vikosi vya Muhammad Ali Shah Kajar vilishindwa jirani na mji wa Tehran. Hatimaye mji wa Tehrani ukadhibitiwa na wapigania katiba. Muhammad Ali Shah Qajar, baada ya kuona kuwa amezidiwa nguvu na wanaharakati hao, alikimbilia katika ubalozi wa rasia na kuomba hifadhi. Siku hiyo hiyo kukafanyika kikao cha dharura na Muhammad Ali Shah Qajar akauzuliwa na badala yake mwanawe Ahmad Mirza aliyekuwa na umri wa miaka 11 akatangazwa kuwa mfalme. Siku kama leo miaka 88 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha Taifa cha Kisosialisti cha Wafanyakazi wa Ujerumani ambacho kiliasisiwa na Hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mwaka 1934 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Na katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandhi aliuawa na kijana mmoja wa Kihindu aliyekuwa ali na misimamo mikali. Gandhi alizaliwa mwaka 1869 na, na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada digrii katika taaluma ya sheria nchini Uingereza. Mahatma Gandhi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi wa wana mapambano wa Kihindi huko nchini Afrika Kusini. Gandi pia aliwaongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Mahatma Gandi. Hii ni Redio Teheran. Nisome tena hapa maoni mawili matatu, mpenzi ya msikilizaji katika ukumbi wetu wa WhatsApp au baadhi wanaita WhatsApp. Hamis Hashim Bilali yupo Mtwara, Tanzania, anasema: Allah tujalie, tuwafanyie wazazi wetu wema, ili tuweze kupata pepo kupitia katika nyayo zao, insha Allah. Asante sana na amin, Hamis Bilali, ukiwa hapo Mtwara, Tanzania. Bilhuda Ali anasemaje kutoka barabara ya kumi na tatu? Anasema angali serikali ya Marekani inaendelea ingali serikali ya Marekani inaendelea kuzia silaha Saudia. Jeshi la kujitolea la wananchi wa Yemen Ansarullah, hakikisheni mnazidisha mashambulizi zaidi ili kumdhoofisha adui na kuwalinda wananchi wenu. Asante sana Bilhuda, ukiwa hapo Tanga. Baada ya salamu, jamii ya kimataifa waungwana, tuko pamoja na Wapalestina katika juhudi zao za mukawama tu. Umma waungwana duniani Tuna wajibu wa kuwasaidia wa Palestina kujitawala, kuwatenga wahuni magaidi wa kimataifa, watendaji wa mauaji ya kimbari, nao ni wazayuni na viongozi waovu sana duniani, wa taifa la Palestina. Asante sana Sherali, ukiwa hapo da Tanzania. Ya zida Akida akiwa chumbageni Tanga, Tanzania ana tutamatisha kwa kuandika wa Ufaransa raisi pamoja na wa Irani, mola hawape wepesi muwapo mkutanoni, vikwazo mvidadisi visiwepo Teherani, kwenu hili ni rahisi, vifundo viondweni. Asante sana Dyai Akida kwa ubiti huo, ukiwa chumba geni Tanga, Tanzania. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Iran amesisitiza juu ya udharura wa kuondolewa vikwazo wananchi wa Iran katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Ufaransa. Waziri wa haki za binadamu wa Yemen as, anasema kinachojiri hii leo nchini humo ni jinai za kivita. Na waziri mkuu wa Palestina Naftali Bennett amesema haturuhusu kuundwa nchi huru ya Palestina. Nikomee hapo kwa sasa, mpenzi msikilizaji, tukutane insha Allah katika matangazo yetu ya mchana. Asante na kwaheri.