Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehma mwenye kurehemu hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe vyote mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran yuwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji skilizaji, natulioandalieni usiku huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo, mpenzi msikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutakuwa na makala ya darsa ya Quran na kisha tutakuwa na uh, kipindi kifupi cha mawaidha, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha muktasari wa habari za dunia na maoni yenu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya E, anapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani, kupitia uh, tovuti yetu ya palstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wote walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 100.9 Mwanza, hali kadhalika Maarifa FM 99.7 Kigoma na Maarifa FM 99.1 Singida. Na huko Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa FM 108.1. Tunawakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na unaweza kututumia maoni yenu kupitia nambari ifuatayo, nitaisoma hapa studioni. Tafadhali zingatia nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha 98903506547. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tunakaribisha maoni yako ili tuweze kuyarusha hewani hapa mubashara. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, na Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia <mucho> lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Hatibu wa sala ya Ijumaa Teheran anasema vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya Iran lazima viondolewe. Mwanajeshi aliyefanya mapinduzi huko Burkina Faso wazungumza kwa mara ya kwanza. Na waasi wa M23 waibuka tena huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Imamu wa muda wa sala ya Ijumaa ya hapa mjini Tehran amegusia mazungumzo yanayoendelea mjini Vienna kuhusu kuondolewa vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa Jamhuri ya Kiislami ya Iran na kusema kuwa Marekani ina wajibu wa kuondoa vikwazo vyote ilivyoiwekea Iran tena kwa sura ya kudumu. Atula Said Ahmad Khatami ameasema hayo katika hutuba za sala ya Ijumaa ya leo hapa mkoani Teheran na kuongeza kuwa Marekani haina nia ya kufanya mazungumzo bali inachopigania ni wizi tu. Mda wote Marekani inatoa uh, inaota kuiba na kupora mali za mataifa mengine, lakini ndoto hiyo ya Marekani haijawahi eh, kuanguka na kamwe haitoaguka mbele ya Iran. Imamu huyo wa mda wa sala ya eh, Jumaa ya Teheran ameashiria pia maafa ya kibinadamu yanayofanywa na wavamizi eh, nchini Yemen na kusema Saudi Arabia ambayo inaongoza uvamizi huo inawashambulia mtawalia kwa mabomu wananchi wa Yemen. Jinai hiyo inauma sana, lakini kinachoumiza zaidi ni kuona mashirika na taasisi za kimataifa ukiwemo mmoja wa mataifa, bali hata taasisi za kimataifa za Waislamu zimenyamaza kimya kabisa mbele ya jinai hizo za wavamizi wa Yemen. Alkadhalika amesema pamoja na yote lakini kuna jambo la kujivunia nalo ni kwamba mkawama au mapambano ya Kiislamu ya wananchi wa Islamu na wanajihadi wa Yemen yanaendelea eh, kufelisha njama za maadui kwa mwaka wa nane, sasa, wa nane sasa wa wananchi hao wa Yemen, wanaendelea kupambana kiume na kishujaa, na si tu kuwa wamefanikiwa kumrudisha nyuma adui, lakini pia wameuthibitisha ulimwengu kuwa taifa la Yemen eh, ni taifa asili ambalo linastahiki kusifiwa na kupongezwa. Tuelekee sasa barani Afrika. Kamanda aliyeongoza mapinduzi ya kijeshi huko Burkina Faso kwa mara ya kwanza amezungumza na wananchi tangu baada ya kufanya mapinduzi hayo na kuahidi kuirejesha nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika katika mfumo imara wa demokrasia ya kuheshimiwa katiba. Luteni kanali Paul Henry Sandaogo Damiba amesema katika hotuba yake hiyo ya kwanza kabisa kwa wananchi kwamba Burkina Faso itarejea katika mfumo wake wa zamani wa kuheshimu katiba ingawa hakutangaza tarehe haswa ya kufanyika jambo hilo. Matamshi hayo yamekuja baada ya viongozi wa vyama vya upinzani nchini Burkina Faso kutoa taarifa rasmi ya kuunga mkono mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini humo tarehe ishirini na nne mwezi huu wa Januari na ambayo amemngoa madarakani rais Roch Marc Christian Kabore. Katika ya taarifa yao ya jana Alhamisi, wapinzani hao wamesema migogoro na matatizo mengi yaliyoikumba Burkina Faso, kama vile ukosefu mkubwa wa usalama, mgogoro wa uchumi na matatizo mengine mengi kwenye sekta za jamii tangu mwaka elfu mbili kumi na tano yametokana na uzembe na udhaifu wa serikali iliyokuwepo madarakani. Sehemu nyingine ya taarifa ya vyama hivyo vya upinzani imesema vikosi vya ulinzi vimelazimika kuingilia masuala ya siasa nchini Burkina Faso kama sehemu ya kulinda usalama wa taifa, hata kama mapinduzi ya kijeshi katika nchi hiyo ya kidemokrasia na ya utawala wa wananchi kimsingi hayakubaliki. Kabla ya kutolewa taarifa hiyo ya wapinzani ya kuunga mkono mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso, wanajeshi waliofanya mapinduzi hayo walikuwa wamewatahadharisha mawaziri wa serikali iliyong'olewa madarakani wasitoke nje ya mji mkuu wa nchi hiyo Ouagadougou, hasa wakati huu wa mazungumzo yanayojadili namna Burkina Faso inavyoweza kurejea katika uchaguzi wa kidemokrasia. Tuelekee sasa kaskazini mwa Afrika. Watu wasiopungua sita kutoka nchi mbalimbali za Afrika wamekufa maji na wengine thelathini hawajulikani walipo baada ya wahamiaji hao haramu kujaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya. Wizara ya ulinzi ya Tunisia imetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa gadi ya ufukweni ya Tunisia imeopoa miili sita ya wahamiaji hao na kuokoa wengine thelathini na nne hadi naripotiwa habari hii, gadi hiyo ya ulinzi wa ufukweni huko uh, Tunisia ilikuwa inaendelea na zoezi la kutafuta watu wengine waliokuwemo kwenye boti hiyo. Taarifa ya wizara hiyo imewanukuu watu waliookolewa kwenye ajali hiyo wakisema kuwa boti hiyo ilikuwa na watu sabini na walikuwa wanaelekea nchini Italia kupitia bahari ya Mediterranean na kwamba boti hiyo haikutokea nchini Tunisia mujibu wa manusura hao, boti hiyo ilikuwa inatokea Libya na ilizama umbali wa kilomita 40 kutoka kwenye fukwe za mji wa Zarzis wa Tunisia, ambao kwa karibu na mpaka wa Libya. Mkuu wa shirika la Msalaba Mwekundu la nchini Tunisia Mungi Slim amesema watu waliookolewa ni raia wa nchi za kiafrika za Misri, Sudan na Ivory Coast. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetangaza kuwa karibu wahajiri haramu 6 waliwasili nchini Italia mwaka jana lakini zaidi ya watu elfu moja mia mbili walipoteza maisha wakati walipojaribu kuvuka bahari yenye mawimbi makali kuelekea Italia mwaka huo. Wizara ya ulinzi ya Tunisia inasema kuwa mamlaka husika zimezuia safari nane za wahamiaji haramu katika kipindi cha masaa arobaini na nane yaliyopita. Katika mji wa ufukweni wa Sfax, watu mia thelathini wametiwa mbaroni katika kipindi hicho cha masaa arobaini na nane wengi wao wakiwa ni raia wa Tunisia na wengine ni kutoka nchi za chini ya jangwa la Sahara. Tuelekee sasa Afrika ya Kati ambapo taarifa zinasema waasi wa kundi la M23 wameibuka tena huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutekeleza mauaji katika mkoa wa Kivu kaskazini ambapo wanaripotiwa kuua askari ishirini. Mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya kati Mosi Mwasi ana maelezo zaidi. Mashambulizi hayo makali yalitokea tangu Jumapili iliyopita. Wakati waasi hao walipokuwa wakitaka kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakitokea Rwanda, ambako walikimbilia usalama wao mara waliposhindwa kivita na vikosi vitiifu kwa serikali ya Kongo. Kwa mujibu wa ushahidi unaotolewa na wale wote walioshuhudia kisanga hiki, wanasema siku ya Jumapili, wakati mapigano hayo yalipoanza, kulikuwepo na milipuko mikubwa mikubwa ya silaha ambazo zilikuwa zikilipuliwa kutoka pande zote mbili milipuko ambayo iliyofanya watu wengi kutoroka mji wa Ruchuru na kwenda kujibari nje ya mji huo. Mashahidi hao ambao wengine ni watu wa kawaida na wengine ni watetezi wa haki za binadamu, wanasema zaidi ya askari ishirini wa jeshi la Kongo waliweza kupoteza maisha yao, kukiwemo na kanali mmoja, huku mashahidi hao wakiwa hawataji wala ambao wamepoteza uhai wao upande wa M23. hata hivyo Duru za jeshi la Kongo zinakanusha kuweza kupoteza kiasi hicho kikubwa cha askari na kukubali tu kuweza kumpoteza kanali mmoja ambaye alikuwa akiziongoza operesheni hizo dhidi ya waasi hao wa M23. Waasi hao wa M23 ni ni Wakongo wanaosema lugha ya Kinyarwanda huku wakiwa ni Wakongo kindakindaki wanaotaka wasiweze kubaguliwa na ndugu zao Wakongo kwa kosa tu la kuweza kusema lugha ya Kinyarwanda. Na mara walipokimbilia usalama wao Rwanda na wengine kukimbilia Uganda, serikali ya Kongo ilifanya mikataba kadhaa na raia wake hao ikitaka warejeshwe nchini mwaka 2017. Kuna wachache kati yao wa ambao waliweza kurejea na kwenda kuwekwa katika makambi kadhaa ya kijeshi wakisubiri kuweza kuingizwa jeshini au kusaidiwa na kurejeshwa katika maisha ya kawaida kwa msaada wa serikali na wale waliotiwa katika kambi ya kijeshi ya Kotakoli magharibi mwa nchi, baadhi yao waliweza kuitoroka kambi hiyo kutokana na mateso waliokuwa wakipewa na wenzao, hali ambayo ilikwenda sambamba na wale wote waliowekwa katika makambi mengine ya kijeshi nchini, hali iliyowafanya wengine wote waliotaka kurudi makwao kusitisha safari zao. Na ikumbukwe vizuri kwamba kabila hili linalosema Kinyarwanda Kongo ndilo la kwanza kuanzisha harakati za kutaka afukuzwe madarakani hayati Mobutu Sese Seko, kutokana na mateso waliokuwa wakiyapata kutoka kwa vyombo vya usalama vya dola na pia kutoka kwa watumishi wa serikali, harakati walizozifanya kwa hali na mali. Hivyo mapigano yao hayo ni ya kuikumbusha serikali iweze kuharakisha kurejea kwao nchini ikiwahakikishia usalama wao. Mosi Mwasi, Radio Teheran Brazzaville. Shukran, Mosi, kwa ripoti yako hiyo. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, Afrika CDC kinasema kuwa kina malengo ya kupiga chanjo asilimia sabini ya wakazi wa bara hilo hadi mwishoni mwa mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa COVID-19 au corona mkurugenzi mkuu wa Afrika CDC John Nkengasong ametoa taarifa hiyo na kuongeza kuwa hivi sasa karibu asilimia wa 11 wakazi bilioni 1.3 wa bara la Afrika wameshapata chanjo kamili ya corona, na kwamba lengo hilo la kuwapiga chanjo asilimia sabini ya wakazi wa bara hilo linaweza kufikiwa mwishoni mwa mwaka huu. Amesema kasi ya kupiga chanjo katika nchi kama Nigeria imekipa matumaini kituo hicho ya kuweza kufikia malengo yake ya kupiga chanjo asilimia sabini ya wakazi wa bara hilo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu 2022. Na amesema utafiti na uchunguzi ukiwemo ule uliofanywa na kituo chake unaonyesha kuwa asilimia themanini ya watu wa nchi zilizofanyiwa utafiti na kukusanywa maoni ya wa wananchi wamesema wako tayari kupiga chanjo kwa ajili ya kujikinga na korona. Pamoja na hayo, lakini amesema ya kila yanapotokea makelele kuhusu chanjo kama vile kupita muda wake au tatizo la chanjo kama ile AstraZeneca kutofika kwa wakati unaotakiwa, mambo hayo huzusha wasiwasi na kupunguza mwamko wa kupiga chanjo barani Afrika. Kituo hicho cha kudhibiti magonjwa ya Afrika pia kinasema nchi za Afrika hadi sasa zimeshapokea dozi milioni mia eh, tano themanini za korona, na asilimia sitini na nne ya dozi hizo zimeshatumika. Tumalizie huko nchini Siria. Mwakilishi wa Siria katika Umoja wa Mataifa mjini Jeneva amezitaja silaha za nyuklia za utawala wa kizaini wa Israel kuwa ni tishio kubwa kwa usalama na amani katika eneo la Asia Magharibi. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Siria Sana, Husam adin Ad al ala mwakilishi wa Siria katika ofisi ya Umoja wa Mataifa Jeneva, amesema kuwa eneo la Asia ya Magharibi linapaswa kusafishwa na silaha za nyuklia na za maangamizi na kuongeza kuwa ushirikiano wa kimataifa unahitajika kwa ajili ya kukabiliana na hatari zinazo tishi ya dunia. Na amesema swala hili linaonyesha kuwa jamii ya kimataifa imeshindwa kutekeleza majukumu yake ya kuanzisha eneo lisilo na silaha za nuklia na za mauaji halaiki Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na kadhalika, katika kuchukua hatua za kivitendo za kuhakikisha kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unajiunga na mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nukli. Amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unapaswa kujiunga na mkataba huo bila masharti. Utawala wa kizayuni wa Israeli ndio utawala pekee unaomiliki silaha hatari za nuklia hapa Asia Magharibi na umekataa kutia sahihi mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nuklia, licha ya mashinikizo ya kimataifa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegesikia uchambuzi wa kisiasa utahusu umuhimu wa safari ya waziri wa mambo ya nje wa Qatar hapa nchini Iran. Muhamad bin Abdurahman Athani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, ambaye pia ni naibu wa waziri mkuu wa nchi hiyo, siku ya Alhamis alifanya ziara mjini Teheran, ambapo alionana na kuzungumza na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iran, Husein Amir Abdulahian. Safari hiyo imefanyika katika hali ambayo mawaziri hao wa mambo ya nje Jumanne usiku walizungumza kwa njia ya simu, ambapo walijadili na kubadilishana mawazo kuhusu uhusiano wa pande mbili na masala ya kieneo. Suala la mazungumzo ya nuklia kati ya Iran na kundi la linajumlisha moja pia limepewa uzito katika mazungumzo hayo. Uh, mazungumzo haya ya nuclear yanaendelea huko Vienna, Austria, ambapo Marekani inashiriki kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Akizungumza Jumatatu katika kikao cha kufunga maonyesho ya kitaifa ya Iran na nchi jirani kilichofanyika katika kituo cha utafiti wa kisiasa na kimataifa cha Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, Hussein Amir Abdullahian alisema iwapo kufikiwa makubaliano mazuri na yaliyo na dhamana juu ya kuhi... Uh, kutahitajia mazungumzo na Wamarekani, hatutapuuza suala hilo katika mazungumzo ya moja kwa moja na wananchi. Jumanne usiku pia, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hakufutilia mbali uwezekano wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani na kushurutisha suala hilo na kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran. Alisema hadi sasa, hatujafanya mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani. Ikiwa upande wa pili uko tayari kuondoa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya watu wa Iran kuna uwezekano wa kufikiwa mapatano yoyote. Matamshi hayo yalikaribishwa na viongozi wa Marekani. Washington iko tayari kwa mazungumzo ya moja kwa moja na ya haraka na Iran ili kuendeleza mazungumzo ya nyuklia, msemaji wa White House Jen Saki aliwaambia waandishi habari Jumatatu jioni katika kujibu matamshi au kujibu kauli ya Amir Abdulahian. Kwa kuzingatia masala hayo, inaonekana kwamba Muhammad bin Abdurahman Alithani amebeba ujumbe kutoka kwa Wamarekani kwa Iran na wakati huo huo kujaribu kuhuisha siasa za jadi za Qatar ambazo ni za kupatanisha mataifa tofauti ya dunia. Kabla ya hapo, kwa mara kadhaa, Qatar iliwahi kuwa mpatanishi kati ya Iran na Marekani au kuwasilisha jumbe za pande zote mbili. Aidha, vita vya Yemen ni moja ya masuala muhimu katika eneo na huenda mawaziri hao wa mambo ya nchi hizi mbili walijadiliana kuhusu kadhia hiyo. Katika siku za karibuni, mashambulizi ya muungano wa kijeshi wa Saudia dhidi ya Yemen yameongezeka na raia wengi wamekuwa wahanga wa mashambulizi hayo. Kuhusu swala hilo, Amir Abdurahian amesema katika wiki za karibuni kumekuwa na ongezeko la shughuli za kijeshi nchini Yemen ambazo zinachochea vita katika eneo na hivyo kuharibu njia ya amani. Muhammad bin Abdurahman Alithani naye katika upande wake amesema nchi yake ina wasiwasi juu ya kuongezeka mivutano mipya katika eneo la Asia Magharibi na kwamba inaamini kuwa hakuna suluhu ya kijeshi katika mgogoro wa Yemen bali unapaswa kutatuliwa ufum kwa njia ya mazungumzo na kwamba hali ya sasa haina maslahi kwa upande wote. Uhusiano wa pande mbili kati ya Qatar na Iran pia ni miongoni mwa mambo yaliyopewa kipaumbele katika mazungumzo hayo ya Amir Abdullahian na Muhamad bin Abdurahman. Qatar ni miongoni mwa nchi ambazo zina uhusiano mzuri na Jamhuri ya Kiislami ya Iran na zimekuwa na ujirani mwema na uhusiano wa amani La na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya quran hii ni darsa ya 95 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya azzuhruf fattaqullaha wa atiuni, na alipokuja Isa na dalili zilizo wazi alisema nimekujieni na hikima na ili nikuelezeni baadhi ya yale mliyohitalifiana, basi mcheni Mwenyezi Mungu namnitii mimi. inna Allaha huwa rabbi warabbukum fabuduhu fa Hada siratum mustakim. Kwa hakika Mwenyezi Mungu ndiye Mola wangu mlezi na Mola wenu mlezi. Basi muabuduni yeye tu. Hii ndiyo njia iliyonyoka. Katika darsa iliyopita tulizungumzia mtazamo potofu wa Wakristo juu ya Nabii Isa alaihi ssalam wa kumwitakidi kuwa ni mwana wa Mungu na hivyo kumpa utakatifu wa kiungu na kumwabudu. Aya tulizosoma zinaashiria yaliyomo kwenye wito na ujumbe aliyoufikisha mtume huyo mteule kwa watu wake na kueleza kwamba Masihi alaihi ssalam, kama walivyokuwa mitume wengine, naye pia alionyesha miujiza kadhaa, ili iwe hoja na ushahidi wa kuthibitisha ukweli wa unabii wake. Aliwalingania watu kwa hikma, yaani alizibainisha imani na itikadi za wito wa haki kwa kutumia mantiki sahihi, ili watu wote waweze kuzifahamu na kuzikubali na kuepukana na kila aina ya upotofu katika fikra na itikadi. Hikma taban inajumuisha uga wa amali na matendo pia, ambao ni wa kuzitakasa akhlaqi za watu kwa kujisafisha na kujiweka mbali na hulka chafu na kujipamba kwa tabia na maadili safi na mema. Ni wazi kwamba kuhusiana na tofauti zinazojitokeza pia kati ya watu juu ya mambo mbalimbali, inawezekana kutumia hikma kwa ajili ya kuwasuluhisha na kutoa hukumu sahihi inayoweza kutetewa na kukubalika. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba Nabii Isa alaihi ssalam aliyapinga na kuyakanusha madai yote ya kumfanya yeye muabudiwa, alipowaambia watu wake kwamba hapana shaka Mwenyezi Mungu ni mola wangu mimi na mola wenu nyinyi pia. Kwa kauli yake hiyo, nabii huyo mteule aliwabainishia watu wake kwa uwazi kabisa kuwa mimi na nyinyi tuko sawa, na mola wetu pia ni mmoja, na mimi pia kama mlivyo nyinyi ninamhitaji katika hali zangu zote, muumba na wa kunipangia kila jambo, na yeye Allah ndiye mwongozaji wa mambo yangu. Yeye ni mola mlezi wa viumbe wote, mwabuduni yeye tu, hakuna yeyote wa kustahiki kuabudiwa isipokuwa yeye na katika kukamilisha ujumbe wake Nabi Isa alaihi ssalamu akasema njia sahihi na iliyonyooka ni njia hii ya kudhihirisha uja na kumwabudu mola Muumba, njia ambayo haijapinda wala kwenda upande hata chembe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wito wa mitume uliendana na hikma na hoja wadhiha na za wazi kabisa, ili kwa kutumia akili na tafakuri watu waweze kuufahamu na kuukubali ukweli usio na shaka wa wito huo wa haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa njia ya kuondoa na kumaliza tofauti za kidini na kijamii ni kurejea kwenye mafundisho yenye thamani ya kipekee ya mitume wa Mwenyezi Mungu na kuacha kung'ang'ania utashi wa binafsi na wa kimakundi halkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba ujumbe mkuu wa wito wa nabii Isa alaihi ssalam ulikuwa ni kuwalingania watu imani ya tauhidi ya kumwamini na kumwabudu Mungu mmoja na pekee wa haki. Ibada inamstahikia yule tu aendeshaye na kusimamia mambo yote na kumwabudu mtu au kitu chochote kile ghairi ya Allah subhanahu wa taala ni kuelekea kwenye dhalala na upotofu, kwani hakuna mtu yeyote mwenye kustahiki kuabudiwa isipokuwa yeye, hata kama mtu huyo atakuwa mtume ambaye uzawa wake ni wa kimiujiza. Oh. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 65 hadi 67 za sura yetu ya Az-Zukhruf ambazo zinasema, fakhtalafal ahzabu min bainihim fawailul lilladhina dhalamu min adhabi yawmin alim, lakini makundi kwa makundi yao yalikhitalifiana wao kwa wao Siku hiyo marafiki watakuwa maadui wao kwa wao, isipokuwa wachamgu. Nabi Isa alaihi salam alibaathiwa na kupewa utume kwa ajili ya kaumu ya Bani Israil, lakini kundi moja miongoni mwa watu hao walimkadhibisha kwa kumwita muongo na kukataa ujumbe aliyowafikishia mkabala na watu hao, kundi jingine katika Bani Israel walifurutu mpaka katika kumkuza na kumtukuza Masiha alaihi ssalam. Walimpandisha daraja kutoka ya utume na kumfikisha kwenye daraja ya uungu. Walimchukulia Nabii huyo mteule kuwa ni Mungu aliyeshuka ardhini kutoka mbinguni, akadhihiri katika umbo la mtu. Baadhi yao walimtaja Nabii Isa kama moja ya madhihirisho matatu ya uungu, na hatimaye imani na itikadi ya utatu na miungu mitatu ilipata nguvu katika ulimwengu wa Ukristo, na kama tunavyoshuhudia siku hizi, akthari ya Wakristo wanaamini imani hiyo ya utatu. Hali hii ya kufurutu kiimani katika kumshusha au kumpandisha hadhi Nabii Isa alaihi ssalam ilijiri wakati yeye mwenyewe alikuwa akijitambulisha kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu, na akawalingania watu kumwabudu mola mmoja tu na wapekee wa haki. Kwa hivyo, sehemu inayofuatia ya aya inasema: Ole wao wale waliodhulumu na kuikengeuka njia iliyonyooka. Wao wameifanyia dhulma hadhi na daraja ya utume na watapatwa na adhabu ya moto siku ya kiama. Hivi wao wanatarajia nini kwa kumnasibishia Mtume wa Mwenyezi Mungu mambo yasiyo sahihi? Wanatarajia kitu kingine ghairi ya kufikiwa ghafla na kiama? Naam, Mauti na kiama vitawashtukiza watu kama hao pasina kuwa wamejiandaa na bila kutarajia kuwa kitawafika na kuwanyakua. Kutokana na, na aya hizi inatubainikia kwamba tukio zito na lenye mtikisiko wa kipekee la kiama lina sifa mbili maalumu, ya kwanza ni kujiri kwake kwa ghafula mno na ya pili ni kushtukizwa watu na kuwatokezea wakiwa hawajajiandaa wala kujiweka tayari kukabiliana nalo. Kisha aya zinaendelea kuelezea hali ya siku ya kiama na kusema, siku hiyo mahusiano yasiyo na mfungamano na Mwenyezi Mungu yatakatika. Marafiki na jamaa waliokuwa na usuhuba na ukuruba kwenye mambo ya dhulma, madhambi na maovu watakuwa na uadui baina yao. Kila mmoja atamwona mwenzake kuwa ndiye sababu ya yeye kupotoka na kuhasirika siku hiyo, na atamwambia wewe ndiye uliyenipotosha ukanipambia na kunifanya niipende dunia, na ni kwa sababu ya urafiki na kulahikiana na wewe, leo nimefikwa na mwisho huu mbaya. Lakini wale watu ambao walipokuwa duniani urafiki baina yao na uadui wao na watu ulikuwa ni kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu, hao ndiyo pekee ambao urafiki wao utaendelea siku ya Kiama na wala hautageuka uadui wa kuwapizana na kulaaniana, kwa kuwa urafiki wa wacha Mungu unafungamana na msingi wa thamani zinazodumu milele mafungamano yao hayo pia yanaendelea na kudumu milele. Taban, matunda makubwa zaidi ya urafiki huo yatadhihirika zaidi siku ya kiama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujiri kwa tukio la kiama kutakuwa kwa ghafla na kwa kushtukiza, na hakuna mtu yeyote hata mitume ajuaye wakati wa kutokea kwake. Mwenye ujuzi wa hilo ni Allah subhanahu wa taala peke yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama usuhuba na mafungamano ya duniani hayataendana na malengo ya akhira, siku ya kiama yatakuwa sababu ya uadui baina ya watu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba urafiki na waumini wa kweli ni endelevu na wa kudumu milele, kinyume na urafiki na watu wengine ambao hauaminiki wa na wala hauna dhamana ya kudumu. yeah. zetu ya leo inahitimishwa na aya ya sitini na nane na sitini na tisa ambazo zinasema: Ya ibadi la khawfun alaykum alyawma wa la antum tahzanun, enyi waja wangu hamtakuwa na hofu siku hiyo wala hamtahuzunika. Allathina amanu biayatina wa kanu muslimin ambao waliziamini ishara zetu na wakawa Waislamu hapa duniani. Wacha Mungu ni watu ambao kiitikadi wana imani imara na thabiti, na kwa upande wa amali pia wanajisalimisha na kutii kikamilifu amri za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Nyoyo zao haziingiwi na chembe ya shaka juu ya ukweli wa aya za Mola wao na nafsi zao haziyumbishwi na hawa na matamanio ya nafsi. Hao ndio watu wanaopewa bishara na Allah subhanahu wa taala kwamba siku ya kiama hamtakuwa na hofu wala wasiwasi wowote, na wala haitakupateni huzuni kwa yaliyopita, wala hamtakuwa na wasiwasi kuhusu hatima na mustakbali wenu. Ni ujumbe ulioje ujumbe utokao moja kwa moja kwa Mola ambao unafuta kikamilifu ndani ya moyo wa mtu huzuni na majonzi kwa yaliyopita na hofu na wasiwasi juu ya mustakabali. Naam, e hivyo ndivyo ilivyo mtu ambaye muda wote anajali kutekeleza jukumu na wajibu wake, hata kama hatafanikiwa kikamilifu hahisi kuwa ameharibikiwa na wala haingiwi na hofu na tafrani. Anajisalimisha kwa Allah akiwa na matumaini ya kupata rehma zake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa mja halisi wa Allah na kujisalimisha kwake na kutii maamrisho yake ndiyo njia ya kuufikia utulivu wa kweli na kupata kinga ya kuepukana na hofu na mfadhaiko wa matukio ya kutisha ya siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa imani peke yake haitoshi, lazima iambatane na matendo na mtu kujisalimisha na kutii amri za Allah subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 95 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa Waislamu wa kweli, tunaomsha yeye kwa namna hasa inayostahiki, na atuepushe na hofu na huzuni ya siku nzito ya Kiyama. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha darsa ya Quran kilichoajeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza mawaidha na kisha baada ya hapo ni makala ya leo katika historia na maoni yenu. Karibuni. Wapenzi watukufu, Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Tunakutana tena kwenye sehemu ya kumi na tatu ya mazungumzo yetu kuhusiana na tumjue adui na mbinu zake. Kikao kilichotangulia tulimalizia kwa kiwango fulani kuhusiana na adui wa kwanza ambaye ni adui mkubwa ambaye ni sababu kubwa ya kupata au kuweza kushindwa na adui wa pili. Adui wa kwanza ambaye ni wa karibu tulisema ni kwamba ni nafsi na ni adui wa ndani, na leo tunazungumzia kuhusu adui wa nje, ama nikifananisha kabla ya kuendelea, ndio tuweze pia kujua pia huko mbele kuna adui wengine wapo ambao ni adui wa ndani. Sasa sisi tulipoangalia, tulizungumza kuhusu adui wa kulingana yaani na binadamu mwenyewe. Kama mtu mmoja ana adui wa ndani ambaye ni nafsi yake ambaye ni ndani yake na wa nje, ambaye ni tutamwelezea leo, ambaye ni shetani. Lakini tunapoiangalia kama huyu binadamu mkubwa ambaye ni nini, tuseme ni jamii, adui wa ndani pia yupo. Adui wa ndani ndio ambaye huitwa nini, ni munafik ambaye huwa anawaangamiza ndani jamii anawauza anawasaliti katika jamii. Yani, huyu ndio anaitwa ada adui mkubwa, ambaye ni nini? Ni adui mkubwa na ni adui wa ndani katika jamii, ambapo labda ikiwa tukipata fursa pia tutazungumzia kwa undani zaidi huyu adui ambaye ni mwingine pia ambaye ni wa ndani, ama adui wa nje ambaye tunazungumzia, kukiangalia kiwiliwili cha binadamu ni sheitani kama vile Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuambia ya kwamba, bismillahi rahmani rahim, inna sheitana aduun lakum fattakhidhuhu aduwan, yani sheitani ni adui wenu, mchukulieni kuwa ni adui, yani msimfanye kuwa ni, ni rafiki, mjichunge naye shetani. Sasa shetani hatumuoni tutajichunga vipi? na tuna, hatumuoni tutawezaje kukabiliana naye? Haya, tutakuja kujua zaidi ama, shetani ni nini au shetani ni kitu gani? Shetani asili yake, jina lake siyo hilo ndiye yeye, jina lake ni Ibilisi, ama aliitwa shetani baada ya kuwa amelaaniwa na amefukuzwa kutoka kwa rehema ya Mwenyezi Mungu. Na shetani si jina la kitu kimoja bali, shetani ni jina ambalo linatumika kwa huyo Ibilisi na wengineo ambao wanatekeleza chini yake au chini ya utawala wake, wawe ni binadamu au wawe ni majini kama yeye shetani hao pia wanaitwa shetani. Kwa hivyo shetani ni jina la watu wengi au kikundi kikubwa, ndio linatumika shetani, yani shetani moja, shetani wengi. Ama Ibilisi ni jina hasa la mmoja tu, wengine hawapatiwi jina hilo, hata ingawa labda hutumika jina la maibilisi wengine. Lakini kiuasili jina lake huyo mmoja ndio anaitwa Ibilisi. Ama kwa Kiingereza ambalo hutumika, wanamwita nani? Lucifer. Ama Satan, ndio kama hilo shetani satan, ni jina ambalo linatumika kwa wengi, sio mmoja. Satan ni wengi, lakini Lusifa ni yule ambaye aliyelaaniwa na akafukuzwa kutoka kwa rehema ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tukizungumza kuhusu shetani asili yake ni nini? Ni kwamba tunakuta katika maelezo ya kwamba asili yake ni jini. Ndio kuna mazungumzo, wengine wanasema ya kwamba alikuwa ni malaika, na wengine wanasema ya kwamba ni malaika aliyelaaniwa, aliyeshushwa daraja. Sasa tukirudi hizi kauli mbili ambayo tunazungumzia sisi zaidi, tukirudi kwenye Qoran tunakuta ya kwamba Qoran inasema kana min aljinni fafasaka an amri rabbi, yani alikuwa katika majini na akawa amefanya kuwasi amri ya Mwenyezi Mungu ambayo aliamrishwa, yani sujudu. Kwa hivyo hapo anakuwa yeye, ndio jina lake, au yeye, hiyo ndio asili yake, yeye ametokana na majini na yeye ni katika majini. Ama tukizidi kuzungumzia kuhusiana na yeye, insha allah tutazungumza kwa undani zaidi kwenye kikao kingine. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. <muchan> Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 25 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijiria sawa na tarehe ishirini na nane Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka tisa iliyopita jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliendeleza utafiti wake wa masuala ya anga za mbali kwa kutuma kiumbe hai angani ikitumia roketi. Kiumbe huyo hai alikuwa tumbili ambaye alirejea ardhini salama katika utafiti huo, majaribio hayo yaliyokuwa na mafanikio yaliwaonyesha walimwengu mafanikio na maendeleo ya masuala ya anga nchini Iran katika kipindi hicho cha vikwazo vizito vya kidhalimu vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Miaka 28 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Ayatollah Muhammad Ali Araki, mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Mwana zuoni huyo wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Arak katikati mwa Iran na kujifunza elimu za dini kwa maulamaa wakubwa, hususan Ayatullahi Ludhma Hairi. Ayatollah Muhammad Ali Araki alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Qum kwa kipindi cha miaka 35 na kulea wanazuoni na wasomi mashuhuri. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu amezikwa katika haramu tukufu ya Sayida Masuma alaihi ssalam katika mji mtukufu wa Qum. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo Kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Teheran baada ya waziri mkuu wa serikali ya wakati huo ya Shah Shapur Bakhtiar kumzuia Imamu Ruhullah Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. Wanazuoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imamu Ruhullah Khomeini kurejea nchini. Mgomo huo ulikuwa miongoni mwa matukio muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kwani kwa upande mmoja serikali ya wakati huo ya Shah iliyokuwa ikiungwa mkono na Marekani ilifanya jitihada kubwa za kumzuia Imamu Khomeini asirejee nchini, na kwa upande mwingine ilikuwa ikifanya njama za kuzusha hitilafu na migawanyiko kati ya matabaka mbalimbali ya wananchi kwa kutoa ahadi na kutumia vitisho. Mgomo huo wa wanazuoni wa Kiislamu uliwashirikisha maulamaa mashuhuri kama shahidi Ayatollah Murtadha Mutahari na Ayatollah Muhammad Beheshti na ulifanyika katika chuo kikuu cha Tehran na kuwa kituo cha harakati ya mapambano dhidi ya utawala wa Shaha. Na miaka 134 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Huseini Shirazi alitoa fatua maarufu ya kuharamisha tumbaku ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatua hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku nchini Iran kwa kipindi cha miaka hamsini. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Imamu wa muda wa sala ya Ijumaa hapa Teheran, Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami, amegusia mazungumzo yanayoendelea mjini Vienna kuhusu kuondolewa vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa jamhuri ya kiislamu Iran na kusema kuwa Marekani ina wajibu wa kuondoa vikwazo vyote ilivyoiwekea Iran tena kwa sura ya kudumu. Kamala aliongoza mapinduzi ya kijeshi huko Burkina Faso amezungumza uh, na wananchi uh, kwa mara ya kwanza baada ya mapinduzi hayo mapema wiki hii na uh, kusema kuwa uh, nchi hiyo itarejea katika mfumo imara wa demokrasia uh, baadaye. Na uh, Siria inasema silaha za nyuklia za utawala haramu Israel zinatishia amani magharibi mwa Asia. Na kabla sijaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Kwanza kabisa maoni ambayo nayangazia hivi sasa na msezaji wetu anasema uh, Said Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, anasema uh, Iran uimara wake umewapa heshima duniani na kukubalika, hata uh, kama adui hakubali uh, hilo. E, maoni mengine ambayo tunayaangazia hivi sasa kutoka hapa Radio Tehran ni kutoka Yahya Hassan al-Maarufu Shabi wa Mombasa Kenya, anasema ajabu ya binadamu kumwekea mwanadamu wenzake vikwazo, tena ikiulizwa, vikwazo vyenyewe sio eti vikwazo kwamba dola la Iran linataka masilaha au zana za maangamizi la, bali ni vikwazo tu vya ku unyima madawa au vyakula na vitu vyovyote vyenye maslahi kwa mwanadamu. Maoni yake ni marefu tayari katika kipindi cha baraza la wasikilizaji. Maoni mengine ambayo tunaangazia hivi sasa ni Ashara Alifadhila wa Dar es Salaam Tanzania, anasema asalamu alaikum. Anasema vikwazo vyote dhidi ya Iran ni upumbavu wa hali ya juu katika dunia yetu ya leo, na mauaji ya kimbari na ni ugaidi wa kimataifa. Anasema Iran yenye misimamo ya kujitegemea na kuji, Endeleza uchumi na kuwekewa uh, vikwazo vya aina yote ni kuhatarisha uh, uh, maslahi yake au amani ya dunia. Lazile sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kwa shukuruni nyote kwa, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni mubara Kenya na wageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi ta taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya jioni yanaanza saa 12 na dakika 50 ahadi 1 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib r .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 9893. Anwani yetu ya moja kwa moja posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.