Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Sadaqallahu al-aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara, kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupiwa jicho maandamano ya mara kwa mara ya wananchi wa Sudan wanaopinga utawala wa kijeshi na mapinduzi yaliyofanywa na jeshi la nchi hiyo baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha uh, Af, uh, Irani Juma hili ambacho hukudondoleni e, matukio muhimu yaliyojiri katika kipindi cha juma zima hapa nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia Kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh, wakibadilishana mawazo juu ya hali ya magharibi mwa Asia. Rasia imetoa wito wa kuondoka majeshi yote yaliyoko Siria bila ya ruhusa ya nchi hiyo. Wanajeshi wasiopungua 33 wa serikali wameuawa kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mamluki zaidi ya 90 wa Imarati wameuawa kusini mwa Yemen. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wamejadili na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya hivi karibuni ya Yemen na Afghanistan na vilevile mchakato wa mazungumzo ya nyuklia ya Vienna. Katika mazungumzo yake ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian amegusia hali ya Yemen na kushadidi mashambulizi ya Saudi Arabia na waitifaki wake dhidi ya makazi ya raia na amesisitiza msimamo wa Iran wa kuunga mkono suluhisho la kisiasa la kukomesha vita nchini Yemen. Vilevile vile ameashiria mwenendo wa Umoja wa Mataifa wa kutaka kukomeshwa mzingiro dhidi ya raia wa Yemen na kusitishwa vita na vilevile vile kuanza mazungumzo ya kiasa nchini humo na ametoa wito kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuwa na nafasi kubwa zaidi katika kukomesha mzingiro huo na kusimamishwa mashambulizi makubwa ya mabomu katika makazi ya raia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amepongeza mwenendo wa mazungumzo ya nyuklia huko Viena na amesisitiza azma kubwa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kufikia mapatano mazuri haraka iwezekanavyo. Amir Abdulahiani pia amesema Tehran haina imani kwa watawala wa ikulu ya White House huko Marekani na amesisitiza kwamba kuna haja kwa nchi za magharibi na Marekani kuchukua hatua za kivitendo zinazoweza kuthibitishwa ili kufikia makubaliano ya kudumu na ya kuaminika. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amepongeza na kukaribisha misimamo thabiti ya Iran ya kuunga mkono mchakato wa amani, kukomeshwa mashambulizi ya kijeshi kutilia maanani masuala ya kibinadamu na kuanza mazungumzo ya kisiasa ya kutafuta suluhisho la matatizo ya Yemen. Antonio Guterres pia amesisitiza haja ya kuendelezwa juhudi za kuundwa serikali jumuishi inayoshirikisha makundi na makabila tofauti nchini Afghanistan, pamoja na kutayarishwa mazingira sahihi kwa raia wote wa Afghanistan, hususan wanawake na watoto kutumia haki zao za binadamu na kupata elimu. Naibu mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuondoka mara moja majeshi yote ya kigeni yaliyoko katika ardhi ya Siria. Dmitri Polianski amekosoa uwepo wa majeshi ya Marekani nchini Siria bila ya kusaidia mapambano dhidi ya ugaidi, na amesisitiza kwamba Rasia itaendeleza jitihada zake za kukabiliana na ugaidi nchini Siria. Amesema kwamba marekani haipigani na ugaidi si kikanda wala katika upeo wa kimataifa. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kwamba ndege za kivita za nchi hiyo na Syria zinashika doria katika anga ya mipaka ya Syria ikiwemo milima ya Golan. Wapiganaji wa kundi la kikurdi la Syrian Democratic Forces SDF lenye mfungamano na Marekani na wanamgambo wanaoungwa mkono na jeshi la Uturuki wamevamia kinyume cha sheria maeneo ya kaskazini na kaskazini mashariki mwa Siria, ambako mbali na kupora kupora mali asili za mafuta ya nchi hiyo wanafanya mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya wakazi na makazi ya raia na vile vile vikosi vya jeshi la Siria. Maafisa wa Siria wanasisitiza kwamba kuwepo kwa majeshi ya Marekani na washirika wake katika ardhi ya nchi hiyo ni uvamizi wa kijeshi. Marekani ndiyo mfadhili na muungaji mkono mkuu wa makundi ya kigaidi yanayopigana dhidi ya serikali ya Siria. Wanajeshi wasiopungua 33 wameuawa katika mapigano yaliyozuka baina ya wanajeshi wa serikali na waasi wa kundi la M23 kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapigano yamepamba moto tangu siku ya Jumanne katika eneo la Luchuru la kaskazini mwa mji wa Goma ambayo ni makao makuu ya mkoa wa Kivu Kaskazini, ambapo pia mapigano yanaendelea baina ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23. Taarifa ya kuuawa wanajeshi 33 wa serikali ya Kongo akiwemo mwenyejeshi mwenye cheo cha kanali na kamanda wa moja ya vikosi vya jeshi la nchi hiyo imetolewa katika hali ambayo jana Alhamisi kulitangazwa habari ya kuuawa wanajeshi 20 wa serikali baada ya kushambuliwa na waasi wa M23 mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa hiyo ya jana ilisema kwamba makumi ya wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa katika mapigano makali yanayoendelea tokea Jumatatu iliyopita baina askari hao na waasi wa M23 katika eneo la Nyesisi karibu na Hifadhi ya wa Wanyamapori ya Virunga mkoani Kivu Kaskazini. Gentil Karabukala, mkuu wa shirika moja la kiraia, amesema mapigano hayo yaliendelea kushuhudiwa jana hadi siku ya Jumatano na kwamba idadi ya askari waliouawa ni 29. Kundi la M 23 ni la waasi wa National Congress for Defence of the People SNDP. Tarehe 23 Machi mwaka 2009 kundi hilo lilifikia makubaliano na serikali ya Congo, lakini viongozi wa M23 wanadai kwamba serikali haiheshimu makubaliano yaliyofikiwa baina ya pande hizo mbili. Viongozi wa vyama vya upinzani nchini Burkina Faso wameunga mkono mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini humo tarehe 24 mwezi huu wa Januari, ambayo yameng'oa madarakani serikali ya Rais Roch Marc Christian Kabore. Katika taarifa yao ya jana Alhamisi, wapinzani hao wamesema migogoro na matatizo mengi yaliyoikumba Burkina Faso kama vile ukosefu mkubwa wa usalama, mgogoro wa uchumi na matatizo mengine mengi kwenye sekta ya jamii tangu mwaka 2015 yametokana na uzembe na udhaifu wa serikali iliyokuwepo madarakani. Sehemu nyingine ya taarifa ya vyama hivyo vya vya upinzani inasema vikosi vya ulinzi vimelazimika kuingilia masuala ya sasa nchini Burkina Faso kama sehemu ya kulinda usalama wa taifa hata kama mapinduzi ya kijeshi katika nchi ya kidemokrasia na ya utawala wa wananchi kimsingi hayakubaliki. Kabla ya kutolewa taarifa hiyo ya wapinzani wa serikali ya kuunga mkono mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso, wanajeshi waliofanya mapinduzi walikuwa wametahadharisha mawaziri wa serikali iliyoondolewa madarakani wasitoke nje ya mji mkuu wa nchi hiyo Wagadugu, hasa wakati huu wa mazungumzo yanayojadili namna Burkina Faso inavyoweza kurejea katika uchaguzi wa kidemokrasia. Maafisa hao wa jeshi waliopindua serikali ya Burkina Faso ambao wanajiita harakati ya Patriotic Movement for Safeguard and Restoration, Jumatatu wiki hii walimwondoa madarakani Rais Roch Kabore wakisema kwamba serikali yake imeshindwa kuupatia ufumbuzi mgogoro wa ukosefu wa amani unaosababishwa na makundi ya wanamgambo wanaobeba silaha. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Duru za Yemen zinaarifu kwamba mamluki zaidi ya tisini wa Imarati wameuawa wakati wa kukabiliana na hujuma ya mamluki hao katika mkoa wa Shibwa. Duru za kijeshi za Yemen zimetangaza kwamba mapigano makali yalikuwa yakiendelea hadi jioni ya jana katika mkoa wa Shibwa kati ya mamluki wa Imarati na jeshi la Yemen linaloshirikiana na wapiganaji wa harakati ya Ansarullah. Katika mapigano hayo mamluki zaidi ya 90 wanaofadhiliwa na nchi ya Imarati ambao wanajiita Alamalika wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa. Ripoti zinasema wapiganaji wa kundi hilo mamluki walikuwa wakifanya jitihada za kupenya na kuingia eneo la magharibi mwa mkoa wa Shabwa ambako walikumbana na kipigo cha jeshi la Yemen na harakati ya Ansarullah. Saudi Arabia na Imarati zinaendelea kufanya jitihada za kupanua ushawishi wao na kukalia kwa mabavu mikoa ya almahra na shabwa huku mashariki mwa Yemen. Na Russia imetoa wito wa kuondoka majeshi ya kigeni katika nchi ya Russia kama tulivyosema hapo awali. Mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba majeshi yote ambayo yako katika nchi ya Siria bila idhini ya nchi hiyo yanapaswa kuondoka kikamilifu katika nchi hiyo na bila ya masharti yoyote. Na huo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho maandamano ya Wasudan kupinga uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Raia wa Sudan wanaendelea kufanya maandamano wakipinga uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi yao, na wamemtaka mjumbe maalum wa umoja wa, wa Mataifa aondoke mara moja nchini humo. Mzozo wa kisiasa nchini Sudan ulipamba moto mwezi Oktoba mwaka jana kufuatia mapinduzi ya jeshi eh, lililonyakua madaraka ya nchi. Ijapokuwa jeshi la Sudani limejaribu kutafuta njia ya kutatua mzozo uliopo hivi sasa kwa kutumia njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kufanya makubaliano na waziri mkuu aliyejiuzulu Abdallah Hamduk, lakini sera hizo bado hazijafanikiwa. Wananchi wa Sudani wanaamini kwamba uwepo wa jeshi lenye usukani wa madaraka ni kinyume na malengo yao yaliyopelekea kuondolewa madarakani rais wa zamani Omar al-Bashir. Wasudani wanataka kuondoka madarakani kikamilifu jeshi la nchi hiyo na kuanzishwa serikali halali na ya kidemokrasia, lakini maafisa wa jeshi hawako tayari kuondoka madarakani. Swala hili limechochea zaidi maandamano ya wananchi dhidi ya wanajeshi wanaotawala. Hata hivyo, maandamano hayo yamekabiliwa kwa ngumi ya chuma. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu nchini Sudan imetoa taarifa ikitaka kuheshimiwa haki ya kufanya maandamano ya amani na kuwalinda raia wakati wa maandamano. Tume hiyo pia imetoa wito wa kusitishwa ukandamizaji wa jeshi dhidi ya raia. Ripoti ya jumuiya ya madaktari wa Sudan inasema waandamanaji zaidi ya 70 wameuawa kwa kupigwa risasi na jeshi tangu Oktoba 25 mwaka jana. Sambamba na hayo, kunashuhudiwa ongezeko la uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya Sudan. Nafasi rasilimali na utajiri wa Sudan Vimeatia tamaa madola ya kigeni yanayofanya kila aliwezekanalo kwa ajili ya kusimika serikali kibaraka na tegemezi. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba mgogoro wa kisiasa wa Sudan umetayarisha uwanja wa madola ya kigeni ukiwemo utawala wa kizayuni wa Israel kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel wamekaribisha hatua ya jeshi la Sudan ya kunyakua madaraka kwa, nju, kwa nguvu. Katika mkondo huo pia, wiki iliyopita, ujumbe wa Israeli uliwasili mjini Khartum na kufanya mazungumzo na mkuu wa baraza la utawala wa kijeshi Abdul Fatah Al Burhan, licha ya maandamano makubwa ya wananchi hivi karibuni. Pia tovuti ya aksioni ya Marekani ilitangaza kwamba kwa muda mrefu Al Burhan amekuwa mhusika mkuu katika harakati za kutaka kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israeli unaoikaliwa kwa mabavu Kudsi tukufu na kwamba amechukua hatua kadhaa kwa mujibu wa maagizo ya baraza la usalama la Israel, hususan shirika la ujasusi la utawala huo Mosad. Tovuti hiyo imeongeza kwamba rais Jo Biden wa Marekani amemtuma waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken aitake Israel itumie uhusiano wake mkubwa na Al Burhan na kumshawishi arejesha utawala wa kiraia nchini Sudan. Suala hili limezidisha hasira za wananchi wa Sudan na kuchochea maandamano yao. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza kipindi chetu cha kwanza Iran juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamewataka wasomaji wa tungo za kuwasifu Ahlulbeit alaihi wassalam kukabiliana na propaganda dhidi ya Iran. Rais Ibrahim Raisi asema uhusiano wa Iran na nchi za Afrika utaimarishwa zaidi, na Iran ya laani jinai za Saudia dhidi ya raia wa kawaida nchini Yemen. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamewataka wasomaji wa tungo za mashahidi ya kuwasifu Ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa kutumia nafasi walionayo kwa ajili ya kukabiliana na propaganda za vyombo vya habari dhidi ya taifa la Iran. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumapili mbele ya hadhara ya wasomaji wa tungo za kuwasifu ahlulbeit wa, wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa mnasaba wa, wa maadhimisho ya kukumbuka kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullah alayha bintiye Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kiongozi mwadhamu ameashiria baadhi ya sifa ali za shahsia Bibi Fatima salamullah alaiha na kubainisha kwamba nafasi ina daraja ya utoharifu, kufanya kazi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kuhudumia pasi na masimbulizi, na nafasi bora katika kukabiliana na kambi ya batili katika kadhia ya mubahala, yaani kuwapizana, ni miongoni mwa sifa zisizo na mithili za bibi mwema huyo na mtoharifu ambazo zimeashiriwa wazi katika Qurani Tukufu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameongeza kuwa kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jamii ya Irani imekuwa mfuasi wa mwenendo wa Bibi Fatima na katika kipindi chote cha miaka arobaini na mitatu kumeshuhudiwa mara chungu nzima harakati zenye kufuata mwenendo wa Bibi Fatima, iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu katika harakati za kielimu au katika utoaji huduma usio na masimulizi, Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa ulimwengu mzima, hususan harakati za kijamii za kimapinduzi, zinapaswa kumfanya Bibi Fatima Zahra kuwa riwaza na kigezo chao. Kiongozi mwadhamu wameashiria hujuma na njama kubwa za maadui wa taifa la Iran zenye lengo la kuzipotosha fikra za wananchi wa Iran na kuharibu imani na itikadi zao kupitia propaganda za vyombo vya habari na kubainisha kwamba medani muhimu ya jihadi ni kubainisha na kuweka wazi mambo. Akifafanua zaidi kuhusu njama hizo za adui, kiongozi mwadhamu amesema maelfu Ma ya vyombo vinatumika katika propaganda hizo kwa kutumia kiasi kikubwa cha fedha na uungaji mkono mkubwa. Hii ni harakati ya kishetani na mkabala wake ni harakati ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kikao chake na Waziri wa Mambo ya Nje wa Togo kuwa swala la kuimarisha uhusiano wa Iran na nchi za bara la Afrika litafuatiliwa kwa umakini na nguvu zaidi katika serikali yake. Rais wa Iran Said Ibrahim Raisi Jumatatu alisema wakati wa mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Togo hapa Teheran, Robert Duse, kwamba nchi za Afrika zina utajiri mkubwa wa madini, nguvu kazi na vipawa, na kuongeza kuwa Teheran inataka kuimarisha uhusiano wa pande zote na nchi za Kiafrika ikiwa ni pamoja na Togo kwa ajili ya maslahi ya pamoja ya mataifa yote. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa katika kipindi chote cha historia Wamagharibi wamekuwa wakitaka kuzikoloni na kuzinyonya nchi za bara la Afrika na leo hii wanaendelea kufuatilia masilahi na malengo yao katika bara hilo kwa njia mbalimbali. Halikadhalika amepongeza juhudi za watu wa Afrika za kulinda uhuru na kujitawala kwa nchi zao, na akasema mafanikio ya nchi hizo yamo katika kulinda utambulisho wao wa kitaifa na kitamaduni na kuendelea kusimama kidete. Rais wa Iran amesema nchi za Kiafrika zina uwezo unaohitajika kwa ajili ya maendeleo na ustawi, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono uhuru, maendeleo na ustawi wa watu wa Afrika. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Togo amesisitiza kuwa nchi za Afrika zinataka uh, kuanzisha uhusiano mpana na pande zote na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuongeza kuwa nchi yake ina matumaini na mwenendo wa Teheran wa kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na Afrika akilaani vikwazo vya madola ya magharibi dhidi ya nchi na mataifa huru. Waziri wa mambo nje wa Togo amesisitiza kuwa tunataka kuwa na ushirikiano wa pamoja na Iran. Kwingineko, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa endapo pande husika katika makubaliano ya nuclear JCPOA zitakuwa tayari kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa hili basi kuna uwezekano wa kufikiwa aina yoyote ya makubaliano kamili. Said Ibrahim Raisi amesema hayo katika mahojiano kupitia televisheni ya taifa kwamba matokeo ya safari na mazungumzo na viongozi wa mataifa mbalimbali yanapaswa kudhamini maslahi ya taifa hili kupanuliwa wigo wa ustawi katika nyanja mbalimbali, na kwamba kutoa tabasamu tu bila ya kuwekwa matunda na matokeo ni jambo lisilo na faida yoyote kwa wananchi. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa kama katika mazungumzo yanayoendelea hivi sasa huko Vienna, Austria, pande husika zitakuwa tayari kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa la Iran basi kuna mazingira na uwanja wa kufikiwa mapatano. Aidha amesema sambamba na mazungumzo, Iran iko mbioni kukabiliana na vikwazo. Na akifafanua nukta hiyo, Rais Ibrahim Brahim Raisi amesema naam, tunafanya mazungumzo, lakini mazungumzo si kila kitu. Mazungumzo si kila kitu na ni sehemu tu ya kazi tunazofanya. Hivi sasa tuko mbioni kusambaratisha vikwazo na pia kuhakikisha vikwazo vinaondolewa. Moja ya njia za kusambaratisha vikwazo ni kuimarisha ushirikiano na nchi jirani, na Russia ni moja ya nchi hizo na ina uwezo mkubwa. Kimsingi sisi tunataka kuwa na uhusiano mwema na dunia nzima. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali mashambulizi ya anga ya wavamizi wa Yemen katika makazi ya raia ambapo makumi ya watu wameuawa kwa umati na wengine wengi kujeruhiwa. Said Khatibzadeh amesema mashambulio ya anga ya wavamizi wa Yemen ya siku kadhaa mfululizo katika maeneo ya raia na watu wa kawaida huko Yemen na jinai zao za kuteketeza mali za umma na kuua na kujeruhi kikatili makumi ya watu wasio na hatia ni jambo linalopaswa kulaaniwa na kila mwenye hisia za utu. Aidha, ametumia fursa hiyo kutoa mkono wa pole kwa wafiwa na wahanga wote wa ukatili huo wa muungano wavamizi unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen. Amesema kuendelea mashambulio ya kijeshi katika maeneo ya makazi ya raia nchini Yemen kunachochewa na kimya cha jamii ya kimataifa na madola ya kibeberu yanayowapa wavamizi wa Yemen silaha za kila namna za kuangamiza raia. Aidha amesema matukio ya Yemen yanazidi kuthibitisha siasa za kinduma kuwili za madola ya kibeberu na wale wanaodai kupigania haki za binadamu ulimwenguni. Na Kadim Gharib Abadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran, ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa ya idara ya mahakama ya Iran, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter wiki hii kwamba siasa za kupambana na ugaidi za Marekani hazijawa na natija yoyote ghairi ya kuuliwa raia na kubomolewa makazi yao. Kadhim Gharib Abadi ameandika katika ukurasa wake huo wa Tita, katika kipindi cha miongo miwili iliyopita Marekani imetekeleza mashambulizi ya droni yasiyopungua elfu kumi na nne katika nchi saba duniani ambayo hayajakuwa na matokeo yote isipokuwa kuua raia elfu arobaini na saba na kubomoa makumi ya maelfu ya nyumba. Marekani ilitekeleza mashambulizi hayo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran ameongeza kuwa wawakilishi hamsini wa Kongres ya Marekani, siku kadhaa zilizopita, walimwandikia barua Rais Joe Biden wa nchi hiyo na kuashiria hasara na taathira zilizosababishwa na sera za Marekani za kupambana na ugaidi na kutaka kubadilishwa sera hizo. Katika barua hiyo, wabunge wa chama cha Demokrat katika bunge la wawakilishi na seneti ya Marekani walimtaka Biden kutazama upya sera za mashambulizi ya ndege zisizo na rubani na mengine ya anga yanayofanywa na Marekani katika maeneo mbali mbali duniani kwa kisingizio cha kupambana na kile wanachodai kuwa ni ugaidi. Wapenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kuwa nanyi e, wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Kenya ambayo zaidi yamemulika hatua ya rais Uhuru Kenyatta ya kusaini sheria ya vyama vya siasa. Habari hiyo ndiyo iliyopamba sehemu kubwa ya gazeti la Daily Nation kwa kichwa cha maneno Uhuru acha wazi zaidi mlango wa ushindani. Ni baada ya kiongozi huyo wa Kenya jana Alhamisi kusaini muswada tata wa mabadiliko ya sheria ya vyama vya kisiasa na kuufanya kuwa sheria. Mswada huo ulipitishwa katika Seneti Jumatano usiku baada ya maseneta wa mrengo wa Handisheki kuwalemea wenzao wa ndani wa naibu rais William Ruto na kupitisha mswada huo bila ya kufanyia mabadiliko. Gazeti la Daily Nation pia limeandika habari ya wizi uliofanywa na majambazi katika benki ya Prime, uh, chini ya kichwa cha habari jinsi majambazi walivyotorosha shilingi milioni mbili kutoka Prime Bank, limedokeza kwamba majambazi hao waliokuwa na bunduki za kujitengenezea kienyeji waliwashika mateka wa wafanyakazi wa benki hiyo kabla ya kutoroka na pesa. Jinsi uh, sheria ya muungano wa vyama vya siasa ilivyobadilisha mchezo na nchi ambazo hazijatumia lolote katika masuala ya ustawi ni baadhi ya vichwa vya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la Taifa Leo limeangazia zaidi habari yenye kichwa cha maneno Kalonzo sasa apanda bei, mirengo ya Azimio na Kenya Kwanza ya mhitaji ili kujihakikishia kura milioni mbili za Ukambani. Gazeti hilo limedokeza kwamba baada ya kuchukuliwa kama asiyekuwa na thamani ya kutosha kisiasa kwa muda, kinara wa chama cha Waipa sasa anahitajika kwa hali na mali, kila mrengo ukimmezea mate katika juhudi za kutimiza ndoto ya, kumsh, ya kushinda urais tarehe 9 Agasti. Habari hii ndiyo iliyotanda karibu ukurasa wote wa kwanza wa toleo la gazeti la Taifa Leo ikiambatana na picha ya mwanasiasa Kalonzo Musyoka akimezewa uh, mate na Raila Odinga na naibu rais wa Kenya William Ruto. Habari ya tanzia na kifo cha shabiki nambari moja wa Kenya Isaac Juma pia inaonekana katika gazeti la Taifa Leo. Gazeti la Standard limeandika habari hiyo hiyo kwa kichwa cha maneno, Isaac Juma, mtu aliyeishi kula na kupumua kandanda shabiki huyo nambari moja wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Kenya, Harambee Stars, aliuawa kwa kukatwa katwa usiku wa Jumatano tarehe 26 Januari. Aliuawa na watu wasiojulikana huko Mumias, kaunti ya Kakamega. Habari uh, hiyo uh, ya gazeti la Standard. Uh, habari iliyopewa umuhimu zaidi katika gazeti hilo ni ile inayohusiana na swali kwamba nani atakuwa naibu wa rais wa Kenya katika uchaguzi ujao. Baadhi ya habari za Standard leo zinasema Mudavadi kwenye misheni ya kulipiza kisasi ili kumuumiza Raila lazima ampende Ruto na balozi wa nchi, mabalozi, balozi za nchi za magharibi zimetahadharisha kuhusu hujuma ya kigaidi nchini Kenya huko katika nchi jirani ya Tanzania anaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika kwamba afisa wa polisi aliyemtishia Nape kwa bastola amepandishwa kizimbani. Ni miongoni mwa mapolisi wanaodaiwa kumuua wa mfanya biashara. Gazeti hili pia lina picha ya rais Samia Suluhu Hassan akikata keki katika sherehe ya kuadhimisha kuzaliwa kwake katika ikulu ya rais. Picha hiyo inaambatana na kichwa cha habari, Samia kwangu mafaili hayalali. Vilevile vile gazeti la Mwananchi limemulika kesi ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe inayoendelea mahakamani jijini Dar es Salaam, kwa habari yenye kichwa cha habari, mawasiliano ya Mbowe na Urio yasomwa mahakamani. Gazeti la Uhuru limeweka mbele ujumbe wa Rais Samia Suluhu Hassan katika sherehe ya kuzaliwa kwake hiyo jana, baada ya kutimiza miaka sitini na mbili. Kichwa cha habari hiyo kinasema, safari ya maisha ya Rais Samia aeleza historia yake kielimu, kisiasa na uongozi hadi Ikulu. Bathidei gumzo ahidi maelfu ya ajira za walimu. Gazeti la Majira lina habari yenye kichwa cha maneno, kesi ya Mbowe na wenzake, mtifuano wa kisheria ulio atoa ushahidi. Mauaji nchini yaibua wanaharakati, na faida ya bilioni 290 ya vunja rekodi taasisi za fedha mwaka 2021. Nchini Rwanda kwa haraka haraka na chukua gazeti la New Times, ambalo limeandika kwamba Rais Paul Kagame amesema vijana wa Kiafrika wanapaswa kutumia teknolojia iliyopo ili kutengeneza nafasi za kazi na kuingia katika soko la ajira la Ulaya bila ya kulazimika kuhama nchi nyingine. Alisema hayo jana alipokuwa akihutubia kikao kuhusu uhamiaji na ushirikiano wa Afrika na bara Ulaya. Gazeti la New Times la Rwanda pia limeandika kwamba mahakama kuu ya kijeshi Jumatano tarehe 31 itatoa uamuzi katika kesi inayowakabili watu 38 wanaohusishwa na kundi la wanamgambo wa P5 ambao wanashtakiwa kwa kuhusika katika mashambulizi mabaya dhidi ya raia wa eneo la Kinigi wilayani Musanze usiku wa Oktoba 5 mwaka 2019. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Kipindi chetu leo kitazungumzia Uislamu na umuhimu wa kulindwa mazingira. Karibuni. Moja kati ya malengo ya dini tukufu ya Uislamu ni kumlea mwanadamu na kuimarisha itikadi yake ya kumwamini Mungu mmoja. Suala hilo limepewa umuhimu mkubwa sana katika dini ya Uislamu na lilichukua sehemu kubwa zaidi ya ujumbe wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wa mwanadamu aliyelelewa na Uislamu kama kiumbe bora zaidi analazimika kuratibu uhusiano na mwenendo wake na viumbe vingine vya dunia kwa njia ambayo haitakanyaga haki za kiumbe mwenzake. Kulinda haki za viumbe katika Uislamu hakuhusiani na haki ya mwanadamu pekee, bali hata mazingira yana haki ambazo Waislamu wanapaswa kuzilinda na kuziheshimu. Kwa maneno mengine, ni kwamba katika mtindo wa maisha wa Uislamu maagizo ya dini yanamlingania Muislamu jinsi ya kujenga uhusiano wake na Mwenyezi Mungu, uhusiano wa mja na mazingira na muishi, na uhusiano wake na jamii ya wanadamu wenzake. Uhusiano wa Mwenyezi Mungu na jamii ya wanadamu na mazingira ni uhusiano wa muumbaji na viumbe wake. Aya nyingi za Qurani Tukufu zinaonyesha kwamba mazingira na maumbile ya dunia yamesakhirishwa na kuwekwa chini ya udhibiti wa mwanadamu kwa maana kwamba Mwenyezi Mungu muumba subhanahu wataala, ameviumba kwa ajili ya kumhudumia mwanadamu. Hata hivyo, uhusiano huo ni wa pande mbili, kwa maana kwamba mazingira na maumbile ya dunia ni amana ya Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu, na jamii ya kiumbe huyo ina majukumu ya kufanya mkabala wa neema na amana hiyo. Hivyo basi wakati mwanadamu anapoitambua dunia na maumbile yake kuwa ni amana ya Mwenyezi Mungu kwake, hapana shaka kwamba atajiepusha kuharibu mazingira na maumbile ya dunia na kulazimika kutumia vyema tunu na neema hiyo ya Mwenyezi Mungu. Allah Subhanahu wa ta'ala ameumba dunia na vilivyomo, ardhi na mazingira na akaviweka chini ya udhibiti wa mwanadamu. Iliyamjaribu na kuona atatumia na kuchunga vipi amana na tunu hiyo katika kumtii na kumcha yeye. Aya ya saba ya Suratul Kahf inasema kwamba, kwa hakika tumevifanya vilivyoko juu ya ardhi kuwa ni pambo lake ili tuwafanyie mtihani, ni nani kati yao mwenye vitendo vizuri zaidi. Neema na suhula mbalimbali mbali zinaweza kudhamini malengo ya maumbile pale zinapotumiwa vizuri, bila ya kuchupa mipaka. Mafundisho ya Uislamu yamelipa umuhimu mkubwa suala la kulinda mazingira na kutenga thawabu na malipo mema kwa watu wanaohuisha na kufanya juhudi za kulinda tunu hiyo ya Mwenyezi Mungu. Kwa mfano tu, Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema Mtu yeyote anayepanda mti Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala humwandikia thawabu na malipo kadiri ya matunda yanayotolewa na mti huo. Mkabala wake, pia iwapo mazingira na maumbile ya dunia hayatatumiwa vizuri na ipasavyo, basi jambo hilo litakuwa na athari mbaya na zenye uharibifu kwa mwanadamu na viumbe wengine. Vilevile, siku ya Kiama mwanadamu ataulizwa kuhusu jinsi alivyotumia neema zote alizopewa, yakiwemo mazingira na maumbile ya dunia. Hivyo basi, inatupasa kujua kwamba mazingira ni neema ya mwanadamu na kwamba tunawajibika kuilinda na kufanya jitihada za kustawisha na kutumia vyema matunda yake. Imam Jafar Sadiq alaihi salamu anasema: Maisha hayawezi kuwa matamu bila ya kuwa na hewa safi, maji mengi na ardhi yenye kutoa mazao. Wapenzi wasikilizaji, miongoni mwa matatizo makubwa ya dunia ya leo ni kuharibiwa mali asili na uchafuzi wa mazingira ambavyo vyote vinatishia maisha ya mwanadamu. Wataalamu wanasema kwamba matatizo mengi ya kimaumbile kama mafuriko, uchafuzi wa hewa, kupungua kwa maji ya chini ya ardhi na kuharibiwa kwa tabaka la ozon vinasababishwa na uharibifu na uchafuzi wa mazingira. Kwa msingi huo, mafundisho ya dini yanaliona suala la kulinda maliasili na mazingira kuwa ni miongoni mwa masuala muhimu ya kimaadili na kiuchumi. Mtazamo wa Uislamu ambayo ndiyo dini kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu kwa maumbile na dunia na mazingira yake unatofautiana kikamilifu na mtazamo wa kimaslahi unaowahimiza wanadamu kutumia vibaya maumbile hayo bila ya kujali lolote. Uislamu unatazama mazingira kwa jicho la taadhima na mafundisho ya dini hiyo yanatambua mazingira kuwa ni sehemu ya maisha ya mwanadamu mazingira na vilivyomo ni viumbe vya Allah subhanahu wa taala. Katika aya ya 29 ya suratul Baqara, Qurani tukufu inasema: yeye Mwenyezi Mungu ndiye aliyewaumbia vyote vilivyomo katika ardhi, tena akakusudia kuumba mbingu na akazifanya mbingu saba, naye ni mjuzi wa kila kitu. Wakati huo huo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amejalia maumbile ya dunia na mazingira kuwa neema kubwa kwa mwanadamu ili avitumie katika maisha yake. Aya ya kumi na tatu ya Suratu ljathia inasema, wasahara lakum ma fi lsamawati wama fi lardi jamia minhu Inna fi dhalika laayatil liqaumin yatafakkarun Inna fi, na yeye Mwenyezi Mungu amevifanya viwatumikie vyote vilivyomo mbinguni na vilivyo katika ardhi, vyote ni kutoka kwake, hakika katika hayo zimo ishara kwa watu wanaotafakari. Kwa utaratibu huo mwanadamu ambaye ni khalifa wa Mwenyezi Mungu duniani amepewa uwezo na elimu ya kutumia vilivyomo ardhini. Kwa utaratibu huo mwanadamu ambaye ni khalifa wa Mwenyezi Mungu duniani amepewa uwezo na elimu ya kutumia si vilivyomo ardhini pekee, bali hata vile vya mbinguni. Kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu, Qurani Tukufu, pia kinamkataza mwanadamu kufanya ufisadi na uharibifu wa aina yoyote katika ardhi. Sehemu ya aya ya themanini na tano ya Suratul Arafu inasema, wala msifanye uharibifu katika ardhi baada ya kutengenea kwake. Ni wazi kwamba uharibifu na kuharibu mali asili na vilevile vile kuchafua mazingira ni miongoni mwa vielelezo vya uharibifu na ufisadi wa ardhi unaokatazwa katika aya hiyo. Hadithi zilizopokewa kutoka kwa mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ahli Baiti zake watoharifu pia zinaitambua ardhi kuwa ni chanzo cha kheri na baraka nyingi na zimeitaja kuwa ni sawa na mama mwenye huruma na upendo kwa watoto wake. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salama anasema ilindeni ardhi kwa sababu ndiyo asili na chanzo chenu. Anasema katika hadithi nyingine kwamba Msikate mti isipokuwa wakati wa dharura. Katika hadithi nyingine ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, anakufananisha kumwagilia maji mti kuwa ni sawa na kumpa maji ya kunywa muumini mwenye kiu. Kwa utaratibu huo wapenzi wasikilizaji, katika mtindo wa maisha wa Kiislamu mwanadamu anawajibika katika suala la kudumisha uhai wa maumbile ya dunia na mazingira yake, na awekewe mipaka na kanuni ya jinsi ya kutumia neema ya dunia hii. Kama tunavyojua, neema za Mwenyezi Mungu zinazojumuisha misitu, nyanda, milima, majangwa, mito, bahari, hewa na kadhalika, ni miongoni mwa sababu za utulivu na salama ya kiumbe mwanadamu na viumbe wengine na kuharibiwa kwa neema hizo au utumiaji wake mbaya husababisha kuondoka usalama na utulivu wa viumbe wote. Pamoja na hayo, hii leo tunashuhudia jinsi mwanadamu anavyoharibu mazingira na kuyatumia vibaya, suala linaloifanya dunia ikabiliwe na mgogoro mkubwa. Mwanadamu wa leo amekuwa akitumia maumbile ya dunia, maliasili zake na mazingira kwa mujibu wa maslahi ya muda mfupi na bila ya kujali mustakabali wa dunia na viumbe wenzake na hivyo kuvuruga uhusiano wa kimaumbile baina ya mazingira na viumbe vingine. Mazingira ni miongoni mwa nguzo kuu za ustawi na maendeleo endelevu yenye taathiri na nafasi kubwa katika maisha ya mwanadamu. Ustawi na maendeleo endelevu una maana ya maendeleo ambayo yanakwenda sambamba na kulindwa mazingira na maumbile ya dunia au uharibifu huo kupunguzwa sana na kufikia kiwango cha chini kabisa. Hata hivyo, mwenendo wa sasa wa uharibifu wa mazingira unaonyesha kwamba iwapo hali itaendelea kama ilivyo hivi sasa, si tu kwamba mwanadamu hatapata ustawi na maendeleo endelevu, bali pia uhai wa kiumbe huyo na viumbe wengine utakuwa katika hatari kubwa. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 25 Jamadi Thani mwaka 1443 hijiria Sawa na tarehe 28 Januari mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka tisa iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliendeleza utafiti wake wa masuala ya anga za mbali kwa kutuma kiumbe hai angani ikitumia roketi. Kiumbe huyo hai alikuwa tumbili ambaye alirejea ardhini salama. Katika utafiti huo, majaribio hayo yaliyokuwa na mafanikio yaliwaonyesha walimwengu mafanikio na maendeleo ya masuala ya anga nchini Iran katika kipindi hicho cha vikwazo vizito vya kidhalimu vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Miaka 28 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Ayatollah Muhammad Ali Araki, mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Arak katikati mwa Iran na kujifunza elimu za dini kwa maulamaa wakubwa hususan Ayatullahi Ludhma Hairi. Ayatollah Muhammad Ali Araki alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Kum kwa kipindi cha miaka 35 na kulea wanazuoni na wasomi mashuhuri. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu amezikwa katika haramu tukufu ya Sayida Masuma alaihi ssalam katika mji mtukufu wa Kum. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Tehran baada ya waziri mkuu wa serikali ya wakati huo ya Shah Shapur Bakhtiar kumzuia Imamu Ruhollah Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. Wanazuoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imamu Ruhollah Khomeini kurejea nchini. Mgomo huo ulikuwa miongoni mwa matukio muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kwani kwa upande mmoja serikali ya wakati huo ya Shah iliyokuwa ikiungwa mkono na Marekani ilifanya jitihada kubwa za kumzuia Imamu Khomeini asirejee nchini, na kwa upande mwingine ilikuwa ikifanya njama za kuzusha hitilafu na migawanyiko kati ya matabaka mbalimbali ya wananchi kwa kutoa ahadi na kutumia vitisho. Mgomo huo wa wanazuoni wa Kiislamu uliwashirikisha maulamaa mashuhuri kama shahidi Ayatollah Murtadha Mutahari na Ayatollah Muhammad Beheshti na ulifanyika katika chuo kikuu cha Tehran na kuwa kituo cha harakati ya mapambano dhidi ya utawala wa Shaha. Na miaka 134 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Huseini Shirazi alitoa fatua maarufu ya kuharamisha tumbaku ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatua hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku nchini Iran kwa kipindi cha miaka 50. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres wamefanya mazungumzo, wakijadili na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya hivi karibuni ya Yemen, Afghanistan na mchakato wa mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea hivi sasa huko Vienna. Naibu mwakilishi wa Rusia katika Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuondoka mara moja majeshi yote ya kigeni katika ardhi ya Siria. Duru za Yemen zinaarifu kwamba mamluki zaidi ya tisini wa Imarati wameuawa wakati wa kukabiliana na hujuma ya mamluki hao katika mkoa wa Shibwa. Duru za jeshi la Yemen zimesema mapigano makali yalikuwa yakiendelea hadi jioni ya jana katika mkoa wa Shabwa, kati ya mamluki wa Imarati na jeshi la Yemen linaloshirikiana na harakati ya Ansarullah. Na viongozi wa vyama vya upinzani nchini Burkina Faso wameunga mkono mapinduzi ya jeshi yaliyotokea nchini humo tarehe 24 mwezi huu wa Januari. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu ya mchana huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.