Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho Ukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu naachieni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu ya Ijumaa ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho kuongezeka kwa harakati za pembe tatu za Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya taifa la Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya wiki, kipindi cha makala ya wiki, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi um, msikilizaji utaendelea kwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize vichwa vya habari muhimu. Shirika la afya duniani WHO limesema dunia imepitia wiki mbaya zaidi ya maambukizi ya korona katika kipindi cha siku saba zilizopita. Jeshi la Burkina Faso la wataka maafisa wa serikali iliondolewa madarakani wasiondoke katika mji mkuu wa nchi hiyo. Amnesty International imesema jinai ya Saudi Arabia dhidi ya jela ya Saada iliyoua makumi ya watu imefanyika kwa silaha za Marekani. Na vyombo vya habari vya Rasia vimesema Marekani na Uingereza zinaiuzia Ukraine silaha zilizochakaa. Na sasa ni habari kamili. Shirika la Afya Duniani WHO limetahadharisha kwamba katika muda wa wiki moja iliyopita dunia imepitia wiki moja mbaya zaidi katika upande wa maambukizi ya korona. WHO imetangaza kwamba wiki iliyopita dunia ilisajili zaidi ya kesi mpya milioni 25 za maambukizi ya korona, kiwango ambacho kimetajwa kuwa kibaya zaidi kuwahi kuripotiwa kwa wiki tangu kuanza maambukizi ya virusi hivyo duniani. Takwimu za afya zinaonyesha kwamba katika muda wa siku saba za kuanzia tarehe 17 hadi 23 mwezi huu wa Januari watu karibu elfu 50 wameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 na wengine zaidi ya milioni 21 wameambukizwa virusi vya ugonjwa huo. Shirika la Afya Duniani limekitaja kiwango hicho cha maambukizi kuwa kimeongezeka kwa asilimia tano ikilinganishwa na wiki ya kabla yake, na kwamba ndicho kiwango cha juu zaidi cha maambukizi yaliyosajiliwa katika muda wa siku saba tangu kuanza kwa maambukizi ya korona. Maambukizi ya virusi vya korona yameripotiwa kuongezeka hasa katika maeneo matatu ya mashariki mwa Mediterania, kusini mashariki mwa Asia na Ulaya, miongoni mwa maeneo sita yaliyoainishwa na shirika la afya duniani. Shirika la Afya Duniani limeripoti kwamba takwimu zinaonyesha kuwa hatari ya maambukizi ya virusi vya korona aina ya Omicron bado ni kubwa kote duniani. Wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Burkina Faso wametahadharisha mawaziri wa serikali iliyoondolewa madarakani wasitoke nje ya mji mkuu wa nchi hiyo Wagadugu, au kuwazuia maafisa wanaoshiriki katika mazungumzo yanayojadili namna Burkina Faso inavyoweza kurejea katika utawala wa kidemokrasia. Maafisa hao wa jeshi waliopindua serikali nchini Burkina Faso ambao wanajiita harakati ya Patriotic Movement for Safeguard and Restoration, Jumatatu iliyopita walimwondoa madarakani rais Roch Kabore wakisema kwamba serikali yake imeshindwa kuupatia ufumbuzi mgogoro wa ukosefu wa amani unaosababishwa na makundi ya wanamgambo wenye silaha. Wanajeshi waliofanya mapinduzi wamesema kwamba watapendekeza kalenda ya kurejesha utawala wa katiba katika muda mwafaka. Hata hivyo hawakuweza hawakuweka wazi mipango yao kuhusu kipindi cha mpito. Kiongozi wa kikosi cha wanajeshi waliofanya mapinduzi huko Burkina Faso Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damiba Juzi Jumatano alikutana na mawaziri wa serikali iliyopinduliwa ya rais Kabore. Hayo yameelezwa na waziri mmoja wa zamani katika serikali ya Kabore ambaye hakutaka jina lake litajwe. Luteni Kanali Damiba amewaonya wawakilishi hao wa serikali iliyopinduliwa ya Burkina Faso kwamba wasitekeleze au kuchukua hatua yoyote ya kulizuia jeshi au kusafiri nje ya mji wa Wagadugu. Alhamisi iliyopita wanajeshi waliofanya mapinduzi walikutana pia na kundi la viongozi wa jumuiya ya biashara katika mji mkuu wa Burkina Faso. Kundi la askari wa jeshi la Burkina Faso Jumatatu wiki hii lilijitokeza katika televisheni ya taifa likitangaza kusitishwa katiba, kuvunjwa serikali na bunge na kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Christian Kabore. Wanajeshi hao walisema Burkina Faso sasa iko chini ya mamlaka yao. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwamba masilahi kamili ya Jamhuri ya Kiislamu yanapaswa kudhaminiwa katika suala la kuondolewa vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hussein Amir Abdollahian amezungumzia namna Jamhuri ya Kiislamu ya Iran isivyokuwa na imani na wanasiasa wa Marekani kueleza kwamba historia, tajiriba na tabia ya Marekani vimedhihirisha kwamba wanasiasa na viongozi wa nchi hiyo si watu wa kuaminiwa. Amir Abdullahian ameongeza kwamba kwa, kwa jamhuri ya kiislamu Iran kigezo cha hukumu yoyote itakuwa ni kuangalia mwenendo wa kivitendo wa viongozi wa Marekani. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna kwa ajili ya kuiondolea Iran vikwazo vya kidhalimu inaendelea katika mji mkuu wa nchi hiyo au hii hiyo, ikihudhuriwa na jumbe za Iran na kundi la nne jumuisha moja linalokutanisha pamoja nchi za Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rasia na China. Ujumbe wa Marekani pia uko mjini Viena na unaendelea kuzungumza na wawakilishi wa kundi la nne jumuisha moja. Viongozi wa Iran wanasema kwamba mawasiliano na ujumbe wa Marekani mjini Viena yanafanyika kwa kubadilishana maandishi yasiyo rasmi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesisitiza kwamba mauaji ya jela ya Saada nchini Yemen yaliyotekelezwa yalitekelezwa kwa silaha za Marekani kufuatia mashambulizi ya muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia ni baada ya shambulio la Ijumaa iliyopita kwenye jela ya mkoa wa Saada, lililohesabiwa kuwa moja kati ya mashambulizi mabaya zaidi ya muungano wa vita vya Saudi Arabia nchini Yemen, kuua watu wasiopungua 91 na na kujeruhi wengine 236. Katika ripoti yake ya jana Alhamisi, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeashiria ukatili huo mbaya uliofanywa na Saudi Arabia Imarati na Marekani na washirika wao katika jela ya Saada. Amnesty International imesema katika ripoti hiyo kwamba muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia ulitumia risasi za kuongozwa kutoka mbali za Marekani wakati wa shambulio la anga dhidi ya jela ya Saada, kaskazini magharibi mwa Yemen. Kwa mujibu wa Amnesty International, risasi hizo zinazoongozwa na miale ya leza na zimetengenezwa na kampuni ya Marekani ya Raytheon. Ripoti hiyo inasema muungano vamizi wa Saudi Arabia ulifanya mashambulizi makubwa ya anga kaskazini mwa Yemen, ikiwa ni pamoja na katika mji wa Saada na vilevile mji mkuu wa Yemen, Sanaa, katika wiki iliyopita na kuua makumi ya raia wasio na hatia na vile vile hatia na vilevile kuharibu miundombinu na vituo vya huduma za kijamii. Marekani na utawala haramu wa Israel ni washirika wakuu wa Saudi Arabia na Imarati katika vita vya nchi hizo dhidi ya taifa la Yemen. Na vyombo vya habari vya Rusia vimeripoti kwamba Marekani na Uingereza zinaiuzia Ukraini silaha na zana za kijeshi zilizochakaa na za zamani sana. Televisheni ya Rusia 24 imeripoti kwamba Valery Ignatenko, mbunge wa Ukraini, ameeleza kwamba Marekani Inatuma Ukraine silaha zilizochakaa. Ameongeza kwamba silaha ambazo tayari zimetumwa nchini humo ni zile za mwongo wa 80 hadi kufikia sasa. Marekani imetuma nchini Ukraine shehena tatu za silaha na zana za kijeshi pamoja na ndege na za kusafirisha silaha. Kiujumla, karibu tani 250 za silaha na zana za kijeshi zimewasilishwa nchini Ukraine. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Uingereza pia nayo imetuma imetumia fursa iliyojitokeza kufuatia mivutano ya hivi sasa kuhusu Ukraine na kutuma ndege kadhaa za kijeshi za kusafirisha aina ya Boeing zilizosheheni aina mbalimbali za silaha. Uhusiano wa nchi za magharibi na Moscow ulivurugika tangu mwaka 2014 kutokana na mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na ushawishi wa kijeshi wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, hususan Marekani katika mipaka ya Rasia na huko mashariki mwa Ulaya, mgogoro wa Ukraine, kadhia ya bahari ya Baltic na vilevile vile mgogoro wa Siria. Rasia nayo kwa upande wake imeeleza wasiwasi kwamba kuwepo kwake kijeshi katika mpaka wa nchi hiyo na Ukraine ni jambo la kawaida kutokana na kuwa jirani na nchi hiyo. Hata hivyo, Marekani na waitifaki wake zinafanya kila ziwezalo ili kuidhihirisha hali ya mambo katika mpaka wa Russia na Ukraine kuwa ni mgogoro mkubwa. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakao tupia jicho kuongezeka kwa harakati za pembe tatu za Saudi Arabia, Imarati na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya taifa la Yemen. shambulizi lililofanywa hivi majuzi, majuzi la makombora na ndege zisizo na rubani za jeshi la Yemen na harakati ya Ansarullah dhidi ya Imarati limeonyesha kwamba harakati za pembe tatu za Saudi Arabia, Imarati na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya taifa la Yemen zimeongezeka zaidi. Shambulizi hilo lilifanyika kujibu jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na Saudi Arabia na washirika wake huko Yemen. Vita vya muungano wa shari wa Saudi Arabia dhidi ya Yemen viliingia mwezi wa 83 siku ya tarehe 26 Januari. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, ilitazamiwa kwamba vita dhidi ya Yemen vitaendelea kwa kasi ndogo na kwamba pande zote zitahimiza na kujielekeza kwenye meza ya mazungumzo na kupunguza mgogoro huo hasa kwa vile hakuna upande wowote wenye uwezo kamili wa kuushinda upande mwingine. Hata hivyo wiki hizi za mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili zimeonyesha kwamba mapigano na mzozo wa Yemen umeongezeka na bado unaendelea kupamba moto. Waimarati wametuma meli iliyobeba sheheni sh, bidhaa za silaha kwenda Yemen ambayo ilitekwa na Wayemen na katika upande mwingine wa Yemen wameshambulia mji wa Abu Dhabi kwa makombora na ndege zisizo na rubani. Wa Saudi Arabia nao walikuwa tayari wamechochea zaidi moto wa vita huko Yemen kabla ya mashambulizi hayo, na wanaendelea kushambulia kwa mabomu maeneo mbalimbali ya nchi hiyo, wakilenga makazi ya raia na taasisi nyingine za huduma za kijamii. Maeneo ya makazi ya raia katika mkoa wa Sanaa ndiyo yanayolengwa zaidi kwa mashambulizi makali ya ndege za kivita za Saudi Arabia na washirika wake. Jumanne iliyopita ndege za kivita za Saudi Arabia zililenga mkoa wa kaskazini mwa Yemen wa Saada na kuwa watu 91 watu wengine wasiopungua 236 walijeruhiwa. Waziri wa afya wa Yemen Al Mutawakil alisema kwamba muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia unalenga waziwazi wazi ra raia wasio na hatia na kuwaua kwa makusudi. Sambamba na hayo, wazayuni wa, wa Israeli pia wamezidisha ushiriki wao katika vita vya Yemen na kuunda muungano wa pande tatu za shari, yaani Israeli, Imarati na Saudi Arabia, dhidi ya taifa la Waislamu la Yemen. Utawala wa kizayuni wa Israeli unashiriki kwenye vita hivyo kwa malengo maalumu. Kwa upande mmoja, utawala huo unajaribu kulinda masilahi yake ya kiuchumi kupitia vita vya Yemen, hasa kutoka upande wa Imarati kuhusiana na suala hilo. Kampuni ya kizayuni ya Skylock inayojishughulisha na uzalishaji wa zana za ulinzi wa anga imetangaza kwamba Imarati imeomba msaada wa haraka kutoka kwa kampuni hiyo na inaazimia kununua mfumo wa makombora kutoka kwa utawala wa kizayuni. Katika upande mwingine, utawala wa Israeli unajaribu kuishawishi Saudi Arabia iweke wazi uhusiano wake na Tel Aviv kwa kuzisaidia Saudi Arabia na Imarati katika vita dhidi ya Yemen. Vilevile inataka kuishukuru Abu Dhabi kwa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia wa wazi waziwazi na utawala huo khabithi unaoendelea kuua watu wa Palestina na kukalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. Ripoti nyingi za kiintelijensia zinaonyesha kwamba uhusiano wa siri kati ya Riadhi na Tel Aviv umeongezeka sana, licha ya kwamba watawala wa kifalme wa Riadhi hawajawa tayari kutangaza waziwazi uhusiano huo kutokana na wasiwasi wa matokeo yake mabaya kwa sura ya Saudi Arabia katika ulimwengu wa Kiislamu. Hata hivyo, kwa kuzidisha ushiriki wake katika vita vya Yemen, utawala wa kizayuni wa Israel unajaribu kuishawishi Saudi Arabia ili ijiunge katika orodha ya nchi za kiarabu zilizo wasaliti Waislamu waziwazi, hususan wa Palestina na kuweka wazi uhusiano wao na utawala ghasibu. Jambo la msingi ni kwamba ijapokuwa ongezeko la mashambulizi ya pembe tatu za Riadh, abu Dhabi na tel Avivu dhidi ya taifa la Yemen litaisababishia nchi hiyo uharibifu wa hali na mali na maafa makubwa ya kuuliwa raia wasio na hatia, lakini halitapelekea kushindwa kwa Wayemen. Hatua hizo ambazo zimeshuhudiwa mara nyingi katika kipindi cha miaka saba iliyopita kamwe hazitakuwa na matokeo yanayotarajiwa na watawala wa Saudi Arabia, Imarati na Israel, bali zitazidisha migogoro, mauaji ya raia wasio na hatia, na fedheha zaidi kwa Wasaudi Arabia na waungaji mkono wao wa Zayuni na madola ya kimagharibi katika vita vya Yemen. Kimya cha taasisi za kimataifa na mashirika yanayodai kutetea haki za binadamu mbele ya jinai na uhalifu wa pembe hizo tatu pia kina taathira kubwa katika maafa ya sasa katika nchi ya Yemen. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji. Karibu na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wawataka wasomaji wa tungo za kuwasifu Ahlul Beit alayhi salam kukabiliana na propaganda dhidi ya Iran, Rais Ibrahim Raisi asema uhusiano wa Iran na nchi za Afrika utaimarishwa zaidi na Iran yalani jinai za Saudia dhidi ya raia wa kawaida nchini Yemen. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamewataka wasomaji wa tungo za mashahidi ya kuwasifu Ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam kutumia nafasi walionayo kwa ajili ya kukabiliana na propaganda za vyombo vya habari dhidi ya taifa la Iran. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumapili mbele ya hadhara ya wasomaji wa tungo za kuwasifu Ahlulbayt wa, wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba wa, wa maadhimisho ya kukumbuka kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullah alaiha binti ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa Kiongozi mwadhamu ameashiria baadhi ya sifa ali za shakhsia Bibi Fatima salamullah alaiha na kubainisha kwamba nafasi na daraja ya utoharifu kufanya kazi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kuhudumia pasi na masimbulizi na nafasi bora katika kukabiliana na kambi ya batili katika kadhia ya Mubahala yani kuapizana ni miongoni mwa sifa zisizo na mithili za Bibi mwema huyo na mtoharifu ambazo zimeashiriwa wazi katika Qurani tukufu. Kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu wameongeza kuwa kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, baada ya pinduzi ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jamii ya Iran imekuwa mfuasi wa mwenendo wa Bibi Fatima, na katika kipindi chote cha miaka arobaini na mitatu kumeshuhudiwa mara chungu nzima harakati zenye kufuata mwenendo wa Bibi Fatima, iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu, katika harakati za kielimu, au katika utoaji huduma usio na masimulizi. Ayatullah Khamenei ameongeza ya kuwa ulimwengu mzima hususan harakati za kijamii za kimapinduzi zinapaswa kumfanya Bibi Fatima Zahra kuwa riwaza na kigezo chao. Kiongozi mwadhamu wameashiria hujuma na njama kubwa za maadui wa taifa la Iran zenye lengo la kuzipotosha fikra za wananchi wa Iran na kuharibu imani na itikadi zao kupitia propaganda za vyombo vya habari na kubainisha kwamba medani muhimu ya jihadi ni kubainisha na kuweka wazi mambo. Wakifafanua zaidi kuhusu njama hizo za adui, kiongozi mwadhamu wamesema Maelfu ya vyombo vinatumika katika propaganda hizo kwa kutumia kiasi kikubwa cha fedha na uungaji mkono mkubwa. Hii ni harakati ya kishetani na mkabala wake ni harakati ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kikao chake na waziri wa mambo ya nje wa Togo kuwa suala la kuimarisha uhusiano wa Iran na nchi za bara la Afrika litafuatiliwa kwa umakini na nguvu zaidi katika serikali yake. Rais wa Iran said Ibrahim Raisi Jumatatu alisema wakati wa mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Togo hapa Teheran Robert Duce, kwamba nchi za Afrika zina utajiri mkubwa wa madini, nguvu kazi na vipawa na kuongeza kuwa Teherani inataka kuimarisha uhusiano wa pande zote na nchi za Kiafrika ikiwa ni pamoja na Togo kwa ajili ya maslahi ya pamoja ya mataifa yote. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa katika kipindi chote cha historia wa Magharibi wamekuwa wakitaka kuzikoloni na kuzinyonya nchi za bara la Afrika na leo hii wanaendelea kufuatilia maslahi na malengo yao katika bara hilo kwa njia mbalimbali. Halkadhalika amepongeza juhudi za watu wa Afrika za kulinda uhuru na kujitawala kwa nchi zao na akasema mafanikio ya nchi hizo yamo katika kulinda utambulisho wao wa kitaifa na kitamaduni na kuendelea kusimama kidete. Rais wa Iran amesema nchi za Kiafrika zina uwezo unaohitajika kwa ajili ya maendeleo na ustawi, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono uhuru, maendeleo na ustawi wa watu wa Afrika. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Togo amesisitiza kuwa nchi za Afrika zinataka kuanzisha uhusiano mpana na pande zote na jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuongeza kuwa nchi yake ina matumaini na mwenendo wa Teherani wa kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na Afrika, akilaani vikwazo vya madola ya magharibi dhidi ya nchi na mataifa huru. Waziri wa mambo ya nje wa Togo amesisitiza kuwa tunataka kuwa na ushirikiano wa pamoja na Iran. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa endapo pande husika katika makubaliano ya nuklia JCPOA zitakuwa tayari kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa hili, basi kuna uwezekano wa kufikiwa aina yoyote ya makubaliano kamili. Saidi Ibrahim Raisi amesema hayo katika mahojiano kupitia televisheni ya taifa kwamba matokeo ya safari na mazungumzo na viongozi wa mataifa mbalimbali yanapaswa kudhamini masilahi ya taifa hili, kupanuliwa wigo wa ustawi katika nyanja mbalimbali, na kwamba kutoa tabasamu tu bila ya kuwekwa matunda na matokeo ni jambo lisilo na faida yoyote kwa wananchi. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa kama katika mazungumzo yanayoendelea hivi sasa huko Vienna, Austria, pande husika zitakuwa tayari kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa la Iran, basi kuna mazingira na uwanja wa kufikiwa mapatano. Aidha, amesema sambamba na mazungumzo Iran iko mbioni kukabiliana na vikwazo. Na akifafanua nukta hiyo, Rais Ibrahim Raisi amesema: Naam, tunafanya mazungumzo, lakini mazungumzo si kila kitu. Mazungumzo si kila kitu, na ni sehemu tu ya kazi tunazofanya. Hivi sasa tuko mbioni kusambaratisha vikwazo na pia kuhakikisha vikwazo vinaondolewa. Moja ya njia za kusambaratisha vikwazo ni kuimarisha ushirikiano na nchi jirani, na Russia ni moja ya nchi hizo na ina uwezo mkubwa. Kimsingi, sisi tunataka kuwa na uhusiano mwema na dunia nzima. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislami ya Iran amelaani vikali mashambulizi ya anga ya wavamizi wa Yemen katika makazi ya raia ambapo makumi ya watu wameuawa kwa umati na wengine wengi kujeruhiwa. Said Khatibzadeh amesema mashambulio ya anga ya wavamizi wa Yemen ya siku kadhaa mfululizo katika maeneo ya raia na watu wa kawaida huko Yemen na jinai zao za kuteketeza mali za umma na kuua na kujeruhi kikatili makumi ya watu wasio na hatia ni jambo linalopaswa kulaaniwa na kila mwenye hisia za utu. Aidha ametumia fursa hiyo kutoa mkono wa pole kwa wafiwa na wahanga wote wa ukatili huo wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen. Amesema kuendelea mashambulio ya kijeshi katika maeneo ya makazi ya raia nchini Yemen kunachochewa na kimya cha jamii ya kimataifa na madola ya kibeberu yanayowapa wavamizi wa Yemen silaha za kila namna za kuangamiza raia. Aidha amesema matukio ya Yemen yanazidi kuthibitisha siasa za kinduma kuwili za madola ya kibeberu na wale wanaodai kupigania haki za binadamu ulimwenguni. na Kadhim Gharib Abadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa ya idara ya mahakama ya Iran, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter wiki hii kwamba siasa za kupambana na ugaidi za Marekani hazijawa na natija yoyote ghairi ya kuuliwa raia na kubomolewa makazi yao. Kadhim Gharib Abadi ameandika katika ukurasa wake huo wa tita: katika kipindi cha miongo miwili iliyopita, Marekani imetekeleza mashambulizi ya droni yasiopungua elfu kumi na nne katika nchi saba duniani ambayo hayajakuwa na matokeo yote isipokuwa kuua raia elfu arobaini na saba na kubomoa makumi ya maelfu ya nyumba. Marekani ilitekeleza mashambulizi hayo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Katibu wa Baraza Kuu la haki za binadamu ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran ameongeza kuwa wawakilishi hamsini wa Kongres ya Marekani, siku kadhaa zilizopita, walimwandikia barua Rais Joe Biden wa nchi hiyo na kuashiria hasara na taathira zilizosababishwa na sera za Marekani za kupambana na ugaidi na kutaka kubadilishwa sera hizo. Katika barua hiyo, wabunge wa chama cha Demokrat katika bunge la wawakilishi na seneti ya Marekani walimtaka Biden kutazama upya sera za mashambulizi ya ndege zisizo na rubani na mengine ya anga yanayofanywa na Marekani katika maeneo mbali mbali duniani kwa kisingizio cha kupambana na kile wanachodai kuwa ni ugaidi. Nam wapenza usikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kuwa nanyi e wiki ijayo, panapo pa majaliwa yake Mola. Kwaherini. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni kutoka mjini Tehran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. <mulia> Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Kenya ambayo zaidi yamemulika hatua ya rais Uhuru Kenyatta ya kusaini sheria ya vyama vya siasa. Habari hiyo ndiyo iliyopamba sehemu kubwa ya gazeti la Daily Nation kwa kichwa cha maneno "Uhuru aacha wazi zaidi mlango wa ushindani." Ni baada ya kiongozi huyo wa Kenya jana Alhamisi kusaini sheria tata ya mabadiliko ya sheria ya vyama vya kisiasa na kuifanya kuwa sheria rasmi. Mswada huo wa sheria ulipitishwa katika seneti ya Kenya Jumatano usiku baada ya maseneta wa mrengo wa handisheki kuwalemea wenzao wa ndani wa naibu rais William Ruto na kupitisha mswada huo bila ya kufanyia mabadiliko. Gazeti la Daily Nation pia limeandika habari ya wizi uliofanywa na majambazi katika benki ya Prime uh, chini ya kichwa cha habari jinsi majambazi walivyotorosha milioni mbili kutoka Prime Banka. Limedokeza kwamba majambazi hao waliokuwa na bunduki za kujitengenezea kienyeji waliwashika mateka ya wafanyakazi wa benki hiyo kabla ya kutoroka na pesa. Jinsi sheria ya muungano wa vyama vya siasa ilivyobadilisha mchezo na nchi ambazo hazijatumia chochote katika masuala ya ustawi. Ni baadhi ya vichwa vya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la Taifa Leo limeangazia zaidi habari yenye kichwa cha maneno, Kalonzo sasa apanda bei, mirengo ya Azimio na Kenya Kwanza yamhitaji ili kujihakikishia kura milioni mbili za Ukambani. Gazeti hilo la Taifa Leo limedokeza kwamba baada ya kuchukuliwa kama mtu asiyekuwa na thamani ya kutosha kisiasa kwa muda, kinara wa chama cha Waipa sasa anahitajika kwa hali na mali, kila mrengo ukimmezea mate katika juhudi za kutimiza ndoto ya kushinda urais hapo tarehe 9 Agosti. Habari hii ndiyo iliyotanda ukurasa wa mbele karibu wote, ukurasa wote wa gazeti la Taifa Leo ikiambatana na picha ya mwana siasa Kalonzo Musyoka akimezewa mate na Raila Odinga na naibu rais wa Kenya William Ruto. Habari ya tanzia na kifo cha shabiki nambari moja wa Kenya Isaac Juma pia inaonekana katika gazeti la Taifa Leo. Gazeti la Standard pia limeandika habari hii kwa kichwa cha maneno Isaac Juma mtu aliyeishi kula na kupumua kandanda. Shabiki huyo nambari moja wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Kenya, Harambee Stars, aliuawa kwa kukatwa kwatwa usiku wa Jumatano, Januari 26. Aliuawa na watu wasiojulikana katika eneo la Mumias, kaunti ya Kakamega. Habari hiyo uh, au habari kuu ya gazeti la Standard ni ile inayohusiana na swali kwamba nani atakuwa naibu wa rais wa Kenya katika uchaguzi ujao. Baada ya habari, uh, baadhi ya habari za Standard zinasema Mudavadi kwenye misheni ya kulipiza kisasi ili kumuumiza Raila, lazima mpende Ruto, na balozi za nchi za magharibi zimetahadharisha kuhusu hujuma ya kigaidi nchini Kenya. Tukigeukia magazeti ya Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba afisa wa polisi aliyemtishia Nape kwa bastola apandishwa kizimbani, ni miongoni mwa polisi wanaodaiwa kumuua mfanyabiashara. Gazeti hili pia lina picha ya rais Samia Suluhu Hassan akikata keki katika sherehe ya kuadhimisha kuzaliwa kwake katika Ikulu ya rais. Picha hiyo inaambatana na kichwa cha habari Samia kwangu mafaili hayalali vilevile. Vile gazeti la Mwananchi limemulika kesi ya mwenyekiti wa chama cha Chadema Freeman Mbowe inayoendelea mahakamani jijini Dar es Salaam kwa kichwa cha habari, mawasiliano ya Mbowe na Urio yasomwa mahakamani. Gazeti la Uhuru limeweka mbele ujumbe wa Rais Samia Suluhu Hassan katika sherehe ya birthday yake hiyo jana baada ya kutimiza miaka 62 kichwa cha habari hiyo kinasema safari ya maisha ya Rais Samia aeleza historia yake kielimu, kisiasa na uongozi hadi Ikulu. Bathdei gumzo, aahidi maelfu ya ajira za walimu. Na gazeti la Majira lina habari zenye vichwa vya habari: kesi ya Mbowe na wenzake eh, mtifuano wa kisheria, Urio akitoa ushahidi. Mauaji eh, nchini yaibua wanaharakati, watoa wa onyo na faida ya bilioni 290 ya vunja rekodi taasisi za fedha mwaka 2021. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba Rais Paul Kagame amesema vijana wa kiafrika wanapaswa kutumia teknolojia iliyopo ili kutengeneza nafasi za kazi na kuingia katika soko la ajira la Ulaya bila ya kulazimika kuhamia nchi nyingine. Alisema hayo jana alipokuwa akihutubia uhamiaji kikao kuhusu uhamiaji na ushirikiano wa Afrika na Ulaya. Limeandika pia kwamba mahakama kuu ya kijeshi Jumatano, Januari 31 itatoa uamuzi wake katika kesi inayowahusisha watu 38 wanaohusishwa na kundi la wanamgambo wa P5 ambao wanashtakiwa kwa kuhusika katika mashambulizi mabaya dhidi ya raia wa eneo la Kinigi, wilaya ya Musanze, usiku wa Oktoba 5 mwaka 2000 na 19. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Makala ya Wiki kitakachofuatiwa na Makala ya Leo katika Historia. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Kipindi chetu leo kitazungumzia Uislamu na umuhimu wa kulindwa mazingira. Karibuni. Moja kati ya malengo ya dini tukufu ya Uislamu ni kumlea mwanadamu na kuimarisha itikadi yake ya kumwamini Mungu mmoja. Swala hilo limepewa umuhimu mkubwa sana katika dini ya Uislamu na lilichukua sehemu kubwa zaidi ya ujumbe wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwanadamu aliyelelewa na Uislamu kama kiumbe bora zaidi analazimika kuratibu uhusiano na mwenendo wake na viumbe vingine vya dunia kwa njia ambayo haitakanyaga haki za kiumbe mwenzake. Kulinda haki za viumbe katika Uislamu hakuhusiani na haki ya mwanadamu pekee, bali hata mazingira yana haki ambazo Waislamu wanapaswa kuzilinda na kuziheshimu. Kwa maneno mengine, ni kwamba katika mtindo wa maisha wa Uislamu maagizo ya dini yanamlingania Muislamu jinsi ya kujenga uhusiano wake na Mwenyezi Mungu, uhusiano wa mja na mazingira na muishi, na uhusiano wake na jamii ya wanadamu wenzake. Uhusiano wa Mwenyezi Mungu na jamii ya wanadamu na mazingira ni uhusiano wa muumbaji na viumbe wake. Aya nyingi za Qurani tukufu zinaonyesha kwamba mazingira na maumbile ya dunia yamesakhirishwa na kuwekwa chini ya udhibiti wa mwanadamu kwa maana kwamba Mwenyezi Mungu muumba, Subhanahu wa Taala, ameviumba kwa ajili ya kumhudumia mwanadamu. Hata hivyo, uhusiano huo ni wa pande mbili, kwa maana kwamba mazingira na maumbile ya dunia ni amana ya Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu, na jamii ya kiumbe huyo ina majukumu ya kufanya mkabala wa neema na amana hiyo. Hivyo basi wakati mwanadamu anapoitambua dunia na maumbile yake kuwa ni amana ya Mwenyezi Mungu kwake, hapana shaka kwamba atajiepusha kuharibu mazingira na maumbile ya dunia na kulazimika kutumia vyema tunu na neema hiyo ya Mwenyezi Mungu. Allah Subhanahu wa ta'ala ameumba dunia na vilivyomo, ardhi na mazingira, na akaviweka chini ya udhibiti wa mwanadamu. Iliyamjaribu na kuona atatumia na kuchunga vipi amana na tunu hiyo katika kumtii na kumcha yeye. Aya ya saba ya Suratul Kahf inasema kwamba kwa hakika tumevifanya vilivyoko juu ya ardhi kuwa ni pambo lake, ili tuwafanyie mtihani ni nani kati yao mwenye vitendo vizuri zaidi. Neema na suhula mbalimbali mbali, zinaweza kudhamini malengo ya maumbile pale zinapotumiwa vizuri bila ya kuchupa mipaka. Mafundisho ya Uislamu yamelipa umuhimu mkubwa suala la kulinda mazingira na kutenga thawabu na malipo mema kwa watu wanaohuisha na kufanya juhudi za kulinda tunu hiyo ya Mwenyezi Mungu. Kwa mfano tu mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema Mtu yeyote anayepanda mti Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala humwandikia thawabu na malipo kadiri ya matunda yanayotolewa na mti huo. Mkabala wake pia iwapo mazingira na maumbile ya dunia hayatatumiwa vizuri na ipasavyo basi jambo hilo litakuwa na athari mbaya na zenye uharibifu kwa mwanadamu na viumbe wengine. Vilevile, siku ya Kiama mwanadamu ataulizwa kuhusu jinsi alivyotumia neema zote alizopewa yakiwemo mazingira na maumbile ya dunia. Hivyo basi, inatupasa kujua kwamba mazingira ni neema ya mwanadamu na kwamba tunawajibika kuilinda na kufanya jitihada za kustawisha na kutumia vyema matunda yake. Imam Jafar Sadiq Alaihi salamu anasema Maisha hayawezi kuwa matamu bila ya kuwa na hewa safi, maji mengi na ardhi yenye kutoa mazao. Wapenzi wasikilizaji, miongoni mwa matatizo makubwa ya dunia ya leo ni kuharibiwa mali asili na uchafuzi wa mazingira, ambavyo vyote vinatishia maisha ya mwanadamu. Wataalamu wanasema kwamba matatizo mengi ya kimaumbile kama mafuriko, uchafuzi wa hewa, kupungua kwa maji ya chini ya ardhi na kuharibiwa kwa tabaka la ozon vinasababishwa na uharibifu na uchafuzi wa mazingira. Kwa msingi huo, mafundisho ya dini yanaliona suala la kulinda maliasili na mazingira kuwa ni miongoni mwa masuala muhimu ya kimaadili na kiuchumi. Mtazamo wa Uislamu ambayo ndiyo dini kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu kwa maumbile na dunia na mazingira yake unatofautiana kikamilifu na mtazamo wa kimaslahi unaowahimiza wanadamu kutumia vibaya maumbile hayo bila ya kujali lolote. Uislamu unatazama mazingira kwa jicho la taadhima na mafundisho ya dini hiyo yanatambua mazingira kuwa ni sehemu ya maisha ya mwanadamu mazingira na vilivyomo ni viumbe vya Allah subhanahu wa taala. Katika aya ya 29 ya Suratul Bakara, Qurani Tukufu inasema, yeye Mwenyezi Mungu ndiye aliyewaumbia vyote vilivyomo katika ardhi, tena akakusudia kuumba mbingu na akazifanya mbingu saba, naye ni mjuzi wa kila kitu. Wakati huo huo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amejalia maumbile ya dunia na mazingira kuwa neema kubwa kwa mwanadamu ili avitumie katika maisha yake. Aya ya kumi na tatu ya suratu ljathia inasema wasahara lakum ma fi lsamawati wama fi lardi jamia minhu Inna fi dhalika laayati liqaumin yatafakkarun, na yeye Mwenyezi Mungu amevifanya viwatumikie vyote vilivyomo mbinguni na vilivyo katika ardhi, vyote ni kutoka kwake. Hakika katika hayo zimo ishara kwa watu wanaotafakari. Kwa utaratibu huo mwanadamu, ambaye ni khalifa wa Mwenyezi Mungu duniani amepewa uwezo na elimu ya kutumia vilivyomo ardhini. Kwa utaratibu huo, mwanadamu ambaye ni khalifa wa Mwenyezi Mungu duniani amepewa uwezo na elimu ya kutumia si vilivyomo ardhini pekee, bali hata vile vya mbinguni. Kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu, Qurani Tukufu, pia kinamkataza mwanadamu kufanya ufisadi na uharibifu wa aina yoyote katika ardhi. Sehemu ya aya ya 85 ya Suratul Arafu inasema, wala msifanye uharibifu katika ardhi baada ya kutengenea kwake. Ni wazi kwamba uharibifu na kuharibu mali asili na vilevile vile kuchafua mazingira ni miongoni mwa vielelezo vya uharibifu na ufisadi wa ardhi unaokatazwa katika aya hiyo. Hadithi zilizopokewa kutoka kwa mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ahli Baiti zake watoharifu pia zinaitambua ardhi kuwa ni chanzo cha kheri na baraka nyingi, na zimeitaja kuwa ni sawa na mama mwenye huruma na upendo kwa watoto wake. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama anasema ilindeni ardhi kwa sababu ndiyo asili na chanzo chenu. Anasema katika hadithi nyingine kwamba Msikate mti isipokuwa wakati wa dharura. Katika hadithi nyingine mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anakufananisha kumwagilia maji mti kuwa ni sawa na kumpa maji ya kunywa muumini mwenye kiu. Kwa utaratibu huo, wapenzi wasikilizaji, katika mtindo wa maisha wa Kiislamu mwanadamu anawajibika katika suala la kudumisha uhai wa maumbile ya dunia na mazingira yake na awekewe mipaka na kanuni ya jinsi ya kutumia neema ya dunia hii. Kama tunavyojua, neema za Mwenyezi Mungu zinazojumuisha misitu, nyanda, milima, majangwa, mito, bahari, hewa na kadhalika ni miongoni mwa sababu za utulivu na salama ya kiumbe mwanadamu na viumbe wengine. Na kuharibiwa kwa neema hizo au utumiaji wake mbaya husababisha kuondoka usalama na utulivu wa viumbe wote. Pamoja na hayo, hii leo tunashuhudia jinsi mwanadamu anavyoharibu mazingira na kuyatumia vibaya, suala linaloifanya dunia ikabiliwe na mgogoro mkubwa. Mwanadamu wa leo amekuwa akitumia maumbile ya dunia, maliasili zake na mazingira kwa mujibu wa maslahi ya muda mfupi na bila ya kujali mustakabali wa dunia na viumbe wenzake, na hivyo kuvuruga uhusiano wa kimaumbile baina ya mazingira na viumbe vingine. Mazingira ni miongoni mwa nguzo kuu za ustawi na maendeleo endelevu yenye taathiri na nafasi kubwa katika maisha ya mwanadamu. Ustawi na maendeleo endelevu una maana ya maendeleo ambayo yanakwenda sambamba na kulindwa mazingira na maumbile ya dunia au uharibifu huo kupunguzwa sana na kufikia kiwango cha chini kabisa. Hata hivyo, mwenendo wa sasa wa uharibifu wa mazingira unaonyesha kwamba iwapo hali itaendelea kama ilivyo hivi sasa, si tu kwamba mwanadamu hatapata ustawi na maendeleo endelevu, bali pia uhai wa kiumbe huyo na viumbe wengine utakuwa katika hatari kubwa. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 25 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe ishirini na nane Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Siku kama ya leo miaka tisa iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliendeleza utafiti wake wa masuala ya anga za mbali kwa kutuma kiumbe hai angani ikitumia roketi. Kiumbe huyo hai alikuwa tumbili, ambaye alirejea ardhini salama katika utafiti huo, majaribio hayo yaliyokuwa na mafanikio yaliwaonyesha walimwengu mafanikio na maendeleo ya masuala ya anga nchini Iran katika kipindi hicho cha vikwazo vizito vya kidhalimu vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Miaka 28 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Ayatollah Muhammad Ali Araki, mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Mwana zuoni huyo wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Arak katikati mwa Iran na kujifunza elimu za dini kwa maulamaa wakubwa, hususan Ayatullahi Ludhma Hairi. Ayatollah Muhammad Ali Araki alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Kum kwa kipindi cha miaka 35 na kulea wanazuoni na wasomi mashuhuri. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu amezikwa katika haramu tukufu ya Sayida Masuma alaihi ssalam, katika mji mtukufu wa Kum. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Teheran baada ya waziri mkuu wa serikali ya wakati huo ya Shah Shapur Bakhtiar kumzuia Imamu Ruhullah Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. Wanazuoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imamu Ruhullah Khomeini kurejea nchini. Mgomo huo ulikuwa miongoni mwa matukio muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kwani kwa upande mmoja serikali ya wakati huo ya Shah iliyokuwa ikiungwa mkono na Marekani ilifanya jitihada kubwa za kumzuia Imamu Khomeini asirejee nchini, na kwa upande mwingine ilikuwa ikifanya njama za kuzusha hitilafu na migawanyiko kati ya matabaka mbalimbali ya wananchi kwa kutoa ahadi na kutumia vitisho. Mgomo huo wa wanazuoni wa Kiislamu uliwashirikisha maulamaa mashuhuri kama shahidi Ayatollah Murtadha Mutahari na Ayatollah Muhammad Beheshti na ulifanyika katika chuo kikuu cha Tehran na kuwa kituo cha harakati ya mapambano dhidi ya utawala wa Shaha na miaka mia moja thelathini na nne iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ayatollah Mirza Muhammad Hassan Huseini Shirazi alitoa fatua maarufu ya kuharamisha tumbaku ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatua hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shaha wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku nchini Iran kwa kipindi cha miaka 50. Hii ni Redio Teheran na wapenzi wasikilizaji, kutokana na muda wetu kuisha, hatuna budi kukuwageni, tukiwa na matumaini kwamba mmenufaika na yote tuliyokuandalieni katika matangazo yetu ya leo. Asanteni na kwa herini.