Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zeituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu mpenzi msikilizaji na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi, tuwe sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Baraza la Wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaleo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zanalaba kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na taban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. imegonga saa sita kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yajibu uropokaji wa Uingereza kuhusu mazungumzo ya JCPOA. Watu 19 waaga dunia kutokana na athari za kimbunga Ana nchini Malawi. Na kombora la Yemen la uwa makumi ya mamluki wa Saudia katika mkoa wa Maarib, pamoja na habari nyinginezo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali boboja mpya zilizotolewa na Uingereza juu ya mazungumzo ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yanayoendelea huko Vienna, Austria. Said Khatibzade ameyataja kuwa ya kipumbavu na yasiyo ya msingi matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Uingereza aliyedai kuwa Iran itabeba dhima kwa mkwamo wowote utakaojitokeza kwenye mazungumzo hayo ambayo lengo lake kuu ni kuondolewa Tehran vikwazo haramu. Siku ya Jumanne, Liz Truss, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, alitoa kauli ya uropokaji akidai akidai kuwa iwapo mazungumzo hayo yatagonga mwamba, eti kutokana na ukwamishaji wa Iran, basi machaguo yote yapo mezani. Said Khatib Zadide, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amebainisha kuwa kauli hiyo ya Truss ni karata nyingine ya mchezo wa lawama wa Magharibi ili kujaribu kuficha kushindwa kwao kuchukua hatua zozote za kuyanusuru mapatano hayo wakati Marekani ilipojiondoa kwayo mwaka elfu mbili kumi na nane. Hatibzade amesema nchi za Ulaya si tu hazikuchukua hatua za maana za kuiokoa JCPOA lakini zilienda mbali zaidi na kuunga mkono vikwazo haramu na vya kidhalim vya Marekani dhidi ya taifa la Iran. Iran inasisitiza kuwa endapo pande husika katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA zitakuwa tayari kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa hili, basi kuna uwezekano wa kufikiwa aina yoyote ya makubaliano kamili. Kwingineko, idara ya kitaifa ya kupambana na majanga ya Malawi imesema watu 19 wamefariki dunia kutokana na kimbunga kikali cha kitropiki Ilichopewa jina la Ana katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Taarifa idara hiyo imesema watu mia moja na saba wamejeruhiwa huku wengine zaidi ya laki mbili wakiachwa bila makazi kutokana na taathira hasi za kimbunga hicho katika nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Afrika. Kimbunga hicho kimesababisha mvua, maporomoko ya ardhi na mafuriko yaliyopelekea kukatika kwa huduma za umeme katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Watu zaidi ya milioni ishirini hawana umeme, mbali na kusumbuliwa na uhaba wa maji hususan katika miji ya Blantyre, Zombo, Zomba, kumradhi, Lilongwe na Mzuzu. Wakati huo huo, kimbunga Ana kimesababisha watu karibu hamsini kujeruhiwa vibaya katika mkoa wa Zambezia nchini Msumbiji, mbali na maelfu ya wengine kupoteza makazi yao. Idara ya kukabiliana na maafa ya kimaumbile ya Madagaska pia ilitangaza juzi Jumanne kuwa watu thelathini na wanne wamepoteza maisha kutokana na kimbunga hicho kilichopewa jina la Ana. Nchi wanachama wa jumuiya ya uchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS kesho Ijumaa zitafanya mkutano wa kujadili mgogoro wa kisiasa ulioibuka Bukina Faso kufuatia kujiri mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Rais roch Marc christian Kabore wa nchi hiyo. Ecowas imesema katika taarifa kwamba mkutano huu wa dharura wa kujadili mapinduzi ya bukinabe utafanyika kwa njia ya intaneti kuanzia majira ya saa nne asubuhi. Tayari jumuiya hiyo ya kieneo imetoa taarifa ya kulani mapinduzi hayo na kulitaka jeshi la nchi hiyo kurejea katika majukumu yake awali ya kulinda usalama. Siku ya Jumatatu kundi la wanajeshi waliofanya mapinduzi wakiongozwa na Luteni Kanali Paul Henri Sandaogo Damiba liliibuka na kutoa taarifa kupitia televisheni ya taifa likidai kuwa jeshi limechukua mamlaka ya nchi bila ya machafuko na umwagaji damu na kwamba viongozi wa serikali waliotiwa nguvuni akiwemo wa rais wako mahala salama. Lilitangaza kusitishwa katiba, kuivunja serikali na bunge na kumuondoa madarakani rais wa nchi hiyo Roch Kabore likisisistiza kuwa Burkina Faso sasa iko chini ya mamlaka yao. Taarifa ya wanajeshi waliofanya mapinduzi Burkina Faso ilieleza kwa sababu iliyopelekea kukamatwa rais wa nchi hiyo ni kutokana na kuongezeka ukosefu wa usalama ndani ya nchi na kushindwa kwake kuzipatia ufumbuzi changamoto mbalimbali zinazoikabili nchi hiyo. Nchi mbalimbali mbali duniani zimelani mapinduzi hayo ya Burkina Faso ukiwemo Umoja wa Mataifa ambao umetaka kuachiwa huru rais Kabore. Aidha, Umoja wa Afrika au Marekani na Umoja wa Ulaya pia zilitoa taarifa tofauti za kulaani mapinduzi hayo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amemsifu rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa ushirikiano wake uliwezesha kufanyika operesheni za pamoja za kijeshi za nchi mbili za kupambana na waasi wa ADF walioko katika ardhi ya nchi hiyo. Kwa maelezo zaidi tumtegee sikio ripota wetu wa Kampala Kigozi Ismail. Akihutubia taifa katika maadhimisho ya miaka 36 tangu aingie madarakani, Rais Museveni amempongeza mno Rais Felix Tshisekedi kwa kukubali kushirikiana na serikali ya Uganda katika operesheni Shujaa kama inavyoitwa, ambapo majeshi ya nchi hizi mbili yanashambulia vikali waasi wa ADF na wengine wanaotatanisha maisha ya wananchi wa DRC I want to Bwana Mseveni amesitiza kuwa magaidi hao wataangamizwa kabisa licha ya makelele yanayopigwa na maadui wa amani hapa nchini na nje. Ametolea wito mataifa ya Afrika Magharibi yashauriane na viongozi wengine ili kufutilia mbali magaidi wanaosumbua mataifa hayo. Ameahidi kuzungumza nao juu ya swala hilo. Vilevile amekashifu mapinduzi ya kijeshi yanayofanywa kwenye mataifa hayo na kutatanisha mipango ya utawala wa kidemokrasia. Matatizo yaliyoko Afrika Magharibi yalianza kwa kuvamia Libya, na hivyo magaidi wakaenea katika nchi hizo za Afrika Magharibi. waalika viongozi wa Afrika tukae tujadilie masuala hayo yaishe mara moja. Akapongeza wananchi wa Uganda kwa kustahimili maisha magumu kwa miaka miwili ya karantini juu ya uviko kumi na tisa, ambapo baadhi ya vyombo vya habari vilikuwa vikipaaza sauti kwamba serikali yake imesababisha wasichana wengi kuzaa mapema na kusimamisha masomo yao. Amekariri kwamba mabinti hao wataruhusiwa kurejea masomoni baada ya utaratibu wa kufuata kulainishwa vizuri. Akatoa mfano wa kisomo cha watu wazima wanaoweza kurejea masomoni na kufuzu hatimaye. Kuhusu bidhaa za ziada zinazosalia masokoni, Bwana Museveni amesema wanaviwanda wa Uganda watavibadilisha bidhaa hizo kwa mazao mengine. Kwa mfano, sukari na mahindi vyaweza kuwa malighafi ya nishati za ethanol, ambayo inaweza kutumika kama mafuta. Kuhusu masoko ya kimataifa, akakumbusha kuwa Uganda inauza bidhaa zake barani Afrika, Ulaya, Marekani na Asia, lakini haitoshi, uzalishaji bado ni wa chini mno. Mimi ni Kigozi Isma kutoka Kampala. Asante sana Kigozi, ukiwa hapo Kampala, Uganda. Na tukitoka Afrika Mashariki, tusogee magharibi mwa bara hilo. Mali imesisitiza kuwa Denmark inapaswa kuondoa wanajeshi wake mara moja katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi ambao walitumwa nchini humo kama sehemu ya muungano wa kijeshi unaongozwa na Ufaransa, licha ya nchi za Ulaya kuiasa iangalie upya msimamo wake huo. Ufaransa pamoja na nchi nyingine kumi na nne za Ulaya zimesema zimesikitishwa na hatua ya serikali ya Mali ya kutaka kuondoka mara moja nchini humo, vikosi maalum vya Denmark vilivyopo katika eneo la Takuba nchini humo kama sehemu ya muungano wa kijeshi wa Ufaransa ulioko nchini humo kupambana na magenge ya ugaidi. Serikali ya mpito ya Mali hivi karibuni ilieleza kuwa Denmark imetuma askari wake nchini humo pasina ya kuishauri au kuitaarifu serikali ya Bamako, na vile vile hatua hiyo imekiuka protokali ya ziada inayozihusu nchi za Ulaya washirika wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mali inasisitiza kuwa ombi lililotumwa mwezi Juni mwaka jana na Denmark la kutaka kuruhusiwa kutuma wanajeshi wake katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika limewekwa pembeni kwa sasa, kama yalivyowekwa maombi ya Norway, Ureno na Hungary. Haya yameripotiwa wakati huu ambapo serikali ya Mali pia inapanga kupitia upya mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na kiulinzi kati yake na Ufaransa. Na makumi ya mamluki wa muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia wameangamizwa baada ya vikosi vya jeshi la Yemen kuwavurumishia kombora la balistiki lililopiga kambi ya mamluki hao katika mkoa wa Maarib katikati mwa Yemen. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema kombora hilo limelenga mkusanyiko wa mamluki wa serikali iliyojiuzulu ya Abdurabu Mansur Hadi katika maficho yao yanayofahamika kama eneo la tatu la kijeshi mkoani Maarib, na kuwa kadhaa miongoni mwao na kujeruhi wengine wengi. Jenerali Sari amesema kombora hilo limepiga kwa usahihi mkubwa eneo palipokusudiwa na kuangamiza na kujeruhi makumi miongoni mwa mamluki likiwa ni shambulio la ulipizaji kisasi. Haya yanajiri saa chache baada ya televisheni ya Al-Masira kuripoti kuwa muungano wa Saudia umefanya hujuma tisa za anga katika wilaya ya Al-Jubha mkoani Maarib. Hakuna ripoti iliyotolewa kuhusu uharibifu na idadi ya wahanga wa mashambulio hayo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani isemayo Mazungumzo ya Vienna: ufunguo wa makubaliano yoyote ni kuondolewa vikwazo vya kidhalim dhidi ya taifa la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Ibrahim Raisi, ameeleza kuwa ufunguo wa mapatano yoyote ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA ni kuondolewa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya wananchi wa Iran. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo baada ya baadhi ya vyombo vya habari kuchapisha tafsiri mbalimbali mbali za uwezekano wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani kuhusu makubaliano ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Duru mpya ya mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya JCPOA inaendelea mjini Vienna kwa lengo kuu la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya wananchi wa Iran, na ripoti chanya zimechapishwa kuhusu maendeleo ya mazungumzo hayo na mikutano ya kuandika matini yake ya mwisho. Sambamba na mazungumzo hayo, kumetolewa baadhi ya habari na maoni, ikiwa ni pamoja na pendekezo la kufanyika mazungumzo ya ana kwa ana kati ya Marekani na Iran ili kufikia makubaliano ya kufufua mapatano hayo. Katika mazungumzo yake ya moja kwa moja na televisheni na wananchi siku ya Jumanne, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi aligusia mchakato wa hivi karibuni wa mazungumzo ya Viena na msimamo wa Iran kuhusu ombi la Marekani la kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Iran na kusema ombi hili si jipya na limetolewa kwa muda mrefu, lakini hadi sasa hakuna mazungumzo yoyote yaliyofanyika na Wamarekani. Hatua yoyote mpya kutayarisha njia ya kufikia makubaliano ya kufufua JCPOA inapaswa kuoanishwa baina ya maneno na vitendo halisi, na hapana shaka kuwa matamshi yanayotolewa na baadhi yana madhumuni maalum, na, ma na kwa ajili ya kuathiri vyombo vya habari. Vilevile kuna umuhimu wakuelewa kwamba hali ya kuaminiana inapatikana kwa mienendo sahihi na ya kweli na si maneno matupu. Uzoefu wa mapatano ya JCPOA unaonyesha kuwa mienendo ya Wamarekani inatofautiana na kwenda kinyume na maneno yao. Barack Obama alitia saini makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mwaka 2015, lakini Marekani ya Trump ilijiondoa kwenye mapatano hayo mwaka 2018 na kuweka vikwazo vipya dhidi ya watu wa Iran. Haya ni matangazo ya Alhamisi mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari anzana alama ya kujumlisha au plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Maoni ya kila namna na kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti ndiyo kama kawaida yatakayotupambia kipindi chetu leo. Kipindi hiki, wapendwa wasikilizaji, ni cha kila wiki wa hewani kila siku za Jumatano jioni na kurudiwa Alhamisi ya asubuhi, yaani siku ya pili yake pamoja na mchana. Asma leo tumesema matangazo ya jioni, kwani yale matangazo yetu ya usiku ambayo yalikuwa yanarushwa kuanzia saa mbili na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kuanzia Jumamosi wiki hii yamerudi nyuma na sasa yanasikika kuanzia saa kumi na mbili na dakika hamsini jioni hadi saa moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Ni matumaini yetu wasikilizaji na wapenzi wa Redio Teheran wataendelea kuyasikiliza matangazo yetu yote ya nyakati tatu: asubuhi, mchana na jioni kila siku. Ama anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Morogoro, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu ameandika binafsi, nimefurahi na kufarijika kuona Irani imeingia mapatano ya kupeleka barani Ulaya huduma za nishati yake. Ni imani yangu kwamba Irani ni nchi tajiri sana. Mabeberu wanapaswa kukubali hilo, na wawe wapole, waache siasa za kibeberu ili waheshimiane na kukaa meza moja kwa lengo la kustawisha dunia. Anaendelea kuandika, ubeberu wa Marekani hautamnufaisha chochote huko Irani, hivyo lazima kuwe na heshima na kunufaishana. Hongera sana Romania, kweli mna akili nyingi na mnaona mbali sana. Naam, shukran bwana Kalekela. Ama maoni niliyo nayo mimi hapa yanatoka kwa mwanabaraza bwana Mtune Salum Waliwale, Lindi, Tanzania, ambayo ameandika ni jambo jema kwa Ansarullah kujibu mapigo na kulipiza kisasi jinai ambazo wavamizi wanawafanyia watu wa Yemen. Allah awape nguvu za kushinda wavamizi. Ni mimi mtu ni Salum kutoka Liwale, Lindi, Tanzania. Moni nilionayo mimi hapa yanasema, mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Umoja wa Mataifa umeshindwa kabisa kuzuia uvamizi wa wasaudia dhidi ya wananchi wa Yemen. Hii ni hatari kubwa, inaonekana taasisi hiyo ya kimataifa inafanya kazi kwa maslahi ya wamagharibi tu. Hapa sasa, tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza Bwana Sherari Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunamshukuru Mheshimiwa Raisi, ameandika, ametukumbusha Waislamu kujielewa katika imani yetu yote anaendelea kuandika kuhusiana na hatua hiyo ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Anasema ni majukumu yetu kwa jamii kushikamana na mafundisho ya Allah. Bwana Sherali anaendelea kuandika, umma wetu unapaswa kujiepusha na fikra za ukufurishaji ambao ni pandikizi la wa magharibi katika umma wetu. Vilevile vile jamii ya kimataifa na waungwana wote duniani ni wajibu wao kuwatenga wazayuni kwani kuwatenga wazayuni ni utekelezaji wa kivitendo wa kulinda haki za binadamu. Anasema ha, dhuluma au ubaguzi, kueneza chuki dhidi ya Uislamu ni unyama katika maumbili ya kibinadamu. Ukimya wa Umoja wa Mataifa na taasisi zake zote ni aibu kwa uwepo wao. E pia, ameandika kutumika taasisi ya kimataifa kwa maslahi ya nchi moja tu, kama inavyofanya Marekani ni ugaidi wa kisiasa wa kimataifa, ni uvunjaji wa haki za binadamu kivitendo. Jamii ya kimataifa ya ungwana, anasema tunazihimiza, nchi za Kiislamu zote litoe umuhimu mkubwa sana kwa swala la umoja, mshikamano na maelewano na kuutangaza Uislamu ili uweze kueleweka ipasavyo na kwa njia sahihi. Kufanya hivyo ni kutekeleza kivitendo mafundisho ya mtume wetu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, kwa umma bora wa mtume mtukufu. Enyi viongozi, maulama, wazazi, tuna majukumu wanasema makubwa sana mbele ya Allah. Ama kuhusu hatua ya maseneta wa Ufaransa kupitisha marufuku ya hijabu nawaambia kwamba kufanya hivyo ni uvunjaji wa haki za binadamu na uhuru wa kila mtu kuvaa vazi analolitaka. Huu ndio upumbavu wenu maseneta Ufaransa, kuruhusu watu watembee uchi, lakini wanapojisitiri vizuri mnawapiga marufuku. Inasikitisha wanaadamu kufikia upumbavu wa kiwango hichi wa kutojielewa. Sherali Fadhili huyo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za chamichamu hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487. Email yetu ni Swahili radio at irib.ir mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com sw. Hapa tuna maoni ya sauti ya kwanza kwa leo, karibuni kuyasikiliza. Na salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa jina ninaitwa Id Ibrahim Saidi Istambuli, nikiwa mzaa wa Burundi, Bujumbura, na sasa hivi nikiwa katika maeneo ya Congo DRC kwa ajili ya tablighi. Natoa shukrani zangu za dha dhati kwa redio Teherani, jamhuri ya ya Kiislamu ya Irani, redio ambayo inatupatia vipindi vilivyokuwa vizuri vyenye kupendeza na vyenye mafunzo zaidi. Ndio, ila tu masikitiko yetu sisi ni pale ambapo tunapokosa kukusikieni ama kukupateni kama jinsi tulivyokuwa tukizowea miaka iliyopita kupitia masafa ya fm nchini Burundi na si Burundi tu walikuwa wakistafidi peke yao, bali na sehemu za Kongo, maeneo haya mipakani, hususan ukiangalia Uvira, Sange, Kabiragule na maeneo yote haya ambayo yanayopakana na Burundi, walikuwa kistafidi na kuweza kufaulu kuweza kuisikia redio Teherani maana nilivyojaliwa kubarikiwa kufika katika maeneo haya, nimefika baadaye nikaja kukutana na watu, nilivyokuwa tukizungumza, pia nilivyokuwa nikivisikia vipindi vyenu kupitia audio mnazotuagizia nazo, basi niliulizwa na mmojawapo, wanatuambia redio hiyo tulikuwa tukiisikia kupitia Burundi, sasa hivi hatuisikii. Tatizo hasa nini? Amesielea wala sifahamu, sasa na ndio maana nimeamua kutoa dukuduku au kuongelea jambo ilio ikiwa, kama itawezekana, mweze kutukumbuka kama jinsi mlivyokuwa mkitukumbuka mwanzo. Insha allah, wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuhu fi amanilla. Naam, asante sana, asante sana, bwana Haidi stambulwa huko Bujumbura Burundi, ambaye kwa sasa hivi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maombi yako kama kawaida ya tumeyapokea na tutayafikisha kwa wahusika, waangalie wataweza kuyafanikisha vipi. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa mwanabaraza huyu bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya, yeye ameandika kuhusu matukio ya Sudani kwamba mimi nilianena papa hapo ukumbini kwamba iwapo wananchi wa Sudan hawatakuwa na umakini wa mambo na kutumia hikma na busara, basi jinsi wa Somali walivyoichoma na kuiteketeza nchi yao, ndiyo vivyo hivyo wanavyofanya watu wa Sudan. Ama kweli mwanadamu ni dhaifu wa maumbile na mwingi wa kusahau. Mifano ya nchi zilizoteketezwa na watu wao imejaa tele. Lakini leo watu wanajitia hamnazo, pale maji yakishawafika mpaka koni, ndipo watakapoanza kutafuta misaada kutoka nje na kwa majirani. Wengine wao wataitoroka nchi wakimbilie kwengine kutafuta hifadhi ya ukimbizi. Watu na wayakuzi mabongo yao jamani. ameandika na maneno yake hayo, bwana Shebe Ahmed umesikiliza. Ama mwanabaraza mwingine, bwana Shafii wa Kigoma, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu ameandika: nchi ya Imarati achene kujitoa ufahamu kwa kumfanya adui wa Uislamu yaani mzayuni kuwa msaada kwenu. Ni mimi Shafi nikiwa Kigoma, Tanzania. Mwanabaraza mwingine, bwana Musa Salim Mbinga wa Ujiji huko huko Kigoma Magharibi kabisa mwa Tanzania ameandika, nimefurahishwa na kitendo kilichofanywa na Yemen huko abu Dhabi, UAE, lakini na shauri wa Yemen waendelee vilevile kuishambulia vikali Saudia ili kulipiza kisasi cha Wayemen wanaoua kila uchao wananchi wa kawaida huko Yemen, ameandika kwa hivyo na wa Yemen nao walipiza kisasi kupitia askari wa muungano haramu unaoongozwa na Saudia. Ameandika hivyo hapa. Asma, naona kuna maoni mengine ya sauti bora, tuyatumie kabisa kabla ya kuendelea mbele. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji wa, wa, uzango, wa Radio Iran Tehran. Nona tena habari un milani, mashambulio ya ya, ya Saudi Arabia dhidi ya jela ya Yemen, makumi na mahabusu wa uawa inalaa ni nini sakulani kwake, ndo kuna kuna nini naita tija gani hai, naita tafsiri gani? Ni waongo wanafi. ilikuwa iingilie kati kusimamisha na kujua nini chanzo chake na nini mgogoro wake, mapema kabla ya mambo yote kutokea. Baraza la Mataifa lenyewe, unasikia Amerika anakura ya veto, sijui mfaransa anakura ya veto, mwingereza anakura ya veto, wakitaka kupitisha waziri sea hapana. Haya kama hivyo, umoja wa mataifa yakisema kwamba hatutaki sisi mashambulio yaendelee kule, lakini kwa kuwa Amerika na veto wasema nataka yaendelee. Kuna kusema mambo ya kitoto, mambo ya kipumbavu, mambo ya kijinga, halafu na watu wanatii, wanatazama kwamba hapo ndio sawasawa, sio? Wanadanganywa hao. Lakini tu mimi naunga mkono sana tena sana, Irani, Russia, China, Korea Kaskazini na zile nchi Korea, na Amerika ya kati huko kwa kwa Maduro, na sehemu zote zile ambazo zinafanyiwa zina, zina dhulma ya dhulma, upumbavu pumbavu, hao wangejiunga, alafu wakafanya umoja wao wa nguvu sana, na wao wakaweka nguvu kiasi ambacho cha kuonyesha kweli, hii haki haipo kule Amerika, haipo kwa Mwingereza alafu wakasimamia haki hawa wakaja kusimamia haki. Kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji, tunaitumia tena fursa hii kukukumbusheni wasikilizaji wa wapenzi kuwa kuanzia Jumamosi wiki hii ya tarehe ishirini na mbili Januari, matangazo yetu ya usiku yamerudi nyuma na sasa yanasikika kuanzia saa kumi na mbili na dakika hamsini jioni hadi saa moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na sio tena kuanzia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, bali sasa ni saa kumi na mbili na dakika hamsini jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Ni matumaini yetu wasikilizaji wapendwa na wapenzi wa Redio Teherani, mtaendelea kuyasikiliza matangazo yetu yote ya nyakati tatu, nikimaanisha asubuhi, mchana na jioni, kila siku Nam, hapa sasa tuna beti za shairi kutoka kwa malenga Bwana Yazid Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: ni ishirini na moja Jamaduli Thani, naomba kila mmoja asikize kwa makini, ayalipe bila hoja, madeni ya Ramadhani, ili itakapokuja tuwe safi ikhiwani. Naitwa Dakta Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Naam, ni nasaha mzuri na ukumbusho wa mahala pake kabisa, huo kutoka kwa mwanabaraza huyu bwana Yazid Akida Mwihaji wa huko Chumbageni, Tanga, Tanzania. Asma kama napaona vile kwenye ile stendi ya basi ya mwembe mawazo na barabara mpya ya Korogwe, Tanga huko, ukumbushi wake. Lakini ni muhimu kusema kweli, kwa wale ambao Ramadhani iliyopita walishindwa kufunga kwa sababu moja au nyingine, na sasa wana madeni ya kufunga au madeni mengineyo, wakati ndio huu wa kulipa kabisa madeni yao, wasisubiri mpaka kuingia Ramadhani nyingine. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake mwanabaraza Arabi Rashidi Ngwida wa Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania, ambaye anaanza kwa kutusalimu akisema: ndugu zangu, mimi si mwingine bali ni mimi ndugu yenu Arabi Rashidi Ngwida wa Lupaso, Masasi, Mtwara. Maoni yangu ni kuwa korona ipo, tuishi kwa tahadhari. Maoni yangu tuwapo kwenye mikusanyiko tuvae barakoa na anasema gloves mikononi, kwa sababu tunagusa sehemu nyingi chafu. Vilevile vile, tusisahau kusoma dua kwa wingi, kumwomba aua atatunusuru. Naam, ama katika maoni yake mengine anasema, Marekani hawezi kuwa pamoja na Iran, amesusa olimpiki kwa sababu China ina mahusiano mazuri na Iran. Nukta muhimu ni hii hapa kwamba sasa inatakiwa nchi ya Iran kujenga mahusiano mazuri na Uchina, ukizingatia wao wote ni watu kutoka Asia. Iran ya sasa sio kawaida, Mmarekani ajipange upya, hawezi kukabiliana na Iran ya sasa. Mungu ibariki Iran. Naona kabisa taifa hili linakwenda kuikomboa dunia huko mbele, kutoka katika makucha ya madhalimu. Ni mimi Arabi Rashid Ngwida wa Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania. Nam, na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Mwenzangu alikuwa ni Asmani Ghanima Muhammad, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila la heri maishani. Mimi ni Ahmed Rashid. Hii ni redio Tehran. Yazid Akida akiwa chumbageni Tanga, Tanzania. Kwanza kabisa, anamtakia kila la kheri Mama Samia Suluhu Hassan wakati huu anapoadhimisha siku zawa yake. Anasema Mungu akupe umri mrefu kama namba za vocha. Rais wetu Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Mungu akuongeze afya na utendaji wa amali njema. Asante sana dkt Yazid Akida. Pili, kisha ana ubeti hapa, anasema ni taifa la Irani mwenzenu nalipongeza, msemaji yumakini, kila akizungumza haropoki mdomoni, maneno anoeleza ushahidi uoneni, kwa kule Uingereza. Asante sana Dr Yazidi akida Mwihaji, ukiwa hapo chumba geni Tanga, Tanzania. Karibu sasa ni kulete machoto magazetini <mulia> Gazeti la Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya janvila, zioto, afrika Mashariki. Hii leo habari kuu katika akthari ya matoleo ya leo inahusu matamshi ya viongozi wa Tanzania ya kulani wimbi la mauaji ya kiholela, ndio habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Habari Leo chini ya anwani semayo, Rais Samia aagiza kukomesha mauaji. Habari hii inaonekana katika sehemu ya juu kabisa ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi kwa anwani semayo, Dr Mpango amtaka IGP siro Mauaji haraka nchini. Ukurasa huu umepambwa kwa picha ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuambatanishwa na ujumbe wa kumtakia siku zawa njema, Mama Samia Suluhu Hassan, limeandika happy birthday Samia Suluhu Hassan. Pembeni kuna habari iliyopewa uzito inayosema ngoma bado ngumu, polisi, wataalamu waeleza ugumu na urahisi wa kujinyonga mahabusu. Ndugu wa Musa bado asubiri mwili, Makachero waweka kambi Mtwara. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na Nipasha inasema rais Samia akerwa mauaji, amtaka IGP kuyakomesha haraka. Aliyedaiwa kumuua mjamzito na watoto anaswa, wengine mbaroni tuhuma za mauaji ya Bikize. Majira mambo ni hayo hayo, linaandika siri ya fichuka mauaji ya mjamzito na watoto, mtuhumiwa adai alikuwa na mdai fedha za gunia mbili za mahindi asema alikuwa na majibu ya dharau. Anika sababu za kuwa watoto, akamatwa akitaka kujinyonga. Uhuru halijaachwa nyuma, limeandika mauaji ya kikatili sasa yamwibua. Dkt Mpango atoa siku saba kwa jeshi la polisi kuwasaka washukiwa. Happy birthday mama Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari, ambalo pia limeandika majaliwa Asema Watanzania tushirikiane kuipa tanzanite thamani. Dakta Mpango atoa siku tano waliofanya mauaji Bahi wapatikane, na jeshi la polisi latoa kauli: askari saba wanaotuhumiwa mauaji Mtwara. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Kenya, ambapo habari zinazotawala zinahusu mikoruzano na miungano mipya ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Kina cha mpasuko baina ya Uhuru na Mudavadi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Nation likifafanua sababu za kutofautiana kisiasa rais Uhuru Kenyatta na na kinara wa ANC Musalia Mudavadi ambaye hivi majuzi ilitangaza kujiunga na naibu rais William Ruto. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa Nation zina vichwa vinavyosomeka, Azimio yadai kupata ushindi mkubwa, huku seneti ikipasisha bila marekebisho muswada wa sheria wa vyama. Utafiti mpya wasema afisa mmoja wa polisi kati ya kumi anasumbuliwa na matatizo ya kiakili, na Ruto avua samaki mkubwa huku muungano mpya ukipiga kampeni. Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele habari semayo Ruto aingia hema la Mudavadi, yafichuka Mudavadi anasajili muungano wa Kenya Kwanza utakaojumuisha pia naibu rais na Wetangula. Toleo la mtandaoni, pamoja na habari nyingine, limeandika spika wa bunge la kitaifa Justin Muturi ameitisha kikao cha bunge Jumanne wiki ijayo baada ya kupokea ombi rasmi kutoka kwa kiongozi wa wengi bungeni Amos Kimunya. Standard limetanguliza mbele habari isemayo maseneta wawapa zawadi Raila na Ruto juu ya miungano. Toleo la mtandaoni limesheheni habari za kisiasa pia, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka Mudavadi amshambulia Uhuru huku akibatiza muungano mpya na Ruto. Mchuano wa kwania ugavana huko Nairobi washika kasi. Na katika masuala ya afya, wanachuo wanaosomea udaktari wakumbwa na uhaba wa miili ya kufanyia mazoezi ya upasuaji. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo kurasa wa mbele wa gazeti la Monitor umepambwa kwa picha inayomwonyesha rais Yoweri Kaguta Museveni akikagua gwaride la heshima mjini Kampala limemnukua akisema kuwa ingawaje serikali yake iliyochukua hatamu za uongozi miaka thelathini na sita iliyopita imefanya mengi katika kuboresha usalama miundombinu na viwanda, lakini bado kuna mengi yanapaswa kufanywa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ali Magema, profesa huyo akiwa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madinatu Zahra, anasema, Marekani iondoleni, iondoleni vikwazo Iran katika mazungumzo ya JCPOA. Anaendelea kusema, Marekani kaini meza moja na Iran. Asante sana. Pia Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari na karibu sana ukumbini. Shabiki mpya Ali Selemani Hinja ukiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 134 ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni ya kuzungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha katika sehemu iliyopita tuliahidi kuwa leo tutazungumzia vipengee vya kifungu cha thelathini cha mkataba wa haki za watoto wa mwaka elfu moja mia tisa thamanini na tisa tutaanza na kugusia vipengee hivyo baada ya hiki kiburudisho kifupi Wapenzi wasikilizaji, katika tangazo la haki za watoto lililopasishwa mwaka 1959 na, na baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ilitangazwa kiujumla kwamba kuna wajibu wa kuwahami, kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto walioko kwenye mazingira yasiyo ya, ya kawaida ambapo mazingira ya vita na mapigano ya silaha ni uthibitisho wa wazi kabisa wa mazingira hayo yasiyo ya kawaida. Tangazo hilo lilitaka kufanyike njia zote za kuwasaidia na kuwahami watoto hao. Baada ya hapo, yani mwaka 1989, kuliandaliwa mkataba wa haki za watoto na kulitengwa kipengee maalumu cha kulindwa na kusaidiwa watoto walioko katika mazingira ya vita vya silaha na kupiga marufuku kutumiwa kama wanajeshi. Kifungu cha thelathini ni cha mkataba huo, kina vipengee vinavyosema mosi, nchi zote wanachama wa mkataba huo zinaahidi kuheshimu sheria zote za kimataifa na za kibinadamu zinazohusiana na nyakati za vita vya kutumia silaha. Pili, nchi zote wanachama zinatoa dhamana ya kuhakikisha kuwa watoto wa chini ya umri wa miaka 15 hawahusishwi na ugomvi wa pande hasimu. Na tatu, nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kusimamia marufuku ya kutumika kwa aina yoyote watoto wa chini ya umri wa miaka 15 katika mapigano na vita. Nchi hizo zinahakikisha kuwa watu wenye umri wa zaidi ya miaka 18 ndiyo wanaotumika sana katika vita, si wa zaidi ya miaka kumi na tano hadi kumi na nane. Mpenzi msikilizaji, kosa ambalo tunaweza kuliona kwenye eh, kifungu hiki ni kwamba inaonekana kuwa kifungu hicho hakikuwapa ulinzi unaotakiwa watoto wenye miaka kumi na sita hadi kumi na nane. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mwaka elfu mbili Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha protokali ya kutekelezwa kwa hiari kuhusu mkataba wa haki za mtoto na protokali hiyo inayohusiana na kupiga marufuku kushirikishwa katika vita watoto wa miaka 16 hadi 18 ilianza kutekelezwa mwaka 2002. Protokali hiyo ya ziada ilisema serikali za nchi wanachama zina wajibu wa kuweka sheria na kuchukua hatua zinazotakiwa za kuhakikisha kwamba watoto wenye umri wa chini ya miaka 18 hawashirikishwi katika jeshi na wala katika vita na mapigano ya silaha. Ama tunapokuja katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na tunapoangalia hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu, tutaona kwamba dini ya Kiislamu imeweka mikakati mingi ya kuwalinda watoto, wanawake, vizee na watu wasiojiweza wakati wa vita na mapigano ya silaha. Amri za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu maasumu alaihimussalam, kuhusu majukumu ya waislamu wanaoshiriki kwenye vita vya jihadi ni kwamba mtu yoyote hana haki ya kumshambulia na kumdhulumu mtoto mdogo, hata kama mtoto huyo atakuwa anashirikiana na maadui, isipokuwa katika mazingira maalumu na ya dharura mno ambayo huwa hakuna njia nyingine yoyote isipokuwa kufanya hivyo. Tutanukuu baadhi ya hadithi hizo katika kipindi kijacho, tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na Januari 27 mwaka 2022. Miaka 131 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa Ilya Ehrenburg, mwandishi wa Umoja wa Kisovyeti, yaani Urusi ya zamani. Ilya alifanya kazi ya uandishi wa habari kwa miaka kadhaa huko Uhispania, kwanza kujishughulisha na utunzi wa mashairi. Ehenberg alifahamika vyema nchini humo kama mwandishi wa hadithi na mwana habari, hususan pale alipokuwa akiripoti matukio katika vita vya kwanza vya dunia na pia vita vya pili na vilevile vya ndani huko Uhispania. Mwandishi huyo wa Kirusi aliandika vitabu visivyopungua mia moja, kikiwemo kile cha Tufani na Kuanguka kwa Paris. Ilya alifariki dunia mwaka 1967 katika siku kama hii ya leo, miaka 122 iliyopita. Mfamasia wa Kijerumani Felix Hoffmann alitengeneza dawa ya kwanza ya kutuliza maumivu. Dawa hiyo hii leo inajulikana kwa jina la Aspirin. Waingereza pia waliamua wa kutengeneza dawa hiyo katika kipindi cha vita vya kwanza vya dunia baada ya uingizaji dawa hiyo nchini Uingereza kusimamishwa. Mbali na kutuliza maumivu, Aspirin ina sifa nyingine kadhaa ambazo ni pamoja na kuzuia damu isigande na kuzuia mshtuko wa moyo. Siku kama ya leo miaka 49 iliyopita makubaliano ya kusitisha vita kati ya Marekani na Vietnamu ya kaskazini yalitiwa saini mjini Paris huko Ufaransa, baada ya mazungumzo yaliyoendelea kwa kipindi cha miaka minne. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya Paris, Marekani ilikubali kuondoa majeshi yake nchini Vietnamu kusini. Japokuwa baada ya kutiwa saini makubaliano hayo vita kati ya Marekani na Vietnam Kaskazini havikusitishwa, lakini serikali ya Washington ililazimika kuondoa majeshi yake huko Vietnam Kusini baada ya kupata hasara kubwa ya hali na mali. Makubaliano ya Paris yalikuwa pigo kubwa kwa siasa za uingiliaji kati na za kibeberu za Marekani nchini Vietnam ambazo zilianza kutekelezwa mwaka 1964 na siku kama ya leo miaka ishirini na tisa iliyopita, Ayatullahi Ludhma Sayid Muhammad Ridha Golpayegani, alimu fakihi mkubwa na mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa mjini Golpayegan, mmoja kati ya miji ya Iran, na kusoma masomo ya dini kwa walimu stadi na waliokuwa wametabahari katika elimu mbalimbali kama Ayatollah Hairi. Ayatollah Golpayegani alianza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Kuma baada ya kuasisiwa kwake. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Hii ni redio Teheran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema: baada ya salamu, natumai wanadamu tutajielewa. Ubabe, chuki, dhulma, maonevu, haya yote ni tabia za wanyama, anasema kwa wanadamu. Tutaelewa inatuweka dunia katika hofu. Wanadamu wajielewe, ubora wa kuumbwa kwetu, ustaarabu na maadili mema ndio kuhakikisha amani ya dunia yetu. Asante sana. Sherali Fazil ukiwa hapo da. Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania anasemaje? Anasema anasema, anasema baada ya salamu, Iran msio na wasiwasi kuhusu vikwazo vya mabeberu, kwani hata mtume wetu aliwekewa vikwazo. Ustadh huyo Jafar akiwa Kilimanjaro. Bintoha al Junaid yupo Bumbwini, Zanzibar. Anasema hivi, Afrika vita vita, ishalini, maana kila uchao utasikia vurugu. Uh, vurugu mpya ya zuka. Je, hamjui kuwa vita hivyo, au sivyo? Lo, ni chanzo cha kuwakaribisha mabeberu, wakoloni na maadui zetu, kuja kulimezea na kuivuruga, uh, kuja kulimeza na kuvuruga rasilimali watu na maligafi yetu. Tukaeni chini kuangalia leo, kesho na juzi tulipokuwa. Asante, asante sana pia, jund ukiwa hapo Zanzibar. Muda haunasi moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa vikali boboja mpya zilizotolewa na Uingereza juu ya mazungumzo ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yanayoendelea huko Viena. Idara ya kitaifa kupambana na majanga Malawi imesema watu kumi na tisa wamefariki dunia kutokana na kimbunga kikali cha kitropiki kilichopewa jina la Ana. Nchi wanachama wa jumuia ya ECOWAS zinatazamia kukutana kesho Ijumaa kujadili mgogoro wa kisiasa ulioibuka Bukina Faso kufuatia kujiri mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais Roch Marc Christian Kabore wa nchi hiyo. Na makumi ya mamluki wa muungano uvamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia wameangamizwa baada ya vikosi vya jeshi la Yemen kuwavurumishia kombora la balistiki lililopiga kambi ya mamluki hao huko Maarib. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji. Jina langu ni Hussein Hasan na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.