Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu tumekuandalieni, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari. Imetimia saa moja na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema uhusiano wa Iran na Azerbaijan unatokana na imani za wananchi kwa misingi yao ya pamoja ya kidini. Jeshi la Somalia la komboa miji na vijiji kumi vilivyokuwa vimetwaliwa na Al-Shabab. Ash kimbunga ana cha ua watu 34 Madagaskar na wawili Msumbiji, na rais wa utawala haramu wa Israel kuitembelea Imarati. Sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema uhusiano wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na jamhuri ya Azerbaijan unatokana na itikadi na imani za watu wa nchi mbili kwa misingi yao ya pamoja ya kidini. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameyasema hayo leo katika mazungumzo na waziri wa ulinzi wa jamhuri ya Azerbaijan, Zakir Hasanov, na akasisitiza kuwa uhusiano wa Teheran na Baku si sawa na uhusiano uliozoeleka wa pande mbili baina ya nchi zingine. Sayid Ibrahim Raisi ameashiria mazungumzo yake na rais Ilham Aliev wa Jamhuri ya Azerbaijan pembeni ya mkutano wa jumuiya ya ECO uliofanyika nchini Turkmanistan, na akasema sera za Iran ni kupanua ushirikiano na majirani, hususan Jamhuri ya Azerbaijan katika eneo la Kaukasia na kwa kutilia maanani misisitizo iliyowekwa katika mazungumzo hayo na marais wa nchi mbili mwenendo wa kustawisha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara ikiwemo wa upitishaji bidhaa katika nchi mbili unaendelea kutekelezwa kwa kasi kubwa zaidi. Katika mazungumzo hayo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametanabahisha pia kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ni adui wa wanadamu na katu hauwezi kuwa rafiki wa mataifa ya wa waislamu na ukweli huo unathibitishwa na uvamizi na uchokozi unaoendelea kufanywa na wazayuni katika eneo na dhidi ya wananchi wa Palestina. Kwa upande wake waziri wa ulinzi wa jamhuri ya Azerbaijan Azakir Hasanov amesema kikao na mazungumzo aliyofanya na waziri mwenzake wa Iran yalikuwa yenye faida kubwa kwa ajili ya mustakabali wa ushirikiano wa nchi mbili. Jeshi la taifa la Somalia limefanikiwa kukomboa miji na vijiji kadhaa vya nchi hiyo vilivyokuwa vimetekwa na wapiganaji wa kundi la kigaidi la Alshabab. Duru za kijeshi kutoka Somalia zinaarifu kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wamefanya operesheni kabambe kusini mwa jimbo la Shabele ya kati na kukomboa miji miwili na vijiji vinane vilivyokuwa mikononi mwa Alshabab. Katika operesheni hiyo iliyofanyika katika maeneo ya Howard Ley na Jameo viungani mwa wilaya ya Balad iliyoko mbali wa kilomita 40 kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu wanamgambo kumi wa Alshabab waliangamizwa. Aidha, jeshi la Somalia limetwaa silaha na zana za kivita za magaidi hao sanjari na kuteketeza kikamilifu maficho yao. Operesheni hiyo ya jana Jumanne imejiri siku moja baada ya wanamgambo wa Shabab kukiri kufanya shambulio la bomu katika mgahawa mmoja ulioko katika mji wa Kalimo, ambapo watu sita wakiwemo askari wanne waliuawa. Somalia imekuwa katika vita na mapambano dhidi ya kundi la Al-Shabab lililoasisiwa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na nne na ambalo limetangaza kuwa na mfungamano na mtandao wa Alqaida. Makumi ya watu wameaga dunia kutokana na kimbunga kikali kilichoipiga madagaska kwa siku kadhaa sasa. Idara ya kukabiliana na maafa kimaumbili ya Madagaska ilitangaza hayo jana Jumane na kuongeza kuwa watu 34 wamepoteza maisha kutokana na kimbunga hicho. Kimbunga hicho cha kitropiki kwa jina la Ana ambacho kilitua Madagaska wiki iliyopita Kimepelekea watu zaidi ya elfu sitini na tano kusalia bila makazi katika kisiwa hicho kilichoko katika bahari ya Hindi kusini mashariki mwa bara la Afrika. Madagaskar imekuwa ikikumbwa na vimbunga mara kwa mara, ambavyo mbali na kusababisha maafa na kupelekea malaki ya watu kuachwa bila makazi, lakini huathiri pia miundo msingi na mifumo ya mawasiliano. Wakati huo huo watu wawili wamefariki dunia kutokana na kimbunga hicho huko Msumbiji. Kimbunga hicho kimesababisha upepo mkali na mvua kubwa katika wilaya za katikati na kaskazini mwa nchi. Idara ya kitaifa ya kupambana na majanga ya Msumbiji imesema kimbunga hicho kimesababisha watu karibu 50 kujeruhiwa vibaya katika mkoa wa Zambezia, mbali na maelfu ya wengine kupoteza makazi yao katika nchi jirani ya Malawi kimbunga hicho kimesababisha mvua maporomoko ya ardhi na mafuriko yaliyopelekea kukatika kwa huduma za umeme katika baadhi ya maeneo ya nchi. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amemsifu Rais Etienne Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ushirikiano wake uliowezesha kufanyika operesheni za pamoja za kijeshi za nchi mbili kupambana na waasi wa ADF walioko katika ardhi ya nchi hiyo. Kwa maelezo kamili, tumtegee sikio ripota wetu Kigozi Smile kutoka Kampala. Akihutubia taifa katika maadhimisho ya miaka 36 tangu aingie madarakani, rais Museveni Amempongeza mno Rais Felix Tshisekedi kwa kukubali kushirikiana na serikali ya Uganda katika Operesheni Shujaa kama inavyoitwa, ambapo majeshi ya nchi hizi mbili yanashambulia vikali waasi wa ADF na wengine wanaotatanisha maisha ya wananchi wa DRC. Bwana Museveni amesitiza kuwa magaidi hao wataangamizwa kabisa licha ya makelele yanayopigwa na maadui wa amani hapa nchini na nje. Ametolea wito mataifa ya Afrika Magharibi yashauriane na viongozi wengine ili kufutilia mbali magaidi wanaosumbua mataifa hayo. Ameahidi kuzungumza nao juu ya swala hilo. Vilevile amekashifu mapinduzi ya kijeshi yanayofanywa kwenye mataifa hayo na kutatanisha mipango ya utawala wa kidemokrasia. Matatizo yaliyoko Afrika Magharibi yalianza kwa kuvamia Libya. Kwa hivyo magaidi wakaenea katika nchi hizo za Afrika Magharibi. nawaalika viongozi wa Afrika tukae tuijadiliwe masuala hayo yaishe mara moja. Akapongeza wananchi wa Uganda kwa kustahimili maisha magumu kwa miaka miwili ya karantini juu ya uviko kumi na tisa, ambapo baadhi ya vyombo vya habari vilikuwa vikipaaza sauti kwamba serikali yake imesababisha wasichana wengi kuzaa mapema na kusimamisha masomo yao. Amekariri kwamba mabinti hao wataruhusiwa kurejea masomoni baada ya utaratibu wa kufuata kulainishwa vizuri. Akatoa mfano wa kisomo cha watu wazima wanaoweza kurejea masomoni na kufuzu hatimaye. Kuhusu bidhaa za ziada zinazosalia masokoni, Bwana Museveni amesema wanaviwanda wa Uganda watavibadilisha bidhaa hizo kwa mazao mengine. Kwa mfano, sukari na mahindi vyaweza kuwa malighafi ya nishati za ethanol, ambayo inaweza kutumika kama mafuta. Kuhusu masoko ya kimataifa, akakumbusha kuwa Uganda inauza bidhaa zake barani Afrika, Ulaya, Marekani na Asia, lakini haitoshi. Uzalishaji bado ni wa chini mno. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Rais wa utawala haramu wa Israel anatazamiwa kufanya safari ya kwanza ya kutembelea Umoja wa Falme za Kiarabu wiki ijayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Isaac Herzog anatazamiwa kuelekea Imarati Jumapili ijayo ambapo amepangiwa kukutana na kufanya mazungumzo na Shekh Muhamad bin Zaid an Nahyan, mrithi wa kiti cha ufalme wa Abu Dhabi. Taarifa ya ofisi ya rais ya utawala ghasibu unaozikalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina imesema safari ya Herzog nchini Marati inanuia eti kulibadilisha eneo zima la mashariki ya kati, yaani asia magharibi. Mwezi uliopita, Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni aliitembelea UAE pia katika safari ya kwanza ya afisa wa ngazi ya juu wa Tel Aviv kuizuru nchi hiyo ya kiarabu tangu tawala mbili hizo zianzishe uhusiano wa kawaida. Umoja wa Falme za Kiarabu ambao Septemba mwaka elfu mbili na ishirini uli, uli, ulianzisha uhusiano rasmi na utawala wa kizayuni wa Israel ilikuwa nchi ya kwanza ya kiarabu kuchukua hatua hiyo ya kisaliti baada ya miaka 26 baadhi ya tawala za kiarabu kama Sudan, Bahrain na Moroko zilifuata mkumbo huo kibubusa, licha ya wananchi katika nchi hizo kufanya maandamano ya kupinga na kulaani uafriti huo. Na watu wasiopungua kumi na mbili wameuawa katika mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kufuatia mashambulio ya waasi wa Uganda wa ADF wanaharakati wa haki za binadamu wamesema hayo leo Jumatano na kuongeza kuwa wapiganaji wanaosadikika kuwa wa ADF wameshambulia vijiji vya Mutuhei na Mapendo mkoani Turi na kufanya mauaji hayo ya kikatili. Christophe Munyanderu, mkuu wa asasi moja ya haki za binadamu mkoani Turi, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa wanamgambo hao walivishambulia vijiji hivyo wakitokea mkoa jirani wa Kivu Kaskazini. Kwa mujibu wa mwanaharakati huyo, idadi ya waliouawa katika mashambulio hayo ya usiku wa kuamkia Jumatatu ni watu 13 mbali na kuchomwa moto nyumba sita na pikipiki 4. Msemaji wa jeshi la DRC Julius Ngongo Shikudi amethibitisha kushambuliwa vijiji hivyo viwili katika mkoa wa Ituri lakini hajatoa idadi ya waliouawa na kujeruhiwa katika hujuma hizo. Kundi hilo la waasi linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki na kaskazini mashariki mwa DRC tangu mwongo wa 90 ambapo limeua mamia ya watu na kupelekea malaki wengine kuwa wakimbizi. Hujuma hizo zimefanyika katika hali ambayo tokea Mei 6 mwaka jana hadi sasa Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameiweka chini ya hali ya mzingiro wa mikoa ya Ituri, Kivu kaskazini na Kivu kusini. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Kwa usiku wa leo utahusu mapinduzi ya Bukina Faso na mustakabali usiojulikana wa nchi hiyo. Kundi la askari wa jeshi la Burkina Faso linalojiita Patriotic Movement for Safeguarding and Restoration chini ya uongozi wa Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damiba Jumatatu wiki hii lilijitokeza katika televisheni ya taifa ya nchi hiyo likitangaza kusitishwa katiba, kuivunja serikali na bunge na kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Roch Marc Christian Kabore. Wanajeshi hao walisema Burkina Faso sasa iko chini ya mamlaka yao. Taarifa hiyo wanajeshi waliofanya mapinduzi iliyosainiwa na kiongozi wao luteni kanali Paul Henri Sandaogo Damiba, ambayo ilisomwa kwa wananchi kupitia televisheni ya taifa, imedai kuwa jeshi limechukua mamlaka ya nchi bila machafuko na umwagaji damu na kwamba viongozi wa serikali waliotiwa nguvuni wako mahala salama. Taarifa ya wanajeshi waliofanya mapinduzi Burkina Faso imeongeza kuwa sababu iliyopelekea kukamatwa rais wa nchi hiyo ni kutokana na kuongezeka ukosefu wa usalama ndani ya nchi na kushindwa kwake kuzipatia ufumbuzi changamoto mbalimbali zinazoikabili nchi hiyo. Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damiba ni kati ya makamanda wa ngazi ya juu wa jeshi Aliyehudumu na kupambana kwa miaka kadhaa dhidi ya magaidi wenye mielekeo ya kufurutu ada. Mapinduzi ya Burkina Faso yalitokea siku moja baada ya vikosi vya jeshi la nchi hiyo kuanzisha uwasi katika baadhi ya kambi zao, ambapo sauti za milio ya risasi ziliripotiwa pia katika mji mkuu wa nchi hiyo, Ouagadougou. Itakumbukwa kuwa wiki moja kabla ya mapinduzi hayo, wanajeshi 11 walitiwa mbaroni wakituhumiwa kula njama ya kumpindua Kabore. Aidha, duru za kiusalama huko Burkina Faso zilitangaza kuwa rais Kabore, spika wa bunge na mawaziri wa serikali wanashikiliwa na wanajeshi katika kambi yao kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Wagadugu. Nchi mbalimbali duniani zimelaani mapinduzi hayo ya kijeshi ya Burkina Faso, ukiwemo Umoja wa Mataifa ambao umetaka kuachiwa huru rais wa nchi hiyo Umoja wa Afrika au na Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika, ECOWAS, nazo pia zimelaani mapinduzi ya Burkina Faso na kulitaka jeshi la nchi hiyo kurejea katika majukumu yake ya awali ya kulinda usalama. Marekani na Umoja wa Ulaya pia zimetoa taarifa tofauti zikitaka kuachiwa huru iwezekanavyo kuachiwa huru haraka iwezekanavyo Rais Roch Marc Christian Kabore wa Burkina Faso. Inaonekana kuwa sababu zaidi iliyowasukuma wanajeshi wa Bukina Faso kufanya mapinduzi na kumtia nguvuni rais wa nchi hiyo ni kushindwa kwake kupambana ipasavyo na magaidi wenye misimamo mikali ambao kwa miaka kadhaa sasa wameifanya nchi hiyo kuwa kituo cha kuendeshea mashambulizi na hujuma zao. Hujuma na mashambulizi ya makundi ya kigaidi ya kitakfiri huko Bukina Faso kwa karibu miaka saba sasa imepelekea kuuliwa raia zaidi ya elfu mbili na wengine milioni moja na nusu wamelazimika kuhama makazi yao na kuwa wakimbizi. Kikosi kilichoasi ndani ya jeshi la Burkina Faso ambacho kinaongoza nchi kwa sasa, Jumapili iliyopita, kiliagiza kufutwa kazi wakuu mbalimbali wa jeshi na kutengwa fedha zaidi na misaada ya kilojistiki kwa lengo la kupambana na magaidi wenye mfungamano na kundi la Daesh na mtandao wa Al-Qaida. Taarifa ya kikosi cha wanajeshi wafanya mapinduzi imeashiria waziwazi wazi kuwa Rais Kabore ameshindwa kuwaunganisha wananchi wa Bukina Faso na kushughulikia ipasavyo ukosefu wa usalama ambao unatishia misingi yote ya nchi hiyo. Bukina Faso imekuwa ikitatizwa na mashambulizi ya wanamgambo wenye silaha tokea mwaka 2015. Mashambulizi hayo yalipamba moto mwezi Novemba mwaka jana ambapo watu 53 waliuawa na magaidi hao aghalabu yao wakiwa ni askari usalama. Kuhusu harakati za makundi ya kigaidi barani Afrika, Jordan Cop ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa anasema, katika siku za usoni kutajiri vita halisi dhidi ya ugaidi barani Afrika. Uasi wa pili wa makundi yenye kufurutu ada ya magharibi mwa Afrika unazijumuisha Mali, Burkina Faso na Niger. Matatizo ya kiusalama yanayofanana na yale yaliyosibu Burkina Faso yalisababisha mapinduzi ya kijeshi katika nchi jirani ya Mali Mei, mwezi Mei mwaka jana. Mwezi Septemba mwaka uliopita wa 2021 pia kulifanyika mapinduzi nchini Guine Conakry. Burkina Faso ni nchi ya tatu sasa huko magharibi mwa Afrika ambayo katika miaka ya karibuni imekumbwa na mapinduzi ya wanajeshi. Nchi mbili yani Guine Conakry na Mali tayari zimewekewa vikwazo na jumuiya ya ECOWAS, ili kurejesha demokrasia na utawala wa katiba. Inatazamiwa kuwa ECOWAS itaichukulia Burkina Faso hatua sawa na zile ilizozichukulia nchi za Guinea na Mali iwapo wanajeshi hawataachia madaraka ya nchi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Maoni ya kila namna kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti, ndiyo kama kawaida, yatakayotupambia kipindi chetu leo. Kipindi hiki, wapenda wasikilizaji, ni cha kila wiki wa hewani kila siku za Jumatano jioni na kurudiwa Alhamisi ya asubuhi, yaani siku ya pili yake, pamoja na mchana asma leo, tumesema matangazo ya jioni, kwani yale matangazo yetu ya usiku ambayo yalikuwa yanarushwa kuanzia saa mbili na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kuanzia Jumamosi wiki hii yamerudi nyuma na sasa yanasikika kuanzia saa kumi na mbili na dakika hamsini jioni hadi saa moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Ni matumaini yetu wasikilizaji na wapenzi wa Redio Teheran wataendelea kuyasikiliza matangazo yetu yote ya nyakati tatu, asubuhi, mchana na jioni kila siku. Ama anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza bwana Kalekela Omar Mahmud wa Morogoro, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu ameandika binafsi: nimefurahi na kufarijika kuona Irani imeingia mapatano ya kupeleka barani Ulaya huduma za nishati yake. Ni imani yangu kwamba Irani ni nchi tajiri sana. Mabeberu wanapaswa kukubali hilo, na wawe wapole, waache siasa za kibeberu ili waheshimiane na kukaa meza moja kwa lengo la kustawisha dunia. Anaendelea kuandika, ubeberu wa Marekani hautamnufaisha chochote huko Irani, hivyo lazima kuwe na heshima na kunufaishana. Hongera sana Romania, kweli mna akili nyingi na mnaona mbali sana. Naam, shukran Bwana Kalekela. Ama maoni niliyo nayo mimi hapa yanatoka kwa mwanabaraza Bwana Mtune Salum Waliwale Lindi Tanzania ambaye ameandika ni jambo jema kwa Ansarullah kujibu mapigo na kulipiza kisasi jinai ambazo wavamizi wanaowafanyia watu wa Yemen. Allah awape nguvu za kushinda wavamizi. Ni mimi mtu ni Salum kutoka Liwale, Lindi, Tanzania. Moni nilionayo mimi hapa yanasema, mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Umoja wa Mataifa umeshindwa kabisa kuzuia uvamizi wa wasaudia dhidi ya wananchi wa Yemen. Hii ni hatari kubwa, inaonekana taasisi hiyo ya kimataifa inafanya kazi kwa maslahi ya wamagharibi tu. Hapa sasa, tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza Bwana Sherari Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunamshukuru Mheshimiwa Raisi, ameandika, ametukumbusha Waislamu kujielewa katika imani yetu yote anaendelea kuandika kuhusiana na hatua hiyo ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Anasema ni majukumu yetu kwa jamii kushikamana na mafundisho ya Allah. Bwana Sherali anaendelea kuandika, umma wetu unapaswa kujiepusha na fikra za ukufurishaji ambao ni pandikizi la Wamagharibi magharibi katika umma wetu. Vilevile vile jamii ya kimataifa na waungwana wote duniani ni wajibu wao kuwatenga wazayuni kwani kuwatenga wazayuni ni utekelezaji wa kivitendo wa kulinda haki za binadamu, anasema. Dhulma, dhuluma au ubaguzi, kueneza chuki dhidi ya Uislamu ni unyama katika maumbili ya kibinadamu. Ukimya wa Umoja wa Mataifa na taasisi zake zote ni aibu kwa uwepo wao. Pia ameandika kutumika taasisi ya kimataifa kwa maslahi ya nchi moja tu kama inavyofanya Marekani ni ugaidi wa kisiasa wa kimataifa, ni uvunjaji wa haki za binadamu kivitendo. Jamii ya kimataifa ya Ungwana, anasema tunazihimiza, nchi za Kiislamu zote litoe umuhimu mkubwa sana kwa swala la umoja, mshikamano na maelewano na kuutangaza Uislamu ili uweze kueleweka ipasavyo na kwa njia sahihi. Kufanya hivyo ni kutekeleza kivitendo mafundisho ya mtume wetu Mtume Muhammad, rehma na amani awa ya Allah uwe juu yake na kizazi chake, kwa umma bora wa mtume mtukufu. Enyi viongozi, maulamaa, wazazi, tuna majukumu wanasema makubwa sana mbele ya Allah. Ama kuhusu hatua ya maseneta wa Ufaransa kupitisha marufuku ya hijabu Nawaambia kwamba kufanya hivyo ni uvunjaji wa haki za binadamu na uhuru wa kila mtu kuvaa vazi analolitaka. Huu ndio upumbavu wenu, maseneta wa Ufaransa, kuruhusu watu watembee uchi, lakini wanapojisitiri vizuri mnawapiga marufuku. Inasikitisha wanaadamu kufikia upumbavu wa kiwango hichi wa kutojielewa. —Sherali Fadhili huyo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jam e Jam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487. Email yetu ni Swahili radio at irib.ir mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com sw. Hapa tuna maoni ya sauti ya kwanza kwa leo, karibuni kuyasikiliza naam. Salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa jina ninaitwa Idi Ibrahim Saidi Istambuli, nikiwa mzao wa Burundi, Bujumbura, na sasa hivi nikiwa katika maeneo ya Congo DRC kwa ajili ya tablighi. Natoa shukrani zangu za dha dhati kwa redio Teherani, jamhuri ya, ya kiislamu ya Irani, redio ambayo inatupatia vipindi vilivyokuwa vizuri vyenye kupendeza na vyenye mafunzo zaidi. Ndiyo, ila tu masikitiko yetu sisi ni pale ambapo tunapokosa kukusikieni ama kukupateni kama jinsi tulivyokuwa tukizoea miaka iliyopita kupitia masafa ya fm nchini Burundi. Na si Burundi tu walikuwa wakistafidi peke yao, bali na sehemu za Kongo, maeneo haya mipakani, hususan wakiangalia Uvira, Sange, Kabiragule na maeneo yote haya ambayo yanayopakana na Burundi, walikuwa kistafidi na kuweza kufaulu kuweza kusikia redio Teherani. Maana nilivyojaliwa kubarikiwa kufika katika maeneo haya nimefika, baadaye nikaja kukutana na watu, nilivyokuwa tukizungumza, pia nilivyokuwa nikivisikia vipindi vyenu kupitia audio mnazotuagizia nazo. Basi niliulizwa na mmojawapo, anatuambia, redio hiyo tulikuwa tukiisikia kupitia Burundi, sasa hivi hatuisikii. Tatizo hasa nini? Amesielewa wala sifahamu. Sasa ndio maana nimeamua kutoa dukuduku au kuongelea jambo hilo, ikiwa kama itawezekana mweze kutukumbuka kama jinsi mlivyokuwa mkitukumbuka mwanzo. Insha allah, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, fi amani llah. Naam, asante sana, asante sana bwana Idi Said Stambul wa huko Bujumbura, Burundi, ambaye kwa sasa hivi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maombi yako kama kawaida ya tumeyapokea na tutayafikisha kwa wahusika, waangalie wataweza kuyafanikisha vipi. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa mwanabaraza huyu bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya, yeye ameandika kuhusu matukio ya Sudani kwamba mimi niliyanena papa hapa ukumbini kwamba iwapo wananchi wa Sudan hawatakuwa na umakini wa mambo na kutumia hikma na busara, basi jinsi wa Somali walivyoichoma na kuiteketeza nchi yao ndiyo vivyo hivyo wanavyofanya watu wa Sudan. Ama kweli, mwanadamu ni dhaifu wa maumbile na mwingi wa kusahau. Mifano ya nchi zilizoteketezwa na watu wao imejaa tele. Lakini leo watu wanajitia hamnazo, pale maji yakisha wafika mpaka kooni, ndipo watakapoanza kutafuta misaada kutoka nje na kwa majirani wengine. Wao wataitoroka nchi wakimbilie kwengine kutafuta hifadhi ya ukimbizi. Watu na wayakuze mabongo yao jamani. Ameandika na maneno yake hayo, Bwana Shebe Ahmed umesikiliza. Ama mwanabaraza mwingine Bwana Shafii wa Kigoma, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu ameandika, nchi ya Imarati achene kujitoa ufahamu kwa kumfanya adui wa Uislamu yani mzayuni kuwa msaada kwenu. Ni mimi Shafii nikiwa Kigoma, Tanzania. Mwanabaraza mwingine Bwana Musa Salim Mbinga wa Ujiji huko huko Kigoma, magharibi kabisa mwa Tanzania, ameandika, nimefurahishwa na kitendo kilichofanywa na Yemen huko abu Dhabi, UAE, lakini na shauri wa Yemen waendelee vilevile kuishambulia vikali Saudia ili kulipiza kisasi cha Wayemen wanaoua kila uchao wananchi wa kawaida huko Yemen, ameandika kwa hivyo na Wayemen nao walipiza kisasi kupitia askari wa muungano haramu unaoongozwa na Saudia, ameandika hivyo. Hapa Asma, naona kuna maoni mengine ya sauti, bora tuyatumie kabisa, kabla ya kuendelea mbele. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji wa, wa, wa Radio Iran Tehran. Ona tena habari un milani, mashambulio ya ya, ya Saudi Arabia dhidi ya jela ya Yemen, makumi na mahabusu wauawa inalani nini? sakulani kwake ndo kuna kuna nini? naita tija gani? naita tafsiri gani? ni waongo wanafi. Ilikuwa ingilie kati kusimamisha na kujua nini chanzo chake na nini mgogoro wake, mapema kabla ya mambo yote kutokea. Baraza la Mataifa lenyewe unasikia, Amerika anakura ya veto, sijui Mfaransa anakura ya veto, Mwingereza anakura ya veto, wakitaka kupitisha haya kama hivyo, Umoja Mataifa yakisema kwamba hatutaki sisi mashambulio yaendelee kule, lakini kwa kuwa Amerika na vyetu wasema nataka yaendelee, kuna kusema mambo ya kitoto, mambo ya kipumbavu, mambo ya kijinga, halafu na watu wa, wanatii wanatazama kwamba hapo ndio sawasawa. So, sio so. Nadanganywa so, wao lakini tu mimi naunga mkono sana tena sana, Irani, Russia, China, Korea Kaskazini, na zile nchi Korea, na Amerika ya Kati huko, kwa kwa Maduro na sehemu zote zile ambazo zinafanyiwa zina, zina dhulma dhulma ya pumbavu pumbavu, hao wangejiunga, alafu wakafanya umoja wao wa nguvu sana, na wao wakaweka nguvu kiasi ambacho cha kuonyesha kweli, hii haki haipo kule Amerika, haipo kwa Mwingereza, haipo kwa nani alafu wakasimamia haki, hawa wakaja kusimamia haki. Kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji, tunaitumia tena fursa hii kukumbusheni wasikilizaji wa wapenzi kuwa kuanzia Jumamosi wiki hii ya tarehe ishirini na mbili Januari, matangazo yetu ya usiku yamerudi nyuma na sasa yanasikika kuanzia saa kumi na mbili na dakika hamsini jioni hadi saa moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na sio tena kuanzia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, bali sasa ni saa kumi na mbili na dakika hamsini jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Ni matumaini yetu wasikilizaji wapendwa na wapenzi wa Redio Teherani mtaendelea kuyasikiliza matangazo yetu yote ya nyakati tatu, nikimaanisha asubuhi mchana na jioni kila siku. Nam, hapa sasa tuna beti za shairi kutoka kwa malenga Bwana Yazid Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania, ambaye ameandika ni ishirini na moja Jamadulithani. Naomba kila mmoja asikize kwa makini, ayalipe bila hoja, madeni ya Ramadhani, ili itakapokuja tuwe safi ikhiwani. Naitwa Daktari Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Naam, ni nasaha nzuri na ukumbusho wa mahala pake kabisa huo, kutoka kwa mwanabaraza huyu bwana Yazid Akida Mwihaji wa huko Chumbageni, Tanga, Tanzania. Asma kama napaona vile kwenye ile stand ya basi ya Mwembe Mawazo na barabara mpya ya Korogwe, Tanga huko ukumbushi wake. Lakini ni muhimu kusema kweli, kwa wale ambao Ramadhani iliyopita walishindwa kufunga kwa sababu moja au nyingine, na sasa wana madeni ya kufunga au madeni mengineyo, wakati ndio huu wa kulipa kabisa madeni yao, wasisubiri mpaka kuingia Ramadhani nyingine. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza Arabi Rashidi Ngwida wa Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania, ambaye anaanza kwa kutusalimu akisema ndugu zangu, mimi si mwingine bali ni mimi ndugu yenu Arabi Rashidi Ngwida wa Lupaso, Masasi, Mtwara. Maoni yangu ni kuwa korona ipo, tuishi kwa tahadhari. Maoni yangu tuwapo kwenye mikusanyiko tuvae barakoa na anasema gloves mikononi, kwa sababu tunagusa sehemu nyingi chafu. Vilevile vile, tusisahau kusoma dua kwa wingi Kumwomba Allah atatunusuru. Naam, ama katika maoni yake mengine anasema Marekani hawezi kuwa pamoja na Iran, amesusa Olimpiki kwa sababu China ina mahusiano mazuri na Iran. Nukta muhimu ni hii hapa kwamba sasa inatakiwa nchi ya Iran kujenga mahusiano mazuri na Uchina, ukizingatia wao wote ni watu kutoka Asia. Iran ya sasa sio kawaida. Marekani ajipange upya, hawezi kukabiliana na Iran ya sasa. Mungu ibariki Iran. Naona kabisa taifa hili linakwenda kuikomboa dunia huko mbele, kutoka katika makucha ya madhalimu. Ni mimi Arabi Rashid Ngwida wa Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania na, na kufikia hapo wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Mwenzangu alikuwa ni Asmani Ghanima Muhammed na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila laheri maishani. Mimi ni Ahmed Rashid. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 134 ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni ya kuzungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha katika sehemu iliyopita tuliahidi kuwa leo tutazungumzia vipengee vya kifungu cha thelathini cha mkataba wa haki za watoto wa mwaka elfu moja mia tisa thamanini na tisa tutaanza na kugusia vipengee hivyo baada ya hiki kiburudisho kifupi Wapenzi wasikilizaji, katika tangazo la haki za watoto lililopasishwa mwaka 1959 na, na baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ilitangazwa kiujumla kwamba kuna wajibu wa kuwahami, kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto walioko kwenye mazingira yasiyo ya, ya kawaida ambapo mazingira ya vita na mapigano ya silaha ni uthibitisho wa wazi kabisa wa mazingira hayo yasiyo ya kawaida. Tangazo hilo lilitaka kufanyike njia zote za kuwasaidia na kuwahami watoto hao. Baada ya hapo, yaani mwaka 1989 kuliandaliwa mkataba wa haki za watoto na kulitengwa kipengee maalumu cha kulindwa na kusaidiwa watoto walioko katika mazingira ya vita vya silaha na kupiga marufuku kutumiwa kama wanajeshi. Kifungu cha thelathini cha mkataba huo kina vipengee vinavyosema: mosi, nchi zote wanachama wa mkataba huo zinaahidi kuheshimu sheria zote za kimataifa na za kibinadamu zinazohusiana na nyakati za vita vya kutumia silaha. Pili, nchi zote wanachama zinatoa dhamana ya kuhakikisha kuwa watoto wa chini ya umri wa miaka 15 hawahusishwi na ugomvi wa pande hasimu. Na tatu, nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kusimamia marufuku ya kutumika kwa aina yoyote watoto wa chini ya umri wa miaka 15 katika mapigano na vita. Nchi hizo zinahakikisha kuwa watu wenye umri wa zaidi ya miaka 18 ndio wanaotumika sana katika vita, si wa zaidi ya miaka kumi na tano hadi kumi na nane. Mpenzi msikilizaji, kosa ambalo tunaweza kuliona kwenye eh, kifungu hiki ni kwamba inaonekana kuwa kifungu hicho hakikuwapa ulinzi unaotakiwa watoto wenye miaka kumi na sita hadi kumi na nane. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mwaka elfu mbili baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha protokali ya kutekelezwa kwa hiari kuhusu mkataba wa haki za mtoto na protokali hiyo inayohusiana na kupiga marufuku kushirikishwa katika vita watoto wa miaka 16 hadi 18 ilianza kutekelezwa mwaka elfu mbili na mbili. Protokali hiyo ya ziada ilisema serikali za nchi wanachama zina wajibu wa kuweka sheria na kuchukua hatua zinazotakiwa za kuhakikisha kwamba watoto wenye umri wa chini ya miaka 18 hawashirikishwi katika jeshi na wala katika vita na mapigano ya silaha ama. Tunapokuja katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu na tunapoangalia hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu, tutaona kwamba dini ya Kiislamu imeweka mikakati mingi ya kuwalinda watoto, wanawake, vizee na watu wasiojiweza wakati wa vita na mapigano ya silaha. Amri za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu maasumu alaihimussalam, kuhusu majukumu ya waislamu wanaoshiriki kwenye vita vya jihadi ni kwamba mtu yoyote hana haki ya kumshambulia na kumdhulumu mtoto mdogo, hata kama mtoto huyo atakuwa anashirikiana na maadui, isipokuwa katika mazingira maalumu na ya dharura mno ambayo huwa hakuna njia nyingine yoyote isipokuwa kufanya hivyo. Tutanukuu baadhi ya hadithi hizo katika kipindi kijacho, tukijaliwa. wassalamu alaikum Katika historia leo ni Jumatano tarehe 23 Jamadi Thani mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 26 Januari mwaka 2022, miaka 199 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui yani smallpox. Jenner alizaliwa mwaka 1749. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Kwanzia hapo ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Mwaka 1979 maradhi hayo yalitokomezwa kabisa duniani. Katika siku kama hii ya leo miaka 40 iliyopita kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu lililojulikana kwa jina la Muungano wa Wakomunisti lilishambulia mji wa Amol kaskazini mwa Iran. Kundi hilo lilikuwa likijidanganya kwamba eneo hilo litakuwa kituo chao cha mashambulio ya baadaye kaskazini mwa Iran. Vikosi vya wapiganaji na wananchi wana mapinduzi wa mji huo kwa muda mfupi vilifanikiwa kuzima mashambulio ya kundi hilo lililokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Kusimama kidete eh, kwa wananchi wa mji wa Amol dhidi ya mashambulizi hayo kuliufanya mji huo utambuliwe kwa jina la mji wa ngome ya elfu moja. Siku kama ya leo miaka kumi na tisa iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masuala ya Kiislamu wa Ujerumani, Bi Anemari Shimel. Bi Shimel alipendelea mno kutalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu, na alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya masuala ya Kiislamu kwenye chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka kumi na tisa. Profesa Anne Marie Shimel alifundisha kwa miaka mingi historia na dini na vilevile irfani vile ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Marekani, Ujerumani na Uturuki. Mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza, B Shimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibengali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu masuala ya Kiislamu. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 57 iliyopita kilianza kipindi cha waziri mkuu wa Amir Abbas Hoveida, aliyekuwa mmoja kati ya watu waliokuwa watiifu kwa utawala wa kifalme wa Shah baada ya kunyongwa Hasan Ali Mansur waziri mkuu wa wakati huo wa utawala wa Shah Amir Abbas Hoveida aliyekuwa waziri wa hazina katika baraza la mawaziri la Mansur aliamriwa kuunda serikali. Akiwa waziri mkuu, Amir Abbas Hoveida alishikilia wadhifa huo kwa takriban miaka 13 hadi mwaka 1977. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio Msikilizaji wetu Bwana Yazid Akida wa Chumbageni Tanga, Tanzania, kama ilivyo ada na desturi yake ametuletea ya ujumbe wake usiku huu ambao huwa anatumwa kwa kutumia mfumo wa beti za mashairi. Usiku huu anasema, usiku umeingia mambo yangu yapo shwari, faida amejipatia kusikiliza habari pande zote za dunia tangia muktasari, kweli nimefurahia, moyo wangu upo shwari. Naitwa Dkta Yazidi Akida Mwihaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Ndivyo anavyojitambulisha. Asante sana bwana Yazidi Akida kwa ujumbe wako huo mwanana, ambao unatufungia matangazo yetu ya usiku kwa upande wa jumbe za wasikilizaji wetu. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema uhusiano wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na jamhuri ya Azerbaijan unatokana na itikadi na imani za watu wa nchi mbili kwa misingi yao ya pamoja ya kidini. Jeshi la taifa la Somalia limefanikiwa kukomboa miji na vijiji kadhaa vya nchi hiyo vilivyokuwa vimetekwa na wapiganaji wa kundi la kigaidi la Alshabab. Makumi ya watu wameaga dunia kutokana na kimbunga kikali kilichoipiga Madagaskar kwa siku kadhaa sasa. Rais wa utawala haramu wa Israel Isaac Herzog anatazamiwa kufanya safari ya kwanza ya kutembelea Umoja wa Falme za Kiarabu wiki ijayo. Na watu wasiopungua kumi na mbili wameuawa katika mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mashambulio ya waasi wa Uganda wa ADF na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa kumi na mbili na dakika hamsini hadi moja na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com slash SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903506 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum