Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Watutauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na Mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu. Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao, hali wametii. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya mchana huu. Ni mimi Salum Bendera, tunasikika kupitia satelit na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com slash SW, barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mchana huu mpenzi msikilizaji, mekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya spin katika Qurani na hadithi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, sayansi na teknolojia mpya na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli waendelea kubomoa nyumba za Wapalestina. Mkuu wa shirikisho la soka Afrika ataka maelezo baada ya mkanyagano ulioua mashabiki huko nchini Kamerun. Rais, rais wa Malawi awafuta kazi mawaziri wote hapa kukabiliana na ufisadi. Watu 32 wauwawa katika mapigano ya makabila hasimu nchini Sudani Kusini. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel limebomoa nyumba za Wapalestina katika kijiji cha Al Araqib kilichoko huko Nakab, Palestina inayokaliwa kwa mabavu kituo cha upashaji habari cha Falastini kimetangaza kuwa ujana wanajeshi wengi wa Israel wakiwa na mabuldoza kadhaa walibomoa mahema na nyumba za Wapalestina katika kijiji cha Al Araqib katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na maghasibu wa Zayuni. Kuanzia mwaka elfu mbili, nyumba za kijiji hizo zimebomolewa mara mia moja na tisini na saba na wazayuni wa wavamizi. Hata hivyo, Wapalestina ambao ndio wakazi wa asili wa kijiji hicho wameapa kutoondoka katika eneo lao hili la asili kwa namna yoyote ile, na kila mara nyumba zao zinapobomolewa huanza mchakato wa kuzijenga tena upya. Wapalestina wengi wa kijiji hicho ambao nyumba zao zimebomolewa wamekuwa wakiishi katika mahema katika kipindi hiki cha msimu wa baridi kali. Kwa muda mrefu sasa utawala wa kizayuni umekuwa ukipora ardhi za Palestina na kujenga badala yake vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwa lengo la kuvuruga muundo wa kijiografia na kijamii katika maeneo ya Palestina, hatua ambazo zinafanyika kwa uungaji mkono wa kila upande wa Marekani. Rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF Patrice Motsepe ametaka maelezo kuhusu tukio la msongamano wa mashabiki wa soka uliopelekea watu kadhaa kupoteza maisha nchini Kamerun. Rais wa shirikisho la soka barani Afrika amesema hayo siku moja tu baada ya mkanyagano uliosababisha vifo vya takriban watu wanane kwenye uwanja wa Olembe kabla ya mechi ya AFCON kuanza. Kiongozi huyo ametangaza hatua kadhaa na kuomba ripoti ya haraka kuhusu mkasa huo. Akizungumza baada ya kuwatembelea majeruhi wa tukio hilo waliolazwa hospitalini, Patrice Motsepe amezungumza na waandishi wa habari, ambapo walianza kwa kukaa kimya kwa muda wa dakika moja, kabla ya kutuma rambirambi rambi zake kwa familia zilizopoteza wapendwa wao siku ya Jumatatu katika mkasa huo. Kiongozi wa kafu kutoka Afrika Kusini ametangaza hatua ya kwanza muhimu, ambapo amesema hakutakuwa na robo fainali katika uwanja wa Olembe siku ya Jumapili, Januari 30. Mechi hii ambayo itakutanisha mshindi kati ya Codiva na Misri dhidi ya mshindi kati ya Moroko na Malawi imehamishiwa kwenye uwanja wa Ahmado Ahido huko Yonde. Tukio hilo la msongamano uliopelekea watu wanane kuaga dunia na ambalo limehuzunisha mashabiki wa soka kote duniani lilitokea wakati wa mechi ya kandanda kati ya timu ya taifa ya soka ya Kamerun mwenye, ambaye ni mwenyeji wa mashindano ya kombe hilo na timu ya taifa ya Komoro. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Lazarus Chakwera malawi amechukua uamuzi wa aina yake baada ya kuwafuta kazi mawaziri wote wa baraza lake la mawaziri kutokana na madai ya ufisadi yanayotolewa dhidi ya baadhi ya mawaziri. Katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni Rais Chakwera ameapa kukabiliana na aina zote za ukiukaji wa sheria unaofanywa na maafisa wa serikali. Rais wa Malawi amesema atatangaza baraza jipya la mawaziri katika muda wa siku mbili zijazo. Mawaziri watatu wanakabiliwa na mashtaka mahakamani, akiwemo waziri wa ardhi aliyekamatwa mwezi uliopita kwa madai ya kupokea rushwa. Waziri wa kazi anashutumiwa kwa kutumia vibaya pesa zilizotengwa kukabiliana na janga la virusi vya korona, huku waziri wa nishati akitumiwa kuingia mikataba ya kijanja, ya kijanja kuhusu mafuta. Mawaziri wote waliotajwa wamekana madai hayo. Makundi yenye nguvu na ushawishi sana katika makanisa Malawi yalimweleza rais huyo wiki iliyopita kwamba hakuwa akichukua hatua za kutosha kupambana na ufisadi. Lazarus Chakwera, aliyekuwa kiongozi wa upinzani, Juni mwaka elfu mbili na ishirini aliapishwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo kusini mwa Afrika baada ya kushinda uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali ambao uliitishwa tena baada ya matokeo ya uchaguzi wa awali kubatilishwa. Ushindi huo wa Chakwera ni mabadiliko makubwa ya kuchukua madaraka kutoka mikononi mwa Pita Mutharika aliyekuwa akishikilia kiti cha urais ambaye ushindi aliopata katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa ulibatilishwa na mahakama ya katiba Malawi kutokana na kuwekwa madai ya udanganyifu. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameyataka mataifa ya Afrika kuwa na ushirikiano zaidi katika sekta ya ulinzi wa anga, wakati huu hali ya usalama ikiripotiwa kudorora katika baadhi ya mataifa ya kia kiafrika. Rais Kagame ambaye nchi yake na vikosi vya kulinda amani kwenye mataifa kadhaa ya kiafrika amesema hayo mjini Kigali, mji mkuu wa Rwanda, alipokuwa akihutubia kwenye ufunguzi wa mkutano wa siku nne wa wakuu wa majeshi ya anga kutoka nchi thelathini za Afrika. Mkutano huo unafanyika kwa ushirikiano na kikosi cha anga cha Marekani katika nchi za kiafrika na Ulaya na lengo ni kutathmini ushirikiano unaoendelea baina ya jeshi la anga la Marekani katika nchi za Afrika na Ulaya kwa ajili ya kukabiliana na visa vinavyohatarisha usalama katika kanda ya nchi hizo. Wakuu wa majeshi ya anga kutoka nchi thelathini, kila mmoja atapata nafasi ya kufafanua changamoto zinazolikabili jeshi lake na mikakati inayochukuliwa kuhakikisha usalama wa kimkakati unafikiwa. Katika ufunguzi wa kikao hicho ambacho kinafanyika wakati dunia ikikabiliwa na janga la virusi vya korona, imesemekana kwamba hakuna nchi hata moja ambayo bila ushirikiano na nchi nyingine inaweza kutimiza ndoto ya usalama endelevu. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake katika ufunguzi wa mkutano huo, rais Paul Kagame amesema usalama na amani ni msingi wa maendeleo endelevu kwa kila nchi. Hivyo kuimarisha usalama huo sio jambo ambalo linawezekana pasi na kuweko ushirikiano baina ya mataifa dunia. Na umoja wa mataifa umetangaza kuwa kwa akali watu thelathini na mbili wameuawa katika mapigano baina ya makabila hasimu katika nchi ya Sudani Kusini. Mapigano hayo yametokea katika jimbo la Jonglei na kwamba wanawake na watoto ni miongoni mwa waliouawa katika mapigano hayo huku watu wasiopungua 26 wakiripotiwa kujeruhiwa. Timu ya kusimamia amani ya Umoja wa Mataifa, sambamba na kulaani vikali mapigano na mauaji hayo, imeitaka serikali ya Juba kuwasaka na kuwatia mbaroni wale wote waliohusika na mauaji hayo. Sudani Kusini imekuwa ikiandamwa na kumradhi jinamizi, na jinamizi la vurugu na machafuko, huku serikali ya Juba ikishindwa kukabiliana na makundi yanayobeba silaha ambayo yamehatarisha amani na usalama kwa wananchi wa nchi hiyo. Nchi hiyo changa zaidi barani Afrika ilitumbukia kwenye machafuko na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya Rais Salva Kiir wa nchi hiyo kumtuhumu makamu wake wakati huo, Riek Machari, kuwa alipanga njama ya kumpindua. Sudani Kusini ambayo miaka kumi iliyopita ilijitenga na Sudani na kujitangazia uhuru ingali inakabiliwa na matatizo mengi kama ukosefu wa usalama na amani, huku asilimia kubwa wananchi wa nchi hiyo wakiishi chini ya mstari wa umasikini licha ya taifa lao kuwa na utajiri wa mafuta. Ukosefu wa usalama na amani umesababisha maelfu kwa maelfu ya raia wa Sudani Kusini kuyakimbia makazi yao, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho kupoteza hadhi: jumuiya ya nchi za Kiarabu baada ya kukengeuka njia na malengo ya kuasisiwa kwake. Utambulisho na jukumu la uwepo wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, ni kuunga mkono mataifa ya Kiarabu na kutatua matatizo na migogoro inayozikabili nchi hizo. Matukio ya hivi karibuni yaliyojiri katika mataifa ya Kiarabu, hususan kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na moja, kivitendo yamethibitisha bayana kutokuwa na faida yote uwepo wa jumuiya ya nchi za Kiarabu na kukosa maana na hadhi ya uwepo wake. Matukio ya miaka ya hivi karibuni katika nchi kama Iraq, Siria, Palestina, Lebanon, Sudan, Libya, Algeria na Moroko ni ushahidi tosha na wawazi kabisa wa madai haya, matukio ambayo yameifanya jumuiya hiyo kupoteza maana yake baada ya kugeuzwa na kuwa mwanasesere wa Saudi Arabia kwa miaka karibu saba sasa, ambapo Yemen imekuwa ikiandamwa na hujuma na mashambulio ya kinyama muungano wa Saudia na Imarati, ambapo katika miaka yote hii jumuiya ya nchi za Kiarabu sio tu kwamba haijawa na nafasi yoyote ile ya maana katika kuupatia ufumbuzi mgogoro wa nchi wanachama, bali misimamo yake imekuwa katika mkondo wa kusukuma mbele gurudumu la siasa za wavamizi dhidi ya Yemen. Jumapili iliyopita, na katika msimamo wa karibuni kabisa, jumuiya ya nchi za Kiarabu iliitisha kikao cha dharura kwa ombi la Imarati, kikao ambacho kilihudhuriwa na wawakilishi wa kudumu wa jumuiya hiyo. Kikao hicho kiliitishwa kwa ajili ya kujadili mashambulio ya hivi karibuni ya jeshi la Yemen dhidi ya mji mkuu wa Imarati, Abu Dhabi, mashambulio ambayo yalitekelezwa ya kwa ajili ya kujibu jinai za Imarati dhidi ya wananchi wa Yemen. Aidha, kikao hicho kiliitishwa kwa minajili ya kuchukua maamuzi kuhusiana na kikao kijacho cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi wanachama dhidi ya serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen, ili natija yake iwe ni kuitaka Marekani na mataifa Kiarabu, ya Kiarabu yaiwekea Ansarullah ya Yemen katika orodha inayojulikana kama orodha makundi ya kigaidi. Wizara ya mashauri ya kigeni ya serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen, ya Yemen imetoa radiamali yake kuhusiana na kikao hicho cha jumuiya ya nchi za Kiarabu na kusisitiza kwamba taarifa ya jumuiya hiyo kuwalaani wa Yemen haina maana na, na haiakisi dhamira za Waarabu na msimamo wa fikra za walio wengi katika mataifa ya Kiarabu na kimsingi jumuiya hiyo imekufa zaidi ya miaka 40 iliyopita katika dhamira za wananchi wa mataifa haya, na hii leo imetengwa kikamilifu baada ya operesheni ya kijeshi ya hivi karibuni ya mashambulio ya drone ya jeshi la Yemen na kamati za wananchi wa Yemen dhidi ya mji wa Abu Dhabi. Tawala za Imarati na Saudi Arabia zimeshadidisha hujuma na mashambulio yao dhidi ya wananchi wa Yemen kiasi kwamba katika operesheni kadhaa za kinyama za vikosi vamizi makumi ya raia wa Yemen wakiwemo watoto na wanawake wameuawa. Hujuma hiyo ilikuwa kubwa kiasi kwamba katika kipindi cha saa 24 kulifanyika mashambulio ya anga mara 45 katika maeneo mbalimbali ya nchini Yemen. <tune> Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu ya leo mchana na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. katika Quran na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yangu kwamba nyote hamjambo na mko tayari kujiunga nasi katika kipindi kingine cha Sibtain katika Korani na Hadithi, hii ikiwa ni sehemu ya 39 katika mfululizo wa vipindi hivi ambavyo huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambao ni Imam Hasan na Husein alayhim assalama. Ndugu wasikilizaji, Hasan na Husein bila shaka wanatokana na kizazi kilicho safi na bora zaidi katika jamii ya wanadamu, kwa kutilia maanani kwamba ni wajukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, na miongoni mwa wanawe bora zaidi waliotokana na Imamu Ali na binti yake Mtume Fatima alaihi salam. Huu ni uamuzi na uteuzi uliofanywa na Mwenyezi Mungu mwenyewe na kwa msingi huo ni heshima na shani kubwa waliopewa watukufu hao. Kama tulivyotangulia kuona katika vipindi vilivyopita, uteuzi huo ni fahari kubwa kwetu sisi Waislamu na haswa Mashia na watukufu hao, kutokana na ukweli kwamba sisi ni wafuasi na majani ya mti huo wa Kishia ambao tumeshikamana na matawi yake kama alivyotutaka tufanye Mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa alihi wasallam Usikilizaji wapenzi, kama mtu atajipata amepotea jangwani kwenye usiku mkubwa na kuamua atazame mbinguni ili apate kuongozwa na nyota zilizopo angani, bila shaka, iwapo hatakuwa na taasubi wala ubishi usio na msingi, ataona huko nyota mbili zenye nuru kubwa ambazo anaweza kunufaika nazo katika kuelekea anakotaka kwenda na hivyo kumfanya afikie lengo lake bila ya kuwa na shaka wala hofu. Shekh Saduk ananukuu Jaber bin Abdullah al Ansari katika kitabu cha Maani l Akhbar kwamba Mtume wa Mwenyezimgu salallahu alaihi wa alihi wasallam alisema: tafuteni njia yenu kupitia jua, na ikiwa litatoweka tafuteni njia yenu kupitia mwezi, na kama mwezi utatoweka itafuteni kupitia nyota ya Zuhra, na ikiwa nyota ya Zuhra itatoweka, basi itafuteni njia yenu kupitia nyota mbili za Farkad. Wakauliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nini maana ya jua, mwezi, Zuhra na Farkad? Akasema, mimi ni jua, mwezi ni Ali, Zuhra ni Fatima, na Farkad ni Hasan na Husein. Sheikh Tusi pia amenukuu kutoka kwa sahaba mwema Jabiri bni Abdillahi al Ansari katika kitabu cha Amali akisema kwamba siku moja Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwaswalisha swala ya alfajiri, na baada ya swala akawa anazungumza nao kwa kuwambia, enyi watu, mtu anayepoteza jua na ashikamani na mwezi na anayepoteza mwezi ashikamani na nyota mbili za Farkad. Jabiri, ambaye alikuwa na masahaba wengine akiwemo Abu Ayubi al Ansari na Anas bin Malik, akamuuliza ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, nini maana ya jua? Akasema jua ni mimi. Kisha Jabiri akasema Mtume aliwatolea mfano kwa kuambia Hakika Mwenyezi Mungu mtukufu alituumba na kutufanya mfano wa nyota za mbinguni. Kila mara mojawapo inapotoweka nyingine hudhihiri, hivyo mimi ni jua, na iwapo nitaondoka, basi shikamaneni na mwezi. Tukauliza, basi mwezi ni nani? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alijibu kwa kusema, ni ndugu wasii, waziri, mlipa deni langu, na baba wa wanangu na khalifa wangu katika ali zangu, Ali bin abi Talib. Tukauliza, je, ni nani nyota hizi mbili za Farkad? Akajibu, ni Hasan na Husein. Akanyamaza kidogo, na kisha akasema, hawa pamoja na Fatima ambaye ni ua langu, ndiyo Ali na ahli baiti wangu, wako pamoja na Quran na Qurani iko pamoja nao, na wala viwili hivi havitatengana hadi vitakaponifikia kwenye hodhi. Wasikilizaji, mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakuaga dunia na kutuacha humu duniani bila kutubainishia misingi yote muhimu ya maisha ya dini sahihi ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kufuata katika maisha yetu ya kila siku ili kupata radhi za muumba wetu. Miongoni mwa misingi hiyo muhimu ni swala la itikadi sahihi ambayo inajumuisha swala zima la uimamu. Hakufafanua misingi ya uongozi na uimamu tu, bali alitaja wazi majina ya watu waliofaa na waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu kuwa maimamu wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam. Miongoni mwa maimamu hao wa taharifu na maasumu ni wajukuu wawili wa mtume mtukufu al-Hasan na Alhusein alaihi salam. Miongoni mwa masuala muhimu yaliyobainishwa na kufafanuliwa na Mtume amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, ni kuhusu utukufu wa Ahlu Baiti wake wema. Hafidh bin Asakir Adimashki Al Alshafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Damashki, akimnukuu Zaid bin Aslam kutoka kwa baba yake kwamba Umar bin Alkhatab alisema Fatima, Ali, Hasan na Husein kwenye pepo wako sehemu inayoitwa Khatiratu al Quds, chini ya kuba jeupe ambalo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezimungu. Hii ni katika hali ambayo Muhammad bin Abul Qasim Atabari At ananukua hadithi hiyo hiyo na wapokezi hao hao, lakini kwa maneno yanayotofautiana kidogo, katika kitabu chake cha Bisharatu lmustafa lishiat Lmurtadha, ambapo mtume mtukufu ananukuliwa akisema Fatima Ali Hasan na Husein wako peponi sehemu inayoitwa Khatiratu lQuds chini ya kuba jeupe ambapo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu, ni kuba la utukufu, na mashia wetu wako upande wa kulia wa mwingi wa rehma, mwenye baraka na utukufu. Na mwa, wapenza wasikilizaji watukufu, hawa wako kwenye kilele cha utukufu na walipewa ukhalifa na uimamu kutokana na sifa na fadhila zao aali. Sifa na fadhila hizo ndizo zilizowafanya wapate kufikia daraja hilo la juu la ubora, utukufu na ustahiki wa kuongoza umma wa Kiislamu. Itakuwaje kinyume na hivi, ilhali wanatokana na mtume wetu muham wa wa? Kwa maelezo hayo na kutokana na maneno aliyoyatamka Mtume kuhusiana na ahlubaiti wake, tena kwa amri ya Mwenyezimungu subhanahu wa taala, ni wazi kwamba kila mtu anayezingatia mambo kwa insafu na mwamko atathibitisha bila kusita kwamba watukufu hao ndio waliostahiki kuwaongoza waislamu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, la ziada hatuna ila kukuwageni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, tukitumai kwamba tumenufaika sote kwa pamoja na yale tuliyosikia katika kipindi cha leo. Basi hadi juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Sibtain katika Qurani na hadithi, kipindi ambacho hutayarishwa na Muhamad Baraza na kuletwa kwenu naye Amir Ibrahim Rutajengwa akishirikiana na Husein Hasan. Ufuata usasa, ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, mchana huu unaanzia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limepambwa na habari ya mabadiliko yaliyofanywa na rais Yoweri Kaguta Museveni katika baadhi ya nyadhifa muhimu za makamanda na majenerali. Limeandika kuwa rais Museveni ampandisha cheo cha meja Tom Magambo na kumteua kuwa mkurugenzi wa kitengo cha uchunguzi wa makosa ya jinai katika idara ya polisi. Magambo na mrithi Grace Akulo ambaye amekuwa akiugua covid-19 tisa kwa miezi kadhaa sasa. Limeandika pia kuwa meja jenerali Kat Sigazi uh, ateuliwa kuwa naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Uganda. Katsigazi anamrithi meja jenerali Paul Lokech dunia Agosti mwaka jana. Kadhalika, Daily Monitor limeandika serikali ya Uganda yaomba msamaha baada ya kupeleka majeshi jamhuri ya kidemokrasia ya Congo bila ya uamuzi huo kupasishwa na bunge. New Vision limeandika mkasa wa kusikitisha wa mtalii mmoja raia wa Saudi Arabia aliyeuawa na tembo katika hifadhi ya mbuga za wanyama ya Murchison. Taarifa iliyotolewa na mamlaka ya taifa ya hifadhi ya mbuga za wanyama imeeleza kusikitishwa kwake na mkasa huo uliotokea jana baada ya raia huyo wa Saudi Arabia na wenzake kuamua kuteremka katika gari walipokuwa katika mbuga hiyo ya nyama na kushtukia tembo akiwashambulia. Nikitoka huko Uganda, sasa ninaelekea nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi na mwana, baadhi ya habari zake zinasema: Machozi ya damu, mama wa mfanyabiashara afunguka mazito asema tatizo lilianza baada ya mwanawe kuuza madini na kupata fedha za kigeni. Polisi aliyejinyonga mahabusu azikwa, baba asimulia mkasa mzima. Rais Samia awatuliza watu, machinga awapa hadi ya shilingi bilioni tano. Katazo maduka ya dawa la waibua wa famasia. Waasi waipindua serikali ya Bukina Faso, na Modeudi atajwa nafasi 15 mabilioni ya Afrika. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti Majira zinasema nini kiini cha mauaji kwa wanafamilia. Samia amedhamiria kuifungua Tanzania. Mbaroni wakituhumiwa kumuua mwanamke gesti. Serikali yaiomba WFP kununua nafaka nchini. Jeshi limeteng, limetangaza kuipindua serikali ya Burkina Faso na CCM ya tingisha kafu na ACT Wazalendo huko Pemba. Baadhi ya vichwa vya habari katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo vinasema Samia atoa maagizo kupaisha machinga, wawili mbaroni tuhuma za mauaji mwanamke gesti mtaala mpya msingi na sekondari kuanza elfu mbili na ishirini na tano. Deuji yabakia katika orodha matajiri Afrika, na waziri mkuu Majaliwa sema Samia kadhamiria kuifungua Tanzania. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Nipashe na kutana na habari zisemazo, wa machinga da sasa kujengewa masoko ya kisasa, madaktari bingwa kumi na moja wa China watua wa nchini mitaala mipya ya elimu rasmi 2025 na Japani yaisaidia TRA e, vifaa vya kuzuia upotevu wa mapato. Uhuru uh, kwa upande wake limeandika rais Samia ashusha neema kwa wamachinga. Wivu wa mapenzi wadai wa chanzo cha mauaji ya mwanamke da. Rais yapinduliwa na jeshi la burkina Faso. Modeuji achomoza orodha mabilionea Afrika na waziri mkuu Kasim Majaliwa awapa maagizo wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya. Nahitimishia huko nchini Kenya. Habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema Uhuru atetemeka, rais Kenyatta waita viongozi wa magharibi Ikulu kujaribu kuzima ushawishi wa Mudavadi na Wetangula. Karata ya uraisi. Ushirikiano wa kisiasa baina ya naibu rais William Ruto kwa upande mmoja na kinara wa ANC Musalia Mudavadi na mwenzake wa Ford Kenya eh, Ford K Moses Wetangula kwa upande mwingine umeonekana kumtia hofu rais kiasi cha kuwaita kwa haraka wabunge wa magharibi mwa Kenya kwa ushauri kuhusu mwelekeo wa kisiasa wanaofaa kuchukua. Habari hii imeakisiwa pia na Daily Nation ambalo limeandika pia, wafanyakazi wa serikali wenye nia kuwania nafasi mbalimbali mbali za kisiasa katika uchaguzi mkuu ujao wa Agosti mwaka huu wana muda wa wiki mbili tu kujiuzulu majukumu na nyadhifa mbalimbali walizo nazo. Na rejea katika gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika katika ukurasa wake wa mbele habari nyingine inayosema bajeti hatarini baada ya Tanga Tangatanga kuangusha hoja. Habari ya Rais Uhuru Kenyatta ya kukutana na viongozi magharibi mwa Kenya Ikulu imepewa nafasi pia na matoleo e, yote ya magazeti muhimu ya Kenya kama Standard na Star. Baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Daily Nation zinasema Kenya asajili kesi mpya 185 za COVID-19 na vifo vinne katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Sitakuwa upande wote katika uchaguzi ujao nchini Kenya, asema Rais Yoweri Kaguta Museveni na Uganda. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utanufaika. Kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amesema Iran imefanyia majaribio yaliyofana injini ya kwanza ya Iran yenye kubeba satelaiti katika anga za mbali ambayo inatumia fueli mango. Akizungumza hivi karibuni mjini Qom, kamanda wa kikosi cha anga cha IRGC, Jenerali Amir Ali Hajizadeh, alisema na hapa namnukuu: katika majaribio hayo yaliyofana, injini yenye uzito wa tani 66 yenye kutumia fueli mango imetumika. Jenerali Hajizadia alisema katika sekta ya anga za mbali kuna nukta mbili muhimu, nazo ni satelaiti na chombo cha kubeba satelaiti. Akabaini kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, vyombo vya Iran vya kubeba satelaiti vimekuwa vikifanya majaribio ya e, utumizi wa fueli mango, na kuanzia sasa Iran itakuwa ikitumia idadi kubwa ya satelaiti katika anga za mbali kwa kutumia injini zisizo gharimu kiasi kikubwa cha fedha. Kamanda wa kikosi cha anga cha RGC ameendelea kubaini kuwa satelaiti mpya za Iran zimeundwa kwa kutotumia chuma na teknolojia hii inatumiwa na nchi nne tu duniani. Jenerali Hajizade ameendelea kubaini kuwa hivi sasa Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya anga za mbali na uundaji satelaiti kiasi kwamba hata adui akiua wanasayansi au akitoa vitisho na kuweka vikwazo hawezi kuangamiza sekta hiyo. shirika la afya duniani who linasema baada ya wimbi la ugonjwa wa covid-19 lilodumu kwa takribani wiki sita wimbi hilo la nne barani afrika ambalo kimsingi lilichochewa na aina mpya ya virusi vya korona kwa jina la omicron sasa linapungua taarifa ya who kanda ya afrika iliotolewa tarehe 13 januari mjini brazzaville congo inasema wimbi la maambukizi ya covid-19 ambalo limesababishwa na omicron ndilo lilodumu kwa muda mfupi zaidi katika bara hilo ambako jumla ya maambukizi hivi sasa tangu kuibuka kwa ugonjwa hua huo imezidi milioni kumi. WHO inasema sasa maambukizi ya kila wiki yaliongezeka katika siku kabla ya hadi Januari 9 Januari kutoka wiki iliyokuwa imetangulia. Kusini mwa Afrika ambako kulishuhudiwa ongezeko kubwa la maambukizi wakati wa wimbi la nne. Taarifa njema ni kuwa kumerekodiwa kupungua kwa maambukizi kwa asilimia kumi na nne. E, katika kipindi hicho cha wiki iliyopita Afrika Kusini ambapo omicron iliripotiwa kwa mara ya kwanza, imeshuhudia kushuka kwa asilimia tisa kwa maambukizi ya kila wiki. Kanda za Afrika Mashariki na kati pia nazo zimeshuhudia kupungua kwa maambukizi. Hata hivyo, Afrika Kusini na Magharibi inashuhudia kuongezeka kwa maambukizi huku Afrika Kaskazini ikiripoti ongezeko la asilimia mia moja ishirini na moja katika wiki iliyopita ikilinganishwa na wiki iliyotangulia, WHO inasema katika bara zima. Hata hivyo, vifo viliongezeka kwa asilimia sitini na nne katika siku saba zilizomalizika tarehe tisa ya mwezi huu wa Januari ikilinganishwa na wiki iliyotangulia, hasa kwa sababu ya maambukizi miongoni mwa wale walio katika hatari kubwa. Pamoja na hayo, WHO imebaini kuwa vifo katika wimbi la nne ni chini kuliko mawimbi ya awali. Idadi ya wagonjwa wanaolazwa imesalia chini ya mfaa. Kwa mfano, Afrika Kusini, katika vitanda elfu tano mia sita vya chumba cha wagonjwa mahututi ni asilimia 9 tu ya vitanda hivyo imelaliwa na wagonjwa wa COVID-19. Wakati bara la Afrika linaonekana kukabiliana na wimbi la hivi karibuni la janga la COVID-19, waliochanjwa bado ni wachache, kwa mujibu wa WHO. Ni takribani asilimia kumi tu ya wakazi wa Afrika ndio waliopata chanjo kikamilifu. Usambazaji wa chanjo kwa bara umeboreshwa hivi karibuni na WHO imeongeza misaada yake kwa nchi ili kufikisha dozi kwa watu wengi zaidi barani humo. Utafiti mpya uliofanywa na wanasayansi wa shirika la kimataifa la utafiti wa saratani IARC na wale kutoka Kenya, Tanzania na Malawi umebaini kuwa pombe ni kinywaji hatarishi na kichocheo cha saratani ya tumbo ESCC hususan miongoni mwa wanaume. Ukiwa umechapishwa katika jarida la kitabibu la Lancet, utafiti umetaja aina ya pombe kuwa ni zile kali za kisasa na zinazotengenezwa kienyeji kama vile gongo nchini Tanzania, chang'aa nchini Kenya na kachasu nchini Malawi. Wanasayansi hao kutoka IARC, chuo kikuu cha Moi nchini Kenya, taasisi ya utafiti wa tiba Kilimanjaro nchini Tanzania na chuo cha tiba cha Malawi wamesema saratani ya tumbo inaweza kuzuilika kwa kuacha pombe. Mkuu wa utafiti huo Daktari Valerie McCormack kutoka IARC anasema hadi sasa mchango wa unywaji pombe katika saratani ya tumbo katika ukanda wa Afrika Mashariki hauko bayana, miongoni mwa sababu ikiwa ni ugumu wa kutambua wigo wa vinywaji vya kienyeji na vya kisasa kwenye ukanda huo. Kwa mantiki hiyo, anasema utafiti huo mpya unazingatia kwa mapana unywaji wa pombe za kienyeji na unaonyesha dhahiri mzigo wa saratani ya tumbo unaweza kupunguzwa Afrika Mashariki kwa kupunguza unywaji wa pombe. Utafiti ulihusisha uchunguzi wa tabia za unywaji kwa watu elfu moja, 1279 waliokuwa wamelazwa hospitali wakiugua saratani ya tumbo na wengine 1346 wasougua saratani ya tumbo na ulifanyika Malawi, Kenya na Tanzania. Kwa kina wahusika walichunguzwa kuhusu aina za pombe za kienyeji walizotumia na kubaini viwango vyao vya unywaji e, kama ni cha juu au cha chini, na wanakunywa mara ngapi kwa wiki, na hasa kiasi gani. Watafiti walibaini uhusiano wakina kati ya hatari ya kupata saratani ya tumbo na unywaji pombe, na hatari ilikuwa kubwa zaidi kwa wale wanaokunywa pombe kupindukia. Hata hivyo, wamesema utafiti zaidi unahitajika. Mwaka elfu mbili ishirini saratani ya tumbo ilisababisha vifo vya watu nusu milioni duniani kote. Takwimu zinaonyesha saratani hii ya tumbo ni nadra sana Afrika Magharibi, ili hali ilishamiri kusini na mashariki mwa Afrika. Kando ya pombe, sababu nyingine ni unywaji wa vitu vya moto kupindukia, matumizi ya tumbako na afya duni ya mdomo. Mwaka elfu mbili ishirini, kulikuwepo na wagonjwa wapya elfu tatu wa saratani ya tumbo nchini Kenya, ilihali Tanzania idadi ilikuwa ni elfu mbili mia sita na Malawi elfu moja mia nane. na ikiwa mwezi huu wa Januari ni mwezi wa kuelimisha kuhusu saratani ya shingo ya kizazi, mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO Daktari Tedros Ghebreyesus uh, Adhanom anasema saratani hiyo inaweza kuwa aina ya kwanza ya saratani kutokomezwa ulimwenguni iwapo serikali itaongeza huduma za tiba na kinga. Daktari Tedros, katika ujumbe wake kupitia ukurasa wa Twitter, ametaja mambo ambayo serikali zinapaswa kuzingatia kuwa ni kupanua wito wa utoaji wa chanjo aina ya HPV ambayo inakinga saratani ya shingo ya kizazi, halikadhalika kuongeza huduma za uchunguzi, tiba na uangalizi kwa wagonjwa wa mahututi wa saratani ya shingo. Mkurugenzi mkuu huyo wa WHO anasema saratani ya shingo ya kizazi inazuilika na inatibika. Ikitumia takwimu, WHO inasema saratani ya shingo ya kizazi inaweza kutokomezwa iwapo asilimia 90 ya wasichana watapatiwa chanjo ya HPV kabla ya kutimiza umri wa miaka 15, asilimia 70 ya wanawake wanafanyiwa uchunguzi wakiwa na umri wa miaka thelathini na mitano na kisha arobaini na tano na asilimia tisini ya wanawake wanaobainika kuwa na saratani hiyo wanapatiwa matibabu. Shirika la kimataifa la utafiti wa saratani IARC ambalo ni shirika tanzu la WHO linasema saratani ya shingo ya kizazi ni aina ya pili ya saratani inayopata wanawake, ikisababisha pia vifo, hasa katika nchi zenye kiwango cha chini cha maendeleo. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili ishirini pekee wanawake laki sita duniani kote walibainika kuwa na saratani ya shingo ya kizazi na kati yao uh, laki tatu arobaini na tatu elfu walifariki dunia. Kwa sasa IARC na WHO wanashirikiana na wadau wengine kutokomeza saratani ya shingo ya kizazi kupitia mkakati wa kimataifa wa kuchangizia kutokomeza saratani ya shingo ya kizazi. E, kwa kiasi kikubwa saratani hiyo ya shingo ya kizazi husababishwa na virusi viitwavyo human papiloma, na husambazwa kwa njia ya kujamiiana na mtu ambaye tayari ana virusi hivyo. nambo peuza usikilizaji la ziada hatuna kutoka makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 23 jamadi thani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 26 Januari mwaka 2022. Miaka 199 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia Edward Jenner, tabibu wa kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui yani smallpox jenner alizaliwa mwaka 1749 tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini india kuanzia hapo ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo mwaka 1979 maradhi hayo yalitokomezwa kabisa duniani Katika siku kama hii ya leo miaka 40 iliyopita kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu lililojulikana kwa jina la Muungano wa Wakomunisti lilishambulia mji wa Amol, kaskazini mwa Iran. Kundi hilo lilikuwa likijidanganya kwamba eneo hilo litakuwa kituo chao cha mashambulio ya baadaye kaskazini mwa Iran. Vikosi vya wapiganaji na wananchi wana mapinduzi wa mji huo kwa muda mfupi vilifanikiwa kuzima mashambulio ya kundi hilo lililokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Kusimama kidete eh, kwa wananchi wa mji wa Amol dhidi ya mashambulizi hayo kuliufanya mji huo utambuliwe kwa jina la mji wa ngome ya elfu moja. Siku kama ya leo miaka kumi na tisa iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masuala ya Kiislamu wa Ujerumani, Bi Anemari Shimel. Bi Shimel alipendelea mno kutalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu, na alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya masuala ya Kiislamu kwenye chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka 19. Profesa Anne Marie Shimel alifundisha kwa miaka mingi historia na dini na vilevile irfani vile ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Marekani, Ujerumani na Uturuki. Mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza, B Shimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibengali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu masuala ya Kiislamu na katika siku kama hii ya leo, miaka 57 iliyopita kilianza kipindi cha waziri mkuu wa Amir Abbas Hoveida, aliyekuwa mmoja kati ya watu waliokuwa watiifu kwa utawala wa kifalme wa Shah, baada ya kunyongwa Hassan Ali Mansur, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala wa Shah. Amir Abbas Hoveida aliye kuwa waziri wa hazina katika baraza la mawaziri la Mansur aliamriwa kuunda serikali akiwa waziri mkuu. Amir Abbasi Hoveida alishikilia wadhifa huo kwa takriban miaka 13 hadi mwaka 1977. Na mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwanza tegee nisikie muktasari wa habari za ulimwengu. Jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel limebomua nyumba za Wapalestina katika kijiji cha Al Araqib kilichoko huko Nakab, Falastin inayokaliwa kwa mabavu. Kituo cha upashaji habari cha Falastini kimetangaza kwamba wanajeshi wengi jana wa Israel wakiwa na mabuldoza kadhaa walibomoa mahema na nyumba za Wapalestina katika kijiji cha Al Araqib katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni maghasibu. Rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, Patrice Motsepe ametaka maelezo kuhusiana na tukio la msongamano wa mashabiki wa soka uliopelekea watu kadhaa kupoteza maisha huko nchini Cameron. Rais huyo amesema siku moja baada ya mkanyagano uliosababisha vifo vya takriban watu wanane kwenye uwanja wa Olembe kabla ya mechi ya AFCON kuanza. Rais Lazarus Chakwera wa Malawi amechukua uamuzi wa aina yake baada ya kuwafuta kazi mawaziri wote wa baraza lake la mawaziri kutokana na madai ya ufisadi yanayotolewa dhidi ya baadhi ya mawaziri. Katika hotuba kwa taifa kwa njia ya televisheni, Chakwera ameapa kukabiliana na aina zote za ukiukaji wa sheria unaofanywa na maafisa wa serikali, kama ambavyo amesema atatangaza baraza jipya la mawaziri katika kipindi cha siku chache zijazo. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameataka mataifa ya Afrika kuwa na ushirikiano zaidi katika sekta ulinzi wa anga Wakati huu hali ya usalama ikiripotiwa kudorora katika baadhi ya mataifa ya Kiafrika, rais Kagame ambaye nchi yake na vikosi vya kulinda amani kwenye mataifa kadhaa barani Afrika amesema hayo mjini Kigali, mji mkuu wa Rwanda, alipokuwa akihutubia kwenye ufunguzi wa mkutano wa siku nne wakuu wa majeshi ya anga kutoka nchi thelathini za Afrika na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kwa akali watu thelathini na mbili wameuawa katika mapigano baina ya makabila hasimu katika nchi ya Sudani Kusini. Mapigano hayo yametokea katika jimbo la Jonglei na kwamba wanawake na watoto ni miongoni mwa waliouawa katika mapigano hayo, huku watu wasiopungua 26 wakiripotiwa kujeruhiwa Timu ya kusimamia amani ya Umoja wa Mataifa, sambamba na kulaani vikali mapigano na mauaji hayo, imeitaka serikali ya Juba kuwasaka na kuwatia mbaroni wale wote waliohusika na mauaji hayo. Mpenzi msikilizaji, huo ulikuwa ni muhtasari wetu wa habari kwa mchana wa leo, ambao ndio unaotupeleka ukingoni, ukingoni kabisa mwa matangazo yetu mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi lako la matangazo mchana huu nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka Tehran la ziada sina ghairi ya kukuwageni nikitaraji kuwa mtajiunga nasi katika matangazo yetu yajayo. Asanteni na kwa herini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com slash sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 064587 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.