Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam aya themanini na nane hadi ya tisini na sita. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa qalu Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa kuregea sikio matangazo ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, asubuhi ya leo ikiwa leo ni Jumatano tarehe ishirini e, na tatu mfunguo tisa Jumadu Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ishirini e, na sita Januari mwaka elfu mbili na ishirini e, na mbili miladi. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na katika satelit na intaneti tunasikika pia kupitia Redio Maarifa, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki, ambapo wakati huu unaweza kutupata mubashara kabisa. Asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya sebutaini katika Qurani na hadithi, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala leo katika historia, kama ambavyo tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, ni sawa na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Raisi wa Iran asema endapo vikwazo vya kidhalimu vitaondolewa kuna uwezekano wa kufikiwa makubaliano. Mgombea urais Ufaransa kupiga marufuku majina ya Muhammad, misikiti na vazi la hijabu endapo atachaguliwa kuwa rais wa Ufaransa ahidi msafara wa misaada ya kibinadamu kuelekea Tigrey Ethiopia wazuiwa. Na sasa ni habari kamili. Raisi Ibrahim Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema endapo pande husika katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA zitakuwa tayari kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa hili basi kuna uwezekano wa kufikiwa aina yoyote ya makubaliano kamili. Sayyid Ibrahim Raisi amesema hayo alipozungumza na taifa jana usiku kupitia televisheni, ambapo amebainisha kwamba matokeo ya safari na mazungumzo na viongozi wa mataifa mbalimbali mbali, yanapaswa kudhamini maslahi ya taifa hili kupanuliwa wigo wa ustawi katika nyanja mbalimbali mbali, na kwamba kutoa tabasamu tu bila kuwekwa matunda na matokeo ni jambo lisilo na faida yoyote kwa wananchi. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa kama katika mazungumzo yanayoendelea hivi sasa huko Viena, Austria, pande husika zitakuwa tayari kuliondolea vikwazo vya kidhalimu taifa hili basi kuna mazingira na uwanja kufiki wa kufikiwa makubaliano. Akijibu swali kuhusu jinsi mazungumzo Vienna ya Vienna yanavyoendelea, na kwamba msimamo wa Iran ni upi, ikiwa Marekani itataka kufanya mazungumzo moja kwa moja na taifa hili Ayatullah Ibrahim Raisi amesema kwa muda sasa Washington imekuwa ikitoa ombi hilo, lakini hadi sasa mazungumzo hayo bado hayajafanyika. Aidha, amesema serikali ya sasa inalenga kuwa na ushirikiano na dunia nzima na kuongeza kwamba serikali ya awamu ya kumi na tatu inafuatilia suala la kuwa na uhusiano na mataifa yote ya dunia yanayotaka kuwa na ushirikiano na Tehran. Hata hivyo, rais wa Iran ameonya kwamba kama mataifa ya dunia yatataka kukabiliana na Iran, basi Teherani nayo itasimama kukabiliana nayo. Mgombea urais mwenye siasa kali za mrengo wa kulia katika uchaguzi wa rais wa Ufaransa, Eric Zemmour, ametangaza ajenda na mipango yake kuhusu dini ya Kiislamu ambayo amesema ataitekeleza iwapo ataingia katika ikulu ya Eliza. Sera na mipango ya Eric Zemmour iliyochapishwa kwenye akaunti yake ya Twitter inajumuisha marufuku ya uvazi wa nguo zote zenye alama za Kiislamu ikiwa ni pamoja na vazi tukufu la hijabu katika viwanja vya umma pamoja na marufuku ya kujenga minara na misikiti nchini Ufaransa. Katika mahojiano yake ya hapo ya awali na ya televisheni Zemmour alisema kuwa atazuia Waislamu nchini Ufaransa kuwapa watoto wao jina la Muhammad endapo atashinda kiti cha rais wa jamhuri na kuongeza kuwa ataweka jedwali la majina wanayopewa watoto wa Kiislamu. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wamekosoa misimamo hiyo ya mgombea urais wa Ufaransa wakisema Zemmour amefikia hatua hatari ambayo yumkini ikamsukuma kuanzisha vita dhidi ya Waislamu nchini Ufaransa na kuwafukuza katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Eric Zemmour anachuana na kiongozi wa chama cha National Rally Party, Marine Le Pen mwenye umri wa miaka 53, katika kuwania uongozi wa mrengo wa kulia wenye siasa kali nchini Ufaransa, na baadhi ya uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa amempika na kuwa mpinzani mkuu wa rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron katika uchaguzi ujao wa rais. Mapema mwezi huu, Eric Zemmour alitozwa faini ya yuro elfu kumi na mahakama ya Paris kwa kupatikana na hatia ya kutoa matamshi ya chuki na ya kibaguzi. Kesi hiyo ilifunguliwa baada ya kusema katika kipindi cha televisheni kuwa watoto wahamiaji wasioandamana na wazazi wao ni wezi, wabakaji na wauaji. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na no kigeni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ripoti mpya kuhusu chuki dhidi ya Uislamu iliyochapishwa nchini Ufaransa inaonyesha kuwa Waislamu katika nchi hiyo ya bara Ulaya ni miongoni mwa makundi yanayokabiliwa na ubaguzi mkubwa. Uchambuzi wa chuo kikuu cha Birmingham na data kutoka taasisi ya YouGov umeonyesha kuwa asilimia 25.9 Waingereza ambao wengi wao ni wafuasi wa chama cha Conservative na Brexit wana maoni ya kibaguzi dhidi ya wa Waislamu na kwamba Waingereza wana mitazamo ya kibaguzi zaidi dhidi ya wa Waislamu kuliko wafuasi wa dini nyingine. Watu wenye mielekeo ya chuki dhidi ya wa Waislamu nchini Uingereza wa ni kutoka tabaka la wazee wafanyakazi, wanaume na wale ambao wamepiga kura kujiondoa katika Umoja wa Ulaya, mashuhuri kama Brexit, pamoja na wafuasi wa chama cha Conservative kinachoongozwa na Waziri Mkuu Boris Johnson. Stephen Jones, mwandishi mkuu wa ripoti hiyo, amesema Ubaguzi dhidi ya Uislamu na Waislamu nchini Uingereza wa umeenea zaidi miongoni mwa matajiri na wasomi. Nusra Ghani mwenye umri wa miaka 49 aliyekuwa waziri mdogo wa uchukuzi wa Uingereza alisema Jumapili iliyopita kwamba alifutwa kazi mwaka 2020 kutokana na imani yake ya Kiislamu. Bi Ghani ameliambia gazeti la Sunday Times kwamba Uislamu wake ulijadiliwa katika mkutano uliofanyika ofisi ya waziri mkuu Downing Street. Pia aliambiwa kwamba hadhi yake ya kuwa waziri mwanamke wa Kiislamu ilikuwa ikiwafanya wenzake wajisikie vibaya. Duru zinazohusika na masuala ya kibinadamu nchini Ethiopia zimeripoti kuwa msafara wa misaada ya kibinadamu iliyokuwa ikipelekwa katika jimbo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia imezuiliwa. Duru hizo zimeeleza kuwa malori yanayobeba misaada ya misada, vyakula na mahitaji muhimu kwa ajili ya wakaazi wa eneo hilo liliyoathiriwa na vita yalisimamishwa ya jana katika kituo cha upekuzi katika eneo la Afar kaskazini mwa Ethiopia na haijulikani iwapo malori hayo yataruhusiwa kuendelea na safari au la. Kila upande kati ya serikali ya Ethiopia na harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi, inautuhumu upande wa pili kuwa chanzo cha hali inayoshuhudiwa sasa katika jimbo la Tigray. Mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa, WFP, umeeleza kuwa malori 27 yanayobeba tani 800 za chakula Jumapili iliyopita yalianza safari kutoka eneo la Afari kuelekea Mekele, makao makuu ya eneo la Tigray. Aidha, wiki iliyopita Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa ugawaji wa chakula huko Tigray umepungua sana na kufikia kiwango cha chini na kwamba mapigano yanayoendelea katika eneo hilo yanawafanya mamia maelfu ya watu kuishi katika mazingira magumu. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed Novemba 4 mwaka juzi alitoa amri ya kushambuliwa eneo la Tigray baada ya kuitumu harakati ya TPLF kuwa imevishambulia vikosi vya jeshi la serikali. Mapigano huko Tigray hadi sasa yamewalazimisha raia karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na njaa na shirika moja la kutetea haki za binadamu limesema zaidi ya nusu ya watu wa ukanda wa Gaza huko Falastine wanasumbuliwa na umasikini uliokithiri kutokana na mzingiro wa kiuchumi wa miaka 16 uliowekwa na utawala wa kizayuni wa Israel. Ripoti iliyotolewa na taasisi ya kutetea haki za binadamu ya Ulaya, Euro-Mediterranean Human Rights Watch imeeleza kuwa takriban watu milioni moja na laki tano katika ukanda wa Gaza wanaishi chini ya mstari wa masikini kutokana na mzingiro na vikwazo vilivyowekewa na utawala wa kizayuni wa Israel tangu mwaka elfu mbili na sita. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limesisitiza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kuishinikiza Israel ili ikomeshe mzingiro wake haramu dhidi ya watu wa Gaza. Ripoti hiyo inaeleza kuwa siasa za Israel za kutoa adhabu na kuwatesa kwa halaiki wakazi wa ukanda wa Gaza zingali zinaendelea na zinaonyesha wazi nia ya utawala huo ya kuwasababishia uharibifu mkuu wa kimada na kimaadili wakazi wa eneo hilo. Ripoti ya shirika hilo inaonyesha kuwa kiwango cha ukosefu wa ajira katika ukanda wa Gaza kimeongezeka kutoka asilimia 23.6 mwaka 2025 ahadi asilimia 50.2 mwishoni mwa mwaka uliomalizika hivi karibuni. Na hii, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasasa kurigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho kupoteza hadhi, Jumuiya ya nchi za Kiarabu baada ya kukengeuka njia na malengo ya kuasisiwa kwake. Utambulisho na jukumu la uwepo wa Jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, ni kuunga mkono mataifa ya Kiarabu na kutatua matatizo pamoja na migogoro inayozikabili nchi hizo. Matukio ya miaka hivi karibuni yaliyojiri katika mataifa ya Kiarabu, hususan kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na moja, kivitendo amethibitisha bayana kutokuwa na faida yote uwepo wa Jumuiya ya nchi za Kiarabu na kukosa maana na hadhi ya uwepo wake. Matukio ya miaka hivi karibuni katika nchi kama Iraqi, Siria, Falostine, Lubnan, Sudani, Libya, Algeria na Morocco ni ushahidi tosha na wawazi kabisa wa madai haya, matukio ambayo yameifanya jumuiya hiyo kupoteza maana yake baada ya kugeuzwa na kuwa mwana sesere wa Saudi Arabia kwa karibu miaka saba sasa, ambapo Yemen imekuwa ikiandamwa na hujuma na mashambulio ya kinyama muungano uvamizi wa Saudi Arabia na Imarati, ambapo katika miaka yote hii jumuiya ya nchi za Kiarabu sio tu kwamba haijawa na nafasi yoyote ile ya maana katika kuipatia ufumbuzi migogoro ya nchi wanachama bali misimamo yake imekuwa katika mkondo wa kusukuma mbele gurudumu la siasa za wavamizi dhidi ya Yemen. Jumapili iliyopita, na katika msimamo wa karibuni kabisa, jumuiya ya, ya nchi za Kiarabu iliitisha kikao cha dharura kwa ombi la Imarati, kikao ambacho kilihudhuriwa na wawakilishi wa kudumu wa jumuiya hiyo. Kikao hicho kiliitishwa kwa ajili ya kujadili mashambulio ya hivi karibuni ya jeshi la Yemen dhidi ya mji mkuu wa Imarati, Abu Dhabi, mashambulio ambayo yalitekelezwa kwa ajili ya kujibu jinai za Imarati dhidi ya wananchi wa Yemen. Aidha, kikao hicho kiliitishwa kwa minajili ya kuchukua maamuzi kuhusiana na kikao kijacho cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi wanachama dhidi ya serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen, ili natija yake iwe ni kuitaka Marekani na mataifa ya Kiarabu waiweke Ansarullah ya Yemen katika orodha inayojulikana kama makundi ya kigaidi. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Serikali ya Wokovu wa Kitaifa ya Yemen imetoa radiamali yake kuhusiana na kikao hicho cha Jumuiya ya Nchi za Kiarabu na kusisitiza kwamba taarifa ya jumuiya hiyo ya kuwalaani wa Yemen haina maana na haiakisi dhamira za waarabu na msimamo wa fikra za ulio wengi katika mataifa ya kia Kiarabu. Na kimsingi jumuiya hiyo imekufa zaidi ya miaka 40 iliyopita katika dhamira za wananchi wa mataifa haya, na hii leo imetengwa kikamilifu baada ya operesheni ya kijeshi ya hivi karibuni ya mashambulio ya dron ya jeshi la Yemen na kamati za wananchi wa Yemen dhidi ya mji wa Abu Dhabi. Tawala za Imarati na Saudi Arabia zimeshadidisha hujuma na mashambulio yao dhidi ya wananchi wa Yemen, kiasi kwamba katika operesheni kadhaa za kinyama za vikosi vamizi makumi ya raia wa Yemen, wakiwemo watoto na wanawake wameuawa. Hujuma hiyo ilikuwa kubwa kiasi kwamba katika kipindi cha saa 24 kulifanyika mashambulio ya anga mara 45 katika maeneo mbalimbali ya Yemen. hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Yahya Ali wa Tanga huyu, barabara kumi na tatu, anasema Umoja wa Mataifa, taasisi hiyo ya kimataifa imeshindwa kuishawishi Saudi Arabia isitishe mashambulio yake dhidi ya wananchi masikini wa Yemen na kushawishi utawala wa Israeli uache kuvamia msikiti wa Al Akswa pamoja na kuwashambulia wananchi wa Palestina wasio na hatia. Asante sana Yahya Ali kutoka hapo Tanga, barabara kumi na tatu, bila shaka unaotutegea sikio mubashara kabisa kupitia Maarifa au redio Maarifa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mtune Salim waliwale, Lindi li Tanzania anasema huyu mgombea urais wa Ufaransa si mtu mwema katika ku, kumpa uongozi wa taifa la Ufaransa. Ni mimi Mtune Salim, nipo Liwale, Lindi li Tanzania. Asante sana Mtune Salim, endelea kututegea sikio kutoka hapo Mtwara au Lindi, Tanzania. Rashid Hamisi wa maeneo ya Morogoro huko nchini Tanzania anasema huyu mgombea urais wa Ufaransa hapaswi kuchaguliwa, kwani anaonekana ana fikra za kibaguzi. E, maoni yake mengine ni Bwana Suleiman Musa huyu yupo Arusha huko nchini Tanzania anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali, endelea mbali kututegea sikio mpenzi msikilizaji. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yangu kwamba nyote hamjambo na mko tayari kujiunga nasi katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, hii ikiwa ni sehemu ya 39 katika mfululizo wa vipindi hivi ambavyo huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambao ni Imam Hasan na Husein alayhim assalama. Ndugu wasikilizaji, Hasan na Husein bila shaka wanatokana na kizazi kilicho safi na bora zaidi katika jamii ya wanadamu, kwa kutilia maanani kwamba ni wajukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, na miongoni mwa wanawe bora zaidi waliotokana na Imamu Ali na binti yake Mtume Fatima alaihi ssalam. Huu ni uamuzi na uteuzi uliofanywa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, na kwa msingi huo ni heshima na shani kubwa waliopewa watukufu hao, kama tulivyotangulia kuona katika vipindi vilivyopita. Uteuzi huo ni fahari kubwa kwetu sisi Waislamu na haswa wa Mashia na watukufu hao, kutokana na ukweli kwamba sisi ni wafuasi na majani ya mti huo wa Kishia ambao tumeshikamana na matawi yake kama alivyotutaka tufanye mtume mwenyewe sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wasikilizaji wapenzi, kama mtu atajipata amepotea jangwani kwenye usiku mkubwa na kuamua atazame mbinguni ili apate kuongozwa na nyota zilizopo angani, bila shaka, iwapo hatakuwa na taasubi wala ubishi usio na msingi, ataona huko nyota mbili zenye nuru kubwa ambazo anaweza kunufaika nazo katika kuelekea anakotaka kwenda na hivyo kumfanya afikie lengo lake bila ya kuwa na shaka wala hofu. Shekh Saduq ananukuu Jaber bin Abdullah al Ansari katika kitabu cha Maani la Akhbar kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema: tafuteni njia yenu kupitia jua, na ikiwa litatoweka tafuteni njia yenu kupitia mwezi, na kama mwezi utatoweka itafuteni kupitia nyota ya Zuhra, na ikiwa nyota ya Zuhra itatoweka, basi itafuteni njia yenu kupitia nyota mbili za Farkad. Wakauliza, Ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, nini maana ya jua, mwezi, Zuhra na Farkad? Akasema, mimi ni jua, mwezi ni Ali, Zuhra ni Fatima, na Farkad ni Hasan na Husein. Shekh Tusi pia amenukuu kutoka kwa sahaba mwema Jabiri bni Abdillahi al Ansari katika kitabu cha Amali akisema kwamba siku moja Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwaswalisha swala ya alfajiri, na baada ya swala akawa anazungumza nao kwa kuwambia, enyi watu, mtu anayepoteza jua na ashikamani na mwezi na anayepoteza mwezi ashikamani na nyota mbili za Farkad. Jabiri ambaye alikuwa na masahaba wengine akiwemo Abu Ayubi Al Ansari na Anas bin Malik akamuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, nini maana ya jua? Akasema, jua ni mimi. Kisha Jabiri akasema, Mtume aliwatolea mfano kwa kuambia hakika Mwenyezi Mungu mtukufu alituumba na kutufanya mfano wa nyota za mbinguni. Kila mara mojawapo inapotoweka nyingine hudhihiri. Hivyo mimi ni jua, na iwapo nitaondoka, basi shikamaneni na mwezi. Tukauliza, basi mwezi ni nani? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, ni ndugu wasi, waziri, mlipa deni langu, na baba wa wanangu na khalifa wangu katika ali zangu, Ali bin Abitalib. Tukauliza, je, ni nani nyota hizi mbili za Farkad? Akajibu, ni Hasan na Husein. Akanyamaza kidogo, na kisha akasema, hawa pamoja na Fatima ambaye ni ua langu, ndiyo ali na ahli baiti wangu, wako pamoja na Quran na Qurani iko pamoja nao, na wala viwili hivi havitatengana hadi vitakaponifikia kwenye hodhi. Wasikilizaji, mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakuaga dunia na kutuacha humu duniani bila kutubainishia misingi yote muhimu ya maisha ya dini sahihi ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kufuata katika maisha yetu ya kila siku ili kupata radhi za muumba wetu. Miongoni mwa misingi hiyo muhimu ni swala la itikadi sahihi ambayo inajumuisha swala zima la uimamu. Hakufafanua misingi ya uongozi na uimamu tu, bali alitaja wazi majina ya watu waliofaa na waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu kuwa maimamu wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam. Miongoni mwa maimamu hawa watoharifu na masumu ni wajukuu wawili wa mtume mtukufu Alhasan na al Husein alayhi salam. Miongoni mwa masuala muhimu yaliyobainishwa na kufafanuliwa na Mtume amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake ni kuhusu utukufu wa Ahlu Baiti wake wema. Hafidh bin Asakir Adimashqi Ashafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Damashq, akimnukuu Zaid bin Aslam kutoka kwa baba yake kwamba Umar bin Alkhatab alisema Fatima, Ali, Hasan na Husein kwenye pepo wako sehemu inayoitwa Khatiratu al Quds chini ya kuba jeupe ambalo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu. Hii ni katika hali ambayo Muhammad bin Abul Qasim at Tabari ananukua hadithi hiyo hiyo na wapokezi hao hao, lakini kwa maneno yanayotofautiana kidogo katika kitabu chake cha Bisharatu lmustafa lishiatul murtadha ambapo Mtume mtukufu ananukuliwa akisema: Fatima, Ali, Hasan na Husein wako peponi, sehemu inayoitwa Khatiratul Quds chini ya kuba jeupe ambapo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu, ni kuba la utukufu, na mashia wetu wako upande wa kulia wa mwingi wa rehma, mwenye baraka na utukufu. wa Wapenzi wasikilizaji, watukufu hawa wako kwenye kilele cha utukufu na walipewa ukhalifa na uimamu kutokana na sifa na fadhila zao aali. Sifa na fadhila hizo ndizo zilizowafanya wapate kufikia daraja hilo la juu la ubora, utukufu na ustahiki wa kuongoza umma wa Kiislamu. Itakuwaje kinyume na hivi ilhali wanatokana na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam? Kwa maelezo hayo na kutokana na maneno aliyoyatamka Mtume kuhusiana na ahlubaiti wake, tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ni wazi kwamba kila mtu anayezingatia mambo kwa insafu na mwamko atathibitisha bila kusita kwamba watukufu hao ndio waliostahiki kuwaongoza Waislamu baada ya kuaga dunia ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, la ziada hatuna ila kukuwageni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, tukitumai kwamba tumenufaika sote kwa pamoja na yale tuliyosikia katika kipindi cha leo. Basi hadi juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kilikuwa ni kipindi cha siplin katika Qurani na hadithi kilichotayarishwa na Muhammad Baraza na kuletwa kwenu naye Amir Ibrahim Rutajengwa akishirikiana na Husein Hassan. Bado mko nasi upenzi wa usikilizaji katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa, kwa pamoja tutupia jicho kurasa za mbele za matoleo ya leo, toban baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. na mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Jumatano tarehe ya 26 Januari mwaka 2022, dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: machozi ya damu, mama wa mfanyabiashara afunguka mazito, asema tatizo lilianza baada ya mwanawe kuuza madini na kupata fedha za kigeni. Polisi aliyejinyonga mahabusu azikwa, baba simulia mkasa mzima Rais Samia awatuliza machinga, awapa ahadi ya shilingi bilioni eh, tano. Bila shaka ni habari njema kwa wafanyabiashara machinga jijini Dar es Salaam. Katazo maduka ya dawa la waibua wa famasia, ya waasi waipindua serikali ya Burkina Faso, ambapo mambo yamevurugika huko baada ya rais kupinduliwa na jeshi. Namo atajwa ni Mohamed Deuji, huyo atajwa nafasi ya kumi na tano mabilionea Afrika. Mashallah, baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti Majira zinasema nini? Kiini mauaji kwa wanafamilia Samia Amedhamiria kuifungua Tanzania. Mbaroni wakituumiwa kumuua mwanamke gesti la haula. Serikali ya yomba, WFP ni mpango wa chakula duniani, huwa kununua nafaka nchini. Jeshi limetangaza kuipindua serikali ya Burkina Faso ni magharibi mwa Afrika huko na CCM ya tingisha na ACT wa Zalendo wapi Pemba huko. Baadhi ya vichwa vya habari katika ukurasa wa mbele wa habari leo vinasema: Samia atoa maagizo kupaisha, uh, machinga wawili mbaroni tuhuma za mauaji ya mwanamke uh, gest, mtaala mpya msingi na sekondari kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano uh, mabadiliko hayo katika sekta elimu yapo njiani. Dewji abakia katika orodha matajiri ya Afrika, na waziri mkuu Kasim Majaliwa asema Samia akadhamiria kuifungua Tanzania. Ni kitupia jicho cha ukurasa mkuu wa Nipashe, nakutana na habari zisemazo wa machinga, da, ni Dar es Salaam sasa kujengewa masoko ya kisasa. Eh, bila, ni, bila shaka ni habari njema baada ya kilio cha eh, muda mrefu madaktari bingwa kumi na moja wa China watua nchini. Mitaala mipya ya elimu rasmi elfu mbili na tano na Japani yaisaidia TRA vifaa vya kuzuia upotevu wa mapato. Manake imekuwa ni Eh, kizungumkuti sasa. Eh, Uhuru kwa upande wake limeandika, Rais Samia ashusha neema kwa machinga. Wivu wa mapenzi wadaiwa, eh, chanzo cha mauaji mwanamke. Kweli kama ujafa ujaumbika. Rais apinduliwa na jeshi la Burkina Faso. Mo Dewji achomoza orodha mabilionea Afri, mabilionea Afrika. Na waziri mkuu Kassim Majaliwa awapa maagizo wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya. Haya akiwa ni ya Tanzania, hama huko nchini Kenya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema Uhuru atetemeka. Rais Kenyatta awaita viongozi wa magharibi Ikulu kujaribu kuzima ushawishi wa Mudavadi na Wetangula. Karata ya uraisi. Ushirikiano wa kisiasa baina naibu rais William Ruto kwa upande mmoja na kinara wa ANC Musalia Mudavadi na wenzake na mwenzake wa Ford Kenya Moses Wetangula kwa upande mwingine, umeonekana kumtia hofu rais kiasi cha kuwaita kwa haraka wabunge wa magharibi mwa Kenya kwa ushauri kuhusu mwelekeo wa kisiasa wanaofaa eh, kuchukua. Habari hii imeakisiwa pia na Daily Nation ambapo imeandika pia kuwa wafanyakazi wa serikali wenye nia kuwania na nafasi mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi mkuu ujao Agosti mwaka huu, kuna muda wa wiki mbili tu kujiuzulu majukumu na nyadhifa mbalimbali walizo nazo. Yani, unapaswa kujiuzulu miezi sita kabla ya kufanyika uchaguzi kama unania kugombea nafasi yoyote katika uchaguzi ujao. Narejea katika gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika katika habari nyingine, bajeti hatarini baada ya tangatanga ni mrengo huo wa kisiasa kuangusha hoja. Ama huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limepambwa na habari ya mabadiliko yaliyofanywa na rais Yoweri Kaguta Museveni katika baadhi ya nyadhifa muhimu za makamanda na majenerali na majenerali, kumradhi. Limeandika kuwa Rais Museveni amempandisha cheo cha meja Tom Magambo na kumteua kuwa mkurugenzi wa kitengo cha uchunguzi wa makosa jinai katika idara ya polisi. Magambo anamrithi mrithi Grecia Kulo ambaye amekuwa akiugua covid 19 kwa miezi kadhaa sasa. Limeandika pia kuwa meja jenerali Katsigazi ateuliwa kuwa naibu, naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Uganda. Kats, Katsigazi anamrithi meja jenerali Paul Lokech aliyeaga dunia Agosti mwaka jana. Kadhalika, Daily Monitor limeandika serikali ya Uganda yaomba msamaha baada ya kupeleka majeshi huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila uamuzi huo kupasishwa na bunge. New Vision limeandika mkasa wa kusikitisha, mtalii raia wa Saudi Arabia aliyeuawa na tembo katika hifadhi ya mbuga za wanyama pori um, ya Murchison. Taarifa iliyotolewa na mamlaka ya taifa ya hifadhi ya mbuga za wanyama inaeleza, imeeleza kusikitishwa kwake na mkasa huo uliotokea jana, baada ya raia huyo wa Saudia uh, kushambuliwa na tembo Mpenzi msikilizaji, na mpisha mubaraka hini ya sasa na kipindi chake cha sayansi na teknolojia mpya. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utanufaika. Kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema Iran imefanyia majaribio yaliyofana injini ya kwanza ya Iran yenye kubeba satelaiti katika anga za mbali ambayo inatumia fueli mango. Akizungumza hivi karibuni mjini Kum, kamanda wa kikosi cha anga cha IRGC Jenerali Amir Ali Haji Zade alisema na hapa namnukulu: katika majaribio hayo yaliyofana, injini yenye uzito wa tani 66 yenye kutumia fueli mango imetumika. Jenerali Hajizadia alisema katika sekta ya anga za mbali kuna nukta mbili muhimu, nazo ni satelaiti na chombo cha kubeba satelaiti. Akabaini kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, vyombo vya Iran vya kubeba satelaiti vimekuwa vikifanya majaribio ya utumizi wa fueli mango, na kuanzia sasa Iran itakuwa ikitumia idadi kubwa ya satelaiti katika anga za mbali kwa kutumia injini zisizogharimu kiasi kikubwa cha fedha. Kamanda wa kikosi cha anga cha RGC ameendelea kubaini kuwa satelaiti mpya za Iran zimeundwa kwa kutotumia chuma na teknolojia hii inatumiwa na nchi nne tu duniani. Jenerali Hajizade ameendelea kubaini kuwa hivi sasa Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya anga za mbali na uundaji satelaiti, kiasi kwamba hata adui akiua wanasayansi au akitoa vitisho na kuweka vikwazo hawezi kuangamiza sekta hiyo. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema baada ya wimbi eh, la ugonjwa wa COVID-19 lilodumu kwa takribani wiki sita, wimbi hilo la nne barani Afrika, ambalo kimsingi lilichochewa na aina mpya ya virusi vya korona kwa jina la Omicron, sasa linapungua. Taarifa ya WHO kanda ya Afrika iliyotolewa tarehe 13 Januari mjini Brazzaville, Congo, inasema wimbi la maambukizi ya COVID-19 ambalo limesababishwa na Omicron ndilo lilodumu kwa muda mfupi zaidi katika bara hilo ambako jumla ya maambukizi hivi sasa tangu kuibuka kwa ugonjwa huo imezidi milioni kumi. WHO inasema sasa maambukizi ya kila wiki yaliongezeka katika siku kabla ya hadi Januari 9 Januari kutoka wiki iliyokuwa imetangulia. Kusini mwa Afrika ambako kulishuhudiwa ongezeko kubwa la maambukizi wakati wa wimbi la nne. Taarifa njema ni kuwa kumerekodiwa kupungua kwa maambukizi kwa, kwa asilimia 14 E, katika kipindi hicho cha wiki iliyopita Afrika Kusini ambapo Omicron iliripotiwa kwa mara ya kwanza imeshuhudia kushuka kwa asilimia tisa kwa maambukizi ya kila wiki. Kanda za Afrika Mashariki na Kati pia nazo zimeshuhudia kupungua kwa maambukizi. Hata hivyo, Afrika Kusini na Magharibi inashuhudia kuongezeka kwa maambukizi huku Afrika Kaskazini ikiripoti ongezeko la asilimia mia moja ishirini na moja katika wiki iliyopita ikilinganishwa na wiki iliyotangulia, WHO inasema katika bara zima. Hata hivyo, vifo viliongezeka kwa asilimia sitini na nne katika siku saba zilizomalizika tarehe tisa ya mwezi huu wa Januari ikilinganishwa na wiki iliyotangulia, hasa kwa sababu ya maambukizi miongoni mwa wale walio katika hatari kubwa. Pamoja na hayo WHO imebaini kuwa vifo katika wimbi la nne ni chini kuliko mawimbi ya awali. Idadi ya wagonjwa wanaolazwa imesalia chini ya mfana. Kwa mfano, Afrika Kusini, katika vitanda 5600 vya chumba cha wagonjwa mahututi ni asilimia 9 tu ya vitanda hivyo imelaliwa na wagonjwa wa COVID-19. Wakati bara la Afrika linaonekana kukabiliana na wimbi la hivi karibuni la janga la COVID-19, waliochanjwa bado ni wachache, kwa mujibu wa WHO, ni takribani asilimia kumi tu ya wakazi wa Afrika ndio waliopata chanjo kikamilifu. Usambazaji wa chanjo kwa bara umeboreshwa hivi karibuni na WHO imeongeza misaada yake kwa nchi ili kufikisha dozi kwa watu wengi zaidi barani humo. Utafiti mpya uliofanywa na wanasayansi wa shirika la kimataifa la utafiti wa saratani IARC na wale kutoka Kenya, Tanzania na Malawi umebaini kuwa pombe ni kinywaji hatarishi na kichocheo cha saratani ya tumbo ESCC hususan miongoni mwa wanaume. Ukiwa umechapishwa katika jarida la kitabibu la Lancet, utafiti umetaja aina ya pombe kuwa ni zile kali za kisasa na zinazotengenezwa kienyeji kama vile gongo nchini Tanzania, changaa nchini Kenya na kachasu nchini Malawi. Wanasayansi hao kutoka IARC, chuo kikuu cha Moi nchini Kenya, taasisi ya utafiti wa tiba Kilimanjaro nchini Tanzania na chuo cha tiba cha Malawi wamesema saratani ya tumbo inaweza kuzuilika kwa kuacha pombe. Mkuu wa utafiti huo Daktari Valerie McCormack kutoka IARC anasema hadi sasa mchango wa unywaji pombe katika saratani ya tumbo katika ukanda wa Afrika Mashariki hauko bayana, miongoni mwa sababu ikiwa ni ugumu wa kutambua wigo wa vinywaji vya kienyeji na vya kisasa kwenye ukanda huo. Kwa maandikio, anasema utafiti huo mpya unazingatia kwa mapana unywaji wa pombe za kienyeji na unaonyesha dhahiri mzigo wa saratani ya tumbo unaweza kupunguzwa Afrika Mashariki kwa kupunguza unywaji wa pombe. Utafiti ulihusisha uchunguzi wa tabia za unywaji kwa watu 1279 waliokuwa wamelazwa hospitali wakiugua saratani ya tumbo na wengine 1346 wasougua saratani ya tumbo na ulifanyika Malawi, Kenya na Tanzania. Kwa kina, wahusika walichunguzwa kuhusu aina za pombe za kienyeji walizotumia na kubaini viwango vyao vya unywaji e, kama ni cha juu au cha chini, na wanakunywa mara ngapi kwa wiki, na hasa kiasi gani. Watafiti walibaini uhusiano wakina kati ya hatari ya kupata saratani ya tumbo na unywaji pombe, na hatari ilikuwa kubwa zaidi kwa wale wanaokunywa pombe kupindukia. Hata hivyo, wamesema utafiti zaidi unahitajika. Mwaka elfu mbili ishirini saratani ya tumbo ilisababisha vifo vya watu nusu milioni duniani kote. Takwimu zinaonyesha saratani hii ya tumbo ni nadra sana Afrika magharibi, ili hali ilishamiri kusini na mashariki mwa Afrika. Kando ya pombe, sababu nyingine ni unywaji wa vitu vya moto kupindukia, matumizi ya tumbako na afya duni ya mdomo. Mwaka elfu mbili ishirini kulikuwepo na wagonjwa wapya elfu tatu wa saratani ya tumbo nchini Kenya, ilihali Tanzania idadi ilikuwa ni elfu mbili mia sita na Malawi elfu moja mia nane. Na ikiwa mwezi huu wa Januari ni mwezi wa kuelimisha kuhusu saratani ya shingo ya kizazi, mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO, Daktari Tedros Ghebreyesus Adhanom, anasema saratani hiyo inaweza kuwa aina ya kwanza ya saratani kutokomezwa ulimwenguni iwapo serikali itaongeza huduma za tiba na kinga. Daktari Tedros, katika ujumbe wake kupitia ukurasa wa Twitter, ametaja mambo ambayo serikali zinapaswa kuzingatia kuwa ni kupanua wito wa utoaji wa chanjo aina ya HPV ambayo inakinga saratani ya shingo ya kizazi, halikadhalika kuongeza huduma za uchunguzi, tiba na uangalizi kwa wagonjwa mahututi wa saratani ya shingo. Mkurugenzi mkuu huyo wa WHO anasema saratani ya shingo ya kizazi inazuilika na inatibika ikitumia. E, takwimu WHO inasema saratani ya shingo ya kizazi inaweza kutokomezwa iwapo asilimia 90 ya wasichana watapatiwa chanjo ya HPV kabla ya kutimiza umri wa miaka 15, asilimia 70 ya wanawake wanafanyiwa uchunguzi wakiwa na umri wa miaka thelathini na mitano na kisha 45 na asilimia 90 ya wanawake wanaobainika kuwa na saratani hiyo wanapatiwa matibabu. Shirika la kimataifa la utafiti wa saratani IARC, ambalo ni shirika tanzu la WHO, linasema saratani ya shingo ya kizazi ni aina ya pili ya saratani inayopata wanawake, ikisababisha pia vifo, hasa katika nchi zenye kiwango cha chini cha maendeleo. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili ishirini pekee wanawake laki sita duniani kote walibainika kuwa na saratani ya shingo ya kizazi, na kati yao laki tatu arobaini na tatu elfu uh, walifariki dunia. Kwa sasa IARC na WHO, wanashirikiana na wadau wengine kutokomeza saratani ya shingo ya kizazi kupitia mkakati wa kimataifa wa kuchangizia kutokomeza saratani ya shingo ya kizazi e, kwa kiasi kikubwa saratani hiyo ya shingo ya kizazi husababishwa na virusi viitwavyo human papiloma, na husambazwa kwa njia ya kujamiiana na mtu ambaye tayari ana virusi hivyo. na mpenzi wa usikilizaji, la ziada hatuna kutoka makala yetu hii ya yes, sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo, karibuni sasa kutegea sikio makala ya kila siku ya Leo katika Historia. Leo katika Historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 Jamadithani mwaka 1443 hijiria inayosaadifiana na tarehe 26 Januari mwaka 2022. Miaka 199 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui, yaani smallpox. Jenner alizaliwa mwaka 1749. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Kuanzia hapo, ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Mwaka 1979 maradhi hayo yalitokomezwa kabisa duniani. Katika siku kama hii ya leo miaka 40 iliyopita kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu lililojulikana kwa jina la Muungano wa Wakomunisti lilishambulia mji wa Amol, kaskazini mwa Iran. Kundi hilo lilikuwa likijidanganya kwamba eneo hilo litakuwa kituo chao cha mashambulio ya baadaye kaskazini mwa Iran. Vikosi vya wapiganaji na wananchi wana mapinduzi wa mji huo kwa muda mfupi vilifanikiwa kuzima mashambulio ya kundi hilo lililokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Kusimama kidete eh, kwa wananchi wa mji wa Amol dhidi ya mashambulizi hayo kuliufanya mji huo utambuliwe kwa jina la mji wa ngome ya elfu moja. Siku kama ya leo miaka kumi na tisa iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa maswala ya kiislamu wa Ujerumani, Bi Anemari Shimel. Bi Shimel alipendelea mno kutalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu, na alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya maswala ya Kiislamu kwenye chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka kumi na tisa. Profesa Anne Marie Shimel alifundisha kwa miaka mingi historia na dini na vilevile irfani vile ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Marekani, Ujerumani na Uturuki. Mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza, B Shimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibengali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu masuala ya Kiislamu. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 57 iliyopita kilianza kipindi cha waziri mkuu wa Amir Abbas Hoveida aliyekuwa mmoja kati ya watu waliokuwa watiifu kwa utawala wa kifalme wa Shah baada ya kunyongwa Hasan Ali Mansur. Waziri mkuu wa wakati huo wa utawala wa Shah Amir Abbas Hoveida, aliyekuwa waziri wa hazina katika baraza la mawaziri la Mansur aliamriwa kuunda serikali akiwa waziri mkuu. Amir Abbas Hoveida alishikilia wadhifa huo kwa takriban miaka 13 hadi mwaka 1977. na wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studioni, tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Raisi wa Iran amesema endapo vikwazo vya kidhalimu vitaondolewa, kuna uwezekano wa kufikiwa makubaliano. Na mgombea urais wa Ufaransa kupiga marufuku majina ya Muhammad, misikiti pamoja na vazi la hijabu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, viba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.