Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mngu, hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezimngu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezimungu ila kwalipendalo mwenyewe Enzi yake menea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. rahman rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho sisitizo la rais wa Iran la kupanua uhusiano na majirani zake. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya. Baada ya hapo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa moja na nusu uh, jioni kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran amesisitiza udharura wa kuimarisha ushirikiano baina ya Iran na nchi za bara la Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani kile alichokiita janga la mapinduzi baada ya wanajeshi nchini Burkina Faso kumwondoa madarakani rais Kabore. Algeria imewaonya raia wake kuhusu hatari ya programu ya kijasusi ya Israel Pegasus, na askari mla watu nchini Ufaransa, Ufaransa amekamatwa kabla ya kumtafuna mhanga wake wa karibuni. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza suala la kuimarishwa uhusiano na nchi za Afrika na kustawishwa ushirikiano wa pande zote katika sekta mbalimbali mbali kwa maslahi ya pamoja na nchi ya Togo. Hussein Amir Abdullahian ameyasema hayo leo Jumanne hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na Robert Dasi, waziri wa mambo ya nje wa Togo. Amir Abdulahiani ameeleza mafanikio ya Iran katika sekta mbalimbali na uwezo wa makampuni ya Kiirani katika nyanja za uchumi, sayansi, teknolojia na afya. Vilevile ameashiria umuhimu wa viongozi wa nchi mbili kufanya ziara kwa lengo la kustawishwa uhusiano wa pande mbili, na kusisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kukuza ushirikiano wake na nchi za Afrika, hususan Togo. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Togo Bwana Robert Dasi amesema nchi yake iko tayari kukuza uhusiano na jamhuri ya kiislamu ya Iran hususan katika nyanja za biashara na uchumi. Waziri wa mambo ya nje wa Togo ameyaalika makampuni ya Iran kushiriki katika miradi ya maendeleo ya nchi yake ikiwemo miradi ya elimu, afya na nishati. Waziri wa mambo ya nje wa Togo pia amekubaliana na mwenzake wa Iran kuanzisha kamati ya pamoja ya kikazi kuchunguza uwezekano wa kuanzishwa balozi katika miji mikuu ya nchi mbili na kubadilishana jumbe za kibiashara. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh amelaani kile alichokiita janga la mapinduzi ambalo ulimwengu unashuhudia akieleza kwamba anafuatilia kwa wasiwasi wasi mkubwa matukio ya sasa nchini Burkina Faso. Guteresh ameeleza wasiwasi wake hasa kuhusiana na hatima na usalama wa rais Roch Marc Christian Kabore wa Burkina Faso kufuatia mapinduzi yaliyofanywa na vikosi vya jeshi juzi Januari 23. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric imesema Guteresh analaani vikali jaribio lolote la kunyakua mamlaka kwa nguvu ya silaha, na amewataka viongozi wa mapinduzi hayo nchini Burkina Faso kuweka chini silaha zao na kuhakikisha usalama kamili wa kimwili wa rais wa Burkina Faso na ulinzi wa taasisi za nchi hiyo. Wakati huo huo, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AU amelaani vikali kile alichokitaja kuwa ni jaribio la mapinduzi ya kijeshi na kushikiliwa rais Roch Kabore ambaye alichaguliwa na wananchi kwa njia za kidemokrasia. Musa Faki Muhamad amewataka wanajeshi waliofanya mapinduzi kuhakikisha kwamba rais na mawaziri wanaowazuilia wako salama akisisitiza kwamba mzozo uliopo unapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa njia ya mazungumzo. Wanajeshi nchini Burkina Faso walitangaza kwenye televisheni ya taifa jana Jumatatu kwamba wamemwondoa madarakani Rais Roch Kabore. Taarifa hiyo imesema kwamba baraza la kijeshi limeamua kuvunja serikali na bunge na kusimamisha katiba na pia kuchukua uamuzi wa kufunga mipaka ya nchi hiyo kuanzia alfajiri ya Jumanne ya leo na kuweka amri ya kutotoka nje usiku katika maeneo yote ya nchi. Taarifa hiyo imeahidi kurejesha utawala wa kikatiba ndani ya muda unaokubalika bila ya kutoa maelezo zaidi. Maafisa wa Algeria wametuma ujumbe mfupi kwa wamaandishi, kwa raia wakiwataka kuwa uangalifu na jumbe zinazotia shaka, kwa sababu ya uwezekano wa simu zao za rununu kufanyiwa ujasusi kupitia programu ya utawala haramu wa Israel kwa mujibu wa gazeti la Ashuruk. Hatua hiyo imechukuliwa sambamba na habari kwamba Algeria na raia wake wamekuwa wakilengwa kwa programu ya kijasusi ya Israel Pegasus inayotumiwa na watawala wa Moroko, wakiwemo viongozi wa serikali, wazee, wamiliki wa ardhi, viongozi wa makabila, wanajeshi wa ngazi za juu, wakurugenzi wakuu wa usalama na maafisa wengine wa utendaji. Tahadhari hiyo ya ujumbe wa maandishi imetolewa kwa raia wa Algeria baada ya gazeti la Israel la Haaretz kuchapisha orodha ya wahanga wa programu ya kijasusi ya Israel inayojulikana kama Pegasus, wakiwemo wanaharakati wa kisiasa wanasheria wa kiarabu na waandishi wa habari. Vyombo vya habari duniani, likiwemo gazeti la Le Monde la Ufaransa, hivi karibuni lilichapisha utafiti uliofanywa na taasisi mbili za kisheria za kimataifa, ambao unaonyesha kwamba maelfu ya simu za rununu nchini Algeria zinaweza kuwa shabaha ya programu ya kijasusi ya Pegasus ya utawala wa kizayuni wa Israel. Katika miezi ya karibuni Algeria imekuwa mstari wa mbele kukabiliana na njama za utawala wa kizayuni wa Israel na kuwatetea wapalestina wanaoendelea kukandamizwa na utawala huo haramu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Msongamano mkubwa wa watu katika uwanja wa mpira wa miguu wa Paul Bia mjini Yaunde umesababisha vifo vya watu wasiopungua nane na kujeruhi makumi ya wengine. Tukio hilo lilijiri wakati wa mechi ya kandanda kati ya timu ya taifa ya Kamerun, mwenyeji wa mashindano ya kombe la mataifa ya Afrika hiyo jana, na timu ya taifa ya, Kamiru, ya Komoro. Picha ya video zinaonyesha mashabiki waking'ang'ana kuingia kwa nguvu katika uwanja wa Paul Bia ulioko katika mji mkuu Yaounde. Maafisa wa Kamerun wamesema kwamba watu karibu elfu 50 walikuwepo uwanjani hapo kwa ajili ya kutazama mechi hiyo ya mpira wa miguu. Gavana wa jimbo la kati la Kamerun Nasser Paul Bia amesema kwamba huenda kukawa na idadi zaidi ya wahanga. Ripoti nyingine inasema kwamba watoto kadhaa walijeruhiwa na kupoteza fahamu katika tukio hilo. Shirikisho la soka barani Afrika CAF limesema katika taarifa yake kwamba kwa sasa linachunguza tukio hilo na kujaribu kupata taarifa zaidi za kile kilichotokea. Timu ya taifa ya Kamerun iliichapa Komoro mabao mawili kwa sifuri katika mechi hiyo iliyofanyika jana. Na polisi wa Ufaransa wanasema kwamba wamemkamata mwanajeshi mwenye historia ya kufanya uhalifu kabla ya kuwinda ajuza mmoja kwa ajili ya kula nyama yake. Ripoti zinasema kwamba Jeremy Limbard mwanajeshi wa zamani wa Ufaransa alimshambulia ajuza mwenye umri wa miaka 73 baada ya kutoroka hospitalini katika mji wa kusini magharibi wa Ufaransa wa Toulouse kwa shabaha ya kutaka kula nyama yake, lakini hatimaye alikamatwa baada ya upekuzi wa kina wa polisi na askari usalama. Jeremy Lambord mwenye umri wa miaka 34 ambaye alihudumu kama mwanajeshi nchini Afghanistan alimshika mhanga wake wa hivi karibuni ambaye hakutajwa jina kwenye mji wa Toulouse siku ya Jumatano iliyopita mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Lambaud ambaye ana historia ya kutenda uhalifu alimuua mkulima mmoja na kula nyama yake kabla ya kukamatwa kwake. Polisi walikuwa wamesambaza picha za mla nyama za watu na kutahadharisha raia, hususan wazee, wasiondoke nyumbani peke yao. Tangazo hilo lilizusha wimbi la hofu na woga katika eneo la p nchini Ufaransa. Jeremy Lambaud alihudumu katika jeshi la nchi kavu la Ufaransa kwa miaka mitano na alikuwa katika kikosi cha jeshi la nchi hiyo kilichotumwa Afghanistan kupambana na Taliban kwa mwaka mmoja kuanzia mwaka elfu mbili na kumi. Habari ya askari mla watu na mla nyama za watu nchini Ufaransa sasa inazungumzwa zaidi kwenye vyombo vya habari na magazeti ya nchi hiyo kuliko habari za maambukizi ya korona na uchaguzi wa rais unaotazamiwa kufanyika baadaye nchini Ufaransa. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi penza wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la Rais Ibrahim Raisi la kupanua uhusiano wa Iran na nchi jirani. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Teherani imekuwa ikifuatilia suala la kuimarisha uhusiano wake na nchi jirani, hasa zile za Kiislamu. Said Ibrahim Raisi aliyasema hayo jana wakati alipokuwa anapokea vitambulisho vya Ismail Abdul Manaf, balozi mpya wa Brunei hapa mjini Teheran, na kusema kwamba uhusiano wa nchi hizi mbili za Waislamu unatokana na uhusiano imara na wa ndani ya nyoyo za watu wa nchi mbili na kwamba kuna udharura wa kuimarishwa zaidi na zaidi uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kibiashara baina ya Irani na Brunei. Tangu serikali ya awamu ya 13 ilipoanza kazi ya Agasti 3 mwaka jana, imeonyesha kwamba inaamini suala la uwiano katika sera za kigeni na imekuwa ikitoa kipaumbele katika sera zake juu ya suala la kupanua ushirikiano na majirani pamoja na mataifa ya Waislamu. Ideolojia ya kuwepo uwiano katika sera za kigeni katika serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran, sambamba na kuwazingatia na kutilia mkazo wa uhusiano na madola makubwa ya mashariki na magharibi, inafuatilia kadhia ya kupinga kuwa na mielekeo ya umagharibi mtupu katika uhusiano wa kigeni. Said Ibrahim Raisi aliashiria katika hafla ya kuapishwa kwake iliyofanyika katika ukumbi wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu Iran, suala la kuibuka mageuzi katika ulimwengu wa sasa na kusisitiza kwamba kudhamini maslahi ya mataifa kuna fungamana na kudiriki ulimwengu mpya na ushirikiano wa kistratejia na madola makubwa yanayochomoza na vilevile siasa za kigeni mwafaka na zenye uwiano siasa na mwelekeo wa kieneo, mtazamo wa kuelekea mashariki, kushiriki katika asasi na jumuiya za kieneo na nje ya eneo la magharibi mwa Asia kama jumuiya ya Shanghai na jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO ni miongoni mwa vielelezo na mifano ya wazi ya kuleta uwiano katika sera za kigeni za Iran zinazofuatiliwa na kutekelezwa na serikali ya awamu ya kumi na tatu. Miongoni mwa sifa maalumu za sera za kigeni za Iran zenye uwiano ni kwamba sambamba na kuzingatia vipaumbele, zinatumia fursa pia katika nyuga nyingine ulimwenguni kwa ajili ya kudhamini kwa kiwango cha juu kabisa masilahi ya kitaifa kumradhi. Abdullah uh, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian, uh, alisisitiza swala hilo wakati eh, katika mazungumzo yake na wenzake wa Ulaya na vilevile vile huko New York, wakati wa mazungumzo ya kundi la nne jumuisha moja linaloundwa na mataifa ya Rasia, China, Uingereza na Ufaransa na vilevile Ujerumani. Abdulahiani alisema kwamba kuhusiana na swala hilo kufanya mazungumzo na mashauriano na mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa kumi na nane ya Ulaya ni ishara ya wazi kwamba sera za mtazamo kwa mashariki haina maana ya kuweka kando kikamilifu ulimwengu wa magharibi, fil hali kunashuhudiwa machafuko na hali ya mchafukoge katika baadhi ya mataifa ya Asia na Marekani nayo ina imelazimika kuondoka katika eneo la Asia Magharibi. Kwa msingi huo, kuna haja ya kuwekwa mtazamo mmoja wa mataifa ya eneo hili ambayo kikawaida ni mataifa ya Kiislamu kwa ajili ya kukabiliana na vitisho, na wakati huo huo kuandaa fursa za kiuchumi kwa ajili ya kudhamini masilahi ya mataifa na kulipa umuhimu kuliko yote maslahi ya nchi hizo. Kuhusiana na suala hilo serikali ya awamu ya 13 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sanjari na kufuatilia suala la kuimarisha uhusiano na majirani na vilevile vile mataifa ya Kiislamu na diplomasia ya kiuchumi imekuwa ikifanya hima ya kuongeza mahusiano na mashirikiano ya kibiashara na mataifa mbalimbali. Utendaji huu umepelekea kupungua mizozo na hitilafu katika eneo la magharibi mwa Asia. Safari ya hivi karibuni ya Rais Ibrahim Raisi katika nchi ya Tajikistan na wanachama wa Iran katika jumuiya ya Shanghai, safari ya kuelekea Turkmenistan na kushiriki katika kikao cha jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ya ECO, safari ya Rais Ibrahim Raisi nchini Rasia na kuandaliwa utangulizi wa kutiwa saini hati ya ushirikiano wa miaka ishirini na taifa hilo, kuchorwa ramani ya njia na ya uhusiano wa Baku, Tehran na kadhalika. Safari za kieneo za waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran zinahesabiwa kuwa ni miongoni mwa hatua chanya za serikali ya awamu ya 13 zenye lengo la kutekeleza siasa za ujirani mwema na kutoa kipaumbele katika uhusiano wake na majirani zake. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran katika Quran na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yangu kwamba nyote hamjambo na mko tayari kujiunga nasi katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, hii ikiwa ni sehemu ya 39 katika mfululizo wa vipindi hivi ambavyo huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambao ni Imam Hasan na Husein alayhim assalama. Ndugu wasikilizaji, Hasan na Husein bila shaka wanatokana na kizazi kilicho safi na bora zaidi katika jamii ya wanadamu, kwa kutilia maanani kwamba ni wajukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, na miongoni mwa wanawe bora zaidi waliotokana na Imamu Ali na binti yake Mtume Fatima alaihi ssalaam. Huu ni uamuzi na uteuzi uliofanywa na Mwenyezimgu mwenyewe na kwa msingi huo ni heshima na shani kubwa waliopewa watukufu hao. Kama tulivyotangulia kuona katika vipindi vilivyopita, uteuzi huo ni fahari kubwa kwetu sisi Waislamu na haswa Mashia na watukufu hao, kutokana na ukweli kwamba sisi ni wafuasi na majani ya mti huo wa Kishia ambao tumeshikamana na matawi yake kama alivyotutaka tufanye Mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wasikilizaji wapenzi, kama mtu atajipata amepotea jangwani kwenye usiku mkubwa na kuamua atazame mbinguni ili apate kuongozwa na nyota zilizopo angani, bila shaka, iwapo hatakuwa na taasubi wala ubishi usio na msingi, ataona huko nyota mbili zenye nuru kubwa ambazo anaweza kunufaika nazo katika kuelekea anakotaka kwenda na hivyo kumfanya afikie lengo lake bila ya kuwa na shaka wala hofu. Shekh Saduq ananukuu Jaber bin Abdullah al Ansari katika kitabu cha Maani l Akhbar kwamba Mtume wa Mwenyezimgu sallallahu alihi wa alihi wasalam alisema: tafuteni njia yenu kupitia jua, na ikiwa litatoweka tafuteni njia yenu kupitia mwezi, na kama mwezi utatoweka itafuteni kupitia nyota ya Zuhra, na ikiwa nyota ya Zuhra itatoweka, basi itafuteni njia yenu kupitia nyota mbili za Farqad, wakauliza, Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nini maana ya jua, mwezi, Zuhura na Farqad? Akasema, mimi ni jua, mwezi ni Ali, Zuhra ni Fatima, na Farqad ni Hasan na Husein. Shekh Tusi pia amenukuu kutoka kwa sahaba mwema Jabir bni Abdillah al Ansari katika kitabu cha Amali akisema kwamba siku moja Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaswalisha swala ya alfajiri, na baada ya swala akawa anazungumza nao kwa kuwambia, enyi watu, mtu anayepoteza jua na ashikamani na mwezi na anayepoteza mwezi ashikamani na nyota mbili za Farkad. Jabiri ambaye alikuwa na masahaba wengine akiwemo Abu Ayubi al Ansari na Anas bin Malik akamuuliza ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je, nini maana ya jua? Akasema jua ni mimi. Kisha Jabiri akasema Mtume aliwatolea mfano kwa kuambia Hakika Mwenyezi Mungu mtukufu alituumba na kutufanya mfano wa nyota za mbinguni. Kila mara mojawapo inapotoweka nyingine hudhihiri, hivyo mimi ni jua na iwapo nitaondoka basi shikamaneni na mwezi. Tukauliza, basi mwezi ni nani? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, ni ndugu wasi, waziri, mlipa deni langu, na baba wa wanangu na khalifa wangu katika ali zangu Ali bin Abitalib. Tukauliza, je, ni nani nyota hizi mbili za Farkad? Akajibu, ni Hasan na Husein. Akanyamaza kidogo na kisha akasema, hawa pamoja na Fatima ambaye ni ua langu, ndiyo ali na ahli baiti wangu, wako pamoja na Quran na Qurani iko pamoja nao, na wala viwili hivi havitatengana hadi vitakaponifikia nifikia kwenye hodhi. Wasikilizaji, mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakuaga dunia na kutuacha humu duniani bila kutubainishia misingi yote muhimu ya maisha ya dini sahihi ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kufuata katika maisha yetu ya kila siku ili kupata radhi za Muumba wetu. Miongoni mwa misingi hiyo muhimu ni swala la itikadi sahihi ambayo inajumuisha swala zima la uimamu. hakufafanua misingi ya uongozi na uimamu tu bali alitaja wazi majina ya watu waliofaa na waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu kuwa maimamu wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam. Miongoni mwa maimamu hawa watoharifu na maasumu ni wajukuu wawili wa mtume mtukufu al-Hasan na Alhusein alaihi salam. Miongoni mwa masuala muhimu yaliyobainishwa na kufafanuliwa na mtume, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, ni kuhusu utukufu wa ahlu baiti wake wema. Hafidh bin Asakir Adimashki Alshafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Damashk, akimnukuu Zaid bin Aslam kutoka kwa baba yake kwamba Umar bin Alkhatab alisema Fatima, Ali, Hasan na Husein kwenye pepo wako sehemu inayoitwa Khatiratu al Quds, chini ya kuba jeupe ambalo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu. Hii ni katika hali ambayo Muhammad bin Abul Qasim Atabari At ananukua hadithi hiyo hiyo na wapokezi hao hao, lakini kwa maneno yanayotofautiana kidogo katika kitabu chake cha Bisharatu lmustafa lishalmurtadha ambapo mtume mtukufu ananukuliwa akisema: Fatima, Ali, Hasan na Husein wako peponi, sehemu inayoitwa Khatiratul Quds, chini ya kuba jeupe ambapo paa lake ni kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu, ni kuba la utukufu, na mashia wetu wako upande wa kulia wa mwingi wa rehma, mwenye baraka na utukufu. Nam, wapenzi wasikilizaji watukufu, hawa wako kwenye kilele cha utukufu na walipewa ukhalifa na uimamu kutokana na sifa na fadhila zao aali. Sifa na fadhila hizo ndizo zilizowafanya wapate kufikia daraja hilo la juu la ubora, utukufu na ustahiki wa kuongoza umma wa Kiislamu. Itakuwaje kinyume na hivi, ilhali wanatokana na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam? Kwa maelezo hayo na kutokana na maneno aliyoyatamka mtume kuhusiana na ahlubaiti wake, tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ni wazi kwamba kila mtu anayezingatia mambo kwa insafu na mwamko atathibitisha bila kusita kwamba watukufu hao ndio waliostahiki kuwaongoza Waislamu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, la ziada hatuna ila kukuwageni kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, tukitumai kwamba tumenufaika sote kwa pamoja na yale tuliyosikia katika kipindi cha leo. Basi hadi juma lijalo, panapo majaliwa, tunakuwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utanufaika. Kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema Iran imefanyia majaribio yaliyofana injini ya kwanza ya Iran yenye kubeba satelaiti katika anga za mbali ambayo inatumia fueli mango. Akizungumza hivi karibuni mjini Qum, kamanda wa kikosi cha anga cha IRGC Jenerali Amir Ali Haji Zade alisema, na hapa namnukulu: katika majaribio hayo yaliyofana, injini yenye uzito wa tani 66, yenye kutumia fueli mango imetumika. Jenerali Hajizadia alisema katika sekta ya anga za mbali kuna nukta mbili muhimu, nazo ni satelaiti na chombo cha kubeba satelaiti. Akabaini kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, vyombo vya Iran vya kubeba satelaiti vimekuwa vikifanya majaribio ya utumizi wa fueli mango, na kuanzia sasa Iran itakuwa ikitumia idadi kubwa ya satelaiti katika anga za mbali kwa kutumia injini zisizo gharimu kiasi kikubwa cha fedha. Kamanda wa kikosi cha anga cha RGC ameendelea kubaini kuwa satelaiti mpya za Iran zimeundwa kwa kutotumia chuma na teknolojia hii inatumiwa na nchi nne tu duniani. Jenerali Hajizadeh ameendelea kubaini kuwa hivi sasa Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya anga za mbali na uundaji satelaiti, kiasi kwamba hata adui akiua wanasayansi au akitoa vitisho na kuweka vikwazo hawezi kuangamiza sekta hiyo. Shirika la afya duniani WHO linasema baada ya wimbi e, la ugonjwa wa covid-19 lilodumu kwa takribani wiki sita, wimbi hilo la nne barani Afrika ambalo kimsingi lilichochewa na aina mpya ya virusi vya korona kwa jina la Omicron sasa linapungua. Taarifa ya WHO kanda ya Afrika ililotolewa tarehe 13 Januari mjini Brazzaville, Congo, inasema wimbi la maambukizi ya covid-19 ambalo limesababishwa na Omicron ndilo lilodumu kwa muda mfupi zaidi katika bara hilo ambako jumla ya maambukizi hivi sasa tangu kuibuka kwa ugonjwa huu imezidi milioni kumi. WHO inasema sasa maambukizi ya kila wiki yaliongezeka, uh, katika siku kabla ya hadi Januari 9 Januari kutoka wiki iliyokuwa imetangulia kusini mwa Afrika ambako kulishuhudiwa ongezeko kubwa la maambukizi wakati wa wimbi la nne. Taarifa njema ni kuwa kumerekodiwa kupungua kwa maambukizi kwa asilimia 14. E, katika kipindi hicho cha wiki iliyopita Afrika Kusini ambapo Omicron liliripotiwa kwa mara ya kwanza imeshuhudia kushuka kwa asilimia tisa kwa maambukizi ya kila wiki. Kanda za Afrika Mashariki na Kati pia nazo zimeshuhudia kupungua kwa maambukizi. Hata hivyo, Afrika Kusini na Magharibi inashuhudia kuongezeka kwa maambukizi huku Afrika Kaskazini ikiripoti ongezeko la asilimia mia moja ishirini na moja katika wiki iliyopita ikilinganishwa na wiki iliyotangulia, WHO inasema katika bara zima. Hata hivyo vifo viliongezeka kwa asilimia sitini na nne katika siku saba zilizomalizika tarehe 9 ya mwezi huu wa Januari ikilinganishwa na wiki iliyotangulia, hasa kwa sababu ya maambukizi miongoni mwa wale walio katika hatari kubwa. Pamoja na hayo WHO imebaini kuwa vifo katika wimbi la nne ni chini kuliko mawimbi ya awali. Idadi ya wagonjwa wanaolazwa imesalia chini ya mfana. Kwa mfano Afrika Kusini, katika vitanda elfu tano mia sita vya chumba cha wagonjwa mahututi ni asilimia tisa tu ya vitanda hivyo imelaliwa na wagonjwa wa COVID-19. Wakati bara la Afrika linaonekana kukabiliana na wimbi la hivi karibuni la janga la COVID-19, waliochanjwa bado ni wachache kwa mujibu wa WHO. Ni takribani asilimia kumi tu ya wakazi wa Afrika ndio waliopata chanjo kikamilifu. Usambazaji wa chanjo kwa bara umeboreshwa hivi karibuni, na WHO imeongeza misaada yake kwa nchi ili kufikisha dozi kwa watu wengi zaidi barani humo. Utafiti mpya uliofanywa na wanasayansi wa shirika la kimataifa la utafiti wa saratani IARC na wale kutoka Kenya, Tanzania na Malawi umebaini kuwa pombe ni kinywaji hatarishi na kichocheo cha saratani ya tumbo ESCC hususan miongoni mwa wanaume. Ukiwa umetapishwa katika jarida la kitabibu la Lancet, utafiti umetaja aina ya pombe kuwa ni zile kali za kisasa na zinazotengenezwa kienyeji kama vile gongo nchini Tanzania, changa nchini Kenya na kachasu nchini Malawi. Wanasayansi hao kutoka IARC, Chuo Kikuu cha Moi nchini Kenya, Taasisi ya Utafiti wa Tiba Kilimanjaro nchini Tanzania na Chuo cha Tiba cha Malawi Saratani ya tumbo inaweza kuzuilika kwa kuacha pombe. Mkuu wa utafiti huo Daktari Valery Mcomac kutoka IARC anasema hadi sasa mchango wa unywaji pombe katika saratani ya tumbo katika ukanda wa Afrika Mashariki hauko bayana, miongoni mwa sababu ikiwa ni ugumu wa kutambua wigo wa vinywaji vya kienyeji na vya kisasa kwenye ukanda huo. Kwa maandikio, anasema utafiti huo mpya unazingatia kwa mapana unywaji wa pombe za kienyeji na unaonyesha dhahiri mzigo wa saratani ya tumbo unaweza kupunguzwa Afrika Mashariki kwa kupunguza unywaji wa pombe. Utafiti ulihusisha uchunguzi wa tabia za unywaji kwa watu 1279 waliokuwa wamelazwa hospitali wakiugua saratani ya tumbo na wengine 1346 wasougua saratani ya tumbo na ulifanyika Malawi, Kenya na Tanzania kwa kina. Wahusika walichunguzwa kuhusu aina za pombe za kienyeji walizotumia na kubaini viwango vyao vya unywaji, e, kama ni cha juu au cha chini, na wanakunywa mara ngapi kwa wiki, na hasa kiasi gani. Watafiti walibaini uhusiano wakina kati ya hatari ya kupata saratani ya tumbo na unywaji pombe, na hatari ilikuwa kubwa zaidi kwa wale wanaokunywa pombe kupindukia. Hata hivyo, wamesema utafiti zaidi unahitajika. Mwaka elfu mbili ishirini saratani ya tumbo ilisababisha vifo vya watu nusu milioni duniani kote. Takwimu zinaonyesha saratani hii ya tumbo ni nadra sana afrika magharibi, ili hali ilishamiri kusini na mashariki mwa Afrika. Kando ya pombe, sababu nyingine ni unywaji wa vitu vya moto kupindukia, matumizi ya tumbako na afya duni ya mdomo. Mwaka elfu mbili ishirini kulikuwepo na wagonjwa wapya elfu tatu wa saratani ya tumbo nchini Kenya, ilihali Tanzania idadi ilikuwa ni elfu mbili mia sita na Malawi elfu moja mia nane. na ikiwa mwezi huu wa Januari ni mwezi wa kuelimisha kuhusu saratani ya shingo ya kizazi, mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO Daktari tedros uh, ghebreyesus adhanom anasema saratani hiyo inaweza kuwa aina ya kwanza ya saratani kutokomezwa ulimwenguni iwapo serikali itaongeza huduma za tiba na kinga. Daktari Tedros, katika ujumbe wake kupitia ukurasa wa Twitter, ametaja mambo ambayo serikali zinapaswa kuzingatia kuwa ni kupanua wito wa utoaji wa chanjo aina ya HPV ambayo inakinga saratani ya shingo ya kizazi, halikadhalika kuongeza huduma za uchunguzi, tiba na uangalizi kwa wagonjwa mahututi wa saratani ya shingo. Mkurugenzi mkuu huyo wa WHO anasema saratani ya shingo ya kizazi inazuilika na inatibika. Ikitumia takwimu, WHO inasema saratani ya shingo ya kizazi inaweza kutokomezwa iwapo asilimia 90 ya wasichana watapatiwa chanjo ya HPV kabla ya kutimiza umri wa miaka 15, asilimia 70 ya wanawake wanafanyiwa uchunguzi wakiwa na umri wa miaka 35 na kisha 45 na asilimia 90 ya wanawake wanaobainika kuwa na saratani hiyo wanapatiwa matibabu. Shirika la kimataifa la utafiti wa saratani IARC, ambalo ni shirika tanzu la WHO, linasema saratani ya shingo ya kizazi ni aina ya pili ya saratani inayopata wanawake, ikisababisha pia vifo hasa katika nchi zenye kiwango cha chini cha maendeleo. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2020 pekee wanawake laki sita duniani kote walibainika kuwa na saratani ya shingo ya kizazi, na kati yao laki tatu arobaini na tatu elfu uh, walifariki dunia. Kwa sasa IARC na WHO wanashirikiana na wadau wengine kutokomeza saratani ya shingo ya kizazi kupitia mkakati wa kimataifa wa kuchangizia kutokomeza saratani ya shingo ya kizazi. E, kwa kiasi kikubwa saratani hiyo ya shingo ya kizazi husababishwa na virusi viitwavyo human papiloma, na husambazwa kwa njia ya kujamiiana na mtu ambaye tayari ana virusi hivyo. na mpenzi msikilizaji, la ziada hatuna kutoka makala yetu hii ya yes, sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 22 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na Januari 25 mwaka 2022 Miladia. siku kama ya leo miaka 1052 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa mashairi wa Kiislamu kwa jina la Ibni Hajaj. Ibni Hajaj alizaliwa mjini Baghdad, Iraq na alijikita katika taaluma ya mashairi akiwa bado kijana na kutokea kuwa maarufu katika uwanja huo. Alitunga mashairi mengi yanayowaenzi na kuwasifu ahlu bait wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuwashambulia wapinzani wa Uislamu na mtume. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi yenye juzuu kumi inayohifadhiwa katika maktaba mbalimbali mbali duniani. Katika siku kama ya leo miaka 566 iliyopita kazi ya uchapishaji vitabu ilianza, na kitabu cha kwanza kabisa kuchapishwa kwa kutumia mashine iliyogunduliwa na Mjerumani Johannes Gutenberg. Mashine hiyo ya uchapishaji ilikuwa hatua muhimu katika njia ya uchapishaji na uenezaji wa elimu na maarifa kati ya wanadamu katika zama zake. Johannes Gutenberg pia alichapisha kitabu cha Biblia maarufu kwa jina la Gutenberg Bible. Hii leo kurasa kadhaa zilizobakia za kitabu hicho zinahifadhiwa katika majumba ya makumbusho. Siku kama ya leo miaka 151 iliyopita, vijidudu maradhi vinavyosababisha maradhi ya ukoma viligunduliwa na tabibu na mhakiki wa Ujerumani kwa jina la Jehad Henrik Amaua Hansen. Ugonjwa huo huambatana na vidonda vikali vinavyovuruga na kuharibu maumbo ya mwathirika. Vijidudu maradhi vya ugonjwa huo wa ukoma pia hukusanyika katika mishipa ya neva na kusababisha uharibifu katika sehemu kubwa ya mishipa hiyo. Maradhi hayo hujitokeza zaidi katika maeneo yenye joto. Licha ya maendeleo makubwa ya kisayansi yaliyopatikana katika kudhibiti ugonjwa wa ukoma, lakini njia ya kutibu maradhi hayo sugu bado haijapatikana na idadi kubwa ya waathirika wake wanaendelea kuteseka katika nchi mbalimbali duniani. Na tarehe tano Bahman miaka 43 iliyopita, matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Iran waliendeleza maandamano makubwa katika miji mbalimbali mbali dhidi ya utawala kibaraka wa Shah. Licha ya mamluki wa mfalme huyo kutumia mbinu zote za ukatili na ukandamizaji, siku hiyo wananchi wa Islamu wa Iran walipuuza marufuku iliyokuwa imetangazwa ya kuzuia mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili katika miji mbalimbali ya Iran. Ukandamizaji mkubwa wa maajenti wa utawala wa Shah ulipelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya raia siku hiyo hiyo. Idadi kubwa ya maafisa wa jeshi la anga la Iran ilijiunga na harakati ya mapambano ya wananchi katika mitaa ya jiji la Teheran na kufanya maandamano dhidi ya utawala wa Shah. Askari hao walitangaza utiifu wao kwa Imam Ruhullah Khomeini na harakati ya mapinduzi ya Kiislamu. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza suala la kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika na kusawisha ushirikiano wa pande zote katika sekta mbalimbali mbali hususan na nchi ya Togo. Hosein Amir Abdulahiani ameyasema hayo leo Jumanne hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na mwenzake wa Togo Bwana Robert Dosi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani kile alichokitaja kwamba ni janga la mapinduzi ambalo ulimwengu unashuhudia, akieleza kwamba anafuatilia kwa wasiwasi wasi mkubwa matukio ya hivi sasa nchini Burkina Faso. Ni baada ya jeshi la Burkina Faso kumng'oa madarakani rais wa nchi hiyo Roch Marc Christian Kabore kufuatia mapinduzi yaliyofanyika juzi tarehe 23 mwezi wa Januari. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Durajich imesema Guteres analaani vikali jaribio lolote la kunyakua mamlaka kwa nguvu ya silaha na amewataka viongozi wa mapinduzi hayo kuweka chini silaha zao na kuhakikisha usalama wa kimwili wa rais wa Burkina Faso na ulinzi wa taasisi za nchi hiyo. Maafisa wa serikali ya Algeria wametuma ujumbe mfupi wa maandishi kwa raia wakiwataka kuwa waangalifu na jumbe zinazotia shaka, kwa sababu ya uwezekano wa simu zao za rununu kufanyiwa ujasusi kupitia programu ya utawala wa kizayuni wa Israel. Gazeti la Shuruka limesema hatua hiyo imekuja sambamba na habari kwamba Algeria na raia wake wamekuwa wakilengwa kwa programu ya kijasusi ya Israel Pegasus inayotumiwa na watawala na viongozi wa Moroko kufanya ujasusi dhidi ya taifa la Algeria. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF, limesema katika taarifa yake kwamba kwa sasa linachunguza tukio la kufariki dunia watu wasiopungua wanane wakati wa mechi ya mpira wa miguu baina ya nchi mwenyeji Camerun na taifa la Comoro. Watu wanane wanaripotiwa kufariki dunia katika msongamano mkubwa wa watu uliotokea jana kwenye uwanja wa mpira wa Paul Bia mjini Yaunde. na rais wa Ufaransa, polisi wa Ufaransa wanasema kwamba wamemkamata mwanajeshi mwenye historia ya uhalifu ambaye anasemekana kwamba amekuwa akiwinda watu na kuwaua na kisha kula nyama zao. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 68 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.