Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi. Na malaika pia nao hawatakabari. Wanamwogopa Mola wao aliye juu yao. Na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili. Hakika yeye ni Mola mmoja tu. Basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi. Na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na nikiwa na mawingi wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo. Na leo ni Jumatatu Januari 24 mwaka 2022 sawa na tarehe 21 Jamadi Ithani 1443 Hijiria. Shukrani kwanza zote tunampelekea Mola Muomba Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na fursa nyingine ya kuweza kuiona siku hii ya leo. Amin ya Rabbil Alamin na tunaombea wenzetu ambao wako mahospitalini, wanaugua, wako wamelazwa, wako majumbani na tunamwomba Mwenyezi Mungu awape afya njema, awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Amin. Wapendwa wasikilizaji, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tutakuwa na no uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii utatupia jicho jinai za Saudi Arabia nchini Yemen, malengo radi ya mali na matokeo ya uhalifu huo napenda kuwakumbusha kuwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani yanasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifa FM. Kama kawaida, tunapenda hapa kuwatajia masafa ambayo mnaweza mkayatuni na mkapata matangazo haya ni masafa mia moja na tano nukta tatu Maarifa FM Tanga. Matangazo idhaa ya Kiswahili yanapatikana Mwanza tuni mia moja nukta tisa Maarifa FM. Kigomo utaipata katika tisini na tisa nukta saba mia moja na nne nukta moja Utaweza kuyapata mkoani mtwara na singida yanapatikana katika 99.1 FM. Wapendwa wasikilizaji, usikose kutegea sikio na kuweza kusikia yaleyote ambayo tumeweza kuandalia katika matangazo. Tovuti yetu ni pastoday.com/sw na tuma ujumbe wako mfupi SMS, nitaurusha moja kwa moja studioni. Karibuni. Ni saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari. Shirika la afya duniani WHO limesema omikroni huenda ikahitimisha korona barani Ulaya. Watu kadhaa wauawa na kujeruhiwa katika shambulizi dhidi ya kambi ya jeshi la Ufaransa nchini Mali. E, Trump kujitoa katika mapatano ya e, JCPOA umetajwa kuwa ndio uamuzi wa kipumbavu zaidi kujiri katika muda wa miaka 50. na watu 19 wamepoteza maisha Kamerun katika mkasa wa moto, pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani barani Ulaya ameeleza kuwa maambukizi ya kirusi cha ja korona aina ya Omicron huenda yakahitimisha ugonjwa wa uviko 19 barani Ulaya. Dr Hans Kluge ambaye ni mkurugenzi wa shirika la afya duniani katika ofisi ya shirika hilo barani Ulaya jana Jumapili amebainisha kuwa maambukizi ya kirusi cha korona aina ya omicron yamepelekea maambukizi ya uviko kuingia katika marhala mpya, na kwamba kuna uwezekano wa maambukizi hayo yakahitimisha ugonjwa wa uviko 19 barani Ulaya. Dr. Klug ameashiria namna kirusi cha omicron hadi kufikia mwezi Machi mwaka huu kitakuwa kimeambukiza asilimia sitini ya jamii ya watu wa Ulaya. Na akasema upo uwezekano kwamba ukanda wa Ulaya unaelekea kuhitimisha maambukizi ya korona. Kirusi hicho cha korona aina ya Omicron, ambacho utafiti unaonyesha kuwa kiujumla madhara yake ni ya kiwango cha chini ikilinganishwa na kile cha Delta, kimetoa matarajio haya kwamba korona ni ugonjwa unaobadilika na kuweza kukabiliana nao sawa kabisa na homa ya mafua ya influenza. Shirika la Afya Duniani WHO pia hivi karibuni lilitangaza kuwa zaidi ya nusu ya jamii ya watu wa Ulaya watapata maambukizi ya kirusi cha korona aina ya Omicron katika muda wa miezi miwili ijayo, iwapo maambukizi ya sasa yataendelea. Kwa akali askari mmoja wa Ufaransa ameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika shambulio la roketi dhidi ya kambi ya kijeshi ya nchi hiyo ya Ulaya kaskazini mwa Mali. Wizara ya ulinzi ya Ufaransa jana, Jumapili, ilithibitisha habari za kuuawa Brigedia Alexander Martin wa kikosi cha 54 cha jeshi la Ufaransa katika mji wa Gao kaskazini mwa Mali katika shambulio hilo la roketi. Aidha, taarifa ya wizara hiyo imesema wanajeshi wengine tisa wa Ufaransa wamejeruhiwa katika hujuma hiyo ya Jumamosi jioni. Kwa mujibu wa wizara hiyo, askari 54 wa Ufaransa wameuawa kufikia sasa katika hujuma za namna hii tokea mwaka 2014. Haya yanajiri wakati huu ambapo serikali ya Mali inapanga kupitia upya mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na kiulinzi kati yake na Ufaransa. Mkataba huo kati ya nchi hizo mbili ulitiwa saini mwaka 2014 na kuanzisha operesheni ya Barkani ili kuisaidia Mali kupambana na makundi ya kigaidi. Nchi ya Mali imekuwa ikisumbuliwa na uasi na machafuko ya ndani tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili licha ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MINUSMA na wanajeshi wa Ufaransa kutumwa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi tokea mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa shabaha ya kurejesha amani na utulivu nchini humo naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Serikali ya Kameruni imetangaza habari ya kuaga dunia watu wasiopungua 16 katika mkasa wa moto uliozuka ndani ya klabu ya starehe katika mji mkuu wa nchi hiyo Yaunde. Taarifa iliyotolewa jana Jumapili na wizara ya habari ya nchi hiyo imesema kwa akali watu 16 wameaga dunia kwenye mkasa huo wa jumamosi usiku huku wengine wanane wakipata majeraha mabaya ya kuungua. Taarifa hiyo imesema moto huo ulitokana na miripuko ya fataki ndani ya klabu hiyo katika wilaya ya Bastos ambayo ina majumba na ofisi za kibalozi viungani mwa mji mkuu Yaunde. Mashuhuda wanasema baadhi ya wahanga wa mkasa huo wa waliaga dunia kwa kuvuta moshi mzito ulio wasakama, na wengine kutokana na mkanyagano mkan ulioanza baada ya kila mmoja kukimbia huku na kule kuokoa maisha baada ya moto huo kuanza. Haya yameripotiwa katika hali ambayo Kameruni ni mwenyeji wa michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika, AFCON, iliyoanza Januari tisa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Senata mmoja mashuhuri nchini Marekani amesema kitendo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump cha kujitoa kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA ndio uamuzi wa kipumbavu zaidi katika kipindi cha miaka 50 iliyopita. Chris Murphy ambaye pia ni mwanachama wa kamati ya uhusiano wa kigeni wa seneti ya Marekani ameyasema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na akaongeza kuwa mbali na uamuzi huo wa Trump kuwa wa kipumbavu zaidi lakini pia ndio uamuzi hatari zaidi kwa sera za kigeni za Marekani ndani ya miongo mitano iliyopita. Seneta huyo ameeleza bayana kwamba uamuzi huo wa upande mmoja wa Trump wa Mei mwaka 2018 ulipingwa vikali na hata maafisa wa karibu wa utawala waliopita Marekani, wakiwemo waziri wa mambo ya nje na waziri wa ulinzi. Wiki iliyopita pia viongozi wa ikulu ya Marekani, White House, walisema kitendo hicho cha Trump cha kujitoa kwenye mapatano hayo ya kimataifa lilikuwa ni kosa kubwa, kutokana na rais huyo wa zamani wa Marekani kutokuwa na ratiba zozote za kukabiliana na yatakayotokea baada ya kujitoa kwake. Hii ni katika hali ambayo serikali ya sasa ya Marekani inayoongozwa na Rais Joe Biden, sambamba na kukiri kufeli vikwazo vya kiwango cha juu kabisa ambavyo Donald Trump aliiwekea Iran. Amedai kuwa Marekani itarejea kwenye mapatano ya JCPOA ingawa hadi hivi sasa White House haijachukua hatua yoyote ya maana ya kufanikisha madai hayo. Jamhuri ya Kiislamu Irani inasisitiza kuwa itatekeleza kikamilifu vipengee vyote vya makubaliano ya JCPOA iwapo tu Marekani itaondoa vikwazo vyote vya kidhulma ilivyoliwekea taifa la Iran na baada ya Tehran kufanya uchunguzi na kujiridhisha kuwa kweli Washington imeondoa vikwazo hivyo. Na akthari ya wananchi wa Marekani wanaamini kuwa ugaidi wa ndani ya nchi hiyo ni tishio kubwa kwa taifa hilo. Kwa mujibu wa utafiti wa maoni uliofanywa na jarida la The Economist kwa ushirikiano na kampuni ya utafiti ya YouGov, zaidi ya asilimia themanini ya Wamarekani wanaitakidi kuwa ugaidi wa ndani ya nchi hiyo ni tishio kubwa Marekani. Aidha, utafiti huo umeonyesha kuwa asilimia hamsini ya wananchi wa Marekani waliohojiwa wanaamini kuwa magenge ya wabeba silaha wa mrengo wa kulia ni tishio kubwa la hivi sasa kwa jamii ya Wamarekani. Hata hivyo, matokeo ya utafiti huo yaliyochapishwa na gazeti la The Hill yameonyesha kuwa asilimia 66 ya Wamarekani wanaamini kwamba magenge hayo ni tishio kubwa, lakini si katika kipindi hiki cha sasa. Watu elfu moja mia tano wameshirikishwa kwenye utafiti huo wa maoni uliofanyika katikati ya mwezi huu wa Januari, mwaka mmoja baada ya tukio la kuvamiwa Kongres ya Marekani na wafuasi sugu wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Kikosi kikao cha Kongress ya Marekani ambacho kilifanyika Januari 6 mwaka jana kwa lengo la kupasisha ushindi wa uchaguzi wa rais wa Novemba 3 mwaka 2020 huko Marekani ilikabiliwa na shambulio la wafuasi wa Trump na kusimama kwa masaa kadhaa. Watu wasiopungua watano, wakiwemo maafisa wa usalama, waliuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa katika shambulio hilo la Wamarekani wenye misimamo ya kuchupa mipaka. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. <mucho> naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran. Na sasa hivi ikiwa ni saa 2 na dakika 39 sekunde 50, na tunawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu jinai za saudia nchini Yemen, malengo radi ya mali na matokeo yake. Utawala wa kiimla wa Saudi Arabia unaendelea na jinai zake katika nchi ya wa Waislamu ya Yemen, ambapo katika matukio ya hivi karibuni madola vamizi yakiongozwa na Saudia yameua kwa umati raia wasiopungua 77 wasio na hatia wa Yemen na kujeruhi wengine wa wapatao 230. Mwaka huu wa 2022 umeanza na ongezeko la jinai za wavamizi wa Yemen, hasa wa Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu yani Marati, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa kawaida wasio na ulinzi wa nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Mwaka huu umeanza huku wana mapambano wa Yemen nao wakizidi kuonyesha nguvu zao katika medani za mapambano, kiasi kwamba mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari wana mapambano hao walifanikiwa kuisimamisha na kuikamata meli ya Imarati iliyokuwa imesheheni silaha za kivita zilizokuwa zinapelekwa kwenda kuwa raia wa Yemen. Kukamatwa meli hiyo lilikuwa pigo kubwa kwa muungano vamizi unaoongozwa na Saudia. Kabla ya hapo pia Wayemen walikuwa wakiuonya Umoja wa Famili za Kiarabu uache kushiriki katika jinai na vita visivyoihusu nchi hiyo huko Yemen. Aidha, waliwaonya viongozi wa Abu Dhabi kuwa majibu ya Wayemen kwa jinai zinazofanywa na Imarati yatakuwa makali. Hata hivyo, viongozi wa Umoja wa Famili za Kiarabu walidharau maonyo hayo. Sasa ilikuonyesha kwamba walikuwa hawatanii, Wayemen walifanya operesheni kali walioipa jina la tufani ya Wayemen na walipiga kwa makombora eneo la viwanda na uwanja wa ndege wa Abudhabi nchini Imarati na kusababisha hasara na woga mkubwa kwa viongozi wa umoja huo wa falme za Kiarabu. Ama jambo la kuchekesha pi la kuchekesha na pia kukirihisha ni kwamba viongozi wa Saudia na Imarati licha ya kwamba wanafanya jinai za kila siku dhidi ya wananchi wa Yemen kwa miaka mingi sasa, lakini wanataka wa Yemen wakae kimya bila kutoa majibu yoyote dhidi yao. Na pale wa Yemen hao wanapoendesha operesheni za kulipiza kisasi, viongozi wa nchi vamizi za Saudia Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu wanakuwa wakali sana, wanalalamika dunia nzima na wanajifana wameonewa. Si hayo tu, lakini pia wanaamua kumalizia hamaki zao kwa wananchi wa kawaida kama walivyofanya kwenye jinai yao ya siku ya tarehe ishirini na moja mwezi huu wa Januari wakati waliposhambulia jela moja huko Saada kaskazini mwa Yemen na kuwa kwa umate raia sabini na saba wa kawaida na kujeruhi wengine mia mbili thelathini Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa katika jinai yao hiyo mpya Wasaudia na Waimarati walikuwa na malengo mawili makuu. Kwanza ni kumalizia hamaki zao kwa wananchi wa kawaida baada ya Wayemen kufanya operesheni ya kulipiza kisasi walioipa jina la tufani ya Wayemen huko Abudhabi, Imarati. Kwa kweli lengo la Riadh katika jinai yake hiyo ni kuonyesha kuwa bado iko pamoja na mvamizi mwenzake Imarati katika kutenda jinai dhidi ya wananchi wa Yemen na kwa namna fulani kuchochea umoja wa famili za Kiarabu ushiriki, ushiriki zaidi katika vita vya Yemen. Pili, Saudi Arabia imefanya jina hiyo mpya kwa lengo la kuwatia hofu wa Yemen na kuwaonesha kuwa kama wataendelea kufanya mashambulio ya kulipiza kisasi dhidi ya Saudia na Imarati, basi wao watakuwa wanashambulia makazi ya watu na kuwa kwa umati raia wa kawaida. Hilo limethibitishwa na Muhammad Al Buhaiti, mjumbe mwandamizi wa Baraza la kisiasa la Ansar wa aliposisitiza kuwa lengo la jinai za hivi karibuni za muungano wa Saudi Saudia, Imarati ni kutia hofu katika nyoyo za wananchi wa Yemen. Ama ah, cha kusikitisha ni kuona kuwa, kuwa mauaji ya umati yaliyofanywa na Saudi Arabia ya kuua raia 77 kwa mpigo na kujeruhi wengine 230 huko Yemen yamedharauriwa na taasisi za kimataifa kana kwamba hakuna binadamu yoyote aliyeuawa. Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza, uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki kinachowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani ambayo ni njia ya Uislamu. Leo tutamwangazia mwandishi habari mashuhuri wa Uingereza Lauren Booth aliyesilimu akiwa safarini nchini Iran. Idadi ya raia asili wa Ulaya na hasa Uingereza wanaovutiwa na Uislamu inazidi kuongezeka katika hali ambayo serikali za Ulaya na Marekani zinaendesha kampeni kubwa ya kuupiga vita Uislamu. Kati ya vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu vinavyoshuhudiwa katika nchi za Magharibi ni pamoja na kuchorwa vibonzo vya kuutusi Uislamu na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kupitishwa sheria za kuzuia uvaaji hijabu na kuivunjia heshima Qurani tukufu. Tukio la Septemba 11 mwaka 2001 lilitumiwa vibaya na serikali za nchi za magharibi katika kukabiliana waziwazi na Uislamu na hivyo kushadidisha sera za chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi. Lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani tukufu ametoa ahadi kuwa atailinda dini yake. Katika aya ya 32 ya Surati Tauba, Mwenyezi Mungu anasema, wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao, na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake, ijapokuwa makafiri watachukia. Leo tunashuhudia kuongezeka wimbi la watu wanaotaka kujua na kufuata Uislamu katika nchi za Ulaya na Marekani. Inatabiriwa kuwa katika miaka michache ijayo idadi ya wa Waislamu katika nchi za magharibi itaongezeka kwa kiasi kikubwa na hivyo kudhihirisha adhama ya Uislamu kwa wanadamu wote. Lauren Booth alizaliwa mwaka 1967 na, na ni raia asili wa Uingereza. Yeye ni dada wa kambo wa Cherry Blair, mke wa Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza. Alisilimu mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi. Anafafanua hivi kuhusu safari iliyompelekea aikumbatie nuru ya Uislamu. Wakati ninapoulizwa nitoe ufafanuzi sahali kuhusu sababu iliyonipelekea kuikubali dini inayochukiwa zaidi katika vyombo vya habari vya kimagharibi, nafikiri ni lazima niashirie tajiriba niliyopata katika msikiti mmoja nikiwa Iran lakini kabla ya hapo turudi nyuma kidogo hadi januari mwaka 2005 wakati ambao nikiwa peke yangu nilisafiri hadi ukingo magharibi wa mto Jordan huko Palestine kwa lengo la kuripotia gazeti la The Mail on Sunday kuhusu uchaguzi uliokuwa unafanyika katika eneo hilo nathubutu kusema kuwa kabla ya safari hiyo nilikuwa sijawahi kuwa karibu na waarabu na waislamu tajiriba hiyo ilikuwa ni mshituko kwangu mengi ambayo tunayajua kuhusu sehemu hiyo ya dunia pamoja na watu wake ambao ni wafuasi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kwa mujibu wa habari zilizojazwa hofu na ubaguzi katika vyombo vya habari vya Magharibi. Ni kwa sababu hii ndio maana wakati nilipokuwa ndani ya ndege nikielekea Mashariki ya Kati nilikuwa nimejawa na fikra zinazokaririwa kaririwa katika vyombo vya habari vya Magharibi kati ya fikira hizo ni kuwa nilikuwa naenda sehemu iliyojaa watu wenye taasubi, ndoa za kulazimishwa na mabomu ya kujiripua. Niliingia ukingo magharibi wa mto Jordan pasina kuvaa nguo zinazofaa kutokana na kuwa maafisa wa Israeli katika uwanja wa ndege walizuia sanduku langu. Baridi kali ilipelekea nitetemeke mwili mzima nikiwa natembea mjini Ramallah. Hapo bibi kizee mmoja alinishika mkono huku akizungumza kwa kasi lugha ya Kiarabu na kunipeleka hadi nyumbani kwake. Niliwaza, je, yeah, nimetekwa nyara na gaidi huyu bibi kizee? Nilichanganyikiwa kwa dakika kadhaa, na mara nikaona bibi huyu kizee amefungua kabati la nguo za binti yake, na hapo akatoa koti, kofia na mtandio na kunikabidhi nivae kisha Alinirejesha hadi kwenye barabara aliponipata nikitembea na akaniaga kwa kunibusu. Baina yangu na yeye, hatukuzungumza hata neno moja lenye kufahamika. Hiki ni kitendo cha ukarimu ambacho sitakisahau maishani. Visa kama hivi vimejirudia rudia mamia kwa mamia kwa njia mbalimbali katika maisha yangu, lakini ni nadra kwa miamala kama hii itangazwe au iakisiwe katika vyombo vya habari. Lauren Both ni mtangazaji, mwandishi habari na mwanaharakati wa haki za binadamu. Kutokana na kazi zake hizo, alipata fursa ya kutembelea eneo la Mashariki ya Kati. Katika moja ya kumbukumbu kumbu zake, anaandika hivi: katika kipindi cha miaka mitatu iliyofuata mwaka elfu mbili na tano nilitembelea mara kadhaa ardhi za Falastin. Awali nilikuwa nikienda huko kikazi, lakini baada ya muda nilianza kuandamana na makundi ya kutoa misaada pamoja na uungaji mkono harakati za wananchi wa Falastin. Niliumia sana kushuhudia kwa karibu masaibu ya Wapalestina. Hatua kwa hatua, kila siku nilianza kutumia misamiati kama vile mashallah, alhamdulillah. Si tu kuwa sasa sikuwa na hofu wakati nilipokutana na Waislamu, bali nilikuwa nikisubiri kwa hamu kukutana nao. Kukutana na Waislamu ilikuwa fursa ya kukutana na watu wenye ujuzi, werevu, na muhimu kuliko yote hayo, walikuwa watu wakarimu. Kutokana na kukutana na kuwa na mawasiliano na wanawake Waislamu, Lauren Booth alifahamu kuwa namna wa magharibi wanavyomwarifisha mwanamke Mwislamu ni tofauti kabisa na ukweli wa mambo. Anaendelea kusema hivi: yamkini kuufahamu utamaduni wa Kiislamu na hasa utamaduni wa wanawake Waislamu ni jambo ambalo lilinipelekea kutaka kuufahamu vizuri zaidi Uislamu wa wanawake Waislamu. Huwa wamejifunika kutoka kichwani hadi miguuni na kutokana na vazi hilo wanaheshimiwa na wengine. Mkabala wa hilo katika jamii yetu huru ya Magharibi, ni kiasi gani wasichana na wanawake wanaheshimiwa? Mwaka elfu mbili na saba nilienda Lubnan kwa siku nne. Nilikaa na wasichana wasomao katika vyuo vikuu na wote walikuwa wamevaa hijabu kamili. Walikuwa tofauti na ile taswira inayotolewa katika nchi za magharibi kuhusu wanawake waislamu wanaolazimishwa kuolewa mapema. Waliandamana nami katika mahojiano na kamanda wa vikosi vya wana mapambano wa Hizbullah. Nilifurahi na kushangazwa na mwamala wa kamanda huyo na wasichana hao. Wakati nilipokuwa nikizungumza kuhusu mabadilishano ya wafungwa wanawake, wao pia walichangia mjadala kwa kutoa maoni yao Allah. Mwanadamu katika maisha yake huhitajia dua, na hitajio hili halipatikani tu miongoni mwa watu walio na imani, bali katika historia tunaona hata watu wasiokuwa na imani pia huwa hawana budi ila kumwomba dua mola muumba. Dua inajuzu katika kila eneo, lakini mtu anapokuwa katika msikiti hisia ya yake ya kumwomba dua mola wake hupata nguvu zaidi. Eneo hili ni takatifu, katika Uislamu hupewa umuhimu mkubwa na lina nafasi ya juu katika harakati za kijamii, kisiasa na kiutamaduni za Uislamu. Lauren Booth anasema hivi kuhusu tajiriba yake ya kuwa ndani ya msikiti: Daima nilikuwa nikipenda kuomba dua tokea utotoni. Nilikuwa nikivutiwa na visa vya Nabii Isa alaihi ssalam na mitume waliomtangulia. Kila wakati nilipokuwa nikisafiri Mashariki ya Kati, nilikuwa nikipenda sana kutembelea msikiti. Nilihisi palikuwepo na mvuto maalumu msikitini. Msikiti haukuwa na masanamu, na badala ya viti kama ilivyo makanisani, palikuwa na mazulia yaliyotandikwa. Katika misikiti niliona wanawake wakiabudu na wengine wakisoma Quran. Lauren Booth anaendelea kusimulia tajiriba ya kipekee katika maisha yake ifuatavyo. Usiku mmoja nilifika katika mji wa Qum nchini Iran. Nilikuwa chini ya kuba la dhahabu katika haram takatifu ya Bibi Masuma Salamullahi alaiha, mwanamke msomi na aliyeheshimika. Mimi pia kama wafanya ziara wengine wa, nilishikilia kijidirisha cha dharih ya mtukufu huyo na hapo nikamtaja Allah mara kadhaa. Wakati nilipoketi chini, nilipata hisia maalum na halisi ya kimaanawi, si hisia inayomtenganisha mtu na ardhi, bali ni hisia ambayo humpa mwanadamu usalama na utulivu kamili. Haukupita muda mrefu. Mimi daima nilikuwa nikishangazwa na nguvu na faraja ambayo Uislamu humpa mwanadamu. Hapo nilifahamu kuwa mimi sikuwa tena mtalii katika ulimwengu wa kiislamu bali msafiri katika jamii ya Kiislamu ambayo huwaunganisha waumini wote. Lauren Bonth anaendelea kusema, watu huniuliza ni kiasi gani nimesoma Qur'ani tukufu, na katika kujibu ni lazima niseme kuwa kusoma Qur'ani si sawa na kusoma jarida. Qur'ani ni matini ya kina ambayo anayeisoma anapaswa kutafakari. Nitaendelea kuifahamu Qur'ani katika umri wangu wote. Ninapata msaada ili niweze kujifunza Kiarabu na nina hamu ya kujifunza, lakini hilo litachukua muda. Baada ya kusilimu na kuikubali dini tukufu ya Kiislamu, Lauren Both anasema maisha yake yamebadilika na anaridhika kikamilifu na mabadiliko hayo. Anasema hali tena nyama ya nguruwe wala kutumia pombe. Kwa hakika, kwa kuikumbatia nuru ya Uislamu alianza maisha mapya yenye saada na furaha kamili ya Allah. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale mnapotegea sikio matangazo haya, kujiunga nasi katika macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini, Jumatatu hii Januari 24 mwaka 2022, linaanza kutubia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ukurasa wa mwanzo wa Mwananchi una habari kuu isemayo spika wa Bunge tunayemhitaji, wanasiasa wasomi wataja sifa na majukumu yake na matarajio yao, wasisitiza wajibu wa Bunge katika kusimamia serikali na matumizi ya fedha. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi aidha limeandika neema yanukia vijana Zanzibar, ukatili watano wa familia moja wa wao akiwa ndani makada makadakafu kwa upelekeana mahakamani naligeukia gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limeandika Majaliwa aibana MSD vifaa tiba. Uuzaji vitalu vya uwindaji kwa mnada waingiza mabilioni. PSSSF yalipa mafao trilioni sita. Mtumbwi wagonga mwamba Ziwa Victoria, wawili wafa. Dkt Mwinyi asema sheria ya kinzani na maendeleo zifutwe. Wiki ya sheria yasogeza mbele saba ya kuhojiwa na ujenzi soko Kariakoo waanza kuchukua miaka, waanza kuchukua miaka miwili. Soko jipya na la zamani litakalokarabitiwa sasa litakuwa na uwezo wa kuchukua wafanyabiashara wapatao elfu mbili mia tatu. Hii maana yake wale wote waliokuwepo kwenye maeneo rasmi watarudi na wale waliokuwa kwenye maeneo yasiyo wa rasmi watapata nafasi. Mauaji ya kutisha, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kutoka gazeti ya Nipashe. Wanafamilia watano wauawa na wasiojulikana, miili yakutwa ndani ya nyumba. Vilevile limeandika wazee watoa kilio kwa kutelekezewa wajukuu. Rais raisi Mwinyi haimiza mabadiliko ya sheria. Ripoti maalumu kina ziwa Tanganyika kilivyoliza wajasiria mali. Kwa upande wa michezo, gazeti hili limeandika Simba yakiri ubutu kwa mastraika wake. Kutoka gazeti la The Standard nchini Kenya tunasoma Mudavadi na Ruto waungana dhidi ya Raila na Uhuru, huku Kalonzo na Gideon wakitangaza kuachana na Mudavadi. Mwanaume mmoja haukumiwa jela kifungo cha miaka 20 kwa kumteka nyara, kumpiga picha akiwa utupu na kisha kumbaka kwa mara kadhaa, kwa muda wa siku mbili, binti mwenye umri wa miaka 14 katika eneo la Silanga, Kibera, jijini Nairobi. Gazeti hili aidha limeandika Norman magaya asema Mudavadi hataongeza thamani yoyote kwa Ruto. Na waziri wa afya wa Kenya mutaikagwe auagiza mfuko wa taifa wa bima ya afya kutazama upya sheria zake ili kupunguza ufisadi katika sekta ya afya nchini. Hayo yakiwa ni kutoka gazeti la Star. Gazeti la Taifa Leo la Kenya pia kwa upande wake limeandika habari yake kuu katika ukurasa wa mwanzo chini ya kichwa cha maneno kwa herufi kubwa kinachosomeka hivi, Ruto apasua Oka. Mwandishi anaandika, jana kinara wa chama cha ANC alitimiza ahadi yake ya kutetemesha ulingo wa siasa nchini alipotangaza kuanza rasmi ushirikiano na naibu rais William Ruto, hatua iliyosambaratisha muungano wa Oka baada ya Kalonzo na Moi kususia hafla, e, hafla yake huko Bomas. Tukiachana na habari kuu, Taifa Leo pia limeandika Paa yajipanga kudhibiti kaunti, wazee wataka kumbariki Raila, wasema ni vizuri kinara huyo apate baraka za nyumbani kwanza kabla ya kuzuru nchi nzima Serikali na wanasiasa wajitia hamnazo, njaa ikiua wakazi huko Masabit. Wavamizi washambulia Lamu na kuharibu vifaa. na Cameroon na Comoros kuvaa na leo, huu utakuwa mchuano wa kuwania kutinga robo fainali ya AFCON na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kuangazia gazeti la New Times la nchini Rwanda ambapo tunasoma upande wa mashtaka ya kuzungumzia kuhusu hukumu za wafungwa katika rufaa ya kesi ya ugaidi ya FNL. Mpango wa Yalta unakuza kilimo endelevu cha uzalishaji wa chakula miongoni mwa vijana wa Rwanda. Na malipo ya RSwitch yamekuwa uti wa mgongo wa Rwanda katika kuwadhaminia wananchi usalama wa fedha zao. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa tunaletea vipindi vyetu vilivyosalia. Bidhaa za Iran. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 64 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitazungumzia tasnia ya mafuta ya petroli hapa nchini. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nishati wapenzi wa sikilizaji, kama injini na nguvu inayoendesha shughuli nyingi za kiuchumi, ina nafasi maalumu katika maendeleo na ustawi. Mwenendo wa kasi wa maendeleo ya kiuchumi na viwanda katika nchi za dunia kwa kiasi kikubwa unahusiana na kiwango cha matumizi ya nishati. Matumizi ya kimataifa ya nishati yanaonyesha kwamba licha ya juhudi nyingi za kutafuta aina tofauti za nishati lakini mafuta na gesi bado vinadhamini mahitaji muhimu zaidi ya nishati duniani. Kampuni ya ExxonMobil ilitangaza katika ripoti yake ya tathmini ya nishati mwaka 2017 kwamba mafuta yatasalia kuwa chanzo muhimu zaidi cha nishati duniani hadi mwaka 2040 yakichukua asilimia 32 ya jumla ya vyanzo vya nishati inayotumiwa na watu duniani. Mafuta ni bidhaa ya kimkakati ambayo huzidisha uwezo wa viwanda au kuunda uwezo mpya wa viwanda na ina jukumu na mchango muhimu katika maendeleo. Ripoti ya British Petroleum BP inaonyesha kwamba akiba ya mafuta duniani hadi mwishoni mwa mwaka 2016 ilikuwa zaidi ya mapipa trilioni moja na bilioni 700. Karibu nusu ya hifadhi ya mafuta iliyothibitishwa duniani iko katika eneo la Asia Magharibi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Iran ambayo ina akiba ya zaidi ya mapipa bilioni 150 ya mafuta ina zaidi ya asilimia kumi ya hifadhi ya mafuta iliyothibitishwa duniani na inashika nafasi ya nne kwa kuwa na akiba kubwa zaidi ya bidhaa hiyo duniani. Iran ina nafasi maalumu na muhimu pia A duniani katika kudhamini mahitaji ya nishati kwa kuwa na zaidi ya visima 170 vya mafuta na gesi. Vilevile, kazi kubwa inaendelea kufanyika hapa nchini ya kuanzisha na kutumia visima vingine vipya zaidi ya 200 vya mafuta na gesi. Karibu asilimia sabini ya akiba ya mafuta ghafi ya Iran iko maeneo ya pwani na iliyobakia iko nchi kavu katika ghuba ya Uajemi. Akiba nyingi ya mafuta iliyothibitishwa pia inapatikana katika bahari ya Kaspi. Wapenzi wa sikilizaji, matumizi ya mafuta duniani yalianza nyakati za kale. Nyaraka za kihistoria na athari za kiakiolojia zinaonyesha kwamba watu wa kale waliostaarabika walioishi maeneo ya Mesopotamia, Iraq ya sasa, walijua bidhaa za petroli ikiwemo lami zaidi ya miaka elfu nne iliyopita. Watu wa eneo hilo walitumia lami kama nyenzo isiyoweza kupenyeka katika ujenzi na uundaji wa vitu mbalimbali. Warumi na Wagiriki pia walitumia lami kuzibia mianya katika utengenezaji wa meli ili maji yasipenywe na kuingia ndani, na vile vile kwa ajili ya kuwasha kupata mwanga na joto nyakati za baridi. Katika Irani ya zamani, zama za Wahahamaneshi, mafuta yalitumiwa katika sekta ya tiba. Mwanahistoria Mgiriki Herodotus alizungumzia katika maandishi yake kuhusu uchimbaji wa mafuta na lami wa Wairani. Kisima cha kwanza cha uchunguzi na ugunduzi wa mafuta kilichimbwa huko Ufaransa mwaka 1745 na kisima cha kwanza cha uchimbaji wa mafuta kilichimbwa mwaka 1859 huko Pennsylvania nchini Marekani. Ugunduzi na utumiaji wa visima vya mafuta katika Mashariki ya Kati ulianza mwanzoni mwa karne ya ishirini kwa kugunduliwa mafuta katika mji wa Masjid Suleiman kusini mwa Iran. Uchimbaji wa kisima nambari moja cha Masjid Suleiman kilichozalisha mapipa 500 kwa siku hapo mwaka 1290 hijria shamsia, unapaswa kuzingatiwa kuwa ndio mwanzo wa sekta ya mafuta hapa nchini Iran. Baada ya kupatikana mafuta huko Masjid Suleiman, shughuli za ugunduzi wa visima zaidi vya bidhaa hiyo ziliendelea katika maeneo mengine ya kusini mwa Iran. Kadiri muda ulivyosonga mbele na kuongezeka nafasi ya mafuta katika uchumi wa dunia, mwaka 1960 kulifanyika mkutano katika mji mkuu wa Iraki, Baghdad, ambao ulizishirikisha nchi zinazouza nje mafuta. Jumuiya ya nchi zinazouza nje mafuta, OPEC, iliundwa ili kuratibu sera za mafuta kati ya nchi wanachama, yaani Iran, Saudi Arabia, Irak, Kuweti na Venezuela, kwa ajili ya kutoa bei thabiti kwa wazalishaji wa mafuta na udhibiti wa masoko. Baada ya muda, nchi za Qatar, Libya, Indonesia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Algeria, Nigeria, Ecuador na Angola zilijiunga na jumuiya hiyo. Makadirio yanaonyesha kwamba wanachama wa OPEC wanazalisha takriban asilimia 40 ya mafuta ghafi duniani na wana takriban thuluthi mbili ya hifadhi ya mafuta iliyothibitishwa duniani. Uzalishaji wa kila siku wa OPEC Aprili mwaka 2017 ulikuwa zaidi ya mapipa milioni 31 ya mafuta Iran inashika nafasi ya tatu kati ya wanachama wa OPEC ikiwa na asilimia 13 ya akiba ya mafuta ya jumuiya hiyo. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, sekta ya mafuta ya Iran kwa kiasi kikubwa ilikuwa ikiendeshwa na wataalamu wa kigeni. Takriban washauri elfu 18 wa kigeni walikuwa wakifanya kazi katika sekta mbalimbali za tasnia ya mafuta hapa nchini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kufukuzwa wakandarasi wa kigeni wafanyakazi na wasimamizi wa Irani walishika nyadhifa na shughuli za utafutaji uchimbaji wa mafuta na kushughulikia bidhaa hiyo katika maeneo mbalimbali hapa nchini mwaka alfumoja 1358 hijiria shamsia yani mwaka mmoja baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979, wizara ya mafuta ilianza shughuli zake ikiwa na matawi manne katika nyanja za mafuta, gesi, petrokemikali na usafishaji na usambazaji wa bidhaa hiyo. Shirika la Taifa la Mafuta la Iran, ikiwa kampuni kubwa zaidi ya Wizara ya Mafuta, ni miongoni mwa makampuni makubwa zaidi ya mafuta duniani na lina jukumu la kupanga na kusimamia uzalishaji, utumiaji, uchimbaji, usafishaji, usambazaji na usafirishaji nje wa mafuta na gesi ya Iran. Shirika hilo linasimamia kazi za uzalishaji wa mafuta ghafi, gesi asilia na gesi asili aina ya NGL. Sekta ya mafuta ya Iran ina sifa kadhaa katika suala la gharama za uzalishaji wa mafuta kwa sababu gharama za uzalishaji wa bidhaa hiyo hapa nchini Iran Iko chini. Ni vyema kutambua kwamba gharama za uzalishaji wa mafuta zinahusiana na mambo mawili: gharama za uwekezaji na zile za uendeshaji. Gharama za uwekezaji ni pamoja na gharama zinazohusiana na ujenzi wa vituo na taasisi za mafuta, mabomba na uchimbaji wa visima vipya. Gharama za uendeshaji zinajumuisha gharama za kuchimba mafuta kutoka chini ya ardhi, kulipa mishahara ya wafanyakazi na gharama nyinginezo. Gharama kamili ya uendeshaji wa sekta ya mafuta ni moja ya vigezo muhimu katika kuainisha faida za tasnia hii kubwa. Katika miaka ya hivi karibuni, wakati bei ya mafuta ghafi duniani iliposhuka na kuwa chini ya dola 30 kwa pipa, baadhi ya wa wazalishaji wa mafuta ambao gharama zao za uzalishaji zilikuwa kubwa kuliko bei ya kuuza sokoni walisimamisha uzalishaji wa bidhaa hiyo. Iran ni miongoni mwa nchi zenye mafuta yenye bei nafuu. Makadirio yanaonyesha kwamba uzalishaji wa mafuta wa Iran unagharimu takriban dola 12 na senti 60 kwa kila pipa, suala linaloifanya Iran kwa nchi ya tano kwa uzalishaji wa mafuta ya bei nafuu duniani. Takwimu kutoka zaidi ya maeneo 15 elfu ya mafuta katika nchi ishirini zinazoongoza duniani kwa uzalishaji wa mafuta zinaonyesha kwamba Uingereza inazalisha mafuta ghali zaidi kwa gharama ya dola 52.50 huku Kuwait ikizalisha mafuta ya bei nafuu zaidi duniani kwa gharama ya dola 8 na senti 50 kwa pipa. Angola ndiyo inayozalisha mafuta ghafi na ghali zaidi katika jumuiya ya OPEC kwa gharama ya dola 35 na senti 40 kwa pipa. Bidhaa za mafuta za Iran zinauzwa zaidi kwa nchi za Ulaya na Asia kama China, Japan, Korea Kusini, Uingereza, Italia, Hungary na Uholanzi. Mapitio ya takwimu za uzalishaji wa mafuta nchini Iran inaonyesha kwamba kiwango cha uwezo wa kuzalisha mafuta nchini ni zaidi ya mapipa milioni tatu na nusu kwa kila siku. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 21 Jamadi Thani mwaka 1443 hijria, inayosadifiana na Januari 24 mwaka 2022. Miliadia siku kama ya leo miaka 159 iliyopita, yani sawa na tarehe 21 Jamadi Thani mwaka 384 Hijria, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria, alifariki dunia Muhsin bin Ali Tanuhi, mtaalamu wa fasihi, malenga na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Tanuhi alikuwa na kipawa katika uga wa kuhifadhi mashairi na fasihi, ambapo ameacha turathi ya mashairi. Aidha, kwa muda mfupi Muhsin bin Ali Tanuhi alikuwa hatua za kielimu na kidini katika zama zake, na kisha akajishughulisha na kazi ya ukadhi. Kitabu cha Alfaraj bada shida kinachozungumzia matukio ya kihistoria na kijamii ya zama zake ni miongoni mwa athari zilizoandikwa na msomi huyo. Miaka 57 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Winston Churchill, mwanasiasa maarufu wa Kiingereza, akiwa na umri wa miaka 91 Churchill alizaliwa mwaka 1874 na mwaka 1895 alijiunga na jeshi la Uingereza na kushiriki katika vita vya kikoloni. Mwaka 1900 Winston Churchill aliingia katika bunge la Uingereza akikiwakilisha chama cha kihafidhina, na mara kadhaa aliongoza wizara mbalimbali mbali. na kwa vipindi viwili alikuwa waziri mkuu wa Uingereza. na siku kama hii ya leo miaka 43 iliyopita, sawa na tarehe 4 Bahman mwaka 1357 Hijria Shamsia, Shapor Bakhtiar, waziri mkuu wa utawala wa Shah, ambaye alikuwa akielewa kuwa kurejea Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hapa nchini kutoka uhamishoni Paris kungempokonya udhibiti wa hali ya mambo, alitoa amri ya kufungwa viwanja vyote vya ndege vya vi Iran ili kuzuia kurejea nchini Imam Khomeini. Shapor Bakhtiar alichukua hatua hiyo baada ya kuchapishwa habari ya kukaribia kuwasili hapa nchini Imam Khomeini kutoka uhamishoni huko Paris nchini Ufaransa. Hatua hiyo ya serikali ya utawala wa Shaha uliwakasirisha wananchi ambao walikuwa wakisubiri kwa hamu kubwa ujio huo wa Imam Ruhullah Khomeini hapa nchini Iran. akutegea sikio matangazo moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani, ni idhaa ya Kiswahili iliyopo hewani. Wapendwa wasikilizaji, namshukuru Hussein Hassan kwa makala hiyo yaliyo katika historia, na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Mtune Salmu Aliwale, Lindi, Tanzania, ambaye ameandika: tendo la kushambuliwa kambi ya kijeshi ya Ufaransa ni jambo la kuhuzunisha kwa jamii ya kibinadamu lakini pia lipo somo kwa serikali ya Ufaransa na Ulaya na Marekani kwa ujumla, kwamba imefika muda sasa, mabeberu hao wanatakiwa kuwachia Afrika wajue, Waafrika wamechoka dhuluma za mabeberu hao. Shukran sana Ustaz Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania ameandika e, Irani tunastafidi kwa habari za ukweli na mawaidha, Allah wabariki sana Radio ya idha Kiswahili. Shukran sana Ustazi Jafar Musa kutoka Kilimanjaro, Tanzania, anasema naomba, ameanza kuandika ni ishirini namoja: Jamauani naomba kila asikize kwa makini, ayalipe bila hoja madeni ya itakapokuja, tuwe safi tue. Naitwa naita Yazidi Akida Muihaji wachumbageni Tanga, Tanzania. Shukran sana kwa ukumbusho huo kwa Waislamu, shukran sana na sasa, ni habari za dunia kwa ufupi. Mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani barani Ulaya amesema kuwa maambukizi ya kirusi cha korona aina ya Omicron huenda yakahitimisha ugonjwa wa uviko 19 barani Ulaya. Dr Hans Clog, ambaye ni mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani katika ofisi ya shirika hilo barani Ulaya, amesema maambukizi ya kirusi cha corona aina ya omicron yamepelekea maambukizi ya corona kuingia katika marhala mpya na kwamba kuna uwezekano maambukizi hayo yakahitimisha maradhi ya uviko 19 barani Ulaya kwa akali. n -n -n. Askari mmoja wa Ufaransa ameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika shambulio ya roketi dhidi ya kambi ya kijeshi ya nchi hiyo ya ulaya kaskazini mwa Mali. Serikali ya Kamerun imetangaza habari ya kuaga dunia watu wasiopungua 16 katika mkasa wa moto uliozuka ndani ya klabu ya starehe katika mji mkuu wa nchi hiyo Yaounde. Seneta mmoja mashuhuri nchini Marekani amesema kitendo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump cha kujitoa kwenye mapatano ya nyuklia JCPOA ndio uamuzi wa kipumbavu zaidi katika kipindi cha miaka hamsini iliyopita. Na akthari ya wananchi wa Marekani wanaamini kuwa ugaidi wa ndani ya nchi hiyo ni tishio kubwa kwa taifa hilo, kwa mujibu wa utafiti wa maoni uliofanywa na jarida la The Economist kwa ushirikiano na kampuni ya utafiti ya yugov Zaidi ya asilimia 80 ya Wamarekani wanaitakidi kwamba ugaidi wa ndani ya nchi ni tishio kubwa kwa Marekani. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herini.