Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya jumapili jioni ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran ikiwa leo ni Januari 23 mwafaka na tarehe 20 jamadi thani mwaka 1443 hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya ya magharibi ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati jioni ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Uislamu chaguo langu, bidhaa za Iran, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzanalema kujumlisha au plus 98 903 506 5487. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Tehran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika uh, mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu awataka wa wasomaji wa tungo za kuwasifu Ahlubeit alayhimus salam kukabiliana na propaganda dhidi ya taifa la Iran. Milio ya risasi yasikika katika kambi mbili za jeshi katika mji mkuu wa Burkina Faso. Na watetezi wa haki za wanawake nchini Ufaransa wapinga marufuku ya hijabu michezoni pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewataka wasomaji wa tungo za mashairi ya kuwasifu Ahlubeit alaihimasalam kutumia nafasi walio nayo kwa ajili ya kukabiliana na propaganda za vyombo vya habari dhidi ya taifa la Iran. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo mbele ya hadhara ya wasomaji wa tungo za kuwasifu Ahlubeit wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam kwa mnasaba wa, wa, wa maadhimisho ya kuzaliwa bibi Fatima alayha salam binti ya mtume mtukufu. Kiongozi mwadhamu ameashiria baadhi ya sifa ali za shahsia ya bibi Fatima tuzahara alayha salam na kubainisha kwamba nafasi na daraja ya utoharifu hufanya kazi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kuhudumia pasi na masimbulizi na nafasi bora katika kukabiliana na kambi ya batili katika kadhia ya mubahala au kuwapizana ni miongoni mwa sifa zisizo na mithili za bibi mwema huyo na mtoharifu ambazo zimeashiriwa wazi katika Qur'ani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jamii ya Iran imekuwa mfuasi wa mwenendo wa Bibi Fatima na katika kipindi chote cha miaka arobaini na mitatu kumeshuhudiwa mara chungu nzima harakati zenye kufuata mwenendo wa bibi Fatima iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu, katika harakati za kielimu au katika utoaji huduma usio na masimbulizi. Ayatullah Ali Khamenei ameongeza kuwa ulimwengu mzima, hususan harakati za kijamii na kimapinduzi, kima zinapaswa kumfanya bibi Fatima Tuzahara alaihi ssalam kuwa ruwaza na kigezo chao. Kiongozi mwadhamu ameashiria hujuma na njama kubwa za maadui wa taifa la Iran zenye lengo la kuzipotosha fikra za wananchi wa Iran na kuharibu imani na itikadi zao kupitia propaganda za vyombo vya habari na kubainisha kwamba midani muhimu ya jihadi ni kubainisha na kuweka wazi mambo. Kwingineko, milio mingi ya risasi imekuwa ikisikika tangu mapema leo asubuhi katika kambi ya jenerali Babasei na kambi ya songule Lamizana katika mji mkuu wa bukina faso Wagadugu. Ripoti zaidi zinasema kuwa hali kama hiyo pia inaripotiwa huko Kaya na Wahiguya, kaskazini mwa nchi. Sababu na chanzo cha milio hiyo ya risasi hadi tuningia mitamboni kilikuwa hakijajulikana. Serikali imesema katika taarifa kwa vyombo vya habari kwamba milio ya risasi imesikika katika kambi kadhaa nchini humo, lakini imekanusha kuwepo kwa jaribio la mapinduzi. Baadhi ya mashuhuda wameziambia duru za habari kwamba mara ya kwanza kulisikika risasi za hapa na pale, na baada ya muda mfupi hali ikawa mbaya zaidi. Huko Kaya, milio ya risasi pia ilisikika katika kambi ya kikosi cha jeshi, na huko Wahiguya, wakazi pia wameripoti kuwepo na, na ufyatulianaji risasi katika kambi ya jeshi. Jumamosi ya jana wanajeshi wasiopungua wawili waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika mlipuko wa bomu lililotengenezwa kienyeji kwenye barabara kati ya Wahiguya na Titao huko kaskazini wakati gari lao lililokuwa likiwasindikiza wafanyabiashara lilipokanyaga bomu hilo. Katika miaka ya hivi karibuni, Burkina Faso imekuwa shabaha ya mashambulizi mengi ya makundi ya kigaidi yaliyoanzia kaskazini mwa nchi na kisha kuenea mashariki na katikati mwa taifa hilo. Mwishoni mwa mwaka jana, watu wasiopungua 44 waliuawa katika mashambulizi mawili ya kigaidi huko magharibi mwa Burkina Faso. Kiongozi nambari mbili mwenye nguvu nchini Sudan amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa ulinzi wa Ethiopia katika ziara ziara nadra mjini Addis Ababa kufanywa na afisa kutoka Khartoum. Muhamad Hamdan Daglo anayejulikana sana kama Hemeti, ambaye ni kiongozi nambari mbili katika baraza la uongozi la Sudan, alitarajiwa kuwepo nchini Ethiopia kwa siku mbili na atakutana na maafisa kadhaa wa Ethiopia. Taarifa zaidi zinasema kuwa kiongozi huyo amekutana na kufanya mazungumzo pia na waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed. Uhusiano kati ya Khartum na Adis Ababa umezorota kutokana na vita vya eneo juu ya mzozo wa mpaka wa mkoa wa Alfashaga ambapo wakulima wa Ethiopia wanalima katika ardhi yenye rutuba ambayo Sudan wanadai ni mali yao. Hivi karibuni serikali ya Ethiopia ilitangaza kuwa imekubali upatanishi wa nchi nyingine katika mgogoro baina yake na nchi jirani ya Sudan, lakini kwa masharti. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Ethiopia, Dina Mufti, alinukuliwa mara kadhaa akitaka serikali ya Sudan ikomesha mashambulizi na kuwafukuza raia wa Ethiopia katika maeneo yao katika operesheni zilizoanza tarehe 6 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini, wakati Adis Ababa ilipokuwa ikirejesha utawala wa sheria katika eneo la Tigre. Nchi mbili za Sudan na Ethiopia zimekuwa zikituhumiana kushambulia na kukalia kwa mabavu ardhi ya kila mmoja wao, tuhuma ambazo zinatishia mustakbal wa uhusiano wa kidiplomasia beina ya nchi hizo mbili. Sudan na Ethiopia zimekuwa zikivutana pia kuhusiana na kadhia ya ujenzi wa bwawa la Anahdha au Reconnaissance. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, watetezi wa haki za wanawake nchini Ufaransa wamepinga vikali mpango uliopasishwa hivi karibuni na baraza la seneti la nchi hiyo ya bara Ulaya unaopiga marufuku uvaaji wa vazi la staha na heshima la hijabu katika mashindano ya michezo. Watetezi wa haki za wanawake nchini Ufaransa wamesema kuwa wanapinga vikali mpango huo ambao unawazuia wanawake Waislamu kuvaa vazi la stara ya mwanamke wa Kiislamu, yani hijabu, katika mashindano ya michezo. Wiki iliyopita baraza la seneti la Ufaransa lilipiga kura na kupasisha sheria inayopiga marufuku uvaaji wa vazi la stara na heshima la hijabu katika mashindano ya michezo. Hatua hiyo ambayo ni mwendelezo wa chuki dhidi ya Uislamu inatarajiwa kuzusha makelele na malalamiko mengi, wakati mji mkuu wa Ufaransa, Paris, unatarajiwa kuwa mwenyeji wa mashindano ya Olimpiki mwaka 2024. Wajuzi wa mambo wanasema kuwa endapo marufuku hiyo itajumuisha mashindano ya kimataifa ya michezo ya Olimpiki itakayofanyika mjini Paris mwaka 2024 huenda yakayafanya mashindano hayo kukabiliwa na changamoto kubwa. Hii ni kutokana na kuwa kama wanamchezo wa Islamu watasusia mashindano hayo itakuwa pigo kubwa, haswa kwa kuzingatia kuwa katika mashindano ya Olimpiki ya Tokyo mwaka elfu mbili na ishirini wanamichezo wa Islamu walikuwa na nafasi na hisa kubwa ya medali katika mashindano hayo. Huko nyuma pia baraza la seneti la Ufaransa limewahi kupasisha mpango unaopiga marufuku wasichana wenye umri chini ya miaka kumi na minane kuvaa hijabu katika maeneo ya umma. Tangu rais Emmanuel Macron wa Faransa aliposhika hatamu za uongozi nchini Ufaransa, vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na hata kuvunjiwa heshima matukufu ya Uislamu vimeongezeka mno katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa kwa akali watoto kumi na saba wameuawa nchini Yemen tangu kuanza mwezi huu wa Januari kufuatia mashambulio ya anga ya muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. Ted Chaibana, mkurugenzi wa UNICEF katika kanda ya mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika, ametangaza kuwa tangu kuanza kwa mwezi huu wa Januari watoto wapatao 17 wameuawa wa nchini Yemen, idadi ambayo ni mara mbili ya watoto wote waliouawa wa nchini humo katika mwezi uliopita wa Desemba. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa amebainisha kuwa watoto wa Yemen wameendelea kuwa wahanga wa kwanza wanaolipa gharama ya vita vya Yemen vinavyoendelea kwa sasa kwa mwaka wa saba. Chaiban amezitaka pande zote nchini Yemen kufanya kila ziwezalo kuwalinda watoto sambamba na kujiepusha kushambulia makazi ya raia pamoja na miundombinu ya nchi hiyo iliyoharibiwa vibaya na vita vya Saudia na washirika wake. Katika upande mwingine mamia ya watoto wa Yemen wanafariki dunia ndani ya kila saa 24 kutokana na utapia mlo huku muungano wa kivita unaongozwa na Saudi Arabia ukiendelea kufanya mashambulizi na kuliwekea mzingiro wa kila upande taifa hilo maskini la Kiarabu kufuatia ungaji mkono wa wa Marekani Imarati utawala haramu wa Israel na nchi nyingine kadhaa za Kiarabu Saudi Arabia, ilivamia kijeshi nchi maskini ya Yemen mnamo Machi mwaka 2015, na kuiwekea mzingiro wa pande zote wa nchi kavu, anga na majini. Uvamizi wa kijeshi wa Saudia umeisababishia pia nchi maskini ya Yemen uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mazoezi ya pili ya kijeshi baina ya Iran, Russia na China katika bahari Hindi. Nchi za Iran, Russia na China Ijumaa ya juzi zilifanya mazoezi ya pili ya pamoja ya kijeshi katika eneo la kaskazini mwa bahari Hindi chini ya kauli mbiu ya mkanda wa usalama wa baharini 2022. Katika luteka na maneva hayo majeshi ya nchi hizo tatu yaliyotumia mbinu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kushirikiana kuzima moto wa baharini, kuokoa chombo cha bahari kilichokuwa kimetekwa nyara kushambulia maeneo maalum pamoja na kufanya mashambulizi ya usiku dhidi ya vitu vya angani. Vikosi vitatu vya majini vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yani Sepa, vikosi kumi na moja vya jeshi la majini la Iran, vikosi vitatu vya jeshi la Rasia na viwili vya jeshi la majini la China vilishiriki kwenye luteka na mazoezi hayo ya pamoja ya kijeshi. kuimarisha usalama wa biashara za bahari ya kimataifa, kupambana na maharamia na magaidi wa baharini, kubadilishana taarifa katika operesheni za uokoaji uokoaji wa baharini, kubadilishana uzoefu wa kuendesha mbinu mbalimbali mbali za kijeshi ni miongoni mwa malengo ya luteka na mazoezi hayo ya kijeshi ya nchi tatu za Iran, China na Rasia. Admeli Mustafa Tajidin msemaji wa mazoezi hayo ya pamoja ya kijeshi ya baharini alisema kuwa lengo la kufanyika loteka hiyo ni kuhakikisha nchi zote tatu za Iran, China na Russia zinafikia kiwango cha juu cha nguvu za kijeshi. Aliongeza kuwa leo hii jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina nguvu za kutosha za kijeshi baharini kiasi kwamba ina uwezo wa kusimamia na kuongoza mazoezi ya kijeshi yanayoshirikisha madola makubwa ya kijeshi duniani eneo yalipofanyika maneva ya mkanda wa usalama wa baharini 2022, yani bahari ya Hindi na bahari ya Oman. Ni eneo muhimu na la kistratejia kwa nchi zote tatu za Iran, Rasia na China. Eneo hilo lina njia kuu za baharini, lina malango bahari muhimu mno kama Babul Mandab, Malaka na Hormuz, na linahesabiwa kuwa ni pembe tatu za dhahabu kutokana na umuhimu wake mkubwa. Ni kwa sababu hiyo ndio maana majeshi ya majini ya nchi tatu za Iran, China na Rasia zikaamua kuanzisha mazoezi ya pamoja baharini katika eneo hilo tangu mwaka 2019. Bahari ya Oman na ukanda wa kaskazini mwa bahari Hindi ni miongoni mwa maeneo muhimu mno na yanayotegemewa sana katika safari za biashara duniani. Sehemu kubwa ya bidhaa za mafuta na zinazotokana na mafuta za Iran zinasafirishwa kwa njia bahari. Biashara kima ya kimataifa ya Rasia pamoja na mafuta yanayotumika nchini China na biashara nyingi za nchi hiyo zinafanyika kwa njia ya safari za baharini. Ni kwa sababu hiyo ndio maana jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran na nchi za China na Rasia zinafanya juhudi za kulinda kwa pamoja usalama wa eneo hilo muhimu zaidi la safari za baharini katika ukanda huu ili kuhakikisha manufaa yao hayatahatarishwa kivyovyote vile. ni mbili kasorobo usiku au niseme magharibi hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kushirikiana nasi kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki kinachowaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kufuata njia ya haki na ukamilifu maishani, ambayo ni njia ya Uislamu. Leo tutamwangazia mwandishi habari mashuhuri wa Uingereza, Lauren Booth, aliyesilimu akiwa safarini nchini Iran. Idadi ya raia asili wa Ulaya na hasa Uingereza wanaovutiwa na Uislamu inazidi kuongezeka katika hali ambayo serikali za Ulaya na Marekani zinaendesha kampeni kubwa ya kuupiga vita Uislamu. Kati ya vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu vinavyoshuhudiwa katika nchi za magharibi ni pamoja na kuchorwa vibonzo vya, vya kuutusi Uislamu na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kupitishwa sheria za kuzuia uvaaji hijabu na kuivunjia heshima Qurani Tukufu. Tukio la Septemba 11 mwaka 2001 lilitumiwa vibaya na serikali za nchi za Magharibi katika kukabiliana waziwazi na Uislamu na hivyo kushadidisha sera za chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani tukufu ametoa ahadi kuwa atailinda dini yake. Katika aya ya 32 ya surati Tauba Mwenyezi Mungu anasema: Wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake ijapokuwa makafiri watachukia. Leo tunashuhudia kuongezeka wimbi la watu wanaotaka kujua na kufuata Uislamu katika nchi za Ulaya na Marekani. Inatabiriwa kuwa katika miaka michache ijayo idadi ya wa Waislamu katika nchi za Magharibi itaongezeka kwa kiasi kikubwa. Na hivyo kudhihirisha adhama ya Uislamu kwa wanadamu wote. Lauren Booth alizaliwa mwaka 1967 na, na ni raia asili wa Uingereza. Yeye ni dada wa kambo wa Cheryl Blair, mke wa Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza. Alisilimu mwezi Septemba mwaka 2010 anafafanua hivi kuhusu safari iliyompelekea aikumbatie nuru ya Uislamu. Wakati ninapoulizwa nitoe ufafanuzi sahali kuhusu sababu iliyonipelekea kuikubali dini inayochukiwa zaidi katika vyombo vya habari vya Kimagharibi, nafikiri ni lazima niashirie tajiriba niliyopata katika msikiti mmoja nikiwa Iran. Lakini kabla ya hapo turudi nyuma kidogo hadi Januari mwaka 2005 wakati ambao nikiwa peke yangu nilisafiri hadi ukingo magharibi wa mto Jordan huko Palestine kwa lengo la kuripotia gazeti la The Mail on Sunday kuhusu uchaguzi uliokuwa unafanyika katika eneo hilo. Nathubutu kusema kuwa kabla ya safari hiyo nilikuwa sijawahi kuwa karibu na Waarabu na Waislamu. Tajiriba hiyo ilikuwa ni mshituko kwangu. Mengi ambayo tunayajua kuhusu sehemu hiyo ya dunia pamoja na watu wake ambao ni wafuasi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni kwa mujibu wa habari zilizojazwa hofu na ubaguzi katika vyombo vya habari vya magharibi. Ni kwa sababu hii ndio maana wakati nilipokuwa ndani ya ndege nikielekea Mashariki ya Kati nilikuwa nimejawa na fikra zinazokaririwa kaririwa katika vyombo vya habari vya magharibi. Kati ya fikra hizo ni kuwa nilikuwa naenda sehemu iliyojaa watu wenye taasubi, ndoa za kulazimishwa na mabomu ya kujiripua. Niliingia ukingo magharibi wa mto Jordan pasina kuvaa nguo zinazofaa, kutokana na kuwa maafisa wa Israeli katika uwanja wa ndege walizuia sanduku langu. Baridi kali ilipelekea nitetemeke mwili mzima nikiwa natembea mjini Ramallah. Hapo bibi kizee mmoja alinishika mkono, huku akizungumza kwa kasi lugha ya Kiarabu na kunipeleka hadi nyumbani kwake. Niliwaza, je, yeah, nimetekwa nyara na gaidi huyu bibi kizee? Nilichanganyikiwa kwa dakika kadhaa, na mara nikaona bibi huyu kizee amefungua kabati la nguo za binti yake, na hapo akatoa koti, kofia na mtandio na kunikabidhi nivae, kisha alinirejesha hadi kwenye barabara aliponipata nikitembea, na akaniaga kwa kunibusu. Baina yangu na yeye hatukuzungumza hata neno moja lenye kufahamika. Hiki ni kitendo cha ukarimu ambacho sitakisahau maishani. Visa kama hivi vimejirudia rudia mamia kwa mamia kwa njia mbalimbali katika maisha yangu, lakini ni nadira kwa miamala kama hii itangazwe au iakisiwe katika vyombo vya habari. Lauren Booth ni mtangazaji, mwandishi habari na mwanaharakati wa haki za binadamu. Kutokana na kazi zake hizo, alipata fursa ya kutembelea eneo la mashariki ya kati. Katika moja ya kumbukumbu -kumbu zake anaandika hivi: katika kipindi cha miaka mitatu iliyofuata mwaka elfu mbili na tano nilitembelea mara kadhaa ardhi za Falastin. Awali nilikuwa nikienda huko kikazi, lakini baada ya muda nilianza kuandamana na makundi ya kutoa misaada pamoja na uungaji mkono harakati za wananchi wa Falastin. Niliumia sana kushuhudia kwa karibu masaibu ya Wapalestina. Hatua kwa hatua, kila siku nilianza kutumia misamiati kama vile mashallah, alhamdulillah. Si tu kuwa sasa sikuwa na hofu wakati nilipokutana na Waislamu bali nilikuwa nikisubiri kwa hamu kukutana nao. Kukutana na Waislamu ilikuwa fursa ya kukutana na watu wenye ujuzi, werevu na muhimu, kuliko yote hayo, walikuwa watu wa karimu. Kutokana na kukutana na kuwa na mawasiliano na wanawake Waislamu, Lauren Bothe alifahamu kuwa namna magharibi wanavyomwharifisha mwanamke Mwislamu ni tofauti kabisa na ukweli wa mambo. Anaendelea kusema hivi: yamkini kuufahamu utamaduni wa Kiislamu na hasa utamaduni wa wanawake Waislamu ni jambo ambalo lilinipelekea kutaka kuufahamu vizuri zaidi Uislamu wa wanawake wa Islamu. Huwa wamejifunika kutoka kichwani hadi miguuni na kutokana na vazi hilo wanaheshimiwa na wengine. Mkabala wa hilo katika jamii yetu huru ya magharibi ni kiasi gani wasichana na wanawake wanaheshimiwa? Mwaka elfu mbili na saba nilienda Lubnan kwa siku nne. Nilikaa na wasichana wasomao katika vyuo vikuu na wote walikuwa wamevaa hijabu kamili. Walikuwa tofauti na ile taswira inayotolewa katika nchi za magharibi kuhusu wanawake waislamu wanaolazimishwa kuolewa mapema. Waliandamana nami katika mahojiano na kamanda wa vikosi vya wana mapambano wa Hizbullah. Nilifurahi na kushangazwa na mwamala wa kamanda huyo na wasichana hao. Wakati nilipokuwa nikizungumza kuhusu mabadilishano ya wafungwa wanawake, wao pia walichangia mjadala kwa kutoa maoni yao <mulia> Wanadamu katika maisha yake huhitajia dua, na hitajio hili halipatikani tu miongoni mwa watu walio na imani, bali katika historia tunaona hata watu wasiokuwa na imani pia huwa hawana budi ila kumwomba dua Mola Muumba. Dua inajuzu katika kila eneo, lakini mtu anapokuwa katika msikiti hisia ya yake ya kumwomba dua Mola wake hupata nguvu zaidi. Eneo hili ni takatifu, katika Uislamu hupewa umuhimu mkubwa na lina nafasi ya juu katika harakati za kijamii, kisiasa na kiutamaduni za Waislamu. Lauren Booth anasema hivi kuhusu tajiriba yake ya kuwa ndani ya msikiti: daima nilikuwa nikipenda kuomba dua tokea utotoni. Nilikuwa nikivutiwa na visa vya Nabii Isa alaihi ssalam na mitume waliomtangulia. Kila wakati nilipokuwa nikisafiri Mashariki ya Kati, nilikuwa nikipenda sana kutembelea msikiti. Nilihisi palikuwepo na mvuto maalum msikitini. Msikiti haukuwa na masanamu na badala ya viti kama ilivyo makanisani, palikuwa na mazulia yaliyotandikwa. Katika misikiti niliona wanawake wakiabudu na wengine wakisoma Quran. Lauren Booth anaendelea kusimulia tajiriba ya kipekee katika maisha yake ifuatavyo: usiku mmoja nilifika katika mji wa Qum nchini Iran. Nilikuwa chini ya kuba la dhahabu katika haram takatifu ya Bibi Masuma salamullahi alaiha, mwanamke msomi na aliyeheshimika. Mimi pia kama wafanya ziara wengine, nilishikilia kijidirisha cha dharih ya mtukufu huyo na hapo nikamtaja Allah mara kadhaa. Wakati nilipoketi chini, nilipata hisia maalum na halisi ya kimaanawi, si hisia inayomtenganisha mtu na ardhi, bali ni hisia ambayo humpa mwanadamu usalama na utulivu kamili. Haukupita muda mrefu, mimi daima nilikuwa nikishangazwa na nguvu na faraja ambayo Uislamu humpa mwanadamu. Hapo nilifahamu kuwa mimi sikuwa tena mtalii katika ulimwengu wa kiislamu bali msafiri katika jamii ya Kiislamu ambayo huwaunganisha waumini wote. Lauren Both anaendelea kusema, watu huniuliza ni kiasi gani nimesoma Qur'ani tukufu, na katika kujibu ni lazima niseme kuwa kusoma Qur'ani si sawa na kusoma jarida. Qur'ani ni matini ya kina ambayo anayeisoma anapaswa kutafakari. nitaendelea kuifahamu Qur'ani katika umri wangu wote. Ninapata msaada ili niweze kujifunza Kiarabu na nina hamu ya kujifunza, lakini hilo litachukua muda. Baada ya kusilimu na kuikubali dini tukufu ya Kiislamu, Lauren Both anasema maisha yake yamebadilika na anaridhika kikamilifu na mabadiliko hayo. Anasema hali tena nyama ya nguruwe wala kutumia pombe. Kwa hakika, kwa kuikumbatia nuru ya Uislamu, alianza maisha mapya yenye saada na furaha kamili ya Allah. Bidhaa za Iran. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 64 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitazungumzia tasnia ya mafuta ya petroli hapa nchini. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nishati wapenzi wasikilizaji, kama injini na nguvu inayoendesha shughuli nyingi za kiuchumi, ina nafasi maalum katika maendeleo na ustawi. Mwenendo wa kasi wa maendeleo ya kiuchumi na viwanda katika nchi za dunia kwa kiasi kikubwa unahusiana na kiwango cha matumizi ya nishati. Matumizi ya kimataifa ya nishati yanaonyesha kwamba licha ya juhudi nyingi za kutafuta aina tofauti za nishati lakini mafuta na gesi bado vinadhamini mahitaji muhimu zaidi ya nishati duniani. Kampuni ya ExxonMobil ilitangaza katika ripoti yake ya tathmini ya nishati mwaka 2017 kwamba mafuta yatasalia kuwa chanzo muhimu zaidi cha nishati duniani hadi mwaka 2040 yakichukua asilimia 32 ya jumla ya vyanzo vya nishati inayotumiwa na watu duniani. Mafuta ni bidhaa ya kimkakati ambayo huzidisha uwezo wa viwanda au kuunda uwezo mpya wa viwanda na ina jukumu na mchango muhimu katika maendeleo. Ripoti ya British Petroleum BP inaonyesha kwamba akiba ya mafuta duniani hadi mwishoni mwa mwaka 2016 ilikuwa zaidi ya mapipa trilioni moja na bilioni mia saba. Karibu nusu ya hifadhi ya mafuta iliyothibitishwa duniani iko katika eneo la Asia Magharibi, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Iran, ambayo ina akiba ya zaidi ya mapipa bilioni 150 ya mafuta, ina zaidi ya asilimia kumi ya hifadhi ya mafuta iliyothibitishwa duniani na inashika nafasi ya nne kwa kuwa na akiba kubwa zaidi ya bidhaa hiyo duniani. Iran ina nafasi maalumu na muhimu pia A duniani katika kudhamini mahitaji ya nishati kwa kuwa na zaidi ya visima 170 vya mafuta na gesi. Vilevile vile kazi kubwa inaendelea kufanyika hapa nchini ya kuanzisha na kutumia visima vingine vipya zaidi ya 200 vya mafuta na gesi. Karibu asilimia sabini ya akiba ya mafuta ghafi ya Iran iko maeneo ya pwani na iliyobakia iko nchi kavu katika ghuba ya Uajemi. Akiba nyingi ya mafuta iliyothibitishwa pia inapatikana katika bahari ya Kaspi. Wapenzi wa sikilizaji, matumizi ya mafuta duniani yalianza nyakati za kale. Nyaraka za kihistoria na athari za kiakiolojia zinaonyesha kwamba watu wa kale waliostaarabika walioishi maeneo ya Mesopotamia, Iraq ya sasa, walijua bidhaa za petroli ikiwemo lami zaidi ya miaka elfu nne iliyopita. Watu wa eneo hilo walitumia lami kama nyenzo isiyoweza kupenyeka katika ujenzi na uundaji wa vitu mbalimbali. Warumi na Wagiriki pia walitumia lami kuzibia mianya katika utengenezaji wa meli ili maji yasipenye na kuingia ndani na vile vile kwa ajili ya kuwasha kupata mwanga na joto nyakati za baridi. Katika Irani ya zamani, zama za Wahahamaneshi, mafuta yalitumiwa katika sekta ya tiba. Mwanahistoria Mgiriki Herodotus alizungumzia katika maandishi yake kuhusu uchimbaji wa mafuta na lami wa Wairani. Kisima cha kwanza cha uchunguzi na ugunduzi wa mafuta kilichimbwa huko Ufaransa mwaka elfu moja, 1745 na kisima cha kwanza cha uchimbaji wa mafuta kilichimbwa mwaka elfu moja, 1859 huko Pennsylvania nchini Marekani. Ugunduzi na utumiaji wa visima vya mafuta katika Mashariki ya Kati ulianza mwanzoni mwa karne ya 20 kwa kugunduliwa mafuta katika mji wa Masjid Suleiman kusini mwa Iran. Uchimbaji wa kisima nambari moja cha Masjid Suleiman kilichozalisha mapipa 500 kwa siku hapo mwaka 1290 hijiria shamsia unapaswa kuzingatiwa kuwa ndio mwanzo wa sekta ya mafuta hapa nchini Iran. Baada ya kupatikana mafuta huko Masjid Suleiman, shughuli za ugunduzi wa visima zaidi vya bidhaa hiyo ziliendelea katika maeneo mengine ya kusini mwa Iran. Kadiri muda ulivyosonga mbele na kuongezeka nafasi ya mafuta katika uchumi wa dunia, mwaka 1960 kulifanyika mkutano katika mji mkuu wa Iraki, Baghdad, ambao ulizishirikisha nchi zinazouza nje mafuta. Jumuiya ya nchi zinazouza nje mafuta OPEC iliundwa ili kuratibu sera za mafuta kati ya nchi wanachama yaani Iran, Saudi Arabia, Irak, Kuweti na Venezuela, kwa ajili ya kutoa bei thabiti kwa wazalishaji wa mafuta na udhibiti wa masoko. Baada ya muda, nchi za Qatar, Libya, Indonesia, umoja wa falme za Kiarabu, Algeria, Nigeria, Ecuador na Angola zilijiunga na jumuiya hiyo. Makadirio yanaonyesha kwamba wanachama wa OPEC wanazalisha takriban asilimia 40 ya mafuta ghafi duniani na wana takriban thuluthi mbili ya hifadhi ya mafuta iliyothibitishwa duniani. Uzalishaji wa kila siku wa OPEC Aprili mwaka 2017 ulikuwa zaidi ya mapipa milioni 31 ya mafuta. Iran inashika nafasi ya tatu kati ya wanachama wa OPEC ikiwa na asilimia 13 ya akiba ya mafuta ya jumuiya hiyo. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, sekta ya mafuta ya Iran kwa kiasi kikubwa ilikuwa ikiendeshwa na wataalamu wa kigeni. Takriban washauri elfu 18 wa kigeni walikuwa wakifanya kazi katika sekta mbalimbali za tasnia ya mafuta hapa nchini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kufukuzwa wakandarasi wa kigeni wafanyakazi na wasimamizi wa Irani walishika nyadhifa na shughuli za utafutaji, uchimbaji wa mafuta na kushughulikia bidhaa hiyo katika maeneo mbalimbali hapa nchini. Mwaka 1358 hijiria shamsia, yani mwaka mmoja baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979, wizara ya mafuta ilianza shughuli zake ikiwa na matawi manne katika nyanja za mafuta, gesi, petrokemikali na usafishaji na usambazaji wa bidhaa hiyo. Shirika la taifa la mafuta la Iran, ikiwa kampuni kubwa zaidi ya wizara ya mafuta, ni miongoni mwa makampuni makubwa zaidi ya mafuta duniani na lina jukumu la kupanga na kusimamia uzalishaji, utumiaji, uchimbaji, usafishaji, usambazaji na usafirishaji nje wa mafuta na gesi ya Iran. Shirika hilo linasimamia kazi za uzalishaji wa mafuta ghafi, gesi asilia na gesi asili aina ya NGL. Sekta ya mafuta ya Iran ina sifa kadhaa katika suala la gharama za uzalishaji wa mafuta kwa sababu gharama za uzalishaji wa bidhaa hiyo hapa nchini Iran iko chini. Ni vyema kutambua kwamba gharama za uzalishaji wa mafuta zinahusiana na mambo mawili: gharama za uwekezaji na zile za uendeshaji. Gharama za uwekezaji ni pamoja na gharama zinazohusiana na ujenzi wa vituo na taasisi za mafuta, mabomba, na uchimbaji wa visima vipya. Gharama za uendeshaji zinajumuisha gharama za kuchimba mafuta kutoka chini ya ardhi, kulipa mishahara ya wafanyakazi na gharama nyinginezo. Gharama kamili ya uendeshaji wa sekta ya mafuta ni moja ya vigezo muhimu katika kuainisha faida za tasnia hii kubwa. Katika miaka ya hivi karibuni, wakati bei ya mafuta ghafi duniani iliposhuka na kuwa chini ya dola 30 kwa pipa, baadhi ya wazalishaji wa mafuta ambao gharama zao za uzalishaji zilikuwa kubwa kuliko bei ya kuuza sokoni walisimamisha uzalishaji wa bidhaa hiyo. Iran ni miongoni mwa nchi zenye mafuta yenye bei nafuu. Makadirio yanaonyesha kwamba uzalishaji wa mafuta wa Iran unagharimu takriban dola 12 na senti 60 kwa kila pipa, suala linaloifanya Iran kuwa nchi ya tano kwa uzalishaji wa mafuta ya bei nafuu duniani. Takwimu kutoka zaidi ya maeneo elfu 15 ya mafuta katika nchi ishirini zinazoongoza duniani kwa uzalishaji wa mafuta zinaonyesha kwamba Uingereza inazalisha mafuta ghali zaidi kwa gharama ya dola 52.50 huku Kuwait ikizalisha mafuta ya bei nafuu zaidi duniani kwa gharama ya dola 8 na senti 50 kwa pipa. Angola ndiyo inayozalisha mafuta ghafi na ghali zaidi katika jumuiya ya OPEC kwa gharama ya dola 35 na senti 40 kwa pipa. Bidhaa za mafuta za Iran zinauzwa zaidi kwa nchi za Ulaya na Asia, kama China, Japan, Korea Kusini, Uingereza, Italia, Hungari na Uholanzi. Mapitio ya takwimu za uzalishaji wa mafuta nchini Iran inaonyesha kwamba kiwango cha uwezo wa kuzalisha mafuta nchini ni zaidi ya mapipa milioni tatu na nusu kwa kila siku. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 20 mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe ya 23 Januari mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1451 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Hijria, alizaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Bibi Fatima alilelewa katika nyumba ya wahai na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake, yaani Mtume, na hivyo kuweza kufikia daraja za juu za ukamilifu. Bibi Fatima alaihi salam alikuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina. Mwaka wa pili hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, ambaye ni dhihirisho la haki, uadilifu na uchaji Mungu, katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alihi wa Vilevile, bibi Fatima akiwa na imamu Ali alifanikiwa kulea shakhsia adhim kama Hasan Husein na bibi Zainab alaihim ussalam. Mbali na majukumu ya kulea familia, bibi Fatima tu Zahra salamullahi alaiha alijishughulisha pia na malezi ya jamii. Miaka 123 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa huko Homein Ayatullahi Ludhma Sayid Ruhullah Almusawi Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imam Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliwa washahidi wakati Imam akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri hususan, Ayatullahi Abdul Karim Hairi na Muhammad Ali Shahbadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa zaidi za kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullahi Burujerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala wa kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraqi na Ufaransa. Imamu aliendeleza mapambano yake dhidi ya shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa takriban karibu miaka 15 na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa shah na kuasisi jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran mnamo mwaka 1979. Na miaka 72 iliyopita, katika siku kama ya leo, bunge la utawala haramu wa Israel liliotangaza mji wa Beitul Muqaddas, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, kuwa mji mkuu wa utawala huo bandia badala ya Tel Aviv. Uamuzi huo uliofikiwa na bunge hilo miaka miwili tu baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za Wapalestina uliwakasirisha mno wa Arabu na Waislamu. Njama hiyo ya Israel iliyolenga kupata ridhaa ya nchi nyingine ili ziutambue rasmi mji huo kama mji mkuu wake na hivyo zihamishie balozi zao katika mji huo, haikuwa na natija, kwani hadi leo mji wa Tel Aviv ungali unatambuliwa kama mji mkuu wa utawala huo wa uvamizi unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. kisha anauliza mzima, nami namjibu mzima alhamdulilah. hofu kwako ukiwa hapo kwa kwa hapo visiwani, na asante sana kwa kutujulia ukiwa hapo Pemba. Mtune Salumu yupo Liwale, Lindi, Tanzania, anasema umarufuku ya hijabu michezoni ni kama kuleta hitilafu ya maadili ya wanawake wa Kiislamu dhidi ya dini yao. Allah awape ushindi wapiganiaji hao. ni Mtune Salumu toka Liwale, Lindi, Tanzania. Asante sana Mtune kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Lindi Tanzania. Yazid Akida yupo chumba geni, Tanga, Tanzania, katutumia hapa ubeti. Haya, ni usome. Anasema, wakati huu mzuri habari kuzisikia, hongera kwa mhariri muda uliyechagua, magharibi itayari, swala tumejiswalia na isha inapojiri, tunaipata sawia. Asante sana Dr. Yazid Akida Mwihaji, ukiwa hapo chumba geni Tanza, a, Tanga Tanzania kwa ubeti huo wa shairi. Naye Hashim Hamis Bilali yupo Mtwara Tanzania, anasema tupo pamoja katika jahazi hili la Redio Teheran tushikiliane kwa pamoja inshallah. Asante sana, tutazidi kuwa pamoja. Hamis Hashim Bilali ukiwa hapo Mtwara Tanzania, asante sana pia. Bin Taha al Junaid ukiwa Bumbwini Zanzibar ya hana mengi anatuandikia tu, asante Toban kwa kumtumia habari. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewataka wasomaji wa tungo za mashairi ya kuwasifu Ahlubeit alaihimusalam kutumia nafasi walio nayo kwa ajili ya kukabiliana na propaganda za vyombo vya habari dhidi ya taifa la Iran. Milio mingi ya risasi imekuwa ikisikika tangu mapema leo asubuhi katika kambi ya Jenerali Babasei na kambi ya Songule Lamizana katika mji mkuu wa Burkina Faso, Wagadugu. Hata hivyo serikali imepuzilia mbali madai ya kuwepo na majaribio ya mapinduzi. Kiongozi nambari mbili mwenye nguvu nchini Sudan amekutana na, na kufanya mazungumzo na waziri wa ulinzi wa Ethiopia katika ziara nadra huko mjini Adis Ababa, kufanywa na afisa kutoka Khartoum. Na watetezi wa haki za wanawake nchini Ufaransa wamepiga vikali mpango wamepinga kumradhi, vikali mpango uliopasishwa hivi karibuni na baraza la seneti la nchi hiyo ya bara Ulaya wanaopiga marufuku uvaaji wa vazi la staha na heshima la hijabu katika mashindano ya michezo. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huu mpenzi msikilizaji. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali ya matangazo haya hadi sasa tunapofika tamati na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya jioni ya Radio Teheran tunasema asante sana na tunakutakia Usiku wenye mtuli, utulivu. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni yanaanza saa 12 na dakika 50 hadi 1 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday.com SW. kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib mnaweza .ir pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, p o. box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum