Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. <mucho> Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kifuatacho sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asema sera za nje za serikali ya 13 zimefungua dirisha jipya kwa ajili ya kudhamini masilahi ya taifa. Imethibitika kuwa askari wa Marekani walijificha Abu Dhabi baada ya shambulio la jeshi la Yemen dhidi ya Imarati. moja wa Afrika waunga mkono kipindi cha mpito cha miezi 16 nchini Mali na kamanda wa jeshi la wanamaji la Ujerumani ajiuzulu kwa kuikingia kifua Russia. Sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema sera za nje za serikali ya kumi na tatu zimefungua dirisha jipya kwa ajili ya kudhamini maslahi ya taifa. Muhammad Bakir Kalibaf amesema hayo mapema leo katika hotuba ya kabla ya kikao cha bunge ambapo sambamba na kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka wa mnasaba wa maadhimisho ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam na siku ya mwanamke, ameeleza kuwa mwelekeo wa serikali ya 13 wa kuzingatia uhalisia wa mambo na mashirikiano ya kambi kadhaa ili kuweza kunufaika na fursa zote za kistratejia za Iran katika uga wa sera za nje umefungua dirisha jipya kwa ajili ya kudhamini maslahi ya taifa hasa katika kufaidika na fursa za kiuchumi zilizoko nchini. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa leo hii kuwa na uhusiano wa nje wenye mlingano unaozingatia kujitawala, heshima ya kitaifa, diplomasia ya kuzingatia uhalisia wa mambo na ufahamu unaotilia maanani uhakika kuhusu mfumo wa kambi kadhaa unaotawala katika mahusiano ya kimataifa ni udharura usioweza kukanushika. Msemaji wa kamandi kuu ya jeshi la kigaidi la Marekani, SENTCOM, amekiri kuwa askari wa jeshi hilo walikimbilia mafichoni kuhofia uwezekano wa jeshi la Yemen kuishambulia tena Imarati kufuatia shambulio la makombora na ndege zisizo na rubani za jeshi hilo katika mji wa Abu Dhabi. William Bill Aban ameeleza katika taarifa kwamba kufuatia shambulio la Yemen dhidi ya Imarati, askari wa Marekani walikuwa katika hali kamili ya tahadhari kwa muda wa karibu dakika 30 katika kituo cha anga cha Adhafra mjini Abu Dhabi, kuanzia saa tatu na dakika moja usiku kwa saa za eneo hilo. Aban ameongeza kuwa marubani wa Marekani walitakiwa wajiweke tayari na vifaa vya kinga ndani ya muda wa dakika tano, hali ambayo iliendelea kwa muda wa saa 24 baada ya Yemen kuionya mara kadhaa Imarati kwamba iache kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo na kuchochea mivutano nchini humo. Duru za habari zilitangaza siku ya Jumatatu iliyopita kuwa vikosi vya Yemen vimeshambulia kwa makombora na droni viwanja vya ndege vya Dubai na Abu Dhabi, kufuatia mashambulio hayo ya kuitia adabu Imarati. Vyombo vya habari vya Yemen vilitangaza Alhamisi usiku na Ijumaa alfajiri kwa ndege za kivita za muungano vamizi wa kijeshi wa Saudi Arabia zimefanya mashambulio makali na ya kinyama katika mji wa bandari wa Hudaida magharibi mwa Yemen na dhidi ya jela moja ya muda iliyoko katika mkoa wa Saada. Hadi sasa watu 87 wameripotiwa kuuawa na 266 kujeruhiwa kutokana na mashambulio hayo. Baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limetangaza kuwa umoja huo unaunga mkono mamlaka ya serikali ya mpito ya Mali kuongezwa kwa muda mfupi usiozidi miezi 16. Baraza la amani na usalama la AU lilikutana wiki moja tu iliyopita, lakini mahitimisho ya mazungumzo yake hayakutangazwa hadi Jumaa ya tarehe 21 Wakati wa mkutano huo maalumu wa kujadili kadhia ya Mali, baraza hilo liliidhinisha misimamo ya Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS na kuunga mkono vikwazo vilivyowekwa na jumuiya hiyo dhidi ya nchi hiyo. Taarifa ya Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika imebainisha chini ya anuani, ongezeko lisilofaa la mchakato wa mpito nchini Mali, kwamba kwa upande mmoja umoja wa Afrika unaona kuwa ratiba iliyopendekezwa na mamlaka ya Mali ya kuongezwa kipindi cha mpito kwa miaka mitano kisha miaka minne inachukuliwa kuwa kinyume cha katiba hairuhusiwi na haifai na ni kizuizi pia kikubwa kwa mchakato wa demokrasia nchini humo. Aidha, taarifa hiyo ya EU imebainisha kuwa umoja huo unaomba kurejea haraka kwa utaratibu wa kikatiba na kidemokrasia unaoongozwa na raia, na unaunga mkono pendekezo la upatanishi lililotolewa na Algeria, na kwamba tarehe ya mwisho iliyopendekezwa na Algiers isiyozidi miezi 16 ya ziada ya mpito kabla ya kuandaa uchaguzi wa urais na wa wabunge inachukuliwa kuwa inafaa na inaweza kufikiwa. Sambamba na hayo, taarifa Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika imelaani pia kile ilichosema kuendelea kufungwa kwa viongozi wa kisiasa na viongozi wa zamani wa Mali na mamlaka ya mpito ambako ni kinyume cha sheria na kusisitiza kuwa inapasa watu hao waachiwe. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la Ujerumani Admeri Kai Achim Shahbach amejiuzulu wadhifa wake baada ya matamshi aliyotoa kwamba eneo la Krimea katu halitarejia tena mikononi mwa Ukrain, kuzusha makelele ndani ya nchi hiyo na katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Admeri Shahbash alinukuliwa katika kikao cha jopo la wanafikra kilichofanyika siku ya Ijumaa katika taasisi ya mitaala na uhakiki wa kiulinzi ya Manohar Parikari nchini India keoji ni kweli Russia inautaka ukanda mdogo na mwembamba wa ardhi ya Ukraine au kuunganisha na nchi yake? Hapana, ni upuuzi tu. Yamkini Putin anatoa mashinikizo kwa sababu anajua anaweza kufanya hivyo na kuleta mgawanyiko katika umoja wa Ulaya, lakini anachokitaka hasa ni heshima. Kiwango cha juu ni rahisi kumpa heshima anayoitaka na pengine anastahiki, amenukuliwa akisema kamanda huyo wa jeshi la wanamaji la Ujerumani kuhusiana na uamuzi wake wa kujiuzulu. Shahbogh amesema amemwomba waziri wa ulinzi Christine Lambert amwondoe katika wadhifa wake kupitia utaratibu wa uchukuaji hatua ya haraka na kwamba waziri huyo amelikubali ombi lake. Uhusiano wa magharibi na Rasia umeharibika na kuingia kwenye duru ya mivutano na mikwaruzano tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne baada ya eneo la peninsula ya Crimea la ardhi ya Ukraine kuunganishwa na Rasia. Mivutano hiyo imeshadidi hivi karibuni baada ya Marekani na waitifaki wake wa Ulaya kuituhumu Rasia kwamba ina mpango wa kuivamia kijeshi Ukraine, madai ambayo Kremlin imekanusha. Na mchambuzi na mtaalamu wa taaluma ya siasa na masuala ya vita vya ndani nchini Marekani amesema nchi hiyo inakaribia zaidi kuingia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe kuliko inavyodhaniwa. Barbara Walter ameyasema hayo katika kitabu chake kipya kiitwacho vipi vita vya ndani huanza na vipi visimamishwe, kwa kimombo, how how civil wars start and how to stop them, na kueleza moja ya ishara za kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya Marekani ni nchi hii kujitenga na demokrasia, hasa baada ya matukio ya Januari 6 2021, na hatua ya wafuasi waliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ya kuvamia jengo la Kongresi. Walter ameongeza kuwa ishara nyingine ambayo ni ya tahadhari kubwa kuhusiana na kujiri vita vya ndani nchini Marekani ni mielekeo ya kimirengo ambayo ni aina maalumu ya kuwepo kambi mbili ndani ya nchi hiyo kwa mtazamo wa kisiasa. Vile vile, Profesa mchambuzi na mtaalamu huyo wa sayansi ya siasa na masuala ya vita vya ndani nchini Marekani amesema ishara ya tatu ya kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo ni makundi ya kisiasa kupoteza nafasi na hadhi yao ndani ya jamii. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Marekani vilivyojiri katika muongo wa 1860 na kuendelea kwa muda wa miaka minne, ambavyo vilikuwa hatua ya lazima kwa ajili ya kuhitimisha zama za utumwa na vikasababisha watu zaidi ya laki sita kuawa, vilikuwa na matokeo angamizi kwa uchumi, mfumo wa kisiasa na jamii nzima ya nchi hiyo na wataalamu wanasema isije ikafikiriwa kwamba tukio hilo haliwezi kutokea tena. Mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu mazoezi ya pili ya kijeshi baina ya Iran Rasia na China katika bahari ya Hindi. Nchi za Iran, Rasia na China Ijumaa tarehe 21 Januari zilifanya mazoezi ya pili ya pamoja ya kijeshi katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi chini ya kauli mbiu ya mkanda wa usalama wa baharini 1222. Katika luteka na maneva hayo, majeshi ya nchi hizo tatu yalitumia mbinu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kushirikiana kuzima moto wa baharini, kuokoa chombo cha bahari kilichokuwa kimetekwa nyara, kushambulia maeneo maalumu pamoja na kufanya mashambulizi ya usiku dhidi ya vitu vya angani. Vikosi vitatu vya majini vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, vikosi 11 vya jeshi la majini la Iran, vikosi vitatu vya jeshi la Russia, na viwili vya jeshi la majini la China vilishiriki kwenye luteka na mazoezi hayo ya pamoja ya kijeshi. Kuimarisha usalama wa biashara za bahari ya kimataifa, kupambana na maharamia na magaidi wa baharini, kubadilishana taarifa katika operesheni za uokoaji wa baharini, kubadilishana uzoefu wa kuendesha mbinu mbalimbali za kijeshi ni miongoni mwa malengo ya luteka na mazoezi hayo ya kijeshi ya nchi tatu za Iran, China na Rusia. Admeri Mustafa Tajudin, msemaji wa mazoezi hayo ya pamoja ya kijeshi ya baharini, alisema lengo la kufanyika luteka hiyo ni kuhakikisha nchi zote tatu za Iran, China na Rusia zinafikia kiwango cha juu cha nguvu za kijeshi. Aliongezea kuwa leo hii jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina nguvu za kutosha za kijeshi baharini kiasi kwamba ina uwezo wa kusimamia na kuongoza mazoezi ya kijeshi yanayoshirikisha madola makubwa ya kijeshi duniani. Eneo yalipofanyika maneva ya mkanda wa usalama wa baharini 2022 yaani, bahari ya Hindi na bahari ya Oman ni eneo muhimu na la kistratejia kwa nchi zote tatu za Iran, Rusia na China. Eneo hilo lina njia kuu za baharini, lina malango bahari muhimu mno kama Babul Mandab, Malaka na Hormuz, na linahesabiwa kuwa ni pembe tatu za dhahabu kutokana na umuhimu wake mkubwa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana majeshi ya majini ya nchi tatu za Iran, China na Russia zikaamua kuanzisha mazoezi ya pamoja ya baharini katika eneo hilo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Bahari ya Omani na ukanda wa kaskazini mwa bahari ya Hindi ni miongoni mwa maeneo muhimu mno na yanayotegemewa sana katika safari za biashara duniani. Sehemu kubwa ya bidhaa za mafuta na zinazotokana na mafuta za Iran zinasafirishwa kwa njia ya bahari. Biashara ya kimataifa ya Rusia pamoja na mafuta yanayotumika nchini China na biashara nyingi za nchi hiyo zinafanyika kwa njia ya safari za baharini. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za China na Rasia zinafanya juhudi za kulinda kwa pamoja usalama wa eneo hilo muhimu zaidi la safari za baharini katika ukanda huu ili kuhakikisha manufaa yao hayahatarishwi kivyovyote vile. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yanayokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mzungumzaji ni Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. inda llahi atqakum inna llaha alimun khabir sadaqa llahu laliyu al ladim al. Ndugu zangu Waislamu, tukiwa katika kumi la mwisho la mwezi wa mfungo tisia, ambapo twakaribia kuingia katika miezi mitakatifu tukianza na mwezi wa Rajab katika wiki hii na hasa au bilkhusus tarehe ishirini ya mfungo tisia ndiyo siku aliyozaliwa binti ya bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na na Fatimatu Zahra alayha salam, alizaliwa tarehe ishirini mfungo tisia mwaka wa tano baada ya kutumilizwa bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambayo ndiyo rai iliyo mashhur. Ikiwa Uislamu utahitaji kuwa na siku inaoitwa siku ya mwanamke ulimwenguni, yaumul mar'ati fil Islam au alyaumu lalami al kama alivyoita Imam Imamu Khomeini rahmatulahi taa ala alaih, alyaumu lalami al lilmarai lmuslima, siku ya kimataifa, siku ya ulimwengu kwa mwanamke Mwislamu. Basi yastahiki siku hii ya tarehe ishirini ya mfungo tisia izingatiwe ndiyo siku ya mwanamke katika Uislamu, kwa sababu hakuna mwanamke anayeweza kumsikilia kwa utukufu kwa cheo kwa utahara. Mwanamke huyu ambaye mwenyewe Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitwambia sayyidatu nisa'il alamin, ndiye nana wa wanawake wa ulimwengu mzima. Hakika ni siku kubwa, na mbele ya siku hii, katika khutuba yetu ya leo nataka kusimama na mawili matatu kuhusu masala haya, kwa sababu sababu sisi tunapoadhimisha watukufu, lengo si kuwatukuza tu, kwa sababu wao washatukuka. Tukubali tusikubali, tuwatukuze tusiwatukuze, hawa washainuliwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lengo ni sisi tunaokubali utukufu wao, vipi tutawasoma na vipi tutapata mafundisho katika maisha yao, na vipi tutawataba sisi katika kuboresha utu wetu. Hapa ndipo muhimu, ndio utamkuta Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipokuwa akimwelezea mtumi Muhammad na qasas al-awliya was-salihin, ziswa za mitume, ziswa za watu wema, alikuwa akimuonesha kwamba haya ni mambo yataka kufuatwa, ndio akamwambia fa ulaika alladhina hada Allah, au ni wale Mwenyezi Mungu aliowaongoza, fabihudahu muqtadi, na kwa uongofu wao na wewe fanya nini? Fuata. Kwa hivyo al-iqtidau al-uswa, kama alivyotuambia kutukua kielelezo kufuata ndio lengo. Nini tunataka kukisoma leo kupitia nana Fatima alayha salam? Kitu cha kwanza ni kuangalia wanachokiita wanazuoni mazingira, albi allati wulidat fiha zahra mazingira aliyezaliwa na na Fatima kama mwanamke, mazingira yale yalikuwaje? Na yalikuwa yakimwangalia mwanamke namna gani? Na yalikuwa yakimweka mwanamke nafasi gani? Kisha uone mwanamke huyu aliyezaliwa katika mazingira yale, katika nyumba alie ya ule aliyeongoza mageuzi ya jamii ile na wakati ule na mpaka leo, aliweza kumweka katika nafasi gani muhimu sana, ndo nataka tukifahamu, tukirudia historia ambayo nitayapita haraka kwa sababu mengi mwayaelewa na mwayasikia mara kwa mara, kuyarudia na kuyakusanya na kuyatengeneza kwa kadiri ya kututumikia katika hili tutakalo kulieleza, tukiangalia mazingira aliyozaliwa na na Fatima, ambaye ni mazingira ya Maka ya Arabuni ya jahilia, ni mazingira ambayo ilikuwa mwanamke wata masala anacheo ama anacheo. Haangaliwi kamwe kwa, kama ni mwanadamu, yaani kuna mpaka mushkili ya kuangaliwa huyu mwanamke ni mwanadamu ama si mwanadamu. Ni katika mazingira ambao mzazi alipokuwa ameingia nyumbani kwake na mkewe ni mjamzito, na anapopewa bishara ya kujifungua kwamba mwanamke ule mkewe amezaa, na ikawa bishara ile kijana ni mwanamke, kama inavyotwambia Qur'ani, alikitamani ardhi ipasuke aingie ndani ya ardhi akiona ni aibu kubwa sana kwamba ndani ya nyumba yake kumezaliwa kijana mwanamke. Na ndio utakuta ile aya iliyoko katika suratu Ali Imran aya, Mwenyezi Mungu atunukulia hii taswira, hii taswira ya kijana wa kike anapozaliwa, atuambia: wa idha bushira ahaduhum bil untha, pindi anapopewa bishara mmoja wao kwamba aliyezaliwa ni mke, yani kijana chake aliyezaliwa mwanamke. Dhalla wajhuhu muswadda, uso wake ulikipija weusi. Kwa nini? Wanazuoni wamefasiri kaiban, yani hazina, akiwa amehuzunika kiasi kikubwa. Wa huwa kadhim, na alikinyamaa kwa muda mrefu, akisita hasira zake kwa huzuni nyingi na ghadhabu nyingi. Yatawara min alqaum, hana uso tena wa kutoka mbeza, wake ni hata akitembea barabara hupita ndia ambazo zitamfanya asionekane na watu. Atawari yani ajistiri agi, yakhtafi kwa lugha nyingine, yatawara minan nas, yani yakhtafi minan nas, hujisita na watu kama mtu ambaye kuna aibu kubwa imetangazwa ndani ya mui kuhusu yeye. Yatawara minal qaumi kwa nini? minsui ma bushirabi kwa jambo ovu kubwa alopewa bishara kwamba yeye amepata kijana mwanamke. Sasa Qur'ani atuambia katika kipindi hiki amenyamaa, amehuzunika, ana hasira, huwa aitauza nafsi yake mambo mawili, yani azungumza na nafsi yake afanyeje, asema ayumsikuhu ala hunin amyadusuhu fi turab, ambakishe hai huyu kijana, lakini kwa kumdharau ala huni. Hapa kuna tafsiri mbili, kwa kukubali yeye unyonge, aibu udharauliwa yani, aubebe mzigo ule wa aibu, au wengine wamefasiri alahuni amtenge, amdharau yule kijana, hawi sawa kama vijana wake wanaume, hatiwi kwenye hesabu ya kurithi, hapewi aina yoyote ya kutambulika. Yani ima ambakishe yule kijana awe ni mdhalilifu, am yadussuhu fi turab, au amzike kwenye mtanga ile, moyo wao idhal mauudatu su Ilati. Pindi wale vijana wa kike ala sa ama yahkumun. Mwenyezi Mungu amaliza aya nena ni uovu uloe walivyokuwa wakihukumu. Huyu ndio mwanamke alivyokuwa, kwa ufupi, akielezwa katika mazingira yale. Ukirudi kijana huyu amezaliwa katika mazingira, wanazuoni watuambia kana alarabu sharadhima mutafarriqatan wa qabaila mutanahira. Katika kipindi wa arabu walikuwa pote pote zimezotatawanyika kama tunda za tasbihi, kila moya iko upande wake, na ni makabila yanaozozana na kupigana na kuvutana. Hichi ndicho kipindi walizaliwa na nafahi Hakuna kitu huitwa taifa la waarabu kwa maana ya neno taifa. Na na Fatima amezaliwa na historia watuambia katika zama waarabu, kanu yataqataluna ala naqati wa shat, walikipigana zita wakiuana kwa mamia kwa sababu ya ngamia au kwa sababu ya mbuzi au kwa sababu ya kondoo, yani kwa atfahul asbab, sababu za kishenzi za kipuzi, wakiuana wakitindana wakimalizana, na na Fatima amezana wa kanatil asabiyya alqabaliyya dinuhum, ilikuwa warabu hawana dini. Hata yale masanamu mkiangalia, hata ile dini yao ilikuwa imetengenezwa kikabila, na hapa ni mahala muhimu sana, nataka ndugu zangu mpazingatie Kinachoitwa dini ni dini. Mara nyingi watu huitumia dini kwa sababu ya malengo yao, na ndani ni ukabila. Ikawa unaowekwa usoni ni neno dini, lakini mtini yake ni nini? Ni ukabila, wataka kufanyiwa kazi. Sasa Waarabu walikuwa dini yao ni kabila yao, tena kabila za asabia utaasub. Lakini kipindi kichache tu ikawa jamii hii imebadilika. Wale watu jana walikuwa wakipigana kwa sababu ya mbuzi na ngamia baada ya miaka waonekana safu moya watetea kitu ambacho hakina msingi wa kikabila safu moya amesimama mu Aus kabila la Aus begani kwake kuna kabila la nani la Khazraj begani kwake kuna kabila la nani la Quraish begani kwake kuna kabila la Bani sijui nani Bani Taim Bani Mahzum sijui Bani nani hisabu sasa yale matumbo wamesimama safu moya, pambizoni mwao pana Abdun Habashi pambizoni mwao pana rumi pana mrumi mislamu, pambizoni mwao pana farisi pana salmanu mfursi mwirani, Salmanu Alfarisi, Suhaibu Rumi, Bilalul Habashi. Tena sio tu wako pambizoni mwao, wako katika safu ya mbee katika mapambano yale wakisahau rangi zao, wakisahau kabila zao, wakisahau waki mataifa yao, wakiwa mbele yao kumesimama kitu peke yake chaitwa Uislamu. Watu wale walokuwa wakikesha usiku kwa kuteza kamani, kwa kunwa tembo, kwa kutia banati, wakiwadansiana madanguro kadha wakadha, usiku ni starehe. Baada ya miaka, watu wale wamebadilika, wame kama anavyowaeleza Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam katika khutbatul muttaqin katika halbalagha anena, am, maleil fasafuna aqdamahum, ama usiku walikuwa wakipiga safu nyayo zao, wakisoma Qurani, wakipita kwenye aya ya waambia mambo ya pepo, walikikodoa mato yao, wakimuomba Mwenyezi Mungu wa waruzuku, wakipita aya ambayo ndani yazungumza mambo ya moto, walikiingia hofu nyoyo zao, wakihisi kama mroromo, sauti ya mroromo wa moto huko ndani ya masikio yao wakimwomba Mwenyezi Mungu awaepushe wa na jahannam. Watu wale walikuwa hamu yao ni kukusanya mali kukusanya ngamia ni kukusanya kila kinachowezekana, kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliponena, walikuwa wakikusanya mali na wakia hisabu. Wa addada sio watu wale ambao walikuwa wakishinda na hisabu, nani wengi wao kihisabu, wakimaliza kuhesabu walio hai walikaenda kuhesabu walio walokufa. Nafikiri yeo haijafika kwenda kuhesabu makaburi, kuhesabu walio hai kwa sababu wale huko kaburini anavoj, lakini makureshi walikuwa hawatosheki kuhesabu walio hai, wakimaliza wali sisi ni alfu kumi, nyinyi mathalan ni alfu kadhaa atwendeni na maziarani sasa. Wakianda huyu mwetu huyu mwenu huyu mwetu wenu, ndio Mwenyezi Mungu, mpaka akawateremsha ile aya ambayo watu wengi huipeka kwenye kuzuru makaburi. Ile haina alaka na kuzuru makaburi, ile anatuambia alhakum takathur, mumepumbazwa na wingi wa kujihisabu. Kila mmoja hunena nahnu akthar, sisi ndio wengi zaidi. Ndio neno takathur, alhakum minallahu lahu ni kupumbazwa, ukawata yenye maana ukashika Yani, mulimaliza hawa walo hai mkaenda kuhesabu walio waliokufa. Hatta zurtumul maqabir kalla sawfa ta'lamun thumma kalla sawfa ta'lamun kalla law ta'lamuna ilma alyaqin. Mwenyezi Mungu atuambia siku tutakapokujua, tutakapokwenda kwenye mbee za hisabu pale ukaona kwamba kuwa na kabila kubwa halisaidii kitu. Pale ukaona kuwa wengi haisaidii kitu. yauma la yanfa'u malun wala banun illa man atallaha biqalbin salim. Lau mulikuwa mayayua mambo haya kisawa sawa. kalla lau ta'lamuna ta ilma al yaqin latarawunna al jahima thumma latarawunnaha ayna al yaqin. Kisha mutakuja mufanya hisabu. Kumbe kuwa wengi kihisabu, kumbe kumiliki mali mengi si raha, ni hisabu. Itakuwa ndefu kule siku ya Kiyama. Mfano eh, leo KRA wakiteremka leo, wakanena sasa wakenya wote wataka wende wakapeke mali yao, kila mtu wa hisabu. Wewe wafikiria atakao kuwa na hisabu ndefu nani pale kwa KRA, akiingia atakuwa masaa marefu? Ni ule mwenye kijumba chake kashimiri, ama wapi, na punda wake wawili wakuangatia mtanga? Ule akiingia dakika tano, punda wawili, kijumba kimoja, kikitia hata laki tano akisikilizashkanindzakoataka, hawa sijui una kampuni malori maloriu, una ii kadhaa, hawa ndio wana hisabu ndefu, ndo ile thumma latusalunna yawma idhin anin naim, siku hiyo ndo mtakwenda kuzitoa hisabu mbele ya Mwenyezi Mungu. Ndipo pale utanena afadhali, na mimi kama ngalikuwa kule duniani nina ziwili zitatu, tungalikuwa huyo mweze kupita, hisabu imekwisha. Hili ndio jamii ya Quraysh ilivyokuwa, lakini baada ya muda wakabadilika. Ndugu zangu, turudi kwenye alizaliwa katika mazingira haya. Mbali na mabadiliko aliyoyaleta bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam ya kijumla, nataka muone aliweza kumrejesha mwanamke kwa haraka kiasi gani mahala pake kupitia mfano bora wa kwanza wa binti yake ambaye alimzaa akamuyea ghariba ajabu. Kwa wajua kuna mambo hufanyika pengine hatuyaelewi, lakini yana siri ni wapia. Kitu kimoja tu mfano hili ina linalotembea kwenye midomo ya ulimwengu, Leo kwa madhhabi tofauti, waislamu wote wamtukuza na Fatima, na hata wasokuwa waislamu. Lao mtu atajiuliza kiumbe huyu aliishi miaka mingapi duniani? Ghariba ajibia miaka 18 alompa umri mrefu miaka 20. Sasa wewe kama una binti nyumbani, una kijana hala, mtukue binti yako wa miaka 18 na miaka 20 umwangalie, bado kutaka kumtia kwenye hisabu. Huyu ni mbora wa wanawake kwanda, hayangia kamwe kufikiria kwamba yeye uko katika maisha Haya atakachangie katika haya maisha, uko kwenye kuongoza. Kuna watu wataka kujua mke mwanamke huishi vipi na mumewe, ajiulize kuhusu Fatima, hii ya zaujo za ujumani. Na urudi uangalie wasia mazungumzo waliozungumza hawa watu wawili, wakati ina na Fatima, huko katika sakaratul maut, wakati kila mmoja anapomwambia mwenzake, sikumbuki kama nimekukosea katika ndoa tulioishi, hatukumbuki kama mimi na wewe tumekoseana ama tumegongana. Ni mambo marefu ukitaka kuyazungumza, vile walivyokuwa wakiishi ndani ya nyumba ya Ummu. Ikiwa kuna mamama leo wataka kujua vipi watazaa na vipi watalea, wamwangalie Fatima ka um. Umumani. Haya ndiyo mazingira yaliyomzaa karegeshewa mama binti mke nafasi yake na haki zake katika jamii ile, na ndio nikaanza na ile aya mimi ya ayuhannasu inna khalaqnakum min dhakarin wa untha wa jaalnakum shu'uban wa qabaila. Msingi wa mabadiliko waanza hapa, waanza kwenye kutoa nafasi kwa wanaume na wanawake. Qur'ani imezungumza kabla ya miaka 1400 kabla mwanamke aregeshewe ya nafasi yake katika jamii, lakini Uislamu haukumpokonya mwanamke nafasi, ukampa nafasi. Hapa ndipo tofauti. Mwanamke ni kiumbe na ana douri katika maisha ya dunia kama mwanamume, lakini pia yeye ni mke, pia yeye ni nani? Ni mama, kama vile mwanamume ni kiumbe na ana douri katika haya maisha kama mwanadamu, lakini pia yeye ni baba na pia yeye ni nani? Ni mume. Sasa Tusiangalie dauri moja tukipuuza dauri lingine, na yote haya utayapata kwa Nana Fatima alivyokuwa. Alipohitajika kupanda jukwaa la siasa alipanda, na alisomesha, alikuwa mwalimu akisomesha mpaka wanaume, na alitoka akaenda mpaka msikitini akapanda jukwaa alipokufa babake, na akahutubu hutba ndefu, yaitwa Alhutba Alfadakia, na akazungumza khutba. Leo lao utaketi kuisherehe wataka ndani mambo ya haki za binadamu, wataka ndani kuona mambo ya haki za mwanamke, haki za wirathi, wataka ndani kuona haki za kisiasa, wataka ndani kuona vipi mwanamke ataka achangie katika kuingilia kubadilisha umma na kuleta mageuzi pindi kunapokuwa kumepotoshwa. Zote amezizungumza hutuba ndefu, na alikuwa akizungumza mbele ya wanaume na mara kwa mara akiwaita, ya ma'shar al-Ansar na ya ma'shar al-Muhajirin. Huyu ndio mwanamke ambaye Uislamu iliweza kumtengeleza. Vile vile aya ikatwambia masala ya ukabila. Suala liko hapa, ndugu zangu, nirudishe na mada yangu. Kuna baadhi ya wataalamu walijiuliza, hal yumkinu iadatu sinaati lmujtama, je, yawezekana kurudia kuitengeneza jamii upya, jamii kisha kuharibika mando, yawezekana ama zikisha kuharibika zimeharibika? Na ikiwa jibu yawezekana, sitaki kuingia kwenye suala hili, litanipeleka kwenye nadharia za kijamii za kielimu ndefu, lakini sisi tutukuwe mrengo yawezekana. Dalili ni yalokuwa amebadilisha jamii yake, ameitoa huku akaipeleka huku, kama nilivyowaonesha. Vipi ikiwa yawezekana? Vipi? kitu cha kwanza jamii inaoishi katika mashimo ya ukabila ya utabaka, unapokuja kutaka kuibadilisha ukitumia ukabila, baturegesha pale pale, hakuna kitakuwa na ndio, utakuta bwana mtumi sallallahu alipokuja angeweza na yeye kunena, khazraj au nafasi zenu ni hizi, Khazraj nafasi zenu ni hizi, Quraishi nafasi zenu ni hizi, bani kadha nafasi zenu ni hizi. Lakini aliona kuyawekea katiba na sharia, majina yale ni kuyapa usharia na ukanuni na kuyafanya yaendelee. Kwa hivyo akakataa, akaja na neno almuslimuna kulluhum ikhwa, almuslimu akhul Muslim alikataa hata kunena alhazraju akhul aus, hata katika matamshi mwangalie, almuslimu akhul Muslim, Muislamu ni ndiye Muislamu. Hicho ni kitu cha kwanza. Kwa hivyo, napenda kuwaomba wasomi, wanaharakati, wataalamu, wakati tunapokuja kutaka kuuamsha huu umma, tusije kwa tools za ufisadi zile zile za huu umma, ikiwa kimoja ni chombo cha nini cha ukabila. Sisi tunahitaji kurudi kumeza upya ijtimaiya zipimo zingine za kijamii za watu kuangaliana. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atatujalia, min alladhina yastami'una alqawla fayattabi'una ahsana. Upenzi wa sikilizaji, huyo alikuwa ni Sheikh Said Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya na mawaidha hayo maalum yaliyokujeni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Bibi Fatimatu Zahra, salamullahi alaiha. Bado mko nasi katika matangazo yetu yaliyo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Matoleo mengi ya leo yamepamba kurasa zao za mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa amevalia vazi la kimila la ngozi ya chui alilotunukiwa mkoani Kilimanjaro, alikohudhuria hafla maalum ya kiutamaduni. Kila gazeti limeyakisi kwa namna yake habari inayohusiana na picha hiyo. Kwa mfano, toleo la Jumapili la gazeti la chama tawala CCM Mzalendo limeandika Rais Samia aubeba utamaduni kimataifa. Nipashe limeandika mafuvu ya machifu kurejeshwa nchini, rais asema mchakato umeanza, mabalozi na watu mashuhuri kutangaza utamaduni wa Tanzania. Gazeti la serikali Habari Leo limenukuu agizo la Rais Samia katika hafla hiyo akisema, punguzeni matumizi ya nafaka kwenye pombe. Lakini mbali na habari hiyo, Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, polisi daa matatani kwa kuwa wadaiwa kuua kijana kufuatia ugomvi wa shilingi elfu mbili za kamari, utata wagubika kifo chake, ndugu polisi watofautiana habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno uspika wa Dkta Tulia na hatima ya wapinzani. Chadema waweka msimamo mzito wakisema hawatakubali ya Malechela na kibajaji fundisho. Naligeukia tena Nipashe ambalo lina habari mbili za mikasa zenye anwani, watu 16 mbaroni, madai ya kufukua na kuiba mwili wa mtoto mdogo, na mwalimu mstaafu auawa, mwili wake watupwa pembeni ya barabara. Kwa upande wa Tanzania anamalizia na gazeti la Zanziba Leo ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mkuu wa chuo cha Abdurahman Al Sumeiti ambaye pia ni rais mstaafu wa Zanzibar Dk Amani Karume akimkabidhi zawadi maalumu makamu wa kwanza wa rais Othman Masud Othman katika mahafali ya 21 ya chuo hicho yaliyofanyika jana huko Chukwani, Unguja. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Dkta Mwinyi, wataalamu kasimamieni mageuzi, asisitiza huduma bora kwa wananchi. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Muftikabi aainisha chanzo cha migogoro ya ndoa, Othman atoa rai kukabili tatizo la ajira, na ZECO yapunguza gharama za uungaji umeme kokota nagokea. Sasa magazeti ya nchini Kenya, ambapo kwa leo Sunday Nation, Taifa Jumapili na The Sunday Standard yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja, ingawa yameakisi kwa vichwa tofauti vya habari. Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kinara wa ANC Musali ya Mudavadi, kuliani kwake ikiwepo pia ya na naibu rais William Ruto na kushotoni kwake kiongozi wa ODM Raila Odinga. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hizo kinasema: machaguo magumu kwa Mudavadi, macho yote yaelekezwa Bomas kwa siku muhimu ya Mudavadi. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, baada ya kutoa ahadi ya kutokea zilzala ya kisiasa leo uamuzi atakaotangaza kiongozi wa chama cha ANC kuhusu urais utakuwa na taathira muhimu kwa wagombea wakuu Ruto, Raila na hata vinara wakuu wa OKA. Zilzala ya Mudavadi, ndivyo lilivyoandika Standard kuhusiana na kile kinachosubiriwa kutangazwa leo na kiongozi huyo wa ANC huko Bomas. Taifa Jumapili limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Musalia Mudavadi anacheka huku akina wa dada wawili wakiibusu picha yake, lakini pia kuna picha iliyo nusu sura ya kinara wa ODM Raila Odinga ikibeba kichwa cha habari kinachohoji Raila kuwa rais kinyago aligeukia tena. Sasa gazeti la Standard ambalo limeakisi habari nyingine mbili kwenye ukurasa wake wa mbele zenye anuani KFC na vita vya mbatata na Savula sasa aitelekeza ANC. Nalikunja jamvi hili la macho yetu magazetini kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti ya Uganda, nikianza na Sunday Monitor ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno UPDF kutumia milioni 250 kila siku katika vita vya Kongo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani Rwanda yamwachia askari wa kikosi maalumu cha kamandi ya SFC baada ya ziara ya Mhozi. Habari nyingine ni ile inayonukuu matamshi ya rais Yoweri Museveni akisema serikali ndiyo itakayofadhili ujenzi mpya wa barabara ya Lira Kamdini, si Benki ya Dunia. Na kwa upande wa Sunday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari Museveni alikataa pendekezo la wabunge kumchagua rais. Afafanua pia kuhusu uhaba wa mafuta na kufunguliwa tena kwa baa. <muchu> Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni Idhaa Kiswahili ya Sauti ya ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya ishirini mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria, mwafaka na tarehe ya ishirini na tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo miaka 1451 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria, alizaliwa Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bibi Fatima alilelewa katika nyumba ya wahi na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake yaani Mtume na hivyo kuweza kufikia daraja za juu za ukamilifu. Bibi Fatima alaihi ssalam alikuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina. Mwaka wa pili Hijiria, Bibi Fatima Zahra alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye ni dhihirisho la haki, uadilifu na uchaji Mungu katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Vilevile, Bibi Fatima akiwa na Imamu Ali alifanikiwa kulea shakhsia adhim kama Hasan, Husein na Bibi Zainab alaihim ssalam. Mbali na majukumu ya kulea familia, Bibi Fatima tu Zahra salamullahi alaiha alijishughulisha pia na malezi ya jamii. Miaka 123 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko Khomein Ayatullahi Ludhma Sayid Ruhullah Almusawi Khomeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imam Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliwa washahidi wakati Imam akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri, hususan Ayatullahi Abdulkarim Hairi na Muhammad Ali Shahbadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa zaidi za kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullahi Burujerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala wa kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za uturuki iraqi na ufaransa imamu aliendeleza mapambano yake dhidi ya shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa takriban karibu miaka 15 na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa shah na kuasisi jamhuri ya, ya kiislamu ya iran mnamo mwaka 1979 na miaka sabini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo, bunge la utawala haramu wa Israel liliutangaza mji wa Beitul Muqaddas ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kuwa mji mkuu wa utawala huo bandia badala ya Tel Aviv. Uamuzi huo uliofikiwa na bunge hilo miaka miwili tu baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za Wapalestina uliwakasirisha mno wa Arabu na Waislamu. Njama hiyo ya Israel iliyolenga kupata ridhaa ya nchi nyingine ili ziutambue rasmi mji huo kama mji mkuu wake na hivyo zihamishie balozi zao katika mji huo haikuwa na natija, kwani hadi leo mji wa Tel Aviv ungali unatambuliwa kama mji mkuu wa utawala huo wavamizi unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge la Iran, Muhammad Bakir Kalibof, amesema sera za nje za serikali ya kumi na tatu zimefungua dirisha jipya kwa ajili ya kudhamini maslahi ya taifa na baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limetangaza kuwa umoja huo unaunga mkono mamlaka ya serikali ya mpito ya Mali kuongezwa kwa muda mfupi usiozidi miezi 16. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni Abdul Fatah Musa inaikuwa geni nikisema kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na jioni. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya jioni yanaanza saa kumi na mbili na dakika hamsini hadi moja na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi ya FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, p.o. box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran.