Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Al -alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, wa na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajiri na wale waliowapa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni ansar. Hao ndio waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaaamini baadaye, baada ya muhajiri na ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ya leo Jumapili tarehe 20 mfungu 9 Jamadu Thani 1443 hijiria inayosadufiana na tarehe 23 Januari 2022 miladia. Nachukua fursa hii kwa niaba ya Redio Teheran kukupeni mkono wa kheri, baraka na fanaka, wasikilizaji wetu, hususan Waislamu ulimwenguni kote kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamu Allahi alaiha binti kipenzi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Kwa mnasaba huo, tumekuandalieni kipindi maalumu katika matangazo yetu haya leo. Mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi hicho pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki tutakuwa pia na kipindi cha Afrika wiki hii, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. <mulia> imetimia saa 2 na nusu kwa saa za hapa nchini Iran. Ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi yasema Iran inautazama uhusiano na ushirikiano wake na Uturuki kwa jicho la malengo ya muda mrefu na ya pande zote. Walowezi wa kizayuni wakata mizeituni 400 wa ya Wapalestina. China yasema Marekani ni tishio kubwa zaidi kwa usalama wa dunia. na mchezaji wa tenisi kutoka Kuwait akataa kukabiliana na mwanamichezo wa Kiisraeli. Sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran inautazama uhusiano na ushirikiano wake na Uturuki kwa jicho la malengo ya muda mrefu na ya pande zote. Sayyid Ibrahim Raisi ameyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na rais Rajib Tayyib Erdogan wa Uturuki. Katika mazungumzo hayo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria uwezo na fursa zilizopo za kustawisha mahusiano na mashirikiano kati ya Teheran na Ankara katika nyanja za pande mbili na za kikanda, na akasema Iran inakaribisha uandaaji ratiba na mipango ya ushirikiano wa kistratejia na Uturuki. Aidha, amesistizia ulazima wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi za nchi zote, akisema ndiyo njia pekee ya kudhamini usalama na uthabiti endelevu katika sehemu mbalimbali mbali za eneo kwa upande wake Rais Rajib Tayib Erdogan wa Uturuki amesema nchi yake imeandaa orodha ya masuala mbalimbali ya ushirikiano wa kiuchumi kwa ajili ya kuimarisha na kustawisha uhusiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na akabainisha hamu aliyonayo ya kuitembelea Teheran hivi karibuni. Katika mazungumzo hayo ya simu, Erdogan ametilia mkazo pia kuendelezwa upatikanaji wa nishati kutoka Iran kwa ajili ya Uturuki na akaongeza kuwa uturuki inayetambua irani kuwa ni mdhamini wa uhakika wa nishati na inataka kuongezwa kiwango cha mashirikiano yake na teheran rais wa uturuki amemalizia kwa kusisitizia msimamo wa nchi yake wa kushirikiana na jamhuri ya kiislamu ya iran katika kudhamini usalama wa eneo Walozi wa Kizayuni watenda jinai wamengʼoa mizeituni nne ya wa Wapalestina katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Taarifa zinasema jinai hiyo imejiri Ijumaa katika kijiji cha Dair Sharaf ambapo wazayuni watenda jinai walihujumu shamba ajulikanayo kama Al-Haraik na kuanza kung'oa na kukata mizeituni. Wamiliki halali wa ardhi hiyo wametambuliwa kuwa ni Abdurahim Abdulhamid na Ghazi Antari ambao wote ni wanakijiji wa Deir Sharaf. Wazayuni hao wameendeleza jinai hiyo kwa kung'oa mizeituni tisini ya wa wakulima wa Palestina katika kijiji cha Safti cha ukingo wa Magharibi. Walowezi wa kizayuni wamekuwa wakikata mizeituni na kuharibu mashamba ya Wapalestina mara kwa mara kinyume cha sheria za kimataifa. Jina hizo za wazayuni huungwa mkono na utawala wa kizayuni wa Israeli kwa muda mrefu. Sasa utawala wa kizayuni umekuwa ukipora ardhi za Wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwa lengo la kuvuruga muundo wa kijiografia na kijamii katika maeneo ya wapalestina kwa uungaji mkono wa kila upande wa Marekani. Utawala wa kizayuni unaendeleza ujenzi huo haramu wa vitongoji katika ardhi za Palestina huku ukipuuza takwa la jamii ya kimataifa la kusimamisha ujenzi huo kwa kukingiwa kifua na Marekani. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa ujenzi wa vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israeli katika ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo hadi sasa utawala wa kizayuni haujachukua hatua yoyote ya kutekeleza azimio nambari 2234 la tarehe 23 Disemba mwaka 2016 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, mchezaji maarufu wa mchezo wa tenisi kutoka Kuwait amepongezwa kwa hatua yake ya kujiondoa katika shindano moja la kimataifa baada ya kubainika kwamba alitakiwa shindane na raia wa utawala haramu wa Israeli. Muhammad Al Awadi alijiondoa katika mashindano ya Jumane ya J4 Dubai ambayo wamefanyika katika Umoja wa Falme za Kiarabu kuanzia Januari 17 hadi 22. Wanaharakati katika mitandao ya kijamii wamempongeza Mkuwaiti huyo kwa kukataa kuwa sehemu ya sera za kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli ambao unazikoloni na, na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Mwandishi maarufu wa Kuwait Saadi Mufrih Al Awadi amempongeza mchezaji tenis huyo kutokana na msimamo wake imara na kusema hatua yake hiyo ni fahari kwa nchi yake. Mwanaharakati Mpalestina Alyasir Alzatra ameandika katika ukurasa wake wa Twitter, na busu paji la uso wako umetoa pigo kwa uvamizi. Naye mwandishi wa habari wa Misri Wael Kandil amesema kijana huyo mkuwaiti mwenye umri wa miaka 14 ameamua kutocheza katika shindano hilo la kimataifa ili kutotia dosari historia katika maisha yake kwa kucheza na mzayuni. Naye mbunge mwandamizi wa Kuwait Osama Al-Shahin ametuma ujumbe katika Twitter na kuandika, salamu na shukurani kwa shujaa wa Kuwait Muhammad Al Awadi kutokana na hatua yake ya kupinga uhusiano wa kawaida wa kimichezo na wazayuni. Naye Yusuf al Sanad, mwanachama wa jumuiya wasomi wa ghuba ya ya Uajemi, amesema kijana huyo shujaa wa Kuwait ametangaza kujitoa katika shindano hilo kama njia ya kubainisha kufungamana kwake na Wapalestina na kupinga ugaidi wa Israel na China imetahadharisha kuwa Marekani ni tishio kubwa zaidi kwa usalama wa dunia kutokana na maghala yake makubwa ya silaha angamizi za nyuklia. Katika taarifa, msemaji wa wizara mambo ya nje ya China Zhao Lijian amesema Marekani ina maghala makubwa zaidi ya silaha za nyuklia duniani na hivyo nchi hiyo ni tishio kwa usalama wa dunia. Ameendelea kusema kama ninavyonukuu, kama sote tunavyojua, Marekani ni tishio kubwa zaidi kwa uthabiti wa dunia, kwani inamiliki ghala la silaha za kisasa kabisa za nyuklia. Ameongeza kuwa Marekani imesambaza makombora yake kote duniani na kuongeza kuwa pamoja na kwamba Marekani inamiliki idadi kubwa na ya kisasa kabisa ya silaha za nyuklia, lakini ngali inawekeza matrilioni ya dola kuboresha silaha za nyuklia huku ikijiondolea masharti magumu ya kutumia silaha hizo. Zhao Lijian pia ametaka marekani ishughulikie masuala yanayoihusu kabla ya kuanza kuikosoa China na pia ipunguze silaha zake za nyuklia ili hatua hiyo iwe mfano kwa nchi zingine. Amesema China inazingatia sera ya nyuklia ya kujihami na pia inafungamana na sera ya kuto kuwa nchi ya kwanza inayotumia silaha za nyuklia vitani. Kauli hiyo imekuja baada ya Marekani na Japan kutoa taarifa mnamo Januari 20, ambapo zilibainisha wasiwasi wao juu ya kile zilichodai kuwa ni ongezeko la uwezo wa kinyuklia wa China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema taarifa hiyo haina ukweli wowote, na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu indhari ya shirika la kazi duniani kuhusu ukosefu wa ajira nchini Afghanistan. Shirika la kazi duniani, ILO, limetahadharisha kuhusu kuendelea ukosefu wa ajira miongoni mwa wananchi wa Afghanistan. Taarifa ya shirika hilo imeeleza kuwa zaidi ya nusu ya wananchi wa Afghanistan wamepoteza ajira zao katika miezi ya karibuni na kwamba mwenendo huo umeisababishia jamii ya nchi hiyo matatizo mengi. Ukosefu wa kazi unaowakabili wananchi wa Afghanistan kwa maana ya kukosa ajira wanawake na wanaume wa nchi hiyo unasababishwa na masuala mawili yafuatayo. Kwanza ni kuwa kundi la wanamgambo wa Taliban ambalo kwa mara nyingine tena liliingia madarakani tangu mwezi Agosti uliopita limepiga marufuku au kuzuia shughuli mbalimbali, zikiwemo zile ambazo zilikuwa zikifanywa na wanawake nchini humo, na sasa wananchi wa Afghanistan wameathiriwa na mdodoro, mdororo wa kiuchumi kwa kuzingatia vizuizi na marufuku zilizowekwa na kundi hilo. Miongoni mwa vizuizi na marufuku hizo za Taliban tunaweza kuashiria vile vilivyowekwa kwa vyombo vya habari, ambapo katika miezi ya karibuni Afghanistan imeathirika pakubwa na kuporomoka hali ya kiuchumi. Pili ni kwamba hali ya ukosefu wa ajira nchini Afghanistan imesababishwa na nchi zilizovamia nchi hiyo ambazo zimepuuza suala la kuijenga upya nchi hiyo iliyoharibiwa vibaya na vita na machafuko, sambamba na kutoandaa vyanzo vipya vya kiuchumi na kiviwanda, jambo linalorejea nyuma miongo miwili nyuma, ambapo kwa kusambaratisha serikali za kiliberali nchini humo, imebainika wazi kwamba Afghanistan haina miundo msingi yoyote ya kiuchumi na kiviwanda. Hakuna shaka kuwa kukosa shughuli za kufanya, idadi ya nusu ya jamii ya watu wa Afghanistan, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kazi duniani ILO, kumeathiri vibaya nchi hiyo kijamii na kiusalama. Kuongezeka umasikini na njaa kumesababisha watoto huko Afghanistan kuathiriwa na utapiamlo, kushuhudiwa vitendo vya wizi na uporaji, na kuongezeka aina mbalimbali ya magendo. Yote hayo yakiwa ni athari ya kuongezeka ukosefu wa ajira nchini. Hali hiyo ambayo imesababishwa na duru za Magharibi imeharibiwa zaidi na Marekani, ambayo inaendelea kuwazidishia masaibu na matatizo wananchi wa Afghanistan kwa hatua yake ya kuzuia fedha za watu wa nchi hiyo. Na ndiyo maana Umoja wa Mataifa hivi karibuni ukazitaka Marekani na nchi nyingine za Magharibi kuachia fedha hizo za wananchi wa Afghanistan ili kuupatia ufumbuzi mgogoro unao wakabili wa, wa Afghanistan. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran. Tarehe 20 mfungo tisa Jamadu Thani mwaka wa Hijria imepambwa kwa uzawa wa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha binti wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Uzawa wa mtukufu huyo lilikuwa tukio muhimu lililotokea katika miaka ya risala na ujumbe wa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam Miaka mitano baada ya kubaathiwa Bwana Mtume, na katika siku kama ya leo, nyumba ya mtukufu huyo ilijaa manukato na uturi wa peponi. Katika siku hiyo Bibi Fatima alayha ssalam alizaliwa na hivyo kuzijaza furaha na bashasha nyoyo za Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam na mkewe mpendwa Bibi Khadija alayha ssalam. Mazazi hayo yalikuwa zawadi kubwa ya Mwenyezi Mungu kwa Bwana Mtume na mkewe Bibi Khadija. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi hiyo yenye thamani kubwa, Bwana Mtume alimkumbatia Fatima akakibusu kibaji chake cha uso, kisha akamtazama usoni. Uso huo uliokuwa umejaa nuru ulimpa utulivu mtukufu huyo kwa kuzaliwa Bibi Fatima ni kana kwamba Bwana Mtume alikuwa amepewa hazina ya dunia, na kwa hakika, kwa mujibu wa Qurani Tukufu, Fatima alaiha ssalam alikuwa Kauthar, yani kheri nyingi kwa Bwana Mtume swalla llahu alayhi wa alihi wasallam, kama inavyosema Qurani yenyewe katika Suratul Kauthar ya kwamba, hakika tumekupa kheri nyingi, basi sali na uchinje kwa ajili ya mola wako. Hakika anaye kubughudhi ndiye aliyekatikiwa. Aya hizi ziliwajibu wale maadui waliokuwa wakimbughudhi bwana mtume kwa kumkejeli na kumwambia kuwa alikuwa amekatikiwa na kizazi. Kwa hakika aya hizo zilimtuliza mtume, zikampa matumaini na kumhakikishia kwamba ukweli wa mambo ulikuwa kinyume kabisa na walivyokuwa wakidai maadui wake. Bibi Fatima alizaliwa ili kuwa kigezo na fahari ya wanawake duniani na wakati huo huo kuwa mama na asili ya kizazi cha wabeba bendera ya uongofu kwa ajili ya kutetea dini ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu na vigezo vya maadili mema na utu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimpa binti yake jina la Fatima, kwa maana kwamba Mwenyezimungu amemuweka mbali na maovu pamoja na moto. Amani ya Allah iwe juu ya Fatima alaiha ssalam, mbora wa wanawake wa ulimwengu. Amani iwe juu ya mtu aliyependwa zaidi na mtume wa Allah. Amani na rehma za Allah ziwe juu ya Fatima alaiha ssalam, ambaye ni kigezo halisi cha mja bora na aliyekamilika. Tunatoa mkono wa pongezi, kheri na fanaka kwa wapenda na watetezi wote wa haki duniani kwa mnasaba wa kuwadia siku hii adhimu ya kuadhimisha uzawa wa Bibi Fatima salamullahi alaiha. Fatima alaiha ssalam alijifunza masuala muhimu ya maisha kwa baba yake Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam na alikuwa na nafasi muhimu kwake. Mapenzi na upendo aliyoonyesha Mtume kwa binti yake huyo yalikuwa makubwa zaidi kuliko mapenzi ya kawaida yanayoonyeshwa na mzazi kwa mtoto wake na hilo lilionyesha wazi nafasi, ukamilifu na utukufu aliyokuwa nao Fatima salamullahi alaiha. Mtume alikuwa akimpenda sana binti yake huyo, na akisema, binti yangu mpendwa Fatima ni fahari ya wanawake wa dunia katika zama na vizazi vyote. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa katika jamii ambayo haikuwa na chochote kwa mtazamo wa thamani za kiutu. Tabia na tamaduni potofu kama vile vita, umwagaji damu na kuwazika hai mabinti ambao hawakuwa na hatia yoyote zilikuwa zimefikia kilele katika zama hizo. Kwa kudhihiri Uislamu, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipambana vikali na mila hizo chafu. Katika zama ambazo akina baba walikuwa wakichukizwa na kuhuzunishwa sana na kubarikiwa watoto wa kike, mtume alikuwa akiibusu mikono ya Fatima ili kukabiliana na fikra mbovu za kijahili zilizokuwa zimeenea katika zama hizo dhidi ya watoto wa kike. Fatimatu Zahra alizaliwa katika nyumba ya wahi na mtu adhimu katika historia ya mwanadamu ambaye hakuwa mwingine bali ni Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu, na hapo akapata maarifa na elimu muhimu kuhusiana na Mola muumba wa mbingu na ardhi. Kila mara wahyi ulipokuwa ukimteremkia Mtume na yeye kuamrishwa awabainishie watu hakika na mambo mapya, Fatima alaiha ssalam alikuwa akijifunza mengi kutokana na hutuba hizo za Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam zilizojaa hekima na busara kuhusiana na ulimwengu. Kwa kuwa na maarifa kama hayo, bibi Fatima aliweza kupitia njia ya ukamilifu na kupata maarifa muhimu ya Mwenyezi Mungu muumba wa mbingu na ardhi, pamoja na mambo mengine yote yaliyo mazuri. Fatima alaiha ssalam, ambaye alikuwa mja mwenye huruma sana, daima alikuwa chemchemi ya uchangamfu na utulivu kwa mumewe Ali alaihi ssalam alikuwa akichukulia familia kuwa chimbuko halisi la jamii na msingi muhimu uliopendwa zaidi na Mwenyezi Mungu aliyehesabu mazingira ya nyumbani na familia kuwa sehemu ya kujengea malezi bora. Nyumba yake ndogo iliwalea watu wakubwa ambao walikuwa chanzo cha matukio muhimu katika historia ya Uislamu na wanadamu wote. Katika mbinu yake ya malezi, Fatima alaihi ssalam, ambaye yeye mwenyewe alikuwa chemchemi ya elimu na imani, alipanda mbegu ya upendo, tabia njema na maadili mengine mema katika nyoyo za watoto wake. Mfano mmoja bora wa malezi hayo muhimu maishani ni kuwa wakati mmoja, Imamu Ali na Fatima alaihim ssalam walifunga kwa siku tatu mfululizo na kuwapa masikini yatima na mfungwa chakula chao cha futari na kuamua kufuturu kwa kunywa maji tu. Katika siku hizo za funga ya nadhiri, jambo hilo liliwashajiisha watoto wao kufuata tabia na sira hiyo ya kuvutia maishani, ambapo walijitolea na kujinyima mambo mengi kwa ajili ya kutetea na kuhuisha haki na thamani tukufu za mbinguni. Nyumba ya Fatima ilikuwa nyumba ambayo wakazi wake walifikiria jinsi tu ya kumridhisha Mwenyezi Mungu na kuichukulia ridhaa hiyo kuwa msingi wa matendo yao. Historia inashuhudia kuwepo kwa bibi huyo mtukufu katika medani mbalimbali mbali na muhimu za Uislamu. Hakuwa akihubiri thamani za kiislamu kwa maneno matupu, bali alikuwa akizitekeleza kivitendo pia na kupambana vilivyo na wale wote waliojaribu kuzikanyaga. Mtazamo wa kina wa Fatima kuhusu masuala ya kijamii na kisiasa katika zama zake ulitokana na mafundisho ali ya Qurani tukufu ambayo yalimshajiisha kusimama na kupambana na dhulma, uonevu, ufisadi na ubaguzi katika jamii. Alikuwa akizingatia na kutekeleza kivitendo thamani za kiakhlaki na kimaanawi. Kwa mtazamo wa Fatima alayha salam, kuizingatia Qur'an kunatimia kwa kufahamu na kutekeleza mafundisho ya kitabu hicho kitakatifu. Alikuwa akisema ikiwa mtu ataifuata Quran bila shaka atafikia saada na uokovu. Ni kwa sababu hiyo ndipo baada ya kuaga dunia Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na ili kuzuia kutokea mfarakano na mgawanyiko miongoni mwa Waislamu, Bibi Fatima akawakumbusha watu nafasi muhimu ya Quran kwa kuwaambia ni kwa nini mnapotea njia, hali ya kuwa kitabu cha Mwenyezi Mungu kiko baina yenu? Mafundisho yake yako wazi na hukumu zake zinang'aa, alama za za zake za uongozaji ziko wazi na tahadhari zake zimebainishwa. Je, mnavutiwa na Quran ilhali mnatafuta mwamuzi asiyekuwa Quran? Mbali na kuienzi Qur'ani kwa maneno, Bibi Fatima alikuwa pia mtekelezaji mkubwa wa mafundisho wa ali ya kitabu hicho kitakatifu cha Mwenyezi Mungu. Siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra alayha salam huadhimishwa hapa nchini Iran kama siku ya mwanamke na mama. Tunatumai kwamba wanawake na akina mama Waislamu duniani watafanya juhudi za kuufahamu vyema Uislamu na kuiga mifano ya wanawake wema kama Fatima alaiha ssalam katika kufikia nafasi yao halisi katika familia na jamii, na hivyo kuishi katika mazingira bora wanayostahiki. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <todic> Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran umadi a. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Jumapili ya leo ya tarehe 23 Januari linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamepamba kurasa zao za mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa amevalia vazi la kimila la ngozi ya chui alilotunukiwa mkoani Kilimanjaro, alikohudhuria hafla maalum ya kiutamaduni. Kila gazeti limeyakisi kwa namna yake habari inayohusiana na picha hiyo. Kwa mfano, toleo la Jumapili la gazeti la chama tawala CCM Mzalendo limeandika Rais Samia aubeba utamaduni kimataifa. Nipashe limeandika mafuvu ya machifu kurejeshwa nchini Rais asema mchakato umeanza. Mabalozi na watu mashuhuri kutangaza utamaduni wa Tanzania. Gazeti la serikali Habari Leo limenukuu agizo la Rais Samia katika hafla hiyo, akisema punguzeni matumizi ya nafaka kwenye pombe. Lakini mbali na habari hiyo, Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani polisi daa matatani kwa kuua wadaiwa kuua kijana kufuatia ugomvi wa shilingi elfu mbili za kamari, utata wagubika kifo chake, ndugu polisi watofautiana. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno uspika wa Dk Tulia na hatima ya wapinzani, Chadema waweka msimamo mzito akisema hawatakubali ya Malechela na kibajaji fundisho naligeokia→ tena gazeti la Nipashi ambalo lina habari mbili za mikasa zenye anwani watu 16 mbaroni madai ya kufukua na kuiba mwili wa mtoto mdogo, na mwalimu mstaafu auawa mwili wake watupwa pembeni ya barabara kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la Zanzibar leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mkuu wa chuo cha Abdurahman al Sumeiti ambaye pia Rais mstaafu wa Zanzibar D Amani Karume akimkabidhi zawadi maalumu makamu wa kwanza wa rais Othman Masud Othman katika mahafali ya 21 ya chuo hicho yaliyofanyika jana huko Chukwani. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno D Mwinyi, wataalamu Kasim amieni mageuzi, asisitiza huduma bora kwa wananchi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Muftikabu aainisha chanzo cha migogoro ya ndoa, Othman atoa rai kukabili tatizo la ajira, na zeko ya punguza gharama za uungaji umeme kokota nagokea. Sasa magazeti ya nchini Kenya, ambapo kwa leo Sunday Nation, Taifa Jumapili na The Sunday Standard yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ingawa yameakisi kwa vichwa tofauti vya habari. Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kinara wa ANC Musalia Mudavadi kuliani kwake, ikiwepo pia ya naibu rais William Ruto na kushotoni kwake kiongozi wa ODM Raila Odinga. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hizo kinasema machaguo magumu kwa Mudavadi, Macho yote yaelekezwa Bomas, kwa siku muhimu ya Mudavadi. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika baada ya kutoa ahadi ya kutokea zilzala ya kisiasa leo, uamuzi atakaotangaza kiongozi wa ANC kuhusu rais utakuwa na taathira muhimu kwa wagombea wakuu Ruto, Raila na hata vinara wakuu wa OKA. Zilzala ya Mudavadi, ndivyo lilivyoandika Standard kuhusiana na kile kinachosubiriwa kutangazwa leo na kiongozi huyo wa chama cha ANC huko Bomas. Taifa Jumapili limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Mudavadi anacheka huku akina dada wawili wakibusu picha yake, lakini pia kuna picha iliyonusu sura ya kinara wa ODM Raila Odinga ikibeba kichwa cha habari kinachohoji Raila kuwa rais kinyago aligeukia tena. Sasa gazeti la Standard ambalo limeakisi habari nyingine mbili kwenye ukurasa wake wa mbele zenye anuani KFC na vita vya mbatata na Savula sasa aitelekeza ANC. Nalikunja jamvi la macho yetu magazetini kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti ya Uganda, nikianza na Sunday Monitor ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno UPDF kutumia milioni 250 kila siku katika vita vya Kongo toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani Rwanda yamwachia askari wa kikosi maalum cha kamandi SFC baada ya ziara ya Mhozi. Habari nyingine ni ile inayonukuu matamshi ya rais Yoweri Museveni akisema serikali ndiyo itakayofadhili ujenzi mpya wa barabara ya Lira Kamdini, si Benki ya Dunia. Kwa upande wa Sunday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari Museveni alikataa pendekezo la wabunge kumchagua rais, afafanua pia kuhusu uhaba wa mafuta na kufunguliwa tena kwa baa. Upenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Afrika Wiki Hii. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoripotiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na WHO yasema maambukizi ya korona ya yamepungua mno barani Afrika; Tanzania na Burundi zatiliana saini mkataba wa zaidi ya dola milioni 900 wa njia ya reli na huenda Mali ikakata uhusiano wake wa kijeshi na Ufaransa, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari ya diplomasia, ambapo nchi mbili za Tanzania na Burundi wiki hii zimetiliana saini makubaliano ya ujenzi wa njia ya reli itakayogharimu zaidi ya dola milioni mia tisa za Kimarekani kwa ajili ya kuimarisha biashara baina ya nchi hizo mbili jirani. Makubaliano hayo yalitiwa saini katika mkoa wa Kigoma, magharibi mwa Tanzania, unaopakana na Burundi. Njia hiyo ya reli itakuwa na urefu wa kilomita 282 na itakayounganisha Burundi na Tanzania kutokea mji mkuu wa kiserikali wa Burundi yani Gitega na mji wa Uvinza mkoani Kigoma. Kwa upande wa Tanzania, waziri wa fedha wa Tanzania Mwigulu Nchemba amesema kuwa nchi hizo mbili zitagharamia mradi huo ambao gharama yake haitopindukia dola milioni 950 za Kimarekani. Kwa upande wake, kapteni Diodon Dukundani, katibu mtendaji wa Central Corridor Burundi, amesema wakati utijisaini mkataba huo, kama ninavyomnukuu, ni mradi muhimu sana, kwa sababu ukiangalia mzigo unaokusudiwa kusafirishwa kutoka Msongati pale Burundi ni mzigo wa zaidi ya tani milioni moja na hamsini, na ukijumlisha na madini mengine yanayopatikana katika eneo la Nemkere pale karibu na Msongati ni zaidi ya tani milioni tatu. Huo mzigo ni mkubwa, utachimbwa na utasafirishwa zaidi ya miaka hamsini. Mwisho kunukuu. Tanzania ni lango muhimu la kuingiza na kusafirisha bidhaa kwa njia zisizo za bahari, kama Burundi, Rwanda, Uganda, Zambia na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tukisalia huko Tanzania, kamati kuu ya halmashauri kuu ya chama cha mapinduzi CCM ikiongozwa na mwenyekiti wa chama hicho ambaye pia ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kimepitisha jina la Dr. Tulia Akson kugombea nafasi ya uspika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Akizungumza na waandishi wa habari Alhamisi hii kwenye ukumbi wa White House jijini Dodoma, katibu mwenezi wa CCM Shaka Hamdu Shaka amesema kamati kuu imepitisha jina u moja la Dr. Axon kati ya majina 70 ya makada wa CCM waliochukua na kurejesha fomu, ninayo furaha kuwapa taarifa kwamba kamati kuu baada ya kujadili kuchambua na kupitia kwa kina, imemteua Dr. Tulia Akson Mwansasu kuwa mgombea wa uspika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Na baada ya hatua hii ya uteuzi, hatua inayofuata ni wabunge wa Chama cha Mapinduzi ambao watakutana kwenye kokas ya chama tarehe thelathini na moja Januari elfu mbili na ishirini na mbili kupiga kura na hatimaye kumpata mgombea ambaye atakwenda kusimama na vyama vingine Bungeni, kwa ajili ya kupata spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kwingineko serikali ya Mali inapanga kupitia upya mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na kiulinzi kati yake na Ufaransa. Mkataba huo kati ya nchi hizo mbili uliitiwa saini mwaka 2014 na kuanzisha operesheni ya Barhane ili kuisaidia Mali kupambana na makundi ya kigaidi. Mnamo mwezi uliopita wa Desemba, Paris na Bamako zilikuwa zimekubaliana kuongeza muda wa mkataba huo kwa miaka mitano zaidi. Miongoni mwa masuala yaliyomo katika mkataba huo ni namna ya kuwalinda wanajeshi wa Ufaransa na uhuru wao wa kutembea katika maeneo ya Mali waliko askari wenzao wa Kifaransa. Hata hivyo, Mali sasa imeonekana kutaka mkataba huo upitiwe upya baada ya kuishtumu Ufaransa kuvunja utaratibu kwa kupaa ndege yake ya kivita katika anga nchi hiyo licha ya kuunga mkono vikwazo vya kiuchumi iliyowekewa Mali na nchi za jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Ufaransa imesema itaendelea kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Mali na kusaidia katika mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi ya Daesh au ISIS na al Qaeda. Nchi ya Mali imekuwa ikisumbuliwa na uasi na machafuko ya ndani tangu mwaka 2012. Katika hatua nyingine, rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda kwa mara nyingine tena ameyakosoa madola ya magharibi kwa kuwa na misimamo na mielekeo hasi dhidi ya nchi za bara Afrika kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesihi pawepo usawa kwa bara la Afrika kimataifa, badala ya kudharauliwa. Akifunga mkutano wa mawaziri wa Afrika waliojumuika kujadili usalama na amani barani Afrika, Rais Yoweri Museveni amekariri kuwa wakati umewadia masuala ya kiusalama na ulinzi katika nchi za Afrika yashughulikiwe na nchi za Afrika kikamilifu kuliko kusubiri mataifa ya nje kutanzua matatizo ya waafrika wenyewe. Wakoloni wa zamani wanavamia nchi za Afrika bila idhini ya AU, hilo ni kosa kubwa. Bwana Museveni akasisitiza kuwa bara hili la Afrika kukosa mwakilishi wa kudumu kwenye Baraza la Usalama la UN ni dharau kubwa kwa nchi zote za Afrika. Tugeukie tandavu ya korona. Wiki hii shirika la afya duniani WHO limeripoti kushuka sana kwa idadi ya kesi mpya za covid-19 barani Afrika. Hii ni mara ya kwanza kutolewa ripoti kama hii tangu kuzuka kwa spishi mpya ya korona aina ya Omicron, kirusi ambacho kimeshasambaa kote barani humo miezi miwili iliyopita, na katika maeneo mengine ya dunia. Maafisa wa WHO wanasema kuwa idadi hiyo ni ishara ya wazi ya kushuka kwa asilimia ishirini ya kesi za virusi vya korona barani Afrika katika wiki ya kuishia Januari 16 na vifo vimeshuka kwa asilimia 8. Wakati huo huo, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika kwa kifupi, Africa CDC kimesema kuna udharura wa kupelekwa barani humo chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 ambazo muda wake wa matumizi ni baina ya miezi mitatu hadi sita. Mkurugenzi mkuu wa kituo hicho cha Umoja wa Afrika John Nkengasong amesema hayo Alhamisi hii na kufafanua kuwa bara hilo limepokea mamilioni ya dozi ambazo muda wake wa matumizi unaelekea kumalizika. Afisa huyo wa Africa CDC ameeleza bayana kwamba kufikia sasa dozi milioni nane na laki nane za chanjo zilizopelekwa katika nchi za bara hilo zimepitwa na wakati. Dr Kengasong ameeleza bana kuwa ingawaje dozi hizo ni sawa na asilimia 0.5 tu ya dozi milioni 572 zilizopelekwa barani humo kufikia sasa, lakini zingeweza Hivi karibuni serikali ya Uganda ilitangaza habari ya kuteketeza moto dozi laki nne za chanjo za korona ambazo muda wake wa matumizi ulikuwa umepita. Mbali na hayo watu wasiopungua 29 wameaga dunia katika tukio la mkanyagano kwenye hafla ya waumini wa Kikristo viungani mwa mji mkuu wa Liberia, Monrovia. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa mkasa huo ulitokea Jumatano usiku katika uwanja wa kandanda walipokuwa wamekusanyika Wakristo hao kwa ajili ya maombi katika eneo la New Kru, kaskazini mwa Monrovia. Msemaji wa polisi ya Liberia, Moses Kata, amethibitisha kutokea tukio hilo na kueleza kuwa idadi yaliyopoteza maisha kwenye mkanyagano huo ni ni watu 29, lakini umkini idadi ikaongezeka. Naye Jelawa Tompo, naibu waziri wa habari wa nchi hiyo, amesema watoto wadogo ni miongoni mwa watu walioaga dunia katika mkusanyiko huo wa kidini. Polisi ya Liberia imeanzisha uchunguzi kubaini chanzo cha mkanyagano huo uliosababisha makumi ya watu kuaga dunia, huku wengine wengi wakijeruhiwa. Tusalie katika habari za majanga. Watu wasiopungua 17, wameripotiwa kufa na wengine karibu sitini wamejeruhiwa katika mripuko mkubwa uliotokea usiku wa kumkea Ijumaa hii huko magharibi mwa Ghana, baada ya lori lililokuwa limebeba mada za mripuko kugongana na pikipiki na kulipuka. Mripuko huo umechimba shimo kubwa na kuharibu mamia ya nyumba karibu na mji wa Bogoso ulioko umbali wa takriban kilomita 300 kutoka mji mkuu Accra. Duru rasmi za serikali ya Ghana zimesema kuwa nyumba zisizopungua 500 zimeharibiwa na mlipuko huo mkubwa na kwa kutamatisha, wanaharakati wa Kiislamu katika wilaya ya Bokap jijini Cape Town huko nchini Afrika Kusini wametoa mwito wa, wa kulindwa na kuhifadhiwa turathi na athari za kale hususan za kidini katika eneo hilo ambalo aghalabu ya wakazi wake naislamu. Mwanaharakati na wakili maarufu katika eneo hilo Siham Samai ameliambia shirika la habari la Anadolu liloTuruki kwamba kubadilisha utambulisho wa wilaya hiyo na mabwenyenye ni moja ya changamoto kuu zinazolikabili eneo hilo la Waislamu katika kipindi hiki cha baada ya enzi za mfumo wa kibaguzi au apartheid. Amesema matajiri wamevamia wilaya ya Bokap na kujenga majengo mapya ya kisasa huku yale ya kale yakitoweka siku baada ya siku, na vilevile vile, turathi za kihistoria, kitamaduni na kidini za eneo hilo zikifutika taratibu. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa habari hiyo kutoka Afrika Kusini. Tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya Kimola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe ya 20 shirini mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1443 hijria mwafaka na tarehe ya 23 Januari mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1451 145 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria alizaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha Bibi Fatima alilelewa katika nyumba ya wahai na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake yaani Mtume, na hivyo kuweza kufikia daraja za juu za ukamilifu. Bibi Fatima alaiha ssalam alikuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina. Mwaka wa pili hijiria, Bibi Fatimatuzahra alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, ambaye ni dhihirisho la haki, uadilifu na uchaji Mungu, katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Vilevile, Bibi Fatima akiwa na Imamu Ali alifanikiwa kulea shakhsia adhim kama Hasan, Husein na Bibi Zainab alaihimussalam. Mbali na majukumu ya kulea familia Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi Alaiha alijishughulisha pia na malezi ya jamii. Miaka 123 iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa huko Khomein Ayatullahi Luzma Sayid Ruhullah Almusawi Khomeini Mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imam Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliwa washahidi wakati Imam akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri, hususan Ayatullahi Abdulkarim Hairi na Muhammad Ali Shahbadi. Imamu Khomeini alianzisha harakati kubwa zaidi za kupambana na utawala wa kidhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatullahi Burujerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala wa kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraqi na Ufaransa. Imamu aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa takriban karibu miaka 15 na baadaye, alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah na kuasisi jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran mnamo mwaka 1979. na miaka 72 iliyopita, katika siku kama ya leo, bunge la utawala haramu wa Israel liliotangaza mji wa Baitul Muqaddas ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kuwa mji mkuu wa utawala huo bandia badala ya Tel Aviv. Uamuzi huo uliofikiwa na bunge hilo miaka miwili tu baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za Wapalestina uliwakasirisha mno wa Arabu na Waislamu. Njama hiyo ya Israel iliyolenga kupata ridhaa ya nchi nyingine ili ziutambue rasmi mji huo kama mji mkuu wake na hivyo zihamishie balozi zao katika mji huo haikuwa na natija, kwani hadi leo mji wa Tel Aviv ungali unatambuliwa kama mji mkuu wa utawala huo vamizi unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inautazama uhusiano na ushirikiano wake na Uturuki kwa jicho la malengo ya muda mrefu na ya pande zote. Sayyid Ibrahim Raisi ameyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetahadharisha kuwa watoto milioni moja na laki tano katika maeneo ya mashariki na kusini mwa Afrika hawapati matibabu ya kuokoa maisha kutokana na uzito mdogo ikilinganishwa na urefu wao. Taarifa ya UNICEF katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, imesema idadi hiyo inawakilisha karibu nusu ya watoto wanaokadiriwa kufikia milioni tatu na laki sita wanaohitaji msaada wa dharura ambao hawawafikiwi kwa wakati ili kuokoa maisha yao au kuwaepusha na madhara ya kudumu. Nchi zilizofanyiwa utafiti ni Angola, Ethiopia, Sudan Kusini, Madagaskar, Somalia, Kenya na Msumbiji. Mchezaji maarufu wa mchezo wa tenisi kutoka Kuwait amepongezwa kwa hatua yake ya kujiondoa katika shindano moja la kimataifa baada ya kubainika kuwa alitakiwa ashindane na raia wa utawala haramu wa Israel. Na China imetahadharisha kuwa Marekani ni tishio kubwa zaidi kwa usalama wa dunia kutokana na maghala yake makubwa ya silaha angamizi za nyuklia na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Ninaitwa Abdul Fattah Musa, la ziada sina geni, na ghairi ya kukuageni, nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini <mucho>