Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka llahu laliyu ladhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika Qurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini Akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri, Kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, Imarati kujitanua kwenye madhara makubwa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Shekh Rajab Shaban akizungumzia tukio la kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra alaih ssalam. Kipindi hicho cha mawaidha ya Kiislamu kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni saa sita kamili kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelaani mashambulizi ya Saudi Arabia yaliyoua makumi ya watu nchini Yemen. Jeshi la Yemen limeyataka makampuni ya kigeni kuondoka nchi ya Imarati likisema kwamba maadamu Imarati inashambulia wa Yemen, nchi hiyo haitakuwa salama. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imekosoa azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu Holocaust na Seneta Sanders wa Marekani amesema mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo ni bandia. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelaani mashambulizi ya ndege za kivita za Saudi Arabia dhidi ya jela ya wafungwa katika mkoa wa Saada nchini Yemen. Taarifa iliyotolewa na Antonio Guterres imesema shambulizi jingine limesajiliwa nchini Yemen ambalo limeua raia wakiwemo watoto wadogo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kufanyika uchunguzi wa haraka na wawazi kuhusu mashambulizi hayo na kuwawajibisha wahusika. Vilevile ametoa wito wa kukomeshwa mzingiro wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya bandari na viwanja vya ndege vya Yemen na kuanzishwa tena mazungumzo ya kutafuta suluhisho la mgogoro wa nchi hiyo. Mashambulizi ya anga yaliyofanywa na ndege za kivita za Saudi Arabia dhidi ya jela ya mkoa wa Saada huko Yemen yametajwa kuwa miongoni mwa mashambulizi yaliyosababisha maafa makubwa zaidi ya raia. Takwimu za karibuni zinasema kwamba watu wasiopungua 77 wameuawa katika hujuma hiyo ya kinyama ya ndege za kivita za utawala wa kifalme wa Saudi Arabia na wengine zaidi ya 140 wamejeruhiwa. Msemaji wa jeshi la Yemen ameyashauri makampuni ya kigeni ya uwekezaji kuondoka katika nchi ya umoja wa falme za Kiarabu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Brigadia Yahya Sarii, msemaji wa jeshi la Yemen, ametoa taarifa akisema kwamba baada ya ukatili uliofanywa na jeshi la anga la muungano wa Saudi Arabia, Marekani na Imarati dhidi ya watu wa Yemen, tunayashauri makampuni ya kigeni kuondoka katika nchi ndogo ya umoja wa falme za Kiarabu. Brigedia Sari amesisitiza kwamba maadamu utawala wa Imarati unaendelea na uchokozi wake dhidi ya watu wa Yemen, hii itakuwa na maana kwamba makampuni ya kigeni yaliyowekeza katika nchi hiyo ndogo hayatakuwa salama. Matamshi hayo ya msemaji wa jeshi la Yemen yametolewa kufuatia hujuma kubwa ya ndege za kivita za Saudi Arabia iliyolenga makazi ya raia na jela ya mkoa wa Saada. Watu wasiopungua 80 wameuawa katika mashambulizi hayo ya kinyama na wengine zaidi ya 140 wamejeruhiwa. Kufuatia shambulizi hilo la kinyama la ndege za kivita za Saudi Arabia dhidi ya maeneo ya raia huko Yemen, Muhamad Ali al-Huthi, Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la nchi hiyo amesema hujuma hiyo ni jinai ya kivita na haisameheki. Amesisitiza kwamba wananchi shupavu wa Yemen watatoa majibu makali na kwa nguvu zote dhidi ya madola vamizi yanayoongozwa na utawala wa Saudi Arabia. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran imelaani kitendo cha kutengwa teheran katika azimio la Holocaust katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kuhitaja hatua hiyo kuwa ni utumiaji mbaya wa utawala wa kizayuni wa Israel wa mfumo na taasisi za kimataifa ili kuficha jinai na uhalifu wake. Katika taarifa yake iliyotolewa jana Ijumaa, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema hatua hiyo ya utawala wa kizayuni ni jaribio jingine la kutumia vibaya taasisi ya Umoja wa Mataifa ili kuficha jinai za kila siku za utawala huo ambazo kwa bahati mbaya zimeambatana na uungaji mkono. Taarifa hiyo imeongeza kwamba, kama inavyodhihirika kwa kila mtu, jinai za kipindi cha vita vya pili vya dunia zilifanyika kutokana na dhamira mbili za ubaguzi wa kimbari na sera za kujitanua na hivi sasa utawala wa kizayuni wa Israel ndiye mrithi na mshika bendera wa tabia hizo mbili za kishetani. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesisitiza kwamba mtazamo wa kibaguzi wa utawala huo dhalimu umefafanuliwa katika nyaraka nyingi za kimataifa, na licha ya msimamo mkali wa jamii ya kimataifa, Israel inasalia kuwa utawala pekee wa kibaguzi wenye itikadi za kujipanua. Taarifa hiyo imeongeza kwamba utawala huo na viongozi wake wamefanya jinai za kila aina, hususan jinai dhidi ya binadamu huko Palestina na dhidi ya raia wa nchi za magharibi mwa Asia katika kipindi chote cha miongo saba iliyopita. Mwishoni mwa taarifa hiyo, Jamhuri ya Kiislamu Iran imesisitiza kwamba kuzuia kutokea tena majanga ya kihistoria kunahitaji utafiti wa kihistoria ambao unapaswa kufanywa bila ya matashi ya kisiasa na kwa hivyo mienendo hiyo ya kidhalimu haikubaliki na azimio la baraza kuu halitambuliwi kuwa ni makubaliano ya wanachama wote na halikubaliwi. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Alhamisi iliyopita, likiungwa mkono na utawala wa kizayuni wa Israel na Ujerumani, lilipasisha azimio la kupiga marufuku ukanushaji wa Holocaust au kinachodaiwa kuwa ni mauaji ya Wayahudi katika vita vya pili vya dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayo wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo ametoa wito wa kuwekwa usawa kwa bara la Afrika sambamba na kuheshimiwa mataifa ya bara hilo muhimu duniani. Kwa maelezo zaidi, tumtegee sikio mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Akifunga mkutano wa mawaziri wa Afrika waliojumuika kujadili usalama na amani barani Afrika, Rais Yoweri Museveni amekariri kuwa wakati umewadia masuala ya kiusalama na ulinzi katika nchi za Afrika yashughulikiwe na nchi za Afrika y kikamilifu kuliko kusubiri mataifa ya nje kutanzua matatizo ya waafrika wenyewe. Wakoloni wa zamani wa wanavamia nchi za Afrika bila idhini ya AU, hilo ni kosa kubwa. Bwana Museveni akasisitiza kuwa bara hili la Afrika kukosa mwakilishi wa kudumu kwenye baraza la usalama la UN ni dharau kubwa kwa nchi zote za Afrika. Aidha, amekosoa vikali sera za UN inapolinda amani katika baadhi ya nchi za Afrika kwa kutochukua hatua thabiti za kufutilia mbali uasi kama ilivyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akasema kwa bahati mbaya, mataifa yanayotuma walinzi kwenye nchi zilizo na vurugu huwa aidha zinajaribisha silaha zao au zikiuzia silaha makundi yanayozozana na kupora mali za nchi hizo. Akabainisha kuwa majeshi ya Uganda safari hii yaliingia Kongo kwa lengo la kufurusha makundi ya waasi baada ya kukubaliana na serikali ya DRC na matunda yameanza kupatikana. Kuhusu suala la Libya, Rais Museveni amewalaumu Wamarekani na vibaraka wao waliohujumu serikali ya Muammar Gaddafi kwa kisingizio cha kupeleka huko amani ambayo hadi sasa imeshindikana. Akahimiza mataifa ya kimagharibi yakomeshe kujitwika katika masuala ya utawala wa nchi za Afrika, kwani masuala hayo yanaweza kutanzuliwa na wananchi wenyewe, ama Umoja wa Afrika au na mashirika kama Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, SADC, ECOWAS na mengine yanayoweza kujumuisha kikosi maalum cha pamoja kwa lengo la kufutilia mbali ghasia zinazoanzishwa na magaidi. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi. Seneta mashuhuri wa Vermont huko Marekani amekosoa vikali sheria inayowaruhusu matajiri kufadhili wagombea katika chaguzi mbalimbali mbali nchini humo. Bernie Sanders amesema katika ujumbe wake wa Twitter kwamba mfumo bandia wa kiuchumi na kisiasa ni mfumo ambao mabilionea wametumia dola bilioni moja nukta mbili kuwanunua wanasiasa katika kampeni za uchaguzi uliopita, na mabilionea hao wametajirika zaidi wakati wa janga la Korona na wanatoa ushuru mdogo sana kuliko hata muuguzi wa kawaida. Senata huyo wa Vermont ametoa wito wa kufutwa sheria ya Citizen United inayoruhusu raia kufadhili wagombea katika chaguzi mbalimbali mbali huko Marekani. Chini ya sheria hiyo, watu binafsi na mashirika yanaweza kufadhili kwa urahisi wagombea katika chaguzi za majimbo na za shirikisho. Sheria hiyo ni sehemu ya juhudi za matajiri wa Marekani za kuwanunua wanasiasa ili kufikia malengo yao. Hivi majuzi Bernie Sanders pia alisema kwamba umri wa kuishi matajiri huko Marekani ni zaidi ya ule wa watu maskini kwa karibu miaka 15. Seneta, senata huyo wa kujitegemea aliongeza kwamba lazima tuwe na ujasiri wa kukabiliana na tamaa ya watendaji mabilionea na lobi zao. Mamilioni ya watu wameathiriwa na pengo hili la kimatabaka, na wakati huo huo matajiri wana maisha bora zaidi kuliko hapo awali amesisitiza Seneta Bernie Sanders. Hali mbaya ya makumi ya mamilioni ya Marekani katika suala la umaskini, ukosefu wa makazi na njaa, pamoja na kukosa uwezo wa kugharamia matibabu ni ishara ya hali mbaya ya kimfumo katika nchi hiyo inayodai kuwa nchi ya kibepari iliyoendelea zaidi duniani na rais wa Iraki amesisitiza kwamba shambulio la kigaidi lililofanyika katika mkoa wa Diyala ni kitendo cha chuki kinacholenga usalama wa Iraq. Katika ujumbe wake wa Twitter, rais wa Iraq Barham Saleh amelaani shambulizi la kigaidi dhidi ya jeshi la nchi hiyo katika mkoa wa Diyala, akisema kwamba harakati za kufufua ugaidi katika eneo hilo hazipaswi kupuuzwa. Saleh ameongeza kwamba wajibu wa maafisa wa nchi ni kuimarisha kambi ya ndani na kupiga hatua kwa mujibu wa katiba ili kuunda serikali yenye nguvu na uwezo wa kuunda na kulinda usalama wa taifa. Wanajeshi 11 wa jeshi moja la Iraq waliuawa katika shambulio la kigaidi lililofanywa na kundi la ISIS katika mkoa wa Diyala, licha ya serikali ya Iraki kutangaza mwezi Disemba mwaka 2017 kwamba harakati za makundi ya kigaidi yamekomeshwa nchini Iraq. Lakini mabaki ya kundi hilo bado yamejificha katika maeneo mbalimbali, hususan maeneo ambayo ni magumu kufikiwa, haswa katika mikoa ya Diyala, Al-Ambar, Salahuddin na Nainawa. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho Imarati kujitanua kwenye madhara makubwa. Umoja wa Falme za Kiarabu au kwa jina jingine Imarati inatekeleza siasa za kujitanua katika eneo la Asia Magharibi, siasa ambazo huenda zikawa na madhara makubwa kwa nchi hiyo. Katika muongo mmoja uliopita, Imarati imeimarisha siasa zake za kupenda kujitanua katika eneo la magharibi mwa Asia. Mwaka 2011 ilishirikiana na nchi wanachama wa shirika la kijeshi la NATO katika kuivamia Libya. Katika mgogoro wa Siria pia nchi hiyo ilishiriki kikamilifu katika njama ya kutaka kuuangusha utawala halali wa nchi hiyo iliyoandaliwa na kutekelezwa na wapinzani na makundi ya kigaidi kwa ushirikiano wa nchi za magharibi. Imarati pia ilishirikiana kwa karibu na Saudi Arabia katika mzingiro ulioanzishwa na nchi hiyo dhidi ya Qatar. Pamoja na hayo, kilele cha siasa hizo za kujitanua za Imarati ni uingiliaji wa nchi hiyo katika vita vya Yemen ambapo ilishirikiana kwa karibu na Saudi Arabia pia katika vita vya kivamizi na kidhalimu dhidi ya taifa hilo la Kiislamu. Vita vya Yemen vimekuwa na matatizo na madhara mengi. Vita hivyo vimesababisha hasara na maafa makubwa ambayo yameamsha hasira za jamii ya kimataifa. Licha ya kwamba ni Saudi Arabia ndiyo inapaswa kulaumiwa kwanza kwa kuanzisha vita hivyo lakini Imarati nayo pia inapaswa kulaumiwa kwa kushirikiana na utawala huo wa kifalme katika uvamizi huo. Wakosoaji wa siasa za Imarati wanasema nchi hiyo imeeneza siasa zake hizo za kujitanua kwa kasi kubwa kiasi kwamba madhara ambayo yamesababishwa na siasa hizo ni makubwa kuliko ilivyotarajiwa na watawala wa nchi hiyo. Wanasema hali hiyo imepelekea Imarati ipoteze nafasi na sifa yake ya kuwa nchi tulivu na yenye amani katika eneo la magharibi mwa asia endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni kutoka mjini teheran Law. Na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 94 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zuhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 57 na 58 za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minash shaitani rajim. walamma duriba ibnu Maryam mathalan idha qaumuka minhu yasuddun, na alipopigiwa mfano mwana wa Maryam watu wako waliupiga ukelele. Waqalu aalihatuna khayrun amhu ma darabuhu lak illa jadala bal hum qaumun khasimun, wakasema miungu yetu ni bora au yeye, hawakukupigia mfano huo ila kwa ubishi tu, bali hao ni watu wagomvi. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, washirikina wa Maka walipotaka kutafuta kisingizio cha kuhalalisha na kutetea shiriki yao ya kuabudu masanamu, walitoa wa hoja ya kufananisha upotofu wao huo na matendo ya Wakristo na wakawa wanamwambia Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ya kwamba Wakristo pia walikuwa wakimwabudu masihi ambaye amezaliwa na mwanamke aitwaye Mariam. Kwa hivyo kama sisi tunafanya makosa na wao pia wanakosea, na ikiwa kama usemavyo wewe, sisi na tunavyoviabudu tutatiwa motoni, basi masihi pia itapasa akatiwe motoni, kwa sababu yeye pia amekuwa mwabudiwa. Ulinganishaji huo usio na uhusiano wa kuyafananisha masanamu na Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, na ambao ubatili wake uko wazi kabisa, ulifanywa na washirikina kwa ajili ya kufanya ubishani tu na kutaka kumpinga Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam badala ya kuwacha mwenendo na matendo yao ya upotofu waliyatafutia kisingizio cha kuyahalalisha na kuyatetea kwa kuyalinganisha na mwenendo potofu wa watu wengine, fikra batili ambayo leo hii pia hutumiwa na watu wengi ili kutetea mwenendo na matendo ya upotofu. Tukumbushe na kubainisha hapa kwamba kwa upande wa wanaadamu waabudiwa watakaoingia motoni ni wale watu ambao walitaka wao wenyewe wafanywe hivyo, kama Firauni ambaye aliwataka watu wa mtii na kumwabudu yeye. Lakini Nabii Isa Masihi alayhi ssalam, yeye katu hakuwa tayari kuwa mwabudiwa na alikuwa akilichukia mno jambo hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuzipinge na kuzikosoa kwa hoja na mantiki itikadi zisizo sahihi za watu wengine badala ya kuzifanyia shere na stihizai. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufanya mdahalo, mazungumzo na majadiliano kwa ajili ya kuijua haki na ukweli ni jambo linaloshauriwa na kuusiwa na Qur'an. Lakini mtu kuanzisha mjadala kwa lengo la kutetea mwenendo na matendo yake yasiyo sahihi na kutaka kutetana na kupingana tu na wenzake hilo ni jambo lisilofaa. Subhanallahi. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 59 na 60 ambazo zinasema Walau nashau laj'alna minkum malaikatan fil ardi yakhlufun, Na tungelipenda tungeliwafanya badala yenu malaika katika ardhi kuwa makhalifa. Katika aya zilizotangulia tulieleza kuhusu mtazamo potofu wa washirikina wa Maka wa kuyalinganisha masanamu yao na nabii Isa alaihi ssalam. Aya hizi zinamtetea mtume huyo mteule kwa kusema yeye Masihi alikuwa akijitambua kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu, na hakuridhia katu kuabudiwa na Wakristo na akikabiliana vikali na jambo hilo. Nabii Isa alaihi ssalam alikuwa mwanadamu ambaye Allah subhanahu wataala alimtunukia neema teule ya utume ili awe nabii kwa kaumu ya Bani Israil, na kutokana na kuwa kwake ruwaza na kigezo kilichokamilika cha mja mteule, awe sababu ya wao kutambua na kufuata uongofu. Kusema kweli, kila moja ya miujiza aliyokuja nayo nabii huyo ilikuwa alama ya uwazi kabisa ya adhama ya Mwenyezi Mungu mtukufu na utume wake yeye Isa alaihi ssalam. Kwa muda wote aliyoishi na watu, nabii Isa aliungama kuhusu kuwa kwake kwa yeye mja wa Mwenyezi Mungu, na akawalingania watu wote kumwamini na kumwabudu mola pekee wa haki lakini kwa masikitiko, badala ya Wakristo kumwabudu Mwenyezi Mungu, walimpa utakatifu na kumwabudu yeye Isa Masihi alaihi ssalam. Kisha aya zinaendelea kuwahutubu washirikina ya kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu na mtume wake wanakulinganieni kufuata njia sahihi iliyonyooka si kwa maana kwamba yeye Allah ni mhitaji wa kuamini na kuabudu kwenu, kwa sababu ikiwa atataka anaweza akawaweka ardhini malaika badala yenu. Malaika ambao daima na muda wote wanatii na kutekeleza amri za Allah subhanahu wa taala na kumsabih na kumwabudu yeye Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kudhihirisha uja na kumwabudu Mwenyezi Mungu ndiyo njia ya kumtukuza mwanadamu na kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu, na mitume ndiyo watu waliofikia daraja ya juu kabisa ya kuwa waja halisi na wakweli wa Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa japokuwa, katika kipindi chote cha historia Mayahudi wamekuwa wakimpinga Nabii Isa alaihi ssalam, lakini mtume huyo alitokana na kaumu ya Bani Israil, na kitendo cha Mayahudi cha kumpinga na kumkataa kilitokana na inadi na ukaidi tu wa watu hao. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Mwenyezi Mungu ametaka mwanadamu aamini na kuikubali haki kwa hiari na kwa uelewa, vinginevyo angeweza kuwaleta malaika ardhini, ambao hajawapa hiari ya kuchagua, wakawa muda wote wanamtii na kumwabudu yeye, Mola Salatullah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sitini na moja na sitini na mbili ambazo zinasema: wa innahu la ilmun lissaati fala tamtarunna biha wattabiuni hadha siratun mustaqim. Na kwa hakika yeye ni alama ya saa ya Kiyama, basi usiitilie shaka na nifuateni Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kuashiria sifa nyingine maalumu ya Nabii Isa na kueleza kwamba yeye mwenyewe Masihi alaihi ssalam ni moja ya alama na ishara za Kiama, kwa sababu kuzaliwa kwake na mama pasina kuwa na baba ni alama ya uwezo wa Mwenyezi Mungu wa kuja kuwaumba tena wanadamu siku ya Kiyama. Muujiza mwingine wa Nabii Isa alaihi ssalam ulikuwa ni kuwafufua wafu papa hapa duniani. Lakini mbali na hayo, kwa mujibu wa hadithi za Kiislamu zenye itibari na hata kwa itikadi walionayo nayo Wakristo, Nabii Isa atateremka kutoka mbinguni katika akhiru zaman, ambapo hiyo yenyewe itakuwa ishara ya kukaribia mwisho wa dunia na kujiri kwa kiama. Kisha aya zinatilia mkazo uhakika usio na chembe ya shaka wa kutokea kwa kiama na kueleza kwamba katu msiwe na shaka juu ya hilo, kwa sababu kughafilika na kiama humfanya mtu atumbukie kwenye lindi la anuwai za maasi na upotofu na mwishowe kuishia kwenye adhabu ya moto. Kwa hivyo, shikamaneni na njia Mwenyezi Mungu iliyonyooka, njia ambayo imebainishwa na mitume na ndiyo itakayomwokoa mwanadamu na hatari chungu nzima zinazomnyemelea na hivyo kupata saada na fanaka ya duniani na akhera. Mkabala na njia Mwenyezi Mungu kuna njia ya shetani ambaye anataka kutumia wasiwasi na udanganyifu, ili akuzuilieni kufuata njia ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kufikiria hatima yenu huko akhera, ili mpate kuharibikiwa hapa duniani na akhera mnakoelekea. Chimbuko la vitimbi hivyo vya shetani ni chuki na uadui wake watokea tangu na tangu, aliyo nao dhidi yenu, wa pale alipobaidishwa na alipo na kuwekwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu alipokataa kumsujudia baba yenu Adamu. Ni hapo ndipo alipoapa kuwa hadi mwisho wa dunia atafanya kila hila na vitimbi ili awapotoshe wana wa Adamu alaihi ssalam. Sasa inakuwaje, mnakaa vivi hivi tu mbele ya adui huyo aliyekukamieni na kumwacha akutieni wasiwasi kila mara ili kukuzuilieni kufuata njia ya haki? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwepo kwa mawalii wa Mwenyezi Mungu pamoja na kauli na matendo yao vinatanabahisha na kumkumbusha mtu juu ya kiama na kufufuliwa viumbe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu anahitaji kigezo na mfano wa kuiga kwa ajili ya kupiga hatua katika njia iliyonyoka. Kwa hivyo inapasa afuate mafunzo na miongozo ya waja safi na wateule wa Mwenyezi Mungu, yaani mitume, ili aweze kuifahamu na kuishika njia hiyo iliyonyoka. Vinginevyo ataishia kutekwa na hawa na matamanio ya nafsi yake na kuzongwa na ghilba na wasiwasi wa shetani, huku akidhani kwamba yuko kwenye njia iliyonyoka. Waaidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba shetani huwa muda wote anamnyemelea na kumvizia mwanadamu, ili kwa kutumia kila njia na mbinu ajipenyeze ndani ya moyo na nafsi yake na kumzuilia kufuata njia ya haki na iliyonyoka. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 94 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu kwa kutulinda na shari ya wasiwasi wa shetani na kutuafikisha kuishika njia ya haki iliyonyoka hadi mwisho wa uhai wetu, wassalamu alaikum Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kosida, na kwa hapa sasa tunakomea hapa na karibisha sasa macho yetu magazetini, nikitumai kuwa wasikilizaji wapendwa, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani, mko tayari kutegea sikio ya yaleyote tuliowaandalia katika macho yetu magazetini <muchu> Moja kwa moja tunaanza na udondozi wa magazeti haya ya leo yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limemulika mauaji ya kikatili yanayotokea nchini Tanzania kwa habari iliyopewa anuani, mauaji ya kikatili yazidi kutikisa viongozi wa dini, polisi watoa wa msimamo, sababu za mauaji zatajwa, huku jamii ikionywa. Baadhi ya sababu zilizotajwa za mauaji ya kikatili nchini Tanzania ni ushirikina na wivu wa mapenzi na chini ya kichwa cha habari Dr Shaw, heshima ya bunge letu itarudi, gazeti la Mwananchi limeandika kuwa mkuu wa kanisa la Kiinjiri la Kiluteli Tanzania KKKT, Askofu Fredrick Shaw amesema bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilifika mahali likaonekana kuwa dhaifu na kwamba ana imani Dr Tulia Axon akiwa spika atarudisha heshima ya bunge alikuwa akizungumzia maamuzi ya kamati kuu ya chama cha mapinduzi CCM kupitisha jina la Tulia Ackson kwa ajili ya kugombea nafasi ya uspika iliyobakia wazi baada ya aliyekuwa spika wa bunge hilo kujiuzulu. Vichwa vya habari vya baadhi ya habari za Mwananchi, toleo la leo, vinasema: mjadala, trafiki kusindikiza mabasi ya abiria, na bei ya pilipili kichaa yarejesha matumaini. Gazeti la Uhuru limeweka mbele habari ya kupitishwa Dkt. Tulia Akson kwa ajili ya kugombea kiti cha spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Vigogo wa uspika wamkubali Tulia ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo. Ukurasa wa kwanza wa toleo la leo la gazeti hilo ambalo limeandika kuwa Januari 30 mwaka huu kamati ya wabunge wa CCM inatarajiwa kukutana kupiga kura ya kupitisha jina la Dkt. Tulia kwa ajili ya uchaguzi utakaofanywa na wabunge wote. Vichwa vya habari nyingine za Uhuru vinasema umi acharuka awaonya watumishi Bashi asema haueni ya mbolea yaja nchini, na machifu Kilimanjaro wamkaribisha rais Samia. Gazeti la Nipashi kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno mchepuko adaiwa kuwa mke wa mtu amtuhumu kutoa ujauzito wake anaswa na polisi akiwa amejificha jirani na nyumbani. Habari nyingine za Nipashe zinasema sababu za wanafunzi kufeli somo la hisabati zabainishwa, Sabaya akana kutakatisha milioni tisini na mvua ya bomoa nyumba mia mbili sitini Njombe na Morogoro. Nchini Kenya, kama ilivyo kawaida ya siku hizi, magazeti karibu yote yanaendelea kuangazia ushindani mkali uliopo hivi sasa katika mbio za kuwania kiti cha rais katika uchaguzi utakaofanyika baadaye mwaka huu. Gazeti la Standard limemulika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, kufa au kupona, maeneo ya kuangaziwa katika uchaguzi wa Agosti 9. Standard pia lina vichwa vya habari zinazosema, Raila awahimiza wafuasi wake kujiandikisha kwa wingi kwa ajili ya uchaguzi. Sonko asema bangi yangu ya shilingi laki nne imeponya covid 19 gazeti la taifa leo jumamosi limeandika tume ya uchaguzi na mipaka ya kenya imepiga marufuku kufanya siasa makanisani na mazishini mbali na kuonya dhidi ya uchochezi habari hiyo imeandikwa chini ya kichwa cha maneno iebc ya bweka tena bila ya kuuma limedokeza kuwa kwa mara nyingine tume ya uchaguzi imetoa masharti makali ya kudhibiti wanasiasa wakati wa kampeni yakiwemo ya, ya kutopiga siasa makanisani na mazishini. Kadhalika, tume hiyo imeonya dhidi ya kutumia maneno ya kichochezi na chuki, hata ingawa wanasiasa kadhaa wamekuwa wakitema maneno ya chuki bila kuchukuliwa hatua yoyote na tume hiyo. Katika habari nyingine, na kichwa cha maneno ukandamizaji katika shule, gazeti hili la Taifa leo limeandika wazazi wanalia, wa nalia kwa kutozwa karo za ziada ambazo ni haramu kwa mujibu wa wizara ya elimu. Gazeti la Saturday Nation limeandika habari ya matatizo ya utasa kwa wanaume wa Kenya, kwa habari iliyobeba kichwa cha maneno mgogoro wa utasa wa wanaume. Ninapowaona watoto wakicheza moyo wangu huvunjika vipande vipande. Hata hivyo, habari kuu zaidi ya gazeti hilo la Saturday Nation ni ile yenye kichwa cha maneno washirika wa Ruto wanasema rais hapaswi kumsema vibaya naibu wake au kujaribu kulazimisha mtu asiyependwa katika eneo hilo. Ni hayo tu, wapendwa wasikilizaji, ambayo ambao tumeweza kuwadondolea kutoka mabaadhi ya magazeti ya leo ya Afrika mashariki na sasa tunamkaribisha shekhe wetu shekhe shaban rajab katika mawaidha haya maalum ambayo ni kwa kumbukumbu kumbu, ya kukumbuka kuzaliwa binti bibi fatimatu zahra alaihi ssalam binti kipenzi wa mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. bismillahi rahmani rahim wa mapokezi tarehe aliyozaliwa hususan ni mwaka aliozaliwa, kwamba wa wapo wanaosema kwamba amezaliwa miaka mitano kabla ya mtume kupewa nini, kupewa utume, utume. <tumbe> He, na wapo wanaosema la amezaliwa miaka mitano baada ya mtume iyo, kupewa utume. kupewa utume, kauli ya al-Imam Sadiq, alaihi salamu, ambaye anathibitisha kwamba fatimatu zahra salamullahi alaiha E, amezaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume Nabii Muhammad, lakini nukta muhimu ni hii kwamba tunaposema kwamba Fatimatu Zahra mm, e, kazaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume mm, Nabii Muhammad tunajifunza nini? Ni kipi ambacho kinampa e, imtiaz au ubora Fatimatu Zahra Fatimatu Zahra mm, salamullahi alaiha e, ma, baadhi ya maulama wanasema kwamba E, kulingana na mapokezi yanayotoka kwa nani? Kwa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa mm -hmm. ambayo pia na yenyewe yanatilia mkazo mm -hmm. wa kauli ya kwamba amezaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume mm -hmm. ni kisa cha Israa na Miraji mm -hmm. kwamba kisa cha Nabi Muhammad sallallahu alayhi wasallam kwenda Isra, lakini vilevile na kaenda mbinguni hiki ni kisa ambacho kinatia mkazo wa kwamba Fatimatu Zahra salamullahi alaiha mm. amezaliwa baada ya kuwa mtume ameshapewa nini? nini utume. Kwa nini? kwa sababu Nabii Muhammadi mwenyewe anathibitisha kwamba kwamba alipoenda miraji, kwamba miongoni mwa mambo ambayo aliyofaidika nayo ni kwamba alikula tunda linalotoka katika nini katika pepo. mm. na alivyokula lile tunda, alivyorudi katika ardhi akaja akakutana na mke wake hmm, Bikhadija, ndipo kapatikana na ujauzito wa nani? Wa Zahra, wa Fatimatu Zahara salamullahi sa alayha. Naye mwenyewe anasema kwamba kwamba kila nilipokuwa nikitamani hmm, harufu ya peponi nilikuwa nikimwangalia nani, saida Fatima, Fatima Zahara salamullahi alayha. Subhanallah. Kwa hiyo na kipindi Nabi Muhammad sallallahu alayhi wasallam anakwenda miraj, hmm, alikuwa tayari amekwisha kuwa mtume amekusha kabidhiwa risala ya utuma, amekusha tawalishwa tayari, ni kiongozi. Na ndio maana ukisoma kidogo kisa cha Isra na Miiraji, siku ambayo amerudi sasa asubuhi, Nabii Muhammad alikuwa amekaa kwake katika mji wa Maka. Wale Makuraishi wa Arabu walikuwa ni watu ambao walitaka kama kuwa wanamfanyia istihiza mtume wa alikuisha rudi e. walikuwa na tabia ya kwamba kila siku asubuhi mtu anapita anamuuliza mtume kwamba leo nampya gani leo mm. kwao hmm. siku hiyo wamepita mtume akawambia e, mpya ya leo ni kwamba jana usiku nimekwenda Masjidul Aqsa na nikaenda mbinguni. Wakafadhaika na wakastaajabu sana, wakasema, hmm. sa leo ndio umetuletea kisa ambacho hmm. hakuna yani, uongo zaidi ya huu mm hawakuweza yani, kufanya kuamini mm. isipokuwa wachache sana miongoni mwao, ndo waliweza kumsadikisha nani, Nabii Muhammad. Kwa hiyo ni kisa ambacho kilitokea mm -hmm. baada ya kuwa mtume amekwisha pewa nini, utume mm -hmm. na mtume anatuthibitishia kwamba katika safari yake hii ndipo chanzo cha kupatikana Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, kutokana na tunda alilolishwa mtume katika pepo, na ndipo akaja lile tunda likatengeneza mbegu ya uzazi ambayo ilikuwa ni sababu ya kupatikana nani Fatimatu Zahra. Kwa hiyo ni miongoni mwa akwali ambazo zinatilia mkazo wa kwamba Fatimatu Zahra hajazaliwa kabla ya mtume kupewa utume, isipokuwa akazaliwa baada ya mtume kupewa utume. Kwa hiyo, lakini miongoni mwa mambo ambayo unayojifunza kwamba Fatima Tuzahra kazaliwa baada ya kupewa utume ni kwamba Fatima Tuzahra kazaliwa ndani ya Uislamu. Kwa hiyo ile shubuha ya kwamba amezaliwa nje ya Uislamu na nini, hii shubuha imemgusi nani Fatima Tuzahra salamullahi alayha, kwamba kazaliwa na mtu mtukufu, lakini katika zama tukufu, zama za kwamba baba yake alikwisha kabiziwa utume. Kwa hiyo kazaliwa ndani ya nini, ya Uislamu. Kwa hiyo ni, ni tohara ni tohara kwa maana iliyokamilika e, yani ni tohara si kwa maana ile ya kwamba kuna shubuha na nini la, ni tohara kwa maana iliyokamilika kwamba amezaliwa ndani ya dini ya Uislamu. Kwa hiyo huyu ndio Fatimatu Zahra. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 19 mfunguo 9, Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 22 Januari mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 461 iliyopita inayosadifiana na tarehe na 22 Januari mwaka 1561, alizaliwa mwanafalsafa na mtaalamu wa hesabati wa Uingereza Francis Bacon. Awali Bacon alijishughulisha na masuala ya kisiasa na baadaye alikamatwa na kufungwa jela baada ya kupatikana na hatia kula rushwa. Kipindi cha kufungwa jela kilikuwa fursa mwafaka kwa Francis Bacon kudhihirisha kipawa chake. Mwana falsafa huyo alitoa mchango mkubwa katika kueneza sayansi asili nchini Uingereza na kuhuisha sayansi na falsafa barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 247 iliyopita alizaliwa Andre Marie Aper, mtaalamu wa hisabati na fizikia wa Ufaransa. Akiwa kijana mdogo, alipendelea sana fani ya hisabati. Akiwa katika chuo kikuu cha politekniko cha mjini Paris, aligundua mambo kadhaa katika uga wa fizikia. Mmoja mambo aliyogundua Andre Maria Aper ni pamoja na simu ya upepo yaani telegrafu. Mtaalamu huyo alifariki dunia mwaka 1836 katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita. Alifariki dunia Alexandrina Victoria, malkia maarufu wa Uingereza, akiwa na umri wa miaka 82. Victoria alizaliwa mjini London mwaka 1819, huku akichukua nafasi ya William wa nne kiutawala, ambapo alisalia katika madaraka kwa kipindi cha miaka 64. Katika utawala wa Alexandrina Victoria kulishtadi ukandamizaji dhidi ya raia wa nchi hiyo. Kufariki dunia malkia huyo ilikuwa mwanzo wa kudhoofika utawala wa kifalme ambapo baada yake aliingia madarakani Edward wa saba. na miaka 82 iliyopita katika siku kama ya leo, Sayid Nasr Husein Musawi Hindi, fakihi na mtaalamu wa elimu ya hadithi aliaga dunia. Msomi huyo aliyejulikana kwa lakabu ya Shamsul Ulama ni mtoto wa Sayid Hamid Husein, mmoja wa maulamaa wakubwa wa India ambaye aliwahi pia kuwa mufti Sayid Nasir Husein Musawi Hindi alizaliwa tarehe 19 Jamadi Thani mwaka 1284 Hijria. Alisoma kwa baba yake na kwa Sayid Muhammad Abbas na kufanikiwa kukwea haraka daraja za kielimu. Hii ni idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema makampuni yanayowekeza katika nchi Arabu ya umoja wa falme za Kiarabu, Imarati, yanapaswa kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo. Brigedia Yahya Sari ametoa taarifa akisema kwamba baada ya ukatili uliofanywa na jeshi la anga la muungano wa Saudi Arabia, Marekani na Imarati dhidi ya watu wa Yemen, tunayashauri makampuni ya kigeni ya uwekezaji kuondoka katika nchi ndogo ya Umoja wa Falme za Kiarabu, na kwamba makampuni hayo hayatakuwa salama maadamu Imarati inaendelea kushambulia watu wa Yemen. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelaani mashambulizi ya ndege za kivita za Saudi Arabia dhidi ya jela ya wafungwa katika mkoa wa Saada nchini Yemen. Mashambulizi hayo yameua watu wasiopungua 77 na, na kujeruhi wengine karibu 150. Seneta mashuhuri wa Marekani amekosoa vikali sheria inayowaruhusu matajiri kufadhili wagombea katika uchaguzi za Marekani, akisema kwamba fedha zinazotolewa na mabilionia hao ni kwa ajili ya kulinda masilahi yao. Na rais wa Iraki, Baraham Saleh, amesema shambulizi iliyofanywa na magaidi wa ISIS katika mkoa wa Diala na kuwa wanajeshi kumi wa na mmoja wa nchi hiyo linalenga usalama na amani ya Iraq. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unakamilisha matangazo yetu mchana wale wa leo. Asanteni na kwa aherini.