Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo yatafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema rekodi ya utendaji kazi wa Joe Biden, mwaka mmoja wa kuwa madarakani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo, tutakuleteni mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Sheikh Rajab Shaaban akizungumzia historia ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia, ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako mpenzi msikilizaji, kusikiliza yote tuliyokuandalia Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yakosoa azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu Holocaust. Wasudani wafanya maandamano ya Ijumaa ya shahidi licha ya ukandamizaji wa vyombo vya usalama. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba maambukizi ya virusi vya korona aina ya omicron yamepungua barani Afrika. na palestina imeutaka umoja wa mataifa uchukue hatua za maana za kukomesha jinai na uhalifu wa utawala haramu wa israel na sasa ni habari kamili wizara ya mambo ya nchi za nje ya iran imelaani kitendo cha kutengwa teheran katika azimio la holocaust kwenye baraza kuu la umoja wa mataifa na kuitaja hatua hiyo kuwa ni utumiaji mbaya wa utawala wa kizayuni wa Israel wa mfumo na taasisi za kimataifa ili kuficha jinai na uhalifu wake. Katika taarifa yake iliyotolewa jana Ijumaa, Wizara ya Mambo ya Nje ya Irani ilisema hatua hiyo ya utawala wa kizayuni ni jaribio jingine la kutumia vibaya taasisi za Umoja wa Mataifa ili kuficha jinai za kila siku za utawala huo ambazo kwa bahati mbaya zimeambatana na uungaji mkono taarifa hiyo imeongeza kwamba kama inavyodhihirika kwa kila mtu, jinai za kipindi cha vita vya pili vya dunia zilifanyika kutokana na dhamira mbili za ubaguzi wa kimbari na sera za kujitanua, na hivi sasa utawala wa kizayuni wa Israel ndio mrithi na mshika bendera wa tabia hizo mbili za kishetani. Taarifa ya wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran imesema kwamba mtazamo wa kibaguzi wa utawala huo wa Israel umefafanuliwa katika nyaraka nyingi za kimataifa, na licha ya msimamo mkali wa jamii ya kimataifa Israel inasalia kuwa utawala pekee wa kibaguzi wenye itikadi ya kujitanua. Taarifa hiyo imeongeza kwamba jamhuri ya kiislamu Iran daima imekuwa ikilaani mauaji ya halaiki kwa hali yoyote ile na ndiyo maana wakati wa vita vya pili vya dunia Iran ilikuwa mwenyeji wa wakimbizi wa vita hivyo kutoka katika baadhi ya nchi za Ulaya. Wakati huo huo, utawala bandia wa Israel umekuwa ukijaribu mara kwa mara kuwatumia wahanga wa vita vya pili vya dunia na Mayahudi kwa ajili ya kuhalalisha vitendo vyake vya kichokozi. Taarifa hiyo imeongeza kwamba utawala huo na viongozi wake umefanya jinai za kila aina, hususan jinai dhidi ya binadamu huko Palestina na dhidi ya raia wa nchi za magharibi mwa Asia katika kipindi chote cha miongo saba iliyopita. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba mauaji ya kimbari, mauaji ya kigaidi, maangamizi ya kizazi, kuharibu nyumba na kuwazingira binadamu ni miongoni mwa jinai ambazo utawala wa kizayuni unaendelea kuzifanya. Wananchi wa Sudan wameendelea kufanya maandamano wakipinga majenerali wa jeshi kushika hatamu za uongozi wa nchi hiyo na kutoa wito wa kukabidhiwa madaraka kwa utawala wa kiraia. Maandamano makubwa yaliyopewa jina la Ijumaa ya shahidi yalifanyika jana katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, na miji mingine muhimu ya nchi hiyo ambayo imekuwa ikishuhudia maandamano ya karibu kila siku. Wananchi wa Sudan waliandamana jana baada ya swala Ijumaa wakiitikia wito wa jumuiya ya wafanyakazi na asasi nyingine za kiraia kwa ajili ya kuwashinikiza wanajeshi wanaotawala nchi hiyo waachie ngazi na kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia kama ilivyokuwa katika maandamano mengine vyombo vya usalama vya Sudan vikitumia nyenzo mbalimbali kama mabomu na gesi ya kutoa machozi vilivamia maandamano hayo kwa kufyatua risasi hai siku chache zilizopita pia jumuiya ya madaktari wa Sudan iliripoti kwamba polisi wa nchi hiyo waliwaua watu saba wengine katika maandamano mapya ya kupinga utawala wa kijeshi. Ghasia na mapigano kati ya askari usalama na wafanya maandamano mjini Khartoum na katika miji mingine ya Sudan yalizuka upya baada ya majenerali wa jeshi la Sudan kufanya mapinduzi mengine ya jeshi tarehe 15 Oktoba mwaka 2021. Wafanya maandamano wanataka wanajeshi warudi makambini mwao na waruhusu kuundwa serikali kamili ya kiraia na ya kidemokrasia. Umoja wa Mataifa pia umesema una wasiwasi juu ya kuongezeka machafuko na umwagaji wa damu nchini Sudan. Shirika la Afya Duniani, WHO, limeripoti kushuka sana kwa idadi ya kesi mpya za maambukizi ya covid-19 barani Afrika. Hii ni mara ya, hii ni mara ya kwanza kutolewa ripoti kama hii eh, tangu kuzuka spishi mpya ya corona aina ya Omicron, kirusi ambacho kimesambaa kote barani Afrika miezi miwili iliyopita, na maeneo mengine mengi ya dunia. Janga la virusi vya corona limewaathiri takriban watu milioni kumi na nusu barani Afrika na kuua zaidi ya watu laki mbili thelathini na nne alfu Maafisa wa shirika la afya duniani wanasema kwamba idadi hiyo ni ishara ya wazi ya kushuka kwa asilimia 20 kwa kesi za virusi vya corona barani Afrika katika wiki ya kuishia Januari 16, na kwamba vifo vimeshuka kwa asilimia nane huku wimbi la nne la Omicron likionekana kupata nguvu na kusambaa kwa kasi katika maeneo mengine ya dunia hususan barani Ulaya. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika Machidiso Moeti anasema kwamba bara la Afrika bado halijatoka katika janga hilo licha ya kuripotiwa kupungua mno maambukizi ya korona. Akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, mkurugenzi huyo wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika amesema bila shaka ni habari njema kusikia visa vya maambukizi ya ugonjwa wa korona vikipungua barani Afrika. Vilevile ameongeza kwamba kuna ishara za wazi kwamba idadi ya maambukizi kutokana na wimbi la nne la COVID-19 imepungua, si katika nchi za afrika kusini bali pia barani kote Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Walimu waliotoroka kutoka katika mikoa miwili ya Kamerun ya wazungumzao lugha ya Kiingereza kwa sababu za kiusalama, wametakiwa na serikali kurejea katika maeneo yao ya kazi, ikidaiwa kwamba usalama umerejeshwa. Tangazo hilo la serikali linatolewa li huku kukiweko taarifa kwamba walimu waliokubali kurejea katika mikoa hiyo wanaandamwa na mashambulio ya risasi. Mwandishi wetu wa maeneo ya katikati mwa Afrika, Mosi Mwasi, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Tarehe saba ya mwezi huu, mkuu wa mkoa wa Kaskazini Magharibi bwana Aliu Abdullahi alitoa ilani hiyo akiwataka walimu wote na pia wafanyakazi wengine wa idara hiyo warejee kazini mara moja ifikapo tarehe kumi na nane ya mwezi huu, huku akiwa hajui mbinu zinazotumiwa na waasi hao. Walimu waliokubali kurejea waliweza kuanguka katika mtego wa waasi hao tarehe kumi na saba ya mwezi huu. Mwalimu mkuu wa shule ya serikali ya Iwe aliweza kutekwa nyara mbele ya wanafunzi wake, msaidizi wake na waalimu wengine watatu na kwenda nao. Katika eneo hilo lenye misitu mikubwa, waasi wa Ambazonia huwa wanaendesha harakati zao za kila mara katika barabara kuu inayotoka Kayus kuelekea Kabuse. Na janga hili litakuwa ni la kwanza kwa waasi hao kuweza kuwateka nyara waalimu wakiwa ndani ya shule. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa asasi ya walimu katika mkoa huo, bwana Sema Valentine anathibitisha kwamba hali ya usalama inazidi kuzoroteka, akilaumu utawala wa dola, na hapa na mnukuru, watawala wa nchi wana tabia ya kuweza kulindwa na askari, na mara nyingi wakitaka kusafiri huwa wanaingizwa ndani ya magari ya deraya, huku wakiwalazimisha walimu waweze kurejea kazini bila ya ulinzi wowote ule. Na mara walimu hao wanapopatwa na majanga, huwa hakuna mtu yeyote anayejitokeza na kuja kuwasaidia, wakati serikali haijaweza kuwalipa mishahara yao ya mwezi, na walimu wengine wakiwa wamesimamishiwa mishahara yao, mwisho wa kumnukuru. Nayo asasi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ya Human Rights Watch yenye makao yake makuu Amerika imetoa tathmini yake ya wanafunzi ambao wamenyimwa haki zao za kuendelea na masomo yenye jumla ya wanafunzi laki saba tangu mgogoro huu uanze mwishoni mwa mwaka wa 2017. Mosi Mwasi, Brazavi. Asante sana Mosi. Mamlaka ya ndani ya Palestina imeutaka Umoja wa Mataifa kushirikiana na baraza lake la usalama komesha jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa Palestina. Wito huo umetolewa na Riyadh Almaliki, waziri wa mashauri ya kigeni wa mamlaka ya ndani ya Palestina, alipokutana na kufanya mazungumzo mjini New York na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Almaliki amemwambia Guterres kwamba Umoja wa Mataifa na baraza lake la usalama zikiwa asasi za ngazi za juu duniani zinapaswa kuchukua hatua za maana Wapalestina kutokana na na na uhalifu unaofanywa na Israel. Na msemaji wa harakati ya wananchi wa Yemen ya Ansarullah amesisitiza kwamba harakati hiyo na wananchi shupavu wa Yemen watatoa majibu makali na kwa nguvu zote dhidi ya madola vamizi yanayoongozwa na utawala wa Saudi Arabia. Saudi Arabia. Muhammad Abdussalam ambaye pia ni mkuu wa timu ya mazungumzo ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesema hayo baada ya makumi ya raia kuuawa kufuatia mashambulizi ya anga ya Saudi Arabia dhidi ya makazi ya raia katika mji wa bandari wa Al Hudaida nchini Yemen. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho rekodi ya utendaji wa Joe Biden mwaka mmoja baada ya kushika hatamu za kuongoza Marekani. Rais Joe Biden wa chama cha Democratic aliingia madarakani huko Marekani mwaka mmoja uliopita, yani Januari 20 mwaka elfu mbili na ishirini na moja, huku akitoa ahadi nyingi, hasa za kubadilisha hatua zilizochukuliwa na mtangulizi wake Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani wa chama cha Republican. Hivi sasa, baada ya kupita mwaka mmoja tangu aingie madarakani uungaji mkono wa Wamarekani kwa Joe Biden umepungua sana na utendaji wake ni chachini, wa kiwango cha chini kadiri kwamba hata Wademocratic ambao ni wafuasi wake wakubwa hawana imani na rais huyo na hawala hawajui kwamba atashinda uchaguzi ujao wa rais mwaka 2024, kwa mujibu wa kura ya maoni iliyofanywa na shirika la Morning Consult asilimia 56 ya wa Wamarekani wanasema hawakubaliani na utendaji wa Joe Biden huku akiwa anaingia katika mwaka wake wa pili madarakani. Matokeo ya uchunguzi huo wa maoni yanaonyesha kwamba rais wa sasa wa Marekani anaungaji mkono mdogo ikilinganishwa na mtangulizi wake Donald Trump miaka minne iliyopita, na ni asilimia 40 pekee ya Wamarekani ndio wanaomuunga mkono na kuunga mkono utendaji wake mwaka uliopita. Hii ni katika hali ambayo alipoingia madarakani tarehe 20 Januari mwaka uliopita umashuhuri wa Biden kwa mujibu wa morning Consult, ulikuwa wa asilimia 50. Biden anaingia katika mwaka wake wa pili akiwa madarakani katika hali ambayo mfumuko wa bei wa sasa nchini Marekani ulikuwa haujawahi kushuhudiwa katika miaka 43 iliyopita, ambapo umefikia zaidi ya asilimia 6.8. Katika hotuba aliyotoa ikulu ya White House Januari 7 mwaka huu, Biden alisema kwamba mfumuko wa bei nchini Marekani bado unatia wasiwasi, lakini akaongeza kwamba njia ya kukabiliana nao si kukwepa mipango ya kiuchumi. Wa Republican wanasema mfumuko mkubwa wa bei wa hivi sasa nchini Marekani unatokana na mipango na sera za matumizi zinazotekelezwa na serikali ya Biden. Mfumuko wa bei ni suala la kweli na tunapaswa kukabiliana nalo, alisema Tim Kainer, seneta wa chama cha Democratic kutoka jimbo la Virginia. Biden inataka afufue uchumi wa Marekani ambao wameharibiwa vibaya na virusi vya korona, kwa kuwasilisha mipango kadhaa ya kutoa msaada wa kifedha kwa familia za Marekani, kuongeza nafasi za kazi na ajira na kujenga upya miundombinu ambayo itagharimu zaidi ya dola trilioni sita. Kwa upande mwingine, licha ya kutoa chanjo nyingi za kupambana na korona mwaka uliopita, lakini serikali ya Biden haijaonyesha suluhisho la utendaji kazi wa kuridhisha katika uwanja wa kuzuia maambukizi ya virusi vya corona, hasa katika kukabiliana na spishi mpya ya virusi hivyo, yaani Omicron. Marekani kwa sasa inakabiliwa na hali mbaya ya virusi vya korona na ina kiwango kikubwa zaidi cha wagonjwa na vifo vinavyotokana na virusi hivyo duniani. Katika uwanja wa sera za uhamiaji pia, Biden licha ya kuahidi kubadilisha sera za Trump kuhusu swala hilo, lakini kivitendo vizingiti vingalipo na vitendo vya kinyama vinavyotekelezwa dhidi ya wahamiaji haramu vingali vinashuhudiwa, na la kushangaza zaidi ni kwamba anakusudia kuendelea kujenga ukuta mpakani ulioanzwa kujenga na serikali ya donald trump naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni kutoka mjini teheran Hello? Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na nne na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 57 na 58 za sura hiyo ambazo zinasema: A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Walamma duriba ibnu Maryam mathalan idha qawmuk minhu yasuddun, na alipopigiwa mfano mwana wa Maryam, watu wako waliupiga ukelele. Wa qaalu aalihatna khayrun am hu ma darabuhu laka illa jadala bal hum qawmun khasimun. Wakasema, miungu yetu ni bora au yeye? Hawakokupigia mfano huo ila kwa ubishi tu, bali hao ni watu wagomvi. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, washirikina wa Maka walipotaka kutafuta kisingizio cha kuhalalisha na kutetea shiriki yao ya kuabudu masanamu walitoa wa hoja ya kufananisha upotofu wao huo na matendo ya Wakristo, na wakawa wanamwambia Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ya kwamba Wakristo pia walikuwa wakimwabudu Masihi ambaye amezaliwa na mwanamke aitwaye Mariam. Kwa hivyo kama sisi tunafanya makosa na wao pia wanakosea, na ikiwa kama usemavyo wewe sisi na tunavyoviabudu tutatiwa motoni, basi Masihi pia itapasa akatiwe motoni, kwa sababu yeye pia amekuwa mwabudiwa. Ulinganishaji huo usio na uhusiano wa kuyafananisha masanamu na Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, na ambao ubatili wake uko wazi kabisa, ulifanywa na washirikina kwa ajili ya kufanya ubishani tu na kutaka kumpinga Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam badala ya kuacha mwenendo na matendo yao ya upotofu waliyatafutia kisingizio cha kuyahalalisha na kuyatetea kwa kuyalinganisha na mwenendo potofu wa watu wengine, fikra batili ambayo leo hii pia hutumiwa na watu wengi ili kutetea mwenendo na matendo ya upotofu. Tukumbushe na kubainisha hapa kwamba kwa upande wa wanadamu waabudiwa watakaoingia motoni ni wale watu ambao walitaka wao wenyewe wafanywe hivyo, kama Firauni ambaye aliwataka watu wa mtii na kumwabudu yeye. Lakini Nabii Isa Masihi alayhi ssalam, yeye katu hakuwa tayari kuwa mwabudiwa na alikuwa akilichukia mno jambo hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuzipinge na kuzikosoa kwa hoja na mantiki itikadi zisizo sahihi za watu wengine badala ya kuzifanyia shere na stihizai. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufanya mdahalo, mazungumzo na majadiliano kwa ajili ya kuijua haki na ukweli ni jambo linaloshauriwa na kuusiwa na Qur'an, lakini mtu kuanzisha mjadala kwa lengo la kutetea mwenendo na matendo yake yasiyo sahihi na kutaka kutetana na kupingana tu na wenzake, hilo ni jambo lisilofaa. Al, Al, tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 59 na 60 ambazo zinasema: Walau nashau lajaalna minkum malaikatan fil ardhi yakhlufun, Na tungelipenda tungeliwafanya badala yenu malaika katika ardhi kuwa makhalifa. Katika aya zilizotangulia tulieleza kuhusu mtazamo potofu wa washirikina wa Maka wa kuyalinganisha masanamu yao na nabii Isa alaihi ssalam. Aya hizi zinamtetea mtume huyo mteule kwa kusema yeye masihi alikuwa akijitambua kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu na hakuridhia katu kuabudiwa na Wakristo na akikabiliana vikali na jambo hilo. Nabi Isa alaihi ssalam alikuwa mwanadamu ambaye Allah subhanahu wa ta'ala alimtunukia neema teule ya utume ili awe nabii kwa kaumu ya Bani Israel na kutokana na kuwa kwake ruwaza na kigezo kilichokamilika cha mja mteule awe sababu ya wao kuutambua na kufuata uongofu. Kusema kweli, kila moja ya miujiza aliyokuja nayo nabii huyo ilikuwa alama ya uwazi kabisa ya adhama ya Mwenyezi Mungu mtukufu na utume wake yeye Isa alaihi ssalam. Kwa muda wote aliyoishi na watu, nabii Isa aliungama kuhusu kuwa kwake kwa yeye mja wa Mwenyezi Mungu, na akawalingania watu wote kumwamini na kumwabudu mola pekee wa haki. Lakini kwa masikitiko, badala ya Wakristo kumwabudu Mwenyezi Mungu, walimpa utakatifu na kumwabudu yeye Isa Masihi alaihi ssalam. Kisha aya zinaendelea kuwahutubu washirikina ya kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu na mtume wake wanakulinganieni kufuata njia sahihi iliyonyoka si kwa maana kwamba yeye Allah ni mhitaji wa kuamini na kuabudu kwenu, kwa sababu ikiwa atataka anaweza akawaweka ardhini malaika badala yenu, malaika ambao daima na muda wote wanatii na kutekeleza amri za Allah subhanahu wa taala, na kumsabih na kumwabudu yeye Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kudhihirisha uja na kumwabudu Mwenyezi Mungu ndiyo njia ya kumtukuza mwanadamu na kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu, na mitume ndiyo watu waliofikia daraja ya juu kabisa ya kuwa waja halisi na wakweli wa Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa japokuwa, katika kipindi chote cha historia Mayahudi wamekuwa wakimpinga Nabii Isa alaihi ssalam, lakini mtume huyo alitokana na kaumu ya Bani Israil na kitendo cha Mayahudi cha kumpinga na kumkataa kilitokana na inadi na ukaidi tu wa watu hao. Hal kadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Mwenyezi Mungu ametaka mwanadamu aamini na kuikubali haki kwa hiari na kwa uelewa, vinginevyo angeweza kuwaleta malaika ardhini, ambao hajawapa hiari ya kuchagua, wakawa muda wote wanamtii na kumwabudu Yeye Mola salatu Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sitini na moja na sitini na mbili ambazo zinasema, wainnahu lailmu lisaati fala tamtarunna biha wattabiuni hadha siratun mustaqim, na kwa hakika yeye ni alama ya saa ya Kiyama, basi usiitilie shaka na ni fuateni Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kuashiria sifa nyingine maalumu ya nabii Isa na kueleza kwamba yeye mwenyewe Masihi alaihi ssalam ni moja ya alama na ishara za Kiama, kwa sababu kuzaliwa kwake na mama pasina kuwa na baba ni alama ya uwezo wa Mwenyezi Mungu wa kuja kuwaumba tena wanadamu siku ya kiama. Muujiza mwingine wa Nabii Isa alaihi ssalam ulikuwa ni kuwafufua wafu papa hapa duniani. Lakini mbali na hayo, kwa mujibu wa hadithi za Kiislamu zenye itibari na hata kwa itikadi waliyo nayo Wakristo Nabii Isa atateremka kutoka mbinguni katika akhiru zaman ambapo hiyo yenyewe itakuwa ishara ya kukaribia mwisho wa dunia na kujiri kwa kiama. Kisha aya zinatilia mkazo uhakika usio na chembe ya shaka wa kutokea kwa kiama na kueleza kwamba katu msiwe na shaka juu ya hilo, kwa sababu kughafilika na kiama humfanya mtu atumbukie kwenye lindi la anwai za maasi na upotofu na mwishowe kuishia kwenye adhabu ya moto. Kwa hivyo shikamaneni na njia ya Mwenyezi Mungu iliyonyooka, njia ambayo imebainishwa na mitume na ndiyo itakayomwokoa mwanadamu na hatari chungu nzima zinazomnyemelea na hivyo kupata saada na fanaka ya duniani na akhera. Tabaan, mkabala na njia Mwenyezi Mungu kuna njia ya shetani ambaye anataka kutumia wasiwasi na udanganyifu ili akuzuilieni kufuata njia ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kufikiria hatima yenu huko akhera, ili mpate kuharibikiwa hapa duniani na akhera mnakoelekea. Chimbuko la vitimbi hivyo vya shetani ni chuki na uadui wake watokea tangu na tangu aliyo nao dhidi yenu wa pale alipobaidishwa na alipo na kuwekwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu alipokataa kumsujudia baba yenu Adam. Ni hapo ndipo alipoapa kuwa hadi mwisho wa dunia atafanya kila hila na vitimbi ili awapotoshe wana wa Adamu alaihi ssalam. Sasa inakuwaje, mnakaa vivi hivi tu mbele ya adui huyo aliyekukamieni na kumwacha akutieni wasiwasi kila mara, ili kukuzuilieni kufuata njia ya haki? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwepo kwa mawalii wa Mwenyezi Mungu pamoja na kauli na matendo yao vinatanabahisha na kumkumbusha mtu juu ya kiama na kufufuliwa viumbe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu anahitaji kigezo na mfano wa kuiga kwa ajili ya kupiga hatua katika njia iliyonyoka. Kwa hivyo, inapasa afuate mafunzo na miongozo ya waja safi na wateule wa Mwenyezi Mungu, yaani mitume, ili aweze kuifahamu na kuishika njia hiyo iliyonyoka. Vinginevyo ataishia kutekwa na hawa na matamanio ya nafsi yake na kuzongwa na ghilba na wasiwasi wa Shetani, huku akidhani kwamba yuko kwenye njia iliyonyooka. Wa aidha ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba shetani huwa muda wote anamnyemelea na kumvizia mwanadamu ili kwa kutumia kila njia na mbinu ajipenyeze ndani ya moyo na nafsi yake na kumzuilia kufuata njia ya haki na iliyonyoka. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 94 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu kwa kutulinda na shari ya wasiwasi wa shetani na kutuafikisha kuishika njia ya haki iliyonyoka hadi mwisho wa uhai wetu. Wassalamu alaikum <tosimua> mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limemulika mauaji ya kikatili yanayotokea nchini Tanzania kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno, mauaji ya kikatili yazidi kutikisa viongozi wa dini na polisi, watoa wa msimamo sababu za mauaji zatajwa, huku jamii ikionywa Baadhi ya habari zilizotajwa na za mauaji ya kikatili, baadhi ya sababu zilizotajwa za mauaji hayo nchini Tanzania ni ushirikina na wivu wa kimapenzi. Na chini ya kichwa cha habari Dr Shaw, heshima ya bunge letu itarudi, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba mkuu wa kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania, Askofu Fredrick Shaw amesema bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilifikia mahala likaonekana kuwa dhaifu na kwamba anaimani Dkt Tulia Akson akiwa spika atarudisha heshima ya bunge. Alikuwa akizungumza akizungumzia maamuzi ya kamati kuu ya Chama cha Mapinduzi CCM kupitisha jina la Tulia Akson kwa ajili ya kugombea nafasi ya spika iliyobakia wazi baada ya aliyekuwa spika wa bunge la Tanzania kujiuzulu. Vichwa vya habari nyingine za toleo la leo la gazeti la Mwananchi vinasema: mjadala trafiki kusindikiza mabasi ya abiria, na bei ya pilipili kichaa yarejesha matumaini. Gazeti la Uhuru limeweka mbele habari ya kupasishwa Dkt Tulia Akson kwa ajili ya kugombea kiti cha spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Vigogo wa uspika wa mkubali Tulia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele wa toleo la leo la gazeti hilo, ambalo limeandika kwamba Januari 30 mwaka huu kamati ya wabunge wa CCM inatarajiwa kukutana kupiga kura ya kupitisha jina la Dkt Tulia kwa ajili ya uchaguzi utakaofanywa na wabunge wote vichwa vya habari nyingine za Uhuru vinasema Umi acharuka awaonya watumishi, Bashe asema ahueni ya mbolea yaja nchini, na machifu Kilimanjaro wamkaribisha Raisi Samia. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno mchepuko adaiwa kuua mke wa mtu, amtuhumu kutoa ujauzito wake, anaswa na polisi akiwa amejificha jirani na nyumbani Habari nyingine ya Nipasha inasema sababu za wanafunzi kufeli somo la hisabati za bainishwa, sabaya akana kutakatisha milioni tisini na mvua yabomoa nyumba mia mbili sitini Njombe na Morogoro. Nchini Kenya kwa haraka haraka, maanake muda unatuacha mkono. Kama ilivyo siku za kipindi hiki magazeti karibu yote yameendelea kuangazia ushindani mkali uliopo hivi sasa katika mbio za kuwania kiti cha rais katika uchaguzi utakaofanyika baadaye mwaka huu. Standard limemulika habari hiyo kwa kichwa cha maneno kufa au kupona, maneno au maeneo ya kuangaziwa katika uchaguzi wa Agasti 9. Standard pia lina vichwa vya habari vinavyosema: Raila awahimiza wafuasi wake kujiandikisha kwa wingi kwa ajili ya uchaguzi, na Sonko asema bangi yangu ya shilingi laki nne inaponya Covid 19. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi limeandika kwamba tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya imepiga marufuku kufanya siasa makanisani na mazishini, mbali na kuonya dhidi ya uchochezi. Habari hiyo imeandikwa chini ya kichwa cha maneno IBC ya bweka tena bila ya kuuma. Limedokeza kwamba kwa mara nyingine tume ya uchaguzi imetoa masharti makali ya kudhibitiwa au ya kudhibiti wanasiasa wakati wa kampeni yakiwemo ya, ya kutopiga siasa makanisani na mazishini. Kadhalika, tume hiyo imeonya dhidi ya kutumia maneno ya kichochezi na chuki, ingawa wanasiasa kadhaa wamekuwa wakitema maneno ya chuki bila ya kuchukuliwa hatua yoyote. Katika habari nyingine yenye kichwa cha maneno ukandamizaji katika shule, gazeti hilo la Taifa Leo limeandika kwamba wazazi wanalia kwa kutozwa karo za ziada ambazo ni haramu kwa mujibu wa wizara ya elimu. Na gazeti la Saturday Nation na limeandika habari ya matatizo ya utasa kwa wanaume wa Kenya kwa habari iliyobeba kichwa cha maneno mgogoro wa utasa wa wanaume, ninapowaona watoto wakicheza, moyo wangu huvunjika vipande vipande. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya kiislamu yanayoletwa kwenu na Sheikh Rajab Shabani wa Tanzania, akizungumzia kuzaliwa kwa Bibi Fatimatu Zahra Alaiha Salam. lakini pia bila kusahau watu wa nyumba yake walio wa tuharifu Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, wa mapokezi tarehe aliyozaliwa, hususan ni mwaka aliozaliwa, kwamba wapo wanaosema kwamba amezaliwa miaka mitano kabla ya mtume kupewa nini, na wapo wanaosema la, amezaliwa miaka mitano baada ya mtume kupewa utume. Kauli ya alimam Sadiki alaihi salamu ambaye anathibitisha kwamba Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, e, amezaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume Nabi Muhammad. Nabi Muhammad. Lakini nukta muhimu ni hii kwamba tunaposema kwamba Fatimatu Zahra hmm. E, kazaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume hmm. Nabi Muhammad tunajifunza nini? Ni kipi ambacho kinampa e, imtiaz au ubora Fatimatu Zahra salamu Allahi alaiha? Eh, baadhi ya maulama wanasema kwamba eh, kulingana na mapokezi yanayotoka kwa nani, kwa nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mm -hmm. ambayo pia na yenyewe yanatilia mkazo mm -hmm. wa kauli ya kwamba amezaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume mm -hmm. ni kisa cha israa na miraji mm -hmm. kwamba kisa cha nabii Muhammad sallallahu alayhi wasallam kwenda israa, lakini vilevile na kaenda Mbinguni, mm. hiki ni kisa ambacho kinatia mkazo wa kwamba Fatimatu Zahra salamullahi alaiha mm. amezaliwa baada ya kuwa mtume ameshapewa nini utume, utume. Kwa nini? Kwa sababu nabii Muhammadi mwenyewe anathibitisha kwamba kwamba alipoenda miraji, kwamba miongoni mwa mambo ambayo aliyofaidika nayo ni kwamba alikula tunda linalotoka katika nini katika pepo. mm. na alivyokula lile tunda, alivyorudi katika ardhi hmm. Akaja akakutana na mke wake hmm. Bikhadija, ndipo kapatikana ujauzito wa nani, wa Zahra, wa Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Na naye mwenyewe anasema kwamba kwamba kila nilipokuwa nikitamani hmm. harufu ya peponi nilikuwa nikimwangalia nani, saida Fatima Zahra salamullahi alaiha Fatima. Kwa hiyo na kipindi Nabi Muhammad sallallahu alaihi wasallam anakwenda Miraj hmm. alikuwa tayari amekwisha kuwa mtume amekusha kabiziwa risala ya utuma, amekusha tawalishwa tayari ni kiongozi mm. e, na ndio maana e, ukisoma kidogo kisa cha, cha Isra na Miiraji mm. siku ambayo amerudi sasa asubuhi mm. Nabii Muhammad alikuwa e, amekaa kwake mm -hmm. katika mji wa Maka mm. e, wale Makuraishi wa Arabu walikuwa ni watu ambao walitaka kama kuwa wanamfanyia istihiza mtume wa alikwisha rudi e, walikuwa na tabia ya kwamba kila siku asubuhi mtu anapita anamuuliza ana Mtume kwamba leo nampya gani leo hmm. Kwa hiyo siku hiyo amepita Mtume akawambia e, mpya ya leo ni kwamba jana usiku nimekwenda Masjidul Aqsa na nikaenda mbinguni. Wakafadhaika na wakastaajabu sana, so wakasema, sasa mm. Leo ndo umetuletea kisa ambacho mm, yani ni hakuna uongo zaidi ya huu. mm. Yani, hakuweza kukiamini, hakuweza kuwa, hakuweza kufanya kuamini, mm isipokuwa wachache sana miongoni mwao ndo waliweza kumsadikisha nani? Nabi Muhamad. Kwa hiyo ni kisa ambacho kilitokea baada ya kuwa mtume amekusha pewa nini utume, na mtume anatuthibitishia kwamba katika safari yake hii ndipo chanzo cha kupatikana Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha, kutokana na tunda alilolishwa mtume katika pepo, na ndipo akaja lile tunda likatengeneza mbegu ya uzazi ambayo ilikuwa ni sababu ya kupatikana nani Fatimatu Zahra. Kwa hiyo ni miongoni mwa akwali ambazo zinatilia mkazo wa kwamba Fatimatu Zahra hajazaliwa kabla ya mtume kupewa utume isipokuwa kazaliwa baada ya mtume kupewa utume. kwa hiyo, lakini miongoni mwa mambo mba ambao unayojifunza kwamba Fatimatu Zahra kazaliwa baada ya kupewa utume ni kwamba Fatimatu Zahra kazaliwa ndani ya Uislamu. Kwa hiyo ile shubha ya kwamba amezaliwa nje ya Uislamu na nini, hii shubuha himgusi nani Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, kwamba kazaliwa na mtu mtukufu, lakini katika zama tukufu, zama za kwamba baba yake alikwisha kabidhiwa utume. Kwa hiyo kazaliwa ndani ya nini, ya Uislam. Kwa hiyo ni, ni tahara ni tahara kwa maana iliyokamilika. E, yani ni tahara si kwa maana ile ya kwamba kuna shubha na nini la, ni tahara kwa maana iliyokamilika kwamba amezaliwa ndani ya dini ya Uislam. Kwa hiyo huyu ndio Fatimatu Zahra. Leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi na tisa mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria mwafaka na tarehe ya ishirini na mbili Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo miaka mia nne na sitini na moja iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 januari mwaka 1561 alizaliwa mwanafalsafa na mtaalamu wa hisabati wa uingereza francis bacon awali bacon alijishughulisha na masuala ya kisiasa na baadaye alikamatwa na kufungwa jela baada ya kupatikana na hatia ya kula rushwa kipindi cha kufungwa jela kilikuwa fursa muafaka kwa francis bacon kudhihirisha kipawa chake. Mwana falsafa huyo alitoa mchango mkubwa katika kueneza sayansi asili nchini Uingereza na kuhuisha sayansi na falsafa barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 247 iliyopita alizaliwa Andre Marie Aper. Mtaalamu wa hisabati na fizikia wa Ufaransa. Akiwa kijana mdogo, alipendelea sana fani ya hisabati. Akiwa katika chuo kikuu cha Politekniko cha mjini Paris, aligundua mambo kadhaa katika uga wa fizikia. Moja ya mambo aliyogundua Andre Maria Aper ni pamoja na simu ya upepo yani telegrafu mtaalamu huyo alifariki dunia mwaka 1836 katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita alifariki dunia Alexandrina Victoria malkia maarufu wa Uingereza akiwa na umri wa miaka 82. Victoria alizaliwa mjini London mwaka 1819, uh, huku akichukua uh, nafasi ya William wa nne kiutawala, ambapo uh, alisalia katika madaraka kwa kipindi cha miaka 64. Katika utawala wa Alexandrina Victoria kulishtadi ukandamizaji dhidi ya raia wa nchi hiyo. Kufariki dunia ya malkia huyo ilikuwa mwanzo wa kudhoofika utawala wa kifalme ambapo baada yake aliingia madarakani Edward wa saba. Na miaka 82 iliyopita katika siku kama ya leo, Seyed Nasr Hussein Musawi Hindi, fakihi na mtaalamu wa elimu ya hadithi, aliaga dunia. Msomi huyo aliyejulikana kwa lakabu ya shamsululama ni mtoto wa Seyid Hamid Hussein, mmoja wa maulama wakubwa wa India, ambaye aliwahi pia kuwa mufti. Sayid Nasir Hussein Musawi Hindi alizaliwa tarehe 19 Jamadi Thani mwaka 1284 Hijiria. Alisoma kwa baba yake na kwa Sayid Muhammad Abbas na kufanikiwa kukwea haraka daraja za kielimu. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani kitendo cha kutengwa Teheran katika azimio la Holocaust kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, na kuhitaja hatua hiyo kuwa ni miongoni mwa hatua za utawala haramu wa Israel wa kutumia vibaya taasisi za kimataifa kwa ajili ya kuficha uhalifu na jinai zake huko Palestina. Wananchi wa Sudan wameendelea kufanya maandamano wakipinga majenerali wa jeshi kushika hatamu za uongozi, na wamewataka wanajeshi kurudi makambini na kukabidhi utawala kwa serikali ya kiraia. Na shirika la afya duniani WHO limeripoti kwamba maambukizi ya virusi vya korona aina ya omicron yamepungua sana barani Afrika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.