Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anuani yetu ya internet ni partoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Rajab Shaaban wa Qum hapa Iran. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. Usisahau mpenzi msikilizaji, tutakuwa pia na darsa ya Quran. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu wa sala ya jumaa Tehran asema ramani ya njia ya ushirikiano wa Iran na nchi zingine inazingatia maslahi ya taifa. Shambulio la anga la Saudi Arabia laua na kujeruhi watu 180 katika mji wa Hudeida huko nchini Yemen. na wanafunzi wa Islamu wapigwa marufuku kuvaa hijabu katika chuo cha serikali huko nchini India. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inaandaa ramani ya njia ya ushirikiano na nchi zingine kwa kuzingatia maslahi yake ya taifa. Hujjatul Islam Sayyid Muhammad Hussein Abu Turab Fard ameashiria mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya vikosi vya wanamaji wa Iran, Rusia na China, akasema mazoezi kama haya ya pamoja yanaweza kutoa mchango katika kuinua kiwango cha usalama wa eneo na pia ni kiashiria cha mabadiliko muhimu katika mustakabali wa eneo. Abu Turabi amesema kwa mtazamo wa wananadharia wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni, milenia ya tatu ni milenia ya Asia, na akafafanua kwamba kutokana na kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu katika sayari ya dunia bara la Asia lina nafasi muhimu sana na ya kipekee. Khatibu wa sala Ijumaa mjini Tehran Vilevile amegusia uwezo wa nishati uliopo katika bara la Asia na akasema leo bara hili lina nafasi na sauti ya juu kwa kuwa kitovu kikuu cha uzalishaji nishati duniani. Hali kadhalika, Hujatul Islam Sayid Muhammad Husein Abu Turabi Fard amezungumzia safari ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayid Ibrahim Raisi nchini Rusia na akaeleza kwamba kuimarisha uhusiano wa nchi hiyo jirani, kwa kuzingatia manufaa na maslahi ya taifa ya nchi ya Iran ambayo leo hii ni dola lenye nguvu na limesimama imara kwa muda wa miongo minne kukabiliana na watumiaji mabavu, kunaweza kuwa na mchango muhimu katika kuinua kiwango cha usalama wa eneo pia. Wakati huo wa huo mkutano na mazungumzo yaliyofanywa na marais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rasia yameakisiwa mno na vyombo vya habari vya Marekani. Shirika la habari la Associated Press limeandika, Rais Vladimir Putin wa Rasia alisema siku ya Jumatano alipokutana na Seyid Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Moscow kwamba angependa yafanyike mazungumzo ya kubainisha wasiwasi wa pamoja Zilio nao Iran na Rasia kuhusu hali ya Afghanistan. Rais wa Iran naye pia amesema Tehran ina hamu ya kustawisha ushirikiano na Moscow katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kiulinzi, kiusalama na ugunduzi wa anga za mbali. Chaneli ya habari ya ABC News imesema katika mazungumzo na Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Rais Vladimir Putin wa Rasia amesifu na kupongeza ushirikiano wa nchi mbili katika masuala ya kimataifa ukiwemo mgogoro wa Siria. Gazeti la New York Times limeandika mkutano wa marais wa Iran na Rasia unabainisha umoja wa nchi mbili katika kukabiliana na Marekani. Gazeti hilo la Marekani limeongeza kuwa katika mazungumzo na Raisi wa Rasia, rais wa Iran amekumbusha kuwa kwa muda wa miaka arobaini sasa Tehran imesimama kukabiliana na Marekani. Siku ya Jumatano, Sayid Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliongoza ujumbe wa ngazi ya juu katika safari ya siku mbili nchini Rusia kufuatia mwaliko wa Rais Vladimir Putin wa nchi hiyo. Mbali na mazungumzo aliyofanya na mwenyeji wake, kuhudhuria na kuhutubia bunge la Duma kukutana na Wairani wanaoishi Rasia na kufanya kikao cha kubadilishana fikra na wadau wa sekta ya uchumi wa Rasia ni miongoni mwa ratiba nyingine alizokuwa nazo rais wa Iran katika safari yake ya siku mbili nchini humo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nchini Uganda, rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo ametoa wito wa kuweko usawa kwa bara la Afrika sambamba na kuheshimiwa mataifa ya bara hilo muhimu ulimwenguni. Kigozi Ismail na taarifa zaidi akiripoti kutoka Kampala. Akifunga mkutano wa mawaziri wa Afrika waliojumuika kujadili usalama na amani barani Afrika, Rais Yoweri Museveni amekariri kuwa wakati umewadia masuala ya kiusalama na ulinzi katika nchi za Afrika yashughulikiwe na nchi za Afrika kikamilifu kuliko kusubiri mataifa ya nje kutanzua matatizo ya Waafrika wenyewe. Koroniali, koroniali wakoloni wa zamani wanavamia nchi za Afrika bila idhini ya AU. Hilo ni kosa kubwa. Bwana Museveni akasisitiza kuwa bara hili la Afrika kukosa mwakilishi wa kudumu kwenye baraza la usalama la UN ni dharau kubwa kwa nchi zote za Afrika. Aidha, amekosoa vikali sera za UN inapolinda amani katika baadhi ya nchi za Afrika kwa kutochukua hatua thabiti za kufutilia mbali uasi kama ilivyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akasema, kwa bahati mbaya, mataifa yanayotuma walinzi kwenye nchi zilizo na vurugu huwa aidha zinajaribisha silaha zao au zikiuzia silaha makundi yanayozozana na kupora mali za nchi hizo. Akabainisha kuwa majeshi ya Uganda safari hii yaliingia Kongo kwa lengo la kufurusha makundi ya waasi baada ya kukubaliana na serikali ya DRC na matunda yameanza kupatikana. Kuhusu suala la Libya, Rais Museveni amewalaumu Wamarekani na vibaraka wao waliohujumu serikali ya Muammar Gaddafi kwa kisingizio cha kupeleka huko amani ambayo hadi sasa imeshindikana. Akahimiza mataifa ya kimagharibi yakomeshe kujitwika katika masuala ya utawala wa nchi za Afrika, kwani masuala hayo yanaweza kutanzuliwa na wananchi wenyewe, ama Umoja wa Afrika au na mashirika kama Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, SADC, ECOWAS na mengine yanayoweza kujumuisha kikosi maalum cha pamoja kwa lengo la kufutilia mbali ghasia zinazoanzishwa na magaidi. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kampala, Uganda. Vyombo vya habari vya Yemen vimetangaza kuwa ndege za kivita za muungano wa vamizi wa Saudi Arabia vimeshambulia nyumba za watu katika mji wa magharibi wa Hudeida na jengo moja la mahabusu kaskazini mwa mji wa Saada. Kwa mujibu wa ripoti za awali, watu zaidi ya 180 wameuawa na wame na kujeruhiwa katika shambulio hilo lililotokea leo asubuhi. Kwa mujibu wa televisheni ya Almasira, ndege za kivita za Saudi Arabia zimeshambulia jela ya muda mjini Saada na kuua na kujeruhi watu wasiopungua 180 wakiwemo wa wahamiaji wa Kiafrika. Kadhalika, televisheni hiyo imeonyesha taswira za majeruhi katika hospitali ya Aljamhuri mjini humo. Awali televisheni ya Almayadin iliripoti kuwa raia wasiopungua sita wameuawa na wengine 18 wamejeruhiwa baada ya ndege za kivita za Saudi Arabia kushambulia maeneo ya nyumba za raia usiku wa kuamkia leo. Kufuatia shambulio hilo la kinyama la ndege za kivita za Saudi Arabia dhidi ya maeneo ya raia mjini Hudeida, Muhammad Ali al Houthi, mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, amesema hujuma hiyo ni jinai ya kivita na kwa hakika haisemeki. Wanachuo Waislamu wanaovaa hijabu wamepigwa marufuku kuingia madarasani katika chuo cha serikali cha Udupi kilichoko kwenye jimbo la Karnatak kusini magharibi mwa India. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa wafuasi wa misimamo ya chuki na kufurutu ada ya serikali ya waziri mkuu wa India Narendra Modi wanazidi kuongezeka na kwamba baada ya kutolewa vitisho vya kuwaua Waislamu, sasa wasichana wa Islamu wamezuiwa wa wa kuingia madarasani katika chuo cha serikali cha Udupi jimboni Karnataka kwa sababu tu wamevaa vazi la staha la Kiislamu la hijabu kwa muda wa mwezi mmoja sasa, chuo hicho kimewapiga marufuku wanafunzi wa Islamu kuingia madarasani wakiwa wamevaa hijabu kwa kisingizio kwamba vazi hilo pamoja na kitambaa cha niqabu havimo kwenye orodha mavazi rasmi yanayokubalika kuvaliwa chuoni hapo. Mmoja wa wanafunzi hao Waislamu ambaye hakutaka jina lake litajwe ameliambia gazeti la The India Express: Tunaomba haki zetu za msingi na si chengine chochote. Chuo kinajaribu kutoa taswira mbaya juu yetu kwa kudai haki zetu. Haturuhusiwi kuingia chuoni mpaka tuwe kama walivyo wanafunzi wengine. Zimeshafika siku ishirini na tunahesabiwa kuwa hatuhudhurii darasani tukio la wanafunzi wa Islamu kupigwa marufuku kuvaa hijabu madarasani si la kwanza kuripotiwa katika miaka hivi karibuni kwenye jimbo la Karnataka. Mbali na Udupi, matukio sawa na hayo yameripotiwa pia katika vyuo vya miji ya Dakshina Kanada na Chikamagalurudu. Na aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Benedikti wa kumi na sita ametuhumiwa kufifiliza na kuzembea katika kuchunguza matukio manne ya ripoti kuhusu ubakaji na unyanyasaji wa kingono waliofanyiwa watoto wadogo wakati yeye alipokuwa askofu mkuu wa kanisa la Munich nchini Ujerumani. Kwa mujibu wa ripoti, kiongozi huyo wa zamani wa kanisa Katoliki amesema ameshtushwa na ripoti kuhusu unyanyasaji wa kingono waliofanyiwa watoto wadogo na makasisi nchini Ujerumani. Hali kadhalika, ripoti hiyo imemtuhumu Papa Benedikti wa kumi na sita, wakati huo akiwa Kardinali Joseph Ratzinger kwa kwamba alizembea kuchukua matukio manne ya ripoti ya kadhia hiyo wakati alipokuwa akiongoza kanisa la Munich. Makundi ya kutetea waathirika unyanyasaji wa kingono imekaribisha na kupongeza kutolewa ripoti hiyo na masuala yaliyobainishwa ndani yake. Ya Papa Benedict Benedict wa 16 alikuwa askofu mkuu wa kanisa la Munich nchini Ujerumani kuanzia mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba hadi elfu moja mia tisa na themanini na mbili. Katika kipindi hicho kiongozi huyo wa kanisa alikataa kufanya chochote kuhusiana na unyanyasaji wa kingono waliofanyiwa watoto wadogo wanne na makasisi wa kanisa Katoliki. Ripoti iliyotolewa kuhusu kadhia hiyo imeeleza pia kwamba akiwa na uelewa kamili, papa huyo wa zamani aliwaruhusu waendelee kufanya kazi kanisani makasisi watatu ambao walithibitika kuhusika na vitendo hivyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu e, kabla ya kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa tunapenda kukumbusha mpenzi msikilizaji popote ulipo, kwamba tunasikika kupitia satelite na intenet na vilevile vile kupitia maarifa FM sauti ya moja, katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki, ambapo wakati huu unaweza kujiunga na redio Maarifa na ukatupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho, Imarati kujitanua kwenye madhara makubwa. Umoja wa Falme za Kiarabu au kwa jina jingine Imarati inatekeleza siasa za kujitanua katika eneo la Asia Magharibi, siasa ambazo huenda zikawa na madhara makubwa kwa nchi hiyo. Katika mwongo mmoja uliopita, Imarati imeimarisha siasa zake za kujitanua katika eneo la Asia Magharibi. mwaka 2011 ilishirikiana na nchi wanachama wa shirika la kijeshi la NATO katika kuivamia Libya. Katika mgogoro wa Siria pia, nchi hiyo ilishiriki kikamilifu katika njama ya kutaka kuangusha mfumo wa serikali halali ya nchi hiyo iliyoandaliwa na kutekelezwa na wapinzani na makundi ya kigaidi kwa ushirikiano wa nchi za magharibi. Imarati pia ilishirikiana kwa karibu na Saudi Arabia katika mzingiro ulioanzishwa na nchi hiyo dhidi ya Qatar. Pamoja na hayo, kilele cha siasa hizo za kujitanua na uingiliaji za Imarati zilionekana huko Yemen, ambapo ilishirikiana kwa karibu na Saudi Arabia pia katika vita vya kivamizi na kidhalimu dhidi ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Vita vya Yemen vimekuwa na matatizo na madhara mengi. Vita hivyo vimesababisha hasara na maafa makubwa ambayo yameamsha hasira na ghadhabu za jamii ya kimataifa. Licha ya kuwa ni Saudia ndiyo inapaswa kulaumiwa kwanza kwa kuanzisha vita hivyo, lakini Imarati nayo pia inapaswa kulaumiwa kwa kushirikiana na Saudia katika uvamizi huo. Wakosoaji wa siasa za Imarati wanasema nchi hiyo imeeneza siasa zake hizo za kujitanua kwa kasi kubwa kiasi kwamba madhara ambayo yamesababishwa na siasa hizo ni makubwa kuliko ilivyotarajiwa na watawala wa nchi hiyo. Wataalamu wa mambo wanasema hali hiyo imepelekea Imarati kupoteza nafasi na sifa yake ya kuwa nchi tulivu na yenye amani katika eneo. Mashambulio yaliyofanywa Jumatatu ya tarehe 17 mwezi huu na jeshi pamoja na kamati za wananchi wa Yemen dhidi ya Abu Dhabi, mji mkuu wa Imarati, ambayo ilisababisha hasara kubwa ya kiuchumi na kupelekea watu watatu kuuawa na wengine sita kujeruhiwa, ni dalili inayothibitisha wazi kwamba kiwango cha kudhurika Imarati kutokana na siasa zake za kujitanua katika eneo ni kikubwa mno. Kiwango hicho cha madhara kinaweza kutathminiwa katika mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni kuwa Imarati inajaribu kujidhihirisha kuwa eneo na kitovu muhimu cha kiuchumi na kifedha katika eneo la Asia Magharibi, na imekuwa ikitekeleza sera maalumu kwa ajili ya kufikia lengo hilo. Mtazamo wa pili ni kwamba wahamiaji wanaunda karibu asilimia wa tisini ya watu wa Imarati na ndio wanaojenga na kutengeneza miundo msingi muhimu ya nchi hiyo, yakiwemo mahospitali na mabarabara, na pia sehemu kubwa ya jeshi la nchi hiyo inaendeshwa na wageni. Hii ni redio Tehran mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio darsa ya Quran kisha na kisha mawaidha maalum na hatimaye makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 94 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 Waliupiga ukelele waqalu aalihatuna khayrun amhu ma darabuhu lak illa jadala bal hum qawmun khasimun, wakasema miungu yetu ni bora au yeye. Hawakukupigia mfano huo ila kwa ubishi tu, bali hao ni watu wagomvi. Kwa mujibu wa mapokezi ya historia, washirikina wa Maka walipotaka kutafuta kisingizio cha kuhalalisha na kutetea shiriki yao ya kuabudu masanamu, walitoa wa hoja ya kufananisha upotofu wao huo na matendo ya Wakristo na wakawa wanamwambia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa ya kwamba Wakristo pia walikuwa wakimwabudu Masihi ambaye amezaliwa na mwanamke aitwaye Mariam. Kwa hivyo kama sisi tunafanya makosa na wao pia wanakosea, na ikiwa kama usemavyo wewe, sisi na tunavyoviabudu tutatiwa motoni, basi Masihi pia itapasa akatiwe motoni, kwa sababu yeye pia amekuwa mwabudiwa. Ulinganishaji huo usio na uhusiano wa kuyafananisha masanamu na Nabii Isa Masihi alaihi salam, na ambao ubatili wake uko wazi kabisa, ulifanywa na washirikina kwa ajili ya kufanya ubishani tu na kutaka kumpinga Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Badala ya kuacha mwenendo na matendo yao ya upotofu, waliyatafutia kisingizio cha kuyahalalisha na kuyatetea kwa kuyalinganisha na mwenendo potofu wa watu wengine, fikra batili ambayo leo hii pia hutumiwa na watu wengi ili kutetea mwenendo na matendo ya upotofu. Tukumbushe na kubainisha hapa kwamba kwa upande wa wanadamu waabudiwa watakaoingia motoni ni wale watu ambao walitaka wao wenyewe wafanywe hivyo, kama Firauni ambaye aliwataka watu wa mtii na kumwabudu yeye. Lakini Nabii Isa Masihi alayhi ssalam, yeye katu hakuwa tayari kuwa mwabudiwa na alikuwa akilichukia mno jambo hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuzipinge na kuzikosoa kwa hoja na mantiki itikadi zisizo sahihi za watu wengine, badala ya kuzifanyia shere na stihizai. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufanya mdahalo, mazungumzo na majadiliano kwa ajili ya kuijua haki na ukweli ni jambo linaloshauriwa na kuusiwa na Qur'an, lakini mtu kuanzisha mjadala kwa lengo la kutetea mwenendo na matendo yake yasiyo sahihi na kutaka kutetana na kupingana tu na wenzake, hilo ni jambo lisilofaa. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 59 na 60 ambazo zinasema Walau nashau lajaalna minkum malaikatan fil ardhi yakhlufun. Na tungelipenda tungeliwafanya badala yenu malaika katika ardhi kuwa makhalifa. Katika aya zilizotangulia tulieleza kuhusu mtazamo potofu wa washirikina wa Maka wa kuyalinganisha masanamu yao na Nabii Isa alaihi ssalam, aya hizi zinamtetea mtume huyo mteule kwa kusema yeye masihi alikuwa akijitambua kuwa ni mja wa Mwenyezi Mungu, na hakuridhia katu kuabudiwa na Wakristo, na akikabiliana vikali na jambo hilo. Nabii Isa alaihi ssalam alikuwa mwanadamu ambaye Allah subhanahu wataala alimtunukia neema teule ya utume ili awe nabii kwa kaumu ya bani Israil, na kutokana na kuwa kwake ruwaza na kigezo kilichokamilika cha mja mteule awe sababu ya wao kutambua na kufuata uongofu. Kusema kweli kila mmoja ya miujiza aliyokuja nayo nabii huyo ilikuwa alama ya uwazi kabisa ya adhama ya Mwenyezi Mungu mtukufu na utume wake yeye Isa alaihi ssalam. Kwa muda wote aliyoishi na watu, nabii Isa aliungama kuhusu kuwa kwake kwa yeye mja wa Mwenyezi Mungu na akawalingania watu wote kumwamini na kumwabudu mola pekee wa haki. Lakini kwa masikitiko, badala ya Wakristo kumwabudu Mwenyezi Mungu, walimpa utakatifu na kumwabudu yeye Isa Masihi alaihi ssalam. Kisha aya zinaendelea kuwahutubu washirikina ya kwamba ikiwa Mwenyezi Mungu na mtume wake wanakulinganieni kufuata njia sahihi iliyonyooka si kwa maana kwamba yeye Allah ni mhitaji wa kuamini na kuabudu kwenu, kwa sababu ikiwa atataka anaweza akawaweka ardhini malaika badala yenu, malaika ambao daima na muda wote wanatii na kutekeleza amri za Allah subhanahu wa taala, na kumsabih na kumwabudu yeye Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kudhihirisha uja na kumwabudu Mwenyezi Mungu ndiyo njia ya kumtukuza mwanadamu na kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu, na mitume ndiyo watu waliofikia daraja ya juu kabisa ya kuwa waja halisi na wakweli wa Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa japokuwa katika kipindi chote cha historia Mayahudi wamekuwa wakimpinga Nabii Isa alaihi ssalam, lakini mtume huyo alitokana na kaumu ya Bani Israil, na kitendo cha Mayahudi cha kumpinga na kumkataa kilitokana na inadi na ukaidi tu wa watu hao. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Mwenyezi Mungu ametaka mwanadamu aamini na kuikubali haki kwa hiari na kwa uelewa, vinginevyo angeweza kuwaleta malaika ardhini ambao hajawapa hiari ya kuchagua, wakawa muda wote wanamtii na kumwabudu yeye Mola. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sitini na moja na sitini na mbili ambazo zinasema wa innahu la ilmu lisaati fala tamtarunna biha wattabiuni hadha siratun mustaqim. Na kwa hakika yeye ni alama ya saa ya Kiyama, basi usiitilie shaka na nifuateni Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kuashiria sifa nyingine maalumu ya Nabii Isa na kueleza kwamba yeye mwenyewe Masihi Alaihi Ssalam ni moja ya alama na ishara za Kiama, kwa sababu kuzaliwa kwake na mama pasina kuwa na baba ni alama ya uwezo wa Mwenyezi Mungu wa kuja kuwaumba tena wanadamu siku ya Kiama. Muujiza mwingine wa Nabii Isa alaihi ssalam ulikuwa ni kuwafufua wafu papa hapa duniani, lakini mbali na hayo, kwa mujibu wa hadithi za Kiislamu zenye itibari na hata kwa itikadi waliyo nayo Wakristo, Nabii Isa atateremka kutoka mbinguni katika akhiru zaman ambapo hiyo yenyewe itakuwa ishara ya kukaribia mwisho wa dunia na kujiri kwa kiama. Kisha aya zinatilia mkazo uhakika usio na chembe ya shaka wa kutokea kwa kiama na kueleza kwamba katu msiwe na shaka juu ya hilo kwa sababu kughafilika na kiama kumfanya mtu atumbukie kwenye lindi la anuwai za maasi na upotofu na mwishowe kuishia kwenye adhabu ya moto. Kwa hivyo shikamaneni na njia ya Mwenyezi Mungu iliyonyooka, njia ambayo imebainishwa na mitume na ndiyo itakayomwokoa mwanadamu na hatari chungu nzima zinazomnyemelea na hivyo kupata saada na fanaka ya duniani na akhera. Tabaan mkabala na njia Mwenyezi Mungu kuna njia shetani ambaye anataka kutumia wasiwasi na udanganyifu ili akuzuilieni kufuata njia ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, na kufikiria hatima yenu huko akhera, ili mpate kuharibikiwa hapa duniani na akhera mnakoelekea. Chimbuko la vitimbi hivyo vya shetani ni chuki na uadui wake watokea tangu na tangu aliyo nao dhidi yenu wa pale alipobaidishwa na, alipo na kuwekwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu alipokataa kumsujudia baba yenu Adam. Ni hapo ndipo alipoapa kuwa hadi mwisho wa dunia atafanya kila hila na vitimbi ili awapotoshe wana wa Adamu alaihi ssalam. Sasa inakuwaje, mnakaa vivi hivi tu mbele ya adui huyo aliyekukamieni na kumwacha akutieni wasiwasi kila mara ili kukuzuilieni kufuata njia ya haki? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwepo kwa mawalii wa Mwenyezi Mungu pamoja na kauli na matendo yao vinatanabahisha na kumkumbusha mtu juu ya kiama na kufufuliwa viumbe. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu anahitaji kigezo na mfano wa kuiga kwa ajili ya kupiga hatua katika njia iliyonyoka. Kwa hivyo, inapasa afuate mafunzo na miongozo ya waja safi na wateule wa Mwenyezi Mungu, yaani mitume, ili aweze kuifahamu na kuishika njia hiyo iliyonyoka vinginevyo ataishia kutekwa na hawa na matamanio ya nafsi yake na kuzongwa na ghilba na wasiwasi wa shetani huku akidhani kwamba yuko kwenye njia iliyonyoka. Kwa aidha ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba shetani huwa muda wote anamnyemelea na kumvizia mwanadamu ili kwa kutumia kila njia na mbinu ajipenyeze ndani ya moyo na nafsi yake na kumzuilia kufuata njia ya haki na iliyonyoka. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 94 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu kwa kutulinda na shari ya wasiwasi wa shetani na kutuafikisha kuishika njia ya haki iliyonyoka hadi mwisho wa uhai wetu. wassalamu alaikum lakini pia na kuzitaka rehma na amani zimwendee kiongozi wa umma Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini pia bila kusahau watu wa nyumba yake walio watoharifu kwa Fatimatu Zahra salamullahi alayha. Wa mapokezi tarehe aliyozaliwa hususan ni mwaka aliozaliwa, kwamba wapo wanaosema kwamba amezaliwa miaka mitano kabla ya mtume kupewa nini, utume na wapo wanaosema la, amezaliwa miaka mitano baada ya mtume kupewa utume kupiwa kauli ya Alimam Sadiki alaihi salam, ambaye mm. anathibitisha kwamba Fatimatu Zahra salamullah alaiha, eh, amezaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume nabi Muhammad mm. lakini nukta muhimu ni hii kwamba tunaposema kwamba Fatimatu Zahra eh, kazaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume nabi Muhammad tunajifunza nini? Ni kipi ambacho kinampa e, imtiaz au ubora Fatimatu Zahra mm -hmm. Salamullahi alaiha e, ma, baadhi ya maulama wanasema kwamba e, kulingana na mapokezi yanayotoka kwa nani, kwa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam mm -hmm. ambayo pia na yenyewe yanatilia mkazo mm -hmm. wa kauli ya kwamba amezaliwa miaka mitano baada ya kupewa utume mm -hmm. ni kisa cha Israa na Miraji mm -hmm kwamba kisa cha Nabi Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwenda Isra, lakini vilevile vile na akaenda mbinguni mm. Hiki ni kisa ambacho kinatia mkazo wa kwamba Fatimatu Zahra salamullah alaiha mm. Amezaliwa baada ya kuwa mtume ameshapewa nini utume kwa meshpewa nini utume. kwa sababu Nabi Muhammadi mwenyewe anathibitisha kwamba, kwamba alipoenda Miraji, kwamba miongoni mwa mambo ambayo aliyofaidika nayo ni kwamba alikula tunda linalotoka katika nini, katika pepo mm. na alivyokula lile tunda, alivyorudi katika ardhi mm. akaja akakutana na mke wake mm. Bi Khadija, ndipo mm. kapatikana na ujauzito wa nani, wa Fatima Zahra salamullah alayha Fatima. Na naye mwenyewe anasema kwamba kwamba kila nilipokuwa nikitamani, Salaamu Salaamu, harufu ya peponi nilikuwa nikimwangalia nani, Sada Fatima, Saida Fatima Zahra salamullah alayha subhanallah kwa hiyo na kipindi Nabi Muhammad sallallahu alaihi wasallam anakwenda Miraj hmm. alikuwa tayari amekwisha kuwa mtume amekwisha kabidhiwa risala ya utume yani e, alikuwa tayari, e, tawalisho, tawalisho, kiongozi tawalisho. Hmm. E, na ndio maana e, ukisoma kidogo kisa cha, cha Isra na Miraji hmm. siku ambayo amerudi sasa asubuhi hmm. Nabi Muhammad alikuwa e, amekaa kwake hmm. katika mji wa Maka. Eh, wale Makuraishi Waarabu walikuwa ni watu ambao walitaka kama kuwa wanamfanyia istihiza. Mtume alikwisha rudi, walikuwa na tabia ya kwamba kila siku asubuhi mtu anapita anamuuliza mtume kwamba leo na mpya gani leo kwao. hmm. siku hiyo amepita mtume akamwambia, eh, mpya ya leo ni kwamba jana usiku nimekwenda Masjidul Aqsa na nikaenda mbinguni Wakafadhaika na wakastaajabu sana, so wakasema mm, sa leo ndo metuletea kisa ambacho mm, yani ni, hakuna uongo zaidi ya mm, yani, huo hakuweza kufanya kuamini mm, isipokuwa wachache sana miongoni mwao ndo waliweza kumsadikisha nani Nabi Muhamad. Kwao ni kisa ambacho kilitokea baada ya kuwa mtume amekwisha pewa nini utume, na mtume anatuthibitishia kwamba katika safari yake hii ndipo chanzo cha kupatikana Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, kutokana na tunda alilolishwa mtume katika pepo. Na ndipo akaja lile tunda likatengeneza mbegu ya uzazi ambao ilikuwa ni sababu ya kupatikana nani Fatimatu Zahra. Kwa hiyo ni miongoni mwa akwali ambazo zinatilia mkazo wa kwamba Fatimatu Zahra hajazaliwa kabla ya mtume kupewa utume, isipokuwa kazaliwa baada ya mtume kupewa utume. Kwa hiyo, lakini miongoni mwa mambo ambayo unayojifunza kwamba Fatimatu Zahra kazaliwa baada ya kupewa utume ni kwamba Fatimatu Zahra kazaliwa ndani ya Uislamu. Kwa hiyo ile shubha ya kwamba mezaliwa nje ya Uislamu na nini, hii shubha himgusi nani zahra Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, kwamba kazaliwa na mtu mtukufu, lakini katika zama tukufu, zama za kwamba baba yake alikwisha kabiziwa utume. Kwa hiyo kazaliwa ndani ya nini, ya Uislamu. Kwa hiyo ni, ni tohara, ni tohara kwa maana iliyokamilika, yaani ni tohara, si kwa maana ile ya kwamba kuna shubuha na nini la, ni tohara kwa maana iliyokamilika kwamba amezaliwa ndani ya dini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 18 jamadi jamadithani mwaka 1443 hijria, sawa na Januari 21 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili katika siku kama hii ya leo, miaka 278 iliyopita tufani kubwa ilikumba eneo la ghuba ya Bengali mashariki mwa India na kuwa watu laki tatu. Tufani hiyo ilitambuliwa kuwa kimbunga kilichosababisha maafa makubwa zaidi katika eneo hilo. Ghuba ya Bengali iko kaskazini mwa bahari ya Hindi na kusini mwa Asia na ni miongoni mwa maeneo ambayo hukumbwa na mafuriko na vimbunga vya mara kwa mara vinavyosababisha maafa makubwa ya nafsi na mali. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita mfalme Louis wa Ufaransa alinyongwa. Alichukua hatamu za uongozi mwaka 1774 na kuathiriwa mno na mkewe Marie Antoinette mwaka 1789 wananchi wa Ufaransa walianzisha mapambano dhidi ya mfalme Louis kutokana na hali mbaya ya kiuchumi na kijamii, na miaka mitatu baadaye serikali ya kifalme ilifutwa rasmi nchini Ufaransa. Hata hivyo, kutokana na kuwa mfalme Louis alikuwa ameomba msaada wa nchi za kigeni kwa siri, alituhumiwa kwamba amefanya uhaini na akahukumiwa kifo. Watu kadhaa wa familia yake akiwemo mkewe Marie Antoinette pia walinyongwa. Tarehe 18 Jamadi Thani, miaka 162 iliyopita, aliaga dunia fakihi na msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Murtada Answari katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraki. Alizaliwa mwaka 1214 Hijiria Shamsia katika mji wa Desful nchini Iran, na baada ya kupata elimu ya msingi kwa baba yake alielekea katika miji mitakatifu ya Karbala na Najaf huko Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Miaka kadhaa baadaye, Shekh Ansari alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni na walimu mashuhuri wa zama hizo. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Rasail na Almakasib ambavyo vingali vinatumiwa hadi sasa kufundishia katika vyuo vikuu vya kidini. Na siku kama ya leo, miaka 43, iliyopita sambamba na kuanza kutetereka nguzo za utawala wa Shah nchini Iran, mkabala wa wimbi kubwa la mashinikizo ya wananchi na harakati za mapinduzi ya Kiislamu serikali ililazimika kuwachia huru wafungwa waliokuwa katika jela za Shah na wananchi Waislamu wa Iran wakawapokea watoto wao waliokuwa wakiteseka kwa miaka mingi katika jela hizo. Alasiri ya siku hiyo maafisa wa jeshi la anga la Iran walifanya maandamano na kutangaza uungaji mkono wao kwa harakati ya taifa la Kiislamu la Iran. Siku hiyo hiyo pia magazeti ya Iran yaliandika habari iliyokuwa na kichwa kilichokolezwa wino kwamba Imamu Ruhullah Khomeini kurejea Iran siku kadhaa zijazo. Habari hiyo ilizusha wimbi la hamasa na furaha kubwa kati ya wananchi wana mapinduzi, na kila mtu alianza kujitayarisha kwa ajili ya kwenda kumpokea kiongozi wa kihistoria wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khomeini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh