Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa al jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwave na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida Tuliokuandaliani kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdurazak Amir Juma. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya Leo katika Historia, na tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa mutasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Fuatao sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Viongozi wa Urusi wasisitiza kuimarisha uhusiano na Iran. Afrika yalalamikia kupokea chanjo za korona ambazo muda wa matumizi yake unakaribia kumalizika. Nchi nne za Ulaya zataka kusimamishwa ujenzi wa vitongoji vya Wazayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na makumi ya watu wauawa katika mkanyagano katika hafla ya kidini nchini Liberia. Habari kamili. Mkuu wa kamati ya uhusiano wa kimataifa ya bunge la Rusia, Duma, amesema katika mazungumzo yake na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuwa uhusiano wa nchi mbili hizi ni mzuri, na akaongeza kwamba kuimarishwa uhusiano huo hadi kiwango cha ushirikiano wa kistratejia ni suala muhimu sana kwa Rasia. Amir Abdullahyan, ambaye yuko kwenye safari ya ujumbe unaoongozwa na rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu mjini Mosko, Rasia, jana Jumatano, alionana na kuzungumza na Leonid Sloski, mkuu wa kamati ya uhusiano wa kimataifa ya bunge la Rasia, ambapo walizungumza na kubadilishana mawazo kuhusu masuala mbalimbali yenye umuhimu kwa nchi mbili. Walijadiliana kwa kina kuhusu uhusiano wa nchi mbili na mabunge ya nchi hizi na kusisitiza udharura wa kuimarishwa uhusiano huo katika nyanja zote. Amir Abdullahian ameashiria mazungumzo yanayoendelea hivi sasa kati ya marais wa nchi hizo ambao wamejadili masuala muhimu yanayohusu nchi zao na akasema mazungumzo hayo bila shaka yataziweka nchi hizi katika njia inayofaa ya kistratejia. Leonid Slowski pia amesema uhusiano wa mabunge ya nchi mbili ni mzuri na unaoridhisha, na akaongeza kuwa ushirikiano wa kistratejia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran una umuhimu mkubwa kwa Russia. Rais Ibrahim Raisi wa Iran aliwasili mjini Moscow hapo jana Jumatano akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa ni katika kujibu mwaliko aliopewa na rais mwenzake wa Rusia, Vladimir Putin. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, CDC, kimesema kuna udharura wa kupelekwa barani humo chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa covid-19 ambazo muda wake wa matumizi ni baina ya miezi mitatu hadi sita. Mkuu wa kituo hicho cha Umoja wa Afrika, John Nkengasong amesema hayo leo Alhamisi na kufafanua kuwa bara hilo limepokea mamilioni ya dozi ambazo muda wake wa matumizi unakaribia kumalizika. Afisa huyo wa Afrika CDC ameeleza bayana kuwa kufikia sasa dozi milioni mbili na laki nane za chanjo zilizopelekwa katika nchi za bara hilo zimepitwa na wakati. Dkt. Nkengasong ameeleza kwamba ingawaje ya dozi hizo ni sawa na asilimia 0.5 tu ya dozi milioni 572 zilizopelekwa barani humo kufikia sasa, lakini zingeweza kuokoa maisha ya mamilioni ya watu. Hivi karibuni serikali ya Uganda ilitangaza habari ya kuteketeza dozi laki nne za chanjo za korona ambazo muda wake wa matumizi ulikuwa umepita. Wakati huo huo, Mashisidiso Mweti, mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani barani Afrika, amekosoa hatua ya nchi tajiri duniani kujirundikia chanjo za korona bila kuzijali nchi masikini. WHO inasisitiza kuwa ingawaje maambukizi ya virusi vya korona yamepungua sana lakini ipo haja kubwa sana ya kuendelea kutoa chanjo kwa watu. Nchi nyingi hasa barani Afrika zinategemea msaada wa chanjo kutoka mpango wa COVAX wa Umoja wa Mataifa wa kugawa chanjo bila malipo kwa nchi masikini. Nchi tajiri duniani zinalaumiwa kwa kutochangia chanjo kupitia mpango huo wa COVAX mbali na kuhodhi chanjo zenyewe. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi nne za Ulaya ambazo ni Ufaransa, Ujerumani, Italia na Hispania wamesema uamuzi wa viongozi wa utawala haramu wa Israel wa kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari, watawala wa Israel walitangaza mpango wa kujenga nyumba mpya karibu 25 katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo haramu ambapo karibu nusu ya nyumba hizo zinatazamiwa kujengwa katika maeneo yanayozozaniwa ya Jiwat ya Hamatos na Harama. Kwa msingi huo, taarifa iliyotolewa na nchi nne za Ulaya imeashiria juhudi nyingi za kimataifa ambazo zimefanywa na pande tofauti kwa ajili ya kutatua kwa amani mzozo wa kunyakuliwa ardhi za Wapalestina pamoja na kuundwa taifa huru la Palestina, na kuongeza kuwa kujengwa nyumba mpya za walowezi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel bila shaka kutazidisha tu matatizo yaliyopo katika eneo la Asia Magharibi. Kufikia sasa wizara ya mambo ya nje ya Israel haijatoa tamko lolote kuhusiana na taarifa hiyo ya nchi nne za Ulaya. Nchi nyingi duniani zimelaani na kukosoa vikali hatua ya ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina na kusisitiza kuwa huo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Jaji wa Mahakama Kuu ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayosikiliza kesi ya mauaji ya watetezi wa haki za binadamu Floribert Chebea na Fidel Bazana yaliyotokea mwaka elfu mbili na kumi amekataa ombi la kutaka rais wa zamani Joseph Kabila afikishwe mahakamani baada ya kutuhumiwa kuwa ndiye aliyetoa amri ya kuwawa wanaharakati hao. Mosi Mwasi na ripoti kamili kutoka Brazzaville. Jaji huyo alitoa sababu za kikatiba za kumfanya Rais Joseph Kabila asiweze kufikishwa kotini kujibu tuhuma alizotupiwa na Kanali Milambo. Tuhuma zinazodai kwamba ni yeye mwenyewe ndiye aliyekuwa akiendesha mauaji hayo kwa kuwaamrisha wakuu wa polisi na kuyafuatilia kwa njia za simu. Simu ambayo Kanali Milambo pia aliweza kupigiwa akiamrishwa kutosema lolote lile kwa yeyote yule kuhusu yale yaliyotokea siku hiyo. Kanali huyo aliweza pia kuwataja majenerali wengine ambao walihusika na mauaji hayo, na ni kutokana na ushahidi huu ndio uliofanya mawakili wa upande wa mashtaka kutaka Rais Joseph Kabila pia aweze kuitwa kotini, wakidai hatia hii ilikuwa ni uharamia uliopangwa na serikali. Nazo sababu anazozitoa jaji mkuu wa koti zinagusia sana kuhusu katiba ya nchi na siyo kuhusu hatia alizozifanya rais. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais mstaafu wa jamhuri hawezi kushtakiwa kwa makosa aliyoyafanya wakati akiendesha shughuli zake za urais. Hata hivyo, kipengele hicho kinakuwa ni ngao ya kwanza ya kumkinga Joseph Kabila asiweze kufikishwa kotini. Hali kadhalika, kuna kipengele kingine katika katiba hiyo kinachompa rais mstaafu cheo, kinachompa kinga nyingine ya kisheria. Kila rais mstaafu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametengewa kiti cha maisha katika bunge la maseneta, na akiwa na kinga hiyo ya useneta, hawezi kushikwa wala kufikishwa mbele ya koti kwa kosa lolote lile ambalo amelifanya, hadi pale kinga yake hiyo itakapotenguliwa kikao maalum cha baraza hilo la maseneta kwa wingi wa kura, kikao ambacho wakati mwingine kinaweza kusubiriwa miaka nenda miaka rudi. Hata hivyo, jaji huyo amewapa mawakili wa pande zote ilani ya majuma mawili ili waweze kuandaa malalamiko yao kabla ya kesi hiyo kufikia uamuzi wake. Uamuzi huu wa Joseph Kabila kutofikishwa mbele ya mahakama umetoa sintafahamu kubwa miongoni mwa wakereketo wa haki za binadamu, wengi wakisema kuna giza kubwa katika uamzi huo, ambalo linatumiwa kwa kutaka kuficha wauaji kamili wa wakereketwa hao, na kuna wengine wanaosema ni lazima kipengele hicho cha kutoshtakiwa marais wa zamani kiweze kuondolewa kabisa katika katiba ya nchi, kama kweli wanataka kujenga nchi inayotawaliwa na sheria. Na ikumbuke vizuri kifo cha Chebea na Bazana kinatokana na wakereketo hao kufanya uchunguzi kuhusu nani waliosababisha kifo cha Rais Rora Desire Kabila na pia wale walioamrisha mauaji ya waumini wa dhehebu la Bundu dia Kongo katika mkoa wa Kongo ya Kati. Utafiti uliofanya serikali ishtuke na kutaka kuuficha, ikidhania kwamba kwa kuwaua wakereketo hao utafiti huo hautaweza kuchapishwa na kujulikana hadharani. Mosi Mwasi, Radio Teheran, Brazzaville. Shukran Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini Brazzaville. Watu wasiopungua 29 wameaga dunia katika tukio la mkanyagano kwenye hafla ya waumini wa Kikristo viungani mwa mji mkuu wa Liberia, Monrovia. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa mkasa huo ulitokea usiku wa kuamkia leo katika uwanja wa kandanda walipokuwa wamekusanyika wakristo hao kwa ajili ya maombi katika eneo la Nyukru, kaskazini mwa Monrovia. Msemaji wa polisi ya Liberia, Moses Carter, amethibitisha kutokea tukio hilo na akaeleza kuwa idadi ya waliopoteza maisha kwenye mkanyagano huo ni watu 29 lakini yumkini idadi ikaongezeka. Naye Jalawa Tompo, naibu waziri wa habari, amesema watoto wadogo ni miongoni mwa walioaga dunia katika mkusanyiko huo wa kidini, na akaongezea kwa kusema leo ni siku nzito kwa taifa hili. Polisi ya Liberia ameanzisha uchunguzi kubaini chanzo cha mkanyagano huo uliosababisha makumi ya watu kuaga dunia huku wengine wengi wakijeruhiwa. Rais George Weah wa nchi hiyo anatazamiwa kulizuru eneo palipotokea mkasa huo viungani mwa mji mkuu wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Na utafiti mpya uliofanywa na jarida la kitiba na kisayansi la The Lancet unaonyesha kuwa vijidudu maradhi vikubwa na sugu sasa vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, ukimwi na malaria. Kulingana na uchunguzi wa jarida hilo la kitiba la The Lancet, zaidi ya watu milioni moja na laki mbili duniani hupoteza maisha kila mwaka kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambayo yamekuwa sugu kwa viuaji sumu, yani antibiotics, kulingana na gazeti la uhispania la El Pais. Kwa msingi huo, vijidudu maradhi hivyo vikubwa sasa vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, ukimwi na malaria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, matokeo ya tafiti za jarida la matibabu la The Lancet zilizofanywa katika nchi mia mbili na nne yanaonyesha kwamba idadi hii itaongezeka mara kumi zaidi kufikia mwaka elfu mbili na hamsini. Wataalamu wa afya wanasema katika chini ya miaka thelathini, vijidudu maradhi vikubwa vitaua watu milioni kumi kwa mwaka, ikiwa ni mara tatu zaidi ya idadi inayokadiriwa ya vifo vilivyotokana na korona mnamo mwaka elfu mbili na ishirini, kwa mujibu wa matokeo ya utafiti huo. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tisa, karibu watu milioni moja na elfu na laki mbili na sabini duniani walikufa kutokana na maambukizi ya kawaida ya bakteria ambao wamekuwa sugu kwa viuaji sumu. Wahanga walikuwa ni wenyeji wa Asia y kusini, kusini mwa jangwa la Sahara, Asia mashariki, kusini mashariki na Oshenia, Amerika ya Latini na Karibian, Ulaya ya kati, Ulaya mashariki, Asia ya kati na hatimaye Afrika kaskazini na Asia magharibi. Jambo la kusikitisha ni kwamba hadi sasa hakuna tiba maambukizi hayo hatari, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao, kwa usiku wa leo, utahusu safari tarajiwa ya rais wa utawala wa kizayuni wa Israel nchini Uturuki. Baadhi ya matukio ya miaka ya hivi karibuni yanaonyesha kuwepo mkakati maalumu wa kuanzishwa tena uhusiano wa karibu baina ya Uturuki na utawala wa kibaguzi wa Israel. Kadhia ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na nchi za kiarabu katika ghuba ya Uajemi ni kati ya matukio muhimu ambayo yamejiri katika miaka ya karibuni kuhusiana na kadhia ya Palestina. Ni kwa msingi huo ndipo wananchi katika nchi za eneo wakawa na wasiwasi mkubwa kuhusu hatua zinazochukuliwa na tawala zao katika kuanzisha uhusiano na utawala wa kigaidi wa Israel. Inafaa kuashiria hapa kuwa Uturuki ni moja ya nchi za eneo ambazo ziko mbioni kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Uturuki pia anajaribu kuboresha uhusiano wake ulioharibika na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu UAE. Uturuki ilizituhumu nchi hizo mbili kuwa zilihusika na jaribio la kuipindua serikali ya rais Recep Tayyip Erdogan mwaka 2016, na hivyo huo ukawa mwanzo wa kuvurugika uhusiano. Katika miezi ya hivi karibuni, wakuu wa Uturuki wamekuwa wakifanya mazungumzo na wakuu wa Saudia na Imarati, lakini bado mapatano ya kuridhisha hayajaweza kufikiwa. Inadokezwa kuwa nchi hizo za kiarabu zimemfahamisha rais wa Uturuki kuwa sharti la uhusiano kuboreka ni kuwa Uturuki ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala wa kibaguzi wa Israel. Sharti hilo la nchi hizo mbili za Kiarabu linatazamwa na watu wa Uturuki kuwa ni udhalilishaji mkubwa. Hivi sasa inaelekea kuwa kutokana na matatizo ya kiuchumi na mashinikizo wa kuwa Uturuki wanachukua hatua wa isiyo sahihi ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Ni wazi kuwa wakuu wa Uturuki wanaitazama kadhia Palestina kama wanavyoitazama kadhia ya Nagorno Karabakh. Hivyo ni wazi kuwa Uturuki inaunga mkono masuala muhimu ya umma wa Kiislamu maadamu uungaji mkono huo unaenda sambamba na maslahi yake ya kitaifa. Katika upande wa pili, maadamu suala lolote hata liwe la Waislamu haliendi sambamba na maslahi ya Uturuki, basi wakuu wa Ankara hawaliungi mkono. Kwa miaka kadhaa sasa, serikali ya Uturuki imekuwa ikijionyesha kuwa ni muungaji mkono wa Palestina ili uweze kufikia malengo yake ya kisiasa na kijamii. Uturuki pia imekuwa ikifanya hivyo ili kujionyesha kuwa ni nchi muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Hivi sasa, kutokana na mgogoro wa kiuchumi, serikali ya Erdogan imeamua kupuuza kadhia ya Palestina na kujikurubisha kwa utawala haramu wa Israel kwa ajili ya masilahi yake ya kitaifa. Ni katika fremu hii ndiyo Rais Erdogan akasema ya yamkini rais wa utawala wa kizayuni wa Israel Isaac Herzog akali, akaitembelea Ankara. Aidha, Erdogan amedokeza kuwa tayari ameshafanya mazungumzo kwa njia ya simu na Herzog na kusema atatembelea Uturuki kuhusiana na kadhia hii. Televisheni za utawala wa kizayuni wa Israel Jumatano ziliwanukulu maafisa wa utawala huo wakisema tayari Erdogan ameshampa Herzog mwaliko rasmi kutembelea Uturuki. Alkadhalika, vyombo vya habari vimeripoti kuwa Erdogan amependekeza kuwa kujengwe bomba la gesi la kusafirisha gesi kutoka utawala haramu wa Israel ahadi Ulaya kupitia Uturuki. Katika kujibu pendekezo hilo, wakuu wa utawala wa kizayuni wamesema mapatano yoyote katika uga huo ambayo yatavuruga uhusiano wa kistratejia baina ya Israel na Ugiriki pamoja na Cyprus hayakubaliki. Matamshi ya wakuu wa utawala haramu wa Israel yanaonyesha wazi kuwa utawala huo hauko tayari kuanzisha uhusiano na Uturuki iwapo hatua hiyo itavuruga uhusiano na waitifaki wake, hasa Ugiriki na Cyprus ambao ni mahasimu wa Uturuki. La kushangaza ni kuwa pamoja na kwamba serikali ya Uturuki inaendelea kudhalilishwa na Israel, wakuu wa nchi hiyo bado wanataka kumpokea rais wa utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Iran juma hili ambacho kitafuatiwa na mawaidha maalumu yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdurrazaq Amir Juma wa Arusha, Tanzania. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ninakutakieni usikilizaji mwema wa sehemu inayofuatia ya matangazo yetu, Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na rais Ibrahim rais huu wa Iran atembelea Rasia na kukutana na Rais Vladimir Putin wa nchi hiyo, utekelezaji wa mkataba wa miaka 25 wa ushirikiano wa kistratejia baina ya Iran na China na mkutano wa uhusiano wa kibiashara baina ya Iran na Afrika Mashariki wafanyika mjini Teheran. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Vladimir Putin wa Shirikisho la Rasia na kumfahamisha kuwa hakuna kizingiti chochote kinachozuia kuboreshwa uhusiano baina ya nchi mbili. Katika mkutano huo uliofanyika katika ikulu ya Kremlin mjini Moscow Jumatano, rais amesema na hapa namnukuu, hatuna kizingiti katika kupanua na kustawisha uhusiano na Russia baada ya kuanzishwa uhusiano wa kistratejia. Rais wa Iran aliwasili Russia Jumatano kwa ziara rasmi ya siku mbili kufuatia mwaliko rasmi wa mwenzake wa Russia. Akiendelea kubainisha zaidi, rais wa Iran amesema nyaraka za uhusiano wa kistratejia zinaweza kuainisha uhusiano wa Iran na Rasia katika kipindi cha miaka ishirini ijayo. Ameongeza kuwa Iran inataka kuimarisha uhusiano wa kibiashara na Rasia. Kwingineko, rais wa Iran amepongeza jitihada za Rasia za kupambana na magaidi Siria na kusema uzoefu huo mzuri unaweza kuwa msingi wa uhusiano baina ya Iran na Rasia. Rais wa Iran pia amesema Teheran inatekeleza jitihada za kuondoa vikwazo haramu na vya upande mmoja vya Marekani dhidi yake. Kwa upande wake, rais Vladimir Putin wa Rasia amebainisha furaha yake kukutana na rais wa Iran na kusema pande mbili zimekuwa zikifanya mazungumzo tokea Raisi aapishwe mwaka jana. Aidha ametambua jitihada za Iran na Rasia katika kukabiliana na vitisho vya ugaidi huko Siria, huku akisema maafisa wa nchi mbili wamekuwa wakijadili kwa njia maalum hali ya mambo nchini Afghanistan. Rais Putin wa Rusia pia amemtaka Rais Raisi amfikishie salamu za kheri, fanaka na afya njema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Said Ali Khamenei. Akizungumza Jumatano na waandishi wa habari kabla ya kuelekea Mosco, Rais Ibrahim Raisi alibainisha umuhimu wa mkutano wake na Rais Putin kwa kusema, Iran ni nchi huru na yenye uwezo mkubwa na ina ushawishi katika eneo. Rasia nayo ni nchi muhimu na yenye nguvu na ina ushawishi katika eneo, hivyo hizo ni nchi mbili zenye nguvu na ushawishi na mazungumzo ya nchi hizi mbili yanaweza kuimarisha usalama katika eneo. Aidha, mazungumzo haya yanaweza kuinua uhusiano wa kiuchumi na kibiashara katika eneo. Husein Amir Abdulahiyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza mwishoni mwa safari yake nchini China hivi karibuni kwamba katika safari hiyo pande mbili zimekubaliana kuitangaza Ijumaa iliyopita kuwa siku ya kwanza ya kuanza utekelezaji wa makubaliano kamili ya mashirikiano ya kistratejia baina ya nchi mbili. Akibainisha umuhimu wa makubaliano hayo, Ali Shamhani, katibu wa Baraza Kuu la Usalamu wa Taifa la Iran, ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twita kwamba kuanza kutekelezwa makubaliano kamili ya ushirikiano wa kistratejia baina ya Iran na China likiwa taifa la pili kwa ukubwa wa uchumi duniani, tena katika mazingira ambayo Marekani ingali inaendeleza hatua zake za upande mmoja na kudumisha mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ikifuatilia swala la kuinyima Iran haki ya kuwa na ushirikiano wa kiuchumi na dunia. Kwa hakika hili linahesabiwa na Teheran kuwa mafanikio ya kistratejia. Ushirikiano wa muda mrefu, kwa mtazamo wa nadharia za kiuchumi, ni jambo linaloandaa uwanja wa kupanuliwa ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali, na wakati huo huo kusaidia kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi ambao utaleta uwiano katika ushirikiano wa kisiasa. Kiwango hiki cha uhusiano kina malengo ya kistratejia kina, ambacho kinaweza pamoja na mambo mengine kudhamini ushirikiano katika nyuga nyingine kama za usalama, na wakati huo huo kudhamini maslahi ya pande mbili na ya pande kadhaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zade amezungumza kuhusu mapatano hayo ya kistratejia baina ya Iran na China na kusema, asasan mantiq in tafahumname ijad yak naqshi rah miyan Kimsingi, mantiki ya mapatano mpataan haya ni kubainisha ramani ya njia ya ushirikiano wa muda mrefu baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jamhuri ya watu wa China ili kuinua uhusiano wa kistrategia baina ya nchi mbili. Ili kufanikisha ramani hii ya njia, kuna haja ya kutekelezwa vipengee kadhaa vya mapatano hayo katika mpata nyuga za kiuchumi kiutamaduni, kisiasa, kibunge, kisheria na kadhalika kwingineko. Katika uga wa uchumi, wiki hii hapa mjini Teheran kumefanyika kongamano la kimataifa la kustawisha biashara baina ya Iran na Afrika Mashariki. Kongamano hilo limehudhuriwa na wawakilishi wa mashirika kadhaa ya Iran ambayo yanalenga kufanya biashara na eneo zima la Afrika Mashariki katika nyuga kama vile bidhaa za mafuta, vyakula, benki, kilimo na kadhalika, huku nchi za Afrika Mashariki zikiwa zimewakilishwa na wanadiplomasia wa nchi hizo walioko Teheran. Mashirika ya Iran yametangaza kuwa tayari kushirikiana na nchi za Afrika Mashariki katika sekta mbalimbali. Wanadiplomasia wa Afrika walioshiriki kikao hicho wamesema kuna fursa nyingi za uwekezaji, hasa kwa kuzingatia soko la pamoja la Afrika Mashariki. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran pemizoni mwa kikao hicho, balozi wa zamani wa Iran nchini Kenya, Malik Hussein Givzad, amesema kuna fursa tele kwa wafanyabiashara wa Iran na Afrika Mashariki. Amesema Iran ni soko kubwa la bidhaa za Afrika Mashariki kama vile chai, kahawa, matunda na nyama. Aidha amesema Iran inaweza kuzisaidia nchi za Afrika katika nyanja mbalimbali zikiwemo za teknolojia na kuongeza kuwa kuna nyanja Africa mbili muhimu za ushirikiano uh, baina ya Iran na Afrika uh, uh, na hasa Iranian ukanda uh, wa Afrika mashariki uh, kwanza ni uh, biashara ambapo uh, mashirika ya Iran uh, yanaweza uh, kuuza bidhaa zake uh, za kiviwanda uh, uh, kama vile mashine pia Iran inaweza uh, kuzipatia nchi uh, uh, za Afrika huduma katika sekta ya uhandisi na mwanachama wa kamati ya usalama wa taifa na sera za kigeni katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, amesema uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ufalme wa Saudi Arabia upo katika mkondo wa kuhuishwa. Mbunge huyo wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Jalil Rahimi Jahan Abadi amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter mapema Jumamosi na kuongeza kuwa nchi mbili hizi zinajiandaa kufungua balozi zao katika nchi hizo. Amesema kufunguliwa balozi za nchi mbili hizi kutakuwa na taathira chanya, kwanza katika kupunguza taharuki katika eneo, na pili kuimarisha mshikamano na utangamano katika ulimwengu wa Kiislamu. Akizungumzia hali ya hivi karibuni ya mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia, Said Khatib Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alisema kuwa kumekuwepo mazungumzo kadhaa baina ya jamhuri ya kiislami ya Iran na serikali ya Saudi Arabia huko Baghdad, na kuongeza kuwa kuna maendeleo ya kuridhisha katika mazungumzo yanayohusiana na usalama wa ghuba ya Uajemi. Mwishoni mwa mwaka uliopita uhusiano wa kiuchumi wa Iran na Saudi Arabia ulianza rasmi baada ya meli moja yenye bidhaa za jamhuri ya kiislami ya Iran kutia nanga katika moja ya bandari za Saudi Arabia. Katika miezi michache iliyopita, kumefanyika mawasiliano ya mara kwa mara kati ya Iran na Saudi Arabia, na mazungumzo mazuri yamefanyika juu ya maswala yanayozihusu uh, nchi hizi mbili kubwa jirani. Nam, wapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu jumahili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Mimi ni Mubarak Kenya na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Bima hafidha llah kwamba wanawake wema wale wake wema ni wale wenye kuwatii waume zao. Kwa hivyo hicho ni kitambulisho cha kwanza kwamba kigezo cha mke mwema ni kule kumtii mumewe, na taban tumeelezea mara nyingi kwamba anamtii mumewe katika nini, lazima iwe ni katika mambo ambayo si ya kumwasi mwenyezi Mungu. Kwa hivyo hicho ni kigezo cha kwanza, tukaona vilevile vile, kigezo cha pili, hafidhatun lilghaib, wanajihifadhi kwa siri, sawasawa waume zao wapo au hawapo, wao wanajihifadhi na masia na uzinzi na uchafu wa aina yoyote ile, bima hafidha Allah, kutokana kwa kuzingatia na vile Mwenyezi Mungu alivyowahifadhi, vile Mwenyezi Mungu alivyowataka wawe, vile Mwenyezi Mungu alivyowaamrisha kuwa wawe. Kwa hivyo hawajali mume yupo au hayupo, wao wanachojali, Mungu kasema nini, Mungu ameamrisha vipi? Na tulisema kwamba hii sifa ya pili ya kujihifadhi imetajwa katika hadithi nyingi za Mtume sallallahu alihi wa ali, kwamba ni kujihifadhi mwanamke katika nafsi yake, kwa maana asifanye uchafu wowote ule, na kuhifadhi mali ya mumewe, kwa maana ya kuwa asifuje ile mali ya mume wake, asifanye israfu katika mali ya mumewe. Hichi ni kigezo cha mwanamke mwema, lakini tukaona vilevile kwamba kujihifadhi si lazima iwe ni kujihifadhi tu na lile tendo lenye la la kuzini, kwamba atakuwa amemhifadhi mumewe atakapojizuia na kuzini tu. Tuliona kwamba ni kujihifadhi na mambo yote ambayo mwanamke anatakiwa ajihifadhi nayo. Kwa hivyo ikiwa ataonyesha mapambo yake nje, sawasawa sawa akiwa peke yake au akiwa na mumewe, akaonyesha mapambo yake kwa watu ambao si waume zake, ina maana kwamba atawashawishi wamtazame zaidi, lakini vilevile vile ni rahisi kuchokozwa, kwa sababu tayari atakuwa amefungua milango ya kuchokozwa. Kama atachokozwa katika hali hiyo, atakuwa hajajihifadhi wala hajamhifadhi mumewe, kwa sababu watu hawatomdharau yeye peke yake, bali watamvunjia heshima vilevile mumewe. Hiyo ni katika kudhihirisha mapambo, na Mungu kasema katika Qur'ani, wasidhihirishe mapambo yao na tukaona hata katika sauti kwamba vipi anajihifadhi na kumhifadhi mume wake. Ni kwamba sauti yake vile vile iwe ni sauti ambayo si ya kumshawishi mwanaume. Ikiwa ni sauti ya sampuli ile, kaja mtu kabisa, hodi nyumbani kwake, namna ya kumwitikia yule mgeni ikawa ni namna si ya kawaida ile, lugha yake na sauti yake ikawa si ya kawaida, atakuwa hajajihifadhi yeye na wala hajamhifadhi mumewe Bali mtu anaweza kwa hilo tu akampotezea aka ile heshima mume wake, kwa kuona kwamba ni mume ambaye hana mke sawa sawa. macho yake akiwa ya juujuu anapokuwa barabarani sawa sawa, yuko peke yake au na mume wake, atakuwa hajajihifadhi yeye lakini vile vile hajamhifadhi mumewe kwa sababu wanaume watakaomtazama watashawishika kumchokoza, lakini vile vile watafahamu kwamba si mke sawa sawa. Hivyo basi hawatomheshimu mume wake. Kwa hiyo maana kujihifadhi, ya kujihifadhi ni pana zaidi, inaingiza yale yote ambayo mwanamke wa Kiislamu anatakiwa ajipambe nayo. Baada ya kumzungumzia mwanamke mwema, fasalihatu qanitatu hafidhatun lilghaibi bima hafidha Allah, kwamba mwanamke mwema ni yule ambaye anamtii mumewe na anajihifadhi kwa siri kwa kuzingatia ile hifadhi ambayo Mwenyezi Mungu amemhifadhi mwanamke na anahifadhi vile vile mwili wake na mali ya mumewe. Huyu ni mwanamke mwema. Mwovu ni yupi? Bila shaka kwa mafhumu al-mukhalafa itakuwa muovu ni yule ambaye hamtii mume wake, hajihifadhi yeye wala hifadhi mali ya, ya mumewe, anatoka anavyotaka, anavaa anachotaka, anacho macho yake yako juu juu, anajipamba anatoka na mapambo yake yakiwa hadharani, hana taa kwa mumewe. Huyu ni, ni, ni, ni mwanamke anaitwa katika lugha ya kisheria almar'atu nashiza, mwanamke mwovu. Sasa anapokuwa mke ni mwovu, Qurani inatufundisha kwamba kuna namna ya kumrejesha katika mstari, kuna namna ya kumtia adabu kuna namna ya kumwongoza ili arejee katika duara la, la Uislamu. Aya hii kipengele cha aya hii kinatufundisha. Mwenyezi Mungu anasema, wallati takhafuna nushuzahunna, na wale ambao mnahofia uasi wao, yani kule kulekwa asi, au na wale ambao mmetambua fika kwamba wana, wana asi, wana masia, wanakwenda kinyume na amri za Mwenyezi Mungu. Kisha fahamu kwamba mkeo ana alama zote na ishara zote za kutokutii wewe, kutokuheshimu mumewe, unatakiwa ufanyaje? Kuna hatua hatua, kabla ya kufikia talaka ni hatua nyingi, takriban nne. Lazima zifuate hatua hizi. Mwenyezi Mungu anasema kwa mume ambaye tayari ameshaona dalili zote za kwamba mke wake hamtii. Hatua ya kwanza, Mwenyezi Mungu anasema faidhuhunna Wapeni mawaidha. Hiyo ni hatua ya kwanza kabisa, na ndio hatua ya msingi, si kutumia mabavu kwanza, si kutumia nguvu, kutumia uslubi ambao ni laini wa kimazungumzo na mawaidha, kwa maana ya kwamba kuwaonya juu ya athari ya vile vitendo wanavyovifanya, kuwaeleza matokeo mabaya ya ile tabia sawasawa, ya duniani na akhera na Mtume sallallahu alayhi wa ali anasema ad-dinu an-nasiha, dini ni kunasihiana. Kwa hivyo, hii ni hatua ya kwanza. Kwa hivyo, si mwanaume mwema wa Kiislamu ambaye mkeo akikosea, hatua ya kwanza anampiga au anamtukana. Si mafunzo ya Kiislamu. Na utaona kwamba kutoa mauidha kwa mkeo, kwa sababu si mwema, utaona jambo hili linaashiria kwamba lazima huyo mume kwanza awe ni mwema kwa sababu huwezi ukamuonya juu ya tabia mbaya alizokuwa nazo, ili hali wewe mwenyewe si mwema. Kwa hiyo mazingatio ni kwamba mume tayari ni mtu mwema, anapomwambia lazima uswali, yeye anaswali. Usifanye hivi, yeye tayari amejiepusha na lile, kwa hivyo yeye ni mwema. Kwa hivyo la kwanza lile jukumu aliopewa mwanaume la usimamizi, maana ni lazima awe mwema ili aweze kusimamia mema katika nyumba yake, la sivyo hatoweza na hakuna mtu mke ambaye atamsikiliza mumewe katika jambo ambalo yeye mwenyewe halifanyi. Hilo ni la kwanza, lakini la pili, kwa nini mawaidha? Kwa sababu Uislamu unaamini kwamba chimbuko la wema ni nafsi ya binadamu na chimbuko la uovu ni nafsi ya binadamu. Kad aflaha man zakaha wa kad khaba man dasaha, yule atakayeitakasa nafsi yake amefaulu na yule ambaye hatoitakasa basi amefeli. Kwa hivyo mawaidha ni kujaribu kuitengeneza nafsi, manake nafsi ndio ilomfanya asiwe mwema. Kwa hivyo unazungumza na nafsi yake, sasa unamshawishi abadilike, na hiyo ndio jihadi kubwa. Kwa hivyo kutumia mabavu si njia mwafaka katika kumtengeneza mtu, kwa sababu wakati huo unadili na mwili wake, hudili na nafsi yake, na kile alichokifanya ni matokeo ya nafsi kabla ya kuwa ni matokeo ya mwili. Manake mtu anapokwenda na kuzini, kinachoshiriki katika kuzini ni kiwiliwili, lakini ni baada ya nafsi kuwa imechafuka. Kiwiliwili kinatekeleza tu yale mambo ambayo nafsi tayari imeamua. Kwa hivyo suluhisho nzuri ni kule kudili na nafsi. Ukiweza kuitengeneza, yale matokeo yataonekana katika vitendo, sawa sawa, ni mazuri au ni mabaya. Kama nafsi imeweza kutengemaa, basi mtu yule hatakuwa mwovu. Kama haikutengemaa ataendelea kuwa ni, ni mwovu. Na ndio maana hatua ya kwanza ikawa faidhu hunna. Na ndio maana Uislamu unasema dini ni kunasihiana, maanake kutengeneza nafsi zetu kwanza, haya mengine yote yatakuja baadaye, maanake hiyo ndio jihadi kubwa. Lakini jambo jingine la msingi ni kwamba katika hatua hii ya kwanza na hata ya pili na hata ya tatu Leo ni Alhamisi tarehe 17 Jamadi Thani, mwaka 1443 hijiria sawa na Januari 20 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 856 iliyopita kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Aka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya Waislamu na wapiganaji wa Kikristo makubaliano hayo yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Aka kwa Wakristo na mkabala wake kuachiliwa huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu. Hata hivyo, na bila ya kuheshimu makubaliano hayo wapiganaji wa msalaba waliwaua mateka hao wa Kiislamu, suala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya wa Kristo. Mji wa Aka ulikombolewa na Waislamu katika karne ya 15 hijiria na ukachukuliwa tena na wa Magharibi mwaka 587. Katika siku kama ya leo, miaka 123 iliyopita alifariki dunia msomi wa Kiislamu Haji Mirza Husain Nuri. Msomi huyo mkubwa alifikia daraja ya juu kabisa ya ibada, uchamungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Husein Nuri alikuwa hodari katika elimu za fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na mashairi, na alikuwa mwandishi aliyebobea. Vitabu vyake vingi vilihusu elimu za hadithi, tafsiri ya Qurani na ufafanuzi kuhusiana na maisha ya wasomi wa Kiislamu. Mirza Husein Nuri alipata umashuhuri na umuhimu mkubwa katika elimu za Kiislamu na alilipa umuhimu suala la kueneza athari za Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi, na miongoni mwa athari zake muhimu ni pamoja na kitabu cha Mustadrak lWasail, Maalimu Sabre, Jannat lMawa na Nafasu Rahman. Mirza Husein Nuri amezikwa katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita habari ya kukaribia safari ya kurejea nchini Imamu Ruhullah Khomeini kutoka uhamishoni nje ya nchi ilienea kati ya wananchi wa Iran. Habari hiyo ilizusha furaha na vifijo kati ya matabaka mbalimbali ya wananchi. Mazungumzo na mijadala kuhusu suala la kurejea nchini Imamu Khomeini na jinsi ya kumpokea shujaa huyo ilitanda kona zote na vikao vya wananchi. Katika upande mwingine, uamuzi wa Imamu Ruhullah Khomeini wa kurejea nchini ulitikisa nguzo za utawala wa kifalme wa Shah. Vibaraka wa utawala huo walikuwa wakitafuta njia ya kujiokoa, na wengi miongoni mwao walijiuzulu nyadhifa zao na kukimbilia nje ya nchi. Baadhi ya majenerali wa jeshi waliokuwa karibu na Shah waliwashambulia wananchi katika jitihada za mwisho za kulinda utawala huo wa kifalme. Mashambulizi hayo yalizidisha azma na moyo wa mapambano wa wananchi waislamu wa, wa Iran <mulia> Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka hapa studio, kuna maoni ya wa wasikilizaji wetu. Wa kwanza ni bwana Kipala Bule Mele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema, Afrika isiishie kulalamikia tu chanjo au chanjo zilizopitwa na wakati. Umoja wa Afrika au inapasa utoe azimio stahiki la kuchukuliwa hatua dhidi ya kadhia hii. Msikilizaji wetu mwingine Bwana Yahya Ali wa Tanga huko, huko Tanzania, anasema nawashukuru watangazaji wote wa redio Teheran na wana baraza. Shukran kwako wewe pia Bwana Yahya Ali wa huko Tanga, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa kamati ya uhusiano wa kimataifa ya bunge la Rasia Duma amesema katika mazungumzo yake na Hussein Amir Abdullahian waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa uhusiano wa nchi mbili hizi ni mzuri, na akaongeza kwamba kuimarishwa uhusiano huo hadi kiwango cha ushirikiano wa kistratejia ni suala muhimu sana kwa Russia. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika CDC kimesema kuna udharura wa kupelekwa barani humo chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa covid 19, ambazo muda wake wa matumizi ni baina ya miezi mitatu hadi sita. Watu wasiopungua 29 wameaga dunia katika tukio la mkanyagano kwenye hafla ya waumini wa kikristo viungani mwa mji mkuu wa Liberia, Monrovia. na utafiti mpya uliofanywa na jarida la kitiba na kisayansi la The Lancet unaonyesha kuwa vijidudu maradhi vikubwa na sugu sasa vinaua watu wengi zaidi kuliko saratani, ukimwi na malaria na kwa muhtasari huu, habari za dunia. Ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakieni usiku mwema. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 87 tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.