Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana huu. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Naonetu ya internet ni pastoday com ama leo ni Alhamisi, tarehe ya 17 mfunguo wa tisa Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria kwa kalenda ya Kiislamu, hiyo sawa na tarehe ishirini Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Tunasikika pia kupitia masafa ya FM kwenye mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba, Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na vile vile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki, unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu katika meza ya matangazo, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, haki za watoto katika Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. maseneta wa Ufaransa wapasisha sheria ya kupiga marufuku hijabu michezoni. <mucho> Wafungwa kumi wahukumiwa DRC kwa ubakaji katika gereza la Kasapa. Na Umoja wa Mataifa wafurahishwa na juhudi za kuleta amani zinazoendelea huko nchini Ethiopia. Na sasa ni habari kamili. Baraza la seneti la Ufaransa limepiga kura na kupasisha mpango unaopiga marufuku uvaaji wa vazi la stara na heshima la hijabu katika mashindano ya michezo. Hatua hiyo ambayo ni mwendelezo wa chuki dhidi ya Uislamu inatarajiwa kuzusha makelele na malalamiko mengi, wakati mji mkuu wa Ufaransa Paris unatarajiwa kuwa mwenyeji wa mashindano ya olimpiki mwaka 2024. Maseneta wapatao mia moja na sitini walipiga kura ndio, kuunga mkono marufuku hiyo, huku wenzao 143 wakipinga. Hata hivyo, haijafahamika kama marufuku hiyo itajumuisha mashindano ya michezo ya olimpiki hapo mwaka 2024 au la, ambayo yamepangwa kufanyika huko Paris. Wajuzi wa mambo wanasema kuwa endapo marufuku hiyo itajumuisha mashindano ya kimataifa ya michezo ya olimpiki itakayofanyika mjini Paris mwaka elfu mbili na ishirini na nne, huenda mashindano hayo yakakabiliwa na changamoto kubwa. Hii ni kutokana na kuwa kama wanamichezo Waislamu watasusia mashindano hayo, itakuwa pigo kubwa, hasa kwa kuzingatia kuwa katika mashindano ya olimpiki ya Tokyo 220 wanamichezo Waislamu walikuwa na nafasi na isa kubwa medali katika mashindano hayo. Shirikisho la mpira wa miguu la Ufaransa huko nyuma limewahi kuchukua hatua za chuki dhidi ya Waislamu, ambapo lilikuwa likiwakataza wanawake Waislamu kuvaa kitambaa cha kichwa katika mashindano rasmi ya michezo. Huko nyuma pia baraza la seneti la Ufaransa limewahi kupasisha mpango unaopiga marufuku wasichana wenye umri wa chini ya miaka 18 kuvaa hijabu katika maeneo ya umma. Tangu rais Emmanuel Macron aliposhika hatamu za uongozi nchini Ufaransa, vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na hata kuvunjiwa heshima matukufu ya Uislamu vimeongezeka mno katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Msemaji wa harakati ya mapambano ki ya Kiislamu ya Falastina, Hamas, amesema taifa la Palestina ndilo litakaloibuka na ushindi wa mwisho mbele ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Hazim Kasim amesema hayo katika radi ya mali yake kwa hatua za Israel za kuendelea kuharibu na kubomoa nyumba za Wapalestina na kusisitiza kwamba wafalastin wataendeleza mapambano yao dhidi ya wazayuni na wataibuka na ushindi mbele ya maghasibu hao makatili. Kadhalika, msemaji wa Hamas amebainisha kwamba adui mzayuni hawezi kulishinda taifa la Palestina kwa kutumia mbinu kama kudumisha uvamizi na kubomoa nyumba za Wapalestina. Kadhalika amesisitiza kuwa tukitupia jicho hatua na duru mbalimbali za vita na utawala wa kizayuni wa Israel tunaona kuwa siasa za kivamizi za utawala huo daima zimekuwa zikishindwa na kugonga mwamba. Hatua hizo za Israel za kubomoa nyumba za Wafalastini zinakwenda sambamba na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi katika maeneo ya Wapalestina. Wananchi wa Palestina wamekuwa wakilaani vikali mipango ya utawala haramu wa Israel ya ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kiyahudi katika maeneo ya Palestina na kusema kuwa hatua hiyo ni jinai za kivita. Israel inaendeleza mipango yake hiyo iliyo kinyume cha sheria katika hali ambayo Desemba mwaka 2016 baraza la usalama la umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 2334 ambalo liliutaka utawala huo usimamishe haraka na kikamilifu shughuli zote za ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wafungwa wapatao kumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wamepatikana na hatia ya kuwabaka makumi ya wafungwa wa kike wakati wa ghasia katika jela ya Kasapa iliyojaa wafungwa kupita kiasi. Uchunguzi unaonyesha kuwa wanawake 37 na msichana mmoja walitoa ushahidi kwamba walibakwa mara kadhaa wakati wa ghasia za siku tatu katika jela ya Kasapa Central Prison karibu na mji wa Lubumbashi mwaka elfu mbili na ishirini. Inaelezwa kuwa katika mkasa huo baadhi ya wafungwa wa kike walipata ujauzito na kuambukizwa maradhi ikiwemo virusi vya HIV. Wanaume hao kumi walipigwa faini na kuagizwa kuhudumia miaka mingine kumi na tano jela ikiwa kila mmoja wao. Ijapokuwa baadhi ya wafungwa waliogopa kutoa ushahidi, lakini makumi walitoa ushahidi mbele ya kiongozi wa mashtaka wa jeshi kwamba walibakwa wakati wa ghasia hizo. Melania Mumbo ambaye ni wakili wa waathirika ameziambia duru za habari kwamba tumeridhika na uamuzi baada ya kupigania haki kwa muda mrefu gereza hilo la kasapa lilitekwa na wafungwa wa kiume kwa siku kadhaa mwezi septemba mwaka 2020 walichoma eneo la wafungwa wa kike na kuwalazimisha wanawake hao kulala katika eneo jingine la jela hiyo ambapo walibakwa takriban wafungwa ishirini na askari jela waliripotiwa kuuawa wakati wa ghasia hizo kabla maafisa usalama wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kudhibiti hali ya mambo. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema umoja huo umepokea kwa mikono miwili na kwa furaha juhudi za kuhisika zenye lengo la kurejesha amani na uthabiti huko nchini Ethiopia baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa vita na machafuko katika nchi hiyo pembe ya Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonyesha kufurahishwa kwake baada ya kusikia kwamba hivi sasa kuna juhudi za kuhisika zinazolenga kurejesha amani na utulivu nchini Ethiopia baada ya kupita miezi kumi na nne ya vita na mapigano baina ya vikosi vya serikali kuu na harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi. Guterres amesema hayo baada ya kufanya mazungumzo kwa njia ya simu na Olesegon Obasanjo, mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika katika eneo la Pembe ya Afrika, ambaye hivi karibuni alitembelea mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, pamoja na jimbo la Tigre. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema Obasanjo ana matumaini ya kupatiwa ufumbuzi wa kisiasa na kidiplomasia mgogoro wa Ethiopia ambao umesababisha mauaji na raia wengi kulazimika kuwa wakimbizi. Wiki iliyopita, Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa kwa akali raia mia moja na nane wameuawa tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari hadi sasa katika mashambulizi ya anga katika eneo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa maambukizi ya virusi vya corona duniani yanayosababishwa na spishi ya Omicron yamepungua. Shirika la afya duniani limesema hayo katika ripoti yake ya kila wiki na kubainisha kwamba maambukizi yaliongezeka kwa asilimia 20 wiki iliyopita na kufikia milioni 18 Kadhalika, ripoti hiyo ya WHO imeeleza kuwa maambukizi yaliyoongezeka katika kila eneo duniani isipokuwa Afrika ambako yalipungua kwa kiwango cha hadi theluthi moja. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo inasema idadi ya vifo duniani ilisalia kama ya wiki iliyopita ambapo karibu watu 45,000 walipoteza maisha. Tedros Adhanom Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani amesema kirusi cha Omicron bado kinaendelea kusambaa kwa kasi katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Ghebreyesus ameeleza kuwa itakuwa ni jambo la kupotosha kama kirusi hicho kitachukuliwa ki kama kinachosababisha homa ambayo si kali. Ingawa utafiti umeonyesha hivyo ikilinganishwa na virusi vya awali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji wa Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho jinsi COVID-19 ilivyoandaa mazingira ya kushadidi ukosefu wa usawa na uadilifu duniani. <tune> Shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Oxfam limetangaza kuwa mbali na watu katika maeneo mbalimbali ya dunia kuwa masikini zaidi katika kipindi cha tangu kuibuka maradhi ya korona, dhulma na ukosefu wa usawa nao umechukua mkondo wa kuongezeka. Ripoti ya Oxfam imeeleza kwamba katika kipindi cha kuibuka na kusambaa maradhi ya COVID-19, mbali na umasikini kuongezeka, utajiri wa matajiri kumi duniani umeongezeka maradufu. Taarifa ya Oxfam imeeleza pia kuwa hali ya kipato cha asilimia 99 wa wakazi wa dunia imekuwa mbaya mno katika kipindi hiki cha maradhi ya Uviko 19. Sehemu nyingine ya ripoti ya shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu Oxfam, kwa kifupi, imeashiria jinsi dhuluma na ukosefu wa usawa ulivyoongezeka katika kipindi cha mlipuko wa korona, na kueleza katika ripoti yake yenye anwani isemayo, ukosefu wa usawa unaoua, kwamba kundi la mamilioni ulimwenguni utajiri wao umeongezeka kundi la mamilionea ulimwenguni utajiri wao umeongezeka kwa takriban dola trilioni tano, kiwango ambacho kinahesabiwa kuwa ongezeko kubwa zaidi. Sambamba na kuongezeka utajiri wa matajiri, asilimia 99 wakazi wa dunia wamezidi kuwa masikini, huku watu milioni 160 ulimwenguni wakiishi katika umasikini wa kupindukia, imeeleza taarifa hiyo. Katika akthari ya maeneo ya dunia hususan katika nchi nyingi za Kiafrika na baadhi ya mataifa ya Amerika Latini kunashuhudiwa ukosefu wa usawa na uadilifu katika sekta ya tiba afya, sambamba na kukosekana uwezekano wa kuzifikia huduma za afya, suhula za kitiba, dawa na hata uhaba wa chanjo. Mwenendo huu umepelekea kupotea bure bilashi roho za watu wengi duniani. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa takriban asilimia 67 ya watu katika mataifa ambayo yana kipato cha juu kwa akali wamepokea dozi moja tu ya chanjo ya korona. Hii ni katika hali ambayo watu chini ya asilimia kumi katika mataifa yenye kipato cha chini hadi sasa hawajafanikiwa kupata hata dozi moja au dozi ya kwanza ya COVID-19. Ukosefu huu wa usawa na uadilifu ambao umetajwa na shirika la afya duniani kuwa ni kashfa ya kimaadili unaweza kuwa mkubwa zaidi ya ilivyo hivi sasa, kwani mataifa mengi yanafanya juhudi za kujilimbikizia dozi za ziada za chanjo ya korona kufuatia kuibuka spishi mpya ya kirusi cha korona kinachojulikana kama Omicron. <tune> Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni wasikilizaji wetu wote katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida, tutakuwa na maoni ya kila namna kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, tarehe 11 mwezi huu wa Januari tulipokea habari ya kufariki dunia mwanachuoni mkubwa wa Afrika Mashariki na Kati, mtaalamu wa lugha ya Kiswahili, mfasiri wa Quran tukufu na mwanasiasa, Shekhe Abdilahi Nasr wa Mombasa nchini Kenya. Katika kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji tulitangaza habari hiyo ndani ya kipindi hicho. Baadhi ya wanabaraza wametoa mkono wa pole kufuatia kifo cha mwanachuoni huyu mkubwa. Tutasoma baadhi yake ili tuweze kutoa fursa ya kurushwa hewani maoni mengine ya wanabaraza na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Poleni familia ya mwana zuoni mkubwa Afrika Shekhe Abdullahi Nasir, Allah ampe kauli thabit. Ama kuhusu ajali mbaya ya barabarani iliyoua waandishi wengi wa habari mkoani Mwanza, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema poleni familia za wanahabari waliopata ajali ya gari huko Mwanza, na poleni wote waliopoteza wapendwa wao. Ama kwa njia ya e-mail, yani barua pepe yetu ya Swahili radio iribr, tuna maoni kutoka kwa bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, nayo na ni kuhusiana na kifo cha Shekh Abdullahi Nasir, anasema Jumanne tarehe kumi na moja Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili tulimzika mmoja wa mashekhe watajika katika Afrika na ulimwenguni kwa ujumla, Shekhe Abdullahi Nasr, mwenyeji wa mji wa Mombasa, ambaye akitoa mawaidha mbalimbali mbali. mimi namwomba Allah amweke mahala pema peponi amin. Ama jambo ambalo nililishuhudia wakati wa mazishi hayo ni pale wakazi wa Mombasa walipoweka mbali kabisa tofauti zao za kimadhehebu, na watu wote walishikamana na kuungana kumsindikiza almarhum hadi kwenye makazi yake ya milele. Sote tuliswali swala ya alasiri kwenye msikiti wa Mashia na imamu wetu akiwa ni Msuni. Aidha tuliswalishwa swala ya janaza na imamu wetu akiwa Sharifu Aidarus. Niliziona nyuso za kila mmoja wetu akiwa ameridhika na maandalizi ya mazishi. Tulipokuwa kwenye maziara ya Ganjoni, watu wote walijumuika kwa pamoja kumzika shekhe wetu Allah amrahimu, amin. Baada ya hapo ameandika wallahi, mshikamano kama huu umenifurahisha sana na kuwa na imani kuwa iko siku Allah atatutazama kwa jicho la huruma ili mustakbali wa umma wa Kiislamu uendelee. Anasema, suala ambalo najiuliza ni ingekuwa baraka kubwa kiasi gani kama mshikamano kama huu ungezingatiwa na wanafamilia? Kama ungelienea mtaa mzima je? Ukienea hadi mji mzima je? Ukienea hadi nchi nzima je? Ukienea ulimwengu mzima? mbali na mazuri tuliyoyapata kutoka kwa Shekha Abdullahi Nasir, hili la umoja na mshikamano jinsi hii, basi maadui zetu watatafuta tundu wajifiche. Ndipo pale nilipoipa barua yangu hii kichwa kisemacho, Je, twajifunza nini kwa haya? E, pia ameandika mwisho, napenda kuwaombea wafiwa wote subira na Allah atupe kila mazuri sote, ili kuhuisha, anaendelea kuandika ili kuhuisha juhudi za marehemu na kuombeni, musikilize darsa zake ambazo zinapatikana kwa njia tofauti. ni mimi mwana baraza Yahya Hesen Mohamedi Shebe, Mombasa, Kenya. Nam, ingawa ni tukio la msiba lakini inafurahisha kuona umoja na mshikamano huo katika maziko ya Shekh Abdullahi Nasir huko Mombasa, Kenya tunamwomba Allah atie nguvu umoja na mshikamano wa umma mzima wa Kiislamu na wanadamu kiujumla. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Hapa tuna korija nzima ya maoni ya sauti kutoka kwa Imam Seifu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tuanze na haya yanayosema shukuru sana watangazaji, kwa habari mnatuletea kila kila tukio linalotokea duniani, halikawizwi, ni hapo hapo linatumwa, na sisi tunafurahia kuona zile habari hazina ule mchujo mchujo, zile kupitia sijui kwa mashirika gani yakachujwa, yakafanywa hivi, yanazungumza ni vile ilivyokuwa. Basi hilo jambo linatufurahisha sana, alhamdulilahi. Haya ya, ya Marekani sijui meli isiyokuwa na rubani kupeleka Asia Magharibi huko koti huko ni kuhangaika, hana chochote huyo, hana chochote katika watu mi na wadharau, katika watu na wadharau, duniani hakuna mtu na mdharau kama, kama hao wa Marekani. Hao wanajivunia hiyo teknolojia walionayo, basi wanaona kwamba ulimwengu ndio wakwao, wameudhibiti wao. Hawakumbuki kwamba kuna, kuna karne na karne zilipita, kaumu na kaumu walikuwepo watu wenye nguvu, watu majabari wasiojali lakini leo wamewekwa kati kati ya ardhi kwa nguvu ya samawati, wasikii kauli, wasikii sauti. Naam, shukran sana Shekh Sefa Ali wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tukipata nafasi, tutarusha tena maoni yako kwa njia ya sauti ndani ya kipindi hiki kicha Baraza la Wasikilizaji taban, kama muda utaturuhusu, tunaendelea mbele na maoni mengine ya maandishi yaliyotufikia kwa njia ya, ya WhatsApp. Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania ninaye maoni yake, ambaye ameandika: jamii ya kimataifa ya waungwana, tunasikitika sana kuona ukimya wa Umoja wa Mataifa na taasisi zake mbele ya dhuluma chuki islamfobia, na chuki nyingi duniani dhidi ya Uislamu na Waislamu. Anasema taasisi za kimataifa anasema Umoja wa Mataifa kimya kabisa, hakuna hatua zinazochukuliwa kuhusiana na dhuluma, chuki, islamfobia vinavyojiri duniani na anasema uvunjaji wa haki za binadamu pia kutumika vibaya neno haki za binadamu na mambo mengine mengi, akaandika tujirudi wanadamu wote na tuheshimu ubinadamu wetu. Naam, maoni mazima kabisa, maoni niliyonayo mimi sasa hapa Asma yanasema mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, napenda kusema kuwa serikali ya Tanzania inapaswa kukubali mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Anasema Tanzania ina takriban watu milioni sabini. Kimsingi watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yapatikanayo na kodi ya wananchi yatumike kisheria, ikiwemo kuwaletea maendeleo. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza, Bwana Yahya Ali wa barabara 13 Tanga Tanzania. Mimi hapa nayashika maoni yake Bwana Athumani Piko wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika: nawaamini sana redio Tehran. Wiki iliyopita mlichambua uwepo wa fununu za kujiuzulu Bwana Hamdok, waziri mkuu wa Sudani, na kweli hatimaye kajiuzulu. Shukran Bwana Piko kwa maoni yako. Naam, baadhi ya wakati asma maoni yana yanakaa tunalazimika tuyasome haraka haraka, yasipitwe na wakati. Mi narejea tena kwake bwana sherali fanzu wa dar es salaam tanzania ambaye ameandika: wanamukawama, yaani wapenda amani na maelewano kwa wanadamu wote. Tunapongeza ndugu yetu mwanamukawama mpalestina bwana hisham kwa kujitolea kwake kugoma kula chakula mpaka amewapigisha magoti wa zayuni. Anasema, natumai jamii ya kimataifa tutaelewa sote majukumu yetu ya kibinadamu ya kila mmoja wetu, hadi taasisi za kimataifa zitaweza kuelewana, kushirikiana na hatimaye kila mtu atafurahi kuona amani inaheshimiwa na watu wanaheshimiana. Hii ndiyo hulka na maadili mema ya kibinadamu. Kutofanya hivyo ni kujitangaza kuwa hulka zao watu ni za kinyama, ameandika pia ameongeza hapa kwa kuandika, wapenda amani wote tutamwiga na kumfuata kaka yetu Kamanda Kassim Suleimani kufanya juhudi za kuleta maelewano katika dunia, kwani juhudi zake hizo ni muhimu sana. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi chako cha kila wiki cha baraza la wasikilizaji. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Barua pepe yetu, yani email ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa interneti ni pars today com slash sw. Hapa tumepokea maombi kwa njia ya barua pepe yetu hiyo ya swahili radio at irib.ir ambayo baada kutusalimu, ya kutusalimu yanasema: ninashukuru kupata darsa ya Qur'an namba 840 ninaomba kutumiwa darsa nambari 837 838 na 839 kwani katika mtiririko wa awali zilikuwa zimeishia namba 836 Na kutakieni kazi njema, awa awe pamoja nanyi watayarishaji na wasikilizaji wa darsa hizi Wabillahi Taufik, ndimi, Khalfani Mugara nikiwa Kibondo, Kigoma, Tanzania. Nam, asante sana Bwana Khalfan. Ni matumaini yetu wasikilizaji wetu wa Redio Teheran huko Kibondo, Kigoma, Tanzania wanaendelea na afya njema. Tunakushukuru sana kwa ufuatiliaji wako wa karibu wa matangazo yetu na vipindi hivi vikiwemo vya darsa ya Quran. Hizo sehemu ulizoomba utatumiwa tukijaliwa. Ahmedi, unaona je hapa tukampatiana nafasi mwanabaraza Imamu Msefu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania atoe maoni yake mengine aliyotutumia kwa njia ya sauti? Naona ni wazo zuri tu. Asma. karibu imam Saif. Ndugu zangu watangazaji, kama mnavyotuletea habari hizi, zinasikitisha mno sana sana, kwa kuona kwamba e, Somalia wanauana, jeshi la wazayuni naendelea kubomoa nyumba huko Palestina, na Saudi Arabia yapiga mabomu hospitali na kuwaua kadhaa. Haya yote ni fedheha kubwa sana, ndugu zangu kuona binadamu anakosa utu, anakwenda kufanya vitendo ambavyo havipo katika utu wa mwanadamu. Mwanadamu yuko huru bwana, sio mtu anavyotaka mlazishi mwenzie kwa kumnyongesha kumvikisha, wakati yeye yuko huru. Haya tena fedheha tena inaonekana Saudi Arabia kwa wanawake watembea ya nusu uchi, yaleta mkanganyiko tena kelele. Tunashukuru sana Bwana Ali Muhammed wa Ujiji Kigoma, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa mwoni yake. Sasa bwana Arabi Rashid Ngwida ni mwana baraza mwingine hai huyu wa maeneo ya Lupaso Masasi mkoani Mtwara Tanzania, ambaye ameandika redio Tehran: Hakika matangazo yenu yananiliwaza na kunipa matumaini makubwa katika dini ya Uislamu, hususan darsa ya Qur'an. Kusema kweli, dunia ni sehemu salama ya kuishi kama tungefuata misingi ya dini, lakini wa Magharibi wamepania kuiharibu dunia. Ndio sababu kila kukicha nchi zinaimarisha majeshi tu na kupuuza ubinadamu. Hii itaendelea mpaka lini? Ikitokea bahati mbaya mabomu kama ya nyuklia yakaripuka, si unajiangamiza mwenyewe? Nashauri mataifa yapunguze utengenezaji wa silaha kali. Pia napenda kuwaambia Waislamu tufuate mafundisho ya Quran kikamilifu. Allah atakuwa pamoja nasi muda wote. Ni mimi Arabi Rashid Ngwida wa Lupaso Masasi mkoani Mtwara Tanzania. Naam, asante sana, sehemu za Lupaso huko kwa Benjamin Mkapa. Aman, ama na maoni yako nayo ni mazima kabisa Bwana Arabi A. Ama Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara Tanzania, yameandika uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia ni muhimu sana kwa Waislamu na mataifa ya Kiarabu na Kiislamu, lakini kwa viongozi wa Saudia si waamini hata kidogo. Hasa hasa waziri wao wa mambo ya nje. Ni mimi Juma Jafar Sagai Musoma Mara Tanzania. Maoni tunayo mengi sana Ahmedi na sasa anasoma maoni ya msikilizaji wetu bwana Noeli Chafuila wa mkoani Mwanza Tanzania, ameandika: mgogoro wa kiuchumi huko Lebanon unalenga kusambaratisha kundi la Mukawama, yaani harakati ya Hizbullah. Anasema kwa bahati nzuri, wahusika wanalifanya hilo wakiwa wamechelewa sana nam, wamechelewa sana ama. Afundi mitambo wetu kule Asma anatuashiria kwamba muda umeisha kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu mstudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed na Leila Kimani alikuwa kwenye mitambo kule. Mimi ni Ahmed Rashid, nakutakieni kila la kheri maishani. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Ahmed Rashid akishirikiana na Asmahani Ghanima Muhammad. Bado mko nasi, upenzi wa wasikilizaji katika matangazo yetu mchana wa leo, kutoka hapa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linaanzia huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limeandika kipimo cha COVID-19 sasa muda wake kumalizika katika kipindi cha siku 14. Mwongozo mpya watolewa ili kurahisisha biashara pamoja na usafiri. Maeneo ya biashara za usiku kufunguliwa wiki ijayo. Bosi wa shirika la ndege aliyesimamishwa kazi sasa atakiwa ajiuzulu. Ripoti yaonyesha kuwa watu zaidi hawawezi kusoma nchini Uganda. Idadi ya watoto wenye umri wa miaka minane wasiojua kusoma imeongezeka kutoka asilimia 32.8 hadi ya asilimia 50.7, na wakulima waelezwa na watabiri wa hali ya hewa kwamba mambo bado hivyo, wasifurahie. Kadhalika, Daily Monitor limeandika Uganda jana ilifungua mkutano wa kamati ya Afrika ya mawaziri wa mashauri ya kigeni wa kiafrika unaolenga kusukuma mbele gurudumu la wito wa kuwekwa mageuzi katika Umoja wa Mataifa ili kuondoa uko, ili kuokoa eh, au kuondoa ukosefu wa uadilifu na kile kinachoelezwa kuwa dhuluma dhidi ya bara la Afrika habari inayodondoa katika gazeti la Independent ni ripoti inayoeleza kuwa kwa uchache asilimia hamsini ya wanafunzi waliokuwa darasa la tatu kabla ya shule kufungwa Machi ishirini, eh, Machi ishirini ishirini, yani elfu mbili na ishirini kutokana na kusambaa virusi vya korona nchini Uganda hawawezi kusoma hata alfabeti yani hata abcd wameshasahau kabisa na mawaziri na wabunge wa zamani wa Uganda watakiwa kurejesha pasi za kusafiria za kidiplomasia. Wito huo umetolewa na Jacob Siminyu, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Uganda, ambaye amesema kuna raia wa Uganda ambao sio mawaziri au wabunge tena yaani hawana na nyadhifa zozote tena katika serikali au bunge, lakini wameendelea kumiliki kinyume cha sheria pasi za kusafiria za kidiplomasia. Hivyo wametakiwa warejeshe pasi hizo, kwani ni kinyume cha sheria kama wee sio mbunge na wala sio waziri eh, au afisa wa serikali kuendelea eh, kusafiri kwa kutumia pasi ya kusafiria ya kidiplomasia. Nikitoka Uganda naelekea huko nchini Kenya. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo umepambwa kwa habari zisimazo, Raila acheza karata hatari. Wadadisi wasema kauli ya Odinga kuwa atarithi kura zote alizopata Uhuru mwaka elfu mbili na kumi na saba ni hesabu ambayo inaweza kumharibia usajili haba wa tume ya uchaguzi IEBC e, huku idadi ndogo ikijitokeza kujiandikisha kwa ajili ya kupiga kura katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu. Na mahakama ya juu yahimizwa isifufue mpango wa maridhiano ulioinua kufaulisha kura ya maamuzi. Daily Nation linaandika kuwa mafuriko ya ua mbuzi na kondoo elfu tano katika kaunti ya Marsabit. Kadhalika, Daily Nation limeandika kuwa maafisa wa Kenya Power ambalo ni shirika la umeme nchini humo kukaa rumande kwa siku nyingine nane. Kadhalika limeandika muungano wa walimu wataka nyongeza mshahara ya asilimia sabini kwa ajili ya waalimu. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti hili la Daily Nation vinasema magari ya kwama katika msongamano mkubwa wa magari jijini Nairobi, mahakama yamwachilia ya huru mfanya biashara Jimmy Wanjigi, na mahakama yashikilia maafisa wa shirika la umeme la Kenya, Kenya Power Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema muungano wa walimu nchini Kenya upo katika mazungumzo kwa ajili ya nyongeza kubwa kabisa ya mshahara kwa ajili ya wanachama wake, ambapo inasemekana inataka nyongeza mshahara ya asilimia sabini. Naitimishia huko nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Nipashe na baadhi ya habari zake katika ukurasa wake wa mbele zinatupasha kwa kusema: kesi ya Mbowe, marufuku majina JPM na Samia, kutajwa Marekani yaipa ya Tanzania dozi milioni 1.6 chanjo ya uviko na dalili, moshi mweupe uspika kuanza kuonekana rasmi. Mwananchi limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo skendo rushwa trafic, waziri Masauni asema hatua za kijeshi zinaendelea kuchukuliwa, askari mwingine anaswa Kilimanjaro madereva wafunguka kuhusu rushwa. Moshi mweupe kwa mrithi wa Job Ndugai ni baadhi ni baada ya kamati kuu ya CCM kukutana Dodoma leo kufanya mchujo wa mwisho kisha kupigiwa kura na ubunge wa chama hicho. Hofu ya tanda vijana watano waliotoweka kiutata da na kwa Wapare ndoa ya kimila huwa lazima haya barabara kabisa. Nalishika gazeti la habari leo, na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili na kutana na habari zisemazo: DCI ataja mambo matano kukithiri mauaji, chekeche kwa unauania uspika CCM leo, ujenzi njia nne Kibaha Morogoro wanukia, Marekani atoa chanjo zingine za korona. Abudhabi kumwaga uwekezaji ujenzi mahoteli Zanzibar. Machinga watii maagizo ya serikali. Na Sabaya asema kesi hii ni ya kunivunjia heshima kwa rais. Ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuzungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Miongoni mwa tuliosema katika kipindi kilichopita ni kwamba kuna mikataba mingi ya kimataifa na ya kieneo ya kulinda haki za watoto walioko kwenye mazingira ya vita na mapigano ya silaha ambayo iliwekwa baada ya vita vya pili vya dunia. Tulitoa mfano wa mikataba minne ya Geneva, ukiwemo ule wa mwaka 1949 uliowekewa protokali ya nyongeza mwaka 1977. Mwingine ni tangazo la haki za binadamu la mwaka 1959 na kadhalika. Leo tutaendelea na tulipofikia. Wasikilizaji wapenzi, leo hapa tutatoa baadhi ya mifano kwa ajili ya kufafanua zaidi sheria hizo hapo juu na baadhi ya nyaraka maalumu zinazozungumzia haki za watoto. Kifungu cha 17 cha mkataba wa nne wa Jiniva kinasema kwamba pande mbili zinazogombana zina wajibu wa kuandaa mazingira mazuri ya kuweza kupita watoto na wanawake waja wazito wanaoishi katika maeneo yaliyozingirwa kwenye vita. Vilevile vile, kifungu cha 23 cha mkataba huo kinasema kwamba kila serikali inatoa ahadi kwamba itaruhusu shehena zote za dawa na vifaa vya tiba kupita katika nchi hizo. Kipengee cha tano cha kifungu cha 38 cha mkataba huo kinasisitiza kuwa watoto wenye umri wa chini ya miaka 15 waungwe mkono na kusaidiwa kwa namna ya kipekee kabisa. Nukta nyeti ambayo ina umuhimu kuizungumzia hapa ni kwamba dhamana zilizowekwa za utekelezaji wa mikakati na sheria hizo zinaonekana pia katika hati inayounda mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Kwa mujibu wa hati hiyo, nchi yoyote au mtu yeyote atakayekwenda kinyume na sheria hizo, basi atahesabiwa kuwa ametenda jinai za kivita. Katika hati maalumu inayohusiana na haki za watoto na kwa ajili ya kuandaa mazingira ya kukita mizizi fikra ya kuwaunga mkono na kuwasaidia watoto walioathiriwa na vita vya kwanza vya dunia na vita vya pili vya dunia. Tangu wakati huo kulipatikana fikra ya kuwekwa mikakati maalumu ya kuwalinda kwa pande zote watoto wanaoishi kwenye mazingira ya vita vya kutumia silaha. Katika tangazo la haki za watoto lililopasishwa mwaka 1959 na na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ilitangazwa kiujumla kwamba kuna wajibu wa kuwahami, kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto walioko kwenye mazingira yasiyo ya, ya kawaida ambapo mazingira ya vita na mapigano ya silaha ni uthibitisho wa wazi kabisa wa mazingira hayo yasiyo ya kawaida. Tangazo hilo lilitaka kufanyike njia zote za kuwasaidia na kuwahami watoto hao. Baada ya hapo, yaani, katika mkataba wa haki za mtoto wa mwaka 1989 kulitengwa kipengee maalum cha kulindwa na kusaidiwa watoto walioko katika mazingira ya vita vya silaha na kupiga marufuku kutumiwa kama wanajeshi. Katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tutaanza kugusia vipengee vya kifungu cha thelathini cha mkataba huu na vilevile unavyosema Uislamu kuhusiana na suala hilo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi ili kuona jinsi dunia ilivyoweka mikakati ya kuwalinda watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha, kama ambavyo pia Uislamu nao umeweka mikakati madhubuti kabisa, ingawa pia sheria hizo kali mara nyingi haziheshimiwi. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 17 Jamadi Thani, mwaka 1443 Hijiria, sawa na Januari 20 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 856 iliyopita kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Akka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya Waislamu na wapiganaji wa Kikristo makubaliano hayo yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Aka kwa Wakristo na mkabala wake kuachiliwa huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu. Hata hivyo, na bila ya kuheshimu makubaliano hayo, wapiganaji wa msalaba waliwaua mateka hao wa Kiislamu, suala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya Wakristo. Mji wa Aka ulikombolewa na Waislamu katika karne ya 15 hijiria na ukachukuliwa tena na wa magharibi mwaka 587. Katika siku kama ya leo miaka 123 iliyopita, alifariki dunia msomi wa Kiislamu Haji Mirza Husain Nuri. Msomi huyo mkubwa alifikia daraja ya juu kabisa ya ibada, uchamungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Husein Nuri alikuwa hodari katika elimu za fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na mashairi, na alikuwa mwandishi aliyebobea. Vitabu vyake vingi vilihusu elimu za hadithi, tafsiri ya Qurani na ufafanuzi kuhusiana na maisha ya wasomi wa Kiislamu. Mirza Husein Nuri alipata umashuhuri na umuhimu mkubwa katika elimu za Kiislamu na alilipa umuhimu suala la kueneza athari za Ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi, na miongoni mwa athari zake muhimu ni pamoja na kitabu cha Mustadrak Lwasail, Maalimu Sabre, Jannat Lmawa na Nafasu Rahman. Mirza Husein Nuri amezikwa katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita habari ya kukaribia safari ya kurejea nchini Imamu Ruhullah Khomeini kutoka uhamishoni nje ya nchi ilienea kati ya wananchi wa Iran. Habari hiyo ilizusha furaha na vifijo kati ya matabaka mbalimbali ya wananchi. Mazungumzo na mijadala kuhusu suala la kurejea nchini Imamu Khomeini na jinsi ya kumpokea shujaa huyo ilitanda kona zote na vikao vya wananchi. Katika upande mwingine, uamuzi wa Imamu Ruhullah Khomeini wa kurejea nchini ulitikisa nguzo za utawala wa kifalme wa Shah. Vibaraka wa utawala huo walikuwa wakitafuta njia ya kujiokoa, na wengi miongoni mwao walijiuzulu nyadhifa zao na kukimbilia nje ya nchi. Baadhi ya majenerali wa jeshi waliokuwa karibu na Shah waliwashambulia wananchi katika jitihada za mwisho za kulinda utawala huo wa kifalme. Mashambulizi hayo yalizidisha azma na moyo wa mapambano wa wananchi wa Islamu wa Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio Muhtasari wa habari za ulimwengu. Baraza la Seneti la Ufaransa limepiga kura na kupasisha sheria inayopiga marufuku uvaaji wa vazi la stara na heshima la hijabu katika mashindano ya michezo. Hazim Qasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Falastina, Hamas, amesema kuwa taifa la Palestina ndilo litakalopata ushindi wa mwisho mbele ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel wafungwa wapatao kumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamepatikana na hatia kuwabaka makumi ya wafungwa wa kike wakati wa ghasia katika jela ya Kasapa iliyojaa wafungwa kupita kiasi. Antonio Guterres katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema umoja huo umepokea kwa mikono miwili juhudi za kuhisika zenye lengo la kurejesha amani na utulivu nchini Ethiopia baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa vita na machafuko katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa maambukizi ya virusi vya korona duniani yanayosababishwa na spishi ya omicron yamepungua. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.