Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bayyina, aya ya sita mpaka ya nane. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndiyo wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake Wakae humo milele, Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahi rahmani Rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pastoday.com sw. tunasikika pia kupitia Maarifa FM o huko nchini Tanzania asubuhi. Mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran asema uhusiano mzuri wa taifa hili na Rasia upo katika njia ya mahusiano ya kistratejia. Watu 220 wauawa nchini Nigeria tangu mwaka huu uanze. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yawatia mbaroni wanaotuhumiwa kumuua balozi wa Italia na simba waambukizwa korona na wahudumu wa mbuga Afrika Kusini. Na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hakuna mipaka yoyote katika njia ya kupanua uhusiano wa taifa hili la Kiislamu na Russia na kwamba uhusiano wa Tehrani na Moscow upo katika kiwango cha mahusiano ya kistrategia. Rais wa Iran amesema hayo katika mazungumzo yake mjini Moscow na Rais Vladimir Putin wa Rasia, ambapo ameashiria nafasi na, na mchango athirifu wa, wa madola haya mawili makubwa katika matukio ya kieneo na kimataifa, na udiriki wa pamoja wa nchi mbili hizi katika masuala ya kieneo na kimataifa, na kubainisha kwamba hayo ni mambo yanayoandaa uwanja wa kuweka ushirikiano pamoja. Katika mkutano huo uliofanyika katika ikulu ya Kremlin mjini Moscow jana Jumatano, rais amesema hatuna kizingiti katika kupanua na kustawisha uhusiano na Rasia baada ya kuanzishwa uhusiano wa kistratejia. Rais wa Iran aliwasili Rasia jana Jumatano kwa ziara rasmi ya siku mbili kufuatia mwaliko wa mwenzake wa Rasia. Akiendelea kubainisha zaidi, Ibrahim Raisi amesema nyaraka za uhusiano wa kistratejia zinaweza kuainisha uhusiano wa Iran na Rasia katika kipindi cha miaka ishirini ijayo. Aidha ameongeza kuwa Iran inataka kuimarisha uhusiano wa kibiashara na Rasia. Kwingineko, rais wa Iran amepongeza jitihada za Rasia za kupambana na magaidi Siria na kusema uzoefu huo mzuri unaweza kuwa msingi wa uhusiano wa Iran na Rasia. Rais wa Iran pia amesema Tehran inatekeleza jitihada za kuondoa vikwazo haramu na vya upande mmoja vya Marekani dhidi yake. Kwa upande wake, rais Vladimir Putin wa Rasia amebainisha furaha yake ya kukutana na rais wa Iran na kusema pande mbili zimekuwa zikifanya mazungumzo tokea rais aapishwe mwaka jana. Aidha, ametambua jitihada za Iran na Rasia katika kukabiliana na vitisho vya ugaidi huko Siria, huku akisema maafisa wa nchi mbili hizo wamekuwa wakijadili kwa njia maalum hali ya mambo nchini Afghanistan akiwa Rasia, pia rais wa Iran atahutubia katika bunge la nchi hiyo Duma leo Alhamisi. Kwa akali watu mia mbili na ishirini wameuawa katika mashambulio ya magenge ya kigaidi na makundi ya uhalifu na ujambazi katika jimbo la Naija Niger, nchini Nigeria. A, hayo yamesemwa na gavana wa jimbo hilo Abu Bakari Sani Bello katika kikao na waandishi wa habari baada ya kufanya mazungumzo na rais Muhammadu Buhari katika ikulu ya Abuja. Gavana Bello amesema kuwa mashambulio zaidi ya 50 yameshuhudiwa katika jimbo hilo katikati mwa nchi katika kipindi cha kuanzia Januari mosi hadi 17 mwezi huu. Kadhalika amesema watu wasiopungua mia mbili, wakiwemo raia watatu wa China wametekwa wa nyara katika jimbo hilo katika muda huo wa chini ya wiki tatu. Gavana wa jimbo la Niger ameongeza kuwa wabeba bunduki waliotekeleza mauaji hayo wanaendesha pia operesheni kama hizo za kushambulia vijiji na kutekeleza mauaji katika majimbo yanayopakana na, na jimbo hilo ambalo ndilo kubwa zaidi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyombo vya usalama vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimewatia nguvuni watu wawili wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya aliyekuwa balozi wa Italia nchini humo. Jenerali Aba Van, kamishna wa polisi katika mkoa wa Kivu Kaskazini, amesema mbali na watumiwa hao wawili kutiwa mbaroni, lakini mshukiwa mkuu wa mauaji ya Luka Atanasio, aliyekuwa balozi wa Italia nchini humo, angali anasakwa kwa udi na uvumba. Kadhalika amesema washukiwa wamehojiwa na kusema kuwa balozi huyo aliuawa katika tukio la utekaji nyara lililokwenda ndivyo sivyo, na kwamba watekaji waliitisha kikomboleo cha dola milioni moja. Balozi huyo aliuawa mnamo Februari mwaka jana 2021 baada ya msafara wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP kushambuliwa ghafla mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vyombo vya habari viliripoti kuwa washambuliaji sita waliamuru magari katika msafara huo kusimama kwa kuweka vizuizi barabarani na kisha walifyatua risasi kiholela. Hata hivyo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, balozi Luka Atanasio na polisi mmoja wa Italia waliuawa katika hujuma iliyolenga msafara wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, katika eneo la Kanyamahoro karibu na mji wa Goma. Wanasayansi wa chuo kikuu cha Pretoria nchini Afrika Kusini wamesema simba watatu na puma wawili waliopatikana na maambukizi ya virusi vya korona waliambukizwa na wafanyakazi wa mbuga moja wa nyamapori pori nchini humo. Katika ripoti yao, wanasayansi hao wamesema simba na puma ambao wanatoka katika jamii ya paka wakubwa na ambao wamefungiwa sehemu kubwa, wapo katika hatari kubwa kuambukizwa ugonjwa wa covid-19 kutoka kwa wanadamu. Utafiti wa wanasayansi hao umesema kuwa wanyamapori hao wa mbuga moja ya kibinafsi mjini Johannesburg waliambukizwa virusi vya korona mwaka jana na wahudumu ambao walikuwa wanawashughulikia. Profesa Maritier Venter, mhadhiri wa taaluma ya virusi katika chuo kikuu cha Pretoria nchini Afrika Kusini, amesema kirusi cha korona kinachofahamika kitaalamu kama SARS-CoV-2 ambacho walipatikana nacho wahudumu wa mbuga hiyo ndicho kilichopatikana kwenye sampuli za simba na puma hao. Wanasayansi hao wa Afrika Kusini waliamua kufanya utafiti huo baada ya kuona nyama mwitu hao katika hifadhi hiyo binafsi wanasumbuliwa na matatizo ya kupumua, kutokwa na kamasi na kikohozi kikavu. Na shirika la hali ya hewa duniani WMO kwa kifupi, limetangaza katika ripoti yake ya hali ya hewa ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kueleza kuwa mwaka huo uliomaririka hivi karibuni bado ulikuwa moja kati ya miaka saba yenye joto zaidi katika rekodi. Ripoti hiyo imetolewa baada ya shirika hilo kupitia kwa kina takwimu za mamlaka sita za kimataifa zinazofanya tathmini ya hali ya joto na kuonyesha kuwa wastani wa hali joto duniani mwaka elfu mbili na ishirini na moja ilikuwa takriban nyuzi joto 1.11 sentigrade katika kipimo cha selsiasi . Mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni wa saba mfululizo Kuanzia mwaka 2015 hadi 2021 ambapo hali joto duniani imekuwa zaidi ya nyuzi joto moja sentigredi katika kipimo cha selsiasi, kulingana na takwimu zote za mamlaka sita za kimataifa zilizokusanywa na shirika la hali ya hewa duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho jinsi COVID-19 ilivyoandaa mazingira ya kushadidi ukosefu wa usawa na uadilifu duniani. Shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Oxfam limetangaza kuwa mbali na watu katika maeneo mbalimbali ya dunia kuwa masikini zaidi katika kipindi cha tangu kuibuka maradhi ya korona, dhuluma na ukosefu wa usawa nao umechukua mkondo wa kuongezeka. Ripoti ya Oxfam imeeleza kwamba katika kipindi cha kuibuka na kusambaa maradhi ya COVID-19, mbali na umasikini kuongezeka utajiri wa matajiri kumi duniani umeongezeka maradufu. Taarifa ya shirika la misaada la kimataifa ya misaada ya kibinadamu la Oxfam imeeleza pia kuwa hali ya kipato cha asilimia 99 ya wakazi wa dunia imekuwa mbaya mno katika kipindi hiki cha maradhi ya uviko 19. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo ya Oxfam imeashiria jinsi dhuluma na ukosefu wa usawa ulivyoongezeka katika kipindi cha mlipuko wa korona, na kueleza katika ripoti yake yenye anwani semayo ukosefu wa usawa unaua, kwamba kundi la mamilionea ulimwenguni utajiri wao umeongezeka kwa takriban dola trilioni tano, kiwango ambacho kinahesabiwa kuwa ongezeko kubwa zaidi sambamba na kuongezeka utajiri wa matajiri, asilimia 99 wakazi wa dunia wamezidi wa kuwa masikini, huku watu milioni 160 duniani wakiishi katika umasikini wa kupindukia, imeeleza ripoti hiyo ya Oxfam. Katika athari ya, katika akthari ya maeneo ya dunia, hususan katika nchi nyingi za Kiafrika na baadhi ya mataifa Amerika Latini kunashuhudiwa ukosefu wa usawa na uadilifu katika sekta ya tiba afya, sambamba na kukosekana uwezekano wa kuzifikia huduma za afya, suhula za kitiba, dawa na hata uhaba wa chanjo. Mwenendo huu umepelekea kupotea bure bilashi roho za watu wengi duniani. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa takriban asilimia 67 watu katika mataifa ambayo yana kipato cha juu kwa akali wamepokea dozi moja tu ya chanjo ya korona. Hii ni katika hali ambayo watu chini ya asilimia kumi katika mataifa yenye kipato cha chini hadi sasa hawajafanikiwa kupata hata dozi ya kwanza ya COVID 19. Ukosefu huu wa usawa na uadilifu ambao umetajwa na shirika la afya duniani WHO kuwa ni kashfa ya kimaadili, unaweza kuwa mkubwa zaidi ya ilivyo hivi sasa, kwani mataifa mengi yanafanya juhudi za kujilimbikizia dozi za ziada za chanjo ya covid-19 kufuatia kuibuka spishi mpya ya kirusi cha korona inayojulikana kama Omicron. Uhaba wa bidhaa za chakula, kuongezeka umasikini na ukosefu wa ajira ni jambo jingine linaloshuhudiwa hasa katika mataifa dhaifu. Takwimu mbalimbali zinaonyesha kuwa watu wasiopungua milioni 155 wamo katika kipindi kigumu mno cha mgogoro wa usalama wa chakula, idadi ambayo ni ongezeko la watu milioni 20 ikilinganishwa na mwaka uliomalizika wa 2021. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni wasikilizaji wetu wote katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida, tutakuwa na maoni ya kila namna kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, tarehe 11 mwezi huu wa Januari tulipokea habari ya kufariki dunia mwanachuoni mkubwa wa Afrika Mashariki na Kati, mtaalamu wa lugha ya Kiswahili, mfasiri wa Quran tukufu na mwanasiasa, Shekhe Abdillahi Nasr wa Mombasa nchini Kenya. Katika kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji tulitangaza habari hiyo. Ndani ya kipindi hicho Baadhi ya wanabaraza wametoa mkono wa pole kufuatia kifo cha mwanachuoni huyo mkubwa. Tutasoma baadhi yake ili tuweze kutoa fursa ya kurushwa hewani maoni mengine ya wanabaraza na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Poleni familia ya mwanazuoni mkubwa Afrika, Shekhe Abdullahi Nasir. Allah ampe kauli thabit. Ama kuhusu ajali mbaya ya barabarani iliyoua waandishi wengi wa habari mkoani Mwanza, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania anasema poleni familia za wanahabari waliopata ajali ya gari huko Mwanza, na poleni wote waliopoteza wapendwa wao. Ama kwa njia ya e-mail, yani barua pepe yetu ya Swahili radio iribr, tuna maoni kutoka kwa Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, nayo na ni kuhusiana na kifo cha Shekh Abdillahi Nasir, anasema Jumanne tarehe 11 Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili tulimzika mmoja wa mashehe watajika katika Afrika na ulimwenguni kwa ujumla, Sheikh Abdullahi Nasr, mwenyeji wa mji wa Mombasa, ambaye akitoa mawaidha mbali mbali. Mimi namwomba Allah amweke mahala pema peponi, amin. Ama jambo ambalo nililishuhudia wakati wa mazishi hayo ni pale wakazi wa Mombasa walipoweka mbali kabisa tofauti zao za kimadhehebu, na watu wote walishikamana na kuungana kumsindikiza almarhum hadi kwenye makazi yake ya milele. Sote tuliswali swala ya alasiri kwenye msikiti wa Mashia na imamu wetu akiwa ni Msuni. Aidha, tuliswalishwa swala ya janaza na imamu wetu akiwa Sherifu Aidarus. Niliziona nyuso za kila mmoja wetu akiwa ameridhika na maandalizi ya mazishi. Tulipokuwa kwenye maziara ya Ganjoni, watu wote walijumuika kwa pamoja kumzika shehe wetu, Allah amrehemu, amin. Baada ya hapo ameandika, wallahi mshikamano kama huu umenifurahisha sana na kuwa na imani kuwa iko siku Allah atatutazama kwa jicho la huruma ili mustakbali wa umma wa Kiislamu uendelee. Anasema, suala ambalo najiuliza ni ingekuwa baraka kubwa kiasi gani kama mshikamano kama huu ungezingatiwa na wanafamilia? Kama ungelienea mtaa mzima, je? Ukienea hadi mji mzima, je? Ukienea hadi nchi nzima, je? Ukienea ulimwengu mzima? Mbali na mazuri tuliyoyapata kutoka kwa Shekha Abdullahi Nasir, hili la umoja na mshikamano jinsi hii, basi maadui zetu watatafuta tundu wajifiche. Ndipo pale nilipoipa barua yangu hii kichwa kisemacho, je, twajifunza nini kwa haya? E, pia ameandika mwisho, napenda kuwaombea wafiwa wote subira na Allah atupe kila mazuri sote, ili kuhuisha, anaendelea kuandika, ili kuhuisha juhudi za marehemu na kuombeni, musikilize darsa zake ambazo zinapatikana kwa njia tofauti. Ni mimi mwana baraza, Yahya Khasen Mohamedi Shebe, Mombasa, Kenya. Nam, ingawa ni tukio la msiba, lakini inafurahisha kuona umoja na mshikamano huo katika maziko ya Shekh Abdullahi Nasir huko Mombasa, Kenya. Tunamwomba Allah atie nguvu umoja na mshikamano wa umma mzima wa kiislamu na wanadamu kiujumla. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Hapa tuna korija nzima ya maoni ya sauti kutoka kwa Imam Seifu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tuanze na haya yanayosema shukuru sana watangazaji kwa habari mnatuletea kila, kila tukio linalotokea duniani halikawizwi, ni hapo hapo linatumwa, na sisi tunafurahia kuona hizi habari hazina ule mchujo, mchujo zile kupitia sijui kwa mashirika gani yakachujwa, yakafanywa hivi. Yanazungumzwa ni vile ilivyokuwa, basi hilo jambo linatufurahisha sana, alhamdulillahi. Ah, ya, ya Marekani sijui ku meli isiyokuwa na rubani kupeleka Asia ya magharibi huko kote huko ni kuhangaika, hana chochote huyo, hana chochote katika watu mi na wadharau, katika watu na wadharau duniani. Hakuna mtu na mdharau kama, kama hao wa Marekani. Hao wanajivunia hiyo teknolojia walionayo, basi wanaona kwamba ulimwengu ndo wakwao wameudhibiti. Hawa, wao hawakumbuki kwamba kuna kuna karne na karne zilipita, kaumu na kaumu walikuwepo watu wenye nguvu, watu majabari wasiojali lakini leo wamewekwa katikati ya ardhi kwa nguvu ya samawati, wasikii kauli, wasikii sauti. Naam, shukran sana Sheikh Sefa Ali wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tukipata nafasi, tutarusha tena maoni yako kwa njia ya sauti ndani ya kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji taban, kama muda utaturuhusu. Tunaendelea mbele na maoni mengine ya maandishi yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp. Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ninaye maoni yake ambaye ameandika, jamii ya kimataifa ya waungwana tunasikitika sana kuona ukimya wa Umoja wa Mataifa na taasisi zake mbele ya dhuluma, chuki, islamfobia na chuki nyingi duniani dhidi ya Uislamu na Waislamu. Anasema taasisi za kimataifa, anasema Umoja wa Mataifa kimya kabisa, hakuna hatua zinazochukuliwa kuhusiana na dhuluma, chuki, islamfobia vinavyojiri duniani na anasema uvunjaji wa haki za binadamu pia kutumika vibaya neno haki za binadamu na mambo mengine mengi akaandika tujirudi wanadamu wote na tuheshimu ubinadamu wetu nam maoni mazima kabisa maoni niliyo nayo mimi sasa hapa asma yanasema mimi yahya ali kutoka tanga barabara ya kumi na tatu tanzania napenda kusema kuwa serikali ya tanzania inapaswa kukubali mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Anasema Tanzania ina takriban watu milioni sabini. Kimsingi watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yapatikanayo na kodi ya wananchi yatumike kisheria, ikiwemo kuwaletea maendeleo. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza, Bwana Yahya Ali wa barabara 13 Tanga Tanzania. Mimi hapa nayashika maoni yake Bwana Athumani Piko wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika na waamini sana Redio Tehran, wiki iliyopita mlichambua uwepo wa fununu za kujiuzulu Bwana Hamdok, waziri mkuu wa Sudani, na kweli hatimaye kajiuzulu. Shukran Bwana Piko kwa maoni yako. Naam, baadhi ya wakati asma maoni yana yanakaa tunalazimika tuyasome haraka haraka, yasipitwe na wakati. Mi narejea tena kwake Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika wana mukawama, yaani wapenda amani na maelewano kwa wanadamu wote. Tunapongeza ndugu yetu mwana mukawama Mpalestina Bwana Hisham kwa kujitolea kwake kugoma kula chakula mpaka amewapigisha magoti wa zayuni. Anasema, natumai jamii ya kimataifa tutaelewa sote majukumu yetu ya kibinadamu ya kila mmoja wetu, hadi taasisi za kimataifa zitaweza kuelewana, kushirikiana na hatimaye kila mtu atafurahi kuona amani inaheshimiwa na watu wanaheshimiana. Hii ndiyo hulka na maadili mema ya kibinadamu. Kutofanya hivyo ni kujitangaza kuwa hulka zao watu ni za kinyama, ameandika pia ameongeza hapa kwa kuandika, wapenda amani wote tutamwiga na kumfuata kaka yetu kamanda Qasim Suleimani kufanya juhudi za kuleta maelewano katika dunia, kwani juhudi zake hizo ni muhimu sana. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi chako cha kila wiki cha baraza la wasikilizaji. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Barua pepe yetu yani email ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today.com/sw. Hapa tumepokea maombi kwa njia ya barua pepe yetu hiyo ya swahili radio at irib.ir ambayo baada kutusalimu, ya kutusalimu yanasema ninashukuru kupata darsa ya Quran namba 840 ninaomba kutumiwa darsa nambari 837, 838 na 839 kwani katika mtiririko wa awali zilikuwa zimeishia namba 836 na kutakieni kazi njema awa awe pamoja nanyi watayarishaji na wasikilizaji wa darsa hizi Wabillahi Taufik. Ndimi Khalfani Mugara nikiwa Kibondo, Kigoma, Tanzania. Naam, asante sana bwana Khalfan. Ni matumaini yetu wasikilizaji wetu wa Redio Teheran huko Kibondo, Kigoma, Tanzania wanaendelea na afya njema. Tunakushukuru sana kwa ufuatiliaji wako wa karibu wa matangazo yetu na vipindi hivi vikiwemo vya darsa ya Quran. Hizo sehemu ulizoomba utatumiwa tukijaliwa. Ahmedi, unaona je, hapa tukampa tena nafasi mwanabaraza Imamu Seifu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, atoe maoni yake mengine aliyotutumia kwa njia ya sauti. Naona ni wazo zuri tu Asma. Karibu, Imam Seifu. Ndugu zangu watangazaji kama mnavyotutetea, habari hizi zinasikitisha mno sana sana, kwa kuona kwamba e, Somalia wanauana, jeshi la wazayuni naendelea kubomoa nyumba huko Palestina, na Saudi Arabia yapiga mabomu hospitali na kuwaua kadhaa. Haya yote ni fedheha kubwa sana, ndugu zangu, kuona binadamu anakosa utu anakwenda na kufanya vitendo ambavyo havipo katika utu wa mwanadamu. Mwanadamu yuko huru bwana, sio mtu anavyotaka mlazishi mwenzie kwa kumnyongesha kumvikisha, wakati yuko huru. Haya tena fedhe hatena anaonekana Saudi Arabia kwa wanawake watembea nusu uchi, yaleta mkanganyiko tena kelele. Tunakushukuru sana Bwana Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa Bwana Arabi Rashid Ngwida ni mwana baraza mwingine hai huyu, wa maeneo ya Lupaso, Masasi, mkoani Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika Redio Tehran, hakika matangazo yenu yananiliwaza na kunipa matumaini makubwa katika dini ya Uislamu, hususan darsa ya Quran. Kusema kweli dunia ni sehemu salama ya kuishi kama tungefuata misingi ya dini, lakini wa magharibi wamepania kuiharibu dunia. Ndio sababu kila kukicha nchi zinaimarisha majeshi tu na kupuuza ubinadamu. Hii itaendelea mpaka lini? Ikitokea bahati mbaya mabomu kama ya nyuklia yakaripuka, si unajiangamiza mwenyewe? Nashauri mataifa yapunguze utengenezaji wa silaha kali. Pia napenda kuwaambia Waislamu tufuate mafundisho ya Quran kikamilifu, Allah atakuwa pamoja nasi muda wote. Ni mimi Arabi Rashid Ngwida wa Lupaso, Masasi mkoani Mtwara Tanzania. Naam, asante sana sehemu za Lupaso huko kwa Benjamin Mkapa. Aman, ama na maoni yako nayo ni mazima kabisa Bwana Arabi. A, ama Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara Tanzania yameandika, uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia ni muhimu sana kwa Waislamu na mataifa ya Kiarabu na Kiislamu, lakini kwa viongozi wa Saudia siwaamini hata kidogo, hasa hasa waziri wao wa, wa mambo ya nje. Ni mimi Juma Jafar Sagai. Musoma Mara Tanzania. Maoni tunayo mengi sana, Ahmedi, na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu bwana Noeli Chafuila wa mkoani Mwanza Tanzania, ameandika: mgogoro wa kiuchumi huko Lebanon unalenga kusambaratisha kundi la mukawama, yaani harakati ya Hezbullah. Anasema kwa bahati nzuri wahusika wanalifanya hilo wakiwa wamechelewa sana. Naam, wamechelewa sana. Ama fundi mitambo wetu kule Asma natuashiria kwamba muda umeisha kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu mstudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhamed na Leila Kimani alikuwa kwenye mitambo kule. Mimi ni Ahmed Rashid, nakutakieni kila la kheri maishani. Nam, ni Ahmed Rashid huyo akitoweka taratibu na Asmahani Ghanima Muhammad, katika kipindi chao hicho cha Baraza la Wasikilizaji, kipindi ambacho ni ukumbi na fursa maalum kwa ajili ya wasikilizaji wa Redio Teheran kuija kuweza kupanda katika jukwaa hili la baraza la wasikilizaji na kutoa maoni yao kuhusiana na masuala mbalimbali yao ya kisiasa, kijamii na kiuchumi, au hata maoni kuhusiana na vipindi hivi vya Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teherani. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Alhamisi ya leo tarehe 20 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Naanzia huko nchini Kenya. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo umepambwa kwa habari zisemazo, Raila acheza karata hatari. Wadadisi wasema kauli ya Odinga kuwa atarithi kura zote alizopata Uhuru mwaka elfu mbili na kumi na saba ni hasabu ambayo inaweza kumharibia usajili haba wa IEBC ni tume ya taifa ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya hiyo, huku idadi ndogo ikijitokeza kujiandikisha kwa ajili ya kupiga kura katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu, na mahakama ya juu yahimizwa isifufue mpango wa maridhiano ulioinua kufaulisha kura ya maamuzi. Daily Nation linaandika kuwa mafuriko yameua mbuzi na kondoo elfu tano katika kaunti ya Marsabit. Majanga hayo mafuriko hayo yametokana na mvua kubwa iliyonyesha baada ya eneo hilo kutabika kwa muda na ukame. Daily Nation kadhalika limeandika maafisa wa Kenya Power ambalo ni shirika la umeme nchini humo kukaa rumande kwa siku nyingine nane. Aidha, limeandika muungano wa waalimu wataka nyongeza ya mshahara ya asilimia sabini kwa ajili ya waalimu. Baadhi ya vichwa vingine vya habari katika gazeti hili la Daily Nation vinasema magari yakwama katika msongamano mkubwa wa magari jijini Nairobi. Mahakama ya mwachilia huru mfanya biashara Jimmy Wanjigi na mahakama yashikilia maafisa wa shirika la umeme la Kenya, Kenya Power. Habari inadondoa katika gazeti la Standard inasema muungano wa walimu nchini Kenya upo katika mazungumzo eh, kwa ajili ya nyongeza kubwa ya mshahara kwa ajili ya wanachama wake. Ama huko nchini Tanzania, naanza na gazeti la Nipashe na baadhi ya habari zake zina katika ukurasa wa mbele zinatupasha kwa kusema kesi ya Mbowe, marufuku majina ya JPM na Samia kutajwa. Marekani ipatia Tanzania dozi milioni moja na laki sita chanjo uviko na dalili moshi mweupe uspika kuanza kuonekana rasmi leo. Mwananchi limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo skendo au sakata hilo la rushwa ya traffic, waziri Masauni asema hatua za kijeshi zinaendelea kuchukuliwa Askari mwingine anaswa Kilimanjaro, madereva wafunguka kuhusu rushwa. Moshi mweupe kwa mrithi wa job Ndugai ni baada ya kamati kuu ya CCM kukutana Dodoma leo kufanya mchujo wa mwisho kisha kupigiwa kura na wabunge wa chama hicho. Hofu ya tanda, vijana watano waliotoweka kiutata jijini Dar es Salaam. Na kwa Wapare, ndoa ya kimila huwa lazima haya ni mila na desturi hizo za Wapare. Nalishika gazeti la Habari Leo na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili na kutana na habari zisemazo, DCI ataja mambo matano kukithiri mauaji chekecheke, kwa wanaowania uspika CCM leo, ujenzi njia nne Kibaha Morogoro wanukia Marekani atoa chanjo zingine za korona. Abu Dhabi kumwaga uwekezaji ujenzi mahoteli Zanzibar. Machinga watii maagizo ya serikali na Sabaya asema kesi hii ni ya kunivunjia heshima kwa rais. Haya ni matamshi ya Sabaya hayo. Kukataa kutibiwa, mwanamke mmoja mjamzito auawa baada ya kukataa kutibiwa kwa sangoma. Simba walioambukizwa korona wazua wasiwasi na mfuta kamba afichua siri nzito za kutaka uspika. Nikiwaangazia ukurasa wa mbele wa Uhuru, nakutana na habari na zisemazo joto la uspika CCM juu, Askofu Malasusa atoa neno, matukio ya mauaji ama huko nchini Uganda. Nahitimishia huko ambapo dira machetu magazetini. E, ina angazia gazeti la Daily Monitor ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti hili una kichwa cha habari kisemacho kipimo cha COVID 19 sasa muda wake kumalizika katika kipindi cha siku kumi na nne. Habari nyingine zinasema mwongozo mpya watolewa ili kurahisisha biashara pamoja na usafiri. Maeneo ya biashara za usiku kufunguliwa wiki ijayo. Bosi wa shirika la ndege aliyesimamishwa kazi sasa atakiwa ajiuzulu. Ripoti yaonyesha kuwa watu zaidi hawawezi kusoma nchini Uganda. Idadi ya watoto wenye umri wa miaka minane wasiojua kusoma imeongezeka kutoka asilimia thelathini na mbili nukta nane hadi asilimia hamsini nukta saba. Bila shaka ni majanga hayo na wakulima waelezwa na watabiri wa hali ya hewa kwamba mambo bado hivyo, wasifurahie. Kadhalika, Daily Monitor limeandika Uganda jana ilifungua mlango mkutano wa kamati ya Afrika mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Kiafrika wanaolenga unaolenga kumradhi kusukuma mbele gurudumu la wito wa kuwekwa mageuzi katika Umoja wa Mataifa ili kuokoa ukosefu wa uadilifu na kile kinachoelezwa kuwa dhuluma dhidi ya bara la Afrika. Habari inayodondoka katika gazeti la Independent inasema eh, kuhusiana na ripoti inayoeleza kwamba kwa uchache asilimia 50 wanafunzi waliokuwa darasa la tatu kabla ya shule kufungwa Machi 2020 kutokana na kusambaa virusi vya korona nchini Uganda, sasa hawawezi kusoma hata alfabeti la haula. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuzungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Miongoni mwa tuliosema katika kipindi kilichopita ni kwamba kuna mikataba mingi ya kimataifa na ya kieneo ya kulinda haki za watoto walioko kwenye mazingira ya vita na mapigano ya silaha ambayo iliwekwa baada ya vita vya pili vya dunia. Tulitoa mfano wa mikataba minne ya Jeneva, ukiwemo ule wa mwaka 1949 uliowekewa protokali ya nyongeza mwaka 1977. Mwingine ni tangazo la haki za binadamu la mwaka 1959 na, na kadhalika. Leo tutaendelea na tulipofikia. Wasikilizaji wapenzi, leo hapa tutatoa baadhi ya mifano kwa ajili ya kufafanua zaidi sheria hizo hapo juu na baadhi ya nyaraka maalumu zinazozungumzia haki za watoto. Kifungu cha 17 cha mkataba wa nne wa Jiniva kinasema kwamba pande mbili zinazogombana zina wajibu wa kuandaa mazingira mazuri ya kuweza kupita watoto na wanawake waja wazito wanaoishi katika maeneo yaliyozingirwa kwenye vita. Vilevile vile, kifungu cha 23 cha mkataba huo kinasema kwamba kila serikali inatoa ahadi kwamba itaruhusu shehena zote za dawa na vifaa vya tiba kupita katika nchi hizo. Kipengee cha tano cha kifungu cha 38 cha mkataba huo kinasisitiza kuwa watoto wenye umri wa chini ya miaka 15 waungwe mkono na kusaidiwa kwa namna ya kipekee kabisa. Nukta nyeti ambayo ina umuhimu kuizungumzia hapa ni kwamba dhamana zilizowekwa za utekelezaji wa mikakati na sheria hizo zinaonekana pia katika hati inayounda mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Kwa mujibu wa hati hiyo, nchi yoyote au mtu yeyote atakayekwenda kinyume na sheria hizo, basi atahesabiwa kuwa ametenda jinai za kivita. Katika hati maalumu inayohusiana na haki za watoto na kwa ajili ya kuandaa mazingira ya kukita mizizi fikra ya kuwaunga mkono na kuwasaidia watoto walioathiriwa na vita vya kwanza vya dunia na vita vya pili vya dunia. Tangu wakati huo kulipatikana fikra ya kuwekwa mikakati maalumu ya kuwalinda kwa pande zote watoto wanaoishi kwenye mazingira ya vita vya kutumia silaha. Katika tangazo la haki za watoto lililopasishwa mwaka 1959 na na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ilitangazwa kiujumla kwamba kuna wajibu wa kuwahami, kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto walioko kwenye mazingira yasiyo ya, ya kawaida ambapo mazingira ya vita na mapigano ya silaha ni uthibitisho wa wazi kabisa wa mazingira hayo yasiyo ya kawaida. Tangazo hilo lilitaka kufanyike njia zote za kuwasaidia na kuwahami watoto hao. Baada ya hapo, yaani katika mkataba wa haki za mtoto wa mwaka 1989, kulitengwa kipengee maalum cha kulindwa na kusaidiwa watoto walioko katika mazingira ya vita vya silaha na kupiga marufuku kutumiwa kama wanajeshi. Katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tutaanza kugusia vipengee vya kifungu cha thelathini cha mkataba huu na vilevile unavyosema Uislamu kuhusiana na suala hilo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi ili kuona jinsi dunia ilivyoweka mikakati ya kuwalinda watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha kama ambavyo pia Uislamu nao umeweka mikakati madhubuti kabisa, ingawa pia sheria hizo kali mara nyingi haziheshimiwi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 17 Jamadi Thani, mwaka 1443 Hijiria, sawa na Januari 20, mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 856 iliyopita kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Aka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya Waislamu na wapiganaji wa Kikristo. Makubaliano hayo yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Aka kwa Wakristo na mkabala wake kuachiliwa huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu. Hata hivyo, na bila ya kuheshimu makubaliano hayo, wapiganaji wa msalaba waliwaua mateka hao wa Kiislamu, suala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya wa Kristo. Mji wa Aka ulikombolewa na Waislamu katika karne ya 15 Hijiria na ukachukuliwa tena na Wamagharibi mwaka 587. Katika siku kama ya leo miaka 123 iliyopita, alifariki dunia msomi wa Kiislamu Haji Mirza Husain Nuri. Msomi huyo mkubwa alifikia daraja ya juu kabisa ya ibada, uchamungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Husein Nuri alikuwa hodari katika elimu za fikhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na mashairi, na alikuwa mwandishi aliyebobea. Vitabu vyake vingi vilihusu elimu za hadithi, tafsiri ya Qurani na ufafanuzi kuhusiana na maisha ya wasomi wa Kiislamu. Mirza Husein Nuri alipata umashuhuri na umuhimu mkubwa katika elimu za Kiislamu na alilipa umuhimu suala la kueneza athari za Ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi na miongoni mwa athari zake muhimu ni pamoja na kitabu cha Mustadrak Lwasail, Maalimu Sabre, Jannatu Lmawa na Nafasu Rahman. Mirza Husein Nuri amezikwa katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita habari ya kukaribia safari ya kurejea nchini Imamu Ruhullah Khomeini kutoka uhamishoni nje ya nchi ilienea kati ya wananchi wa Iran. Habari hiyo ilizusha furaha na vifijo kati ya matabaka mbalimbali ya wananchi. Mazungumzo na mijadala kuhusu suala la kurejea nchini Imamu Khomeini na jinsi ya kumpokea shujaa huyo ilitanda kona zote na vikao vya wananchi. Katika upande mwingine, uamuzi wa Imamu Ruhullah Khomeini wa kurejea nchini ulitikisa nguzo za utawala wa kifalme wa Shah. Vibaraka wa utawala huo walikuwa wakitafuta njia ya kujiokoa, na wengi miongoni mwao walijiuzulu nyadhifa zao na kukimbilia nje ya nchi. Baadhi ya majenerali wa jeshi waliokuwa karibu na Shah waliwashambulia wananchi katika jitihada za mwisho za kulinda utawala huo wa kifalme. Mashambulizi hayo yalizidisha azma na moyo wa mapambano wa wananchi wa Islamu wa Iran. Nam huyo alikuwa ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa na makala hiyo ya leo katika historia, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwanza, ategeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hakuna mipaka yeyote katika njia ya kupanua uhusiano wa taifa hili la kiislamu na Rasia na kwamba uhusiano wa Teheran na Mosco upo katika kiwango cha mahusiano ya kistratejia. Kwa kali watu mia mbili na ishirini wameuawa katika mashambulio ya magenge ya kigaidi na makundi ya uhalifu na ujambazi katika jimbo la Naige huko nchini Nigeria. Vyombo vya usalama vya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo vimewatia mbaroni watu wawili wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya aliyekuwa balozi wa Italia nchini humo ambaye aliuawa mwaka jana. Wanasaynasi wa chuo kikuu cha Pretoria nchini Afrika Kusini wamesema simba watatu na puma wawili waliopatikana na maambukizi ya virusi vya korona waliambukizwa na wafanyakazi wa mbuga moja ya wanyamapori nchini humo. Na shirika la hali ya hewa duniani WMO limetangaza katika ripoti yake ya hivi karibuni ya hali ya hewa ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja na, na, na kueleza kwamba mwaka huo uliomalizika hivi karibuni bado ulikuwa moja kati ya miaka saba yenye joto zaidi katika rekodi. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha jahazi la matangazo ya redio Tehran ya asubuhi hii nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka Tehran, la ziada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya irib word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.