Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa zalika dinul qayyima. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo nayo, mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi Rahmani Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masaa al-khair mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa ya ya ya na mchana mwema. studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa, kumradhi, baraza la wasikilizaji, tutakuwa pia na haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave lakini vilevile vile, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za alama kujumlisha plus 989035065487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu, anwani ikiwa ni Swahili radio at irib ir. Muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais wa Iran hawasili Mosco nchini Rasia kwa ziara rasmi. Maandamano kwa ajili ya kuachiwa huru mfungwa wa kisiasa wa serikali ya Congo DR. Na mgombea wa kiti cha urais nchini Ufaransa asisitiza kujitoa Paris ndani ya Neto, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amewasili Moscow, mji mkuu wa Rasia hii leo Jumatatu, Jumatano, ikiwa ni katika kujibu mwaliko wa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin. Mara tu baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Moscow, rais Ibrahim Raisi wa Iran na ujumbe anaoandamana nao walilakiwa na Nikolai Shuglinova, waziri wa nishati wa Rasia ambaye pia ni mkuu wa kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi wa nchi mbili katika sherehe ya mapokezi. Mara tu baada ya kuimbiwa nyimbo za mataifa mawili ya Iran na Rasia, rais rais alika, alikagua gwaride la heshima lililoandaliwa kwa ajili yake. Katika safari hiyo, mbali na kuzungumza na mwenyeji wake Rais Vladimir Putin, Rais Raisi pia atakutana na viongozi jumuiya na jumbe mbalimbali mbali zikiwemo za raia wa Iran wanaoishi na kufanya kazi nchini Russia. Rais Ibrahim Raisi anayeongoza ujumbe wa ngazi za juu wa Iran amefanya safari nchini Russia kufuatia mwaliko aliopewa na Rais Putin. Mawaziri wa mambo ya nje, mafuta na uchumi na masuala ya fedha ni miongoni mwa viongozi wa ngazi za juu wanaoandamana na Rais Raisi katika safari hiyo. Ikiwa ni katika siasa za serikali yake za kuimarisha ushirikiano na nchi jirani na za eneo. Rais Raisi tayari amekwisha fanya safari kama hiyo katika nchi za Tajikistan na Turkmenistan. Kwingineko, Iran imepongeza mafanikio makubwa yaliyopatikana hapa nchini katika kuwezesha wanawake na wasichana licha ya vikwazo vya vi Marekani vilivyo kinyume cha sheria na vya kinyama vinavyolenga nchi hiyo. Balozi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Majid Tahtiravanchi amesema hayo katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichozungumzia swala la wanawake, amani na usalama. Tahtiravanchi amekumbusha jinsi vikwazo hivyo vinavyokiuka sheria za kimataifa na kukanyaga haki za kimsingi za wanawake na wasichana haswa haki yao ya kupata maendeleo. Amesema kama ninavyonukuu, licha ya vikwazo hivyo vya Marekani, lakini jamhuri ya kiislamu ya Iran imepata maendeleo makubwa katika kuwawezesha wanawake na wasichana, haswa katika nyanja ya elimu, mwisho kunukuu. Balozi wa kudumu wa Iran katika umoja wa Mataifa ameongeza kuwa jamhuri ya kiislamu inaatilia maanani sana nafasi ya wanawake katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi na maisha ya kijamii na kisiasa ya jamii ya Iran. Itakumbukwa kuwa Marekani ilianza tena kutekeleza vikwazo hivyo mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kujiondoa kinyume cha sheria na uko upande mmoja katika makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano kati ya Iran na kundi la tano jumlisha moja. Washington imekataa kuondoa vikwazo hivyo hata vile vya vyakula na dawa licha ya janga la virusi vya korona linaloendelea kuiathiri dunia. Kwa upande mwingine Majed Tahtaravanchi amegusia hali ya wanawake katika eneo la Asia Magharibi, akielezea kusikitishwa kwake na athari mbaya za uvamizi na uingiliaji wa madola ya kigeni pamoja na harakati za kigaidi zinazowalenga wasichana na wanawake katika eneo. Amesema kesi kongwe zaidi ya uhalifu huo ni ya wanawake wa Kipalestina ambao wanaendelea kuteseka kutokana na miongo kadhaa ya uvamizi wa Israel na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala huo haramu. Kwingineko, maandamano yalifanyika jana Jumanne huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kushinikiza kuachiwa huru mfungo wa mashuhuri wa kisiasa wa serikali ya Kinshasa, ambapo makumi ya watu walijeruhiwa katika maandamano hayo. Maandamano hayo yalifanyika katika mji wa Lubumbashi ulioko kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kushinikiza kuachiwa huru Daniel Ngoi Mulunda, mkuu wa zamani wa tume huru ya uchaguzi ya Kongo, kutoka mikononi mwa wafuasi wa Joseph Kabila, rais wa zamani wa Kongo DR, na ambaye huyo Mulunda pia ni mpinzani wa serikali ya hivi sasa ya nchi hiyo. Maandamano hayo yaliingiliwa kati na polisi, ambayo iliyavunja na kupelekea makumi ya watu kujeruhiwa Kufuatia ghasia zilizojiri baada ya polisi kuyavunja maandamano, watu wasiopungua hamsini wameripotiwa kujeruhiwa, ambapo hali ya watu kumi na wanne kati yao inasemekana kuwa mbaya sana. Waandamanaji wengine kumi wanaripotiwa kutiwa nguvuni na maafisa usalama. Hii ni katika hali ambayo Moise Katumbi, mwanasiasa mashuhuri wa Congo, amelaani hatua ya polisi ya kutumia mabavu kuvunja maandamano hayo yaliyokuwa ya amani. Ngoi Mulunda alikamatwa na kuhukumiwa miaka mitatu jela kwa tuhuma za kuchochea ghasia na kueneza chuki huko Congo DR. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Gazeti la Kimarekani la The Wall Street Journal limeripoti kuwa Uasi wa kiraia ulioanza jana Jumanne nchini Sudan unazidisha mzozo kati ya waandamanaji na majenerali wa jeshi la nchi hiyo. Gazeti hilo limeripoti kuwa uasi wa kiraia ulioitishwa na makundi yanayotaka demokrasia unaenda sambamba na mzozo wa kiuchumi unaochochea machafuko yaliyozuka baada ya mapinduzi ya kijeshi mnamo Oktoba mwaka jana. Ripoti ya gazeti hilo imesema kwamba mapigano ya jana Jumatatu ambayo yamepelekea kua waandamanaji saba na mamia y kujeruhiwa yanachochea zaidi mvutano kati ya viongozi wa kijeshi waliofanya mapunduzi na vuguvugu vugu la maandamano ya wananchi. Wakati juhudi za kidiplomasia za kukomesha machafuko zikiendelea kulegalega, viongozi wa vuguvugu vugu la maandamano wanawashutumu majenerali wa jeshi la Sudan kuwa wamesimamia vibaya uchumi na kufuja mapato ya dhahabu na mafuta nchi hiyo. Wakati huo huo uchumi wa Sudan unaendelea kuporomoka kwa kasi na kiwango cha mfumko wa bei kilipanda hadi asilimia mia nne arobaini na tatu mwezi uliopita wa Desemba kutoka asilimia mia moja sitini na tatu mwaka elfu mbili na ishirini. Uhaba wa bidhaa za kimsingi, kuanzia vyakula hadi dawa, unaendelea kuwakasirisha raia katika maeneo mengi nchini humo, swala linalotatiza juhudi za kukomesha makabiliano baina ya raia na watawala wa kijeshi nchini Sudan. Jumuiya ya madaktari wa Sudan iliripoti jana kwamba polisi wa nchi hiyo wamewaua watu saba katika maandamano mapya dhidi ya utawala wa kijeshi nchini humo. Jumuiya hiyo imeeleza kuwa hadi sasa watu sabini na mmoja wameuawa katika ghasia na mapigano kati ya askari usalama na waandamanaji mjini Khartum na katika miji mingine ya Sudan Tangu baada ya mapinduzi ya Oktoba 25 mwaka uliomalizika. Huku hayo ya kijeri, wazayuni maghasibu wamebomoa nyumba kadhaa za raia wa Palestina na kuwatia mbaroni wa Palestina 27 ikiwa ni katika kuendelea uadui na chuki za utawala huu haramu dhidi ya Wapalestina wakazi wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Klabu ya mateka wa Kipalestina imeripoti kuwa wazayudi maghasibu leo Jumatano wamewatia mbaroni wa Palestina 26 kutoka familia ya Salhia baada ya kuvamia na kubomoa nyumba zao katika eneo la Sheikh Jarrah huko Beitul Muqadas. Klabu hiyo jana pia ilitangaza kuwa tangu kuanza mapambano ya anakab an utawala ghasibu wa Israel unaoikalia Kuds kwa mabavu umewatia nguvuni karibu wa Palestina 150. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, idadi kubwa ya raia wa Palestina waliokamatwa wameachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa muda, huku baadhi yao pia wakiendelea kuhojiwa na utawala wa Kizayuni. Wanawake na watoto ni kati ya raia hao wa Palestina wanaoshikiliwa na Israel, huku Wapalestina wengine 69 wakiendelea kushikiliwa katika korokoro za utawala wa Kizayuni na mgombea wa kiti cha urais nchini Ufaransa wa mrengo wa kushoto wa kisoshalisti ameashiria ulazima wa Ufaransa kujitoa katika muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi almaarufu Neto na kusisitiza kuwa kuna udharura wa Paris na Moscow kufanya mazungumzo ili kujiepusha na mivutano. Jean Luc Melenchon amekariri tena msimamo wake dhidi ya Neto na kusisitiza juu ya ulazima wa Paris kujitoa katika muungano wa Neto na kusema ni jambo la dharura kwa Ufaransa kuwa huru katika masuala ya kijeshi. Mwanasiasa huyo mgombea wa kiti cha urais nchini Ufaransa, aidha ameashiria namna jumuiya ya Neto ilivyoasisiwa kwa lengo linalofahamika la kukabiliana na Umoja wa Kisovieti na kwamba Ufaransa kuwa mwanachama ndani ya Neto ni kinyume na msingi wa kujitawala na mamlaka ya umoja wa nchi hiyo. Mwanasiasa huyo mrengo wa kushoto wa Ufaransa ameongeza kuwa Ufaransa inapaswa kuwa huru na kutoitegemea Marekani katika masuala ya silaha kutokana na nguvu ya nyuklia iliyonayo Melenshon. Wakati huo huo, ameunga mkono mazungumzo kati ya Ufaransa na Rasia na kueleza kuwa kisiwa cha Crimea ni mali ya Rasia. Aidha amezitaja kuwa hatari sera dhidi ya Rasia zinazotekelezwa na serikali ya sasa ya Ufaransa na kulani pia kushadidishwa hali ya mvutano dhidi ya Mosco kusiko na msingi wowote mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka redio teheran hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuanza kutekelezwa mkataba wa miaka ishirini na mitano wa ushirikiano wa kistratejia wa Iran na China. Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza mwishoni mwa safari yake nchini China hivi karibuni kwamba katika safari hiyo, pande mbili zimekubaliana kuitangaza Ijumaa iliyopita kuwa siku ya kuanza utekelezaji wa makubaliano kamili ya mashirikiano ya kistrategia beina ya nchi mbili. Akibainisha umuhimu wa makubaliano hayo, Ali Shamkhani katibu baraza wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa wa kijamii wa Twitter kwamba kuanza kutekelezwa makubaliano kamili ya ushirikiano wa kistratejia baina ya Iran na China likiwa taifa la pili kwa uchumi mkubwa duniani, tena katika mazingira ambayo Marekani ingali inaendeleza hatua zake za upande mmoja na kudumisha mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa, ikifuatilia swala la kuinyima Iran haki ya kuwa na ushirikiano wa kiuchumi na dunia, kwa hakika hili linahesabiwa na Tehran kuwa ni mafanikio ya kistrategia. Ushirikiano muda mrefu kwa mtazamo wa nadharia za kiuchumi ni jambo linaloandaa uwanja wa kupanulia ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali, na wakati huo huo kusaidia kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi ambao utaleta uwiano katika ushirikiano wa kisiasa. Kiwango hiki cha uhusiano kina malengo ya kistrategia ambacho kinaweza pamoja na mambo mengine kudhamini ushirikiano katika nyuga nyingine kama za usalama na na wakati huo huo kudhamini maslahi ya pande mbili na ya pande mbili pande kadhaa. Kwa mtazamo huo ushirikiano wa miaka 25 wa Iran na China ni mwendelezo wa ushirikiano wa pande kadhaa katika fremu ya ushirikiano wa nchi za Asia, kama ambavyo kabla ya hapo hati ya wanachama wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika jumuiya ya Shanghai iliidhinishwa katika mji mkuu wa Tajikistan, Dushambe, kwa kuhudhuriwa na Rais Ibrahim Raisi. Wanachama huu wa kistratejia una taathira muhimu pia katika mwenendo wa ushirikiano wa pande kadhaa wa Iran katika fremu ya siasa za ujirani na Asia na Tehran e inaweza kunufaika na nafasi hii katika uga wa kiuchumi na kisiasa. Fauka ya hayo China kwa upande wake nayo ni mwanachama muhimu katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliashiria 20 Februari mwaka 2015 katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na rais Xi Jinping wa China kuhusu siasa za kibeberu za baadhi ya mataifa hususan Marekani na ushirikiano wao usio wa dhati wala ukweli na mataifa mengine na kusisitiza kwamba hali hii imeyafanya mataifa yasiyokubali kuburuzwa yafuatilia ushirikiano zaidi baina yao, na makubaliano ya Iran na China ambayo ni kwa ajili ya uhusiano wa kistratejia wa miaka ishirini na mitano nao unatathminiwa katika fremu hii, ambapo kuna ulazima wa kuweko ufuatiliaji wa dhati wa pande mbili kuhakikisha kwamba makubaliano haya yanafikia hatua ya utekelezwaji kivitendo. Kwa kuzingatia vigezo hivi tunaweza kusema kuwa kuanza utekelezwaji wa mkataba wa miaka 25 wa ushirikiano wa kistratejia wa Iran na China kuna beba jumbe mbili zinazoweka wazi na bayana: mosi, wigo wa uhusiano wa kisiasa na kiuchumi wa Iran ni mpana mno na Marekani haina ubavu kama inavyodai yenyewe wa kuibana na kuiweka katika mzingiro wa jamhuri ya kiislamu Iran. Ujumbe wa pili ni sisitizo juu ya kuchanua na kustawi diplomasia ya kieneo ya Iran katika serikali ya awamu ya kumi na tatu lakini wakati huo huo, kulindwa masilahi na kuwekwa hali ya kuheshimiana pande mbili baina ya mataifa yenye msimamo na ambayo hayako tayari kuburuzwa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Na kabla ya kuingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya, mpenzi msikilizaji, ya kukuletea vipindi, nisome hapa maoni mawili matatu. Nianza na ujumbe wake Zuberi Haidar Kansonso, yupo Ujiji katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania, anasema: shukran, asanteni sana, tunafaidika sana redio Teheran. Tunase, tunafaidika sana redio hii. Mungu akuzidishie maarifa zaidi, mwendelee kutuhabarisha. Asante sana Zubair, ukiwa hapo Kigoma. Mtune Salumu wa Liwale, Lindi, Tanzania anasema tunawapata vizuri sana toka Liwale, Lindi, Tanzania. Asante sana kwa kuendelea kutufuatilia, asante sana pia. Anaona shabiki mpya huyu hapa, anasema mimi ni Ashura Ngoga, ninaishi Dar es Salaam, wilaya ya Temeke. Naomba mnirushie matangazo ya Tanga mjini Maarifa Redio na idhaa ya Kiswahili Teheran. Naombeni mrekodi vipindi mwanzo hadi mwisho vya Maarifa Redio Tanga na idhaa ya Kiswahili Teheran. Naombeni mnisaidie um, kwa hilo, kisha pia nasema, anaulizaje? Anauliza na YouTube mnapatikanaje idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Asante sana, ila kwa sasa hatupo katika, katika ukumbi huo wa YouTube, lakini asante sana kwa kuendelea kutufuatilia katika kumbi zetu nyinginezo. Baraza la, raza, la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi. Karibuni wasikilizaji wetu wote katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida tutakuwa na maoni ya kila namna kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, tarehe 11 mwezi huu wa Januari tulipokea habari ya kufariki dunia mwanachuoni mkubwa wa Afrika Mashariki na Kati, mtaalamu wa lugha ya Kiswahili, mfasiri wa Qurani tukufu na mwanasiasa, Shekhe Abdulahi Nasr wa Mombasa nchini Kenya. Katika kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji tulitangaza habari hiyo. Ndani ya kipindi hicho Baadhi ya wanabaraza wametoa mkono wa pole kufuatia kifo cha mwanachuoni huyu mkubwa. Tutasoma baadhi yake ili tuweze kutoa fursa ya kurushwa hewani maoni mengine ya wanabaraza na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Poleni familia ya mwana zuoni mkubwa Afrika Shekhe Abdullahi Nasir, Allah ampe kauli thabit. Ama kuhusu ajali mbaya ya barabarani iliyoua waandishi wengi wa habari mkoani Mwanza, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania Anasema, poleni familia za wanahabari waliopata ajali ya gari huko Mwanza, na poleni wote waliopoteza wapendwa wao. Ama kwa njia ya email, yani barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIBR, tuna maoni kutoka kwa bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Nayo ni kuhusiana na kifo cha Shekh Abdillahi Nasir, anasema Jumanne tarehe kumi na moja Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili tulimzika mmoja wa mashekhe watajika katika Afrika na ulimwenguni kwa ujumla, Shekhe Abdullahi Nasr, mwenyeji wa mji wa Mombasa, ambaye akitoa mawaidha mbalimbali. Mimi namwomba Allah amweke mahala pema peponi, amin. Ama jambo ambalo nililishuhudia wakati wa mazishi hayo ni pale wakazi wa Mombasa walipoweka mbali kabisa tofauti zao za kimadhehebu, na watu wote walishikamana na kuungana kumsindikiza almarhum hadi kwenye makazi yake ya milele. Sote tuliswali swala ya alasiri kwenye msikiti wa Mashia na imamu wetu akiwa ni Msuni. Aidha, tuliswalishwa swala ya janaza na imamu wetu akiwa Sherifu Aidarus. Niliziona nyuso za kila mmoja wetu akiwa ameridhika na maandalizi ya mazishi. Tulipokuwa kwenye maziara ya Ganjoni, watu wote walijumuika kwa pamoja kumzika shekhe wetu, Allah amrehemu, amin. Baada ya hapo, ameandika wallahi, mshikamano kama huu umenifurahisha sana na kuwa na imani kuwa iko siku Allah atatutazama kwa jicho la huruma, ili mustakbali wa umma wa Kiislamu uendelee. Anasema suala ambalo najiuliza ni ingekuwa baraka kubwa kiasi gani kama mshikamano kama huu ungezingatiwa na wanafamilia. Kama ungelienea mtaa mzima je? Ukienea hadi mji mzima je? Ukienea hadi nchi nzima je? Ukienea ulimwengu mzima Mbali na mazuri tuliyoyapata kutoka kwa Sheikh Abdullahi Nasir, hili la umoja na mshikamano jinsi hii, basi maadui zetu watatafuta tundu wajifiche. Ndipo pale nilipoipa barua yangu hii kichwa kisemacho, je, twajifunza nini kwa haya? E, pia ameandika mwisho, napenda kuwaombea wafiwa wote subira na Allah atupe kila mazuri sote. Ili kuhuisha, anaendelea kuandika, ili kuhuisha juhudi za marehemu na kuombeni, musikilize darsa zake ambazo zinapatikana kwa njia tofauti. Ni mimi mwana baraza Yahya Khaisen Mohamed Shebe, Mombasa, Kenya. Nam, ingawa ni tukio la msiba, lakini inafurahisha kuona umoja na mshikamano huo katika maziko ya Shekh Abdullahi Nasir huko Mombasa, Kenya. Tunamwomba Allah atie nguvu umoja na mshikamano wa umma mzima wa kiislamu na wanadamu kiujumla. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Hapa tuna korija nzima ya maoni ya sauti kutoka kwa Imam Seifu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tuanze na haya. Shukuru sana watangazaji kwa habari mnatuletea kila, kila tukio linalotokea duniani halikawizwi, ni hapo hapo linatumwa, na sisi tunafurahia kuona hizo habari hazina ule mchujo, mchujo zile kupitia sijui kwa meshirika gani yakachujwa yakafanywa hivi, yanazungumza ni vile ilivyokuwa. Basi hilo jambo linatufurahisha sana alhamdulillahi. Haya ya, ya Marekani sijui kumeli isiyokuwa na rubani peleka Asia ya magharibi huko Kote ya huko ni kuhangaika, hana chochote huyo, hana chochote. Katika watu mimi na wadharau, katika watu na wadharau, duniani hakuna mtu na mdharau kama, kama hao wa Marekani. Hao wanajivunia hiyo teknolojia walionayo, basi wanaona kwamba ulimwengu ndio wa kwao, wameudhibiti wao. Hawakumbuki kwamba kuna kuna karne na karne zilipita, kaumu na kaumu walikuwepo, watu wenye nguvu, watu majabari wasiojali lakini leo wamewekwa kati kati ya ardhi kwa nguvu ya samawati, wasikii kauli, wasikii sauti. Naam, shukran sana Shekh Sefa Ali wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tukipata nafasi, tutarusha tena maoni yako kwa njia ya sauti ndani ya kipindi hiki kicha baraza la wasikilizaji tabaan, kama muda utaturuhusu. Tunaendelea mbele na maoni mengine ya maandishi yaliyotufikia kwa njia ya, ya WhatsApp. Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, ninaye maoni yake ambaye ameandika, jamii ya kimataifa ya waungwana tunasikitika sana kuona ukimya wa Umoja wa Mataifa na taasisi zake mbele ya dhuluma, chuki, islamfobia na chuki nyingi duniani dhidi ya Uislamu na Waislamu. Anasema taasisi za kimataifa, anasema Umoja wa Mataifa kimya kabisa, hakuna hatua zinazochukuliwa kuhusiana na dhulma, chuki, islamfobia vinavyojiri duniani. Naam. Anasema uvunjaji wa haki za binadamu pia kutumika vibaya neno haki za binadamu na mambo mengine mengi akaandika, tujirudi wanadamu wote na tuheshimu ubinadamu wetu. Naam, maoni mazima kabisa, maoni niliyo nayo mimi sasa hapa. asma yanasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, napenda kusema kuwa serikali ya Tanzania inapaswa kukubali mabadiliko ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Anasema Tanzania ina takriban watu milioni 70. Kimsingi watu hao wanapaswa kupata katiba nzuri, ili mapato yapatikanayo na kodi ya wananchi yatumike kisheria, ikiwemo kuwaletea maendeleo. Naam, ni maoni yake hayo mwana baraza bwana Yahya Ali wa barabara 13, Tanga Tanzania. Mimi hapa nayashika maoni yake Bwana Athumani Piko wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika nawaamini sana Redio Tehran. Wiki iliyopita mlichambua uwepo wa fununu za kujiuzulu Bwana Hamdok, waziri mkuu wa Sudani, na kweli hatimaye kajiuzulu. Shukran, Bwana Piko kwa maoni yako. Nam, baadhi ya wakati asma maoni yana yanakaa tunalazimika tuyasome haraka, haraka asipitwe na wakati. Mi narejea tena kwake bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania ambaye ameandika wanamukawama, yaani wapenda amani na maelewano kwa wanadamu wote. Tunapongeza ndugu yetu mwanamukawama, mpalestina bwana Hisham kwa kujitolea kwake kugoma kula chakula mpaka amewapigisha magoti wa Sayuni. Anasema natumai jamii ya kimataifa tutaelewa sote majukumu yetu ya kibinadamu ya kila mmoja wetu, hadi taasisi za kimataifa zitaweza kuelewana, kushirikiana na hatimaye kila mtu atafurahi kuona amani inaheshimiwa na watu wanaheshimiana. Hii ndiyo hulka na maadili mema ya kibinadamu. Kutofanya hivyo ni kujitangaza kuwa hulka zao watu ni za kinyama, ameandika. Pia ameongeza hapa kwa kuandika, wapenda amani wote tutamwiga na kumfuata kaka yetu kamanda Kassim Suleimani kufanya juhudi za kuleta maelewano katika dunia, kwani juhudi zake hizo ni muhimu sana. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi chako cha kila wiki cha baraza la wasikilizaji. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Barua pepe yetu yani email ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com slash sw. Hapa tumepokea maombi kwa njia ya barua pepe yetu hiyo ya swahili radio at irib ir ambayo baada kutusalimu, ya kutusalimu yanasema: ninashukuru kupata darsa ya Quran namba 840 ninaomba kutumiwa darsa nambari 837 838, na 839, kwani katika mtiririko wa awali zilikuwa zimeishia namba 836. Na kutakieni kazi njema, Allah awe pamoja nanyi, watayarishaji na wasikilizaji wa darsa hizi Wabillahi Taufik, ndimi Khalfani Mugara nikiwa Kibondo, Kigoma, Tanzania nam. Asante sana Bwana Khalfan, ni matumaini yetu wasikilizaji wetu wa redio Teheran huko Kibondo, Kigoma, Tanzania wanaendelea na afya njema. Tunakushukuru sana kwa ufuatiliaji wako wa karibu wa matangazo yetu na vipindi hivi vikiwemo vya darsa ya Quran. Hizo sehemu ulizoomba utatumiwa tukijaliwa. Ahmedi, unaona je, hapa tukampatiana nafasi mwana baraza Imamu Msefu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania atoe maoni yake mengine aliyotutumia kwa njia ya sauti. Naona ni wazo zuri tu. Karibu, Imam Saif. Ndugu zangu watangazaji, kama mnavyotutetia, habari hizi zinasikitisha mno sana sana, kwa kuona kwamba e, Somalia wanauana, jeshi la wazayuni naendelea kubomoa nyumba huko Palestina na Saudi Arabia yapiga mabomu hospitali na kuwaua kadhaa. Haya yote ni fedheha kubwa sana, ndugu zangu kuona binadamu anakosa utu, anakwenda kufanya vitendo ambavyo havipo katika utu wa mwanadamu. Mwanadamu yuko huru bwana, sio mtu anavyotaka mlazishi mwenzie kwa kumnyongesha, kumvikisha wakati ye yuko huru. Haya tena fedhe hatena, anaonekana Saudi Arabia kwa wanawake watembea nusu uchi, yaleta mkanganyiko tena kelele. Tunakushukuru sana bwana Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Sasa bwana Arabi Rashid Ngwida ni mwana baraza mwingine hai huyu wa maeneo ya Lupaso, Masasi mkoani Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika redio Tehran, hakika matangazo yenu yananiliwaza na kunipa matumaini makubwa katika dini ya Uislamu, hususan darsa ya Quran. Kusema kweli dunia ni sehemu salama ya kuishi kama tungefuata misingi ya dini, lakini wa magharibi wamepania kuiharibu dunia, ndio sababu kila kukicha nchi zinaimarisha majeshi tu na kupuuza ubinadamu. Hii itaendelea mpaka lini? Ikitokea bahati mbaya mabomu kama ya nyuklia yakaripuka, si unajiangamiza mwenyewe? Nashauri mataifa yapunguze utengenezaji wa silaha kali. Pia napenda kuwaambia Waislamu tufuate mafundisho ya Quran kikamilifu. Allah atakuwa pamoja nasi muda wote. Ni mimi Arabi Rashid Ngwida, Walupaso, Masasi mkoani Mtwara Tanzania. Nam, asante sana sehemu za Lupaso huko kwa Benjamin Mkapa Aman, ama na maoni yako nayo ni mazima kabisa, bwana Arabi A. Ama bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara, Tanzania yameandika, uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia ni muhimu sana kwa Waislamu na mataifa ya Kiarabu na Kiislamu, lakini kwa viongozi wa Saudia siwaamini hata kidogo, hasa hasa waziri wao wa, wa mambo ya nje. Ni mimi Juma Jafar Sagai Musoma Mara, Tanzania. Maoni tunayo mengi sana, Ahmedi na sasa anasoma maoni ya msikilizaji wetu bwana Noeli Chafuila wa mkoani Mwanza Tanzania ameandika, mgogoro wa kiuchumi huko Lebanon unalenga kusambaratisha kundi la Mukawama, yaani harakati ya Hezbullah. Anasema kwa bahati nzuri, wahusika wanalifanya hilo wakiwa wamechelewa sana nam, wamechelewa sana ama. Fundi mitambo wetu kule Asma anatuashiria kwamba muda umeisha kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu mstudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed, na Leila Kimani alikuwa kwenye mitambo kule. Mimi ni Ahmed Rashid, nakutakieni kila la kheri maishani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuzungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Miongoni mwa tuliosema katika kipindi kilichopita ni kwamba kuna mikataba mingi ya kimataifa na ya kieneo ya kulinda haki za watoto walioko kwenye mazingira ya vita na mapigano ya silaha ambayo iliwekwa baada ya vita vya pili vya dunia. Tulitoa mfano wa mikataba minne ya Geneva ukiwemo ule wa mwaka 1949 uliowekewa protokali ya nyongeza mwaka 1977. Mwingine ni tangazo la haki za binadamu la mwaka 1959 na, na kadhalika. Leo tutaendelea na tulipo Wasikilizaji wapenzi, leo hapa tutatoa baadhi ya mifano kwa ajili ya kufafanua zaidi sheria hizo hapo juu na baadhi ya nyaraka maalumu zinazozungumzia haki za watoto. Kifungu cha 17 cha mkataba wa nne wa Jiniva kinasema kwamba pande mbili zinazogombana zina wajibu wa kuandaa mazingira mazuri ya kuweza kupita watoto na wanawake waja wazito wanaoishi katika maeneo yaliyozingirwa kwenye vita vilevile. Vile, kifungu cha 23 cha mkataba huo kinasema kwamba kila serikali inatoa ahadi kwamba itaruhusu shehena zote za dawa na vifaa vya tiba kupita katika nchi hizo. Kipengee cha tano cha kifungu cha 38 na cha mkataba huo kinasisitiza kuwa watoto wenye umri wa chini ya miaka 15 waungwe mkono na kusaidiwa. Kwa namna ya kipekee kabisa, nukta nyeti ambayo ina umuhimu kuizungumzia hapa ni kwamba dhamana zilizowekwa za utekelezaji wa mikakati na sheria hizo zinaonekana pia katika hati inayounda mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Kwa mujibu wa hati hiyo nchi yoyote au mtu yeyote atakayekwenda kinyume na sheria hizo, basi atahesabiwa kuwa ametenda jinai za kivita. Katika hati maalumu inayohusiana na haki za watoto na kwa ajili ya kuandaa mazingira ya kukita mizizi fikra ya kuwaunga mkono na kuwasaidia watoto walioathiriwa na vita vya kwanza vya dunia na vita vya pili vya dunia. Tangu wakati huo kulipatikana fikra ya kuwekwa mikakati maalumu ya kuwalinda kwa pande zote watoto wanaoishi kwenye mazingira ya vita vya kutumia silaha. Katika tangazo la haki za watoto lililopasishwa mwaka 1959 na na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ilitangazwa kiujumla kwamba kuna wajibu wa kuwahami, kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto walioko kwenye mazingira yasiyo ya, ya kawaida ambapo mazingira ya vita na mapigano ya silaha ni uthibitisho wa wazi kabisa wa mazingira hayo yasiyo ya kawaida. Tangazo hilo lilitaka kufanyike njia zote za kuwasaidia na kuwahami watoto hao. Baada ya hapo, yani, katika mkataba wa haki za mtoto wa mwaka 1989 kulitengwa kipengee maalum cha kulindwa na kusaidiwa watoto walioko katika mazingira ya vita vya silaha na kupiga marufuku kutumiwa kama wanajeshi. Katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tutaanza kugusia vipengee vya kifungu cha thelathini cha mkataba huu na vilevile unavyosema Uislamu kuhusiana na suala hilo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi ili kuona jinsi dunia ilivyoweka mikakati ya kuwalinda watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha, kama ambavyo pia Uislamu nao umeweka mikakati madhubuti kabisa, ingawa pia sheria hizo kali mara nyingi haziheshimiwi. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 16 Jamadi Thani mwaka 1443 hijria sawa na tarehe 19 Januari mwaka 2022 miladia. Miaka 1122 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ibnu Daraj Kastalli, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibn Daraj alizaliwa mwaka 347 Hijria, na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia huko kusini mwa Uhispania. Leo pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya 4 na mwanzoni mwa karne ya tano Hijria. Ibn Darraj ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia, na mashairi yake mbali na kuwa na thamani ya kifasihi na kisanaa, pia anahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Siku kama hii ya leo miaka 286 iliyopita alizaliwa mvumbuzi na mhandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masuala ya kisayansi. Katika utafiti wake, Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchikavu na baharini. <muchas> Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita wananchi wa Islamu wa Iran wenye imani na umoja walifanya maandamano makubwa kupinga mabaki yaliyosalia ya utawala wa kifalme sha yaani serikali ya Shapur Bakhtiar. Wafanya maandamano hao walitaka serikali hiyo ya kifalme itangazwe kuwa si halali na pia kuong'olewa utawala wa sha na badala yake kuundwa jamhuri ya kiislamu nchini Iran. Siku hiyo Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, akiwa mjini Paris, alitoa ujumbe wa maandishi kwa wananchi wa Iran akisema kama navyonukuu: kwa uwezo wake Mola, hivi karibuni nitaungana nanyi ili niweze kuwatumikia na kushirikiana bega kwa bega na matabaka yote ya wananchi kuelekea katika njia ya kujitawala na kuwa huru Iran. Mwisho wa kunukuu. Na katika siku kama ya leo miaka 12 iliyopita Abdurauf Mahmud Al Mabhuh, mmoja wa makamanda waandamizi wa, wa harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina, Hamas, aliuawa shahidi huko Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Mabhuh aliuawa na makachero wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel walioingia nchini Imarati wakitumia paspoti bandia. Mabhuh alizaliwa katika familia iliyoshikamana na dini katika kambi ya Jabalia katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Shahidi Al Mabhuh ni miongoni mwa waasisi wa brigedi ya Izudin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya Hamas. Baada ya kupita miezi kadhaa, Israel ilitangaza wazi kwamba ilihusika na jinai ya kumua Al Mabhuh. Mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya usiku. Ahmad Suleiman Hinja anasema asalamu alaikum, namjibu walaikum salam, kisha anaandika kuhusiana na kipindi maalum tulichokuwa nacho juzi kuhusiana na kufa shahidi Umul Banin salamullahi alayha, anaandika inna lillahi wa inna ilayhi rajiun. Kisha ameandika hapa na rekodi ya soka ingawaje sijamwelewa lakini asante sana kwa ujumbe wako. Hiyo pia hapa chini ameandika asalamu alaikum ya Maulana, ni mjibu wa alaikum salaam wa rahmatullahi wa barakatuh. Ahmad Suleiman Hinja anatujulia huyo, asante sana pia. mtune salumu, ukiwa Liwale, Lindi, Tanzania, anasema tunawapata vizuri sana toka Liwale, Lindi, Tanzania. Asante sana pia, Zuberi Haidari, asante sana pia, Murtan Saifu, ukiwa hapo Muscat, Oman Anasema asante sana watangazaji wa redio Tehran, asante sana, tusalimie hapo Oman. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili Moscow, mji mkuu wa Rusia, hii leo Jumatano, ikiwa ni katika kujibu mwaliko wa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin. Iran imepongeza mafanikio makubwa yaliyopatikana hapa nchini katika kuwawezesha wanawake na wasichana licha ya vikwazo vya Marekani vilivyo kinyume cha sheria na vya kinyama vinavyolenga taifa hilo. Na maandamano yalifanyika jana Jumanne huko Kongo DR, kwa ajili ya kushinikiza kuachiwa huru mfungwa mashuhuri wa kisiasa ambapo makumi ya watu walijeruhiwa. Tutakomea hapo. Kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na vilevile vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pas sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa.