Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahman rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuta, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuanza utekelezaji wa mkataba wa miaka ishirini na tano ushirikiano wa, wa kistratejia kati ya Iran na China. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Sibtain katika Qurani na hadithi tukufu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye mtasikiliza mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Ustadh Abdurazaq Amiri Juma akizungumzia nafasi ya mwanamke kigezo. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. <coughs> Rais Ibrahim Raisi ameondoka leo mjini Teheran akielekea Rasia kwa ajili ya mazungumzo na mwenyeji wake Vladimir Putin. WHO imetoa mapendekezo mapya kuhusu njia ya kudunga chanjo ya tatu ya virusi vya korona. Wapinzani nchini Sudani wametoa wito wa kufanyika uasi wa kijamii kwa muda wa siku mbili. Na umoja wa Mataifa wametangaza kwamba unatiwa wasiwasi na mashambulizi ya Saudi Arabia dhidi ya makazi ya raia nchini Yemen. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba ushirikiano kati ya Irani na Russia unajenga amani na usalama na utazuia sera ya kujichukulia maamuzi ya upande mmoja katika kanda hii. Said Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo Jumatano katika uwanja wa ndege wa Mehrabad kabla ya kuondoka Teheran akielekea Mosco, na kwamba ziara hiyo inafanyika kwa mwaliko wa Rais Vladimir Putin na kwamba juhudi zitafanyika ili kukuza udiplomasia wa kikanda. Rais Ibrahim Raisi, raisi ameongeza kwamba uhusiano mzuri wa Irani na majirani zake wote hususan Russia katika masuala ya kisiasa, kiuchumi na kibiashara unaweza kuleta mabadiliko makubwa katika uhusiano wa Teherani na Russia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema Iran ni nchi huru yenye nguvu na taathira katika eneo la magharibi mwa Asia, na Russia ni nchi muhimu yenye nguvu na taathira kubwa duniani. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendeleza ushirikiano na nchi zote za eneo hili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameondoka mapema leo mjini Tehran akielekea Moscow, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu. Ikulu ya rais wa Rasia, Kremlin, ilitangaza jana kwamba akiwa mjini Moscow, rais wa Iran atazungumza na mwenyeji wake Rais Putin kuhusu utekelezaji wa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Viongozi hawa wawili pia watabadilishana mawazo kuhusu uhusiano wa pande mbili, hasa miradi ya pamoja ya kiuchumi na kibiashara. Hali kadhalika rais wa Iran anatazamiwa kuhutubia kikao cha bunge la Rasia, Duma, na kisha atakutana na wairani wanaoishi nchini Rasia katika safari hiyo ya siku mbili. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba watoto na mabarobaro wenye afya njema hawahitaji dozi ya nyongeza ya chanjo ya virusi vya korona. Dr Sumia Swaminathan, mwanasayansi mkuu katika shirika la afya duniani, amesema leo Jumatano kwamba kwa sasa hakuna ushahidi madhubuti kwamba watoto na mabarobaro wenye afya njema wanapaswa kupewa dozi ya nyongeza ya chanjo ya korona. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari, amesema ingawa inaonekana kuna upungufu wa kinga ya chanjo kadiri wakati unavyopita dhidi ya aina ya Omicron inayoenea kwa kasi sasa ya kirusi cha korona, lakini utafiti zaidi unahitajika ili kujua ni nani anayehitaji dozi ya nyongeza Sumia Swaminathan amesisitiza kwamba hakuna ushahidi kwa sasa kwamba watoto na mabarobaro wenye afya njema wanahitaji dozi ya nyongeza ya chanjo ya korona. hakuna ushahidi hata kidogo, Swamithan amesema. Kundi la wataalamu wa shirika la afya duniani litakutana baadaye wiki hii ili kuchunguza suala maalum la jinsi nchi zinavyopaswa kufanywa kuhusiana na kutoa dozi ya nyongeza ya chanjo ya korona kwa raia wao. Muungano wa kisiasa na wa uhuru na mabadiliko nchini Sudan umetoa taarifa ukiwahimiza wananchi kufanya uwasi wa kijamii. Taarifa iliyotolewa jana na muungano huo katika kampeni ya kuendeleza malalamiko ya wananchi dhidi ya hatua ya utawala wa Sudan hususan kamanda wa jeshi la nchi hiyo Abdul Fatah Al Burhan, imetoa wito wa kufanyika uasi wa kijamii nchini Sudan kwa muda wa siku mbili. Muungano wa Uhuru na Mabadiliko umesema kwamba serikali ya wafanya mapinduzi inaendelea kuwasaliti wananchi waliojitosa mitaani kwa ajili ya kupigania uhuru na utukufu wao na inakabiliana na wananchi kwa risasi na mtuto wa bunduki. Jumuiya ya madaktari wa Sudan iliripoti jana kwamba polisi ya nchi hiyo imeua watu saba katika maandamano mapya dhidi ya utawala wa kijeshi wa Sudan. Jumuiya hiyo imeeleza kwamba hadi sasa watu 71 wameuawa katika ghasia na mapigano kati ya askari usalama na waandamanaji mjini Khartoum na katika miji mingine ya Sudan tangu baada ya mapinduzi ya Oktoba 25 mwaka jana. Umoja wa Mataifa pia umetangaza kwamba una wasiwasi kutokana na machafuko na umwagaji damu unaoendelea nchini Sudan na umetahadharisha juu ya uwezekano wa kushuhudiwa maafa makubwa zaidi katika nchi hiyo ya Kiafrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi wake kuhusu mashambulizi ya anga ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya mji wa Sanaa nchini Yemen yaliyoua raia kadhaa wa nchi hiyo. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric amesema kwamba katibu mkuu amezikumbusha pande zote wajibu wao chini ya sheria ya kimataifa ya kibinadamu wa kuwalinda raia. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameongeza kwamba katibu mkuu wa umoja huo kwa mara nyingine tena amezitaka pande zote ziwe na subira ya kiwango cha juu zaidi na zijizuie kuongeza mivutano na migogoro nchini Yemen. Jumanne ya jana, naibu waziri wa mambo ya nje wa Yemen alisema muungano wa kivita wa Saudi Arabia umetekeleza mashambulizi dhidi ya mji mkuu wa nchi hiyo, Sanaa, na kuua raia ishirini wakiwemo watu wa familia moja. Taarifa zinasema ndege za kivita za Saudi Arabia zimeshambulia mtaa wa Libi mjini Sanaa na kulenga nyumba ya afisa mmoja wa zamani wa jeshi ambaye ameuawa akiwa na mke wake, mwanae wa kiume, na watu wengine wa familia hiyo. Shambulio hilo limetajwa kuwa baya zaidi la muungano wa kijeshi wa Saudi Arabia dhidi ya makazi ya raia mjini Sanaa tangu mwaka 2019 na seneta wa jimbo la Vermont nchini Marekani amezungumzia hali mbaya ya Afghanistan na kutoa wito kwa serikali ya Marekani kuachilia mabilioni ya dola fedha za serikali Afghanistan ya Afghanistan yanayozuiliwa nchini humo. Seneta Bernie Sanders pia ametahadharisha kuhusu mgogoro mkubwa unayoisumbua Afghanistan na kuandika katika ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa Twitter kwamba Afghanistan inakabiliwa na janga la binadamu Ninatoa wito kwa serikali ya Biden kuachilia mara moja mabilioni ya dola fedha za serikali ya Afghanistan zinazozuiliwa na serikali ya Washington. Seneta huyo mashuhuri wa Marekani amesema kutolewa kwa fedha zinazozuiliwa Washington kutasaidia kuzuia mzozo na vifo vya mamilioni ya watu nchini Afghanistan. Kusimamishwa misaada ya kigeni na hatua ya Marekani ya kuzuilia fedha za kigeni za serikali ya Afghanistan baada ya kundi la Taliban kuidhibiti tena nchi hiyo mwaka jana kumesababisha mgogoro na maafa makubwa nchini Afghanistan. Hivi karibuni pia, kamati kima ya kimataifa ya uokoaji ilisema kwamba ukosefu wa chakula nchini Afghanistan huenda ukaongezeka zaidi katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili kutokana na uhaba wa chakula, kupanda kwa kasi kwa bei ya bidhaa na ukame unaoendelea nchini Afghanistan. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho kuanza utekelezaji wa mkataba wa miaka 25 wa ushirikiano wa kimkakati kati ya Iran na nchi ya China. Husein Amir Abdulahyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza mwishoni mwa safari yake nchini Uchina hivi karibuni kwamba katika safari hiyo pande mbili zimekubaliana kuitangaza Ijumaa iliyopita kuwa siku ya kuanza utekelezwaji wa makubaliano kamili ya ushirikiano wa kistratejia baina ya pande mbili, akibainisha umuhimu wa makubaliano hayo. Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter kwamba kuanza kutekelezwa makubaliano kamili ya ushirikiano wa kistratejia baina ya Irani na China likiwa taifa la pili kwa uchumi mkubwa duniani, tena katika mazingira ambayo Marekani ingali inaendeleza hatua zake za upande mmoja na kudumisha mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ikifuatilia suala la kuinyima Iran haki ya kuwa na ushirikiano wa kiuchumi na dunia, kwa hakika linahesabiwa na Teheran kuwa ni mafanikio ya kistratejia. Ushirikiano wa muda mrefu, kwa mtazamo wa nadharia za kiuchumi, ni jambo linaloandaa uwanja wa kupanuliwa ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali, na wakati huo huo kusaidia kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi ambao utaleta uwiano katika ushirikiano wa kisiasa Kiwango hiki cha ushirikiano kina malengo ya kistrategia ambacho kinaweza pamoja na mambo mengine kudhamini ushirikiano katika nyuga nyingine kama za usalama na wakati huo huo kudhamini maslahi ya pande mbili na ya pande kadhaa. Kwa mtazamo huo ushirikiano wa miaka 25 wa Irani na China ni mwendelezo wa ushirikiano wa pande mbili na pande kadhaa katika fremu ya ushirikiano wa nchi za Asia kama ambavyo kabla ya hapo, hati ya wanachama wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika jumuiya ya Shanghai iliidhinishwa katika mji mkuu wa Tajikistan, Dushambe, kwa kuhudhuriwa na Rais Ibrahim Raisi. Wanachama huo wa kistratejia una taathira muhimu katika mwenendo wa ushirikiano wa pande kadhaa wa Iran katika fremu ya siasa za ujirani mwema baina ya Asia na Teheran na unaweza kunufaika na nafasi hii na Teheran inaweza kunufaika na nafasi hii katika nyanja za kiuchumi na kisiasa. Fauka ya hayo, China kwa upande wake ni mwanachama muhimu katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliashiria Februari 2015 katika mazungumzo yake hapa mjini Teheran na rais Xi Jinping wa China kuhusu siasa za kibeberu za baadhi ya mataifa hususan Marekani na ushirikiano wao usio wa dhati wala wa ukweli na mataifa mengine, na akasisitiza kwamba hali hii imeyafanya mataifa yasiyokubali kuburuzwa yafuatilia ya ushirikiano zaidi baina yao, na makubaliano ya Irani na China ambayo ni kwa ajili ya uhusiano wa kistratejia wa miaka 25 nao unatathminiwa katika fremu hii, ambapo kuna ulazima wa kuweko ufuatiliaji wa dhati wa pande mbili kuhakikisha kwamba makubaliano haya yanafikia hatua ya utekelezwaji kivitendo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho kama mnavyojua huzungumzia sifa na matukufu ya wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambao si wengine bali ni Imam Hasan na Husein alaihi salaam. Wasikilizaji wapenzi, ni wazi kwamba isma au kinga ya mtu kufanya dhambi ni miongoni mwa sifa na mambo ya dharura anayopaswa kuwa nayo mtume, la sivyo watu hawatakuwa na imani naye wala kufuata mafundisho yake. Miongoni mwa umuhimu wa isma na kuwa maasumu ni kumzuia mtu aliye na kipawa na sifa hiyo kufanya au kujuzisha mambo kinyume na sheria ukweli wa mambo au kukiuka haki za watu wengine. Hivyo basi mambo yote aliyoyafanya mtume mtukufu Sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuyazungumzia kuhusu ahlubeiti wake na fadhila zao, yote hayo yaliambatana kikamilifu na ukweli ambao alifahamishwa na Mwenyezi Mungu na kumwamuru awafahamishe watu ili wapate kuyafuata bila ya kuhitalifiana kwayo. Mtume mtukufu alisema na kubainisha wazi kwamba sifa za manabii na mitume ziliwekwa na kudhihiri katika makhalifa na warithi wake wa haki ambao ni Imamu Ali, Hasan na Husein, pamoja na imamu wengine tisa waliotokana na kizazi cha Imamu Husein alaihi ssalam. Mtume mtukufu alizungumzia kwa marefu na mapana sifa na fadhila nyingi walizokuwa nazo wajukuu wake Alhasan na Alhusein na kubainisha wazi sifa za mbinguni na za kipekee walizokuwa nazo watukufu hao. Miongoni mwa sifa hizo ni sifa za uimamu ambao waliainishiwa moja kwa moja na Mwenyezi Mungu. Maimamu hao waliteuliwa na kuchaguliwa na Mwenyezi Mungu kwa kutaja majina yao kupitia mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Si wawili hao tu, bali majina yote ya maimamu kumi na wawili yalitajwa na kuwekwa wazi na mtume mtukufu. Je, ni sifa na viwango gani hivi vilivyoainishwa na Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake kwa ajili ya maimamu ambao wangekuja na kuongoza umma wa Kiislamu baada yake? na je, sifa hizo zilidhihirishiwa watu gani? Tutapata kujua jibu la maswali haya hivi punde. Usikilizaji wapenzi, maumbile ya mwanadamu humfanya ahitaji nuru na mwangaza wa elimu ambao utamwongoza katika maisha yake ya dunia na kwenye njia ya haki kuelekea maisha ya baadaye huko akhera nuru hiyo inapaswa kumwongoza kwenye haki na kheri, ili asipotee katika ulimwengu huu uliojaa vishawishi vya Shetani. Ni wazi kwamba katika hali hiyo mwanadamu huhitaji kiongozi na imamu asiyefanya makosa wala dhambi, ambaye ameteuliwa na Mwenyezi Mungu ili apate kuwaongoza waja wake katika njia nyoofu inayowawezesha wafanye mambo mema na kheri yanayomridhisha Mwenyezimungu subhanahu wataala, mbali na kutekeleza majukumu yake ya ulinganiaji na kubainisha sheria za Mwenyezimungu kwa waja wake. Mtume mtukufu swallallahu alayhi wa aalihi wasallam alituletea bishara nyingi njema, kubwa zaidi ikiwa ni ya kuongozwa na maimamu watoharifu na watukufu baada yake, na ambao waliteuliwa na kutangazwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe baada ya kutaja sifa na fadhila zao. Mtume aliwahakikisha Waislamu kwamba hawangepotea njia ya wokovu na saada ya humu duniani na huko akhera kama wangefuata kwa dhati mafundisho, maamrisho na makatazo ya maimamu hao watoharifu. Aliwasisitizia wafuate na kushikamana na maimamu hao wa nyumba yake wakiwemo wajukuu wake wawili wa tukufu Hasan na Husein alaihim assalam. Kharazmi Alhanafi, mwanazuoni mashuhuri wa Kisuni, anasema katika kitabu chake cha Maktalul Husein, akimnukuu sahaba mashuhuri Ibni Abbas kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, mimi ni mizani ya elimu, Ali ni sahani zake mbili, Hasan na Husein ni kamba zake, Fatima ni kiunganishi na maimamu waliosalia wa umma wangu ni mihimili na nguzo zake, na zitapimwa kwenye mizani hiyo amali za wanaotupenda na wanaotuchukia. Wapenzi wa wasikilizaji, mambo aliyoyasema mtume mtukufu wa Uislamu katika kuwasifu ahlubeiti wake kwa hakika ni jambo linalompelekea kila mwislamu mwenye insafu ajivunie watukufu hawa na kuwa na fahari kuwa ndio viongozi wake wanaomwongoza katika maisha ya humu duniani kwa ajili ya kumfikisha kwenye saada na mafanikio ya milele huko akhira. Viongozi hawa watoharifu na maasumu ni maulama wenye hekima waja wa Mwenyezi Mungu wenye takwa, maimamu waliotakaswa wakatakasika, na ambao waliteuliwa kwa haki na Mwenyezi Mungu miongoni mwa wanadamu kwa ajili ya kuongoza waja wake na kuwaelekeza kwenye njia nyofu. Hii ni kinyume kabisa na watu wanaojitwalia uongozi kwa nguvu au kwa mbinu nyingine za hila na ujanja, na kwa ajili ya kujilimbikizia mali za humu duniani na kukidhi matamanio yao ya kibinafsi na mushowe kuwapotosha wanadamu kwa kuwatumbukiza kwenye madhambi na mambo yaliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu. Al-Khatib al-Baghdadi anaandika katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Baghdad kupitia hadithi iliyonukuliwa na Ibni Abbas kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, usiku ule nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye mlango wa pepo pakiwa pameandikwa la ilaha illallah muhammadun rasulullah. Ali ni kipenzi cha Mwenyezimungu. Hasan na Husein ni wateule wake, na Fatima ni kheri yake. Laana ya Mwenyezimungu iwateremkie wale wanaowachukia. Khawarazmi ameandika hadithi inayofanana na hii, lakini inayomalizikia kwa Imamu Ali alaihi ssalam katika kitabu chake cha maktalu lhusein alayhi salam, inayosema kwamba Mtume mtukufu salallahu alaihi waalihi wasallam alisema, nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye mlango wa peponi pakiwa pameandikwa la ilaha illallah Muhammad ni kipenzi cha Mwenyezi Mungu. Ali ni wali wake Mwenyezi Mungu, Fatima ni mtumishi wake, na Hassan na Hussein ni wateule wake. Laana ya Mwenyezi Mungu iwateremkie wanaowachukia. Wasikilizaji wapenzi, hii ni bishara na uongozi kwa wakati mmoja. Hili ni jambo ambalo linawafanya Waislamu kuwa na imani na utulivu wa moyo kuhusiana na mafundisho na ushauri unaotolewa kwao na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, hasa hasa kuhusiana na ahlubaiti zake watoharifu. Hawa ndio viongozi ambao mtume mtukufu mwenyewe na kwa mwongozo na amri ya Mwenyezi Mungu aliwasifu kuwa viongozi wanaoongoza kwenye njia nyofu inayoelekeza kwenye nuru na mafanikio ya humu duniani na huko akhera, na kwamba anayewafuata kwenye mafundisho ya dini huwa amesibu na kufuata njia ya haki na kuepuka upotovu. Hao ndio viongozi na maimamu ambao wametukuzwa, kusafishwa na kusifiwa na maandiko matakatifu kuwa ni viongozi wema na maimamu maasumu ambao hawaneni ila haki, na kwamba haki iko pamoja nao, ndani yao, inaelekeza kwao na kuwa wao ndio warithi halisi wa mafundisho ya mtume wetu Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mafundisho ya mbinguni na hadithi za Mtume zinasema wazi kwamba anayewafuata huwa amefuata njia ya haki na anayetengana nao huwa amepotea njia na kuchagua batili. Anayewapenda huwa amempenda Mwenyezi Mungu na anayewachukia huwa amemchukia Mwenyezi Mungu. Kwa msingi huo, anayewafuata na kushikamana nao huwa ameshikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu inayoongoza kwenye nuru na kheri na kuelekeza kwenye pepo ya milele, na anayewachukia na kuwafanyia uadui huwa ameangamia, ambapo moto mkali wa jahanam ndiyo yatakayokuwa makazi yake ya milele. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, ni kupitia watukufu hawa wa ahlubeit wa mtume sallallahu wasalam wa ndipo waja watapata mafanikio ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na wale wanaokiuka na kuwapinga kupata adhabu ya milele. Al-Khawarazmi anasema katika hadithi iliyopokelewa kupitia Ibni Abbas kwamba mtume mtukufu alisema kwa maneno yaliyo wazi kuwa mlionywa kupitia kwangu na kisha mkaongoka kupitia Ali. Kisha mtume akasoma aya ifuatayo: hakika wewe ni mwonyaji na kila kaumu ina wakuongoa. Na kufikia hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yetu kuwa tumenufaika kwa pamoja na yale yote tuliyoyasikia katika kipindi cha leo. Basi hadi juma lijalo, panapo majaliwa, tunakwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, kilikuwa kipindi cha Sibtain katika Qurani na Hadithi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza udondoo zi wetu wa leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limemulika moto ulioteketeza masoko kadhaa makubwa nchini Tanzania katika miezi ya karibuni, kwa kichwa cha habari maswali lukuki, moto wa masokoni. Wadau wa hoji kwa nini matukio hayo yamekuwa yakijirudia nyakati za usiku na sababu za kushindwa kuuzima wala kupata wahusika. Vichwa vya habari nyingine za Wananchi vinasema CCM yaweka kiporo mchujo wa spika, mrithi wa Maalim Sef ACT Januari 29 na meseji za Mbowe na Luteni Urio zatajwa. Gazeti la Nipashe limejikita kwenye mbio za kuwania kiti cha spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na harakati zinazoendelea katika chama tawala CCM za kuchuja wagombea wa kiti hicho. Mbivu mbichi spika, CCM kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa kwanza gazeti la Nipashe, kinachofuatana na maneno kitendawili, wagombea kutenguliwa leo, chekechekecho kuchuja wagombea au waumbaji 71 hadi watatu. Gazeti la Nipashe pia limezungumzia kesi ya mwenyekiti wa chama cha Chadema Freeman Mbowe inayoendelea katika mahakama jijini Dar es Salaam kwa kichwa cha habari, simu ya Mbowe eh, na ya Bwire zapokewa kielelezo mahakamani. Nalo gazeti la Habari Leo lina habari zenye vichwa vya maneno, kasi matukio ya unyanyasaji wa kingono wa watoto inatisha, duni na Masud mmoja kumrithi Maalim Sef, machinga watoa kauli moto Mchikichini na Ole Sabaya adai mashahidi wa jamhuri ni waongo. Tunakamilisha magazeti ya Tanzania kwa kuangazia gazeti la Majira ambalo limetanguliza mbele habari ya mchakato wa kumpata mrithi wa aliyekuwa spika wa bunge la nchi hiyo Job Ndugai. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, wanaotaka kumrithi Ndugai, matumbo joto. Vilevile limeashiria tetemeko la ardhi lililotokea katika mkoa wa Dodoma na kuzusha wahaka na wasiwasi baina ya wakazi wa mkoa huo. Kitovu cha mtetemeko huo wa ardhi eh, lililokuwa na ukubwa wa tano nukta tano kwa kipimo cha Richter kilikuwa kaskazini mashariki mwa mji wa Dodoma, kwenye safu za milima ya Chenene. Nchini Kenya, gazeti la Standard limemnukuu kinara wa ODM Raila Odinga akimtuhumu naibu wa rais wa nchi hiyo William Ruto kwamba anafadhili machafuko ya kisiasa baada ya kunusa harufu ya kushindwa katika kinyang'anyiro cha kumrithi Rais Uhuru Kenyatta. Odinga amesema chama cha United Democratic Alliance Yuda kilichoungana na Ruto kimechanganyikiwa Habari nyingine ya gazeti la Standard ni ile ya maiti zilizoonekana zikielea katika mto Yala huko magharibi mwa Kenya. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, hofu ya miili iliyotupwa katika mto Yala, baadhi ikiwa imekatwa vidole na kuchomwa kwa asidi. Standard pia limemulika tatizo la unene wa kupindukia unaowasumbua wananchi wengi wa Kenya, kwa kichwa cha habari Taifa linalohangaika kubeba uzito wake, mgogoro wa unene. Gazeti la Daily Nation limeipa kipaumbele habari ya panga la chama cha Jubilii la kuwafyeka wabunge wanaomuunga mkono naibu rais William Ruto katika kuwania kiti cha urais uchaguzi ujao baadaye mwaka huu. Uhuru aanza tena kuwafyeka wabunge wanaomuunga mkono Ruto, kinasema kichwa cha habari hiyo. Panga hilo la Jubilee Jubilee dhidi ya wabunge wanaomuunga mkono Ruto ni pamoja na kuwaondoa wabunge hao katika kamati za bunge. Vichwa vya habari eh, baadhi ya habari za Daily Nation, vinasema BBI yajibu mapigo, mahakama ya juu ikisikiliza tena kesi, kitendawili cha miili ya maiti zilizotupwa mto Yala, na changamoto ya chanjo ya COVID-19, zoezi la kutoa chanjo liko chini ya malengo ya WHO. Gazeti dada la Taifa Leo pia limemulika zaidi malumbano ya Raila na Ruto, uh, katika juhudi za kuwania kiti cha rais Uhuru Kenyatta. Kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele wa Taifa Leo kinasema: wazidi kuuza hewa, Raila na Ruto waendelea kusaka kura za urais kwa ahadi wanazojua hawatazitimiza limeandika kwamba Wakenya wanazidi kulishwa ahadi butu za wagombea wakuu wa urais hasa kuhusu jinsi maisha yatakavyoboreshwa baada ya Agasti 9. Hii ni kutokana na ukweli kwamba ahadi hizo ni porojo tu, kwani hazijatilia maanani ukweli kuhusu hali ya uchumi. Hofu maiti 19 zikipatikana Mto Yale na Khalwale katika hatari ni baadhi ya vichwa vya habari vya toleo la leo la gazeti la Taifa Leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya kidini yanayoletwa kwenu na Sheikh Abdurazaq Amir Juma akizungumzia nafasi ya mwanamke kigezo ya fataati, ya fataati, ya Bismillah i rahmani rahim. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha kutoka kwa Shekh Abdurazaq wa Arusha, Tanzania, ambaye anachambua aya ya 59 ya suratul Ahzab, na hapa anaendelea katikati ya aya hiyo kwa kusema wabanatik, na mabinti zako, wanisaa lmuminin na wanawake au wake wa waumini yudnina alayhinna min jaladibihinna, wajirushie shungi zao, wajifunike, wajisitiri. Kwa nini? Kwa sababu dhalika adna an yurafna, hilo litarahisisha zaidi wao kutambulika kwamba ni watu wenye heshima, ni watu wanaojiheshimu, wanaojitambua. Lakini wakishafahamika hivyo fala yudhaina hawatoudhiwa, kwa sababu anaejiheshimu huheshimiwa. Kisha Mungu akasema wa kana Allahu, na Mungu amekuwa na anaendelea kuwa ni ghafura rahima, ni mwingi wa kusamehe, ni mwingi wa huruma. Na katika hilo hukumu, katika hiyo hukumu ni katika kusamehe na ni katika huruma yake kwa waja baada ya kuisoma aya hii, ulimwengu wa leo na hata ulimwengu wa jana, karibu na pengine jinsi tunavyotizama mbele, kwa sababu kuna ukungu mbele, tunatarajia vile vile ulimwengu unaokuja kwamba utahitajia sana kuwepo na vigezo vya wanawake ambao wanafaa kuigwa. Tatizo letu kubwa sana duniani, hatuna kudwa, hatuna uswa. Hatuna vigezo ambavyo wanawake duniani wanaweza kuviandama vikawa ni vigezo vya kweli vya mwanamke halisi kama ambavyo Mungu anamtaka. Kwa hivyo ukitizama duniani sasa hivi, murika, ni mwanamke gani wa kuigwa ambaye kwa hakika ni kigezo yeye, ambaye atakuwa ni mfano kwa wengine, zaidi ya wasanii, zaidi ya wanawake ambao wamekubali kulipa gharama ya heshima zao ili wafike mahala fulani, wamekubali kulipa gharama kodi ya heshima zao ili waweze kuwa wanasiasa wakubwa duniani. Ulimwengu wa leo hii unakosa kigezo cha mwanamke wa kuigwa na wanawake. Vigezo vilivyokuwepo vyote ni vigezo kwa lugha vijana feki, sio halisi, si vigezo vizuri. Akitaka kuwa mwanasiasa mzuri akashika nafasi nzuri kwanza akubali kuwa ni kinyang'anyiro cha wanaume, ndio atampandisha wamfikishe pale. Tunahitajia katika ulimwengu wa leo kuwa na kigezo cha mwanamke khatibu mzuri, anaweza kusimama mbele ya watu wanaume na wanawake, akasema jambo, akaweza kuathiri. Tunahitajia kigezo cha mwanamke duniani leo hii, mwanasiasa mahiri, anayechunga heshima na maadili dunia nzima na si Waislamu tu, tunahitajia kigezo cha namna hiyo. Na bahati mbaya zaidi, bahati mbaya kubwa zaidi ni kwamba dunia leo hii inahitajia kigezo cha mwanamke mama mzuri pia, tunaelekea kukosa kigezo cha mama mzuri wa kuigwa. Al-ummu kama anavyosema Shauki, mshairi wa Kimisri, al-ummu madrasatun idha a'adaltaha a'adalta sha'ban tayyiba al-a'raqi hatuna mama ambaye ni madarasa ni shule, ambaye ameandaliwa kiasi kwamba yeye atakuwa ni sababu ya kuandaa taifa zuri. Ulimwengu umetufikisha mahala, hatuna mama bora tena, kwa sababu mama na baba wote pakikucha, kiguu na njia, wakirudi jioni kila mmoja kachoka, na tunafuga kama tunavyosema watoto kuliko ambavyo tunalea. Kwa hivyo tuna kasoro kwamba dunia haina mfano wa mama ambaye amewahi kufanya mambo makubwa ya kufaa kuigwa. Dunia leo hii tuna wakina mama hufanya biashara, lakini tunahitajia mama kigezo katika biashara aliyefanikiwa, mwenye ufanisi mkubwa. Dunia leo hii inahitajia madaktari wakina mama ambao ni kigezo na mfano, haina kama ambavyo inahitajia wahandisi na katika taaluma nyingine. Sasa suala ni kwamba kwani hawapo? Afrika hii tumeshakuwa na viongozi wengi wa kina mama, Ulaya imekuwa na viongozi wengi kina mama katika nyanja za kisiasa. Kwani hatuna wahandisi wakina mama? Dunia ina wakina mama wahandisi wengi, masha Allah. Kwani hatuna madaktari kina mama. masha Allah, wapo wengi, wamejaa. Kwani hatuna wakina mama walezi duniani wengi, ambao wameweza kulea wakatoa maraisi wakatoa wahandisi wakatoa masomi Tunao, lakini wanakosa nini? Hao wote, kitu gani kikubwa wanakikosa? Na haya ndio mazungumzo yetu kwa ufupi leo hii. Tunao makhatibu duniani wakina mama, wakipanda majukwaa ya kisiasa wanashangiliwa sana, wanapigiwa vigelele, vigelegele wanaimbiwa nyimbo za mama mama, huyo eh? Tunao wengi, lakini suala la msingi ni kwamba aya hii ya Suratul Ahzabi inatufundisha aina ya huyo mama tunayemtaka ni kina mama waliokosa sitara. Wapo, wapo lakini wamekosa heshima, wamekosa sitara. Gharama za wao kufika katika majukwaa waliofikia ilikuwa ni kuuza heshima yao, hongo na rushwa waliotoa ili wafikie pale walipofikia, thamani yake ilikuwa mkubwa sana, ni heshima yao, ni sitara yao. Hapa ndipo umuhimu wa mabinti zetu hao wanaohitimu unapokuja, kwamba hiki ni kituo cha kuandaa vigezo vya kuigwa katika jamii. Hiki ni kituo cha kumwandaa kiongozi anayeweza kuwa ni kiongozi jumlisha sitara jumlisha heshima, anayejitambua na hilo. Huo ndo mwito wa Mtume, ndo mwito wa Mwenyezi Mungu kwamba mwanamke, kuwa utakavyokuwa, fika, utakapofikia heshima yako ni muhimu sana, sitara ni muhimu sana. fala yuhdhaina, basi hamtoudhiwa mkiwa na heshima, mkijitambua. Huyu ndio mwanamke tunayemkosa sasa hivi duniani, ndio mwanamke tunayemtafuta. Tunaposema sitara, hatuna maana ya kuvaa tu hijabu, kuvaa tu ushungi, mara nyingine kuvaa hata niqabu. Naam, hilo nzuri lakini tunakusudia sitara ya nje na sitara ya ndani, heshma ya nje na heshma ya ndani, kwa sababu Qur'ani imetufunza kwamba kama ambavyo mwili wa mtoto wa kike wa mwanamke wa mama lazima usitiriwe, lazima uwe katika mazingira ya heshma. Lakini kuna, ma, kuna sitara nyingine za ndani. Qur'ani imezungumza kuhusu hata sauti, lazima pawepo na hijabu katika sauti ya mwanamke, sitara katika sauti ya mwanamke, la yakhdhana bilqawl, asizungumze sauti ambayo ni nyororo ya kumvutia mwingine. Hiyo sauti itakuwa haijavaa hijabu, iko uchi, ni ya kishawishi. Sasa kuwa mwanasiasa, utakavyokuwa sio haramu, kuwa mfanyabiashara mkubwa, utakavyokuwa si haramu. We mwanamke katika Uislamu, kuwa utakavyokuwa katika nafasi. Na hii ndio tofauti yetu sisi na ulimwengu unaopaza sauti kumtetea mwanamke. Nasema mwanamke awe atakavyokuwa, lakini katika heshma na sitara. Vile unavyoswali ndivyo unavyotakiwa uonekani sokoni. Mnafahamu hukmu ya mwanamke katika swala na sauti yake, ikiwa mahala kuna wanaume basi ile sauti anaruhusiwa kwamba hata afanye ikhfati. Sasa akifundishwa binti mmoja huyo ni wakala huo, ndio ujumbe unaokusudiwa. Sasa Qur'ani inatufunza na inatupa mifano. Dunia inahitajia, inahitajia vigezo vya wa wanawake waliotajwa na Mungu, iwe ndio dira. Wanaume waliotengenezwa wanaume waliotengenezwa na wanawake, sio wanaume kama mimi na, na, na, na, na, na wengine waliokuwepo hapa ni wanaume adhimu wakubwa. Tumtazame Nabii Musa peke yake, Nabii Musa peke yake, na nyinyi mmesoma Qur'an. Mpaka amefikia mahala, sasa anapewa utume. Hebu tizamini ni wanawake wangapi waliochangia kumtengeneza Musa. Qur'an inatufunza sio? Idadi ya wanawake. Je, mmewahi kusikia habari za baba yake Musa na alimwandaje Musa akafikia kuwa ndio Musa huyo mnamjua? Hakuna habari zake, bali hata kaka yake Harun alipoachiwa tu jukumu la Musa, pia ilibidi Musa aje baadaye na mvute ndevu zake Leo ni Jumatano, tarehe 16 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 19 Januari mwaka 2022 Miladia. miaka 1022 iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia Ibnu Daraj Kastalli, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibnu Daraj alizaliwa mwaka 347 Hijria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia huko kusini mwa Uhispania. Leo pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya nne na mwanzoni mwa karne ya tano hijria. Ibn Darraj ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia, na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani ya kifasihi na kisanaa, pia anahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Siku kama hii ya leo miaka 286 iliyopita alizaliwa mvumbuzi na mhandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masuala ya kisayansi. Katika utafiti wake, Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchi kavu na baharini siku kama ya leo miaka 43 iliyopita wananchi wa Islamu wa Iran wenye imani na umoja walifanya maandamano makubwa kupinga mabaki yaliyosalia ya utawala wa kifalme Sha, yaani serikali ya Shapur Bakhtiar. Wafanya maandamano hao walitaka serikali hiyo ya kifalme itangazwe kuwa si halali na pia kuongolewa utawala wa Sha na badala yake kuundwa jamhuri ya kiislamu nchini Iran. Siku hiyo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu akiwa mjini Paris alitoa ujumbe wa maandishi kwa wananchi wa Iran akisema, kama navunukuu: kwa uwezo wake Mola, hivi karibuni nitaungana nanyi ili niweze kuwatumikia na kushirikiana bega kwa bega na matabaka yote ya wananchi kuelekea katika njia ya kujitawala na kuwa huru Iran. Mwisho wa kunukuu. Na katika siku kama ya leo miaka 12 iliyopita Abdurauf Mahmud Almabhuh mmoja wa makamanda waandamizi wa, wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, aliuawa shahidi huko Dubai katika umoja wa falme za Kiarabu. Mabhuh aliuawa na makachero wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel walioingia nchini Imarati wakitumia paspoti bandia. Mabhuh alizaliwa katika familia iliyoshikamana na dini katika kambi ya Jabalia katika ukanda wa Ghaza huko Palestina. Shahidi al-Mabhuh ni miongoni mwa waasisi wa brigedi ya Izudin Qasam, tawi la kijeshi la harakati ya Hamas. Baada ya kupita miezi kadhaa, Israel ilitangaza wazi kwamba ilihusika na jinai ya kumua al-Mabhouh. naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za jame jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran uh, said Ibrahim Raisi ameondoka mapema leo akielekea Rasia kwa ajili ya kukutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Vladimir Putin. Raisi uh, said Raisi, kabla ya kuondoka jijini Teherani, amesema ushirikiano kati ya Irani na Rasia unajenga na kutengeneza amani na utazuia sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba watoto na mabarobaro wenye afya njema hawahitaji dozi ya nyongeza ya chanjo ya virusi vya korona d Sumya Swaminathan, mwanasayansi mkuu katika shirika la WHO, amesema leo Jumatano kwamba kwa sasa hakuna ushahidi madhubuti kwamba watoto na mabarobaro wenye afya njema wanapaswa kupewa dozi ya nyongeza ya chanjo ya korona. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake kuhusu mashambulizi ya anga ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya mji wa Sanaa huko Yemen ambayo yameua raia kadhaa wakiwemo watu wote wa familia moja. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric amesema kwamba katibu mkuu wa umoja huo amezikumbusha pande zote wajibu wa chini ya sheria ya kimataifa wa kibinadamu wa kuwalinda raia katika maeneo kama hayo ya vita. Muungano wa kisiasa wa Uhuru na Mabadiliko nchini Sudan umetoa taarifa ukiwahimiza wananchi wa nchi hiyo kufanya uasi wa kijamii Taarifa iliyotolewa na muungano huo katika kampeni ya kuendeleza malalamiko na upinzani dhidi ya utawala wa kijeshi unaosimamiwa na Abdul Fatah al Burhan imetoa wito wa kufanyika uasi wa kijamii nchini Sudani kwa muda wa siku mbili. Na seneta wa jimbo la Vermont nchini Marekani amezungumzia hali mbaya ya Afghanistan na ametoa wito kwa serikali ya rais Joe Biden kuachilia mabilioni ya fedha za serikali ya Afghanistan ili kuzuia maafa ya binadamu katika nchi hiyo ya Asia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari umetukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kukutayarishia matangazo yetu ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa wageni, nikikutakieni kila la kheri. Kwaherini.