Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote? Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, masaa al-khair. Mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran na studio, na kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo usiku huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Sibtain katika Qurani na Sunna, tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Sheikh Abdulrazak Amir Juma wa huko Tanzania, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia kasimawimbi mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja na moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida. Tovuti so yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha o plus 9893565487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at IRIB IR. Anwani ya barua pepe yetu ni Swahili radio iribir imetimia, saa tatu kamili usiku hapa jijini Tehran sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. zaidi ya dola milioni 138 zahitajika kuokoa watu milioni 1.5 Pembe ya Afrika. admeli sayari asema Iran hivi sasa imo katika kuvuka kipindi kigumu cha vikwazo. Na Yemen yasema kama Imarati itaendelea kuwa watu wetu, tutasambaratisha uchumi wake, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Zaidi ya dola milioni 138 za ufadhili wa dharura zinahitajika kusaidia watu milioni moja na nusu ambao wako katika hatari katika jamii za vijijini kwenye ukanda wa pembe Afrika. Watu hao ni wale ambao mashamba yao na malisho mifugo ya mifugo yameathiriwa na ukame wa muda mrefu. Hayo yamesemwa na shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo kwa kifupi FAO huko mjini Roma nchini Italia, wakati lilipokuwa linatoa ripoti ya kina kuhusu mpango wa kukabiliana na changamoto za kilimo na aina ya msaada unaohitajika kwa kila kanda. Pembe ya Afrika ni eneo ambalo tayari linakabiliwa na uhaba wa chakula unaotokana na hali mbaya ya hewa, vikwazo vya maliasili na migogoro, janga la Uviko 19 na uvamizi wa nzige uliotokea mwaka 2020 na mwaka jana 2021 ambao umefanya jamii za ukanda huo kukabiliana na changamoto nzito hadi kufikia kudhoofisha vibaya mazao ya kilimo kwa mujibu wa FAO nchi za Ethiopia Kenya na Somalia ndizo zilizoathirika zaidi makadirio yanaonyesha kuwa takriban watu milioni 25 na laki tatu watakuwa hawana uhakika wa chakula ifikapo katikati ya mwaka huu 2022. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuwa iwapo misaada ya dharura haitopatikana na hali hiyo itaendelea, basi nchi za ukanda wa pembe ya Afrika zitakuwa kati ya nchi zinazokabiliwa na mgogoro mkubwa wa chakula duniani. Si hayo tu, lakini pia kwa mujibu wa shirika la uhamiaji la kimataifa IOM, janga la corona limeongeza hatari kwa wahamiaji kutoka pembe ya Afrika ya kuuzwa kimagendo. Kuzidi kuwa maskini kutokana na mabadiliko ya ghafla ya hali ya hewa na kukosa huduma za msingi. Tukirejea hapa nchini naibu mkuu wa uratibu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa la Iran hivi sasa limo katika kuvuka kipindi cha vikwazo vigumu zaidi na vya kidhalimu zaidi katika historia yake ya kimataifa. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Admeri Habibullah Sayari akisema hayo wakati alipozungumza na waambata wa kijeshi wa, wa, wa nchi mbalimbali waliopo hapa Iran na kuongeza kuwa ijapokuwa Jamhuri ya Kiislamu bado ina matatizo ya kuimarisha uhusiano wake na majirani zake kutokana na vikwazo vya kidhulma ilivyowekewa, lakini naamini kwamba matatizo hayo yataweza kutatuliwa kwa busara na mazungumzo baina ya nchi za eneo hili bila ya kuhitaji msaada wa madola ajnabi vilevile vile amesema wambata wa kijeshi wa nchi za kigeni waliopo hapa nchini wana nafasi muhimu sana ya kustawisha na kuimarisha uhusiano wa pande zote beina ya nchi za ukanda huu, na kuongeza kuwa iwapo ushirikiano beina ya nchi jirani utaimarishwa, bila ya shaka yote, manufaa makuu ya kiuchumi yatapatikana katika eneo hili zima la Asia Magharibi. Naibu huyo huamku, wa mkuu wa uratibu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema pia kuwa Jamhuri ya Kiislamu daima iko pamoja na wananchi wa eneo hili na haijawahi kukanyaga haki zao na inaheshimu pia uhusiano wa nchi za dunia, na hizo ni siasa kuu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika muda wote. Katiba, au katibu wambata thelathini na watano wa kijeshi wa nchi mbalimbali duniani wameshiriki kwenye mazungumzo hayo yaliyojadili masuala ya usalama wa ukanda wa Asia Magharibi na mustakabali wa Afghanistan. Tukisalia katika eneo hili la Asia Magharibi, kamanda mkuu wa majeshi ya Yemen ameionya vikali nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu na kusisitiza kuwa kama Abu Dhabi itaendelea kushiriki katika mashambulizi na jinai dhidi ya wananchi wa Yemen, basi wana mapambano wa Yemen watasambaratisha uchumi wa Imarati unaotegemea uwekezaji wa kigeni. Mahdi Al Mashat ambaye pia ni mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema hayo baada ya operesheni ya jeshi na vikosi vya kujitolea vya, vya wananchi wa Yemen katika maeneo muhimu na nyeti ya umoja wa falme za Kiarabu na kusisitiza kuwa uchumi wenye nguzo teto Imarati utasambaratishwa kabisa iwapo Abu Dhabi itaendelea kuwa raia wa Yemen. Almashat pia amesema iwapo umoja wa falme za Kiarabu utaendelea kushirikiana na wavamizi wengine wa Yemen kuwaua kidhulma wananchi wa nchi hiyo na kuendelea na njama za kulikalia kwa mabavu taifa hilo, basi wavamizi hao wasubiri majibu makali kutoka kwa wana mapambano mashujaa wa Yemen. Mkuu huyo wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen ameashiria mashambulio ya ulipizaji kisasi yaliyofanyika dhidi ya, ya maeneo nyeti na muhimu ya mji mkuu wa Imarati, Abu Dhabi, na kusema kuwa hiyo ni haki ya kisheria ya wananchi wa Yemen kujihami na kulipiza kisasi kwa kila anayewashambulia kidhulma. Jana Jumatatu, ndege ishirini zisizo na rubani pamoja na makombora kumi ya balistiki ya jeshi la kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen yalishambulia maeneo muhimu na hasasi ndani ya ardhi ya Imarati. Ripoti hiyo imeongeza, kwa kwa uchache watu watatu wameuawa na wengine sita kujeruhiwa katika shambulio hilo la kulipiza kisasi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, Umoja wa Mataifa umetoa ripoti maalum ya uvunjaji wa haki za binadamu na kusema kuwa nchini Libya kuna watu 12,000 wanashikiliwa rasmi korokoroni na maelfu ya wengine wanashikiliwa kinyume cha sheria na bila ya kutangazwa. Umoja huu umesema, kwa mujibu wa takwimu rasmi, kuna watu 12,027 wanaoshikiliwa nchini Libya, lakini pia kuna maelfu ya watu wengine wanashikiliwa nchini humo kinyume cha sheria. Wengi wa watu hao wanaishi katika mazingira mabaya na magumu mno ya kibinadamu, wanadhibitiwa wana na magenge yenye silaha na taasisi za siri. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa timu ya wanasiasa wa umoja huo iliyotumwa huko Libya imesema kuwa hadi hivi sasa bado kuna shuhudiwa kesi nyingi za kutiwa watu mbaroni kiholela, kuteswa na matukio mengine ya uvunjaji wa haki za binadamu katika majengo yanayodhibitiwa na serikali na makundi mengine nchini humo. Hayo yameripotiwa huku watu wanaokamatwa na kuwekwa korokoroni wakiwa hawana uwezo wa kujitetea wala kulalamikia kushikiliwa kwao kinyume cha sheria. Katibu mkuu wa Umoja wa moja Mataifa Antonio Guterres amesema kuhusu ripoti hiyo kwamba bado ana wasiwasi mkubwa wa kuendelea uvunjaji wa mara kwa mara na wadaima wa haki za binadamu haswa dhidi ya wahajiri, wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi nchini Libya. Huku hayo yakiripotiwa, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa katika masuala ya Libya, Stephanie Williams amesema kuwa kipaumbele kikuu zaidi hivi sasa kuhusu Libya ni kuwekwa maridhiano ya kitaifa na kusisitiza kuwa wananchi wa Libya hawataki tena vita na kuna haja ya kuchukuliwa hatua za dhati za kufanikisha mapatano ya kitaifa nchini humo. Na Umoja wa Ulaya umesema kuwa wimbi la wakimbizi wanaoingia barani humo limeongezeka sana hivi sasa baada ya kupita kipindi kifupi cha kuzorota kidogo wimbi hilo. Gazeti la kila siku la El Pais la nchini Uhispania limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa takwimu za karibuni kabisa zilizotolewa na shirika la kulinda mipaka ya Umoja wa Ulaya zinaonyesha kuwa mwaka jana elfu mbili ishirini na moja, wakimbizi laki moja na tisini elfu waliingia barani Ulaya, idadi ambayo inakaribia rekodi ya mwaka elfu mbili kumi na saba ambayo karibu wakimbizi laki mbili na nne waliingia kwenye nchi za bara hilo kwa mujibu wa gazeti hilo, suala la kuongezeka wimbi la wakimbizi wanaomiminika barani Ulaya linatokana na kuongezeka ukosefu wa usawa na uadilifu duniani baada ya kuenea janga la ugonjwa wa uviko 19, kuzuka mapigano mapya na hata ongezeko la joto duniani. Nalo na shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Oxfam limetangaza kuwa licha ya watu katika maeneo mbalimbali ya dunia kuwa maskini zaidi katika kipindi cha tangu kuibuka maradhi ya korona, lakini dhulma na ukosefu wa usawa nao umeongezeka. Ripoti ya Oxfam imeeleza kwamba katika kipindi cha kuzuka ugonjwa wa uviko 19 au korona, mbali na kuongezeka maskini duniani, lakini pia utajiri wa matajiri kumi duniani umeongezeka maradufu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Januari 18 mwafaka na tarehe 15 jamadi thani mwaka 1443 hijria. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una anwani semayo mashambulio ya wayemen dhidi ya imarati malengo na umuhimu wake. Jumatatu ya jana Januari 17, ndege 20 zisizo na rubani pamoja na makombora kumi ya balistiki ya jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen zilishambulia maeneo muhimu na nyeti ndani ya ardhi ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Televisheni ya Almayadin imeripoti habari hiyo na kusema kuwa jeshi la Yemen kwa kushirikiana na Ansarullah limeshambulia ndani kabisa ya ardhi ya Marati kwa kutumia ndege ishirini zisizo na rubani na makombora kumi ya balestiki. Ripoti hiyo imeongeza kuwa kwa uchache, watu watatu wameuawa na wengine tisa kujeruhiwa katika shambulio hilo la kulipiza kisasi. Aidha, ndani ya Yemen ndege ya mizigo ya kijeshi mali ya jeshi la Imarati imelengwa katika uwanja wa ndege wa Atak katika mkoa wa Shabwa kusini mwa Yemen. Mashambulio hayo ya Wayemen dhidi ya Imarati yanaweza kutathminiwa katika nukta kadhaa. Mosi, mashambulio haya yamefanyika baada ya maonyo na indhari kadhaa za Wayemen dhidi ya Imarati Licha ya kuwa serikali ya Imarati Februari mwaka 2020 ilitangaza kuondoa askari wake huko Yemen, lakini nchi hiyo iliendeleza uingiliaji wake wa kisiasa katika masuala ya ndani ya Yemen na vilevile vile, katika miezi ya hivi karibuni imeongezeka, imeongeza kasi ya harakati zake za kijasusi katika nchi hiyo. Ni kwa msingi huo ndio maana viongozi wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen wakaionya Imarati kuhusiana na matokeo mabaya ya kuendeleza siasa zake hizo. Muhammad Al Bukhaiti, mjumbe wa baraza la kisiasa la harakati ya Ansarullah ya Yemen, hivi karibuni aliyonya Imarati na kuitaka iachane na siasa zake chafu za kuzusha machafuko na mizozo, kwani kama mwenendo huo utaendelea, basi Yemen italazimika kushambulia ndani ya ardhi ya nchi hiyo. Kwa muktadha huo, mashambulio ya jana yalikuwa ni kutekeleza kivitendo indhari na onyo la hapo kabla ambalo Imarati ilipatiwa na harakati ya wananchi wa Ansarullah ya Yemen. Muhammad Abdusalam, msemaji wa Ansarullah ya Yemen na mkuu wa timu ya mazungumzo ya Sanaa, naye akitoa radhi mali yake kwa operesheni ya jana dhidi ya Imarati, ametangaza kuwa nchi ndogo katika eneo ambayo inajitolea roho yake kwa ajili ya kuihudumia Marekani na utawala haramu wa Israel, imedai kwamba imeondoka nchini Yemen, lakini hivi karibuni imethibiti kinyume kabisa na madai ya taifa hilo. Pili, katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, Umoja wa Falme za Kiarabu umeufungulia njia ya utawala haramu wa Israel huko kusini mwa Yemen, ambapo hivi karibuni kumeanza kujengwa kambi ya kijeshi nchini Yemen. Duru za Yemen zimetangaza kuwa kambi hiyo ya kijeshi mali ya Israel inatarajiwa kujengwa katika kisiwa cha Abdul Kuri kilichoko katika majimui ya visiwa vya Sokotra. Imarati imeanza kujenga kambi hiyo ya kijeshi kwa uratibu na shirika la kijasusi la utawala huo ghasibu. Inaonekana kuwa dhana ya Imarati ni hii kwamba kupitia kivuli cha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel itaweza kwa urahisi kusukuma mbele gurudumu la siasa zake za uingiliaji masuala ya ndani nchini Yemen. Hivi karibuni, Wayemen walikamata meli Imarati katika maji ya Yemen iliyokuwa imesheheni silaha. Shambulio la jana katika ardhi ya Imarati linahesabiwa kuwa jibu kali la Wayemen la kupinga ushirikiano wa Abu Dhabi na utawala haramu wa Israel kusini mwa Yemen. Tatu, katika shambulio la jana, miongoni mwa maeneo yaliyolengwa ni eneo la viwanda na uwanja wa ndege wa Abu Dhabi ambayo yalishambuliwa kwa ndege zisizo na rubani pamoja na makombora ya balistiki. Kimsingi ni kuwa Wayemen wamefikia utambuzi huu kwamba uchumi wa nchi yao ni wenye kudhirika mno mkabala wa kila aina ya ukosefu wa usalama. Hii ni Redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kushirikiana nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Kalekela Omar Mahmud yupo Tanzania, anasema asante sana toban, anatushukuru kwa habari lakini pia anaandika salamu alaikum, na mjibu alaikum salaam. Anasema binafsi nimefurahi na kufarajika kuingia mapatano ya kupelekwa barani Ulaya huduma za nishati za Iran. Ni imani yangu kwamba Iran ni nchi tajiri sana. Mabeberu wanapaswa kukubali hilo na wawe wapole, waache siasa za kibabe, ili waheshimiane na kukaa meza moja kwa lengo la kustawisha dunia. Asante sana Kalekela kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Tanzania. Bil Huda Ali wa barabara y kumi na tatu, Tanga Tanzania, yeye hana mengi, ametuandikia tu shukran. Asante sana pia. Suleiman Mrisho, ukiwa hapo visiwani Zanzibar, asante sana pia. Kitwe Junior, ukiwa hapo Mwanza, maoni mingine insha Allah nitayasoma baada ya muda sokwa mrefu Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho kama mnavyojua huzungumzia sifa na matukufu ya wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, ambao si wengine bali ni Imam Hasan na Husein alaihi wassalama. Wasikilizaji wapenzi, ni wazi kwamba isma au kinga ya mtu kufanya dhambi ni miongoni mwa sifa na mambo ya dharura anayopaswa kuwa nayo mtume, la sivyo watu hawatakuwa na imani naye wala kufuata mafundisho yake. Miongoni mwa umuhimu wa isma na kuwa maasumu ni kumzuia mtu aliye na kipawa na sifa hiyo kufanya au kujuzisha mambo mambo kinyume na sheria ukweli wa mambo, au kukiuka haki za watu wengine. Hivyo basi mambo yote aliyoyafanya mtume mtukufu SWSA na kuyazungumzia kuhusu ahlubeiti wake na fadhila zao, yote hayo yaliambatana kikamilifu na ukweli ambao alifahamishwa na Mwenyezi Mungu na kumwamuru awafahamishe watu ili wapate kuyafuata bila ya kuhitalifiana kwayo. Mtume mtukufu alisema na kubainisha wazi kwamba sifa za manabii na mitume ziliwekwa na kudhihiri katika makhalifa na warithi wake wa haki ambao ni Imamu Ali, Hasan na Hussein, pamoja na imamu wengine tisa waliotokana na kizazi cha Imamu Husein alaihi ssalam. Mtume mtukufu alizungumzia kwa marefu na mapana sifa na fadhila nyingi walizokuwa nazo wajukuu wake Al Hasan na Alhusein na kubainisha wazi sifa za mbinguni na za kipekee walizokuwa nazo watukufu hao. Miongoni mwa sifa hizo ni sifa za uimamu ambao waliainishiwa moja kwa moja na Mwenyezi Mungu. Maimamu hao waliteuliwa na kuchaguliwa na Mwenyezi Mungu kwa kutaja majina yao kupitia mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam. Si wawili hao tu, bali majina yote ya maimamu kumi na wawili yalitajwa na kuwekwa wazi na mtume mtukufu. Je, ni sifa na viwango gani hivi vilivyoainishwa na Mwenyezi Mungu kupitia mtume wake kwa ajili ya maimamu ambao wangekuja na kuongoza umma wa kiislamu baada yake? Na je sifa hizo zilidhihirishiwa watu gani? Tutapata kujua jibu la maswali haya hivi punde. Wasikilizaji wapenzi, maumbile ya mwanadamu humfanya ahitaji nuru na mwangaza wa elimu ambao utamwongoza katika maisha yake ya dunia na kwenye njia ya haki kuelekea maisha ya baadaye huko akhera nuru hiyo inapaswa kumwongoza kwenye haki na kheri, ili asipotee katika ulimwengu huu uliojaa vishawishi vya shetani. Ni wazi kwamba katika hali hiyo mwanadamu huhitaji kiongozi na imamu asiyefanya makosa wala dhambi, ambaye ameteuliwa na Mwenyezi Mungu ili apate kuwaongoza waja wake katika njia nyoofu inayowawezesha wafanye mambo mema na kheri yanayomridhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mbali na kutekeleza majukumu yake ya ulinganiaji na kubainisha sheria za Mwenyezi Mungu kwa waja wake, Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alituletea bishara nyingi njema, kubwa zaidi ikiwa ni ya kuongozwa na maimamu toharifu na watukufu baada yake, na ambao waliteuliwa na kutangazwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Baada ya kutaja sifa na fadhila zao, mtume aliwahakikisha waislamu kwamba hawangepotea njia ya wokovu na saada ya humu duniani na huko akhera, kama wangefuata kwa dhati mafundisho, maamrisho na makatazo ya maimamu hao watoharifu. Aliwasistizia wafuate na kushikamana na maimamu hao wa nyumba yake, wakiwemo wajukuu wake wawili watukufu, Hasan na Husein alaihi wassalam. Kharazmi Alhanafi, mwanazuoni mashuhuri wa Kisuni, anasema katika kitabu chake cha Maktalu Lhusein, akimnukuu sahaba mashuhuri Ibn Abbas kwamba Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema: mimi ni mizani ya elimu, Ali ni sahani zake mbili, Hasan na Husein ni kamba zake, Fatima ni kiunganishi na maimamu waliosalia wa umma wangu ni mihimili na nguzo zake, na zitapimwa kwenye mizani hiyo amali za wanaotupenda na wanaotuchukia. Wapenzi wa wasikilizaji, mambo aliyoyasema Mtume Mtukufu wa Uislamu katika kuwasifu Ahlubeiti wake kwa hakika ni jambo linalompelekea kila mwislamu mwenye insafu ajivunie watukufu hawa na kuwa na fahari kuwa ndio viongozi wake wanaomwongoza katika maisha ya humu duniani kwa ajili ya kumfikisha kwenye saada na mafanikio ya milele huko akhira. Viongozi hawa watoharifu na maasumu ni maulama wenye hekima, waja wa Mwenyezi Mungu wenye takwa, maimamu waliotakaswa wakatakasika, na ambao waliteuliwa kwa hakika, na ambao waliteuliwa kwa haki na Mwenyezi Mungu, miongoni mwa wanadamu kwa ajili ya kuongoza waja wake na kuwaelekeza kwenye njia ya nyoofu. Hii ni kinyume kabisa na watu wanaojitwalia uongozi kwa nguvu au kwa mbinu nyingine za hila na ujanja, na kwa ajili ya kujilimbikizia mali za humu duniani na kukidhi matamanio yao ya kibinafsi, na mwishowe kuwapotosha wanadamu kwa kuwatumbukiza kwenye madhambi na mambo yaliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu. Alkhatib al Baghdadi anaandika katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Baghdad kupitia hadithi iliyonukuliwa na Ibni Abbas kwamba Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam alisema, usiku ule nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye mlango wa pepo pakiwa pameandikwa la ilaha illallah muhammadun rasulullah. Ali ni kipenzi cha Mwenyezi Mungu. Hasan na Husein ni wateule wake na Fatima ni kheri yake. Laana ya Mwenyezi Mungu iwateremkie wale wanaowachukia. Khawarazmi ameandika hadithi inayofanana na hii, lakini inayomalizikia kwa Imamu Ali alayhi salam katika kitabu chake cha maktalu lhusein alayhi salam, inayosema kwamba mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasalam alisema nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye mlango wa peponi pakiwa pameandikwa la ilaha illallah, Muhammad ni kipenzi cha Mwenyezi Mungu, Ali ni walii wake Mwenyezi Mungu, Fatima ni mtumishi wake, na Hasan na Husein ni wateule wake. Laana ya Mwenyezi Mungu iwateremkie wanaowachukia. Wasikilizaji wapenzi, hii ni bishara na uongozi kwa wakati mmoja. Hili ni jambo ambalo linawafanya Waislamu kuwa na imani na utulivu wa moyo kuhusiana na mafundisho na ushauri unaotolewa kwao na Mtume Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wa salam, hasa hasa kuhusiana na ahlu baiti zake watoharifu. Hawa ndio viongozi ambao mtume mtukufu mwenyewe na kwa mwongozo na amri ya Mwenyezi Mungu aliwasifu kuwa viongozi wanaoongoza kwenye njia nyofu inayoelekeza kwenye nuru na mafanikio ya humu duniani na huko akhera na kwamba anayewafuata kwenye mafundisho ya dini huwa amesibu na kufuata njia ya haki na kuepuka upotovu. Hao ndio viongozi na maimamu ambao wametukuzwa, kusafishwa na kusifiwa na maandiko matakatifu kuwa ni viongozi wema na maimamu maasumu ambao hawaneni ila haki, na kwamba haki iko pamoja nao ndani yao inaelekeza kwao na kuwa wao ndio warithi halisi wa mafundisho ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mafundisho ya mbinguni na hadithi za Mtume zinasema wazi kwamba anayewafuata huwa amefuata njia ya haki na anayetengana nao huwa amepotea njia na kuchagua batili. Anayewapenda huwa amempenda Mwenyezi Mungu na anayewachukia huwa amemchukia Mwenyezi Mungu. Kwa msingi huo, anayewafuata na kushikamana nao huwa ameshikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu inayoongoza kwenye nuru na kheri na kuelekeza kwenye pepo ya milele, na anayewachukia na kuwafanyia uadui huwa ameangamia, ambapo moto mkali wa Jahannam ndiyo yatakayokuwa makazi yake ya milele. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, ni kupitia watukufu hawa wa Ahlu Bait, wa Mtume salallahu alaihi waalihi wasalam ndipo waja watapata mafanikio ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na wale wanaokiuka na kuwapinga kupata adhabu ya milele. Alhawarazmi anasema katika hadithi iliyopokelewa kupitia Ibni Abbas kwamba Mtume mtukufu alisema kwa maneno yaliyowazi kuwa mlionywa kupitia kwangu na kisha mkaongoka kupitia Ali. Kisha mtume akasoma aya ifuatayo: hakika wewe ni mwonyaji na kila kaumu ina wakuongoa. Na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Subtain katika Qurani na hadithi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni matumaini yetu kuwa tumenufaika kwa pamoja na yale yote tuliyoyasikia katika kipindi cha leo. Basi hadi juma lijalo, panapomajaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bismillahi rahmani rahim. Hii ni idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha kutoka kwa shekh Abdurazaq wa Arusha, Tanzania, ambaye anachambua aya ya 59 ya suratu Lahzab, na hapa anaendelea katikati ya aya hiyo kwa kusema wabanatik, na mabinti zako, wanisaa lmuminin na wanawake au wake wa waumini, yudnina alaihinna min jaladibihinna, wajirushie shungi zao, wajifunike wajisitiri. Kwa nini? Kwa sababu dhalika adna an yurafna, hilo litarahisisha zaidi wao kutambulika kwamba ni watu wenye heshima, ni watu wanaojiheshimu, wanaojitambua. Lakini wakishafahamika hivyo fala yudhaina yu hawatoudhiwa, kwa sababu anayejiheshimu huheshimiwa. Kisha Mungu akasema wa kana Allahu, na Mungu amekuwa na anaendelea kuwa ni ghafura rahima, ni mwingi wa kusamehe, ni mwingi wa huruma. Na katika hilo hukumu, katika hiyo hukumu ni katika kusamehe na ni katika huruma yake kwa waja baada ya kuisoma aya hii, ulimwengu wa leo na hata ulimwengu wa jana karibu na pengine, jinsi tunavyotizama mbele, kwa sababu kuna ukungu mbele, tunatarajia vile vile ulimwengu unaokuja kwamba utahitajia sana kuwepo na vigezo vya wanawake ambao wanafaa kuigwa. Tatizo letu kubwa sana duniani, hatuna kudwa, hatuna uswa Hatuna vigezo ambavyo wanawake duniani wanaweza kuviandama vikawa ni vigezo vya kweli vya mwanamke halisi kama ambavyo Mungu anamtaka. Kwa hivyo ukitizama duniani sasa hivi, Murika, ni mwanamke gani wa kuigwa ambaye kwa hakika ni kigezo yeye, ambaye atakuwa ni mfano kwa wengine, zaidi ya wasanii, zaidi ya wanawake ambao wamekubali kulipa gharama ya heshima zao ili wafike mahala fulani, wamekubali kulipa gharama kodi ya heshima zao ili waweze kuwa wanasiasa wakubwa duniani. Ulimwengu wa leo hii unakosa kigezo cha mwanamke wa kuigwa na wanawake. Vigezo vilivyokuwepo vyote ni vigezo, kwa lugha vijana, feki, sio halisi, si vigezo vizuri. Akitaka kuwa mwanasiasa mzuri, akashika nafasi nzuri kwanza akubali kuwa ni kinyanganyiro cha wanaume, ndio atampandisha, wamfikishe pale. Tunahitajia katika ulimwengu wa leo kuwa na kigezo cha mwanamke khatibu mzuri, anaweza kusimama mbele ya watu wanaume na wanawake, akasema jambo, akaweza kuathiri. Tunahitajia kigezo cha mwanamke duniani leo hii, mwanasiasa mahiri, anayechunga heshma na maadili dunia nzima na si Waislamu tu tunahitajia kigezo cha namna hiyo. Na bahati mbaya zaidi, bahati mbaya kubwa zaidi ni kwamba dunia leo hii inahitajia kigezo cha mwanamke mama mzuri pia, tunaelekea kukosa kigezo cha mama mzuri wa kuigwa. Al-ummu kama anavyosema Shauki, mshairi wa Kimisri, al-ummu madrasatun idha aadaltaha aadalta sha'ban tayyiba al-araqi. Hatuna mama ambaye ni madarasa ni shule ambaye ameandaliwa kiasi kwamba yeye atakuwa ni sababu ya kuandaa taifa zuri. Ulimwengu umetufikisha mahala hatuna mama bora tena. Kwa sababu mama na baba wote pakikucha kiguna njia wakirudi jioni, kila mmoja kachoka, na tunafuga kama tunavyosema watoto kuliko ambavyo tunalea. Kwa hivyo tuna kasoro kwamba dunia haina mfano wa mama ambaye amewahi kufanya mambo makubwa ya kufaa kuibwa dunia. Leo hii tuna wakina mama kufanya biashara, lakini tunahitajia mama kigezo katika biashara, alifanikiwa mwenye ufanisi mkubwa. Dunia leo hii inahitajia madaktari wa kina mama ambao ni kigezo na mfano, haina kama ambavyo inahitajia wahandisi na katika taaluma nyingine. Sasa suala ni kwamba kwani hawapo kule? U, Ujerumani si yuko mama anatawala? Afrika hii tumeshakuwa na viongozi wengi wa kina mama. Ulaya imekuwa na viongozi wengi kina mama katika nyanja za kisiasa. kwani hatuna wahandisi wa kina mama? dunia ina wakina mama wahandisi wengi, masha Allah. kwani hatuna madaktari kina mama? masha Allah, wapo wengi, wamejaa. kwani hatuna wakina mama walezi duniani? wengi ambao wameweza kulea wakatoa maraisi wakatoa wahandisi wakatoa masomi. Tunao lakini wanakosa nini hao wote? Kitu gani kikubwa wanakikosa? Na haya ndio mazungumzo yetu kwa ufupi leo hii. Tunao mahatibu duniani, wakina mama wakipanda majukwaa ya kisiasa wanashangiliwa sana, wanapigiwa vigelele, vigelegele wanaimbiwa nyimbo za mama mama huyo, eh? Tunao wengi, lakini suala la msingi ni kwamba Aya hii ya Surati al-Ahzab inatufundisha aina ya huyo mama tunayemtaka. Ni kina mama waliokosa sitara, wapo wapo, lakini wamekosa heshima, wamekosa sitara. Gharama za wao kufika katika majukwaa waliofikia ilikuwa ni kuuza heshima yao. Hongo na rushwa waliotoa ili wafikie pale walipofikia, thamani yake ilikuwa mkubwa sana, ni heshima yao, ni sitara yao. Hapa ndipo umuhimu wa mabinti zetu hao wanaohitimu unapokuja kwamba hiki ni kituo cha kuandaa vigezo vya kuigwa katika jamii. Hiki ni kituo cha kumwandaa kiongozi anayeweza kuwa ni kiongozi jumlisha sitara, jumlisha heshima, anayejitambua na hilo. Huo ndio mwito wa Mtume, ndio mwito wa Mwenyezi Mungu kwamba mwanamke, kuwa utakavyokuwa fika utakapofikia, heshima yako ni muhimu sana, sitara ni muhimu sana. Fala yudhaina, basi hamtoudhiwa mkiwa na heshima, mkijitambua. Huyu ndio mwanamke tunayemkosa sasa hivi duniani, ndio mwanamke tunayemtafuta. Tunaposema sitara, hatuna maana ya kuvaa tu hijabu, kuvaa tu ushungi, mara nyingine kuvaa hata niqabu. Naam, hilo nzuri lakini tunakusudia sitara ya nje na sitara ya ndani, heshima ya nje na heshima ya ndani, kwa sababu Qur'ani imetufunza kwamba kama ambavyo mwili wa mtoto akike, wa kike wa mwanamke wa mama lazima usitiriwe, lazima uwe katika mazingira ya heshima. Lakini kuna, ma, kuna sitara nyingine za ndani. Qur'ani imezungumza kuhusu hata sauti, lazima pawepo na hijabu katika sauti ya mwanamke sitara katika sauti ya mwanamke. La yakhdhana bilqawl, asizungumze sauti ambayo ni nyororo ya kumvutia mwingine. Hiyo sauti itakuwa haijavaa hijabu, iko uchi, ni ya kishawishi. Sasa kuwa mwanasiasa utakavyokuwa, sio haramu. Kuwa mfanyabiashara mkubwa utakavyokuwa, si haramu. We mwanamke katika Uislamu kuwa utakavyokuwa katika nafasi na hii ndio tofauti yetu sisi na ulimwengu unaopaza sauti kumtetea mwanamke. Nasema mwanamke awe atakavyokuwa, lakini katika heshima, heshma na sitara. Vile unavyoswali ndivyo unavyotakiwa uonekani sokoni. Mnafahamu hukmu ya mwanamke katika swala na sauti yake, ikiwa mahala kuna wanaume, basi ile sauti anaruhusiwa kwamba hata afanye ikhfati. Sasa akifundishwa binti mmoja, huyo ni wakala. Huo ndio ujumbe unaokusudiwa. Sasa Qurani inatufunza na inatupa mifano. Dunia inahitajia, inahitajia vigezo vya wa wanawake waliotajwa na Mungu, iwe ndio dira. Wanaume waliotengenezwa, wanaume waliotengenezwa na wanawake, sio wanaume kama mimi na, na, na, na, na, na wengine waliokuwepo hapa. Ni wanaume adhimu wakubwa. tumtazame Nabii Musa peke yake, nabii Musa peke yake na nyie mmesoma Qur'an. mpaka amefikia mahala sasa, anapewa utume. Hebu tizamini ni wanawake wangapi waliochangia kumtengeneza Musa? Qur'an inatufunza sio idadi ya wanawake. Je, mmewahi kusikia habari za baba yake Musa na alimwandaje Musa akafikia kuwa ndio Musa huyo mnamjua? hakuna habari zake, bali hata kaka yake Harun alipoachiwa tu jukumu la Musa pia ilibidi Musa aje baadaye na mvute ndevu zake Leo ni Jumanne tarehe 15 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, inaosadifiana na Januari 18 mwaka elfu mbili na 22 miladia. Siku kama ya leo miaka 1407 iliyopita mia yani tarehe 15 jamadi thani mwaka 36 hijria, kwa mujibu wa baadhi ya wa wanahistoria vilianza vita vya Jamal baina ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitna. Katika vita hivyo jeshi la Kiislamu lililishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uasi baada ya kushindwa kustahamili uadilifu wa Imamu Ali na hivyo kuamua kuvunja baia na kiapo chao cha utiifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithina yaani wavunjaji ahadi, walikuwa Twalha na Zubair ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu. Tarehe 15 Jamaa duthani mwaka 771, katika siku kama ya leo miaka 672 iliyopita, alifariki dunia Muhammad bin Hassan Hilli maarufu kwa jina la Fakhrul Muhaqiqin, faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 Hijria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Allama Hilli na wanachuoni wengine wa zama zake. Fahrul Muhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwavyo ni Mambaul Asrar na Tahsilul Najah. Na tarehe 18 Januari, miaka 107 iliyopita, mkataba wa siri ulitiwa saini kati ya nchi tatu za Ufaransa, Uingereza na Russia wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Lengo kuu la mkataba huo lilikuwa ni swala la kujiunga utawala wa Kiuthmani yani, Ottoman Empire, kwa Kiingereza na waitifaki wa vita vya kwanza vya dunia, yaani Ujerumani na Austria. Kwani kujiunga utawala huo na waitifaki kuingia kata uhusiano wa jeshi la majini la Russia na waitifaki wake katika bahari nyeusi. Baada ya kutiwa saini mkataba huo, nchi waitifaki zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya lango bahari la Dardanelles linalounganisha bahari nyeusi na bahari ya Mediterranea. a n kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi muda wote huu na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ni some hapa maoni mawili matatu. Ni anze na ujumbe wake Suleiman Mrisho, yupo visiwani Zanzibar, yanasema asante sana, tunaomba mtuwekee na dua zenye tafsiri, asante sana. Na inshallah ombi lako hilo pia nitaliwasilisha kwa mhusika. Sante sana ukiwa hapo visiwani. Kitwe junior yupo Mwanza, Tanzania, anasema kuongezeka kwa wimbi la wakimbizi barani Ulaya ni mwendelezo wa hali duni za maisha miongoni mwa Waafrika wengine, lakini pia ukosefu wa ajira kwa vijana wengi inasababisha e, wengi kukimbilia Ulaya kutafuta kazi na maisha mazuri. Anasema mchawi wa maendeleo ya Afrika, ukiachilia mbali mataifa tajiri lakini ni viongozi wake yenyewe. Kitwe huyo juni akiwa Mwanza Tanzania. Yahya Hassan Muhammad almaarufu shebe akiwa Mombasa Kenya, anasema mimi nauliza, kwani hi, hii nchi ya Yemen ina jambo gani kubwa walilokosea hata ikawa wanaoniwa jinsi hii? Dola la Saudia lilipiga nchi hii mpaka ikawa ndarandara ndara. Anasema jinsi walivyoshambuliwa raia wa nchi hii, Mola peke yake ndiye ajuae. Kama hayo hayatakutosha, sasa Abu Dhabi na wao wanafanya vivyo hivyo walivyofanya Wasuudi. Anasema la, jamani, haifai jinsi hii, nyinyi na watu wenu munatafuna zabibu na maapo, ila hali mnawadhalilisha raia wa Yemen, chamno hakijulikani. Jueni kuwa kuna na Mungu pia na hukumu yake ni garanti itawafikia tu, ninyi nyeteni tu. Yahya huyo almaarufu Shebe akiwa pwani ya Kenya. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Kipala MC akiwa Kirumba Mwanza, Tanzania, anasema Libya ya sasa na ukiukwaji wa haki za binadamu, jamii ya kimataifa iko wapi? Anauliza hapo Kipala MC akiwa Kirumba huko Mwanza. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Zaidi ya dola milioni mia moja thelathini na nane za ufadhili wa dharura zinahitajika kusaidia watu milioni moja na nusu ambao wako hatarini katika jamii za vijijini kwenye ukanda wa pembe Afrika. Watu hao ni wale ambao mashamba yao na malisho ya mifugo yameathiriwa na ukame wa muda mrefu. Naibu mkuu wa uratibu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa la Iran hivi sasa limo katika kuvuka kipindi cha vikwazo vigumu zaidi na vya kidhalimu zaidi katika historia yake ya kimataifa. Kamanda mkuu wa majeshi ya Yemen ameionya vikali nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu na kusisitiza kuwa kama Abu Dhabi itaendelea kushiriki katika mashambulizi na jinai dhidi ya wananchi wa Yemen, basi wana mapambano wa Yemen watasambaratisha uchumi wa UAE unaotegemea uwekezaji wa kigeni. Na Umoja wa Mataifa umetoa ripoti ya uvunjaji wa haki za binadamu na kusema kwa nchini Libya kuna watu kumi na mbili elfu wanashikiliwa rasmi korokoroni na maelfu ya wengine wanashikiliwa kinyume cha sheria na bila ya kutangazwa. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa mukhtasari huo tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Husein Hassan. Tunakushukuru na tunakutakia usiku mwanana. Asante na kwa heri.