Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum, wapinda wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran, jinalangu nasmahananima mhammtangazaji wako katia meza amatangazo mchana huu, leo ikiwa ni Jumanne Januari. Mwezi huu wa Januari, wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran utabadilika, na matangazo hayo yetu ya jioni yatakuwa yanarushwa hewani kuanzia saa kumi na mbili na dakika hamsini jioni hadi saa moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na sio tena saa mbili na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Wapendwa wasikilizaji, na tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho malalamiko ya wananchi wa Palestina kutokana na kimya cha ulimwengu kuhusu sera za kibaguzi za utawala haramu wa Israel. Tutakuwa na kipindi cha akhlaki katika Uislamu, tutawaletea ulimwengu wa michezo, macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia, na tukiwa na wingi wa matumaini mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Matangazo haya idhaa ya Kiswahili unaweza kuyategea sikio moja kwa moja kupitia redio wa shirika Maarifa FM ni katika masafa yetu ya 105.3 huko Tanga, 101.9 FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma. Inapatikana matangazo ya idhaa ya Kiswahili ukichuni nukta moja utapata Mtwara na 91.9 Maarifa FM Singida. Tunasikika pia katika intaneti ni pastoday.com/sw na unaweza kuzipata frekuensi zetu kamili kupitia parstoday.com/sw radio frequencies. Ukikosikose kujiunga nasi saa 12 na dakika 50 jioni, kila siku kuanzia Jumamosi Januari 22. Karibuni. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Naanza kuwasomea vichwa vya habari. Watu saba wameuawa katika maandamano mapya Sudan. Umoja wa Ulaya waonyesha ndumakuwili, wasema mapigano Yemen yanaweza kuhitimishwa kwa njia ya, ya kisiasa tu. Irani yaanza tena kupeleka huduma za nishati huko Ulaya, na jarida la Wall Street Journal lasema Irani inataka dhamana ya kisheria ili Marekani isijitoe tena katika mapatano ya JCPOA. Habari kamili Jumuiya ya madaktari wa Sudani imeripoti kuwa polisi wa nchi hiyo wamewaua watu saba katika maandamano mapya dhidi ya utawala wa kijeshi nchini humo. Madaktari wa Sudani wamesema kuwa hadi sasa watu wapatao 71 wameuawa katika ghasia na mapigano kati ya askari usalama na wafanya maandamano huko Khartum na katika miji mingine ya Sudan tangu kujiri mapinduzi nchini humo Oktoba 25 mwaka jana. Wafanya maandamano wanataka kuundwa serikali kamili ya kiraia na ya kidemokrasia huko Sudan. Nchi hiyo imetumbukia katika machafuko na mapigano kati ya askari jeshi na waandamanaji tangu baada ya wanajeshi kufanya mapinduzi Oktoba 25 mwaka jana na kumwondoa madarakani waziri mkuu Abdullah Hamdok. Aidha, jeshi lilimrejesha madarakani Hamdok baada ya kufikia mwafaka wa kisiasa kati yake na mkuu wa baraza la uongozi la Sudan Jenerali Abdul Fatah al Burhan. Umoja wa Mataifa pia umesema unatiwa wasiwasi na kushtadi machafuko na umwagaji damu huko Sudan na umetahadharisha juu ya uwezekano wa kushuhudiwa maafa ya binadamu na njaa nchini humo. Jarida la Wall Street Jono limeripoti kuwa Iran inataka ipatiwe dhamana ya kisheria ili Marekani isiweze kujitoa kwa mara nyingine tena ndani ya mapatano ya JCPOA. Jarida hilo limewanukuu wanadiplomasia kadhaa katika mazungumzo ya Vienna na kuandika kuwa katika hali ambayo serikali ya Biden inajaribu kuisha mapatano hayo ya nyuklia ya mwaka 2015, moja ya vizuizi vikuu vilivyopo sasa katika uwanja huo ni hivi kwamba Teheran inataka Marekani kwanza itoe dhamana ya kisheria kwamba haitajitoa tena katika mapatano ya nyuklia wala kuiwekea Irani vikwazo katika uga huo, ripoti ya Wall Street Journal imesema. Wanadiplomasia wa Ulaya na Wamarekani waliopo katika mazungumzo ya Vienna wanasema ombi hilo ni jibu kwa hatua ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ya kujitoa katika mapatano hayo ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano swala linaloonekana kuwa lengo muhimu la rais wa Iran. Wanadiplomasia hawa wanasema kwamba wanaamini kuwa Irani haijawasilisha ombi hilo ili kupoteza wakati katika mazungumzo ya Vienna. Aidha, kuna ripotiwa kujitokeza mkwamo hivi sasa kuhusu suala hilo la Marekani kutoa dhamana ya kisheria kwa Iran katika hali ambayo viongozi wa nchi hiyo na wale wa Ulaya wanasema kwamba hatua kadhaa zimepigwa katika mazungumzo yanayoendelea Viena. Mnaendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka Radio Tehran. Wakati huo huo, kufuatia kutoa saini hati ya mapatano kati ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na Romania kwa ajili ya kupelekwa nchini humo huduma za kiufundi za Iran katika sekta ya gesi, kwa mara ya kwanza Iran imejiunga na nchi zinazouza barani Ulaya huduma za nishati. Kwa mujibu wa mapatano haya, sasa Iran itaanza kutekeleza nchini Romania miradi mikubwa ya kutoa huduma za kiufundi katika nyanja za kusambaza gesi na kujenga vituo vya kuhifadhi gesi katika nchi hiyo ya Ulaya. Hayo ni kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa karibuni kati ya shirika la uhandisi na ustawi wa gesi la Iran na shirika la Gazavest la Romania. Kama alivyosema Hariza Nushadi, mkurugenzi mkuu mtendaji wa shirika la huduma za kiufundi nchini Iran, lengo la kutiwa saini mapatano hayo ni kuchunguzwa fursa za uwekezaji wa pamoja na ushirikiano katika nyanja tofauti za nishati ya gesi. Kwa kuwa na mtandao mkubwa wa mabomba ya kusafirishia gesi yenye urefu wa maelfu ya kilomita na vituo vingine muhimu vya nishati ya gesi, Irani ni moja ya nchi zilizo na uzoefu mkubwa katika uwanja huo na inatengeneza ndani ya nchi vifaa vingi vinavyohitajika katika utekelezaji wa miradi muhimu katika sekta hiyo. Umoja wa Ulaya umetoa taarifa katika radiamali yake kwa mashambulizi ya kuadhibu ya jeshi la Yemen huko Abu Dhabi na kusisitiza kuwa mapigano yanayoendelea ya Yemen yanaweza kupatiwa ufumbuzi kwa njia ya, ya kisiasa tu. Umoja wa Ulaya bila ya kuashiria jinai za muungano wa uvamizi dhidi ya Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia na kuuliwa maelfu ya watu wa Yemen umetangaza kuwa eti mashambulizi dhidi ya miundombinu ya raia hayakubaliki. Umoja wa Ulaya umedai kuwa mashambulizi hayo yatashadidisha hali ya, ya mgogoro huko Yemen na kudhoofisha jitihada zinazoendelea za kuhitimisha vita nchini humo. Jana Jumatatu, jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi yalitekeleza mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani katika maeneo muhimu ndani ya ardhi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, na kusababisha mlipuko karibu na maghala ya kuhifadhia mafuta ya kampuni ya taifa ya mafuta ya Abudhabi Adnok na mlipuko mwingine katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Abudhabi. Shirika la habari la Imarati limetangaza kuwa watu watatu wamepoteza maisha na wengine sita wamejeruhiwa katika hujuma hiyo. Polisi ya Abudhabi pia imetangaza kuwa raia mmoja wa Pakistan na Wahindi wawili wameuawa wa katika mashambulizi hayo. Algeria imesema kuwa inatiwa wasiwasi wasi na kuongezeka pakubwa ushirikiano wa kijeshi kati ya utawala wa Kizayuni na jeshi la Moroko imesema ina hofu na kushtaji mivutano na kuzuka vita. Duru za karibu na jeshi la Algeria zimenukuliwa zikisema kuwa nchi hiyo haina nia ya kuingia vitani na Moroko. Hata hivyo, imesema iko tayari kwa vita iwapo vitatokea, kwa sababu iko vizuri kijeshi katika ngazi zote. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Algeria zaidi ina wasiwasi na silaha zinazohusiana na vita vya kielektroniki na ndege zisizo na rubani kutoka Israel kwenda Moroko. Ajaz imesema hatua hiyo imewaaminisha viongozi wengi wa ngazi ya juu wa Algeria kwamba Moroko inajiandaa na mzozo wowote unaoweza kujitokeza kati yake na jirani yake huyo wa mashariki. Ben Gans, waziri wa vita wa utawala wa Kizayuni, mwezi Novemba mwaka jana alifanya ziara yake ya kwanza huko Moroko baada ya pande mbili hizo kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia baina yazo. Akiwa Moroko, Gans alitia saini hati saba za ushirikiano wa kiusalama na kijeshi na mwenzake wa Moroko. Uhusiano wa kidiplomasia wa Algeria na Moroko ulisitishwa rasmi mwezi Septemba mwaka jana baada ya Moroko kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni kufuatia mvutano wa mpakani kati ya nchi mbili za Moroko na Algeria na Moroko kutumia programu ya ujasusi ya Pegasus kuwafuatilia raia wa Algeria na kuunga mkono utawala wa kizayuni kupewa wanachama katika Umoja wa Afrika AU. Na jeshi la Uganda limesema matunda ushiriki ya ushirikiano wake na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo katika kupambana na waasi wa harakati ya ADF yameanza kuonekana. Kigozi Ismail anatutaarifu zaidi. Mafanikio makubwa yamefikiwa na majeshi ya Uganda yakishirikiana na majeshi ya Kongo, DRC. Hayo yamethibitishwa na naibu msemaji wa UPDF Kakurungu akitoa taarifa juu ya wapi jeshi la muungano la Uganda na DRC yamefikia kuhusiana na juhudi za kuwasaka na kuwatimua magaidi wa aina zote wanaosumbua maeneo ya maziwa makuu, Kongo ikiwa mmojawapo hata hivyo taarifa hiyo ya kijeshi imewaonya vikali wananchi wa, wa mpakani mwa uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wawe macho mno la sivyo vibaraka na waasi wanaotimuliwa kwenye uwanja wa vita msituni watawaadhibu raia wa uganda kama walivyokuwa wakitenda hapo awali Operesheni za kuwachuja kwa makini wakimbizi wote wanaoingia Uganda kutoka Kongo na Sudani kusini zimeongezewa nguvu ili kuhakikisha kwamba silaha haramu haziingizwi Uganda kiholela. Makao makuu ya jeshi la Uganda yamearifu kuwa jeshi hilo limenusuru silaha kadhaa kutoka kwa baadhi ya wakimbizi wanaotoroka Kongo. Aidha, wamewanasa baadhi ya wana ADF waliokuwa kwenye ngome za nchini Kongo. Wabunge wa Uganda waliokuwa wakiilaumu serikali mara kwa mara kwa kulipeleka jeshi la taifa hilo DRC kabla ya kujadiliwa bungeni, wako kimya baada ya kuona mafanikio ya majeshi ya nchi hizi mbili. Lakini baadhi yao wanahofia kwamba majeshi ya Uganda yakitenda maovu katika operesheni hiyo, wananchi wa Uganda ndiyo watalipia hasara. Umoja wa Mataifa wamesha kiongezea muda wa mwaka mzima kikosi cha MONUSCO, lakini baadhi ya raia wa DRC hawakufurahia jambo hilo kama wanavyobainisha: isingeliwezekana kwa kweli MONUSCO iendelee tena kufanya kazi katika Congo, na ni kufatana na matunda ambayo tumeyaishi kulingana na kazi ambazo MONUSCO anaendelea kufanya hapa Tangu MONUSCO yupo hakuna hata kikundi kimoja kilichoteketezwa. Tunakuwa na wakina ADF wanabaki siku zote mahali hapo hapo, tunakuwa na wakina FDLR wanabaki hapo hapo. Tunahuzunika sana ijapokuwa tuna uwezo wa kufanya. Kwa upande mwingine, biashara za mpakani mwa Uganda na Kongo zimeanza kufufuliwa tena, ingawa kwa kiwango kidogo ikilinganishwa na ilivyokuwa hapo awali. Wakongo wanaoishi Uganda wana uhuru wa kuishi kama kawaida, ila tu wanafuatiliwa kwa makini na walinda usalama, huku baadhi yao wakiendesha biashara za kuuza nguo na dhahabu kwenye maeneo mbalimbali mbali. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na wakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafikia, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho malalamiko ya wananchi wa Palestina kwa kimya cha ulimwengu kuhusu sera za apartheid za Israeli. Wizara ya Mambo ya Nje ya Palestina imetoa taarifa ikilalamikia kimya za taasisi za kimataifa duniani mkabala wa uvamizi na chokochoko za utawala wa ghasibu wa Israel, hususan ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na utawala huo na kusema kuwa Tel Aviv inataka kuimarisha ubaguzi wa apartheid dhidi ya Palestina. Kifungu cha pili cha mkataba wa kimataifa unaopiga marufuku na kutoa adhabu kwa jinai za ubaguzi wa apartheid, kinaeleza kuwa apatheidi ambayo ni sera na vitendo sawa na vile vya kutenganisha watu kwa msingi wa mbari zao na ubaguzi wa kimbari na kikaumu vilivyoshuhudiwa nchini Afrika Kusini ni vitendo visivyo vya kibinadamu vinavyotekelezwa na kundi la watu mbari moja dhidi ya mbari nyingine na kulidhulumu kundi hilo kupitia mfumo maalumu. Aidha, kipengele cha kwanza na cha pili cha kifungu cha kwanza cha mkataba huo kinasema nchi zinazounga mkono mkataba huo zinatangaza waziwazi kwamba apartheid ni jinai dhidi ya binadamu na tishio kubwa kwa amani na usalama wa dunia na kwamba nchi hizo zinazitambua taasisi, jumuiya na watu wanaotenda jinai ya apartheid kuwa ni uhalifu. Vitendo na hatua za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina ni kielelezo cha wazi cha ubaguzi wa apartheid. Ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika ardhi iliyoghusubiwa wapalestina na kwa kupuuza azimio nambari 2334 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni kati ya mifano ya wazi ya jinai za apartheid zinazotekelezwa na utawala kizayuni wa kizayuni dhidi ya Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema katika ripoti yake kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unapoteza wakati ili kufanikisha miradi yake ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi na ukoloni wake katika ardhi za Palestina unazo zikalia kwa mabavu. Si hayo tu, bali utawala huo umekusudia kufanya mabadiliko makubwa katika hali ya kihistoria na kisheria ya eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan ili hatimaye ufunge kabisa milango na uwezekano wa kuundwa nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa Kuds. Utawala haramu wa Israel unatekeleza miradi ya upanuzi wa vitongoji vya walowezi, lengo kuu likiwa ni kuyayahudisha maeneo unayoyakalia kwa mabavu ya Palestina. Ujenzi wa vitongoji hivyo na kuyayahudisha maeneo ya Palestina kuna badili pia utamaduni wa maeneo hayo. Hadi kufikia sasa taasisi mbalimbali za kimataifa zimezitaja jinai za utawala kize uni, wa kizeyuni dhidi ya Wapalestina hasa jinai hiyo ya kujenga vitongoji vya walowezi katika ardhi iliyoghusubiwa ya Palestina kuwa ni kielelezo cha apartheid. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti kamili iliyojumuisha uchambuzi mkubwa wa kisheria na kusema maafisa wa kizayuni wa Israel wametenda jinai dhidi ya binadamu dhidi ya Wapalestina kupitia mfumo wa apartheid na kuwanyanyasa raia wa Palestina. Human Rights Watch na mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu yameashiria vielelezo vingine vya sera za ubaguzi na apartheid za utawala wa Israel na kusema kuendelea kunyakua ardhi za Palestina, sheria za ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zinazowatambua Mayahudi kuwa watu bora zaidi kadhalika, kuanzishwa mfumo wa udhibiti wa wazayuni dhidi ya Wapalestina ni mojawapo ya vielelezo hivyo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri Uislamu ya ya amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya ishirini ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika sehemu kadhaa zilizopita za kipindi hiki tumezungumzia misingi miwili mikuu ya akhlaki za kijamii ambayo ni umoja na suluhu, na tukaeleza wazi kwamba ikiwa jamii itakuwa na umoja na mshikamano, utamaduni wa kupenda suluhu na kuishi kwa maridhiano na masikilizano utastawi na kutawala ndani yake. Msingi mwingine muhimu wa akhlaki za kijamii ambao una uhusiano wa karibu mno na umoja na suluhu ni uadilifu, kwa maana kwamba katika mfumo wowote ule ambao uadilifu unatawala ndani yake, bila shaka yoyote, moyo wa umoja, mshikamano, suluhu na masikilizano utadhihiri ndani ya mfumo huo na sababu ni kuwa uadilifu maana yake ni kila mtu kuwa katika hali anayostahiki hasa kuwa, kwa sababu linapofanyika hilo hakuwepo na athari yoyote ya upendeleo ya mtu asiye na sifa kupewa asichostahiki, na ya mtu kudhulumiwa kwa kunyimwa anachopasa kuwa nacho, na katika hali hiyo ndipo yanapoandaliwa mazingira ya kuleta umoja, suluhu na utulivu. Katika utamaduni wa Kiislamu, uadilifu umepewa hadhi na umuhimu wa kipekee kiasi cha kuwa na nafasi kuu na ya msingi katika mfumo wa uumbaji wa ulimwengu na pia wa upangaji sharia za Kiislamu. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye ni dhihirisho la utetezi wa uadilifu, amesema, wa uadilifu ni msingi uliowekwa na kusimamia juu yake ulimwengu wa uumbaji. Kwa hivyo kama katika ulimwengu wa uumbaji inashuhudiwa nidhamu, uratibu na uwiano wa kustaajabisha, sababu yake ni kwamba kila kitu katika mfumo huo kipo mahala pake kinapostahiki na kinafanya kazi kwa kufuata njia mahsusi kilichopangiwa na mkondo maalumu kiliyowekewa, na huo ndio uadilifu katika mfumo wa uumbaji ambao unavifanya viumbe vyote katika ulimwengu wa uumbaji viwe katika hali ya kadiri, uwiano na mlingano. Na moja ya matunda ya mfumo wa ulimwengu kuwa na uwiano na utangamano ni kuwawezesha wanadamu wote kuishi kwa utulivu katika sayari hii ya dunia. Mwenyezi Mungu ambaye ameumba ulimwengu kwa msingi wa uadilifu, mbali na katika mfumo wa uumbaji ameliweka hilo pia katika mfumo wa hukumu na sharia kama inavyoeleza aya ya tisini ya Suratu Nahli ya kwamba hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha kufanya uadilifu na hisani. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye mwandishi wa kikristo George Jordak amemtaja kuwa ni sauti ya uadilifu ya ulimwengu wa ubinadamu ameitumia ilhamu ya maneno ya wahi kuielezea kama ifuatavyo: nafasi na falsafa ya uadilifu. Mwenyezi Mungu aliyetakasika ameufanya uadilifu kiimarishi cha maisha ya watu, kuepusha upotezaji haki, dhulma, uonevu, ufanyaji madhambi na kuwepesisha mambo katika Uislamu. Kwa hivyo kudumu na kubaki kwa mfumo wowote ule kuko kwenye utegemezi usiokanushika wa uadilifu, na sababu ni kuwa katika mfumo kama huo hakutakuwepo na alama yoyote ya dhuluma ambayo ni mkabala na dhidi ya uadilifu, na kwa njia hiyo anga na mazingira mwafaka yatapatikana kwa ajili ya kustakimu, kustawi na kuimarika kwa Uislamu. Kwa hivyo katika mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu, jamii haipasi kukengeuka mkondo wa uadilifu kwa namna yoyote ile na kwa sababu yoyote ile iwayo. Mwenyezi Mungu mtukufu amelikabidhi zaidi jukumu na masulia ya kutekeleza uadilifu kwa watu walio na imani ya kweli ya Uislamu na ndipo akawahutubu kama ifuatavyo, katika aya ya nane ya Suratulmaida: enyi mliyoamini, kuweni wasimamizi madhubuti kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mkitoa ushahidi kwa haki, wala kuchukiana na watu kusikupelekeni kutofanya uadilifu. Fanyeni uadilifu, hivyo ndiyo kuwa karibu mno na uchamgu, na mcheni Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayo yatenda. Katika hali hiyo, uadilifu unakuwa mithili ya njia kuu ambayo inapasa ipitwe na watu wote, pasina yeyote yule kati yao kukwezwa au kupewa upendeleo, kwa maana kwamba haitakubalika mtu yeyote yule kukiuka msingi wa uadilifu, bila kujali hadhi yoyote ya kisiasa, kiuchumi au kijamii aliyo nayo hasa katika mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu ambapo kila mtu anatakiwa awe mcha Mungu na awe na yakini kwamba Mwenyezi Mungu anayaona matendo yake yote na ni mjuzi wa kila jambo, na kwamba siku ya kiama kila mmoja wao atapaswa kuwajibika kwa matendo yake atakapohukumiwa kwa uadilifu wa Mwenyezi Mungu, kwa maana kwamba katika mahkama hiyo amali ndogo na hafifu kabisa ya jema na baya tuliyofanya itajidhihirisha, na haitawezekana mtu kulitolea udhuru kwa namna yoyote ile baya alilotenda. Kinyume na dhulma na uonevu ambao ni ukiukaji wa uadilifu na haupendezi mbele ya watu wote, uadilifu ambao una chimbuko katika fitra na maumbile ya wanadamu wote, kama ilivyo suluhu na umoja, ni jambo linalopendwa na kila mtu. Imam Jafari Sadiq alaihi salam amelitolea taswira safi na wadhiha hitajio hilo la msingi la wanadamu aliposema: Uadilifu una ladha tamu zaidi kuliko asali, ni laini zaidi kuliko jabali, na unanukia vizuri zaidi kuliko miski. Pamoja na yote hayo, haipasi kufanya uadilifu kitu cha kauli mbiu tu na cha kutumiwa kama chombo cha kimaslahi, kwa sababu watu wataweza kuhisi ladha tamu ya uadilifu na harufu nzuri ya manukato yake itaweza kuenea kwenye anga ya maisha yao, pale kila mmoja wao atakapohisi uadilifu unatekelezwa katika mfumo na jamii anayoishi na akajionea kwa macho yake mifano hai ya namna uadilifu unavyofanya kazi katika maisha yake ya kijamii. Kwa kuzingatia ukweli huo, ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akaamuru kwa msisitizo kutekelezwa uadilifu kama alivyosema katika aya ya 58 ya ya suratu Nisaa, hakika Mwenyezi Mungu anakuamrisheni mzirudishe amana kwa wenyewe na mnapohukumu baina ya watu mhukumu kwa uadilifu Hakika haya anayokuaidhini Mwenyezi Mungu ni mazuri sana. Hakika Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kusikia, mwenye kuona. Lakini mbali na hayo, ifahamike pia kuwa uadilifu si suala la uga mmoja na upande mmoja tu, bali inapasa lijumuishe nyuga zote za utamaduni, siasa, elimu, uchumi, utoaji hukumu na masuala mengine yote yenye mfungamano na uhai wa jamii ya watu na ambayo kwa wao ni miongoni mwa mahitaji ya lazima. Nukta nyingine ya msingi ni kwamba uadilifu utapata maana yake halisi na itakayokubalika na watu walio wengi katika jamii pale viongozi wanapokuwa wa mbele katika utekelezaji wake. Linapothibiti hilo, ndipo uadilifu utapata nafasi na hadhi yake maalumu na kurasimishwa ndani ya jamii nzima. Imamu Ali alaihi salam, ambaye baada ya kuvumilia machungu mengi na kuhimili misukosuko mingi, na hatimaye kutokana na kujitokeza watu kwa wingi waliomshikilia ashike hatamu za uongozi, alipokubali kubeba jukumu hilo baadhi ya watu waliojali manufaa na maslahi yao tu walimshawishi aache kutekeleza uadilifu ili asije akateteresha nafasi yake ya utawala. Mtukufu huyo aliwakabili watu hao na kuwaambia: nyinyi mnanitaka nitafute ushindi kwa gharama ya kufanya ubaguzi na uonevu? mnanitaka niutoe mhanga uadilifu kwa ajili ya siasa na ubwana? na hapa, kwa Mwenyezi Mungu, Maadamu dunia ni dunia, sitafanya hivyo. Na kwa maneno hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam, aliyekuwa mwalimu na dhihirisho kamili la uadilifu, niseme pia kwamba sehemu ya ishirini ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga mpendwa msikilizaji, hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya ishirini na moja ya kipindi hiki na mwomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa nawakaribisha wapendo wa wasikilizaji katika macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu ninalianza kwa kudondoa baadhi tu yale yaliyoandikwa na magazeti ya Tanzania. Ninaanza na Mwananchi ambalo habari yake kuu inasema machinga waliamsha Karume, waandamana wakishinikiza kuendelea na biashara. soko la Karume lililoteketea, watatu wanashikiliwa na polisi. Mbali na habari hii kuu, Mwananchi pia limeandika shahidi, kesi ya Sabaya adai kulazimishwa kukiri; utani wa Wachaga ulivyozaa jina kabila la Wapare mapya; nyumba iliyovunjwa kwa deni la shilingi laki tatu na shahidi aumwa kesi amboe ya kwama. Gazeti ya Nipashe kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari inayosema vurugu machinga, polisi wawatawanya kwa mabomu ya machozi, wenyewe wataka kuendelea. Kupata maelezo zaidi, ingia hadi ukurasa wa pili wa gazeti hili Nipashe. Vilevile vile tunasoma shahidi kesi amboe augua ghafla akatiza ushahidi mke wa Sabaya adai askari wenye silaha waliwavamia baadhi ya shule za shindwa udhibiti UVIKO kumi na tisa. Na Guardiola asema hakuna ubingwa Januari. Gazeti la serikali la Habari Leo tunasoma ifuatavyo: serikali sasa nguvu ajira za walimu. Utekelezaji ujenzi wa SGR Burundi Tanzania waanza Utekelezaji wa mradi wa reli ya kisasa wa SGR kutoka Uvinza Msongati nchini Tanzania hadi Kitega Burundi, yenye urefu wa kilomita zipatazo mia mbili themanini na mbili umeanza baada ya nchi hizo mbili kutia saini makubaliano ya awali. Majaliwa haimiza diplomasia ya uchumi. Waziri aingilia kati soda. Vifaa vya ujenzi bei kupaa kuanzia Mei, mfumo wa anwani za makazi na posti kodi kutambulisha Watanzania. na shahidi akana kupata mgao wa Ole Sabaya wa shilingi milioni mbili nukta nne nchini Kenya, gazeti la The Star limeandika. Kalonzo aingia katika vita vya maneno na waitifaki wa Musalia. polisi wenye silaha wavamia ofisi za Jimi Wanjigi huko Westland. Vikosi vya usalama vya Kenya vimewaua wanamgambo 15 wa kundi la kigaidi la Shababu huko Lamu na kuharibu kambi mbili za kilojistiki za magaidi hao huko Bodhei, Lamu Mashariki. Magavana 27 wampinga Ruto na kumuunga mkono Raila, wasema sababu za kwa nini wao hawatamuunga mkono makamu wa rais wa Kenya Ruto kama mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi ujao. Picha inayomwonyesha Itumbi amejeruhiwa katika mguu wake wa kushoto yatajwa kuwa ya uongo. Na Kenya kuanza kuzifanyia majaribio dawa za miti shamba kutibu ugonjwa wa uviko 19. Kutoka gazeti la taifa leo la Kenya, pia tunasoma magavana 30 waweka beti yao kwa Raila. Wanaotetea viti watarajia hatua hiyo itawasaidia kupata kura, wanaostaafu watumai kupewa vyeo akiwa rais hofu rangi ya tatu kule yaleta kansa, yaibuka wino wa michoro hiyo watajwa kuwa na kemikali mbaya huko Ulaya. uda ya mtaka matianga achunguze fujo katika mkutano wa Ruto jijini. na ni kufa ra kupona AFCON kwa Ghana, Ghana kujikaza kubakia katika dimba yakikutana na Komoro leo. Na New Times, ikiwa ni mwisho kabisa wa kuhitimisha macho yetu magazetini, limeandika jana asubuhi, Rais Paul Kagame wa Rwanda alimlaki Balozi Adonia Ebare ambaye alikuwa Kigali kwa lengo la kuwasilisha ujumbe kutoka kwa Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Serikali yajimilikisha ya tena ardhi ya viwanja zaidi ya milioni moja na laki tatu nchini humo baada ya waliokuwa wamiliki kushindwa kusajili viwanja vyao kabla ya muhula ulioainishwa Disemba mwaka jana. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yathibitisha nia yake ya kujiunga na jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki, EAC. <mulia> Na sasa tunaletea kipindi chetu cha Ulimwengu wa Michezo na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo, mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa siha na afya hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa. Wanariadha wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameng'ara katika mashindano ya kimataifa ya mbio huko Uturuki. Mtimkaji nyota wa Iran Sajjad Hashemi aliibuka kidedea katika mbio za mita 400 kwa kutumia sekunde 47.23, huku nafasi ya tatu ikimwendea mwirani mwenza Milad Naseh Jahan aliyemaliza kwa muda wa sekunde 48.46. Katika mbio za mita 60 Reza Kasemi alionyesha kivumbi mahasimu wake na kukata utepe wa ushindi kwa kutumia sekunde 6.81. Mariam Mohebi aliotoa kimasomaso wanariadha wa kike wa Iran na kuibuka mshindi katika mbio za mita 400 kwa kutumia sekunde 57.17. Iran iliendeleza wimbi la ushindi kwenye mashindano hayo ya kimataifa huko Turuki kwa mwanariadha wake mwingine Amir Moradi kumaliza wa kwanza katika mbio za mita 1500 upande wa wanaume wa kutumia dakika tatu sekunde 52.66. Tugeukie soka, klabu ya Istiklal imeendelea kuselelea kusielelea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran baada ya kuichabanga Naft Masjid Suleiman mabao matatu kwa mtungi katika mchezo wa wiki ya 15 ya ligi hiyo. Amir Hussein Hussein Zadeh alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili Kwa ushindi huo wa kishindo The Blues ya Teheran inaendelea kutuama kileleni mwa jedwali la ligi ikiwa na alama 35, alama 3 zaidi ya Persepolis ambao wapo katika nafasi ya pili. Wekundu hao wa Teheran kwa upande wao walipata ushindi hafifu wa bao moja kwa sifuri walipovana na Fajr Sepasi. Bao la Persepolis katika mchuano huo lilitoa kimiani na Mehdi Torabi katika kipindi cha pili. Torabi, Katika matokeo mengine mchuano wa Sepahan na Aluminium kule Arak uliishia kwa sare tasa kama ulivyomalizika mchezo wa Zobahan na Golgohar, wakati ambapo watengeneza matrekta au kipenda Teraktor Sazi, walikuwa wanalazimishwa sare ya bao moja kwa moja walipochuana na Nasaji Havadar licha ya kupigia nyumbani, lakini waliishia kudhalilishwa na Sanat Naft kwa kulazwa mabao mawili kwa moja. Mes Rafsanjani na Pekan waliambulia alama moja kila moja baada ya kutoa sare ya kutofungana huku Fulad ya Huzestan ikiibamiza Padida ya Mashad mabao mawili kwa mtungi kule Ahvaz. Katika hatua nyingine, mashabiki wa soka hapa nchini wataruhusiwa kurejea viwanjani baada ya kufungiwa nje kwa miaka miwili kutokana na janga la korona. Mashabiki wa kandanda hapa nchini wataruhusiwa kuhudhuria mchwano unaotazamiwa kwa aina yake baina ya Iran na Iraq mnamo Januari 27 wa kufuzu kombe la dunia mwaka huu 2022 kule Qatar. Iran ambayo ipo katika kundi A itatinga fainali za kombe la dunia la shirikisho la soka duniani FIFA kwa mara ya tatu mfululizo iwapo itaiadhibu Iraq katika uwanja wa Azadi hapa Tehran. Hata hivyo, ni mashabiki elfu thelathini na mbili tu watakao ruhusiwa uwanjani wakitimiza vigezo vya jopo kazi la taifa la kupambana na korona. Rais wa FIFA Gianni Infantino anatazamiwa kuhudhuria mchuano huo ambao pia mashabiki wanawake wanatazamiwa kuruhusiwa. Uamuzi wa kuwaruhusu tena mashabiki viwanjani unakuja baada ya rais Ibrahim Raisi wa Iran kuruhusu kuondolewa baadhi ya masharti na vikwazo vilivyokuwa vimetangazwa hapa nchini kwa lengo la kupambana na msambao wa ugonjwa wa covid-19 huku idadi ya maambukizi na vifo vinavyotokana na maradhi hayo ikiendelea kupungua. Na sasa tutupie jicho michuano ya mpira wa miguu ya kombe la mataifa ya Afrika au AFCON inayoendelea kuroroma huko Cameroon. Timu ya taifa ya soka ya Sierra Leone ilisawazisha mwishoni mwa kipindi cha pili na kuilazimisha Ivory Coast sare ya mabao mawili kwa mawili katika mchuano wa kundi E uliowakutanisha jijini Douala kwenye fainali hizo za kombe la Afrika huko nchini Cameroon. Masihara ya kipa Badra Sangare sekundi chache kabla ya kipenga cha kuashiria mwisho wa mchezo kupulizwa yalimpa fowadi Alhaji Kamara nafasi ya kuifungia Sierra Leone bao la pili katika michi hiyo na hivyo kuvuna sare ya pili mfululizo kwenye kundi E. Nao Tunisia Walijinyanyiwa katika kundi F kwenye fainali hizo za kombe la Afrika kwa kuitandika Mauritania mabao manne kwa sifuri. Mabingwa hawa wa AFCON mwaka elfu mbili na nne sasa wanashikilia nafasi ya tatu kwa alama tatu, moja pekee nyuma ya Gambia na Mali walioambulia sare ya bao moja kwa moja katika mchuano wao wa pili wa kundi F. Mauritania, ambao tayari wamepoteza mechi mbili kundini, wamekiaga kipute cha AFCON mwaka huu. Huku hayo yakiarifiwa, Muhamed Salah alifunga bao la pekee katika ushindi wa bao moja kwa mtungi uliosajiliwa na Mafarao dhidi ya Guine Bisau katika mchuano mwingine uliopigwa Jumamosi. Aidha, Nigeria walitinga hatua ya 16 bora ya kombe la AFCON baada ya kuikunguta vibaya Sudan kwa mabao matatu kwa moja siku ya Jumamosi. Samuel Chukwuze alifunga bao la kwanza la Super Eagles ya Nigeria iliyopata mengine mawili kupitia kwa Awoniyi na Moses Simon katika dakika za 45 na 46. Ghana nayo ilitoka nyuma katika dakika za lala salama na kusawazisha bao moja waliliokuwa wamefungwa katika kipindi cha kwanza cha michuano ya kuwania taji la mataifa Afrika Ijumaa usiku, mechi iliyokamilika kwa sare ya bao moja kwa moja. Tunawasalia katika soka usiku wa Alhamisi ya Januari 13, klabu ya Simba Sports Club ya huko Tanzania waliibuka mabingwa wa kombe la mapinduzi kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili baada ya kuitandika Azam FC goli moja la uchungu bila jibu katika fainali iliyojaa mbwembwe na mikogo iliyopigwa kwenye uwanja wa Amana visiwani Zanzibar. Katika mchezo huo wa fainali uliochezwa kisiwani Unguja, goli la pekee la wekundu wa msimbazi lilifungwa kunako dakika 56 kupitia mkoaji wa penalti uliowekwa kambani na Medi Kagere. Anakwenda kupiga penalti Medi Kagere, yuko langoni Matias kigonya mk14 fursa aimu kwelikweli, hii wanapata Simba, Medi Kagere, Kagere wananyata! Hao ndio Simba. Msemaji wa Simba Ahmed Ali anaozungumzia ubingwa huo wa Simba mnyama kwenye fainali za kombe la Mapinduzi. ni washukuru uh, kwa dhati kabisa wachezaji wa Simba ni washukuru kwa dhati kabisa benchi la ufundi la klabu ya Simba, wametimiza majukumu yao ya kiufundi. Sisi ndio timu bora kwenye michuano hii ya mapinduzi kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili sisi ndio timu ambayo imetoa burudani kwa mashabiki, hata wale ambao sio wa simba wameenjoy kile ambacho tumekidisplay. Timu nyingine zilikuwa zinarukaruka tu, lakini Simba Sports Club tulikuwa tunapiga mpira ambao hata yule ambaye hatupendi akikaa peke yake hivi anasema, eh, Simba ina hatari aya, Simba hatari, huyukuu haya. Akiarifiwa klabu hasimu ya Yanga ilibanduliwa kwenye michuano hiyo baada ya kufungwa kupitia mikwaju ya penalti kwa mabao tisa kwa manane na Azam. Licha ya wana Yanga kuondoka uwanjani vichwa chini, mikono nyuma, lakini hawakukosa cha kuamba, mikwaju siku zote penalti aina mwenyewe Yeah. Penati aina mwenyewe, useme kwamba huyu atashinda au atafanyeje. Yanga ndio maana nikasema Yanga huwezi kumfunga ukiwa dakika 90 wanjani, Yanga afunge hata siku moja. Sisi tuliwaseti tu, kwa maana tumewapandishia dau, wameingia mkenge. Leo hii chama anapiga hela, ila wanaumia kimoyomoyo, wanajua uwezo wa kuchukua ubingwa wa wana. Kwa hiyo wanachojifanya sasa hivi ni kujiondoa, sawa, kwenye lawama za mashabiki. Tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Mwanariadha nyota wa Kenya Vikoti Chepngeno ameibuka malkia mpya wa mbio za Houston Half Marathon huko nchini Marekani. Chepngeno alikamilisha mbio hizo za kilomita 21 siku ya Jumapili kwa kutumia saa moja dakika tano na sekunde sifuri tatu, akivunja rekodi ya Houston Marathon ya dakika ya saa moja dakika tano na sekunde 50 ambayo Mkenya mwenzake Bridget Kosgei aliweka akitoa taji la mwaka 2019. Taji la wanaume limenyakuliwa na Mwethiopia Milkesa Tolosa kwa kutumia saa moja huku wa Kenya John Korir na Wilfred Kimitei wakiridhika na nafasi mbili zilizofuata na bingwa mtetezi wa michuano ya tenisi ya wazi ya Australian Open Novak Djokovic hatimaye ameshindwa kwenye kesi iliyokuwa ikimwandama na amerejeshwa sabia nyota huyo wa tenisi amekumbana na vikwazo vya kuingia nchini Australia kutokana na msimamo wake wa kutopiga chanjo ya uviko 19. Mahakama ya shirikisho la Australia siku ya Jumapili ilikataa rufaa ya Djokovic dhidi ya kufutwa kwa visa yake na kufukuzwa nchini humo. Msabe huyo alikuwa amenuia kutafuta taji la 21 la Grand Slam katika michuano hiyo inayopigwa nchini Australia. Katika shauri lake juma Jumamosi mbele ya mahkama, waziri wa uhamiaji wa Australia Alex Hoky alibaini kwamba kuwepo kwa Jokovich nchini humo kuna uwezekano wa kusababisha hatari ya afya. Alisema kumkubali Jokovik kubaki nchini humo na kushiriki michuano hiyo ingeongeza hisia za kupinga chanjo na inaweza kuwazuia Waaustralia kupata chanjo zao za nyongeza, wakati huu Kirusi kipya cha Omicron kinaendelea kusambaa kwa kasi nchini kote. Rais wa Serbia Alexander Vucic amekosoa vikali uamuzi wa, wa Australia, huku waziri mkuu Ana Brnabic akiutaja uamuzi wa mahakama kama kashfa. Na kwa habari hiyo ya kutimuliwa Djokovic, ndo tunafikia tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo mwajali wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 15 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, inaosadifiana na Januari 18 mwaka 2000 na 22 miladia. Siku kama ya leo miaka 1407 iliyopita, yani tarehe 15 Jamadi Thani, mwaka 36 hijria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilianza vita vya Jamal baina ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitna. Katika vita hivyo, jeshi la Kiislamu lililishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uasi baada ya kushindwa kustahamili uadilifu wa Imamu Ali na hivyo kuamua kuvunja baia na kiapo chao cha utiifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithina, yaani wavunjaji ahadi, walikuwa Talha na Zubair, ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu. tarehe 15 Jamaa Duthani mwaka 771 katika siku kama ya leo, miaka 672 iliyopita alifariki dunia Muhammad bin Hasan Hili, maarufu kwa jina la Fakhrul Muhaqiqin, faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 Hijria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Allama Hili na wanachuoni wengine wa zama zake. Fakhrul Muhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwavyo ni Mambaul Asrar na Tahsilu Naja. Na tarehe 18 Januari, miaka 107 iliyopita mkataba wa siri ulitiwa saini kati ya nchi tatu za Ufaransa, Uingereza na Rusia wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Lengo kuu la mkataba huo lilikuwa ni swala la kujiunga utawala wa KiUthmani, yani ottoman empire kwa Kiingereza na waitifaki wa vita vya kwanza vya dunia, yani Ujerumani na Austria. Kwani kujiunga utawala huo na waitifaki kuingia kata uhusiano wa jeshi la majini la Rasia na waitifaki wake katika bahari nyeusi. Baada ya kutiwa saidi mkataba huo, nchi wa itifaki zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya lango bahari la Dardanelles linalounganisha bahari nyeusi na bahari ya Mediterania. Shukran Husen Hasan kwa makala ya leo katika historia. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu. Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwaza, Tanzania ameandika covid 19 corona kwa Afrika si dhuluma tu, bali korona imetumika kukandamiza haki za watu. Korona imenyima uhuru wa kusema kwa mamilioni ya Waafrika, huku wakiwa wananchi wamenyimwa haki za kuamua. Shukran sana. Abdulwali Makajura wa Tabora anasema asante. Shukran nawe pia na muda unaenda kwa kasi. Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania ameandika Umoja wa Mataifa umeshindwa kabisa kutatua migogoro ya Yemen. Hii ni jinai inayofanywa na muungano wa uvamizi wa Saudia na anasema, na hili janga la ukame, hali ya wananchi wa Yemen itakuwa mbaya kabisa, hususani watoto na akina mama ndio waathirika wakuu. Shukran sana, Sherali Fadhili yeye kutoka Dar es Salaam, Tanzania anasema Aibu kwa taifa la Moroko kuwa na uhusiano na Wazayuni, hiyo ndio ukhiana kwa wanaodhulumiwa wa Palestina na kujidhalilisha. Anasema ujahili huu wa viongozi wa Moroko vilevile. Uh, ameandika tabia unduma kuili na ukimya ni uvunjaji wa haki za binadamu na ni tabia ya kinyama nyama. Tunashukuru sana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, kama ambavyo tunashukuru wasikilizaji wetu wengine ambao pia wamepata fursa wamepata fursa ya kutuma maoni yao. Nasema asante. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jumuia ya madaktari wa Sudan imeripoti kuwa polisi ya nchi hiyo imewaua watu saba katika maandamano mapya dhidi ya utawala wa kijeshi nchini humo. Jarida la Wall Street Journal limeripoti kuwa Irani inataka ipatiwe dhamana ya kisheria ili Marekani isiweze kujitoa kwa mara nyingine tena ndani ya mapatano ya JCPOA na kufuatia kutiwa saini hati ya mapatano kati ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na Romania kwa ajili ya kupelekwa nchini humo huduma za kiufundi za Iran katika sekta ya gesi, kwa mara ya kwanza Iran imejiunga na nchi zinazouza barani Ulaya huduma za nishati. Nawashukuru kwa kuwa nami na ninasema kwaherini. <muchilio>