Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii Jumanne, Januari 18 alfu mbili na ishirini na mbili ambayo inasadifiana na tarehe kumi na tano Jamadi Thani elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Wapendo wa wasikilizaji, kwanza kabisa shukrani zote tunampa Allah Karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabilalamin alamin. Na hatujasahau wenzetu wanaogua wako majumbani, wako mahospitali, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu kwa asubuhi hii, utatupia jicho malalamiko ya Palestina kwa kimya cha ulimwengu kuhusu sera za apartheid, sera za kibaguzi za Israel. Vipindi tutakuwa na akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo macho yetu magazetini, leo katika historia, na tukiwa na ripoti kutoka Kampala, Uganda. Na hapa kuna tangazo muhimu kuhusiana na mabadiliko ambayo yamejitokeza. Ni mabadiliko kuanzia siku ya Jumamosi, tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Januari, katika matangazo yetu ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani. Na muda si mrefu, na wakaribisha kuwa nami matangazoni Imetimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Kwanza tegeni sikio, vichwa vya habari. Baada ya miaka sita hatimaye wanadiplomasia watatu wa Irani wawasili mjini Jida, Saudi Arabia. Muungano vamizi wa Saudia waushambulia mji mkuu wa Yemen, Sana, watu sita wafariki. UNHCR yatoa wito wa kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa Sahel barani Afrika. Oxfam yasema COVID 19 imeongeza dhuluma na ukosefu wa usawa duniani. Na sasa ni habari kamili. Baada ya kupita miaka sita Saudi ya Saudia kuto uruhusu uwakilishi wa wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani ndani ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC, hatimaye hivi sasa Riadha imeruhusu na tayari wanadiplomasia watatu wa Irani wamewasili mjini Jida kwa ajili ya kuiwakilisha jamhuri ya Kiislamu katika jumuiya hiyo. Shirika la habari la ISNA limeripoti habari hiyo jana Jumatatu na kusema kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulayan aliashiria katika mazungumzo yake na waandishi wa habari aliyofanya tarehe 23 Disemba hapa mjini Tehran, akiwa pamoja na Fuad Hussein, waziri wa mambo ya nje wa Iraki, kwamba Saudi Arabia imekubali kuwapa viza wanadiplomasia watatu wa Irani kwa ajili ya kwenda kuiwakilisha jamhuri ya Kiislamu Irani katika Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC mjini Jida. Akihojiwa hivi karibuni na televisheni ya Aljazira ya Qatar, waziri wa mambo ya nje wa Irani alisema kupewa viza wanadiplomasia hao watatu wa Irani kwenda kuiwakilisha jamhuri ya Kiislamu Irani katika Jumuia ya OIC mjini Jida, Saudi Arabia ni ishara nzuri ya kuboreka uhusiano baina ya Tehran na Riadh. Ripoti hiyo imesema tayari wanadiplomasia watatu wa Irani wako kwenye ofisi za jamhuri ya kiislamu mjini Jida kwa ajili ya kuiwakilisha Tehran katika jumuia ya OIC. Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ni chombo cha pili kwa ukubwa cha kimataifa baada ya Umoja wa Mataifa. OIC ina nchi wanachama 57 kutoka mabara tofauti ya dunia. Moja ya malengo ya jumuia ya OIC ni kulinda maslahi ya umma wa kiislamu na kupigania amani kimataifa na ushirikiano baina ya mataifa tofauti duniani. Duru za habari jana usiku ziliripoti kuwa ndege za kivita za muungano vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia zimefanya mashambulizi katika maeneo mbalimbali ya mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Televisheni Almasira imeripoti kuwa ndege za kivita za muungano wa vamizi Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia jana usiku zimeshambulia maeneo kadhaa kando kando ya bustani ya Septemba 21 na hospitali ya Azal katika mji mkuu Sanaa. Ripoti nyingine zinasema watu sita wameuawa hadi sasa na wengine wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo. Muungano wa uvamizi wa Saudia umefanya mashambulizi yake hayo, ambapo jana Jumatatu jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi yalitekeleza mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani katika maeneo muhimu ndani ya ardhi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Marati, na kusababisha mlipuko karibu na maghala ya kuhifadhia mafuta ya kampuni ya ADNOC, kampuni ya taifa ya mafuta ya Abu Dhabi, na mlipuko mwingine katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Abudhabi. Shirika la habari la Imarati limetangaza kuwa watu watatu wamepoteza maisha na wengine sita wamejeruhiwa katika hujuma hiyo. Polisi ya Abudhabi pia imetangaza kuwa raia mmoja wa Pakistan na wahindi wawili wamepoteza maisha katika mashambulio hayo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limetoa wito wa kuchukuliwa hatua za kimataifa za kumaliza mzozo wa silaha katika eneo la Sahel barani Afrika. Taarifa ya UNHCR imesisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za haraka na za maana za kumaliza mgogoro huo ambao umesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili na laki tano. Katika muda wa mwongo mmoja uliopita takwimu za mradi unaojulikana kama Armed Conflict Location and Event Data zinaonyesha kuwa ghasia nchini Burkina Faso, Mali na Niger zimesababisha zaidi ya vifo 4660 katika muda wa miezi sita ya kwanza ya mwaka 2020. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa ukosefu wa makazi ndani ya nchi katika eneo la kati la Sahel huko Afrika umeongezeka mara kumi tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu kutoka laki mbili elfu kumi na saba mpaka milioni mbili na laki moja mwishoni mwa mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na moja. Mwaka jana Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa watu milioni ishirini na tisa katika nchi sita, yaani Burkina Faso, kaskazini mwa Kameruni, Chad, Mali, Niger na kaskazini mashariki mwa Nigeria wanahitaji msaada wa kibinadamu na ulinzi, hii ikiwa ni watu milioni tano zaidi ya mwaka juzi. Kadhalika, vurugu na ukosefu wa usalama vimesambaratisha huduma za kimsingi za kijamii. Karibu shule elfu tano zimefungwa au hazitumiki kutoa mafunzo, aidha kuhatarisha maisha ya baadaye ya mamia amefu watoto. Watoto milioni moja nukta sita wanakadiriwa kuugua utapiamlo mkali. Nchi tano za eneo la Sahel Afrika linalojumuisha nchi za Burkina Faso, Mali, Mauritania, Niger na Chad kwa muda sasa zinaendesha operesheni kubwa dhidi ya makundi ya kigaidi katika ukanda huo. Shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Oxfam limetangaza kuwa licha ya watu katika maeneo mbalimbali ya dunia kuwa masikini zaidi katika kipindi cha tangu kuibuka maradhi ya corona, lakini dhuluma na ukosefu wa usawa nao umeongezeka. Ripoti ya Oxfam inasema kwamba katika kipindi cha kuibuka maradhi ya Covid 19 mbali na umasikini kuongezeka, utajiri wa matajiri kumi duniani umeongezeka maradufu. Taarifa ya shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Oxfam imeeleza pia kwamba hali ya kipato cha asilimia 99 cha wakazi wa dunia imekuwa mbaya mno katika kipindi hiki cha maradhi ya Covid-19. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo ya Oxfam imeashiria jinsi dhuluma na ukosefu wa usawa ulivyoongezeka katika kipindi cha mlipuko wa korona, na ukaeleza kwamba kundi la mamilionea ulimwenguni utajiri wao umeongezeka kwa takribani dola trilioni tano, kiwango ambacho kinahesabiwa kuwa ongezeko kubwa zaidi sambamba na kuongezeka utajiri wa matajiri, asilimia tisini na tisa ya wakazi wa dunia wamezidi kuwa masikini, huku watu milioni mia moja sitini duniani wakiishi katika umasikini wa kupindukia, imeeleza ripoti hiyo ya shirika la Oxfam. Wakati huo huo, wimbi jipya la maambukizi ya kirusi cha korona aina ya Omicron limeenea katika nchi mbalimbali duniani, huku ubaguzi katika usambazaji wa chanjo na ukosefu wa dawa na vifaa vya matibabu ukiibua tena hofu ya ubaguzi wa rangi wa apartheid katika sekta ya tiba unaofanywa na, mata, na mataifa matajiri. Utafiti uliofanywa na wataalamu nchini Kanada umebaini kwamba wanawake wana uwezekano wa asilimia thelathini na mbili zaidi kufa wanapofanyiwa upasuaji na wapasuaji wa kiume ikilinganishwa na wapasuaji wa kike. Utafiti huo wa aina yake unasema kwamba wanawake wana uwezekano wa asilimia tatu zaidi wa kufa wanapofanyiwa upasuaji na madaktari wa upasuaji wa kiume yani men surgeon ikilinganishwa na wapasuaji wa kike. Ingawa jinsia ya daktari wa upasuaji ilikuwa na tofauti kidogo sana kwa wagonjwa wa kiume, lakini utafiti huo pia uligundua kwamba wanawake walikuwa na uwezekano mkubwa wa kupata matatizo ikiwa daktari wao alikuwa mwanaume. Utafiti huo uliangazia zaidi ya wagonjwa milioni moja na laki tatu waliotibiwa na madaktari wa upasuaji 2937 huko Ontario, Canada, kutoka mwaka 2007 hadi 2019. Na jeshi la Uganda limesema matunda ya ushirikiano wake na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kupambana na waasi wa ADF yameanza kuonekana. Mwandishi wetu kutoka Kampala anatujuza zaidi. Mafanikio makubwa yamefikiwa na majeshi ya Uganda yakishirikiana na majeshi ya Congo DRC. Hayo yamethibitishwa na naibu msemaji wa UPDF Kakurungu akitoa taarifa juu ya wapi jeshi la muungano la Uganda na DRC yamefikia kuhusiana na juhudi za kuwasaka na kuwatimua magaidi wa aina zote wanaosumbua maeneo ya maziwa makuu, Congo ikiwa mmojawapo. Hata hivyo, taarifa hiyo ya kijeshi imewaonya vikali wananchi wa, wa mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wawe macho mno, la sivyo vibaraka na waasi wanaotimuliwa kwenye uwanja wa vita msituni watawaadhibu raia wa Uganda kama walivyokuwa wakitenda hapo awali. Operesheni za kuwachuja kwa makini wakimbizi wote wanaoingia Uganda kutoka Congo na Sudani Kusini zimeongezewa nguvu ili kuhakikisha kwamba silaha haramu haziingizwi Uganda kiholela. Makao makuu ya jeshi la Uganda yamearifu kuwa jeshi hilo limenusuru silaha kadhaa kutoka kwa baadhi ya wa wakimbizi wanaotoroka Congo. Aidha, wamewanasa baadhi ya wa wana ADF waliokuwa kwenye ngome za nchini Congo. Wabunge wa Uganda waliokuwa wakiilaumu serikali mara kwa mara kwa kulipeleka jeshi la taifa hilo DRC kabla ya kujadiliwa bungeni, wako kimya baada ya kuona mafanikio ya majeshi ya nchi hizi mbili. Lakini baadhi yao wanahofia kwamba majeshi ya Uganda yakitenda maovu katika operesheni hiyo, wananchi wa Uganda ndiyo watalipia hasara. Umoja wa Mataifa wamesha kiongezia muda wa mwaka mzima kikosi cha MONUSCO, lakini baadhi ya raia wa DRC hawakufurahia jambo hilo kama wanavyobainisha: isingeliwezekana kwa kweli MONUSCO iendelee tena kufanya kazi katika Congo, na ni kufatana na matunda ambayo tumeyaishi, kulingana na kazi ambazo MONUSCO anaendelea kufanya hapa. Tangu munisiko yupo hakuna hata kikundi kimoja kilichoteketezwa. Tunakuwa na wakina ADF wanabaki siku zote mahali hapo hapo, tunakuwa na wakina FDLR wanabaki hapo hapo. Tunahuzunika sana, ijapokuwa tuna uwezo wa kufanya. Kwa upande mwingine, biashara za mpakani mwa Uganda na Kongo zimeanza kufufuliwa tena, ingawa kwa kiwango kidogo ikilinganishwa na ilivyokuwa hapo awali. Wakongo wanaoishi Uganda wana uhuru wa kuishi kama kawaida, ila tu wanafuatiliwa kwa makini na walinda usalama, huku baadhi yao wakiendesha biashara za kuuza nguo na dhahabu kwenye maeneo mbalimbali mbali. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi, kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: malalamiko ya Palestina kwa kimya cha ulimwengu kuhusu sera za apartheid za Israel. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imetoa taarifa ikilalamikia kimya cha taasisi za kimataifa duniani mkabala wa uvamizi na chokochoko -choko za utawala ghasibu wa Israel, hususan ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na utawala huo, na kusema kuwa Tel Aviv inataka kuimarisha ubaguzi wa apartheid dhidi ya wa Wapalestina. Kifungu cha pili cha mkataba wa kimataifa unaopiga marufuku na kutoa adhabu kwa jinai za ubaguzi wa apartheid kinasema apathaidi ambayo ni sera na vitendo sawa na vile vya kutenganisha watu kwa msingi wa mbari zao na ubaguzi wa kimbari na kikaumu vilivyoshuhudiwa nchini Afrika Kusini ni vitendo visivyo vya kibinadamu vinavyotekelezwa na kundi la watu wa mbari moja dhidi ya mbari nyingine na kulidhulumu kundi hilo kwa kupitia mfumo maalumu. Aidha, kipengee cha kwanza na cha pili cha kifungu cha kwanza cha mkataba huo kinaeleza kuwa nchi zinazounga mkono mkataba huo zinatangaza waziwazi wazi kwamba apartheid ni jinai dhidi ya binadamu na tishio kubwa kwa amani na usalama wa dunia, na kwamba nchi hizo zinazitambua taasisi, jumuiya na watu wanaotenda jinai ya apartheid kuwa ni wahalifu. Vitendo na hatua za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa wapalestina ni kielelezo cha wazi cha ubaguzi wa apartheid. Ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika ardhi iliyokusubiwa ya Palestina na kwa kupuuza azimio nambari 2334 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni kati ya mifano ya wazi ya jinai za apartheid zinazotekelezwa na utawala kizayuni wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema katika ripoti yake kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unapoteza wakati ili kufanikisha miradi yake ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi na ukoloni wake katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Si hayo tu, bali utawala huo umekusudia kufanya mabadiliko makubwa katika hali ya kihistoria na kisheria ya eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan ili hatimaye ufunge kabisa milango na uwezekano wa kuundwa nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Kuds. Utawala haramu wa Israeli wanatekeleza miradi ya upanuzi wa vitongoji vya walowezi, lengo likiwa ni kuyayahudisha ya hudisha maeneo wanayoakalia kwa mabavu ya Palestina. Ujenzi wa vitongoji hivyo na kuyayaudisha maeneo ya Palestina kuna badili pia utamaduni wa maeneo hayo. Baada ya kutekeleza mipango hiyo ya ujenzi wa vitongoji vya walewezi wa Kizayuni, baraza la mawaziri la utawala wa Israel tayari limebuni sheria ambazo zinawatesa na kuwabugudhi raia wa Palestina waliosalia katika maeneo hayo na kuyafanya mazingira hayo kuwa magumu sana kwao kimaisha. Israel inapora na kutwaa kwa mabavu nyumba na ardhi zinazomilikiwa na Wapalestina na kuwatenganisha raia hao kwa misingi ya mbari, kaumu na dini yao na wakazi wengine wa vitongoji vinavyokaliwa kwa mabavu, hatua ambayo ni mfano wa wazi wa jinai ya apathaida. na muda wetu unatuacha mkono, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya ishirini ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika sehemu kadhaa zilizopita za kipindi hiki tumezungumzia misingi miwili mikuu ya akhlaki za kijamii ambayo ni umoja na suluhu, na tukaeleza wazi kwamba ikiwa jamii itakuwa na umoja na mshikamano, utamaduni wa kupenda suluhu na kuishi kwa maridhiano na masikilizano utastawi na kutawala ndani yake. Msingi mwingine muhimu wa akhlaki za kijamii ambao una uhusiano wa karibu mno na umoja na suluhu ni uadilifu, kwa maana kwamba katika mfumo wowote ule ambao uadilifu unatawala ndani yake, bila shaka yoyote, moyo wa umoja, mshikamano, suluhu na masikilizano utadhihiri ndani ya mfumo huo na sababu ni kuwa uadilifu maana yake ni kila mtu kuwa katika hali anayostahiki hasa kuwa, kwa sababu linapofanyika hilo hakuwepo na athari yoyote ya upendeleo ya mtu asiye na sifa kupewa asichostahiki, na ya mtu kudhulumiwa kwa kunyimwa anachopasa kuwa nacho, na katika hali hiyo ndipo yanapoandaliwa mazingira ya kuleta umoja, suluhu na utulivu. Katika utamaduni wa Kiislamu, uadilifu umepewa hadhi na umuhimu wa kipekee kiasi cha kuwa na nafasi kuu na ya msingi katika mfumo wa uumbaji wa ulimwengu na pia wa upangaji sharia za Kiislamu. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye ni dhihirisho la utetezi wa uadilifu, amesema wa uadilifu ni msingi uliowekwa na kusimamia juu yake ulimwengu wa uumbaji. Kwa hivyo kama katika ulimwengu wa uumbaji inashuhudiwa nidhamu, uratibu na uwiano wa kustaajabisha, sababu yake ni kwamba kila kitu katika mfumo huo kipo mahala pake kinapostahiki na kinafanya kazi kwa kufuata njia mahsusi kilichopangiwa na mkondo maalum kiliyowekewa, na huo ndio uadilifu katika mfumo wa uumbaji ambao unavifanya viumbe vyote katika ulimwengu wa uumbaji viwe katika hali ya kadiri, uwiano na mlingano. Na moja ya matunda ya mfumo wa ulimwengu kuwa na uwiano na utangamano ni kuwawezesha wanadamu wote kuishi kwa utulivu katika sayari hii ya dunia. Mwenyezi Mungu ambaye ameumba ulimwengu kwa msingi wa uadilifu, mbali na katika mfumo wa uumbaji ameliweka hilo pia katika mfumo wa hukumu na sharia, kama inavyoeleza aya ya tisini ya Suratunnahli ya kwamba hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha kufanya uadilifu na hisani. Imamu Ali alayhi ssalam, ambaye mwandishi wa Kikristo Georgi Jordak amemtaja kuwa ni sauti ya uadilifu ya ulimwengu wa ubinadamu ameitumia ilhamu ya maneno ya wahi kuielezea kama ifuatavyo: nafasi na falsafa ya uadilifu. Mwenyezi Mungu aliyetakasika ameufanya uadilifu kiimarishi cha maisha ya watu, kuepusha upotezaji haki, dhulma, uonevu, ufanyaji madhambi na kuwepesisha mambo katika Uislamu. Kwa hivyo kudumu na kubaki kwa mfumo wowote ule kuko kwenye utegemezi usiokanushika wa uadilifu, na sababu ni kuwa katika mfumo kama huo hakutakuwepo na alama yoyote ya dhuluma ambayo ni mkabala na dhidi ya uadilifu, na kwa njia hiyo anga na mazingira muafaka yatapatikana kwa ajili ya kustakimu, kustawi na kuimarika kwa Uislamu. Kwa hivyo katika mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu, jamii haipasi kukengeuka mkondo wa uadilifu kwa namna yoyote ile na kwa sababu yoyote ile iwayo. Mwenyezi Mungu mtukufu amelikabidhi zaidi jukumu na masulia ya kutekeleza uadilifu kwa watu walio na imani ya kweli ya Uislamu, na ndipo akawahutubu kama ifuatavyo, katika aya ya nane ya suratu Lmaida: enyi mliyoamini, kuweni wasimamizi madhubuti kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mkitoa ushahidi kwa haki, wala kuchukiana na watu kusikupelekeni kutofanya uadilifu. Fanyeni uadilifu, hivyo ndiyo kuwa karibu mno na uchamungu. Na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayo yatenda. Katika hali hiyo, uadilifu unakuwa mithili ya njia kuu ambayo inapasa ipitwe na watu wote, pasina yeyote yule kati yao kukwezwa au kupewa upendeleo, kwa maana kwamba haitakubalika mtu yeyote yule kukiuka msingi wa uadilifu, bila kujali hadhi yoyote ya kisiasa, kiuchumi au kijamii aliyo nayo hasa katika mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu ambapo kila mtu anatakiwa awe mcha Mungu na awe na yakini kwamba Mwenyezi Mungu anayaona matendo yake yote na ni mjuzi wa kila jambo, na kwamba siku ya kiama kila mmoja wao atapaswa kuwajibika kwa matendo yake atakapohukumiwa kwa uadilifu wa Mwenyezi Mungu, kwa maana kwamba katika mahakama hiyo amali ndogo na hafifu kabisa ya jema na baya tuliyofanya itajidhihirisha, na haitawezekana mtu kulitolea udhuru kwa namna yoyote ile baya alilotenda. kinyume na dhulma na uonevu ambao ni ukiukaji wa uadilifu na haupendezi mbele ya watu wote, uadilifu ambao unachimbuko katika fitra na maumbile ya wanadamu wote, kama ilivyo suluhu na umoja, ni jambo linalopendwa na kila mtu. Imamu Jafari Sadiq alayhi salam amelitolea taswira safi na wadhiha hitajio hilo la msingi la wanadamu aliposema: Uadilifu una ladha tamu zaidi kuliko asali, ni laini zaidi kuliko jabali, na unanukia vizuri zaidi kuliko miski. Pamoja na yote hayo, haipasi kufanya uadilifu kitu cha kauli mbiu tu na cha kutumiwa kama chombo cha kimaslahi, kwa sababu watu wataweza kuhisi ladha tamu ya uadilifu na harufu nzuri ya manukato yake itaweza kuenea kwenye anga ya maisha yao pale kila mmoja wao atakapohisi uadilifu unatekelezwa katika mfumo na jamii anayoishi, na akajionea kwa macho yake mifano hai ya namna uadilifu unavyofanya kazi katika maisha yake ya kijamii. Kwa kuzingatia ukweli huo, ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akaamuru kwa msisitizo kutekelezwa uadilifu kama alivyosema katika aya ya 58 ya ya Suratu Nisaa: hakika Mwenyezi Mungu anakuamrisheni mzirudishe amana kwa wenyewe, na mnapohukumu baina ya watu mhukumu kwa uadilifu Hakika haya anayokuwaidhini Mwenyezi Mungu ni mazuri sana. Hakika Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kusikia, mwenye kuona. Lakini mbali na hayo, ifahamike pia kuwa uadilifu si suala la uga mmoja na upande mmoja tu, bali inapasa lijumuishe nyuga zote za utamaduni, siasa, elimu, uchumi, utoaji hukumu na masuala mengine yote yenye mfungamano na uhai wa jamii ya watu na ambayo kwa wao ni miongoni mwa mahitaji ya lazima. Nukta nyingine ya msingi ni kwamba uadilifu utapata maana yake halisi na itakayokubalika na watu walio wengi katika jamii pale viongozi wanapokuwa wa mbele katika utekelezaji wake. Linapothibiti hilo, ndipo uadilifu utapata nafasi na hadhi yake maalumu na kurasimishwa ndani ya jamii nzima. Imamu Ali Alaihi Ssalam, ambaye baada ya kuvumilia machungu mengi na kuhimili misukosuko mingi, na hatimaye kutokana na kujitokeza watu kwa wingi waliomshikilia ashike hatamu za uongozi, alipokubali kubeba jukumu hilo Baadhi ya watu waliojali manufaa na maslahi yao tu walimshawishi aache kutekeleza uadilifu ili asije akateteresha nafasi yake ya utawala. Mtukufu huyo aliwakabili watu hao na kuwaambia: nyinyi mnanitaka nitafute ushindi kwa gharama ya kufanya ubaguzi na uonevu? mnanitaka niutoe mhanga uadilifu kwa ajili ya siasa na ubwana? na hapa, kwa Mwenyezi Mungu Maadamu dunia ni dunia, sitafanya hivyo. Na kwa maneno hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam, aliyekuwa mwalimu na dhihirisho kamili la uadilifu, niseme pia kwamba sehemu ya ishirini ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga mpendwa msikilizaji, hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya ishirini na moja ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Shukrani Abdu Fatah Musaidi kwa kipindi chako hicho cha akhlaki katika Uislamu. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji kwenye macho yetu magazetini <muchos> Jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii Jumanne Januari 18, 2022 linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo, machinga waliamsha Karume, waandamana wakishinikiza kuendelea na biashara. Soko la Karume lililoteketea, watatu wanashikiliwa na polisi. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi pia limeandika Shahidi kesi ya Sabaya adai kulazimishwa kukiri. Utani wa Wachaga ulivoza jina kabila la Wapare. Mapya nyumba iliyovunjwa kwa deni la shilingi laki tatu na shahidi aumwa, kesi ya mbowe ya kwama. Hayo yakiwa kutoka gazeti la Mwananchi. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limetoa wa kipaumbele kwa habari kuu inayosomeka hivi: vurugu machinga polisi wa watawanya kwa mabomu ya machozi wenyewe, wataka kuendelea kupata maelezo zaidi ya habari hii. Mpendwa msikilizaji, endelea hadi ukurasa wa pili wa Nipashe. Nipashe vilevile vile, tunasoma shahidi kesi ya Mboya, ugua ghafla akatiza ushahidi. Mke wa Sabaya adaye askari wenye silaha waliovamia. Baadhi ya shule zashindwa udhibiti uviko kumi na tisa na Guardiola asema hakuna ubingwa Januari. Naligeukia sasa gazeti la serikali la Habari Leo ambapo tunasoma kama ifuatavyo: serikali sasa nguvu ajira za walimu, utekelezaji ujenzi wa SGR Burundi. Tanzania waanza utekelezaji wa mradi wa reli ya kisasa SGR kutoka Uvinza Msongati nchini Tanzania hadi Gitega mkoani Burundi nchini Burundi, wenye urefu wa kilomita mia mbili themanini na mbili umeanza baada ya nchi hizo mbili kutia saini makubaliano ya awali. Majaliwa haimiza diplomasia ya uchumi. Waziri aingilia kati soda, vifaa vya ujenzi bei kupaa kuanzia Mei, mfumo wa anwani za makazi na posti kodi kutambulisha Watanzania, ni habari nyingine pia. na shahidi akana kupata mgao wa ole sabaya wa shilingi zipatazo milioni mbili na laki nne. Nchini Kenya, gazeti la The Star limeandika Kalonzo aingia katika vita vya maneno na waitifaki wa Musalia. Polisi wenye silaha wavamia ofisi za Jimmy Wanjigi huko Westland. Vikosi vya usalama vya Kenya vimewaua wanamgambo 15 wa kundi la kigaidi la Shababu huko Lamu, sambamba na kuharibu kambi mbili za kilojistiki za wanamgambo hao huko Bodhei, Lamu Mashariki. Magavana 27 wampinga Ruto na kumuunga mkono Raila Odinga watoa sababu kwa nini hawatamuunga mkono makamu huyo wa rais wa Kenya William Ruto kama mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi ujao. E, picha inayomwonyesha Itumbi amejeruhiwa katika mguu wake wa kushoto ni ya uongo. Na Kenya kuanza kuzifanyia majaribio dawa za mitishamba ili kutibu ugonjwa wa uviko kumi na tisa. Watafiti wa Kenya sasa wameanza kutafiti tiba ya uviko kumi na tisa kwa kutumia miti shamba kutoka gazeti ya Taifa Leo la nchini Kenya. Pia tunasoma magavana 30 waweka beti yao kwa Raila. Wanaotetea viti watarajia hatua wa hiyo itawasaidia kupata kura, huku wanaostaafu wakitumai kupewa vyeo akiwa rais. Hofu rangi ya tatuu kuleta kansa ni habari nyingine. Pia uda ya mtaka Matiang'i achunguze fujo katika mkutano wa Ruto jijini na AFCON ni kufa na kupona kwa Ghana. Ghana kujikaza kubakia katika dimba ikikutana na Komoro hii leo. Na jamvi la macheto magazetini linahitimishwa kwa kuwa kudondolea baadhi ya vichwa vya habari kutoka gazeti la New Times la Rwanda, ambalo limeandika jana asubuhi, Rais Kagame wa Rwanda alimlaki Balozi Adonia Ayebare ambaye alikuwa Kigali kwa lengo la kuwasilisha ujumbe kutoka kwa Rais Museveni wa Uganda. Serikali yajimilikisha tena ardhi ya viwanja zaidi ya milioni moja na laki tatu kote nchini Rwanda baada ya waliokuwa wakimiliki ardhi hizo kushindwa kusajili viwanja vyao kabla ya muhula ulioainishwa wa disemba mwaka jana. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yathibitisha nia yake ya kujiunga na Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki, EAC. <muchasimu> Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili. Ni matangazo ya asubuhi kutoka hapa mjini Tehran. Tunaletea sasa kipindi chetu kinachofuatia, Ulimwengu wa Michezo. Ujambo, mpenzi msikilizaji, na atumai mzima wa siha na afya hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa. Wanariadha wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameng'ara katika mashindano ya kimataifa ya mbio huko Uturuki. Mtimkaji nyota wa Iran, Sajad Hashemi, aliibuka kidedea katika mbio za mita 400 kwa kutumia sekunde 47.23, huku nafasi ya tatu ikimwendea mwirani mwenza Milad Naseh Jahan aliyemaliza kwa muda wa sekunde 48.46. Katika mbio za mita 60 Reza Kasemi alionyesha kivumbi mahasimu wake na kukata utepi wa ushindi kwa kutumia sekunde 6.81. Mariam Mohebi aliotoa kimasomaso wanariadha wa kike wa Iran na kuibuka mshindi katika mbio za mita 400 kwa kutumia sekunde 57.17. Iran iliendeleza wimbi la ushindi kwenye mashindano hayo ya kimataifa huko Uturuki kwa mwanariadha wake mwingine Amir Moradi kumaliza wa kwanza katika mbio za mita 1500 upande wa wanaume kwa kutumia dakika 3 sekunde 52.66. Tugeukie soka. Klabu ya Istiklal imeendelea kuselelea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran baada ya kuichabanga Naft Masjid Suleiman mabao matatu kwa mtungi katika mchezo wa wiki ya 15 ya ligi hiyo. Amir Hussein Hussein Zadeh alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili kwenye mchuano huo wa aina yake huku Kevin Yamga akipiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la wanapetroli hao wa Iran. mahdipur harakati yamga khud yamga vard mohamadi jarimi mishe yamga va tuy darvaze gol svum istiqlal tavassut yamga haftumin gol in fasl khudesh ro baraye istiqlal be samar miresone. Kwa ushindi huo wa kishindo the blues ya Teheran inaendelea kutuama kileleni mwa jedwali la ligi ikiwa na alama 35, alama tatu zaidi ya Pespolis ambao wapo katika nafasi ya pili. Wakundu hawa wa Teheran kwa upande wao walipata ushindi hafifu wa bao moja kwa sifuri walipovana na Fajra Sepasi. Bao la Pespolis katika mchuano huo lilitoa kimiani na Mehdi Torabi katika kipindi cha pili. Torabi, ruye uliishia kwa sare tasa kama ulivyomalizika mchezo wa Zobahan na Golgohar, wakati ambapo watengeneza matrekta au kipenda Teraktor Sazi walikuwa wanalazimishwa sare ya bao moja kwa moja walipochuana na Nasaji Ahavadar licha ya kupigia nyumbani, lakini waliishia kudhalilishwa na Sanat Naft kwa kulazwa mabao mawili kwa moja. Mes Rafsanjani na Pekan waliambulia alama moja kila mmoja baada ya kutoa sare ya kutofungana huku Fulada ya Huzestan ikiibamiza Padidea Mashada mabao mawili kwa mtunge kule Ahvaz. Katika hatua nyingine mashabiki wa soka hapa nchini wataruhusiwa kurejea viwanjani baada ya kufungiwa nje kwa miaka miwili kutokana na janga la korona. Mashiki wa kandanda hapa nchini wataruhusiwa kuhudhuria mchuano unaotazamiwa kwa aina yake baina ya Iran na Iraq mnamo Januari 27 wa kufuzu kombe la dunia mwaka huu 2022, kule Qatar. Iran ambayo ipo katika kundi A itatinga fainali za kombe la dunia la shirikisho la soka duniani FIFA kwa mara ya tatu mfululizo iwapo itaiadhibu Iraq katika uwanja wa Azadi hapa Teheran. Hata hivyo ni mashabiki elfu thelathini na mbili tu watakaoruhusiwa uwanjani wakitimiza vigezo vya jopo kazi la taifa la kupambana na korona. Rais wa FIFA Gianni Infantino anatazamiwa kuhudhuria mchuano huo ambao pia mashabiki wanawake wanatazamiwa kuruhusiwa. Uamuzi wa kuwaruhusu tena mashabiki viwanjani unakuja baada ya Rais Ibrahim Raisi wa Iran kuruhusu kuondolewa baadhi ya masharti na vikwazo vilivyokuwa vimetangazwa hapa nchini kwa lengo la kupambana na msambao wa ugonjwa wa COVID-19 huku idadi ya maambukizi na vifo vinavyotokana na maradhi hayo ikiendelea kupungua. na sasa tutupie jicho michuano ya mpira wa miguu ya kombe la mataifa ya Afrika au AFCON inayoendelea kuroroma huko Cameroon. Timu ya taifa ya soka ya Sierra Leone ilisawazisha mwishoni mwa kipindi cha pili na kuilazimisha Ivory Coast sare ya mabao mawili kwa mawili katika mchuano wa kundi E uliowakutanisha jijini Douala kwenye fainali hizo za kombe la Afrika huko nchini Cameroon. Masihara ya kipa Badra Sangare sekundi chache kabla ya kipenga cha kuashiria mwisho wa mchezo kupulizwa yalimpa Foadi Alhaji Kamara nafasi ya kuifungia Sierra Leone bao la pili katika michi hiyo, na hivyo kuvuna sare ya pili mfululizo kwenye kundi I. Nao Tunisia walijinyanyua katika kundi F kwenye fainali hizo za kombe la Afrika kwa kuitandika Mauritania mabao manne kwa sifuri. Mabingwa hawa wa Afcon mwaka elfu mbili na nne sasa wanashikilia nafasi ya tatu kwa alama tatu moja pekee nyuma ya Gambia na Mali walioambulia sare ya bao moja kwa moja katika mchuano wao wa pili wa kundi F. Mauritania, ambao tayari wamepoteza mechi mbili kundini, wamekiaga kipute cha Afcon mwaka huu. Huku hayo yakiharifiwa, Muhamed Salah alifunga bao la pekee katika ushindi wa bao moja kwa mtungi uliosajiliwa na Mafarao dhidi ya Guinea Bisau katika mchuano mwingine uliopigwa Jumamosi. Aidha, Nigeria walitinga hatua ya 16 bora ya kombe la AFCON baada ya kuikunguta vibaya Sudan kwa mabao matatu kwa moja siku ya Jumamosi. Samuel Chukwueze alifunga bao la kwanza la Super Eagles ya Nigeria iliyopata mengine mawili kupitia kwa Taiwo Awoniyi na Moses Simon katika dakika za 45 na 46. Ghana nayo ilitoka nyuma katika dakika za lala salama na kusawazisha bao moja waliokuwa wamefungwa katika kipindi cha kwanza cha michuano ya kuwania taji la mataifa ya Afrika Ijumaa usiku, mechi iliyokamilika kwa sare ya bao moja kwa moja tunawasalia katika soka usiku wa Alhamisi ya Januari 13, klabu ya Simba Sports Club ya huko Tanzania waliibuka mabingwa wa kombe la mapinduzi kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili baada ya kuitandika Azam FC goli moja la uchungu bila jibu katika fainali iliyojaa mbwembwe na mikogo iliyopigwa kwenye uwanja wa Amana visiwani Zanzibar. Katika mchezo huo wa fainali uliochezwa kisiwani Unguja, goli la pekee la wekundu wa Msimbazi lilifungwa kunako dakika 56 kupitia mkoaji wa penalti uliowekwa kambani na Medi Kagere. Anakwenda kupiga penalti Medi Kagere, yuko langoni Matias Kigonya mk14 fusa adhimu kwelikweli, hii wanapata Simba, Medi Kagere, Kagere wananyata ao, ndio Simba. Msemaji wa Simba Ahmed Ali anauzungumzia ubingwa huo wa Simba mnyama kwenye fainali za kombe la Mapinduzi. Ni washukuru uh, kwa dhati kabisa wachezaji wa Simba, ni washukuru kwa dhati kabisa bench la ufundi la klabu ya Simba, wametimiza majukumu yao ya kiufundi. Sisi ndo timu bora kwenye michuano hii ya mapinduzi kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili. Sisi ndo timu ambayo imetoa burudani kwa mashabiki, hata wale ambao sio wa Simba wameenjoi kile ambacho tumekidisplay. Timu nyingine zilikuwa zinarukaruka tu, lakini Simba Sports Club tulikuwa tunapiga mpira ambao hata yule ambaye hatupendi akikaa peke yake hivyo, anasema Simba ina hatari. Aya, Simba hatari huyukuu. Hayo akiarifiwa klabu hasimu ya Yanga ilibanduliwa kwenye michuano hiyo baada ya kufungwa kupitia mikwaju ya penalti kwa mabao tisa kwa manane na Azam. Licha ya wana Yanga kuondoka uwanjani vichwa chini, mikono nyuma, lakini hawakukosa cha kuamba. Mikwaju sikuzote penalti aina mwenyewe penati aina mwenyewe, useme kwamba huyo atashinda au atafanyeje? Yanga ndio maana nikasema Yanga huwezi kumfunga ukiwa dakika 90 uwanjani, Yanga afunge hata siku moja. Sisi tuliwaseti tu, kwa maana tumewapandishia dau, wameingia mkenge. Leo hii chama anapiga hela, ila wanaumia kimoyomoyo. Wanajua uwezo wa kuchukua ubingwa hawana, kwa hiyo wanachojifanya sasa hivi ni kujiondoa, sawa, kwenye lawama za mashabiki. Tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. mwanariadha nyota wa Kenya Vikoti Chepngeno ameibuka malkia mpya wa mbio za Houston Half Marathon huko nchini Marekani. Chepngeno alikamilisha mbio hizo za kilomita 21 siku Jumapili kwa kutumia saa moja, dakika tano na sekundi 03 akivunja rekodi ya Houston Marathon ya dakika ya saa moja dakika 5 na sekunde 50 ambayo Mkenya mwenzake Brigid Kosgey aliweka akitoa taji la mwaka elfu mbili kumi na tisa. Taji la wanaume limenyakuliwa na Muethiopia Milkesa Tolosa kwa kutumia saa mmoja, huku wa Kenya John Korir na Wilfred Kimitei wakiridhika na nafasi mbili zilizofuata. Na bingwa mtetezi wa michuano ya tenisi ya wazi ya Australian Open Novak Jokovich hatimaye ameshindwa kwenye kesi iliyokuwa ikimwandama na amerejeshwa kwa Osabia. Nyota huyo wa tenisi amekumbana na vikwazo vya kuingia nchini Australia kutokana na msimamo wake wa kutopiga chanjo ya uviko 19. Mahakama ya shirikisho la Australia siku ya Jumapili ilikataa rufaa ya Jokovich dhidi ya kufutwa kwa visa yake na kufukuzwa nchini humo. Msabia huyo alikuwa amenuia kutafuta taji la 21 la Grand Slam katika michuano hiyo inayopigwa nchini Australia. Katika shauri lake alilowasilisha Jumamosi mbele ya mahakama, waziri wa uhamiaji wa Australia Alex Hoki alibaini kwamba kuwepo kwa Jokovich nchini humo kuna uwezekano wa kusababisha hatari ya afya. Alisema kumkubali Jokovic kubaki nchini humo na kushiriki michuano hiyo ingeongeza hisia za kupinga chanjo na inaweza kuwazuia Waaustralia kupata chanjo zao za nyongeza wakati huu kipya cha Omicron kinaendelea kusambaa kwa kasi nchini kote. Rais wa Sabia Alexander Vuchich amekosoa vikali uamuzi huo wa Australia, huku waziri mkuu Ana Branabich akiutaja uamuzi wa mahakama kama kashfa. Na kwa habari hiyo ya kutimuliwa Jokovich, ndo tunafikia tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Endelea kutegea sikio na sasa, tunaletea makala yetu ya leo katika historia, Historia leo katika Historia. Leo ni Jumanne tarehe 15 Jamadi thani mwaka 1443 Hijria, inaosadifiana na Januari 18 mwaka 2000 na 22 miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja 147 iliyopita, yani tarehe 15 Jamadi thani mwaka 36 hijria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilianza vita vya Jamal baina ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitna. Katika vita hivyo jeshi la Kiislamu lililishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uasi baada ya kushindwa kustahamili uadilifu wa Imamu Ali na hivyo kuamua kuvunja baia na kiapo chao cha utiifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithina, yaani wavunjaji ahadi, walikuwa Twalha na Zubair, ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu. Tarehe 15 Jamaa Duthani mwaka 771, katika siku kama ya leo miaka 672 iliyopita alifariki dunia Muhammad bin Hassan Hilli maarufu kwa jina la Fakhrul Muhaqiqin, faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 Hijria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Allama Hilli na wanachuoni wengine wa zama zake. Fahrul Muhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwavyo ni Mambaul Asrar na Tahsilulnaja. Na tarehe 18 Januari, miaka 107 iliyopita, mkataba wa siri ulitiwa saini kati ya nchi tatu za Ufaransa, Uingereza na Rusia wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Lengo kuu la mkataba huo lilikuwa ni swala la kujiunga utawala wa Kiuthmani yani Ottoman Empire kwa Kiingereza, na waitifaki wa vita vya kwanza vya dunia, yani Ujerumani na Austria kwani kujiunga utawala huo na waitifaki kuingia kata uhusiano wa jeshi la majini la Rasia na waitifaki wake katika bahari nyeusi. Baada ya kutiwa saidi mkataba huo, nchi wa itifaki zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya lango bahari la Dardanels linalounganisha bahari nyeusi na bahari ya Mediterania. Shukran Hussein Hasani kwa makala ya leo katika historia bintwa. Ali Junaidi ni msikilizaji wetu wa Bumbwini Zanzibar anasema asante. Nawe pia. Eh, Sherali Fadhli wa Dar es Salaam Tanzania anasema jamii ya kimataifa, tunamshukuru Allah kwa kuwapa busara viongozi wa Saudia kwa ruhusu wa wakilishi wa Iran kuhudhuria OIC. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia. Saudia, wa OIC wa Iran kwa ufupi: baada ya kupita miaka sita ya Saudia kutoruhusu uwakilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndani ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC, hatimaye hivi sasa Riyadh imeruhusu na tayari wanadiplomasia watatu wa Iran wamewasili Jeddah kwa ajili ya kuiwakilisha Iran. Na duru za habari jana usiku ziliripoti kuwa ndege za kivita za muungano vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudia zimefanya mashambulizi katika maeneo mbalimbali ya mji mkuu wa Yemen sana.