Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul-Lail, aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha tunasikia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio atirib atayara. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa, habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya akhlaq katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, kasida bila kusahau muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, ambayo mara nyingi huwa mnatutumia kupitia whatsapp yetu hiyo tuliyotangulia kuitangaza ya plus 989035065487. Baada ya muda si mrefu, tutakuletea ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Watu tisa wauawa na kujeruhiwa nchini Imarati baada ya mashambulizi ya Wayemen. Wamachinga waandamana da mabomu ya rindima waruhusiwa kuweka alama maeneo yao huko nchini Tanzania. Khatibzadeh asema mambo muhimu bado yamebakia katika suala la kuondolewa vikwazo Iran. Tanzania na Burundi zatiliana saini mkataba wa zaidi ya dola milioni 900 wa njia ya reli. Habari kamili. Ndege ishirini zisizo na rubani pamoja na makombora kumi ya balistiki ya jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen yameshambulia maeneo muhimu na nyeti ndani ya ardhi ya Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati. Televisheni ya Almayadin imeripoti habari hiyo na kusema kuwa shambulio hilo limetokea leo Jumatatu, ambapo kwa mujibu wa ripoti hiyo jeshi la Yemen kwa kushirikiana na Ansarullah limeshambulia ndani kabisa ya ardhi ya umoja wa falme za Kiarabu au UAE kwa kutumia ndege ishirini zisizo na rubani na makombora kumi ya balistiki. Ripoti hiyo imeongeza kuwa kwa uchache watu watatu wameuawa na wengine sita kujeruhiwa katika shambulio hilo la kulipiza kisasi. Televisheni hiyo pia imesema shambulio hilo limefanyika ndani ya mji mkuu wa Imarati, yani Abu Dhabi, na moshi pamoja na miali ya moto imeonekana ikielekea juu baada ya mashambulio hayo. Kabla ya hapo msemaji wa jeshi la Yemen, brigedia jenerali Yahya Saria, aliuonya umoja wa falme za Kiarabu kuwa uache kuua wananchi wa Yemen, vinginevyo Sanaa italipiza kisasi kwa nguvu zake zote ndani ya ardhi ya Imarati. Kabla ya kuenea habari hii, pia msemaji huyo wa jeshi la Yemen alikuwa ameahidi kutangaza habari muhimu kuhusu operesheni maalumu iliyofanywa na Wayemen ndani ya ardhi ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Mchana wa leo Jumatatu, shirika la habari la Imarati WAM, limetangaza habari ya kutokea milipuko miwili karibu na maghala ya mafuta na uwanja wa ndege kima wa kimataifa Abu wa Abudhabi, mji mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu. Wafanya biashara wa soko la mitumba la Mchikichini wilayani Ilala jijini Dar es Salaam maarufu kwa jina la wamachinga wameandamana na kufunga barabara kushinikiza serikali ya Tanzania iwaruhusu waendelee na biashara zao licha ya soko hilo kuungua usiku wa kuamkia jana Jumapili. Baada ya maandamano hayo, serikali ya Tanzania imewaruhusu waweke alama kwenye maeneo yao wakati wakisubiri ripoti ya kamati ya kuchunguza chanzo cha moto wa jana. Toleo la mtandaoni la gazeti la kila siku la Mwananchi limeripoti habari hiyo na kusema kuwa polisi mkoani Dar es Salaam wametumia mabomu ya machozi kuwatawanya wafanyabiashara wa soko hilo la Karume Mchikichini ambao wameandamana na kufunga barabara iliyopo karibu na ofisi ya mkuu wa mkoa Amos Makala wakishinikiza kuruhusiwa kuendelea na biashara katika soko hilo. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wafanya biashara hao maarufu machinga, wamefunga barabara kwa kutumia mawe na magogo katika makutano ya barabara ya Uhuru na Kawawa ila la boma muda mfupi baada ya kuandamana mpaka kwenye geti la ofisi ya mkuu wa mkoa, huku wakidai kuwa wanataka kumwona mkuu wa mkoa huyo Amos Makala na awaruhusu waendelee kufanya shughuli zao kwenye soko hilo. Mkanda wa video uliorushwa na toleo la mtandaoni la gazeti hilo la Mwananchi unaonyesha wafanyabiashara hao wakisema kwa hamasa kubwa, tunataka soko letu, huku moja ya mabango ya waandamanaji hao likiwa na maandishi yanayosema serikali sikivu husikiza wananchi wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa masuala muhimu na ya kimsingi katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna, Austria bado yamebakia ambapo panahitajika maamuzi maalum ya kisiasa hususan kutoka upande wa Marekani. Said Khatibzade amesema hayo leo hapa mjini Teheran katika mkutano wake na waandishi wa wa habari ambapo akizungumzia mwenendo wa mazungumzo ya nyuklia ya Iran na kundi la nne ongeza moja yanayoendelea huko Vienna, Austria, amesema kuwa mambo jumla na sehemu kubwa ya nukta zenye mjadala katika mazungumzo hayo zimefikiwa mapatano. Amesema kuwa rais wa hivi sasa wa Marekani na timu yake ya sera za kigeni na ya mazungumzo ya nyuklia wanatambua vyema kwamba makubaliano ya nyuklia JCPOA yamebakia hai kwa sababu Iran na si Marekani ambayo ilijitoa katika makubaliano hayo, na wakati huo huo ikafanya njama za kuyasambaratisha hayo. Yanajiri katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisema bayana kwamba kufikia mapatano mazuri ni jambo linalowezekana katika mazungumzo yanayoendelea Vienna kuhusu kuondolewa Iran vikwazo, lakini inasisitiza kuwa hilo litawezekana tu iwapo upande wa magharibi utaonyesha nia njema. Jeshi la Uganda limesema kuwa matunda ya ushirikiano wake na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kupambana na waasi wa ADF yameanza kuonekana. Kigozi Ismail na taarifa zaidi kutoka Kampala. Mafanikio makubwa yamefikiwa na majeshi ya Uganda yakishirikiana na majeshi ya Kongo DRC. Hayo yamethibitishwa na naibu msemaji wa UPDF Kakurungu akitoa taarifa juu ya wapi jeshi la muungano la Uganda na DRC yamefikia kuhusiana na juhudi za kuwasaka na kuwatimua magaidi wa aina zote wanaosumbua maeneo ya maziwa makuu, Kongo ikiwa mmojawapo hata hivyo taarifa hiyo ya kijeshi imewaonya vikali wananchi wa, wa mpakani mwa uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wawe macho mno la sivyo vibaraka na waasi wanaotimuliwa kwenye uwanja wa vita msituni watawaadhibu raia wa uganda kama walivyokuwa wakitenda hapo awali Operesheni za kuwachuja kwa makini wakimbizi wote wanaoingia Uganda kutoka Kongo na Sudani Kusini zimeongezewa nguvu ili kuhakikisha kwamba silaha haramu haziingizwi Uganda kiholela. Makao makuu ya jeshi la Uganda yamearifu kuwa jeshi hilo limenusuru silaha kadhaa kutoka kwa baadhi ya wa wakimbizi wanaotoroka Kongo. Aidha, wamewanasa baadhi ya wana ADF waliokuwa kwenye ngome za nchini Congo. Wabunge wa Uganda waliokuwa wakiilaumu serikali mara kwa mara kwa kulipeleka jeshi la taifa hilo DRC kabla ya kujadiliwa bungeni, wako kimya baada ya kuona mafanikio ya majeshi ya nchi hizi mbili, lakini baadhi yao wanahofia kwamba majeshi ya Uganda yakitenda maovu katika operesheni hiyo Wananchi wa Uganda ndiyo watalipia hasara. Umoja wa Mataifa umeshakiongezea muda wa mwaka mzima kikosi cha MONUSCO, lakini baadhi ya raia wa DRC hawakufurahia jambo hilo kama wanavyobainisha. Isingeliwezekana kwa kweli, MONUSCO iendelee tena kufanya kazi katika Congo, na ni kufatana na matunda ambayo tumeyaishi kulingana na kazi ambazo MONUSCO anaendelea kufanya hapa tangu MONUSCO yupo hakuna hata kikundi kimoja kilichoteketezwa. Tunakuwa na wakina ADF wanabaki siku zote mahali hapo hapo, tunakuwa na wakina FDLR wanabaki hapo hapo. Tunahuzunika sana, ijapokuwa tuna uwezo wa kufanya. Kwa upande mwingine, biashara za mpakani mwa Uganda na Kongo zimeanza kufufuliwa tena, ingawa kwa kiwango kidogo ikilinganishwa na ilivyokuwa hapo awali. Wakongo wanaoishi Uganda wana uhuru wa kuishi kama kawaida, ila tu wanafuatiliwa kwa makini na walinda usalama, huku baadhi yao wakiendesha biashara za kuuza nguo na dhahabu kwenye maeneo mbalimbali mbali. mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nchi mbili za Tanzania na Burundi zimetiliana saini makubaliano ya ujenzi wa njia ya reli itakayogharimu zaidi ya dola milioni mia tisa za Kimarekani kwa ajili ya kuimarisha biashara baina ya nchi hizo mbili jirani. Makubaliano hayo yametiwa saini mkoani Kigoma, mkoa wa magharibi mwa Tanzania unaopakana na Burundi. Njia hiyo ya reli itakuwa na urefu wa kilomita 282 na itaunganisha Burundi na Tanzania kutokea mji mkuu wa kiserikali wa Burundi yani Gitega na mji wa Uvinza mkoani Kigoma kwa upande wa Tanzania. Waziri wa fedha wa Tanzania Mwigulu Nchemba amesema kuwa nchi hizo mbili zitagharamia mradi huo ambao gharama yake haitopindukia dola milioni 950 za Kimarekani. Kwa upande wake Kapteni Da Done Dukundane, katibu mtendaji wa Central Corridor wa Burundi, amesema wakati wa utiaji saini mkataba huo, kama ninavyomnukuu, ni mradi muhimu sana kwa sababu ukiangalia mzigo unaokusudiwa kusafirishwa kutoka Msongati pale Burundi, ni mzigo wa zaidi ya tani milioni moja na hamsini, na ukijumuisha na madini mengine yanayopatikana katika eneo la Nemkere pale karibu na Msongati ni zaidi ya tani milioni tatu. Huo ni mzigo mkubwa, utachimbwa na utasafirishwa zaidi ya miaka hamsini, amesema. Naye Profesa Makame Mbarawa, waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Tanzania, amesema kama ninavyomnukuu, mradi huu ni muhimu sana kwanza utafungua njia kwa upande wa Burundi na Tanzania. Kama mnavyojua, Burundi na DRC, nchi hizo zote zinategemea bandari ya Dar es Salaam kwa kupeleka mizigo yao na kupokea mizigo yao. Sasa kufunguka kwa kupitia njia ya reli hiyo itasaidia sana. Tanzania ni lango muhimu la kuingiza na kusafirisha bidhaa za nchi zisizo na bahari kama Burundi, Rwanda, Uganda, Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC imeanza awamu ya pili ya kuwasajili wapiga kura kote nchini humo, ikiwa ni maandalizi ya kuelekea uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili tume hiyo iliyoshindwa kutimiza malengo ya kuandikisha wapiga kura milioni sita kwenye awamu ya kwanza iliyofanywa mwaka uliopita 2021, katika awamu hii ya pili inalenga kuandikisha wapiga kura milioni nne na nusu wakati huu zoezi hilo litakapokamilika tarehe sita Februari mwaka huu ili kufikia malengo yake. Kwenye zoezi hili tume ya IEBC imesambaza vifaa vya kuwasajili wapiga kura katika wadi zote kote nchini Kenya, huku ikilenga kuhakikisha kuwa wapiga kura milioni 25 wanashiriki katika upigaji kura tarehe 9 Agosti mwaka huu 2022. Tume hiyo ilianza zoezi la kuandikishwa wapiga kura tarehe 4 Oktoba hadi tarehe 5 Novemba mwaka jana, ambapo wapiga kura wapya milioni moja na nusu waliandikishwa wafula chebukati mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini kenya iebc amesema kuwa wataruhusu wapiga kura wanaotaka kubadilisha vituo vya upigaji kura wafanye hivyo mwisho wa taarifa habari za dunia Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na utahusu sisitizo la Iran la ulazima wa kuondolewa mzingiro wa kidhalimu Yemen. Ali Asghar Khaji mshauri mwandamizi wa waziri wa mambo ya nchi wa Iran na Hans Grunberg, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen, wamefanya mazungumzo ya simu wakijadili matukio ya hivi karibuni nchini Yemen. Akiashiria hali ya kusikitisha ya wananchi wa Yemen na hali ngumu sana inayotokana na vita na mzingiro wa kidhalimu wa kiuchumi mshauri wa waziri wa mambo ya nje wa Iran ameutaka Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa kwa ujumla ifanye juhudi kubwa za kusimamisha vita hivyo na kuondoa mzingiro wa Yemen. Ali Asghar Haji amesema kuwa kuondolewa mzingiro wa kidhulma dhidi ya wananchi wa Yemen ndio utangulizi wa kupatikana utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa nchi hiyo. Muhamed Amin Hatite, mtaalamu wa masuala ya kimkakati ya eneo la Asia Magharibi, amezungumzia kushindwa vibaya Saudi Arabia katika vita vya Yemen na kusema mwaka wa 2015 mtawala wa Saudi Arabia alianzisha vita hivyo vyenye uharibifu mkubwa chini ya anwani ya tofani madhubuti dhidi ya Wayemen. Saudi Arabia ilifikiri kwamba kutimiza malengo yake katika vita hivyo ni kazi rahisi na kwamba operesheni ya utawala huo ya kutaka kutoa utajiri wa mafuta na gesi wa Yemen na kudhibiti eneo la Babul Mandab na bahari ya Sham itachukua wiki chache tu. Sera hiyo ya kupenda makuu ya Saudi Arabia iliimarishwa kwa uungaji mkono wa Uingereza kiasi wa Saudia walikuwa kwenye ndoto kwamba wana nguvu kubwa kwa kadiri kwamba hakuna mtu anayeweza kusimama mbele yao. Saudi Arabia na washirika wake wameendeleza vita dhidi ya Yemen kwa kutumia dhana na mahesabu hayo potofu na yasiyo sahihi. Hata hivyo, harakati ya mukawama na mapambano ya watu wa Yemen inaonyesha kuwa Saudi Arabia haitafikia malengo yake ya kijeshi na kwamba mzingiro na mauaji dhidi ya watu wa Yemen havitavunja irada na azma ya taifa hilo. Vita vya Yemen kwa hakika ni vita vilivyoshindwa na gharama kubwa kwa Saudi Arabia, na kadiri wakati unavyosonga mbele katika vita ndivyo muungano wa Saudia na Marekani pamoja na utawala wa kizayuni wa Israel unavyopata hasara na vipigo zaidi. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji. Bwana Musa Salim Mbinga wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, anasema nimefurahishwa na kitendo kilichofanywa na Yemen huko abu Dhabi, UAE, cha kujihami kama wanavyoshambuliwa wao, lakini na shauri wa Yemen kuishambulia vikali saudia kulipiza kisasi cha mauaji wanayofanyiwa wa Yemen kila uchao na askari wa muungano vamizi na haramu unaoongozwa na Saudia na UAE ameandika. Maoni mengine hapa ni Bin Twaha Al Junaid wa Bumbwini Zanzibar, baada ya, ya kutusalimu anasema santeni. Lakini je, sisi wa Zanzibari ambao tulikuwa tunakupateni kupitia radio adhana 104.9 FM, mbona hatukupateni tena na mmechukua na mumechukua au mwachukua hatua gani kuhakikisha na sisi tunapata mubashara matangazo yenu? Nam, ni maoni hayo. Kuna maoni mengine hapa kutoka kwa Mugume Karemera wa Kabarole, Uganda, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, Idrisa Ali Madia Mungu wa Mombasa, Kenya, nyote tuna kushukuruni. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana, ni kukumbusheni tuliokuwa nayo katika taarifa habari kabla ya kutangaza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Ndege ishirini zisizo na rubani pamoja na makombora kumi ya balestiki ya jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen yameshambulia maeneo muhimu na nyeti ndani ya ardhi ya umoja wa wa falme za Kiarabu, yani Imarati. Watu watatu kwa uchache wameuawa na wengine sita wamejeruhiwa huko nchini Imarati. Wafanyabiashara wa soko la mitumba Mchikichini wilayani Ilala jijini Dar es Salaam Tanzania maarufu kwa jina la wamachinga wameandamana na kufunga barabara kushinikiza serikali waruhusu waendelee na biashara zao katika soko lililoungua Jumapili. Baada ya maandamano hayo, serikali imewaruhusu waweke alama kwenye maeneo yao. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu. Haya, tutakuwa na vipindi vya akhlaki katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia na asida Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya ishirini ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika sehemu kadhaa zilizopita za kipindi hiki tumezungumzia misingi miwili mikuu ya akhlaki za kijamii ambayo ni umoja na suluhu, na tukaeleza wazi kwamba ikiwa jamii itakuwa na umoja na mshikamano, utamaduni wa kupenda suluhu na kuishi kwa maridhiano na masikilizano utastawi na kutawala ndani yake. Msingi mwingine muhimu wa akhlaki za kijamii ambao una uhusiano wa karibu mno na umoja na suluhu ni uadilifu, kwa maana kwamba katika mfumo wowote ule ambao uadilifu unatawala ndani yake, bila shaka yoyote, moyo wa umoja, mshikamano, suluhu na masikilizano utadhihiri ndani ya mfumo huo na sababu ni kuwa uadilifu maana yake ni kila mtu kuwa katika hali anayostahiki hasa kuwa, kwa sababu linapofanyika hilo, hakuwepo na athari yoyote ya upendeleo ya mtu asiye na sifa kupewa asichostahiki na ya mtu kudhulumiwa kwa kunyimwa anachopasa kuwa nacho, na katika hali hiyo ndipo yanapoandaliwa mazingira ya kuleta umoja, suluhu na utulivu. Katika utamaduni wa Kiislamu uadilifu umepewa hadhi na umuhimu wa kipekee kiasi cha kuwa na nafasi kuu na ya msingi katika mfumo wa uumbaji wa ulimwengu na pia wa upangaji sharia za Kiislamu. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye ni dhihirisho la utetezi wa uadilifu, amesema, uadilifu ni msingi uliowekwa na kusimamia juu yake ulimwengu wa uumbaji. Kwa hivyo kama katika ulimwengu wa uumbaji inashuhudiwa nidhamu, uratibu na uwiano wa kustaajabisha, sababu yake ni kwamba kila kitu katika mfumo huo kipo mahala pake kinapostahiki na kinafanya kazi kwa kufuata njia makhususi kilichopangiwa na mkondo maalumu kiliyowekewa, na huo ndio uadilifu katika mfumo wa uumbaji ambao unavifanya viumbe vyote katika ulimwengu wa uumbaji viwe katika hali ya kadiri, uwiano na mlingano. Na moja ya matunda ya mfumo wa ulimwengu kuwa na uwiano na utangamano ni kuwawezesha wanadamu wote kuishi kwa utulivu katika sayari hii ya dunia. Mwenyezi Mungu ambaye ameumba ulimwengu kwa msingi wa uadilifu, mbali na katika mfumo wa uumbaji ameliweka hilo pia katika mfumo wa hukumu na sharia, kama inavyoeleza aya ya tisini ya suratu Nahli ya kwamba hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha kufanya uadilifu na hisani. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye mwandishi wa kikristo George Jordak amemtaja kuwa ni sauti ya uadilifu ya ulimwengu wa ubinadamu ameitumia ilhamu ya maneno ya wahi kuielezea kama ifuatavyo: nafasi na falsafa ya uadilifu. Mwenyezi Mungu aliyetakasika ameufanya uadilifu kiimarishi cha maisha ya watu, kuepusha upotezaji haki, dhulma, uonevu, ufanyaji madhambi na kuwepesisha mambo katika Uislamu. Kwa hivyo kudumu na kubaki kwa mfumo wowote ule kuko kwenye utegemezi usiokanushika wa uadilifu, na sababu ni kuwa katika mfumo kama huo hakuta kuwepo na alama yoyote ya dhuluma ambayo ni mkabala na dhidi ya uadilifu, na kwa njia hiyo anga na mazingira mwafaka yatapatikana kwa ajili ya kustakimu, kustawi na kuimarika kwa Uislamu. Kwa hivyo katika mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu, jamii haipasi kukengeuka mkondo wa uadilifu kwa namna yoyote ile na kwa sababu yoyote ile iwayo. Mwenyezi Mungu mtukufu amelikabidhi zaidi jukumu na masulia ya kutekeleza uadilifu kwa watu walio na imani ya kweli ya Uislamu. Na ndipo akawahutubu kama ifuatavyo katika aya ya nane ya Suratul Maida: enyi mliyoamini, kuweni wasimamizi madhubuti kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mkitoa ushahidi kwa haki, wala kuchukiana na watu kusikupelekeni kutofanya uadilifu. Fanyeni uadilifu, hivyo ndiyo kuwa karibu mno na uchamungu, na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayo yatenda. Katika hali hiyo, uadilifu unakuwa mithili ya njia kuu ambayo inapasa ipitwe na watu wote, pasina yeyote yule kati yao kukwezwa au kupewa upendeleo, kwa maana kwamba haitakubalika mtu yeyote yule kukiuka msingi wa uadilifu, bila kujali hadhi yoyote ya kisiasa, kiuchumi au kijamii aliyo nayo hasa katika mfumo wa kiuadilifu wa Uislamu ambapo kila mtu anatakiwa awe mcha Mungu na awe na yakini kwamba Mwenyezi Mungu anayaona matendo yake yote, na ni mjuzi wa kila jambo, na kwamba siku ya kiyama kila mmoja wao atapaswa kuwajibika kwa matendo yake atakapohukumiwa kwa uadilifu wa Mwenyezi Mungu, kwa maana kwamba katika mahkama hiyo amali ndogo na hafifu kabisa ya jema na baya tuliyofanya itajidhihirisha, na haitawezekana mtu kulitolea udhuru kwa namna yoyote ile baya alilotenda. Kinyume na dhulma na uonevu ambao ni ukiukaji wa uadilifu na haupendezi mbele ya watu wote, uadilifu ambao unachimbuko katika fitra na maumbile ya wanadamu wote, kama ilivyo suluhu na umoja, ni jambo linalopendwa na kila mtu. Imam Jafari Sadiq alayhi salam amelitolea taswira safi na wadhiha hitajio hilo la msingi la wanadamu aliposema: Uadilifu una ladha tamu zaidi kuliko asali, ni laini zaidi kuliko jabali, na unanukia vizuri zaidi kuliko miski. Pamoja na yote hayo, haipasi kufanya uadilifu kitu cha kauli mbiu tu na cha kutumiwa kama chombo cha kimaslahi, kwa sababu watu wataweza kuhisi ladha tamu ya uadilifu na harufu nzuri ya manukato yake itaweza kuenea kwenye anga ya maisha yao pale kila mmoja wao atakapohisi uadilifu unatekelezwa katika mfumo na jamii anayoishi, na akajionea kwa macho yake mifano hai ya namna uadilifu unavyofanya kazi katika maisha yake ya kijamii. Kwa kuzingatia ukweli huo, ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akaamuru kwa msisitizo kutekelezwa uadilifu kama alivyosema katika aya ya 58 ya ya Suratu Nisa: hakika Mwenyezi Mungu anakuamrisheni mzirudishe amana kwa wenyewe, na mnapohukumu baina ya watu mhukumu kwa uadilifu Hakika haya anayokuwa idhini Mwenyezi Mungu ni mazuri sana. Hakika Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kusikia, mwenye kuona. Lakini mbali na hayo ifahamike pia kuwa uadilifu si suala la uga mmoja na upande mmoja tu, bali inapasa lijumuishe nyuga zote za utamaduni, siasa, elimu, uchumi, utoaji hukumu na masuala mengine yote yenye mfungamano na uhai wa jamii ya watu na ambayo kwa wao ni miongoni mwa mahitaji ya lazima. Nukta nyingine ya msingi ni kwamba uadilifu utapata maana yake halisi na itakayokubalika na watu walio wengi katika jamii pale viongozi wanapokuwa wa mbele katika utekelezaji wake. Linapothibiti hilo, ndipo uadilifu utapata nafasi na hadhi yake maalumu na kurasimishwa ndani ya jamii nzima. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye baada ya kuvumilia machungu mengi na kuhimili misukosuko mingi, na hatimaye kutokana na kujitokeza watu kwa wingi waliomshikilia ashike hatamu za uongozi, alipokubali kubeba jukumu hilo, Baadhi ya watu waliojali manufaa na maslahi yao tu walimshawishi aache kutekeleza uadilifu ili asije akateteresha nafasi yake ya utawala. Mtukufu huyo aliwakabili watu hao na kuwaambia, nyinyi mnanitaka nitafute ushindi kwa gharama ya kufanya ubaguzi na uonevu? Mnanitaka niutoe mhanga uadilifu kwa ajili ya siasa na ubwana? na hapa, kwa Mwenyezi Mungu, maadamu dunia ni dunia sitafanya hivyo. Na kwa maneno hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam, aliyekuwa mwalimu na dhihirisho kamili la uadilifu, niseme pia kwamba sehemu ya ishirini ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga mpendwa msikilizaji, hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya ishirini na moja ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai u mzima wa siha na afya hapo ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa. Wanariadha wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameng'ara katika mashindano ya kimataifa ya mbio huko Uturuki. Mtimkaji nyota wa Iran, Sajad Hashemi, aliibuka kidedea katika mbio za mita 400 kwa kutumia sekunde 47.23, huku nafasi ya tatu ikimwendea mwirani mwenza Milad Naseh Jahan aliyemaliza kwa muda wa sekunde 48.46. Katika mbio za mita 60 Reza Kasemi alionyesha kivumbi mahasimu wake na kukata utepi wa ushindi kwa kutumia sekunde 6.81. Mariam mohebi aliotoa kimasomaso wanariadha wa kike wa Iran na kuibuka mshindi katika mbio za mita 400 kwa kutumia sekunde 57.17. Iran iliendeleza wimbi la ushindi kwenye mashindano hayo ya kimataifa huko Turuki kwa mwanariadha wake mwingine Amir moradi kumaliza wa kwanza katika mbio za mita 1500 upande wa wanaume kwa kutumia dakika tatu sekunde hamsini na mbili nukta sita sita. Tugeukie soka klabu ya Istiklal imeendelea kuselelea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran baada ya kuichabanga Naft Masjid Suleiman mabao matatu kwa mtungi katika mchezo wa wiki ya 15 ya ligi hiyo. Amir Hussein Hussein Zade alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili kwenye mchuano huo wa aina yake, huku Kevin Yamga akipiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la wana petroli hao wa Iran Mahdipur, Kwa ushindi huo wa kishindo, the blues ya Teheran inaendelea kutuama kileleni mwa jedwali la ligi ikiwa na alama 35 alama 3, zaidi ya Persepolis ambao wapo katika nafasi ya pili. Wakundu hawa wa Teheran kwa upande wao walipata ushindi hafifu wa bao moja kwa sifuri walipovana na Fajr Sepasi. Bao la Persepolis katika mchuano huo lilitoa kimiani na Mehdi Torabi katika kipindi cha pili. katika matokeo mengine mchuano wa sepahan na aluminium kule arak uliishia kwa sare tasa kama ulivyomalizika mchezo wa zobahan na golgohar wakati ambapo watengeneza matrekta au kipenda teraktor sazi walikuwa wanalazimishwa sare ya bao moja kwa moja walipochuana na nasaji havadar licha ya kupiga nyumbani lakini waliishia kudhalilishwa na sanat naft kwa kulazwa mabao mawili kwa moja mes rafsanjani na pekan waliambulia alama moja kila moja baada ya kutoa sare ya kutofungana, huku Fulad ya Khuzestan ikiibamiza Padide ya Mashhad mabao mawili kwa mtungi kule Ahvaz. Katika hatua nyingine, mashabiki wa soka hapa nchini wataruhusiwa kurejea viwanjani baada ya kufungiwa nje kwa miaka miwili kutokana na janga la korona. Mashiki wa kandanda hapa nchini wataruhusiwa kuhudhuria mchwano unaotazamiwa kwa aina yake baina ya Iran na Iraq mnamo Januari 27 wa kufuzu kombe la dunia mwaka huu 2022 kule Qatar. Iran ambayo ipo katika kundi A itatinga fainali za kombe la dunia la shirikisho la soka duniani FIFA kwa mara ya tatu mfululizo iwapo itaiadhibu Iraq katika uwanja wa Azadi hapa Tehran. Hata hivyo ni mashabiki elfu thelathini tu watakaoruhusiwa uwanjani, wakitimiza vigezo vya jopo kazi la taifa la kupambana na korona. Rais wa FIFA Gianni Infantino anatazamiwa kuhudhuria mchano huo ambao pia mashabiki wanawake wanatazamiwa kuruhusiwa. Uamuzi wa kuwaruhusu tena mashabiki uwanjani unakuja baada ya rais Ibrahim Raisi wa Iran kuruhusu kuondolewa baadhi ya masharti na vikwazo vilivyokuwa vimetangazwa hapa nchini kwa lengo la kupambana na msambao wa ugonjwa wa COVID-19 huku idadi ya maambukizi na vifo vinavyotokana na maradhi hayo ikiendelea kupungua. Na sasa tutupie jicho michuano ya mpira wa miguu ya kombe la mataifa ya Afrika au AFCON inayoendelea kuroroma huko Cameroon. Timu ya taifa ya soka ya Sierra Leone ilisawazisha mwishoni mwa kipindi cha pili na kuilazimisha Ivory Coast sare ya mabao mawili kwa mawili katika mchuano wa kundi E uliowakutanisha jijini Douala kwenye fainali hizo za kombe la Afrika huko nchini Cameroon. Masihara ya kipa Badra Sangare sekundi chache kabla ya kipenga cha kuashiria mwisho wa mchezo kupulizwa, yalimpa Fowadi Alhaji Kamara nafasi ya kuifungia Sierra Leone bao la pili katika michi hiyo, na hivyo kuvuna sare ya pili mfululizo kwenye kundi E. Nao Tunisia walijinyanyia katika kundi F kwenye fainali hizo za kombe la Afrika kwa kuitandika Mauritania mabao manne kwa sifuri. Mabingwa hawa wa mwaka 2004 sasa wanashikilia nafasi ya tatu kwa alama tatu moja pekee nyuma ya Gambia na Mali walioambulia sare ya bao moja kwa moja katika wao wa pili wa kundi F. Mauritania ambao tayari wamepoteza mechi mbili kundini wamekiaga kipute cha Afcon mwaka huu. Huku hayo yakiarifiwa, Mohamed Salah alifunga bao la pekee katika ushindi wa bao moja kwa mtungi uliosajiliwa na mafarao dhidi ya Guinea Bisau katika mchuano mwingine uliopigwa Jumamosi. Aidha, Nigeria walitinga hatua ya 16 bora ya kombe la Afcon baada ya kuikunguta vibaya Sudan kwa mabao matatu kwa moja siku ya Jumamosi. Samuel Chukwuze alifunga bao la kwanza la Super Eagles ya Nigeria iliyopata mengine mawili kupitia kwa Awonii na Moses Simon katika dakika za 45 na 46. Ghana nayo ilitoka nyuma katika dakika za lala salama na kusawazisha bao moja waliliokuwa wamefungwa katika kipindi cha kwanza cha michuano ya kuwania taji la mataifa Afrika Ijumaa usiku, mechi iliyokamilika kwa sare ya bao moja kwa moja tunawasalia katika soka usiku wa Alhamisi ya Januari 13, klabu ya Simba Sports Club ya huko Tanzania waliibuka mabingwa wa kombe la mapinduzi kwa mwaka huu mbili baada ya kuitandika Azam FC goli moja la uchungu bila jibu katika fainali iliyojaa mbwembwe na mikogo iliyopigwa kwenye uwanja wa Amana visiwani Zanzibar. Katika mchezo huo finali, wa fainali uliochezwa kisiwani Unguja, goli la pekee la wekundu wa Msimbazi lilifungwa kunako dakika 56 kupitia mkwaju wa penalti uliowekwa kambani na Medi Kagere. Anakwenda kupiga penalti Medi Kagere, yuko langoni Matias Kigonya MK14. Fursa adhim kwa kweli hii wanapata Simba, Medi Kagere, Kagere wananyata Msemaji wa Simba Ahmed Ali anauzungumzia ubingwa huo wa Simba mnyama kwenye fainali za Kombe la Mapinduzi. Ni washukuru uh, kwa dhati kabisa wachezaji wa Simba, ni washukuru kwa dhati kabisa benchi la ufundi la klabu ya Simba, wametimiza majukumu yao ya kiufundi. Sisi ndo timu bora kwenye michuano hii ya Mapinduzi kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili. Sisi ndio timu ambayo imetoa burudani kwa mashabiki, hata wale ambao sio wa Simba wameenjoy kile ambacho tumekidisplay. Timu nyingine zilikuwa zinarukaruka tu, lakini Simba Sports Club tulikuwa tunapiga mpira ambao hata yule ambaye hatupendi akikaa peke yake hivyo, anasema ya simba ina hatari, aya simba hatari. Huyu kwa haya akiarifiwa, klabu hasimu ya Yanga ilibanduliwa kwenye michuano hiyo baada ya kufungwa kupitia mikwaju ya penalti kwa mabao tisa kwa manane na Azam. Licha ya Wanayanga kuondoka uwanjani vichwa chini, mikono nyuma, lakini hawakukosa cha kuamba. Mikwaju siku zote penalti aina mwenyewe penat ina mwenyewe, useme kwamba huyu atashinda au atafanyeje? Yanga ndio maana nikasema Yanga huwezi kumfunga ukiwa dakika 90 uwanjani. Yanga afunga hata siku moja. Sisi tuliwaseti tu, kwa maana tumewapandishia dau, wameingia mkenge. Leo hii chama anapiga hela, ila wanaumia kimoyomoyo. Wanajua uwezo wa kuchukua ubingwa hawana. Kwa hiyo wanachojifanya sasa hivi ni kujiondoa, sawa, kwenye lawama za mashabiki. tunatamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Mwanariadha nyota wa Kenya Vikoti Chepngeno ameibuka malkia mpya wa mbio za Houston Half Marathon huko nchini Marekani. Chepngeno alikamilisha mbio hizo za kilomita 21 siku ya Jumapili kwa kutumia saa moja dakika tano na sekunde sifuri tatu akivunja rekodi ya Houston Marathon ya dakika ya saa moja dakika tano na sekunde hamsini ambayo Mkenya mwenzake Brigid Kosgei aliweka, akitoa taji la mwaka elfu mbili kumi na tisa. Taji la wanaume limenyakuliwa na Muethiopia Milkesa Tolosa kwa kutumia saa moja, huku wa Kenya John Korir na Wilfred Kimitei wakiridhika na nafasi mbili zilizofuata. Na bingwa mtetezi wa michuano ya tenisi ya wazi ya Australian Open Novak Djokovic hatimaye ameshindwa kwenye kesi iliyokuwa ikimwandama na amerejeshwa kwa osabia nyota huyo wa tenisi amekumbana na vikwazo vya kuingia nchini Australia kutokana na msimamo wake wa kutopiga chanjo ya uviko 19. Mahakama ya shirikisho la Australia siku ya Jumapili ilikataa rufaa ya Djokovic dhidi ya kufutwa kwa visa yake na kufukuzwa nchini humo. Msabia huyo alikuwa amenuia kutafuta taji la 21 la Grand Slam katika michuano hiyo inayopigwa nchini Australia. Katika shauri lake alilowasilisha Jumamosi mbele ya mahakama, waziri wa uhamiaji wa Australia Alex Hockey alibaini kwamba kuwepo kwa Djokovic nchini humo kuna uwezekano wa kusababisha hatari ya afya. Alisema kumkubali Djokovic kubaki nchini humo na kushiriki michuano hiyo ingeongeza hisia za kupinga chanjo na inaweza kuwazuia Waaustralia kupata chanjo zao za nyongeza, wakati huu kirusi kipya cha Omicron kinaendelea kusambaa kwa kasi nchini kote. Rais wa Serbia Alexander Vucic amekosoa vikali uamuzi huo wa Australia, huku waziri mkuu Ana Branabich akiutaja uamuzi wa mahakama kama kashfa. Na kwa habari hiyo ya kutimuliwa Djokovic, ndo tunafikia tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 14 Jamadi Thani 1443 Hijria, sawa na Januari 17 mwaka 2022. Miaka 938 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fiqi na wa Kiirani Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi maarufu kwa jina la Imamu Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmadi walilelewa na Ahmadi bin Radkani Ghazali. Alisoma elimu ya fiqhi kutoka kwa Abu Nasri Ismail, na baada ya kufikia umri wa miaka ishirini na nane alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa, wa Kiislamu katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imamu Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo hoja Nizamul Mulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhammad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama kile cha Kemia Saada na Nasaha za Ufalme. Tarehe 27 mwezi Dei miaka 66 iliyopita, Navab Safavi, mwanachuoni na no mwanaharakati wa Iran, aliuawa shahidi akiwa pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa Shah hapa nchini. Akiwa kijana, Navab Safavi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najafu nchini Iraki kwa shabaha ya kujipatia elimu zaidi aliyorejea nchini baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala wa tegemezi na kibaraka wa Shaa. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, Safavi alikamatwa na utawala wa Shaa na kuuawa shahidi akiwa na wenzake watatu. Miaka 61 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliuawa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo. Wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za Kiafrika, Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya Kongo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuawa mwaka 1961 na, na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa, mwanamapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake, na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Kongo nchi Yangu. na tarehe 17 Januari mwaka 1991, vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa chini ya uongozi wa Marekani vilizishambulia ngome za wanajeshi wa Iraki huko Kuwait na Iraq ili kukomesha kukaliwa kwa mabavu Kuwait na jeshi la utawala wa Sadam. Mgogoro huo ulianza tarehe pili mwezi Agosti mwaka 1990 baada ya utawala wa zamani wa Iraq kuvamia na kuikaliwa kwa mabavu ardhi ya Kuwaiti. Tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.