Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu naapa kwa mji huu wa maka nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika tabu je anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Naam, wapenzi wa usikilizaji na uh, tulioandalia yani ni siku ya leo Jumatatu, tarehe kumi na nne Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijria ya kamaria, sawa na kumi na saba Januari elfu mbili ishirini na mbili miladia, ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, uskilizaji itafuatiwa na, na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo tutakuwa na makala ya Uislamu, chaguo langu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, bidhaa za Iran na kisha makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wapenzi wasikilizaji, tunapenda kujulisha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio wa mshirika uh, katika masafa FM ambao FM ya FM ambayo ni maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma na uh, Maarifa FM mia moja na nne nukta moja uh, Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Baada ya muda mrefu wa wapenza usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran na imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Benki ya Dunia yasema uchumi wa Iran ulistawi kwa asilimia 3.1 mwaka uliopita 2021. Madaktari Sudan waandamana kulaani ukandamizaji wanaotendewa na jeshi. Na majambazi waua raia 50 nchini Nigeria. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Benki ya Dunia imesema uchumi wa Iran ulistawi kwa asilimia tatu nukta moja mwaka elfu mbili ishirini na moja na hivyo kupiga hatua zaidi ya utabiri wa benki hiyo ambayo ilikuwa imetabiri Juni mwaka jana kuwa ustawi huo ungekuwa kwa asilimia moja. Taarifa ya Jumapili ya benki ya dunia kuhusu makadirio ya ustawi wa uchumi wa dunia inaonyesha kuwa jumla ya pato la taifa GDP la Iran lilifikia asilimia 3.1 mwaka 2021, na hivyo uchumi wa nchi hii umeweza kustawi kwa kasi zaidi ya ilivyotabiriwa. Aidha, GDP ya Iran mwaka 2020 ilikuwa ni 3.4 baada ya uchumi kudorora kwa asilimia 6.8 mwaka 2019 kutokana na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani ambavyo vilizuia nchi hii kuuza nje mafuta ghafi ya petroli. Ustawi wa uchumi wa Iran kwa muda wa miaka miwili mfululizo unajiri pamoja na kuwa Marekani ilishadidisha vikwazo vyake mwaka jana, wakati nchi hii ikiwa katikati kati ya vita uh, vya maambukizi ya COVID-19. Takwimu za Benki ya Dunia zinathibitisha ukweli katika kauli ya wakuu wa Iran ambao wanasema kuwa nchi hii imeweza kuvuka athari mbaya za vikwazo vya Marekani na janga la Covid 19. Ripoti hiyo ya Benki ya Dunia inaonyesha mwaka jana, GDP ya Iran ilikuwa juu zaidi ya Saudi Arabia, ambao ni mwitifaki mkubwa wa Marekani. Benki ya Dunia imebaini kuwa GDP ya Saudi Arabia, muuzaji mkubwa zaidi uh, wa mafuta ghafi ya petroli duniani, ilistawi kwa asilimia 2.4 mwaka elfu mbili ishirini na moja. Aidha, ripoti hiyo ya benki ya dunia imetabiri kuwa katika mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili uchumi wa Iran utastawi kwa asilimia mbili nukta nne. Sasa tuelekee barani Afrika na kwanza kabisa ni nchini Sudan. Madaktari wa Sudan wameshiriki katika maandamano kulaani vikali ukandamizaji na mabavu yanayotumiwa dhidi ya madaktari na wauguzi wanaotoa wa huduma wakati wa maandamano dhidi ya mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Maandamano hayo ya Jumapili ni katika mfululizo wa maandamano ambayo yanafanyika karibu kila siku Sudan, huku jeshi likiendelea kutumia mabavu kukandamiza maandamano hayo ya amani ya wananchi ambao wanataka jeshi liondoke madarakani. Mmoja wa madaktari aliyeshiriki katika maandamano hayo mjini Khartum amesema katika kila maandamano wanajeshi hurusha gesi ya kutoa machozi karibu na hospitali . Amesema hata baadhi ya askari hushambulia chumba cha wagonjwa mahututi katika hospitali. Hali inazidi kuwa mbaya nchini Sudan, ambapo nchi hiyo imeathiriwa na ghasia na mapigano kati ya askari usalama na waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya wanajeshi waliojiri nchini humo Oktoba 25 mwaka jana. Licha ya wanajeshi huko Sudan kuahidi kuwa watakabidhi mamlaka ya uongozi kwa raia, lakini wale wanaopinga utawala wa kijeshi nchini humo wanalitaka jeshi kuondoka madarakani na kuundwa serikali halali na ya kidemokrasia nchini humo mara moja. Takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya watu waliouawa tangu jeshi la Sudan litoa madaraka ya nchi Oktoba 25 mwaka jana imepindukia 55. Hivi karibuni jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC ilitangaza kuunga mkono Umoja wa Mataifa katika jitihada zake za kupatanisha makundi yote ya kisiasa Sudan ili kutatua mgogoro unaoendelea kutokota nchini humo. Mpango mpya wa Umoja wa Mataifa wa kutatua mgogoro wa Sudan na vipengee vinne, ambapo kipengee muhimu zaidi ni kuvunjwa baraza la utawala la kijeshi na nafasi yake kuchukuliwa na baraza la uongozi litakaloundwa na watu watatu wasio wanajeshi. Sasa tuelekee magharibi mwa Afrika na kwanza ni Mali. Rais wa zamani wa Mali Ibrahim Boubacar Keita ambaye aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 2020 amefariki akiwa na umri wa miaka 76. Familia yake imetangaza Jumapili alifariki nyumbani kwake katika mji mkuu wa Mali, Bamako, baada ya kuugua kwa muda mrefu. Keita alichaguliwa kuwa rais wa Mali mwaka 2013 na kuchaguliwa tena miaka mitano baadaye. Alikuwa yuko katika mwaka wa pili wa duru ya pili ya utawala wake, wakati alipopinduliwa na jeshi Agosti 2020. Katika wiki kabla ya kupinduliwa, Keita alikumbana na maandamano ya wananchi waliokuwa na hasira, ambao walituhumu serikali yake kuwa ilikuwa imeshindwa kukabiliana na uasi kaskazini mwa Mali na pia kutokana na kuvurugika uchumi wa nchi hiyo. Hivi sasa jeshi la Mali linatuhumiwa kuwa limekiuka ahadi ya kuitisha uchaguzi mwezi Februari mwaka huu na hivyo kurefusha muda wa mpito. Kapteni Asimi Goita ambaye amekuwa akishikilia nafasi ya muda ya urais tokea Mei mwaka jana na ambaye ni mkuu wa baraza la kijeshi ambalo liko madarakani, hivi karibuni alitangaza kuwa uchaguzi utafanyika mwaka 2026. Na kufuatia hatua hiyo, jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wiki jana ilitangaza vikwazo dhidi ya Mali wa Mali. Wananchi wa walijitokeza Ijumaa kuandamana kupinga vikwazo hivyo vya ECOWAS wakisisitiza kuwa ECOWAS inatumiwa na mabeberu dhidi uh, ya nchi yao. Sasa tuelekee Nigeria. Majambazi wameshambulia kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua raia hamsini huku magenge ya wahalifu yakiendelea kutekeleza mauaji katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika yanayokumbwa na na misukosuko. Wakazi wanasema makumi ya majambazi waliokuwa wakiendesha pikipiki walivamia kijiji cha Dankade katika jimbo la Kebi Ijumaa usiku na kufyatuliana risasi na maafisa wa usalama wakiwemo wanajeshi na polisi. Mashuhuda wanasema maafisa wa usalama walionekana kushindwa nguvu na hivyo kurudi nyuma mapema Jumamosi, jambo ambalo liliwapa fursa wanamgambo kutekeleza mauaji sambamba na kupora maduka, nyumba, maghala ya nafaka na pia kuiba mifugo. Inadokezwa kuwa raia hamsini waliuawa katika hujuma hiyo, na halikadhalika pia wanajeshi wawili waliuawa na majambazi hao ambapo Uh, pia waliwateka nyara wanakijiji e, wengi hasa wanawake na watoto na pia mkuu wa kijiji naye pia alitekwa nyara na majambazi hao. Dizi Umar Bunu, mwanaye mkuu wa kijiji, amesema majambazi walirejea mapema Jumapili na kuteketeza moto nyumba kadhaa. Mashambulizi hayo yamejiri wiki moja baada ya zaidi ya watu wengine mia mbili kuuawa katika hujuma ya majambazi katika jimbo la Zamfara Kaskazini magharibi mwa Nigeria. Taarifa zinasema watu kumi na wanane wameuawa katika shambulizi dhidi ya jamii ya Ncha katika sehemu ya Basa, jimbo la Plateau huku watu wengine eh, wakiuawa katika sehemu ya Nakuna na, na, na warukutu jimbo la Niger. Tukio hilo la jimbo la Niger limeonekana kuwa ni kulipiza kisasi baada ya kutokea mauaji wiki chache zilizopita, pale wapiganaji wa kijamii katika eneo hilo walipoua watu kadhaa waliokuwa wamejihami kwa silaha na walokuwa wanashutumiwa kuwa wanawahangaisha raia. Wiki iliyopita, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari aliahidi kuwa serikali yake haitalegia katika vita vyake dhidi ya majambazi wanaowahangaisha wananchi. Maeneo ya kaskazini na kaskazini mashariki mwa Nigeria yamekuwa yakishuhudia ongezeko kubwa la vitendo vya uhalifu, huku serikali ikiwa mbioni kurejesha amani bila mafanikio. Na tumalizie nchini Yemen ambapo Umoja wa Mataifa umesema mamilioni ya watu wa Yemen wanakabiliwa na njaa huku misaada ya chakula ikipungua. Katika taarifa kupitia Twitter, kamisheni ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR na inasema familia zilizofurushwa makwa wa Yemen zinakabiliwa na baa la njaa kutokana na kupungua misaada ya chakula. Taarifa hiyo inasema nusu milioni ya wakimbizi wa ndani ya Yemen wanaishi katika maeneo ambayo yametajwa kuwa yenye kuhitajia msaada wa dharura wa chakula. UNHCR inasema mwezi Januari, mamilioni ya wayemen watapokea msaada uliopungua wa chakula kutokana na kupungua misaada ya kimataifa ya, misa, ya chakula. Vita vilivyoanzishwa na Saudi Arabia uh, na washirika wake dhidi ya Yemen Machi ma, elfu mbili kumi na tano, na kuendelea hadi sasa vimepelekea mamia ya maelfu ya watu wasio na hatia kupoteza maisha, mbali na kuwacha wengine Uh, mamilioni wakiwa hawana pakuishi. Aidha, vita hivyo vimesababisha matatizo mengi ya ukosefu wa chakula, matibabu na ilmu kwa watu wa Yemen. Uchokozi na uvamizi wa kijeshi wa Saudia dhidi ya Yemen umebomoa na kuharibu zaidi ya asilimia themanini na tano ya miundombinu ya nchi hiyo masikini zaidi katika bara Arabu, na kusababisha pia uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Hivi karibuni, Muhamad Al Huthi, mwanachama wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen, alikosoa utendaji wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya kivamizi dhidi ya kiva nchi hiyo na kusema licha ya kwamba Saudia imetekeleza na inaendelea kutekeleza jinai za kivita dhidi ya watu wa Yemen, lakini baraza hilo limeshindwa kusimamisha vita hivyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewalia wakati wa kutegea sikia uchambuzi wa kisiasa na mchana huu utahusu jeshi la wanamaji la Iran, mlinda usalama katika eneo la maji ya kimataifa. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kulinda usalama na kuvipa msaada vyombo vya baharini na pia kuonyesha uwezo wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran sambamba na kufikisha ujumbe wa amani na urafiki ndiyo malengo ya Iran ya kuwepo kijeshi kwenye eneo la maji ya kimataifa. Admeri Shahram Irani ameashiria malengo ya kuwepo kikosi cha wanamaji cha jeshi la Iran katika bahari za mbali zaidi, na akasema kulinda usalama wa baharini na kutangaza kwamba kutokana na uwezo wake, hasa katika uga wa baharini, jamhuri ya Kiislamu ya Iran haijikwei mipaka ya kuwepo kwake nukta yoyote ile duniani ndiyo malengo muhimu zaidi ya kuwepo kijeshi katika maeneo ya mbali zaidi. Iran ni nchi ambayo kijiografia iko katika sehemu nyeti na hasasi ya bahari ya Kaspi au Kaspian iliyoko kaskazini mwa nchi, kuba ya Uajemi na bahari ya Oman zilizoko kusini mwa nchi na lango bahari la kistrategia la Hormuz katika kuba hiyo ya Uajemi, vote viko kwenye eneo la mamlaka ya Iran, vikiwa ni kielelezo cha sehemu nyeti mno na ya kistrategia ilipo nchi hii katika eneo zima la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, karibu asilimia 90 ya biashara za kimataifa za Iran zinafanyika kwa kutumia njia ya bahari, na hii ni katika hali ambayo eneo la maji ya kimataifa linakabiliwa na kitishio cha ugaidi. Hata hivyo, uwepo imara wa kikosi cha wanamaji cha Iran umeufanya ukwamishaji wa maadui usiwe na madhara makubwa kwa uchumi wa nchi. Kuanzia mwongo wa 80 sambamba na kushamiri na kuongezeka hatari ya uharamia katika ghuba ya Eden na lango bahari la Babul Mandab, Kikosi cha wanamaji cha jeshi la Iran kilianza kuchukua hatua za kutuma kundi la manuari zikiwemo za kivita na za usindikizaji katika eneo hilo na maeneo mengine. Na tangu wakati huo hadi sasa kikosi cha wanamaji cha Iran kimetoa ulinzi kwa maelfu ya meli zinazopita eneo hilo zikiwemo za Iran na za kigeni, na katika matukio kadhaa kimepambana ana kwa ana na maharamia na hata kuzikomboa meli zilizokuwa zimetekwa na maharamia hao. Miongozi mwa wadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatolah Sayyid Ali Khamenei ametilia mkazo mara kadhaa udharura wa kuimarisha nguvu na uwezo wa vikosi vya wanamaji. Mnamo mwaka elfu mbili na tisa alipohutubia katika kituo cha sayansi za baharini cha Nooshahr, Ayatolah Khamenei alisisitiza tena juu ya nukta hiyo aliposema, na hapa namnukulu Leo hii katika maeneo mengi duniani na katika nchi yetu, kikosi cha wanamaji ni kikosi cha kistratejia. Kikosi cha wanamaji inapasa kitazamwe kama kikosi cha kistratejia. Pwani za kusini mashariki ya nchi ambazo ziko chini ya mamlaka ya kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya kiislami ya Iran ni maeneo muhimu sana na yana fursa kubwa na nyingi kwa ajili ya kuleta maendeleo. Fanyeni bidii katika maeneo hayo ya Uh, yenye umuhimu mkubwa. Endelezeni shughuli za vyombo vya habari, ambapo alhamdulillah leo hii zimepigwa hatua kubwa kulinganisha na huko nyuma. Yazingatieni na kuyapa umuhimu masala ya utaalamu wa vyombo vya chini ya bahari. Yapeni umuhimu masala ya suhula na zana za ulinzi za vyombo vya baharini katika maeneo yote, haswa katika bahari ya Kusini. Kikosi cha wanamaji cha Iran ambacho licha ya kuwa katika mazingira ya vikwazo, lakini kwa kutegemea uwezo wake wa ndani na wataalamu wa Kirani kimeweza kuongeza nguvu na uwezo wake ndani ya kipindi cha mwaka mmoja, kimeweza kuonyesha upeo wa juu wa mafanikio yake, kwani mnamo mwezi Mei 2021 kundi la 75 la manuari za kikosi cha wanamaji cha jeshi liweza kwa mara ya kwanza kutumia muda wa siku 133 kukata masafa ya kilomita 45000 za njia ya bahari ikiwa ni safari ndefu zaidi kufanywa katika historia ya safari za baharini za meli za kivita za Iran. Kupitia operesheni hiyo, Iran imeweza kwa mara ya kwanza kufika bahari ya Atlantiki kaskazini na nusu ya kaskazini ya dunia, na katika operesheni yake hiyo kundi hilo la manuari likaweza kupita bahari ya Hindi, Atlantiki kusini na Atlantiki kaskazini na kuzizunguka nchi 55 za dunia na hivi sasa na kutokana na kusheheni anuai za vyombo vipya na vya kisasa vya majini vilivyoundwa nchini vikiwemo vya juu na chini ya maji, kikosi cha kistratejia cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimekuwa nguvu moja kubwa ya baharini katika eneo la Guba ya Wajemi na kaskazini ya bahari ya Hindi, na nguvu na uwezo huo vinataathira na mchango mkubwa katika kulinda maslahi ya taifa, malengo ya kiulinzi, na kukabiliana pia na ugaidi wa baharini sambamba na kulinda amali na usalama katika bahari mbalimbali mbali duniani. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, mko nasi katika matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa anawakaribisha kusikiliza kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, Uislamu Chaguo Langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, assalamu alaikum popote mlipo, na karibuni kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Uislamu chaguu langu, ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti huamua kusilimu na kufuata njia iliyojaa nuru ya Uislamu. Katika maisha yetu ya kila siku, sisi hukutana na watu ambao huwa wanatafuta njia ya kufikia daraja ya juu zaidi ya ukweli maishani. Katika maumbile yake ya asili au fitra, mwanadamu ana roho iliyotakasika na karimu ya kimaanawi, na hivyo ile hisia ya kutafuta ukweli iko katika dhati yake. Wamagharibi wameikuza dunia e, bila kuzingatia umaanawi ndani ya nafsi ya wanadamu. Wamagharibi hao hao wana mtazamo wa ubinafsi kuhusu mwanadamu, ambapo masuala ya ufisadi wa kimaadili na kupata faida ndiyo lengo lao kuu. Natija ya mtazamo huu wa maisha ni matatizo yaliyoporomoka maadili katika jamii na ukosefu wa utambulisho miongoni mwa Magharibi hivi sasa. Wapenzi wasikilizaji, ulimwengu wa Magharibi na wanaofuata itikadi za kimagharibi wanakabiliwa na changamoto kubwa ya ukosefu wa maadili bora, umaanawi na imani ya kidini. Hii ni katika hali ambayo wasomi wengi wanaafikiana kuwa imani ya kidini na umaanawi ni masuala ya dharura katika maisha ya mwanadamu. Andrew Ivy, mwana fiziolojia wa Marekani anasema ufahamu kamili na unaokubalika wa maisha hauwezi kubainishwa kwa kuwa na imani ya Mwenyezi Mungu. Leo watu wengi duniani wanajitahidi na kufanya bidii ili kupata imani sahihi ya Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo basi cha Uislamu chaguo langu tutamwangazia Bi Loren Tana, raia aliyesilimu wa Uingereza. Karibuni kujiunga nami hadi Na baada ya kusilimu Mwingereza Lorraine Tana aliamua kuchagua jina la Zainab ambalo ni la mwanamke anayeheshimika zaidi katika Uislamu. Bi Zainab Tana anabainisha hivi kuhusu namna alivyopata taufiki ya kuwa Muislamu. Anasema kabla ya kuujua Uislamu Kidhahiri nilikuwa Mkristo lakini sikuwa nikitekeleza kivitendo mafundisho ya Ukristo bali nilikuwa nikifuata thamani za kimaadili nilizokubali binafsi mwenyewe. Pamoja na hayo, katika dhati ya nafsi yangu nilikuwa nikijua kwa yakini kuwa kuna uhakika ulio juu ya mwanadamu wote. Nilikuwa na itikadi kuhusu nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu. Katika juhudi zangu za kutafuta ukweli, basi nilipata fursa ya kujuana na Muislamu mmoja, na hapo ndipo mlango mpya ulipofunguka katika maisha yangu. Nilipata imani kamili kuhusu Mwenyezi Mungu. Rafiki yangu Mwislamu alizungumza nami kuhusu maudhui mbalimbali mbali. Alinifahamisha mambo ambayo yalikuwa mapya kabisa kwangu, kama vile maumbile ya mwanadamu, mitume wa Mwenyezi Mungu na mtazamo kuhusu maisha katika mazungumzo hayo maswali yalikuwa yakinijia akilini, na hapo huyo rafiki yangu alikuwa akinijibu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Majibu yake yalikuwa yenye nguvu na ya kimantiki. Baada ya utafiti, hatimaye nilifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini bora na kamili zaidi katika maisha ya mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, kuna watu wengi duniani ambao leo ndani ya nyoyo zao wametambua kuwa Uislamu ndiyo njia sahihi na ya kweli, lakini hawana ujasiri wa kutangaza waziwazi wazi kuwa wamechagua dini hii maishani. Zainab Tana pia aliwahi kuwa katika uh, hali kama hiyo na aliwahi pia kuwa na hisia kama hiyo, kwani alifahamu kuwa kukubali Uislamu tena nchini Uingereza ni jambo ambalo lingeandamana na matatizo mengi, lakini kwa msaada wake Mwenyezi Mungu aliweza kupata ushujaa na hivyo kuondoa uoga wake wote aliokuwa nao kuhusu kutangaza dini aliyoichagua. Anasema hivi kuhusu suala hili: kwa mtazamo wa itikadi, ndani ya moyo wangu sikuwa na tatizo, lakini mushkili ulikuwa kukosa ushujaa wa kutangaza kilichokuwa ndani ya moyo wangu. Daima niliwaza na kuwazua na kujiuliza, je, familia yangu itakuwa na mtazamo gani kuhusu hatua yangu ya kusilimu? Ni vipi nitajitokeza katika jamii nikiwa nimevalia hijabu? Hali iliendelea hivi hadi pale siku moja nilipochukua Kurani tukufu na kufungua na mara nikaona aya ya 111 ya sura ya Al-An'am isemayo na lau kuwa tungeliwateremshia malaika na maiti wakazungumza nao, na tukawakusanyia kila kitu mbele yao, bado wasingeamini ila Mwenyezi Mungu atake, lakini wengi wao wamo ujingani. Bi Zainaba tana anaendelea kusema kwamba wanaochagua dini tukufu ya Uislamu huwa na msisimuko maalum kutoka siku ya kwanza wanaposilimu. Bi Zainaba tana ana kumbukumbu kumbu nzuri kuhusu siku aliyosilimu. Anasema hivi: baada ya kuchukua uamuzi nikiwa na marafiki zangu Waislamu, nilienda katika nyumba ya shekhe mmoja nchini Uingereza ili kutaka kutoa shahada mbili mbele yake. Nikiwa njiani, basi nilikuwa na hamu na shauku ya kufika haraka iwezekanavyo nyumbani kwa shekhe huyo ili nisilimu rasmi. Wakati nilipokuwa nikitamka shahada mbili mimi na marafiki zangu tulikuwa na furaha kubwa, na katika lahadha hiyo nilihisi kana kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa amenipa uhai mpya. Mwingereza huyo aliyesilimu baada ya kuwa amekumbatia dini ya Uislamu alisonga mbele zaidi na kuwa mfuasi wa madhehebu ya Shia. Bitana anasema hivi kuhusu sababu iliyompelekea achukue uamuzi huo, anasema: baada ya kusilimu nilikuwa nikikerwa sana na machafuko yanayoenezwa na watu wa itikadi za Kiwahabi. Hili liliendelea hadi pale mume wangu alipokwenda Pakistan, ambapo alikutana na mashia waliomkaribisha vizuri na jambo hilo likamwathiri sana. Aliporejea Uingereza, alianza kufanya utafiti kuhusu Ushia. Alienda katika kituo cha kishia cha London na hapo akapata vitabu kadhaa kuhusu ushia baada ya kufanya utafiti kuhusu historia ya zama za awali za Uislamu na vilevile vile baada ya kusoma riwaya kadhaa hasa hadithi ya Ghadir na tafsiri ya aya ya Tathir, sura ya al-Ahzab wa aya ya 33 kuhusu Ahlulbeit wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, niligundua njia sahihi iko katika Ushia na hivyo nikachagua madhehebu ya Ahlulbeit. Wapenzi wasikilizaji, bi Zainab Tana anasema Qurani ndicho kitabu bora zaidi alichowahi kukisoma maishani. Anaendelea kusema, kile kilichonivutia zaidi katika Uislamu ni Qurani tukufu. Ukweli wa kisayansi katika Qurani kama vile eh, namna mimba inavyokuwa, mzunguko wa maji, machipuo ya mimea, na maumbile ya mbingu na ardhi ni mambo yaliyonivutia sana. Kwa hakika Qurani ina maudhui ambazo zinaweza kuthibitika kufuatia maendeleo ya sayansi na teknolojia. Qurani inatoa majibu kuhusu maisha ya kila siku ya mwanadamu. Kitabu hiki cha mbinguni ni kitabu kinachoenda sambamba na maisha ya kila siku ya mwanadamu duniani, katika hali ambayo Biblia imepotoshwa, lakini Qurani tukufu ni kitabu kikamilifu kitakatifu, ambacho kimebaki vile vile kilivyoteremshwa kutoka mbinguni. Wapenzi wasikilizaji wangu, Herbert George Wells, mwandishi Mwingereza, katika eh, kujibu swali la mwandishi wa habari wa jarida la sayansi Ulaya kuhusu eh, ni kitabu kipi bora zaidi katika historia ya mwanadamu hadi sasa, na ambacho ni muhimu na kimeweza kuwa na taathira kubwa zaidi kuliko vitabu vingine miongoni mwa wanadamu, anasema: Kitabu muhimu zaidi duniani ni Qur'ani. Hii ni kwa sababu kitabu hiki cha mbinguni kimeacha athari duniani ambazo hazijaweza kuachwa na kitabu kingine chochote. Qur'ani ni kitabu cha sayansi kidini, kijamii, kimaadili, kibinadamu na kihistoria. Mafundisho yake yanaenda sambamba na dunia ya leo na ni kitabu ambacho kinaweza kufuatwa katika zama zote. Tukio la Septemba 11 lilipelekea idadi kubwa ya watu kuwa na hamu ya kuujua Uislamu. Pamoja na kuwa hakuna takwimu rasmi, lakini wataalamu wanaamini kuwa kila mwaka maelfu ya wanawake wa nchi za magharibi husilimu. Bi Zainab Tana anasema baada ya kusilimu kwamba amemchagua Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlulbeiti wake kama kigezo cha maisha yake ili wasimsahau katika siku ya kiama na basi, hadi kufikia hapo ndio sina budi kutamatisha sehemu hii ya kipindi hiki chetu cha Uislamu Chaguo Langu. Naweza kututumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahiliradio@irib.ir. Hadi wakati mwingine, kwaherini. Nam, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio makala ya uh, macho yetu magazetini mchana huu <totipasimu> Namna tunalikunjua jamvi letu, dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyatupia jicho magazeti ya kule Uganda. Kwanza kabisa naliangazia gazeti lipi kwanza? Nianze na New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari sema ya kuwa kumeibuka mpasuko katika chama cha upinzani cha NUP cha aliyekuwa mgombea urais Robert Kiangulanyi Sentamu almaarufu Bobi Wine. New Vision linaandika kuwa wanachama wa tiifu wa Bobi Wine wanamtuhumu mbunge wa chama hicho Mathias Mpuga kuwa ni msaliti. Kwa maelezo zaidi basi lisome New Vision. Sasa liliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari kuhusu namna maafisa wa jeshi la Uganda UPDF walivyompiga risasi na kumjeruhi vibaya polisi wa trafiki aliyekuwa wakifanya uchunguzi baada ya gari la jeshi kuhusika katika ajali maafisa hao walitoroka eneo la tukio hilo na sasa wanasakwa. Aidha, Monita katika ukurasa wake wa mbele lina taarifa kuhusu maambukizi mapya 484 ya Covid 19 nchini Uganda, ambapo takwimu za hivi karibuni zinaonyesha watu wengine 17 wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo. Aidha, eh, hadi sasa idadi ya watu waliopoteza maisha ya Uganda kutokana na Covid 19 imefikia E, sasa tuliangazia gazeti la nchi jirani ya Rwanda, New Times, ambalo katika toleo lake la interneti lina habari zamaya mpango wa serikali kuhuisha uchumi mwaka 2021 ulifanikiwa kuvutia uwekezaji wenye thamani ya dola bilioni 1. Tukiachana na magazeti hayo ya Uganda na Rwanda, sasa tuelekeze dira yetu dondozo magazeti ya Afrika Mashariki nchini Kenya na awali tunaliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, sungura wa siasa za Kenya. Gazeti hilo limeorodhesha majina ya wanasiasa ambao katika kila msimu wa uchaguzi mkuu wao huwa uh, wanaingia katika serikali inayoundwa. Wanasiasa walioorodheshwa hapo ni pamoja na Peter Munya, John Munyes, Eugene Mwamalwa, Akiraitu Murungi, Najib Balala na Charity Ngilu. Taifa Leo pia lina kichwa kikuu cha habari cha kustaajabisha, kwani kinasema hivi: mjane apoteza shilingi milioni kumi na saba kwa mpenzi jini huko Mombasa. Naam, Taifa Leo linafafanua kwa kuandika hivi: mjane aliyepoteza zaidi ya shilingi milioni kumi na saba kwa mganga anayedaiwa kumpumbaza kupendana na jini atalipwa shilingi milioni saba baada ya makubaliano Uh, nje ya mahakama sasa. Uh, tukiachana na habari hiyo ya jini na mpenzi huko Mombasa, tuliangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa wagombea urais William Ruto na Raila Odinga sasa, uh, wameelekeza vita vya kuwania kura katika mitandao ya kijamii huku uchaguzi wa Agosti 8 ukiendelea kukaribia. Nation pia lina habari sema yo kuwa wanasayansi nchini Kenya wamepata dawa ambayo inaweza kusaidia kukabiliana na COVID-19. Nalo gazeti la Business Daily lina ripoti kuhusu familia tajiri zaidi nchini Kenya, ambapo limeandika familia tajiri zaidi ni ile ya Samir Naushad Merali ikifuatiwa na, na Bimji Diparsha parsha, huku familia ya Jaswinda Singh ikishika nafasi nafasi ya ya ya ya tatu, na familia familia ya Rais Uhuru Kenyatta ni ya nne kwa utajiri Kenya, huku nafasi ya tano ikishikiliwa na familia ya Mahindra Patel. Kwa upande wake gazeti la Standard limeandika kuwa vyama vya ANC na waipa vitawapa wakati mgumu wagombea wawili urais William Ruto na Raila Odinga. Na mwisho kabisa, tuangazia basi magazeti ya nchini Tanzania ambayo aghalabu yameipa umuhimu habari ya soko la Karume kuteketea usiku wa kuamkia Jumapili, huku chanzo cha moto huo kikiwa hakijulikani. Soko hilo lenye wafanyabiashara zaidi ya elfu tatu mia tano lilianza kuteketea usiku wa kuamkia Jumapili, huku kikosi cha zimamoto kikikabiliana kuuzima, lakini uliteketeza sehemu kubwa ya soko hilo. Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele limeandika soko la Karume la teketea wa machinga walia hasara. Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mabilioni yateketea moto soko la Mchikichini. Uhuru limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho soko mchikichini la teketea, waziri Bashungwa atoa siku saba za uchunguzi awapa maagizo ma RC. ma Majira nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho uchunguzi moto soko la karume kwa siku kumi na nne. Nipashe kwa upande wake limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ni janga moto wateketeza soko la mchikichini, timu yaundwa kuchunguza, Samia Mpango watuma salamu. Habari kamili katika ukurasa wa pili wa Nipashe. Habari hiyo imeandamana na picha inaowaonyesha baadhi ya wafanyabiashara waliounguliwa bidhaa zao katika soko hilo wakiangalia masalia ya mali zao zilizoteketezwa moto. na mrazia lasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran. Baada ya hapo, ni makala yaliyo katika historia. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa wanasi tena katika sehemu ya 63 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitazungumzia gesi aina ya NGL. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kwa kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Moja ya vyanzo vya thamani vya nishati ni gesi aina ya NGL. Gesi hii hupatikana wakati wa kutumiwa maghala ya gesi asilia na ni bidhaa inayotokana na gesi asilia. Bidhaa hii iko katika kundi la bidhaa za hidrokaboni, lakini inatofautiana na mafuta yasiyosafishwa gesi ya kimiminika LNG, gesi ya LPG au bidhaa nyinginezo za mafuta ghafi na gesi asilia kama dizeli, mafuta ya taa na petroli. Kwa upande wa muundo wake wa kikemikali, gesi asili aina ya NGL inaundwa hasa na pentani ya hidrokaboni nzito. Gesi hii ya NGL hupatikana wakati wa mchakato wa kutenganisha kutoka kwa methan na ethan. Gesi ya NGL inatumiwa katika masuala mengi. Michanganyiko hii inaweza kutumika kama fueli ya viwanda mahususi vya NGL au vya petrokemikali, katika utengenezaji wa vitakasaji, viwanda vya vyombo na vifaa vya plastiki, alkoholi zinazohitajika viwandani, faiba bandia, mafuta ya petroli yenye oktani ya juu, na kadhalika. Gharama za usindikaji wa gesi hii ziko chini kuliko za mafuta ya ghafi kutokana na kuwa na asilimia ndogo ya aina mbalimbali za uchafuzi wa mazingira kama vile metali, nitrati na salfa. Gesi ya NGL inaweza kubadilishwa kuwa mafuta ya taa, petroli na mafuta ya ndege kwa kutumia njia mbalimbali. Miongoni mwa sifa za gesi hii ikilinganishwa na viwanda vya kusafisha mafuta ghafi ni uchache wa michakato, usindikaji na usafishaji wake. Suala so, hili limepunguza gharama za kuwekeza katika viwanda vya kusafisha NGL ikilinganishwa na viwanda vya kusafisha mafuta. Mnamo mwaka 2013 jumla ya NGL iliyouzwa duniani kote ilikuwa zaidi ya mapipa milioni 7 kwa siku. Wakati huo ilitazamiwa kwamba kiwango hicho kingefikia zaidi ya mapipa milioni 9 kwa siku. Maeneo mawili ya Mashariki ya Kati na Amerika Kaskazini yanachangia sehemu kubwa ya uzalishaji wa NGL kote duniani. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyoashiria, wa uzalishaji wa NGL unategemea ustawi wa maeneo ya visima vya gesi na unahusiana moja kwa moja na ongezeko la uzalishaji wa bidhaa hiyo. Ikiwa na zaidi ya mita za ujazo trilioni 33 za hifadhi ya gesi iliyothibitishwa duniani, Iran ndiyo mmiliki mkubwa wa akiba ya gesi. Sehemu kubwa ya uzalishaji wa gesi nchini Iran inatokana na uzinduzi wa awamu mpya huko Pars Kusini. Maeneo ya gesi ya Pars Kusini ndicho chanzo kikubwa zaidi cha gesi ya Iran na yako kwenye mpaka wa pamoja kati ya Iran na Qatar katika maji ya Ghuba ya Uajemi, kilomita 105 kutoka pwani ya kusini ya Iran. Sehemu kubwa ya bidhaa ya NGL nchini Iran inatoka kwenye visima vya gesi vya Parsi Kusini. Uchunguzi unaonyesha kwamba eneo hili la gesi lina zaidi ya mapipa bilioni 18 ya NGL. Katika miaka ya karibuni uzalishaji wa aina hii ya gesi huko Parsi Kusini umeongezeka kwa kiasi kikubwa na hadi kufikia mwaka jana ilitarajiwa kwamba uzalishaji huo utafikia zaidi ya mita za ujazo milioni 120 kwa siku. Sehemu kubwa ya bidhaa hiyo inauzwa nje ya nchi katika nchi kama Japan, Korea Kusini na Umoja wa Falme za Kiarabu. Korea Kusini ndio mnunuzi mkubwa zaidi wa gesi aina ya NGL kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Miongoni mwa mbinu na sera kuu za sekta ya mafuta na gesi hapa nchini ni kupunguza au kukomesha kabisa uuzaji wa bidhaa ghafi nje ya nchi. Ili kufikiwa lengo hilo, Iran imechukua hatua za kuendeleza na kustawisha zaidi sekta ya petrokemikali na kuongeza uwezo wa kusafisha mafuta na gesi ndani ya nchi badala ya kuuza nje bidhaa ghafi. Kwa mujibu wa mpango huo, gesi zinazozalishwa ndani ya Iran zinapaswa kusafishwa hapa hapa nchini badala ya kusafirishwa zikiwa ghafi na kugeuzwa kuwa bidhaa kama vile petroli napta, hidrojeni na gesi kimiminika katika viwanda vya kusafisha mafuta hapa nchini Iran. Katika uwanja huo, shirika la mafuta na gesi la Iran limechukua hatua za kujenga viwanda kadhaa vya kusafishia gesi na mafuta, vikiwemo viwanda viwili vikubwa vya Setarei Khalije Fars, yaani Nyota ya Ghuba ya Uajemi na Siraf, ambavyo kwa pamoja vina uwezo wa kusafisha karibu mapipa milioni moja kwa siku. Wapenzi wasikilizaji, kiwanda cha kusafisha mafuta na gesi cha Nyota ya Ghuba ya Uajemi chenye ukubwa wa hekta 700 ndicho kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta duniani kwa upande wa kuwa na eneo kubwa na kinatarajiwa kustawishwa zaidi katika siku za usoni. Kiwanda hiki kilijengwa na wataalamu wakandarasi na washauri wa ndani katika kilele cha vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya Iran. Takriban asilimia 80 ya vifaa vilivyotumiwa kujenga kiwanda hicho vimetengenezwa nchini Iran karibu wafanyakazi 17 waliajiriwa moja kwa moja katika ujenzi wa kiwanda hiki miaka kadhaa iliyopita. Ilitarajiwa kwamba baada ya kukamilika na kuanza kufanya kazi kikamilifu, kiwanda cha kusafisha mafuta cha Nyota ya Ghuba ya Uajemi, uzalishaji wa petroli nchini Iran ungefikia zaidi ya lita milioni mia moja kwa siku zenye ubora wa yuro 4 na yuro 5. Ilitarajiwa kwamba hadi mwaka 2020 uwezo wa uzalishaji wa NGL nchini Iran ungeongezeka hadi mapipa milioni moja na laki tatu kwa siku moja. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola muomba, kwa herini. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 14 Jamadi Dithani 1443 hijiria, sawa na Januari 17 mwaka 2022. Miaka 938 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fiqi na wa kiirani Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi maarufu kwa jina la Imamu Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmadi walilelewa na Ahmadi bin Radkani. Ghazali alisoma elimu ya fikhi kutoka kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka ishirini na nane alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa, wa Kiislamu katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imamu Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo hoja Nizamul Mulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhammad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama kile cha Kemia Saada na Nasaha za Ufalme. Tarehe 27 mwezi Dei, miaka 66 iliyopita, Navab Safavi, mwanachuoni na mwanaharakati wa Iran, aliuawa shahidi akiwa pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa Sha hapa nchini. Akiwa kijana Navab Safavi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najafu nchini Iraki kwa shabaha ya kujipatia elimu zaidi. Aliorejea nchini baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Shah. Hatimaye katika siku kama hii ya leo, Safavi alikamatwa na utawala wa Shah na kuuawa washahidi akiwa na wenzake watatu. Miaka 61 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliuawa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa Kongo, harakati za ukombozi wa nchi za Kiafrika. Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya Kongo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuawa mwaka 1961 na, na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji. Baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa, mwanamapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake, na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Kongo nchi yangu. Na tarehe 17 Januari mwaka 1991, vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa chini ya uongozi wa Marekani vilizishambulia ngome za wanajeshi wa Iraki huko Kuwait na Iraq ili kukomesha kukaliwa kwa mabavu Kuwait na jeshi la utawala wa Saddam. Mgogoro huo ulianza tarehe pili mwezi Agosti mwaka 1990 baada ya utawala wa zamani wa Iraq kuvamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Kuwait. Barabara kabisa wapenzi usikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla ya kuondoka hapa studioni ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu Benki ya Dunia inasema uchumi wa Iran ulistawi kwa asilimia tatu nukta moja mwaka elfu mbili ishirini na moja na hivyo kupiga hatua zaidi ya utabiri wa benki hiyo ambayo ilikuwa imetabiri Juni mwaka jana kuwa ustawi huo ungekuwa kwa asilimia moja. Aidha, ripoti hiyo imebaini kuwa uchumi wa Iran ulistawi zaidi ya ule wa Saudi Arabia, nchi ambayo ni mwitifaki mkubwa wa Marekani na ambayo hivi sasa ni muuzaji mkubwa zaidi wa mafuta ghafi ya petroli duniani. Madaktari nchini Sudan wameshiriki katika maandamano kulaani vikali ukandamizaji na mabavu yanayotumiwa na vikosi vya serikali dhidi ya wauguzi na madaktari wanaowahudumia watu waliojeruhiwa katika maandamano. Majambazi wameshambulia kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwa raia hamsini. Na rais wa zamani wa Mali, Ibrahim Bubakar Keita, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na sita. Na Umoja wa Mataifa unasema mamilioni ya watu wa Yemen wanakabiliwa na baa la njaa, huku Saudi Arabia ikiendeleza vita dhidi ya nchi hiyo. Na kabla sijaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Ahmed Suleiman, hana mengi, anasema asalamu alaikum Yahya eh, Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania anasema uh, shukran Radio Tehran. Naye eh, Kipala Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania nasema shukran Radio Tehran kwa habari toka Sudan, Iran na uchumi wake wa Yemen na baalanjana. Tuwape pole wananchi wa dola la Mali kwa msiba ulowafika, tuko nanyi Radio Tehran kimataifa kupitia Radio Marifa FM toka hapa jijini Mwanza, Tanzania. Shukran sana, Kipala MC Bulemela. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ili kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya na nawageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.