Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika siku ya leo Jumatatu tarehe 14 Jamaaduthani mwaka 1443 Hijiria Kamaria inasadifiana na 17 Januari 2022 Miladia, na mwapenzi wa usikilizaji tuliowandalieni asubuhi hii ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia ambayo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni makala ya Uislamu chaguo langu, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha uh, udondozi huo utafuatiwa na makala ya bidhaa za Iran na baada ya hapo wapenzi wasikilizaji, tutaweza kuwaleteeni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Namna napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya popote pale ulipo duniani kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service e, halikadhalika nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana e, kupitia mia moja na tano nukta tatu tanga Maarifa FM mia moja nukta tisa mwanza pia tunapatikana kupitia tisini na tisa nukta saba mwanza huko kigoma ni Maarifa FM e, mia moja na nne nukta moja. Na, Uh, Mtwara ni 99.1 FM. Wapenzi wasikilizaji eh, ni matumaini yangu mta kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Ifuata sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya vichwa muhimu vya habari ni eh, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema mapatano ya China na Iran ni ushindi kwa mataifa mawili. Msemaji wa serikali ya Somalia anusurika kuuawa, ajeruhiwa katika mlipuko wa Mogadishu. Na mjumbe maalum wa Libya asema kipaumbele kikuu sasa ni maridhiano ya kitaifa. Karibuni. na sasa ni habari kamini. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislami ya Iran Hussein Amir Abdulahian amesema mapatano ya miaka ishirini na mitano ya kistratejia baina ya Iran na China ni ushindi kwa mataifa yote mawili kwani yanakidhi masilahi ya, ya pande mbili. Akizungumza na televisheni ya kimataifa ya China CGTN, Amir Abdulahian amesema, na hapa na mnukulu Mapatano haya yamejumuisha kila kitu kwa maslahi ya nchi mbili. Ameongeza kuwa Tehran na Beijing zitanufaika na mkataba huo ambao ulianza kutekelezwa Ijumaa. Mapatano hayo yanalenga kuimarisha uhusiano wa muda mrefu wa kiuchumi na kisiasa baina ya Iran na China na yanatazamiwa uh, kuwa ni tukio uh, la kihistoria katika uhusiano wa pande mbili. Siku ya Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Iran alitembelea China kufuatia mwaliko wa waziri mwenzake wa China, Wang Yi. Amir Abdulahian ameiambia CGTN kuwa katika mazungumzo yake na maafisa wa China wamejadili njia za kutekeleza mapatano hayo na pia masuala muhimu ya kimataifa pamoja na mazungumzo ya Vienna baina ya Iran na pande tano zilizo katika mapatano ya JCPOA China ikiwemo ikiwe Amesema mjumbe wa China katika mazungumzo ya Viena amekuwa na nafasi muhimu katika kuunga mkono haki za kinuklia za Iran ambapo amekuwa akisisitiza haja ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran. Tuelekee sasa barani Afrika na kwanza kabisa ni nchini Somalia. Msemaji wa serikali ya Somalia jana Jumapili alijeruhiwa vibaya katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu katika shambulio la kigaidi la kujilipua kwa bomu. Mpiga picha mmoja aliyekuwepo katika eneo la tukio ameripoti kuwa vipande viwili e, vya mwili vilikuwa vimetapakaa ardhini nje ya nyumba ya Mohamed Ibrahimu Mwalimu, msemaji wa serikali ya Somalia, ambaye amenusurika kuuliwa hiyo jana. Baada ya tukio hilo msemaji wa serikali ya Somalia alikimbizwa hospitalini kwa ajili ya kupata matibabu. Shirika la habari la Somalia limetangaza kuwa mlipuko huo ulitokea katika makutano ya barabara mjini Mogadishu na ulitekelezwa na mtu aliyekuwa amejifunga mshipi wa bomu. Akiripoti kutoka Mogadishu, Jama Nur mwandishi wa televisheni ya Aljazira ameeleza kuwa hii si mara ya kwanza kwa Mwalimu mwandishi wa habari mkongwe kuokoka jaribio la mauaji. Wapiganaji wa kundi la kigaidi la Alshabab linalofungamana na mtandao wa Alqaida wanatekeleza hujuma mbalimbali kwa shabaha ya kuiondoa madarakani serikali ya Somalia inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa, na wamekuwa wakidai kuhusika na mashambulio mbalimbali huko Somalia na nje ya nchi hiyo. Ilitarajiwa pakubwa kwamba machafuko yataongezeka huko Somalia kufuatia kuahirishwa uchaguzi mkuu kwa karibu mwaka mmoja sasa. Machafuko hayo yanaendelea Somalia, huku askari wa kulinda amani wa umoja wa Afrika maarufu kama AMISOM wakiwa wanaendeleza shughuli zao za kukabiliana na kundi hilo la kigaidi la Alshabab. Pamoja na kuwa AMISOM imeweza kudhibiti baadhi ya maeneo ya Somalia, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Mogadishu, lakini eh, magaidi hao wa kufurishaji wa Al-Shabab wamekuwa wakitekeleza mashambulizi ya kuvizia mara kwa mara. Tuelekee sasa kaskazini mwa Afrika nchini Libya. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya amesema kuwa kipaumbele kikuu zaidi hivi sasa kuhusu Libya ni kuweko maridhiano ya kitaifa na amesisitiza kuwa wananchi wa Libya hawataki tena vita. Bi Stephanie Williams ambaye alielekea Cairo, mji mkuu wa Misri, kwa lengo la kushauriana na kuchunguza njia za kuunga mkono swala la kufanyika uch uchaguzi huko Libya, amesisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za dhati ili kufanikisha mapatano ya kitaifa nchini Libya. Amesema jukumu kuu katika uwanja huo linamhusu rais wa nchi. Williams ameashiria hamu ya pande zinazozozana huko Libya kwa ajili ya mazungumzo na kuongeza kuwa Umoja wa ma Mataifa utakuwa bega kwa bega eh, na Libya kwa ajili ya kufanikisha maridhiano ya kitaifa na kuitisha uchaguzi. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa ma Mataifa Uh, huko Libya amesisitiza kuwa tume ya taifa ya uchaguzi ya Libya inapasa kutoa uzito kwa swala la kufanyika uchaguzi. Wananchi wa Libya wanataraji kwa uchaguzi wa rais eh, na bunge nchini humo utasaidia jitihada za kuhitimisha mapigano yaliyoathiri nchi hiyo kwa miaka kadhaa sasa. Uchaguzi wa rais Libya ulikuwa ufanyike Desemba 24, lakini uliakhirishwa baada ya tume ya uchaguzi nchini humo kusema kuwa haijajitayarisha kikamilifu kwa ajili ya zoezi hilo la uchaguzi. Sasa tuelekee nchi jirani ya Sudan. Taarifa zinasema kibali cha kufanya shughuli za matangazo ya televisheni ya Al Jazira Al, al Mubasher kimefutwa nchini Sudan kutokana na kile kilichoelezwa na wakuu wa Khartum kuwa ni kutangaza matangazo asiyozingatia utaalamu wa matukio ya Sudan. Wakili wa wizara ya utamaduni na vyombo vya habari Sudan, Nasrudin Ahmad, ameamuru kufutwa kibali cha matangazo cha televisheni ya Aljazira Mubashir huko Khartum kwa sababu hiyo iliyotajwa. Viongozi wa Sudan wameituhumu ofisi ya televisheni ya Aljazira mjini Khartum kuwa inaruhusu kurushwa hewani matangazo ambayo hayajafuata taaluma wa ya uandishi habari kuhusu matukio ya Sudan, na kwamba ofisi hiyo inajaribu kuvuruga muundo wa jamii ya Sudan kwa kutangaza habari zinazokiuka kanuni maadili ya taaluma na lugha ya watu wa Sudan. Televisheni ya Aljazira Almubashira hadi sasa haijatoa jibu lolote kwa hatua hiyo ya Sudan. Itakumbuka kuwa tarehe 30 Mei mwaka 2019 maafisa husika wa Sudan wakati huo walifunga ofisi ya televisheni ya Aljazira, lakini miezi miwili baadaye maafisa hao walibadili uamuzi wa wao huo na kuruhusu tena matangazo ya televisheni hiyo yenye makao yake Doha, Qatar. Hali si shwari huko Sudan, kwani nchi hiyo imeathiriwa na ghasia na mapigano kati ya askari usalama na waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya wanajeshi yaliyojiri nchini humo mwaka jana. Takribani watu karibu sitini wameuawa katika makabiliano na askari usalama wa Sudan ambao wanajaribu kuzima maandamano hayo ya wananchi ambayo wanafanyika kwa amani. Na licha ya wanajeshi huko Sudan kuahidi kuwa, kuwa watakabidhi mamlaka ya uongozi kwa raia, lakini wanaopinga utawala wa kijeshi nchini humo wanalitaka wana jeshi kuondoka madarakani na kuundwa serikali halali na ya kidemokrasia nchini humo. Jeshi la Sudan chini ya uongozi wa Abdul Fatah al-Burhan linaonekana kuwa linataka kuendelea kusalia madarakani kwa himaya ya baadhi ya madola ya Kiarabu katika eneo na madola ya Magharibi. Na tumalizie huko Palestina. Mjumbe mwandamizi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina amesema kuwa utawala wa kizoweni wa Israel umesambaza makusudi virusi vya korona katika jela ya mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za utawala huo. Amina Hamid amesema kuwa utawala haramu wa Israel umeingiza kwa makusudi virusi vya korona katika jela ya mateka wa kike wa kipalestina wa ki ili kuwashinikiza zaidi mateka hao. Mjumbe huo mwandamizi wa Jihadi Islami ameongeza kuwa hawakushangazwa na habari ya kuambukizwa korona mateka wa kike wa kipalestina wa, wa ki wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za Israel, hususan kwa kutilia maanani mazingira magumu sana wanayokabiliana nayo ili kuwavunja moyo. Amina Hamid amebaini kuwa idara ya magereza ya Israeli imetosheka kwa kuwatenga na kuwaweka karantini mateka wa kike wa Palestina waliopatwa na virusi vya korona bila ya kuwapa huduma yoyote ya matibabu. Ameongeza kuwa mateka wa kike wa Palestina wanasumbuliwa na hali ngumu katika jela hizo za Israeli na kwamba wamenyimwa ruhusa ya kukutana na familia na mawakili wao. Ripoti zinasema jela ya Damun peke yake ina mateka 33 wa kike, wa kike, wa kike wa Palestina ambao wamewekwa karantini. Mwaka uliopita elfu mbili ishirini na moja, utawala wa kizaini wa Israeli uliwatia nguvuni mateka mia sabini na nane wanawake wa Palestina, ikiwa ni ongezeko la asilimia 32, ikilinganishwa na mwaka kabla yake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za upenzi wa usikilizaji kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao asubuhi utahusu jeshi la wanamaji la Iran, mlinda usalama katika eneo la maji ya kimataifa. Kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kulinda usalama na kuvipa msaada vyombo vya baharini na pia kuonyesha uwezo wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu sambamba na kufikisha ujumbe wa amani na urafiki ndiyo malengo ya Iran ya kuwepo kijeshi kwenye eneo la maji ya kimataifa. Admeri Shahram Irani ameashiria malengo ya kuwepo kikosi cha wanamaji cha jeshi la majini la Iran katika bahari za mbali zaidi, na akasema kulinda usalama wa baharini na kutangaza kwamba kutokana na uwezo wake, hasa katika uga wa baharini, jamhuri ya Kiislami ya Iran haijiwekei mipaka ya kuwepo katika nukta yoyote hilo, ile ndiyo malengo muhimu zaidi ya kuwepo kijeshi katika maeneo ya mbali zaidi. Iran ni nchi ambayo kijiografia iko katika sehemu nyeti na hasasi ya bahari ya Kaspi yaani Caspian iliyoko kaskazini, ghuba ya Wajemi na bahari ya Oman zilizoko kusini, na lango bahari la kistratejia la Hormuz viko kwenye eneo la mamlaka ya Iran, vikiwa ni kielelezo cha sehemu nyeti mno na kistratejia ilipo nchi hii katika eneo la Asia Magharibi. Karibu asilimia 90 ya biashara za Iran zinafanyika kwa kutumia njia ya bahari e, na hii ni katika hali ambayo eneo la maji ya kimataifa linakabiliwa na kitisho cha ugaidi. Hata hivyo uwepo imara wa kikosi cha wanamaji cha Iran umeufanya ukwamishaji wa maadui usiwe na madhara makubwa kwa uchumi wa nchi, kuanzia mwongo wa 80 sambamba na kushamiri na kuongezeka hatari ya uharamia katika guba ya Eden na lango bahari la Bab el Mandab Kikosi cha wanamaji cha jeshi la Iran kilianza kuchukua hatua ya kutuma kundi la manuari zikiwemo za kivita na za usindikizaji katika eneo hilo na maeneo mengine. Tangu wakati huo hadi sasa kikosi cha wanamaji cha Iran kimetoa ulinzi kwa maelfu ya meli zinazopita eneo hilo zikiwemo meli za Iran na za mataifa mengine ya kigeni na katika matukio kadhaa Kikosi hicho cha jeshi la majini la Iran kimepambana ana kwa ana na maharamia na hata kuzikomboa meli zilizokuwa zimetekwa na maharamia hao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametilia mkazo mara kadhaa udharura wa kuimarisha nguvu na uwezo wa vikosi vya wanamaji. Mnamo mwaka 2019 alipohutubia katika chuo cha sayansi za baharini cha Nushahr, Ayatullah Khamenei alisisitiza tena juu ya nukta hiyo aliposema, na hapa namnukuu: Leo hii katika maeneo mengi duniani na katika nchi yetu kikosi cha wanamaji ni kikosi cha kistratejia. Kikosi cha wanamaji inapasa kitazamwe kama kikosi cha kistratejia. Pwani za kusini mashariki ya nchi ambazo ziko chini ya mamlaka ya kikosi cha wanamaji cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni maeneo muhimu sana na yana fursa kubwa na nyingi kwa ajili ya kuleta maendeleo. Fanyeni bidii katika maeneo hayo na yapeni umuhimu. Endelezeni shughuli za vyombo vya baharini, ambapo alhamdulillah leo hii zimepigwa hatua kubwa kulinganisha na huko nyuma. Yazingatieni na kuyapa umuhimu masuala ya utaalamu wa vyombo vya chini ya bahari. Yapeni umuhimu masuala ya suhula na zana za ulinzi za vyombo vya baharini katika maeneo yote, hasa katika bahari za kusini. Kikosi cha wanamaji cha Iran, ambacho licha ya kuwa katika mazingira ya vikwazo, lakini kwa kutegemea uwezo wake wa ndani na wataalamu wa Kiirani kimeweza kuongeza nguvu na uwezo wake ndani ya kipindi cha mwaka mmoja tu kimeweza kuonyesha upeo wa juu wa mafanikio yake, kwani mnamo mwezi Mei 2021 kundi la 75 la manuari za kikosi cha wanamaji cha jeshi liliweza kwa mara ya kwanza kutumia muda wa siku 133 kukata masafa ya kilomita 45000 za njia ya bahari ikiwa ni safari ndefu zaidi kufanywa katika historia ya Iran ya safari za baharini. Kupitia operesheni hiyo Iran imeweza kwa mara ya kwanza kufika bahari ya Atlantiki kaskazini na nusu ya kaskazini ya dunia na katika operesheni yake hiyo kundi hilo la manowari likaweza kupita bahari ya Hindi, Atlantiki kusini na Atlantiki kaskazini na kuzizunguka nchi 55 za dunia. Kama paa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, Uislamu chaguo langu. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, asalamu alaykum popote mlipo, na karibuni kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Uislamu chaguo langu, ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti huamua kusilimu na kufuata njia iliyojaa nuru ya Uislamu. Katika maisha yetu ya kila siku, sisi hukutana na watu ambao huwa wanatafuta njia ya kufikia daraja la juu zaidi ya ukweli maishani. Katika maumbile yake ya asili au fitra mwanadamu ana roho iliyotakasika na karimu ya kimaanawi na hivyo ile hisia ya kutafuta ukweli iko katika dhati yake. Wamagharibi wameikuza dunia e, bila kuzingatia umaanawi ndani ya nafsi ya wanadamu. Wamagharibi hao hao wana mtazamo wa ubinafsi kuhusu mwanadamu ambapo masuala ya ufisadi wa kimaadili na kupata faida ndiyo lengo lao kuu. Natija ya mtazamo huu wa maisha ni matatizo yaliyoporomoka maadili katika jamii na ukosefu wa utambulisho miongoni mwa magharibi hivi sasa. Wapenzi wasikilizaji, ulimwengu wa magharibi na wanaofuata itikadi za kimagharibi wanakabiliwa na changamoto kubwa ya ukosefu wa maadili bora, umaanawi na imani ya kidini. Hii ni katika hali ambayo wasomi wengi wanaafikiana kuwa imani ya kidini na umaanawi ni masuala ya dharura katika maisha ya mwanadamu. Andrew Ivy mwanafiziolojia wa Marekani anasema, ufahamu kamili na unaokubalika wa maisha hauwezi kubainishwa kwa kuwa na imani ya Mwenyezi Mungu. Leo watu wengi duniani wanajitahidi na kufanya bidii ili kupata imani sahihi ya Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo basi cha Uislamu chaguo langu tutamwangazia Bi Loren Tana, raia aliyesilimu wa Uingereza. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Na baada ya kusilimu Muingereza Lorraine Tana aliamua kuchagua jina la Zainab ambalo ni la mwanamke anayeheshimika zaidi katika Uislamu. Bi Zainab Tana anabainisha hivi kuhusu namna alivyopata taufiki ya kuwa Muislamu. Anasema kabla ya kujua Uislamu, Kidhahiri nilikuwa Mkristo lakini sikuwa nikitekeleza kivitendo mafundisho ya Ukristo, bali nilikuwa nikifuata thamani za kimaadili nilizokubali binafsi mwenyewe. Pamoja na hayo, katika dhati ya nafsi yangu nilikuwa nikijua kwa yakini kuwa kuna uhakika ulio juu ya mwanadamu wote. Nilikuwa na itikadi kuhusu nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu katika juhudi zangu za kutafuta ukweli, basi nilipata fursa ya kujuana na Muislamu mmoja, na hapo ndipo mlango mpya ulipofunguka katika maisha yangu. Nilipata imani kamili kuhusu Mwenyezi Mungu. Rafiki yangu Muislamu alizungumza nami kuhusu maudhui mbalimbali mbali. Alinifahamisha mambo ambayo yalikuwa mapya kabisa kwangu, kama vile maumbile ya mwanadamu, mitume wa Mwenyezi Mungu na mtazamo kuhusu maisha. Katika mazungumzo hayo maswali yalikuwa yakinijia akilini, na hapo huyo rafiki yangu alikuwa akinijibu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Majibu yake yalikuwa yenye nguvu na ya kimantiki. Baada ya utafiti, hatimaye nilifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini bora na kamili zaidi katika maisha ya mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, kuna watu wengi duniani ambao leo ndani ya nyoyo zao wametambua kuwa Uislamu ndiyo njia sahihi na ya kweli, lakini hawana ujasiri wa kutangaza waziwazi wazi kuwa wamechagua dini hii maishani. Zainab Tana pia aliwahi kuwa katika uh, hali kama hiyo na aliwahi pia kuwa na hisia kama hiyo, kwani alifahamu kuwa kukubali Uislamu tena nchini Uingereza ni jambo ambalo lingeandamana na matatizo mengi, lakini kwa msaada wake Mwenyezi Mungu aliweza kupata ushujaa na hivyo kuondoa uoga wake wote aliokuwa nao kuhusu kutangaza dini aliyoichagua. Anasema hivi kuhusu suala hili: kwa mtazamo wa itikadi, ndani ya moyo wangu sikuwa na tatizo, lakini mushkili ulikuwa kukosa ushujaa wa kutangaza kilichokuwa ndani ya moyo wangu. Daima niliwaza na kuwazua na kujiuliza, je, familia yangu itakuwa na mtazamo gani kuhusu hatua yangu ya kusilimu? Ni vipi nitajitokeza katika jamii nikiwa nimevalia hijabu? Hali iliendelea hivi hadi pale siku moja nilipochukua Kurani tukufu na kufungua na mara nikaona aya ya 111 ya sura ya Al-An'am isemayo na lau kuwa tungeliwateremshia malaika na maiti wakazungumza nao na tukawakusanyia kila kitu mbele yao bado wasingeamini ila Mwenyezi Mungu atake, lakini wengi wao wamo ujingani. Bi Zainaba tena anaendelea kusema kwamba wanaochagua dini tukufu ya Uislamu huwa na msisimuko maalum kutoka siku ya kwanza wanaposilimu. Bi Zainaba tena. Ana kumbukumbu nzuri kuhusu siku aliyosilimu. Anasema hivi: baada ya kuchukua uamuzi nikiwa na marafiki zangu Waislamu, nilienda katika nyumba ya Shehe mmoja nchini Uingereza ili kutaka kutoa shahada mbili mbele yake. Nikiwa njiani, basi nilikuwa na hamu na shauku ya kufika haraka iwezekanavyo nyumbani kwa shehe huyo, ili nisilimu rasmi. Wakati nilipokuwa nikitamka shahada mbili mimi na marafiki zangu tulikuwa na furaha kubwa, na katika lahadha hiyo nilihisi kana kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa amenipa uhai mpya. Mwingereza huyo aliyesilimu, baada ya kuwa amekumbatia dini ya Uislamu, alisonga mbele zaidi na kuwa mfuasi wa madhehebu ya Shia. Bi Tana anasema hivi kuhusu sababu iliyompelekea achukue uamuzi huo, anasema baada ya kusilimu nilikuwa nikikerwa sana na machafuko yanayoenezwa na watu wa itikadi za Kiwahabi. Hili liliendelea hadi pale mume wangu alipokwenda Pakistan, ambapo walikutana na mashia waliomkaribisha vizuri na jambo hilo likamwathiri sana. Aliporejea Uingereza, alianza kufanya utafiti kuhusu ushia. Alienda katika kituo cha kishia cha London na hapo akapata vitabu kadhaa kuhusu ushia. Baada ya kufanya utafiti kuhusu historia ya zama za awali za Uislamu na vilevile vile baada ya kusoma riwaya kadhaa, hasa hadithi ya Ghadir na tafsiri ya aya ya Tathir, sura ya Al Ahzabu wa aya ya 33 kuhusu Ahlulbeit wa Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, niligundua njia sahihi iko katika Ushia na hivyo nikachagua madhehebu ya Ahlulbeit. Wapenzi wasikilizaji, Bi Zainab Tana anasema Qurani ndicho kitabu bora zaidi alichowahi kukisoma maishani. Anaendelea kusema kile kilichonivutia zaidi katika uislamu ni Qurani tukufu. Ukweli wa kisayansi katika Qurani kama vile eh, namna mimba inavyokuwa, mzunguko wa maji, machipuo ya mimea na maumbile ya mbingu na ardhi, ni mambo yaliyonivutia sana. Kwa hakika Qurani ina maudhui ambazo zinaweza kuthibitika kufuatia maendeleo ya sayansi na teknolojia. Qurani inatoa majibu kuhusu maisha ya kila siku ya mwanadamu. Kitabu hiki cha mbinguni ni kitabu kinachoenda sambamba na maisha ya kila siku ya mwanadamu duniani, katika hali ambayo Bibilia imepotoshwa, lakini Qurani tukufu ni kitabu kikamilifu, kitakatifu ambacho kimebaki vilevile kilivyoteremshwa kutoka mbinguni. Wapenzi wasikilizaji wangu, Herbert George Wells, mwandishi Mwingereza, katika kujibu swali la mwandishi wa habari wa jarida la sayansi Ulaya kuhusu ni kitabu kipi bora zaidi katika historia ya mwanadamu hadi sasa na ambacho ni muhimu na kimeweza kuwa na taathira kubwa zaidi kuliko vitabu vingine miongoni mwa wanadamu, anasema Kitabu muhimu zaidi duniani ni Qurani. Hii ni kwa sababu kitabu hiki cha mbinguni kimeacha athari duniani ambazo hazijaweza kuachwa na kitabu kingine chochote. Qurani ni kitabu cha sayansi, kidini, kijamii, kimaadili, kibinadamu na kihistoria. Mafundisho yake yanaenda sambamba na dunia ya leo na ni kitabu ambacho kinaweza kufuatwa katika zama zote. Tukio la Septemba 11 lilipelekea idadi kubwa ya watu kuwa na hamu ya kuujua Uislamu. Pamoja na kuwa hakuna takwimu rasmi, lakini wataalamu wanaamini kuwa kila mwaka maelfu ya wanawake wa nchi za magharibi husilimu. Bi Zainab Tana anasema baada ya kusilimu kwamba amemchagua Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlulbeiti wake kama kigezo cha maisha yake ili wasimsahau katika siku ya kiama. Na basi, hadi kufikia hapo, ndio sinabudi kutamatisha sehemu hii ya kipindi hiki chetu cha Uislamu Chaguu Langu. Unaweza kututumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib.ir. Hadi wakati mwingine wah nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii kwa kuwaleteni uchambuzi wa au dondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu Baraba kabisa wapenzi wasikilizaji, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti asubuhi hii ya leo Jumatatu, kwa kujaangazia magazeti ya nchini Uganda, na awali kabisa nalitupia jicho New Vision, ambapo katika ukurasa wake wa mbele gazeti hilo limeipa umuhimu habari sema ya kuwa kumeibuka mpasuko katika chama cha upinzani cha NUP cha aliyekuwa mgombea urais Robert Kyangulanyi Sentamu maarufu kama Bobby Wine. New Vision lilodokeza kuwa wanachama watifu kwa Bobi Wine wanamtuhumu mbunge wa chama hicho Mathias Mpuuga kuwa ni msaliti. Nalo gazeti la Daily Monitor, ambalo katika ukurasa wake wa mbele eh, limeipa umuhimu habari kuhusu namna maafisa wa jeshi la Uganda UPDF walivyompiga risasi na kumjeruhi polisi trafiki aliyekuwa akifanya uchunguzi baada ya gari la jeshi kuhusika katika ajali maafisa hao walitoroka eneo la tukio baada ya kumjeruhi vibaya afisa huyo wa polisi kwa kumpiga risasi. Alkadhalika, Monita katika ukurasa wake wa mbele lina taarifa kuhusu maambukizi mapya 484 ya COVID-19 nchini Uganda, ambapo katika takwimu za hivi karibuni watu wengine 17 wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo na kupelekea idadi ya vifo hadi sasa kutokana na korona kufika elfu tatu mia nne na kumi na moja. Sasa tuelekee nchini Rwanda na tuliangazia gazeti la The New Times, toleo la intaneti la gazeti hilo lina habari sema kuwa mpango wa serikali ya Rwanda wa kuhuisha uchumi mwaka elfu mbili ishirini na moja ulifanikiwa kuvutia uwekezaji wenye thamani ya dola bilioni moja nukta mbili. Tukitoka Rwanda sasa, tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Kenya, na kwanza kabisa naliangazia gazeti hili la Taifa Leo, naam, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, sungura wa siasa za Kenya. Gazeti hilo limeorodhesha majina ya wanasiasa ambao katika kila msimu wa uchaguzi mkuu wao hu, huwa lazima waingie katika serikali inayoundwa wanasiasa walioorodheshwa ni pamoja na Peter Munya, John Munyes, Eugene Wamalwa, Kiraitu Murungi, Najib Balala na Charity Ngilu. Halikadhalika, Taifa Leo lina kichwa katika ukurasa wake wa mbele, yaani lina kichwa cha habari cha kusajabisha kinachosema mjane apoteza shilingi milioni kumi na saba kwa mpenzi jini mjini Mombasa. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa mjane aliyepoteza zaidi ya shilingi milioni kumi na saba kwa mganga anayedaiwa kumpumbaza kupendana na jini sasa atalipwa shilingi milioni saba baada ya makubaliano ya mahakamani. Maajabu hayo nam, eh, tukiachana na gazeti hilo la Taifa Leo, sasa tulitupia jicho gazeti la uh, Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa wagombea urais William Ruto na Raila Odinga sasa wameelekeza vita vya kuwania urais e, katika mitandao ya kijamii, huku uchaguzi wa Agosti 9 ukiendelea kukaribia. Nation pia lina habari isemayo kuwa wanasayansi nchini Kenya Wamepata dawa ambayo inaweza kusaidia kukabiliana na Covid-19. Nalo Business Daily na ripoti kuhusu familia tajiri zaidi nchini Kenya, ambazo zimetajwa ni familia ya Samir Naushad Mirali, ikifuatiwa na Bhimji Depar Shah, huku familia ya Jaswinder Singh ikishika nafasi ya tatu. Nayo familia ya Rais Uhuru Kenyatta ni ya nne kwa utajiri Kenya, na nafasi ya na tano inashikiliwa na familia ya Mahindra Patel. Na mwisho kabisa tunayangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo aghalabu yameipa umuhimu habari ya soko la Karume kuteketea moto usiku wa kuamkia Jumapili huko Dar es Salaam, huku chanzo cha moto huo kikiwa hakijulikani. Soko hilo lenye wafanyabiashara zaidi ya ta, ta, e, elfu tatu mia tano ilianza kuteketea usiku wa kuamkia Jumapili, huku kikosi cha zimamoto kikabiliana na moto huo uliteketeza sehemu kubwa ya soko hilo. Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele limeandika, soko kubwa la Karume la teketea, wamachinga walia hasara. Habari Leo lina kichwa cha habari kisemacho, mabilioni ya teketea moto soko la Machikichini. Uhuru limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho, soko Machikichini la teketea, waziri Bashungwa atoa siku saba za uchunguzi. E, Nipashe nalo limeakisi habari hiyo kwa kuandika ni janga moto watekeleza soko la Machikichini, timu yaundwa kuchunguza. Uh, Samia na Mpango wa tuma salamu. Nam wapenzi wasikilizaji, usikilizaji sina kutoka, kutoka meza udondozi wa magazeti Afrika Mashariki kwa wakati huu. mbado mko nasi katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kutega sikio, makala ya soko la Iran, yaani bidhaa za Iran. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 63 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitazungumzia gesi aina ya NGL. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kwa kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Moja ya vyanzo vya thamani vya nishati ni gesi aina ya NGL. Gesi hii hupatikana wakati wa kutumiwa maghala ya gesi asilia, na ni bidhaa inayotokana na gesi asilia. Bidhaa hii iko katika kundi la bidhaa za hidrokaboni, lakini inatofautiana na mafuta yasiyosafishwa, gesi ya kimiminika LNG, gesi ya LPG au bidhaa nyinginezo za mafuta ghafi na gesi asilia kama dizeli, mafuta ya taa na petroli. Kwa upande wa muundo wake wa kikemikali, gesi asili aina ya NGL inaundwa hasa na pentani ya hidrokaboni nzito. Gesi hii ya NGL hupatikana wakati wa mchakato wa kutenganisha kutoka kwa methan na ethan. Gesi ya NGL inatumiwa katika masuala mengi. Michanganyiko hii inaweza kutumika kama fueli ya viwanda mahsusi vya NGL au vya petrokemikali katika utengenezaji wa vitakasaji viwanda vya vyombo na vifaa vya plastiki, alkoholi zinazohitajika viwandani, faiba bandia, mafuta ya petroli yenye oktani ya juu na kadhalika. Gharama za usindikaji wa gesi hii ziko chini kuliko za mafuta ya ghafi kutokana na kuwa na asilimia ndogo ya aina mbalimbali za uchafuzi wa mazingira kama vile metali, nitrati na salfa. Gesi ya NGL inaweza kubadilishwa kuwa mafuta ya taa, petroli na mafuta ya ndege kwa kutumia njia mbalimbali. Miongoni mwa sifa za gesi hii ikilinganishwa na viwanda vya kusafisha mafuta ghafi ni uchache wa michakato, usindikaji na usafishaji wake. Swala so hili limepunguza gharama za kuwekeza katika viwanda vya kusafisha NGL ikilinganishwa na viwanda vya kusafisha mafuta. Mnamo mwaka 2013 jumla ya NGL iliyouzwa duniani kote ilikuwa zaidi ya mapipa milioni 7 kwa siku. Wakati huo ilitazamiwa kwamba kiwango hicho kingefikia zaidi ya mapipa milioni 9 kwa siku. Maeneo mawili ya Mashariki ya Kati na Amerika Kaskazini yanachangia sehemu kubwa ya uzalishaji wa NGL kote duniani. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyoashiria, wa uzalishaji wa NGL unategemea ustawi wa maeneo ya visima vya gesi na unahusiana moja kwa moja na ongezeko la uzalishaji wa bidhaa hiyo. Ikiwa na zaidi ya mita za ujazo trilioni 33 za hifadhi ya gesi iliyothibitishwa duniani, Iran ndiyo mmiliki mkubwa wa akiba ya gesi. Sehemu kubwa ya uzalishaji wa gesi nchini Iran inatokana na uzinduzi wa awamu mpya huko pars kusini maeneo ya gesi ya pars kusini ndicho chanzo kikubwa zaidi cha gesi ya iran na yako kwenye mpaka wa pamoja kati ya iran na qatar katika maji ya ghuba ya uajemi kilomita 105 kutoka pwani ya kusini ya iran sehemu kubwa ya bidhaa ya ngl nchini iran inatoka kwenye visima vya gesi Vya Parsi kusini. Uchunguzi unaonyesha kwamba eneo hili la gesi lina zaidi ya mapipa bilioni 18 ya NGL. Katika miaka ya karibuni uzalishaji wa aina hii ya gesi huko Parsi kusini umeongezeka kwa kiasi kikubwa na hadi kufikia mwaka jana ilitarajiwa kwamba uzalishaji huo utafikia zaidi ya mita za ujazo milioni 120 kwa siku. Sehemu kubwa ya bidhaa hiyo inauzwa nje ya nchi katika nchi kama Japan, Korea kusini na umoja wa falme za Kiarabu. Korea kusini ndiyo mnunuzi mkubwa zaidi wa gesi aina ya NGL kutoka jamhuri ya kiislamu ya Iran. Miongoni mwa mbinu na sera kuu za sekta ya mafuta na gesi hapa nchini ni kupunguza au kukomesha kabisa uuzaji wa bidhaa ghafi nje ya nchi. Ili kufikiwa lengo hilo, Iran imechukua hatua za kuendeleza na kustawisha zaidi sekta ya petrokemikali na kuongeza uwezo wa kusafisha mafuta na gesi ndani ya nchi badala ya kuuza nje bidhaa ghafi. Kwa mujibu wa mpango huo, gesi zinazozalishwa ndani ya Iran zinapaswa kusafishwa hapa hapa nchini badala ya kusafirishwa zikiwa ghafi na kugeuzwa kuwa bidhaa kama vile petroli, napta, hidrojeni na gesi kimiminika katika viwanda vya kusafisha mafuta hapa nchini Iran. Katika uwanja huo, shirika la mafuta na gesi la Iran limechukua hatua za kujenga viwanda kadhaa vya kusafishia gesi na mafuta vikiwemo viwanda viwili vikubwa vya Setareye Khalije Fars, yani nyota ya ghuba ya Uajemi na Siraf, ambavyo kwa pamoja vina uwezo wa kusafisha karibu mapipa milioni moja kwa siku. Wapenzi wasikilizaji, kiwanda cha kusafisha mafuta na gesi cha Nyota ya Ghuba ya Uajemi chenye ukubwa wa hekta 700 ndicho kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta duniani kwa upande wa kuwa na eneo kubwa na kinatarajiwa kustawishwa zaidi katika siku za usoni. Kiwanda hiki kilijengwa na wataalamu wakandarasi na washauri wa ndani katika kilele cha vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya Iran. Takriban asilimia 80 ya vifaa vilivyotumiwa kujenga kiwanda hicho vimetengenezwa nchini Iran. Karibu wafanyakazi 17 waliajiriwa moja kwa moja katika ujenzi wa kiwanda hiki. Miaka kadhaa iliyopita ilitarajiwa kwamba baada ya kukamilika na kuanza kufanya kazi kikamilifu kiwanda cha kusafisha mafuta cha Nyota ya Ghuba ya Uajemi, uzalishaji wa petroli nchini Iran ungefikia zaidi ya lita milioni 100 kwa siku zenye ubora wa yuro 4 na yuro 5. Ilitarajiwa kwamba hadi mwaka 2020 uwezo wa uzalishaji wa NGL nchini Iran ungeongezeka hadi mapipa milioni moja na laki tatu kwa siku moja. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine. Panapo majaliwa ya Mola, muomba kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 14 Jamadi Thani 1443 Hijiria, sawa na Januari 17 mwaka 2022. Miaka 938 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fiqi na wa Kiirani Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi maarufu kwa jina la Imamu Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia y baba yake, yeye na kaka yake Ahmadi walilelewa na Ahmadi bin Radkani. Ghazali alisoma elimu ya fikhi kutoka kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka ishirini na nane alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa wa Kiislamu katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imamu Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo hoja Nizamul Mulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhammad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama kile cha Kemia Saada na Nasaha za Ufalme. Tarehe 27 mwezi Dei miaka 66 asit iliyopita Navab Safavi, mwanachuoni na, na mwanaharakati wa Iran aliuawa shahidi akiwa pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa Shah hapa nchini. Akiwa kijana Navab Safavi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najafu nchini Iraki kwa shabaha ya kujipatia elimu zaidi aliyorejea nchini baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Sha. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, Safavi alikamatwa na utawala na wa Sha na kuuawa shahidi akiwa na wenzake watatu. Miaka 61 iliyopita katika siku kama hii ya leo, aliuawa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo, wakati wa Kongo, harakati za ukombozi wa nchi za Kiafrika. Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya Kongo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuawa mwaka 1961 na, na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa, mwanamapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake, na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Kongo nchi Yangu. Na tarehe 17 Januari mwaka 1991 vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa chini ya uongozi wa Marekani vilizishambulia ngome za wanajeshi wa Iraq huko Kuwait na Iraq ili kukomesha kukaliwa kwa mabavu Kuwait na jeshi la utawala wa Sadam. Mgogoro huo ulianza tarehe pili mwezi Agosti mwaka elfu moja mia tisa tisini baada ya utawala wa zamani wa Iraq kuvamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Kuwaiti. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia na maoni yenu. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Amir uh, Abdulahian, amesema mapatano ya miaka ishirini na mitano ya kistratejia baina ya Iran na China ni ushindi kwa mataifa yote mawili, kwani yanakidhi maslahi ya pande mbili. Msemaji wa serikali ya Somalia, uh, bwana Muhamad Ibrahim Mualimu, amejeruhiwa jana Jumapili katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu, katika shambulio la kigaili la kujilipua kwa bomu. Mjumbe w maalumu wakati huo mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya amesema kipaumbele kikuu hivi sasa ni kuweka maridhiano ya kitaifa, na amesema Walibya tena hawataki vita. Kibali cha kufanya shughuli eh, za matangazo ya televisheni ya Aljazira mubashara huko eh, Sudan eh, kimefutwa na mjumbe mwandamizi wa harakati ya jihadi Islami ya Palestina amesema utawala haramu wa Israeli umesambaza kwa makusudi virusi vya korona katika jela za kuogofya ambako wa mateka wa mateka Palestina wanashikiliwa na utawala huo. Na msikilizaji, na kabla siondoka studioni, ningependa kuangazia baadhi ya maoni yenu. Kwanza kabisa ni msikilizaji wetu Kipala MC Bulemele, yuko Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema, shukran redio Teheran na kimataifa. Tunaamka asubuhi ya ubaridi na mawingu yaliyotanda hapa Kirumba jijini Mwanza Tanzania, tukiwa uh, tunasikiliza redio Iran kimataifa kupitia redio Maarifa FM jijini Tanga. Anasema Kipala MC Buliamela, shukran sana kwa ujumbe wako. Maoni mengine ambayo tumeyapokea ni ya Shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania. Anasema tunashukuru kwa kutupa taarifa mapema. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com slash sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.