Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi. Hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na ni matangazo yanayojia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji um, wenu katika matangazo ya usiku huu na hapa, kabla ya kuendelea mbele, nawakumbusha kwamba tunapenda kuwatangazia wasikilizaji kwamba kuanzia siku ya Ijumaa tarehe ishirini na moja mwezi huu wa Januari wakati wa matangazo ya usiku idhaa ya Kiswahili redio Teherani utabadilika. Kuanzia siku hiyo, matangazo yetu ya jioni yatakuwa yanarushwa hewani kuanzia saa kumi na mbili na dakika hamsini jioni hadi saa moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na sio tena saa mbili na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunapenda kutumia fursa hii pia kuwakumbusha kwamba matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani ya mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku, yanasikika pia kwenye FM katika masafa ya mia moja na tano nukta tatu Maarifa FM Tanga, mia moja nukta tisa maarifa FM Mwanza, na 99.7 maarifa FM Kigoma, 104.1 maarifa FM Mtwara, na 99.1 maarifa FM Singida, Tanzania, na internet. Tovuti yetu, mtandao wetu ni pastoday.com/sw. Kabla ya kusonga mbele vipindi vyetu ni Uislamu chaguo langu, sayansi na teknolojia mpya, na tutakuwa na makala ya leo katika historia. Uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu utahusu baa la njaa lililoikumba nchi ya Afghanistan. Wapendwa wasikilizaji, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu, nawakumbusha tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Karibuni. Imetimia saa tatu kamili kwa majira ya hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Nimisheni yapelekea Twitter ifunge akaunti inayofungamana na, na kiongozi mwadhamu. Moto wateketeza soko la Karume jijini Dar es Salaam, Tanzania. Rais Samia atoa pole. Amir Abduwayani asema mgogoro wa Siria hauwezi kutatuliwa bila kuzingatia wakimbizi na vikwazo. Na Palestina ya laani kimya cha jemii ya kimataifa kuhusu njama za Israel dhidi ya Kuds tukufu. Karibu. Habari kamili. Mtandao wa kijamii wa Marekani Twitter umetangaza kufunga ukurasa wa Twitter unaofungamana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Khamenei kutokana na kuchapishwa animesheni inayohusu kuwawa shahidi kamanda shujaa wa Iran katika vita dhidi ya ugaidi, luteni jenerali Kasim Suleimani. Msemaji wa Twitter aliliambia shirika la habari la AFP Jumamosi kuwa akaunti ya atsign Khamenei site imesimamishwa kwa muda kutokana na kile ambacho kimetajwa ni ukiukaji wa sera za mtandao huo wa kijamii. Hali hiyo imekuja baada ya akaunti hiyo ya Twitter kuweka klipu kuhusu ahadi ya Irani ya kulipiza kisasi damu ya kamanda Suleimani, ambaye aliuawa kigaidi Januari mwaka 2020 kufuatia amri ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Hii si mara ya kwanza kwa mashirika ya mitandao ya kijamii ya Marekani kujaribu kuzuia maelezo yanayohusiana na kamanda huyo mwirani ambaye aliongoza vita dhidi ya ugaidi. Hivi karibuni, wakati wa kukumbuka mwaka wa pili tokea wawe shahidi kamanda Suleimani, mitandao ya kijamii ya Instagram na Facebook iliondoa chochote kile kilichoonekana kumuunga mkono kamanda Suleimani katika hatua iliyotajwa kuwa ni ukiukaji wa uhuru wa maoni na kujieleza. Ikumbuke kuwa tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini, serikali ya Marekani ilimuua kigaidi luteni jenerali Kasim Suleimani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad, mji mkuu wa Iraki, pamoja na baadhi ya wa wasaidizi wake, akiwemo Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya wananchi wa Iraki, al Hashdushabi. Mauaji hayo ya kinyama yalifanyika kwa agizo la Donald Trump, rais wa wakati huo wa Marekani. Kufuatia mauaji hayo ya kigaidi, tarehe 8 Januari, yaani siku tano baada ya tukio hilo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC lilivumisha makombora kadhaa ya balistiki na kuilinga kambi ya kijeshi amerikani ya Marekani ya Ainul Asad katika mkoa wa Lamba nchini Iraki. Baada ya tukio hilo wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, ilitangaza hatua kwa hatua kwamba askari wake mia moja na kumi waliokuwa katika kambi hiyo walijeruhiwa na kupata madhara ya ubongo na hivyo kuwa chini ya uangalizi wa kitiba. Moto mkubwa umeteketeza soko la Karume jijini Dar es Salaam, Tanzania, na kupelekea karibu mali zote zilizokuwa humo kuteketea mapema leo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na makamu wa rais Dr Philip Mpango wametoa pole kwa wafanyabiashara wa soko la Karume ambao ghalabu ya bidhaa zake zilikuwa ni nguo za mitumba. Taarifa zinasema hakuna madhara yaliyopatikana kwa wananchi, ukiachia mbali hasara ya mali zilizopotea. Aidha, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makala amewataka wafanyabiashara wa soko la Karume lililoungua kuwa watulivu, huku akiahidi wa kuunda kamati itakayochunguza chanzo cha moto huo. Chanzo cha moto huo katika soko la Karume au Mchikichini bado hakijajulikana, huku kukiwa na makisio ya hitilafu ya umeme. Soko hilo limeungua kwa takriban asilimia tisini na nane licha ya jitihada za kudhibiti. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ameeleza. Imeelezwa kuwa moto huo ulioteketeza sehemu kubwa ya soko hilo lenye wafanyabiashara zaidi ya elfu tatu mia tano ulianza usiku wa kuamkia leo, huku jeshi la zimamoto na uokoaji likijitahidi kuuzima, lakini ukawa umeteketeza sehemu kubwa ya soko hilo. Naye mkuu wa wilaya ya Ilala amefikisha salamu hizo kwa wafanyabiashara wa soko hilo na akasema viongozi wa nchi wanawasihi wawe na uvumilivu na kutopeana maneno ya uongo wakisubiri uchunguzi kukamilika. Amesema kuanzia mida ya saa tisa usiku wahusika wa uzimaji wa moto walijitahidi kudhibiti moto ili usienee katika makazi ya wananchi, na kutokana na miundombinu ya soko hilo, ugumu ulionekana, ingawa kazi kubwa imefanyika. Itakumbuka kuwa Julai mwaka jana soko la Kariakoo liliungua huku chanzo cha moto kikiwa hakijafahamika. Tathmini zinaonesha maduka zaidi ya mia mbili ishirini yaliteketea kwa moto katika soko la Kariakoo lililopo jijini Dar es Salaam. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kama swala la wakimbizi na vikwazo dhidi ya Syria halitazingatiwa haitawezekana kusimamia utatuzi wa mgogoro wa nchi hiyo kwa njia inayofaa. Waziri wa mambo ya nje wa Irani ameasema hayo leo mjini Tehran alipokutana na Geir Pedersen, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria. Katika mkutano huo wamebadilishana mawazo kuhusu matukio ya hivi karibuni Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amemshukuru mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa kutokana na jitihada zake za kufanikisha mazungumzo ya kitaifa na amani ya Siria, na akasisitiza kuhusu juhudi za Jamhuri ya Kiislamu Irani za kufanikisha jitihada za Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuleta amani Siria. Amir Abdulayani amesisitiza juu ya mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu Irani kuhusu utatuzi wa kisiasa wa mgogoro, na akasema tokea mwanzo wa mgogoro wa Siria, Umoja wa Mataifa umekuwa ukifuatilia utatuzi wa kisiasa wa mgogoro huo. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema uwepo ulio kinyume cha sheria wa wanajeshi wa Marekani nchini Siria na pia hujuma za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya nchi hiyo ndio chanzo cha matatizo katika utatuzi wa mgogoro uliopo katika nchi hiyo. Amesema kuna udharura kwa jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kushughulikia maswala hayo. Wizara ya Mambo ya Nje ya Palestina imelaani kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu njama za utawala haramu wa Israel za kuuyahudisha mji wa Quds yani Jerusalem na ujenzi wa vitongoji haramu katika ardhi za Palestina. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema utawala haramu wa Israel uko mbioni kutekeleza mipango ya kikoloni katika ardhi za Palestina ambazo utawala huo unazikalia kwa mabavu. Wizara hiyo imesema njama hizo zinatekelezwa katika fremu ya kupotosha historia na kuvuruga muundo wa kidemokrasia kidemografia katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Taarifa hiyo imesema njama hizo zinalenga kutumikia maslahi ya kikoloni ya Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ili hatimaye kuzuia uundwaji wa nchi huru ya Palestina kwa msingi wa mipaka ya mwaka 1967 mji mkuu ukiwa ni kuts tukufu. Jana pia balozi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa aliwatumia barua viongozi na maafisa wa ngazi za juu wa Umoja Mataifa akikosoa na kulalamikia kuongezeka jinai za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Katika barua yake kwa Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na Abdullah Shaidi, mwenyekiti wa mwenye baraza kuu la Umoja Mataifa, Riadh Mansur amekosoa vikali vitendo vya hujuma na jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika barua zake hizo, balozi na mwakilishi wa Palestina katika umoja wa Mataifa ameashiria jinsi Wapalestina wanavyolengwa na wazayuni na kutokuwa na itibari uhakiki wa Israel kuhusiana na ujuma na mauaji wa Palestina, na akasema uhakiki huo hauwezi kuwa na natija na wala wazayuni waliotenda jinai hawawezi kushtakiwa na kupandishwa kizimbani na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson yuko chini ya mashinikizo ya kujiuzulu kutokana na kashfa inayomkumba ya kushiriki katika mjumuiko wa sherehe za watu wengi kinyume cha sheria za kudhibiti maambukizi ya COVID-19. Gazeti la habari la Independent limeandika kuwa Johnson sasa anataka kuwafuta kazi baadhi ya mawaziri ili kunusuru nafasi yake kufuatia kashfa hiyo inayojulikana kama Party Gate. Johnson na wenzake kadhaa wanatuhumiwa kufanya dhifa ya zaidi ya watu mia moja kwenye makazi rasmi ya kiongozi huyo mnamo Mei mwaka 2020 wakati ambao sherehe kama hizo zilikuwa zimezuiwa kisheria. Ufichuzi huo ambao yumkini utakuwa na taathira kubwa kwa kiongozi huyo unafuatia madai mengine kama hayo yaliyotolewa mwezi uliopita kwamba ofisi yake ilifanya sherehe kadhaa kuelekea sikukuu ya Krismasi mwaka elfu mbili na ishirini licha ya kwamba mikusanyiko ilikuwa imepigwa marufuku. Vyombo vya habari vya Uingereza vimeandika kuwa wananchi wamepoteza imani na Boris Johnson na chama chake cha Conservative, huku chama cha upinzani cha Leba kikiendelea kupata mashuhuri. Swali sasa ni lini na vipi Johnson atafukuzwa kazi kwa kura ya kutokuwa na imani naye, kwa mfano, ambayo itafanya kujiuzulu kwake kuwa moja kwa moja, au la hata kutoka kwenye chama chake. Baadhi ya wabunge wanamtaka aondoke serikalini. Kwa hivyo Boris Johnson anaweza kulazimishwa kujiuzulu, shinikizo kutoka kwa chama chake na kutoka kwa serikali, ikiwa kura za kutosha zitakusanywa. Kati ya walio wengi kuna majina ya wanasiasa kadhaa ambao wanatajwa kuwa wenye uwezo wa kuchukua nafasi ya Johnson na miongoni mwao ni waziri wa fedha Rishi Sunak, waziri wa mambo ya nje Liz Truss na Dominic Raab, waziri wa sheria wa sasa, ambaye alichukua nafasi ya Boris Johnson alipoambukizwa virusi vya korona. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambapo kichwa chake cha maneno kinasema bahala njaa nchini Afghanistan. Zaidi ya watu milioni ishirini na mbili nchini Afghanistan wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Kukosekana misaada ya kimataifa sambamba na ukame uliopatana na kupanda pakubwa bei za bidhaa, haswa vyakula, ni mambo ambayo yamefanya Afghanistan ijongewe na baa kubwa la njaa na kuitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro na matatizo makubwa ya ukosefu wa chakula. Kwa kuzingatia kuwadia msimu wa baridi na kuweko haja kubwa ya nishati ya mafuta, hapana shaka kwamba matatizo ya Afghanistan yamekuwa maradufu na kuchukua wigo mpana zaidi. Moja ya sababu kuu zinazoifanya nchi hiyo iendelee kukumbwa na matatizo ya uhaba wa chakula wa chakula ni upuuzaji wa Marekani na mataifa ya Ulaya wa kuleta na kuimarisha miundo msingi ya kiuchumi na kilimo ya Afghanistan katika kipindi cha miongo miwili ya kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo na majeshi ya Marekani. Hii ina maana kwamba katika kipindi cha miongo miwili iliyopita ya kuweko kijeshi Marekani na washirika wake huko Afghanistan, sio tu kwamba wahusika hawakuchukua hatua za kuboresha hali ya kiuchumi na kimaisha ya wananchi wa nchi hiyo bali walitekeleza mipango iliyoratibiwa na kuifanya nchi hiyo iwe tegemezi wa misaada yao. Filihali Marekani imeondoka nchini Afghanistan na ikiwa na lengo la kuwatia adabu wananchi wa nchi hiyo, imekataa kuachilia fedha za Afghanistan zilizoko Marekani, licha ya kutakiwa mara kadhaa iachilie fedha hizo ilizowasaidia wananchi hao hasa katika kipindi hiki kigumu cha kiuchumi. Ramiz Alaka, mtaalamu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya chakula anaamini kwamba takribani theluthi moja ya wakazi milioni 38 wa Afghanistan wanakabiliwa na hali ya dharura na mgogoro wa chakula unaoendelea, na kwamba kunahitajika mabilioni ya dola kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo. Mbali na jinai za Marekani na washirika wake huko Afghanistan, serikali zilizotanguliwa zilizotangulia, iwe ni katika kipindi cha uongozi wa Hamid Karzai au Muhamad Ashraf Ghani sio tu hazikuchukua hatua za kuboresha miundombinu ya nchi hiyo na kuyapatia ufumbuzi matatizo ya wananchi bali Afghanistan ilisakamwa na mizozo ya kikaumu na ufisadi wa kiidara na kifedha, maswala ambayo yanaweza kuwa na taathira hasi kwa nchi hiyo hata katika miaka ijayo. David Beasley, mtaalamu wa mpango wa chakula duniani, WFP, anaamini kwamba siku za kutokea maafa ya kibinadamu nchini Afghanistan zimeanza kuhesabika na kama hatutachukua hatua za maana za kukabiliana na jambo hilo, kutatokea maafa kamili ya kibinadamu nchini humo. Vyovyote itakavyokuwa, kuibuka matatizo ya chakula na baa la njaa nchini Afghanistan kunazidi kuweka wazi khiana na jinai za serikali zilizotangulia nchini humo, pamoja na wavamizi dhidi ya wananchi wa Afghanistan. Katika mazingira hayo inaonekana kuwa Tawala za magharibi na hasasi za kimataifa zenye mfungamano na tawala hizo zinapaswa kuchukua hatua za kuwasaidia wananchi wa Afghanistan waweze kujikwamua na tatizo la chakula. Kwa muktadha huo, katika mazingira haya mataifa ya Kiislamu hususan, Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, ina jukumu zito la kusaidia kupatiwa ufumbuzi tatizo la uhaba wa chakula nchini Afghanistan na kuhitimisha hali mbaya ya kimaisha na mgogoro wa chakula unaowakabili wananchi wa nchi hiyo. unaendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na kama nilivyosema kipindi chetu cha kwanza ni Uislamu chaguo Langu, utakaofuatiwa na sayansi na teknolojia mpya. Uislamu chaguo Langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, assalamu alaikum popote mlipo, na karibuni kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Uislamu chaguu langu ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti huamua kusilimu na kufuata njia iliyojaa nuru ya Uislamu. Katika maisha yetu ya kila siku, sisi hukutana na watu ambao huwa wanatafuta njia ya kufikia daraja ya juu zaidi ya ukweli maishani. Katika maumbile yake ya asili au fitra, mwanadamu ana roho iliyotakasika na karimu ya kimaanawi, na hivyo ile hisia ya kutafuta ukweli iko katika dhati yake. Wamagharibi wameikuza dunia e, bila kuzingatia umaanawi ndani ya nafsi ya wanadamu. Wamagharibi hao hao wana mtazamo wa ubinafsi kuhusu mwanadamu, ambapo masuala ya ufisadi wa kimaadili na kupata faida ndiyo lengo lao kuu. Natija ya mtazamo huu wa maisha ni matatizo yaliyoporomoka maadili katika jamii na ukosefu wa utambulisho miongoni mwa magharibi hivi sasa. Wapenzi wasikilizaji, ulimwengu wa magharibi na wanaofuata itikadi za kimagharibi wanakabiliwa na changamoto kubwa ya ukosefu wa maadili bora, umaanawi na imani ya kidini. Hii ni katika hali ambayo wasomi wengi wanaafikiana kuwa imani ya kidini na umaanawi ni masuala ya dharura katika maisha ya mwanadamu. Andrew Ivy mwanafiziolojia wa Marekani anasema ufahamu kamili na unaokubalika wa maisha hauwezi kubainishwa kwa kuwa na imani ya Mwenyezi Mungu leo watu wengi duniani wanajitahidi na kufanya bidii ili kupata imani sahihi ya Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo basi cha Uislamu chaguu langu tutamwangazia Bi Lorraine Tana raia aliyesilimu wa Uingereza karibuni kujiunga nami Na baada ya kusilimu Mwingereza Lorraine Tana aliamua kuchagua jina la Zainab ambalo ni la mwanamke anayeheshimika zaidi katika Uislamu. Bi Zainab Tana anabainisha hivi kuhusu namna alivyopata taufiki ya kuwa Muislamu. Anasema kabla ya kujua Uislamu kidhahiri nilikuwa Mkristo, lakini sikuwa nikitekeleza kivitendo mafundisho ya Ukristo, bali nilikuwa nikifuata thamani za kimaadili nilizokubali binafsi mwenyewe. Pamoja na hayo, katika dhati ya nafsi yangu nilikuwa nikijua kwa yakini kuwa kuna uhakika ulio juu ya mwanadamu wote. Nilikuwa na itikadi kuhusu nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu. Katika juhudi zangu za kutafuta ukweli, basi nilipata fursa ya kujuana na mwislamu mmoja, na hapo ndipo mlango mpya ulipofunguka katika maisha yangu. Nilipata imani kamili kuhusu mwenyezi Mungu. Rafiki yangu mwislamu alizungumza nami kuhusu maudhui mbalimbali mbali. Alinifahamisha mambo ambayo yalikuwa mapya kabisa kwangu, kama vile maumbile ya mwanadamu, mitume wa mwenyezi Mungu na mtazamo kuhusu maisha katika mazungumzo hayo maswali yalikuwa yakinijia akilini, na hapo huyo rafiki yangu alikuwa akinijibu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Majibu yake yalikuwa yenye nguvu na ya kimantiki. Baada ya utafiti, hatimaye nilifikia natija kuwa Uislamu ndio dini bora na kamili zaidi katika maisha ya mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, kuna watu wengi duniani ambao leo ndani ya nyoyo zao wametambua kuwa Uislamu ndio njia sahihi na ya kweli, lakini hawana ujasiri wa kutangaza waziwazi wazi kuwa wamechagua dini hii maishani. Zainab Tana pia aliwahi kuwa katika uh, hali kama hiyo, na aliwahi pia kuwa na hisia kama hiyo, kwani alifahamu kuwa kukubali Uislamu tena nchini Uingereza ni jambo ambalo lingeandamana na matatizo mengi, lakini kwa msaada wake Mwenyezi Mungu aliweza kupata ushujaa na hivyo kuondoa uoga wake wote aliokuwa nao kuhusu kutangaza dini aliyoichagua. Anasema hivi kuhusu suala hili: kwa mtazamo wa itikadi, ndani ya moyo wangu sikuwa na tatizo, lakini mushkili ulikuwa kukosa ushujaa wa kutangaza kilichokuwa ndani ya moyo wangu. Daima niliwaza na kuwazua na kujiuliza, je, familia yangu itakuwa na mtazamo gani kuhusu hatua yangu ya kusilimu? Ni vipi nitajitokeza katika jamii nikiwa nimevalia hijabu? Hali iliendelea hivi hadi pale siku moja nilipochukua Kurani tukufu na kufungua na mara nikaona aya ya 111 ya sura ya Al-An'am isemayo na lau kuwa tungeliwateremshia malaika na maiti wakazungumza nao na tukawakusanyia kila kitu mbele yao bado wasingeamini, ila Mwenyezi Mungu atake, lakini wengi wao wamo ujingani. Bi Zainaba Tana anaendelea kusema kwamba wanaochagua dini tukufu ya Uislamu huwa na msisimuko maalum kutoka siku ya kwanza wanaposilimu. Bi Zainaba Tana ana kumbukumbu kumbu nzuri kuhusu siku aliyosilimu. Anasema hivi: baada ya kuchukua uamuzi nikiwa na marafiki zangu Waislamu, nilienda katika nyumba ya shekhe mmoja nchini Uingereza ili kutaka kutoa shahada mbili mbele yake. Nikiwa njiani, basi nilikuwa na hamu na shauku ya kufika haraka iwezekanavyo nyumbani kwa shekhe huyo ili nisilimu rasmi. wakati nilipokuwa nikitamka shahada mbili mimi na marafiki zangu tulikuwa na furaha kubwa, na katika lahadha hiyo nilihisi kana kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa amenipa uhai mpya. Mwingereza huyo aliyesilimu baada ya kuwa amekumbatia dini ya Uislamu alisonga mbele zaidi na kuwa mfuasi wa madhehebu ya Shia. Bitana anasema hivi kuhusu sababu iliyompelekea achukue uamuzi huo, anasema baada ya kusilimu nilikuwa nikikerwa sana na machafuko yanayoenezwa na watu wa itikadi za Kiwahabi. Hili liliendelea hadi pale mume wangu alipokwenda Pakistan, ambapo alikutana na mashia waliomkaribisha vizuri na jambo hilo likamwathiri sana. Aliporejea Uingereza, alianza kufanya utafiti kuhusu ushia. Alienda katika kituo cha kishia cha London na hapo akapata vitabu kadhaa kuhusu ushia. Baada ya kufanya utafiti kuhusu historia ya zama za awali za Uislamu na vilevile vile baada ya kusoma riwaya kadhaa, hasa hadithi ya Ghadir na tafsiri ya aya ya Tathir sura ya Alahzabu aya ya 33 kuhusu Ahlulbeit wa Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, niligundua njia sahihi iko katika ushia na hivyo nikachagua madhehebu ya Ahlulbeit. Wapenzi wasikilizaji, Bi Zainab Tana anasema Qurani ndicho kitabu bora zaidi alichowahi kukisoma maishani. Anaendelea kusema, kile kilichonivutia zaidi katika uislamu ni Qurani tukufu. Ukweli wa kisayansi katika Qurani kama vile eh, namna mimba inavyokuwa, mzunguko wa maji, machipuo ya mimea na maumbile ya mbingu na ardhi, ni mambo yaliyonivutia sana. Kwa hakika Qurani ina maudhui ambazo zinaweza kuthibitika kufuatia maendeleo ya sayansi na teknolojia. Qurani inatoa majibu kuhusu maisha ya kila siku ya mwanadamu. Kitabu hiki cha mbinguni ni kitabu kinachoenda sambamba na maisha ya kila siku ya mwanadamu duniani. Katika hali ambayo Biblia imepotoshwa, lakini Qurani tukufu ni kitabu kikamilifu, kitakatifu ambacho kimebaki vile vile kilivyoteremshwa kutoka mbinguni. Wapenzi wasikilizaji wangu, Herbert George Wells, mwandishi Mwingereza, katika kujibu swali la mwandishi wa habari wa jarida la sayansi Ulaya kuhusu ni kitabu kipi bora zaidi katika historia ya mwanadamu hadi sasa na ambacho ni muhimu na kimeweza kuwa na taathira kubwa zaidi kuliko vitabu vingine miongoni mwa wanadamu, anasema: Kitabu muhimu zaidi duniani ni Qurani. Hii ni kwa sababu kitabu hiki cha mbinguni kimeacha athari duniani ambazo hazijaweza kuachwa na kitabu kingine chochote. Qurani ni kitabu cha sayansi, kidini, kijamii, kimaadili, kibinadamu na kihistoria. Mafundisho yake yanaenda sambamba na dunia ya leo na ni kitabu ambacho kinaweza kufuatwa katika zama zote. Tukio la Septemba 11 lilipelekea idadi kubwa ya watu kuwa na hamu ya kuujua Uislamu. Pamoja na kuwa hakuna takwimu rasmi, lakini wataalamu wanaamini kuwa kila mwaka maelfu ya wanawake wa nchi za magharibi husilimu. Bi Zainab Tana anasema baada ya kusilimu kwamba amemchagua Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlulbeiti wake kama kigezo cha maisha yake ili wasimsahau katika siku ya kiama. Na basi, hadi kufikia hapo ndio sina budi kutamatisha sehemu hii ya kipindi hiki chetu cha Uislamu chaguo langu. Unaweza kututumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ambayo ni swahili radio at irib.ir. Hadi wakati mwingine, kwaheri. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kwa nasi tena katika sehemu ya 63 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitazungumzia gesi aina ya NGL. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kwa kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Moja ya vyanzo vya thamani vya nishati ni gesi aina ya NGL. Gesi hii hupatikana wakati wa kutumiwa maghala ya gesi asilia na ni bidhaa inayotokana na gesi asilia. Bidhaa hii iko katika kundi la bidhaa za hidrokaboni, lakini inatofautiana na mafuta yasiyosafishwa, gesi ya kimiminika LNG, gesi ya LPG au bidhaa nyinginezo za mafuta ghafi na gesi asilia kama dizeli, mafuta ya taa na petroli. Kwa upande wa muundo wake wa kikemikali, gesi asili aina ya NGL inaundwa hasa na pentani ya hidrokaboni nzito. Gesi hii ya NGL hupatikana wakati wa mchakato wa kutenganisha kutoka kwa methan na ethan. Gesi ya NGL inatumiwa katika masuala mengi. Michanganyiko hii inaweza kutumika kama fueli ya viwanda mahsusi vya NGL au vya petrokemikali katika utengenezaji wa vitakasaji, viwanda vya vyombo na vifaa vya plastiki, alkoholi zinazohitajika viwandani, faiba bandia, mafuta ya petroli yenye oktani ya juu na kadhalika. Gharama za usindikaji wa gesi hii ziko chini kuliko za mafuta ya ghafi kutokana na kuwa na asilimia ndogo ya aina mbalimbali za uchafuzi wa mazingira kama vile metali, nitrati na salfa. Gesi ya NGL inaweza kubadilishwa kuwa mafuta ya taa, petroli na mafuta ya ndege kwa kutumia njia mbalimbali. Miongoni mwa sifa za gesi hii ikilinganishwa na viwanda vya kusafisha mafuta ghafi ni uchache wa michakato usindikaji na usafishaji wake. Suala so, hili limepunguza gharama za kuwekeza katika viwanda vya kusafisha NGL ikilinganishwa na viwanda vya kusafisha mafuta. Mnamo mwaka 2013 jumla ya NGL iliyouzwa duniani kote ilikuwa zaidi ya mapipa milioni 7 kwa siku. Wakati huo ilitazamiwa kwamba kiwango hicho kingefikia zaidi ya mapipa milioni 9 kwa siku. Maeneo mawili ya Mashariki ya Kati na Amerika Kaskazini yanachangia sehemu kubwa ya uzalishaji wa NGL kote duniani. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyoashiria, wa uzalishaji wa NGL unategemea ustawi wa maeneo ya visima vya gesi na unahusiana moja kwa moja na ongezeko la uzalishaji wa bidhaa hiyo. Ikiwa na zaidi ya mita za ujazo trilioni 33 za hifadhi ya gesi iliyothibitishwa duniani, Iran ndiyo mmiliki mkubwa wa akiba ya gesi. Sehemu kubwa ya uzalishaji wa gesi nchini Iran inatokana na uzinduzi wa awamu mpya huko Pars Kusini. Maeneo ya gesi ya Pars Kusini ndicho chanzo kikubwa zaidi cha gesi ya Iran na yako kwenye mpaka wa pamoja kati ya Iran na Qatar katika maji ya Ghuba ya Uajemi, kilomita 105 kutoka pwani ya kusini ya Iran. Sehemu kubwa ya bidhaa ya NGL nchini Iran inatoka kwenye visima vya gesi Vya parsi kusini. Uchunguzi unaonyesha kwamba eneo hili la gesi lina zaidi ya mapipa bilioni 18 ya NGL katika miaka ya karibuni uzalishaji wa aina hii ya gesi huko parsi kusini umeongezeka kwa kiasi kikubwa na hadi kufikia mwaka jana ilitarajiwa kwamba uzalishaji huo utafikia zaidi ya mita za ujazo milioni 120 kwa siku Sehemu kubwa ya bidhaa hiyo inauzwa nje ya nchi katika nchi kama Japan, Korea Kusini na Umoja wa Falme za Kiarabu. Korea Kusini ndiyo mnunuzi mkubwa zaidi wa gesi aina ya NGL kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Miongoni mwa mbinu na sera kuu za sekta ya mafuta na gesi hapa nchini ni kupunguza au kukomesha kabisa uuzaji wa bidhaa ghafi nje ya nchi. Ili kufikiwa lengo hilo, Iran imechukua hatua za kuendeleza na kustawisha zaidi sekta ya petrokemikali na kuongeza uwezo wa kusafisha mafuta na gesi ndani ya nchi badala ya kuuza nje bidhaa ghafi. Kwa mujibu wa mpango huo, gesi zinazozalishwa ndani ya Iran zinapaswa kusafishwa hapa hapa nchini badala ya kusafirishwa zikiwa ghafi na kugeuzwa kuwa bidhaa kama vile petroli napta hidrojeni, na gesi kimiminika katika viwanda vya kusafisha mafuta hapa nchini Iran. Katika uwanja huo, shirika la mafuta na gesi la Iran limechukua hatua za kujenga viwanda kadhaa vya kusafishia gesi na mafuta, vikiwemo viwanda viwili vikubwa vya Setarei Khalije Fars, yaani Nyota ya Ghuba ya Uajemi na Siraf, ambavyo kwa pamoja vina uwezo wa kusafisha karibu mapipa milioni moja. kwa siku. Wapenzi wa sikilizaji, kiwanda cha kusafisha mafuta na gesi cha Nyota ya Ghuba ya Uajemi chenye ukubwa wa hekta 700 ndicho kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta duniani kwa upande wa kuwa na eneo kubwa na kinatarajiwa kustawishwa zaidi katika siku za usoni. Kiwanda hiki kilijengwa na wataalamu wakandarasi na washauri wa ndani katika kilele cha vikwazo vya kiuchumi vya nchi za Magharibi dhidi ya Iran. Takriban asilimia 80 ya vifaa vilivyotumiwa kujenga kiwanda hicho vimetengenezwa nchini Iran karibu wafanyakazi 17 waliajiriwa moja kwa moja katika ujenzi wa kiwanda hiki. Miaka kadhaa iliyopita, ilitarajiwa kwamba baada ya kukamilika na kuanza kufanya kazi kikamilifu, kiwanda cha kusafisha mafuta cha Nyota ya Ghuba ya Uajemi, uzalishaji wa petroli nchini Iran ungefikia zaidi ya lita milioni 100 kwa siku zenye ubora wa yuro 4 na yuro 5. Ilitarajiwa kwamba hadi mwaka 2020 uwezo wa uzalishaji wa NGL nchini Iran ungeongezeka hadi mapipa milioni moja na laki tatu kwa siku moja. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine. Panapo majaliwa ya Mola, muomba kwa herini. Tunaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Anasoma maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: ni aibu kwa Umoja wa Mataifa na taasisi ya kimataifa na wanadamu wote kuwa na upumbavu wa unduma kuili. Tabia hii ya kipumbavu ndio unyama kwa wanadamu. Haki za binadamu, anasema ziko ulimini tu, amani ya dunia ipo hatarini anasema athari za upumbavu huo zinatukabili wanadamu wote kwa sababu ndumakuili unasababisha mporomoko wa maadili mema na uadilifu wa kibinadamu kutoweka katika nyuso za wanadamu. Shukrani sana, ni maneno matini kabisa hayo kutoka kwa msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru. Nachukua maoni yake Yahya Ali, msikilizaji wetu kutoka Tanga, Tanzania, ameandika, na washukuru watangazaji wote wa Radio Tehran kwa kutujuza habari katika maeneo mbalimbali ya dunia, nasi tunasema asante. Na msikilizaji wetu Ali Magema wa Tanzania, yeye yeah, anasema, kutoka Tanga anasema, mimi binafsi yangu nasema, Umoja wa Mataifa hakuna kabisa, bali ni maneno matupu. Anasema hakuna maana, hakuna maana ya kuwa na Umoja wa Mataifa wa kuidanganya dunia. Ni maoni yake Ali Magema, msikilizaji wetu kutoka Tanga, Tanzania. Shukran sana. Ambaye ajasikia maoni yake nitayasoma baada ya muda mfupi ujao. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na Januari 16 mwaka 2000 na 22 miladia. Siku kama ya leo miaka 21, iliyopita, Rais Loro Desire Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alipigwa risasi na mmoja wa ulinzi wake katika ikulu ya rais na kujeruhiwa vibaya. Baada ya tukio hilo, ulienea habari za kutatanisha juu ya hatma ya kiongozi huyo. Tarehe 18 Januari, yaani siku mbili baadaye, serikali ya Kinshasa ilithibitisha kufariki dunia Rais Loro Desire Kabila. Kabila alizaliwa mwaka 1939 huko Katanga na kupata elimu ya juu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Aliingia madarakani mwaka 1997 baada ya vikosi vya askari aliyokuwa akiwaongoza kuuteka mji wa Kinshasa na kumlazimisha Mobutu Sese Seko, rais wa wakati huo wa Zaire ya zamani, kukimbilia nje ya nchi. Tarehe 26 Januari, Joseph Kabila, mwana wa rais Kabila, alishika hatamu za uongozi nchini Kongo. Tarehe 26 Dei mwaka 1357 hijria ya Shamsia, yaani siku kama ya leo, miaka 43 iliyopita, Muhammad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alitoroka nchini kwa kisingizio cha kwenda kupata matibabu nje ya nchi baada ya kushadidi wimbi la harakati za mapinduzi. Reza Pahlavi alichukua kiti cha ufalme mwaka 1320 hijria shamsia baada ya serikali ya Uingereza kumpeleka uhamishoni baba yake Reza Shah kwa sababu aliunga mkono Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku chache kabla ya tukio hilo, Imam Ruhullah Khomeini ambaye wakati huo alikuwa Ufaransa, alitoa ujumbe mzito akisema kuwa safari ya shah bila ya kung'atuka madarakani haitabadilisha lolote, na utawala wa kifalme nchini Iran unapaswa kuangushwa kikamilifu. Katika siku kama ya leo, miaka 176 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 16 Januari mwaka 1846, vilianza vita baina ya Marekani na Mexico baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. Hata hivyo, ukweli ni kuwa Marekani ilianzisha mashambulizi hayo kwa lengo la kuyatoa baadhi ya maeneo ya Mexico hususan eneo la Texas. Katika vita hivyo Marekani iliyakalia kwa mabavu majimbo ya Texas, California, Nevada, Utah, Arizona na New Mexico. Hina Shukrani sana kana kwa kipande hicho kifupi cha kosida na rudi kwa msikilizaji Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania ameandika hivi: majanga ya moto yataisha lini Tanzania? kila kukicha, mara huku, mara huku, anasema leo huku, jamani mlezi wa viumbe anasema: ya Rabi, jalia wote waliopata majanga ya kuunguliwa na moto, nusra subra na uvumilivu katika nyoo zao, inshallah. Shukran sana Hamisi Haishim Bilali kutoka Mtwara, Tanzania. Profesa Ali Magema narudia tena na ameandika, anatoa hongera kwa Bizaina kwa kusilimu huko nchini Uingereza, kuwa Mwislamu anasema, kweli Qur'an ni kitabu kisicho kuwa na shaka yoyote. Shukran sana, na kwa upande wa maoni yanakomea hapa. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mtandao kijami wa kijamii wa Marekani Twitter umetangaza kufunga ukurasa wa Twitter unaofungamana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu a Iran yaatoa Saidali Khamenei kutokana na kuchapisha animation, animesheni inayohusu kuawa shahidi kamanda shujaa wa Iran katika vita dhidi ya ugaidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Moto mkubwa umeteketeza soko la Karume jijini Dar es Salaam, Tanzania na kupelekea karibu mali zote zilizokuwa humo kuteketea mapema leo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na kamu, na makamu wake dr Philip Mpango wametoa pole kwa wafanyabiashara wa soko la Karume, ambalo aghalabu ya bidhaa zake zilikuwa ni nguo za mitumba. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kama suala la wakimbizi na vikwazo dhidi ya Siria halitazingatiwa haitawezekana kusimamia utatuzi wa mgogoro wa nchi hiyo kwa njia inayofaa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hayo leo mjini Tehran alipokutana na Geir Pedersen, mjumbe mtaalamu, mjumbe maalumu wa umoja Mataifa katika masuala ya Siria. Katika mkutano huo wamebadilishana mawazo kuhusu matukio ya hivi karibuni Siria. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imelaani kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu njama za utawala haramu wa Israel za kuyahudisha mji wa Quds na ujenzi wa vitongoji haramu katika ardhi za Palestina. Na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson yuko chini ya mashinikizo ya kujiuzulu kutokana na kashfa inayomkumba ya kushiriki katika mjumuiko wa sherehe za watu wengi kinyume cha sheria za kudhibiti maambukizi ya COVID 19 9. Wapendwa wa wasikilizaji, nachukua fursa hii kuomba radhi pia kwa kipindi chetu kile cha pili kilikuwa ni kipindi kinachozungumzia bidhaa mbalimbali za Irani na si kama nilivyotangaza kwamba ni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Naomba mniwie radhi kwa hilo. Sina ziada. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed na wageni kutoka hapa mjini Tehrani katika studio zetu za Jame Jam, Jam nikiwatakia usiku mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.