Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo linamdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu. Na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillah rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai ubukheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumapili, Januari 16 mwafaka na tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kufa shahidi hadharat Ummul Banin salamullahi alaiha. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini unaweza kutusikiliza vilevile vile kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Halikadhalika, mpenzi wa msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia harafa katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari kujumlisha plus 989356548 natoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Gonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Kamanda wa jeshi la Iran nasema usalama wa nchi hii ni mstari mwekundu kwa vikosi vya ulinzi. Waislamu wa Islamu Afrika Kusini wataka kulindwa turathi za kali Cape Town, na Jenerali Haftar, mbabe wa kivita wa Libya, aitembelea tena Israel, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wanaharakati wa kiislamu katika wilaya ya Bo-Kaap, jijini Cape Town nchini Afrika Kusini wametoa mwito wa, wa kulindwa na kuhifadhiwa turathi na athari za kale, hususan za kidini katika eneo hilo ambalo aghalabu ya wakazi wake ni Waislamu. Mwanaharakati na wakili maarufu katika eneo hilo, Seham Samai, ameliambia shirika la habari la Anadolu la Uturuki kuwa kubadilisha utambulisho wa wilaya hiyo na mabwenyenye ni moja ya changamoto kuu zinazolikabili eneo hilo la Waislamu katika kipindi hiki cha baada ya enzi za mfumo wa kibaguzi au apartheid. Amesema matajiri wamevamia wilaya ya Bokap na kujenga majengo mapya ya kisasa, huku yale ya kale yakitoweka siku baada ya siku na vilevile vile, huku turathi za kihistoria, kitamaduni na kidini za eneo hilo zikifutika taratibu. Mwanaharakati huyo amevitaka vyombo husika vya serikali ya Afrika Kusini kuchukua hatua za haraka na za makusudi kulilinda eneo hilo na turathi zake za kihistoria zinazoendelea kutoweka. Seham Samai amesisitiza kuwa na hapa nukuu, kuna haja ya kujumuisha Bokap katika orodha ya maeneo yenye turathi za kale yanayolindwa na sheria iliyopasishwa mwaka 2019 mwisho wa kunukuu amesema iwapo Bokap ambayo akthari ya wa wakazi wake ni Waislamu itawekwa kwenye orodha hiyo, basi wajasiria mali wanaotaka kwenda katika eneo hilo watatakiwa kuzingatia na kuheshimu turathi za kale za wilaya hiyo. Mkereketwa na mtaalamu huyo wa sheria wa Afrika Kusini amesema eneo hilo lilijengwa na Waislamu ambao asili yao ni Malaysia, waliopelekwa Afrika Kusini kama watumwa na wakoloni wa Uholanzi wa katika miaka ya 1790 lakini hivi sasa wakazi wake wamelazimika kuhamia maeneo mengine ya Cape Town baada ya kufurushwa na mabwenyenye ambao wanaharibu athari za kale za eneo hilo. Tukirejea hapa nchini, naibu kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Iran amesema usalama wa taifa hili ni mstari mwekundu wa vikosi vyote vya ulinzi na usalama vya jamhuri ya Kiislamu. Brigedia Jenerali Alireza Elhami alisema hayo jana Jumamosi alipotembelea kambi ya jeshi la anga la Iran mjini Tabriz, kaskazini magharibi mwa nchi, na kuongeza kuwa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu katu hayatoanzisha mzozo au makabiliano na nchi yoyote ile, lakini hayatokaa kimya iwapo usalama wa nchi hii, hususan no wa anga utahujumiwa. Ameeleza bayana kuwa na hapa nukuu, hii leo maadui na mashirika ya kimataifa yanafahamu vyema juu ya jambo hili kwamba iwapo anga ya taifa hili itahujumiwa japo kiduchu, Jamhuri ya Kiislamu itatoa jibu kali na la haraka, mwisho wa kunukuu. Brigedia Jenerali Elhami amesisitiza kuwa maadui kamwe hawawezi kuthubutu kuleta chokochoko katika anga ya Iran kutokana na umoja, mshikamano na ukuruba wa jeshi la Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC. Naibu kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Iran ameongeza kuwa vikosi vya usalama vipo macho na vinafanya kazi bega kwa bega kuhakikisha kuwa anga ya jamhuri ya Kiislamu ipo salama muda wote. Kwingineko, mbabe wa kivita na jenerali mwasi wa Libya Khalifa Haftar ameripotiwa kufanya safari ya siri ya kuutembelea utawala wa kizoni wa Israel huku duru za habari zikieleza kuwa maafisa wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika wanaandamwa na mashinikizo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo bandia. Televisheni ya Rasulion inayotangaza kwa lugha ya Kiarabu imenukuu vyombo vya habari vya Kiebrania vilivyoripoti kuwa ndege iliyokuwa imembeba Haftara siku ya Alhamisi iliyotua katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion jijini Tel Aviv na kuondoka masaa mawili baadaye, Novemba mwaka jana. Pia gazeti la Al Akhbar la Lebanon lilifichua kwa utawala wa Israel unaunga mkono wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais wa Libya, ambao ni jenerali huyo mwasi Khalifa Haftar na Saifulislam Gadafi, mwana wa mtawala wa zamani wa Libya Kanali Muammar Gadafi. Kwa mujibu wa gazeti hilo, utawala wa Israel unafadhilisha zaidi Haftar awe wa rais wa Libya kwa sababu atafanikisha malengo ya utawala huo ya kuwa na satwa kamili katika ukanda wa bahari ya Mediterania. Hivi karibuni Sadam mwanawe Khalifa Haftar alitembelea Tel Aviv na kukutana na maafisa wa utawala wa Israel na akawahakikishia kuwa baba yake yuko tayari kuanzisha uhusiano na utawala huo haramu. Hii ni katika hali ambayo wiki iliyopita Abdul Hamid Dbeiba, kaimu waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Umoja wa Kitaifa ya Libya, alikadhibisha madai kuwa amekutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa Israel, mjini Amman huko Jordan, akiwemo David Bania, mkuu wa shirika la kijasusi la utawala wa Kizayuni wa Israel, Mossad. Waziri huyo wa Libya, sanjari na kusisitiza kuwa msimamo wa nchi hiyo juu ya kadhia ya Palestina uko thabiti na wazi alizungumzia madai ya mkutano huo na kusema hilo halijafanyika na wala halitofanyika katika siku zijazo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga Tanzania. Tukisonga mbele, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Kazakhstan imesema watu 225 wakiwemo maafisa wa usalama 19 wameuawa katika machafuko ya hivi karibuni katika nchi hiyo ya Asia ya Kati. Taarifa iliyotolewa jana Jumamosi na ofisi hiyo ya serikali ya Kazakhstan imeeleza kuwa mbali na watu 225 kuuawa wengine wapatao 4353 wakiwemo maafisa wa usalama zaidi ya 3000 walijeruhiwa katika ghasia hizo zilizoanza Januari 2. Wakazaki hao waliuawa katika makabiliano ya siku kadhaa baina ya waandamanaji na maafisa usalama. Wananchi wa Kazakhstan walianzisha maandamano ya kulalamikia hatua ya serikali ya kupandisha bei ya, ya kupandisha mafuta na muda mfupi kumradhi, baadaye ghasia hizo zimelisababishia taifa hilo hasara ya takriban dola milioni mia mbili kushambuliwa na kuibiwa benki na maeneo ya biashara mbali na kuchoma moto magari zaidi ya mia nne. Hata hivyo, kwa sasa hali ya utulivu, nidhamu na utawala wa kikatiba imerejeshwa katika maeneo karibu yote nchi hiyo, lakini operesheni za kupambana na kile ambacho serikali imekitaja kwa ugaidi zingali zinaendelea. Rais Kasim Jomart Tokayev wa nchi hiyo ambaye alikuwa ametoa amri ya kuuawa kwa kupigwa risasi wafanyafujo ametangaza kuondoa hali ya hatari katika maeneo ya Akmola na Kostanei na kupelekea idadi ya majimbo yaliyoondolewa kwenye hali hiyo kufikia kumi. Na maelfu ya wananchi wa Austria wamejitokeza mabarabarani katika maandamano ya kupinga hatua ya serikali ya kuwalazimisha wananchi kupiga chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Waandamanaji hawa wamesema wanapinga vikali hatua ya serikali ya kuwataka wananchi waonyeshe vyeti vya kuthibitisha kuwa wamechanja katika usafiri wa umma na vilevile kabla ya kuingia katika maeneo ya umma na binafsi. Waandamanaji hawa walikuwa wamebeba mabango yanayoitaka serikali ya nchi hiyo juzulu, wakisisitiza kuwa chanjo hiyo inapaswa kuwa ya hiari. Bunge la Austria wiki ijayo linatazamiwa kupiga kura ya kupasisha au kutopasisha sheria ya kuweka chanjo dhidi ya korona kuwa lazima na iwapo sheria hiyo itapasishwa, nchi hiyo itakuwa ya kwanza barani Ulaya kuchukua hatua hiyo. Ingawaji serikali ya Austria haijasema itawapiga kwa nguvu chanjo wananchi wake, lakini wale wanaokataa kupigwa chanjo hiyo wanatuhumiwa kuhujumu mfumo wa afya nchi hiyo na watapigwa faini ya euro mia sita, na kiasi hicho kinaweza kuongezeka hadi euro alfu tatu na mia sita. Wakati huo huo, maandamano makubwa yalishuhudiwa jana Jumamosi pia Paris, mji mkuu wa Ufaransa, kupinga azma ya serikali ya kuongeza mbinyo na vikwazo dhidi ya watu ambao hawajachanja nchini humo. Maandamano kama hayo yameshuhudiwa pia katika nchi za Italia na Uswisi kupinga hatua ya serikali za nchi hiyo za Ulaya ya kuwataka watu wote wawe na pasi ya kuthibitisha kuwa wamepokea chanjo ya korona ili waruhusiwe kazini na katika maeneo ya umma mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia redio maarifa ya huko nchini Tanzania kupitia Mtwara na, na, na, na Igo na na Singida. Karibu sasa, ni kuleta uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kukosolewa vikali rekodi ya haki za binadamu ya serikali ya Biden. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limekosoa rekodi ya haki za binadamu ya serikali ya Rais Joe Biden Marekani na kuitaja kuwa inatia wasiwasi. Ripoti iliyowekwa katika tovuti ya shirika hilo la haki za binadamu imesisitiza kuwa serikali ya Biden imepiga hatua chache katika swala la usawa wa watu wa mbari tofauti na wa kijinsia nchini Marekani licha ya matamko yake kuhusu kuwajibikia katika uwanja huo. Licha ya serikali ya Biden kutoa madai mengi ya kutetea haki za binadamu na kuunga mkono swala hilo, inatopaswa kuona kwamba je, Washington ipo tayari kutambua ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu unaoshuhudiwa ndani ya Marekani kwenyewe na kuchukua hatua za kukomesha swala hilo au la? Jibu la swali hilo ni hapana. Hii ni kwa sababu licha ya madai hayo, lakini serikali ya Biden haijachukua hatua yoyote kwa ajili ya kukomesha ubaguzi wa kimbari na wa kijamii nchini Marekani. Nicole Austin Hillary mkurugenzi wa shirika la Human Rights Watch nchini Marekani anasema raia weusi nchini Marekani wangali wanateseka na dhuluma kubwa za kiuchumi zinazosababishwa na ubaguzi wa rangi wa kimfumo uliopo nchini humo ambao umeathiri vizazi mbalimbali, huku sera za mipaka za nchi hiyo zikifutilia mbali haki ya wahajiri kupewa hifadhi. Vilevile, maafisa wa mipaka wa Marekani wamekuwa wakiamiliana kwa mabavu na kuwadhalilisha wahajiri. Mashirika ya haki za binadamu kama vile Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa yameripoti ukiukaji mwingi wa haki za binadamu nchini Marekani, ikiwa ni pamoja na ubaguzi mkubwa na uliokita mizizi wa rangi, ukiukaji wa haki za wafungwa, ukiukaji wa haki za wenyeji wa Amerika, ukiukaji wa haki za wanawake, unyanyasaji na ukatili unaofanywa dhidi ya wahamiaji haramu na wakimbizi wanaotafuta hifadhi na kadhalika. Ukosoaji mkubwa zaidi wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ulijikita katika hali mbaya inayowakabili raia weusi nchini Marekani pamoja na ubaguzi wa rangi wa kimfumo unaofanyika nchini humo, na kutoa mwito wa kufanyika mabadiliko katika uwanja huo. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Umulbanin, mke wa Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya kipindi hiki maalum karibuni. Siku ya tarehe 13 mfunguo 9 Jamadi Thani kwa mwaka wa Hijiria kamaria, inakumbusha tukio la kuzama kwa jua la mke mwema na mwaminifu, mama mwenye huruma, aliyekusanya sifa zote njema za kimaadili imani, ukamilifu wa kiroho, subra na uvumilivu, elimu na maarifa na kadhalika, na kuwa kigezo chema cha kuigwa cha mwanamke kamili wa Kiislamu. Jina la mwanamke huyo ni Fatima, aliyepewa kunia ya Ummul Banin. Baba yake ni Hizam bin Khalid kutoka kabila la Bani Kilab, na mama yake alikuwa Thumama inakadiriwa kuwa alizaliwa mwaka wa tano baada ya Hijra ya Mtume kutoka Maka kwenda Madina. Familia na kabila lake lilikuwa la watu mashujaa wakarimu wenye maadili wenye watu wenye hadhi ya kijamii na adhim, na walitambuliwa kuwa vinara wa Waarabu baada ya kabila la Quraish. Alama Sayyid Muhsin Amin mwanafasihi mashuhuri na mwandishi wa wasifu wa karne ya 13 Hijiria anasema, Ummulbanin alaihi asalam alikuwa malenga hodari na alizaliwa katika familia mashuhuri na ya watu mashujaa. Aqil bin Abitalib, aliyekuwa mtaalamu wa nasaba za Waarabu, alimwambia Imamu Ali bin Abitalib alaihi salamu kwamba kati ya Waarabu wote ni muhali kupata watu mashujaa zaidi kuliko ukoo wa Fatima binti Hizam. Baada ya kufa shahidi Bibi Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Ali bin Abi Talib alimwomba kaka yake Aqil ambaye alikuwa gwiji na mtaalamu wa nasaba amtafutie mke mwema kutoka kizazi cha watu mashujaa atakayemzalia watoto mashujaa. Aqila alimwelekeza kwa Fatima Alkilabia, ambaye kabila lake la Bani Kilab alikuwa na mfano katika ushujaa. Imamu Ali pia alikubali ushauri wa kaka yake, kisha akamtuma kwa baba yake Umulbanin Hizam au Huzam, ambaye alikuwa maarufu sana kwa kuwapenda na kuwakirimu wageni. Alimkaribisha na kumkirimu kwa kumchinjia mnyama. Ada ya Waarabu ilikuwa ni kumkaribisha mgeni kwa siku tatu, ukimkirimu bila kumwambia lolote na kumuuliza haja yake. Baada ya kipindi hicho, familia ya Fatima binti Huzam iliyokuwa ikiishi nje ya Madina ilitekeleza kikamilifu ada hiyo, na katika siku ya nne ilitaka kujua sababu ya safari ya Aqil. Kwa heshima na taadhima, Aqil alisema, nimekuja kumchumbia binti yenu Fatima kwa ajili ya Ali bin Abi Talib. Hizamu ambaye hakutarajia kabisa suala hilo alipigwa na butwa na mshangao mkubwa na kujibu kwa kusema, na saba sharifu na tukufu iliyoje na familia adhimu yenye utukufu. Hata hivyo Akil, mwanamke wa kijijini kama mwanangu Fatima si laiki ya mtu adhimu kama Ali bin Abi Talib. Baada ya kusikia maneno hayo, Aqil alisema Ali anayajua haya unayosema, lakini pamoja na hayo anataka kumuoa Fatima. Baba yake Umulbanin, ambaye hakujua semenini, alimwomba Aqil ampe muda ili apate kuzungumza na mama wa binti yake Thumama binti Suheil na Fatima mwenyewe, alimwambia wanawake wanajua vyema zaidi hali za kiroho na kinafsi za mabinti zao na vilevile masilahi yao. Mke wake ambaye alikuwa mpenzi mkubwa wa kizazi cha Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallam alijibu bila kusita, kwamba ewe Hizam, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nimemlea vizuri binti yangu huyu na ninamwomba Mwenyezi Mungu mtukufu ampe saada na ufanisi na mfanye mke mwema kwa Ali bin Abi Talib alayhi salam. Muoze Fatima kwa Ali. Siku ya kwanza Fatima binti Huzam alipoingia nyumbani kwa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, Hasan na Husein walikuwa wagonjwa kitandani. Baada tu ya kuingia nyumbani, mwanamke huyu mwema alikwenda moja kwa moja kwa wajukuu hao wawili wa Mtume na kuanza kuwajulia hali na kuwashughulikia kama mama mwenye huruma kwa watoto wake. Katika siku hizo za mwanzoni, mwanamke huyo mwema alimwomba Imamu Ali awe anamwita kwa kunia yake ya Umulbanin badala ya jina lake la Fatima, ili watoto wa Fatimatu Zahra, binti wa Mtume, wasipate machungu ya kumkumbuka mama yao kwa kusikia jina hilo mara kwa mara. Umulbanin alitaka kuziba nafasi iliyoacha wazi na Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha mbele ya watoto wake, mama ambaye aliyeaga dunia akiwa bado kijana na kuwaacha wanawe wachanga katika hali ya uyatima wa kutokuwa na mama. Watoto wa bibi Fatima binti Muhammad walimwona mama yao katika mwanamke huyo mwema na kupungukiwa na majonzi ya kutokuwa na mama kutokana na upendo, huruma na mwenendo ali na mwanamke huyo mcha Mungu. Daima Umul Banin aliwatanguliza wana wa Fatima na kuwafadhilisha kuliko watoto wake mwenyewe, na aliwapenda sana kuliko wanawe wa kuzaa. Aliliona suala hilo la kuwapenda watoto wa Seyida Fatima kuwa ni wajibu wake wa kiimani na kidini ulioamrishwa na Mwenyezi Mungu katika aya ya 23 ya Suratu Shura pale aliposema sema, sema: sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa ndugu zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidishia wema, hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukurani. Mwanahistoria wa karne ya kumi Hijiria, Zeinuddin Amili ameandika kwamba Umu Lbanin alikuwa mwanamke mwenye maarifa na utukufu mkubwa, aliwaashiki na kuwapenda Ahlulbeiti wa Mtume rehema na amani ziwe juu yake pamoja na Ali zake, na alisabilia maisha yake kwa ajili ya kuwatumikia. Vilevile watu wa nyumba ya Mtume walimpa nafasi ya juu na heshima maalum. Mwisho wa kunukuu. Matunda ya maisha ya ndoa ya Ummulbanin na Imamu Ali bin Abitalib alayhi salam yalikuwa watoto wanne wa kiume waliokuwa na majina ya Abbas maarufu kwa lakabu ya Qamar Bani Hashim, Abdullah, Jafar na Uthman, na wote waliuawa katika mapigano ya Karbala wakiwa pamoja na kaka yao Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Kizazi cha Umu Lbanin alaihi ssalam kilibakia kupitia mtoto wa Hadharat Abulfadhli Labasi alaihi ssalam, yani Ubaidallah. Kutokana na kuuawa shahidi watoto wake wote wanne katika siku moja ya Ashura huko Karbala, Umulbanin amepewa fahari ya lakabu ya mama wa mashahidi na hivyo kupata fahari ya kuwa mke wa shahidi na mama wa mashahidi waliouawa katika njia ya kutetea dini ya Mwenyezi Mungu. Wanahistoria wanasema kwamba wakati Umulbanin alipomwona mjumbe wa Imamu Ali bin Husein Zeinul Abidin alaihi ssalam aliyekuwa amefika Madina kutoa habari ya kuwa washahidi Imamu Husein alaihi ssalam pamoja na wafuasi wake katika ardhi ya Karbala, alimwambia nipe habari za Husein. Mjumbe huyo alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu akupe subira na uvumilivu, mwana wa Abbasi ameuawa. Umulbanin alisema, nipe habari za Husein. Mjumbe wa Imam Sajad alimwambia kuwa watoto wake wote wanne wameuawa. Umulbanin alikariri tena takwa lake akitaka kujua habari za Husein kwanza kabla ya watoto wake wa kuzaa alisema: watoto wangu na kila kilichoko duniani kiwe fidia na mhanga wa Abu Abdullahi Husein, niambie kwanza habari za Husein. Wakati mjumbe huyo alipotoa habari ya kuuliwa shahidi Imamu Huseini alaihi ssalam, bibi Umul Banin alipiga mayowe na kusema, umekata mshipa wa moyo wangu ewe Bashir. Bibi huyu mwema na mcha Mungu alilia sana kwa uchungu na maumivu makali. Miongoni mwa sifa ali za Umulbanin, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ni kipaji chake kikubwa katika taaluma fasihi, kilichodhihiri vyema zaidi katika utungaji wa mashairi. Kabila la Bani Kilab ni mashuhuri sana kwa kuwa na malenga wakubwa na watajika na Waarabu walikuwa wakiwategemea sana katika taaluma hiyo. Watu wa kabila la Bani Kilab walikuwa vinara na magwiji wa fasihi na malenga wa Kiarabu. Bibi Fatima Umulbanin alikulia katika kabila hilo na kupata elimu na maarifa ya lugha na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa mashairi ya mtukufu huyo ni lile alilotunga na kulisoma baada ya kuuliwa watoto wake katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasema Umulbanin aliumizwa sana na mauaji ya Karbala kiasi kwamba kila siku alikuwa akishika mkono wa mjukuu wake mchanga Ubaidullah mwana wa Abulfadhli al Abbas na kwenda naye katika makaburi ya Bakii mjini Madina alikokuwa akiketi na kufanya kilio cha kuwakumbuka mashujaa hao. Alihuisha jina la mashahidi wa Karbala na kufichua uovu na dhulma za Bani Umaya kwa mashairi yake. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Ummulbanin, mke mwema wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile vile kwa kushirikiana nasi kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp. Nisome hapa maoni yake Kipala MC Bulemele yupo Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tuko tuko nanye asubuhi hii redio Teheran Kimataifa kwa habari motomoto toka Amerika na ukiukaji wa haki za serikali ya Biden, Israel na jinai Palestina, Siria ya chanjo Afrika, Iran na kulegeza masharti ya korona ni hatua muhimu. Tunayapata murwa kabisa matangazo haya, asante sana Kipala MC ukiwa hapo Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini <muchas> Gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa kilichobeba maneno ahadi za ikulu zinaweza kujenga shule 58. Gazeti hilo limechambua baadhi ya miradi muhimu inayoweza kufanywa na serikali ya Kampala iwapo ikulu itatengewa shilingi bilioni 700 za kutekeleza miradi ya ziada ya rais. Sehemu ya juu ya gazeti hilo ina picha ya kiongozi wa upinzani Bobi Wine iliyoambatana na anwani inayosema jitihada za kuzuia kuparaganyika umoja wa wanachama maarufu wa NUP huko ughaibuni. Vichwa vya habari zingine zilizopewa uzito na Monita vinasomeka bei ya juu ya mafuta inavyowatesa waendesha magari, wanafunzi walivyojifungia waliojifungua, kumradhi, wapata wakati mgumu kurejelea masomo. Uganda yajiandaa kufanyia marekebisho sheria na mfumo wa serikali. Na moto katika kiwanda cha saruji cha Hima waua wa watu watatu na kujeruhi wanane. Tuelekeze dira ya udondozi wetu nchini Kenya, ambapo takriban matoleo yote yaleo yametoa kipaumbele kwa habari inayohusu mkutano mkubwa wa kisiasa wa kinara wa upinzani Raila Odinga katika eneo la mlima Kenya. Raila amesema nitafuata nyayo za Uhuru, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Sunday Nation. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kama magazeti mengine umepambwa kwa picha inayomuonyesha Odinga akihutubia umati mkubwa wa watu katika mkutano huo wa kisiasa katika uwanja wa michezo wa Thika, kaunti ya Kiambu. Sunday Standard pia limetanguliza mbele habari hiyo chini ya kichwa kisemacho onyesho kubwa la Raila. Sehemu ya chini ya ukurasa huo ina picha ya kinara wa Waipa Kalonzo Musyoka akiidhinishwa kugombea urais katika mkutano mwingine uliopewa jina la tangazo la Yata. Gazeti la Taifa Jumapili halikuachwa nyuma, limetanguliza mbele habari isemayo mlima wa mbusu, Raila Odinga alichangamkiwa na kushabikiwa na umati mkubwa wa wananchi katika hafla ya kisiasa huko Kiambu hiyo jana. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limemnukuu Odinga akisema yeye na rais Uhuru Kenyatta hawatoruhusu matendo au maneno yatakayovuruga amani nchini humo mbali na hayo ya siasa, gazeti hilo pia limeandika, idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya imetangaza kuwa mvua ya kadri itashuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo kati ya jana Jumamosi na Januari 19. Gazeti la The Star toleo la mtandaoni limepambwa na habari zenye vichwa visemavyo: Kalonzo asema hakuna mchuano wa farasi wawili, nitakuwepo debeni, na Nyoro asema mlima Kenya wote utampigia kura Raila na kiwango cha maambukizo ya Covid 19 chapungua hadi asilimia 8.9, huku kesi 624 zikisajiliwa. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Akthari ya matoleo ya leo kama ilivyotarajiwa, yametawaliwa na habari ya baraza la mitihani Tanzania nekta kutoa matokeo ya mtihani wa kidato cha nne ambapo watoto wa kike wamewapiga mweleka na kuwapiku wenzao wa kiume ndio habari kuu katika gazeti la Mwananchi linaloandika wasichana waupiga mwingi waibuka vinara wa ufaulu. Aliyeshika nambari moja azungumza na gazeti la Mwananchi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo kwa kifupi limeandika mtahiniwa aliongoza kitaifa kwenye matokeo ya kidato cha nne mwaka jana, Konsolata Lubuva amesema ataongeza juhudi zaidi ili afikie ndoto yake ya kuwa daktari wa watoto. Tunatoa mkono wa tahania na kukutakia kila la kheri mtoto wa kike Konsolata Lubuva kwa kufanya vyema katika mtihani huo. Mbali na habari za matokeo ya mtihani wa kidato cha nne, Mwananchi pia alimeandika Dr Show asema, huyu ndiye spika anayehitajika; wanachama sabini warejesha fomu kutaka uspika; mmoja aingia mitini na Sabaya na wenzake wakutwa na kesi ya kujibu. Nipashe Jumapili limetanguliza mbele pia habari ya matokeo ya mtihani wa Uh, mtihani wa kitaifa kwa kuandika wasichana vinara kidato cha nne. Kichwa hiki kinashabihiana na kile cha jamvi la habari kinachosema wasichana wang'ara kidato cha nne huku ufaulu ukiongezeka <mulia> Hii ni redio Teheran. Ni some ujumbe wake. Noel Chafuila yupo Mwanza, Tanzania, anasema mgogoro wa kiuchumi huko Lebanon unalenga kusambaratisha kundi la mukawama la Hezbullah. Kwa bahati nzuri, wahusika wanalifanya hilo wakiwa wamechelewa sana. Asante sana Chafuila kwa maoni yako hayo, ukiwa hapo Mwanza. Afrika, Afrika wiki hii. Kwa jambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tuzamie baadhi ya matukio muhimu yaliyoripotiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na Waislamu wa kanda ya Afrika Mashariki waomboleza kifo cha msomi maarufu Sheikh Abdullahi Nasir, jeshi la Ethiopia laendelea kuwa raia katika mashambulizi ya anga katika eneo la Tigre na Libya yakanusha kuwa na azma ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel pamoja na matukio mengine. Karibu, tunaanza na habari ya kusikitisha ambapo bara la Afrika hususan kanda ya Afrika Mashariki inaomboleza kifo cha Sheikh Abdullahi Nasir Jumabalo, msomi maarufu wa Kiislamu ambaye aliaga dunia Jumanne hii mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Umma wa Kiislamu umetumbukia katika majonzi makubwa kufuatia kuaga dunia Shekh Abdulahi Nasir, ambaye alitumia umri wake wote uliojaa baraka kuhudumia Uislamu na Waislamu, hususan wa kanda ya Afrika Mashariki na katikati mwa Afrika. Shekh Abdulahi Nasir alikuwa mfuasi wa madhehebu ya Ahlubeit wa Mtume Muhammad muhama, na alipata umaarufu kama mwanazuoni, mwalimu, mhadhiri na mwandishi maarufu wa Kiislamu, mbali na kuwa miongoni mwa wajumbe wa Kenya katika mazungumzo ya kupigania uhuru ya Lancaster huko London mwaka 1960. Marehemu ameandika vitabu mbalimbali mbali kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza vilivyosaidia pakubwa kujenga na kukuza imani za Kiislamu. Baadhi ya vitabu hivyo vimefasiriwa kwa lugha kadhaa za kigeni. Katika miaka ya karibuni amekuwa akijishughulisha na uandishi wa tafsiri ya Qur'ani tukufu kwa lugha ya Kiswahili na kueneza mafundisho ya Ahlul alayhim ssalam. Sheikh Hamid Jalala, mkuu wa jumuiya ya Ithna sharia ya Tanzania, ambaye alihudhuria kikao cha taazia huko Mombasa, Kenya, anagusia mchango wa marhum katika umma wa Kiislamu. Msiba hauzoeleki, msiba wa Sheikh mtu alioondoka si mtu wa kawaida, ni mtu ambaye jamii ya Kishia kila itakavyokuwa kila atakavyokuwa mtu ni mshia, basi kuna sehemu Sheikh Abdullah Nasir ana nafasi yake. Alladhi khalaqa almauta walhayata liyabluwakum ayyukum ahsanu amala wa huwa alaziz alghafur alladhi khalaqa sab'a samawati tibaqa ma tara fi khalqi alrahman. Ni msiba uliotugusa, ni msiba uliotuathiri na mimi niseme tu maneno yale yale ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwamba idha mata alalimu, anapokufa mwana wa chuoni, dini inapata pengo, pengo ambalo haliwezi kuzibika. Sheikh Aidarus Sharif Alawi wa Lamu Kenya, pia ni miongoni mwa wasomi na wanazuoni mashuhuri wa Kenya ambao walihudhuria maziko ya marhum Sheikh Abdullah Nasir na hapa anamweleza kwa mukhtasari. Muhimu tuweza kukifanya ni sisi kujaribu iwezekanavyo kutekeleza ile ndoto yake, yale mapenzi yake, yale matakwa yake, kwamba atatuona pamoja na ikhtilafu zetu na tofauti zetu, tuko pamoja na twaitumikia kazi alioifanyia kwa miaka wakati wa shida, wakati wa upweke, wakati wa kukosa wafuasi, wakati ambapo walikuwa huwezi kujitokeza, tofauti na leo ambao tulipofikia. Alhamdulillah, ingawa bado tuna safari ndefu. Tusalie katika habari hizo za tanzia ambapo watu wasiopungua kumi na wanne walifariki dunia wiki hii baada ya gari la waandishi wa habari lililokuwa kwenye msafara wa mkuu wa mkoa wa Mwanza Robert Gabriel kugongana na gari la abiria aina ya Toyota Hiace katika eneo la Nyamikoma wilaya ya Busega mkoani Simiu. Mkuu wa wilaya ya Busega Gabriel Zakaria amethibitisha kutokea ajali hiyo iliyosababisha maafa makubwa. Amesema miongoni mwa waliofariki dunia kuna waandishi wa habari wanne na dereva wao, na watu wengine sita walifariki dunia papo hapo. Naye kamanda wa polisi mkoa wa Simiyu Blazers Chatanda anaelezea chanzo cha ajali hiyo. Uh, chanzo cha ajali ni mwendo kabla kasi. Mwendo kasi wa magari yote mawili kianza na gari lililokuwa limebeba wanahabari ya kufika kwenye impact waliogongana na ile gari ya, ya hiyo gari ambayo imeleta haya ili, ili, maafa. Aligonga ali, aligonga kwanza gari namba T 816 aina ya Tata ambaye aliigonga pembeni, aligonga akatoa saiti mira, lakini akaiparuza ubavuni. Kile kitendo cha kuiparuza kilimpotezea mwelekeo huku hayo yakiarifiwa, umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kwa akali raia 108 wameuawa tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari hadi sasa katika mashambulizi ya anga katika eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia. Liz Throslel, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya UN, aliwaambia waandishi wa habari ya jumaa hii mjini Jeneva kwamba mbali na raia 108 kuuawa katika hujuma hizo za anga za jeshi la serikali ya Ethiopia ndani ya mwezi huu, lakini wengine 75 wamejeruhiwa. Ameashiria shambulio la anga la Ijumaa ya wiki iliyopita lililolenga mji wa Dedebit kaskazini magharibi mwa eneo la karibu na mpaka wa Eritrea na kusema kuwa hujuma hiyo ilisababisha vifo vya watu 56 na kujeruhi wengine 30 wakiwemo watoto wadogo. Afisa huyo wa UN amezitaka mamlaka za Ethiopia na waitifaki wao kuhakikisha kuwa raia wanalindwa katika operesheni hizo na kutilia maanani wajibu wao chini ya sheria za kimataifa. Makabiliano na mzozo mkubwa unaendelea kushuhudiwa kwa miezi kumi na minne sasa kati ya serikali ya Ethiopia na kundi la waasi wa harakati wa ukombozi wa watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu uliuwa maelfu ya watu nchini Nigeria katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita. Wizara ya rasilimali za maji ya Nigeria imesema jumla ya watu 3598 waliaga dunia katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kutokana na ugonjwa kipindupindu wa kipindupindu mwaka jana wa 2021. Emmanuel Awe, afisa wa wizara hiyo, amesema kesi laki moja 7911 za maradhi hayo ziliripotiwa mwaka jana katika majimbo thelathini na mawili ya nchi hiyo. Janga hilo la kipindupindu limeendelea kuchukua roho za watu nchini Nigeria, katika hali ambayo ni asilimia 14 tu ya wananchi wa nchi hiyo yenye idadi ya watu milioni mia mbili ndiyo wenye uwezo wa kupata maji safi na salama. Tukisalia katika masuala ya afya, serikali ya Uganda ina mpango wa kuteketeza dozi laki nne za chanjo za uviko 19, baada ya chanjo hizo kuharibika kutokana na utunzaji mbaya katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Waziri wa afya wa Uganda Dr. Jane Ruth Acheng ametangaza habari hiyo na kusema kuwa chanjo hizo zilipelekwa kwenye mikoa ya kaskazini mwa Uganda lakini hazikutumika. Amesema sehemu kubwa ya chanjo zilizoharibika ni za Moderna na AstraZeneca na ndizo ambazo zitateketezwa ili kuondoa kabisa uwezekano wa kutumiwa. Waziri huyo wa afya ya Uganda yuko mstari wa mbele kuwahamasisha wananchi wa nchi hiyo wapige chanjo za ugonjwa wa korona. Anasisitiza kuwa chanjo ya ziada almaarufu booster shot kwa kimombo inawapa watu kinga maradufu ya kupambana na spishi mpya za korona kama vile Omicron. Wakati huo huo, serikali ya Rwanda imesema kuwa karibu watu milioni sita wameshapiga chanjo kamili ya Uviko 19 nchini humo tangu kampeni ya kupiga chanjo za ugonjwa huo ilipoanza mwaka jana. Taarifa hiyo imesema kuwa baada ya kuingia kirusi kipya cha korona, yani Omicron, mwezi Desemba mwaka jana nchini Rwanda, serikali ya Kigali iliongeza kasi ya kupiga chanjo wananchi wake ikiwa ni pamoja na kuendesha kampeni ya chanjo mashuleni na kufungua vituo vya chanjo katika maeneo hadi ya ndani kabisa ya nchi. Shirika la Afya Duniani, WHO linasema baada ya wimbi la ugonjwa wa covid-19 lililodumu kwa takriban wiki sita, wimbi hilo la nne barani Afrika, ambalo kimsingi lilichochewa na Omicron, sasa linapungua. Tunatamatishia huko kaskazini mwa Afrika. Kaimu waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Umoja wa Kitaifa ya Libya amekadhibisha madai kuwa amekutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa utawala wa kizoini wa Israel. Abdulhamid Dbeiba amekanusha vikali ripoti ya baadhi ya vyombo vya vi habari kwamba amekutana na kufanya mazungumzo na mkuu wa idara ya ujasusi wa Israel katika mji mkuu wa Jordan Aman. Taarifa iliyotolewa na serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ya Libya wiki hii imesisitiza kuwa na hapa na nukuu, hilo halijafanyika na wala halitofanyika katika siku zijazo, kwani msimamo wetu juu ya kadhia Palestina uko thabiti na wazi kabisa. Taarifa hiyo ya serikali ya Libya imekuja baada ya televisheni ya Saudi Arabia ya Al Arabia Al Hadath kurusha habari za uvumi kwamba Beiba amekutana mjini Aman na mkuu wa shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad. Ripoti hiyo ya upotoshaji ya chombo cha habari cha Riyadh haikueleza tarehe ya kufanyika mkutano huo, lakini inadai kuwa wawili hao walikutana kwa ajili ya kujadili swala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv. Na habari hiyo kutoka Libya ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapomajaliwa. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, sawa na Januari 16 mwaka elfu mbili na 22 miladia. Siku kama ya leo miaka 21 iliyopita, rais Loro Desire Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alipigwa risasi na mmoja wa ulinzi wake katika ikulu ya rais na kujeruhiwa vibaya. Baada ya tukio hilo ulienea habari za kutatanisha juu ya hatma ya kiongozi huyo. Tarehe 18 Januari, yaani siku mbili baadaye, serikali ya Kinshasa ilithibitisha kufariki dunia rais Loro Desire Kabila. Kabila alizaliwa mwaka 1939 huko Katanga na kupata elimu ya juu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Aliingia madarakani mwaka 1997 baada ya vikosi vya askari aliyokuwa akiwaongoza kuuteka mji wa Kinshasa na kumlazimisha Mobutu Sese Seko, rais wa wakati huo wa Zairi ya zamani, kukimbilia nje ya nchi. Tarehe 26 Januari, Joseph Kabila mwana wa rais Kabila alishika hatamu za uongozi nchini Kongo. Tarehe 26 Dei mwaka 1357 Hijria ya Shamsia, yani siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, Muhamad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alitoroka nchini kwa kisingizio cha kwenda kupata matibabu nje ya nchi baada ya kushadidi wimbi la harakati za mapinduzi. Reza Pahlavi alichukua kiti cha ufalme mwaka 1320 Hijria Shamsia baada ya serikali ya Uingereza kumpeleka uhamishoni baba yake Reza Shah kwa sababu aliunga mkono Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku chache kabla ya tukio hilo, Imam Ruhullah Khomeini, ambaye wakati huo alikuwa Ufaransa, alitoa ujumbe mzito akisema kuwa safari ya shah bila ya kung'atuka madarakani haitabadilisha lolote, na utawala wa kifalme nchini Iran unapaswa kuangushwa kikamilifu. Katika siku kama ya leo miaka 176 iliyopita inayosadifiana na ili tarehe 16 Januari mwaka 1846, vilianza vita baina ya Marekani na Mexico baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. Hata hivyo, ukweli ni kuwa Marekani ilianzisha mashambulizi hayo kwa lengo la kuyatoa baadhi ya maeneo ya Mexico hususan eneo la Texas. Katika vita hivyo Marekani iliyakalia kwa mabavu majimbo ya Texas, California, Nevada, Utah, Arizona na New Mexico. Hii ni Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Utaniwia radhi kutokana na ufinyo wa wakati, niruhusu tu labda nisome ujumbe mmoja hapa kutoka kwake Mwinyikondo Ibnu Hamis, yupo Rock City Mwanza Tanzania, anasema: Uganda inakuwaje tena mpaka chanjo zinaharibika? Haya, anauliza hapo mwenye kondo huyo akiwa Mwanza, Tanzania. Nadhani labda na Waganda pia wameanza kupiga nyungu, sijui <laughs> Hii ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, moja kwa moja. Mpenzi msikilizaji, ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Wanaharakati wa Kiislamu katika wilaya ya Bokap jijini Cape Town nchini Afrika Kusini wametoa mwito wa kulindwa na kuhifadhiwa turathi na athari za kale hususan za kidini katika eneo hilo ambalo aghalabu ya wakazi wake ni Waislamu. Naibu kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Iran amesema usalama wa taifa hili ni mstari mwekundu wa vikosi vyote vya vi ulinzi na usalama vya jamhuri ya Kiislamu. Mbabe wa kivita na jenerali muasi wa Libya Khalifa Haftar ameripotiwa kufanya safari ya siri ya kutembelea utawala wa kizoini wa Israel, huku duru za habari zikieleza kuwa maafisa wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika wanaandamwa na wimbi mashini la mashinikizo la kuwataka waanzishe uhusiano wa kawaida na utawala huo bandia. Na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Kazakhstan imesema kwamba watu 225 wakiwemo maafisa wa usalama 19 wameuawa katika machafuko ya hivi karibuni katika nchi hiyo ya Asia ya kati. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huo. Asante sana kwa muda wako, na tunakushukuru kwa kututumia maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.