Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Jame jam, Jam, katika studio zetu hizi zilizopo katika jiji hili la Teheran usiku huu, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au mail ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza tsa mwanzakamrahi a Mwanza 99.7 Kigoma 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa hiyo, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Umulbanin, mke wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, na baada ya hapo tutakuwa na Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Balozi za Iran na Saudia kufunguliwa tena hivi karibuni. Kambi ya jeshi la Marekani nchini Iraq yashambuliwa kwa drone. Speaker, naibu spika wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ajiuzulu kwa kudhalilishwa. Na sasa ni habari kamili. Mwanachama wa kamati ya usalama wa taifa na sera za kigeni ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran amesema Uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu na Saudi Arabia upo katika mkondo wa kuhuishwa. Mbunge huyo wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, Jalil Rahimi Jahanabadi, amesema hayo katika ujumbe uliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twira mapema leo Jumamosi, na kuongeza kuwa nchi mbili hizi zinajiandaa kufungua balozi zao katika nchi hizo. Kadhalika amesema kufunguliwa balozi za nchi mbili hizi kutakuwa na taathira chanya, kwanza katika kupunguza taharuki katika eneo na pili kuimarisha mshikamano na utangamano katika ulimwengu wa Kiislamu. Katika miezi michache iliyopita, kumefanyika mawasiliano ya mara kwa mara kati ya Irani na Saudi Arabia na mazungumzo mazuri yamefanyika juu ya, ya masuala yanayozihusu pande mbili. Akizungumzia hali ya hivi karibuni ya mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia, Said Khatibu Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alisema kumekuwepo mazungumzo kadhaa baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na serikali ya Saudi Arabia huko Baghdad, na kuongeza kuwa kuna maendeleo ya kuridhisha katika mazungumzo yanayohusiana na usalama wa Ghuba wa Jemi. Mwishoni mwa mwaka uliopita, uhusiano wa kiuchumi wa Iran na Saudi Arabia ulianza rasmi baada ya meli moja yenye bidhaa za Jamhuri ya Kiislamu kutia nanga katika moja ya bandari za Saudi Arabia. Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangaza kujiuzulu wadhifa wake huo kutokana na kile alichokitaja kuwa udhalilishaji na ukandamizaji. Jean Marc Kabund, ambaye ni mpambe wa karibu wa rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alijiuzulu jana, siku mbili baada ya kusambaa kwenye mitandao ya kijamii kanda ya video ya kamera ya CCTV ikionyesha askari wa gadi ya raisi wakivamia makazi ya naibu spika huyo wa bunge la nchi. Wasemaji wa serikali na gadi ya rais ambalo ni tawi la jeshi la nchi hiyo ya katikati mwa Afrika hawajatoa taarifa kuhusu tukio hilo la kushambuliwa makazi ya Kabunde ambapo mtu mmoja alikamatwa. Video hiyo ya CCTV inaonyesha namna askari hao waliokuwa wamevalia magwanda ya kijeshi wakivamia wa nyumba ya Kabonde mwendo wa saa moja na nusu magharibi Jumatano na kumchukua mtu mmoja kwa nguvu huku wakimpiga mateke. Naibu wa bunge la jamhuri ya kidemokrasi ya Congo amesema kujiuzulu kwake kunafungua ukurasa mpya wa historia ya nchi hiyo katika jitihada za kukabiliana na ukandamizaji, utesaji na udhalilishaji. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Muungano wa wafanyakazi nchini Tunisia, UGTT, umemkosoa vikali Rais Kais Saidi wa nchi hiyo kwa kutoa mamlaka yote ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuandaa bajeti ya nchi yeye binafsi pasi na kuzishirikisha taasisi nyingine husika. Muungano huo ambao ni moja, kumradhi, muungano huo ambao ndio mkubwa zaidi wa kutetea maslahi ya wafanyakazi nchini Tunisia umesema kwa mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya mwaka 11 tangu yajiri mapinduzi wananchi wa Tunisia kwa rais Kais Said ndiye anayefanya maamuzi yote ya kiuchumi na kifedha nchini humo. Muungano wa wafanyakazi nchini Tunisia umekosoa vikali pia rais huyo pamoja na hatua anazozichukua kwa kuwa na misimamo hasi dhidi ya wafanyakazi wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, ukisisitiza kuwa kiongozi huyo hana azma ya kuleta mabadiliko ya kweli katika nchi hiyo. Disemba mwaka uliomalizika wa 2021 serikali ya Tunis ilitangaza ili bajeti ya dola bilioni 20 kwa ajili ya mwaka huu wa 2022 makadirio ya matumizi ya fedha ambayo yana nakisi ya asilimia 6.7 sawa na dola bilioni 3.2. Tunisia imekumbwa na mgogoro mkubwa wa kisiasa tangu Januari 25 mwaka uliopita Rais Kais Saidi wa nchi hiyo alichukua uamuzi wa ghafla na wa kushangaza wa kusitisha shughuli za bunge na kuwafuta kazi spika wa bunge na waziri mkuu wa nchi hiyo na kisha kuchukua udhibiti wa masuala yote ya nchi. Tangu wakati huo, wananchi wa Tunisia wamekuwa wakimiminika kwenye mitaa ya mji mkuu Tunis katika maandamano ya kumtaka rais huyo ajiuzulu. Jana iju, Ijumaa, pia polisi ya Tunisia ilitumia mabomu ya kutoa machozi na maji ya kuwasha kuvunja maandamano ya wananchi dhidi ya rais Kais Saied. Kipindi kirefu cha kiangazi kimeua makumi ya maelfu ya mifugo katika wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, huko kaskazini mwa Tanzania. Uh, huku makali ya ukame yakiendelea kushuhudiwa katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Sendeu Laiza, naibu mwenyekiti wa baraza la wilaya ya Simanjiro, amesema hali ya ukame na kiangazi katika eneo hilo ni ya kutia wasiwasi mno. Kadhalika amesema jumla ya mifugo 62585 wakiwemo ng'ombe 35746 kondoo 15136, mbuzi 10133 na punda 1670 wamekufa kutokana na makali ya kiangazi kwenye wilaya hiyo. Naye Christopher Ole Sendeka, mbunge wa jimbo la Simanjiro, amesema kiangazi hicho kimewalazimisha baadhi ya wa wafugaji kuvuka mpaka na kuingia katika nchi jirani kwa ajili ya kuwalisha mifugo yao. Kwa mujibu wa takwimu za mpango wa chakula duniani ambao huko chini ya Umoja wa Mataifa, idadi ya watu waliokaribia kukumbwa na janga la ukame imeongezeka kutoka milioni thalathini na nne, milioni hadi milioni 41 katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa idadi ya watu wanaokabiliwa na baa la njaa katika nchi arobaini na tatu duniani imeongezeka hadi kufikia milioni 45 wakati njaa ikiongezeka katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Na uwanja wa ndege wa kijeshi wa Marekani wa Balad ulioko kaskazini mwa mji mkuu wa, wa Iraq, Baghdad, umeshambuliwa kwa ndege zisizo na rubani, yani drone. Kurasa wa habari wa Sabarin kwenye mtandao wa kijamii wa Telegram unaohusishwa na jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraqi maarufu kama Hashdu Shabi umetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa droni kadhaa zimetumika katika mashambulio hayo dhidi ya kambi hiyo ya kijeshi ya Marekani yapata kilomita 64 kaskazini mwa mji mkuu Baghdad. sauti za vinur sauti za ving'ora zimesikika huku wingu zito la moshi likifuka kutoka kwenye kituo hicho chenye askari ndege za kivita na zana za kijeshi za Marekani kilichoshambuliwa mapema leo Jumamosi. Mrengo wa Mukawama nchini Iraqi umeapa kuendeleza hujuma dhidi ya kambi na vituo vya askari vamizo Marekani ndani ya ardhi ya nchi hiyo ya kiarabu hadi watakaposalimu amri na kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo. Mapema mwezi huu duru za habari za Iraq ziliripoti habari ya kushambuliwa kwa roketi kambi ya Ainul Asad ambayo ni makao makuu ya wanajeshi wa Marekani. Kundi moja la Kiiraqi liitwalo Qasimul Jabbarin lilitangaza rasmi katika taarifa yake kwamba ndilo lililoshambulia kituo hicho cha anga kilichoko katika mkoa wa Alambar, magharibi mwa nchi hiyo na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasasasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, lakini tunapenda kukumbusheni kuwa mbali na kusikika katika sateliti na intaneti, tunasikika pia kupitia Redio Maarifa, sauti ya umoja kwenye 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile Singida. Uh, huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho maandamano dhidi ya serikali nchini Tunisia katika maadhimisho ya mapinduzi ya Januari 14 sambamba na kumbukumbu kumbu ya mwaka wa 11 wa harakati ya wananchi wa Tunisia iliyopelekea kupinduliwa serikali ya dikteta wa zamani wa nchi hiyo, Zeinula Abidin Ben Ali. Tunisia jana Ijumaa ilishuhudia maandamano makubwa ya kupinga utendaji wa kiongozi wa sasa wa nchi hiyo, Rais Kais Saied. Maandamano makubwa zaidi yalifanyika kwenye mtaa wa Habibu Burghiba ambapo waandamanaji walipiga nara za kuipinga serikali ya Rais Kais Said. Maandamano haya yalizimwa na vikosi vya usalama vya serikali. Yamina Zoghlami ambaye ni miongoni mwa viongozi wa vuguvugu la Nahdha nchini Tunisia amesema kuwa askari wa usalama walijaa mitaani na kushambulia waandamanaji, waandishi wa habari na wanasheria. Hapo awali wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia iliwataka wananchi wasikiuke uamuzi maalumu wa rais wa, wa, wa kuakhirisha au kufuta maandamano katika maeneo ya wazi. Tunisia ilikumbwa na misukosuko mingi ya kisiasa baada ya harakati ya wananchi ya mwaka elfu mbili na kumi na moja iliyoiondoa madarakani serikali ya rais wa wakati huo Zeinul Abidin bin Ali. Nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na mgogoro mkubwa wa kisiasa hasa katika miezi ya hivi karibuni, baada ya hatua ya rais wa sasa Kais Said kulivunja bunge na kumwondoa madarakani waziri mkuu. Kisingizio cha uamuzi huo wa rais wa Tunisia ni kuwa waziri mkuu alizembea katika kazi na hivyo uchumi wa nchi ulidorora na kwamba hakuchukua hatua za kutosha za kukabiliana na janga la COVID-19. Hatua hiyo ya rais Kais Saidi imepingwa na wananchi na vyama mbalimbali mbali vya siasa vya Tunisia na imeibua taharuki kubwa ya kisiasa na kutajwa kuwa ni mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa tokea mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati wa mapinduzi ya wananchi wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Spika wa bunge lililosimamishwa la Tunisia Rashid Ghanushi ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Nahdha amesema Kais Saidi anataka kuuisha tajiriba iliyofeli na kwamba Tunisia imerejea kwenye kipindi cha udikteta na kutengwa. Muungano wa wafanyakazi wa Tunisia hivi karibuni pia ulizitaja hatua za rais wa nchi hiyo kuwa ni jaribio la kudhibiti kikamilifu mamlaka ya nchi na ume umeonya kwamba Tunisia inaburutwa kwenye shimo la maangamizi makubwa. Wananchi wengi wa Tunisia wanaamini kwamba hatua za rais Said Kais Said zinapingana na malengo ya vuguvugu vugu la wananchi na kwamba zitarejesha tena udikteta katika nchi hiyo kaskazini mwa Afrika. Wengi wao wana wasiwasi kwamba mustakabali wa nchi hiyo kwa mara nyingine tena utaangukia mikononi mwa wale wanaoendeleza njia ya dikteta wa zamani wa nchi hiyo Zeinul Abidin Bin Ali. Mtaalamu wa siasa wa Tunisia Basil Tarjuman anasema kuhusiana na suala hilo kwamba tuko mwanzoni mwa awamu mpya ambayo inahitaji mtazamo mpya wa kisiasa, kiuchumi na kijamii, ili kuchora mustakabali wa Tunisia, na wala sio kurudi nyuma na kwenye mambo ambayo wananchi wamevuka. ala kulli hal Tunisia imekuwa mbaya zaidi. Hali ya Tunisia imekuwa mbaya zaidi kutokana na kuongezeka kwa mizozo na kutumiwa njia za kijeshi na kiusalama kukabiliana na malalamiko pamoja na maandamano ya wananchi, hususan katika siku ya kumbukumbu kumbu ya mapinduzi yao, maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika kwa njia ya amani. Ni kwa sababu hiyo ndio maana spika wa bunge lililovunjwa la Tunisia Rashid Ghanushi ameonya kuwa Tunisia inaelekea kwenye udikteta na kusema kwamba mbinu ya kutafuta, ya kuyafuta na kuweka pembeni makundi ya kisiasa nchini Tunisia bado inaendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo. Inaonekana kuwa wiki zijazo zitaainisha mwelekeo wa hali ya kijamii na kisiasa nchini Tunisia, na wala siyo hatima rais na mipango yake ya kisiasa pekee bali pia hatima ya demokrasia ya nchi hiyo ambayo kijiografia inapatikana kaskazini mwa bara la Afrika. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Huo ulikuwa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao umetupia jicho maandamano dhidi ya serikali nchini Tunisia katika maadhimisho ya mapinduzi ya Januari 14, ambapo nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ingali inashuhudia maandamano makubwa yanayoipinga serikali ya, ya rais wa sasa wa nchi hiyo Kais Said. Tunasonga mbele na matangazo yetu usiku wa leo, ambapo sasa tunakuleteni kipindi maalum kitakachokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Umulbanin alaihi ssalam, uh, mke wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Baada ya hapo, tukuleteni makala ya Afrika wiki hii, kipindi ambacho kinatupia jicho habari muhimu zilizojiri hapa nchini katika kipindi Kumradhi, habari muhimu zilizojiri katika kipindi cha wiki moja huko barani Afrika, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo ya Umilbeni. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Umulbanin, mke wa Imamu Ali bin Abi Talibi alaihi ssalam. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya kipindi hiki maalum. Karibuni. Siku ya tarehe 13 mfunguo 9 Jamadi Thani kwa mwaka wa hijiria kamaria inakumbusha tukio la kuzama kwa jua la mke mwema na mwaminifu, mama mwenye huruma, aliyekusanya sifa zote njema za kimaadili, imani, ukamilifu wa kiroho, subra na uvumilivu, elimu na maarifa na kadhalika, na kuwa kigezo chema cha kuigwa cha mwanamke kamili wa Kiislamu. Jina la mwanamke huyo ni Fatima aliyepewa kunia ya Umul Banin. Baba yake ni Hizam bin Khalid kutoka kabila la Bani Kilab na mama yake alikuwa Thumama. Inakadiriwa kuwa alizaliwa mwaka wa tano baada ya Hijra ya Mtume kutoka Maka kwenda Madina. Familia na kabila lake lilikuwa la watu mashujaa, wakarimu wenye maadili, wenye watu wenye hadhi ya kijamii na adhim, na walitambuliwa kuwa vinara wa Waarabu baada ya kabila la Quraish. Alama Sayid Muhsin Amin, mwanafasihi mashuhuri na mwandishi wa wasifu wa karne ya 13 hijiria, anasema Umu Lbanin alaihi ssalam alikuwa malenga hodari na alizaliwa katika familia mashuhuri na ya watu mashujaa. Aqil bin Abi Talib, aliyekuwa mtaalamu wa nasaba za Waarabu, alimwambia Imam Ali bin Abi Talib alayhi salamu kwamba kati ya Waarabu wote ni muhali kupata watu mashujaa zaidi kuliko ukoo wa Fatima binti Hizam. Baada ya kufa shahidi Bibi Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ali bin Abi Talib alimwomba kaka yake Aqil, ambaye alikuwa gwiji na mtaalamu wa nasaba, amtafutie mke mwema kutoka kizazi cha watu mashujaa atakayemzalia watoto mashujaa. Aqil alimwelekeza kwa Fatima Alkilabiya, ambaye kabila lake la Bani Kilab alikuwa na mfano katika ushujaa. Imamu Ali pia alikubali ushauri wa kaka yake, kisha akamtuma kwa baba yake Umulbanin Hizam au Huzam ambaye alikuwa maarufu sana kwa kuwapenda na kuwakirimu wageni alimkaribisha na kumkirimu kwa kumchinjia mnyama. Ada ya Waarabu ilikuwa ni kumkaribisha mgeni kwa siku tatu, ukimkirimu bila kumwambia lolote na kumuuliza haja yake. Baada ya kipindi hicho, familia ya Fatima binti Huzam iliyokuwa ikiishi nje ya Madina ilitekeleza kikamilifu ada hiyo na katika siku ya nne ilitaka kujua sababu ya safari ya Aqil. Kwa heshima na taadhima, Aqil alisema, nimekuja kumchumbia binti yenu Fatima kwa ajili ya Ali bin Abi Talib. Hizamu ambaye hakutarajia kabisa suala hilo alipigwa na butwa na mshangao mkubwa, na kujibu kwa kusema, nasaba sharifu na tukufu iliyoje na familia adhimu yenye utukufu hata hivyo, Aqil, mwanamke wa kijijini kama mwanangu Fatima si laiki ya mtu adhim kama Ali bin abi Talib. Baada ya kusikia maneno hayo, Aqil alisema, Ali anayajua haya unayosema, lakini pamoja na hayo, anataka kumwoa Fatima. Baba yake Ummulbanin, ambaye hakujua semenini, alimwomba Aqil ampe muda ili apate kuzungumza na mama wa binti yake Thumama binti Suheil na Fatima mwenyewe. Alimwambia wanawake wanajua vema zaidi hali za kiroho na kinafsi za mabinti zao na vilevile maslahi yao. Mke wake ambaye alikuwa mpenzi mkubwa wa kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu bila kusita kwamba ewe Hizam naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nimemlea vizuri binti yangu huyu na ninamwomba Mwenyezi Mungu mtukufu ampe saada na ufanisi na amfanye mke mwema kwa Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Muoze Fatima kwa Ali. <tune> Siku ya kwanza Fatima binti Huzam alipoingia nyumbani kwa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, Hasan na Husein walikuwa wagonjwa kitandani. Baada tu ya kuingia nyumbani, mwanamke huyu mwema alikwenda moja kwa moja kwa wajukuu hao wawili wa Mtume na kuanza kuwajulia hali na kuwashughulikia kama mama mwenye huruma kwa watoto wake. Katika siku hizo za mwanzoni mwanamke huyo mwema alimwomba Imamu Ali awe anamwita kwa kunia yake ya Ummulbanin badala ya jina lake la Fatima ili watoto wa Fatimatu Zahara binti wa Mtume wasipate machungu ya kumkumbuka mama yao kwa kusikia jina hilo mara kwa mara. Umulbanin alitaka kuziba nafasi iliyoacha wazi na bibi ya Fatimatu Zahara Salamullahi Alaiha mbele ya watoto wake, mama ambaye aliaga dunia akiwa bado kijana na kuwaacha wanawe wachanga katika hali ya uyatima wa kutokuwa na mama. Watoto wa Bibi Fatima binti Muhammad walimwona mama yao katika mwanamke huyo mwema na kupungukiwa na majonzi ya kutokuwa na mama, kutokana na upendo, huruma na mwenendo ali na mwanamke huyo mcha Mungu, daima Umul Banin Aliwatanguliza wana wa Fatima na kuwafadhilisha kuliko watoto wake mwenyewe, na aliwapenda sana kuliko wanawe wa kuzaa. Aliliona suala hilo la kuwapenda watoto wa Sayida Fatima kuwa ni wajibu wake wa kiimani na kidini ulioamrishwa na Mwenyezi Mungu katika aya ya 23 ya Suratu Shura pale aliposema sema Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa ndugu zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidishia wema, hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukurani. Mwanahistoria wa karne ya kumi Hijiria, Zeinuddin Amili ameandika kwamba Ummul Banin alikuwa mwanamke mwenye maarifa na utukufu mkubwa, aliwaashiki na kuwapenda Ahlulbeiti wa Mtume rehema na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, na alisabilia maisha yake kwa ajili ya kuwatumikia. Vilevile watu wa nyumba ya Mtume walimpa nafasi ya juu na heshima maalum. Mwisho wa kunukuu. Matunda ya maisha ya ndoa ya Ummul Banin na Imamu Ali bin Abitalib alayhi salam yalikuwa watoto wanne wa kiume waliokuwa na majina ya Abbas, maarufu kwa lakabu ya Qamar bani Hashim, Abdullah, Jafar na Uthman, na wote waliuawa katika mapigano ya Karbala wakiwa pamoja na kaka yao Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihi salam. Kizazi cha Ummu Lbanin alaiha ssalam kilibakia kupitia mtoto wa Hadharat Abulfadhli Alabbasi alaihi salam, yani Ubeidallah. Kutokana na kuuawa shahidi watoto wake wote wanne katika siku moja ya Ashura huko Karbala, Umulbanin amepewa fahari ya lakabu ya mama wa mashahidi, na hivyo kupata fahari ya kuwa mke wa shahidi na mama wa mashahidi waliouawa katika njia ya kutetea dini ya Mwenyezi Mungu. Hayo anasema bilmadma tjum Wanahistoria wanasema kwamba wakati Ummulbanin alipomwona mjumbe wa Imamu Ali bin Husein Zeinul Abidin alaihi salam, aliyekuwa amefika Madina kutoa habari ya kuwa washahidi Imamu Huseini alaihi salam pamoja na wafuasi wake katika ardhi ya Karbala, alimwambia nipe habari za Husein mjumbe huyo alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu akupe subira na uvumilivu, mwana wa Abas ameuawa. Umulbanin alisema, nipe habari za Husein. Mjumbe wa Imam Sajjad alimwambia kuwa watoto wake wote wanne wameuawa. Umulbanin alikariri tena takwa lake akitaka kujua habari za Husein kwanza kabla ya watoto wake wa kuzaa alisema: watoto wangu na kila kilichoko duniani kiwe fidia na mhanga wa Abu Abdullahi Husein, niambie kwanza habari za Husein. Wakati mjumbe huyo alipotoa habari ya kuuliwa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam, Bibi Ummulbanin alipiga mayoe na kusema, umekata mshipa wa moyo wangu ewe Bashir. Bibi huyu mwema na mcha Mungu alilia sana kwa uchungu na maumivu makali. Miongoni mwa sifa ali za Ummul Banin, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ni kipaji chake kikubwa katika taaluma fasihi, kilichodhihiri vyema zaidi katika utungaji wa mashairi. Kabila la Bani Kilab ni mashuhuri sana kwa kuwa na malenga wakubwa na watajika na Waarabu walikuwa wakiwategemea sana katika taaluma hiyo. Watu wa kabila la Bani Kilab walikuwa vinara na magwiji wa fasihi na malenga wa Kiarabu. Bibi Fatima Umulbanin alikulia katika kabila hilo na kupata elimu na maarifa ya lugha na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa mashairi ya mtukufu huyo ni lile alilotunga na kulisoma baada ya kuuliwa watoto wake katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasema Umulbanin aliumizwa sana na mauaji ya Karbala kiasi kwamba kila siku alikuwa akishika mkono wa mjukuu wake mchanga Ubaidullah mwana wa Abulfadhli al Abbas na kwenda naye katika makaburi ya Baqii mjini Madina alikokuwa akiketi na kufanya kilio cha kuwakumbuka mashujaa hao. Alihuisha jina la mashahidi wa Karbala na kufichua uovu na dhuluma za Bani Umaya kwa mashairi yake. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Umulbanin, mke mwema wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tuzamie baadhi ya matukio muhimu yaliyoripotiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na Waislamu wa kanda ya Afrika Mashariki waomboleza kifo cha msomi maarufu Shekh Abdullahi Nasir; jeshi la Ethiopia laendelea kuwa raia katika mashambulizi ya anga katika eneo la Tigre na Libya yakanusha kuwa na azma ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel pamoja na matukio mengine. Karibu, tunaanza na habari ya kusikitisha ambapo bara la Afrika hususan kanda ya Afrika Mashariki inaomboleza kifo cha Sheikh Abdullahi Nasir Jumabalo, msomi maarufu wa Kiislamu ambaye aliaga dunia Jumanne hii mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Umma wa Kiislamu umetumbukia katika majonzi makubwa kufuatia kuaga dunia Sheikh Abdullahi Nasir ambaye alitumia umri wake wote uliojaa baraka kuhudumia Uislamu na Waislamu, hususan wa kanda ya Afrika Mashariki na katikati mwa Afrika. Sheikh Abdullahi Nasir alikuwa mfuasi wa madhehebu ya Ahlu Beit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na alipata umaarufu kama mwanazuoni mwalimu mhadhiri na mwandishi maarufu wa Kiislamu mbali na kuwa miongoni Mwa wajumbe wa Kenya katika mazungumzo ya kupigania uhuru ya Lancaster huko London mwaka 1960. Marehemu ameandika vitabu mbalimbali mbali kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza vilivyosaidia pakubwa kujenga na kukuza imani za Kiislamu. Baadhi ya vitabu hivyo vimefasiriwa kwa lugha kadhaa za kigeni. Katika miaka ya karibuni amekuwa akijishughulisha na uandishi wa tafsiri ya Qur'ani tukufu kwa lugha ya Kiswahili na kueneza mafundisho ya Ahlulbayt alaihim salam. Shekh Hemid Jalala, mkuu wa Jumuiya ya Ithna Sharia ya Tanzania ambaye alihudhuria kikao cha taazia huko Mombasa, Kenya, anagusia mchango wa marhum katika umma wa Kiislamu. Msiba hauzoeleki. Msiba wa Shekh mtu aliyoondoka si mtu wa kawaida, ni mtu ambaye jamii ya kishia kila ya, itakavyokuwa kila atakavyokuwa mtu ni mshia basi, kuna sehemu Sheikh Abdullah Nasir ana nafasi yake. alladhi khalaqa almauta walhayata liyabluwakum ayyukum ahsanu amala wa huwa alazizul ghafur alladhi khalaqa sab'a samawati tibaqa ma tara fi khalqir rahman ni msiba uliotugusa, ni msiba uliotuathiri na mimi niseme tu maneno yale yale ya Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba idha mata alimu, anapokufa mwana wa chuoni dini inapata pengo, pengo ambalo haliwezi kuzibika. Sheikh Aidarus Sharif Alawi wa Lamu Kenya, pia ni miongoni mwa wasomi na wanazuoni mashuhuri wa Kenya ambao walihudhuria maziko ya marhum Sheikh Abdullahi Nasir, na hapa anamweleza kwa mukhtasari. Muhimu tunaweza kukifanya ni sisi kujaribu iwezekanavyo kutekeleza ile ndoto yake, yale mapenzi yake, yale matakwa yake, kwamba atatuona pamoja na ikhtilafu zetu na tofauti zetu, tuko pamoja na twaitumikia kazi aloifanyia kwa miaka, wakati wa shida, wakati wa upweke, wakati wa kukosa wafuasi, wakati ambapo walikuwa huwezi kujitokeza, tofauti na leo ambao tulipofikia, alhamdulillah, ingawa bado tuna safari ndefu. Tusalie katika habari hizo za tanzia, ambapo watu wasiopungua 14 walifariki dunia wiki hii baada ya gari la waandishi wa habari lililokuwa kwenye msafara wa mkuu wa mkoa wa Mwanza Robert Gabriel kugongana na gari la abiria aina ya Toyota Hiace katika eneo la Nyamikoma, wilaya ya Busega, mkoani Simiu. Mkuu wa wilaya ya Busega, Gabriel Zakaria, amethibitisha kutokea ajali hiyo iliyosababisha maafa makubwa. Amesema miongoni mwa waliofariki dunia kuna waandishi wa habari wanne na dereva wao na watu wengine sita walifariki dunia papo hapo. Naye kamanda wa polisi mkoa wa Simiyu Blazers Chatanda anaelezea chanzo cha ajali hiyo. Uh, chanzo cha ajali ni mwendokasi, mwendokasi wa magari yote mawili, ukianza na gari lililokuwa limebeba wanahabari kabla ya kufika kwenye impact, waliogongana na ile gari hiyo ya gari ambayo imeleta ili, ili, ili, ili haya maafa, aligongana, aligonga kwanza gari namba T816 aina ya Tata ambaye aliigonga pembeni aligonga akatoa saitimira lakini akaiparuza ubavuni. Kile kitendo cha kuiparuza kilimpotezea mwelekeo. Huku hayo yakiarifiwa, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kwa akali raia 108 wameuawa tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari hadi sasa katika mashambulizi ya anga katika eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia. Liz Throsel msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya UN aliwaambia waandishi wa habari Ijumaa hii mjini Jeneva kwamba mbali na raia 108 kuuawa katika hujuma hizo za anga za jeshi la serikali ya Ethiopia ndani ya mwezi huu, lakini wengine 75 wamejeruhiwa. Ameashiria shambulio la anga la Ijumaa ya wiki iliyopita lililolenga mji wa Dedebit kaskazini magharibi mwa eneo la karibu na mpaka wa Eritrea na kusema kuwa hujuma hiyo ilisababisha vifo vya watu 56 na kujeruhi wengine 30, wakiwemo watoto wadogo. Afisa huyo wa UN amezitaka mamlaka za Ethiopia na waitifaki wao kuhakikisha kuwa raia wanalindwa katika operesheni hizo na kutilia maanani wajibu wao chini ya sheria za kimataifa. Makabiliano na mzozo mkubwa unaendelea kushuhudiwa kwa miezi 14 sasa kati ya serikali ya Ethiopia na kundi la waasi wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray kwa kifupi TPLF. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu uliua maelfu ya watu nchini Nigeria katika kipindi cha miezi 12 iliyopita. Wizara ya Rasilimali za Maji ya Nigeria imesema jumla ya watu 3598 waliaga dunia katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kutokana na ugonjwa kipindu wa kipindupindu mwaka jana wa 2021. Emmanuel Awe, afisa wa wizara hiyo, amesema kesi laki moja, elfu saba, za maradhi hayo ziliripotiwa mwaka jana katika majimbo 30 na mawili ya nchi hiyo. Janga hilo la kipindupindu limeendelea kuchukua roho za watu nchini Nigeria, katika hali ambayo ni asilimia 14 tu ya wananchi wa nchi hiyo yenye idadi ya watu milioni 200 ndio wenye uwezo wa kupata maji safi na salama. Tukisalia katika masuala ya afya, serikali ya Uganda ina mpango wa kuteketeza dozi laki nne za chanjo za uviko 19 baada ya chanjo hizo kuharibika kutokana na utunzaji mbaya katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Waziri wa afya wa Uganda Dr. Jane Ruth Acheng ametangaza habari hiyo na kusema kuwa chanjo hizo zilipelekwa kwenye mikoa ya kaskazini mwa Uganda lakini hazikutumika. Amesema sehemu kubwa ya chanjo zilizoharibika ni za Moderna na AstraZeneca na ndizo ambazo zitateketezwa ili kuondoa kabisa uwezekano wa kutumiwa. Waziri huyo wa afya ya Uganda yuko mstari wa mbele kuwahamasisha wananchi wa nchi hiyo wapige chanjo za ugonjwa wa korona. Anasistiza kuwa chanjo ya ziada almaarufu booster shot kwa kimombo inawapa watu kinga maradufu ya kupambana na spishi mpya za korona kama vile Omicron. This offers an additional protection against the threat of the new COVID-19 variants like the Omicron. Wakati huo huo serikali ya Rwanda imesema kuwa karibu watu milioni 6 wameshapiga chanjo kamili ya uviko 19 nchini humo tangu kampeni ya kupiga chanjo za ugonjwa huo ilipoanza mwaka jana. Taarifa hiyo imesema kuwa baada ya kuingia kirusi kipya cha corona, yani omicron, mwezi Desemba mwaka jana nchini Rwanda, serikali ya Kigali iliongeza kasi ya kupiga chanjo wananchi wake ikiwa ni pamoja na kuendesha kampeni ya chanjo mashuleni na kufungua vituo vya chanjo katika maeneo hadi ya ndani kabisa ya nchi. Shirika la afya duniani WHO linasema baada ya wimbi la ugonjwa wa covid-19 lililodumu kwa takriban wiki sita, wimbi hilo la nne barani Afrika ambalo kimsingi lilichochewa na Omicron sasa linapungua. Tunatamatishia huko kaskazini mwa Afrika. Kaimu waziri mkuu wa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ya Libya amekadhibisha madai kuwa amekutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa utawala wa kizoeni wa Israel. Abdul Hamid Dbeiba amekanusha vikali ripoti ya baadhi ya vyombo vya vi habari kwamba amekutana na kufanya mazungumzo na mkuu wa idara ya ujasusi wa Israel katika mji mkuu wa Jordan, Amman. Taarifa iliyotolewa na serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ya Libya wiki hii imesisitiza kuwa na hapa na nukuu, hilo halijafanyika na wala halitofanyika katika siku zijazo, kwani msimamo wetu juu ya kadhia ya Palestina uko thabiti na wazi kabisa. Taarifa hiyo ya serikali ya Libya imekuja baada ya televisheni ya Saudi Arabia ya Al Arabiya Al Hadath kurusha habari zilizovuma kwamba Beiba amekutana mjini Amman na mkuu wa shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mosada. Ripoti hiyo ya upotoshaji ya chombo cha habari cha Riyadh haikueleza tarehe ya kufanyika mkutano huo, lakini inadai kuwa wawili hao walikutana kwa ajili ya kujadili swala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv. Na habari hiyo kutoka Libya ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 12 mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe ya 15 Januari mwaka 2022 Miladia siku kama ya leo miaka mia nane iliyopita alifariki dunia Abul Hasan Ali bin Abdussamad Hamdani, mtambuzi wa lugha, fakihi na mfasiri wa Quran katika karne ya saba Hijiria. Alizaliwa huko Sakha katika viunga vya Misri na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sahawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu Hamdani aliyeelekea Sham na kuishi Damascus, mji mkuu wa Siria leo. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali katika elimu za tajwid, teolojia na hadithi. Katika siku kama ya leo miaka 183 iliyopita nchi ya El Salvador ilijitangazia rasmi uhuru wake baada ya kusambaratika muungano wa amerika ya kati. Ama nchi hiyo haikupata amani na utulivu hata baada ya kupita karne moja. El Salvador ambayo ilikuwa ikikoloniwa na Uhispania kwa miaka kadhaa ilijipatia uhuru wake mwaka 1821 na na ulipofika mwaka na 1824 ilijiunga na muungano wa amerika ya kati na hatimaye uliposambaratika muungano huo, nchi hiyo ilijitegemea kikamilifu. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, kulitokea mapigano makali baina ya jeshi la utawala wa shah na wananchi wa Iran kufuatia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Katika mapigano hayo, baadhi ya wanajeshi waliotambua sababu za mapambano ya wananchi waliamua kuzikimbia kambi zao za kijeshi na kujiunga na safu za wananchi. Kujiunga wanajeshi na safu za wananchi ilikuwa bishara njema, mabadiliko makubwa katika moyo na muundo wa jeshi la utawala wa Shaa. Na tarehe ya 15 Januari miaka 21 iliyopita, katika siku kama ya leo, encyclopedia ya Wikipedia ilianza kazi katika mtandao wa internet. Lengo la kuanzishwa encyclopedia hiyo limetajwa kuwa ni kupanua maarifa na uelewa watu kupitia njia ya kushirikishwa watu wote katika mradi huo. Encyclopedia hiyo kubwa ya internet ina taarifa na makala kuhusu mamilioni ya vitu kwa lugha mbalimbali na ndiyo inayotembelewa zaidi na watu katika mtandao. Hadi hadi hadi hadi atema... na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni Swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune>