Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. saba aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. Sadaqallahu al-Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi, tarehe 12 mfungu 9 Jamaaduthani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 15 Januari 2022 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni darsa ya Quran, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika mashariki, mawaidha maalum, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. limetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri Abdullahyan asema utekelezaji wa mkataba wa miaka 25 wa mashirikiano ya kistratejia kati ya Iran na China umeanza. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa hujuma za anga Tigrei zimeua raia 108 wa Ethiopia. waigizaji maarufu wa muunga mkono mwenzao aliyewatetea wapalestina na taliban yaitaka marekani heshimu wito wa umoja wa mataifa wa kuachia fedha za afghanistan habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametangaza mwishoni mwa safari yake nchini China hapo jana, kama ninavyomnukuu: katika safari hii pande mbili zimekubaliana kuitangaza leo kuwa siku ya kuanza utekelezaji wa makubaliano kamili ya mashirikiano ya kistratejia baina ya nchi mbili. Baada ya mazungumzo mapana na waziri wa mambo ya nje wa China, Hosein Amir Abdullahian amesema katika safari hiyo wamekubaliana watangaze kuanza utekelezaji wa mkataba wa mashirikiano kamili ya kistratejia na ya muda mrefu ya miaka 25 kati ya nchi mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa maudhui nyingine ambayo ilikuwemo kwenye ajenda ya mazungumzo ni kwamba, ili kutekeleza mkataba wa miaka 25 na maudhui zingine tofauti za kikanda na kimataifa tulikuja na ujumbe wa maandishi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ajili ya rais wa China. Alkadhalika Amir Abdullah Yan amesema walikuwa na majadiliano ya kina pia kuhusu mazungumzo ya nyuklia Vienna kwa ajili ya kuondolewa vikwazo, na akafafanua kwamba mwakilishi wa China huko Vienna akiwa pamoja na mwakilishi wa Rusia wanatoa mchango chanya katika kuunga mkono haki za nyuklia za jamhuri ya kiislamu ya Iran na kuondolewa vikwazo. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kwa akali raia 108 wameuawa tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari hadi sasa katika mashambulizi ya anga katika eneo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Aliz Throssell, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, aliwaambia waandishi wa habari jana ya Ijumaa mjini Jeneva kwamba mbali na raia 108 kuawa katika hujuma hizo za anga za jeshi la serikali ya Ethiopia ndani ya mwezi huu watu wengine 75 pia wamejeruhiwa. Ameashiria shambulio la anga la Ijumaa ya wiki iliyopita lililolenga mji wa Dedebit kaskazini magharibi mwa eneo la karibu na mpaka na Eritrea na kusema kuwa hujuma hiyo ilisababisha vifo vya watu 56 na kujeruhi wengine 30, wakiwemo watoto. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amezitaka mamlaka za Ethiopia na waitifaki wao kuhakikisha kwamba raia wanalindwa katika operesheni hizo na kutilia maanani wajibu wao chini ya sheria za kimataifa. Makumi ya waigizaji nyota wa filamu duniani wamejitokeza na kutangaza kumuunga mkono mwigizaji mwenzao wa Uingereza, Emma Watson, ambaye hivi karibuni alishambuliwa vikali na maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuchapisha kwenye ukurasa wake wa Instagram ujumbe wa kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Waraka uliosainiwa na zaidi ya waigizaji 40 mashuhuri duniani umesema tunasimama na Emma Watson, kuunga mkono sentensi nyepesi inayosema mshikamano ni kitenzi, ukiwemo mshikamano na Wapalestina ambao wanapigania haki zao za binadamu chini ya sheria za kimataifa. Waraka huo uliosainiwa na nyota hao wa filamu duniani umeeleza bayana kuwa tunatambua kuto kuwepo na mlingano wa nguvu baina ya Israel, utawala unaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina kwa upande mmoja, na Wapalestina, watu walioko chini ya mfumo wa kibaguzi na uvamizi wa kijeshi kwa upande mwingine. Wiki iliyopita maafisa wa utawala haramu wa Israel waliingiwa na kiwewe na kumshambulia vikali kwa maneno Watson kwa kusambaza kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Instagram picha iliyokuwa na ujumbe wa kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina. Kikao cha mahakama ya rufaa ya kijeshi kinachosikiliza kesi ya kuuawa wakereketwa wa, wa haki za binadamu huko Kinshasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakiwa mikononi mwa polisi mwaka elfu mbili na kumi kimegubikwa na utata huku mawakili wa upande wa mashtaka wakitaka aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila ahojiwe kwa kutoa amri ya kuwawa wanaharakati hao. Mwandishi wetu eneo e wa eneo la Afrika ya Kati, Mosi Mwasi, ametutumia ripoti ifuatayo. Mawakili wa upande wa mashtaka wakiongozwa na wakili Richard Bondo Chimbombo walisema wazi kwamba ni lazima watuhumiwa wote ambao walitajwa na kanali Paul Milambwe waweze kuhojiwa katika kushiriki kwao kwa mauaji hayo: rais wa zamani wa nchi, majenerali, makanali, askari wa taasisi ya ujasusi wa nchi ambao Paul Milambwe amewataja na pia mkaguzi mkuu aliyestaafu bwana Konde. Watu hao wote ni lazima waweze kuhojiwa. Hata hivyo, wakili wa asasi hiyo ya sauti ya wasio na sauti, asasi iliyokuwa ikiongozwa na marehemu Chebea alijitokeza akikanusha uwezekano wa watumio hao kuweza kufikisha kibindoni kama watuhumiwa wengine, akidai kwamba kufanya hivyo kutaweza kuleta matatizo nchini hasahasa hasa wakati huu ambapo watu wanatarajia kufanya uchaguzi mkuu. Wakili Elei Lusele anawashutumu mawakili wenzake wana malengo yao they na sitaki kuajibika na malengo hayo, ghasia zinaweza kutokea nchini wakati huu watu wanapojiandaa kwa mkesha wa uchaguzi mkuu. Naye mkurugenzi wa asasi hiyo Bwana Rose Maketa alijitokeza wasi akimpinga wakili wa asasi yake hiyo akisema, tunasubiri kujua na kuwahoji wale wote waliotajwa na Paul Milambwe kuhusika na mauaji hayo. Nao upande wa mawakili wa serikali walikubali hoja hiyo ya kutaka wale wote waliotajwa kuhusika na mauaji hayo waweze kusikizwa, hoja iliyomfanya jaji mkuu wa koti hiyo ya rufaa aikubali na akaahirisha kikao hicho hadi tarehe kumi na tisa ya mwezi wa pili mwaka huu. Hivyo mabwana wa jana, leo wataweza kuwajibika mbele ya koti kwa hatia zao za ubwana. Mosi Mwasi, Redio Teheran, Brazaville. Asante sana Mosi Mwasi. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu uliua maelfu ya watu nchini Nigeria katika kipindi cha miezi 12 iliyopita. Wizara ya rasilimali za maji ya Nigeria imesema jumla ya watu 3598 waliaga dunia katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kutokana na ugonjwa wa kipindupindu mwaka jana wa 2021. Emmanuel Awe, afisa wa wizara hiyo, amesema kesi laki moja elfu saba mia tisa na kumi na moja za maradhi hayo ziliripotiwa mwaka jana katika majimbo 32 ya nchi hiyo. Janga hilo la kipindupindu limeendelea kuchukua roho za watu nchini Nigeria, katika hali ambayo ni asilimia 14 tu ya wananchi wa nchi hiyo yenye idadi ya watu milioni 200 ndiyo wenye uwezo wa kupata maji safi na salama. Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu za serikali za mwaka juzi 2020. Ugonjwa wa kipindupindu husababishwa na bakteria aina ya Vibrio cholera na uenezwa kwa kunywa maji yasiyo salama. Dalili za ugonjwa huo ni maumivu ya tumbo, kuharisha, kutapika pamoja na homa. na serikali ya Taliban imeitaka Washington itekeleze mwito uliotolewa hivi karibuni na Umoja wa Mataifa wa kuachia fedha za Afghanistan zilizozuiwa nchini Marekani. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid alitoa mwito huo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter hapo jana na kueleza kuwa Marekani inapaswa kutoa jibu chanya kwa mwito wa jamii ya kimataifa na kuachia fedha za Afghanistan. Siku ya Alhamisi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitaka Marekani ichukue hatua ya kuzuia kutokea maafa ya kibinadamu nchini Afghanistan. Marekani inashikilia karibu dola bilioni 9 na nusu za benki kuu ya Afghanistan. Mwito wa Taliban umekuja siku chache baada ya Umoja wa Mataifa na washirika wake kuzindua mpango wa kusaidia watu milioni 28 wenye uhitaji mkubwa wa misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu mkutano usio na matunda wa Rusia na NATO na kuongezeka kwa mizozo ya pande mbili. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Rusia Alexander Grushko ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Brussels mwishoni mwa mkutano wa Rusia na NATO siku ya Jumatano kwamba hitilafu za pande mbili zilikuwa wazi na kwamba katika kikao hicho kumejitokeza hitilafu nyingi. Amesema moja ya sababu zinazodhoofisha usalama wa Ulaya ni kuendelea kujipanua NATO kuelekea kwenye mipaka ya Rusia na kwamba suala hilo halikubaliki na linatishia usalama wa nchi hiyo. Gorshov ameongezea kusema kama ninavyonukuu, tunahitaji kupata uhakikisho kwamba NATO haitajipanua zaidi kuelekea mashariki. Kinyume chake, maafisa wa NATO wamesisitiza misimamo yao ya hapo awali ya kupanua jumuiya hiyo upande wa mashariki na kupeleka wanajeshi kwenye mipaka ya Rasia. Akijibu msimamo wa Rasia, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema muungano huo wa kijeshi hautaacha sera yake ya milango wazi na haki yake ya kupeleka majeshi karibu na Russia. Katibu mkuu wa NATO ameongezea kusema kama ninavyonukuu, hatutalegeza kamba kuhusu haki ya mamlaka ya nchi yoyote ya Ulaya au ardhi ya nchi hiyo. Maana ya Stoltenberg kuhusu siasa za milango wazi za NATO ni sera za shirika hilo za kujitanua zaidi upande wa mashariki na kuzipa wanachama katika jumuiya hiyo ya kijeshi ya magharibi nchi za kando kando ya Rusia kama Ukraine na Georgia. Kwa upande mwingine, NATO imepeleka wanajeshi na zana za kivita huko Ulaya Mashariki, hasa nchi jirani na Ukraine na Rusia kwa kisingizio cha uwezekano wa shambulizi la kijeshi la Rusia dhidi ya Ukraine na vilevile vile katika bahari ya Baltic na Bahari Nyeusi, kitendo ambacho kimsingi kina maana ya mzingiro wa kijeshi na kuidhibiti Rusia. Ujumbe wa Urusi ulipaswa kukutana na wakilishi wa NATO kujadili mapendekezo ya Rais Vladimir Putin kuhusu dharura wa kupewa dhamana za kisheria kwamba magharibi itaachana na fikra zake za kupanua shirika la NATO kuelekea mashariki kujiunga Ukraine na NATO na kuanzishwa kambi za kijeshi katika jamhuri za Soviet ya zamani. NATO kwa upande wake imekataa pendekezo hilo. Robin Dixon, mwandishi wa habari wa Marekani na mtaalamu wa siasa anasema katika mkutano huo wa karibu masaa manne wanachama wote thelathini wa NATO waliunga mkono sera ya milango wazi ya shirika hilo la kijeshi na kwamba zitazikubali Ukraine na Georgia kama nchi wanachama baada ya kukamilisha masharti ya kujiunga. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran no. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 193 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Azzukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 49 na 50 za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minash shaitani rajim wa qalu ya ayyuhas sahir ud'u lana rabbaka bima ahida indaka innana lamuhtadun Na wakasema, ewe mchawi, Tuombe kwa Mola wako mlezi kwa ile ahadi aliyokuahidi, hakika sisi tutakuwa wenye kuongoka. Falamma kashafna anhum al'adhaba idha hum yankuthun, basi tulipowaondolea adhabu hiyo mara wakaingia kuvunja ahadi. Katika darsa iliyopita tulizungumzia juhudi alizofanya Nabii Musa alaihi ssalam za kumfikishia wito wa uongofu Firauni na watu wake pamoja na miujiza tofauti aliyowaonyesha ili kuthibitisha ukweli wa utume wake. Aya hizi tulizosoma zinasema. Watu hao hawakuujali utume uliokuwemo kwenye wito wa nabii Musa aliyewalingania tauhidi na kutii amri za Mola wa ulimwengu na kujiepusha na makatazo yake, lakini walipokuja kufikwa na mabalaa, masaibu na misukosuko, walimtaka mtume huyo amuombe Mwenyezi Mungu awaondolee mabalaa na masaibu hayo na kuahidi kwamba wakiondokwa na masaibu hayo watamwamini nabii Musa na kuukubali wito wake. La ajabu ni kwamba licha ya kumwomba mtume wao huyo msaada, lakini waliendelea kumwita mchawi. Walikuwa wakidhani mitume pia, kama walivyo wachawi, hufanya mambo ya ajabu ajabu yaliyo nje ya uwezo wa mtu wa kawaida ili kuwateka na kuwavuta watu. Hii yenyewe inaonyesha kuwa ahadi waliotoa watu hao waliokuwa na kibri na ghururi kwamba wataamini ilikuwa ya uongo. Ukweli ni kwamba walipokuwa wametanzwa, walitaka wapate njia ya kuwaokoa na mabalaa yaliyowafika, na si kwamba walikuwa na nia ya kweli ya kufuata uongofu na ndiyo maana aya iliyofuatia inasema, wakati tulipowaondolea taabu, misukosuko na mabalaa, walihalifu ahadi waliotoa na wala hawakuamini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba aghalabu ya watu wakati wanapotingwa na mambo huwakimbilia mawalii wa Mwenyezi Mungu ili wawaombee dua Allah awaondolee masaibu hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wa kufikwa na masaibu na hatari, fitra na maumbile ya kumjua Mwenyezi Mungu huzinduka kutoka kwenye usingizi wa mghafala na mtu humkumbuka Mola, lakini baada ya kuondokewa na misukosuko na masaibu ahadi hamsini na tatu ambazo zinasema, wanada Firauni fi qaumihi qala ya qaumi alaysa li mulku misr wa hadhihi al anhar tajri min tahti afala tubsirun. Na Firauni alitangaza kwa watu wake akisema, enyi watu wangu kwa ni mimi sinao huu ufalme wa Misri na hii mito inapita chini yangu. am ana khayrun min hadha alladhi huwa mahinun wa la yakadu yubid, je, hamuoni au mimi si bora kuliko huyu aliye mnyonge wala hawezi kusema waziwazi wazi. Firauni na kaumu yake kwa upande mmoja walijionea kwa macho yao miujiza aliyowapelekea Nabii Musa alaihi ssalam, na kwa upande mwingine kutokana na dua aliyowaombea mtume huyo waliondolewa mabalaa na misukosuko iliyowafika. Lakini pamoja na hayo, taghuti huyo na watu wake hawakuwa tayari kukubali wito wa haki wa Musa alayhi ssalam na ili kuwafanya washauri wake na kaumu yake wasiathirike na kuvutiwa na maneno ya mantiki na miujiza ya mtume huyo wa haki, akaamua atumie mbinu ya ubabaishaji ili kuzuia mvuto wa Nabii Musa ndani ya nyoyo za watu. Kwa hivyo akajaribu kufanya hila ya eti kumdunisha mtume huyo wa Mwenyezi Mungu na kujikweza yeye mwenyewe. Akiwa mbele ya kaumu yake Firauni alitamba na kusema, kwani utawala wa ardhi hii kubwa ya Misri si wangu mimi? Na hii mito nayo kwani haiko chini ya amri na mamlaka yangu, na haipiti kando ya kasri langu na kwenye konde na bustani zangu? Lakini yeye Musa ana nini alichonacho? si ufasaha wa kuzungumza si malaika yeyote anayeandamana naye, na wala hayuko kama walivyo wakubwa wa jamii yoyote ile, wenye kila aina ya mapambo, mavazi ya kujivunia na makasri ya kujifaharisha. Chochote kile mkitakacho, mimi ninacho, lakini yeye hana kitu chochote. Kama ni hivyo kwa nini tumwamini na kumfuata yeye? Mto Nile ulikuwa chemchemi na chanzo cha mito yote midogo midogo ya Misri na ulikuwa na taathira kubwa katika kustawisha maeneo mbalimbali mbali ya ardhi hiyo. Mto huo ambao ulikuwa ukikidhi mahitaji ya maji ya kunywa na ya kilimo ya watu wa Misri, mgao wa matumizi yake ulikuwa ukifanyika kwa amri ya Firauni, na kwa maana hiyo maisha ya watu yalikuwa kwenye mamlaka yake yeye, na hilo likamfanya ajihisi kuwa yeye ndiye mungu halisi wa Wamisri na hakuna maana yoyote ya kuwepo aliyejuu zaidi yake yeye. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba matwaguti na madola ya kiistikbari hayatumii akili na mantiki bali anajivunia nguvu utajiri na hadhi yao ya kidhahiri na kuvitumia hivyo kama hoja ya kuonyesha kuwa wao ndio walio katika haki. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujivuna na kujifaharisha na kuwadunisha watu kwa sababu ya aina ya mavazi na wanavyoonekana dhahiri yao au kwa sababu ya lahaja na uzungumzaji wao ni hulka ya kifirauni. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba yeyote anayejiona bora kuliko wenzake kwa sababu yoyote ile ajijue kuwa ana hulka na silka ya ufirauni hata kama hatokuwa na mali wala madaraka. ihitimisha darsa yetu hii kwa aya 54 hadi 56 ambazo zinasema: fastakhaffa qaumahu fa atauhu innahum kanu qauman fasiqin. Basi aliwachezea watu wake na wakamtii, kwa hakika wao walikuwa watu mafasiki. Kwa hakika kwa kitendo chake Firauni cha kujitukuza yeye mwenyewe na mamlaka aliyokuwa nayo na kujaribu kumdunisha Nabii Musa alaihi ssalam, aliipoteza kaumu yake kwa kutowapa fursa watu wake watumie akili zao, ili kuweza kuifahamu haki na ukweli. Aliitia ujingani kaumu yake na kuipumbaza kwa mapambo na marembo kiasi cha kuwafanya watu wake wote duni na dhalili mbele yake, na kwa hivyo wakawa wanamtii na kumfuata bila kuuliza wala kuhoji chochote. Na hii bila shaka ndiyo njia na mbinu inayotumiwa na tawala zote ovu na za kijabari, yaani, ili kuweza kuendeleza utaghuti wao huwatia uzuzu na upofu watu wao wakawa hawajui kinachoendelea na hivyo, badala ya thamani za kweli na mambo ya maana, wakaamini na kuyakubali mambo ya kipuuzi na yasiyo na maana yoyote. Na sababu ni kwamba kuzinduka wananchi na kupevuka kwao kiutambuzi na kifikra ndiyo hatari kubwa zaidi kwa tawala za kiimla na kidikteta katika zama zetu hizi pia. Madola ya kiistikbari hutumia kanali za satelaiti, redio, televisheni, intaneti na vyombo vingine vya mawasiliano ili kuziteka akili na fikra za watu wa mataifa ya dunia na kuzijaza kasumba kuhusiana na ukweli wa mambo, ili watu wabaki ujingani na kuendelea kuyatii madola hayo. Hawatoi mwanya kwa watu watambue na kubaini ukweli wa mambo, ili waweze kuendelea kuwatawala bila tabu wala shida yoyote. Lakini tueleze pia kwamba katika zama za Firauni watu wenyewe pia walikuwa wakosa, kwa sababu kwa jinsi maovu na ufuska ulivyokuwa umezagaa baina yao, ilikuwa rahisi kwao kumtii na kufuata mambo aliyowapumbazia, na kimsingi walijichimbia wenyewe kisima cha upotofu, na ndiyo sababu iliyowafanya wasiwe na utayari wa kuyakubali maneno ya haki ya Nabii Musa alaihi ssalam. Ilivyo ni kwamba watu wanaoamua kumfuata Firauni na tawala za kifirauni nao pia hupatwa na hatima sawa na ya mafarauni ya kufikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Na hakuna shaka pia kwamba yaliyojiri katika maisha ya Firauni na wafuasi wa Firauni na hatima ya kutisha iliyowafika ni somo la kutoa ibra na mazingatio kwa watu wa baada yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tawala mbovu na ovu huwadunisha watu wao na kuwafanya dhaifu katika tawala hizo za kidhalimu. Kutojithamini watu wenyewe na kupoteza utambulisho wao huwafanya wasalimu amri mbele ya watawala wao na kuwatii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa jamii isiyomtii Mwenyezi Mungu mwisho wake huishia kuwatii na kuwafuata watawala madhalimu na wenye kutakabari waaidha. Tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba baadhi ya wakati ghadhabu na adhabu ya Allah huishukia kaumu ya watu wakaangamizwa papa hapa duniani ili wawe somo la kutoa ibra na mazingatio kwa wengine. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 93 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Jumamosi ya leo ya tarehe 15 Januari linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali Habari Leo umepambwa na kichwa kikuu cha habari: Tanzania yaihakikishia Burundi ushirikiano, ni kauli ya Rais Samia baada ya kupokea ujumbe wa Rais Ndayishimiye. Apokea hati za mabalozi wa nchi nne, wampongeza kwa kazi nzuri. Wanaowania uspika CCM wafikia 66 ni kichwa kingine cha habari kilichopatiwa nafasi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Gazeti la serikali ya Zanzibar, Zanzibar Leo, limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, Dr Mwinyi awachia ya awa huru wafungwa 29. Gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Mwinyi akizungumza na waumini wa Kiislamu jana baada ya sala ya Ijumaa iliyofanyika katika msikiti wa Maisara, wilaya ya Mjini, mkoa wa Mjini Magharibi. Aidha limeandika udhalilishaji, mwiba kwa wanawake, watoto Naligeukia sasa gazeti la Raia Mwema ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari spika huyu hapa, na kufafanua utabiri wake kwa picha za wabunge watatu ambao ni Stephen Masele, Dr Thomas Kashilila na Andrew Chenge. Habari zingine zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anuani, askofu astaafishwa kwa tuhuma za uzinzi, Airtel iliuza laini ya mshtakiwa wa mia tano na mfungwa Ole Sabaya hali mbaya. Wananchi limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno CCM na uzito kiti cha spika. Linafafanua zaidi kwa kuandika utitiri wa wagombea washangaza, wadau wahoji sifa na uelewa wao kuhusu majukumu ya spika na Bunge. Vichwa vingine vya habari linavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na simulizi askari wa JKT aliyemchinja mzazi na kibano cha mawakili shahidi kesi ya Mboe. Kinyume na magazeti mengine, Nipashe limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani ukame wa ua mifugo elfu 62. Nalo jamvi la habari linamnukuu katibu wa uenezi wa Chama cha Mapinduzi, Hamdu Shaka, akisema kamwe CCM haiwezi kufa. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, matoleo ya Saturday Nation na Saturday Standard pamoja na Taifa Leo yamevutiwa na habari ya aina moja ambayo Nation limeyakisi kwa kichwa cha maneno oka kichekesho cha makosa. Likifafanua zaidi, gazeti hilo linatupasha kuwa ikiwa imesalia miezi saba kabla ya uchaguzi mkuu muungano huo wa Kenya moja haujaweza kufikia mwafaka wa nani atabeba bendera ya mgombea wake wa urais. Standard linaelezea hali hiyo kama lahadha muhimu ya kuamua hatima ya muungano huo huku mmoja wa vinara wake kiongozi wa ANC Musalia Mudavadi akikwepa kushiriki kikao. Taifa Leo linaonyesha kuwa muwazi zaidi katika kutabiri hatima ya muungano huo wa kisiasa kwa kuandika oka mahututi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye anwani, uhuru mbioni kuwapatanisha Raila, Museveni. Imebainika kuwa Rais Uhuru Kenyatta ameanza mchakato wa kuwapatanisha rais wa Uganda Yoweri Museveni na kinara wa ODM Raila Odinga, huku akilenga wa kuhakikisha wawili hao wanaridhiana kabla hajaondoka afisini Agosti mwaka huu wa 2022 na ligeukia tena sasa gazeti la Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na habari nyingine yenye anwani, Isaac Marekani, Uhuru walinishinikiza nijiondoe Nasa. Nalo gazeti la kila wiki la The East African limekolezea wino mweusi katika ukurasa wake wa mbele, kichwa cha habari, Uganda yalia kufanyiwa rafu, wakati Kenya ikitupa shehena ya mizigo Malaba katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika Ethiopia ya acha kumuunga mkono mkuu wa WHO. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la Saturday Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, Uganda kuharibu dozi laki nne za chanjo ambazo muda wake wa matumizi umemalizika. Saturday Vision linatupasha kuwa mchakato wa kuufanyia mageuzi mtaala wa elimu ya juu ngazi ya a level umeanza. Kwa mujibu wa gazeti hilo, masomo ya historia ya Ulaya na jiografia ya Amerika Kaskazini yataondolewa. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na urais, makada wa NRM wanataka kura ya maoni, na Kamisheni ya Mawasiliano Uganda UCC yatoa ushahidi muhimu katika kesi ya Bugingo. <muchilis> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Salim Mwega wa Qum hapa nchini Iran. Mada ni namna gani tumjue adui yetu. Ndugu zanguni Waislamu, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Kikao cha kumi na mbili, tukiendelea na mazungumzo yetu kuhusiana na nafsi na au kwenye maudhuu kubwa ambayo tunaita tumjue adui na mbinu zake. Leo ikiwa tutaweza kumalizia mazungumzo yetu kuhusu nafsi, ndio katika kikao kingine tuingie kwenye maudhuu au adui wa pili ambaye tutazungumzia kwa kipana insha allah. Ama kulingana na vile ilivyo ni kwamba, vipi tutaweza kukabiliana na adui huyu? Njia ambazo tuko nazo kuna njia nyingi ambazo zipo, lakini nitaashiria tu baadhi ya njia ambazo zitatusaidia kuweza kukabiliana na adui wa karibu. Miongoni mwa mambo ambayo e, tunaambiwa ni kwamba Imam Ali alaihi salam anasema ya kwamba amliku amfusakum bidawami jihadiha, yani zitawaleni nafsi zenu kwa kufanya nini? Kwa kupigana nazo daima, jihadi. Kuna jihadi ni neno ambalo linatumika kwa maana ya vita vitakatifu vya kidini ama vita vinginevyo naitwa kital na vinaitwa yani majina kama hayo, lakini jihadi ni vita makhususi ambavyo vinakuwa ni vya kidini. Sasa tunakuta katika hadithi pia tunaambiwa, kama vile tumeambiwa hapo na Imam Ali, anasema ya kwamba tuzitawale nafsi zetu kwa kupigana vita navyo nazo nafsi zetu. Anasema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, baada ya kuwa kuna vita waumini walienda wakapigana. Waliporudi Mtume akawambia kwamba marhaban biqaumin qadau al jihad alasghar wa baqiya aljihadu alakbar, yani marhaban, yani karibuni wa nyinyi ambao mmetoka mmepigana vita vidogo, jihadi ndogo, na sasa imebaki jihadi kubwa. Akaulizwa kila ya Rasulullah, Mtume akaulizwa wa mal jihadu alakbar, akwamba ni jihadi kubwa, ni jihadi gani hii nayo? Na tumetoka kupigana mapanga, watu wamekufa huko. Sasa hapa tunaambiwa kwamba tumetoka kwenye vita vidogo hivi, vita vikubwa ni vipi? Akasema jihadu nafsi, kupigana na nafsi, hiyo ndio jihadi kubwa ambayo tunafaa kupigana nayo. Sasa kwa hivyo nafsi, kuimiliki ni kupigana nayo miongoni, yani ujue ya kwamba ni adui unapigana naye kila wakati, kinachotaka sie kwamba inanihadaa na inatafuta njia ya kuniangusha. Na nyingine hadithi pia inasema salahu nafsi mujahadatu lhawa Uzuri wa nafsi, ukitaka nafsi iwe katika hali nzuri, iwe iwe salama na kuirekebisha sawasawa, ni kujahidi kupigana na hawa, kupigana na matamanio. Yani matamanio yale uya, unaya control, na kuweka ikitaka zaidi ambaye ya kawaida ambayo inafaa, basi unajizuia nayo. Ni hadithi inasema awa ni ushe ala salahi nafsi alqanaa. Yani, kutosheka mtu kile ulicho nacho, iwe ni kidogo, unatosheka nacho. Ilkanaa pia ni mojawapo ambayo inaivunja nafsi, inaishinda nafsi. Na ingine ni kuwa na takwa, hadithi inasema inna takwa llahi dawaa dai kulubikum, yani hakika uchamungu ndio dawa ya nyoyo zenu, ugonjwa wa, do, wa mo, nyoyo zenu watahuru danasi anfusikum, na ndio kitoharishi na kisafishi cha nini cha uchafu wa nafsi. Uchamungu ni kitu kingine. Kwa hivyo, jihadi ni kitu kimoja, kanaa, kutosheka ni kitu cha pili, na pia vile vile ni kufanya nini? Kuwa na uchamungu na kwa kumalizia, ni kufanya muhasaba kila siku, hasibu kabla an tuhasabu, kuifanyia nafsi hesabu, unaiweka chini, unaangalia. Leo imefanya kutoka asubuhi mpaka jioni imefanya nini? Imenikosea ama imefanya utiifu? Basi unaiuliza umefanya nini? umefanya nini mpaka, alafu na ukiangalia, na kuandika, na kujua makosa yako na kuweza kurekebisha kwa ajili ya siku nyingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Leo ni Jumaamosi, tarehe ya 12 kumi na mbili mfungu tisa jemadi thani, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijria mwafaka na tarehe ya 15 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo miaka mia nane iliyopita alifariki dunia Abul Hasan Ali bin Abdussamad Hamdani, mtambuzi wa lugha, faqihi na mfasiri wa Quran katika karne ya saba Hijiria. Alizaliwa huko Sakha katika viunga vya Misri na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sakhawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu Hamdani alielekea Sham na kuishi Damascus, mji mkuu wa Siria leo. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali katika elimu za tajwid, teolojia na hadithi. Katika siku kama ya leo miaka 183 iliyopita, nchi ya El Salvador ilijitangazia rasmi uhuru wake baada ya kusambaratika muungano wa Amerika ya Kati. Ama nchi hiyo haikupata amani na utulivu hata baada ya kupita karne moja. El Salvador ambayo ilikuwa ikikoloniwa na no Uhispania kwa miaka kadhaa ilijipatia uhuru wake mwaka 1821 na, na ulipofika mwaka na 1824 ilijiunga na muungano wa Amerika ya Kati na hatimaye uliposambaratika muungano huo, nchi hiyo ilijitegemea kikamilifu. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, kulitokea mapigano makali baina ya jeshi la utawala wa Shah na wananchi wa Iran kufuatia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Katika mapigano hayo, baadhi ya wanajeshi waliotambua sababu za mapambano ya wananchi waliamua kuzikimbia kambi zao za kijeshi na kujiunga na safu za wananchi. Kujiunga wanajeshi na safu za wananchi ilikuwa bishara njema, mabadiliko makubwa katika moyo na muundo wa jeshi la utawala wa Shaa, na tarehe ya 15 Januari miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, encyclopedia ya Wikipedia ilianza kazi katika mtandao wa internet. Lengo la kuanzishwa encyclopedia hiyo limetajwa kuwa ni kupanua maarifa na uelewa watu kupitia njia ya kushirikishwa watu wote katika mradi huo. Encyclopedia hiyo kubwa ya internet ina taarifa na makala kuhusu mamilioni ya vitu kwa lugha mbalimbali na ndiyo inayotembelewa zaidi na watu katika mtandao. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni ni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana Jumaidi Isa wa Kondoa, Tanzania ametuletea maoni yake asubuhi ya, ya leo, na maoni yenyewe yanahusiana na hali ya Nigeria. Anasema, poleni wa Nigeria kwa mripuko wa kipindupindu kilichoua maelfu ya watu. Bwana Yahya ya Ali watanga pia huko huko Tanzania, naye pia ametuletea maoni yake, lakini ni marefu kidogo, ambayo yanahusu kile anachokitaja kama ni namna Saudi Arabia inavyowadhalilisha wananchi wa Yemen kwa kufikia hatua ya kuingiza mamluki wa utawala haramu wa Israeli nchini humo bila ya ridhaa ya serikali ya Yemen. Nam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian ametangaza mwishoni mwa safari yake nchini China hapo jana, kama ninavyomnukuu katika safari hii, pande mbili zimekubaliana kuitangaza leo kuwa siku ya kuanza utekelezaji wa makubaliano kamili ya mashirikiano ya kistratejia baina ya nchi mbili. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kwa akali raia 108 wameuawa tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari hadi sasa katika mashambulizi ya anga katika eneo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia. Makumi ya waigizaji nyota wa filamu duniani wamejitokeza na kutangaza kumuunga mkono mwigizaji mwenzao wa Uingereza Emma Watson ambaye hivi karibuni alishambuliwa vikali na maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuchapisha kwenye ukurasa wake wa Instagram ujumbe wa kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu uliua maelfu ya watu nchini Nigeria katika kipindi cha miezi kumi na mbili iliyopita na serikali ya Talibani imetaka Washington itekeleze mwito uliotolewa hivi karibuni na Umoja wa Mataifa wa kuachia fedha za Afghanistan zilizozuiwa nchini Marekani. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukuageni geni nikikutakeni siku njema. asanteni na kwaherini.